D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. boy-Cola

boy-Cola New Member Member

7
    0
    0
    พี่เตอร์ครับ ผมอยากได้ ถ้งถามรุปที่สองครับ ทีเห็นระบุไว้ ก็1กิโลราคาเท่าไหร่ครับ ใส่น้ำยาแอร์ 134 ว่าแต่ที่พี่ถามว่า จะใส่น้ำยาอะไรนี่หมายถึง จะคำนวนแรงดันในถังหรือเปล่าครับ รบกวนตอบอีกครั้งครับพี่เตอร์ครับ

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ถูกต้องครับต้องคำนวนแรงดัน และต้องการใช้กี่ใบครับ เพราะว่าสั่งจำนวนน้อยราคาจะสูงมากๆ
    เพราะถังขนาดนี้ไม่มีสต๊อกไว้ครับ ต้องผลิตขึ้นใหม่คับ:D

- ราคาผลิตใหม่ อยู่ 1,400 บาทต่อใบครับ ราคานี้พร้อมวาวร์ถังครับ

แก้ไขล่าสุด: 28 เมษายน 2007
  3. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    อันนี้แน่นอนเลยว่า แผงแอร์ด้านหน้าระบายความร้อนไม่ทันครับ ต้องหาทางระบายความร้อนให้ดีกว่านี้ครับ เล่นย้ายแผงอินเตอร์ แผงแอร์ หรือไม่ก็ขยายขนาด เพิ่มพัดลม อะไรแบบนี้อ่ะครับ

4. hook13

hook13 New Member Member

6
    0
    0
    คุณเตอร์ครับ ผม พล นะครับ nutty 1807 @yahoo.com ไปซื้อน้ำยามาเมื่อวันศุกร์ ที่ผ่านมา ปรากฏว่าได้ลองใช้แล้วครับ ดี มาก ๆ ทำให้ผมรักคามิโอ ของผมขึ้นอีกเยอะ เย็นแบบไม่เคยเป็นมาก่อนตั้งแต่ใช้มา แสดงว่าร้านแถวบ้านใสนำยา ห่วย ๆ มา แล้วก็มีเรื่องรบกวนถามหน่อยครับ

เวลาเอาสายไปต่อกับวาล์วบริการ ที่คอม มันมีน้ำยาแอร์กับน้ำมันพุ่งออกมามาก ทำไงดี ครับ คือผมไม่แน่ใจว่าหัวที่ใส่ด้านคอมเพรสเซอร์เป็นที่มีเข็มหรือเปล่า หรือหัวอีกด้านหนี่งครับที่ในสายไม่มีเข็ม ด้านหัวที่ไม่มีเข็มมันถอดง่ายและน้ำยาไม่ค่อยรั่วแต่ไม่รู้อัดน้ำยาเข้าหรือเปล่า วันนี้ใส่ครั้งแรกเป็นด้านมีเข็ม แต่น้ำยารั่วออกเยอะมาก ๆ

ถ้ารั่วออกมาแล้วเติมนำมันคอมไปเท่าไหร่ดีครับพอดีซื้อน้ำมันคอมแบบกระป๋องมาด้วย

รถผม อีซุซุ คาเมโอ ปล่อยน้ำยาทิ้งหมด แล้ว vac ด้วย ใช้น้ำยาไปกระป๋องครึ่ง โดยประมาณ ไม่รู้ว่าน้อยหรือมากไป ครับ

ขอบคุณสำหรับผลิตภัณฑ์ ดี ๆ นี่ขนาดไม่เคยทำแอร์เลย ลอดทำที่บ้านเอง เย็นสบายขึ้นเยอะ แล้วจะไปซื้อแบบถังมาใส่รถที่เหลือของที่บ้านนะครับ
    ขอบคุณครับ

5. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    น้องหนิงครับ ขอขอบคุณน้องมากนะครับ ที่แวะเข้ามาใช้บริการร้านพี่ครับ ขอบคุณมากครับ

6. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ ขอตอบเลยนะครับ
    ก่อนจะเติมน้ำยาแอร์เข้าสูระบบรถยนต์ ต้องเอาสายวาวร์ด้านที่ไม่มีเข็ม คันที่หัวกระป๋องให้แน่นก่อน
    แล้วค่อยเอาใส่สู่จุดเติมน้ำยาแอร์ของตัวรถครับ ต้องใส่ด้านที่ท่อแอร์เย็นนะครับ ลองจับท่อดูก่อนนะครับ
    ผมว่ากดน้ำมันคอม ทิ้งไว้ซะ 3 - 5 วินาทีครับ ( 1 วินาทีเท่ากับ 10 CC. คับ)
    ถ้าจะซื้อแบบถัง รบกวนโทรหาผมที่มือถือดีกว่าครับ เดี๋ยวผมจัดให้คับ :D :D :D :D :D

