D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    แซวเฉยๆๆๆๆๆ ดันว่าง จิงๆๆ ซะอีก พี่กันต์นิ.... - -'

2. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ กลับมาใช้ E30 เหอ อะไหล่แพงยังไงก็เปลี่ยนครั้งเดียว คุ้มม

เท่อีกต่างหาก BMW E30 สีขาว ล้อ AC แท้แบบ แม่เจ้า...

ยุสุดดด

3. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ เอามั่ง เอามั่ง

ผมก็เพิ่งเอารถเข้าศูนย์มาคร้าบ ลูกรอกมันดัง แล้วไดชาจช์ ลูกปืนมันก็เริ่มดังแล้ว
    เช็คของใหม่ 2 หมื่นกว่า แพงโคตรร เลยขอศูนย์มาดูหน่อย

พอเอามาป๋าก็สั่งให้จุ่มน้ำมันดีเซล แปลงขัดๆๆ ทั้งตัว แล้วก็เอาลมเป่าให้แห้ง จากนั้นก็เอา T - plus
    หล่อตรงลูกปืน ลื่นเห็นๆๆ เสียงเงียบเลย
    จากนั้นก็ส่งเข้าศูนย์ไปประกอบ

เราก็สั่งให้เปลี่ยน น้ำมันเครื่อง ,เกียร์,เฟืองท้าย แม่เจ้า งวดนี้เราประหยัดแล้วนะ โดนไป 29800 บาท
    แพง....มากๆๆๆๆๆๆๆ ตอนนี้คิด 2 อย่าง
    - ใช้รถน้อยลง
    - เปลี่ยนรถใหม่ เพราะBMW มันมี BSI 5 ปี หรือ 1 แสนกิโล ฟรีทุกอย่าง

ยัง 2 จิต 2 ใจอยู่ เพราะแม่งแพงเวอร์ เช่น ผ้าเบครคู่หน้า 12000 บาท แบตลูกละ 8 พันกว่าๆๆ น้ำมันเครื่องก็ล่อไป 5 พันกว่าแย้วว

(แนะนำพี่น้องเลย T - Plus น้ำมันตัวนี้ดีแบบ เทพๆๆ เป็นสารเทฟล่อน ผมจะใส่รถประจำ ผสมกับน้ำมันเครื่อง ลื่นเห็นๆๆ กระปุกละ 2 พันกว่าๆๆ
    แต่ผมใส่แค่ขวดยากระทิงแดงนะคร้าบพี่น้อง สุดโค่ยยย)

[​IMG][/url][/IMG]

4. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    คุณลูกเสี่ยครับ รบกวนขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

1. เจ้า T-PLUS หน้าตามันเป็นยังไง เอามาให้ยลโฉมเป็นบุญตาหน่อยครับ และถ้ารถวิ่งลุยน้ำบ่อย ๆ ไม่ทำให้เจ้า T-PLUS มันหลุดหายไปแล้วเสียงกลับมาดังหรอครับ
    เพราะตอนนี้ลูกปืนคอมแอร์มันดังจนน่ารำคาญแล้ว อยากลองดูมั่ง
    2. แล้วถ้าที่บ้านไม่มีขวดกระทิงแดง เอาขวดคาราบาวแดงแทนได้ไหมครับ

ช่วงนี้ใช้แต่รถมิตซูเพราะ กินแก๊สแค่โลละ 2 บาท แต่เจ้า E30 กินโลละ 3 บาท แถมเจ้า E30 มีปัญหาอ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ติงต๊องอยู่
    ทำให้แลมป์ด้าจ่ายแก๊สมั่ว ๆ ยังไม่ว่างวิ่งหาของเลย

5. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

ดีครับ 70,000โลเปลี่ยนครั้ง ผมว่า Save ดียิ่งรถเก่าๆมาก ต้องลดเวลาลงมากว่านั้น จริงๆมันก็ยังใช้ได้นะครับสายพาน Timming แต่อย่างที่บอกเดี๋ยวงานเข้า

โครงการนี้ ผมใช้ของพี่ยุ่นเกือบทุกชิ้น ยกเว้นสายพาน ใช้ได้ครับ ใช้ได้ดีเลยทีเดียว เบิกศูนย์ราคาแพงเวอร์ เก็บตังไว้ให้ลูกซื้อขนมกินดีกว่า...อิๆๆๆ

