D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. stageboy

stageboy New Member Member

6
    0
    0
    เอ๊ ... ผมเรียนอยู่แถวซอยนานา (สุขุมวิท3) ก็ใกล้ราชประสงค์นะ แต่ทำไมมะยักกะเห็นสาวๆ เหมือนในรูปของพี่หนุ่มบางบัวทอง ผ่านหน้าโรงเรียนมั่งเลยอ่าาา

.... เอ๊ ... ทำไงถึงจะมีรูปด้านซ้ายกะเค้ามั่งอ่ะคับบบบ ยังงงๆๆ มึนๆๆ แหะ

2. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :D 55555555มาแอบดูเขาทำแอร์บ้าน อิอิ เช้านี้อยู่โคราชเด้เดินทางมาถึงมะคืนสองทุ่ม เจ้าแคเรียผม ก็ไม่ได้วัดกระแสเหมียนกาน(แบบว่าขี้เกียจขึ้นไปเอาแค้มป์มิเตอร์มาวัด) คอมก็เอาไปติดที่ผนังนอกบ้าน ใช้บันไดขึ้นลงลำบาก เลยดูแต่แรงดัน กะอุณหภูมิลูกเดียว ได้ต่ำกว่า ๑๐ แต่ดูเหมือนว่าจะได้ประมาณ ๙ แค่นั้นเหมือนคุณburanasak แต่ไม่ลงต่ำกว่านี้แล้ว แต่ก็เย็นฉ่ำนะ ผมวัดที่ลมเย็นได้ประมาณ ๙ องศา มันไม่ลงไปกว่านี้แล้วครับ

:cool: มาแอบดูเขาทำแอร์บ้านตอนเช้าๆ อิอิ :D

3. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

สวยๆอย่างนี้เขาไม่ออกมาเท่าไหร่ ต้องมี พาพารัสซี่มือดีแอบถ่ายเอา นึกขำๆผมว่าน่าจะมีการประกวดสาวสวยในแต่ละสีไปเลยดีไหมเนี้ย
    จะได้ลดเครียดได้บ้าง....

4. buranasak

225
    0
    0

เห็นรูปปืน M79 แล้ว ก็นึกถึงตอนอยากได้ปืนพกสั้นมาไว้ในครอบครองซักกระบอก ไม่ใช่วัตถุประสงค์ทางการเมือง โดยหาเป็นปืนของสวัสดิการของราชการ
    เอาไว้ประจำบ้านเท่านั้น ติดตามข้อมูลมาเจอของโครงการกระทรวงมหาดไทยสมัยคุณเฉลิมเป็น รมต. มาได้ขอมูลตรงวันสุดท้ายพอดีหมดโครงการ เซ้งเลย
    เล็งกรอก (Glock) ไว้ จนท บอกว่ากำลังขออนุมัติทำโครงการเพิ่มอยู่ มาเจอกับเหตุการเมืองคงยกเลิกไปแล้ว ถ้าจะไปเข้าโครงการอื่นก็ต้องทำหนังสือขอเข้าร่วมโครงการก่อน โดยอธิบดีเซ้นไปที่หน่วยงานมีโครงการ ก็เลยอดมีปืนไว้ในครอบครองเลย ยังเคยไปยิงที่สนามยิงปืนบางบัวทองเลย ปืนของเพื่อนเป็นตำรวจ

5. buranasak

225
    0
    0

พี่จินนี้ เรีกยผมว่า กันต์ ก็ได้ครับ ภาษาอังกฤษ นั้นชื่อจริง 9 C ของผมที่ได้ตรงท่อดูดตรงคอมแอร์ครับพี่ ข้างในตรงหน้าแอร์ในห้องวัดได้ต่ำสุด 13.9 C เองครับ พี่ได้ตั้ง 9 C เหรอครับเย็นชื่นใจน่าดู เนื่องจากอาจเป็นแอร์ธรรดา คอมแอร์ทำงาน 100 % แต่ก็อย่างว่าครับ คอมตัดห้องก็เริ่มอุ่นๆ และกลับมาเย็นใหม่ ทำงานอย่างนี้ตลอดคืน ถ้าพี่ได้อ่านกระทู้ก่อนๆหน้านี้ไม่นานมากนัก ผมมีแอร์ประกอบ 18000 BTU ผมเอาไว้ฝึกตอนเริ่มหัดทำแอร์ใหม่ๆ
    กะว่าถ้าเจ้งก็จะเปลี่ยนเป็นแอร์ Inverter ของ Diakin เพราะได้ความรู้ วิธีการหลายๆอย่างจากพี่ยุทธ สาวก Inverter แต่ราราก็แพงน่าดู

ตอนนั้น ผมแก้ปัญหาโดยการต่อสายไฟในตัวเครื่องคอยร้อนออกมา เพื่อจะนำมาใช้ในการวัดกระแส เพราะคอยร้อนติดอยู่ในบริเวณเสี่ยงตายเป็นอย่างยิ่ง
    ก็สะดวกพอสมควรครับพี่ จะวัดกระแสง่ายมาก และต่อน่ำโดยใช้ปั๊มจุ่มตู้ปลาด้วยพี่ น้ำดังอย่างกะน้ำตกน่ะ ช่วยลดกระแสได้มากพอสมควร
    ตอนนี้แอร์ประกอบตัวนั้นกลับบ้านเก่าแล้วครับ มารูปมาให้ชม

6. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    เห็นพี่ๆแต่ละคนทำแต่ละอย่าง โหะ สุดยอด แฟนพันธ์แท้จริงๆ ขอชื่อชมครับ สุดยอดครับ สุดยอด

7. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    หุหุหุหุ .... ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าต้องขออภัยคับ พอดีนั่งฟัง เสื้อแดงอยู่ทุกคืน ได้หลักการพูดเยอะเลยคับ (มุขก็ได้เยอะด้วย)

พี่หนุ่มยังไปอยู่ปะคับ ....

