D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    พี่จินนี่...พี่...ตั้งชื่อให้รถพี่พต เขาช่ายไหมฮะเนี่ย....:D

2. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ว่างๆ ป๋าเตอร์พาผมไปลองนั่งคอปเตอร์สักครั้งซิครับ 555+

3. enforce

2,041
    13
    38
    ไอ้ที่บอกว่า เงียบสนิท...... คอมพังอะเปล่าอะ เติมR22 เข้าไปอะคับ

4. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    อาทิก่อนได้ทำ Freelander ตู้แอร์รั่ว ถอดออกมาตู้มันเล็กกระจิ๊ดเดียวเองครับ ผมลองเทียบกับตู้วีออสมา
    Freelander คันใหญ่กว่าแต่ดูขนาดตู้ซิครับ ไม่น่าเชื่อว่ามันจะทำความเย็นได้ทั้งคันได้เลย ฝากมาให้ดูกันครับ

5. enforce

2,041
    13
    38
    ได้ครับ รบกวนพี่ toom6777 โทรเข้าที่ บริษัทฯ ติดต่อคุณ Green ได้เลยคร้าบ 029226250 คร้าบ

6. enforce

2,041
    13
    38
    แหมมม เดี๋ยวนี้เรียก ป๋า เอางั้นเลยนะคร้าบพี่น้อง:D:D:D:D

แก้ไขล่าสุด: 30 มีนาคม 2010
  7. enforce

2,041
    13
    38
    คนที่ถ่ายเป็น เจ้าของโรงเบียร์ ยี่ห้อ เบียร์ภูเก็ต
    -- เมื่อสิ้นปีที่แล้ว ผมเพิ่งลองกินมาเอง ไปเจอขายอยู่ที่ วินล่ามาเก็ต เห็นแปลกดีราคาแพงอีก
    งี้ต้องลอง รสชาติเหมือน สิงค์ เลยคร้าบพี่น้อง
    แต่ผมไม่ได้คอมเมนส์กับเจ้าของเบียร์ไปนะครับ เพราะผมยังไม่สนิดกับพี่เขา

ถ่ายได้ดีมากๆๆๆๆ ครับบ ชอบๆๆ

[video=youtube;gnXigsMuiX4]http://www.youtube.com/watch?v=gnXigsMuiX4[/video]
    [video=youtube;LrG5EGlKb6A]http://www.youtube.com/watch?v=LrG5EGlKb6A[/video]

8. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    เอาไว้จะสอนเสี่ยปั่นจักรยานนะครับ มันดีกับระบบหายใจมากมากเลย

ป.ล.ถ้าใครสงสัยว่าคุยอะไรกันไว้ถามคุณเตอร์นะครับ 555

9. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

;):thumbs_up::angel: เยี่ยมครับ :D

10. จินนี่

398
    0
    0

:p งงมากมาย อิอิ ;)

11. จินนี่

398
    0
    0

:D:D โดนแล้วไหมล่ะ คุณปีเตอร์ แต่ป๋าคุณปีเตอร์ยังหนุ่มอยู่เลย วีดีโอเยี่ยมครับ ดูเพลินดี :D:D

เข้าใจเล่นกันนะ หากคุณปีเตอร์เป็นป๋า แล้วผมกะคุณยุทธคุณโปร คงเปง ปู่ แหง๋ม เหอะๆๆๆๆๆ ช่างมันเต๋อะหลานเอ๊ย.......แบบว่า ไม่เอาแก่ เอาแต่หนุ่ม มันก็ต้องแก่อยู่ดี เหอะๆๆๆ ;);)

12. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:D:D:D:D:):):):):)

13. จินนี่

398
    0
    0

;):p ตอนนี้นานๆเล่นทีครับ มะก่อนภรรยาเปงเจ้าของร้านเกมส์ครับ เหอะๆๆๆๆๆๆ เราก็นั่งอยู่หน้าจอเล่นกะเด็กๆทั้งวันเลย อยู่ในโลกมหัศจรรย์ครับ เกมส์ออนไลน์ที่เล่นกะลูกๆ น่าจะมีแค่เกมส์เดียวครับ เล่นมาตั้งแต่เปิดเซิฟให้เล่นฟรี แล้วก็เก็บเงิน ลูกผมก็บอทแล้วก็รับจ้างบอท เลยไม่ต้องเติมเงินเล่นอะคับ ตอนหลังๆไปจนถึงจุดสูงสุดของเกมส์ ก็เลยเลิกเล่นเซิฟหลักๆ ที่เสียตังค์ เล่นเซิฟเถื่อนแทน(อันนี้ลูกๆผมนะ) นานๆผมจะเข้าไปแจมกับเขาที ตีกิววอบ้าง ไปดูเขาพีพีกันบ้าง(ส่วนใหญ่เจ้าตัวเล็กชอบพีพี)ช่วยล่าบอสมั่งช่วยเก็บเวลมั่ง ส่วนคนโตนั้นชอบตบบอสทุกตัวในเกมส์ เป็นคาสสามระดับสูงสุดทุกตัวใส่ของมหาเทพทั้งตัว ถึงวันนี้เฉพาะเกมส์นี้ ผมว่าลูกผมน่าจะเล่นมาเป็นสิบๆเซฟเถื่อนแล้วมั๊ง ที่พอจำได้และมีส่วนไปร่วมเล่นด้วยน่าจะสองสามเซิฟเท่านั้น อาลิซ่า มิดไนท์ ซิลิคอน ฯลฯ ล่าสุดเพิ่งโดนแบนเกือบทุกไอดี ผมก็โดนหางเลขด้วย ลูกผมเขาปล่อยบอทปั่นเงินได้วันละประมาณ ๑๐๐ ล้าน(เงินในเกมส์นะครับอย่าเข้าใจผิดมีหน่วยเป็นซินนี )แล้วลืมดู จีเอ็มจับได้เลยแบบทั้งแก๊งค์เลย เหอะๆๆๆ ของมีค่าแต่ละไอดีน่าจะหลายพันเอ็มเกือบหมื่นหรือมากกว่า ทั้งประเทศลูกผมทั้งสามคนติดอันดับต้นๆของเซิฟครับ แต่เขาเล่น ไม่มีอัตต อัตตา พอรู้ว่าโดนแบนก็เลิกเล่นไปเลย แต่เจ้าตัวเล็กยังหาเซฟอื่นเล่นอีก ผมก็บอกให้เลิกเล่นในเซิฟนี้ เพราะทุกอย่างที่ผ่านมา เขาเป็นตำนานที่ฝากไว้ทั้งสิ้น :D

