D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. camo

camo New Member Member

21
    0
    0
    ...สวัสดีครับคุณเตอร์เจ้าของบ้านเลขที่ D.I.Y. และทุกท่านในบ้าน ขอสมัครเป็นสมาชิกใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ...

อ่านเจอในกระทู้มีอยู่หน้านึงบอกว่ามีร้านที่จำหน่าย cold12 อยู่แถวๆหน้าหมู่บ้านบัวทองข้างร้านพิซซ่า

ตั้งใจกับเพื่อนๆ ว่าจะล้างตู้แอร์ซักหน่อยเพราะล่วงเลยกันมา 7-8 เดือนแล้วที่ไม่ได้ล้าง

สบโอกาศเมื่อวันเสาร์ผ่านไปแถวหน้าหมู่บ้านบัวทองจะไปซื้อ ดันหาร้านไม่เจอเซ็งมาก เห็นมีแต่ร้านขายอะไหล่ยนต์

ไม่รู้ว่าใช่ร้านเดียวกันรึป่าวแต่ไม่ได้ลงไปถาม ใครรู้ช่วยบอกหน่อยได้มั้ยคับ และถ้าเป็นแถวสวนสยาม มีนบุรี

รามอินทรา มีตัวแทนจำหน่ายรึป่าวคับ

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ยินดีต้อนรับเลยคร้าบบ ร้านย้ายเลยจากจุดเดิมมาถึงสะพานกลับรถครับ ลองรบกวรดูตาม link เลยนะครับ
    http://maps.google.com/maps?q=13.89...,100.408881&spn=0.002968,0.00471&z=18&iwloc=A

โทรสอบถามได้ที่เบอร์ 0813412561 คร้าบ

โชนนั้่นไม่มีเลยคร้าบ ต้องขออภัยอย่างสูงคร้าบบบ - -'

3. camo

21
    0
    0

ขอบคุณมากครับ :) สงสัยโซนที่ผมอยู่จะต้องให้คุณเตอร์มาเปิดตลาดใหม่ซ่ะแล้ว:D:D

4. enforce

2,041
    13
    38
    5555555 เดี๋ยวขอ set ทีมฝ่ายขายใหม่ก่อนครับ เดี๋ยวส่งขายให้ทั่วไทยเลยคร้าบ 55555
    ( เป็นความฝันนะครับ ไม่รู้จะได้ทำเมื่อไรเลยครับ เพราะไม่มีอำนาจสั่งงานอ่ะครับ ) - -'

5. camo

21
    0
    0
    คุณเตอร์เคยได้ยินชื่อน้ำยาแอร์ยี่ห้อ forane บ้างมั้ย พอดีเพื่อนไปซื้อน้ำยามาแบ่งจากถังใหญ่น่ะ เห็นร้านบอกว่า

เป็นน้ำยานำเข้าจากฝรั่งเศษ ไม่รู้จิงป่ะ

6. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    เข้ามาช่วยปั่นกระทู้ครับ ที่จริงก็เข้ามาดูตลอดนะครับ แต่ไม่ได้ตอบเท่านั้นเอง

ก็มาถามเรื่องแอร์รถ มีปัญหาคือ แอร์รถ altis มีรอยน้ำมันตรงแผงคอยล์ร้อน
    ดูแล้ว แผงแอร์ ทำมาแบบ อลูมิเนียม แต่ตัวเชื่อมด้านข้างดันเป็นพลาสติก คิดว่าน้ำยาแอร์ มันรั่วตรงรอยต่อที่ว่า

อยากจะถามว่า จะหาซื้อ แผงคอยล์ร้อน ของ altis ดีๆ ได้ที่ไหนบ้าง และราคาเท่าไหร่ครับ ?

