D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ทำไมของจีนมองไม่เห็นตัวดูดความชื้นเลย มีแต่กรองอย่างเดียว มันต้องมีดูดความชื้นด้วยสิ
    ผมเห็นของ coolman ตัวดูดความชื้นก้อนใหญ่มากๆ เทียบแล้วบอกตรงๆว่าของ coolman งานสวยกว่ามาก

เรื่อง ฮ ถ้าช่อง3จ้างประจำก็เยี่ยมเลย ได้งานยาวๆ ฮ ถ้ามันเครื่องดับกลางอากาศมันจะมีระบบที่ยังทำให้ใบพัดยังหมุนเพื่อให้ ฮ ประคองตัวลงจอดอย่างปลอดภัยหรือเปล่าครับ จำได้ว่า ฮ บางรุ่นมีระบบนี้ ขืนไม่มีแล้วเครื่องดับก็หล่นตุ๊บเป็นเหล็กตกจากฟ้าเลย

ฮ ตัวนี้มันเล็กดีแฮะ มี 4 ที่นั่งรวมคนขับใช่ไหมครับ

2. kajade

kajade New Member Member

3
    0
    0
    ถาามหน่อยครับพี่
    1. ที่บอกว่าน้ำยาขาดจะเป็นฟองแล้วพอล้างแผง ตาแมวจะใส แปลว่าไรครับ พอระบายความร้อนได้ดีขึ้น น้ำยาจะเปลี่ยนสถานะเป็นของเหลวได้ดีขึ้นอ่ะ เหรอคับ แล้วจิงๆ น้ำยาขาดหรือไม่ครับ เวลาดูตาแมว
    2. ช่างบางคนบอก ห้ามเอา f11 ล้างคอม จิงหรือไม่ครับ เห็นบอกว่าพวกประเก็น โอริง แพลต พวกนี้จะเสียหาย ถ้าจิง เวลาเราใส่คอมมือสอง มันจะมีน้ำมันคอมเก่าอยู่ ซึ่งน่าจะชื้นหมดแล้ว ก็ออกไม่หมดสิครับ
    3. รถโตต้า พวกน้ำยารุ่นใหม่ บางรุ่นแผงคอยร้อน ก็เล็กกว่าน้ำยารุ่นเก่าบางตัวนะครับ มันต่างกันตรงไหนครับ วัสดุ หรืออะไรมั่งครับ
    4. ทำไม r12 แรงดันน้อยกว่า จึงเย็นกว่าครับ อธิบายหลักการให้หน่อยครับ
    ขอบคุณคร้าบบ

3. toom6777

toom6777 New Member Member

22
    0
    0
    1. การล้างคอล์ยร้อนทำให้ระบายความร้อนได้ดีขึ้นครับ เลยทำให้น้ำยาควบแน่นได้ดีกว่าเดิม เลยทำให้มองเห็นใส ๆ ครับ แต่เวลาเจอสภาพโหด ๆ เช่นรถติดแดดจัด ๆ ก็จะเป็นฟองอยู่ดี เพราะน้ำยาขาด
    2. ว่ากันว่า f11 ของแท้ไม่กัดโอริง แต่ F11 บ้านน่าจะไม่ใช่ของแท้เลยกัดโอริง
    3. เดาว่าน่าจะทำจากวัสดุที่ระบายความร้อนได้ดีกว่า ขนาดเลยเล็กลง บางครั้งขนาดใหญ่กว่าก็ไม่ได้ดีกว่าเสมอไปครับ
    4. ผมว่า r12 น่าจะควบแน่นได้ง่ายกว่า r134a เลยเย็นกว่าครับ

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ตัวนี้เป็นตัวกรองสิ่งสกปรกอย่างเดียวครับ พี่ยุทธ ตัวนี้ไม่ช่ายไดเออร์ครับ ใช้กับระบบแอร์รถ Bus ที่มีสายยางเยอะๆๆ ครับ
    แต่งานมันห่วยจิงๆๆ นะครับ เท่ากับว่าการเช็ครั่ว มันใช้ลมธรรมดา ไม่ใช้ลมไนโตรเจนอ่ะครับ เพราะลมธรรมดาจะมีละอองน้ำอยู่ครับ

