D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

OK ครับไหวก็ไหว เพราะเห็นจากขนาดจานนึกว่ามันจะหนักมาก เชื่อคุณกบครับ งั้นเรื่อนำหนักจานก็น่าจะผ่าน แบกได้ ขอถามเพิ่มเติมครับ

1. ที่ร้าน 9 sat ตาม Link ที่ให้มานี้ ผมเห็นเขาจัดเป็นชุดมาให้ราคาก็ใช้ได้ครับ ใช้ได้ไหมครับ หมายถึงราคาและยี่ห้อจานที่เขาจัดให้มา

2. ซื้อแยก แล้วเลือกของดีๆเอาเองดีกว่าไหมครับ ผมเห็นเขาขายอุปกรณ์ต่างๆมากมาย ( คือผมเข้าใจว่า จัดเป็นชุดเพื่อความสะดวกของลูกค้า ซึ่งจริงๆ มั
    จริงๆเวลาไปเอาของมันก็แยกกันมาประกอบดยู่แล้ว สู้เราเลือกของเอง เอาดีๆหน่อย )

3. จานที่เป็นชิ้นเดียว กับจาน แยกชื้นเอามาประกอบเองนั้น ในแง่ประสิทธิภาพแตกต่างกันไหม

ผมอ่านวิธีการติดตั้ง ตามนี้ http://www.9sats.com/file-lib/download/9Sat.com_20070209200134.pdf
    ง่ายดีแฮะ ไม่ยากเลย เดี๋ยวได้มีโอกาสมาติดตั้งเองไม่รู้ว่าเป็นไง แต่ไม่เป็นไร ชอบครับ .....ว่าแต่ผมคงติดตั้งเป็นกำแพงระเบียงเอา พื้นที่จำกัด
    หน่อยถ้าติดแบบตั้ง มันจะมีขาตั้งแบบรูปตัว L ไหมเนี้ย
    ว่าแต่ ใช้ฝาหม้อหรือกะทะเก่า ๆ มาทำจานรับดาวเทียมไทยคม .....คิดได้ไงอะ เจ๋งสุดๆของนัก DIY เลยนะครับถ้าทำ....ฮาน่าดู
    เอาไว้ตกผลึกแล้ว และตัดสินใจจะไปซื้อของแล้วจะ Post ถามเป็นระยะครับ......ช่วงนี้งานเข้ากลับบ้านมาก็มึนตรึบแล้ว

2. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ร้าน 9sats นี้ ผมเชียร์สุดใจเลย เพราะมันห่างจากบ้านผมแค่ 2 กิโลเอง 555 (ล้อเล่นนะครับ)
    จริง ๆ ร้านนี้เป็นร้านขายส่งรายใหญ่ ซื้อของมาจาก Supplier ด้วยเงินสดเลยได้ส่วนลดเยอะ
    จึงทำให้ขายในราคาที่ถูกกว่าร้านทั่วไปพอสมควร พวกช่างติดจานชอบไปซื้อกันเยอะ เพราะทะยอยซื้อได้
    ไม่ต้องซื้อยกล็อตเพื่อให้ได้ราคาดี

ร้านนี้บริการดี ผมเคยซื้อชุดจานแดงไปหัดติดเป็นจานแรก พนักงานเขาแนะนำดีมาก จนกล้าซื้อของมาติดเอง
    แถมมีอยู่วันนึง ผมเห็นมีลูกค้าโทรมาจากออสเตรเลียถามปัญหาติดตั้งที่จะรับชมดาวเทียมจากเมืองไทย
    พนักงานเขานั่งตอบแบบใจเย็นมาก ไม่มีท่าทีเบื่อหน่ายเลย ต้องยกหัวแม่โป้งให้ 2 นิ้วเลย
    เท่าที่ทราบรู้สึกแถวสะพานพระนั่งเกล้ากับซอยสามัคคีประชาชื่นก็มีร้านที่ขายในราคาที่ถูกอยู่เหมือนกัน
    ซื้อใกล้บ้านดีที่สุดครับ เพราะอาจต้องเคลมสินค้า

เอ้า... นอกเรื่องไปเยอะ ตอบคำถามคุณกันต์นะครับ
    ข้อ1. + ข้อ 2. ชุดจัดของร้านเขา ส่วนมากเกี่ยวกับเรื่องราคาที่ทำออกมาให้ดูดี สินค้าแต่ละยี่ห้อจะมีจุดเด่นจุดด้อยต่างกันออกไป
    เวลาผมไปซื้อผมจะบอกว่าเอาชุด A แต่เปลี่ยนอุปกรณ์บางอย่างออกแล้วเอาอีกยี่ห้อมาแทน อาจต้องจ่ายเงินเพิ่มนิดหน่อย
    แต่ได้ของที่คิดว่าดีที่สุดมาครับ

ข้อ 3. คุณภาพไม่ต่างกันแต่ต่างกันที่ราคา แบบชิ้นเดียวถูกกว่าเยอะ แต่ผมเอาขึ้นรถเก๋งไม่ได้ เลยต้องซื้อแบบแยกชิ้นมาประกอบเอง

ดูภาพการติดตั้งอีกแบบครับ ไม่ต้องเจาะเสายึดจาน เอากะละมังมารองจานก็สามารถรับชมได้เหมือนกัน
    (ขออนุญาตให้เครดิตการติดแบบนี้ ซึ่งได้แนวคิดมาจาก อ.พิสูตร www.boransat.com ครับ)

3. E30DET

631
    1
    18
  4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
  5. Tamamaxx

Tamamaxx New Member Member

3
    0
    1
    สมาชิกใหม่ครับ อ่านมานาน ได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะเลยครับ ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่าน โดยเฉพาะ คุณเตอร์ ที่เอามาแบ่งปันนะครับ

ตอนนี้ รถผมแอร์ไม่เย็นเลย ดูเหมืนว่า น้ำยาแอร์ มันจะซึมออกหมดแล้ว แต่กำลังมีโครงการจะวางเครื่องใหม่ เลยยังไม่อยากทำแอร์เยอะอ่ะครับ

กะว่า จะเติมน้ำยาดูก่อน ไม่ทราบว่า ตอนนี้ Cold 12 แบบ กระป๋อง จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ เคยใช้แล้วติดใจ

รบกวนหน่อยนะคร๊าบ

6. enforce

2,041
    13
    38
    ยินดีต้อนรับคร้าบบบบ (ช่วงหน้าร้อน เหมือนเปิดภาคเรียนใหม่คับ เพื่อนใหม่ๆ เยอะครับที่นี้อ่ะคับ

วันศุกร์นี้พร้อมขายคร้าบ ทั้ง Cold12 Cold134 Cold22 แบบกระป๋อง ขนาด 250G.