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 08:59:18 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 08:59:02 ----------

หุหุหุหุ .... ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าต้องขออภัยคับ พอดีนั่งฟัง เสื้อแดงอยู่ทุกคืน ได้หลักการพูดเยอะเลยคับ (มุขก็ได้เยอะด้วย)

พี่หนุ่มยังไปอยู่ปะคับ ....

8. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    คุณเตอร์นี่ยังกะแรร์ไอเทม เจอตัวยากมักมัก เดี๋ยวขอพักก่อนละกันเพิ่งกลับมาถึง เหมือนเอ็นจะยึด ขาซ้ายขยับแล้วเจ็บมากตอนนี้เป๋เลย เดี่ยวคืนนี้จะมาสรุป ค่าแก๊ซให้ดูอิอิ จดไว้ตลอดระยะทางเลย

9. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ที่แท้ก็คุณกันต์ เดอะสตาร์คนที่ 6 ของเมืองไทยนั่นเอง!!!! ยินดีด้วยครับ
    ผมเชียร์คุณอยู่คร้าบบบ อย่าลืมส่งค่าโหวตคืนผมด้วยนะครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เคยเป็นป้ายโฆษณาไหมครับ "ปล่อยปลาได้บุญ ปล่อยมุขได้แฟน"

ระวังอย่าเอามุขไปปล่อยผิดที่หล่ะ เดี๋ยวคนนอนข้าง ๆ จะเคืองเอานะ...

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เมื่อก่อนถ้าอยากเจอคุณเตอร์(ตอนโสด) ต้องแว๊บไปหาที่แม็คโดนัลด์ครับ
    พอตอนหลัง(แต่งงานแล้ว)ต้องไปที่โฮมโปร สาขาราชพฤกษ์ครับ...

10. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ขอถามคุณเตอร์หน่อยครับ

ไม่ทราบคุณเตอร์มีข้อมูลของถังแก๊ส(บ้าน)ที่เป็นไฟเบอร์กล๊าส ไหมครับ
    พอดีมีคนรู้จักของคนรู้จักของน้องชาย เขาเพิ่งผลิตออกมา แต่ยังไม่ได้วางจำหน่าย
    เห็นน้องชายเขาเคยไปดูของจริงมาแล้ว ถัง 10 กก. เบามาก เคาะถังแล้วเสียงอย่างกับแก้วเลย

พอจะทราบไหมครับว่าเมืองไทยเคยมีการพูดถึงเรื่องถังไฟเบอร์กล๊าสหรือเปล่า
    และมีข้อเสียอะไรบ้างครับ (ข้อดีข้อเดียวที่เห็นก็คือเบา)

11. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    แอร์ inverter เติม cold 22 แล้วไม่เย็น

เรื่องแอร์ inverter เติม cold 22 แล้วไม่เย็นที่คุยกับคุณ ter ผมมานั่งคิดแล้ว สาเหตุที่เป็นไปได้สูงคือช่างเติมน้ำยาขาดแหงๆ เพราะช่างที่มาติดตั้งส่วนใหญ่เวลาเติมน้ำยาจะดูแต่แรงดัน 68-70 psi ซึ่งแอร์ inverter ก็รู้ๆอยู่ว่ามันเดินเป็น step ตอนแรกๆเดินรอบต่ำๆช่วงนี้จะวัดแรงดันท่อ lo ได้สูง 90 psi พอสักพักก็จะเร่งรอบสูงขึ้นเรื่อยๆจนตอนเดินรอบเต็มที่จะวัดแรงดันได้แค่ 65 psi เท่านั้น ถ้าช่างที่เติมน้ำยาไม่เข้าใจตรงนี้แล้วไปเติมน้ำยาแค่ 70 psi ตอนที่แอร์ยังเดินในช่วง 5 นาทีแรกที่แรงดันยังอยู่ที่ระดับ 80-85 psi งานนี้น้ำยาขาด แอร์ไม่เย็น

หรือต่อให้ช่สงเข้าใจดีว่าแอร์ inverter มันเดินเป็นขั้นๆ แล้วไปเตฺมน้ำยาเต็มที่ในช่วงท้ายๆ แต่อากาศร้อนตับแลบแบบนี้แรงดันน้ำยามันต้องสูงกว่า 75psi ด้วยซ้ำ แต่ช่สงดันไปเติมแค่ 70 psi นำยาก็ไม่พออีก

