D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    เร่มปั่นบ้างดีก่าเรา อิอิ พี่ครับต้องขอบพระคุณCold 12 ด้วยนะครับ ตอนนี้ซีลหน้าคอมตรงครัทแอร์มันอาจจะรั่วเหมือนรถป๋มครับ น้ำยบาเรยค่อยๆหายไปได้นะครับ ออกมาพร้อมน้ำมันคอมเรย แฮะๆๆ ตอนนี้น้ำยาขาดผมเอาcold 22 ไปใส่เข้าไปเพิ่มครับ ผมปรากดว่าตอนเริ่มสัก 60-70 ปอนด์ด้านโล พอเย็นเหลือ 20ปอนด์เอง ไม่มีอาการน้ำยาหายด้วยครับ ส่วนตัวเข้าใจว่าความดันไอของ R 290 ที่อุณหภูมทเท่ากันน่าจะสูงกว่า R 600a ครับ ผมเอาcold 22 อัดรถเข้าไปสองรอบแล้วครับ ลองดูเพราะว่ารถกะบะวิ่งไป 5แสนกว่าโลละคอมยังลูกเดิมเรยถ้าพังจะรื้อระบบใหม่ทั้งหมดครับ เอาแผงคอยร้อนขนาด 14 *21 นิ้วหนา 2.5นิ้วไปใส่พร้อมพัดลมอัดหน้าคอยร้อนสักตัวแล้วใส่pressure switch ของdenso ไว้สำหรับเวลาที่ความดันด้นไฮมันสูงสวิตจะสั่งพัดลมเป่า ครับ เอาไว้ให้พังก่อนจะทำตั้งงบไสว้แล้ว ประมาณ 17000 ครับ คอมแอร์ของVareo 5200ท่อทั้งหมด ประมาณ 1500 ตู้ทองแดงคอยเย็นพร้อตู้ประมาณ 3200 คอยร้อนประมาณ 1500 ดายเออร์ประมาณ 300 ระบบสวิตและrelay พัดลมประมาณ 2500 ที่เหลือจะซื้อน้ำยาสัก 2กระป๋อง อิอิ

2. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    รักษาสุขภาพมากๆนะคุณเตอร์ ช่วงนี้ผมงานเข้ากว่าจะว่างต้องประมาณ กันยายน นี้ครับ เราว่าอีกสักพักเปลี่ยนกระทู้จากแอร์เป็นก๊าชกันเรยดีกว่า อิอิ
    ปล.mix ไม่เป็นจริงๆ เคยใช้แต่ไม่เคยโม ตอนนี้ รู้แต่หัวฉีด AC งะ

3. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    นานๆๆๆ ว่างทีครับพี่ น้ำยาไม่พอโทรหานู่เลยนะครับ เดี๋ยวจัดให้

4. enforce

2,041
    13
    38
    ผมนิชอบเรื่องที่ นัฐวุฒิ บอกให้เตรียม "ตกใจ" จิงๆๆ เลย แม่งคิดได้ไงฟะ

ผมพูดตรง เชียรมาตลอด จนตอนนี้เริ่มเซ็งนิดๆๆ ละ ซี้ซัว ปิดถนน มั่วไปหมดเลย.... ผมว่ามันเริ่ม เละ แล้วนะคับ

ตรงบางใหญ่ทุกวันจะมี ตำรวจอยู่หน้า Bigking วันนี้ผมได้ผ่าน Bigking ตอนเย็น (ช่วงเย็นๆ ผมไม่ได้ผ่านมาตรงนี้เป้นเดือนแล้วฮะ)
    วันนี้ก็เลยสังเกตุ ตำรวจไม่มีเลย และก็ดูรอบๆๆ ตรงที่เคยมีตำรวจ วันนี้ไม่เห็นตำรวจซักคน
    (คิดในใจ ตายห๋า เกิดมีโจรทำไงวะประเทศไทย)

พี่หนุ่ม รบกวนอีกเรื่องคับ
    นู๋อยากได้ เพลงที่ จัตตุพรร้อง, พี่กื้ิร้อง รักคนเสื้อแดง, นัฐวุฒิร้อง
    ผมไม่รู้ว่ามีขายไปคับที่ชุมนุมนั้นอะคับ ถ้ามีโคตร รบกวนพี่หนุ่มซื้อให้หน่อยคับ
    ถ้าไม่มีไม่เป็นไรคับ - -' (ไม่เอา พี่ M นะคับ )

พี่หนุ่ม ผมวิเคราะห์จากต้นต่อเลยนะคับ
    - เพราะ คุนหญิง...2 คนทะเลาะกัน แล้วเอาคนมาไฟล์ติ้งกันเอง ว่าใครมี power มากว่า (หรือเปล่าคับ)
    - หรือ 4 ขัน....t คับ (ผมว่าข้อนี้ไม่น่าใช้)
    - ข้อสุดท้ายก็น่าจะ......O hno
    (ผมว่าข้อนี้แน่เลยคับ ถ้าใช้พี่หนุ่มไม่ต้องตอบนะคับ...จบละไม่คุยละ ถ้าไม่ใช้ก็บอกให้น้องรู้หน่อยนะคับ PM มาก็ได้)

5. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    บางบัวทองหนาวมาก

6. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D:D:D มีเครื่องเชื่อมแก๊ส เครื่องอ๊อกไฟฟ้า เครื่องบานท่อทองแดง ฯลฯซื้อไว้ครบเมื่อหลายปีแล้วครับ แต่นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆจะเอามาใช้ทีครับ:D

