D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ว้าววววว hiso ม๊าก ม๊าก BM Benz ยังทำไม่ได้เลยพี่ คนไทยผมว่าเก่งนะ แต่เสียอย่างเดียว เรื่อง Desing และการต่อยอดขึ้นไปอีกอ่ะคับ
    เสียดายหลายๆ อย่างที่ คนไทยสามารถต่อยอดไปได้ แต่ก็ไม่ต่อยอดกัน

ไม่มีใครทำอะไรครับ จับปล่อยทุกครับ พี่จินนี่.... คนจีนเขาบอก งูเข้าบ้านดีไม่ช่ายหลอฮะ ....

เคราะห์ไม่ใช้หลายล้านครับ ( - -' @) ....... หลายสิบล้านอ่ะคับ

555 เรื่องทำบุญเลี้ยงพระผมคุยกะป๋าตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วอ่ะคับ เมื่อกี้นี้เอง ป๋าเพิ่งบอกว่าวันที่ 8 จะเลี้ยงพระที่โรงงานอ่ะคับ

ฝากรูปไว้่ครับ ว่างจัดนั่งทำเล่นเมื่อวาน

2. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ขอบคุณครับพี่ ฟังแล้วเจ๋งเป้งเลย....
    เดี๋ยวขอนอกใจแลนเซอร์คลับชั่วคราว เพื่อไปหาข้อมูลในเออีคลับบ้างดีกว่า ในนั้นเห็นมีอะไรเด็ด ๆ เยอะดี

ตอนนี้รถผมวิทยุยังไม่มีฟังเลย เพราะรื้อแผงเพาเวอร์แอมป์ออกไปให้ช่างเขาเปลี่ยนยางเบ้าหัวโช้คหลัง
    ช่วงนี้กลางวันทำงานปวดหัวมาก กลับบ้านกินข้าวแล้วนอนพักอย่างเดียวเลย

กระซิบเบา ๆ ว่าเหลืออีกเดือนครึ่ง จะมีการเลื่อนตำแหน่งว่าที่ภรรยาผม มาเป็นภรรยาตัวจริงแล้วด้วย
    ผมเพิ่งเริ่มต้นจัดการเรื่องงานเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วนี่เอง :cry::cry::cry:

3. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

แต่ที่นี่เมืองไทยนะ ต้องเอาตำราคนไทยเด้อคุณปีเตอร์ งูเข้าบ้าน โบราณบอกว่า เป็นรางไม่ดี มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาเตือนเราล่วงหน้าครับ หากหาเหตุผลทางวิทยาศาสตร์ที่ใกล้เคียงมาอธิบาย ให้พอรับฟังได้ก็ประมาณว่า สัตว์นั้น จะมีเซ้นต์รับรู้ได้ดีกว่ามนุษย์ รับรู้ถึงภัยอันตราย ตลอดจนลมฟ้าอาการได้ดีกว่ามนุษย์หลายหมื่นเท่าเลยทีเดียว หากมีภัยใกล้จะถึงตัว มันก็จะดิ้นรนหาที่อยู่ใหม่ที่น่าจะปลอดภัยกว่า ก็บ้านคนนี่ล่ะ ทั้งร่มเงา ทั้งที่รกๆที่เราไม่คาดคิด มันก็แอบเข้าไปหลบไปซ่อนอยู่ วันดีคืนดีเราก็ไปพบเข้า ก็โป๊ะเชะ ความหมายก็คือว่า คนโบนั้น ไม่อยากให้ลูกหลานขยันน้อย ไม่ดูแลเก็บกวาดบ้าน ข้าวของในบ้าน ไม่ให้รก ไม่เช่นนั้นงูเงี้ยวมันจะไปอาศัยเป็นบ้านแทนไง อันนี้เหตุผลทางวิทยาศาสตร์ที่พอมาปรับใช้กับกรณีนี้ แบบว่าไปได้น้ำขุ่นๆเด้ อิอิ

