D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. tong21

tong21 New Member Member

1
    0
    0
    ผมจะซื้อเครื่องมือซ่อมแอร์ต้องมีเครื่องอะไรบ้างครับ ราคา สถานที่ซื้อ เห็นบอกว่าที่คลองถม วันอาทิตย์ ไม่ได้ไปหลายปีแล้วตรงไหน ร้านไหนครับขอละเอียดหน่อยครับ อยากจะลองซ่อมเอง โดนฟันมานานแล้ว

2. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    อาการเป็นยังไงครับ เล่ามาให้ฟังหน่อย จะได้ช่วยกันวิเคราะห์อาการ

เครื่องมือถ้าซื้อแล้วไม่ค่อยได้ทำมันไม่คุ้มครับ ร้านอมรที่บ้านหม้อมีครบ ราคามาตรฐาน รูดบัตรได้ด้วยครับ
    ถ้าง่าย ๆ แค่อยากเติมน้ำยาเองก็ซื้อเครื่องมือไม่เยอะ แต่ถ้ารื้อเปลี่ยนอะไหล่ใหม่หมด รับรองหน้ามืดครับ
    ลองหาสาเหตุก่อนแล้วแก้ให้ตรงจุด จะได้ประหยัดเงินครับ

แอร์รถยนต์เป็นระบบปิด ถ้าระบบไม่รั่วใช้กันยาวเลยครับ
    พยายามรักษาความสะอาดของห้องโดยสาร อย่าให้มีฝุ่นเยอะ และความสะอาดรังผึ้งระบายความร้อนหน้ารถให้สะอาดก็พอ

3. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

เข้ามาหลายครั้งแล้วอ่านอย่างเดียว ไม่ค่อยมีเวลา
    ที่บอกมาไม่แน่ใจร้านเดียวกันหรือไม่ เจ้าของน่าจะเชื้อสายจีน ตาโตผมม้า ถ้าใช่ OK ที่บอกมาว่าของไม่มีก็จริงครับ ของถูกไม่ดีมีมากมาย แต่ของถูกและดี มีน้อยอยู่แล้ว ซื้อ 65 มม พอครับไม่ต้องเอาใหญ่กว่านี้ ผมซื้อเพราะว่า อยากจะมาเอาทดลองติดตั้งแอร์ดูเอง เอามาเจาะปูนเมื่อยามจำเป็นที่ต้องใช้รู เครื่องมืออย่างนี้ขอยืมใครไมมีหรอกครับ หรือถ้ามีเขาก็ไม่ให้ยืมแน่ เพราะเดี๋ยวพังเอา ฉะนั้นซื้อไว้เองดีกว่า นึกแล้วก็คงใช้นับครั้งได้แน่ๆครับ ไม่ได้ใช้บ่อยหรอก เอาแค่นี้ที่ผมแนะนำไปก็พอครับ คุณกบเคยเห็นรูปที่ผมโพสไว้ตอนซ่อมแอร์ประกอบตัวเก่าก่อนติด Inverter ไหมครับ นั้นและที่บอกว่าของไม่ดี กลมกลิ๊ก เลยขอบอก

ผมคิดว่า ของเขาคงหมดแน่ เลยแนะนำได้ที่มีราคาแพงกว่า หรือเป็นไปได้อาจขึ้นราคาแล้ว ลองดูครับถ้าซื้อได้ก็ซื้อไว้ใช้ซักตัวไม่เสียหลาย