7. จินนี่

398
    0
    0

:D:D 55555555555งานนั้นหมดไปเกือบสามพันบาทเด้ อิอิอิ ให้ลูกๆอะ แต่แอร์ลูกความเขาไปต่างประเทศยกให้ฟรีๆครับ อิอิอิ ตอนนี้ติดเรียบร้อยแล้วครับ เวลาน้อย ที่คิดไว้จะเอาคอมนิปปอนสร้างใหม่แบบถาวรเลย แต่เวลาไม่มี ขืนไม่ทำแบบนั้น เจ้าตัวเล็กมีหวังต้องบอกว่า ป๋าไม่มีสัจจะวาจาแน่ คิดได้ก็ออกไปซื้อ ท่อสำเร็จของไดกิ้น น้ำยาอาร์๒๒ เพิ่ม แล้วก็อุปกรณ์มาทำ กับตามช่างไฟมาจั๊มสายเมนจากบ้านอีกหลัง เจ้าแคเรียเครื่องนี้ได้มานานแล้ว แต่ยังไม่รู้จะไปติดห้องไหน เลยเอามาจัดการกับงานนี้ซะ แหะๆๆๆ บิลค่าไฟมาแล้วครับ เด๋วรายงานให้ครบสมบูรณ์เลย บิลค่าไฟสำหรับค่าทำน้ำเย็นเจี๊ยบ ฟรีครับ ใช้ไปประมาณ ๔๐ หน่วย สามวันสี่วัน ๔๐ หน่วย ปีนี้ค่าน้ำแข็งฟรีครับ

ราคาอุปกรณ์

ท่อแอร์สำเร็จ ไดกิ้น ความยาว ๔ เมตร ขนาด ๕ หุน = ๑๔๐๐ บาท

น้ำยาแอร์ อาร์๒๒ ซื้อเพิ่ม ๓ กิโล ๆ ละ ๑๒๐ บาท = ๓๖๐ บาท

ลวดเชื่อม + แก๊ส ประมาณ ๑๐๐ บาท

ค่าช่างไฟ + สายไฟ อุปกรณ์ เหมารวมทั้งค่าอุปกรณ์ค่าแรง ๑๐๐๐ บาท

ลองรวมดูครับ อันนี้เป็นราคาต่างจังหวัดที่บ้านผม สูงกว่าราคาที่กรุงเทพมากแน่

8. จินนี่

398
    0
    0

:D:D สาเหตุเกิดจากหม้อน้ำเริ่มตันครับ ผมก็แค่ถอดออกมาล้างข้างนอก เอาเป็ด + น้ำปะปา อย่างล่ะเท่าๆกัน กรอกเข้าไปในหม้อน้ำแล้วทิ้งไว้ประมาณ ห้านาที ที่เหลือก็เอาน้ำสะอาดล้าง เป็นการล้างดิบๆ(เพราะไม่มีเวลา อีกอย่างก็ตันไม่มากครับ แบบว่าเริ่มตัน) เลยใช้วิธีนี้ ครับ จากที่ทดสอบค่อยข้างโหด กลางแดดหลายชั่วโมงที่เล่านั้น ผ่านครับ อ้อ.....อีกสาเหตุ วาวล์น้ำเจ้งครับ เปิดบ้าง ค้างบ้าง ครับ เลยเป็นสาเหตุร่วมกัน ตอนนี้ยังไม่ได้ติดวาวล์น้ำครับ รอทริปหน้าเดินทางมากรุงเทพค่อยมาซื้อครับ :D:D

:D:D คิดถูกแล้วครับ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ผมก็คิดคล้ายๆคุณรุ่ง แต่ปีกลายก็ไปจับรถนิสสันแวนมาคัน ซึ่งบรรทุกทั้งของทั้งคนได้เยอะทีเดียวแอร์ก็สามตอน เคยอัดทั้งคนทั้งพระทั้งเณรทั้งของ ได้สิบกว่าคนแบบสบายๆ แต่ติดตรงที่จริงอยู่ มันนั่งสบายกว่า กว้างกว่า ไปได้หลายคนกว่า บรรทุกของสัมภาระได้มากกว่า แต่มันก็สิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากกว่าด้วย ตัวที่ผมจับมาเจ้าของเดิมก็แต่งให้พร้อมใช้เสร็จ วางเครื่องเทอราโน่ TD 27 T แจ้งลงเล่มเรียบร้อย แรกๆก็ขับมันส์พะยาคะ แต่พอเริ่มคุ้น เหอะๆๆ ตกกิโลละประมาณ ๓ บาทครับ ยิ่งตอนที่มันส์ๆ มีเสียงวี๊ดๆๆๆๆ ล่ะก็ไม่ต้องพูด มันซดน้ำมันโดยไม่เกรงใจเจ้าของเลยล่ะ ดังนั้นนานๆจึงเอามาใช้ในภาระกิจพิเศษที(ไปทั้งครอบครัว) แม้ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา ผมก็คิดแล้วคิดอีกว่า เราจะเอาเจ้าเจดีย์หรือไจแอนด์ไปเชียงรายดี มานั่งคำนวนแล้ว หากเอาเจ้าใจแอนด์ไป ค่าน้ำมันน่าจะมีไปกลับ ๑๒๐๐๐ บาท แต่ถ้าเอาเจ้าเจดีย์ไป ก็ไม่น่าจะเกิน(ทั้งน้ำมันและแก๊ส) ๔๐๐๐ บาท ซึ่งสุดท้ายก่อนวันเดินทางก็ตัดสินใจฟันธง ว่าเอาคันเล็กสามห่วง(เจ้าเจดีย์ไป) :D