7. enforce

2,041
    13
    38
    บริษัทฯ นี้ ผู้หญิงบริหารงานทั้งหมดครับ
    ส่วนตัวเจ้าของ ผมก็รู้จักคร้าบผม รู้จักดีมากๆๆ ด้วยครับ
    ล่าสุดโดนหักแบบ หักแบบด้านๆๆ ยอดเงินไม่กี่หมื่นเองด้วยครับ :sad::sad::sad::sad::sad::sad:

ส่วนน้ำยาแอร์นำเข้าจากไหนนั้น.... หลังไมล์ละกันครับ :sad::sad::sad::sad::sad:

8. enforce

2,041
    13
    38
    คิดถึงๆๆๆ นึกว่าพี่ลืมกันไปแย้ววว ร้านที่ผมเคยซื้ออยู่บ่อยๆ จะเป็น ร้าน พิเชษฐ์อะไหล่

ที่อยู่ : 79/399 ประชาราษฎร์ ตำบลตลาดขวัญ อำเภอเมืองนนทบุรี นนทบุรี 11000

โทรศัพท์ :029673490, 029673572

กึ่งๆ เป็นร้านขายส่งต่างจังหวัดด้วยครับ พี่ Pro รอโทรสอบถามดูนะครับ

ตอนนี้หลุดจากซ่อมแอร์รถยนต์นานหลายปีแล้วอ่ะครับ เคยไม่ได้ update เลยอ่ะครับ :D:D:D:D

9. camo

21
    0
    0
    เงียบเหงาจังคับ

10. niponic89

niponic89 New Member Member

2
    0
    0
    เยี่ยมสุดๆ

11. camo

21
    0
    0
    หลังจากเมื่อวันเสาร์ เต็มๆ วัน รถรุ่นน้องเป็นเด็กเดินเอกสารในบริษัท โตโยต้า โคโลน่า หน้ายิ้ม รุ่นเดียวกะของผม แต่ของน้องเค้าซื้อมือ 2 มา (แท็กซี่ปลดป้าย เครื่อง 1.6 ซื้อมาถูกมากๆ 30,000 บาท คันแรกในชีวิตของมันเลย มันบอกดีกว่าขึ้นรถเมล์ลูกจะได้ไม่ลำบากเหมือนมัน) เอามาให้ทำเนื่องจากแอร์ไม่ค่อยเย็น ลองวัดดัวยเทอร์โมมิเตอร์แบบหลอดแก้ว ได้ประมาณ 20 องศา พัดลมเบอร์ 4 เทอร์โมดันสุด ลองลดพัดลมลงเหลือเบอร์ 3 วัดได้ 19.5 องศา เอาน้ำราดคอยล์ร้อน ลงเหลือ 17 องศา ก็เลยบอกรุ่นน้องว่าล้างแอร์ใหม่ทั้งระบบไปเลยลองดู มันมองหน้าผมแบบตกใจ แล้วมันบอกผมว่าไว้ก่อนได้มั้ยพี่ผมมีตังค์แค่ 600 บาทเอง เดี๋ยวต้องเอาตังค์ซื้อนมให้ลูกอีก ผมพูดไม่ออกอึ้งไปเลย ผมก็บอกมันว่าไม่เป็นไรเดี๋ยวพี่ซื้อนมให้ลูกเอ็งเอง รุ่นน้องมันบอกว่ามันไปถามที่ร้านแอร์มาคิดมันตั้ง 6-7 พันบาท
    เงินเดือนทั้งเดือนเลยน่ะเนี้ย ผมก็พามันไปร้านอะไหล่แอร์ หมดไป 460 บาท ซื้อน้ำยา F11 ไดเออร์ ยางโอริง

พอกลับมาก็ ลองเอาเกจวัดดู Lo วัดได้ 55 ส่วน Hi วัดได้ 260 พอวัดเสร็จถ่ายน้ำยาทิ้ง ถอดคอมแอร์แล้วคว่ำถ่ายน้ำมันออก ใส่น้ำมันใหม่แล้วคว่ำอีก 2 รอบ ถอดล้างคอยล์เย็น+ถอดล้างคอยล์ร้อน +ถอดล้างท่อทางเดินทางเดินน้ำยาทั้งหมดใช้ F11 กรอกล้างเอาลมเป่าออก หมดไป 4 ขวด (คอยล์ร้อน 2 ขวด คอยเย็น 1 ขวด ท่อต่างๆ อีก 1 ขวด แถมด้วย เป็ดเหลืองขวดใหญ่ล้างภายนอกคอยล์ร้อน+คอลย์เย็น) ล้างเสร็จเอาตากแดดอีก 1 ชั่วโมง ให้แห้ง พอเริ่มประกอบเปลี่ยนยางโอริงทุกตัว + ไดเออร์ใช้ของถูก ฟอร์มูล่า + วาวล์อันเก่าของผมเองยังใช้ได้อยู่ และผมเอาน้ำมันคอม suniso 5 GS ขอจากเพื่อนมา 2 ขวดกระทิงแดง แต่ใส่ให้น้องไป 1 ขวด กับอีก 10 ซีซี แล้วทำการแวค 5 นาที ปิดเครื่องตรวจเช็ครั่ว รออีก 15 นาที ไม่รั่ว แวคต่ออีก 1 ชั่วโมง นั่งกินข้าวไปเรื่อยๆ แวคเสร็จเติมน้ำยาR-12 ของผมที่ยังเหลืออยู่ เติมไปเรื่อยจนตาแมวใสมีฟองนิดหน่อย (ตามสูตรสำเร็จของบ้านนี้) พอวัด Lo ได้ 30 พอดี Hi ได้ 210 ความเย็นที่ดูจากเทอร์โมมิเตอร์หลอดแก้ว 6 องศา ตอนบ่าย 2 โมง ไม่ราดน้ำ

