D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    อากาศเย็น ๆ แบบนี้ ต้องเล่นเกม "เข้าหน้าฝน คนโสดเหงา" ครับพี่น้อง :)

แจกของเฉพาะคนโสดเท่านั้น!!! 666

2. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    จะมาบอกว่าตอนนี้ air asia มีโปรบินไป ทุกที่ในไทย ยกเว้นกระบี่กับภูเก็ตในราคารวมทุกอย่างแล้ว 118 บาท/เที่ยว เท่านั้น จอง 11-15 สค 53 บินได้ช่วง 1เมษา 54 -11 สค 54 คือบินปีหน้า
    นานหน่อยแต่ว่าถูกดี รีบไปจองที่ www.airasia.com ด่วน ผมเพิ่งไปจองมา ไปกลับ กทม-เชียงราย 234 บาทเอง บิน พค ปีหน้า จองทิ้งไว้ก่อน

ช้าหมดนะ

อ่านวิธีจองที่นี่
    http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E9562074/E9562074.html

3. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เงียบเหงาแฮะช่วงนี้ แอร์คงไม่ค่อยมีปัญหาเพราะหน้าฝนอากาศไม่ร้อนเท่าไร
    พรุ่งนี้ 16สค จะไป ลพบุรี เพชรบูรณ์ เลย ไปดูแปลงข้าวโพดอีก ฝนก็ตกหนักช่วงนี้ ก็ต้องลุยกันไป

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธพูดถึงข้าวโพดด ผมก็มีคำถามมา 2 เดือนละ พอดีมีรถเข็นขายข้าวโพด ปิ้ง ผ่านหน้าโรงงาน คนงานก็วิ่งไปซื้อแล้วก็ถามผมเอาไหม.... อร่อยนะ

ผมก็ งง เลยอะ เอาไปซื้อมา 100 หนึึ่ง เอามาแบ่งๆ กะเสมียน พอลองกินก็อื่ม กลิ่นมันหอม ตอนนั้นผมลองแค่ครั้งเดียวเอง

แล้วก็หาซื้อไม่ได้เลย ... (ลองครั้งเดียวไม่ sure อ่ะคับ) อันละ 12 บาท ถามคนขายบอกว่าซื้อมาอันละ 7 - 8 บาท และบอกว่าต้องแย่งกันซื้อ
    (ผมก็ งง ทำไมต้องแย่งฟะเพราะมันมีขายทั่วไป ....หรือเปล่าอันนี้ผมไม่รู้เลยไม่ได้เถียงกับคนขาย พี่ยุทธคับ มันหาซื้อยากหรือง่ายอะคับ)

อยากถามพี่ยุทธว่า มันอร่อยกว่าจริงหรือเปล่าคับ แล้วผมคิดจะทำเองมันก็ ไม่อำนวย (ยุ่งยากอ่ะคับ )

ถ้าผมเอา ข้าวโพดแห้ง เข้า เตาอบ ได้ปะคับ และต้องใช้เวลา นานปะคับ อุณหภูมิเท่าไรฮะ

.......... งง ตอนคนขายเขาบอกกินเลยเปล่า .... ผมบอกกินเลย 1 อัน เขาก็แกะเปลื้อก แล้วก็จุ่มน้ำ
    ผมก็ถามเขาบอกว่ามันจะได้เค็มหน่อยๆๆ ก็เลยส่งสัยว่า
    จุ่มน้ำแล้ว ข้าวโพดที่ปิ้งๆ มาหอมๆ มันก็หมดกลิ่น แล้วมันจะแตกต่างกับ นึ่ง ยังไงอ่ะคับ

5. E30DET

631
    1
    18
    กระทู้เงียบจัง :p:p:p

ได้หยุด 4 วัน มีโอกาศไปช็อปปิ้งคลองถม+บ้านหม้อเมื่อวันศุกร์ เพราะตั้งใจไปซื้อของมาซ่อมแอร์รถ
    เพิ่งทำเสร็จเมื่อคืน 3 ทุ่มใช้เวลา 5 ชั่วโมงในการเปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ครับ
    (ส่วนเวลาที่เหลือ 3 วันกว่า ๆ เอาไว้ตากผ้า เพราะต้องคอยเก็บเข้าเก็บออกตลอด เดี๋ยวฝนตก เดี๋ยวแดดออก....555)

เอาของที่ช็อปบางส่วนมาให้ดูก็แล้วกันครับ
    รูป 1-2 เป็นน้ำมันคอมเพรซเซอร์แอร์ที่ใช้กับน้ำยา R12 ซื้อที่อมร ดูแล้วเหมือนกระป๋องออโต้ลู้ปมอ'ไซค์เลย
    ถามคนขายว่ามีกี่แบบ คนขายบอกว่ามีแบบเดียว เดี๋ยวนี้อมรไม่ขาย suniso 5GS แล้ว (เพราะกลัวถูกจับว่าปลอมหรือเปล่าเนี่ย...)
    ขวดนี้จุ 1 ลิตร ราคา 150 บาท แพงกว่า 5GS (ปลอม) ซะอีก