7. athlon1400

429
    8
    0
    ไม่เป็นไรครับพี่ งานดีก็อุดหนุนกันไป :D:D

8. scarsinmy

scarsinmy New Member Member

113
    1
    0
  9. boy-Cola

7
    0
    0
    พี่ครับ รบกวนอีกสักคำถามครับ ผมสักเกตุ เห็นตอนเปิด แอร์แล้วอุณภูมิน้ำ ของเกจ์ความร้อน เพิ่มขึ้น พอปิด ก็ ลดลง อันนี้ เป็นเรื่องปกติหรือ เปล่าครับ ถ้าผิด รบกวนพี่ ช่วยสอนด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

10. enforce

2,041
    13
    38

งงครับ ถามใหม่อีกทีสิครับ เป็นแอร์รถแอร์บ้าน แล้วเกจ์ความร้อนคือ เกจ์น้ำยาแอร์ หรือเกจ์วัดอุณหภูมิคับ
    งง

11. boy-Cola

7
    0
    0
    ขอโทษครับพี่ ผมหมายถึง รถยนต์ครับ ส่วนเกจก็ วัดอุณหภูมิ น้ำ ของรถยนต์ครับ รบกวนอีกครั้งครับ ขอบพระคุณครับ

12. enforce

2,041
    13
    38
    คับขอตอบเลยนะครับ
    - เป็นปรกติของเกร์น้ำยาแอร์ครับ ด้าน Hi side มันจะวัดแรงอัดดันของแผงคอล์ยร้อนที่ออกมาจาก
    คอมเพร์สเซอร์แอร์ครับ ปรกติจะไม่เกิน 250 Psi ครับ ถ้าเกินแสดงว่าแผงคอล์ยร้อนสกปรกครับ
    ลองเอาน้ำเปล่าราดดูสิครับ เกร์จะตกลงมาอยู่ที่ 180 - 220 Psi ครับ แล้วแอร์ในรถยนต์
    ก็จะเย็นขึ้นครับ:D :D :D :D

13. enforce

2,041
    13
    38
    เอาใหม่นะครับ พึ่งเข้าใจ
    อุณหภูมิของหม้อน้ำปะครับ
    ถ้าใช้ก็ขอตอบเลยนะครับ
    - แผงคอล์ยร้อนมันมีความร้อนสูงพอผ่านออกมามันก็เจอแผงหม้อน้ำครับ
    มันเลยอมความร้อนเป็น 2 เท่าครับ แต่พอเราปิดแอร์ความร้อนเลยไม่เกินจากแผงคลอย์ร้อนไงครับ

14. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    มีคำถาม นิหน่อยคับ
    แอคคอร์ด ผมเนี่ยเวลาคอมแอร์หมุนเนี่ยเครื่องสั่นจังเลย แต่เวลาคอมตัดแล้วนิ่งปกติคับ มันเปนไรคับ
    ขอบคุณคับ

15. beowolf

beowolf New Member Member

7
    0
    0
    กระทู้ที่หามานาน

ก่อนอื่น ต้องขอบคุณมากครับที่มีกระทู้ดี ๆที่ให้ความรู้อย่างดีเลยครับ เพราะเมื่อก่อนผมไม่รู้เรื่องระบบแอร์เลย .. จวบจนแอร์เสียหลายครั้งหลายหน แก้ไม่หายเสียที แล้วเอาไปให้ช่างแอร์ทำ ทำได้สองเดือน ก็เจ๊ง แล้วก็เอาไปทำอีก อีกเดือนหนึ่งก็เจ๊งอีก ผมเลยตัดสินใจทำเองเลย ก็เลยหากระทู้เรื่องแอร์ จนมาเจอกระทู้นี้ดีมากเลยครับ ตอนนี้ผมทำเองทุกอย่างเลยครับ ตั้งแต่หา คอม เอง ถอดรื้อเองหมดทีละชิ้น (รถผม ฮอนด้า EG6 สามประตู)