ปั๊มน้ำคุณกบเปลี่ยนสายพานในครั้งที่ 2 ตอนนั้นก็ปาเข้าไป 140000 โลที่ใช้ เพราะเปลี่ยนทุก 70,000 โล
    ปั๊มน้ำของแท้มาจากรถ (แท้ศูนย์) กับ แท่พี่ยุ่น ต่างกันตรงท่อนดำๆ ที่เอาสายพานมาใส่ (ไม่รู้จะเรียกว่าไง) ดูจากรูปปั๊มที่ผมแนบ File จะมีช่วงยาวกว่า ของพี่ยุ่น เพื่อป้องกันการตกร่องของสายพาน งานเกือบทุกอย่างผมจะไม่ท้งรถไว้ครับ เพราะ ไม่ไว้ใจ ความมั่วมันเกิดกับคนได้เยอะ ยิ่งรีบๆนี้ไม่ด้เลย เพื่อไม่ให้เกิดความเครียดกับช่าง ผมก็จะช่วยหาเครื่องไม้เครื่องมือ จับโน้นนี้ให้เขาด้วย ได้ความรู้ด้วย

ใช่ครับหายากครับ ผมต้องใช้วิธีไปทำกับเขาบ่อยๆ จนเห็นหน้ากันบ่อยๆ เขาก็รับทำให้ พอดีร้านนี้ใกล้บ้าน ซ่อมเครื่อง ช่วงล่าง ไม่เลวครับ แต่ก็ไม่ดีสุดๆถึงจะต้องดูไปด้วย เพราะแกทำคนเดียว.......ลองไปทำที่ศูนย์ มีหวังกระเป๋าแห้งโดยใช่เหตุ....555

6. buranasak

225
    0
    0

เปลี่ยน น้ำมันเครื่อง ,เกียร์,เฟืองท้าย แม่เจ้า งวดนี้เราประหยัดแล้วนะ โดนไป 29800 บาท

Oh !!!! my god ราคาได้ใจจริงๆ คุณลูกเสี่ย

7. enforce

2,041
    13
    38
    พี่น้องครับ ไหนๆ ก็คุยเรื่องเครื่องยนต์แล้ว นี้เลยครับ เครื่องยนต์เครื่องบิน Robinson R44 สูบนอน พร้อมกับรูปที่ 2 คือ Turbo ครับพี่น้อง

8. enforce

2,041
    13
    38
    จัดให้่ครับ เท่าที่เข้าใจคือมันเป็นสาร เทฟลอน อาผมเคยลองมา 8 ปีที่แล้วใส่ benz S320
    รถวิ่งเกิน แสน 5 แล้ว ใส่ไปนิดเดี๋ยว รถวิ่งขึ้นเยอะเลยคร้บ
    วิ่งแบบ ผิดหูผิดตาเลยครับ

9. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    ขอบคุณที่แนะนำของครับเสี่ยเตอร์

ว่าแต่ขอยืมเทอร์โบ r44 มาปั่น เครื่องคาร์บูซีวิคผมหน่อยครับ

10. Pot_Phuket

92
    0
    0
    ขออีกอัน เท่าที่ดูเครื่องก็ไม่ได้ใหญ่โตกว่ารถทัวร์ซักเท่าไหร่ แต่ทำไมมันถึงแพงครับ พอจะบอกได้มั้ยครับ จำแนกเป้นรายละเอียดให้ความรู้ผมหน่อยคร๊าบ

11. enforce

2,041
    13
    38
    มัน บิน ได้ไงเพ่.... 5555

พี่พต GPS แม่งมี 50 กว่ารุ่น ของผมป๋าสั่งติด GPS มา ผมเห็นตามใบเสนอราคา ตัวหนึ่งแม่ง ล้านกว่าบาท อ่ะพี่

ผมรอดูอยู่เหมือนกัน มันมีไรดี จะฉลาดแค่ไหนวะ ราคาถึงได้สูง

12. Pot_Phuket

92
    0
    0
    จีพีเอสตัวล้านกว่าบาท มันฉลาดกว่า บีบี มากมั้ยว่างว่างมารีวิวด้วยนะครับเสี่ย

13. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เทฟลอน ใส่แล้ววิ่งดีขึ้นหรือประหยัดขึ้นอะคับ เสี่ย

14. enforce

2,041
    13
    38
    ได้พี่ เดี๋ยวมาแล้วจัด รีวิว ให้ดูคร้าบ
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

15. enforce

2,041
    13
    38
    รถวิ่งขึ้นเห็นๆๆ คับ ประหยัดเปล่า..... ไม่รู้อ่ะ ไม่ได้คิดเรื่องประหยัด เหยียบอย่างเดียว
    เพราะมันวิ่งขึ้นเห็นๆ อ่ะ ยิ่งเหยียบยิ่งมันอ่ะ

แนะนำต้องลอง ผมเคยเอาลองใส่คอมแอร์ด้วย คอมแอร์หอนๆๆ นี้เงียบเลยแหละ

16. enforce

2,041
    13
    38
    รถวิ่งขึ้นเห็นๆๆ คับ ประหยัดเปล่า..... ไม่รู้อ่ะ ไม่ได้คิดเรื่องประหยัด เหยียบอย่างเดียว
    เพราะมันวิ่งขึ้นเห็นๆ อ่ะ ยิ่งเหยียบยิ่งมันอ่ะ

แนะนำต้องลอง ผมเคยเอาลองใส่คอมแอร์ด้วย แล้วก็ส่งขายไปญี่ปุ่นอะ
    กระป๋องเล็กๆๆ คอมแอร์หอนๆๆ นี้เงียบเลยแหละ:D:D

ปล. บ้านผมชอบอะไรแปลกๆๆ อ่ะ อันไหนใช้ได้ก็ทำขายให้เป็นเงินซะ :D

17. buranasak

225
    0
    0
    เนื่องจากที่ผ่านมา เกิดฝนตกฟ้าร้องอย่างหนัก ทำให้เสา TV ของข้าพเจ้าหักลงมาห้อยต่องแต่ง อย่างน่าสงสาร ไหนๆมันหักมาแล้ว ประกอบกับเสา TV เป็นเสาทั่วไป (โบราณมาก) ไม่ค่อยเท่ห์เท่าไหร่ เลยคิดจะติดตั้งจานดาวเทียมกับเขาบ้าง ก็เลยเอาซะเลยในกระทู้นี้หละ มีทั้งแอร์รถ แอร์บ้าน แก๊ส ปืน เครื่องบิน ฯลฯยกเว้นแต่ดวงจันทร์กับพระอาทิตย์...อิๆๆๆ หลากหลายจริงๆ.....ก็เลยนึกถึงคุณกบในกระทู้นี้เลย ถ้าจำไม่ผิดเห็นเคย Post ไว้เรื่องกำลัง DIY จานดาวเทียมอยู่ มาถึงตอนนี้น่าจะเสร็จแล้วนะครับ เปิดประเด็น และขอคำแนะนำก่อน ข้าน้อยอ่อนประสบการณ์

เอ้า...ไม่ลืมบอกวัตถุประสงค์ก่อน ดูช่องปรกตินี้หละครับ ฟรีทีวี เพราะคงไม่มีเวลาที่จะดูกับเขาแน่นอน HBO Movie Star บอล ฯลฯ อะไรประมาณนี้

1. จะติดจานของรุ่นไหนดี หาข้อมูลมีหลายเจ้านะครับ ตั้งแต่ จานแดงทรูวิชั่น จานดาวเทียม IPM จานดาวเทียม PSI จานดาวเทียม Dynasty
    จานดาวเทียม DTV จานดาวเทียมอมร (อันนี้ไม่รู้ชื่อนะครับ ไปเดินอมรมาเจอใหญ่ดีแฮะ)ฯลฯ

2. DIY เองเป็นไงครับ พอไหวไหม คุณกบ ( รื้อแอร์เองยังรื้อมาแล้ว...555)

3. เอาแบบต่อได้ซัก 4 จุดได้ก็ดี ห้องเยอะ สมาชิกมาก

จุดประเด็นไว้แค่นี้ก่อนไม่ค่อยเชี่ยวชาญ รอกูรูมาตอบ ขอความเห็นด้วยครับ...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มิถุนายน 2010
  18. E30DET