:D:D ที่อยากจะฝากคุณรุ่งและครอบครัว ก็คือ มันเล็กก็จริงนะ(หมายถึงหากนั่งก้นไปทั้งครอบครัวแบบผม พ่อ แม่ ลูกๆซึ่งโตแล้วอีกสาม รวมเป็นห้า) ผมติดแร็คหลังคามาตั้งแต่ยังไม่ปลดระวางเจ้าจินนี่(แร็คหลังคาของเจ้าจินนี่) แต่สามารถเอามาใช้ในสามห่วงได้ แค่เปลี่ยนขายึดก็โอแล้ว(แต่ราคาที่บ้านผมแรงเอาเรื่องนะ) เอาแร็คหลังคามาติดครับ สัมภาระเสื้อผ้าก็ใส่กระเป๋าไฟเบอร์ใบใหญ่แค่ใบเดียว แต่หนักมากๆ ก็พอกับการเดินทางสำหรับห้าคนเป็นอาทิตย์แล้ว ฝากระโปรงหลังก็มีพื้นที่สำหรับของฝากหรือว่าของที่ระลึกเวลากลับอีกเพียบ ทีนี้พอเราตัดปัญหาเรื่องสัมภาระเอาขึ้นหลังคาเสียทั้งหมด ภายในห้องโดยสารมันก็มีพื้นที่ใช้สอยสำหรับคนนั่งแบบไม่อึดอัดนักสำหรับห้าคนได้สบายๆ เลยอยากฝากตรงนี้ให้กลับไปลองดูภาพเจ้าเจดีย์ที่ตอนเดินทางแล้วฮีททั้งไปทั้งกลับ ว่าจะติดแร็คหลังคาพร้อมกระเป๋าใบใหญ่อยู่บนหลังคานะ ลองย้อนกลับไปดู พอกลับมาเสร็จภาระกิจก็ถอดออกแค่มือหมุน แล้วก็ช่วยกันยกลง แม้ปีหนึ่งๆจะใช้แค่ไม่กี่ครั้ง แต่ประโยชน์มันเพียงพอสำหรับการเดินทาง แม้เป็นรถเล็กก็ตามครับ :D:D

:D:D ตอนที่อยากได้นั้นก็ฟิลหนึ่งนะ แต่พอได้มาแล้ว ก็ โอ้....มันเป็นภาระครับ ต้องสตาร์ทมัน(แม้ไม่ได้ใช้ ประมาณอาทิตย์ละอย่างน้อยหนึ่งครั้ง) การมีรถหลายๆคัน มีทั้งดีและเสียครับ ผมว่าพอๆกันเลย ยิ่งโดยเฉพาะที่จอด(สำคัญมาก) กับการที่ต้องเพิ่มภาระในการดูแลเพิ่มขึ้น แม้แต่การล้างก็ต้องเสียเวลาล้างทีสองสามคันอย่างนี้เป็นต้น เช้านี้ฝากไว้แค่นี้นะครับ แต่ถ้าความจำเป็นจริงๆมาถึง คิดแล้วคุ้มกับการลงทุนก็สอยเลยครับ อิอิอิ :D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 เมษายน 2010
  9. จินนี่

398
    0
    0
  10. ....เพลงรักสาวเสื้อแดงMP3เสียงดีชัดเจน http://www.4shared.com/file/103184646/fbabd7e/_online.html
    ....เพลงหัวผูกพันMP3เสียงดีชัดเจน http://www.4shared.com/audio/CmQrWaIk/-__.html?s=1
    ....เพลงแดงแดงแดงMP3เสียงดีชัดเจน http://www.4shared.com/audio/K_jI9N18/_online.html?s=1

...คลังรวมเพลงของคนเสื้อแดง....
    http://www.4shared.com/dir/37119224/76b5ee96/REDS_SONG.html

ปล.รีบโหลดเก็บไว้น่ะครับก่อนที่จะโดนปิด....อิอิ
    ...เลือกข้างไม่ได้สวยๆทั้งนั้น555

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2010
  11. Pot_Phuket

92
    0
    0
    อิอิ จากที่จะเปลี่ยนมิก สรุปไม่เปลี่ยนแล้วเพราะลองจูนอีกนิดนึง สรุปว่าลงตัวดีละไม่อยากทำไรละ

เลยกลายเป้นซ่อมช่วงล่างแทนเพราะเจ้าคันชักหรือที่ช่างเรียกไม้ตีกลองด้านขวาเกิดหลวม ล้อขยับได้ เลยเอ้า จัดการเปลี่ยนซะ ค่าคันชัก 450 บาท เท่านั้นเอง กับยางหุ้มเพลา 250 แล้วก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แบบใช้กับรถติดแกซ + ใส้กรองน้ำมันเครื่อง อีก 900
    กะว่าโอเค เรียบร้อยละ ที่ไหนได้ พอแกะออกมา บานเลยด้วยความที่รถคันนี้เคยยกให้น้องชายไปใช้ช่วงระยะนึง ท่านน้องชายไปโหลดมาซะสามนิ้ว ตอนแรกเราก็นึกว่านิ้วสองนิ้วคงไม่เป้นไร สรุปเพราะโหลดซะเยอะ ช่วงล่างเสียบานตะไทเลย อ้อ แล้วก็ระยะจะสองแสนแล้ว
    เลยเปลี่ยนสายพานราวลิ้น+ลูกรอกซะเลย แถมด้วยผ้าเบรคอีกคู่เพราะบางแสนจะบางแล้ว แค่วันนี้วิ่งซื้ออะไหล่ก็หมดเวลาไปวันนึงกะเงินอีก 11000 แล้ว แต่ก็ยอมเพื่อรถที่กลับมามีสภาพสมบูรณ์แข็งแรงดังเดิม เดี๋ยวววันนี้ทำเสร็จจะถ่ายรูปซากอุปกรณ์เก่ามาโชว์แล่ะ

ป.ล.ช่างลองเล่นแอร์รถเราช่างหลอน เพราะตอนเอารถเข้าอู่เพิ่ง9โมงเช้าเอง ช่างเร่งเทอร์โมหมด พัดลมเบอร์สาม ผ่านไปสามนาที อุณหภูมิ -6องศา ควันท่วมช่องแอร์เลย บวกกับ พอดีว่ามีกลุ่มรถตู้ที่เป้นลูกค้าของอู่เข้ามาพอดี ก็เลยงานเข้าเลย พวกรถตู้อยากฉ่ำแบบนี้กันเป็นแถว
    ก็เลยโดนนัดแนะอีกว่าวันสองวันนี้จะเอารถตู้มาให้ทำให้เย็นแบบนี้มั่ง เห่อๆๆๆ งานเข้าอีกแล้วตู