:Dภาษาเขียน น่าจะมาจากเพริส ๙๘ นะครับ ผมเคยเข้าไปศึกษาในนั้นอยู่พักหนึ่ง ลองๆเข้าไปแชทนั่งคุยกับพวกเด็กๆวัยรุ่นดู เป็นอีกด้านเลยครับ ภรรยาผมก็เคยนั่งดูด้วย แต่เด็กๆเหล่านั้น ไม่ทราบหรอกว่าผมน่าจะเป็นคุณลุงหรือคุณปู่แล้ว ก็เพลินดี แถมยังชวนเราไปนั่งเรือที่พัทยาอีก วันนี้โลกมันแคบลงมากครับ ภรรยาผมนั่งดูก็ดึงหูยานเลย วัยรุ่นสมัยนี้ เราอายเขาเลยครับ ผมถึงได้มุมมองนี้ มาปรับเปลี่ยน ปรับใช้กับการเลี้ยงลูกทั้งสามไงครับ แหะๆๆ ถามนิสเดียว ตอบซะยาวเยย อิอิ :D:D:D

14. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    กระทู้ไปเร็วจัง เปลี่ยนเรื่องจนสมองตามไม่ทันแล้ว
    สงสัยผมใกล้จะแก่แล้วมั๊ง...555

แจมทีละเรื่อง...
    1. เรื่องกินแก๊ส อ่านแล้วผมเป็นแชมป์ชัวร์
    รถไม่ติดกิน 5 โล/ลิตร รถติดหนัก ๆ กิน 3-3.5 โล/ลิตร (รถ 1998 ซีซี. มีระบบอัดอากาศ)
    กินมากกว่าจี๊ปแกรนด์เชิงโลกีย์ของน้องอีกคนซะอีก

2.ผมเป็นโรคกลัวความสูง ถ้าให้ขึ้นฮ. สงสัยนอกจากอุดหูแบบป๋าคุณเตอร์แล้ว ยังต้องเอาผ้าปิดตามาปิดด้วย
    ไม่งั้นฮ.ได้ลงจอดส่งผมที่รพ.ใกล้ที่สุดแน่ ๆ ...
    (เห็นด้วยกับพี่จินนี่ว่าป๋าคุณเตอร์ยังหนุ่มมาก ๆ แถมยังเป็นอากงแล้วอีกต่างหาก)

3.ช่วงที่ผ่านมานี้ไม่มีโปรเจ็คท์แปลก ๆ มาเล่น วันหยุดต้องกลายมาเป็นพ่อบ้าน ทำความสะอาดบ้านมา 2 อาทิตย์แล้ว
    เหนื่อยมาก เพิ่งรู้ว่าแม่กับพี่สาวเขาทำงานบ้านแล้วเหนื่อยแบบนี้นั่นเอง...

แก้ไขล่าสุด: 31 มีนาคม 2010
  15. toom6777

toom6777 New Member Member

22
    0
    0
    ขอบคุณครับ ติดต่อไปแล้วครับผม แต่มีข้อสงสัยนิดหนึ่ง
    ครับ พอดีผมอยากสั่งเป็นถัง 5.4 ก.ก. น่ะครับ เพราะอยากเใช้รถพรรคพวกด้วย
    แต่บางคันยังเป็น R-12 อยู่เลย ส่วนของผมเป็นแบบ R134a ดังนั้นถ้าผมสั่งแบบ
    COLD12 มาเติมรถทั้งสองชนิดเลย จะเป็นปัญหาไหมครับ

16. Pot_Phuket

92
    0
    0

cold 12 และ cold134 มีค่าแรงดันและสัดส่วนผสมที่ใกล้เคียงกันมาก ดังนั้น สามารถนำ โคล12 ไปใช้ได้ทั้ง r12 และ r134
    ส่วน โคล 134 ก็สามารถ นำไปใช้ได้ทั้งสองเช่นกัน แต่ก็ควรจะใช้น้ำมันคอมเดิมนะครับ

ป.ล.อันนี้คือ โคลนะครับ ส่วน อาร์ 134 กับ อาร์ 12 ไม่สามารถใช้ข้ามระบบกันได้นะครับคือ 134 ไม่สามารถนำไปใช้กับระบบ 12 ได้ และ12ก็ไม่สมควรนำไปใช้กับ 134 เช่นกัน
    แต่ในส่วนของ โคล อันนี้ยกเว้นครับ เก็ตนะครับ

17. enforce

2,041
    13
    38
    พี่น้องครับ วันนี้มี พจณานุกรมทีี่ผมหาซื้อมา 5 ปีแล้ว ก็หาไม่ได้ ซึ่งตอนนี้ก็อยากได้แบบ ฉบับเต็มๆ อยู่
    พอดีลองให้ google หาดู อ่าว ฟลุ๊กมากๆๆ ไม่ต้องกิน ติมซ่ำ ก็ " โชคดี " ^^

ของหม่อม คึกฤทย์ ปราโนช ขำมากกก .....

