D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
    เซ็งเจงๆ:D

1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    จ๊ะ:D :D

2. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    กลับบ้านดึกนะ ครับ 22.45 แอบเห็น

3. enforce

2,041
    13
    38
    สังเกตุขนาดนี้เอาเป็นเมียไม่ได้เลยนะเนี่ย:D :D :D :D :D :D

4. Ralphy

Ralphy New Member Member

13
    0
    0
    ตอนนี้รถผมมีเสียงฉีดน้ำยาแอร์เบา ๆ บริเวณคอล์ยเย็นค่อนข้างถี่ขึ้น โดยเฉพาะช่วงกลางวันของวันที่อากาศร้อนมาก ๆ แอร์ยังเย็นอยู่แต่ไม่เย็นฉ่ำเหมือนตอนกลางคืน (ต้องเปิดพัดลมแอร์แรงขึ้น) อาการเหมือนน้ำยาแอร์เริ่มพร่องแต่ช่างวัดความดันน้ำยาแอร์และตรวจคอล์ยเย็นแล้วบอกปกติ ผมควรใส่ใจกับอาการนี้มากน้อยเพียงใดและควรทำอย่างไรดีครับ

ป.ล. แอร์ติดรถเดนโซ่ยังไม่เคยเปลี่ยนคอมแอร์ เมื่อสามปีก่อนมีเปลี่ยนคอล์ยเย็น ลูกปืนคอมแอร์ ไดร์เออร์ ล้างระบบแอร์ทั้งหมดแบบถอดล้าง น้ำยาแอร์ R134A ของอินเดีย น้ำมันคอมไม่ทราบรายละเอียดแต่น่าจะคุณภาพดี ก่อนดับเครื่องจะปิดสวิชท์คอมและเปิดพัดลมแอร์แรง ๆ ไล่ความชื้นอย่างน้อย 5 นาทีเป็นประจำ รายละเอียดรถใต้ภาพประจำตัวครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 เมษายน 2007
  5. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะครับ
    - ลองเช็คน้ำยาแอร์ดูว่าขาดมากน้อยเพียงใด
    - เสียงของวาวร์ฉีดน้ำยาแอร์ นั้นไม่ต้องไปสนใจมันมากก็ได้ครับ ถ้าแอร์ไม่เย็นแล้วค่อยเปลี่ยน
    วาวร์หัวฉีดใหม่ก็ได้ครับ

- การที่ปิดปุ่ม A/C แล้วเปิดพัดลมแรงไล่ความชื้นของแอร์นั้น ก็แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบุคคลอ่ะครับ
    ว่าถนอมคอมแอร์ คอมแอร์จะได้ไม่พังเร็ว ถนอมคอล์ยเย็นจะได้ใช้ได้นานๆ แต่เท่าที่ผมเห็นมานะคับ
    1 - 2 ปีระบบแอร์รถเขาก็มีปัญหากันแล้ว ไม่คอมน๊อก ก็หน้าคลัสติดและอาการอื่นๆ อีก
    ส่วนตัวผมเลยนะครับ ทุกคนที่บ้านผมไม่เคยทำอย่างนี้อ่ะครับ รถผมแอร์แต่ละคันใช้เกิน 5 ปีทุกคันอ่ะคับ เรื่องระบบแอร์ไม่เคยมีปัญหาซักคันอ่ะคับ

6. พี่เตอร์ครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ซ่อมแอร์เลยครับ สงสัยน้ำยามันคงรั่วออกหมดแล้วอ่ะครับ และอยากถามว่าถ้าเราทิ้งไว้นานๆแล้วค่อยไปเช็ครั่วแล้วแว็คเติมน้ำยามันจะเป็นไรหรือเปล่าครับ:D

7. enforce

2,041
    13
    38
    เป็นครับ....มันไม่เย็นคับ:D :D :D :D (ล้อเล่นนิ )

ไม่เป็นไรครับ.....มีตังค์แล้วค่อยไปทำเมื่อไรก็ได้ครับ ระบบไม่เสียหายอะไรครับ
    แต่แนะนำให้เปลี่ยนไดเออร์ลูกใหม่ด้วยครับ อย่างอื่นไม่ต้องครับ
    :D :D :D :D :D :D

8. ทำมาแล้วครับพี่เตอร์แผงหน้ารถรั่วครับจัดการเชื่อมอุดไปซะ เย็นเจี๊ยบ

9. enforce

2,041
    13
    38
    ยินดีด้วยคร้าบ:D :D :D
    ถ้ามีปัญหาเรื่องแอร์ก็เข้ามาสอบถามกันในนี้ได้ตลอดนะคับ:D :D :D :D