ส่วน ฮ. R44 เครื่องดับแล้วสามารถลงเองได้ครับพี่ยุทธ สบายคับ ส่วนถ้าบินบนทะเล ก็มีโฟท์ (ไม่รู้สะกดถูกเปล่านะคับ)

คือถ้าเครื่องดับกลางทะเล จะมีถุงลมที่ขาสกี ฟองตัวออกเพื่อลอยในน้ำได้ครับ (R44 ติด top ten รุ่นของเฮลิคอปเตอร์ดีที่สุดของโลกเลยครับพี่ยุทธ)

ใช่คร้าบ 4 ที่นั่ง คนขับหนึ่ง คนนั่ง 3 ครับ ผมนั่งแล้วไม่อึดอัดเลยครับ (ขนาดตอนนี้ผมอ้วนมากๆ เกือบจะ 100โล ได้แล้วนะครับ) นั่งหลัง สบายจิงๆๆครับ

ส่วน Vdo ที่แนบมา เป็น ฮ. รุ่นเดียวกับที่ทาง Coolman มีครับ Bk117 ของ Kawasaki ครับ ในภาพเป็นการดับเครื่องยนต์แล้วล่อนคับพี่ยุทธ
    BK 117 Auto Rotation
    [video=youtube;3sEjRMpUqpA]http://www.youtube.com/watch?v=3sEjRMpUqpA[/video]

แก้ไขล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2010
  5. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เสียดายเมื่อวานไม่ถูกหวย (เพราะไม่ได้ซื้อ) ไม่งั้นยอมจ่าย 1500 บาท เพื่อไปลองนั่งซัก 10 นาที
    แต่คุณเตอร์ไม่ต้องขึ้นไปด้วยนะ หนักตั้ง 100 โล หนักพอ ๆ กับสาว ๆ 2 คนเลย
    งั้นถามเลยแล้วกัน ถ้าเอาสาว ๆ ขึ้นไปนั่งตักด้วย (แบบพวกรถ 2 แถวที่เด็กนั่งตักไม่คิดเงิน) คุณเตอร์คิดเพิ่มเท่าไหร่คร้าบ :)

เอาไว้งวดหน้า ถ้าถูกหวย จะนั่งรถเมล์ไปซื้อน้ำยาแอร์ที่บางบัวทอง
    ขากลับจ่ายเพิ่ม 1500 บ. นั่งฮ.มาลงที่ดาดฟ้าบ้านแถวสาทร (10 นาทีน่าจะถึงนะ)

รับรองสาว ๆ ข้างบ้าน ตะลึง ๆ ๆ ตึง ๆ ๆ ๆ ๆ 555

6. E30DET

631
    1
    18
    เมื่อวานไปสตาร์ทรถเพื่อชาร์จแบตรถ E30 ซึ่งจอดมานานไม่ได้ใช้งานเพราะน้ำยาแอร์หาย
    ตอนแรกคิดว่ารั่วซึมนิด ๆ ที่หัวศรเติมน้ำยา ก็เลยซื้อมาเปลี่ยน แต่ขับได้แค่ 2 วันน้ำยาก็หายหมดเกลี้ยงแล้ว
    (เมื่อก่อนใช้ได้ 2-3 อาทิตย์น้ำยาถึงหายหมด)

พอสตาร์ทเครื่องติด ก็เปิดฝากระโปรง(รถ)ดู เห็นน้ำอะไรในห้องเครื่องหว่า???? ทีแรกนึกว่าน้ำฝนเพราะจอดตากแดดตากฝนมานาน
    พอเอามือไปจับดูถึงรู้ว่าเป็นน้ำมันคอมแอร์ รั่วที่แถวคอล์ยร้อนหลังไฟหน้า ไหลลงบนพื้นมากมาย...
    ไอ้เจ้าน้ำยาเฮลิคอปเตอร์เล่นงานตรูซะแล้นนนน