631
    1
    18
    เหตุผลเดียวกันเลยครับ ลมพัดเสาหัก เลยต้องหันมาติดจานแทน
    ถามไม่ยาวแต่ตอบได้ยาวเป็นกิโลเลย เอาแบบย่อ ๆ ประสามือใหม่ d.i.y ก็แล้วกันนะครับ

1. จะติดจานของรุ่นไหนดี หาข้อมูลมีหลายเจ้านะครับ ตั้งแต่ จานแดงทรูวิชั่น จานดาวเทียม IPM จานดาวเทียม PSI จานดาวเทียม Dynasty
    จานดาวเทียม DTV จานดาวเทียมอมร (อันนี้ไม่รู้ชื่อนะครับ ไปเดินอมรมาเจอใหญ่ดีแฮะ)ฯลฯ
    จานที่รับทีวีไทย มี 2 ระบบ ก่อนอื่นต้องเลือกระบบให้เหมาะกับเราก่อน อธิบายแบบมั่ว ๆ ได้ดังนี้
    1.1. จานระบบ KU Band หรือจานทึบที่เราเห็นเป็นสีต่าง แดง เหลือง น้ำเงิน เทา ส้ม พวกนั้นแหละครับ
    ข้อดี ติดตั้งง่าย ไม่เกะกะ ราคาจานถูกมาก ประมาณ 600 บาทก็ได้ของใหม่ครบชุด
    ข้อเสีย ฝนตก ฟ้าร้อง ฟ้าครึ้ม จะรับชมไม่ได้ เครื่องรับมีราคาสูง (ทีวี 1 เครื่องต้องมีเครื่องรับ 1 ตัว
    ราคาประมาณ 2000 บาท) แถมคุณภาพของภาพยังไม่ค่อยดี โดยเฉพาะถ้าดูกับทีวีใหญ่ ๆ
    เพราะมีการบีบอัดช่องรายการเยอะ เรียกว่าคุณภาพสู้เสาอากาศปกติไม่ได้เลยครับ
    1.2 จานระบบ C Band หรือจานตะแกรงโปร่งเรียกง่าย ๆ ว่าจานดำ มีขนาดตั้งแต่ 125 ซม.ถึง 10 ฟุตเลย
    ข้อดี รับชมตอนฝนตกได้ ภาพที่รับชมมีคุณภาพดีกว่าจานทึบสี ๆ ของ KU band เครื่องรับราคาถูก
    (ไม่เกิน 1000 บาท/จุด) บางยี่ห้อถึงกับโฆษณาบอกว่าชัดล้านเปอร์เซ็นต์เลย....555 แต่ผมอยากบอกว่า
    ถ้าไม่ใช้อุปกรณ์ของยี่ห้อท่าน อาจจะชัดสองล้านเปอร์เซ็นต์ก็ได้ครับ
    ข้อเสีย ติดตั้งยากกว่า กินพื้นที่มาก บางคนบอกว่าทำให้บ้านเสียทัศนวิสัยหมดสวยไปเลย

จานทั้งสองระบบรับสัญญาณจากดาวเทียมไทยคมเป็นหลัก ซึ่งผมตั้งสมมติฐานว่ารับชมฟรีทีวีของไทยเท่านั้น
    แต่ถ้าเราติดตั้งระบบ C Band เราสามารถรับชมฟรีทีวีของต่างชาติ (99% เป็นของแขก) ได้เพิ่มด้วยครับ
    พูดง่าย ๆ คือ C Band มีฟรีทีวีไทย + ต่างชาติ ช่องไหนไม่มีการเข้ารหัส (ล็อกไว้) ก็สามารถรับชมได้หมด
    ส่วน KU Band รายการฟรีทีวีของไทยมีการเข้ารหัสไว้ ต้องใช้เครื่องรับที่ถอดรหัสได้ (เช่น True Visions,
    DTV, Samart) จึงทำให้เครื่องรับมีราคาสูงครับ

2. DIY เองเป็นไงครับ พอไหวไหม คุณกบ ( รื้อแอร์เองยังรื้อมาแล้ว...555)
    สบม.ครับ ข้อมูลทุกอย่างอยู่บนเน็ตหาได้ ถามได้ มีคนใจดีช่วยตอบเยอะ

