D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    สวัสดีปีกระต่ายครับทุกท่าน ขอให้ร่ำรวย สุขภาพแข็งแรง ก้าวหน้าในอาชีพการงาน,การเรียนครับ

เสียใจกับคุณยุทธด้วยครับ
    ตอนแรกผมก็เสียว ๆ ตอนย้ายมาอยู่บ้านใหม่ ไม่รู้จักใครเลย แถมไม่ค่อยอยู่บ้านด้วย
    ผมซื้อกล้องแบบดูผ่านเน็ตจากอีเบย์มา 3 ตัว กะว่าจะเปิดดูจากออฟฟิศหรือจากมือถือ
    แต่พอรู้จักคนข้างบ้าน ป้าแกอยู่บ้านตลอด คอยดูแลบ้านให้ มีอะไรจะช่วยโทรมาบอก (น้ำล้นแท้งค์, ลืมปิดไฟ ฯ)
    รถคนแปลกหน้าถ้ามาจอดในซอย คนในซอยจะคอยช่วยกันดูว่ามาหาใคร อยู่บ้านไหน

มีเพื่อนบ้านดี ๆ แบบนี้ โชคดีจริง ๆ ครับ

แก้ไขล่าสุด: 4 มกราคม 2011
  2. E30DET

631
    1
    18
    เอ่อออ... ดูในรูปแล้วยังขาดบิ๊กแม็ค, แม็คฟิช, แม็คฟราย, แม็คนักเก็ต ฯลฯ นะครับ :p:p:p

นึกแล้วหิวข้าวกลางวันเลย 555

3. E30DET

631
    1
    18
    ช่วงหยุดปีใหม่ มีโปรเจคท์ปรับปรุงไฟหน้ารถที่ไม่ค่อยสว่าง ตามโครงการที่ชาวโลกเขาเรียกกันว่า Retrofit

ผมได้โคมโปรเจคเตอร์ซีนอนของเล็กซัส RX330 โดยจะเอามาแปลงใส่ในเบ้าไฟหน้าของ BMW E30
    แต่เนื่องจากอากาศช่วงนี้ยังเย็นสบาย เลยเหมาะแก่การนอนหลับพักผ่อน เลยยังไม่ได้หยิบออกมาทำเลย
    สรุปหยุดไป 4 วันได้เจาะรูฝังพุกแขวนนาฬิกาที่ผนังไป 1 รูเท่านั้นเอง

ดูแสงไฟจากซีนอนที่ไม่รบกวนเพื่อนร่วมทางครับ ไม่ต้องเสี่ยงโดนด่าเวลาเปิดไฟหน้า

(เครดิตภาพจาก www.civicfdthailand.com ครับ)

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    เสียใจด้วยครับพี่ยุทธ ถึงว่ายังโชคดีครับ ที่โจรมันไม่งัดเข้ามาตอนมีเด็กหรือผู้หญิงอยู่ในบ้านครับ

นี้เป็นสาเหตุหลักๆ เลยที่ผมไม่อยากอยู่บ้านเดี่ยวหรือบ้านทาวเฮาว์ เพราะไม่มีคนคอยดูแลบ้านให้
    บ้านพี่สาวผมอยู่ land & House บ้านตรงข้ามพี่สาวผมยังโดนงัดเลยฮะ ขนาด Land & House เจ้าของบ้าน
    ก็เป็นตำรวจ ยศใหญ่ด้วย ผ่านมาปีกว่าแล้วยังตามจับโจรไม่ได้เลยฮะ

ตอนผมย้ายไปอยู่บ้านแม่เมื่อ 8 ปีที่แล้ว ผมไปเรียนที ผมยังต้องเอา notebook ติดรถไปด้วยเลยครับ
    กลัวโจรงัดบ้านแล้วมันเอาคอมผมไปด้วย