แต่แท้จริงแล้ว ทุกสิ่งทุกอย่างล้วนเกี่ยวข้องเกี่ยวพันกันด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น มีอันนี้ ก็ต้องมีอันนั้น มีการตั้งอยู่ ก็มีการเปลี่ยนแปลง เสื่อมสลายไปตามกาลเวลา ไม่มีอะไรเที่ยงแท้ ความเที่ยงแท้ ก็คือความไม่แน่นอนคือความแน่นอน อย่างนี้เป็นต้น แต่คุณทวดผมสอนไว้ว่า หากสัตว์ดุร้ายเข้าบ้าน เช่น งู เสือ หรือสัตว์ใหญ่ชนิดอื่น(ห้ามคิดว่าไดโนเสาร์เด้อ) ถือว่าเป็นลางบอกเหตุว่าบ้านนั้น อาจมีเคราะห์ครับ ให้ทำบุญใหญ่สะเดาะเคราะห์ เรื่องร้ายๆก็จะกลับกลายเป็นดี หรือแต่งสะเดาะเคราะห์รับโชคอะไรประมาณนั้น พุทธกับพรามจึงเดินไปคู่กันเสมอไง อันนี้มันเป็นความเชื่อส่วนบุคคล แต่สำหรับผมแล้ว ถือว่าเดินตามรอยผู้ใหญ่นั้น......ไม่กัดครับ มันสบายใจดีออกไม่ใช่หรอ อีกอย่าง อันนี้เห็นมาแต่เด็ก นกแสก หากเข้าบ้านไหนหรือไปเกาะบนหลังคาบ้านไหน ไม่เกินสามวันครับ มีคนในบ้านนั้นตายอย่างแน่นอน เหมือนเป็นลางบอกเหตุที่คนโบราณเขาสังเกตุแล้วบอกต่อลูกหลานสืบต่อกันมา วันนี้หาดูยากมากๆถึงมากที่สุดแล้วครับ อ้อ.....อีกตัวอย่าง บั้งไฟพญานาคไงครับ...... เด๋วอีกไม่นานก็ออกพรรษาแล้ว จะมีปรากฎการณ์นี้เกิดขึ้นทุกๆปี แต่ปีนี้น่าจะไม่มีหรือแทบไม่เห็น(อันนี้อาจารย์ผมว่าไว้นะ) แต่นักวิทยาศาสตร์ที่อ้างตนว่าเป็น แต่แท้จริงแล้วไม่ใช่ เป็นแค่นักเลียนแบบวิทยาศาสตร์เท่านั้น กลับอ้าง ปรากฎการนี้ว่า เกิดจากสารเคมีมันรวมตัวกันเป็นลูกไฟ ตามที่เห็นคนโง่พวกนี้มาโม้ในทีวีนั่นล่ะ หากผมเป็นพิธีกร ผมก็จะถามมันแค่คำเดียวว่า สารเคมี ทำไมมันเจาะจงเกิดแต่เฉพาะเดือน ๑๑ ขึ้น ๑๕ ค่ำทุกปีล่ะ แล้วสารเคมีที่เอ็งว่านั้น หากมันเป็นแบบเอ็งว่ามาจริง ก็อย่าสักแต่ว่าพูดๆๆๆๆ อ้างๆๆๆๆ ผมจาบอกพวกผู้เชี่ยวชาญ(ที่ชอบอ้างตัวว่าเป็น ทั้งที่โง่สุดๆไม่รู้อะไรเลย) ว่า เอาล่ะ ที่เอ็งอ้างว่าเป็นสารเคมีมันมารวมตัวกัน เอาเป็นว่าให้มิงดำน้ำลงไปผสมสารเคมีที่อ้าง แล้วให้เกิดเป็นลูกไฟให้ตูดูซะก่อนว่ามันเกิดได้จริงไหม แล้วค่อยมาโม้ ตกลงที่อ้างมิงก็ยังทำไม่ได้ แต่ดันอ้างส่งเดชว่ามันเป็นอย่างนั้นเป็นอย่างนี้ เกิดจากสิ่งนั้นสิ่งนี้ อนิจจาเขาช่างน่าสงสารจริงๆ วิทยาศาสตร์ มันก็แค่ค้นพบสิ่งที่มันมีอยู่แล้วเท่านั้นเอง แล้วก็มาประกาศว่ามันมี ทั้งที่มันมีของมันอยู่แล้ว ไม่เห็นมีอะไรเลย แต่พระพุทธเจ้าท่านค้นพบมาก่อนนักวิทยาศาสตร์กว่าสองพันปีนะขอบอก สิ่งที่ท่านค้นพบนั้น มันทวนกระแสโลก ทวนความคิดของคนทางโลก จนจะไม่สั่งสอนพวกเรานั่นล่ะ แต่สุดท้ายก็ได้ยกเอามาสอนพวกเราแปดหมื่นสี่พันพระธรรมขัน ซึ่งหากเทียบตรงนี้เป็นใบไม้ก็เพียงแค่กำมือเดียว แต่สิ่งที่ไม่ได้สอนนั้น เป็นใบไม้ทั้งโลก อันไหนมันจะมากน้อยกว่ากันล่ะ ทำไมเราไม่เดินตามรอยท่านล่ะ จริงไหม เชื่อแต่ตาเนื้อที่เห็น จนปิดตัวเองจากสัจจะธรรม เลยไม่รู้เลยว่าอะไรจริง อะไรแท้ อะไรใช่ อะไรไม่ใช่ เช้านี้เทศแค่นี้ก่อนเด้อ อิอิอิ

รีโมทสตาร์ทที่ใช้ ก็ไม่ได้ขี่เหร่อะไรนะ เป็นของที่ผลิตออกมาเป็นมาตรฐานจากโรงงานเลย สามารถกดสตาร์ท และดับเครื่องได้ด้วยครับ หน้าตาก็ไม่ต่างไปจากรีโมททั่วไปเลยครับ รัศมีก็คอนโทรลได้ประมาณ ๕๐ ถึง ๑๐๐ เมตรกันเลยทีเดียว เกียรโอโต้ จะใช้งานค่อนข้างปลอดภัยกว่าเกียร์แมนวลครับ แบบว่าหากเกียรอยู่ในต่ำแหน่งอื่นนอกจากเอ็นกะพี แล้วระบบมันจะตัดการสตาร์ท แต่แมนวล เราต้องระวังให้เป็นเกียรว่างเสมอ ไม่งั้นสตาร์ททีเป็นเรื่องแน่

4. จินนี่

398
    0
    0

นั่นไง จะสละโสดแล้วนี่เอง ที่อ้างว่าปวดหัวๆ คงไม่ใช่ลูกน้องแมร่นบ่อ เป็นว่าที่ผบ.ทบ.กะงานที่จะรอแต่อยู่เร็วๆนี้ใช่ไหม อิอิอิ ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ขอให้พบแต่ความสุขตลอดๆ ขอให้ครองคู่กันอยู่ตราบนานเท่านาน ขอให้ผลิดลูกหลานได้ไวๆเหมือนเช่นคุณปีเตอร์ แล้วเป็นอภิชาติบุตรด้วย ขอสิ่งดีๆจงบังเกิดกับครอบครัวของคุณกบ ขอให้รถกลับมาปิ๊งดังเดิม มันจาสามห่วง จาอีคาร์ จาอาไร มันก็แค่รถครับ(สำหรับผม ) แค่ยานพาหนะที่จะพาเราไปถึงที่หมายอย่างปลอดภัยครับ จงพอใจในสิ่งที่เรามี มักน้อย สันโดษ พอใจในตัวตน ในสิ่งที่มีที่เป็น นั้น ก่อสุขทุกสถานนะ เอวังก็มีด้วยประการชะนี้ อิอิอิ

5. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ ...เอาจิงๆๆ หลอคับ

ถ้างั้น...........