3. เอาแบบต่อได้ซัก 4 จุดได้ก็ดี ห้องเยอะ สมาชิกมาก
    อยากได้กี่จุดก็ได้ครับ ขนาดอพาร์ทเม้นต์หรือคอนโดยังทำเป็นร้อย ๆ ห้องได้เลย... อยุ่ที่ความคุ้มค่าที่จะลงทุนหรือเปล่าเท่านั้นเองครับ

จุดประเด็นไว้แค่นี้ก่อนไม่ค่อยเชี่ยวชาญ รอกูรูมาตอบ ขอความเห็นด้วยครับ...
    ถ้าว่าง ๆ ลองหาข้อมูลจาก link พวกนี้ดูก่อนครับ อ่านเยอะ ๆ ก่อนลงทุนตัดสินใจ เพราะความลงทุนมีความเสี่ยง
    ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการลงทุนด้วยครับ 
    http://www.9sats.com/content/?page=buy9
    http://www.9sats.com/content/?page=c_ku

เอาไว้คุณกันต์เลือกระบบได้แล้ว เดี๋ยวเราค่อยมาคุยกันในรายละเอียดของอุปกรณ์และวิธีการติดตั้งกันครับ
    เพิ่งตื่นมา ขอตัวไปหาคาเฟอินใส่เข้าในร่างกายก่อน เมื่อคืนดูบอลจบ กว่าจะได้นอนตี 4 กว่า ๆ เลย

19. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    คุณเตอร์ อย่าลืมน้ำมันจักรสิ ใส่ไปด้วย เหยียบลื่นเลย...................

20. enforce

2,041
    13
    38
    555555+++++

- -'

ไม่อ้าววว มีลูกแล้วคับพี่ยุทธ ไม่ต้องเหยียบลื่น ขนาดนั้นนน ลื่นไปเดี๋ยว " ล้ม " เครื่องพังมา ป๋ากระทืบผมตายเลยพี่ - -'

21. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กันต์ เหมือนผมเลย อยากติดแต่คงไม่มีเวลาดูเหมือนกันครับ ไปๆ มาๆ เสียดายตังค์ ผมเลยใช้ หนวดกุ้ง ตามภาพเลยครับ ชัดเจนคับ ไม่เปลื้องเงินด้วย

ป๋าเคยเรียกช่าง เสาอากาศ tv มาทำต่อมาตรงห้องทำงานป๋า ผมก็ถามว่าจุดเท่าไร ช่างเสาอากาศบอกว่าจุดละ 800 มั่ง(ถ้าจำไม่ผิด)
    ช่างก็ถาม พี่ tv จอเท่าไรครับ ผมก็บอกไป 46 นิ้ว ตอนนี้ใช้ หนวดกุ้งอยู่

- ช่างมันบอกว่า โห้้ (ทำหน้าตาด้วยนะ) เปลื้อง tv มากพี่
    -- ผมเห็น มันทำหน้าตา (แบบดูถูก) ผมเลยบอกว่า ก็กูซื้อ tv มาเล่นเกมนี้หว่า ไม่ได้จะซื้อมาดู Tv
    (ความตั้งใจผมจะซื้อมาเล่นเกม Need for speed จิงๆฮะ แต่กาดร์จอแรงไม่พอ เล่นแล้วกระตุก)
    -- ผมก็เลยไม่อยากคุยกับแม่งเลย

22. enforce

2,041
    13
    38
    ................. หายไปไหนกันหมดครับเนี่ยยย ....................

23. buranasak

225
    0
    0

ตั้งแต่คุณเตอร์ ทักผมว่าว่าง งานเข้าเลย อาทิตย์นี้14-18 มิ.ย. ต้องไปนั่ง Comment แผนธุรกิจให้กับผู้เข้าฝึกอบรม ม.ศรีปทุม
    ทั้งอาทิตย์เลย แฮะๆๆ ว่างไม่ดได้เลยนะเรา......