ผมเคยคิดจะเอา ไฟไซเลนกับสัญญาวอร์ ติดไว้นอกบ้านเลยครับ ถ้ามีขโมยเข้าบ้านเมื่อไร
    ให้สัญญาณมันดังนอกบ้าน เดี๋ยวเพื่อนบ้าน เขาก็แห่มาดูบ้านเราเองครับ (เคยคิดว่าจะทำแล้วไม่ได้ทำฮะ)

เปิดคอม online แล้วติดกล้อง sure สุดครับ พร้อมกับติด เซนเซอร์หรือลีเลย์ ให้ไฟในบ้าน นอกบ้าน ติดเป็นเวลาครับ เพราะผมสังเกตุคนไทยส่วนมากกก กลางคืนชอบปิดไฟแบบ ปิดไฟทั้งบ้านเลยอ่ะครับ

ผมก็ไม่เข้าใจทำไมต้องปิดไฟทั้งบ้านเลยฟะ แม่ผมก็เป็นชอบปิดไฟทั้งบ้านเลย
    โจรมันก็เห็นว่ามืดเหมือนไม่มีคน มันก็เข้าไปขโมยได้นะคับ

5. enforce

2,041
    13
    38
    ลืมม พี่ยุทธผมใช้ Fujiko อยู่ครับ ของโรงจอดเฮลิคอปเตอร์คับ ดู online ได้ตลอด ผ่าน ipad , iphone ครับ กล้อง 8 ตัว จ่ายไปประมาณ 8 หมื่นกว่าบาทครับ
    http://www.fujiko.biz/th/promotions/

6. enforce

2,041
    13
    38
    ลืมม พี่ยุทธผมใช้ Fujiko อยู่ครับ ของโรงจอดเฮลิคอปเตอร์คับ ดู online ได้ตลอด ผ่าน ipad , iphone ครับ กล้อง 8 ตัว จ่ายไปประมาณ 8 หมื่นกว่าบาทครับ
    http://www.fujiko.biz/th/promotions/

7. camo

camo New Member Member

21
    0
    0
    สวัสดีปีใหม่ กระต่ายทอง ครับ...ทุกคน

8. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของคุณ ter คุณกบ และทุกท่านครับ เพื่อนบ้านช่วยดูแลให้นี่ดีจริงๆ ผมลืมฝากบ้านกับตำรวจไป เพราะถ้าโดนงัดแล้วตำรวจจะขายหน้ามาก จะได้ตั้งใจตามหากันหน่อย

เรื่องติดกล้องนี่คงไม่คิดถึงขนาดนั้นครับ เพราะในบ้านมันไม่มีของอะไร แต่จะเสริมประตูหน้า หลัง ให้แข็งแรงมากขึ้น กับติดกันขโมยแน่ๆ

เรื่อง ฮ สำใหม่จะมาถึงเมื่อไรครับ

9. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ปีใหม่นี้ ฝากหนังสือที่อ่านง่าย และมีประโยชน์ไว้ 1 เล่ม ให้ลองอ่านดูครับ ผมอ่านจบแล้ว น่าสนใจริงๆ
    ไปโหลดได้ที่นี่
    http://www.loongweed.com/?p=10

10. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    สวัสดีปีใหมาครับพี่ๆทุกคนครับ ขอให้พี่สุขภาพแข็งแรงกันทุกคนนะครับ มีเงินใช้ตลอดปี
    ผมต้องขอแสดงความเสียใจกับพี่ยุทธด้วยครับ ของ Secom ก็ดีนะครับ

11. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    คือผมสนใจน้ำยา cold12 อยู่คับจะถามว่าจะนำรถไปเติมที่ไหนรึซื้อที่ไหนได้บ้าง
    ปล. รถtoyota hiace แอร์ 2 ตู้ต้องใช้ประมาณเท่าไหร่คับ อยู่แถวศาลายาคับ

12. enforce

2,041
    13
    38
    เดือนหน้าครับพี่ 3 ลำ ขายได้ 2 ลำที่ศูนย์ฝึกหัวหิน แล้วก็ใช้เอง 1 ลำ เดือน 4 มาอีก 1 คำ ทำข่าวอย่างเดียวครับ มีกล้องติดที่ ฮ. เลยครับ

