D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ว๊ายยยยยย ใครจะพกพี่ผมเปล่าน่าาา ผมคนดีนะ มีลูกแล้ว ของอันตรายเราไม่แตะ จิงๆๆ นะ
    เชียร์ เสแดง ให้พาพี่ M79 มาป้องกันไม่ให้ทหารทำร้ายประชาชน และทำให้บ้านเมืองสงบสุข ก็ Ok แล้วววคับ

ล่าสุดเมื่อ 2 คืนที่แล้ว ทหารจะทำร้ายผู้หญิง และก็ไถ่เงิน Taxi กลางคืนตามด่านต่างๆๆ (ผมได้ยินมา ไม่รู้ว่าจริงเปล่า แต่มาเล่าให้ฟังคับ)

พี่ๆ น้องๆ ช่วงนี้เวลากลางคืน ไม่จำเป็นไม่ออกจากบ้าน จะดีสุดคับ เพราะไม่รู้ว่าใครเป็นใคร อันตรายมากๆๆ

2. stageboy

stageboy New Member Member

6
    0
    0
    พี่เตอร์ครับ รถ Vios ตัวเก่าเนี่ยถ้าผมถ่ายน้ำยาเก่าออกหมดแล้วใช้ Cold134 ต้องใช้ปริมาณเท่าไหร่อ่ะครับ กระป๋องเดียวพอหรือเปล่าครับ

3. enforce

2,041
    13
    38
    ไม่แน่ใจจริงๆ คับ เคยเติมแต่เป็นแบบถัง ไม่ได้ชั่งกิโลไว้อ่ะคับ
    รบกวนดูที่ เพลทฝากระโปรงรถคับ ว่าใช้ R134 กี่กิโล แล้วเอามาหาร 2 ก็จะได้ปริมาณ Cold134 ครับ
    :D:D:D:D:D

4. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    รบกวนถามพี่จินนี่อีกข้อด้วยครับ

อาชีพทนายความ ถ้าสมมติตัวทนายเองต้องขึ้นศาลไม่ว่าจะเป็นโจทย์หรือจำเลย
    ตัวเรา(ทนาย)มีสิทธิ์ว่าความให้ตัวเองหรือเปล่าครับ

แล้วเคยมีเหตุการณ์อะไรเด็ด ๆ ในศาลบ้างไหมครับ เล่าให้ฟังขำ ๆ แบบรายการคดีเด็ดบ้างสิครับ :)

5. E30DET

631
    1
    18
    วันนี้ เอ๊ย...เมื่อวานสินะ เพราะนี่เป็นวันใหม่แล้ว ได้ฤกษ์ปล่อย R12 ออก เพราะอยู่ดี ๆ น้ำยาก็ขาด(อีกแล้ว) หารอยรั่วก็ไม่เจอ

ที่ปล่อยออกเพราะอยากเอาลองเอา R22 อัดเข้าไปเพื่อหาจุดรั่ว และอยากลองแว็คทิ้งไว้เพื่อดูว่ารั่วจริงหรือเปล่า
    เริ่มทำตั้งแต่ทุ่มตรง ยุงเยอะมาก กว่าจะเสร็จก็สามทุ่มกว่า ๆ ผลลัพธ์เหมือนเดิมคือ ไม่เจอรอยรั่ว อัด R22 แรงดันก็ไม่ตก
    ลองแว็คทิ้งไว้แรงดันก็เท่าเดิม (-30)

ตอนนี้เริ่มสงสัยสายน้ำยาด้าน lo ซะแล้ว เพราะน่าจะรั่วแบบตามด ต้องเอาไปแช่น้ำแบบที่คุณเตอร์เคยเอาภาพมาให้ดู

ระบบแอร์คันนี้ดัดแปลงมากเพราะเป็นการวางเครื่องข้ามสายพันธ์ ท่อยางด้าน lo วิ่งอ้อมจากด้านขวาไปหาคอมเพรสเซอร์ด้านซ้าย
    แถมใช้งานมา 13 ปีแล้ว สงสัยน่าจะกลับบ้านเก่าแล้ว

ตอนนี้เติม cold12 เข้าไปพลาง ๆ ก่อน เพราะคิดว่าต่อไปหาซื้อ cold12 น่าจะง่ายกว่าหาซื้อ R12 แท้ ๆ

รายงานผลทดสอบคร่าว ๆ คือ R12 ทำความเย็นได้ต่ำสุด 9 องศา ในขณะที่ cold12 ทำได้ 5 องศา โดยที่ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเลย
    จริง ๆ รถคันนี้เคยใช้ R12 ทำได้ต่ำกว่า 3 องศา แต่ตอนนี้แผงคอล์ยร้อนสกปรกมาก ลองจับท่อ Hi ดูก็ร้อนจี๋จนแทบจับไม่ได้

เดี๋ยวรอเปลี่ยนสายน้ำยา จะลองย้ายเทอร์โมสตัท+ล้างคอล์ยร้อน+เปลี่ยนพัดลมเป่ารังผึ้งตัวใหญ่+ ใช้ cold12
    น่าจะทำอุณหภูมิติดลบเหมือนท่านเทพทั้งหลายครับ

6. E30DET

631
    1
    18
    ขอแซวก่อนไปนอนซะหน่อย
    เมียคนปัจจุบันมันเป็นยังไงครับพี่น้อง??? ต่างจากเมียในอดีตหรือเมียในอนาคตมากมั๊ย

แล้วถ้าเมียในอดีต, เมียปัจจุบันและเมียในอนาคตมาเจอกัน เขาไม่น่าเรียกว่ารถไฟชนกัน (เพราะรถไฟใช้กับคน 2 คนแค่นั้น)
    ถ้า 3 คน เขาจะเรียกว่าอะไรดีหล่ะเนี่ย.... พอดีพี่เป็นคนกลัวแฟน เอ๊ย.... คนรักแฟน ไม่เข้าใจเรื่องพวกนี้อ่ะครับ ?????????????????????

7. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D:D แหะๆๆ ....บอกไปแระ...นี่....ยังจาถามถึงอดีตไปทามมาย....อิอิอิ......:p:cool::cool::cool::cool:

:D:D ถ้ามันเข้ามาจิง ก็ให้ถามก่อน ว่าใคร หากเงียบ......ก็ส่อง...โป้ง....เลย แต่ให้ยิงแค่นัดเดียวนะ เล่งที่ตัวแต่ให้ถูกหัว แบบว่ายิงผิดตัว นัดเดียวให้จอดเลย ที่เหลือเด๋วพี่ว่าฟามให้ ไม่ติดคุกหรอก เรื่องนี้มีหลักกว้างๆอยู่ว่า

การป้องกันตัวหรือทรัพย์สิน ในกรณีที่มีภัยอันตรายที่ใกล้ถึงตัว และไม่อาจหลีกเลี่ยงได้ กฎหมายใช้คำว่าการป้องกันพอสมควรแก่เหตุ ซึ่งหากอธิบายแล้วมันกว้างมากๆเลย แต่ถ้าเข้าองค์ประกอบข้อนี้ ผู้กระทำไม่ต้องรับโทษตามกฎหมายครับ แต่ถ้าเกินสมควรแก่เหตุก็ค่อยว่ากันไปอย่างนี้เป็นต้น