ช่วงอาทิตย์หน้าขอคิดราคาต้นทุนนิดหนึ่งครับ แล้วจะมาบอกอีกทีว่าราคากระป๋องเท่าไร

สามารถโทรสั่งได้ที่ 02922 6250 คุณ กรีน ครับ

ขอบคุณครับ

7. enforce

2,041
    13
    38
    พี่น้องครับ ผมเพิ่งเคยเห็นน้ำมัน ออกเทน 100 ครั้งแรกครับ สีโคตรรรน่าใช้เคยคร้าบพี่น้อง

ที่ปรึกษาการบินของผม บอก เอาไปใส่รถยนต์นะ วิ่งบ้าเลือด เลย แต่กินไส้ ท่อไอเสียมาก (เห็นเขาพูดมานะคับ)

ลิตรหนึ่งไม่แพงมากคับ 50 + นิดหน่อย ต่อลิตรคับ

เมื่อวานมีบินกันทั้งวันเลย บินไปกลับบ้านลิเดีย (ดารา คนไหนไม่รู้เหมือนกันครับ ผมจำหน้าไม่ได้ แต่อยู่ตรงพระราม 2 ตรงบ้านลิเดียมี สนามบินอยู่ )

[​IMG][/url][/IMG]

8. poo55

poo55 New Member Member

6
    0
    0
    รบกวนผู้มีประสบการณืหน่อยนะครับอยากรู้ว่าการเติมระบบน้ำยาแอร์อะครับ
    - เริ่มจากคอมแอร์ SD507ของผมรั่วเลยจัดการเปลี่ยนซีลหน้าคอมไปหมดไป170บาทโดยทำการถอดเปลี่ยเองครับโดยไปหาตอมเสียมาหัดถอดเพื่อเป็นครู
    - พอซ่อมเสร็จโดยไม่ได้ล้างระบบในคอมแอร์เพราะน้ำยาและน้ำมันคอมเลี้ยงหมดเลยแต่ตอนถอดชุดเสื้อคอมผมเอากระดาษมาปิดแล้วทำการประกอบกลับเหมือนเดิม
    - ตอนที่เอาคอมแอร์ติดตั้งผมลืมที่จะเบี่ยงท่อน้ำยาแอร์ด้านฝั่ง Hi หลบหัว service เลยไม่สามารถต่อเกจก์วัดด้า Hiได้เลยวัดได้แต่ฝั่ง Low แทน
    - เริ่มงานเข้าเพราะว่าท่อบังที่เปิดน๊อตเติมน้ำมันคอมไม่สามารถเปิดได้
    - จากนั้แก้ปัญหาดวยคำแนะนำว่าจากพี่ที่รู้จัก(ที่ยืมเครื่องแวคและเกจก์วัด)ว่าให้ทำการแวคสูญญากาศพักนึงแล้วก็ให้เอาท่อสายที่อยู่เส้นกลางของเกจก์มาดูดน้ำมันคอมเอาแทนมันก็
    ดูดๆจนเกือบหมดกระปุกน้ำมันคอมขวดประมาณ 250CCโดยประมาณประมาณ 3/4 กระปุกที่ซื้อมาครับหลังจากนั้นก็ทำการแวคซ้ำอีกรอบประมาณ 45 นาที (เห้นว่ายิ่งนานยิง่ดี)
    - พอแวคเสร็จก็ปิดวาล์วที่เกจก์วัดแล้วลองรอเช็ครั่ว+ซึมดูประมาณ 15นาที ผ่านครับ
    - ทำหารเติมน้ำยา R12 ที่ไปซื้อมา 2โล 560 บาท ครับไม่รู้แพงหรือเปล่าเติ่มแบบควำถังเลยครับ
    - เติมไปก็คอยดูเกจ์กไปโดยครั้งแรกเติมโดยไม่ได้ติดเครื่องครับหลังจากนั้นถึงจะติดเครื่องเดินเบา+เร่งเครื่องประมาณ 1500-2000 รอบเปิดพัดลมแอร์บิดสวิทย์เทอร์โมเย็นสุดครับแล้วก็ดูเกจก์และตาแมวที่ดรายเออร์
    จนฟองนอยลงแต่ไม่ใสกริบดูเกจก์วัดได้ 40 PSI ครับ จบครับวิ่งได้ 1วันมาสำรวจหลังจัดการทำเองผลสุดท้ายมีรั่วที่ดรายเออร์ว่าขันน๊อตแล้วมีซึมมีคราบเหมือนน้ำมันโซแน๊คเปียกอยู่......สุดท้ายต้องรื้อทำใหม่
    - เริ่มต้นใหม่หมดแต่ไม่ได้เติมน้ำมันคอมเพิ่ม จัดการขันน็อตที่ดรายเออร์ใหม่ให้แน่นแต่ไม่ได้เปลี่ยนเพราะรีบไม่ได้ซื้อของใหม่มาเปลี่ยนคราวนี้เติมน้ำยาแอร์เอาวัดใหม่รอบนี้ผมอ่านเกจ์กวัดได้ 30 PSI แบบว่าสับสน
    ว่าจะเอาค่าเท่าไหร่ดีแต่รอบนี่ที่ตาแมวที่ดรายเออร์เป็นฟองเม็ดๆละเอียดให้นึกถึงฟองเบียร์อะครับประมาณนั้นครับ....จบแอร์เย็นแต่ไม่ฉำยิ่งกลางวันแล้วแค่รู้สึกๆบางๆครับไม่มีความฉ่ำเลยครับ
    ปล.เลยรบกวนสอบถามผู้รู้ว่าผมทำผิดหรือพลาดขั้นตอนไหนครับ
    และอยากทราบว่าน้ำมันคอมดูยังงัยว่าแท้หรือปลอมอีกอย่างกระบวนการทั้งหมดก็หาอ่านในเวปบ้างจากสอบถามผู้รู้เอาบ้างแบบว่าตอนนี้ถ้าจะอ่านในกระทู้ตอนนี้ปาเข้าไป180กว่าหน้า
    เลยอ่านแบบสุ่มๆอะครับไม่ครบทุกหน้าเลยอาจจะเก็บรายล่ะเอียดไม่ครบครับ.......ขอบคุณครับ....

9. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    เรื่องหลักการเติมน้ำยานี่มันก็มีหลายสูตรนะครับ แต่ละสูตรอาจจะแตกต่างกันในรายละเอียด
    มีเทอร์โมมิเตอร์แบบ digital ไหมครับ ถ้ามี เอามาวัดอุณหภูมิลมเย็นที่เป่าออกมา ตอนเร่งพัดลมให้แรงสุด เครื่องยนต์ติดเดินเบาห้ามเร่งเครื่อง ถ้าได้ต่ำกว่า 10 องศา ถือว่ายังเย็นอยู่ ถ้าสูงกว่า 10 ก็จะเย็นไม่พอสำหรับตอนรถติดๆกลางแดด
    รถผมถ้าแรงดันด้าน lo ยังไม่เกิน 40 ด้าน hi ยังไม่เกิน 250 ผมจะเติมน้ำยาไปเรื่อยๆจน อุณหภูมิลมเย็นไม่ลดลงมาแล้วจึงหยุด ตอนที่วัดต้องเปิดพัดลมแรงสุด + ติดเครื่องเดินเบา ที่ต้องทำแบบนี้เพราะ จุดนี้เป็นจุดที่แอร์รับภาระมากที่สุด ถ้าเร่งเครื่อง แอร์จะเย็นกว่าตอนที่เดินเบาแน่ๆ ดังนั้นจึงต้องวัดตอนที่ติดเครื่องเดินเบาเท่านั้น ถ้าเติมตอนเดินเบาได้อุณหภุมิลมเย็นต่ำที่สุดแล้ว ตอนที่ขับจริงๆในถนน จะยิ่งเย็นกว่าตอนเดินเบามาก
    สูตรการเติมน้ำยาแอร์แบบนี้ ผมได้มาจากพี่ทรัพย์ ช่างแอร์ตัวจริงเป็นคนสอนครับ ซึ่งตอนนี้พี่เค้าก็ไปดีแล้ว
    ถ้าแอร์เย็นไม่ฉ่ำ ลองดูที่แผงร้อนด้วยครับ ถ้าใช้งานมาหลายปีแล้วไม่เคยล้างเลย ใช้น้ำยาล้างแผงร้อนอาปาเช่ หรือพวกเป็ดขวดม่วงฉีดเพื่อทำความสะอาดคราบสกปรกออก จะช่วยให้แอร์เย็นขึ้นกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ (ถ้าไม่ได้ล้างแผงมานาน) ตอนฉีดล้างอย่าทิ้งไว้นานเดี๋ยวมันกัดแผงทะลุ ผมฉีดแล้วทิ้งไว้ซัก 5 นาที แล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาด ทำประมาณ 2-3 รอบจนรอบที่ 3 จะไม่ค่อยเห็นคราบสกปรกถูกกัดออกมามากเหมือนรอบแรกที่ล้าง

10. enforce

2,041
    13
    38
    ตามที่พี่รุ่ง Gasthai แนะนำไว้เลยครับ

แต่ผมอ่านรอบ 2 แล้ว สรุปน้ำยาแอร์ขาดนี้่หน่า R12 เติมจนใสมีฟองวิ่งเม็ด 2 เม็ด 3 เม็ด ครับถึงจะเรียกว่าเต็ม

เม็ด ฟองเบียร์ === น้ำยาขาด ปาน เลยครับพี่น้อง

ลองเต็มเพิ่มดูครับ

น้ำมันคอมเทียมคือ... เห็นผลอีกที 3 - 4 เดือนตอนคอมน๊อกอ่ะครับ

เพราะมันไม่ส่งผลทันที น้ำมันคอมเทียม พอโดนกับน้ำยาแอร์ก็กลายเป็น กาว เหนียวดำ ครับ จากนั้น

ระบบแอร์ก็จะถูก ล๊อก โดย กาวจากน้ำมันคอมที่ว่าเนี่ยครับ

11. poo55

6
    0
    0
    มิเตอร์ดิจิตอลมีครับผมเองก็เพิ่งนึกออกว่ามีมิเตอร์ uni T ที่แถมสายโพรบวัดอุณหภูมิมาดวยเพิ่งใช้เมื่อวานนี้เองครับผมวัดตอนรถติดๆอยู่ได้ประมาณ 21-22 องศาโดยที่อุณหภูมิข้างนอกรถวนเวียนที่ 38.5-40 องศาครับ
    พอดีในรถผมมีที่วัดอุณหภูมินอกรถได้เลยวัดเปรียบเทียบได้ครับแต่ถ้ารถวิ่งซักระยะนึงก็จะวัดได้ 18-19 องศาครับ แต่ถ้าสังเกตุเวลาตอนแดดโพร้เพลตอนเย็นรถวิงได้ไม่ติดสังเกตุที่หน้าปัดวัดอุณหภูมิข้างนอกได้ที่36-37 องศา
    ความเย็นที่หน้าช้องแอร์ที่วัดได้ประมาณที่ 6-8 องศาครับแต่ที่ผมลองวัดของรถกระบะ อีผุผุของรถที่ทำงานรถยังถือว่าใหม่อยู่ขณะจอดตอนเที่ยงๆแดดแรงๆมันวัดได้ประมาณ15-16 องศาครับตอนนีที่ผมเป็นกังวลก็กลัวแต่ไม่รู้ว่า
    จะโดนน้ำมันคอมปลอมหรือเปล่ากลัวแต่จะน๊อคตอนแดดเปลี่ยงๆเนี้ยแหละครับเคยแวะถามตามร้านขายคอมแอร์บางร้านก็บอกว่าคอมใหม่แต่ดันบอกไม่รับประกันแต่ในความรู้สึกคือคอมใหม่แต่ทำไมไม่รับประกันแถมยกมาให้ดู
    ลองจับๆลูบๆดู....อึสีพ่นติดมือมาเลยมันยิ่งหมดความหน้าเชื่อถือเลยครับพอถามว่าถ้าถอดคอมมาซ่อมก็บอกว่า 50/50 ไม่รับประกัน โอเคอันนี้ยอมรับได้เพราะของใช้แล้วไม่รู้ว่าจะมีอะไรสึกหรอแค่ไหนก็เลยเป็นที่มาของการลงมือทำเอง
    ซะเลยไหนๆก็ไหนๆมัน 50/50 ดีนัก ตอนนี้ก็กลัวแต่คอมดีแล้วพาลไปใส่น้ำมันคอมเก๊เรียบรอยเลย........
    และเพิ่มเติมอีกหน่อยครับว่าคืตัวต่อไปคงเป็นตู้แอร์คอยล์เย็นกับวาลว์ลดแรงดันว่าตันหรือเปล่าเนี้ยแหละครับเพราะไม่อยากจะเรื้อก็เลยเป้นคำถามถามต่อว่าเขาเช็คยังงัยกับเจ้าตัว วาลว์ลดแรงดันเนี้ยครับตู่แอร์แอบๆเรื้อช้องแอร์
    ส่องไฟฉายพอมองเห้นได้อะครับเลยขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ......ขอบคุณครับ