ป.ล.2 คุณเตอร์ดูเหมือนยุ่งๆนะช่วงนี้ เดี่ยวอีกไม่กี่วันจะไปสี่แยกไทรน้อยแล้ว เดี๋ยวจะเลี้ยวไปหาเน้อ

12. จินนี่

398
    0
    0
    :D ขนาดเดือนเมษา ยังได้ - ๖ องศา เทพแล้วครับ ตอนผมเห็นเลขติดลบครั้งแรก ก็ทั้งตกใจทั้งตื่นเต้น กลับมาก็ให้ลูกชายถ่ายภาพไว้ มันพ่นไอเย็นออกมายังกะเมืองในหมอก แอร์รถตู้โดยเฉพาะคอมมิวเตอร์รุ่นใหม่ ผมว่าน่าจะง่ายกว่ารุ่นเก่าๆแบบเราๆใช้นะครับ เคยแอบมองแผงคอยล์ร้อนมัน ตอนจอดทานข้าวเวลาเขามาจอดใกล้ๆ โอแม่เจ้า.......มันทั้งใหญ่ทั้งเบอเริ่มเทิ่มน่าจับมาทำให้เย็นติดลบดีจริงๆ แถมยังขาวจั๊วอีกต่างหาก ไม่ได้พ่นสีดำแบบของเราๆนะ ผมว่านะคุณพต ....... งานนี้รถตู้มีเฮตามมาแน่ครับ แล้วรายงานให้ฟังหน่อยนะครับ ผมมีบิกเอ็มแวนรุ่นเก่า แอร์สามตอน แค่ผมจับทำเล็กๆ มันยังได้ - ๔ องศาเลยครับ ต้องปิดกะเปิดสลับกัน หนาวทั้งคันเลย เยี่ยมๆๆๆๆ ฮอนด้ากะแก๊สนั้น ไม่ค่อยถูกโฉลกกันนักครับ แต่เรื่องอื่นนั้น เทคโนโลยีล้ำหน้ากว่าครับ สวัสดีตอนเช้าครับ :D

13. Pot_Phuket

92
    0
    0
    สวัสดีคร๊าบ พี่จินนี่ ตอนนี้ผมกำลังไล่เก็บรายละเอียดเจ้าฮอน(พี่จินนี่ตั้งชื่อให้) ให้หมด อยากใช้รถนิ่มนิ่ม เดิมเดิม แบบไปไหนมาไหนสบาย ไม่ต้องมากังวลว่าจะหลุดจะพังกลางทาง นี่เดี๋ยวเก็บช่วงล่างเสร็จคงตามมาด้วยยาง ตอนนี้เล็ง bridgestone ar10 เอาไว้อยู่ครับ

14. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ดูว่าน้ำยาเกินไหมก็เริ่มจากเปิดแอร์ใหม่ๆตอนห้องยังร้อน พัดลมคอล์ยเย็นต้องเร่งความเร็วสูงเอง จนห้องเริ่มเย็นแล้วจะลดรอบลงมา ถ้าเป็นอย่างนี้น้ำยาไม่เกิน ถ้าน้ำยาเกินพัดลมจะไม่ยอมเร่งรอบสูงเลย

เรื่องวัดแล้วกระแสไม่เกินยังบอกไม่ได้ว่าน้ำยาเกินหรือเปล่า เพราะวงจรควบคุมมันฉลาด ถ้าน้ำยาเกินมันจะสั่งให้คอมแอร์เดินรอบต่ำทำให้กินกระแสน้อยเลยดูเหมือว่าน้ำยาไม่เกิน

R22=1320 gram เป็น cold น่าจะไม่เกิน 600 กรัมครับ ถ้าเติมไป 700กรัมก็เกินนิดๆ แต่ถ้าพัดลมยังเร่งรอบสูงได้ก็ OK
    ผมคาดว่าที่เปิดดแอร์ 30นาทีแล้วยังวัดได้ 20องศา เพราะน้ำยาขาดไปหน่อย กับหน้าร้อน อากาศร้อนจัดทำให้แอร์ยังดูดความร้อนออกจากห้องได้ไม่หมด suction temp ถึงยังสูงอยู่ 20องศา อาจต้องรอนานกว่า30นาทีถ้าเป็นหน้าร้อน ปีนี้มันร้อนจัดมาก ถ้าเติมน้ำยาพอดีตอนร้อนจัดๆ อาจมีรายการน้ำยาเดือดไม่หมดตอนหน้าหนาวที่อากาศร้อนน้อย

จากที่เล่ามาวัด suction temp ได้ 9 องศาน่าจะพอแล้ว ตอนอากาศไม่ร้อนมากมันก็ลงไปถึง 6-7องศาได้ซึ่งนั่นก็เป็นค่าต่ำสุดที่ควรจะเป็น ขืนต่ำกว่านั้นเจอน้ำยาเป็นของเหลวกลับเข้าคอม

15. คนปากช่อง

707
    0
    0
    สวัสดีครับ อ่านอยู่ตลอด แต่บางทีก็ไม่ได้ตอบ หน้าร้อนนี้ร้อนมาก แต่แอร์ที่บ้านยังเย็นสบาย แถมค่าไฟถูกด้วย เมษานี้ 1600 บาทเอง แอร์ 3 ตัว เปิดทุกวัน ยังเชียร์ให้ใช้ daikin inverter เหมือนเดิม

คุณเตอร์ท่าจะนวดแป้งทำโดนั ท ซะเมื่อยมือ น่าสงสาร...........

ค่อยๆเรียนจากป๋าไปเรื่อยๆครับ ถ่ายทอดวิชามาให้หมดทุกกระบวนท่าเลย

16. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    ไปมา กลายเป็น ขอเพลงซะแล้ว
    เล่าเรื่องล้างแอร์ split type 9,000 btu ใช้กับห้อง 32 ตร.ม.