มีตัวอย่างเล็กๆ สามีแอบหนีภรรยาไปเที่ยวกลางคืน แล้วแอบปีนหน้าต่างบ้านตัวเองขึ้นมาในตอนดึกแล้วก็มืดเกือบสนิทไม่มีแสงไฟใดๆ ภรรยานอนอยู่กับลูกน้อย (เข้าใจไปว่าสามีก็นอนอยู่ด้วย) มีปืนอยู่ใกล้ตัว(สมมุตินะ) ภรรยาเห็นเงาตะคุ่มๆเหมือนคนกำลังปืนหน้าต่างบ้านขึ้นมา ก็เรียกถามไปว่า ใคร....... แต่ไม่มีเสียงตอบใดๆ......แถมเงานั้นยังไม่หยุดปีนหน้าต่าง หรือมีท่าทีว่าจะถอยกลับลงไป ดูเหมือนว่าจะเข้ามาในห้องนอน ภรรยาก็คว้าปืนออกมา แล้วถามไปอีกว่า ใคร....บุกรุกขึ้นมาในห้องทำไม.....แทนที่สามีจะตอบว่า พี่เอง หรือผมเอง (แต่อาจจะเพราะความคะนอง หรือเพราะกลัวว่าจะโดนซักว่าดึกดื่นเที่ยงคืน แอบปีนห้องไปไหน(ห้องคนใช้ หรือแอบหนีเที่ยว) ซะมากกว่า ก็เลยได้แต่นิ่ง ........สิ้นเสียงคำถามครั้งที่สอง ภรรยาก็เหนี่ยวไกปืน ดัง...โป๊ง..(แค่นัดเดียว)... สิ้นเสียงร่างของชายในเงามืดก็ผง่ะตกหน้าต่างไปสิ้นใจอยู่บนพื้น กว่าจะเปิดไฟ หรือรู้ว่าใครเป็นใคร สามีที่หนีเที่ยว ก็กลับบ้านเก่าแระ แบบนี้ถือว่า เป็นการป้องกันพอสมควรแก่เหตุจร้า......................เหอะๆๆๆ เรื่องมันยาวๆๆๆๆมีตัวอย่างมากมาย แต่ถ้ากรณีเดียวกัน แม่เล่นส่องซะหมดโม่หรือหมดแม๊กฯ ทางกฎหมายถือได้ว่าเป็นการป้องกันเกินสมควรแก่เหตุครับ อย่างนี้เป็นต้น :p:cool:

เหตุการณ์แต่ละเหตุการณ์ แต่ละกรณีมันไม่เหมือนกัน ดังนั้นก็ต้องดูเป็นเรื่องๆไป

ตัวอย่างที่ถาม ให้ถามก่อน หากไม่ตอบ หรือวิ่งเข้ามาดูเหมือนว่าจะทำร้ายเรา ก็ส่องโลด แต่ให้ยิงแค่นัดเดียวเด้อ เว้นแต่มันไม่หยุด ก็สวนได้อีก อันนี้ถือว่าพอสมควรแก่เหตุ หรือถ้ามันเข้ามาแล้วเปลี่ยนใจ หากมันไม่มีปืน ก็ให้เอาไฟฉายส่อง แล้วก็ยิงที่ขาหรือที่ที่มันไม่ตายสักนัดเพื่อสั่งสอนว่า บ้านนี้คนดุ ห้ามเข้า.....แค่นี้ ไปแก้ตัวที่ศาลหรือตร. ก็อาจถือว่าเป็นการป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุแล้วล่ะ
    อย่าไปคิดมากเลย พอยังเรื่องนี้ อิอิอิ

:D:D เด๋วเล่านิยาย....แหะๆๆๆ.....เอาเป็นว่าใช้คำนี้แล้วกาน...แม้ถึงจะเป็นเรื่องจิงที่ไม่ได้แต่งขึ้น.....ตอนที่ยังมีฟามหนุ่มเหลือเยอะ ผมเคยไปส่งผู้ต้องหา(อดีตทหารพราน) ซึ่งค้ากัญชารายใหญ่ ที่หมู่บ้านหนึ่งในอิสานนี่ล่ะ ถึงที่นั่น(หมู่บ้าน) มันไม่เคยบอกทางให้เข้าหมู่บ้านมันซ้ำกันซักครั้ง สามครั้งก็บอกถึงสามทาง แต่มันไม่รู้ว่าผมจำได้หมดทั้งสามทาง แต่ก็ไม่ขัดมัน เลยรู้ทางหนีทีไล่ถึงสามทาง ตอนนั้นผมไปกับมือซ้าย(ลูกน้องอีกคนที่เคยช่วยชีวิต คดีฆ่าคนตาย) เป็นเพื่อนเดินทางไปด้วยเพียงสองคน แต่คนที่เราไปส่งนั้น มีพวกเกือบทั้งหมู่บ้าน ไปถึงน่าจะเกือบตีหนึ่ง พวกก็พยายามมอมเหล้าลูกน้องของผม(แต่มันไม่เมา แข็งแรงมากๆตัวใหญ่ยังกะตึก ล้มควายได้เป็นตัวเลยล่ะ แหะๆๆ ว่างๆเจ้านี่มีอาชีพเป็นเพชรฆาตรฆ่าควาย ตัวใหญ่แค่เอาแขนล็อคคอแล้วก็ปาดทำเป็นอาชีพเลยล่ะ ) แล้วแยกลูกน้องกับผมออกจากกัน ผมก็ไม่ไปดื่มหรือร่วมวงด้วย แยกออกไปนอนในรถ อยู่ๆก็มีวัยรุ่นมาถามทางในยามวิกาล มาเคาะกระจกเรียกผม(ติดเครื่องเปิดแอร์นอนแต่พร้อมตื่นได้ทันที) นั่นล่ะวิธีของนักเลงบ้านนอก มาเคาะกระจกถามทางไปหมู่บ้าอื่น รู้ไหมผมเปิดกระจก แล้วก็ปลดเซฟปืนให้มันเห็น ทีแรกกะว่าจะยิงทะลุกระจกออกไปเลย แต่เปิดน่าจะดีกว่า ผมก็ตอบกวนทรีนมันไปว่า ไอ้ห่......มิงเดินไปดูป้ายทะเบียนกูหน่อย มาจากเมืองลาวใช่ไหม(อุบลราชธานี) แล้วจะมาถามหาทางทำไม คุยกะเพื่อนกุหน่อยไหม มันชอบแต่คำรามอย่างเดียว ว่าแล้วก็ขยับปืนพกออกมากำแล้วก็ปลดเซฟให้มันเห็น(พร้อมใช้) เท่านั้นก็วงแตกครับ วัยรุ่นเกือบสิบคนมันมืดนะคืนนั้น ไม่รู้ว่ามีมีดมีอาวุธอะไรไหม วงแตกครับ โชคดีที่มันไม่ทำร้ายผมก่อนโดยไม่ตั้งตัว คิดดูสิ คนดีๆเขาคงไม่มาถามทางในเวลาดึกตีสองแบบนั้นหรอกจริงไหม มันอยู่ในพื้นที่ดันไม่รู้ทาง แต่แกล้งโง่มาถามทางเรา ผมก็มีแต่ลูกตะกั่วจะให้เท่านั้นล่ะ แค่โดนผมตะหวาดกะดึงเพื่อนคู่ใจออกมา มันก็ไม่กล้าแลกวงแตกกระเจิงแล้วครับ แต่กลายเป็นเราถามมันคืน ว่ามิงเอาลูกน้องกุไปไหน ถึงได้ตามไปดึงมาจากวงเหล้า คนพวกนี้รู้หน้าแต่ไม่รู้ใจครับ มันพร้อมทำร้ายเราได้ตลอดเวลา ขณะเดียวกันก็ทำเสแสร้งเป็นมิตรกับเรา ปากว่าอย่างใจอย่าง การกระทำอีกอย่าง เหมือนนัดวุธ ของคุณเตอร์นั่นล่ะ สักว่าแต่พูดเก่ง แต่ไม่ได้หมายความว่ามันพูดจิง ตอนนี้ผมว่ากาลังมึนไม่รู้จาหาที่ลงยังไง อยู่นะ เป็นแค่นักโต้วาทีคนหนึ่งในสายตาผมเท่านั้นเองครับ คำพูดกับการกระทำมันไม่เหมือนกัน หากเขาดีจริง แล้วทำไมกลับบ้านไม่ได้ ครูบาอาจารย์ถึงได้เข้าชื่อ ลบชื่อเขาออกจากสถาบันล่ะ แค่แยกผิดถูกยังแยกไม่ออกคนๆนี้พูดขาวให้เป็นดำได้ ขณะเดียวกันก็พูดดำให้เป็นขาวได้เช่นกัน สำคัญมันก็ถูกแบบนัดวุดนั่นล่ะ แต่ไม่ได้ถูกตรงตามที่เป็นจริง ผมว่าหาทางลงดีๆให้สมดังปากนะ งานนี้ไม่ง่ายครับ ผมรอดูอยู่ หากให้เลือกข้าง ผมไม่มีสี แต่ผมเลือกพ่อหลวงภูมิพลครับ