4. buranasak

225
    0
    0

มานอนยัน....เอ้อ...ยืนยันอีกคนตามคุณกบบอก ร้านอมร ซอยทิพย์วารี บ้านหม้อครับ มีทุกอย่าง โดยเฉพาะการ์ตูนผู้ใหญ่ ตอนที่ผมตัดสินใจจะ DIY แอร์บ้าน
    แอร์รถยนต์เอง ก็ไปบ่อยเหมือนกันตอนนี้ของครบแล้ว ก็ไม่ค่อยได้ไป เบื้องต้นก็มีเกจ เครื่องแวค ถัง+นำยาแอร์ (ใช้ Cold คุณเตอร์ ดิเย็นเจี๊ยบ) และอุปกร์พื้นฐาน
    ทั่วไปคิดว่าคงมีอยู่แล้วสำหรัผู้ชายอย่างเรา วิธีการทำ แก้ไข หาในกระทู้นี้แหละครับ หรือกระทู้อื่นๆ มีเยอะ หรือซื้อหนังซื้อเกี่ยวกับระบบปรับอากาศมาไว้ครอบครอง
    ซักเล่ม ที่ Se-ed มีอยู่ แต่อย่าลืมครับ ทฤษฏี ไม้ได้สมบูรร์ทุกอย่างอยู่ที่การปฏิบัติ หน้างานว่าเป็นอย่างไร

ที่เหลือให้ Guru มาเพิ่ม

5. buranasak

225
    0
    0

เข้าท่าแฮะบริษัทนี้ มีเก๊กฮวย แช่ไว้ให้พนักงานกินด้วย อย่างนี้ก็ตาลายกันทั้งบริษัทดิ คุณกบ

55555

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ขับรถไปเรื่อยๆ อยู่ดีคอมแอร์ก็ตัดการทำงาน มีแต่ลม ไม่มีความเย็น

พอตอนเช้ามาก็กลับมาใช้ได้เหมือนเดิม แต่พอขับไปอีกสักระยะ คอมแอร์ก็ตัดการทำงานเองอีก

เป็นแบบนี้มาหลายวันแล้ว

อยากทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใดครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 02:02:22 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 02:01:47 ----------

ขับรถไปเรื่อยๆ อยู่ดีคอมแอร์ก็ตัดการทำงาน มีแต่ลม ไม่มีความเย็น

พอตอนเช้ามาก็กลับมาใช้ได้เหมือนเดิม แต่พอขับไปอีกสักระยะ คอมแอร์ก็ตัดการทำงานเองอีก

เป็นแบบนี้มาหลายวันแล้ว

อยากทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใดครับ

7. buranasak

225
    0
    0

ตอบตามข้อมูลที่บอกมา ตัดๆต่อๆลองเช็คดูสวิสต์ครับ ผมว่าน่าจะมีส่วน สายขั้วสวิสตัดต่อเช็คที่ระบบไฟดูครับ
    เพราะเห็นว่า คอมยังมีการทำงานอยู่ แต่ติดๆดับๆ ดูตาแมวครับช่วงทำงานนำย่สีขุ่นหรือเปล่า

8. E30DET

631
    1
    18

หมอเดามาแว้วววว ให้เช็คตามนี้เลย

1. เช็คตามที่คุณ buranasak บอกไว้ข้างบน
    2.. คอมตัดเพราะ pressure switch สั่งให้ตัดหรือเปล่า???? เนื่องจากแรงดันสูงเกินไป แผงระบายความร้อนไม่ดี, พัดลมไม่หมุนหรือหมุนช้าผิดปกติ
    3. หน้าคลัทช์คอมมันสึก (เจอบ่อยยี่ห้อฮอนดะ) ลองหาหลอดไฟหรือโวลท์มิเตอร์วัดไฟที่จ่ายมาที่คอมเพรซเซอร์ดูว่ามีไฟ 12 โวลท์มาไหม
    3.1 ไฟมาแต่หน้าคลัทช์ไม่หมุน ก็ไปซ่อมคอมแอร์ ->ถอดไปซ่อมที่เซียงกงบางนาแล้วรอรับกลับได้เลย
    3.2 ไม่มีไฟ 12V. มา
    3.2.1 เช็คฟิวส์ว่าหลุดหรืดหลวมไหม
    3.2.2 เช็ครีเลย์ว่ายังสบายดีอยู่ไหม
    3.3.3 เช็คสวิทช์ A/C ในห้องโดยสาร
    ให้ไล่เช็คด้วยมิเตอร์วัดไฟ ที่ละช่วง อาจเจอเรื่องสายไฟขาดในก็ได้ครับ