13. enforce

2,041
    13
    38

พี่ยุทธ ... หนังสือมันคล้ายกะว่า ... ปลง ปลง กะชีวิตปะคับ :sad::sad:

ไม่เป็นไรครับ พี่ยุทธแนะนำมา มันต้องเป็นสิ่งที่ดี ผมจะนั่งอ่านใน I Pad คร้าบบ

พี่ยุทธไปโดนมายังงงคร้าบ คุ้มโคตร ลูกค้าทุกคนเห็นผมใช้หรือไปเสนองาน เขาแทบจะไปซื้อ
    มาใช้เหมือนผมเกือบทุกรายเลยนะครับ

มี APP อันหนึ่งโคตรเจ๋งเลยครับ ผมเคยคิดเล่นๆ ไว้นานแล้วครับ ไม่คิดว่าจะมีคนทำจิงๆ ครับ
    และทำได้สุดยอดมาก แนะนำพี่น้องไปดูตาม link เลยครับ
    http://www.siampod.com/2010/12/02/review-parrot-ar-dron/

แก้ไขล่าสุด: 11 มกราคม 2011
  14. enforce

2,041
    13
    38
    คุยกันทาง โทรศัพท์ แล้ว ฟลุ๊กมากๆๆ โทรเข้าโรงงานเจอผมอีกเลยคุุยยาวเลย 555

15. E30DET

631
    1
    18
    ตามไปดูแล้วครับ เจ๋งจริง ๆ

นี่เพิ่งขาย LTF ได้เงินค่าขนมมานิดหน่อย
    สงสัยค่าขนมจะแปลงร่างเป็นไอแพ็ดซะแล้ว

16. E30DET

631
    1
    18
    เมื่อวานหยุดงานเพื่อเรียกช่างแอร์จากร้านเจริญแอร์ (ที่เคยรับเปลี่ยนน้ำยา cold22) มาล้างแอร์+ย้ายแอร์ไปติดอีกที่นึง

สงสัยคาดหวังจากร้านนี้เยอะไป เลยรู้สึกผิดหวังนิด ๆ ในเรื่องบริการ
    แต่พอดีไม่ซีเรียสกับผลงาน เพราะเอาไปติดที่คอนโดเก่าของแฟน ซึ่งตอนนี้ปล่อยให้คนอื่นเช่าไปแล้ว

นี่แหละที่แม่ผมบอกบ่อย ๆ ว่า "รู้มากเกินไป เลยทำให้กลุ้ม"
    รู้มากเกินไป = ทุกอย่างไปขีดมาตรฐานของตัวเองไว้ พอคนอื่นไม่ทำให้หรือทำให้ไม่ได้ ก็รู้สึกไม่ดี
    กลุ้ม = เพราะบางทีคิดว่า ทำเองดีกว่า แต่ไม่รู้จะหาเวลาที่ไหนมาทำ

ว่าแล้วเดี๋ยวซื้อไอแพ็ดมาอ่านหนังสือที่คุณยุทธแนะนำก็ได้ จะได้ปลง ๆ กับชีวิตตัวเอง....

17. อยากซื้อcold134,cold22

อยู่นครศรีธรรมราชจะหาซื้อได้ที่ไหนครับcold134กับcold22อยากจะdiyแอร์ ขอเบอร์โทรคุณเตอร์ด้วยนะครับ

18. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ มันมี app ที่ทำอะไรได้มากกว่านี้อีกคับ
    พี่ต้องเขามาเล่นคับพี่กบ download I Tunes มาดูก่อนก็ได้ครับ

แต่ละอันนี้.... สุดทีนครับ สุดทีน

ว่าแต่ LTF นี้เป็นหุ้นปะครับ ถ้าใช้พี่กบแนะนำหน่อยครับ ซื้อยังไง ขายยังไง
    ผมอยากหัดเล่นหุ้นอ่ะครับ เพราะรู้สึกว่า สถานะตัวเองไม่ค่อยมั่นคงซักเท่าไร

เบื่อๆ เซ็ง ๆ ป๋าตัวเองครับ พูดอะไร แนะนำอะไรไม่ค่อยฟัง .... เชื่อคนใกล้ตัว
    มากกว่าลูกตัวเอง ...