แอร์ไม่เย็น วัดกระแสได้ 4 amp กว่า (full load amp = 4.1 A) ยังงงๆ เพราะอาการเหมือน น้ำยาขาดมากกว่า แต่ทำไมกระแสสูง
    เลยถอดมาล้าง แผงเย็น ดันแกะ กรงกระรอกไม่ออก ปล้ำอยู่ รวมเวลาเป็นสองชั่วโมงกว่า ถอดกรงกระรอกไม่ได้ ก็ปล่อยทิ้งไว้ ลองเปิดแอร์ เย็นชืดเหมือนเดิม คิดว่าต้องเติมน้ำยา
    พอไปเติมน้ำยา เห็นน้ำมันตรงจุกเติม เวรรกรรม ช่างติดแอร์ ไม่ได้ขันจุกให้แน่น วัด sat temp ได้ ติดลบ แสดงว่าน้ำยาขาดจริงๆ คงรั่วตรงจุกเติม เติมไปซักหน่อยกระแส พุ่งทะลุ 4.5 amp
    ชักไม่เข้าท่า ก็เลยสัญนิษฐานว่า แผงร้อนตัน ก็เลย แกะล้าง ตามคาด ฝุ่นจับหนามาก ล้างโดยใช้หัว jet แบนๆ
    เสร็จแล้วก็เติมน้ำยาต่อ เติมไปๆมา น้ำยาหมด ต้องเล่นกายกรรมซะด้วย เลยทำใจช่างมัน
    ตอนนี้ก็เย็นดี กระแส 4 amp อุณหภูมิห้อง 27-28 ติดพัดลมช่วยกระจายความร้อน

ก็เล่าไว้เป็นประสบการณ์ครับ

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เป็นเพราะอากาศร้อนมาก ห้องยังไม่เย็น มันก็ลยยังกินไฟมากอยู่
    วิธีแก้คือตอนกวลาวันถ้าข้างนอกห้องร้อน 32-33 องศา อย่าตั้งในห้อง 25องศาเด็ดขาด กินไฟมาหาศาลเลย ตั้งสัก 27-28องศาก็เย็นสบายตัวแล้ว พยายามรักษาอุณหภูมิห้องแอร์ให้ตำกว่าข้างนอกสัก 4-5องศา แอร์จะได้ไม่ทำงานหนักมาก ช่วงนี้ตอนกลางวันยังต้องใช่ระบบน้ำหยดมาหยดใส่คอย์ลร้อนด้วย เพราะอากาศร้อนมาก แผงคอล์ยร้อนนี่อุ่นมากๆ เอาน้ำหยดช่วยตลอดแนวแผงคอล์ยร้อนก็ช่วยได้พอสมควร ถ้าฝนตกก็รองน้ำฝนเก็บไว้ราดคอล์ยร้อน จะได้ไม่มีตะกรันเกาะ

กลางคืนที่ร้อนอบอ้าวนบ้านผมวัดได้ 30-31องศา เปิดแอร์ 26-27 องศา ห่มผ้าหลับสบาย ค่าไฟก็ไม่แพงไป

18. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ถ้ามีเสื้อแดงแบบนี้มาเดินรอบเมืองบ่อยๆนี่คนจะไม่ค่อยบ่นเท่าไร

19. enforce

2,041
    13
    38

ขอบคุณคร้าบบบ นั่งโหลดมันทุกเพลงเนี่ยแหละคับ
    พี่หนุ่มไปหามาจากไหนหว่า ผมหาใน Google มาหลายอาทิตย์แล้วก็ไม่เจอ เจอแต่ใน You tube เสียงก็ไม่ใส

พี่หนุ่มคร้าบ รบกวนอีกที ผมอยากได้ 2 เพลงนี้จิงๆๆ คับ หาไม่ได้เลยจิงๆๆ คับ รบกวนพี่หนุ่ม ถ้ามีรบกวน จัด ให้น้องด้วยนะคร้าบ
    [video=youtube;_vZ-PLzgmhs]http://www.youtube.com/watch?v=_vZ-PLzgmhs[/video]
    [video=youtube;1citEWQ8N8o]http://www.youtube.com/watch?v=1citEWQ8N8o[/video]

รบกวนด้วยนะคร้าบบบ ชอบจิงๆ ดนตรีเพลงพี่กี้ มันโคครคค

20. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่จินนี่ที่ให้ข้อคิดดีๆ ผมก็คิดเหมือนที่พี่บอกคือ การมีรถหลายคันมันก็ดีเวลาที่ต้องการเดินทางไกล หรือมีสัมภาระเยอะ แต่ปีนึงโอกาสที่ผมจะเดินทางไกล หรือขนของเยอะก็มีไม่เกิน 3-4 ครั้งต่อปี แต่ค่าเชื้อเพลิงที่เป็นธรรมดาว่าคันใหญ่ก็กินมากกว่าคันเล็กแน่ๆ และการมีรถ 2 คัน ภาระค่าซ่อมบำรุงก็จะเพิ่มขึ้นตามมา ที่จอดก็ไม่ค่อยจะมีแบบที่พี่บอกจริงๆครับ
    เรื่องแล๊คหลังคา ผมเคยคิดจะใส่แล้วละครับ พอดีได้ตัวแล็คมือสองไม่แพงมา แต่มันติดมากับหลังคาไฟเบอร์ ไม่มีขายึดกับหลังคาของรถยนต์ เลยยังไม่ได้ใช้ซักที ถ้ามีขายึดก็น่าจะใช้ได้เลย ขายึดแล๊คหลังคาสำหรับรถยนต์แพงมากไหมครับ ก็หามือสองใน net อยู่เหมือนกันครับ ถ้าหาได้ก็หมดปัญหาเรื่องที่ไม่พอตอนเดินทางไกลแน่ๆครับ
    ตอนนี้ผมยังชอบในสามห่วงคันเก่าอยู่ครับ อะไหล่ก็ถูกหาได้ง่าย ไม่จุกจิก ชอบกินแก๊ส ใช้ต่ออีกซัก 4-5 ปีก็ยังไม่อยากขายเลยครับ ชอบมากครับ 3 ห่วง :)

