D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. camo

camo New Member Member

21
    0
    0
    เมื่อวันที่ 30 ธันวา ที่ผ่านมา ไปที่ร้านอมรบ้านหม้อ (ขายอะไหล่แอร์) มีน้ำยา cold134 ครับ มีอยู่ 4 กระป๋องครับ

ไม่ได้ซื้อเพราะรถใช้แค่ R12 เค้าบอกไม่ของเลยอ่ะ

2. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    ขอบคุณครับคุณเตอร์ เดี๊ยวอีกวันสองวันผมจะเข้าไปครับ

3. assi

212
    3
    18
    @CAMO ขอบคุณครับ

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ยังเหลืออีกหลอครับ ผมไม่ได้ไปมา 2 ปีกว่าแล้ว เพราะฝ่ายจัดซื้อเปลี่ยนใหม่ พนักงานหน้าร้านก็เปลี่ยนใหม่
    ตอดต่อไปก็เงียบ ผมเลยไม่ได้เข้าไปขายต่อเลยอ่ะครับ:D

5. enforce

2,041
    13
    38
    จัดส่งให้แล้วนะคร้าบ Cold134:D

6. assi

212
    3
    18
    ขอบคุณครับเตอร์

7. camo

camo New Member Member

21
    0
    0
    ยังเหลืออีกหลอครับ ผมไม่ได้ไปมา 2 ปีกว่าแล้ว เพราะฝ่ายจัดซื้อเปลี่ยนใหม่ พนักงานหน้าร้านก็เปลี่ยนใหม่ ตอดต่อไปก็เงียบ ผมเลยไม่ได้เข้าไปขายต่อเลยอ่ะครับ

ยังมีอยู่ครับ ที่เห็นวางอยู่ก็ 4 กระป๋อง

8. james.cb350

james.cb350 New Member Member

83
    1
    0
    รบกวนสอบถามคุณเตอร์ รถผมกระบะปิคอัพตอนเดียวเครื่องยนต์ 1500 ซีซี รื้อทำสีเสร็จแล้วกำลังประกอบ ทุกชิ้นส่วนของตัวรถ ระบบไฟ ติดตั้งเอง เดิมติดคอม SD 507 แต่พังแล้วมันไม่หมุน มาตอนกำลังจะสั่งซื้อ SD 505 คงจะเป็นน้ำยา R 12
    1.ผมอยากได้ COLD 12 เติมเต็มทั้งระบบใช้ปริมาณเท่าไหร่(เผื่อเหลือด้วย)
    2.รบกวนช่วยจัดหาให้ด้วยได้ไหมครับ (ผมอยู่จังหวัดสุรินทร์)
    3.ราคาเท่าไหร่/กระป๋อง
    4.ถ้าไม่สะดวกจัดหา พอจะแนะนำแหล่งซื้อได้ไหมครับ(จะวานน้องๆในกลุ่มไปซื้อให้)
    5.น้ำมันคอมแบบไหนดีโปรดแนะนำ เอาแค่พอใช้ เขามีแบ่งขายหรือไม่
    6.ผมเคยไปถามหาน้ำยา COLD 12 ตามร้านทั่วไปหลายจังหวัด เขากลับหัวเราะเยาะผม บ้างก็บอกสั่งมาแล้วขายไม่ได้ บ้างก็บอกว่าอย่างโน้นอย่างนี้ แล้วแนะนำตัวอื่นแทน แต่ผมศรัทธาและมีความเชื่อว่าการที่ผมติดตามอ่านผลงานคุณเตอร์มาตั้งแต่ต้นนี่คือสิ่งดี ที่ผมสมควรจะได้รับ เรื่องปัจจัยคงไม่ใช่ปัญหา แต่อยากของดีครับ
    7.บางร้านแนะนำว่า ถ้าไม่มี 12 ให้ใช้ 134 แทนก็ได้ จริงหรือไม่ครับ
    8.ผมขอฝากเบอร์โทร 08-7956-7326 เจมส์ครับ และฝากกิจกรรมของผมครับ http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=17240
    http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=512383 ขอบคุณครับ

9. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ พอดีไม่สบายหลายวันต้องขอโทษด้วยครัาบที่ตอบช้า
    ตอบเลยนะครับ
    ผมว่า 2 กระป๋องก็น่าจะอยู่ครับ เดี๋ยวผมดูสต๊อกก่อนนะครับ ว่ายังพอมีเปล่าถ้ามีเดียวจัดส่งให้ครับ
    - กป.ละ 250 บาทครับ
    - เดี๋ยวเช็คของก่อนถ้ามีเดียวจัดให้ครับ ตามความเชื่อครับ จัดให้ฟรีครับ ที่อยู่ส่งมาที่ [email protected] ครับ
    - ถ้าซื้อคอมใหม่มา มันจะมีน้ำมันคอมติดมาให้อยู่ในคอมแล้วครับ
    - ถ้าแนะนำผมว่าใช้ SD507 น่าจะทนกว่านะครับ ราคาตอนนี้ผมไม่แน่ใจของใหม่น่าจะ 6000 - 7000 บวก ลบ ครับ (แนะนำครับ แม่งเป็นคอมที่ทนมากๆๆ)
    ตัว helicopter R44 ของผมที่เพิ่งตกไป รอบเครื่องยนต์จัดๆๆ เขายังใช้คอม SD 507 เลยครับ)

คนทั่วไปไม่รู้จักหรือไม่คิดจะใช้ไม่เป็นไรครับ ปล่อยเขา ครับ
    ตอนนี้ usa กำลังเพิ่มเปลี่ยนมาใช้ตัว R290 (Cold12,Cold134,Cold22) กันแล้วครับ
    พวกนักวิชาการทั้งหลายที่บอกว่าใช้ไม่ได้ อันตราย สารพัดครับที่ผมโดนโจมตี ผมเองก็เก็บข้อมูลของคนที่โจมตี ซึ่งมีชื่อเสียงในวงการแอร์
    อีกไม่นานผมจะเอามา ปล่อยใน net ให้คนทั่วไปได้ดูว่าความจริงมันคืออะไร

ก่อนหน้านี้ 2 -3 ปีที่แล้ว ผมก็ได้ยินคนในวงการแอร์ ผู้ใหญ่หลายๆ ท่าน การันตี บอกว่าน้ำยาแอร์ R407 R410 มาแรงแน่ๆ
    ผมดูข้อมูล วิเคราะห์ข้อดีข้อเสียของน้ำยาแอร์ตระกูล R410 R407 ผมก็ว่ายากมากที่จะมาแทน R22 พูดเรื่องนี้แล้วยาวครับ วันหลังค่อยเล่า

- R12 จะมาใช้ R134a ไม่ได้ครับ
    R12 แรงดันต่ำ
    R134a แรงดันสูง
    แผลงคลอย์ร้อน ระบบ R12 ไม่สามารถระบายความร้อนของ R134a ได้ครับ
    แต่ถ้า R134a จะมาใช้ R12 สามารถครับ เย็นกว่าเดิมด้วยครับ

รถท่าน คันสีแดงนั้นสุดยอดดดด นับถือครับ นับถือ สุโค่ยยย
    ถ้าเป็นผมนะ ผมจะเอาล้อเดิมใส่ หรือถ้าเอาจี๊ด
    ผมจะหาล้อแบบ offset ลึก หน้ากว้าง 245 - 285 ขนาดซัก 16 -17 ยางหนาๆหน่อย
    คล้ายๆกับ พวกเล่น Drift สุดโค่ยเลยครับ