เรื่องจานดาวเทียม น่าสนใจมากครับ ข้อมูลที่คุณกบให้มาเยี่ยมจริงๆ ผมต้องไปนั่งอ่านและสร้างความเข้าใจให้มากๆก่อนลงมือทำ
    ตอนนนี้เลยตั้งต้นไม่ค่อยถูกเหมือนกันว่า จะเอาจานไหนดี มีอุปกรณือะไรบ้าง แล้วให้จะช่วยผมแบกจานข้าว ( เอ้อ..จานดาวเทียมไปบนหลังคาเนี้ย ) ก็ว่าจะติดตรงระเบียงไม่ได้ดีกไม่
    สวย ขวางทางเดิน คิดไปถึงโน้นหนะ....ภาพย่อยๆในรายละเอียดยังไม่แน่นขอเวลาศึกษาหน่อย ร้านนี้คุณกบไปใช้บริการมาแล้วหรือครับ อุปรกรณ์เพียบเลย ติดตั้งเองไม่ยากนะครับ
    (คิดเอาเอง) ค่าของ 1750 บาท ค่าติดตั้ง 2000 บาท เหอะ ถึงใจจริงๆ ไม่ว่ากันครับนั้นมันอาชีพเขา

สรุป
    สนใจ ไฝ่หาความรู้จานดาวเทียม เพราะ มีอะไรเล่นเยอะดี มีประโยชน์ได้ความรู้ อีกหน่อยจะได้เป็นนักประดิษฐ์ตัวยงกับเขาบ้าง (อันนี้ท่าจะเผ้อ...)ขอเวลาศึกษาหน่อย
    จะลอง DIY เองแบบค่อยๆทำไป เพราะคงไม่มีคนช่วย และผมก็ไม่รีบด้วย ของผมมีหนวดกุ้งแบบหูกระต่าย พอรับสัญญานแก้ขัดได้ใช้ไปพรางๆก่อน
    คุณกบเอารูปผลงานที่ทำแล้วมาให้ดูหน่อยซิครับ

24. buranasak

225
    0
    0

แฮะๆๆๆๆๆ เสาหนวดกุ้ง + จอ LCD เท่ห์ไปอีกแบบ

25. E30DET

631
    1
    18
    เริ่มจากเลิกงานกลับบ้าน
    18:30 น. - 20:30 น. ดูฟุตบอลคู่แรก
    20:30 น. - 21:00 น. รีบอาบน้ำ ทานข้าวเย็น
    21:00 น. - 23:00 น. ดูฟุตบอลคู่ที่ 2
    23:00 น. - 01:30 น. นั่งเกร็ง(เก็ง)ผลการแข่งขัน ดูไฮไลต์
    01:30 น. - 03:30 น. ดูฟุตบอลคู่ที่ 3
    03:30 น. - 06:00 น. เข้านอน (แต่นอนไม่หลับเพราะบราซิลยิงน้อยไปหน่อย :( )
    06:00 น. - 08:00 น. อาบน้ำ แต่งตัวสุดหล่อไปทำงาน
    08:00 น. - 12:00 น. คุยกับเพื่อน ๆ ที่ทำงานเรื่องผลการแข่งขันเมื่อวาน
    12:00 น. - 13:00 น. พักกินข้าวเที่ยง
    13:00 น. - 15:00 น. แอบหลับ พักเอาแรง
    15:00 น. - 17:00 น. หาข้อมูลการแข่งของคืนนี้ + ฟังวิจารณ์จากคนรอบตัว
    17:00 น. - 18:30 น. เลิกงานแล้วจ้า รีบกลับบ้าน (เหมือนเป็นคนดี)
    วนกลับไปบรรทัดแรก....

แล้วผมจะหาเวลาที่ไหนมาปั่นกระทู้ครับ คุณลูกเสี่ย

ปล.ข้อความข้างบนเหมาะกับคนอายุ 28 ปีขึ้นไป ควรใช้วิจารณญาณในการอ่าน ผู้ปกครองควรให้คำแนะนำแก่บุตรหลานของท่านด้วยครับ

แก้ไขล่าสุด: 16 มิถุนายน 2010
  26. E30DET

631
    1
    18
    ตอนแบกขึ้นหลังคาไม่ยากครับ จานมันใหญ่จริงแต่ไม่หนักมาก ผมแบกคนเดียวยังไหว