ผมเลยเอามือกุมขมับหยุดคิด 10 วินาที -> ดับเครื่อง -> ปิดฝากระโปรง -> ล็อครถ -> ไปอาบน้ำ -> กินข้าว -> กินพารา 2 เม็ด -> เข้านอนตอน 3 ทุ่ม..... จบข่าว

7. wut4051

wut4051 New Member Member

10
    0
    0
    คุณเตอร์ครับ
    พอดีน้ำยา cold 12 ที่เติมมามันรั่วออกไปหมดแล้วครับ(รั่วตรงหัวลูกศรด้าน hi side)
    เลยให้ช่างแถวบ้านแวคเติมน้ำยาใหม่ แล้วก็เติมน้ำมันคอมเพิ่ม ตอนแรกช่างเติมน้ำยาเพิ่มให้นิดหน่อย (เค้าบอกว่าเติมให้เยอะกลัวมันระเบิด)
    ลองเช็คแรงดันดู hi 180 lo 25 (ดูด้าน lo ต้องดูตอนที่คอมทำงานรึเปล่าครับ เพราะตอนที่คอมไม่ทำงานมันอยู่ที่ 55 พอคอมทำงานถึงสวิงลงมาเหลือ 25)
    ผลปรากฎว่าแอร์เย็นไม่มาก แต่เวลาที่คอมทำงานมันไม่ฉุดเครื่องยนต์ครับ ผมเลยเติมน้ำยาแอร์เพิ่มเพราะอยากเย็น คราวนี้ไม่ได้วัดแรงดันด้วย
    ดูจากตาแมวอย่างเดียวเลย เอาให้ตาแมวใสแล้วผมก็มาปล่อยน้ำยาออกเองให้เป็นฟองนิดหน่อย ผลปรากฎว่าแอร์เย็นวัดได้ประมาณ 6.6 องศา แต่ว่าอาการฉุดเครื่องกลับมาอีกแร้ว
    ผมเลยอยากปรึกษาคุณเตอร์ว่า ถ้าผมใช้วิธีปล่อยน้ำยาออกให้หมด แล้วเติมน้ำยาให้ได้ตามสเปค(รถผมเติม r12 มันจะอยู่ที่ 600-650 กรัม) ถ้าน้ำยายังขาดค่อยเติมน้ำมันคอมเพิ่มเข้าไป
    มันจะพอได้รึเปล่าครับ กะว่าถ้าได้จะได้ซื้อ cold 12 กะน้ำมันคอมแบบกระป๋องมาทำเอง เติม cold ซักกระป๋องฝ่าๆ แล้วค่อยเติมน้ำมันคอมตามเข้าไป
    ยังไงรบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ ผมคิดนอกกรอบไปป่าวเนี่ย 555

8. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0
    อย่างนี้ต้องจับเปลี่ยนเลยครับ ใช้ได้อีกนาน

9. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ ถ้านั่งตักผมอ่ะ ไม่คิด ฟรี ต้องสาวไม่เกิน 23 ปี นะ

ได้คับพี่ขากลับจะส่งถึงบ้านเลย แต่... โหนเชือกลงพี่ หุหุหุ  ^ ^

10. enforce

2,041
    13
    38
    คำถามนี้คุ้นๆๆ อ่ะ เหมือนๆ ตอบไปแล้วเลยอ่ะคับ

ช่ายคับต้องดูตอนที่คอมทำงาน ถึงจะเช็ค Lo กับ Hi ได้ครับ

เรื่องเติมเพิ่ม
    ผมว่าไม่ค่อยถูกน้าาา เพราะถ้าน้ำมันคอมมากไป แอร์ไม่เย็นเลยนะคับ