10. enforce

2,041
    13
    38
    ฝากน้องโดนัทมาให้ดูกันนิดหน่อยครับ

11. james.cb350

83
    1
    0
    ขอบคุณครับคุณเตอร์ สำหรับคำตอบดีๆมีหลักการ ผมก็เป็นไข้หวัดใหญ่ไม่ได้ไปทำงานสองวันแล้ว นอนพักที่บ้าน ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบซอกแซกเสาะแสวงหาเรียนรู้กับสิ่งที่คิดว่าถ้ามันดีอยู่แล้ว มันก็ต้องมีที่ดีกว่า สรรพสิ่งทุกอย่างล้วนต้องมีการพัฒนาไปสู่สิ่งที่ดีกว่าแน่นอนอยู่แล้ว เมื่อหลายปีมาแล้ว COLD 12-134 อาจจะเป็นศัพท์ใหม่สำหรับผม แต่ผมก็ใช้เวลาศึกษาเรียนรู้อยู่นานนับปีจึงได้รู้จักถึงประสิทธิภาพของน้ำยาตัวนี้ พยายามเสาะหาน้ำยาตัวนี้ในหลายๆที่ก็ไม่เจอ ผมไม่เคยมีรถยนต์เป็นของตัวเองมาก่อนเพิ่งจะมีเจ้า KE30 กับ RN10 นี่แหล่ะมันเป็นสิ่งท้าทายที่ว่ารถมันทรุดโทรมแล้วจะทำให้สมบูรณ์ได้ไหม ผมก็ทำมาแล้ว แล้วระบบเครื่องเย็นปรับอากาศล่ะเราจะทำได้ดีกว่าร้านข้างทางทั่วไปหรือเปล่า ผมคิดว่าผมทำได้เพราะธรรมชาติของระบบเครื่องยนต์กลไกทุกอย่าง มันต้องมีส่วนประกอบกันอยู่แล้วมันถึงจะทำงานได้ครบถ้วนถูกต้องสมบูรณ์ตามวัฐจักรของมัน ยกตัวอย่างเช่น ยาสระผมก็มีแล้วทำไมต้องใช้ครีมนวดด้วยล่ะ น้ำมันเครื่องลิตรละ 75 บาทก็วิ่งได้เหมือนกันทำไมต้องใช้สังเคราะห์ลิตรละพัน น้ำยาแอร์เติมตามร้านราคาถูกรวดเร็ว(ได้ของแถมเป็นน้ำยาผสม น้ำยาปลอมปน ระบบรวน คอมสึกหรอ ท่อทางเดินสึกกร่อน) ทำไมจะต้องเสาะแสวงหาน้ำยาตัวนั้นตัวนี้มาเติม คำตอบก็คือมันดีกว่า ของถูกของฟรีไม่มีในโลก ของดีมันย่อมมีเหตุผลในตัวของมันอยู่แล้ว ในอนาคตอันใกล้นี้ หากว่าผมต้องออกจากงานไป ผมจะเปิดร้านเครื่องเย็นปรับอากาศ โดยที่ผมจะใช้น้ำยา COLD นี่แหล่ะนำเสนอลูกค้า เหตุผลที่พอจะยกมาอ้างได้ 1.แพงกว่าแต่ใช้ปริมาณน้อยกว่าใช่ไหมครับ 2.เป็นน้ำยาเบา กินกำลังเครื่องน้อย ก็ประหยัดน้ำมัน ถ้าเป็นแอร์บ้านก็ประหยัดไฟเห็นๆ จนมาถึงวันนี้ ผมคิดว่าผมเดินมาถูกทางแล้วใช่ไหม
    ขอบคุณสำหรับคำชมในผลงานรถคันแดง ด้วยปัจจัยและความจำเป็นหลายๆอย่าง มันคงทำได้เพียงแค่นี้แหล่ะครับ
    และน้องโดนัทน่ารักครับ อีกซักปีก็ขึ้นคร่อมมอไซด์ได้แล้ว
    เช็คเมล์ด้วยนะครับ

12. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    โตเร็วจัง ครั้งก่อนที่เห็นยังตัวเล็กๆเดินไม่ได้ ให้แม่อุ้มอยู่เลย ตอนนี้เดินคล่องแล้ว

น้ำมันขึ้นแพงอีกแล้ว ท่าจะขึ้นอีกนานด้วย โดนัทท่าจะขายดี

13. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

;););) เพิ่งว่างเข้ามาย้อนอ่านเกือบสี่เดือน สวัสดีทุกๆท่านครับ คุณปีเตอร์ น้องโดนัท โตวันโตคืนเลยนะครับ ขอคุณพระคุ้มครองนะครับ ไม่เจ็บไม่จน รวยๆๆๆๆ สี่เดือนทำแต่งานๆๆๆ กะช่วยงานธรรม จนไม่มีเวลาเข้ามาเลยครับ แม้แต่เข้ามาแอบอ่าน ยี่สิบสี่ชั่วโมงซึ่งเรามีเท่ากัน ผมเอาเจ็ดแปดชั่วโมงไปขับรถไปทั่วไทย อีกเจ็ดแปดชั่วโมงทำงานหลวงงานราช ที่เหลือก็หลับลึก มะวานก็ไปช่วยคนที่ศาลจังหวัดสุรินทร์ ออกแต่เช้ามืดเหมือนกับตื่น กลับถึงบ้านสี่โมงเย็น สลบยาวโลด เพิ่งตื่นมาเยี่ยมบ้านนี้ครับ แล้วก็นั่งย้อนอ่านกลับไปเกือบสี่เดือนที่ผมไม่ได้เข้ามา ;)

;) กระทู้นี้ ถือว่าเป็นกระทู้ที่ให้ความรู้แก่ผู้คนสาธารณะ แม้จะมีมากมายหลากหลาย เราคุยกันตั้งแต่เรื่องแอร์ไม่เย็น ยันเรื่องเกือบๆจะทุกเรื่อง เสียดายที่กระทู้เก่าถูกลบไป แต่ยังมีเหลือครับ ก็อยู่ในหัวพวกเราทุกคนที่คอยมาตอบกระทู้นั่นล่ะ ไม่ไปไหนหรอก ความจริงน่าจะรักษาไว้ มากกว่าลบทิ้ง ;)

;) วันนี้คุณกบคงผ่านการวิวาห์เป็นที่เรียบร้อยแล้วมั๊ง เท่าที่ตามอ่านย้อนกลับไป ยังไม่เห็นวันวอเวลานอ ว่าเพิ้นสิแต่งวันไหน อิอิอิ