ผมว่าช่างไม่ได้เติมแบบชั่งน้ำหนัก และดูแต่แรงดันอย่างเดียวแหงๆ จะเติมเพิ่มอีกเท่าไรถึงจะพอไม่รู้เพราะไม่รู้ว่าน้ำยาเข้าไปเท่าไรแล้ว ง่ายสุดก็ปล่อยออกหมดแล้วเติมใหม่แบบชั่งน้ำหนัก สูตรผมต้องเติมแบบชั่งน้ำหนักเท่านั้น(ซึ่งเป็นวิธีมาตรฐานที่ถูกต้อง) เติมแบบวัดแรงดันทีไรเติมเกินทุกทีเลย ฝากบอกเจ้าของแอร์ก็แล้วกันครับ

หน้าร้อนนี้แอร์ daikin inverter 18000 btu ขาดตลาด ญาติกันสั่งไป 14วันแล้วยังไม่มาส่งเลย โรงงานผลิตไม่ทัน อากาศร้อนจัด คนซื้อเยอะ

12. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กันต์...ราชการมีสวัติการ ให้ปืนกันด้วยหลอคับ งง จิงๆๆ นะเนี่ยฮะ
    แล้วถ้าโดนตรวจได้ แล้วจะบอกว่าไงคับ ถ้าปืนไม่มีแม็กกาซีนอยู่ (ตามกฎหมายปรกติ ก็จะไม่โดนจับถูกไหมคับ พี่จินนี่ตอบด้วยนะครับ)

แต่ถ้ามีแม็คพร้อมลูกปืนพร้อมยิง ผมรบกวนถามว่า.. ถ้าด่านตรวจพบ ปืนขึ้นมา เครทนี้จะโดนจับไหมครับ

สนามยิงบางบัวทองเลยไปครั้งหนึ่งคับ ฝั่งซ้ายมือเป็นลานกว้าง วันนั้นผมไปเจอ น่าจะเป็นพวกกำนันมั่ง มีผ้าขาวม้าโผกกางเกง
    ยืนเอียงตัวแล้วใช้ปืนลูกซองยาว ยิงมือเดียว ....สุดยอด

13. enforce

2,041
    13
    38
    แหมมม นานๆๆ ตอบทียิงที 3 มุขเลยคร้าบพี่น้อง

พี่กบ เมียคนปุจจุบันนี้ผม ก็ได้มาเพราะ มุข จาก บางรักซอย 9 เต็มๆๆ เลยนะพี่กบ
    เดี๋ยวนี้ผม คิดคำตอบไวมากเลยนะพี่กบ ตั้งแต่เริ่มฟัง ชูวิทย์ กมลวิสิทย์ อ่ะครับ ได้มุข ได้คำพูดแกมาเยอะคับ

เรื่องหลักการพูด ศิลปะการพูดต้อง พี่เต้น (นัฐวุฒิ)
    ผมว่านะ... โน๊ตอุดม โชร์เดี่ยวยังไง ก็สู้ นัฐวุฒิ ใสเกื้อ ไม่ได้จิงๆๆ นะคับ คนนี้สุดยอดดด

14. enforce

2,041
    13
    38
    เลยครับ นานมากๆๆๆๆ ใครเคยส่งข้อมูลให้ผมอ่านอยู่เหมือน
    ถ้าจำไม่ผิดป๋าไปงานโชรประเทศ....อะไรซักประเทศเนี่ยคับ แล้วมีโบร์ชัวร์ มาให้ผมดูเหมือนกัน สวยดีคับ
    มีหลายสีเลย รูปแบบประมาณนี้อะคับ
    http://www.bigwildmedia.com/compostingtoiletsofalaska.com/20lblitepropane.html

ผมเคยลองให้ดูได้ตามนี้เลยคับ ของไทย
    http://www.bangkokbiznews.com/home/...75/เปลี่ยนถังความคิด-เป็นมิตรกับ-ถังแก๊ส.html

ส่วนตัวเราเป็นคนชอบลอง และชอบไม่เหมือนชาวบ้านอยู่แล้ว
    ก็เห็นด้วยและชื่นชมทางด้านความคิด นวตกรรมนะคับ (innovation)

เพราะกว่าจะคิด กว่าจะลอง กว่าจะได้มา แม่งยากมากกก แต่สิ่งทียากสุดคือการให้ คนยอมรับ และเปลี่ยนความคิดของคน นี้โคตรยากเลยคับ

แต่ตอนนี้กระแสของโลกมันจะไม่นิยมเอาสิคับพี่กบ ส่วนตัวผมคิดว่า ตอนนี้โลกร้อน
    ความนิยมเรื่องการใช้พลาสติก ผมว่าน่าจะไม่มานะคับ

ข้อเสีย ผมว่ามันจะขึ้นอยู่กับ ปตท หรือบริษัทฯที่ บรรจุแก๊ส Lpg เพราะว่าการที่นำถังอะไรก็แล้วแต่ไปบรรจุก๊าซ
    ต้องได้การเซ็นรับรองผลการ test Certifications จากสถาบันต่างๆๆ ผมว่าเมืองนอกอะได้ แต่เมืองไทย ผมว่ายากกกกกก
    เพราะผมได้เคยเอา Iso tank ส่งไปบรรจุที่ ระยอง ยุ่งยากมากๆๆๆๆ ต้องเป็น tank ที่ใหม่และมี Certifications ใหม่ทุกครั้งก่อนที่จะส่ง
    ถังไปบรรจุก๊าซ และที่สำคัญไม่มีการชั่งกิโลนะคับ เขาเติมกันแบบ คำนวนขนาดของถัง แล้วได้ปริมาณเท่าไรจากการคำนวน ก็จะเติมตามนั้น