ดูๆ แล้วเหมือนๆ กับแผงคลอย์ร้อนระบายไม่ค่อยทันหรือเปล่าครับ ลองเช็คดูตอนที่น้ำยาแอร์เต็มระบบแล้ว
    จับด้าน Hi ดูครับ ว่าตอนนี้ Hi ไปเท่าไรแล้วคับ เกิน 250 Psi ก็ไม่ค่อยดีนะคับ ถ้าดีต้องไม่เกิน 250 Psi แอร์จะเย็นฉ่ำๆๆเลยคับ

11. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กันต์ เอาให้เต็มประโยคเลยคร้าบพี่

เปลี่ยนรถ หรือเปลี่ยนคลอย์ร้อนคร้าบ ^ ^

12. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธ ตื่นเช้านะคร้าบ เนี่ย

13. buranasak

225
    0
    0

ปะๆๆๆ เปลี่ยนคอยร้อน ครับผม...เดี๋ยวนี้ราคาไม่แพงเท่าไหร่ ก่อนหน้า น้องฮอน ตาโตของผม คูลเกียร by DENSO 2000 บาท
    ราคาไม่ค่อยแพง ใช้ได้นาน แต่ผมไม่ได้เปลี่ยนนะครับ เพราะไม่มีอาการรั่ว สภาพดี ล้างตลอด ระบายได้ดี แต่ก็งั้นแหละไม่รู้รั่วจะรั่วเมื่อไหร่ ใช้มานานแล้ว

อิๆๆ เปลี่ยนรถเอาไว้ก่อนนะคุณกบ ช่องนี้ ศก. คงที่ไม่ฟู้ฟ่า

14. E30DET

631
    1
    18
    เช้านี้รถติดบรรลัยเลยครับ มาทำงานสายวันแรกของปีเลยน่ะเนี่ย....

สรุปแล้ว ไม่ต้องเปลี่ยนรถ ไม่ต้องเปลี่ยนคอล์ยร้อน แล้วครับ
    ซ่อมเอง ค่าเสียหาย 50 บาท (ไม่รวมน้ำยาแอร์)
    เกิดมาเป็นพี่เบิร์ด ซ่อมด้ายยยยยยย อิอิ

เดี๋ยวถ้าว่างมาเฉลยครับว่าเกิดอะไรขึ้น เมื่อวานไปคลองถมซื้อของไว้แล้ว แต่ยังไม่ว่างทำ
    โดนแม่บ่นว่าไปถมคลองหรอ? (เอาเงินไปถมคลอง) เห็นเราไปแทบทุกอาทิตย์ 555
    ซื้อของหนัก ๆ หิ้วขึ้นรถเมล์กลับบ้านเดินตัวเอียงเลยครับ นี่ยังไม่รวมของที่ตั้งใจไปซื้ออีกนะ
    จริง ๆ ตั้งใจไปซื้อกาพ่นไอน้ำร้อน(ตามรูป) เอาไว้ล้างแอร์ น่าจะดีกว่าเอาเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงฉีด แถมฆ่าเชื้อโรคได้ด้วย

ว่าจะถามคุณกันต์เหมือนกันว่า Hole saw ที่ใช้เจาะกำแพงราคาถูก ๆ ซื้อร้านไหนที่คลองถมครับ

15. buranasak

225
    0
    0

ยินดีด้วยครับ ประหยัดตังซ่อมเองได้

แฟนพันธ์แท้คลองถมจริงๆนะครับ แต่ก็ว่า มันรวมเกี่ยวกับงานช่าง จิปาทะ ไว้ในนั้นก็ต้องไปแวะเวียนกันหน่อย
    กาพ่นไอน้ำร้อนจริงๆแล้วเขาเอาไว้ใช้ทำอะไร เอามาใช้ล้างแอร์แล้วมันจะเป็นไงอะ ซื้อแล้วถ่ายรูป
    จริงๆมาให้ดูหน่อย ราคาเท่าไหร่ครับ