คนใกล้ตัวแม่งเออ ออ ห่อหมก ไปหมด (ขัดไม่เป็นเพราะขัดแล้วจะหมดความสำคัญ)

ผมประเภทว่า อะไรเห็นว่าอะไรไม่คุ้ม ไม่ควรลงทุน ไม่ควรจ่าย ผมก็พูดตรงๆ เงินกว่าจะหามาได้ยากน้า
    และต้องเห้นว่า พ่อเราเอาเงินให้คนอื่นโดยไม่ค่อยมีเหตุผลเลยยยย ผมนิเหนื่อยใจชิบเป๋ง

ผมค้านจนตอนนี้ ป๋าผมไม่ค่อย Happy กะผมเท่าไร ผมก็เลยอ่ะนะ.... พูดเรื่องจิงๆนิหว่า

ผมเป็นวิญญาณล่องลอย มาปีกว่าๆ ละ ตั้งแต่โดน คุณพ่อปฎิวัติ ห้ามลงเล่นตลาด D o n a t :cry::cry:

เซ็งมาก.... เล่าซะยาว พี่กบแนะนนำน้องด้วยนะคร้าบ

19. enforce

2,041
    13
    38
    เจริญแอร์ผมเองก็ไม่ได้คุยมา หลายปี แล้วครับ เพราะตั้งแต่ พี่หน่อยไปคุยอะไรก็ไม่รู้กะ เจ้าของเจริญแอร์

เขก็เลยคิดว่าน้ำยาแอร์ ล๊อตนี้ไม่ดี ผมก็ งง ก็มันมา ล๊อตเดียวกัน มันจะไม่เหมือนกันได้ยังไงฟะ

ผมก็เลย แล้วแต่ละกันวะ อธิบายไปก็ไม่เข้าใจ...

จิงเลยพี่กบ ฉลาดไปก็ไม่ดี ตามคำกล่าวดังนี้

" เร็วก็ว่าล้ำหน้า ช้าก็ว่าอืดอาด
    โง่ก็ถูกตวาด ฉลาดก็ถูกระแวง
    ทำก่อนบอกไม่ได้สั่ง ทำหลังบอกไม่รู้จักคิด
    .... นี่แหล่ะชีวิต ..มนุษย์เงินเดือน "

ถ้าธุรกิจที่ผมทำอยู่ไม่ใช้ของ พ่อ หรือธุรกิจครอบครัว
    ผมก็จะทำตามคำข้างล่างนี้ครับ...

" ใช่ครับพี่

ดีครับท่าน

เหมาะสมครับเจ้านาย...." === เจ้ง ===

เก็บกดอ่ะครับ เก็บกด - -'

20. enforce

2,041
    13
    38
    อยู่บ้านเดียวกับเพื่อนผมเลยครับ นครเนี่ยย

โทรที่ 02 9 2 2 62 50 ติดต่อคุณ green ได้เลยคร้าบ
    ถ้าคุยกะผม ผมคุยเอามันเอาฮา

ถามเบอร์ผมที่คุณ green ได้เลยครับ ^ ^

21. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เรื่องหนังสือนั่นไม่ได้ปลงกับชีวิตครับ แต่มันอ่านแล้วน่าสนใจจริงๆ ลุงหวีดแกเป็นคนธรรมดายังทำได้เลย แล้วคิดตามที่แกทำจนสำเร็จมันก็เป็นจริง ช่วงนี้อ่านแนวๆนี้หลายเล่มครับ ลองไปอ่านหนังสือ จิตจักรพรรดิ ของดังตฤณ สิสนุกดี เป็นนิยายที่เขียนได้ดีมากๆ หาโหลดได้ในเว็บ
    http://dungtrin.com/index.php?option=com_content&view=section&id=7&Itemid=278
    คุณ ter ลองเข้าไปอ่านดู เข้าใจง่ายจริงๆ ผมชักอ่านแล้วชอบ