ส่วนคุณยุทธ คนปากช่องของเราก็โดนโจรใจดี งัดบ้านซะเนี่ย ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ แต่มีคำแนะนำดังนี้เด้อ แบบว่าลูกความผม อยู่บัวใหญ่ใช้อยู่ครับ เป็นระบบ กล้องวงจรปิดไร้สาย แปดตัว มีชุดเครื่องรับ และมอนิเตอร์ให้ และมีฮาร์ดิสให้พร้อม สามารถอัดภาพและเสียงได้พร้อมกันทั้งแปดจุด แถมยังส่งสัญญาผ่านอินเตอร์เนทความเร็วสูง ไปยังเครื่องสำรองที่อยู่กรุงเทพให้อัดความเคลื่อนไหวในบ้านได้ตลอด ยี่สิบสี่ชั่วโมงครับ ราคาทั้งชุดตอนนั้นเฉียดๆสี่หมื่นบาทครับ วันนี้น่าจะลดลงอยู่มากพอควรนะครับ ระบบนี้ลูกความผมใช้มาน่าจะสองสามปีแล้ว วันดีคืนดี ก็โดนดีเหมือนคุณยุทธครับ ขโมยมันแอบงัดเข้าไป เพราะรู้ทั้งรู้ว่าเจ้าของบ้าน ไม่ค่อยอยู่บ้าน บอกก็ได้ครับ ลูกความที่กล่าวถึงนี้เป็นอาจารย์รร.บัวใหญ่(มัธยม) ทั้งสามีภรรยา มีหน้าที่ดูแลวงดนตรีบัวใหญ่ ไปแสดงทั่วประเทศ ดังนั้นปีหนึ่งจานอนบ้านหลังนี้ ไม่เกินสามเดือนครับ ที่เหลือก็ออนทัวร์ทั่วประเทศครับ ทิ้งบ้านราคาหลายล้านไว้ให้มดปลวกมันดูแลแทนครับ หมาสักตัวก็ไม่มี เพราะไปทีเป็นอาทิตย์ขืนเลี้ยง มีหวังมันอดตายคาบ้านแหง๋ม คนใช้ก็ไม่มี ทำแบบนี้มาโดยตลอดตั้งแต่ตั้งวงดนตรีที่ว่านี้ครับ แต่พอติดอุปกรณ์ไฮเทคที่ว่าเนี่ย แกก็มั่นใจมากๆ เที่ยวคุยเที่ยวโชว์ให้ชาวบ้านเขารู้ไปหมด ซึ่งคนที่ลองของก็คือขโมย ที่เป็นเพื่อนบ้านครับ มันรู้ทางหนีทีไล่ดี งัดเข้ามา สิ่งแรกมันก็ตรงเข้าไปที่ชุดควบคุม งัดฮาร์ดดิสเอาไปด้วย ขโมยมันก็ย่ามใจว่า กรุได้ฮาร์ดดิสไปแล้ว ทีนี้จาเอาหลักฐานอะไรมาจับกรุฟ่ะ อิอิอิอิ :eek: แค่ลูกความผมกลับมา ทราบว่าบ้านถูกงัดเอาของมีค่าไปพอสมควร แล้วขโมยงัดฮาร์ดดิสไปด้วย ก็ไปแจ้งความกับตร. แต่ยังไม่ทันที่ตร.จะสอบสวนหาคนกระทำผิด ลูกชาย กะลูกสาวของลูกความที่อยู่กรุงเทพ ก็เอาฮาร์ดดิสสำรองอีกสองตัว ที่อยู่กรุงเทพ แล้วมันก็อัดเหมือนกันกับฮาร์ดดิสแม่ที่ ขโมยหัวใส ใจมั่น แต่ดันโง่ ลืมไปว่าระบบมันออนไลน์ตลอด แล้วยังมีฮาร์ดดิสลูกอีกสองตัวที่อยุ่กรุงเทพ อัดภาพมันไว้สดๆ ด้วยกล้องแปดตัวพร้อมเสียง พอเปิดดู ยังไม่ทันตร.จะได้ทำอะไร อาจารย์เจ้าของบ้าน ก็ให้คนเข้าไปจับขโมยได้เรียบร้อยอย่างหน้าตาใส แรกก็ปฏิเสธเสียงแข็ง แต่พอเปิดภาพให้ดู แมร่งมันทรุดลงกราบทรีนเลยครับ งานนั้นข้างบ้านเพื่อนบ้านเองแท้ๆ นับแต่นั้น ยันวันนี้ ลูกความผมก็ยังคงไม่อยู่บ้านเช่นเดิม แต่ไม่เคยมีขโมยหน้าไหน จะกล้าเข้าใกล้บ้านหลังนี้ครับ เรื่องนี้ดังกันไปทั่วเมืองบัวใหญ่ ระบบนี้เชื่อถือได้ครับ ฮาร์ดิสก็อัดได้เป็นเดือนๆครับ ลองหามาใช้ดูครับ อ้อ.......ลืมๆ เห็นบอกว่า เดินทางไปที่ไหนในประเทศนี้ ก็เอาโน๊ตบุ๊ค มาเปิดดูบ้านตัวเองได้ทุกเวลาที่อยากดูครับ มันออนไลน์อินเตอร์เนทตลอดยี่สิบสี่เลย เป็นอะไรที่น่าทึ่งมากๆครับ คุณยุทธน่าจะหามาใช้สักชุดนะครับ ;)

14. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณกบเงียบไปเลย สงสัยหนักงานราษฎร์

ส่วนของผมที่โดนงัด ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ งวดหน้าจะได้ตัดสายโทรศัพท์บ้านอาจารย์ก่อน แล้วค่อยไปงัดฮาร์ดดิสต์ จะได้ไม่พลาดอีก ยอมรับเลยว่าระบบของแกดีมาก ขนาดสำรองข้อมูลภาพมาเก็บที่ กทมด้วยนี่ก็สุดยอดแล้ว ของผมก็ไม่เก็บของมีค่าในบ้าน มันเข้ามาบ้านก็เสียหายนิดหน่อยเท่านั้น ยังคิดๆอยู่เลยว่าถ้าติดกันขโมยอีกเกือบหมื่น มันจะคุ้มไหมเนี่ยเพราะไม่มีของให้เอา มีแต่ tv 42 นิ้วซึ่งสมัยนี้ตัวไม่ถึง 2 หมื่น มันต้องขับรถเข้ามาขนนั่นแหละ

ตอนนี้ที่เสียดายมากคือไม่มีโอกาสไปกราบหลวงตาบัว หรือฟังเทศน์จากท่านสักครั้ง อาทิตย์ที่แล้วก่อนท่านมรณะภาพผมก็อยู่ที่ขอนแก่น กลับกทมวันศุกร์ ยังคิดๆเลยว่าน่าจะเลยไปอุดรแล้วแวะวัดบ้านตาดสักหน่อย เพราะไม่เคยไปเลย สุดท้ายก็ขี้เกียจขับรถ เลยกลับบ้านดีกว่า พอมาวันนี้ท่านไม่อยู่แล้ว ก็ได้แต่นึกเสียดาย พระที่ปฏิบัติจนเสร็จธุระแล้วนั้นหายากมากๆๆๆๆ แล้วเราก็ไม่มีทางรู้ได้โดยง่ายด้วย

คุณจินนี่ไปทำบุญมากี่วัดแล้ว

ช่วงนี้หน้าหนาว เลยไม่คุยเรื่องแอร์ รอหน้าร้อนก่อน แต่บอกได้เลยว่าร้อนนี้จะไม่ร้อนมากเหมือนปีก่อน เพราะอิทธิพล La Nina ยังแรงอยู่ทำให้อากาศเย็นกว่าปกติหน่อย

15. james.cb350

83
    1
    0
    ท่านเตอร์ ท่านจินนี่และท่านคนปากช่อง ถ้ามีโอกาสผ่านเส้นทางศีขรภูมิแวะดื่มน้ำเย็นๆก่อนนะครับท่าน ยินดีต้อนรับครับ

16. สวัสดีครับ....พี่ๆเหล่าเทพทั้งหลาย หายหน้าหายตาไปซะนานเลย งานยุ่งอ่ะครับเลยไม่ได้มีเวลา log in เข้ามาก็ทักทายก่อนเลย ยังไม่ได้อ่านกระทู้ย้อนหลังเลยสักหน้า ไม่รู้ว่าคุยเรื่องอะไรกันมั๊ง