Hole saw ที่ซื้อมาราคา 350 บาท 65 มม ขนาดประมาณนี้ก็ใช้ได้แล้ว แต่ก็มีให้เลือกหลายขนาดครับ ผมไม่รู้จักชื่อร้าน ให้ข้อมูลไว้ดังนี้
    เริ่มเดินในอาคารคลองถม ซอยกลางๆ หันหน้าเข้าไป ด้านขวาเป็น KFC ถัดไปก็จะเป็นขายพวกอุปกรณ์ไฟฟ้าท สายไฟ ไฟฉาย ฯลฯ เดินมาอีกนิดหนึ่ง เข้าซอยเล็ก ( สังเกตุด้านขวาอย่างเดียว) ก่อนถึงที่เป็นห้องน้ำ พอสมควร เดินเข้าซอยไปเลย ตรงข้ามร้านจะเป็นร้านซ่อมโทรศัพท์มือถือ ร้านนี้จะห้อยพวกอุปกรณ์ เช่น Blower ฯลฯ มีผู้หญิง 2 คน ขาย เมื่อเราเข้าไปดูเขาจะถามเราเลยว่า เอาอะไรค่ะเฮีย.......เราก็จะถามเขาว่า ลดได้ไหม.....(เพราะราคาเขาจะเขียนติดไว้แล้ว )....เขาก็จะบอกว่า ไม่ได้ค่ะร้านอื่นแพงกว่านี้อีก...แรกๆก็ไม่อยากเชื่อนะครับ แต่ผมลองไปเดินดูร้านอื่นๆ เอ้อจริงแฮะราคาถูกว่า ของใกล้เคียงกัน จีนเหมือนกัน คุณภาพ พอทนครับตามคุณภาพ Made in China
    คุณกบลองหาดูนะครับ ไม่รู้ว่าจะเจอหรือเปล่า ถ้าหาเจอก็เอา Blower ซัก 600 W มาซักตัวนะครับเอาไว้เป่า สารพัดเป่า ผมซื้อมาอยู่ตัวหนึ่งจากร้านนี้ ใช้ได้ครับ ยังไม่เสียเลย จำได้ว่ามันมีอย่างเป่าและดูดได้ด้วย

โชคดีหาร้านให้เจอครับ

16. enforce

2,041
    13
    38
    พี่่กบ คิดได้ไงฟะ.............. ถมคลอง .............. ถูกต้องน่ะคร้าบบ:D

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ผมถึงที่ทำงาน 6:20 เช้าทุกวันครับ มาถึงก็เข้าเว็บไปเรื่อย ติดตามข่าวสารต่างๆ
    วันนี้ขับรถไปพิษณุโลก วิ่งอยู่ 130 เจอ 520d ผ่านฟิ้วววว ไปเลย ปล่อยเขาไป ตามไม่ทันหรอก
    วิ่งไปสักพักเจอด่านจับความเร็วขวางถนนอยู่เลย ไม่รู้เขาจะโดนหรือเปล่า เพราะไม่เห็นเลย

18. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ ผมว่า Bmw คันนั้นโดนชัวร์คับ ช่วงนี้ตำรวจว่างจัด หลังจากทำภารกิจ หน้าที่หลักช่วงที่มีการชุมนุม ตำรวจคอย โบกรถเป่านกวีดให้กับรถทหารวิ่งในกรุงเทพฯ

เดือนที่แล้วผมออกต่างจังหวัดเกือบทุกอาทิตย์ .....​ โดนแม่ ทุกอาทิตย์เลยคร้าบ

แต่เดี๋ยวนี้ดีอย่างคร้าบ เรียกปุ็บ ก็ลงไปจ่างเงินเลย 400 บาท (ครั้งที่ 3 เจอคนเดิม ผมต่อราคาแล้ว พี่แกไม่ให้ ลูกค้าประจำเขาก็ไม่ลดราคาให้เลย...)