12. poo55

6
    0
    0
    ถามต่ออีกนิดนึงครับถ้าคิดจะถ่ายน้ำมันคอมเก่าออกมันต้องใช้น้ำยาหรือน้ำมันตัวไหนล้างครับหรือว่าปล่อยให้มันระบายน้ำยาออกหรือต้องถอดคอมออกมาควำเทน้ำมันอะครับเพิ่มเติมอีกนิดครับ...กังวลกลัวคอมแอร์พัง....
    แล้วปกติสีมันเหมือนสีน้ำมันพืชหรือเปล่าครับของคอมแอร์ SD507 ครับ

13. enforce

2,041
    13
    38
    คอมใหม่ๆ เลย ไม่รับประกันครับ ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันคับ แต่คอมใหม่จริงๆๆ จะเป็นน้ำมันคอมแท้คับ ซื้อร้านที่เชื่อใจได้ดีที่สุดครับ

และถ้าเป็นคอม บิ้ว คือเอามาพ่นสีใหม่ อันนี้รับประกันครับ 3 เดือน แต่ไม่แนะนะครับ ผมโดนมา 3 ลูกแล้ว ลูก 4 ผมเลยซื้อคอมใหม่ใช้ชัวร์เลย

ถ้าให้แนะนำนะครับ เปลี่ยนมาใช้คอม Sanden 507 คุ้มโคตรรรร แปลงขาคอมนิดหน่อย

มีรถ Bmw ที่น้องผมใช้อยู่ในปัจุจบันนี้ ใช้ sanden 507 สรุปแล้ว 6 ปีนี้สบายๆๆ เลยครับ

แล้วคอมตัวนี้ที่ผม ทำความเย็นได้ติดลบ - 34 องศาเนี่ยครับ

แต่ผมฟังที่เล่ามา ผมว่า ไม่แผงคอลย์ร้อนสกปรก ก็น้ำยาแอร์ขาดเนี่ยครับ

14. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้า R12 ก็ใช้ suniso 5 Gs
    ถ้า r134a ก็ใช้ suniso 68 ครับ

ปล่อยน้ำยาให้แรงสุดวาวร์ เดี๋ยวน้ำมัน มันก็ออกมาด้วยครับ แล้วก็เวก ให้นานๆๆๆ แล้วก็ตวงน้ำมันคอมซํก 1 ขวดกระทิงแดง
    แล้วก็ปิดเครื่องเวก ปิดวาวร์ แล้วเอาสายเหลือง จุมในขวดกระทิงแดง เปิดวาวร์ให้มันดูดน้ำมันคอมเข้าไปให้หมดขวด
    จากนั้นก็เอาสายใส่ถังน้ำยาแอร์ ปล่อยน้ำยาแอร์เข้าระบบ พร้อมกับติดเครื่องยนต์ ดูตาแมวอย่างเดียวพอครับ

ถ้าเติม R12 ให้มันใสๆๆ มีฝองวิ่งนิดเดียว (นิดเดียวนี้คือ ฟองใสๆ นะครับ) ถ้าเป็นฟอวเบียร์คือ น้ำยาแอร์ขาดครับ

15. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    หุหุ แปบเดียวมาอีก 2-3 หน้าแล้ว กระทุ้นี้ ร้อนจริงๆ อิจฉาคนมีน้ำมันเบนซินที่เป็นน้ำมันพื้นฐานออกเทน 100 จริงๆ ถ้าเอามาใส่ octane booster นี่ คงสุดยอดมากๆ
    อย่าลืมบอกราคาน้ำยาอัดกระป๋องด้วยนะครับ 250 กรัม คนคอยร้อนใหญ่ๆกระป๋องเดี่ยวเอาอยู่ คริคริ

16. E30DET

631
    1
    18

มีข่าวมาอัพเดท
    1. วันเสาร์เอารถคันที่แอร์รั่วตรงหัวเติมน้ำยาออกมาขับ ปกติผมจะไม่เปิดแอร์ในช่วงแรก ๆ อยู่แล้วต้องขับไปซัก 1-2 กม.ค่อยเปิดแอร์
    โดยลืมไปว่าคันนี้แอร์รั่วอยู่ ผลคือมีแต่ลมออกมา แถมฝนยังตกปรอย ๆ สุดท้ายต้องเปิดกระจกขับเพราะกระจกมันขึ้นฝ้าทุกด้าน
    ท่านใดแอร์ไม่เย็นรีบซ่อมก่อนหน้าฝน เพราะขับรถตากฝนจะอายสาว ๆ ได้นะครับ

2. เมื่อวานเลยไปคลองถม ซื้อหัวศรเติมน้ำยาตามคำแนะนำคุณรุ่งมาแล้ว ตัวละ 10 บาท แต่เครื่องมือที่ใช้ไขหัวศรเข้าไปอันละ 150 บาท
    คนขายก็ดีมากเลย บอกถ้าไม่ใช่ช่าง ซื้อหัวปิดน้ำยาแบบที่ใช้ไขหัวศรก็พอเป็นทองเหลือง ตัวละ 25 บาท รวม 35 บาท เดี๋ยวคืนนี้จะซ่อมแล้วครับ