17. จินนี่

398
    0
    0
    อย่าเสียดายเลย บางทียังไม่ถึงเวลาของเราครับ ผมเคยไปกราบหลวงตาใกล้ๆ ไปถวายเงินผ้าป่าช่วยชาติ เมื่อครั้งหลวงตาออกมาประกาศว่าชาติต้องการ เงินในท้องพระคลังหลวงเกลี้ยงแล้ว ครั้งนั้นจำได้ว่าผมนั่งอยู่ข้างหลังผู้ว่าฯ(ขอไม่เอ่ยจังหวัดนะ)ทีวีถ่ายทอดสดด้วนนะ ได้เห็นหลวงตาใกล้ๆ(มากๆ)ถือว่าใกล้ชิดที่สุดผมและครอบครัว ซึ่งในครั้งนั้นนานมากพอสมควรแล้ว จำได้ว่าการไฟฟ้าฝ่ายผลิตเป็นเจ้าภาพ ผมและครอบครัวก็เป็นแขกของท่านรองผู้ว่าการไฟฟ้าฯในสมัยโน้นครับ บ้านพักท่านจัดรับรองให้ฟรีหมดทั้งครอบครัว เราแค่นำเงินกับต้นผ้าป่าไปร่วมถวายท่าน งานนั้นได้เงินไปเยอะครับ ผมเองก็มีส่วนเล็กๆในการช่วยชาติในครั้งนั้นเหมียนกาน อิอิ ได้มีโอกาสพบเห็นอะไรๆอีกมากพอสมควร หลวงตาเป็นพระอาริยะองค์หนึ่งที่ไม่เคยมีมลทินในเรื่องเงินทองนะครับ เหมือนหลวงปู่เณรคำที่ผมเคารพและอยู่ใกล้สุด(อุบล) บารมีธรรมนั้นสูงมากครับ แค่คุณยุทธคิดเสียดายก็ได้อนิสงฆ์แล้วล่ะครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ผมค่อนข้างโชคดีในเรื่องเหล่านี้ครับ ตั้งแต่หลวงปู่ผาง หลวงปู่มั่น หลวงปู่แหวน หลวงปู่ชา(อันนี้ลูกศิษย์โดยตรงเลย ท่านเป็นองค์แรกที่สอนผมนั่งกรรมฐานครับ จนมีโอกาสได้ดวงตาเห็นธรรมจนถึงวันนี้ แล้วเอาศีลเลี้ยงลูกทั้งสามคนมาโดยตลอด ใครเอาเงินเอากิเลสเลี้ยงก็ช่างเขา แต่ผมเอาศีลเลี้ยงลูก ให้ประคองอยู่ในหลักธรรมเสมอครับ จึงเป็นครอบครัวที่อบอุ่น และสร้างบุญกุศลโดยตลอดแทนทุกเวลาก็ว่าได้ครับ) การสร้างบุญนั้น ไม่ใช่เพียงแต่เราใส่บาตร หรือเอาเงินทองไปถวายพระ ยังมีความหมายกว้างกว่านี้อีกเยอะครับ แค่การสละเวลาเพียงบางส่วนของเรา ให้ธรรมเป็นวิทยาทาน เหมือนเช่นที่กำลังพิมพ์ ก็เป็นการสร้างบุญทางหนึ่งเหมือนกัน แต่ที่ง่ายที่สุดเราแค่ทำจิตให้นิ่ง อยู่ในสมาธิหรือที่เรียกว่าการภาวนา ให้จิตสงบ แม้เพียงเท่าช้างกระดิกหู บุญกุศลก็มหาศาลแล้วครับ หากเราเข้าใจอย่างถ่องแท้ การทำบุญนั้นง่ายนิดเดียวเอง อะไรที่โล่งเบา ปิติ เป็นสุข นั้นใช่ แต่อะไรที่หนัก เคลียดซีเรียส กังวล ทุกข์ใจ นั้นเป็นอีกด้านนะที่ตรงข้าม หากวันหนึ่งของเราซึ่งมีเท่ากัน เราทำตัวให้มีอย่างแรกมากกว่าอย่างหลังได้ ก็เท่ากับเราได้เสพสวรรค์สมบัติแล้วครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าเราจะต้องทำเงินให้ได้มากมายเท่านั้นเท่านี้นะครับ คนละประเด็นกัน พระพุทธเจ้าท่านเป็นกษัตริย์ สมบัติกษัตริย์คงไม่ต้องพูดถึง ท่านยังไม่เอาเลย ทั้งตัวมีแค่จีวร กรด บาตรเพียงติดการเท่านั้นครับ ผมคงตอบไม่หมดว่าทำบุญที่ไหนบ้าง แต่คงบอกได้ว่าที่เดินทางไปทั่วประเทศนั้น มีโอกาสเมื่อไรก็แวะเวียนไปทำบุญเสมอไม่เคยขาดครับ เหตุที่ทำเยี่ยงนี้ เพราะผมได้สร้างเหตุปัจจัยให้กรรมไม่ดีไม่ให้ส่งผลไงครับ ให้แต่กรรมดีส่งผลเสมอตลอดเวลาไง ใครทำเยี่ยงนี้ได้ คนนั้นจะเป็นคนอยู่เหนือดวงครับ จะเดินทางใกล้ไกล ผมไม่เคยดูฤกษ์ดูยามครับ พุทธศาสนาไม่มีฤกษ์ครับ ผมสะดวกก็ไปโลด เหนื่อยก็พัก หายเหนื่อยก็ไปต่อ ยกตัวอย่างเช่น วันที่ ๑๗ เดือนที่แล้ว(ม.ค.๕๔) ตรงกับวันจันทร์ ผมต้องว่าความที่ศาลจังหวัดเชียงราย ผมก็เดินทางจากอุบลในวันที่ ๑๕ เลย หากไม่พักที่รีสร์อทเขาค้อ ก็ไปพักที่พิษณุโลก หากเป็นอย่างแรกก็ตื่นเช้าได้เห็นทะเลหมอก พร้อมกับอากาศที่หนาวเย็นแบบไม่ต้องเปิดแอร์เลยแล้วก็ต้องใส่เสื้อนวมหนาๆ แล้วก็เที่ยวสักนิดทำบุญที่พระมหาเจดีย์เขาค้อ(สวยมากนะครับ หากมีโอกาสก็ลองไปดูครับ) ตระเวรเที่ยวก่อนแล้วค่อยเข้าเชียงราย หากพักที่พิษณุโลก เช้าก็ไปทำบุญที่วัดใหญ่ ซึ่งพระพุทธชินราชประดิษฐานอยู่นั่น ที่จอดรถก็หายากเย็นแสนเข็ญ แล้วค่อยเดินทางต่อ แต่เชื่อไหม พอว่าความเสร็จในตอนก่อนเที่ยงของวันที่ ๑๗ ผมก็ต้องรีบขับรถกลับอุบลในทันที เพื่อมาว่าความในตอนเช้า ๑๘-๒๑ ของศาลจังหวัดอุบล ปีหนึ่งปีหนึ่งรถที่ใช้(เดินทางไกลคันเดียว) ไม่ต่ำกว่าเจ็ดหมื่นถึงแสนกว่ากิโลเมตรทุกปี บางเดือนถ่ายน้ำมันเครื่องสองครั้งก็เคยมีบ่อยๆ แต่วันนี้ผมพ้นทุกข์ในเรื่องยานพาหนะแล้วครับ ปลดระวางเรโนลต์ทั้งอาร์ ๒๑ และ อาร์ ๙ (จอดไว้ไม่ใช้) ใช้สามห่วงตามที่ลูกน้องแนะนำ แม้ว่าระบบกันกระเทือนจะเทียบชั้นกันไม่ได้ห่างกันฟ้ากะเหว แต่ระบบเครื่องยนต์นั้นก็ห่างกันฟ้ากะเหวเหมือนกัน สามห่วงนั้นทนหายห่วงครับ ไม่จุกจิก ค่าบำรุงรักษาต่ำสุดกิโลละประมาณสิบสตางค์ครับ แต่เรโนลต์ตัวเล็กตกกิโลละบาทกว่าๆ ตัวใหญ่เกือบสองบาท เรียกว่าวิ่งไปเซอร์วิสไปอะไรประมาณนั้นครับ แต่โตโยต้านั้นต่างกันลิบครับ วิ่งไปแค่เติมแต่แก๊ส น้ำมัน กับถ่ายน้ำมันเครื่องให้ตรงเวลาเท่านั้น ที่เหลือเป็นเงินทอนครับ สองปีกว่าที่ผ่านมา ผมมีเงินทอนจากค่าบำรุงรักษาเมื่อเทียบกับใช้เรโนลต์น่าจะเป็นเม็ดเงินนับแสนบาท(จริงๆเกือบๆสามแสนบาทครับ ) ตอนนี้ก็ใช้สามห่วงสองคันครับ ปี ๙๓ กับ ๙๕ รุ่นสุดท้ายเลยก่อนเปลี่ยนโฉมเป็นตองหนึ่ง แต่ที่ใช้ประจำจริงๆเป็นตัว ๙๓ เพราะผมเปลี่ยนเครื่องยนต์เป็น ๔เอเอฟอีโอโต้ครับ ตัวหลังเป็นเครื่องสี่อีเอฟอีโอโต้เหมือนกันแต่แค่พันสาม เอาไว้วิ่งในเมืองครับ แต่สวนใหญ่เป็นรถสำรองจอดซะมากกว่า(เอาผ้าคลุมไว้ไม่ค่อยเอามาใช้ เพิ่งทำสีแห้งช้าใหม่ทั้งคัน) อ้าว.....เอิ๊กๆๆๆ คุยเรื่องทำบุญอยู่ดีๆ ดันมาคุยเรื่องรถได้ไงวุ้ย อิอิอิ หากไม่ยึดติดกับค่านิยม ก็ใช้ไฮท็อกต่อไปนะคุณยุทธ ตั้งแต่ฮอลเมื่อหลายปีก็ไม่มีปัญหาเลยใช่ไหม อะไหล่มันแสนถูกนะครับ แต่ถ้ามีเงินเหลือก็อัลติสใหม่หกเกียรก็ไม่ว่ากัน ผมบรรลุแล้วครับเรื่องรถ อิอิอิ