รูป 3-4 ได้มาจากร้านอมร เป็นสปริงดัดท่อ หลายขนาดเลย ซื้อมาเก็บเฉย ๆ ราคา 120 บาท

รูปที่ 5-6 Hole saw ตามลายแทงของคุณกันต์ เดอะสตาร์ อยากบอกว่าคราวก่อนที่ไปซื้อหาร้านนี้ไม่เจอ ไปเจออีกร้านขาย 600 บาท
    งวดนี้ไปเจอแต่ร้านนี้ ไม่เจอร้านเก่า (ร้านอยู่ใกล้ ๆ กันเลย) เหมือนโดนไสยศาสตร์ ทำให้มองเห็นแค่ร้านเดียว
    ซื้อมาเก็บตามคำสั่งของคุณกันต์ ราคา 350 บาท ต่อราคายังไงก็ไม่ยอมลด คนขายใจดำมากกกกก

นอกจากนี้ยังมีอีกหลายอย่าง (ยกเว้นหนังโป๊ ที่โดนคนขายตื้อแถวบ้านหม้อทุกครั้งที่ไป) จริง ๆ เมื่อวานถ้าฝนไม่ตกจะไปเดินคลองถมอีก
    เพราะยังมีของให้ตามเก็บอีกหลายอย่าง

6. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบก็ใช้เวลาให้คุ้มค่าจิงๆ เลยเน้อ วันหยุดยังออกไปหาซื้อนู่นนี้ มาซ่อมงานที่ค้างๆ ไว้

ไม่เหมือน คนไทย (ส่วนใหญ่)

รัฐบาลชุดนี้ ผมว่าพยายามเอาใจคนไทยมากเกินไป (หรือเปล่า)

ประเทศไทย เป็นประเทศเดียวในโลก ที่มีวันหยุดงานเยอะที่สุดในโลกเลยอ่ะ

สังเกตุมาหลายปีละ ถ้ามีวันหยุดแบบต่อเนื่อง เสาร์อาทิตย์นะ แถวบ้านผมนี้ รถโคตรจิตเลย ตรงบ้านผมมันถึงก่อนช่วงแยก สุพรรณ อยุธยา ปทุมธานี คือคนออกเที่ยวต่างจังหวัดกัน

วันหยุดวันสุดท้าย หลังบ่ายนะ รถติดอีกเหมือนกัน คือติดทางที่รถวิ่งเข้ากรุงเทพฯอ่ะคับ

ถ้าผมจำไม่ผิด ล่าสุดที่ไปสิงค์โปร สังเกตุเห็น ตามตึกคอนโด ต่างๆ ทำไมมี ธงชาติสิงค์โปร์ แปะเยอะจังวะ

ป๋าเลยบอกว่าน่าจะใกล้วันชาติเขามั่ง เลยถาม taxi ว่าใกล้ๆ วันชาติสิงค์โปร์หลอ
    - taxi บอกใช่
    = ป๋าเลยถามว่าหยุดกี่วัน
    - taxi ทำหน้าแบบตกใจมากๆ พร้อมกับบอกว่า 1dayy (คือประมาณว่า เวลาทุกนาทีเป็นเวลาทำมาหากินของคนประเทศเขา)
    = ผมเลยรู้สึก อายในใจ ไม่เหมือนบ้านกูเลย เพราะถ้าเป็นคนไทยก็จะบอกว่า หยุดแค่วันเดียวเอง..(ประมาณว่าน่าจะหยุดหลายวันหน่อย จะได้เที่ยวต่างจังหวัด)
    (- -')

โม้สะเยอะเลย

น้ำมันคอมไม่เคยเห็นอะคับ (ไม่คุ้นเลยอะคับ)

อมรไม่สั่งสินค้าผม มาเกือบ 2 ปีอแล้วมั่งฮะ

ผมก็เข้าใจเพราะเคยขับรถผ่านไปทางโกดังอมร พุทธมณฑน สาย 4 มั่งถ้าจำไม่ผิด

รถตู้คินเทเนอร์จอดรอลงของหลายคันเลย ผ่านทีไรก็เห็นทุกครั้ง

ผมว่าคงซื้อแบบ จ่ายค่าภาษีแบบ เหมาตู้อะ มันเลยยัดของจีนมาแบบ แน่นๆๆ ตู้อะคับ

เราก็เลยไม่เข้าไปติดต่อ เพราะถ้าติดต่อไป เขาก็คงไม่สั่งซื้ออยู่ดี และเอาราคาจีนมาบีบเรา

ผมเลยคุยกะป๋าว่า ช่างมันเหอะ เรื่องโดนบีบราคา ส่วนตัวผมนี้ ไม่ชอบและเกียจคนนิสัยแบบนี้มากๆๆ เลย ไม่ดูสินค้า เอาถูกเข้าว่าเพราะตัวคนซื้อมันไม่ได้ใช้

คนใช้ไม่รู้ไม่มีตัวเลือก ก็ใช้กันไป ถ้าใช้นานทนก็ดีไป แต่ส่วนมากก็ใช้ได้ไม่นาน เพราะสินค้ามันถูก วัสดุมันก็ด้อยตามราคามัน

บ้านเราเป็นแบบจีนไทยสมัยเก่า คือทำอะไรก็ทำให้มันทนๆๆ ทำให้มันดี คนซื้อจ่ายเงินแล้วใช้แบบลืม (แต่มันก็ข้อเสียเรื่องรายได้ไม่เข้ามาประจำอีกอ่ะแหละ)

ปัญหา 108 นี้ผมยังคิดไม่ออกเลยว่าจะทำอะไรต่อดี นอกจาก ถัง Doo n uut

ไม่มีกระแสอะไรที่คนไทยฮิตเลยตอนนี้ ก็มองไม่ออกว่า อะไรกะลังมา

วันนี้ว่างจัด เลยโม้เยอะเลย หุหุหุ

ตอนนี้ helicopter บินไปโชร์ตัวที่ ภูเก็ตนะครับ (พี่พต เงียบไปเลยอะ)