กฏหมาย น. กฏที่มีไว้ให้คนเลี่ยง
    กฏหมู่ น. กฏที่คนกลัวกันนัก จึงมีคนชอบใช้มากว่ากฏหมาย
    ขมุกขมัว ว. บรรยากาศของเมืองไทยทุกวันนี้ (ทันสมัยจิงๆ...จขบ)
    ของกลาง น. ของที่ถูกขโมยแล้ว เจ้าทรัพย์เอาคืนได้ยากที่สุด
    ของกำนัล น. ของซึ่งถ้าให้กันให้แนบเนียนหน่อยก็ไม่เป็นคอร์รัปชั่น
    คุณ น. คำนำหน้านามของคนทุกคน คุณธรรม ของหายากในโลกมนุษย์ทุกวันนี้ คุณภาพ ความหวังอันเลื้อนลอย คุณวุฒิ ของที่มีเอาไว้อ้าง คุณหญิง สภาพที่ผู้หญิงอยากเป็นกันนัก
    เคารพ การแสดงต่อหน้าว่านับถือ แต่ลับหลังก็ด่าให้
    โฆษณา น. การเผยแพร่ความเท็จ

โง่ ว. คนฉลาดเท่านั้นจึงจะยอมรับ
    จรรยาบรรณ น. กฏเกณ ? แห่งความประพฤติ ซึ่งยังไม่เห็นมีใครรวบรวมได้เสร็จสักที
    จำ ก. การกระทำที่คนไทยทำไม่เป็น เพราะไม่เห็นรู้จักจำกันเสียที
    จำใจ ก. การกระทำที่คนไทยต้องกระทำอยู่เสมอ เพราะถูกบังคับให้ทำอะไรก็จำใจทำ
    จำหน่าย ก. เลิกเอาเรื่องกันเสียที เช่น จำหน่าย สูญ จำหน่ายบัญชี
    จีบ ก. โกหกผู้หญิงให้รัก
    จีวร น. ผ้าห่ม ซึ่งถ้าใช้ให้เป็นแล้ว ก็หาสตางค์ได้มาก
    โจ่งครึ่ม ว. ไม่กลัวใคร ใครจะทำไม ?
    ฉงน ก. สงสัยในสิ่งที่ไม่น่าจะสงสัยหรือไม่กล้าจะสงสัย

ชรา น. ความจริงในชีวิตที่ไม่มีใครยอมรับ
    ช้างเท้าหลัง น. เมียที่คัดท้ายผัวให้ไปทางไหนก็ได้
    ด่วน ว. คำที่ใช้ในตรายางประทับหน้าซองหนังสือราชการถ้า ด่วน เฉยๆ ก็โยนทิ้งเอาไว้ได้เป็นแรมปีไม่ต้องเปิดถ้า ด่วนมาก ก็เก็บเอาไว้ได้หกเดือน ถ้า ด่วนที่สุด ก็ทำลืมมันเสียเลย เพราะเปิดออกมาก็มีแต่เรื่องที่ไม่เป็นมงคล
    ดอก น. อวัยยะเพศของต้นไม้
    ดอง ก. วิธีทำราชการแบบหนึ่ง ซึ่งเก็บเรื่องเอาไว้ได้นานๆ
    ด่า ก. คนทำหนังสือพิมพ์บอกว่าติเพื่อก่อ แม่ค้าอภิปรายปัญหากัน
    ดิรัจฉาน น. สัตว์อื่นๆ ที่มิใช่มนุษย์จึงปราศจากความชั่วร้ายของมนุษย์
    ดุสิต น. คนบ้านหมี่เขาเรียรกว่าย่งปอ (ขำเองคนเดียว รัฐมนตรีคน1 ในรับบาลหอย....คนไทยรู้จักในนาม จืดข้าวบูด จขบ )

ตบ ก. เรียกทรัพย์
    ต้ม ทำคนโง่ให้สุก กินได้ ต้มยำ ต้มให้มีรสยิ่งกว่าต้มเฉยๆ
    ตรวจ ก. ไปสอบดูไกลๆ
    ตรวจราชการ แต่งเครื่องแบบไปเที่ยวไกลๆ ถ้าใหญ่จริงก็มีทหารหรือข้าราชการตั้งแถวต้อนรับ
    ตำรวจ น. ข้าราชการสังกัด กรมทศกรีฑาใครวิ่งเก่งก็ได้ดี
    ตุ๊ น. เขาละ (รู้เอง ขำ ซื่อเล่น รองนายกคนดังมากนะ จขบ )
    ถนอม น. สึกแล้วล่ะย่ะ (รู้จัก เขาละ...จขบ)
    ถ้อยทีถ้อยอาศัย ว. ต่างฝ่ายต่างอาศัยกันเหมือนเปลือกหอยกับเนื้อหอย (ขำ จขบ)