8. จินนี่

398
    0
    0

ทุกๆสรรพสิ่ง เกิด ดับ เกิด ดับ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วก็ดับไป วนเวียนกันเยี่ยงนี้เสมอ ดังนั้น เมียในอดีต ก็คือเมียในปัจจุบัน เพราะทุกๆวินาที ร่างกายเรามีการผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนของเซล เซลเก่าตาย ก็สร้างเซลใหม่ขึ้นมาแทน ดังนั้น เมียในอดีต ก็คือเมียเรา เมียในปัจจุบันก็คือเมียเรา เมียในอนาคตก็คือเมียเรา แหะๆๆๆ ห้ามเซีงเหมี่ยงตีความในข้อนี้นะ มันก็คนๆเดียวกันเมื่ออดีต แต่แค่เปลี่ยนร่าง ให้มันแก่ขึ้น เหี่ยวขึ้น แล้วบ่นมากขึ้น สวนทางกับตายช้านั่นล่ะ เหอะๆๆๆๆๆ

วันนี้คิดแบบนี้ แต่วันหนึ่งอาจคิดว่า เมียในอดีต ในปัจจุบัน ซึ่งเคยเป็นคนเดียวกัน แต่ร่างกายมันผลัดเซลดั่งว่า ทำไม เวลาทุกข์ เขาก็มาร่วมทุกข์กับเรา ทำไมเวลาสุขก็มาร่วมเสพ เวลามีปัญหาก็มาเป็นคู่คิด ให้กาลังจัย เวลามีเรื่องร้ายๆผ่านเข้ามา ก็อยู่ข้างกายเสมอ แบบนี้ ในอนาคต เราก็ต้องดูแลเมียในอดีต ในปัจจุบัน ซึ่งเคยเป็นคนเดียวกันให้ดีๆ จนจากกันไปข้างหนึ่งนั่นล่ะ วันนี้ผมคิดกับเมียในอดีต เมียปัจจุบัน และเมียในอนาคต เยี่ยงนี้เด้อ คริ คริ

วันหนึ่ง เมื่อมือปืนหมดกระสุน ใจมันก็ได้แต่แค่มอง แล้วก็ปลง ว่า ทามไม ไม่กลับไปหนุ่มอีกสักยี่สิบสามสิบปี ถึงบอกไงว่า เที่ยวให้พอซะก่อนที่จะมีครอบครัว หากเที่ยวยังไม่พอ เด๋วจามอง เมียคนอื่นสวยฟ่าเมียปัจจุบัน ในอนาคตอาจจะเปลี่ยนเมียปัจจุบันได้ เราเลือกแล้ว ต้องใช้ของที่เลือกอย่างคุ้มค่าจนชั่วชีวิตจะหาไม่นั่นล่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น บ่อได้ห้าม บ่อได้ขัด หากใครจะทำอะไรที่เห็นว่าถูก แม้การมีมอสะระเอียหลายเมีย ก็ทำไปเถ๊อะ หรือแอบมี ก็ทำไปเถ๊อะ หากสิ่งนั้นมันเป็นลิขิตของฟ้า มันเลี่ยงบ่อได้ดอกนะสิบอกไห่ ไม่งั้น คงไม่มีคำว่า คู่สร้างคู่สม คู่กรรม คู่แท้ คู่ฟัด คู่กัด คู่ทุกข์คู่ยาก คู่ชั่วคราว.......เหอะๆๆๆ และก็อีก หลายๆคู่........เด้อ.......สุดแต่ใจไขว่คว้า นึกถึงหน้า แจ้ ตระหงิดๆๆๆเลยล่ะ.......ลองเปิดฟังดูดิ คริ คริ

9. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

นั้นไง ข้อนี้อยากถามอยู่พอดีเลยพี่ เพราะเป็นเรื่องใกล้ตัว เคยถามเพื่อนที่เป็นตำรวจ ยังบอกว่า มึงยิงไปก่อนเลย บุกรุกยามวิกาล ปกป้องทรัพย์สิน น้อยมากที่ขโมยขึ้นบ้านจะไม่มีอาวุธ อย่างน้อยก็มีดหละ เป็นความรู้จริงๆพี่จินนี่

พี่จินนี้ คือเป็นผมนะครับ ถ้ามาอย่างนี้ผมยิงแน่นอน แต่ผมจะไม่ยิงให้ตายครับพี่ ขอยิงแบบว่า ให้มันไม่สามารถเคลื่อนที่เข้ามาทำร้ายเราได้ เช่น ขานี้หละเหมาะดี เอาเดี้ยงไปเลยจะได้เข็ดหลาบ ไม่กล้าถ้าโป้งมันและจอดเลย กลัวผะๆๆๆๆๆผีอยู่ในบ้านพี่...อิๆๆๆ แต่ไม่รู้นะครับผมคิดอย่านั้น สถานกาณ์จริงๆ จะทำได้หรือเปล่าเช่น มันมา 2 คนขึ้นไป มันมีปืน M79 M16 ครบมือ .....