รู้สึกคำถามนี้เคยเจอและเคยตอบไปแล้วนะครับ ไล่เช็คจากง่าย ๆ ดูก่อนเลยแล้วมาแจ้งผลด้วยครับ

9. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    น้ำยาแอร์ขาดมีส่วนทำให้เป็นแบบนี้ได้ไหม

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 15:02:12 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 15:01:40 ----------

น้ำยาแอร์ขาดทำให้เกิดอาการแบบนี้ได้ไหม

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 15:02:42 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 15:02:12 ----------

น้ำยาแอร์์ขาดทำให้เกิดอาการแบบนี้ได้ไหม

10. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    เครื่อง 1G-FE ใช้น้ำยาแอร์อะไรครับ

11. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ไม่สบายหลายวันครับ

1G R12 เลยครับ

12. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

เอาแล้วไง ใช้น้ำยาแบบเก่าด้วยสิ

สงสัยต้องเปลี่ยนระบบแอร์ชุดใหญ่

13. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

เอาแล้วไง ใช้น้ำยาเก่าหรอเนี้ย

สงสัยต้องเปลี่ยนแอร์ชุดใหญ่

14. E30DET

631
    1
    18
    ถ้าอุปกรณ์ยังไม่เสีย ก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ (ผมเน้นประหยัดไว้ก่อน)
    ส่วนถ้าอยากรู้ว่าใช้น้ำยาอะไร ให้ดูที่ plate บนคอมแอร์หรือตู้แอร์ส่วนใหญ่จะมีบอกไว้
    แต่อุปกรณ์อื่น ๆ ต้องสัมพันธ์กันด้วย (วาล์วฉีดน้ำยา, สาย+ท่อน้ำยา)

อุปกรณ์ทั้งหมดของ R134a สามารถใช้น้ำยา R12 แทนได้เลย แถมเย็นดีกว่าด้วยครับ

15. E30DET

631
    1
    18
    สงสัยเป็นโรคกลัวความสูงเพราะช่วงนี้บินบ่อย.. อิอิ

รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

16. E30DET

631
    1
    18
    ปั่นกระทู้หน่อย ใกล้ 200 หน้าแล้ว....

ตอนนี้ผมยังซ่อมแอร์รถผมไม่จบเลย ค่าใช้จ่ายบานปลายมโหฬารเกินที่เคยบอกไว้ 50 บาทแล้วครับ
    ผลจากการใช้รถวางเครื่องข้ามทวีป (รถยุโรปวางเครื่องญี่ปุ่น) แถมมาเจอช่างแอร์แปลงระบบไม่เรียบร้อย เลยทำให้ยิ่งบานปลาย

กว่าจะซ่อมจุดรั่วใหญ่ เพราะท่ออลูมิเนียมเสียดสีกับตัวถังรถจนน้ำยารั่วหมด ยังไปเจอจุดซึมเล็ก ๆ อีก 2 จุด เล่นเอาน้ำยา R22
    ที่มาใช้อัดหารอยรั่วหมดไป 3 กิโล ,น้ำยาแอร์ cold12 เติมเข้า+ถ่ายออกไป 2 รอบน่าจะเกือบ ๆ 1 กิโล ท่ออลูมิเนียม 3 หุนแบบสำเร็จรูป
    เส้นละ 50-60 บาทใช้ไป 3 เส้น เพราะมันบางมาก ใช้เครื่องดัดแล้วยังหักได้เลย แถมยังบานแฟร์ยากมากเพราะท่อบางเหลือเกิน
    (เพิ่งเข้าใจว่าทำไมถึงต้องมีการบานแฟร์แบบ 2 ชั้น ปกติผมบานท่อทองแดงแก๊สแบบหนา เท่าที่ทำมาไม่เคยต้องตัดทิ้งแล้วบานใหม่หรือเจอรั่วเลย)