ทมยันตี น. ขวาอกหัก (ขำเอง สะใจดี จขบ)
    ท้อง น. อวัยวะหย่างหนึ่งของประชาชนซึ่งไม่มีใครเหลียวแลแต่ชอบอ้างถึงอยู่ไม่เว้นแต่ละวัน : เด็กในท้อง ซึ่งเมื่อมีแล้วเรียกว่ามีท้อง ไม่ยักเรียกว่ามีเด็ก
    ทะเลาะ ก. กิริยาของพรรคประชาธิปัตย์
    ทำเนียบ น. ที่รวมปัญหาความวุ่นวายทุกชนิด
    ทุ่ม ก. โยนเข้าไปมากๆ เพื่อประโยชน์ ของคนบางกลุ่ม เช่นทุ่มเงินพัฒนาประเทศ
    ธนบัตร น. กระดาษที่ซื้ออะไรได้ทุกอย่าง อย่าว่าแต่ความรักเลย ตำแหน่งผู้กำกับ เขายังว่าว่าซื้อกันได้

นม น. จับเล่นก็เพลิน ดูดก็มัน กินอร่อย ยานก็แล้วไป
    นโยบาย น. ของศักดิ์สิทธิ์ เหนือเหตุผลและระเบียบแบบแผนมีเอาไว้ขู่ข้าราชการประจำ ถ้าเถียงเมื่อไรก็อ้างว่าเป็นนโยบายแล้วเป็นเงียบทุกที
    บุหรี่ น. คนที่สูบ จะตายด้วยโรคมะเร็งในปอด คนไม่สูบก็จะตายด้วยโรคมะเร็งในปอดเช่นเดียวกัน
    ประจบ ก. อยากได้ดีก็ต้องทำ
    ประจาน ก. ประกาศความชั่วซึ่งไม่มีใครเขาถือกันแล้ว
    ประเพณี น. การกระทำที่ทำโดยไม่รู้ความหมาย
    ประมง น. คนที่ถูก พม่าจับ มาลายูจับ อินโดนีเซียจับ และเวียดนามจับ
    ประมูล ก. การเขียนตัวเลขใส่ซองที่มีทางทำให้คนเปิดซองรวยได้มาก
    ปรัชญา น. การเดินทางจากที่ที่ซึ่งไม่มีอะไรเลย ไปยังจุดหมายที่ไม่มีวันหาพบ
    ปืน น. อาวุธซึ่งถ้ามีทะเบียนถูกต้องก็ใช้ไม่ได้ เพราะผิดกฏหมาย แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆ ก็ใช้ปืนเถื่อน
    ปลาร้า น. หุ้มห่อด้วยใบคา ใบก็เหม็นคาวปลา คละคลุ้ง
    ปลุก ก. ทำให้ตื่น : ปลุกระดม ก. เมื่อตื่นแล้วก็ให้ไปตีกับเขา
    ป่า น. ที่ที่หายากในเมืองไทย ป่าสงวน น.ป่าที่ไม่มีเจ้าของ ใครจะทำลายก็ได้ ป่าช้า น. ที่ที่ทุกคนต้องไป
    เปลื่อย ว. ไม่นุ่งผ้า ถ้าไปทำที่แถวๆ พัฒนพงศ์ก็ได้สตางค์ไปเลี้ยงผัวได้สักคนสองคน

แผล น. ก็มีกันทั้งนั้นเหละน่า
    ฝัน ก. ทำกันมานานแล้ว เมื่อไรจะตื่นกันเสียทีเล่าครับ
    ฯพณฯ น. ใช้คำนำหน้านามคนใหญ่คนโตให้ตรงกับภาษาฝรั่งว่า His Excellency ไม่รู้ว่า excellent กันมาจากไหน
    พรหมจารี น. หญิงที่หายากทุกวันนี้ ....(นี่เขียนมาตั้ง 30 ปีแล้วนา จขบ)
    พระเครื่อง น. ถ้าเอามาผูกคอให้หมดตามที่ว่าดีกันก็คงคอหักตาย
    พระประทาน น. พระพุทธรูปในโบสถ์ที่อาจถูกขโมยเมื่อไรก็ได้
    พ่อค้า น. คนที่ชอบเล่นการเมืองแต่ปฏิเสธเสียงแข็งว่าไม่ได้เล่น
    พะโล้ ว. คนสวยๆ อยู่ไม่กี่วันก็เป็นเสียแล้ว..(แสลง : หญิงอ้วนมั่กเรย...จขบ)
    ฟัก น. แปลว่าอะไรก็ช่าง แต่อย่าไปออกเสียงให้ฝรั่งได้ยินก็แล้วกัน
    ฟ้า น. เป้าแห่งการถ่มน้ำลายของคนอยากดัง
    ภรรยา น. คำเรียกเมียอย่างสุภาพ ฟังแล้วเหมือนไม่มี Sex เข้ามาเกี่ยวข้อง
    ภาษิต น. คำกล่าวแบบกำปั้นทุบดิน เช่น ตามหลังผู้ใหญ่หมาไม่กัด เพราะหมามันจะกัดผู้ใหญ่ก่อน
    มรดก น. ทรัพย์ที่ไม่มีใครกล้าเก็บภาษี เพราะเกรงว่าจะโดนเข้ากับตัวเอง
    มูลนิธิ น. การทำบุญโดยการใช้เงินคนอื่น
    ยืม ก. ก็ขอนั่นเหละ แต่พูดเสียให้คนมีกำลังใจหน่อย
    รัฐมนตรี น. เดี๋ยวนี้ใครก็เป็นได้
    โรงแรม น. ที่ซึ่งให้เขาพาไปเองแล้วกลับมาร้องว่าเขาข่มขืน

18. Pot_Phuket

92
    0
    0
    มาอารมณ์ไหนครับคุณปีเตอร์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อิอิ ก็ขำดี

19. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0
    สาวัสดีครับเข้ามาทักทายครับ ช่วงนี้งานยุ่งจริงๆ เข้ามาอ่านอย่างเดียว อากาศร้อนมากครับตอนนี้ทั้งแอร์บ้านและแอร์รถยนต์ทำงานกันหนักเลยช่วงนี้
    แอร์เริ่มไม่ค่อยเย็นแล้วครับ ก่อนหน้าที่เกิดอาการน้ำยารั่วซึม ก็เลยลองเอามาแวคใหม่ น้ำยา cold หมดเลยก็ใช้ R134 ธรรมดา แปลกจังตอนปล่อยน้ำยา
    ออกมามันมีผงดำๆตามมากับน้ำมันคอมด้วย อันนี้คืออะไรอะ งานเข้าแล้วมั้งเรา สงสัยต้องรื้อออกมาล้างด้วย R22 ทำให้ระบบมันสะอาดซะหน่อย ไม่รู้คิดมาก
    ไปหรือเปล่า กูรูแนะนำด้วย

สงกรานต์ใครมีแผนไปอาบแดดกันที่ไหนบ้างครับ ปีนี้คงไปไม่ได้ไปไหน มีคนป่วยอยู่บ้านต้องดูแลหน่อย ขอให้เที่ยวให้สนุกครับ

20. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    สวัสดีครับ คุณเตอร์ พี่จินนี่ พี่กบ พี่ยุทธ และเพื่อนๆพี่ๆท่านอื่นด้วยครับ ไม่ได้เข้ามาอ่านนานเลย แอร์ก็ไม่ค่อยมีปัญหา เพราะถ้าไม่ค่อยเย็นก็เติมเพิ่มเข้าไปหน่อยก็ฉ่ำแล้ว (รถผมน้ำยาจะรั่วน้อยๆ ซัก 4-5 เดือนต้องเติมเพิ่มไปซักหน่อยก็จะเย็น เลยขี้เกียจหาว่ารัวตรงไหน เติมเพิ่มเอาง่ายกว่า)

แต่ล่าสุดก็เจอปัญหากับรถตัวเอง (สามห่วง) คือช่วงนี้ตอนเที่ยงๆแดดแรงมาก ถ้ารถติดนานๆจะไม่ค่อยเย็น พอกลับมาบ้านดูตาแมวมีฟองวิ่งพอสมควร เลยเติมน้ำยาเพิ่มเข้าไป จนตาแมวมีฟองเล็กๆวิ่งน้อยๆ อุณหภูมิลมเย็นแรงสุดได้ประมาณ 2-3 องศาคอมแอร์ตัดเอง แต่ปัญหาคือหลังจากคอมแอร์ตัด พัดลมระบายความร้อนไม่ยอมหยุดหมุน เนื่องจาก presser switch มันมองว่าแรงดันด้าน hi สูง ทำให้พัดลมทำงานที่ speed hi ตลอด ผมจับเกจที่ด้าน lo ได้ 35 hi ประมาณ 220 ที่รอบเดินเบา ตอนคอมตัด hi จะลดลงมาเหลือประมาณ 200 แต่พัดลมก็ยังทำงานตลอดเวลาไม่ยอมหยุด จึงคิดว่าตัว presser switch น่าจะมีปัญหาแน่ๆ เลยต่อ relay คล่อมที่ ขั้ว presser switch โดยใช้คอนแทค NC พอคอมพ์ตัด ก็ให้ relay close เพิ่อให้พัดลมหยุดดทำงาน ตอนนี้พอคอมแอร์ทำงานได้ประมาณ 5-10 วิ พัดลมก็ทำงานที่ hi เลย แอร์ก็เย็นดี แต่ระยะยาวมอเตอร์พัดลมอาจจะเสียไวขึ้น เพราะทำงานรอบสูงตลอดแปรงถ่านน่าจะหมดเร็วขึ้น แต่แลกกับแอร์เย็นทำงานไม่นานก็ตัด ก็อาจจะไม่พังไวอย่างที่คิดก็ได้

สงสัยต้องหาซื้อ presser switch มาลองเปลี่ยนดูน่าจะดีกว่าในระยะยาว ใครเคยเปลี่ยน presser switch บ้างครับ ราคาประมาณกี่บาทก็ไม่รู้

21. Pot_Phuket

92
    0
    0

ซื้อเปลี่ยนเองก็ได้คร๊าบถ้ามีความรู้อยู่แล้วเปลี่ยนไม่ยาก แต่ต้องปล่อยน้ำยาทิ้งมั้งไม่แน่ใจ ราคาก็ถูกมากครับ หาซื้อตามศูนย์แอร์อย่างเด็นโซ่เลยก็ได้ครับไม่แพง

กูรู ทางแก๊ซมาพอดีก็ถามซะเลยครับ

พอดีรถของผม ซีวิค92 เตารีด เครื่องคาบูร์ ไปติดแก๊ซมา ก่อนติด ผมจูนน้ำมันจนนิ่ม เดินเบาเรียบ เร่งรอบสูงฉับไว รีดรอบได้ทันใจ
    หลังติดแก๊ซ ตอนยังไม่ไปเติมแก๊ซทีนะครับ รอบเดินเบาก็ยังดีอยู่ แต่พอเริ่มกดคันเร่งไปซักครึ่ง มันเหมือนอาการน้ำมันท่วม มันวูบลงไปเรื่อยๆ ต้องกดคันเร่งจนลึกมาก นั่นถึงจะวิ่งแต่มันก็วิ่งแบบฉิวไปเลย
    แล้วก็มีเสียงหวีดแบบดูดอากาศแรงๆ ตรงไอปากครอบที่เค้าเอามาครอบคาบูร์อ่ะครับ ไม่ทราบว่ามันเกีย่วกะตรงนี้โดยตรงใช่มั้ยครับ แล้วแบบนี้เวลาไปวิ่งด้วยแก๊ซแล้ว มันจะเป้นแบบน้ำมันมั้ยครับ
    หรือถ้ามีวิธีแก้ก็แนะนำด้วยนะครับ