3.แอร์บ้าน ผมซื้อแผ่นกรองของ 3 เอ็มมาจากโลตุ๊ด ใส่เมื่อ 2 เดือนก่อน เมื่อวานลองแกะออกมาดูเพราะรู้สึกลมแอร์มันเบามาก
    ผลคือฝุ่นจับอยู่ที่แผ่นอย่างหนาเลย เอามือลูบ ๆ ฝุ่นออกมาได้เป็นแผ่นม้วนแบบโรตีเลย 555 ส่วนแผ่นกรองแอร์กับฟินคอล์ยยังสะอาดเอี่ยมอยู่
    สรุปว่าแผ่นกรองนี้ใช้งานได้ดีมากเลย เสียอย่างเดียวที่แพงไปหน่อย ตอนนี้ลองใช้ของร้านไดโซะ 60 บาทอยู่ครับ เมดอินเจแปนแท้ ๆ
    อีก 1 เดือนจะมารายงานผลให้ทราบครับ

4. เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนรถผมหม้อน้ำรั่วเลยขับไปซ่อม พอเขารื้อหม้อน้ำออกถึงพบสัจจธรรมว่าทำไมท่อด้านไฮของผมทำไมมันร้อนมาก
    ล้างด้วยน้ำยาเฮลิคอปเตอร์ไป 2 รอบแล้วก็ยังร้อนจนมือจับยังไม่ได้ ที่แท้พวกคราบสกปรกด้านหลังคอล์ยร้อนมันเยอะมาก น้ำยาล้างไม่ถึง
    ลองเอามือลูบดูคราบเขม่าดำติดมือออกมาเลย แต่ด้านหน้าสะอาดเอี่ยม สรุปสงสัยต้องถอดหม้อน้ำออกมาล้างแผงคอล์ยร้อนอีกรอบ น่าจะทำให้ท่อไฮเย็นลงบ้าง

แก้ไขล่าสุด: 21 มิถุนายน 2010
  17. Tamamaxx

Tamamaxx New Member Member

3
    0
    1
    เห็นเค้าทำกันอง แล้ว อยากหัดทำมั่งจังครับ จะได้ทำเป็น ไม่โดน ฟันหัวแบะ แต่เสียที่ไม่มีเครื่องมือนี่แหละครับ

18. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ซื้อเครื่องมือเลยครับ แล้วลงมือเลย ไม่ต้องรอ ลองผิด ลองถูก เสียเวลาหน่อย เดี๋ยวก็เป็น
    ซื้อที่คลองถมวันอาทิตย์ มีครบ

19. buranasak

225
    0
    0
    ติดตั้งจานดาวเทียม (1)

หลังจากประสบปัญหาเสาก้างปลา สมัยสมเด็จพระเจ้าเหา หักห้อยลงมาบนหลังคาซึ่งผมคงไม่มี
    ปัญญาเอาตัวเองซึ่งน้ำหนักประมาณ 75 กก ขึ้นไปได้แน่ๆ ก็เลยตัดสินใจต้องใช้เป็นจานดาวเทียม
    ตามกระแสซะหน่อยเดี๋ยวจะตกยุค.......เลือกจานดำเพราะคงไม่มีเวลาดูแน่ๆ ไม่ต้องเสียค่ารายเดือน
    เก็บเงินไว้ซื้อขนมให้ลุกดีกว่าก็เลยละเอาหวะ.....DIY เองดีกว่า ถอดคอมแอร์รถยนต์ รื้อทำระบบแอร์รถยนต์
    ก็ทำมาแล้ว ทำจานดาวเทียมอีกซักหน่อยคงไม่ยาก ตามขั้นตอนดังนี้

1. เลือกดาวเทียม
    ดุหลายๆยี่ห้อไว้ เอาแบบชัดล้านเปอร์เซ็นต์ก็มี ในweb เท่าที่หาได้ เอาไปอ่านดูกันก่อน ตามตัวอย่าง หาเองก็ได้ครับความรู้เยอะ
    http://www.pattanasat.com/
    http://www.satduo.com/
    http://www.9sats.com/
    ผมลงตัวที่ยี่ห้อ idea chun ชื่อไทยคือ จานดาวเทียมฉัน เข้าท่าดีครับ เลือกหน้าจานขนาใหญ่สุดคือ 160 cm ประมาณ 5 ฟุตหน่อยๆ จะเอาหกฟุตไม่มีของหมด ซื้อที่ร้านคุณกบแนะนำมา http://www.9sats.com/
    ผมเลือกชุดนี้ครับ http://www.9sats.com/product/product.detail.php?&cat=47.82.136.312&id=1042
    เปลี่ยน LNB เป็น LNB C-BAND iDEA SAT ID-820 เพราะมี 2 ขั้ว เอาไว้ต่อจุดเพิ่มในอนาคต
    ค่าเสียหาย เป็นดังนี้

1. ชุดจาดาวเทียม เพิ่ม LNB 820 ราคา 2350 บาท
    2. ตัวต่อขารับฐาน( เพื่อทำขาฐานรับเป็นรูปตัว L ใช้สำหรับติดกำแพง ) ราคา 150 บาท
    3. สาย RU 6 Infosat 20 เมตรพร้อมหัว ราคา 100 บาท
    4. ปุกเหล็กขนาด 3/8 4 ตัว ราคา 28 บาท
    5. กิฟ 1 กล่อง ราคา 15 บาท
    6. AV 3 in 1 ราคา 90 บาท
    รวมทั้งสิ้น 2733 บาท รูดบัตร City Bank ไม่ชาร์ท เข้าท่าดี

ลองดู
    - ตัวกล่องของ TOP TEN น่าตาสวยดีนะครับ2 Tone ด้วย ดังนี้ http://www.idea-chun.com/forums/index.php?topic=384.0
    - LNB 820 ตามนี้ http://www.idea-chun.com/index.php?...facturer_id=0&option=com_virtuemart&Itemid=26
    LNB ช่างแนะนำหรือคู่มือแนะนำเลือกที่ มี Conversion Gain สูงๆตั้งแต่ 60 dB (Min)ขึ้นไป