10. ได้ครับ ขอบคุณมากนะครับ:D

11. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D :D จ๋า

12. พลพล

พลพล Guest

0
    0
    0
    มีประโยชน์มาก ๆ จนอยากลองทำเอง

คุณเตอร์ ขอขอบคุณจริง ๆ หัวข้อนี้มีประโยชน์มาก ๆ จนอยากทำแอร์รถที่บ้านเอง มี 4 คัน ไม่ค่อยเย็นหมดเลย แต่ที่บ้านมีมอเตอร์กับคอมเก่าอยู่ว่าจะทำตัวvax เอง แต่ต่อสายไม่เป็น กะว่าจะซื้อมิเตอร์กับน้ำยามาทำเองครับ รบกวนขอความรู้หน่อย
    1 การต่อสาย vax ไม่รู้จะต้องต่อจากรูไหนเข้ารูไหน
    2. วิธีใช้มิเตอร์ในการดูค่าต่าง ๆ และการใช้มิเตอร์

13. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D :D :D :D :D :D แหะๆๆ:D :D :D :D :D :D :D
    - ลองหมุนหน้าคอมดูครับ แล้วเอามืออุดตรงรูทั้ง 2 รู ลองดูว่ารูไหนมันมีแรงดูด ก็ใช้รูนั้นครับผม
    - จริงๆ ไม่ต้องใช้เกร์เลยครับ ลองอ่านหน้าแรกๆ ดูครับ ผมบอกวิธีเติมไว้ครับ โดยใช้สายชาทร์น้ำยาแอร์
    เพียงเส้นเดียวครับ

14. เงา

เงา New Member Member

18
    0
    0
    รังผึ้งแอร์นี่ใช้อะไรเชื่อมครับใช่แบบหม้อน้ำไหมครับตัดแล้วอุด ใช้ทองเหลืองเชื่อมได้ไหมครับ แล้วตัวr22นี่ใส่ถังน้ำยาแอร์สีฟ้าได้ไหมครับหรือต้องถังพิเศษ

15. enforce

2,041
    13
    38
    รังผึ้งแอร์มีอยู่ 2 อย่างนะครับ จะมีแบบเหล็ก กับอลูมิเนียม
    - แบบเหล็กจะใช้ เงินเชื่อมครับ
    - แบบอลูมิเนียม จะต้องใช้เส้นมิเนียมเชื่อมครับกะ ฟักเชื่อมครับ
    (ผมเคยเชื่อมอลูมิเนียมทีหนึ่งเหมือนกันครับ เชื่อมโคตรยากเลยคับ ถ้าไม่มีฟักเชื่อมด้วยนะ เละคับ)

เล้นทองเหลืองเชื่อมได้ครับ แต่จะไม่ติด สรุปว่าไม่สามารถเชื่อมได้คับ

ส่วนถังน้ำยาแอร์นั้น R22 จะเป็นสีเขียวครับ
    R12 เป็นถังสีขาว
    R134a เป็นถ้งสีฟ้าครับ
    ส่วนมากจะไม่มีใครเอาถังสีอื่นๆ มาใส่นอกเหนือจากสีประจำของน้ำยาแอร์แต่ละเบอร์คับ เพราะจะ งง
    ถ้าจะเอาถังสีอะไรก็แล้วแต่ มาใส่ R22 สามารถใส่ได้ครับ ดูถังด้วยละกันนะครับว่า
    สภาพของวาวร์เปิดน้ำยาแอร์มัน ยังสภาพดีอยู่หรือเปล่า กะสภาพถังว่า ok หรือเปล่า

16. เงา

18
    0
    0
    คือมีถังเก่าอยู่ที่บ้านครับ มีหมดทั้ง3สีครับแต่ใบนี้สภาพมันดีกว่าอีก2ใบเลยว่าจะไปขอซื้อน้ำยามาเติมแอร์บ้านแถวสุพรรณที่ผมอยู่ไม่มีน้ำยาตัวที่คุณเตอร์ขายอยู่ครับ ช่วงนี้หน้าโคตรร้อนกะว่าล้างแอร์แล้วเปลื่ยนน้ำยาซะเลยจะได้ประหยัดค่าไฟด้วย ที่จริงผมมีเครื่องมือครบเลยครับแต่ทำไม่เป็นตัวแว็กก็มีแต่เป็นรุ่นเก่า

17. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    วันนี้ไปซื้อน้ำยามาครับไปถึงโรงงานเลยบริการดีมากครับตอนแรกว่าจะซื้อ
    แค่กระป๋องเดียวเห็นบริการดีเลยซื้อซะ 2 กระป๋องเลยเดียวเติมแล้วจะมา
    รายงานให้ทราบโดยทั่วกันคับ