10. buranasak

225
    0
    0

สงสัยเป็นแฟน รายการคดีเด็ด อีกคน เหมือนผม...เรื่องราวก็เฉยๆครับ ผมชอบพิธีกร เขาพูดปิดท้ายเรื่องได้ทื่อๆ และตลกดี

11. buranasak

225
    0
    0

สวยๆครับ ดูหรู มีซาติตระกูลดี อิๆๆๆๆ อย่าลืมลูกค้ารออยู่เยอะเหมือนกันนะเสี่ยเตอร์ ว่าแต่ Cold 134 ไม่มีเหรอ แบบนี้

12. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0

ร่างกายกลับมาเริ่มปกติดีแล้วเดี๋ยวจะมาสรุปการเดินทางซักทีละ ส่วนคำถามนี้ cold12 นำไปใช้แทน cold 134 ได้เลยครับไม่ต้องเปลี่ยนแปลงอะไร คุณเตอร์เลยทำแต่ cold12 ออกมา มั้งครับ

13. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    ขอตอบเพิ่มอีกนิดนึงครับ ลองอ่านฉลากดีดีจะเห็นข้อความ high performance direct replacement For cfc-12 cfc-500 hfc134a

14. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    สงสัยcold 12 เวอร์ชั่นใหม่จะกระป๋องหญ่ายกว่าเดิมแน่ๆเพราะว่าตั้ง 250 กรัม ขนราดของเดิม 200 กรัมยังจตัมโบ้เรยตอนนี้คงรุ่นซูเปอร์จัมโบ้แน่ๆครับ อิอิ
    ปล. สงสัยว่าตอนนี้คุณเตอร์เราคงจะสามารถเปิดโชว์เตอร์ 1 ในเร็วๆนี้แน่ๆครับ เล่นรับมุข เทพๆแห่งการพูดมาเป็ฯชุดๆแบบนี้ อิอิ

15. buranasak

225
    0
    0
    มา up ข้อมูล โทรไป อมร ซอยทิพย์วารี ที่ซึ่งผมไปบ่อยๆ เวลาวันไหนที่มีเวลาว่างจริงๆ ก็จะไปเดินหาอุปรณ์จุกๆจิกๆ เกี่ยวกับแอร์ ไฟฟ้า ฯลฯ ( DVD X ไทย ญี่ปุ่น ฝาหรั่ง ฯลฯ ) อิๆๆๆ ล้อเล่น อันหลังนี้เฉยๆ .....อ้าวว่าไปซะยาว Cold หมดเหมือนกัน เลยลองถามไปว่าจะมาเมื่อไหร่ .....เขาตอบสั้นๆๆๆๆมากว่า ..ไม่รู้
    แหม....เสียความรู้สึกจริงๆ น้ำเสียงใช้ไม่ได้เลย พูดน้ำเสียงดีๆหน่อยก็ไม่ได้ ทำยังกะเราจะไปขอเขาฟรี ไม่ต้องเอาแบบ Call Center ก็ได้ พูดดีๆก็พอ ไม่รู้เป็นอะไรร้านอมรนี้ เป็นเหมือนกันหมดหรือเปล่าไม่ทราบน่ะ ......เอ้อบ่นซะยาวเลย

สงสัยเป็นแผน การเปลี่ยนรูปลักษณ์ และขนาดบรรจุของน้ำยา Cold ของคุณเตอร์หรือเปล่าน่ะ สินค้าไม่มีขายเลย ......ว่าแต่อย่าส่งออกอย่างเดียวหละ แบ่งขายในบ้านเราด้วย ติดใจซะแล้ว Cold นี้

16. E30DET

631
    1
    18
    ซื้อเป็นถังแบบผมมันก็รกบ้าน แต่ดีกว่าอยากใช้แล้วหาซื้อไม่ได้ ตอนนี้มีอยู่ 4 ถังวางเกะกะจนไม่รู้จะยกไปไหนดี

เมื่อวานผมก็ไปเดินบ้านหม้อไล่ลงไปจนถึงคลองถมเหมือนกัน เดินจนเหงื่อออกไปหลายปี๊บเลย ช่วงนี้อากาศร้อนกว่าเดือนเมษาหรือเปล่าเนี่ย
    ได้หม้อแปลงดรีมbox แบบขดลวดมาตัวนึง ขนาดใหญ่ดี เพราะจะเอามาต่อพ่วงกับพัดลมระบายความร้อน
    เห็นหลายคนบอกว่าหม้อแปลงเดิม ๆ เจ๊งง่ายเพราะเป็นแบบสวิทชิ่ง ผมก็ไม่รู้ว่ามันเป็นยังไง รู้แต่ว่าแบบขดลวดมันแน่นอนกว่า เลยยอมทนร้อนเดินทางไปหามาใช้

เห็นที่อมรดิโอลด์มีขายบัลลาสต์อิเลคทรอนิคส์ของจีนแดงด้วย อยากลองซื้อมาใช้เหมือนกันแต่หน้าตารูปร่างดูแล้วสอบตก ก็เลยไม่เอามา (147 บาท)
    เพราะมีร้านประจำเอาของฟิลลิปส์มือสองมาขาย 80 บาท ต่อราคาได้ 70 บาท เห็นแล้วหน้าตาดูดีมีชาติตระกูลกว่า เลยค่อย ๆ ทะยอยซื้อมาเก็บไว้ทีละตัวสองตัว

เมื่อคืนนอนบ้านไม่มีแอร์ ร้อนมาก ถ้าคืนนี้ร้อนเหมือนเมื่อวาน สงสัยต้องเอาฟ๊อกกี้ไปฉีดน้ำคอล์ยร้อนตอนเปิดแอร์บ้างแล้ว
    ไม่งั้นค่าไฟเดือนนี้กระฉูดแน่ ๆ เดี๋ยวจะเสียสถิติต้องมาจ่ายค่าไฟครั้งแรกในรอบ 2 ปี... แหะ แหะ

17. E30DET

631
    1
    18
    ผมไม่ได้ดูจริงจังหรอกครับ พอดีพี่สาวกับแม่เขาชอบดู เลยต้องทนฟังอย่างเลี่ยงไม่ได้
    ให้ผมนั่งดูทีวีนาน ๆ ผมไม่ถนัดครับ ไม่ชอบอยู่เฉย ๆ ต้องหาโน่นหานี่ทำไปเรื่อย ๆ