น่าจะกลับพรุ่งนี้มั่ง ไม่ชัวร์ เพราะไม่ได้่คุยกะ ป๋ามาเกือบๆ 2 อาทิตย์แล้ว

ป๋าแก งอนผม เพราะแกถามงานผม แล้วผมไม่เห็นด้วยหลายอย่าง ก็เลยพูดออกไปตรงๆ

"ติเพื่อก่อ ไม่ได้ยอเพื่อทำลาย"

ผมแนะนำ อะไรไปเดี๋ยวนี้ไม่เคยฟังเลย ผมเองก็เบื่อมากๆๆๆๆ

ก็เลยขี้เกียจพูดแนะนำอะไรละ เซ็ง...

ฝาก คำจาก 3 ก๊ก ไว้หน่อยคับ

พี่น้องเหมือนแขนขา ตัดก็ขาด ไม่สามารถต่อติดได้

แต่เมียเปรียบเหมือนเสื้อผ้า ขาดเมื่อไรก็เปลี่ยนใหม่ได้

เรื่องการบ้านเมือง อย่าเอาคนในมุ้งมาบริหาร บ้านเมืองจะชิบหายวอดวาย

ภาพนี้ผมลองทำใน photoshop cs5 (ผมไม่เคยเล่นเลยฮะ เลยรู้เครื่องมือไม่กี่อย่างแล้วเรียนรู้ทาง vdo สอนฮะ)

แต่ถ้ารู้เครื่องมือใช้งานนะ อื่มมมม สุดยอดจริงๆ ครับโปรแกมนี้
    [​IMG][/url][/IMG]

7. E30DET

631
    1
    18
    พอดีช่วงก่อนวันหยุดว่าจะโทรหาคุณกรีนเพื่อสั่งของ แต่ยุ่งจนลืม พอจะซ่อมรถถึงนึกได้ว่าต้องซื้อ เลยวิ่งไปอมร
    ตอนนี้รู้สึกว่าอะไหล่แอร์ของอมร สินค้าไม่น่าซื้อเหมือนเมื่อก่อน อาจเพราะเรื่องต้นทุนสินค้าอย่างที่คุณเตอร์ว่ามาก็ได้ครับ

อย่างอนป๋านานนะครับ ยังมีงานที่พ่อลูกต้องช่วยกันทำอีกเยอะเลยไม่ใช่หรอครับ เราเป็นลูกยังไงก็ต้องไปง้อท่าน
    (อย่าโกรธพี่ที่ไปยุ่งเรื่องครอบครัวของเตอร์นะ ป๋าของพี่ก็เป็นเหมือนกันเรื่องไม่ฟังคนในครอบครัว แต่กับคนอื่นนี่ พูดอะไรเชื่อหมดเลย)
    ตอนนี้พี่ก็ทะเลาะกับน้องชายที่บ้านอยู่เหมือนกัน ไม่คุยกันมาเกือบเดือนแล้ว
    สงสารก็แต่แม่เท่านั้น เพราะแกคงเสียใจที่ลูก ๆ ทะเลาะกัน คิดว่าอีกสักพักจะไปด่ามันอีกทีแบบนิ่ม ๆ ครับ

เดี๋ยวจะโทรไปหาคุณเตอร์ เพื่อปรึกษาราชการลับนะครับ :cool::cool::cool:

8. enforce

2,041
    13
    38
    ไม่โกธรเลยคร้าบพี่กบ พี่ๆ ทุกคนในนี้ ผมคิดว่าเป็นครอบครัวเดียวกันด้วยซ่ำซะอีกฮะ ( ^ ^ )
    ขอบพระคุณครับพี่กบที่ให้คำแนะนำฮะ ... แต่ผมประเภท ไม่ผิดไม่ขอโทษ

พ่อพี่กบเกิดปี เถาะ ปะเนี่ย ... เหมือนป๋าผมเลย

ผมเคยทะเลาะกับป๋าตอนเรียน หอการค้า ไม่คุยกัน 3 เดือนอ่ะ จำไม่ได้ว่าเรื่องอะไร แต่ผมไม่ผิด 100%

เงินไปเรียนผมก็ไม่ขอด้วย (แกก็ไม่ให้ด้วยนะ... อันนี้อ่ะฮาสุด)

ผมก็ดิ้นเอาของส่วนตัวที่เรามีไปขายเพื่อเอาใช้เวลาไปเรียน รถบังคับน้ำมัน นาฬิกา

สุดท้ายแกก็มาคุยกับผม ให้ผมต้ม ม่าม่า ให้กิน.... จากนั้นก็คุยเริ่มปรกติ

ช่วงนั้นก็ขายน้ำยาแอร์กระป๋อง ที่ได้รู้จักกับพี่กบก็เพราะ R12 กระป๋องเนี่ยคับ

ผมขายราคาเต็ม 450 บาท เงินเข้าบริษัทฯ 270 ผมได้เงินส่วนต่าง 180 บาทต่อกระป๋อง

นั้นแหละคับ เงินกินขนม

เรานิสัยชอบค้าขายหาเงินอยู่แล้ว งานแรกที่ผมทำ ป3 - ป4 เนี่ยแหละคับ ช่วงรถ tamiya กำลังมาแรงเลย
    ผมก็ พันมอเตอร์โมขายตัวละ 100 - 150 บาท ซื้อลวดทองแดง 15 บาท แกนมอเตอร์ 15 บาท
    แล้วลงทุนซื้อมอเตอร์ Top speed 450 บาท มาดูเป็นตัวอย่าง แล้วพันตามนั้น
    พันเส็ดก็ลอง เออ... เสียงแม่ง วี๊ตๆๆๆ แรงงงเลย พอวิ่งก็วิ่งไม่ค่อยดี ก็เลยลองผิดถูกจนมันวิ่งแรงเลยอ่ะ ก็ขายได้เงินมาหลายพันอยู่..