18. enforce

2,041
    13
    38
    ผมอยู่แถวบางบัวทองครับ ถ้าจะซื้อตัวน้ำยาแอร์ ประหยัดพลังงาน Cold22 นั้นจะไม่มี
    การบรรจุน้ำยาแอร์ใส่ถังได้ครับ เพราะมันเป็นถังพร้อมน้ำยาแอร์ Cold22 มาจากต่างประเทศเลยครับ
    ถ้าจะซื้อ Cold22 นั้นจะมีอยู่ 2 ขนาดครับ
    - 4.54 กก.
    - 8.18 กก.
    ถ้าจะซื้อรบกวนโทรถามราคาที่ผมดีกว่าคับ:D :D :D :D :D
    เครื่องมือการทำแอร์ครบเลย ก็ดีครับ สามารถทำเองได้เลยครับ เครื่อง Vac ถึงจะเป็นรุ่นเก่า
    แต่ถ้ามันยังมีแรงดูดอยู่ ก็สามารถใช้ได้ครับ แต่อาจจะนานหน่อยเท่านั้นเองคับ:D :D :D

19. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D :D
    ขอบคุณคร้าบ ถ้ายังไงก็กลับมาบอกกันด้วนนะครับว่าเย็นไม่เย็น
    ขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้อยู่ต้อนรับ พอดีวันนี้ผมไปประชุมงานกะลูกค้าข้างนอก
    เลยไม่ได้บริการด้วยตัวเองคับ:D :D :D :D :D

20. enforce

2,041
    13
    38
    รูปนี้ลงให้สำหรับ รถ Civic นะครับ รูปตรงที่ผมลงไว้และมีรอบวงสีแดงนั้น
    เป็นที่หมุนเพื่อ ตั้งรอบเดินเบาครับ ใช้ไขควงแบบ ค่อยๆ หมุนอะคับ

21. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    พอดีซื้อสายชาร์จผิดนึกว่ามันจะใช้ด้วยกันได้ถามคุณเตอร์หน่อยครับว่า
    สายชาร์จน้ำยาตัวr12กับตัวr134ตรงตัวr12สายชาร์จเป็นเกลียวนอก
    และตัวr134สายชาร็จเป็นเกลียวในใช้หรือป่าวครับ เวลาไปซื้อบอกเค้าว่า
    เป็นสายชาร์จตัวr12ใช้หรือป่าวครับรบกวนตอบหน่อยครับ

22. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่าจะใช้กันได้หมดนะครับ

เพราะผมเคยเอาสายชาร์จของโปรเจค R-22 มาเติมแอร์รถผมอ่ะ R-12

ถ้าไม่ชัวร์ก็ถามคนขายได้ครับ

แต่ Hi Side กับ Low Side รู้สึกว่าเกลียวจะขนาดไม่เท่ากันมั้งครับ

23. enforce

2,041
    13
    38
    จิงๆ สายชาชร์น้ำยาแอร์จะเป็นเกลียว มาตาฐานนะครับ ตรงข้อต่อของระบบ R12 จะสามารถ
    ใช้ได้ทั้งสองด้านครับ
    Hi ความดันสูง เติมด้านนี้ไม่ได้นะครับ เดี๋ยวกระป๋องระเบิดครับ
    Lo ด้านความดันต่ำ ต้องเติมด้านนี้นะครับ แรงอัดกลับมาจะน้อยเติมด้านนี้ไม่อันตรายคับ

R134a ด้าน Hi กะ Lo จะไม่เท่ากันครับ แล้วจะต้องมีข้อต่ออีกตัวเพื่อเติมน้ำยาแอร์ครับ
    เดี๋ยววันนี้ถ่ายรูปมาให้ดูคับ:D :D :D :D

24. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    โหเพิ่งเข้ามาอ่าน ความรู้ตรึม

25. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้ามีปัญหาเรื่องแอร์ก็เข้ามาสอบถามกันได้นะคร้าบ :D :D :D :D :D

26. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    มีปัญหาก็แสดงว่าต้องเสียตังสิครับพี่ :D:D

27. เงา

18
    0
    0
    ใช่ครับถ้ามีปัญหาก็เสียตังแน่ครับ แต่ก่อนเสียถามคุณเตอร์กับเพื่อนในบอร์ดก่อนครับกันหัวแบะครับ

28. enforce

2,041
    13
    38
    เออว่ะ ลืมคิดไป แหะๆๆๆๆๆ:eek: :eek: :eek: :eek:

29. enforce

2,041
    13
    38
    ถูกต้องนะคร้าบ:D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้