18. จินนี่

398
    0
    0

ขอพิกัดหน่อยครับ มะวานซืนผมก็เดินทางไปสุรินทร์(ศาลจังหวัด) บอกแต่ศีขรภูมิ มันกว้างไปครับ เด๋วอาทิตย์หน้าก็ต้องเดินทางอีกครับ อยู่ริมทางเลยไหมรึว่าต้องเข้าไปจากทางหลักอีกกี่กิโล บ้านอะไร ตำบลอะไรครับ ขอพิกัดชัดๆหน่อย ซีบี๓๕๐ คือฮอนด้าสองสูบ ๓๕๐ ซีซีรึเปล่า อิอิอิ

19. จินนี่

398
    0
    0

เวลามีม๊อบ จะโผล่มาตลอดเลยเด้อ บ้านเมืองยิ่งยุงๆด้วยดิตอนนี้ วันที่ ๘ เดือนที่แล้วมั๊ง เข้ามากรุงเทพ พอวันที่เก้าซึ่งเป็นวันอาทิตย์ ไปแวะคลองถมก่อนกลับ ได้จีพีเอสติดมือกลับไปกับกล้องมองหลังเวลาถอย(ตอนนี้ติดเสร็จแล้ว ลงมือเองเลย อิอิ) แค่ระยะทาง ๔๕๐ เมตร พี่ติดอยู่ตรงนั้นเกือบสองชั่วโมง เหอะๆๆๆๆๆๆ ใครจารู้ว่าเสื้อแดงมาประท้วงอยู่ถนนเพชรบุรี กำๆๆๆ แถมเลี้ยวขวาไม่ได้ มันเย้วๆๆขวางถนนอยู่นั่น เราต้องเลี้ยวซ้ายแทน ดีที่มีทางด่วนอยู่ทางขวามือ ก็ขึ้นมันโลด ไม่งั้นไม่รู้จะถึงโคราชกี่ทุ่ม ซาบายดีนะครับ พ่อหนุ่ม(ตลอดกาล)บางบัวทอง คนเกิดมาชื่อหนุ่ม แม้เวลาผ่านไปนานเท่าไรก็ตาม ก็ยังคงชื่อหนุ่มตลอดกาลอยู่นั่นล่ะ จริงไหม อิอิอิ แล้ว มิกซ์ผันแปร ใช้งานระยะยาวได้ผลเป็นยังไง ขอทราบผลหน่อยครับคุณหนุ่ม ตอนนี้ผมใช้มิกซ์สามสิบมิล โมปากทางเข้าและออกใหม่หมด(ให้โรงกลึงจัดการให้ ทำตามมิกซ์ปีศาจในเวปแก๊สไทย แต่เอามาพัฒนา) ได้ทั้งต้นกลางปลายเลย แต่แค่ร้อยหก กล่องที่นั่งข้างๆก็หยิกหูแระ อิอิอิ ตกประมาณกิโลละ ๐.๙ ถึง ๑.๒ บาทครับ ราคาแก๊สในกรุง ๑๐.๙ ตจว. ๑๒.๔ บาท

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เปลี่ยนเครื่องงวดหน้าลง 5a fe 1800 cc เลย หรือไม่ก็ 5a ge วิ่งทางไกลสบายดีออก tota มันไม่จุกจิกดี

21. james.cb350

83
    1
    0
    ติดถนน 226 เลยครับ จากสุรินทร์มุ่งหน้าก่อนเข้าตัวอำเภอศีขรภูมิ ซ้ายมือมีปั๊ม PT ข้างปั๊ม PT เลยครับ มองเห็นเสาธงกับเสาวิทยุสื่อสาร นั่นแหล่ะครับสำนักงานการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคอำเภอศีขรภูมิ ทำงานที่นี่พักที่นี่ครับ
    ขอเอ่ยนามซักสามสี่ท่านเผื่อท่านจินนี่อาจจะรู้จักแถวๆศาลจังหวัด อนุสรณ์(ธฤต) บูรณ์เจริญ, ประจัน, เด่นชัย ผู้มีสิทธิ์และ พรชัย สองคนหลังมีสำนักอยู่ที่กรุงเทพฯ และอีกหลายท่านเอ่ยถึงไม่หมดเป็นนักเรียนรุ่นเดียวเรียนด้วยกันมาตั้งแต่เด็กอนุบาลฯ
    ซีบี 350 คือฮอนด้า ซีบี สามร้อยห้าสิบซีซี สองสูบถูกต้องแล้วครับ http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=512383

22. จินนี่

398
    0
    0

เครื่อง 5a fe พันห้าครับ แต่ 7a fe พันแปดครับ เครื่องยนต์ทั้งสองรุ่น อันแรกประจำการในโซลูน่ารุ่นแรกๆ กับตองหนึ่งบางรุ่นครับ แต่ตัวพันแปดเจ็ดเอนั้น ประจำการในไฮท็อคครับ ก่อนเปลี่ยนโฉมเป็นอัลติสในปัจจุบัน ซึ่ง ใช้เครื่องตระกูล Z ครับ

ข้อด้อยของเครื่องทั้งสองรุ่น ห้าเอจะมีปัญหาที่กล่องครับ เวลาเบาจะไม่นิ่ง ส่วนเจ็ดเอ เครื่องในฝันคุณยุทธก็จะมีปัญหาเกี่ยวกับระบบวาวล์ผันแปร ซึ่งเพิ่งนำมาใช้ในครั้งแรกครับ กับปัญหาจุกจิกที่วายไม่ครบ มั่ง ด้วยข้อด้อยของตัวมันเองมั่งครับ ในเวปเออีคนที่วางจะบ่นกันแล้วก็แลกเปลี่ยนกันครับ สรุป ในตระกูลเอ หากเอาอึดถึกทนมือทนเท้า สี่เอเอฟอีครับ หากเอาแรง ก็ สี่เอจีอี ๒๐ บีทีครับ ตัวนี้เครื่องฝาดำ พันหกร้อยซีซี ยี่สิบวาวล์ครับ ๑๖๕ แรงม้ากระจ้อน เรดไลน์ที่เจ็ดพันห้าร้อยถึงแปดพันรอบครับ ตัวนี้น่าจะเวร์คกว่าเจ็ดเอพันแปดนะครับ ราคาก็ใกล้เคียงกันมากเลยครับ บวกลบไม่เกินสองสามพันครับ จังหวะดีๆก็ได้ราคามิตรภาพแบบผม ทั้งเครื่องทั้งเกียรตัวแรกได้มาพร้อมเลข เก้าพันห้าครับ ตัวที่สองได้มาสามพัน(เครื่อง+ เกียรโอโต้ แต่ค่าขนส่งล่อเข้าไปอีกสองพัน) เครื่องที่สามได้แต่เครื่องครบๆ สภาพเกิน ๙๐ เปอร์เซนต์ ตัวนี้ได้มาแค่สี่พันเองครับ แต่ได้ถวายพระไปแล้วครับ รอเครื่องใหม่ที่จองไว้ ทั้งเครื่องทั้งเกียรเห็นเรียกมาหกพันบาทเองครับ ครบๆเลยรายนี้ แต่ยังไม่ว่างมาขนเท่านั้น แลกเปลี่ยนเผื่อการตัดสินใจในอนาคตครับ แต่สำหรับผม สี่เอก็เพียงพอต่อการใช้งานครับ ๐ ถึง ๑๐๐ ต่ำกว่าสิบวิ สำหรับผมก็โอแล้วครับ ประมาณแปดปลายๆถึงเก้าแล้วแต่เราเยียบลึกไหม ตอนนี้ผมปรับตัวกับเกียรโอโต้ได้แล้วครับ ใช้มาประมาณหนึ่งปี แต่ตัวพันสามทำไม่ได้ครับ ๐ ถึงร้อย ต้องมีสิบสองสิบสามวินาทีครับ มันคนละเรื่องหนังคนละม้วนเลยครับ ตอนนี้ผมยังคิดมีโครงการนำเครื่องยนต์โตโยต้า เข้ามาวางในเรโนลต์อาร์ ๑๙ เพื่อตัดปัญหาเรื่องการบำรุงรักษาตามระยะทาง แต่ยังไม่มีเวลาทำซักทีครับ ส่งสัยคงค่อยๆทำวันละชั่วโมงสองชั่วโมงแบบคุณเจมส์ แต่กำลังจัดเวลาอยู่ คงไม่เร็วๆนี้แน่ครับ งานเก่ายังค้างอีกเกือบยี่สิบเรื่อง ทั้งงานใหม่ทะยอยเข้ามาอีก ติดตรงเดียวนี่ล่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กุมภาพันธ์ 2011
  23. จินนี่