ตอนนี้ยังมีปัญหาเรื่องแผงคอล์ยร้อนยังระบายได้ไม่ดี ขนาดถอดออกมาล้างด้วยน้ำยาเฮลิคอปเตอร์แล้วนะทั้งด้านหน้าด้านหลังแล้ว
    ตอนคอมทำงานจับท่ออลูมิเนียมด้าน Hi ดู ร้อนมาก ๆ กำลังจะเช็คเรื่องพัดลมว่ามันหมุนแรงหรือเปล่า
    แถมน้ำมันคอมที่เติมเข้าไปได้แค่ 50 ซีซี. เพราะลืมเช็คว่าใกล้หมดแล้วไม่ได้ซื้อมาเผื่อไว้ ตอนคอมทำงานได้ยินเสียงหวีดแหลม ๆ
    ไม่แน่ใจว่ามาจากคอมแอร์หรือเปล่า กำลังคิดอยู่ว่าจะซื้อน้ำมันแบบกระป๋องมาเติมเพิ่มหรือถ่าย cold12 ทิ้งอีกรอบเพื่อเติมน้ำมันคอมดี

ถามคุณปีเตอร์แล้วกัน ตอนนี้น้ำมันคอมกับน้ำยาแอร์มีโปรโมชั่นอะไรดี ๆ บ้างครับ

17. M_79

M_79 New Member Member

3
    0
    0
    ผมเคยเป็นแบบเดียวกันนี้ครับ คือเย็นบ้างไม่เย็นบ้างในการเปิดการทำงานครั้งเดียวกัน
    ของผมสาเหตุอยู่ที่ ปลั๊กพัดลมระบายความร้อนของ condenser หน้ารถครับ
    รถปีเก่าปลั๊กพวกนี้จะกรอบหรือมีการไหม้ที่เกิดจากความร้อนของขั้วปลั๊ก
    ทำให้ขั้วปลั๊กไม่แน่น ไฟไม่ครบวงจรครับ ช่างเช็คให้หาอยู่นานครับกว่าจะเจอสาเหคุ
    ลองดูครับ เป็นแนวทางนะครับ

18. buranasak

225
    0
    0

19. E30DET

631
    1
    18
    วันนั้นผมขับรถฟังจส.100 มีคนบอกว่าขับรถวนหาที่จอดเกือบ 2 ชม.ยังหาที่จอดไม่ได้ เลยต้องขับกลับบ้านโดยไม่ได้ลงจากรถเลย
    ฟังแล้วนึกถึงเดอะมอลล์บางกะปิเลย วันนั้นผมไปเดินเล่นแล้วทางห้างประกาศว่าถ้าไม่จำเป็นอย่าเพิ่งกลับ ให้ช้อปปิ้งจนเงินหมดกระเป๋าก่อน.
    เอ๊ย.... ไม่ใช่ ทางห้างบอกว่าถนนลาดพร้าวรถติดหนัก รถที่จะออกจากห้างติดตั้งแต่หน้าถนนไปจนถึงลานจอดรถชั้น 5 แล้ว... 555

เรื่องแอร์ฉุดเครื่อง เช็คว่าน้ำยาเกินหรือเปล่ากับลองดูเรื่องตั้งสายพานด้วยนะครับ

Netbook น่าใช้มาก บริษัทผมขายไปให้ม.หอการค้าเพื่อเอาไปแจกให้นศ.ตอนลงทะเบียนเลย
    เห็นน้องชายผมใช้แล้วก็อยากได้ แต่เท่าที่ซื้อ Notebook มาใช้งานไม่เคยใช้อย่างคุ้มค่าเลย
    เครื่องแรก IBM ประมาณ 8-9 ปีก่อน ราคา 7.8 หมื่นบาท ผ่อนกับบริษัท 0% 12 งวด ตอนนี้แผ่นพลาสติกในที่ปิดปุ่มกดยังไม่ได้แกะออกเลย
    แบตฯยังใช้ได้เกิน 1 ชม. ในเว็บเขาขายกัน 3-5 พันบาท เห็นแล้วเศร้ามากมาย... :(

เรื่องดาวเทียมผมยังไม่หยุด มันยังมีอะไรให้เล่นอีกเยอะ แต่ต้องเอาเวลาไปซ่อมแอร์รถให้จบก่อน
    คุณกันต์ช่วยเล่าประสบการณ์มาให้ฟังด้วยนะครับ