ป.ล.มัลติวาล์วของ มิมแก๊ซ หม้อต้ม มิมแก๊ซ ถังกลมๆ มีรู ซื้อจากแถวๆบางบัวทอง555 กุรูท่านใดมีสิ่งใดแนะนำก็แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

22. จินนี่

398
    0
    0
    :):):) สงกรานต์ไปเที่ยวไหนกานคับ อิอิอิ :D:D:D ผมแอบขึ้นเหนือ ตอนนี้อยู่เชียงรายเรียบร้อยพร้อมครอบครัวงับ แบบว่ามาก่อนเที่ยวก่อน สงกรานต์ค่อยไปเล่นที่อุบล :D:D:D

การเดินทาง แรกๆก็ โอ อยู่ดอก แต่อากาศมันร้อนสุดฤทธิ์สุดเดชจิงๆ ถึงอุตรดิต เครื่องดับ สอง สามครั้ง ทั้งที่อยู่เกียร D ความร้อนก็ขึ้นแค่ครึ่งเดียว ดีนะที่ดับอยู่ใกล้ปั๊มแก๊ส เลยสตาร์ทเข้าไปเติม แล้วก็จอดดู ปรากฎว่าฮีทครับ พี่น้อง เหอะๆๆๆๆ เดินทางทั่วประเทศ มีมะวานล่ะ ฮีทครั้งแรกในชีวิตของสามห่วง เหอะๆๆๆๆ มันไม่เหมือนเรโนลต์เลย อยู่ๆก็ดับไปดื้อๆ แต่แอร์สู้แดดได้ส.บ.ม.ย.ห. เด้อ อิอิอิ
    เครื่องมือติดรถก็เอาไปแค่ไขควง กะประแจเบอร์ ๑๐ กะ ๑๒ แต่ก็แก้ปัญหาได้ครับ ถือโอกาสเข็นรถออกมาจากหัวจ่ายแก๊ส หน่อยหนึ่ง(ในปั๊มนั่นล่ะ) แล้วก็นอนพักรอให้เครื่องเย็น ก็ค่อยๆเติมน้ำ ก็ไปต่อได้ครับ อาการเบาดับก็หายเป็นปริดทิ้งเลยครับ ..........เช้านี้ตื่นขึ้นมายังบ่อได้ไปดู แต่ก็ถึงเชียงรายปลอดภัยทั้งรถทั้งคน ใช้เวลาเดินทาง เกือบ ๑๒ ชั่วโมงครับ ทั้งจอดพักจอดนอนจอดทานข้าว รวมหมดเด้อ ........... ผมดูปฏิทินแล้ว หากรอให้มาตอนสงกรานต์ ก็คงรถติดเหมือนปีใหม่ คืนวันที่ ๓๐ ธันวา ๕๒ ผมออกจากกรุงเทพประมาณ สามทุ่ม หกทุ่มยังไม่ถึงสระบุรีเลยครับ ทั้งที่ทางหลวงปิดทางจราจรให้ขึ้นอิสานเกือบทุกเลนส์ ให้สวนมาได้แค่สองเลนส์ ก็ยังติดคนเดินเร็วกว่า ผมล่ะจาหลับให้ได้ ค่อยคลาน ค่อยเคลื่อนไป จะจอดนอนข้างทางแล้ว พอดีที่หนองแค เหลือบไปเห็นไฟโรงแรม เหอะๆๆๆๆ รอดตายแล้ว มีรถผมแค่คันเดียว ที่ยูเทรินกลับเข้าไปพักที่โรงแรมนั่น เช้ามาไม่มีรถสักคัน เลยกลัวจะเป็นแบบเดียวกันชิงมาก่อนซะเลย อิอิอิอิ:D:D:D

เด๋ว เช้านี้เช็คเจ้าเจดีย์ซะหน่อย แล้วไปเที่ยววัดร่องขุ่น กะแม่สายซะหน่อย เพิ่งได้พักครับ ถือโอกาสพาครอบครัวมาพักผ่อนที่เชียงรายครับ อากาศเย็นสบายดีนะครับ เช้านี้ ผิดกับอิสาน สงสัยเกษียญ คงหาที่สักแปลงปลูกบ้านเล็กๆอยู่ทางเหนือน่าจาดีนิ อิอิอิ :D:D:D

ช่วงนี้อากาศร้อนมั๊กๆเด้อพี่น้อง ขับรถควรเช็คให้ดีนะครับ มีสิทธิฮีทง่ายๆแบบผมได้นะครับ แบบว่าคงฮีทตอนขึ้นเขา เพราะใช้เกียรต่ำรอบสูงตลอดครับ สวัสดีปีใหม่ไทยทุกๆคนล่วงหน้าครับ:D:D:D

23. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    อาการนี้ติดแกสแบบมิกเซอร์มั้ง ไปดูขนาดมิกซ์ก่อนเลยว่ากี่ มม รูมิกที่ให้อากาศผ่านเล็กไปหรือเปล่า ทำให้ต้องกดคันเร่งลึกมากกว่ารถจะพุ่ง ไอ้เสียงหวีดดูดอากาศแรงๆที่ว่ามานั่นชัดเลยว่ารูมิกเล็กไปมาก ถ้าใช่ก็ใช้มิกใหญ่ๆหน่อยสัก 28-30 มม ของผมเองใช้ 26มม เองไม่มีปัญหา