ยินดีล่วงหน้าเลยคร้าบพี่... ^ ^ (แล้วจะรู็สึกกกกก)

ฝากสังเกตุด้วยครับพี่กบ ผมกำลังวิเคราะห์ว่าผู้หญิงทุกคนเป็นเหมือนกันไหม

ก่อนมีลูก ก็จะเชื่อฟังทุกอย่างเลย สั่งให้ทำอะไรก็เชื่อ แต่พอมีลูก บอกแนะนำอะไรเกี่ยวกับการกินของลูก

มันเถียงตลอดเลย แต่เขาจะเชื่อแม่เขาว่า ให้ลูกกินอะไรได้มั่ง ห้ามกินอะไร และจะไม่เชื่อพ่อสามี ........ อยากรู้มากๆๆ ว่ามันเป็นธรรมชาติหรือเป็นที่คนอ่ะคับ

ผมจำไม่ได้ว่า รูปพวกนี้ ลงให้ดูกันยังนะคับ

hero ตัวจริงๆๆ ครับ กับสาวที่เป็นข่าวครับ

ขอบคุณสื่ออ ที่เสนอข่าวตามความจริง

6. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณครับพี่จินนี่ ที่ให้คำชี้แนะ... อาทิตย์หน้าทำบุญชัวร์ครับ

เออพี่จินนี่ครับ รู้จัก หลวงพ่อวัดผ่าเงาปะคับ ที่เชียงราย ปะครับ

ก่อน ฮ. ตกวันที่ 11 เย็นวันที่ 10 หลวงพ่อวัดผ่าเงา ท่านได้มานั่ง ฮ. บินรอบเกาะเกร็ดด้วยครับ

พวกผู้เชี่ยวชาญ(ที่ชอบอ้างตัวว่าเป็น ทั้งที่โง่สุดๆไม่รู้อะไรเลย
    ชอบบบบ คำนี้โดนนนนกับประเทศไทย 5555555

ถูกต้องนะคร้าบ ดูรถเฮียผม ชอบขับจังคันนี้เนี่ย...

7. E30DET

631
    1
    18
    เรื่องลูกน้องทำให้ปวดหัวข้างซ้ายครับ ส่วนเรื่องติดคุกทำให้ปวดหัวข้างขวา :sad::sad::sad:

ต้องขอบพระคุณสำหรับคำอวยพรของพี่จินนี่อย่างมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ
    ผมห่วงแต่เรื่องอนาคตของลูกแค่นั้นเอง เพราะสังคมมันไม่เหมือนสมัยพี่หรือสมัยผมแล้ว
    แฟนผมเป็นครูโรงเรียนเอกชน เอาเรื่องต่าง ๆ เด็กนักเรียนมาเล่าให้ฟัง บางเรื่องฟังแล้วอยากบอกว่าไม่อยากเชื่อเลย....
    แต่ทำยังไงได้ โลกเบี้ยว ๆ (ที่พี่ชอบพูด)มันเบี้ยวมากกว่าเก่าเยอะแล้ว ผมคงทำให้ดีที่สุดเท่านั้นเอง อะไรจะเกิดมันต้องเกิด!!!!!

????? หรือผมคิดมากจนเกินไปเนี่ย ????????

ผมเลิกยุ่งกับเรื่องรถมานานแล้วครับ แค่ซ่อมให้เขาทำงานให้เราได้อย่างปกติแค่นั้นเอง
    เรื่องอยากหาโน่นหานี่มาทำ เพราะอยากใช้เวลาพักสมองจากเรื่องงานจริง ๆ ครับ

8. E30DET

631
    1
    18
    เอาจริงครับ ถ้าไม่แต่งปีนี้มีคนบอกว่าต้องรอไปอีก 12 ปี (หมอดูหลายคนพร้อมใจกันปากเสีย)
    พี่ก็เลยบอกว่าโอเคงั้นปีนี้ก็ได้ (แต่ในใจบอกว่าอีก 12 ปี ค่อยแต่งเมียน้อยอีกคนก็แล้วกัน)

ส่วนเรื่องที่ฝากสังเกตุ พี่จะพิมพ์ 4 สี ใส่กระดาษ A3 ปิดไว้ตรงหัวนอนเลย เอาไว้เตือนใจฝ่ายหญิงว่าเป็นตัวอย่างผิด ๆ ห้ามทำเด็ดขาด
    ถ้าทำจะถูกลงโทษด้วยการถูกสั่งให้ไปล้างจาน ซักผ้า ถูบ้าน ทำกับข้าว ล้างห้องน้ำ ฯลฯ

เฮ้ย.... ที่พูดมานั่นมันงานปกติของพี่ที่ต้องทำเองทั้งหมดเลยนี่หว่า..... 555

9. enforce

2,041
    13
    38
    55555. My I pad dot't have Thai type.
    Please see full vdo in helicopter r44.
    Firsttime to anyone see :)

[video=youtube;IR9fRCTPIMc]http://www.youtube.com/watch?v=IR9fRCTPIMc&feature=youtube_gdata_player[/video]

10. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ยินดีด้วยนะครับ พี่กบ มีความสุขมากๆนะครับ

11. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    โอ้โห คุณเตอร์ คลิปล่าสุดอันนี้ ต้องบอกว่า กัปตันโคตรเจ๋งอะ เห็นไวกว่ากล้องเยอะมาก
    แต่ดูแล้วรู้สึกถึงฟีลลิ่งคนในเครื่องได้เลยนะ ขนลุก

ส่วนเรื่องที่คุณเตอร์ถามเรื่อง ก่อนหลังแต่งงาน ของผมกลับกะของคุณเตอร์นะครับ ก่อนแต่ง ไม่เคยเชื่อเลย บอกไรก็แย้งว่านะจะง้น โง้นงี้มากกว่า
    วิธีแก้ก็ ให้เราหาข้อมูลในสิ่งที่จะคุยให้แน่นๆ เหมือนอย่างเรื่องแอร์รถไงครับ แล้วพอบ่อยเข้าๆ เค้าจะฟังเราเองล่ะครับ

พี่จินนี่ สาธุครับสำหรับคำสอน

คุณกบขอให้มีความสุขนะครับ พอดีช่วงนี้ผมยุ่งกะงานเทศกาลกินเจประจำจังหวัด เวลาไม่ค่อยมีอีกแล้ว

นั่นไงคุณเตอร์ เป็นอย่างโบราณว่าไว้ ทุกข์ มาพร้อม สุข เสีย1 แต่ได้ มา1
    เสีย ฮ. ได้เงิน ดีดี

12. จินนี่

398
    0
    0
    คุณเตอร์ สมานเมตตาแมนชั่นอยู่ห่างจากโรงงานมากไหม ผมเพิ่งกลับจากทำงานที่กระบี่มะวาน ขับรถไม่ไหว ผ่านสมุทรสงคราม เห็นรร.อยู่ในปั๊ม เลยยูเทรินกลับไปนอนพัก เพิ่งตื่น ห้องโอเลยเด้ มีแอลซีดีจอใหญ่ให้ดูในห้องด้วย นึกไม่ถึงว่าข้างทางจะมีรัยดีๆแหะ สะอาดใช้ได้เลย แอร์เย็นเจี๊ยบ(มิตซู) สงสัยกลับไปคงเตะพานาทิ้ง เปลี่ยนเป็นมิตซูแทนน่าจาดีกว่า ข่าวมะคืน ระเบิดๆๆๆๆๆๆๆ มันใกล้บ้านใกล้โรงงานคุณเตอร์มากไหม คุณพระคุ้มครองนะ เด๋วก็เดินทางต่อกลับอุบลเลยครับ พรุ่งนี้มีงานด่วนมากรอที่นั่น อนิจจา แค่โลกธรรมแปด แต่ท่านจะเอาแค่ด้านเดียว สุขเอา ทุกข์บ่อเอา ลาภเอา เสื่อมลาภบ่อเอา ยศเอา เสื่อมยศกุบ่อเอา สรรเสริญเอา แต่นินทานู๋รับบ่อได้ เลยๆเถิดถึงขั้นวางระเบิดบ้านระเบิดเมืองตัวเองกันเลย แต่กรรมตามทันปานติดจรวดยังไม่ทันได้วาง ดันตูมซะก่อนเพราะกิเลสตัญหาความโกรธความโลภความหลงครองใจโดยแท้ ก็เพราะไม่ว่างตัดไม้เอกออกมันก็วางลงแระ เห็นไหม วางได้เมื่อไหร่ก็บรรลุเมื่อนั้น ไม่เห็นยาก แต่ทำยากชะมัดเด้อ ผมถึงที่พักประมาณตีหนึ่ง ข่าววันใหม่พอดี ขนลุกเลยครับ เด๋วอีกหน่อย จามาใหญ่กว่าระเบิดครับ มะเช้า พ่อใหญ่สมิตออกมาเตือนแล้ว แผ่นดินไหวแปดริกเตอร์ทางใต้ก่อนปีใหม่นี้ เหอะๆๆงานตูยังไม่เสร็จเลย เด๋วจาได้ลงไปอีกสิ้นพ.ยนี้ ขออย่าให้ลูกช้างได้เจอะเจอเลยเด้อ กลียุคเริ่มแรกครับ ต่อไปจาหนักขึ้นหนักขึ้น ใครหนออนุโมทนาบุญด้วย ขอให้สิ่งดีๆกลับไปนะครับ อย่าให้เจ็บอย่าให้จน ทำอะไรก็ให้ประสพความสำเร็จ ศีลคลุมใจอย่าให้ขาดอย่าให้พร่องด้วยนะครับขอร่วมอนุโมทนากลับไปเช่นกันครับ อิอิอิ งานนี้รับบุญไปหลายเด้งเลย ผมเดินทางกลับจากกระบี่ ก็แผ่เมตตาให้กับสรรพสิ่งตลอดจนสัมพเวสีที่อยู่ริมทางสายที่เดินทางโดยตลอดครับ ขอแบ่งบุญนี้ให้กับผู้ร่วมอนุโมทนาทุกท่านครับ อิอิอิ จาเดินทางต่อแล้ว เข้ามาถามข่าวระเบิดครับ ฮ.ตกยังไม่ทันรัย ยังมีระเบิดห้าสิบกิโลตามมาอีกช็อทใกล้ๆบ้านอีก รักษาเนื้อรักษาตัวด้วยครับ

13. enforce

2,041
    13
    38
    พี่พตเมื่อวานก่อนที่พี่โทรมา ต้องขออภัยอย่างสูงเลยที่ไม่ได้โทรกลับ ประชุมมันทุกวันเลยช่วงนี้