เอาภาพการซ่อมแอร์ของผมมาให้ดู จริง ๆ มีอะไรให้ถ่ายเยอะ แต่ทำคนเดียวมือเลอะ+เหนื่อยมากเลยถ่ายได้นิดเดียว
    ภาพที่ 1-2 เป็นการเดินท่อน้ำยาของช่าง(เถอะ) เดินชิดกับขายึดกันชน ท่อมันค่อย ๆ สีกับขาเหล็กจนเป็นรูโบ๋เลย
    ภาพที่ 3 เป็นรูปแผงคอล์ยด้านหน้าที่ล้างด้วยน้ำยาเฮลิคอปเตอร์ ดูสะอาดดีมาก
    ภาพที่ 4 เป็นรูปแผงคอล์ยด้านหลังที่อยู่ติดกับหม้อน้ำ จะเห็นว่าข้างนอกสะอาดดี แต่ข้างในคราบสกปรกเพียบ
    ภาพที่ 5 ใช้น้ำยาล้างไป 3 รอบกว่าจะขาวสะอาด (ใครจะล้างแบบนี้ ผมเตือนให้ใส่แว่นตานิรภัยด้วยครับ ลมพัดไอน้ำยาเข้าตา แสบมาก)

20. buranasak

225
    0
    0
    ขาวจั๊วเลย ดีครับอาบน้ำให้แผงคอยร้อน บางครั้งผมยังใช้น้ำราดทั้งหม้อน้ำและแผลคอยร้อนแอร์บ่อยๆ
    Notebook ที่เคยใช้อยู่ปัจจุบันซื้อมาราคา 5.8 หมื่นบาท แพงน่าดูถ้าเปรียบกับปัจจุบัน ปี 2003 7 ปีพอดิบพอดี

โค-ตะ-ระ คุ้มเลยครับ ใช้ทุกอย่าง หิ้วไปไหนาไหนหลายปีประเทศ ลองเอาไปให้ร้านดู รับซื้อ 4000 บาท ก็เลยไม่เอาดีกว่า
    ให้ลูกชายผมไว้ใช้ฝึกหัดดีกว่า เสียดาย

แอร์น้ำยาได้ระดับที่ดี Hi Lo ไม่เกินกว่าระดับปรกติ สายพานเปลี่ยนใหม่ ตั้งตึงไปหรือเปล่าเดี๋ยวผมเช็คด้วยอีกทาง

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กรกฎาคม 2010
  21. buranasak

225
    0
    0
    ว่าจะโชว์รูปภาพ ซะหน่อย หา Browser แนบ File ภาพไม่เจออยูตรงไหนอะ

22. enforce

2,041
    13
    38

โทรมาเลยคร้าบพี่ชาย ยุ่งแค่ไหนน้องก็จัดให้ได้ครับ

23. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กันต์ ไม่เล่น Ipad ไปเลยคับ ตอนนี้โปร ถูกสุด 20000 บาท ตลาด.com ผมว่าอาทิตย์หน้าจะหาซื้อซักเครื่องเหมือนกันคับ เพราะล่าสุดไปเมื่อวันพฤสบดี
    ที่ผ่านมาผมไป singapore มาแบก notebook mac กะกล้อง DSLR แม่งโคตรหน้ก เหนื่อยเลย เดี๋ยวเม้าต่อพร้อมรูปกระทู้หน้าคับ
    (ตอนนี้ผมรู้จักใคร จะซื้อคอม ผมยุ MAC อย่างเดียวเลยพี่ เพราะของเขาดี และใช้ง่ายจิงๆๆ ฮะ)

24. enforce

2,041
    13
    38
    เหมือนผมเลยเพ่ notebook compaq เครื่องแรกในชีิวิตผม 6 หมื่นกว่า ผมดันซื้อก่อน 4 เดือนก่อนลิขสิทย์ LCD ของญี่ปุ่นจะหมดพอดี
    อีกหลังจากนั้นราคา notebook ใหม่เหลือ 2 หมื่นกว่าเอง