24. E30DET

631
    1
    18
    สวัสดีครับ คุณรุ่ง หายไปซะนานเลย กลับมาช่วยกันหาของเล่น diy กันเหมือนเดิมดีกว่าครับ

รถผมตอนนี้อาการเหมือนของคุณรุ่งเปี๊ยบเลย ขับตอนเที่ยง ๆ สู้แดดไม่ไหว โดยเฉพาะยิ่งรถติด ๆ
    แต่ยอมรับว่าช่วงนี้อากาศร้อนมาก ๆ ตอนรถวิ่งอยู่ กดดูอุณหภูมิภายนอก 39-40 องศาตลอด

เมื่อวานเพิ่งเช็คว่าพัดลมเป่าคอล์ยร้อนตัวใหญ่(แปลงของ AE111ใส่) ที่อยู่หลังกันชนไม่ทำงานเพราะฟิวส์ 30 แอมป์เสีย
    (ฟิวส์ไม่ขาด แต่ใช้ไม่ได้สงสัยจุดสัมผัสที่ขั้วหลุด) พอดีท้ายรถมีอะไหล่อยู่ก็เลยเปลี่ยน
    ตอนนี้พัดลมทำงานแล้ว แต่ก็ยังไม่ค่อยเย็นเหมือนเดิม เช็คน้ำยาตอนอากาศร้อนจัดเป็นฟองขุ่นมาก ๆ
    สงสัยน้ำยาจะรั่วแบบซึมน้อย ๆ เหมือนของคุณรุ่ง เพราะนี่ก็ใช้ได้มาปีกว่า ๆ แล้วไม่เคยงอแง
    จนมาเจออากาศร้อนโหด ๆ เดือนนี้

พอดีน้ำยาแอร์อยู่อีกบ้านเลยไม่มีเติม เดี๋ยวคืนนี้จะเปิดอู่ซ่อมแอร์ตอนสี่ทุ่มหน้าบ้าน ซึ่งอากาศไม่ร้อนแล้ว
    ไม่รู้จะเติมน้ำยาได้พอดีหรือเปล่า เพราะคุณเตอร์สอนว่าให้ชาร์จน้ำยาตอนอากาศร้อนจัด
    (แต่ผมเป็นผู้ใหญ่ดื้อชอบซ่อมแอร์ตอนดึก ๆ) ได้ผลประการใดจะมารายงานให้ทราบครับ

แก้ไขล่าสุด: 7 เมษายน 2010
  25. E30DET

631
    1
    18
    ผมฟันธงคอนเฟิร์มว่าเป็นที่ถังครับ เอาถังมีรูมาแลกกับถังแคปซูลของผม รับรองอาการหายขาด!!!!.... 555

ลองทำตามคำแนะนำคุณยุทธ คนปากช่องครับ และไม่ทราบวางมิกเซอร์อยู่ตรงไหนของท่อไอดีครับ
    ถ้าย้ายให้ห่างจากลิ้นปีกผีเสื้อได้ลองย้ายดูก่อนครับ (ลองห่างซัก 1 ฟุต)

26. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    สามห่วงนี่เวลาน้ำแห้ง หรือน้ำไม่เต็มระบบ ไม่วน เข็มความร้อนติดรถมันช่วยไม่ได้จริงๆครับพี่ เครื่อง heat จนดังแกร๊กๆ เหยียบไม่ออกแล้ว มองดูเข็มความร้อนก็ยังนิ่งอยู่ตรงกลางเหมือนเดิม ไม่ได้กระดิกขึ้นให้เฉลียวใจบ้างเลย ผมเคยเจอตอนฝาหม้อน้ำเสื่อม สปริงมันล้า ทำให้ตอนขับเร็วๆ แรงดันในหม้อน้ำจะดันออกมาในหม้อพักน้ำ จนน้ำในระบบไม่เต็ม ทำให้น้ำไม่วน เครื่อง heat จนเร่งไม่ออก (บนทางด่วน) พอเจอทางลงทางด่วนเลยเบรคเพื่อจะดูอาการ พอเหยียบครัช เครื่องก็ดับไปเองเลย ดีว่าสูบไม่ติด คราวนี้เข็มความร้อนมันค่อยๆตีสูงขึ้นจนถึง H แต่กว่าจะรู้ตัวว่าร้อน เครื่องคงพังไปก่อนแล้ว พอรถ service ของทางด่วนลากลงมาให้ รอซัก 2 ชม ให้เครื่องเย็นลงเอง ค่อยเติมน้ำก็ไปได้ต่อ ฝาสูบไม่โก่งไม่ร้าว หาดูก็ไม่มีจุดน้ำรั่ว แรกๆก็งงเหมือนกัน พอเปลี่ยนฝาหม้อน้ำก็ไม่เคยเจอน้ำแห้งอีกเลย ชอบเครื่อง 4AFE ตรงความทนทานนี่แหละครับ