ส่วน ipad ยังไม่ได้ซื้อครับ รอไปเรื่อยๆ ไม่รีบร้อน มี Dell อยู่แล้วเลยไม่อยากแบก 2 เครื่อง คุณter ชอบมากจริงๆ เดือน กพ เห็นว่ารุ่นใหม่จะออกแล้วนี่

อย่าลืมอ่านของลุงหวีดให้จบนะ แล้วบอกผมว่าคิดอย่างไร

22. คนปากช่อง

707
    0
    0
    LTF เป็นกองทุนหุ้น คือเราซื้อหน่วยลงทุน LTF แล้วเขาจะเอาเงินไปลงทุนในหุ้นอีกที เท่ากับเราซื้อหุ้นทางอ้อม แต่ว่าซื้อแล้วต้องซื้อทุกปี และต้องลงทุนอย่างน้อย 5 ปีถึงจะไถ่ถอนเงินออกมาได้ เงินที่ลงทุนLTF สามารถลดหย่อนภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาได้ ถ้าคุณ ter เสียภาษีเงินได้เยอะก็ควรซื้อ LTF แต่ถ้าไม่เสียภาษีเยอะก็ไปลงทุนในกองทุนหุ้นแบบที่ไม่ใช่ LTF ดีกว่า ลองดูของกสิกรอย่าง K-2530 K-2520 ก็น่าสนใจและให้ผลตอบแทนดีมาก แต่ช่วงนี้ตลาดหุ้นผันผวนและอาจตกลง จึงอย่าลงทุนในตอนนี้ รอให้มันตกให้เสร็จก่อน ดูรายละเอียดที่
    http://www.kasikornasset.com/TH/Pages/Default.aspx

ส่วนเรื่องกิจการที่บ้าน ถ้าทำอะไรไม่ได้มาก ก็มีอีกทางคือให้ป๋าทำไป แล้วคุณ ter ก็ค่อยๆขยับมาทำธุรกิจของตัวเอง สร้างตัวขึ้นมาใหม่ โดยอาจทำแบบซื้อมา ขายไป อย่างรับโดนัท หรือน้ำยาแอร์จาก coolman มาขาย แยกขาดกระเป๋าออกจากกันเลย จะเป็นการพิสูจน์ฝีมือตัวเองให้ป๋าเห็นด้วย ในระยะยาวก็จะได้เป็นเถ้าแก่เอง แต่ถ้าไม่แยกออกมาทำเองก็จะเจอปัญหาอย่างที่เป็นอยู่

23. E30DET

631
    1
    18
    จุดประสงค์ของการซื้อ LTF ของพี่ไม่ใช่การลงทุนครับ จุดประสงค์หลักต้องการเอาไว้ลดหย่อยภาษีรายได้ประจำปีครับ
    คือสมมติตอนนี้ พี่ต้องเสียภาษี 20 % ของรายได้ ถ้าซื้อ LTF ไว้ปีนี้ 100,000 บาท จะได้เงินคืนภาษีประมาณ 20,000 บาท
    อีก 5 ปีก็ค่อยมาดูว่าเงินต้น 100,000 บาท จะเหลือมูลค่าอยู่เท่าไรครับ

LTF ไม่ใช่การซื้อหุ้นโดยตรงครับ จะมีบริษัทจัดการกองทุนเขาเอาไปคิดให้ว่าจะใช้ลงทุนอะไร
    เวลาซื้อมันมีให้เลือกเยอะ เช่นลงทุนในหุ้นเป็นหลัก ลงทุนตามราคาทองคำเป็นหลัก ฯ
    ส่วนใหญ่บริษัทกองทุนก็เป็นบริษัทย่อยของธนาคารนั่นแหละครับ เขามีทีมงานบริหารเงินให้ผู้ซื้อกองทุน
    บางที่บริหารเก่ง ก็ได้กำไรเยอะ บางที่ไม่เก่ง ทำขาดทุนก็มีครับ