ระบบไฟฟ้ารถยนต์ไม่ยากครับ ผมเริ่มจากติดตั้งอุปกรณ์ง่าย ๆ ไล่จนไปถึงเช็คการทำงานของเซ็นเซอร์เพื่อหาความผิดปกติ
    แต่รถสมัยใหม่ผมตกยุคไปแล้ว ไม่ได้ตามเทคโนโลยีมาเกือบ 10 ปีแล้ว ถ้าเป็นช่วงปี 95-99 ผมค่อนข้างจะรู้รายละเอียดของรถข้อดี ข้อด้อยแต่ละรุ่นเป็นอย่างดี
    เพราะติดตามทั้งอินเตอร์เน็ต, ซื้อนิตยสารรถยนต์เกือบทุกฉบับที่มีวางขาย, ชวนเพื่อนไปเทสต์ไดรฟ์ตามโชว์รูม... ฯ

ถ้าคุณกันต์มีของเล่นอะไรใหม่ ๆ ก็มาแชร์ความรู้กันได้ครับ

18. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    อากาศร้อนมากช่วง 7-10 พค

ตั้งแต่ 7 พคที่ผ่านมาาอาหาศร้อนมากๆทั้งกลางวัน กลางคืนเลย ต้องเปิดแอร์ตลอดเวลา ค่าไฟเดือนเมษา 1630 เดือนพค ถ้าจะแพงกว่า ผมว่าเดือน พคนี้ร้อนกว่าเมษาอีก เมื่อวานนี้ 10 พค ขับรถกลับบ้านตอนบ่าย 4 เส้นเกษตร--นวมินทร์ วัดอุณหภูมินอกรถได้ 42 องศา ร้อนสูงสุดแบบที่ไม่เคยเห็นมาก่อน แต่แอร์รถยังเอาอยู่สบายๆ

19. คนปากช่อง

707
    0
    0
    แอร์บ้าน

ห้องนอนผม 2 ห้อง 16 ตรมทั้งคู่ ห้องหนึ่งทิศ ตอ อีกห้องทิศ ตต
    ใช้ daikin inverter 11500 btu เย็นสบายไม่มีปัญหา ค่าไฟถูกด้วย เปิด 2 ตัวเวลา 22.00 - 7.00 หน้าร้อน ไฟขึ้น 7 หน่วยเอง ฉนวน staycool 6 นิ้ว กลางวันก็ความร้อนเข้ามาน้อยมาก

กลาวันยังมี ห้องชั้นล่าง 15 ตรม ใช้ daikin inverter 11500 btu อีกตัว เปิด 10.00 -22.00

สรุปแล้วก็คือที่บ้านเปิดแอร์ 24 ชม กลางวัน 1 ตัว กลางคืน 2 ตัว ค่าไฟก็สบายๆไม่แพงนัก

ค่าไฟมีค 1350 เมษา 1630 เพิ่มตามอากาศร้อน พค นี่คงแถวๆ 1600-1700 นี่แหละ

ฉนวน stay cool 6 นิ้ว ทั้งหลัง หมดค่าฉนวนไป 2 หมื่นกว่า ความร้อนจากหลังคาหายไปหมด

20. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ ... คนที่บอกว่าไม่เข้าใจเรื่องพวกนี้... ส่วนมากจะเข้าใจแบบ ตัวพ่อ เลยนะคร้าบพี่
    หุหุหุหุ

21. enforce

2,041
    13
    38
    เข้าใจแล้วคร้าบพี่จินนี่ ขอบคุณครับ

แหมมม ตามขวัญใจผมซะด้วยนะเนี่ย..... ผมก็คิดอยู่เหมือนกัน มันจะลงกันยังไง...ต้องรอดูฮะ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 09:34:38 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:34:20 ----------

เข้าใจแล้วคร้าบพี่จินนี่ ขอบคุณครับ

แหมมม ตามขวัญใจผมซะด้วยนะเนี่ย..... ผมก็คิดอยู่เหมือนกัน มันจะลงกันยังไง...ต้องรอดูฮะ

22. E30DET

631
    1
    18
    อากาศร้อนมาก เมื่อวานขับไปเหล่หญิงตอนเที่ยง แอร์เอาไม่อยู่แล้วครับ วัดหน้าช่องแอร์ได้ต่ำสุด 14 องศา
    ดูตาแมวฟองขาวจั๊วะ ไม่รู้แอร์รั่วหรือผมเติมน้ำยาน้อยเกินไป (เพิ่งเติมน้ำยาแอร์ตอน 4 ทุ่มวันเสาร์)

ส่วนเมื่อคืนก็ร้อนตับแล่บ เปิดแอร์ไว้ 30 นาที ยังเย็นไม่สะใจ
    วิ่งไปในครัว เอาน้ำกรอง RO สาดใส่คอล์ยร้อนเลย แป๊บเดียวกระแสกินเพิ่มจาก 4.2 แอมป์ไป 4.7 แอมป์เฉยเลย
    (แอร์บ้านผมมันไฮโซ เอาน้ำประปาฉีดเฉย ๆ ไม่ได้ ต้องใช้น้ำ RO)

ร้อนสะใจพระเดชพระคุณจริง ๆ คุยกับน้องที่มาฝึกงาน เพิ่งกลับมาจากแคนาดา
    เขาบอกที่นั่นตอนโหดสุดแค่ -40 องศา ตอนเดือนที่แล้วกลับมาอยู่ในช่วงหน้าร้อน แต่วัดอุณหภูมิได้เลขตัวเดียว!!!!
    (ฤดูร้อนประสาอะไรหว่า?????)

23. buranasak

225
    0
    0

ช่วงนี้อากาศร้อนครับ จิตใจแปรปรวน หงุดหงิดง่ายเหงื่อไหเป็นทาง ไม่ต่างกันเลย แอร์เท่านั้นที่จะช่วยให้
    ชีวิตดีขึ้น ทั้งแอร์บ้านแอร์รถยนต์ ช่วงนี้มันคงเอ๋อครับคุณกบ ของผมก็เป็นเหมือนกัน ใช้เวลาค่อรข้างนานถึงจะหรี่อุณหภูมิลง
    (แอร์บ้าน) แต่ไม่เป็นไร ถ้าไม่มีแอร์เราที่จะแย่.....ปีนี้ร้อนได้ใจจริงๆ สงสาวรชาวนานะครับ ร้อนและเหนื่อยกว่าเรามากเลย

อ้าว.....ไหงเป็นงั้นไป เอาน้ำกรอง RO สาดใส่คอล์ยร้อนเลย แป๊บเดียวกระแสกินเพิ่มจาก 4.2 แอมป์ไป 4.7 แอมป์ แปลกๆแฮะ
    มันคงเอ๋อเหมือนผมว่าจริงๆ