ดีใจที่แก้ไขอาการ heat ได้แล้วด้วยนะครับพี่จินนี่ ถ้ายังหาไม่เจอก็ขับแบบไม่ค่อยมั่นใจ ไม่รู้มันจะ heat อีกเมือไหร่
    ผมว่าวาล์วน้ำก็มีส่วนมากเลยครับที่ทำให้ heat รถผมเปลี่ยนทุกๆ 100,000 โล พร้อมๆกับปั๊มน้ำ นี่ก็ว่าจะเปลี่ยนฝาหม้อน้ำเหมือนกันครับ ใช้มาจะ 2 ปีแล้ว ซื้อใหม่ของแท้ 2ร้อยกว่าบาท

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 เมษายน 2010
  21. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    หุหุ อ่านไม่ทันเรย ปั่นกันเร็วมากๆๆครับ อิอิ

22. Pot_Phuket

92
    0
    0
    เย่วันที่ 1 เดินทาง ถึงวันที่ 2 เช้า ว่าจะแวะไป ไบเทคบางนาก่อนไปเจอกันมั้ยครับคุณปีเตอร์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

23. จินนี่

398
    0
    0

:D:D ขอบคุณครับ เรื่องฮีทสำหรับน้องต้านั้นเด็กๆครับ ถ้าเป็นเรโนลต์ก็งานช้าง และเป็นเอกลักษณ์ของยี่ห้อนี้เลย ฮีทเป็นปรกติ คันไหนไม่ฮีทผิดปรกติครับ เหอะๆๆๆๆ สิบกว่าปีที่แล้วกว่าผมจะแก้ปัญหาฮีทปรกติของมันให้เป็นผิดปรกติได้(ไม่ฮีท) ก็D.I.Y.อยู่นานแสนนานเลย สุดท้ายก็จบที่หม้อน้ำสองลูกในอาร์ ๑๙ พร้อมพัดลมไฟฟ้าสี่ตัว ส่วนอาร์ ๒๑ ก็จบที่แยกออยล์คูลเลอร์ออกมาข้างนอก แล้วก็เอาพัดลมเป่า แต่น้องต้ามันเคยเป็นครั้งแรกขึ้นเขาปักษ์(ขากลับ) ก็หม้อน้ำตันเหมือนกัน เปลี่ยนท่อนบนที่เดิมเป็นพลาสติค เป็นทองเหลืองก็จบ แล้วก็ล้างทุกๆหกเดือน(เพราะเดินทางบ่อย) สงสัยคงลืม แล้วก็ประมาทไป คิดว่าจะเหมือนเครื่องสองอี ที่เข็มมันเตือนก่อนฮีท แต่เครื่องสี่เอมันอยู่กลางตลอดครับ ไม่เตือนเหมือนที่คุณรุ่งบอกตำแหน่งเซนเซอร์ของมันนั่นล่ะ ตอนนี้ผมสะสมเครื่องยนต์สำหรับสามห่วงพร้อมเกียร ตอนนี้มีเครื่องสองอี พร้อมเกียรธรรมดา สองเครื่อง แล้วก็เครื่องสี่เอโอโต้พร้อมเกียรอีกเครื่อง รวมในรถด้วยก็มีเครื่องสำรองทั้งหมดสี่เครื่องแล้วครับ ซื้อในเวปนี่ล่ะ เวลาพวกยกลงถูกมากๆ ผมว่า.......อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ ไม่ใช่ใช้แค่สามสี่ปีหรอกครับ ใช้อีก ๒๐ ปี แบบสบายๆเลยครับ ที่เป็นข้อดีของมันก็คือ อะไหล่ถูก ถึงถูกมากๆครับ เฉพาะตัวรถสามห่วงผมก็มีสองคันครับ เครื่องเดิมพันสามทั้งสองคัน จับมาคันละไม่ถึงยี่สิบเค(รถบ้านแท้ๆทั้งสองคัน) คันหนึ่งหัวฉีด(ให้พ่อผมใช้ แต่ไม่ค่อยใช้จอดซะมากกว่าอยู่โคราช) อีก คันผมใช้เป็นคาบูร์ แต่คันผมใช้นั้นอ๊อฟเยอะกว่า(เพราะเด๋วก็ติดเพิ่มเข้าไป มีทั้งจีพีเอส ทั้งทีวีและเครื่องเสียงระดับไฮเอน พร้อมเดินทางไกลได้ตลอดทั่วประเทศไทย วันนี้ยังมีคนมาให้(คันที่ผมใช้) ยี่สิบเคผมยังไม่ขายเลยครับ ผมว่ารุ่นนี้(เฉพาะรุ่นนี้) มันเหมือนพระเครื่องรุ่นพิมพ์นิยมที่ราคาไม่ตกนะ ลงทุนทีเดียวจบเลย แต่ผมนอกจากลงทุนแล้ว ยังตุนอะไหล่ไว้เพียบ ทั้งยังมีช่างคู่ใจที่ไว้ใจได้คอยดูแลให้อีก สำหรับผมคงใช้มากกว่าสี่ห้าปีแน่ครับ อาจจะเกินสิบปีหรือมากกว่า ข้อดีอีกข้อ ก็คือตัวถังมันชุบกันสนิมทั้งคัน รถผมปี ๙๓ ถึงวันนี้น่าจะ ๑๗ ปีแล้วครับ แต่ตัวถังยังแจ๋วอยู่เลย จะมีจุดอ่อนที่คนในเวปบอกแล้วก็เริ่มมีปัญหาคุณสนิม ก็ตรงตัวถังที่มียางอุดไว้ ต้องรื้อพรมออกดู แต่ของผมยังปิ๊งอยู่ครับ ว่างก็เปิดดูตลอด ขอเสียที่ตอนนี้ปรับตัวรับกับมันก็คือความกระด้าง ความนิ่มนวลเมื่อเทียบกับเรโนลต์ มันคนละเรื่องจริงๆ หากผมยกเครื่องสองอีขึ้นประจำการในเรโนลต์ได้ ผมว่าอาร์๑๙ ที่ปลดระวาง เพราะเหตุรำคาญกับการบำรุงรักษาตามระยะของมัน ก็คงใช้แบบเจ้าเจดีย์ได้อย่างไร้ปัญหาแน่ มีโครงการทำแน่ครับ เพราะจะให้ลูกใช้ต่อครับ ตรงนี้เลยเป็นส่วนดีของการมีรถหลายคัน อีกไม่กี่ปีลูกผมก็เรียนจบแล้ว แหะๆๆ แบ่งปันเรื่องสามห่วงพอเป็นกระสาย นี่แค่นิดเดียวนะ เหตุนี้ไง..... ผมเคยถามคุณหนุ่ม....ว่าเมื่อไรเบื่อ....จาไปรับสามห่วงของคุณหนุ่มมาดูแล.....แหะๆๆๆ .....แต่เจ้าของเขาไม่ขายครับ อิอิอิ......:D:D