398
    0
    0
    ตามไปดูลิ๊งค์แล้วครับคุณเจมส์ เป็นแบบอย่างของความเพียรจริงๆ ทำของที่เก่าจนเขาจะปลดระวาง ให้กลับมาใช้ใหม่ มีความเพียรมากเลยครับ แถมทำสีเองอีกต่างหาก บางทีหากเราใหอู่ทำ สิ่งหนึ่งที่ต้องมีสำหรับเราก็คือ เราต้องทำใจด้วยครับ มันคงไม่ได้ร้อยเปอร์หรอก สำคัญเราควรรับได้หากรับไม่ได้ ก็ได้มีการทะเลาะกันนั่นล่ะ รู้พิกัดแล้ว ทำงานอยู่การไฟฟ้าศรีขรภูมหรอครับ แล้วก็พักอยู่ที่นั่นด้วยใช่ไหมครับ ว่างจะแวะไปเยี่ยมครับ จะได้ขอความรู้เรื่องการซ่อมสีรถหน่อยครับ ผมซื้อกาพ่น อุปกรณ์ไว้หลายปีดีดักแล้วล่ะ ชุดเชื่อมแก๊ส ชุดอ๊อกไฟฟ้า แต่เคยมาลองทำ สีเละทั้งฝากระโปรงหลังเลยครับ สุดท้ายก็ต้องให้ช่างคู่ใจแก้ไขให้ครับ แบบว่า มันพอง ขึ้นมาเลยครับ ผมเล่นสูตรพ่นทับเลยครับ ความรู้เรื่องสีน้อยนิดจริงๆ แต่ที่ลองทำดู มันต้องมีความเพียรมากมายเลยครับ ทั้งขัดทั้งแต่งทั้ง......กว่าจะได้ แต่ผมทำไม่สำเร็จ พองแบบที่เล่า อิอิ เลยต้องเสียตังค์ครับ อ้อ เราทำอะไรก็จะมีสองด้านตลอดเสมอครับ มีทั้งด้านบวกและลบ ดังนั้น คนรักเท่าผืนหนัง คนชังเท่าผืนเสื่อครับ เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่มากไปด้วยกิเลส และความอิฉาริษยาครับ สำคัญเราก็อย่าไปโกรธ อย่าไปโมโหโทโส ปล่อยๆวางๆ ให้ว่างๆ เราก็บรรลุแล้วครับ เป็นกำลังใจให้กระบะในฝันกลับมาสดใสดังป้ายแดงครับ(เหมือนกับเปลี่ยนสีเป็นสีแดงเลย) ท้าทายดีชะมัด สุโค่ยครับ อันนี้ยืมคำคุณเตอร์มาใช้หน่อย อิอิ

24. คนปากช่อง

707
    0
    0
    โอ คุณจินนี่เป็นเซียนเครื่อง tota ไปแล้ว ผมเพิ่งรู้นะเนี่ยว่า 7A มันเรื่องมาก ทุกวันนี้ก็ใช้ 4A FE 1600 ก็ใช้ดี ไม่จุกจิกเลย คุณจินนี่ทำไมซื้อเครื่อง 4A ได้ถูกมากๆ ซื้อกับร้าน หรือซื้อกับเจ้าของรถที่ยกเครื่องออกครับ เผื่อวันหลังจะเปลี่ยนเครื่องจะปรึกษาคุณจินนี่แล้ว ตอนนี้ใช้แกสระบ fix mix หรือหัวฉีดครับ เห็นราคาระบบหัวฉีดลดลงมามากแล้ว ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนเป็นหัวฉีดหรือยัง

0-100 ต่ำกว่า 10 วิ นี่ 4A ทำได้ด้วยหรือ เครื่องตัวนี้มันไม่เน้นแรงนี่ เน้นถึก ทน ประหยัด ขับง่าย มากกว่า

25. enforce

2,041
    13
    38

ขอบคุณครับพี่ แต่พี่หายไปเลยเน้อ
    ชอบจริงๆ เลยครับ "คนรักเท่าผืนหนัง คนชังเท่าผืนเสื่อครับ"

26. enforce

2,041
    13
    38
    5555 ตามพี่จินนี่แซว ไว้เลยคร้าบ พีเรื่องทีไร พี่หนุ่มมาทุกที ไม่มีเรื่องชุมนุม พี่หนุ่มเงียบบบ เลยย

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 09:11:06 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:10:22 ----------

ขอบพระคุณหลายๆๆ ครับ ^^

27. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    สวัสดีทุก ๆ ท่าน ขอบคุณสำหรับความคิดถึงครับ
    งานแต่งผ่านไป 2 เดือน 20 วันแล้ว ทุกอย่างก็เรียบร้อยดีครับ ตรงตามคอนเซ็ปท์ เรียบ ง่าย ประหยัด ไม่ขัดแย้งกับญาติผู้ใหญ่ 555
    ตอนนี้รอดูว่าฝ่ายหญิงจะเปลี่ยนไปอย่างที่คุณเตอร์เคยบอกให้สังเกตหรือเปล่าเท่านั้นเอง

ที่ทำงานหยุดตรุษจีน 5 วันรวด อยู่บ้านตัวเอง 3 วัน ไปบ้านพ่อแม่ 2 วัน ไม่ได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย
    โครงการแปลงซีนอนของเล็กซัสลงในบีเอ็ม ก็ยังกองอยู่บนพื้นกลางบ้าน กะว่าจะไม่เก็บของขึ้นจนกว่าจะทำสำเร็จครับ

ผมโชคดีเคยไปวันป่าบ้านตาด 2 ครั้ง ครั้งแรกประมาณปี 39-40 ได้ใส่บาตรกับหลวงตาบัวกับมือเลย
    พอดีเพื่อนสนิทเขาเป็นคนใผ่ทางธรรม เขาชวนไปทำบุญ ก็เลยลางานไปไป (ปกติผมไม่ค่อยลางาน ตอนแต่งงานลาแค่ 2 วันครึ่งเอง)
    ครั้งนั้นเจ้าฟ้าหญิงจุฬาภรณ์เสร็จไปนมัสการหลวงตาด้วย เลยได้มีโอกาสเฝ้ารับเสร็จพร้อมกันเลย
    ส่วนครั้งที่ 2 ประมาณปี 41 ไปกับน้อง ๆ ที่ทำงาน แต่ครั้งนี้ไม่ได้ใส่บาตรกับหลวงตา เพราะท่านไม่ได้อยู่วัด

ข้อความของพี่จินนี่อ่านยากเพราะพิมพ์เป็นก้อนใหญ่ ๆ แต่เนื้อหาดีมากครับ ผมอ่านแล้วพอเข้าใจและจะพยายามปฏิบัติตามซึ่งไม่รู้ว่าจะได้มากน้อยแค่ไหน
    อยากทำชีวิตนี้ให้เป็นสุขแบบเรียบ ๆ ง่าย ๆ ครับ เห็นบางคนที่เขาดิ้นรนเกินเหตุจนเป็นทุกข์แล้วกลัวเป็นเหมือนเขาครับ