2. ติดตั้งจาน อันนี้ก็ได้รับอานิสงจาการซื้อสิ้นค้า มีคู่มือการติดตั้งให้ดีมากเลย
    ผมก็เลยบรรเลง ตามคู่มือนี้เลยครับ http://www.idea-chun.com/index.php?option=com_content&task=view&id=66&Itemid=51
    ติดตั้งไม่ยากเลยครับ ตามที่คุณกบแนะนำมา ผมประกอบจานชั้นล่างก่อน เพราะข้างบนชั้นสอบไม่สะดวก ไม่ค่อยมีพื้นที่ ประกอบเสร็จแบกขึ้นไปคนเดียวเข้าท่าครับไม่หนัก ดูเหมือนหนักนะ แต่พอไหว ทำตามคู่มือได้ครับ
    หรือ เอานี้ไปดู http://www.satduo.com/ตารางรวมวิธีติดตั้งจานดาวเทียม.html

3. เมื่อติดตั้งเสร็จเรียบร้อยก็เดินสายตามสะดวก เลยครับ จาน และอุปกร์เราจะดูกี่ห้อง ตามความจำเป็น แต่ผมก็ซื้ออุปกรณ์ที่เผื่อไว้ในอนาคตไว้แล้ว เดินสายเสร็จ งานต่อไปก็หาสัญญาณไทยคม 2/5 ให้ให้ได้ก่อน โดยมีสิ่งจำเป็นดังนี้
    3.1 เส้นรุ้ง- เส้นแวง ดูตามนี้เลยครับ http://www.idea-chun.com/index.php?option=com_content&task=view&id=32&Itemid=49
    3.2 มุมก้ม-เงย จานดาวเทียม ดูตามนี้ครับ http://www.idea-chun.com/index.php?option=com_content&task=category&sectionid=8&id=30&Itemid=50
    3.3. คนรู้ใจ เอาไว้ตักน้ำให้กิน เอาไว้ตะโกนบอกว่าเคลื่นชัดหือยัง เพราะไม่มีเครื่องมือวัดอะไร

มุมต่างๆ ดูตามคูมือได้เลย เอาไม้โปรฯ ของลูกวัดองศาก็ได้ครับ ถูกดี OK เลย อันละ 5 บาท

ก็คราวๆ ประมาณนี้นะครับที่ทำ ไม่ละเอียดมาก คู่มือ ข้อมูลต่างๆ ตามที่ผมบอก มีอยู่มากมาย หาอ่านเองครับไม่ยาก ( อันนี้ไม่ใช่เก่งกาจอะไรนะครับ มั่วเอาการเหมือนกัน ...5555 )
    .....สุดท้ายก็เจอดาวเทียมดูได้ชัดเจนดี ....เอ้าเจอปัญหาแล้ว ช่อง 3 5 7NBT TPBS ดูไม้ได้ ซวยเลย ไหนบอกว่า กล่อง Receiver มันเปลี่ยนให้แล้วนี้หว่า วางยาตูซะแล้ว เป็นวันอาทิตย์ที่ติดตั้งเสร็จ โทรไปก็ไม่รับ คงปิดเครื่องหมด หาข้อมูลโทรไปที่ร้าน อื่นๆบอกว่า ค่าทำ 200 บาทครับ เอ้าเสียเงินอีก....ไม่เป็นไรหาข้อมูลก่อนจนไปเจอ นี้เลยครับ การแก้ไขเปลี่ยนคลื่นความถี่ http://www.pattanasat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539142111 ง่ายมากไม่มีอะไร อดเลยช่าง 200 บาท เสร็จผม แต่น่าเขกกะปานจริงๆเลยร้านที่ไปซื้อนะ บอกว่าเปลี่ยนให้แล้ว แต่มาเปิดเอ้าเปิดไม่ได้ช่องพื้นฐาน นี้ถ้าไม่ได้ Link ข้างบนก็คงไม่ได้ดูแน่วันอาทิตย์ (เมียด่าด้วย )
    เป็นอันว่าที่เล่าให้ฟังตามข้างบนคร่าวๆ ครับ ในสิ่งที่ทำไป เดี๋ยวจะเอารูปจริงๆมาให้ดูครับ ผลงานออกมาก็ยังขาดคุณภาพนิดๆ ( ประหยัดค่าติดตั้ง 2000 บาท + ความภาคภูมิใจ ) บางช่องก็ไม่ค่อยชัด ช่องต่างประเทศบางทีมันก็รับไม่ได้ คงเกี่ยวกับภาครับ ซึ่งคงต้อง DIY ต่อไป เช่น ติดดาวเทียมที่รับต่างประเทศอื่นๆ โดยใช้จานเดิม (ไม่รู้ทำได้หรอืเปล่า เห็นมีข้อมูลอยู่) ฯลฯ และ Project ที่จะ DIY ต่อไปคือ วิธีทำ DUO LNB K3 NSS ดาวเทียม 95.0E
    หรืออื่นๆที่มำได้โดยใช้งบประมาณไม่มาก..........คุณกบช่วยแนะนำด้วย
    หวังว่าคงมีประโยชน์กับน้องๆ เพื่อนๆ พี่ๆ ไม่มากก็น้อยนะครับ

ด้วยใจจริง
    buranasak

20. E30DET

631
    1
    18
    แหม...คุณกันต์หายไปหลายวัน นึกว่าไปไหน ที่แท้ก็มีของเล่นใหม่ซะงั้น
    มาแถวบ้านผมก็ไม่บอกล่วงหน้าจะได้เข้าไปเลือกของในร้านด้วยกัน
    ผมก็มือใหม่ไม่นาน แค่มือเลอะก่อนคุณกันต์แป๊บเดียวเอง 555

บอกแล้วว่าติดตั้งเองไม่ยาก แถมยังมีคนรู้ใจตักน้ำให้กิน+ช่วยตะโกนบอกว่าชัดยัง???? น่าอิจฉาจริง ๆ
    ส่วนผมอาภัพมาก ต้องแบกทีวี 21 นิ้วรุ่นเก่าขึ้นไปบนดาดฟ้า 4 ชั้นเพื่อหมุนปรับหน้าจาน เพราะทำคนเดียวจริงๆ
    ตอนหลังเริ่มฉลาด เลยซื้อหัวแปลงสัญญาณมาต่อเข้า Notebook ทำให้ไม่ต้องปวดหลังเพราะยกทีวี