:D แร็คหลังคา สำหรับขายึดผมก็ให้ร้านใหญ่ที่สุดในเมืองอุบล แปลงของแครี่บอยให้ครับ หากจำไม่ผิดค่าขา(อย่างเดียว+ค่าแรงติดตั้ง) แร็คหลังคาเรามีแล้ว เขาคิดผม(ที่ว่าราคาแรงที่บอก) ๑๓๐๐ บาทครับ ที่กรุงเทพน่าจะถูกกว่าครับ ผมว่าไปถอยป้ายแดงเลยครับ ที่ผมบอกราคาแรงนั้น ผมมีความเห็นว่ามันก็แค่เหล็กน้ำหนักไม่เท่าไร ราคามันน่าจะไม่กี่ร้อยบาทหรือไม่ถึงห้าร้อยบาท แต่เมื่อคิดถึงประโยชน์ที่ใช้งาน ถือว่าคุ้มครับ เวลาเดินทางไกล+สัมภาระ เราก็เอามาติด ซึ่งใช้เวลาไม่ถึงห้านาทีก็เสร็จ(ช่างเขาเซ็ทระยะให้ครั้งแรก ที่เหลือเราก็แค่หมุนเข้า กะหมุนออกแค่นั้น มีน็อตล็อคสี่ตัวเอง เวลาเอาขึ้นก็จากด้านหลัง ใช้สองคนยก มันเป็นเหมือนตะขอเกี่ยวพอขันน็อตมันก็ล็อคเลยครับ กระเป๋าไฟเบอร์ใบใหญ่เวลาจุของเต็มที่ ผมว่าน้ำหนักมันน่าจะมีสี่ห้าสิบโลนะ ต้องยกกันสามสี่คนตอนเอาขึ้น ผมจะมีฉนวนกันความร้อน ซื้อมาตัดแทนกันกระเทือน กระเป๋าเราจะได้ไม่เป็นรอย แล้วยังมีหนังคลุมอีก เวลาฝนตก แค่นี้ก็เดินทางไปทั่วไทยได้แบบสบายๆแล้วครับ อย่าซื้อมือสองเลยครับคุณรุ่ง เพราะมันไม่แน่ว่าจะเข้ากับรถเราได้หรือไม่ รถแต่ละรุ่นมันต้องใช้ขาเฉพาะของมันครับ สามห่วงก็เหมือนกัน เอาแร็คของเราไปร้านประดับยนต์ซึ่งในกรุง(เพียบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ) แล้วก็ถามราคาเขาก่อนครับ ให้เขาติดให้เลย ที่เหลือเราก็แค่ใช้งาน เวลาเลิกใช้เราก็ถอดออกเก็บไว้ครับ ถอดก็ง่าย ใส่ก็ง่าย ซึ่งก่อนนั้นขายึดแร็คของเรโนลต์นั้น หาไม่มีครับ ผมต้องสร้างเอง ยังหมดมากกว่านี้เลยครับ แบบว่าใช้สายรัด(สายถักที่ใช้ลากรถมาตัด) ทำทุกอย่าง พอมาไล่ดู มันหมดมากกว่าขายึดแครี่บอยที่ให้ช่างติดให้ซะอีก แต่นั่นมันไม่มีขายนี่ เลยจำเป็น เด๋วหากค้นหาภาพเก่าๆตอนติดในเจ้าจินนี่จะลองส่งมาให้ดูเพื่อเป็นแนวทางในการติด แต่ผมว่าสามห่วงที่กรุงเทพมีขายึดแน่ครับ ขนาดผมอยู่ตจว. เขายังเอาของแครีบอยใส่ให้ได้เฉยเลยครับ แล้วก็อย่าลืมD.I.Y. แร็คเราด้วยครับ ผมใช้ฉนวนกันความร้อนแบบที่ติดใต้ฝากระโปรงหน้ารถ หนาประมาณหนึ่งเซนฯตัดแปะเข้าไปโดยใช้กาวยางยึด ทีนี้เวลาเราวางอะไร มันก็ไม่สีกับแร็คเราครับ ทั้งกันกระเทือนทั้งกันรอย เช้านี้แบ่งปันแค่นี้ก่อนนะครับ:D