ปัญหาครั้งสุดท้ายก่อนรื้อคือ

ตอนที่ผมเอาคอมไปให้ช่างเขาเปลี่ยน เขาบอกว่าคอมเก่าผมเป็นน้ำยาตัวเก่า และคอมที่จะใส่ไปใหม่ เป็นคอมน้ำยาตัวใหม่ ต้องเปลี่ยนน้ำยา ผมถามเขาว่าต้องเปลี่ยนระบบอะไรไหม เขาบอกว่าเติมได้เลยไม่ต้องเปลี่ยนอะไร (ผมก็งง มันทำได้เหรอ ) ช่างเขาบอกว่าระบบมันเปลี่ยนน้ำยาได้เลย ผมก็เชื่อเพราะเขาบอกว่าน้ำยาตัวใหม่มันจะเย็นฉ่ำกว่า ว่าแล้วเขาก็เติมน้ำยาตัวใหม่เข้าไปแทนตัวเดิมเลย พอใช้ไปได้ประมาณเดือนกว่าครับ รถออกอาการ คอมน๊อค กลางทางเลยจู่ ๆ มันก็ดึงเครื่องให้ดับเลย สตาร์ทไม่ติดเครื่องไม่หมุนเลยพอผมปิดแอร์ ก็สตาร์ทติด ผมก็นึกว่าคอมพังแต่พอขับถึงบ้าน ทิ้งไว้คืนหนึ่ง ตอนเช้าว่าจะเอาไปซ่อม พอลองเปิดแอร์ มันทำงานปกติ แต่มันมีเสียงดังกว่าเดิมเวลาคอมแอร์ทำงานและรอบเครื่องก็ดึงมาก ผมก็คิดว่าไม่เป็นไร ทนใช้ไปก่อน และถึงช่วงสงกรานต์ พอดีเอารถไปเที่ยวน้ำตก ตอนกลางวันแดดร้อนๆ ขับอยู่ดี ๆ ครับ ที่ใต้ท้องรถมีเสียงระเบิดดังปั้ง เหมือนเสียงยางระเบิดมีควันพุ้งออกใต้ฝากระโปรงผมรีบจอดรถดู ปรากฏว่าสายคอมแอร์(สายท่อเย็น) มันหลุดออกจากเบ้าคอมครับน๊อตมันหลุดออกมาเลยครับน้ำยากระจาย .... ผมก็เลยคิดว่าจะรื้อเอง

ผมอยากทราบว่าอาการมันเสียเนื่องมาจากอะไรครับ ผมถามเพื่อน ๆ เขาบอกว่า expension valve มันตัน เป็นไปได้ไหมครับ ผมก็เลยคิดว่าไหน จะเปลี่ยนแล้วก็เปลี่ยนมันให้หมดเลย

ตอนนี้ผมเปลี่ยนสิ่งต่าง ๆ พวกนี้ไปแล้ว
    1. expension valve ราคา 680
    2. dryer ราคา 300
    3. compressor (คอมน้ำยาตัวเก่า) ของมือสอง 1000
    4. จะล้างระบบใหม่ (ตรงนี้มันต้องทำยังไงครับถ้าหากผมหาเครื่องมือได้ ตัวแวคคั้มยืมที่ทำงาน พร้อมน้ำยา R12 แล้วน้ำยาล้างผมต้องใช้น้ำยาตัวไหนแล้วล้างยังไงครับ รบกวนบอกวิธีด้วยครับ)

ถ้าผมเปลี่ยนสิ่งที่บอกไปตอนต้นนี้จะแก้ปัญหาได้ไหมครับ และมีขั้นตอนอะไรแนะนำผมด้วยผมไม่อยากกลับไปให้ช่างแอร์หลอก เพราะหลังจากเข้าไปซื้ออะไหล่เองแล้วเที่ยบราคากับตอนเอาไปให้ช่างทำ มันต่างกันลิบลับเลยครับเลยอยากจะทำเองเลย.. รบกวนด้วยครับ