เมื่อวานเพิ่งไปซื้อเทอร์โมมิเตอร์ดิจิตอลมา เอารถน้องคันที่ซ่อมแอร์ไปตอนเที่ยง ขากลับเลยลองเอาสายเทอร์โมแย่ลงในช่องดู ความเย็นลงต่ำสุดได้ที่ 1.5 องศา ตอนบ่ายโมงครึ่ง รถไม่ได้ติดฟิลม์กรองแสงเลย กระจกใสทั้งคัน กลับมาถึงออฟฟิตกระจกเป็นฝ้าเล็กน้อย เพราะข้างนอกอากาศร้อน ประมาณ 35-36 องศา

ปล. น้องคนนี้สอนให้คนในออฟฟิตผมทั้งผู้หญิงและผู้ชายรู้ว่า ไม่ว่าพ่อแม่จะยากดีมีจนยังงัย พ่อแม่ทุกคนก็จะคิดถึงลูกก่อนเสมอ ให้ลูกท้องอิ่มนอนหลับ ก่อนพ่อแม่เสมอ ซึ้งซ่ะ

[​IMG] [​IMG]

12. camo

21
    0
    0
    ทั้งหมดศึกษาในกระทู้นี้ทั้งนั้น + ซื้อหนังสือซ่อมแอร์ (จากสวนจัตุจักร) มาอ่านเพิ่ม ก็ทำพอได้บ้างแล้วคับ สนุกดีตอนลุ้นว่าจะใช้ได้หรือไม่ได้นี้แหล่ะ

ปล. ลงรูปยังงัยครับ ช่วยบอกหน่อยครับ รบกวนบอกขั้นตอนให้หน่อย ลงรูปแล้วไม่ขึ้นอ่ะ

13. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เรื่องการลงรูปในกระทู้ เป็นความรู้ขั้นสูงสุดที่สามัญชนทั่วไปไม่อาจทำได้ตามลำพัง
    ผมเคยเสริช์จาก google ดูแล้ว แม้แต่มหาวิทยาลัย harvard ยังไม่มีสอนเพราะยังไม่มีผู้ที่รู้จริงเกี่ยวกับเรื่องนี้

ดังนั้นคุณ camo ต้อง----------------------------------------------------->>>>พยายามต่อไปครับ.....แหะ ๆ

(เดี๋ยวว่าง ๆ จะสอนให้นะครับ ตอนนี้ขอตัวไปทำงานก่อน)

14. E30DET

631
    1
    18

ปกติผมใช้บริการร้านนี้ครับ ราคามาตรฐาน ไม่ถูก ไมแพง

http://www.sangamotor.com/product-th-321024.321051-CONDENSOR.html

15. camo

21
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่ ช่วยใส่รูปให้

16. enforce

2,041
    13
    38
    สุโค่ยยย มากๆๆๆๆๆครับ ยินดีด้วยนะคร้าบที่ประสบความสำเร็จ

17. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ คิดได้เนอะ Harvard อ่ะ 555555 +

18. enforce

2,041
    13
    38
    ช่วงนี้อากาศเย็นครับ เป็นงี้ทุกปีครับ เหมือนเทศการเลยครับ ทุกสิ้นปีกระทู้แอร์จะเงียบมากกกก
    เป็นยังงี้มาตั้งแต่ผมตั้งกระทู้แอร์ขึ้นมาก็ 8 ปีได้แล้วมั่งตั้งแต่ server เก่าของ Rcweb