24. จินนี่

398
    0
    0
    ฝากให้คุณรุ่ง ขายึดแร็คเป็นแบบสายถักอ่อน แรกก็ซื้อสายถักแบบที่ใช้ลากรถ แต่มันไม่เวอร์ค เลยปรับปรุงใหม่ สุดท้ายก็มาจบที่ตรงนี้ เป็นขายึดแบบอ่อนของเจ้าจินนี่ ทุกอย่างโอหมด ยกเว้น เวลาฝนลง น้ำเข้าได้ครับ ลืมผื่อตรงนี้ แต่ขายึดแครี่บอย น้ำไม่เข้ารถเวลาฝนตกนะครับ เอามาให้ชมเท่านั้น มีทั้งดีและเสีย แต่ทั้งประเทศไทย ไม่มีขายึดแร็คเรโนลต์ ผมก็จำเป็นต้องสร้างเอง :D

:pแต่สองภาพหลัง โนคอมเม้นต์เด้อ อิอิอิ:cool:

25. .....สงสัยคุณเตอร์คงเป็นแฟนพันธุ์แท้เสื้อแดง..ชัวร์ สองเพลงที่ขอมาล่าสุดยังไม่มีใครอัฟโหลดลงเน็ต....
    ....
    ....อันนี้มอบให้สำหรับแฟนๆคนเสื้อแดง....เรียกได้ว่าเป็นฐานข้อมูลใหญ่ของคนเสื้อแดงเลยก็ว่าได้....ใครอยากรู้-อยากฟัง-อยากได้อะไร...ก็โหลดเก็บไว้ได้เลยครับ....
    1.....http://sites.google.com/site/northfoodd/dawnhold-khlip
    2.....http://sites.google.com/site/northfoodd/wered-rea-si-daeng-d-station
    3.....http://sites.google.com/site/northfoodd/dawnhold-khlip2
    4.....http://sites.google.com/site/northfoodd/dawnhold-khlip4
    5.....http://sites.google.com/site/northfoodd/dawnhold-khlip5
    6.....http://sites.google.com/site/northfoodd/dawnhold-khlip6
    7.....http://sites.google.com/site/northfoodd/dawnhold-khlip7
    8.....http://sites.google.com/site/northfoodd/dawnhold-khlip7/dawn

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2010
  26. Pot_Phuket

92
    0
    0
    ปัจจุบันคนเสื้อแดงชุมนุมกันที่จุดไหนบ้างครับ ผมจะได้ขับรถเลี่ยงไม่อยากเอารถไปติดแหงกอยู่ พอดีธุระเยอะแล้วก็จำเป็นต้องไปในเมืองหลายที่ซะด้วย จะได้วางเส้นทางก่อนเดินทาง ขอบคุณครับ

ป.ล.อีกแปปจะถ่ายรูปผ้าเบรคเก่ากะช่วงล่างเก่ามาให้ดู เห็นผ้าเบรคตอนแรกอึ้งเลย บางซะ

27. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

ผมก็กะเอาไว้อย่างนั้นครับเอาให้เหลือเลขเดียว พอดีได้ 9 C ลองริน cold ไปอีกนิดหนึ่ง ประมาณ 2 ครั้งมันไม่ยอมลงแฮะแถม Tem มันเหวี่ยงไปมาระหว่าง 9-10 C เลยลองปล่อยออกมาอีกนิดหนึ่งมันลงไป 9 C ก็เลยเอาหละพอแล้ว

28. stageboy

stageboy New Member Member

6
    0
    0
    สวัสดีครับพี่ๆทุกคน แอบซุ่มอ่านมาได้พักใหญ่แระ แต่ไม่มี account ของ rcweb เลยไม่มีโอกาสแสดงตัว
    วันนี้ได้โอกาสสมัครสมาชิกซะที เลยขอเข้ามาคารวะพี่ๆไว้ก่อน แล้วจะกลับไปย้อนอ่านกระทู้เก่าๆต่อ
    ยังไง ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค้าบบบ .... (อ้อ ผมชื่อ ปู นะคร้าบพี่ๆ )

29. buranasak

225
    0
    0

ขออนุญาติแจมกระทู้คุณกบด้วยคน ผมก็มีการสังเกตุอย่างคุณกบเหมือนกันครับ เป็นหมือนกันทั้ง 2 เรื่อง แอร์บ้านมันไม่ค่อยจะยอมลดกระแสลงเท่าไหร่ สันนิฐานว่าอากาศมันร้อนจริงๆ เป็นเหมือนกันครับคุณกบ......ข้อแนะนำพี่ยุทธนะผมเคยทำแล้วพี่ แต่มันไม่ค่อยไหวครับ ผมเป็นคนขี้ร้อน เหงื่อออกง่ายจะนอนไม่ค่อยหลับ เลยอดทนแลสียเงินเพิ่มค่าไฟนิดหน่อย ไม่เป็นไรพอรับไหว ปัจจุบันตั้งไว้ที่ 23-24 C ครับถึงจะนอนหลับสบาย

เรื่องแอร์รถตอนนั้นที่เคยมาเล่าให้ฟัง ผมก็ยังไม่ได้หารอยรั่วซึมเหมือนกันครับ Cold ผมเลยหมดเลย เพราะใช้ R134 a แบบขายตามร้านมาใส่ คือมันมีอยู่ที่บ้านครับตอนหัดทำแอร์ใหม่ๆก็เลยเอาน้ำยาทั่วไปมาลองดูก่อน แต่ตอนนี้ไม่รั่วแหะ แต่ผลที่ได้ไม่ดีเลย ไม่เย็น กำลังจะไปซื้อ Cold 134 มาใช้แน่นอนกว่า เย็นชื่นใจ...สาวก Cold

30. buranasak

225
    0
    0

จากเรื่องแอร์ เป็นเรื่องแก๊ส และสุดท้ายเป็นการเมืองซะงั้นๆๆๆ หลากหลายดี ผมทำงาน office อยู่พระราม 6 ช่วงที่เสื้อแดงอยู่ที่ สะพานผ่านฟ้า
    ก็ผ่านตรงพระราม 6 ตลอด.....ว่าแต่ไปถ่ายรูปสาวๆสวยๆมาได้ไงเนี้ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้