16. beowolf

7
    0
    0
    รบกวนอีกคำถามหนึ่งครับ

ตอนนี้ผม ใส่คอมเข้าไปแล้ว และเปลี่ยน expension valve เปลี่ยน dryer และถอดแผงคอยส์ร้อนมาล้างด้วยน้ำยาเป็ดแล้ว และใส่ประกอบเข้าไป แต่ลอง เปิดสวิทย์ แล้วลองกด A/C ตัวแอร์มันไม่ทำงานครับ มันหน้าสัมผัสไม่จับ มันเกี่ยวกันไหมครับว่า เรายังไม่ได้เติมน้ำยา มันเลยไม่ทำงานครับ ถ้าหากว่าไฟมันไม่เข้าผมจะต้องไปเช็คระบบไฟตรงไหนครับ รบกวน แค่นี้ก่อนครับ ขอบพระคุณอย่างสูง

17. athlon1400

429
    8
    0
    ถ้าน้ำยาแอร์ความดันต่ำกว่าที่กำหนด คอมแอร์จะไม่ทำงานครับ

จากการที่ไม่อัดน้ำยาแอร์เข้าไป ความดันเลยต่ำกว่าที่กำหนด เลยไม่ทำงานครับ

น้ำยาล้างระบบแอร์ ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นน้ำยา F11 หรืออะไรซักอย่างนี่แหละ อัดเข้าไป ผมว่าให้พี่เตอร์มาตอบดีก่า ผมก็ไม่แม่นอ่ะครับ

18. enforce

2,041
    13
    38
    ตั้งรอบเครื่องยนต์ให้สูงหน่อยครับ ตอนเป็นแอร์อะคับ ยังไงลองดูคับ

19. enforce

2,041
    13
    38
    เดี๋ยวตอนเย็นผมกลับมาตอบให้ครับ มันยาวอ่ะ เดี๋ยวขอไปส่งแฟนก่อนคับ:D :D

20. enforce

2,041
    13
    38
    ขอตอบเลยนะครับ
    :D :D :D :D :D
    - ที่ระบบมันระเบิดก็เนื่องจากว่า น้ำยาแอร์ตัวใหม่นั้น ค่าแรงอัดมันสูงมากๆๆ และไปใส่ในระบบ R12
    มันย่อมรับไม่ได้อยู่แล้วครับ และที่บอกว่าขับๆ อยู่แล้วคอมน๊อก เพราะว่ากลางวันอากกาศมันร้อน
    พอจอดิ้งไว้คืนหนึ่ง พอมาติดเครื่องยนต์ตอนเช้า แล้วแอร์เย็นปรกตินั้นเพราะภาพในระบบมันยังไม่ร้อน
    แรงดันเลยไม่สูงครับ ถ้าแทบกับ R12 กับ R134a นั้น R12 เย็นกว่าครับ แรงดันน้อยกว่าด้วยคับ

- ล้างระบบแอร์นั้น ตะก่อนต้องใช้น้ำยา F11 ล้างครับ (แต่ตอนนี้ของจิงน้อยมากๆๆ ดูกระทู้หน้าแรกๆ)
    ตอนนีต้องใช้สารชะล้าง 141B ครับ เป็นสารทดแทน F11 ล้างได้เยี่ยมเลยครับพวกคราบมันเนี่ยคับ

- ส่วนเรื่องที่แอร์ไม่ทำงานนั้น ถ้าไม่มีน้ำยาแอร์ในระบบเลย คอมแอร์มันก็ไม่ทำงานครับ

- เรื่องการทำระบบของ Civic eg ลองอ่านกระทู้หน้ากลางๆ ดูครับ เขียนบอกไว้แล้วครับสำหรับ
    civic eg เพราะมีคนเคยมีปัญหาเหมือนคุณเลยครับ :D :D :D :D :D

21. enforce

2,041
    13
    38
    พอดีวันนี้ขับรถบนทางด่วนบางนา ใช้ความเร็ว 150 - 190 km. แอร์เลยเป็นสภาพตามรูปภาพเลยครับ
    - เป็นน้ำแข็งเกาะบริเวณช่องแอร์ ตรงที่วงกลมไว้อ่ะคับ
    - เป็นควันตลอดทางเลยครับ อากาศภายนอกมันเย็นด้วยแหละครับ
    - จอกรถเติมน้ำมัน มันยังเป็นควันไม่หายเลยครับ
    เอาภาพมาให้ดูเฉยๆ นะครับ พอดีคราวที่แล้วที่ถ่ายภาพแอร์ออกมาเป็นควัน
    มันเป็นภาพตอนกลางคืนอาจจะมองไม่ชัดวันนี้เลยถ่ายมาให้ดูใหม่คับ คราวนี้เย็นจนช่องแอร์
    เป็นน้ำแข็งเลยคับ :D :D :D