ตอนนี้เครื่องนั้นผมก็เก็บไว้เหมือนกันครับ เพราะมันเป็นเหมือนครูและหาเงินให้ผมเกิน 10 ล้านแน่ๆ และยังได้เริ่มต้นกระทู้ DIY จากเครื่องนั้นเหมือนกันคับ
    แต่เครื่องกับศูนย์ แม่งห่วยๆๆๆๆๆๆๆมาก ทั้งวัสดุ ทั้ง hardware เข้าศูนย์ 10 กว่าครั้งในปีแรก คือห่วยจริงๆๆคับ

ผมใช้มาก็น่าจะ 8 - 9 ปีแนะ แล้วดีมีจดหมายมสาเรื่องประกันของผมเอง สามารถกู้เงินมาใช้ได้ 5 หมื่นบาทแล้วค่อยๆ ผ่อน
    ผมก็เอาสิครับ ไม่เคยเก็บเงินได้เกินหมื่น ไหนๆ จะมีเงินก้อนมาที ก็เอาเองไปซื้อ sony vaio ชอบตรงดีไซร์ ถือไปไหนแล้วมันดูดีอ่ะคับ

จากนั้นก็ขายน้อง โ ด น ัััท เงินก็เข้ามาแบบ สามล้อถูกหวยอ่ะคับ ก็คิดว่าเราเองก็หาเงินให้บริษัทฯเยอะมากเลยนะ
    เอาเงินไปซื้อ MAC ซักเครื่องดีกว่า ตอนนั้นเราก็ว่างมาก ไม่รู้ทำไรเพราะขายแต่ถัง แต่ mac เครื่องนี้ซื้อมาคุ้มมากก ทำ VDO ง่ายมาก

อันนี้ไม่รู้พี่ๆ ดูกันยังนะครับ เพราะมันเป็นอันล่าสุดเลยที่ใช้ mac ทำอะคับ
    [video=youtube;PkvT3J6Xr0I]http://www.youtube.com/watch?v=PkvT3J6Xr0I[/video]

25. enforce

2,041
    13
    38
    อาทิตย์ที่แล้วผม ยุ่งแบบ ทั้งวันจิงๆ คับเลยไม่ค่อยได้เข้ามาตอบ

เล่าต่อ ผมเองไม่ได้ไปต่างประเทศมา 2 - 3 ปีได้มั่งคับ เพราะ Passport หมดอายุ
    ไอ้ผมเองก็จำได้ว่า เวลาไปทำ passport มันต้องไปนั่งรอ คนก็เยอะ เสียเวลาทั้งวัน
    (เดี๋ยวนี้ผมงี่เง่ามาก รอใครไม่ค้อยเป็น ไม่ชอบรออะไรนาน รู้สึกว่าเวลาที่รอเสียเวลาทำมาหากินเยอะเลย - -' )
    ก็เลยไม่ได้ไปทำจนเมื่ออาทิตย์ทที่แล้ว ผมก็ลากแฟนไปทำด้วย จะได้นั่งรอแบบไม่เหงา พอไปทำที่ปิ่นเกล่้า อ่าวเร็วแหะ แป็บเดี๋ยวเองไม่ถึง 1 ชัวโมงเลย

พอได้มาก็ใช้เลยครับ ป๋าชวนไปสิงค์โปร์วันพฤ เช้าไปแล้วกะว่านอนคืนหนึ่ง แล้วจะโดดไปภูเก็ตต่อ กระเป๋าเอาไปคนละใบ แบบหิ้วอะคับ
    ไม่เอากระเป๋าไว้ใต้เครื่องเพราะเสียเวลาต้องมารอ load กระเป๋า

กระเป๋าใบผม ไม่มีล้อครั้งพี่น้อง ข้างในมี MAC กล้อง DSLR เลื้อผ้า แม่งหนักจิงๆๆ ครับ คอมใช้ present ให้ลูกค้าดู 10 นาทีเอง (ผมถึงจะซื้อ Ipad เนี่ยแหละคับ)
    พอไปถึงสิงค์โปร ตื่นตาตื่นใจมากๆๆๆๆๆ ดูตามรูปเลยคับ