19. camo

21
    0
    0
    ขอถามคุณเตอร์ครับว่า ตัว 141b เนี่ย มันมีกี่ขนาดเหรอครับ (บรรจุภัณฑ์) จะหาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ

อยากให้คุณเตอร์สรุปขั้นตอนวิธีการเติมน้ำยา Cold12 / 134 ที่ถูกต้องทั้งแบบถัง และ กระป๋อง 250G ได้มั้ยคับ แบบติดเอาไว้ข้างบนตลอดเลย

ต่อจากภาพการทำงานของระบบแอร์อ่ะคับ เพื่อให้ผู้ที่สนใจ จะได้ไม่ต้องเข้าไปหาในกระทู้ มันเยอะคับ

20. enforce

2,041
    13
    38

จิงๆ แล้วผมมีความตั้งใจจะทำเป็น vdo การ์ตูน สำหรับวิธีกาสรเตอมน้ำยาแอร์ Cold12 Cold134 Cold22 ความคิดนี้ 4 ปี
    ได้แล้วครับ แต่ก็ยังไม่สำเร็จซักที หาคนเขียน Animation ที่เข้าใจในงานไม่ได้เลยครับ

เดี๋ยวถ้ายังไงเดี๋ยวจะจัดให้ครับ ^ ^

ส่วนตัว 141b มีหลายขนาดครับ เดี๋ยวผมเช็คให้ครับว่าจุดไหนมีขายมั่งครับ ^ ^

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 15:42:13 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 15:41:43 ----------

จิงๆ แล้วผมมีความตั้งใจจะทำเป็น vdo การ์ตูน สำหรับวิธีกาสรเตอมน้ำยาแอร์ Cold12 Cold134 Cold22 ความคิดนี้ 4 ปี
    ได้แล้วครับ แต่ก็ยังไม่สำเร็จซักที หาคนเขียน Animation ที่เข้าใจในงานไม่ได้เลยครับ

เดี๋ยวถ้ายังไงเดี๋ยวจะจัดให้ครับ ^ ^

ส่วนตัว 141b มีหลายขนาดครับ เดี๋ยวผมเช็คให้ครับว่าจุดไหนมีขายมั่งครับ ^ ^

21. ble-101

ble-101 New Member Member

12
    0
    1
    รถผม KE70 เครื่อง 4K รู้ว่าคอมฯยี่ห้อ ND รุ่นไหนไม่รู้ ดูที่เพลทบอกว่าใช้น้ำมันคอมเบอร์ 6 น้ำยาแอร์ R12

อยากทราบว่าคอมฯตัวนี้เป็นแบบไหนครับ ลูกสูบหรือโรตารี่ แล้วใช้น้ำมันคอมเบอร์อื่นได้ไหมเช่น เบอร์ 8 หรือ เบอร์ 9 ได้บ้างครับ (พอดีที่บ้านมีน้ำมันคอมฯเหลืออยู่ 2 เบอร์นี่น่ะครับ)

22. enforce

2,041
    13
    38
    ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าน้ำมันเบอร์ 8 , 9 ที่ว่านั้นเป็นของอะไร ( Denso หรือเปล่า)
    ของอ่านดูว่าสามารถใช้กับ R12 ได้ก็เติมได้เลยครับ แต่อยากให้เน้นๆ เลยคือ ขอให้เป็นน้ำมันคอมแท้เท่านั้นครับ

คอมลูกสูบหรือคอมโรตารี่ นั้นมีหน้าที่ผลักดันหมุนเวียนน้ำยาแอร์เท่านั้นครับ
    น้ำมันคอมขอให้แท้ เข้าผสมกันน้ำยาแอร์ได้ไม่เป็นกาวเสียคุณสมบัติของน้ำมันก็ ok ครับ

23. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    มารายงานตัวว่ายังอยู่ครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยมีอะไรทำเลย น่าเบื่อไป เสาร์อาทิตย์ว่างๆก็ขับรถไป สะพานปลาอ่างศิลา ชลบุรี ไปซื้อปูทะเล ปูม้ามากิน ราคาถูกมาก ปูทะเลตัวละ 8-9 ขีด โลละ 300 เอง มีทั้งปูเนื้อ ปูไข่ ปูม้าก็โลละ 220-240 ก็ตัวใหญ่แล้ว จ้างเขานึ่งหรือจะเอากลับมานึ่งเองที่บ้านก็ได้ หมึกไข่ตัวโตๆโลละ 140 บาท หอยนางรมสดโลละ 120 เอาปลาอินทรีย์ตัวละ 1 กิโลยาว 1 ศอก โลละ 100 เอง เลยไปขนซื้อของทะเลกินเพียบเลย
    จากบ้านผม ขึ้นมอเตอร์เวย์ไปถึงอ่างศิลาก็เกือบ 1 ชม ขับสบายๆ เร็วกว่าขับไปเยาวราชอีก