เรื่องช่องต่างประเทศบางช่องไม่ชัด มีคนแนะนำให้เลือกช่องที่สัญญาณอ่อน ๆ เช่นช่องแฟชั่นอินเดีย แล้วค่อย ๆ ปรับหน้าจานเพื่อให้สัญญาณแรงที่สุด
    มันมีเทคนิคอีกนิดนึงที่คู่มือติดตั้งไม่ได้บอกไว้ คือการปรับ LNB แบบละเอียด (Fine Tune) คือหมุนหน้าจานให้ได้สัญญาณแรงที่สุดแล้ว
    คลายน็อตยึด LNB ให้หลวมนิด ๆ ค่อย ๆเอามือหมุน LNB ทั้งขึ้น-บน, ซ้าย-ขวา เพื่อให้ได้สัญญาณแรงที่สุดครับ ผมลองแล้ว มีผลเยอะเลย
    ตอนทำต้องระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ เพราะเราต้องเอื้อมมือเข้าไปในจาน อาจทำให้ยืนหรือเกาะไม่มั่นคง

ส่วนที่อยากแนะนำต่อไปก็คือเพิ่มหัวดูโอ ดาวเทียม NSS6 + ไทยคม แบบ KU-Band ครับ ได้ช่องทีวีไทยมาอีกซัก 20-30 ช่อง (จำไม่ได้)
    ที่น่าสนใจก็มีช่องการศึกษาผ่านดาวเทียม 15 ช่อง, Money Channel และช่องอื่น ๆ อีกหลายช่องเลย
    จริง ๆ ถ้าชอบกีฬา อยากให้ติดจานทึบ 75 ซม.อีกใบเอาไว้รับดาวเทียมเวียตนาม เพราะช่องนี้มีบอลให้ดูด้วย

21. poo55

6
    0
    0
    งั้นถามเพิ่มอีกนิดนึงครับน้ำมันคอม R12 เขามีของเลียนแบบอีกหรือเปล่าครับกับน้ำยาแอร์ของพี่ที่เป็น cold 12 อะไรเนี้ยอะครับ
    ไม่ทราบว่าพี่เองมีจำหน่ายมั๊ยอะครับผมคิดๆว่าสงสัยจะได้ลงมือทำใหม่อีกรอบอยากได้แบบชัวร์ๆไปเลยอะครับ.........ขอบคุณครับ
    กลายเป้นว่าไม่กล้าเปิดแอรืใช้งานแล้วอะครับยกเว้นถ้าฝนตกก็ต้องฝืนๆใช้แบบรีบให้ถึงบ้านใว้ๆไม่อยากใช้งานแอร์เอาเท่าไหร่เลย......

22. buranasak

225
    0
    0

ขอบคุณครับ

1. ไม่อาภัพหรอก ไม่ยอมแต่งซักทีนะซิ......สนใจที่ว่า ตอนหลังเริ่มฉลาด เลยซื้อหัวแปลงสัญญาณมาต่อเข้า Notebook ทำให้ไม่ต้องปวดหลังเพราะยกทีวี.......ทำไงบอกมาซะดีๆ???

2. เรื่องช่องต่างประเทศ เอาไว้ Project หน้าดีกว่า ขอเอาความรู้พื้นฐานให้แน่น....ขอบคุณครับ ค่อยเป็นค่อยไป...

3. เพิ่มหัวดูโอ ดาวเทียม NSS6 + ไทยคม แบบ KU-Band ได้ช่องทีวีไทยมาอีกซัก 20-30 ช่อง ช่องการศึกษาผ่านดาวเทียม 15 ช่อง, Money Channel และช่องอื่น ๆ อีกหลายช่องเลย
    ทำไงบอกมาซะดีๆ......เอาแบบชัดๆๆๆๆ เพราะ มือใหม่ครับ ( ที่ผ่านมาก็มั่วน่าดู ) ดีนะที่เป็นคนชอบอ่าน ศึกษา

4.ให้ติดจานทึบ 75 ซม.อีกใบเอาไว้รับดาวเทียมเวียตนาม เพราะช่องนี้มีบอลให้ดูด้วย
    ...... จานอะไรครับ เหลือง ส้ม แดงใช่ไหม....ทำไงต่อ บอกมาซะดีๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณครับคุณกบ เห็นไหมว่าเป็นเด็ก ปวช. อิเล็กทรอนิกส์ฝึกงานจริงๆ .....ขอ comment and sugeestion อยู่ครับ

23. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    แล้วไม่แนะนำช่องการศึกษาผู้ใหญ่ของไต้หวันบ้างหรือครับ เห็นว่ามีอยู่ 2-3 ช่อง เปิดหนังเพื่อการศึกษาให้ดูกันตาแฉะเลย ผมไม่มีจานแต่เคยไปดูที่บ้านญาติ ไอ้พวกจานดำ 3 พันกว่าพร้อมติดตั้ง ดูได้ 100 ช่องมั้ง พอเปลี่ยนช่องดูจริงๆเป็นช่องที่เราไม่ดูทั้งนั้น แล้วจะมีไปทำไม เลยไม่ติด ยิ่งมีเด็กๆด้วยไม่อยากให้ดูtv มาก ให้อ่านหนังสือเยอะๆ

24. E30DET

631
    1
    18
    อิอิ... ที่ผมบอกมันแค่น้ำจิ้ม บ้านผมมีอะไรเด็ดกว่านั้นแต่บอกทางนี้ไม่ได้ แต่ไม่เกี่ยวกับช่องการศึกษาผู้ใหญ่นะครับ
    ผมไม่ฝักใฝ่ในเรื่องพวกนี้เท่าไหร่ เพราะโตมาในครอบครัวที่ค่อนข้างเข้มงวดเรื่องพวกนี้
    (ตอนเรียนอยู่ยังไม่เคยซื้อหนังสืออย่างว่ามาดูซักเล่มเลย ยิ่งเรื่องเที่ยวกลางคืนเลิกคิดได้เลย เพราะเลิกเรียนต้องรีบกลับบ้านช่วยงานที่บ้าน)

ที่ติดจานเพราะเสาอากาศที่บ้านไม่ชัด ปรับยังไงก็ไม่ชัดครับ เพราะโดนตึกสูง ๆ แถวสาทรบังสัญญาณที่มาจากตึกใบหยก 2 หมด
    ตอนนี้ทีบ้านดูผ่านดาวเทียมได้เกิน 300 ช่อง เป็นช่องของไทยเกิน 100 ช่องแน่ ๆ แต่ก็ยังดูแค่ 3-5-7-9 แค่นั้น
    อ้อ... ได้ฟังวิทยุผ่านดาวเทียมด้วย เดี๋ยวนี้วิทยุชุมชนเยอะมาก สัญญาณมันกวนกัน ฟังผ่านดาวเทียมด้วยลำโพงคอมฯ สบายใจกว่าครับ