ตึกนี้เจ๋งมากกกกก ข้างบนเป็น สวน ด้านหลังตึกนี้เป็น คาสิโน ผมก็เพิ่งฟัง business connetion FM96.5 วันอังคาร จะมีแขกรับเชญ อ.สมภพ ดอกเตอร์จุฬา
    คนนี้เก่งมาก คุยสนุก ความรู้ดีๆทั้งนั้น อาทิตย์ก่อนจะไป พอดีได้ฟังอ.สมภพ พูดเรื่อง คาสิโน พอดีคับ ใจเราก็อยากจะเข้าไปดูจัง
    อยากเข้าไปเล่น ตู้สลอด ที่มันกดก้านลงมา แล้วจะมีช่อง ผลไม้ 3 ช่อง จะปิงโกอะคับ
    ( เนื่องจาก เคยเล่นตอนไปออสเตเรีย ที่สนามบิน ตอนนี้ อายุ 14 เองมั่ง คือผมเล่นได้ 10 นาทีี เหริยญมันออกมาเยอะและบ่อยมาก จนคนคุมร้าน เดินมาบอกไม่ให้เด็กเล่น อ่ะ ตอนนั้นอาผมเอาเหริยญไปแลกเงินได้มา 8 พันกว่าบาทได้มั่ง)
    ก็เลยฝั่งใจว่าอยากเล่นอีก สนุกดี

ต่อคับ ตึกในภาพ เจ้าของบริษัทฯ ที่ออกแบบตึกนี้ รวมทั้งตึกทืี่สูงที่สุดที่ดูใบ ที่เพิ่งเปิดตัวไปอ่ะครับ

อาทิตย์ที่แล้ว หุ่นส่วนคนไทยของบริษัทฯที่เป็นสถาปานิก เขาโทรเข้ามาที่บริษัทฯ ผม
    โทรเข้ามาเบอร์ใหม่ฝั่งที่โรงเก็บ helicopter ผม งง มาก เบอร์ใหม่ไม่เคยลงเนต ไม่เคยบอกลูกค้าเลย
    เขาโทรมาบอกจะเช่า helicopter ไว้ให้เจ้าของฝรั่งไว้ใช้นั่ง คือลงจากสนามบินภูเก็ตบินแล้วก็บิน มาที่บ้านพักที่เกาะภูเก็ต
    ป๋าก็นัดวันศุกร์ กะว่านอน singaport คืนหนึ่งแล้วไปภูเก็ตต่อ แต่..... ดันเสร็จธุระเร็ว ก็เอาว่ะกลับบ้านดีกว่าประหยัดค่าโรงแรม

เหนื่อนชิบหายเลยครับ ถึงกรุงเทพ เที่ยงคืน นอนตี 1 ตื่น ตี 5 ไปสุวรรณภูมิ นั่งเครื่องไปภูเก็ตต่อ (ตั้งแต่วันอังคาร - พุธ กลางคืนนั่งทำ vdo ไม่ได้นอนจิงๆ คับ)
    ไม่ได้นอน 2 คืน แล้วก็บินไปสิงค์โปร์ กลับนอน 4 ชั่วโมง บินไปภูเก็ตต่อ เหนื่อยโคตรคับ

26. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ได้ไป UNIVERSAL STUDIOS SINGAPORE มาป่าวครับ เปิดใหม่ยังไม่เคยไปเลย
    เมื่อก่อนผมไปบ่อยเหมือนกันไปเที่ยวเรือ สตาร์คูส เป็นความประดับใจจริงๆ

27. enforce

2,041
    13
    38
    ต่อคับ ตอนนี้ถึงภูเก็ตละ ตามภาพเลยครับ
    ป๋าบอกว่า บ้านหลังนี้ งบ การสร้าง 170 ล้านบาท เป็นบ้านเขาสถาปานิก ที่ออกแบบตึก ดูใบเวอร์,ตึกที่สิงค์โปร์ที่ข้างบนเป็นสวน ภาพกระทู้บนอ่ะคับ