พี่ให้น้องชายเป็นคนหาข้อมูลให้ครับ เพราะไม่ชอบเรื่องพวกนี้ (การลงทุน) ถึงเวลาก็ถามมันว่าจะซื้อตัวไหนดี
    มันไปนั่งดูผลประกอบการของแต่ละแห่ง,แต่ละประเภทของกองทุน แล้วก็มาบอกให้เราซื้อ
    เช่นตอนนี้ดัชนีหุ้นเกิน 1,000 จุด ซึ่งมีโอกาสจะลดลงในอีก 5 ปี มันก็บอกให้ซื้อกองทุนที่ไม่เน้นการลงทุนในตลาดหุ้น
    เพราะถ้าซื้อตอนนี้แล้วไปขายในอีก 5 ปี หุ้นเหลือ 800 จุด เงินต้นเราจะเหลือน้อยกว่าที่ลงทุนครับ

อธิบายซะเยอะทั้ง ๆ ที่ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ ถ้ามีอะไรผิดพลาดรบกวนผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วยครับ

24. E30DET

631
    1
    18
    ตอนพิมพ์กระทู้ข้างบน ยังไม่เห็นความเห็นของคุณยุทธครับ

แต่อยากแนะนำนิดนึงว่าถ้าคิดจะทำ ให้ทำในสิ่งที่เราถนัด+ชำนาญ+เราสนใจจริง ๆ ดีกว่าครับ
    ปี 2005 พี่เคยเล่นหุ้นโดยไม่เคยศึกษา, ไม่สนใจเรื่องการอ่านกราฟ, ไม่ดูข้อมูลพื้นฐานของบริษัทที่เราไปซื้อหุ้น
    สั้น ๆ เลยว่า "เจ๊ง" ครับ (เยอะมาก แบบว่าแต่งงานแบบหรู ๆ ได้ 2 รอบเลย 555)

ลองหาสินค้าแปลก ๆ ใหม่ ๆ มาลองตลาดดูสิครับ
    เล่าให้ฟังเป็นตัวอย่างนะครับ แม่ของพี่บอกว่าลูกของเพื่อนแกไปติดต่อซื้อมอเตอร์ไซค์ 4 ล้อแบบที่เขาใช้กันในรีสอร์ทจากจีนมาขาย
    วันแรกไปขายอยู่จตุจักรขายคันละหมื่นก็มีคนมาซื้อ แล้วคนที่ซื้อคันละหมื่นก็ไปขายให้อีกคนที่มาดูไปทันทีในราคาหมื่นห้าพันบาท
    โดยที่คนขาย(ลูกเพื่อนแม่)ยังไม่ทันได้แพ็คของให้คนที่ซื้อในราคาหนึ่งหมื่นเลย (วันแรกเอาไปขายไม่กี่คัน)

ตอนนี้ได้ข่าวว่าไม่ต้องไปขายจตุจักรแล้ว มีคนมารับซื้อถึงบ้านเลยในราคาเกือบสองหมื่นบาทครับ

แก้ไขล่าสุด: 12 มกราคม 2011
  25. enforce

2,041
    13
    38
    LTF อ่านแล้วก็ งง อ่ะครับ แต่ไม่เป็นไรค่อยศึกษาอีกที หนังสือลุงหวีด ผมอ่านจบแล้วจะบอกพี่ยุทธอีกครั้งนะครับว่าอ่านแล้วคิดอะไรได้่มั่งอะคับ

ความเป็นจริงมันจะโดดออกไปเลยไม่ได้อะครับ ยังไงก็ไม่ได้ ถ้าออกไปโดนแน่ๆ เลยคือ...
    โดนด่าก่อนเลย เมิงหนีหนี้ เมิงเนรคุณ (อักตันยู เขียนไม่ถูกอ่ะคับ) เป็นพี่คนโต แล้วใครจะดูแลโรงงาน และงานบริษัทฯ เพราะประมาณว่า
    เราเป็นพี่คนโตของบ้าน น้องก็อายุ 19 เอง แล้วหลานก็ยังเด็กกันหมด ปล่อยให้เจ๋งหรือไง