19. enforce

2,041
    13
    38
    ผมสังเกตุมาตั้งแต่มีการชุมนุมเสื้อแดงนะครับ

แถวบ้านนี้ มองหาตำรวจไม่เจอจริงๆ รถติดเช้าๆ ปรกติจะมีตำรวจมาโบกรถ

แต่ช่วงชุมนุมเสื้อแดง ตำรวจไม่มีจริงๆ คับ

แล้วพอเดือนที่แลัว....ตำรวจเต็มถนนเลย

(รู้กันครับ จับรถเก๋งไม่คาดเข็มขัด จับกะบะ จับมอเตอร์ไซร์ จับไปทั่วอะคับ)

ยิ่งล่าสุดไปเจอกระทู้ใน BMW Society มาคับ ด่ากันเละเลยทั้งกระทู้

อ่านดูคับ ตาม Link

http://www.trafficpolice.go.th/view_traffic.php?id=11314
    :D:D:D

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ยืนยันครับว่าจริง ช่วงแดงชุมนุมผมเดินทางไป ตจว หลายๆครั้ง ตำรวจมีแต่ไม่ทำอะไรเลย ไม่ตรวจจับความเร็ว ในกทมก็เหมือนกัน พอช่วงนี้กลับมาตั้งสารพัดด่านตามเคย

21. enforce

2,041
    13
    38
    เคยเห็นไหมคร้าบบ

จ.นนทบุรี อ.ไทรน้อย คร้าบ
    เพิ่งเคยเห็นเหมือนกันว่า แม่งใหญ่มากกกกก
    เคยวิ่งผ่านเฉยๆ แค่ผ่านกลิ่นก็เข้ามาในรถแล้วคร้าบ

22. คนปากช่อง

707
    0
    0
    อิจฉาภาพมุมสูง สวยดี หมู่นี้บินบ่อยนะเนี่ย

23. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ.... พรุ่งนี้ผมมีบินไปโชร์ตัวที่ราชบุรีนะครับพี่ยุทธ ซี่เนรี่ กับบ้านอ้อมกอดอ่ะครับ

ใบอนุญาติ สนามบินชั่วคราวออกมาเมื่อวาน ป๋าเลยจะบินไปดูตลาดที่นั้นอะคับ

ภาพนี้ดูดีๆๆ นะครับ
    ทายดูคับ .... เคยอยู่แหลมฉบังเป็นปี ย้ายมาอยู่ ไทรน้อย .... เสียดายจิงๆๆ

[​IMG][/url][/IMG]

24. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ไป ซี่เนรี่ อีกแล้วคราวก่อนผมไปเที่ยวมา ให้อาหารแกะ เปิดประตูเข้าไปเก้าไป ไม่ถึง 10 ก้าว แกะพี่แกวิ่งมาทั้งฝูงเลย นึกว่าต้องมากินคนให้ซะแล้ว 555+

25. enforce

2,041
    13
    38
    เห็นอยู่เหมือนกันคร้าบ น่ากลัวจิงๆๆ ตอนที่มันวิ่งเข้ามาอะ แต่มันกินได้ทั้งวันจริงๆๆ นะคับ

26. enforce

2,041
    13
    38
    เมื่อเดือนที่แล้วผมได้ไปโรงงานผู้ผลิตตู้เย็นแช่น้ำ ที่เราเห็นตามร้านค้าต่าง ของโค้ก ของแป็บซี่ และอีกหลายยี่ห้อต่างๆ นะครับ
    วันหนึ่งผลิตได้ 1000 + ตัว ผมได้เข้าไปดูห้องทดสอบ แล้วขอถ่ายรูปเก็บไว้ดู ก็เลยนำมาให้พี่น้องได้ดูกันครับ

ซึ้งแต่ละกระป๋องนั้น ที่ผมเห็นเขาใช้สายไปจิกที่กระป๋องทุกกระป๋องเลย แสดงว่าทุกกระป๋อง ความเย็นที่ได้มา จะต้องใกล้เคียงกันหมด...หรือเปล่า