เหนื่อยหัวสมองมากๆๆๆๆ คับ

พี่เห็นสายไฟปะพี่พต ดีนะเนี่ยที่หักหลบ ถ้าไม่หลักหลบ ผมว่าวิ่งเกี่ยวสายไฟ ฮ. ลังกาทิ่มลงน้ำเลยนะนั้นอ่ะคับ

ตอนนี้ ได้พักงาน กัปตันไปแล้ว สาเหตุหลักๆๆ เลย ไม่มีสำนึกเลย
    ตั้งแต่เครื่องตก ป๋าก็รอดู ว่ามันจะเดินมา ขอโทษ มั่งเปล่า.... เงียบ เกือบจะ 1 เดือนเต็ม
    ก็ถือว่าใช้ไม่ได้แล้ว คือคุณผิดไม่ผิด ป๋าไม่ได้ว่าสักคำ แต่ Spirit ของความเป็นคนที่มีความรับผิดชอบ
    ต้องมีมั่ง ทำของ บริษัทฯเสียหาย ว่าง่ายๆ บริษัทฯ ต้องสูญเสียงานที่ได้คุยกับลูกค้าไว้ล่วงหน้า
    และยังทั้งรายรับ และจ่ายเงินความเสียหายมากนะ

มันยังไม่เข้ามาคุยที่โรงงานซักคำ วันๆ นั่งหน้าคอมเล่น net อย่างเดียว ไม่ไหว ไม่ไหว

และรู้เรื่องไม่ดีของกัปตันมา ค่อนข้างเยอะ ก็เลย Bye Bye ดีกว่า

พี่พต ผมนี้ มนุษย์เหตุผลเป็นหลักเลยนะ ก่อนจะทำอะไรก็ต้องมีเหตุผลมา ประกอบด้วยนะพี่

เซ็งครับ ทุกวันนี้ ผมเหนื่อยใจ จะตายห๋า พูดไรแล้วไม่ค่อยฟัง เรื่องลูกเนี่ยคับ

ยิ่งล่าสุด ใครป้อนขนม ที่ดูแล้วว่าเด็กมันกินได้ ก็ไม่ให้ป้อน ไปโกธรเขาอีก ผมนิ เหนื่อยใจชิบคับ

14. enforce

2,041
    13
    38
    5 กิโลเองพี่ ผมยังได้ยินเสียงระเบิดเลย นึกว่าหม้อแปลงระเบิดซะอีก แล้วก็มีเสียงดังเหมือนๆ รถมาเทปูน ประมาณ 3 วินาทีเองครับ แต่ดังเหมือนกันนะ พอดีผมอยู่หน้าโรงงานด้วย
    ประมาณเกือบๆ 6 โมงกว่่าๆๆ ฮะ เดี๋ยวนี้ ทำอะไรใครไว้ บาปกรรมมันตามกันไว้เนอะพี่

15. E30DET

631
    1
    18
    กรุงรัตนโกสินทร์ไม่สิ้นคนดี แผ่นดินไม่ไร้เท่าใบพุทรา (แต่ทำไมภรรยาไม่ได้ดังใจ)
    สู้ไปครับคุณน้องชาย

16. E30DET

631
    1
    18
    อาทิตย์ก่อนขับรถพาญาติผู้ใหญ่ไปบ้านแฟนที่กำแพงเพชร ผมเลือกเอารถ E30 ที่เจ๊งน้อยที่สุดไป
    ขาไปตอนเช้าแดดยังไม่ร้อน แอร์ก็ยังเอาอยู่
    พอขากลับช่วงบ่าย แดดไม่แรงเท่าไหร่ แต่แอร์รถมันยกธงขาว สู้แดดไม่ไหวแล้ว

คือปกติ ผมจะขับรถมาทำงานตอนเช้า(มาก ๆ) ตอนเย็นกว่าจะขับกลับบ้านก็ต้องเปิดไฟหน้า
    รถผมจะไม่รู้จักว่าพระอาทิตย์หน้าตาเป็นยังไง
    พอมาเจอพระอาทิตย์ปุ๊บ แอร์รถมันเลยเขินอาย ไม่กล้าสู้หน้า ความเย็นหายไปเฉยเลย

สงสารคนนั่งเบาะหลังเหลือเกิน แต่ไม่รู้จำทำยังไง ตอนจอดปั๊ม ก็อุตส่าห์เอาน้ำมาราดคอล์ยร้อนหน้ารถแล้ว
    มันก็เย็นขึ้นนิดเดียว ขับต่อไปอีกนิดเดียวก็ร้อนเหมือนเดิมแล้ว

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าต้องซ่อมแอร์แล้วต้องทดสอบกลางแดดเท่านั้น ห้ามซ่อมตอน 3-4 ทุ่มเหมือนผมเด็ดขาด
    เพราะตอนอากาศเย็น ผมเช็คน้ำยาแอร์จะพอดี แต่พอเจอแดดเปรี้ยง ๆ ดูตาแมวแล้วน้ำยาแอร์ไม่พอ
    แอร์เลยทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพครับ

ปล.เมื่อวานมีนัดญาติคนเดิมให้ช่วยไปดูชุดเจ้าสาว ผมไม่กล้าเอา E30 ไปรับเขาเลย กลัวเจ๊แกแกล้งป่วยการเมืองไม่กล้าขึ้นรถ 555
    (อยากบอกว่าคืนวันจันทร์ เพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคเสร็จตอน 4 ทุ่ม ตอนเช้า 8 โมงก็ต้องขับไปรับแกเลยนะเนี่ย มือยังล้างคราบจารบีออกไม่หมดเลย.... อิ อิ)

17. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบบบบ ใกล้จะแต่งแล้ว มุข เยอะนะเนี่ย..... ^^

ไปภาคใต้บ่อยแน่ๆๆ เลยใช่ไหมพี่ (ไปดำน้ำเก็บ มุข มาบานเลยจิ)

18. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมหายเงียบไปพักหนึ่งเลย กระทู้ก็เกือบ 200 หน้าแล้วนะครับพี่น้อง
    สำหรับปัญหาของคุณเตอร์ น่าจะทุเลาลงบ้างแล้วนะครับ เรื่องลูกนะครับเห็นใจครับคุณเตอร์
    แต่ขอให้ใจเย็นๆๆๆๆๆ ไว้ครับ ลุกชายผมค่อนข้างซน ผมนี้ปวดหัวเลย ค่อยๆพูดค่อยจากันครับ
    โดยเฉพาะภรรยา ฮิๆๆๆๆ ไม่กลัวแต่เกรงใจ ถ้าเป็นเรื่องภรรยาแล้ว บางครั้งนะครับใช้เหตุผล
    มากไปก็เป็นปัญหาเหมือนกัน หลังๆนี้ผมใช้วิธีพูดน้อย มันชิน บอกหน้าก็รู้ใจ 555555
    ส่วนเรื่องลุกปวดหัวเป็นเรื่อง ทำ-มะ-ดา เลยครับ

คุณกบ ยินดีด้วยครับ แล้วจะรู้ว่าสวรรค์มีจริงๆ อิๆๆๆๆ(จิงเป่า) มีความสุขดีครับ แล้วอย่าช้ามีลูก
    ไวๆๆ เดี๋ยวโตไม่ทันใช้ เราจะเข้าไว สว ไปซะก่อน

เรื่องแอร์นี้เห็นด้วยครับ การทำในตอนเย็นๆหรือดึกๆ นี้มันดีตอนที่ไม่ค่อยร้อน สบายๆ แต่เวลาทำเสร็จก็มีปัญหา
    ตรงที่คุณกบว่านี้แหละเลยต้องทำ เวลาคอมมีปัญหาตอนกลางวันตอนร้อนๆ ขณะนี้ไม่มีปัญหาเท่าไหร่ ยังเย็นชื่นใจ
    ลูกชายผมเวลาไปโรงเรียนก็ต้องห่มผ้าในรถไปเกือบทุกครั้ง นึกในใจว่ามันดีเกินไปหรือเปล่า จริงๆนะ เวลามันไม่เย็นก็เหงื่อ
    ไหลโชก แต่เวลามันทำงานดี ก็หนาวจนตัวสั่น นี้ถ้าผมไปขยับเทอร์โมในรถยนต์ให้ห่างจากจุดเดิมออกไปอีก คงเย็นแบบ
    บรรลัย เหมือนคุณพจต์ว่าแน่ๆ ก็เลยเอาเย็นแค่นี้พอ ขอบคุณ Cold 134 ที่ทำให้รถผมเหตอนเปิดแอร์เหมือนอยู่ในเกาะ ฮอกไกโด
    ประเทศญี่ปุ่นเลย ...ว่าแต่ช่วงนี้แอร์ตัดไวเหมือนกันครับ เพราะมีฝนตก อากาศค่อนข้างเย็นสบาย

ตอนนี้ ผมมีแนวคิดหาเครื่องมือมาไว้ประจำบ้านอีกซักอย่าง 2 อย่าง เห็นว่าไงให้คำแนะนำหน่อย

1.ปั๊มลมโรตารี Puma รุ่น XM-2550 (50ลิตร)
    จะเอาไว้เป่า กรอง เป่าฝุ่น เป่าอะไรก็แล้วแต่ที่อยากเป่า เอาไว้เติมลม ใช้อุปกรณ์ลมต่างๆ ตามประสาชาว DIY
    ขอมูลมันระบุว่า ขนาดถัง 300 * 650 ม.ม. ขนาดมอเตอร์ 3 แรง / 2.2 KW ความเร็วในการหมุน 2850 RPM แรงลม 250 ลิตร/นาที แรงดัน 10 KG/150psi ใช้ไฟ 220V
    เห็นประโยชน์มันทำได้หลายอย่าง ราคาไม่สูงมาก เหมาะเอาไว้ใช้งานอย่างเราๆที่ไม่ได้เป็นช่าง หรือทำอะไรมากมาย

มี Link .ให้ดู http://www.aor-udomsab-tools.com/product.detail_418383_th_1813661#

2. ตู้เชื่อมไฟฟ้า 300 แอมป์ Kanto รุ่น BX6-300B
    เอาไว้เชื่อมซ่อมแซม หรือเอาไว้สร้างประดิษฐ บางอย่างที่เราอยากจะทำ เห็นมันเล้ก กระทัดรัดดี เราน่าจะทำไหวนะ

http://aor-udomsab.tarad.com/product.detail_0_th_1866990

เห็นว่าไงกันบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อย

19. enforce

2,041
    13
    38
    ถูกกกเลยยครับพี่ ตอนนี้เผมเงียบไว้ดีสุด แล้วก็เดินมาอีกห้องหนึ่งนั่งทำงาน ให้มันบ้่าไปคนเดียว 555555

puma ทนมากๆๆ ครับ ตั้งแต่เด็ก เห็นเครื่องปั้มลมยี่ห้อนี้มาตลอดครับ ตอนนี้รวมๆ แล้วก็น่าจะ 8 ตัวได้มั่งครับ
    แต่ปลดประจำการแล้วครับ มาใช้ตัวปั้มลมไนโตรเจน แรงดันไม่แน่ใจนะครับ แต่เห็นใช้เด็กใช้เช็ครั่วอยู่ประมาณ 600 Psi ครับ