หรืออีกเคทรหนึ่ง ก็สามารถเปิดบริษัท โรงบรรจุก๊าซ ก็ต้องขอใบอนุญาติจากราชการอีก ..... ยุ่งโคตรรรคับ

ถ้าเป็นผม ผมจะไม่เอามาขายอะคับ เพราะด้วยเหตุว่า โดยความเป็นจริง ถังแก๊ส มันต้องอยู่หลังบ้าน มันไม่ต้องโชร์หน้าบ้าน
    และอีกอย่างการันตีได้เลย คนไทยขี้กลัวโคตรรร ผมมองจากคนต่างจังหวัด การใช้แก๊สหุ้งต้ม ยังกล้าๆๆ กลัวๆ กันเลย
    (จากที่ตัวเองไปบวช และไปอยู่บ้านแม่ที่ต่างจังหวัด และผมชอบสังเกตุนู่น นี้ไปทั่วอ่ะคับ )

ถ้ายิ่งบอกเป็นถังพลาสติก ด้วยยิ่งแล้วไปใหญ่เลย

ถ้าพี่กบจะซื้อ ผมขอฝากซื้อมาลองซักใบ ด้วยละกันคับ
    จะได้เอามาลอง ว่าใสน้ำยาแอร์แล้วเป็นไง มีผลอะไรเปล่า และอีกอย่าง เอาไว้โชร์หน้าบริษัทฯ ด้วย
    มันแปลกดี และในวงการน้ำยาแอร์ด้วยกัน ยังไม่มีใครลองมาก่อน (เท่าที่ทราบยังไม่มี)

15. enforce

2,041
    13
    38
    เฮ้ยยยย ไม่ช่ายยยยย inverter คร้าบพียุทธ
    เป็นแอร์ 18000 btu ธรรมดาคับ แต่ของ Daikin แต่ไม่เห็นลูกค้าคนนี้โทรมาเลยนะครับ
    ถ้าแกโทรมาผมจะขอรบกวนพี่ยุทธอีกทีละกันนะครับบ

ป๊ะป๋าฝากบอกพี่ยุทธ เดี๋ยวป๋าว่างๆ จะชวนพี่ยุทธทานข้าวด้วยอ่ะคับ

16. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    เป็นแอร์ธรรมดายิ่งง่ายใหญ่เลย เติมน้ำยาขาดแน่ๆ เพราะถ้าเติมให้ได้แรงดันแค่ 70 psi ตอนอากาศร้อนตับแลบอย่างนี้น้ำยาขาดแน่ๆ ถ้าเติมให้พอดีตอนอากาศร้อนๆอย่างนี้ยังไงก็เกิน 70 psi และควรวัดอุณหภูมิที่ท่อดูดประกอปด้วย แต่ช่างทั่วไปก็รู้ๆอยู่ว่าทั้งไม่ใช้ตาชั่งเติมน้ำยา และไม่ใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิอยู่แล้ว ดีไม่ดีก็ไม่แวคก่อนเติมน้ำยาอีกต่างหาก เราไม่รู้เลยว่าช่างติดตั้งที่เติมน้ำยา cold เขาทำงานดีแค่ไหน

ที่พูดแบบนี้เพราะช่างแอร์ของตึกที่ทำงานผมเขาก็เติมแบบนี้เดี๊ยะเลย เอาเกจ์มาต่อวัดแรงดัน พอเห็นแรงดันเกิน 70psi ทั้งๆที่อากาศร้อนตับแลบ พี่แกปล่อยน้ำยาออกเลย แกบอกว่าแรงดันสูงไปน้ำยาเกิน เดี๋ยวคอมพัง แอร์นี่เป็นแอร์ carrier ขนาด 40 ตันระบายความร้อนด้วยอากาศเหมือนแอร์บ้านนี่แหละ ที่ท่อ liquid เขามีตาแมวให้ดูน้ำยาได้ ผมดูน้ำยาแล้วฟองเพียบเลย ผมเลยบอกน้ำยาขาดแหงๆ ช่างไม่เชื่อ ผมเลยต้องถ่ายรูปตาแมวที่ฟองฟอดไปให้หัวหน้าช่างดูและอธิบายให้แกฟัง แกเลยส่งลูกน้องมาเติมน้ำยาให้ แอร์ในออฟฟิศถึงได้เย็นขึ้น ตั้งแต่ปลายเดือน กพ ที่ผ่านมาผมติดหัวพ่นหมอกไป 3 หัวที่แผงคอนเดนเซอร์ กระแสลดลงไฟเฟสละประมาณ 2.2แอมป์ ทั้ง 3 เฟสเลย แถมแอร์ทั้งออฟฟิศเย็นจนหนาวทั้งๆที่ข้างนอกอากาศร้อนมาก บิลค่าไฟออกมาเดือน มีค เมษ ค่าไฟลดลงไปเดือนละเกือบ 1 หมื่นบาทต่อแอร์ 1 ตัว แล้วออฟฟิศผมใช้แอร์ 2 ตัว คิดดูแล้วกันว่าประหยัดไปเท่าไร ตอนนี้ทางตึกเอาวิธีนี้ไปติดหัวพ่นหมอกน้ำให้กับแอร์ทั้ง 26 ชั้น แต่ละชั้นมีแอร์ 4 ตัวเพื่อแก้ปัญหาแอร์ไม่เย็นในหน้าร้อน และคอมแอร์ทำงานหนักจนคอมน็อคทุกปี ปีนี้คอมแอร์ไม่น็อคเลยสักตัว แอร์เย็นกว่าเดิม ค่าไฟลดลงทุกชั้น ลูกค้าที่เช่าตึกไม่มีใครมาบ่นกับตึกเลยว่าแอร์ไม่เย็น ช่างที่ตึกจะมาขอบคุณสักคำก็ไม่มี....... บริษัทผมก็เช่าตึกเขาเหมือนกัน