โดนัทตอนนี้ทำไม่ได้แน่ๆ ครับ ตลาดมันเจ๋งไปแล้วคับ ตอนนี้พูดตรงๆคือ ตั้งแต่ผมโดนปฎิวัติ
    ราคาที่ผมตั้งไว้ตั้งแต่เริ่มจนผมไม่ได้ขายแล้วคือ 1 ลูกผมขาย 12000 บาท ขายส่ง 9000 - 7200 บาท ( 7200 บาทคือ 100 ลูก)
    พอผมไม่ได้ขายเอง เท่าที่รู็คร่าวๆ จากลูกน้อง ราคาตอนนี้ลดลงจนตอนนี้เหลือกำไรลูกละ 1000 บาทคับ ( ผมพูดไม่ออกคับ )

เรื่องน้ำยาแอร์ซื้อมาทุกวันนี้.... บอกตรงๆ เลยนะครับ ขายขาดทุนมา 3 ปีแล้วครับ บัญชีเขามาปรับทุกข์พูดคุยกับผม ผมถึงได้รู้อ่ะ
    (ขายขาดทุนเพื่อเอาเงินก้อนมาหมุน)

น้ำยา Cold22 กระป๋อง ทุกอย่างมาเกือบปีแล้ว ตั้งแต่ถ่ายรูปให้ดูรูปแบบกระป๋องแบบใหม่อะครับ
    แต่ป๋าก็ไม่ว่างอัดกระป๋องให้ ผมก็ไม่เข้าใจนะครับ ผมบอกเดียวทำเองก็ได้ แกก็บอกไม่ต้อง เดี๋ยวว่างๆ ทำให้....
    ผมก็อื่มมม...

เดี๋ยวปีนี้ผมจะลุยน้ำยาแอร์ Cold22 เป็นถังอีกรอบคับ

ถ้าผมรู้ว่าจะโดนยังงี้ ผมเรียนให้จบปริญญาดีกว่า ไม่น่าออกมาช่วยงานก่อนเวลาเลย... โง่จริงๆเลยเราเนี่ย - -'

26. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ผมนั่งพิมพ์ตั้งนาน แม่งมือไปโดนปุ่มไรไม่รู้หายหมดเลย... - -'
    ขอไปนอนก่อนครับ เดี๋ยวค่อยเล่าให้ฟังใหม่ครับ

27. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    คุณเตอร์ครับ ตอนนี้น้ำยา COLD134 แบบกระป๋องไม่มีแล้วเหรอครับ วันก่อนไปดูที่ร้านที่บางใหญ่มาเค้าบอกว่าขาดตลาดอ่ะครับ

28. enforce

2,041
    13
    38
    5555 ขาดมา 2 ปีแย้ววคร้าบ เดี๋ยวของมาจะบอกในนี้อีกทีนะครับ

29. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    กำ กะจะซื้อมาเติมซะหน่อย น้ำยาเริ่มเป็นฟองแล้วด้วย
    นานไหมครับกว่าจะเข้า

30. enforce

2,041
    13
    38
    ผมพอมีกระป๋องรุ่นเก่าอยู่ 1 - 2 กระป๋องครับ เดี๋ยวผมให้คนเอาไปไว้ที่ร้านแม่ผมละกันนะครับ
    พี่ Assi 2-3 วันค่อยเข้าไปที่ร้านแม่ผมละกันนะครับ เดี๋ยวจัดให้ครับ

ร้านแม่ผมย้ายจากหน้าหมู่บ้านบัวทอง เลยสะพานเกือกม้ามาหน่อยนะครับ ตึกสีฟ้าา ด้านหน้าร้านโคตรเด่นมีมุงหลังคา เหมือนบ้านไร่กาแฟเลย สังเกตุไม่ยากค้บ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้