ช่วงเรียนปวชปี 2 มั่งถ้าจำไม่ผิด (ผมเรียนซ่ำชั้น 1 ปี) ช่วงอยู่ปวช ปี 2 แล้วรถผมชนคว่ำแล้ว และด้วย st.john commerce สอนแต่ภาษาอังกฤษ

หัวสมองเราก็โง่ เรียนแล้วตก ดูแล้วไม่น่ารอด ก็เลยลาออก มาทำงานที่บ้านแต่ก็เรียน กศณ เอาวุฒิม.6 ด้วย

ตอนนั้นผมก็ขับรถ civic แล้วใส่ enkia pro2 ยางก็ใข้ยาง % มาตลอด 5 ปี เลยสนิตกับคนขายยาง %

เลยไปคุยว่ากลางคืนหลัง 6 โมงเย็นจะขอเอายางไปขาย แล้ว 5 ทุ่มจะเอามาคืนถ้าขายไม่ได้

คนขายยางก็ดีเนอะ เขาก็ให้ผมมา ผมก็หลังเลิกงานที่บ้านก็ เอารถกะบะไปขนยาง% วิ่งขายที่ปั้ม กะหมดชิตใหม่

ขายให้ taxi ได้มั่งไม่ได้มั่ง ได้กำไรเส้นละ 600 บาทอ่ะ ทำได้เกือบ 4 เดือน จากนั้นมันมีงานเข้ามาจากญี่ปุ่น

ก็เลยตองนั่งทำงานอัดกระป๋องส่งญี่ปุ่น 3 ทุ่ม - 6 โมงเช้า แม่เลี้ยงใส่ฝากระป๋อง ผมกับป๋านั่งอัดน้ำยาคนละเครื่อง 24ชั่วโมง

ทำนี้ไม่ได้เงินอะไรเพิ่มเลยนะคับ ก็ได้เงินกินขนมอาทิตย์ละ 1000 เท่าเดิม ทำเกือบ 1 - 2 ปีได้มั่ง จากนั้นก็ได้วุฒิ กศณ เลยเอาไปเรียนที่หอการค้า

เรียนหอการค้าก็ สิ่วอีก ซ่ำชั้นอีก 1 ปี พอเรียนใหม่ก็ อื่มมม มหาลัย มันต้องช่วยตัวเองนี้หว่า อ. ไม่ได้มีผลช่วยอะไรเราเลย

ก็เลย เรียนแบบพยายามสุดช่วงเช้าก็ช่วยที่บ้านทำงาน หลังบ่ายกเตรียมตัวออกไปเรียนบ่าย 3

ขับรถจากบางบัวทองไป เรียนทุกวัน วันละ 1 ชั่วโมง 2 ชั่วโมงมั่ง วันไหนซวยหน่อย อาจารย์ แม่งยกเลิก class แบบไม่บอกล่วงหน้า (โดนงี้บ่อยคับ)

เราขับรถมาปล่าวๆ อะมาได้ไม่ได้ห๋าไร ก็กลับบ้าน เงินค่าน้ำมันก็ออกเอง นานๆๆ ครั้งมีวิ่งงานเอกสารก็ได้เบิกค่าน้ำมันมั่ง ผมก็จัดเลยเต็มถัง..

ตอนเช่วง net มาแรก เราไม่มีคอมพิวเตอร์ อยากเล่น net ทีก็วิ่งไป themall งามวงค์วาน

ไปนั่งเล่น net และก็ลงขายของน้ำยาแอร์กระป๋อง ใน thai 2 hand นั้นแหละครับพี่กบ

จากนั้นก็รู้จักคนขายนาฬิกา copy Rolex Tag

เรารู้เรื่องของพวกนี้ ช่วงแรกๆๆ เลยคิดว่าเป็นโอกาศเรา ผมซื้อ Tag ก้างปลา 3 พัน ลงขาย thai 2 hand 8000 บาท

ก็ขายได้ด้วย เพราะคนไม่รู้ว่ามีของปลอม ซะเหมือนแท้เลยอะ ผมซื้อใส่เองเพื่อนๆ ยังไม่รู้เลย ยิ่งตัว cartier tank แม่งก๊อปเหมือนมาก

ผมซื้อ 2 พัน ใส่ได้ เดือนกว่าๆ ก็ขายไป 15000 มั่ง ...​

มีเด็ดสุด ช่วงนั้นเพื่อนมันเที่ยวกัน เราก็อยากเที่ยว ไม่รู้อะไรวิ่งเข้ามาที่กระบาน Tag ego คร้าบพี่น้อง เพิ่งออกเปิดตัวมาอาทิตย์แรกๆ เลย

จากนั้น 2 อาทิตย์ ของ copy ก็ทำออกมา แม่งเหมือนแบบ เหมือนมากๆ อะ ผมซื้อมา 3200 บาทมั่ง ใส่เท่อาทิตย์กว่าๆๆ