ใครว่างๆก็ลองขับไปเที่ยว สะพานปลาอ่างศิลาดู ของสดๆเพิ่งขึ้นจากท่า ราคาไม่แพง ร้านอาหารอร่อยๆไม่แพงก็เยอะไปหมด ไม่ต้องไปถึงชะอำกับหัวหิน

24. E30DET

631
    1
    18
    น่าสนจัง ขอพิกัด GPS หน่อยสิครับ

จากบ้านผมไม่น่าจะไกลเท่าไหร่ เดี่ยวนี้ขี้เกียจนึกเส้นทาง อาศัย GPS คิดเส้นทางให้ตลอดเลย

25. E30DET

631
    1
    18
    เจอแล้ว อยู่ที่นี่เอง ไม่ไกลเลย

26. E30DET

631
    1
    18
    ขึ้นหน้าใหม่ซะที หน้าที่ 190

คุณกันต์ซื้อปั๊มลมหรือยังครับ
    อยากรู้ว่ายี่ห้อ PUMA เสียงดังมากไหมครับ

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    น้ำยามาจาก 2 ประเทศ ไม่จีนก็อินเดียแหละ ถ้าเน้นถูกเข้าว่าก็จีน
    เดาถูกไหม

28. คนปากช่อง

707
    0
    0
    นั่นล่ะใช่แล้วครับ ข้างๆสะพานปลาจะเป็นตลาดอ่างศิลา 133ปี ให้เดินไปเที่ยวด้วย เขากำลังโปรโมทอยู่
    จากนั้นก็ไปขับรถดูชายหาดบางแสนนิดหน่อยแล้วก็กลับ หอยนางลมสดๆเลี้ยงตรงนี้น แกะตรงนั้นเลยก็อร่อย ซื้อมากินด้วยก็ดีครับ
    ใกล้ๆกับสะพานปลา จะมีศาลเจ้าสวยมากๆลองแวะไปถ่ายรูปดู

29. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

นานๆเข้ามาที ....ผมยังไม่ได้ซื้อหรอกครับ เคยไปดูที่คลองถมครั้งเดียวไปเล็งไว้เล้ว
    PUMA 25 ลิตรใช้งานได้ทั่วไป แต่มันเล็กดีอะผมชอบ เอาไปไหนมาไหนสะดวก
    ผมเคยเห็นช่างใช้ในงานปืมลมตะปู ไปยืนดูมันก็ทำงานได้แต่มันต้องปั๊มบ่อยเท่านั้น อันนั้นพอรับได้
    เสียงดังกว่า ปั๊มสายพานแน่ๆ

เดียวถอยปั๊มป้ายแดงมาแล้วจะเอามาโชว์........

30. enforce

2,041
    13
    38
    5555 190 หน้า .... กะลังจะโดนลบเลยพี่กบ

ทาง webmaster mail มาบอกว่ากะลังจะเปลี่ยน server ให้ช่วยลบกระทู้กับภาพออกบางส่วน เพราะการย้ายข้อมูลจะได้่เร็ว
    ผมสั่งเกตุมานานละ กระทู้นี้ ก็มีช่วงหนึ่ง กระทู้เก่าหายไปเยอะเหมือนกันฮะ ถ้าไม่ลบผมว่าปานนี้ 500 กระทู้ได้แล้วมั่งฮะพี่

ภูมิใจจัง คนเปิดอ่าน 3 แสนกว่าครั้ง ผมลองแล้ว IP เดิมเข้า ไม่นับการเปิดอ่าน ลบ Cookie แล้วก็ไม่นับการเปิดอ่านเพิ่ม

อันดับ 1 ตลอดจาก 672 หัวข้อ DIY

ตอบคุยกัน 5673 คำตอบ...

สุโค่ยยยยย

^ ^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้