24. buranasak

225
    0
    0

ผมรู้แล้วแหละครับพี่ยุทธ ว่าแอร์บ้านพี่ทำไมมันกินไฟน้อยจริง พี่เล่นครบชุดเลยนะครับ เริ่มตั้งแต่เปลี่ยนจาก R22 เป็น Cold 22
    อันนี้เรารู้กันอยู่แล้วว่า กระแสไฟลด ความเย็นสุดๆแน่ๆ ประกอบกับ ฉนวนความร้อน Stay Cool 6 นี้ว ยอมรับว่าช่วยให้บ้านเย็นขึ้นได้มากจริงๆ
    ผมยังไม่ได้ทำนะครับ เคยสนใจจะทำ จะหาช่องซะหน่อยมาทำ ได้ประโยชน์มากๆกับฉนวน Stay Cool ลงทุนหน่อย คุ้มครับ แต่ที่บ้านปัญหา
    ตอนนี้คือน้ำรั่วมาจากห้องน้ำชั้นบนไหลลงมา ทำให้ฝ้าเพดานผุ เปื่อย ตรงรื้อ ซ่อมและเปลี่ยนฝ้าเพดานใหม่ เอาตรงนี้ให้เสร็จก่อน

เอ้อพี่ยุทธ ค่าไฟที่ว่านีรวมค่าไฟเฉพาะแอร์หรือ ทั้งบ้านเลยพี่ ทำหไม่ถูกจัง แถมเย็นสบายแบบหมดห่วง

25. stageboy

6
    0
    0
    พี่เตอร์ enforce ครับ เคยอ่านเจอว่ามีการอบรมช่างในการเปลี่ยนน้ำยาเป็นน้ำยา cold แต่จำไม่ได้ว่าเจอมาจากตรงไหนแหะ ตอนนี้ยังมีอยู่เปล่าครับ ถ้ามีจะได้ขออนุญาติเข้าร่วมอบรมด้วยสักคน ...

วันนี้ไปร้านขายอะไหล่แอร์ อยากได้ coupleที่ต่อใช้กับแอร์รถ มาเก็บไว้ก่อนเอาน้ำยา Cold มา เลยได้ลองสอบถามเรื่องแอร์ Daikin Inverter มั่ง ที่ร้าน(แถวร่มเกล้า)เค้าก้อไม่มีของเหมือนกันแหะ บอกว่าสั่งไปแล้วแต่บริษัทยังไม่จัดส่ง โอ้ววว ขายดีจริงๆ DaikinInverter เนี่ย ยิ่งเห็นค่าไฟของพี่ยุทธ คนปากช่อง แล้วยิ่งอยากมีไว้ในครอบครองมั่ง ตอนนี้ใครถามเรื่องจะติดแอร์บ้านเลยแอบเชียร์ Daikin ซะจนเค้านึกว่าผมใช้ daikin อยู่เหมือนกัน

26. studee

studee New Member Member

20
    0
    0
    ที่เชียงใหม่หาตัวแทนจำหน่ายได้ที่ไหนครับ

ลองติดต่อเบอร์จากกระทู้เก่าๆ ก็ติดต่อไม่ได้

27. stageboy

6
    0
    0
    ขออนุญาตตอบแทนพี่ปีเตอร์ก่อนนะคับ
    ที่เชียงใหม่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่ามีตัวแทนจำหน่ายที่ไหนบ้าง แต่เห็นว่าที่โรงงานสามารถดำเนินการจัดส่งให้ได้ครับ ลองโทรไปที่เบอร์ 02-922-6250 ดูนะครับ
    ส่วนข้อมูลตัวแทนจำหน่ายต่างจังหวัดไว้รอพี่เตอร์เข้ามาบอกอีกทีละกันนะครับ

28. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ค่าไฟที่บอกนั่นทั้งหลังครับ ไฟดวงไหนไม่ใช้ก็ปิด แต่แอร์นี่จำเป็นต้องเปิดไว้ตลอด ก็พยายามทำทุกอย่างให้แอร์กินไฟน้อยเพราะต้องเปิดเยอะ ผมทำอะไรไปบ้างก็บอกหมดแล้ว

พี่ผู้หญิงที่ออฟฟิศ แกมาทำงานก่อน 6 โมงเช้า สัก ตี 5.45 ได้ มาถึงแกก็เปิดไฟทั้งออฟฟิศ ทุกดวง!!!!! ไฟเป็นหลอดผอม 36 วัตต์สัก 120 หลอดได้ โคมละ 3 ดวง เปิดทุกโคม แทนที่จะเปิดเฉพาะตรงที่แกทำงานแค่ 12 ดวงเท่านั้น ผมมาถึงออฟฟิศ 6.20 ก็จะต้องตามมาปิดไฟทั้งออฟฟิศให้แกทุกวัน ตามปิดไฟให้มา 1 ปีแล้ว แกก็เปิดตลอดได้ทุกวันไม่ได้รู้สึกเลยว่าตัวเองใช้ไฟอย่างสิ้นเปลืองโดยไม่จำเป็น แกมาบ่นว่าไฟที่บ้านแพง เดือนละ4-5พันบาท ผมไม่แปลกใจหรอกว่าทำไมแพง ดีว่าแอร์ออฟฟิศขนาด 40 ตันทั้ง 2 ตัวมันถูกตั้งเวลาปิดเปิดโดยช่างของตึก ไม่งั้นก็คงเปิดแอร์ 2 ตัวตั้งแต่ 5.45 เลย

29. จินนี่

398
    0
    0

;););) ขอโทษครับคุณกบ ลืมตอบกระทู้นี้ครับ ที่ถามนั้น มีสิทธิ์ว่าความให้ตัวเองได้ครับ ไม่ว่าเราจะเป็นโจทก์หรือจำเลยครับ เพียงแค่หากคดีนั้น ไม่ว่าเราอยู่ในฐานะใด เวลาเข้าไปอยู่ในคอกพยาน เราก็ถอดครุยเนติฯออกเท่านั้นครับ สวมสูทสุภาพหรือชุดสุภาพ(เช่นชุดพระราชทานเป็นต้น) ก็สามารถว่าความให้ตัวเองตามที่ถามได้แล้วครับ กฎหมายไม่ได้ตัดสิทธิครับ แจ่มแจ้งหรือยังครับ อ้อ......ยังมีอีกครับ แม้ไม่ใช่เรื่องของตัวก็ตาม หากบางกรณี เช่น ธนาคาร หรือลูกความที่เป็นเศรษฐี เขาไม่อยากไปศาล ก็อาจมอบอำนาจให้เราเป็นโจทก์ ไปว่าความแทนได้ครับ กรณีเหล่านี้เราก็ต้องทำทั้งหน้าที่ทนายความและหน้าที่โจทก์แทนครับ แต่ในทางกลับกันเช่น กรณีคดีอาญา ใครที่ตกเป็นผู้ต้องหาหรือจำเลยในคดีอาญา จะมอบอำนาจให้ใครไปดำเนินการแทนไม่ได้ครับ อย่างนี้เป็นต้น อันนี้อธิบายแค่หลักกว้างๆครับ ความจริงมีรายละเอียดปลีกย่อมมากมายกว่าที่ยกมาเยอะเลยครับ ;););) เป็นหลักกว้างๆที่ยกมาพอให้เข้าใจครับ

:D:D:D เรื่องคดีเด็ดมีเพียบครับ เหอะๆๆ ไมไม่ไปติดตามรายการคดีเด็ดครับ (ผมไม่เคยดูเลยครับ แหะๆๆ ) เอาซักหน่อยแค่พอเป็นน้ำจิ้มนะ ให้คนหนุ่มที่ยังเมียงมองหา ใครสักคนพอได้สตินิสๆดีไหม :D:D:D