ส่วนตัวเครื่องเชื่อม ไม่แน่ใจครับ ส่วนตัวไม่เคยใช้อะครับ แต่ก็น่าจะ ok นะครับ เสียบไฟบ้านได้ด้วย ^^

20. City_Boy

City_Boy New Member Member

7
    0
    0
    สวัสดีครับ สอบถามหน่อยครับน้ำยารั่วตรงที่เติมน้ำยาแอร์ ใครรู้วิธีเปลี่ยนวาล์วหัวลูกศรว่าทำยังไง แล้วต้องปล่อยน้ำยาออกก่อนหรือเปล่าครับ

21. E30DET

631
    1
    18
    ผมเคยโพสไว้ก่อนหน้านี้ไม่เกิน 10 หน้าครับ

วาล์วหัวศรเหมือนจุ๊บลมยางรถยนต์ครับ หมุนออกได้ง่าย ๆ แต่หมุนออกแล้วน้ำยาจะรั่วออกหมด (ควรปล่อยน้ำยาออกก่อนแบบช้า ๆ)
    ค่าวาล์วหัวศร 10 บาท + ค่าตัวไขวาล์ว มันจะเป็นฝาปิดหัวเติมน้ำยาแอร์นั่นแหละครับ แต่ที่หัวจะมีตัวขันอยู่ราคา 15 หรือ 25 บาทนี่แหละ
    พอเปลี่ยนเสร็จก็แว็ค+เติมน้ำมันคอม+เติมน้ำยา+เช็ครั่ว

อันนี้ราคาของ R12 นะครับ ถ้าเป็น 134a จะแพงกว่านี้
    ดูจากรูปเลยครับ ด้านขวามือทั้งวาล์วหัวศร และจุกปิดแบบที่ไขวาล์วหัวศรได้

แก้ไขล่าสุด: 19 ตุลาคม 2010
  22. จินนี่

398
    0
    0
    เตรียมตัวรับมือกับน้ำท่วมกันหน่อยครับ ผมออกจากอุบลวันอังคารที่ ๑๙ นี้ ฝ่าฝนไปทำงานที่บัวใหญ่ เสร็จแล้วกะขึ้นเหนือก็เจอน้ำท่วมที่ชัยภูมิอีก เลี่ยงออกทางภูเขียวเข้าชุมแพก็ยังเจอ ตอนนั้นบ่ายแล้ว น้ำลดเจ้าเจดีย์เลยผ่านไปได้ท่วมประมาณครึ่งล้อในตัวเมืองภูเขียว ขณะนั้น บ่ายวันที่ ๑๙ เขื่นจุฬาพร กับอีกหลายๆเขื่อนรับน้ำไม่ไหวแล้ว ได้ปล่อยน้ำมาเต็มที่ แต่ยังมาไม่ถึง เจ้าหน้าที่บอกให้รีบไป ก่อนที่น้ำจะมา มะวานอยู่พิษณุโลก(ขับรถไม่ไหวจอดนอนโลด) ก็ฝนตกแบบวันนี้เลยยาวโลด ตอนนี้ถึงเชียงรายแล้วก็ยังตกอยู่ น่าจะเกินสี่ชั่วโมงติดกันแล้ว ไม่รู้ว่าปริมาณเท่าไร แต่เชื่อว่าจะไหลไปสมทบอีกเด้งที่สามแหง๋ม

ประเด็นก็คือ มันน่าจะไปถึงกรุงเทพไม่วันนี้ก็พรุ่งนี้นะ ให้ระวังกันไว้หน่อย ของมีค่าเก็บขึ้นที่สูงไว้ก่อนเลย เวลาที่น้ำมามันเอาไม่ทันเด้อ

เลยตื่นมาเตือนเพื่อนๆพี่น้องเราครับ ก้อนใหญ่ก็น้ำป่าไหลหลากที่มาจากทางเหนือ ก้อนใหญ่อีก ก็น้ำจากเขื่อนหลายๆเขื่อนเป็นอีกหลายเด้ง กทม.ของป๋าหม่อมคงจาเอาอยู่มั๊ง ถ้าไม่ก็เต็มๆเด้อ ทางอิสาน กับเหนือตอนล่างนั้นอ่วมอรทัยแล้วครับ คุณพระคุ้มครองทุกท่านครับ

23. E30DET

631
    1
    18
    ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับพี่
    ผมกำลังจะเข้ามาโพสเตือนเรื่องน้ำท่วมอยู่พอดี

อย่าไว้ใจว่าไม่เคยเห็นน้ำท่วมถึงนะครับ บ้านแฟนที่กำแพงเพชรไม่เคยมีประวัติว่าน้ำท่วมเลย
    เพราะอยู่ริมถนนสายหลัก(พหลฯ) ตอนนี้สูงถึงเข่าแล้ว
    บ้านผมอยู่แถวบางนา ฝนตกธรรมดาก็ท่วมหน้าบ้านแล้ว ตอนนี้เริ่มเก็บของขึ้นไว้บนโต๊ะ ส่วนปลั๊กไฟที่อยู่ต่ำ ๆ ก็ปลดสายออกแล้ว

ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยให้คนในประเทศพ้นวิกฤตเรื่องน้ำไปโดยเร็วครับ เห็นข่าวแล้วบางครอบครัวน่าสงสารมากครับ

24. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ที่โคราชก็ท่วม คุณจินนี่โดนหรือเปล่าครับ

