D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ไม่ช่ายยยยยอินเดียคร้าบ... อินเดียราคาแม่งตามใจตัวเองครับพี่ยุทธ

2. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ น่าอิจฉาจิงๆๆ อยากไปมั่ง แต่ยังไม่ค่อยว่างเลยอ่ะคับ ... - -'

3. enforce

2,041
    13
    38
    ก๊ากกกกกก ยังดีกว่าไม่เข้านะพี่กันต์ ^^^

4. james.cb350

james.cb350 New Member Member

83
    1
    0
    คงได้รบกวนปรึกษาบ้างครับ เข้ามาเยี่ยมชมนานแล้วแต่เพิ่งlog in

5. enforce

2,041
    13
    38
    เชิญเลยคร้าบบบบ และก็ยินดีต้อนรับนะคร้าบ

6. enforce

2,041
    13
    38
    55555 พี่น้องเห็นภาพนี้ยังก๊าบบบ

น้องโดนัทผม หล่อโคตร อยู่กะนายแบบชาติดีตระกูลสูง 5555

นายแบบหล่อมากก

ภาพเต็มๆ ที่นี้เลยคร้าบ
    http://www.gasforcars.net/gas_gallery.php?gg_id=103

7. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    แจ่มมากครับคุณพี่ เฟอร์รารี่รถในฝันเลย

8. enforce

2,041
    13
    38
    ติดแก๊สเนี่ยนะ....รถในฝันอ่ะ

9. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ใช่ครับคราวก่อนหายไปหลายสิบหน้าเลย ไม่งั้นทะลุ 300 หน้าแล้วแน่ ๆ
    จริง ๆ อยากเซฟเก็บไว้ แต่มันอึดจนต้องเลิกคิดหลังจากทำไปได้ 5 หน้า แถมบางหน้ายังเซฟไม่ได้อีกซะงั้น

ผมจะปั่นกระทู้ไปเรื่อย ๆ จนลูกชายของคุณเตอร์เข้ามาพิมพ์ตอบกระทู้ได้ครับ :D:D:D
    (ปล. ตั้งชื่อให้เลยว่า enforce jr. ดีมั๊ยครับ 555)

10. E30DET

631
    1
    18

คุณเตอร์มีวาล์วใส่ถังโด-นัทแบบวางตั้งแล้วหรือครับ
    น่าสนใจดี เพราะไอ้น้องที่ออฟฟิศคนขับจี๊ปเชิงโลกีย์ มันอยากวางถังแนวนี้แทนยางอะไหล่เดิม จะได้ไม่ต้องไปติดถังใต้ท้องรถ

11. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    หมายถึง อยากได้เฟอร์รารี่มาขับซักคัน ครับ เมื่อก่อนแถวบ้านมีโชว์รูมขายเฟอร์อยู่ตอนนั้นยังเด็กอยู่เลย ตื่นตาตื่นใจรถอะไรว้ามันเปิดประตูขึ้นได้
    ไม่เหมือนรถทั่วไป งามจริงๆ อยากได้มาขับซักคัน แต่ราคาเหลือหลายเหลือเกิน

12. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ เอางั้นเลยนะพี่กบ ^^

ไม่ได้เอาเข้ามาอะครับ ต้องแปลงคับ ของแท้ก็ตามภาพเลยครับจะเป็นวาวร์แบบนี้ฮะ

13. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    วันนี้ได้มีโอกาสไปสัมมนากับทาง DENSO มาครับ เกี่ยวกับเรื่องระบบไฮบริดได้ความรู้มามากมาย เก็บภาพบรรยากาศมาให้ชมกันครับ

การทำงานของระบบไฮบริด

14. DONMAFIA14

DONMAFIA14 New Member Member

1
    0
    0
    อยากถามร้านคุณลีอยู่แถวไหนครับ

ไม่ทราบว่าร้านคุณลีอยู่ไหนครับ ชื่อร้านอะไรครับ พอดีใช้ bmw e30 แอร์มีปํญหาอยากแก้ให้จบทีเดียว พอดีพี่งเข้ามาอ่านในเวป ขอขอบคุณ คุณลี และคุณ เตอร์ ด้วยอย่างมากๆ นะครับ ทำให้พวกเรามีความรู้ขึ้นมาเยอะ จะติดตามผลงานและใช้ cold ต่อไปครับ แต่มีเรื่องหนึ่งว่า ถ้าความเย็นถึงขนาดติดลบเลยอย่างนี้ ตู้แอร์ไม่เป็นน้ำแข็งเหรอครับ เมื่อเป็นน้ำแข็งแล้วลมสามารถเป่าความเย็นทะลุแผงคอยส์เย็นออกมาได้อย่างไร ครับ ชิ้นส่วน อุปกรณ์อะไรต่างๆในรถไม่เสียหายเพราะความชื้นเหรอครับ:)

15. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    เมื่อ 12 ธค ไปเที่ยวงานเทศกาลกินปลาทูแม่กลองมา งานมีถึง 10-19 ธค ใครว่างๆก็ลองไปกินปลาทูอร่อยๆดูครับ ไม่ไกลจาก กทม นัก

ส่วนของ ลี รถ camry hybrid มันใช้ com แอร์แบบไฟฟ้า อยากรู้ว่าลูกละเท่าไรครับ แล้วมันยังใช้น้ำร้อนเข้าไปผสมเพื่อปรับอุณหภูมิอากาศในห้องโดยสารไหม
    ผมเกลียดจริงๆรถรุ่นใหม่แอร์ auto ที่มันใช้น้ำร้อนเข้าไปผสม เพราะทำให้คอมแอร์เดินตลอดเลย ไม่ยอมตัดเหมือนแอร์ระบบธรรมดา คอมมันเลยกินแรงเครื่องตลอด
    เปลืองน้ำมัน

ลี รู้ใหมครับว่า วาล์วน้ำร้อนที่จะเข้าไปผสมในตู้แอร์ของ honda accord ตัวใหม่นี่มันอยู่ตรงไหน รุ่นเก่า G7 มันอยู่ในห้องเครื่อง แต่ G8 นี่ดูเหมือนจะอยู่ในตู้แอร์ในห้องโดยสารเลย
    เข้าไปปิดวาล์วยากมาก ผมจะปิดวาล์วให้แอร์มันเย็นเจ๊ยบไปเลย แต่แอร์ก็จะไม่สามารถคุมอุณหภูมิได้อีกต่อไป

16. E30DET

631
    1
    18
    ปัญหาแอร์ออโต้อีกอย่างคือเรื่องเปิดรับอากาศภายนอกให้เข้ามาผสมกับภายใน ผมต้องดึงปลั๊กมอเตอร์เปิดบานพับตัวนี้ออกจึงจะใช้แอร์แบบออโต้ได้
    ไม่งั้นอยู่ดี ๆ มันเปิดรับอากาศร้อน ๆ + เหม็น ๆ เข้ามาในรถ ให้เราดมเพื่อสร้างภูมิต้านทานซะงั้น

17. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    สวัสดีครับทุกท่าน หายไปนานเลยช่วงนี้งานยุ่งวุ่นวายมากมาย

ปั๊มลม พูม่าตัวเล็กราคาประมาณ4-5พันมั้ง ที่พวกช่างใช้งานลมน่ะใช้ดีนะครับ มันเติมลมไวมาก เรียกว่าแรงดันเกือบจะคงที่ใช้พ่นสีไม่มีแรงห้อยเลย

diy ช่วงนี้ไม่มีไรเลยครับแค่งานก็วุ่นแล้ว จะมีก็เล็กๆ มานั่งโมเครื่องเสียงรถยนต์เล่นยามว่าง

พี่พี่ทุกท่านสบายดีกันนะครับ

แอร์ตอนนี้เย็นเหมือนตอนทำไม่มีผิดเพี้ยน ทำดีไม่มีรั่วไม่มีซึม ก็ใช้กันลืมเลยล่ะครับ ทุกวันนี้มันเย้นจนไม่อยากถอดมาล้างเลย จะเป้นปีละมั้งตั้งแต่เริมมาอ่านกระทู้นี้แล้วทำสำเร็จ
    ทุกวันนี้ มันยังติดลบได้อยู่เลยไม่เคยเปลี่ยน วิ่งกลางแดดไปรับเพื่อนนี่เพื่อนร้องเลย หนาวได้ใจมาก

18. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ขอโทษครับ พี่ยุทธมาตอบช้าไปหน่อย Com Camry Hybrid ราคาศูนย์โตโยต้า 65,500 บาทครับ แพงเอาเรื่องเลยครับ
    ใช่แล้วครับพี่ยุทธภายในห้องโดยสารจะมี เซ็นเซอร์จับอุณหภูมิภายในห้องโดยสาร และ เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายนอกรถครับ
    โดยจะมีกล่องประมวลผลอีกทีเพื่อสั่งให้คอมทำงานตามอุณหภูมิที่เหมาะสมครับ ถ้าเทียบกับแอร์บ้านก็เหมือนระบบ Inverter แหละครับ
    ส่วน Accord G8 อันนี้ผมยังไม่ทราบครับ แต่รุ่นก่อนไม่ว่าจะเป็น Accord หรือ CR-V จะอยู่ก่อนทางเข้าฮีทเตอร์ติดกับผนังรถครับ

19. Lee@CityMaNia

318
    1
    0

คอม Camry Hybrid ครับ ภายในคอมจะมีมอเตอร์หมุนให้คอมทำงานครับ
    คอมเป็นแบบ Scroll - Type ครับ โดยมีกล่อง อินเวอร์เตอร์ รับสัญญาณอยู่ด้านบนครับ

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    Com air hybrid แพงมากๆๆๆๆ เสียทีนี่เหงื่อตกเลย จะรอดูว่าคนขับรุ่นนี้ใช้ไปหลายๆปีแล้วจะโดนค่าซ่อมขนาดไหน กลัวรถ hi tech เลย

ช่วงนี้กระทู้เงียบจัง อากาศเย็นๆเงียบทุกที

น้ำมันแพงๆอย่างนี้ โดนัทท่าจะขายดี นวดแป้งกันไม่ทัน ไม่รู้ว่าต้องต่อคิวยาวๆแบบที่ KK พารากอนหรือเปล่า

21. enforce

2,041
    13
    38
    555555555 ประมาณ KK ที่ parakon เลยยยยครับพี่

ผมเองไม่ได้ขายมา 6 เดือนแล้ววฮะ ป๋าเขาไปขายให้ร้านค้าส่งอ่ะครับ

ราคาคอม มันเท่าๆๆ กะ BMW E60 เลยอะครับ

พี่ยุทธไปโดน I pad มายัง ตอนนี้ I studio มีขายแล้วครับ 15000 นิดๆๆ ^^^

ที่คุยกับพี่ครั้งสุดท้าย อีกวันหนึ่ง BB Strom ผม อยู่ๆๆ มันค้าง เลยส่งศูนย์ AIS ผมซื้อมาตั้ง 29000 บาท
    กะว่าซ่อมไม่กี่บาท อีก 3 วันศูนย์ โทรมาบอกให้มารับเครื่องคืนได้เลย ไม่มีค่าใช้จ่าย

ไปถึง ศูนย์มันบอกว่า Mainboard ฟัง คือโยนทิ้งอะ ผม งง งง งง มากๆๆ อ่ะไรวะ ก็เลยเดินมันทั่วห้างเลย ไปได้ Iphone 4 มา 27000 บาท

I phone4 แม่งเทพจริงๆๆ ครับ ส่วน BB Strom ผมไม่เชื่อว่า mainboard ฟัง เลยมานั้งซ่อมหาข้อมูลใน net ใช้เวลา 2 วัน ทำจริงๆ ก็ 4 ชั่วโมง

สรุปผมซ่อมหายครับ เท่ากับว่าต้องใช้โปรแกรมพิเศษ เข้าไปแก้ข้อมูล DOS ของ BB แล้ว ลงใหม่ แล้วแก้นู่น แก้นี้นิดหน่อย เครื่องก็ใช้ได้แล้วครับ

ศูนย์ BB Thailand แม่งระยำ (หยาบหน่อยนะครับ ฉุนโคตรๆๆ ) ซี้ซั่ววิเคราะห์อาการเครื่องมากๆ

เราก็อุตสาห์ ซื้อเครื่องศูนย์เพื่อหวัง สบายใจระยะยาวในการซ่อมเครื่อง แต่เจองี้ เซ็งเป็ดครับ