:D:D อันนี้ผมป่าวยืนยันว่าเปงเรื่องจิงเด้ ........อาจเป็นนิยายที่ใครแต่งขึ้น.....หรืออาจเป็นเรื่องจิงที่ได้เกิดได้เป็นขึ้น......ก็อาจเป็นได้ทั้งสิ้นนะ........แบบว่าเป็นนิยายก็แล้วกัน อันนี้สงวนลิขสิทธิ์ห้ามนำไปเผยแพร่หากไม่ได้รับอนุญาต ตามกฎหมายลิขสิทธิ์ทุกประการ เรื่องราวก็มีอยู่ว่า

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว ผมรับคดีเรื่องหนึ่ง เกี่ยวกับการทำผิดสัญญาจ้างสร้างบ้านพัก โดยผู้รับเหมานั้นได้ทำการสร้างให้ผิดไปจากแบบที่ได้ตกลงกันไว้ในสัญญา เช่น ในสัญญากำหนดให้ใช้เหล็กเหลี่ยมขนาด หกนิ้วอย่างหนา ผู้รับเหมาคนนี้ก็เปลี่ยนเป็นเหล็กเหลี่ยมขนาดสี่นิ้วอย่างบางแทน แล้วก็เปลี่ยนวัสดุเกรดต่ำทั้งหลัง โดยเห็นว่าผู้ว่าจ้างนั้น เป็นแค่เพียงแม่กับลูกสาว คงไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไร ผมเป็นทนายให้คุณแม่ยังสาว และลูกสาวแสนสวย(แหะๆๆ สวยจิงๆครับ ยังกะนาฟ้ามาจุติ สวยกว่านางเอกละครหลังข่าว ซึ่งผมไม่ค่อยดูอีกครับ ทั้งสวยทั้งเก่ง ทั้งแกร่ง มีเสน่ห์ จนผมเองที่ตั้งมั่นอยู่ในศีลห้าข้อ ยังต้องยอมรับอย่างหน้าชื่นตาบานเลยว่า.......หวั่นไหวเลยครับ...... หากไม่มีตรงนี้แล้ว สงสัยผมคนกลายเปงคนใช้เมียเปลืองแหง๋ม แหะๆๆๆๆ ผมก็แค่คนเด้ ไม่ใช่พระอิฐ พระปูนเด้ ) ผมรับคดีแล้วก็ยื่นฟ้องไปถูกต้องครบถ้วน แถมฟ้องผู้หลักผู้ใหญ่(ที่ใหญ่มากๆในเมืองนั้น ที่ศาลปกครองอีกต่างหาก เพราะดันไปเข้าข้างผู้รับเหมารายนี้ ตอนหลังผู้ใหญ่ที่ว่า เมื่อรู้ตัวว่าถูกฟ้องที่ศาลปกครอง ก็รีบจัดการให้ลูกความผม สองแม่ลูกที่ว่า ทุกเรื่อง แล้วก็ตัดหางปล่อยวัด เจ้าผู้รับเหมารายนี้ ให้เป็นสุนัขศีรษะสกปรกมากๆ(แหะๆ ก็.....หมา..หัว..เน่า นั่นล่ะ อิอิ) ผมถึงยอมถอนคดีที่ศาลปกครองให้ ส่วนคดีหลักในเรื่องแพ่งเรื่องผิดสัญญานั้น ลุยต่อโลด ผมฟ้องขอให้รื้อบ้านที่ผู้รับเหมารายนี้รับสร้าง ทิ้งทั้งหลัง แล้วก็ให้เขาชดใช้ค่าสินไหมทดแทนทางละเมิด ให้แก่ลูกความที่กล่าวถึงครับ :D:D

:Dแม้ว่า เขาจะถูกผู้ใหญ่ทิ้งแล้ว แต่ในเชิงคดีนั้น ได้ว่าจ้างทนายความมายื่นคำให้การต่อสู้คดีครับ แถมฟ้องกลับลูกความผมอีก เหอะๆๆๆๆๆ พอถึงวันนัดพิจารณาสืบพยานโจทก์(คดีนี้ผมเป็นฝ่ายโจทก์ครับ) ผมก็นำพยานเข้าสืบแค่สองปาก คือคุณแม่ยังสาว กับลูกสาวแสนสวยที่ว่า เหอะๆๆๆๆๆๆ จริงๆแล้วคดีนี้ไม่ค่อยเด็ดเท่าไหร่หรอกเด้ แต่อยากจะฝากถึงคุณกบให้พิจารณาเป็นการเฉพาะเจาะจง พอน้องเค้าสาบานเสร็จ แล้วก็เบิกความ ผมเป็นคนถาม งานนี้ ผู้พิพากษาหนุ่ม(โสด) พบกันครั้งแรก กับพยานสาวนางฟ้าแสนสวยดังที่ผมว่าไว้แต่แรก ผมมันแก่แล้ว แหะๆ ปลงแล้ว ผ่านมามากแล้ว ถึงจะหวั่นไหวไปบ้างก็ตาม แกว่งไปบ้างก็ตาม แต่ยังไม่หลุด แต่ก็เกือบๆล่ะ ให้ตายดิ คนไร สวยจิงๆ ทั้งสวยทั้งน่ารัก ทั้งฉลาด หากอยู่ในกรุงผมว่ามีแมวมองมาทาบทามไปเปงดาราแร้ว......... แม้อยู่ตจว. แต่งานของน้องเค้าก็เป็นประชาสัมพันธ์ขายรถป้ายแดงมีชื่อยี่ห้อหนึ่งเชียวนะ ........อีตอนตาสบตานี่ดิ ผมเห็นอะไรๆ อยู่ในแววตาของท่านผู้พิพากษาหนุ่มฉายแวว ปิติ อย่างมีความสุข สายตาท่านไม่ละ ไม่วางไปจาก ตัวน้องเขาเลยนะ แต่น้องเขาก็เจื้อยแจ้ว เสียงใสๆ มีเสน่ห์ เล่าเรื่องราวที่เกิดขึ้น อย่างฉะฉาน ทั้งน้ำเสียง จังหวะ ฟังแล้ว อินเลยล่ะ ผมก็จำไม่ได้ว่า ท่านบันทึกหรือได้แต่มองตาค้าง เหอะๆๆๆ แต่คนของเรานั้น น่าจะไม่คิดอะไร พูดฉอดๆๆๆๆๆ จนจบกระบวนความเลย ขนาดผมยังเป๋(แหะๆๆๆ มีลูกมีมีแล้ว ) แล้วท่านนั้นยังหนุ่มทั้งแท่งจะเปง จะได๋หนอ ผมแค่ได้แต่นึก แต่.......ในวาริจิตนั้น......ผมสนับสนุนน้องเขาให้เป็นคุณนายของท่านผู้พิพากษาชัวร์อยู่ในใจอยู่แล้ว........ เพียงแต่.....แถมเสร็จการพิจารณาในวันนั้น กลับมาจากศาล ผมยังแซวน้องเขาเลยว่า อิอิอิ........เกิดท่านปิ๊งน้องจาทามยังไง พี่ว่า....พี่เปงผู้ชาย เห็นแววตาแล้วกล้ายืนยันนอนยันเลยว่าชัวร์ จาว่าไง เธอก็ได้แต่ยิ้มอย่ามีเสน่ห์ ผมมองแค่แวปเดียวใจสิขาดเด้ สิบอกไห่ งานนั้น เกือบได้เป็นพ่อสื่อซะแร๊ะ คริ คริ :D:D