พอใส่หัวพ่นหมอกเข้าไป ดูน้ำยาจากตาแมวจะเห็นชัดเลยว่าจากที่น้ำยาเคยเป็นฟองมากเพราะเป็นของเหลวไม่หมด เจอหมอกน้ำช่วยระบายความร้อน คราวนี้ฟองหายไปเยอะ น้ำยาใสๆวิ่งเกือบเต็มตาแมว อย่างนี้ subcool ดีขึ้นเห็นๆ ต้องขอบคุณ คุณ Professor ที่สอนเคล็ดวิชาอันนี้ให้ เอามาใช้หากินได้ตลอดเลย

17. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    เรื่องราวผ่านไปเร็วมากๆ ตอนนี้หนักไปทางถังแก๊สละ คุณเตอร์เอาไปโชว์ก้อเจ๋งครับ คนไม่เคยเห็ฯถังคอมโพสิส อิอิ

18. buranasak

225
    0
    0

19. buranasak

225
    0
    0

ยืนยันอีกคนครับว่า การเติม cold 22 จะมีปัญหาทั้งเติมขาดและเดิน เพราะเราใช้มาตรฐานในการเติมคือ วัดแรงดัน จับตรงท่อดูด และดูว่าในห้องเย็นหรือยัง ถ้าแบบเป็นช่างไปเถอะก็จะทำอย่างนั้นครับ แต่การเติมน้ำยามาตรฐานต้องใช้วิธีการชั่งเอา จะเป็นแบบดิจิตอลหรือ ตราชั่งเนื้อหมูในตลาดก็พอแก้ขัดได้ อย่างของผมที่เคยแสดงภาพให้ดูก่อนๆก็ใช้ตราช่างแม่ค่านี้แหละครับ สารพัดประโยชน์ดี

หน้าร้อนเป็นปรากฏการณ์ประจำปี คือ แอร์ขาดตลาด ราคาก็แพงมานิดหนึ่ง และช่างงานออกมาไม่ค่อยดี (สงสัยอากาศร้อน) อิๆๆ ดีนะผมสอย Daikin Inverter 15000 มาก่อนหน้าแล้วร้านประจำพี่ยุทธนั้นแหละ....เอ้อว่าแต่มีร้านที่เคยแนะนำไปครับน่าจะยังมีของนะครับ ราคาก็ไม่แพง http://www.siammitsu.com/

20. buranasak

225
    0
    0

เป็นโครงการสวัสดิการครับ ไม่ช่ายให้เปล่าๆๆๆน่ะ คือ โครงการซื้อปืนในราคาถูกที่ถูกกฏหมายนะ เช่นราคาซื้อขายวังบูรพา 7-8 หมื่นบาท ถ้าเป็นปืนโครงการ ก็จะได้ราคาประมาณ 3-4-5 หมื่นบาทแล้วแต่รุ่นนะ ตำรวจ ทหาร หรือเจ้าหน้าที่ปกครองที่เขาต้องใช้โดยตรงก็มีโครงการเยอะซื้อง่ายหน่อย ของผมเป็นหน่วยงานราชการอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับการใช้ปืนโดยตรงนานๆก็จะสามารถซื้อได้ที ซื้อข้ากระทรวงเขาไม่ยอมด้วยดิ ข้อเสีย คือ รอนานมากๆ บางทีเกือบปี ขายต่อไม่ได้เป็นมรกดกตกทอดอย่างเดียว

เรื่องการพกปืนไป ถ้าเป็นปรกติคงจะไม่ได้ เพราะปรกติแล้เราจะมี ใบป.4คือใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน

การพกอาวุธปืนโดยไม่มีใบอุญาติให้พกก็ผิดแหงๆครับ แต่ที่ผ่านมาเห็นพกกันทั่วบ้านทั่วเมืองเอามายิงกันง่ายๆเลย

รายละเอียดลึกๆต้องรอข้อมูลความรู้จาก พี่จินนี่...