ผมเลิกยุ่งดาวเทียมแล้ว ตอนนี้ติดเสร็จยังไม่ได้เก็บสายให้เรียบร้อยเลย เอาไว้เก็บสายเรียบร้อยแล้วจะถ่ายภาพมาให้ดูครับ
    ติดไป 2 บ้าน บ้านละ 2 จาน (จานดำ 6 ฟุตกับจานแดง) ตอนนั้นบ้าสุด ๆ ตอนนี้ยังมีจาน 6 ฟุตใหม่ ๆ ยังไม่แกะกล่องเหลืออยู่ที่บ้านอีกชุดเลย
    (โชคดีจาน 6 ฟุตตอนนี้เป็นของหายากในตลาด ถ้าปล่อยของตอนนี้น่าจะกำไรหลายร้อยเลย)

ล่าสุดวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เพิ่งไปติดจานทึบแบบปิกนิค 35 ซม.ให้ที่คอนโดของน้องที่ทำงานเพราะทีวีที่คอนโดเขาไม่ชัด
    ลืมถ่ายภาพมาให้ชม สวยเนียนอย่างกับช่างมืออาชีพเลย...555 (จริงๆ ผมไม่ได้ติดจานแต่เอาของไปให้ยืมตอนหลัง
    เป็นแค่คนหมุนจานกับช่วยคิดวิธีเดินสายให้สวยเท่านั้น)

ถ้าว่างคุณกันต์ลองหาเวลาเล่นดูก็เพลินดีเหมือนกัน ผมยังเหลือจานสำรองอีก 2 ใบ ทีแรกกะว่าจะเอาไว้รับดาวเทียมของต่างชาติ
    แต่พอดีช่วงนั้นอากาศร้อนจัดเลยไม่ได้ทำต่อ เพราะกลัวแดดทำผิวเสีย อิอิ
    ที่ตื่นเต้นสุด ๆ ก็ใช้ฝาหม้อหรือกะทะเก่า ๆ มาทำจานรับดาวเทียมไทยคม ผลก็เป็นที่น่าพอใจแต่ไม่กล้าทำติดที่บ้าน เพราะ....(กลัวแม่ด่า)

27. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ เอาส่วนไหนคิดคร้าบบบบ ฮ่าาาโคตรรรร

เอาเป็นแบบตารางชีวิตเลยเนอะ ช่วงนี้
    ผมเพิ่งดูข่าวเมื่อวาน จานดาวเทียมดูบอลไม่ได้นอคับ ต้องใช้หนวดกุ้ง เหมือนของผมถึงดูได้อ่ะ ช่ายปะคับ

28. enforce

2,041
    13
    38
    ดูในภาพ ชื่อใครหว่า เห็น 2 ครั้งแล้ววว

เข้าใจตั้งชื่อจิงๆๆ (แซวเล่นนะคับ)

29. E30DET

631
    1
    18
    ใช่แล้วครับ จานตะแกรงดำดูไม่ได้ แต่จานทึบสีสวย ๆ ต่าง ๆ ดูได้ครับ
    เหตุเกิดเพราะเจ้าแขกอินตะระเดีย เขาไปฟ้องฟีฟ่า ว่าประเทศเขาใครอยากดูต้องจ่ายตังค์
    แต่ดาวเทียมของพี่ไทยส่งไกลข้ามทวีปออกอากาศฟรีทีวีไทยแบบ FTA (Free To Air) หรือพูดง่าย ๆ คือไม่มีการเข้ารหัส เครื่องรับทั่วไปสามารถดูได้
    ทีนี้พอพี่แขกเดือดร้อน เลยทำให้คนอื่นเดือดร้อนกันไปเกือบทั่วทวีปเลยครับ....

สุดท้ายตอนนี้หนวดกุ้งกับจานสีแดงขายดีเป็นเทน้ำเทท่า 555
    คุณเตอร์ไม่ลองผลิตหนวดกุ้งแบบไฮเทคออกมาขายหน่อยหรือครับ ช่วงนี้ทำตลาดง่ายนะ

30. E30DET

631
    1
    18
    เห็นหลายครั้งแล้วเหมือนกันครับ ไม่กล้าแซว
    กลัวต้องปีนขึ้นไปซ่อมหลังคาบ้านคร้าบบบบบบ :) :) :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้