:D :p

พอถึงวันอ่านคำพิพากษา เหอะๆๆๆๆๆ คดีนั้น ผมเป็นฝ่ายชนะคดี ทุกข้อที่ขอไปชนะหมด เงินค่าเสียหายที่เรียกไปได้เต็มจำนวนทุกบาททุกสตางค์ครับ คดีถึงที่สุดไปแล้ว โดยฝ่ายผมเป็นฝ่ายชนะคดีแม้ในศาลสูงครับ :).

:p นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ไม่บ่อยครั้งนักหรอกครับ ที่ในชีวิตเรา จะผ่านพอเจอกับหญิงดีๆทั้งรูปสมบัติ ทั้งคุณสมบัติ หากปล่อยให้เวลานั้นมันผ่านไป เราก็เสียโอกาสดีๆในชีวิตครับ งานนั้น หากมีความกล้าแค่นิดเดียว น้องคนนี้คงไม่ได้ไปทำงานประชาสัมพันธ์ดังว่าแน่ คงเป็นคุณนายท่านผู้พิพากษาไปแล้วครับ แล้วถ้าผมไม่มีสติแค่นิดเดียว ผมคงมีบ้านที่สองไปแล้วครับ แหะๆๆๆ ดีหน่อยที่อยู่ไกลกัน แล้วคดีเสร็จไปแล้ว เหอะๆๆๆๆๆ เคยพบใครที่สวยสะอาดไม่มีที่ติบ้างไหม ยังกะนางฟ้ามาเกิดอะไรประมาณนั้นล่ะ นางเองในละครยังสวยสู้ไม่ได้ครับ ทั้งกริยา วาจา มรรยาท รูปสมบัติครบเลยครับ ยิงเราเคยไปหาที่บ้าน ในจังหวะที่นุ่งกระโจมอกออกมาจากห้องน้ำ โอ้ยๆๆๆๆๆๆ ผมใจจาขาดเลยล่ะตอนนั้น ตอนนั้นเธอขับรถซีวิคไดเมนชั่นป้ายแดง ไปเรียนหนังสือ แล้วก็ทำงานไปด้วยเด้ โก้สุดๆเลยล่ะ :D

ผบ.ทบ.ผม ยังไม่ยอมให้ห่างจากสายตาเลย แบบว่าไปไหนตามประกบผมตลอด อิอิอิ พอแระ จบแว้ว......จบมันดื้อแบบนี้ล่ะ:D

30. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:D คุณยุทธครับ รบกวนขอความรู้เรื่อง ฉนวน staycool 6 นิ้ว หน่อยครับ ตจว.หาซื้อยากไหม แล้วราคาแรงไหมครับ เป็นข้อมูลในการนำมาปรับปรุงห้องนอนผม ซึ่งตอนเย็นนั้นแดดส่งตลอดครับ แอร์มันไม่ตัดเลย ตัดแต่ตอนกลางคืนครับ ค่าฉนวนสองหมื่นที่ว่าคิดเป็นเนื้อที่แล้ว ใช้กับบ้านทั้งหลังใช่ไหมครับ

เปิด ๒๔ ประหยัดมากครับ รบกวนขอข้อมูล การใช้ ว่าเดือนหนึ่งๆกี่หน่วย เพื่อการคำนวนหน่อยครับ เป็นตัวเงินคำนวนไม่ได้ เพราะไฟฟ้ามันคิดอัตตราก้าวหน้า:D:D

:D:D วันนี้ขอเปิดประเด็นใหม่หน่อยครับ เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ผมเดินทางไปโคราชครับ ได้แวะไปที่อมรโคราช เห็นแผงโซล่าเซลรุ่นใหม่ ประสิทธิภาพสูงกว่ารุ่นเก่าประมาณ สามถึงห้าเท่า แต่ราคาสูงกว่าพอสมควร ตัวแผงเกือบหมื่น ตัวคอนโทลประมาณสี่พัน รวมเสร็จน่าจะประมาณสองหมื่นบาท คำถามก็คือ

หากเราลงทุน นำระบบนี้มาใช้ในบ้าน(ใช้วิกฤตให้เป็นโอกาส แดดมันแรงมากๆในตอนกลางวัน ร้อนสุดๆ) เอาแผงนี้ไปติดบนดาดฟ้า แล้วจ่ายไฟให้กับระบบเล็กๆที่ใช้ภายในบ้าน(ยกเว้นแอร์) เช่น ทีวี ตู้เย็น คอมพิวเตอร์ เครื่องเสียง ซึ่งพนักงานขายเล่าให้ฟังว่าขายไปหลายสิบชุดแล้ว ใช้งานได้ดีมากๆ ภายในหนึ่งปี เราจะมีทอนเงินค่าไฟฟ้าที่เราผลิตได้เองจากโชล่านี้ มากน้อยเพียงไร เหมือนกับเราติดแก๊ส กี่เดือนจะถึงจุดคุ้มทุน มีใครเคยนำไปลองแล้วบ้างครับ ผมกำลังสนใจระบบนี้ แต่ยังหาเวลาว่างไม่ได้เลย วันนี้เป็นวันหยุด เลยได้มีโอกาสเข้ามาคุยทักทายด้วยครับ พรุ่งนี้เช้าก็เดินทางยาวโลด กว่าจะกลับก็วันจันทร์อังคารโน่นล่ะ ฝากให้ช่วยกันวิเคราะห์วิจารณ์หน่อยครับ มันเป็นการลงทุนที่คุ้มไหมครับ แต่ระบบที่ว่านี้ ในตอนกลางวันนั้น คอมเรา(ลูกๆผม ) ออนไลน์เปิดตลอด กะพัดลมเปิดตลอดกับทีวี ถ้าระบบนี้เวริคนะ.....อันนี้ใช้คำว่าถ้าก่อนนะ........ผมจะประหยัดไปไปได้อีกกว่า ๕๐ เปอร์แน่ครับ ฝากไว้หน่อยครับ ตอนนี้ราคาอุปกรณ์ที่นั่นยังไม่แรงมากครับ อนาคตก็ไม่แน่ว่าจะราคาลดลงหรือเพิ่มขึ้น แต่ที่แน่ๆแผงที่ผมซื้อถวายวัดเมื่อหลายปีก่อนนั้น วันนี้มันขึ้นราคาไปจากเดิมเกือบสามเท่าเลยครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้