ผมว่าถ้าติดเองด้วยเงินสองพันกว่าบาท คุ้มกว่าซื้อเสาอากาศดี ๆ ของสามารถรุ่น 888 (1,800 บาท) นะครับ

25. E30DET

631
    1
    18
    ข้อ 1. ดูภาพที่ 1 ครับ ตัวนี้สั่งจาก ebay ราคาประมาณ 300 กว่าบาท สามารถดูได้ 4 ช่อง เอามาต่อกับกล้องวงจรปิดก็ได้นะครับ บันทึกภาพได้ด้วย
    ข้อ 2. ไม่ต้องตอบ
    ข้อ 3. ดูภาพที่ 2,3 เว็บ satduo มีรูปเยอะเลย ดูรูปน่าจะเข้าใจนะครับ เริ่มจากทำ duo NSS6 & Thaicom KU ก่อนเลยครับ
    ข้อ 4. ไม่มีภาพครับ เคยต่อดูแล้วถอดออกไปแล้ว

26. enforce

2,041
    13
    38
    วันนี้.....บินแต่เช้าเลยครับ เอาภาพมาให้ชมกัน

ช่วงแรกจะเป็นที่ สวนผึ้งนะครับ

- บ้านอ้อมกอดขุมเขา
    - หมู่บ้าน ฟีนสโตน์ (ผมไม่รู้จักซี่ออะครับ แต่มี มนุษย ฟีนโสตน์เยอะเลย)
    - ซี่เนรี่

ช่วงบ่ายบินต่ออีก ไปสุพรรณ

- ตลาดสามชุก
    - มังกร สุพรรณ

หมู่บ้านอะไรไม่รู้ สีหลังคาสวยยยยยยจัง

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 15:57:00 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 15:56:42 ----------

วันนี้.....บินแต่เช้าเลยครับ เอาภาพมาให้ชมกัน

ช่วงแรกจะเป็นที่ สวนผึ้งนะครับ

- บ้านอ้อมกอดขุมเขา
    - หมู่บ้าน ฟีนสโตน์ (ผมไม่รู้จักซี่ออะครับ แต่มี มนุษย ฟีนโสตน์เยอะเลย)
    - ซี่เนรี่

ช่วงบ่ายบินต่ออีก ไปสุพรรณ

- ตลาดสามชุก
    - มังกร สุพรรณ

หมู่บ้านอะไรไม่รู้ สีหลังคาสวยยยยยยจัง

27. buranasak

225
    0
    0
    มาช้า เปิดเข้ามาเจอคุณกบตอบให้เลย ขอบคุณครับ
    ตอนนี้จะ DUO NSS6 Thaicom อยูครับ เริ่มแล้ว คุณกบ หลังจากร้อนวิชามานาน
    ลูกชอบใจมาก Gang Cartoon ช่อง 15 แต่ผมก็ไม่ตามใจหรอกครอบให้เวลาดู ทำการบ้านเสร็จ
    แล้วค่อยดู เพราะช่วงหลังงดซื้อ DVD VCD การตูน หันมาดู TV ดาวเทียมแทน ให้ดูมากไม่ได้
    เดี๋ยวไม่เรียนหนังสือก็แหมือนกัน ถามเหมือนเคยครับคุณกบ

1. LNB ไทยคม KU หัวต้องใช้เป็นแบบ Universal เหมือน NS6 sหรือไม่ครับ

2. ผมมี Multi Switch 4*4รุ่นนี้ http://www.9sats.com/product/product.detail.php?&cat=75.77&id=476 เวลาผมทำ Duo ประมาณซัก 5 ดวงนี้ผมจะจับมันมาต่อยังไง
    ถึงจะได้สามารถดูได้ 4 จุด
    พอดีไปเจอข้อมูลมาครับ งงเหมือนกัน คุณกบช่วยดูหน่อย ทำกประมาณไหน

http://www.firstbuysat.com/index.php?mo=5&qid=370853
    Post คุณ lamphunsat (Member) คลิกภาพดูได้

ถามแค่นี้ก่อนครับ

28. E30DET

631
    1
    18
    1. ไทยคม KU ใช้หัว 11300 ส่วน NSS6 ใช้หัวยูนิครับ
    2. ผมซื้อตัวเดียวกับที่คุณกันต์บอกมานานแล้ว แต่ยังไม่ได้ต่อซักที ดูรูปการต่อแบบเบสิคก่อนนะครับ
    รูปตาม link ข้างล่างก่อนครับ ส่วนการต่อดาวเทียม 8 ดวง ผมเคยเซฟรูปไว้ แต่ยังหาไม่เจอครับ
    เอาไว้หาเจอแล้วจะส่งมาให้ชมอีกทีครับ

ปล. ขอวกเข้ามาเกี่ยวกับแอร์ซักหน่อย เดี๋ยวคนอ่านจะงงนึกว่ามีแต่เรื่องดาวเทียม
    แอร์รถผมรั่วอีกแล้วครับ คราวนี้รั่วตอนขับกลางทาง น้ำยาหายหมดเลย สงสัยไม่ใช่หัวศรแล้ว
    เมื่อเช้าขับมาต้องเปิดกระจกขับ ทรมานมาก จะเริ่มเช็คยังไงดีครับ

29. buranasak

225
    0
    0

คุณเตอร์ สงสัยเดี๋ยวนี้ก็คงไม่ต้องใช้รถแล้ว ใช้เฮลิปคอปเตอร์ดีกว่า....เร็วดี อิๆๆๆๆ
    สวยดีครับมุมจากข้างบน เหมือนบินตรวจการเลย ....บ้านเรานี้เน้นการทำสีหลังคาให้สวยงามนะครับ
    ลองสังเกตุ เวลาเรานั้งเครื่องบินดดยสาร เอาเป็นดอนเมืองก็แล้วกัน หมูบ้านที่อยู่รอบๆนกออย่าง รังสิต สมุทรปการ
    ก่อนที่เราจะ Landing นี้สีหลังคาสวยเลย หลากหลายสี

30. buranasak

225
    0
    0
    คุณเตอร์รูปที่ 5 นั้น GPS ใช่ไหมท่าทางหลายตัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้