21. nade@171

nade@171 New Member Member

6
    0
    0
    ไม่ทราบว่าช่วงนี้จะหาซื้อ cold 134 ได้ที่ไหนบ้างครับ แบบกระป๋องอะครับจะเอามาเติม กับเปลี่ยนรถอีกคันครับ เหมือนของจะขาดตลาดเลย

22. buranasak

225
    0
    0

อมร ดิโอสยามครับ ซอยทิพย์วารี สอบถามหรือยังครับ ถ้าหมดก็ต้องทวงเสี่ยเตอร์ ของดีๆหมดได้ไง ช่วงนี้ร้อนๆอยู่ด้วย อิๆๆ
    ถ้ามีหลายคัน ทางเลือกแบบถัง 5.45 กก ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ ซื้อครั้งเดียวเก็บไว้ใช้ได้ยาว

23. stageboy

stageboy New Member Member

6
    0
    0
    พี่ๆคร้าบ ขอปรึกษาหน่อยเรื่องปริมาณน้ำหนักของน้ำยาแอร์ ที่บ้านผมบางเครื่องที่เป็นแอร์เก่า plate ที่แสดงค่ามันไม่มีปริมาณบอกอ่ะครับ เลยไม่แน่ใจว่าควรจะเติมที่น้ำหนักเท่าไหร่ เป็นแอร์ประกอบ 24000btu ควรใช้เท่าไหร่ดี แต่ตัวแรกที่จะลองว่าจะลองของห้องผมก่อน อันนี้หายห่วงมีบอกไว้อยู่ของ York 12000ิbtu อยู่ที่ 1.16kg

กำลังอยากลองวิชา Cold ซะหน่อย พี่เตอร์ enforce ครับ พอแนะนำได้หรือเปล่าครับว่าไปเอาที่ไหนได้บ้าง บ้านผมอยู่แปดริ้ว ไม่ค่อยอยากจะเข้าในเมืองเล้ยยย เพราะวันธรรมดาต้องเรียนทุกวันถึง 2ทุ่ม เสาร์-อาทิตย์เลยไม่อยากจะเข้าไปอีก ขอร้านใกล้ๆพอแนะนำได้บ้างหรือเปล่าครับ เป็น cold22 ครับ ไม่งั้นอาจต้องแว้บไปเอาแถวบางบัวทองซักวัน แหะแหะ รถผมก็น้ำยาขาดไม่แน่ใจร้านพี่ลียังมีของหรือเปล่าครับ ต้องขึ้น motorway ต่อเข้าทางด่วนทุกวัน อาจแวะไปเอา cold134 ที่ร้านพี่ลี น่าจะสะดวกที่สุด

อ้อ แล้วก้อถ้าเป็นน้ำยา Cold เนี่ย ผมจับปริมาณน้ำหนักของน้ำยา R22 แล้วหาร 2 เท่ากับปริมาณน้ำยา Cold ได้เลยใช่มั๊ยครับหรือควรใช้เท่าไหร่ดี

24. จินนี่

398
    0
    0

:D:D คุยเรื่องแอร์ เรื่องเที่ยว เรื่องแก๊ส ถังแก๊ส แล้วก็วกมาเรื่องปืน เหอะๆๆๆ ที่ถามคงหมายถึงปืนอัตโนมัติใช่ไหม ปืนไม่มีแม๊กฯในรังเพลิงมีลูกป่ะ หากมีมันก็ใช้ยิงได้หนึ่งนัดนะ แต่ที่ถามคงเข้าใจว่าไม่มี ถูกปลดออก ตามกฎหมายนั้นคงตอบได้เป็นหลายช่วงนะ ต้องแกะ เกาะติดให้ดี ถึงจะเข้าใจอย่างถ่องแท้

กรณีที่ถาม หากเรามีใบ ป.๔ แล้วถูกตรวจเจอ ถ้าแม๊กฯถูกถอดออก แต่ปืนกะแม๊กนั้นอยู่ใกล้กันพอที่จะหยิบใช้ได้ทันทีล่ะก็ โดนครับ แต่ถ้าปืนกะแม๊กฯถูกแยกไว้ แล้วยังมิได้บรรจุกระสุนใส่แม๊กไว้อีกต่างหาก บวกกับเรามีใบ ป.๔ (ใบอนุญาตให้ซื้อหรือมีไว้ในครอบครองนั่นล่ะ) ก็โอครับ ไม่ผิด กรณีนี้หมายถึงพวกที่มีไว้ในครอบครองทีหลายๆกระบอก แล้วใช้ในการกีฬายิงปืน เวลานำพา(ผมคงเลี่ยงคำว่าพกพานะ) เขาจะรู้วิธีเลี่ยง โดยอาจเอาปืนกันกระสุนแยกจากกันแล้วใส่ไว้ท้ายรถอย่างนี้เป็นต้น ต่อให้มีเหตุยังไง มันก็ไม่สามารถหยิบมาใช้ได้ทันทีหรอก กรณีอย่างนี้ก็โอเลย แต่ต้องมีใบ ป.๔ ด้วย ถ้าไม่มีผิดทั้งขึ้นทั้งล่องครับ พูดง่ายๆก็คือใช้สำหรับปืนมีทะเบียนเท่านั้นครับ บ้านเมืองเรามันสองมาตรฐาน สามสี่ห้าหกมาตรฐานนั่นล่ะครับ ใบอนุญาตให้พกพา ป.๑๒ นั้น น้อยคนมากๆถึงจะผ่านเข้าเกณฑ์ หลักๆหากจำไม่ผิด หากแค่ในพื้นที่นะ นายอำเภอ หรือผู้กำกับฯในเขตนั้นๆเป็นผู้อนุญาต แต่พกได้แค่ในเขตนั้นๆครับ แบบว่าไม่ใช่พกแบบเปิดเผยนะครับ ต้องมิดชิดด้วย หลักๆของกฎหมายก็คือ ห้ามพกพาเข้าไปในที่สาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว โดยไม่มีเหตุอันสมควรและต้องมีความจำเป็นเร่งด่วนด้วย อย่างนี้เป็นต้น ;);)