ผมหายไปนาน เช้านี้นั่งอ่านแล้วตอบแบบรวม ๆ เลยครับ ขอให้ทุกท่านรักษาสุขภาพด้วยนะครับ โดยเฉพาะคุณปีเตอร์
    ทำงานเยอะก็ต้องพักผ่อนเยอะ ๆ ดื่มน้ำสะอาดมาก ๆ ช่วยให้ร่างกายดีขึ้นได้ครับ
    อย่าไปเครียดหรือคิดอะไรที่มันไม่สบายใจบ่อย ๆ หยุดซัก 5 นาทีทำใจว่าง ๆ สบาย ๆ จะทำให้คิดอะไรได้ขึ้นเยอะครับ

28. จินนี่

398
    0
    0
    สังคมเออีนั้นกว้างใหญ่มากทีเดียว แต่ก็ไม่แล้งน้ำใจ การแลกเปลี่ยนในสิ่งที่ตนเองประสพนั้น ทำให้เราได้ทราบข้อมูลที่แท้จริง ตลอดจนข้อด้อยข้อดีของเครื่องแต่ละรุ่น ผมเองก็เพิ่งทราบจากเวปนี้ว่า ยูสเซอร์ทั้งโลกเขาบอกว่าเครื่อง 4AFE นั้นเป็นเครื่อง 1600 ที่อึดที่ทนที่สุดในโลกครับ ฝรั่งมันว่าไว้แบบนั้นเลย ผมใช้มาเกือบๆสามปี ผมก็ว่ามันพูดจริงครับข้อนี้ เครื่องอะไรสร้างมาง่ายๆ แต่บำรุงรักษาก็แสนง่าย อะไหล่ก็แสนถูก เฉพาะตัวสีเอนั้น ผมได้จากพรรคพวกในเวปที่ยกลงแล้วขยับไปเล่นฝาดำครับ น้องเค้าเป็นวัยรุ่นเลยเหมาะกับฝาดำมากกว่าเครื่องตัวนี้ครับ เปิดราคามาหมื่นสอง ผมเอารถแวนมาขนเองที่กรุงเทพตอนนั้นยังใช้อยู่(แต่วันนี้ให้น้องไปแระรถแวนคันนี้) เขาก็เลยลดให้เก้าพันห้าครับ สภาพเครื่องโดยรวมก็เกือบร้อยเปอร์ครับ เป็นเครื่องยกลงก็จริง แต่เป็นเครื่องเชียงกงญี่ปุ่นวางมาครับ เขาวางมาแค่ปีเดียวเองวิ่งก็ไม่น่าจะเกินหมื่นกิโล แต่หนึ่งปีที่อยู่กับผมผมก็ซัดเข้าไปเกือบแสนกิโลเหมือนกัน แต่สภาพตอนนี้ปลายท่อไอเสีย ไม่มีเขม่าแม้แต่นิดครับ เอานิ้วปาดก็มีแต่ไอน้ำในตอนเช้า สะอาดครับ ประกอบกับองค์ความรู้ที่เรามี หลังจากติดแก๊สระบบโอโต้แล้ว ผมก็โมมิกซ์ประมาณสามสี่ครั้งครับ ผมได้ทั้งต้น กลางปลายเลยครับ ออกตัวก็ไม่รอรอบครับ ประกอบกับท่อในระบบเดิมพันสาม พอมาลงเครื่องโอโต้ตัวนี้ มันเหมาะกันเด๊ะเลย เลยเป็นปัจจัยเสริมให้ต่างจากเออีคันอื่นครับ น้องชายผมซื้อตามเพราะเคยมานั่งรถผม แต่เป็นแก๊สหัวฉีดยังไม่กระฉูดเท่ารถผมเลยครับ แบบว่าเขาซื้อมา แล้วก็ขับมาให้ผมลองขับ แล้วก็พาไปอู่ที่ดูแลรถผมเพื่อทำตาม ยังห่างรถเราเกือบสามสิบเปอร์ครับ ;)

;) เอาเป็นว่าผมได้ประสิทธิภาพนี้โดยบังเอิญ กับเสริมด้วยเทคนิคบางอย่างที่เราพอมีความรู้ มิกซ์เซอร์ที่ใช้ แรกๆก็แค่ ๒๓มิล ผมก็เปลี่ยนไล่มาทีละสองสามมิล เป็น ๒๖ ท้ายสุดมาจบที่ ๓๐ มิลในปัจจุบันครับ แต่ผมว่าหากจะเอาปลาย น่าจะจบที่ประมาณ ๓๓ มิลครับ (แต่เวลาหมดจริงๆเลยไม่ได้พัฒนาต่อครับ) มิกซ์ ๓๐ ที่ผมใช้ จะต่างจากที่มีขายทั่วไปครับ ให้โรงกลึงๆให้ใหม่หมดทั้งลูกเลย ประมาณมิกซ์ปีศาจในเวปแก๊สไทยนั่นล่ะ แต่ผมเอาของเขามาพัฒนาต่อยอดให้เหมาะกับเครื่องยนต์ที่เราใช้มากที่สุด แต่องค์ความรู้นี้ หากพัฒนาสูงสุด น่าจะจบที่ความกว้างของปากมิกซ์ประมาณ ๓๓ ถึง ๓๕ มิล และผันแปรตามรอบเครื่องครับ ตรงนี้น่าจะจบแบบสมบูรณ์จนพัฒนาต่อไม่ได้แล้ว(ระบบนี้ผมเชื่อว่าหัวฉีดก็น่าจะสู้ไม่ได้ครับ) ที่ใช้อยู่หัวฉีดของน้องยังตามดมก้นไม่ทันเลยครับ มันออกตัวพ่อกับลูกคนละเรื่องเลยอันนี้ลองมาแล้วครับ เวลาทำเวลานิดๆ ผมจะขับแบบคลิปนี้เลยครับ

ที่บอกว่า ๐ - ๑๐๐ ต่ำกว่าสิบวิ นั้น ผมใช้นาฬิกาข้อมือลองจับดูครับอาจจะเคลื่อนก็ได้ครับ(แต่ไม่อืดแน่ครับ ทิ้งโก้แรงๆจากลงงานทีเป็นทุ่งสองทุ่งเลยครับ) แต่ผมไม่ออกตัวฟรีแบบในคลิบนะครับ เหยียบเบรกไว้ พอเขียวก็กดลึกเลย วีโก้สามพันยังสับเกียรตามหลังเลยครับ ผมแค่หนึ่งกะสองก็ยืดเป็นหนังกะติ๊กมุดหายวับแล้ว แต่สองผมกระชากอีกทีนะ ในคลิปมันไม่กระชากเลยขึ้นนิ่มๆแต่ของผมมันกระชากจนหลังกะหัวกระแทงเบาะนั่นล่ะ พร้อมกับความเร็วกระโจนขึ้นไปอีกครับ ลองจับเวลาในคลิบดูว่ามันน่าจะต่ำกว่าสิบวิไหมครับ ผมบอกได้ว่าฟิลคล้ายๆกันเลย แต่สอง กะสาม ผมมีดึงอีกครับ ไม่รู้ระบบมันลงตัวยังไง น่าจะเป็นท่อที่ต่างจากโรงงานครับ กับมิกซ์ที่เราสั่งโรงกลึงทำให้พิเศษ มีอันเดียวในโลกครับ(เหอะๆๆ กว่าจะได้ กลึงทิ้งก็หลายอันทีเดียว แต่ก็คุ้มครับ) มิกซ์๓๐ ข้อเสีย เวลาติดเครื่องในตอนเช้านั้นติดยากหน่อยเท่านั้นเอง แต่เราก็เลี่ยงได้โดยสั่งระบบมันเป็นโอโต้ สตาร์ทน้ำมันก่อน พอเร่งถึงสองพันก็สับเป็นแก๊สให้ แค่นี้ตอนเช้าก็ทีเดียวติดเลย ลองชมคลิป ๔เอเอฟอี โอโต้ ที่คนขับใช้เกียรเป็นแล้วเรียกม้ากระจ้อนลงพื้นทีละร้อยสิบห้าตัวดูครับ สำหรับผมก็แรงเหลือๆสำหรับคนแก่อายุอย่างเราแล้วครับ หากขยับไปเล่นแบล็คท็อป ๒๐วาวล์ ก็คงเอาไม่ไหว ยังไม่ทันกระพริบตาร้อยแปดมาแระ มันแรงไปสำหรับเราครับ เกียรโอโต้หากขับเป็นไม่อืดนะครับ ลองดูๆ