แล้วจะไปเที่ยวไม่มีเงิน ความคิดแวบเข้าหัว ลงขายใน thai2hand บอกว่า "เมื่อคินไปเที่ยวมาแล้ว เจอ tag ego ตกที่ รูท66 Rca
    (เราเอาจิตวิทยา คนมีตังต์ถึงเที่ยวรูท 66 กัน)

ของใหม่ตอนนั้น 5 หมื่น บาทได้ ผมลงขายไป 2 หมื่นกว่า (เอาราคาของใหม่ หาร 2 )

พี่กบรู้เปล่า คนโทรมา มากกว่า 50 เบอร์ และคนเข้าไปดูในกระทู้วันเดียวนะ เกือบ พันคน กระทู้นี้ขึ้นป้ายแดง Hot เลยอะ

เกือบทั้งหมด โทรต่อราคา ผมเอาว่ะใจแข็งไม่ลด สุดท้ายก็ ก็ผ่านไป 2 วัน ละ คนที่โทรมาขอต่อเหลือ 15000 ก็เลยเอาวะ

เดี๋ยวนานกว่านี้ ไม่ดี เดี๋ยวอดขึ้นมาละ ยุ่งเลย... ลึกๆ ก็รู้สึกผิดนะ แต่ตอนนั้นเด็กและก็ไม่ค่อยมีเงินด้วย ก็เลยต้องทำ

(น้องๆ เข้ามาอ่านก็อย่าทำตามนะคับ นี้ผมเล่าให้ฟัง เพราะเราดิ้นหาเงินใช้ เงินค่าขนมมันก็พอดีกะการดำเนินชีวิตไปวันๆ ไม่มีเงินเหลือเก็บ

ไปบ้านเพื่อน พอเราจะออกไปเที่ยวกัน พ่อแม่เขาก็ถาม ออกไปเที่ยวมีเงินติดตัวเปล่า แล้วพ่อแม่ก็ให้เงินเพื่อนผม 500 - 1000 บาท

ผมนิเพื่อน 20 คน ประมาณ 15 คน ที่ผมเห็นกะตา และได้ยินกะหูตัวเองเลย แต่ก็ไม่ได้น้อยใจ พ่อแม่เรานะ เราอยากเที่ยวกับเขาก็ต้องดิ้นหาเงินเอง

แต่ที่สำคัญทั้งชีวิตผม ไม่เคยไปขโมยของใครมาขาย กินนะๆ )

นึกขึ้นได้ โม้ไปเยอะเลยวันนี้ ... อาจจะเป็นช่วงแบบเซ็งๆๆ เลยพิมพ์ประวัติเล่าความเด็ก เหมือนเป็นคนแก่เลย... (--')

ท้ายจิงๆ ละ วันนี้ว่างนั้งเล่น net ไป และก็ลอง photoshop และก็หา vdo สอนวิธีทำใน net มานั่งทำดู ก็ได้ภาพ ฮ. ตัดต่อใส่สี ทำ logo

อย่างที่เห็นในภาพอะคับ
    [​IMG][/url][/IMG]

พี่กบ หรือพี่ๆ ทั้งหลาย มีใคร upload web เป็นมั่งอะคับ ขอความกรุณาบอกวิธี คร่าวๆ ให้ผมหน่อย ผมจะลอง upload HTML ที่เวป coolman ดูอะคับ
    เพราะผม load bit ได้เทมเพทร สำเร็จรูปมา แล้วตอนนี้เริ่มหัด แก้ไข file เอาภาพสินค้าลงไปแทนอยู่ แต่ยังไม่รู้ว่าจะ เอาขึ้นเวปยังไง
    อ่านหนังสือแล้วก็ไม่เข้าใจอะคับ

ใครรู้รบกวนสอนด้วยคับ ขอวิธีอย่างเดียวว่าในโปรแกมอะไร ต้องเข้าคำสั่งไหน จากนั้นเดี๋ยวผมก็มั่วๆ ไปเองได้

9. E30DET

631
    1
    18
    แหม.... ชีวิตคุณเตอร์เอาไปสร้างเป็นละครได้เลยนะเนี่ย เดี๋ยวเขียนบทไปขายให้ช่อง 3 ช่อง 7 ซะเลย

ขอระบายมั่ง...
    - ป๋าพี่เกิดปีฉลูครับ (ปีที่คุณเตอร์ชอบนั่นแหละ)
    - ยอมรับว่าไม่คิดว่าคุณเตอร์ต้องดิ้นรนขนาดนี้ ตอนรู้จักกันยังเคยอ่านเรื่องที่คุณเตอร์เมาแล้วจอดรถนอนแถววงเวียนพระราม 5 แล้วโดนรูดทรัพย์
    ยังจำได้ดีและเก็บเป็นอุทาหรณ์เลย
    บอกตรง ๆ นะ ตอนแรกนึกว่าเป็นลูกเสี่ย ขับรถสวย (ตอนนั้นขับเลวิ่น) เอาน้ำยาแอร์ที่บ้านมาขายเพื่อเอาเงินไปใช้เที่ยวเล่น (อย่าโกรธนะที่เข้าใจผิดคิดแบบนั้น)

อย่างที่เคยโพสไว้ ว่าขายน้ำยาแอร์กระป๋องให้พี่เสร็จ วันรุ่งขึ้นมีคนจากคูลแมนโทรเข้ามือถือเพื่อถามว่าจะรับใบเสร็จหรือเปล่า? ทำให้เริ่มคิดว่าตัวเองมองคนผิดแล้วมั๊ง
    ยิ่งตอนนี้มารู้ว่าน้ำยาแอร์ที่เอามาขายให้ คุณเตอร์ขายราคาทุนเลย แถมยังให้ลมอัดกระป๋องไว้เป่าหัวอ่านซีดีฟรี ๆ อีก ยิ่งซึ้งใจจนน้ำตาจะไหลลลลลลล....