BB ถ้าใครคิดจะซื้อ แนะนำเลยนะครับ อย่าาาาา เครื่องมัน Error เยอะ และค่อนค้างช้า ถ้าจะซื้อ IPhone เลยครับ คุ้มมากๆๆๆๆ

22. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    5555 มี DIY แล้วครับ
    เรื่องเกิดจาก เจ้าซีวิค ขับมาดีดี ไม่ได้ขับเร็วด้วย มาจอดบ้านเพื่อน คุยกัน 2-3 ชั่วโมง
    พอจะกลับ สตาร์ตเครื่อง ทีนี้ล่ะ กร๊อก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เร่งเครื่องก็ดังไวตามไปเลย
    น้ำมี น้ำมันเครื่องไม่ขาด เพราะเพิ่งเช็คเลย

เช้าเรียกช่างมาดูไม่กล้าขับกลับ ช่างสรุป ลูกปืนแกนในเครื่องเค้าเรียกอะไรแล้วน้า ตัวล่าง พัง
    ค่าซ่อมไม่มาก ไปหนักค่าเเรง สรุปตก หมื่นขึ้น เลยตัดสินใจ ยกเครื่องออก ทีนี้ ต้องหาแล้วล่ะ
    โทรคุยกะคุณเตอร์ คุณเตอร์แนะนำ d15b tec ทีนี้ไปหาข้อมูลมาคร่าวๆ ได้ยินมาว่า
    ถ้ายังใช้แก๊สระบบดูด แล้วแบ็คไฟร์นี่เครื่องพังเลย มีทางแนะนำมั้ยครับ ผมชอบแก๊ซระบบดูด
    ไม่อยากให้แบ็คไฟร์

23. E30DET

631
    1
    18
    คุณลูกเสี่ยซื้อให้ผมซักเครื่องหน่อยสิ เห็นว่าต้องเข้าคิวซื้อกันเลย

ตอนนี้เวลากินข้าวเที่ยงกับลูกน้องที่ทำงาน ทุกคนจะงัดไอโฟนออกมาจิ้มเล่นกันหมด ไม่คุยกันเลย
    ผมไม่มีของไฮเทคพวกนี้ กลายเป็นแกะดำไปเลย :cry::cry::cry:

เมื่อก่อนกินข้าวกัน จะเม้าท์เรื่องดารา, สาว ๆ ในบริษัท จำได้ครั้งสุดท้ายที่คุยกันก็เรื่องน้องน้ำหวานแห่งระบำดวงดาว
    ตอนนี้กินข้าวแทบจะไม่มีการอัพเดทข่าว(คาว)กันเลย ทำให้เหมือนกินข้าวคนเดียว

สงสัยต้องไปหาไอโฟนสี่มานั่งจิ้มบ้างละ จะได้ไม่ตกยุด...

24. camo

camo New Member Member

21
    0
    0
    เงียบเหงาจังครับ........ปีใหม่เที่ยวที่ไหนกันบ้างครับ

25. am_playboy

am_playboy Guest

0
    0
    0
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ นำความรู้เผยแพร่ในคลับนะครับ

26. enforce

2,041
    13
    38
    ว้าววววพี่กบซื้อ I pad. เลย ต้องข่มมลูกน้องยังไงก็i phone ตัวพ่อ 5555[​IMG]

ตอนนี้ผมขาดi Mac อย่างเดียวครับ ครอบครัวmac แล้วครับที่บ้านผม
    ลืม pc ไปเลยคร้าบ

แก้ไขล่าสุด: 29 ธันวาคม 2010
  27. enforce

2,041
    13
    38
    ผมอยู่บ้านคร้าบพี่camo ไปไหนครับ :D:D

สวัสดีปีใหม่พี่ๆทุกท่านเลยนะคร้าบขอให้สุขกายสุขใจ กันทุกคนเลยนะครับ

ปีหน้ากระต่าย (ผมชงเต็มๆๆเลย ผมเกิดปีไก่ชงกับกระต่าย)