http://www.youtube.com/watch?v=1DMK0bgb5Y0

ผมเปลี่ยนเกียรที่หกพันรอบประจำครับ คริ คริ

29. จินนี่

398
    0
    0

;);) ต่างคนต่างมีภาระหน้าที่การงานที่ต้องทำ ต้องรับผิดชอบตามบทบาทของเราแต่ละคนไป เลยทำให้ต้องห่างหายไปมั่ง ถึงเวลารวมตัวก็เป็นพลังที่ยิ่งใหญ่เหนือใครทั้งปวง ขอแสดงความยินดีกับชีวิตคู่ด้วยนะครับ แต่พออ่านไปๆ มันชักยังไงๆเนี่ยคุณกบ

แต่ผมไม่วิจารณ์หรอกครับ เราเลือกแล้ว ผมก็เคยเลือกเมื่อซักยี่สิบกว่าปีที่ผ่านมา ถามตัวเองถามแล้วถามอีก ว่า.....เราอยู่กับใคร แล้วมีความสุขสูงสุด สุดท้ายผมก็ได้คำตอบ ถึงได้มีวันนี้ไงครับ มีลูกแก้วเมียขวัญอันเป็นที่รักของเราอย่างแท้จริง ลูกชายคนโตของผมจะจบปริญญาแล้วครับ จากที่ผ่านมา เอาเป็นว่าผมแลกเปลี่ยนอีกมุมมองให้อ่านก็แล้วกันนะครับ อย่าถือว่าบังอาจแนะนำเลยถือว่าแลกเปลี่ยนก็แล้วกันเด้อ อิอิอิ

การอยู่ร่วมกันนั้น สิ่งแรกเลยที่เราต้องทำก็คงไม่ต่างจากการจูนคลื่นรับวิทยุให้มันตรงกันครับ แม้ว่าเราสองจะคบหากันมานาน แต่เชื่อว่ายังไม่นานพอที่จะเห็นนิสัยหรือบุคคลิคที่แท้จริงของเขาหรือเธอหรอกครับ ดังนั้นเมื่อได้มีโอกาสเห็น ก็ต้องปรับคลื่นให้มันจูนตรงกันหรือไม่ก็ถอยกันไปคนละเก้าสองเก้าเพื่อตั้งหลัก แล้วหันหน้าเข้าหากันต่อไป สิ่งสำคัญก็คือ การไว้ใจกันและกันทั้งต่อหน้าและลับหลังครับ เป็นเรื่องจำเป็นและสำคัญยิ่งครับ สิ่งที่จะต้องทำอีกต่อมาก็คือการหลอมใจสองดวงให้เป็นดวงเดียวกันครับ ยากแต่ไม่ยากเลย ผมกล้าบอกอย่างเต็มปากว่าผมมีความสุขสูงสุดสำหรับมนุษย์ที่ควรมีในเรื่องชีวิตคู่คนหนึ่งในโลกเบี้ยวๆใบนี้ครับ ความไว้วางใจ ความจริงใจ ความเป็นหนึ่งเดียวหากวันใดที่เราหรือเขาหลอมรวมกันได้เป็นหนึ่ง เขาอาจจะหลอมรวมกับเรา หรือเราอาจจะหลอมรวมกับเขาก็แล้วแต่ แต่ทำให้เป็นหนึ่งเดียวให้ได้ ไฟในอย่านำออก ไฟนอกอย่านำเข้า ไม่มีความลับต่อกันและกัน ยามทุกข์เขาก็ร่วมต้านกับเรา ยามสุขก็ร่วมเสพกับเรา นานเข้านานเข้าเรากับเขาก็หลอมรวมกันจนไม่รู้ตัวนั่นล่ะครับ เวลาที่ธรรมชาติเร่งเร้า หากเธอทำตัวเป็นนางแพศยาเวลาอยู่บนเตียงกับเรา แต่เวลาอยู่ในครัวกลับแปลงร่างเป็นกุลสตรีเป็นแม่บ้านที่แสนใจดีทำอาหารอร่อยๆให้เรากับลูกๆทาน ดูแลกันและกันแม้ยามแก่เฒ่าหรือยามเจ็บป่วย ญาติมิตรของแต่ละฝ่ายก็อย่าไปแบ่งแยกว่าญาติเขาญาติเรา เข้ากับเขาให้ได้และเป็นที่พึ่งของเขาให้ได้ แค่นี้ชีวิตคู่ก็ราบรื่นยิ่งกว่าลานโยนลูกโบลิ่งแล้วล่ะ อย่าไประแวงว่าเขาจะเปลี่ยนไป หันหน้าเข้าหากันครับ เปิดใจคุยกัน เปิดใจบอกว่าเราทุกข์ใจถามกันตรงๆ นึกถึงวันที่กว่าเราจะมาอยู่ร่วมกันนั้นแสนยากเย็นขนาดไหน เราเลือกเธอมาเป็นแม่ของลูกเราแล้วนี่จริงไหม ผมเลือกไม่ผิดครับ เลยสบายจนถึงวันนี้ครับ อ้อ ผมแค่คิดว่าผมอยู่กับภรรยาผมคนนี้ ผมมีความสุขที่สุดในโลก และก็เป็นจริงจนถึงวันนี้ พอมีลูกด้วยกัน ความสุขก็เปลี่ยนไปอีกแบบครับ วันนี้ผมและเธอ เป็นปู่เป็นย่าแล้วครับ มีเหลนตัวเล็กๆน่ารักๆแล้วครับ เผลอแป๊ปเดียวเอง เวลามันผ่านไปไวเหมือนโกหกเลยจริงๆ แต่พอย้อนกลับมาดูตัวเอง เราเองก็แก่เฒ่าไปมากแล้ว แต่พอย้อนกลับไปดูป่าป๊า กะม่าม๊า แล้วยิ่งนึกว่า ท่านยิ่งแก่กว่าเราอีก เป็นทวดไปแล้วทั้งสอง อ้อ......สุดท้าย หลักธรรมในการครองคู่ อภัยครับ เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้ ขอให้มีความสุขตลอดๆครับ รวยๆ ไม่เจ็บไม่จน และพบสัจจะธรรมอันเที่ยงแท้ในเร็ววันนะครับ สาธุๆ ;)

เห็นไหม บ้านนี้ เรามีคุณปีเตอร์เป็นเจ้าของบ้าน มีหลายๆท่านเป็นผู้ร่วมมาขออาศัย รวมทั้งผมด้วย อิอิอิ เราแบ่งปันกันได้แทบทุกๆเรื่องเลย หนทางมีไว้ให้เดินครับ อย่าท้อแท้อย่าสิ้นหวัง ค่อยสร้างบารมีไปครับคุณกบ เด๋วก็เติมเต็มครับ โชคดีตอนเช้าๆครับ ไปทำงานก่อน อิอิอิ

30. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ดูแล้วสะใจเหมือนตอนเล่นเกมส์เลยครับ
    แต่ชีวิตจริงไม่กล้าทำ เพราะเกียร์ออโต้ของมิตซูบอบบางแถมยังแพงอีกต่างหาก
    บางคันผ่อนยังไม่หมด เกียร์ออโต้กลับบ้านเก่าไปก่อนซะอีก

ตอนแรกดูแล้วงง เพราะหลอดไฟเกียร์ D บนหน้าปัดมันบ่ติด นึกว่าจาก N กดคันเร่งแล้วลากไป L เลย 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้