อย่างอนป๋านานนะครับ เรื่องไม่ผิดไม่ขอโทษยกเว้นให้แกไว้คนนึงก็ได้ เมื่อก่อนพี่ก็ทะเลาะกับป๋าพี่บ่อย ๆ แล้วไม่ยอมคุยกัน ต้องรอแกมาง้อ
    แต่ตอนนี้เลิกแล้ว เถียงกันแป๊บเดียว เดี๋ยวพออารมณ์เย็นลง ก็ไปคุยกับแกปกติ เช่นเรียกแกมาทานข้าว ถึงแกไม่ยอมคุยด้วยก็ช่างแก
    ซักพักพอแกเย็นลง ทุกอย่างก็เหมือนเดิมแหละครับ

ตอนนี้นึกแล้วยิ่งรักแก สมัยเด็ก ๆ แกจะขี่จักรยานให้เราซ้อนไปโรงเรียนบ่อย ๆ (เมื่อก่อนที่บ้านจนครับ อยู่บ้านเช่า ไม่มีรถเครื่อง มีจักรยานอยู่ 2 คันของพ่อ-ลูกเอง)
    ตอนนี้อายุเจ็ดสามแล้ว ยังไม่ยอมหยุดทำงาน ต้องตื่นตี 3 ครึ่งมาทำของขายอยู่ทุกวันเลย บอกให้เลิกขายก็โดนด่าตามระเบียบ
    (ตอนนี้ลูก 4 คนให้เงินแกคนเดียวรวมกันเป็นหมื่นเลยนะครับ)

จบดีกว่า ในที่สุดก็เพิ่งรู้ว่าคนแก่เป็นแบบนี้นั้นเอง

กินของขม (เดี๋ยวนี้บอกเด็กชงเหล้าว่าเอาเข้ม ๆ)
    ชมเด็กสาว (ที่หนึ่งในใจตอนนี้ต้องน้องมิน ช่อง 7)
    เล่นของเก่า (เซียงกงมาตลอด)
    เล่าความหลัง (เหมือนกระทู้ข้างบนไง)
    555 + อิอิอิ

ปล. เรื่อง html หรือ photoshop ทำบ่เป็นเด้อ ข้อยสิเฮ็ดเป็นแต่ IBM Operating System :D:D:D

แก้ไขล่าสุด: 17 สิงหาคม 2010
  10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    search google ด้วย keyword ข้างล่างนี่ น่าเป็นเป็นตัวที่คุณเตอร์มองหาอยู่

การ upload html web
    http://www.google.co.th/search?q=กา...s=org.mozilla:en-US:official&client=firefox-a

11. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณมากคร้าบพี่กบ ที่พูดให้กำลังใจซะขนาดนั้น ...^^

เดี๋ยวผมขออ่านก่อนคับ พี่ยุทธ ขอบคุณครับ

เมื่อวานเสาร์ได้ไปเปิดตัวที่ ซี่เนรี่มาคับ มีบิน 10 เที่ยวฟรี

http://www.facebook.com/album.php?aid=13577&id=100001350006760&l=3f012e2cac

สนใจดูตาม link เลยคร้าบ

ขอทำงานก่อนนะคับ เดี๋ยวค่อยมาโม้ต่อ

12. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เดี๊ยวนี้ไปจอดประจำที่ ซี่เนรี่ เลยหรอครับเฮีย

13. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

คุณกบซื้อของแต่ละอย่างนี้ได้เหมือนผมเลย ยกเว้นน้ำมันคอม ไม่เคยใช้ดูแล้วเหมือนนำมันเครื่องรถยยนต์เหมือนกันแฮะ

ที่ดัดท่อซื้อมามีโอกาสใช้ได้ครั้งเดียวเองครับ ใช้ได้เลยทีเดียวต้องใจเย็นหน่อย ตอนดัดเดี๋ยวงานเข้า(ท่อหัก)

Hole Saw ตัวนี้เหมือนผมเลย 65 มม ใช้ดีมากครับ นิดหนึ่งเวลาใช้แล้ว เช็คให้สะอาดหา Sonax ฉีดกันไว้หน่อยก็ดีของผมของหนิมเริมรับประทานแล้ว

ขอให้สนุกกับการ DIY ครับ..