ป๋าผมดันเกิดปีกระต่ายด้วย 6เดือนที่ผ่านมาพ่อลูกคุยกันไม่ถูกคอซักเรื่อง เซ็งจิงๆๆ

ปีหน้าผมละอื่มมมเสียวจิงๆๆ:D

28. enforce

2,041
    13
    38
    ยินดีเลยคร้าบ รบกวนเขียนหมายเหตุไว้ด้วยนะครับ
    ไม่อนุญาติให้นำบทความดังกล่าวไปใช้ในเชิงการค้า หรือเอาไปทำรายได้เพื่อตัวเอง

(ผมไมอยากให้บุคคลใดนำบทความรู้เรื่องแอร์เอาไปทำรายได้เพื่อเอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเองอ่ะครับ)
    :eek::eek:

29. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เพิ่งโดนงัดบ้านฉลองวันสิ้นปี ผมไปเที่ยวเหนือช่วง 24-30 ธค คาดว่ามันงัดเข้ามาคืน 28 ธค เพิ่งมีคนเห็นประตูหลังบ้านเปิดตอน 29 ธค บ่ายๆแล้วเขาก็โทรมาบอกตอนเย็นๆ ผมอยู่ที่เชียงใหม่เลยต้องรีบกลับตอน 30 ธค
    ปรากฏว่าบ้านโดนรื้อค้นตามโต๊ะทำงาน ตู้เสื้อผ้า รื้อออกมาเกลื่อนเลย แต่ไม่มีของมีค่าให้มันเอาไปเพราะบ้านนี้ไม่มีของแพง มีแต่สารพัดเอกสารที่กองเกลื่อนพื้นไปหมด ถุงเก็บเหรียญสลึงหลายสิบบาทมันก็ไม่เอาไป
    มันงัดเข้ามาทางประตูไม้หลังบ้าน งัดลูกบิดตรงวงกบเข้ามา แล้วก็ตัดหูช้างของประตูเหล็กหลังบ้าน ก็เข้ามาโดยสะดวก งวดนี้ว่าจะปรับปรุงประตูหน้าบ้าน หลังบ้านให้มีล็อคที่แข็งแรงมากขึ้น
    ติดหูช้างแบบที่ติดอันหนึ่งกับประตู อีกข้างติดกับวงกบ พอปิดประตูแล้วก็คล้องกุญแจเลย ติดมัน 2 อันเลย คงช่วยถ่วงเวลาได้อีกหน่อย
    ตรงหูช้างของประตูเหล็กก็จะติดแบบหนาๆ คีมตัเไม่ขาด ติดไป 2 อัน แล้วแถมด้วยกันขโมยแบบติด contactตรงประตู หน้าต่าง กับ PIR ด้วย
    คงมีงาน DIY ให้ทำอีกแล้ว

ใครจะแนะนำเรื่องสัญญานกันขโมยเจ้าไหนดีก็เชิญเลยครับ กำลังมองหาอยู่

30. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ อาการเดิมเข้ามาบ่อยๆแต่ก็อ่านไม่ได้โพสซะเท่าไหร่ เข้ามาก็เจอข่าวร้ายของพี่ยุทธ
    เสียใจด้วยครับพี่ว่าแต่มันเข้ามาได้อย่างไรครับ เป็นหมู่บ้านที่มี รปภ หรือเปล่า เป็นผมก็หวิวๆเหมือนกัน ถ้าเข้ามาบ้าน
    ผมตอนผมก็อยู่ ผมก็จะซัดด้วย 9 มม ที่ต้นขาซักสองนัดแน่นอน แต่นี้รู้ดีเข้ามาตอนเราไม่อยู่ โจรพวกนี้มันมีการศึกษาดีนะครับ
    ทุกวันนี้เรื่องงัดบ้าน ขโมยรถนี้ยอดฮิตจริงๆ บ้านผมก็ยังไม่ได้ติดอะไรป้องกันมากมายเท่าไหร่ ก็หวันๆเหมือนกันตอนเราไม่อยู่บ้าน

ติดกล้องก็ดีนะครับพี่ นอกเหนือจากสัญญานกันขโมย ไอ้พวกกุญแจ เหล็กดัด แข็งแรงก็พแชะลอเวลาให้ยากขึ้นเท่านั้น เดี๋ยวนี้อุปกรณ์สำหรับการทำลายพวกนี้มันเยอะมาก ขโมยมันหาซื้อได้ง่าย

เอาเป็นว่าสุขสันต์วันปีใหม่ทุกท่านครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้