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ผมว่าใช่นะคือเขาต้องการให้มันเย็นเท่าๆกันทุกกระป๋อง ถึงต้องลงมือวัดละเอียดขนาดนั้น สิ่งที่สำคัญที่สุดคือต้องทำให้ลมเย็นหมุนวนให้ทั่วตู้ วิ่งผ่านทุกกระป๋องให้ได้เร็วที่สุดแม้ว่าจะแช่เต็มตู้แบบในรูป การคำนวนความสามารถในการทำความเย็นของตู้แช่มันง่าย เพราะคิดโหลดไปเลยว่าจะให้รับโหลดเป็นน้ำกี่กระป๋อง บวกกับเผื่อการปิดเปิดตู้เย็นบ่อยๆ ที่ยากคือการออกแบบทางเดินลมนี่แหละ

28. E30DET

631
    1
    18
  29. E30DET

631
    1
    18
    มีข่าวมาฟ้องคุณกันต์ครับ

เมื่อวันอาทิตย์ไปถมคลอง(อีกแล้ว) ลองไปดูดอกสว่านเจาะกำแพงตามร้านที่คุณกันต์แนะนำ
    เด็กขายของก็ชี้ไปที่ตัวโชว์หน้าร้าน บอกว่าท่อแอร์ใช้ดอก 65 มม. ก็พอแล้ว ผมหยิบของขึ้นมาดูก็โอเค
    แต่พอถามราคา เด็กบอกว่า 630 บาท ถ้าเอาจริงลดได้เหลือ 600 บาท

ไอ้เราก็บอกว่าเพื่อนเคยซื้อแค่ 300 กว่าบาท เขาบอกว่า โอ๊ยของถูกแบบนั้นไม่ดี #@$%$&*+^% (บ่นอะไรไม่รู้ งู ๆ ปลา ๆ)
    ผมเลยทำตัวเหมือนลูกเสี่ยต่อราคา งั้นลดเหลือ 550 ได้ม่ะ? คนขายก็บอกไม่ได้ แล้วหันไปสั่งข้าวผัดกิน...
    สุดท้ายเลยต้องกลับหลังหัน เดินคอตก หมดสภาพลูกเสี่ย(ตัวปลอม) ออกจากร้าน

ที่ไม่ซื้อมา เพราะคิดว่าชีวิตนี้สงสัยจะได้ใช้แค่ 1-2 ครั้งเอง
    เอาสว่านโรตารี่เจาะแป๊บเดียวก็เสร็จแล้ว พอใส่หัวครอบรางมันก็มองไม่เห็นอยู่ดี เพียงแต่ชอบสะสมเครื่องมือแปลก ๆ ไว้อวดสาว ๆ แค่นั้นเอง 555

เดินไปเดินมา ไปคุ้ยกองขยะ ได้โทรศัพท์ไร้สายของพานาแท้ ๆ สภาพ 70-80 % ราคา 30 บาทกลับบ้าน ทดลองดูแล้วใช้งานได้ด้วยสิ (ขอบอกว่าอย่างเจ๋งเลย)
    เดี๋ยวไปโพสขายโทรศัทพ์ไร้สาย ได้เงินมาซัก 500 บาท ค่อยไปซื้อดอกสว่านอีกทีดีกว่า 555

30. E30DET

631
    1
    18
    ห้องนั้นเป็นห้องทรมาน เหมือนเครื่องเล่นดีวีดีของแฟมมีลี่หรือเปล่าครับ
    เห็นกระป๋องที่แช่แล้ว ไม่น่าสนใจซักกระป่อง
    ตอนนี้ผมเลิกดื่มเก๊กฮวยของไทยแล้ว เน้นของต่างประเทศ ดูไฮโซสุด ๆ รับรองลูกเสี่ยยังทำไม่ได้แบบผมแน่ ๆ

รูปนี่หยิบมาจากตู้เย็นที่ทำงานมาถ่ายให้ชมเลยนะ ไม่เชื่อดูหน้าจอ background เลย

*** เพิ่มข้อความ ***
    ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว ขอบอกเลยว่าเก๊กฮวยของเมียนม่าร์ได้รางวัลที่ 1, อันดับสอง ได้แก่ แคมโบเดี้ยน อันดับสามได้ครองร่วมกันระหว่าง เบยลาว&ไทเกอร์วู๊ดของมาเลย์ครับ

แก้ไขล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้