14. enforce

2,041
    13
    38
    เสาร์ อาทิตย์คร้าบผม

15. enforce

2,041
    13
    38
    ช่วงนี้งานเยอะคร้าบ พี่น้อง ไม่ได้ลืมนะคับ แต่งานเยอะมากๆๆ

เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังอีกทีคับ

เมื่อเสาร์ที่แล้วเปิดตัวที่ ซี่เนรี่ครับ

คุณธันวา เจ้าของ ซี่เนรี่ครับ

ตามต่อที่ www.facebook.com/heliluck เลยคร้าบ

ขอไปนอนก่อนน้าครับบ

16. E30DET

631
    1
    18

คุณลูกเสี่ยครับ งวดหน้าถ่ายรูปสาว ๆ มาให้เยอะกว่านี้นะครับ

คือ.... ตัวผมเองไม่ได้สนหรอกครับ
    พอดีถามเผื่อให้คุณยุทธ เขาจะได้ดูแล้วถามหาเหมือนสาวเสื้อชมพูที่อยู่หน้าที่แล้วอ่ะครับ :) :) :)

17. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    สวัสดีครับทุกคนที่ผมหายไปไนานไม่ได้หายไปไหนครับ พอดียุ่งๆกัยคุณย่าที่ป่วยหนักกระเสาะกระแสะ
    ผมต้องขึ้นขึ้นลงลง กลางใต้ๆ ไปกลับๆ แต่เมื่อคืน 23.00 โดยประมาณ คุณย่าสบายแล้วครับ
    เดี๋ยววันนี้ผมขอไปจัดการเรื่องย่าให้เรียบร้อยก่อนว่าจะไว้วัดไหนอะไรยังไงจะมาแจ้งนะครับ
    เพราะ ตอนย่าเสีย ย่าเสียที่ กทม. และรักษาตัวอยู่ศิริราช ยอมรับว่า ศิริราช บริการดีแสนดีไม่สมกับเป้น โรงพยาบาลรัฐเลยครับ
    บริการเยี่ยมกว่าเอกชนหลายๆเเห่งด้วยซ้ำไป

ป.ล.คิดถึงทุกคนในนี้มาก โดยเฉพาะคุณเตอร์

ป.ล.2 วาล์วโทมาเซตโตะโดnut จนวันนี้มันยังไม่ตัดเมื่อ80เปอเซน เลยใส่จนเต็มทุกทีเลยเชียว

ป.ล.3 แมคใช้ดีจริงครับคุณเตอร์ แต่อย่าแนะนำคนอื่นมากนะครับ เพราะแมคเอง เวลาจะทำงาน แบบเอ็กเซลหรือ
    อะไรพวกนี้แล้วจะเชื่อมกะชาวบ้าน มันจะต้องมีขั้นตอนนิดนึง ซึ่งมันจะกลายเป็นคำถามว่า ทำไปเพื่อ......
    แต่ส่วนตัวผมก็ชอบนะครับ ใช้ดีจริงๆ

อ้อลืม แอร์ของเครื่อง 1g ที่ถามมา ให้ลองเช็ค ปลั๊กต่อระบบไฟ เกี่ยวกับแอร์นะครับ มันจะเป้นปลั๊กรวม หลายขามากมาก บางที มันสปาร์ค
    มันจะซ่อนอยู่ในห้องเครื่องลองไล่ดูนะครับรับประกันหายครับ ถ้าส่วนนี้ไม่มีปัญหา ก็ลองเช็คตามที่พี่ๆบอกกันมา เรื่องแรงดันน้ำยามันดันไปปิดสวิทช์หรือเปล่า
    ถ้าทั้งหมดนี้ไม่มีปัญหาจริง แนะนำเลยครับอย่าทิ้งไว้ เพราะมันจะหนักมากมากกกกก ให้คุณไปล้างระบบ แวค เติมน้ำมันคอม อัดน้ำยาใหม่เถอะครับ
    ไม่เช่นนั้นท่าจะต้องเสียคอมเพรสเซอร์ที่รักไปแบบไม่มีวันกลับ

18. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณกบรู้ใจผมจริงๆนะ............

19. E30DET

631
    1
    18
    ขอแสดงความเสียใจเรื่องคุณย่าด้วยครับ

20. E30DET

631
    1
    18
    เปล่ารู้ใจหรอกครับ.....
    คือคราวก่อนผมเจอแล้วลืมแทงกั๊กไว้ คุณยุทธเลยได้สิทธิ์นั้นไป
    (แต่พอไปดู facebook ของเธอแล้ว ผมถอนหายใจเสียงดังไปถึงรังสิตเลย 555)

งวดหน้าผมไม่ยอมแน่ ๆ ครับ เจอปุ๊บผมจะรีบรีจิสเตอร์ปั๊บแน่นอนนนนนน....

21. enforce

2,041
    13
    38
    วันนี้ ฮ. ผมตก ที่เกาะเกร็ดครับ เป็นข่าวกันใหญ่โตเลย ผมเซ็งมากๆครับ

[video]http://www.posttoday.com/vdo/49225/คลิปข่าว-เฮลิคอปเตอร์ตกเกาะเกร็ด-จ-นนทบุรี[/video]

22. zatan

zatan New Member Member

153
    21
    0
    เมื่อกี้ดูข่าวช่อง 3 พอเห็น ฮ ก็ว่าคุ้นๆอยู่ เพราะแอบมาดูกระทู้นี้หลายครั้ง
    เสียใจด้วยครับ ตั้ง 20 ล้าน
    :cry: :cry: :cry:

23. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ผมได้ยินข่าวมาแว่วๆแต่ก็ยังไม่มีโอกาสดูข่าว เพิ่งมาอ่านใน Net
    ซักพัก อ้าวนี้บริษัทคุณเตอร์นี้น่า จากข่าวไม่มีใครเป็นอะไรใช่ไหมครับ น่าใจหายเลย เป็นอุบัติเหตุจริงๆ
    อย่างนี้ต้องทะนุบำรุงกันหนักหน่อย ปรกติก็จะทำประกันไว้อยู่แล้วใช่ไหมครับ