:Dหมายความว่า แม้มีใบอนุญาตให้พกพาได้ ก็ยังต้องพกแบบมิดชิด แล้วก็ เมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ด้วย ไม่ใช่อยู่ๆก็พกพาไปได้ทุกที่แม้มีใบอนุญาตก็ตาม แต่ยังห้ามมมิให้พกพาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผยหรือพาไปในที่ชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด

:D
    สรุป ที่ถามก็คือหากมีใบป.๔ ก็แยกแม๊กฯกะปืนไว้ในที่ๆหยิบฉวยมาใช้ทันทีไม่ได้ เช่นในเกะด้านคนนั่ง ท้ายรถ ไม่ก็ปืนอยู่ที่ กระสุนอยู่ที่ แม๊กก็ยังไม่ได้บรรจุ แบบนี้ พอเถียงได้ แต่อย่างว่า หากพี่แกจะเล่นก็เล่นได้หมดล่ะ ที่เหลือไปแก้ที่ศาล ให้ทนายมีงานทำ นี่ล่ะเมืองไทย เป็นแบบนี้มานานนมแล้ว กฎหมายทาสก็ยังไม่เลิกซักที ยิ่งถ้าไม่มีใบ ป.๔ ก็จบทุกกรณี แบบนี้ไม่เรียกว่ากฎหมายทาสจะเรียกว่ารัย จริงมะ สุจริตชนแค่มีอาวุธไว้แค้ป้องกันตัวเฉยๆ ก็ยังยากเย็นแสนเข็น แต่ทุจริตชนนั้น มันไม่ต้องมีใบอนุญาต ก็สามารถนำพาพกพาไปได้ทั่วล่ะ แถมหากอยากลองของไปขอตรวจขอค้น ก็มีหวังโดนสวนกลับมาเป็นชุด เหมือนเช่นที่ ตร.สองนายที่ถูกส่องดับเมื่อเร็วๆนี้จากการสกัดจับผู้ต้องสงสัยค้ายาฯที่ราชบุรี คงได้ดูข่าวบ้างนะ แบบนี้เป็นต้น

เหอะๆๆ มะก่อนสมัยเป็นหนุ่ม ผมก็พกพาไปทีสามกระบอก ในตัวหนึ่ง เบาะหลังอีกหนึ่ง หลังรถอีกหนึ่ง ทั้งลูกซองห้า คาร์บิน ครบ ไม่เคยแยกปืนแยกแม๊ก แถมขึ้นลำไว้เซฟพร้อมใช้ตลอดเวลา ยังไม่เห็นมีใครมาจับ ถูกเรียกตรวจ ก็บอกว่าไปทำภาระกิจที่โน่นที่นี่ แล้วก็บอกว่าเราเป็นใคร ป้ายทะเบียนรถยังถอดทั้งหน้าและหลัง พี่แกก็แค่ยิ้มๆ แล้วก็ให้ไป ไม่เห็นมาต่งมาตรวจเลยสักครั้ง นี่ไงล่ะที่ว่าหลายมาตราฐาน มันอยู่ที่คนปฏิบัติครับ มะก่อนผมใช้และจำเป็นใช้ในทางที่ดี ไปจับเจ้าพ่อที่มีหมายจับหลายใบ ขืนไปตัวเปล่าก็มีหวังโดนส่องไม่ได้มาเล่าให้ฟัง จำเป็นต้องไปเป็นทีม พร้อมอาวุธ แต่นั่นมันสมัยที่ยังหนุ่มและยังไม่ได้ปฏิบัติธรรม แต่ ตอนนี้ฟามหนุ่มเหลือน้อยแล้ว ประกอบกับหันชีวิตมาสู่ธรรมของพระพุทธเจ้า อาวุธเหล่านั้นเลยต้องคืนกลับไปยังแหล่งที่มาของมัน(คืนให้กับเจ้าของไปแล้ว)ปัจจุบัน ไม่ใช่สิ่งจำเป็นที่จะต้องใช้หรือต้องพกพาอีกต่อไป แค่สร้างเหตุปัจจัยให้ถูกตรงตามธรรม ไปไหนมาไหนก็ปลอดภัยทุกครั้งทุกที่ครับ สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริง แล้วคุ้มครองเราให้ตลอดปลอดภัยเสมอครับ อาวุธเลยไม่จำเป็นแล้ว ณ วันนี้ครับ ผมเลิกพกปืนมาน่าจะสิบกว่าปีแล้ว ตั้งแต่มีลูก ก็ลด ละ วางลง ได้มาก สิ่งนี้เลยไม่จำเป็นอีกต่อไป แต่ที่เล่าอดีตให้ฟัง ไม่ได้ให้ไปลองทำนะ เพียงแค่อยากสื่อว่า มันไม่มีมาตรฐานใดๆมาวัดหรอก อยู่ที่การปฏิบัติ หากเขาตรวจค้นเจอและต้องการที่จะจับเรา ก็เสร็จหมดล่ะ แต่หากคุยกันรู้เรื่อง ก็อีกเรื่อง เห็นไหม มันมีทั้งผิดและไม่ผิด แต่ที่ถูกตรงก็คือ เราไม่ไปทำร้าย ทำลายใคร อาวุธ ไม่ใช่สิ่งจำเป็นอีกต่อไป(สำหรับผม) อีกอย่างที่อยากฝาก อย่าให้อาวุธมาเป็นนายเรา หากเราพกพา ก็ต้องอยู่เหนือมันครับ ไม่งั้นความเดือดร้อนจะตามมา:D:p:cool:

25. จินนี่

398
    0
    0

:D:Dยินดีครับคุณกันต์ หากภาษาปะกิต ก็แปลว่าปืน เหอะๆๆ เจ้าพ่อแอร์ของเรา กาลังจะอยากพกปืนพอดี อิอิ :D

:D มีอะไรให้รับใช้ ยินดีครับ หากอยู่ในวิสัยนะ คริ คริ ;););):cool:

26. enforce

2,041
    13
    38
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek: ลูกค้าคนเมื่อวานแกโทรหาผมแล้ว เขาบอกว่า ok แล้วคับ แล้วก็ถามเรื่อง daikin
    ผมเลยให้เบอร์พี่ยุทธไปแล้วนะครับ รบกวนพี่ยุทธอธิบายให้แกฟังด้วยละกันนะครับ

ช่างแอร์คงกลัวเสียหน้ามั่งฮะพี่ เลยไม่กล้าเจอหน้าพี่มั่งฮะ งง ว่าทำไมคนธรรมดา รู้มากกว่าช่างแอร์ 5555
    แต่หัวหน้าช่างก็ดีนะคับ ยอมรับฟังเหตุผล และทำตาม ก็ได้ผล :D:D:D

คนเราถ้าไม่รู้จักว่าตัวเองผิดพลาด ตัวเองความรู้น้อยกว่า ไม่ยอมฟังเหตุผล คนอย่างนี้เจริญยากครับพี่ยุทธ
    ถ้าคนฉลาด ต้องวิ่งเข้าหาความรู้แล้วครับ พี่ยุทธบอกช่างแอร์ ให้ไปหา สามก๊ก ดูซะ จะได้รู้จักรับ รู้จักถอย 5555

นอกเรื่องนิด..
    ผมเพิ่งคิดได้คับละคับ นัฐวุฒิ เหมือนใครใน สามก๊ก นิสัยโดยรวม เหมือน จิวยี่ เลยคับ
    นั่งคิดตั้งนาน นัฐวุฒิ เก่งเหมือนใครฟะ อื่มมม.... จิวยี่นี้เอง:D:D:D:D

27. enforce

2,041
    13
    38
    อ๋ออ get ละคับพี่

28. enforce

2,041
    13
    38
    ฟิมล์กระป๋องเพิ่งเสร็จครับ วันจัน บริษัททำฟิมล์ถึงจะมารับ เต็มที่ไม่น่าเกิน 15 วัน พร้อมขายคร้าบบบ
    Cold12
    Cold22
    แบบกระป๋องขนาด 250 G คับ

29. enforce

2,041
    13
    38
    จัดส่งให้ได้คร้าบ โทร 029226250 ติดต่อคุณกรีนคร้าบบ

ถ้าเป็นแอร์ปรกติไม่มีปริมาณบอก ก็เติมที่ 50-60 Psi แล้วรอมันเดินซํก 5 นาทีพร้อมกับดูเกร์ไปด้วย เดี๋ยวแรงดันมันจะขึ้น 70 - 75 Psi
    พร้อมกับดู amp ว่าเท่าไร กะไว้ในใจเลยนะครับ ว่า ลดจากของเดิมประมาณ 1 amp ถ้าเติมแล้วกิน amp มากกว่าเดิม ก็แสดงว่าเติมเยอะไปตคับ

ระบบแอร์ต้องไม่มีปัญหานะครับ และน้ำยาแอร์ของเดิมต้องเต็มระบบด้วยนะครับ
    หรือ ปริมาณของเดิมเท่าไร ก็เติม Cold22 เท่าของเดิมได้เลยคร้าบ

30. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ
    พี่จินนี่พี่พกไปทำ ..... อะไรเยอะแยะอ่ะ งงงง จิงๆ น่ะเนี่ย แล้วถอดทะเบียนอีก......

อีกรายการครับผมอยากรู้ว่า
    ถ้าโจรเข้าบ้านเรา แล้วเรายิงปืนใส่โจรตาย โจรไม่มีปืนแต่มีมีด,หรือมีปืนแต่ยังไม่ได้ยิง,หรือมีปืนแต่ไม่มีลูก เราติดคุกไหม (สืบแล้วเป็นขโมยจงใจเข้าบ้านบุครุกจิงๆ) === เราผิดไหมครับ

หรือต้องให้โจรยิงเราหรือใช้มีดสู้กับเราก่อน แล้วเรายิงโจรตาย คือต้องมีการต่อสู้ เราถึงจะไม่ผิดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้