22. enforce

2,041
    13
    38
    ถึงคุณ boy-Cola ที่ถามเรื่องถังน้ำยาแอร์ นะครับ มีอีกขนาดครับ ถ้าจำไม่ผิด บรรจุได้ 3 กก.
    ตามภาพเลยครับ

23. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ลองล้าง Eavc ดูนะ เผื่อมันสกปรกอยู่ใกล้บริเวณลิ้นปีผีเสื้อครับ มันเป็นตัวช่วยชดเชยรอบเครื่องยนต์
    ในเวลาที่ คอมแอร์ ทำงานครับจะดึงรอบเครื่องยนต์ให้สูงขึ้นครับ

24. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ถูกต้องอย่างที่พี่เตอร์บอกแหละครับ น้ำยา 134A มาใส่ในระบบ R12 ระบบ R12 มันรับไม่ได้หรอกครับ เพราะแรงดันของน้ำยา 134A มีแรงดันที่สูงกว่า R12 พวกสายน้ำยาแอร์ต่างๆมันทนแรงดันไม่ไหวมันเลยเกิดการระเบิดขึ้นครับ

ส่วนที่คอมแอร์ยังไม่ทำงานให้กระทู้ที่ถามก็ เพราะว่าในระบบยังไม่มีน้ำยาแอร์ครับมันเลยยังไม่ทำงาน
    ก็เนื่องมาจากว่า มี สวิตซ์ควบคุมความดัน คอยควบคุมการทำงานอยู่ครับเมื่อมีน้ำยาแอร์ในระบบแล้ว
    สวิตซ์ตัวนี้จะส่งสัญญาณไปยังคอมแอร์ให้ทำงาน ครับผม

25. beowolf

7
    0
    0
    ขอบคุณครับ คุณเตอร์ คุณลี

ที่ให้คำแนะนำผมมาเดี่ยวผมจะลอง เอาไปล้างระบบ และเติมน้ำยาแล้วลองทดสอบดูว่าที่มันระเบิด มันจะมีอาการอีกไหม .............. แต่ถ้าเราเปลี่ยน expansion valve แล้วมันจะหายไหมครับอาการ นี้ ผมกลัวถ้าผมเติมน้ำยา ไปแล้วมันจะเป็นอีก เพราะทำเองหมด เลยไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่

26. enforce

2,041
    13
    38
    ต้องใช้ น้ำยาแอร์ R12 เท่านั้นนะครับ หายแน่นอนครับ
    วาวร์หัวฉีดตันยังไงก็แล้วแต่ มันไม่ทำให้สายถึงกับระเบิดได้หลอกครับ ยาก....
    เปลี่ยนไดเออร์ของใหม่ด้วยนะครับ
    ตอนล้างระบบเสร็จแล้วให้เอาลม หรือไนโตรเจนอัดเข้าไปอีกทีเพื่อไม่ให้มีความชื้น
    ไม่ใช่ใส่ประกอบเสร็จแล้วนะครับ ต้องค่อยๆ อัดลมทีละชิ้น เพราะจะได้รู้ว่ามันไม่ตันคับ
    :D :D :D :D :D

27. boy-Cola

7
    0
    0
    ขอบคุณมาก ๆ

ขอบพระคุณมาก ๆครับพี่ที่ยังติดตามให้ผม แล้วที่ให้ดู นี่ ราคาเท่าไหร่ ครับ ถังเปล่าหรือ มี น้ำ ฯ ด้วยครับ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

28. boy-Cola

7
    0
    0
    ข้อสงสัย

พี่ครับ การเติมน้ำมันคอม จะรู้ได้อย่างไรว่าเติมมากไป หรือ น้อยไป เพราะไม่สามารถมองเห็นได้ และอยากทราบว่าถ้าเติมมากไปจะมี ผลเสียหรือเปล่าครับ

29. athlon1400

429
    8
    0
    เติมมากไปแอร์จะไม่เย็น กินแรงเครื่องครับ
    เติมน้อยไป คอมพังครับ

ส่วนวิธีการดูนี่ไม่รู้อ่ะ

30. enforce

2,041
    13
    38
    ตามที่คุณ หนิง (athlon1400) ตอบไว้เลยครับผม:D :D
    ส่วนเรื่องถังนั้นราคา 750 บาทครับ เป็นถังเปล่าพร้อมวาวร์ครับ:D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้