เอาใจช่วยครับครับ สู้ๆ

24. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    ผมก็ว่าอยู่ว่าชื่อบริษัทคุ้นๆนะ เหมือนเคยได้ยินชื่อ
    ยังคิดอยู่ว่าใช่ของคุณเตอร์หรือเปล่า
    ว่าแต่ ฮ. นี่ก็มีประกันเหมือนรถใช่ป่ะครับ
    ยังไงก็ขอให้เครียร์จบไวๆ นะครับ

25. kittisayam

kittisayam New Member Member

7
    0
    0
    ขอแสดงความเสียใจกับคุณ เตอร์นะครับ ผมดูในข่าวช่อง 3 ว่ามี ฮ ตก ตอนแรกก็ไม่อะไรหรอก พอเห็นเค้าสัมภาษณ์ผู้เกี่ยวข้อง อ้าวตายเวรของกรรม ใส่เสรื้อคลุม coolman ไม่บอกก็รู้ว่าเป็น ฮ ใคร เห็นโชคดีครับที่ไม่มีใครเป็นอะไร เห็นบอกว่าค่าความเสียหาย 32 ล้าน แต่น่าจะมีประกันนะครับ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

26. family man

family man New Member Member

25
    0
    0
    ขอแสดงความเสียใจกับคุณเตอร์ และ คุณพ่อ ด้วยครับ เรื่องเครื่องบิน เห็นภาพในข่าวก็ว่าคุ้น ๆ :cry::cry::cry:
    แต่ยังไงก้อขอให้สู้ต่อไปนะครับ อย่าเพิ่งท้อหรือหมดกำลังใจนะครับเอาใจช่วย

27. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านที่เป็นห่วงครับ ช่วงนี้ยุ่งทั้งวันจริง ๆครับ ไม่ได้หยุดเลย มีข่าวมาที่โรงงาน ตำรวจ ฝ่ายการบิน การตรวจสอบ ประกัน ฯฯฯ อีกเยอะครับ

ตอนจะเอา ฮ. เข้ามาก็ยุ่งอยู่แล้ว เอกสารก็เยอะมาก ... เคยบอกไว้กระทู้เก่า
    === จะมีฮ.ใช้ซักลำ ทำไมมันยุ่งยากจังฟะ ===

ตอนนี้ ฮ. ตก... แม่งยุ่งยากกว่าอีก สิ่งที่โชคดีที่สุดคือ ไม่มีใครบาดเจ็บหนักหรือ เสียชีวิต แต่มันนักข่าวหญิงท่านหนึ่ง ก็สำลักน้ำ จึงให้นอนโรงพยาบาลตรวจสอบ
    อาการให้ละเอียด โดยทางบริษัทฯ จัดการค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมดครับ ค่าเครนยก ฮ. ก็เป็นเงินบริษัทฯ เช่นกัน
    เจ้าแรกมันคิด 5 แสน..... มันบอกว่าพี่ ยังไงประกันก็จ่าย ............... ป๋าผมด่ามันเละเลย คนเขาลพบากอยู่ ยังงง จะเอาอีก
    อีกเจ้าที่ได้ใช้บริการ แสนสองบาทครับ ....

ใครเห็นสายไฟมั่งคับ

เดี๋ยวมาเล่าอีกทีนะครับ

ดูภาพที่ www.facebook.com/heliluck ครับ เป็น 100 ภาพ + ครับ

28. enforce

2,041
    13
    38
    วันนี้ช่อง 3 4 ทุ่ม รายการ ข่าว 3 มิติ ฉายภาพ vdo ตอน ฮ.ตก กระแทกน้ำด้วยครับ

เป็น Case study เพราะไม่ได้หาดูง่ายๆๆ ครับ

บอกต่อๆๆ กันด้วยนะครับ

[video=youtube;LidXryeAm-I]http://www.youtube.com/watch?v=LidXryeAm-I[/video]

[video=youtube;X3qBQb3150I]http://www.youtube.com/watch?v=X3qBQb3150I[/video]

แก้ไขล่าสุด: 16 กันยายน 2010
  29. enforce

2,041
    13
    38
    VDO นี้ทำเสร็จก่อน ฮ.ตก 5 วันได้มั่ง.. ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

แต่บางทีก็มีเสียง บางทีก็ไม่มี งง คับ [video=youtube;EMBB05HEtsQ]http://www.youtube.com/watch?v=EMBB05HEtsQ[/video]

30. E30DET

631
    1
    18
    ไม่เห็นกระทู้นี้ก่อน แต่ก็ได้ดูแล้วครับ พอดีที่บ้านชอบดูข่าวรายการนี้อยู่แล้ว
    เป็นกล้องที่ติดอยู่กับตัวฮ.หรอครับ ทำไมโดนน้ำแล้วไม่พัง
    ตอนท้ายจบดีนะครับ ที่จะตามหาพลเมืองดีเพื่อมอบรางวัลตอบแทน

สู้ ๆ ต่อไปนะครับ เก็บประสบการณ์ครั้งนี้เพื่อเป็นบทเรียนในอนาคต
    พี่ว่าพวกเราทุกคนใน rcw พร้อมเอาใจช่วยคุณเตอร์และป๋าอยู่แล้ว

ปล. ตอนสัมภาษณ์ป๋าคุณเตอร์ พี่บอกแม่พี่ว่า คนนี้เป็นปู่คนแล้วนะตอนอายุ 48 ปี
    แม่พี่ยังอึ้งเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้