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้า อาทิตย์นี้ไป จากาต้า 3 วันเพิ่งกลับเมื่อคืน
    อาทิตย์หน้า โฮจิมิน 4 วัน
    อาทิตย์ต่อไป บาหลี 4 วัน
    อาทิตย์ถัดไปยังดูอยู่ว่าจะเป็นมนิลา หรือเกาหลีดี แต่ต้องไปทั้ง 2 ที่นั่นแหละ เลยไม่ได้รู้เลยว่าเมืองไทยท่วมขนาดไหน
    วิ่งเป็นเซลล์ขายของเลย
    ช่วงนี้อากาศเริ่มเย็นๆนิดๆแล้ว กำลังสบาย อยากไปเที่ยวทางเหนือจัง รอให้น้ำเลิกท่วมก่อน
    แอร์ช่วงนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไร 4-5เดือนก็ล้างซะที

25. ble-101

ble-101 New Member Member

12
    0
    1
    สอบถามหน่อยครับ รถโตโยต้า AE101 (สามห่วง) จะเปลี่ยน Pressor switch ครับ อยากรู้ว่ามันถอดอย่างไรครับ เป็นเกลียวหมุนออกหรือว่าดึงออกตรงๆครับ พอดีว่าต้องถอดเอาไปเทียบที่ร้านน่ะครับ ขอบคุณครับ

26. E30DET

631
    1
    18
    ส่วนใหญ่ที่เห็นจะเป็นหมุนเกลียวนะครับ

ลองถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยสิครับ ไม่ได้ซ่อม 3 ห่วงมานานแล้วจำไม่ได้ครับ

27. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เป็นเกลียวครับ ใช้ประแจเบอร์ 27 ขัน

28. E30DET

631
    1
    18
    หายไปไหนกันหมดเนี่ย...
    จะครบ 200 หน้าแล้ว ช่วยกันปั่นกระทู้หน่อยครับ

ช่วงนี้อากาศเริ่มหนาวแล้ว ถามเรื่องแอร์เย็นเกินไปก็ได้ครับ :) :) :)

29. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

สำหรับผมไม่ได้หายไปไหน ยังเข้ามาดูอยู่เรื่อยๆ ตอนนี้ก็สงสารคนที่โดนผลจากน้ำท่วม
    ปีนี้หนักหน่อย เหนื อ กลาง อีสาน ใต้ น้ำท่วมมาก เป็นอะไรไปก็ไม่รู้ แปลกๆแฮะปีนี้

เรื่องแอร์เปิดได้ไม่กี่วันต้องปิดซะแล้ว ตั้งไว้ 25 C แอร์มันก็ตัดซะแล้ว ดึกๆยิ่งตัดนาน
    เพราะ Tem ข้างนอกห้องมัน 21 C ช่วงนี้เปิดได้ไม่กี่วัน ใช้พัดลมเอาประหยัดค่าไฟไปเยอะ
    ซึ่งปรกติ เปรียบเทียบกับบ้านอื่นใช้แอร์ธรรมดาแล้ว ยิ้มเลย เพราะจ่ายเงินแบบเบาๆ แต่เย็นสบาย
    เหมือนกัน

แอร์รถยนต์ ยิ่งไปกันใหญ่ ปรกติเปิดพัดลมเบอร์ 2 เทอร์โมความเย็นขยับแบบกลางๆ ก็อยู่ได้แล้ว
    ตอนนี้ลดพัดลมมาอยู่ที่เบอร์ 1 พอแล้ว เพราะคนนั้งข้างๆ ผมบอกว่าหนาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ตอนนี้คิดว่า ความเย็นแบบฝ้าขึ้นคิดว่าคงเกินจำเป็นไปสำหรับผม Cold ให้ความเย็นแบบฉ่ำๆ
    ชื้นใจพอ ผมไม่ปรับให้มันเย็นมากกว่านี้แล้ว มันหนาว

เปิดกระโปรง(รถ) อ้าวนำมันตรงปั๊มพาวเวอร์มันซึม แบบนิดๆ ตอนนี้ฉ่ำเลย แต่ไม่มากครับ พอรับได้
    วันเสาร์อาทิตย์ว่าจะไปเดินหาปั๊มพาวเวอร์ที่ วงศ์สว่างร้านประจำมาเปลี่ยนซะหน่อย เห็นบอกว่ามีชุดซ่อม
    สามารถซ่อมได้ แต่ก็กลัวปัญหาไม่จบ ว่าจะซื้อของเชียงกงมาใส่เลย น่าจะจบได้ดีกว่า อะไหล่น้องฮอน มีเยอะมากๆ

เอามาเล่าสู่กันฟังครับ ขอให้มีความสุขในช่วงหน้าหนาวครับ รักษาสุขภาพครับ

30. enforce

2,041
    13
    38
    ช่วงนี้เงียบๆๆ เนอะครับ ไม่ได้เข้ามาเป็น อาทิตย์เลยครับ ยุ่งกะทำ VDO ซะเหนื่อยเลยครับ

ช่วงนี้เหมือนกันทุกปีเลย กระทู้จะเงียบมากๆๆๆๆ

เสียดายครับ ไม่ได้บินช่วยเหลือผู้ติดน้ำท่วม ที่โคราช เพราะถ้า ฮ.ยังไม่ตก ได้บินฟรีอีกแน่ๆๆ ครับ

ยิ่งเห็นหาดใหญ่... ไม่มี ฮ. เอกชนไปช่วยซักราย มีแต่ฮ.ของ ทหารบกช่วยอย่างเดียวเลย

ฮ. ลำใหม่มาประมาณเดือนธันวาครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้