ฟังครั้งแรก.... คำพูดที่ออกจากปากผม บ้าน..... ไรว่ะ 170 ล้าน (ไอจุดไข่ปลา พี่ๆ คงรู้นะครับ)

ม่ะดูภาพกัน ป๋ากะลังชี้นิ้วโม้อยู่ ผมมีหน้าที่ถ่ายภาพหาจุดพิกัด เพราะต้องสร้าง heliport ตรงนี้ (คือเขาจ้างทางผม เดินเรื่องเอกสารทุกอย่างอ่ะคับ)

สวนหลังบ้านไว้ทำกิจกรรมกลางแจ้งคับ สังเกตุหินดีๆ นะคับเดี๋ยวอธิบายให้ฟง

พี่คนไทยเข้าพาเดินทัวร์คับ ข้างในห้องเยอะโคตรรร ห้องแช่วาย ยังมีเลยฮะ ตามภาพ พี่เขาอยากโชร์มากคับ ประตูลับ

หินครับหิน

ทางขึ้นครับพี่น้อง สุดทีนครับ คนก่อสร้างบอก ป๋าผมว่าขึ้นไม่ได้หลอ เดินอย่างเดียว... ลงไปเดินได้ 5 เมตร ไม่ไหววะ เหนื่อยจิงๆ คับเอาวะ
    ลองดูขึ้นรถกัน Honda jazz (เช่ารถจากสนามบินคับ) ตบเกียร์ Lo ขึ้นได้ 10 เมตร เหยียบสคันเร่งมิด ขึ้นไม่ได้อะคับ ชันแบบ ชันโคตรรรอะคับ ต้อง รถ 4 WD อย่างเดียว
    มาหินต่อ

หินที่ว่า พี่น้องรู้ไหมคับ ตอนผมจอดรถก่อนจะขึ้นมาบนบ้านด้วยรถ 4WD ฝุ่นเยอะมาก ฝุ่นหินคับ

มันเอาหินก้อนใหญๆๆ มาใช้คนเจีรหินให้ได้ขนาด แล้วเอามาต่อเป็นกำแพง เป็นผนังรอบตัวบ้าน เป็นพื้นหน้าบ้าน
    คิดเอาละกันครับ แม่งสุดทีน รถถังยังยิงไม่เข้าเลยมั่ง

ห้องอาบน้ำคับ เป็นแบบ open sky กระจกครับ กระจกกันกระสุน .. - -'

28. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ๆ ที่สนิทกัน ก็อ่านกันแล้ว เกี่ยวกับกร มก า รบิ น ที่ผมบ่นๆๆ ให้ฟัง

ผมคิดไปคิดมา ลบดีกว่า เดี๋ยวใครเข้ามาอ่านแล้วมีอำนาจ

แล้วดันไม่พอใจ และคนไทยรับอะไรตรงๆๆ ไม่ค่อยได้ด้วยจิ

- -'

Thailand Double Standard.

แก้ไขล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2010
  29. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    สู้ๆๆๆ ครับ คุณเตอร์ เอาใจช่วยครับ ทำธุระกิจในประเทศนี้ต้องมี พาวเวอร์ ไม่งั้นกดดัน หน่วยงานราชการไม่ได้ ครับ(พ่อคุฯ น่าจะมีมากพอควรแหละ หุหุ) ไม่ได้เข้ามาดู สร้างบ้านได้อลังการมากๆครับ

30. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ ไปต่างประเทศ ผมไม่เคยได้เที่ยวเลยซักครั้งฮ่ะ ไปทำงาน เสร็จงานแล้วก็กลับอ่ะคับ

ยังไม่มีบุญเหมือนคนทั่วไปที่ได้ไปเที่ยวนู่น เที่ยวนี้ .... เกิดมาใช้กรรมอ่ะ เคยหยุดงานพักแค่ 1 เดือนก่อนบวช แค่นี้เองอะคับ ที่ได้พัก

ยิ่งใหญ่ ยิ่งเหนือย แต่หยุดก็ไม่ได้ คนข้างหลังเรายังมีอยู่ .... ^ ^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้