กลับมาเรื่องเข็มความร้อน เนื่องจากเครื่องรุ่นนี้ sensor มันอยู่ตรงท่อหลังปั๊มน้ำ เวลาที่น้ำไม่วน จุดตรง sensor มันเลยไม่มีน้ำผ่าน ก็เลยไม่มีอากาอะไร กว่าจะรู้ตัวเครื่องก็ heat ไปแล้ว ปัจจุบันผมเลยติด thermo แยกครับ ซื้อจากใน web gasthai จะเป็นแบบ digital มีหัว sensor มาให้โดยเอาไปขันยึดติดกับจุดที่เป็นโลหะของเครื่อง ผมติดไว้ที่ฝาสูบด้านข้าง เพราะเวลา heat ยังไงๆฝาสูบก็ต้องร้อนกว่าปกติอยู่แล้ว สามารถตั้งเตือนได้ว่าจะให้ alarm ที่กี่องศา โดยเป็นเสียงเตือน ผมว่าคุ้มค่ามาก ตัวละประมาณ 800 บ. แต่ช่วยให้เครื่องไม่พัง หรือรู้ตัวก่อนเนิ่นๆว่าเครื่องยนต์ผิดปกติ หลังจากติดตัวนี้แล้ว เคยเจอว่าพัดลมไฟฟ้าเสียไป 1 ตัว ระหว่างที่ขับกลับจากสกลนคร แวะเข้าห้องน้ำที่ปั๊มโดยไม่ได้ดับเครื่องยนต์ พอกลับมาที่รถพบว่า alarm มันดัง เลยเปิดกระโปรงรถดู ถึงได้เห็นว่าพัดลมไฟฟ้าเสียไป 1 ตัว ทำให้ระบายความร้อนไม่ทัน ถ้าไม่ติดก็คงยังไม่รู้ว่าพัดลมมันเสียไปแล้ว เพราะเข็มความร้อนในรถก็ยังขึ้นตรงกลางเหมือนเป็นปกติ ใครที่เคยน้ำแห้งระหว่างที่ขับรถทางไกลคงจะทราบว่า ถ้ารู้ตัวช้าไปซัก 5 นาที อาจจะทำให้เครื่องพังได้อย่างมากมาย ถ้าจอดรถไม่ทัน หรือขับไปโดยที่ไม่รู้ว่าน้ำแห้ง

พี่จินนี่ลองดูฝาหม้อน้ำด้วยครับ เผื่อจะเป็น case เดียวกันกับผม

27. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    อาการรถของคุณ Pot_phuket ผมก็คิดคล้ายๆพี่ยุทธ พี่กบ ครับ น่าจะเป็นที่ mix เล็กเกินไป ลองถอด mix ออกแล้ววิ่งน้ำมันว่าเป็นปกติเหมือนเดิมตอนก่อนติดแก๊สหรือไม่ ถ้าปกติ ก็ใส่ mix คืนเหมือนเดิม ถ้าวิ่งน้ำมันไม่ออก ก็แสดงว่า mix รูเล็กไป ทำให้มีอาการเหมือนน้ำมันท่วมครับ ลองหา mix ขนาดใหญ่ขึ้นมาลอง หรือถ้าใช้แบบรถพี่จินนี่ ก็หาท่อแก๊สเล็กๆ แหย่เข้าไปที่ปากคาร์บูเลยครับ แต่ไม่รู้ว่าคาร์บูของ honda จะทำได้เหมือนของเรโนต์หรือเปล่านะครับ ถ้าเอาง่ายก็หาซื้อ mix แบบเดิมที่ร้านติดให้ แต่หาที่รูใหญ่กว่าเดิมมาลองก่อน ถ้าของใหม่ดีกว่าเก่าก็เอาของเก่าไปกลึงขยายให้รูใหญ่ขึ้นทีละ 1-2 mm แล้ว มาลองว่าชอบแบบไหนมากกว่ากัน
    ถ้า mix เล็กตีนต้นจะดีเพราะแรงดูดแก๊สมาก แต่ปลายจะอั้นเพราะอากาศเข้าไม่ทัน
    ถ้า mix ใหญ่ตีนต้นจะอืดเพราะแรงดูดน้อย แต่ปลายจะไหลกว่า ต้องเลือกดูว่าชอบแบบไหน

ของผม 4AFE 1600 cc ใส่ mix เตาแก๊ส 30 mm อยุ่ครับ เพราะตอนขับทางไกลมันไหลดีกว่า ตีนต้นก็ไม่ได้อืดมากมาย (ติด lamda control ด้วย)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 เมษายน 2010
  28. Pot_Phuket

92
    0
    0
    พอดีผมมาหาข้อมูลเพิ่มเลยได้เจอเจ้าพวกนี้ พี่พี่คิดว่ามันเป็นอย่างไร จริงดังที่เค้าโคสะนาหรือไม่ช่วยกันออกความเห็นด้วยครับ ส่วนผม จะขอไป ปาดปากเจ้ามิกเซ่อ เพิ่มหน่อยละครับ เพราะถ้าน้ำมันวิ่งไม่ออกแก๊ซก็คงดีแต่ต้นตามที่อ่านมาแน่แน่ แต่งานที่อู่จบ
    แบบนี้ไม่ปลื้มครับๆ พี่พี่ท่านใด มีอะไรจะแนะนำ ก็ขอรับฟังนะครับ ขอบคุณครับ

ป.ล.วันนี้ หลายคนโพสจังเลย มีให้อ่านอีกแล้วชอบชอบ ขอบคุณครับ

29. จินนี่

398
    0
    0
    :D:D:D ขอบคุณครับคุณรุ่ง หายไปนานเลยนะครับ มะวานผมกลับจากแม่สายถึงที่พักกะว่าจะเข้ามาคุยด้วย ประมาณสามทุ่มกว่า แต่แอร์การ์ดของผมมันไม่แรงพอ ไม่สามารถโพสต์ได้ กะว่าจะส่งภาพมาฝากเพื่อนพ้องน้องพี่ให้หายเครียดจากการงานซะหน่อย ดันลืมเอาสายโหลดภาพไป แหะๆๆ แต่มีอีกตัวอยู่ในรถ ใช้กับคอมโพสติเบิลอยู่ข้างล่างติดรถเลยไม่ได้ไปเอามา(เหอะๆๆๆ คนขายมันเรียกอย่างงั้น พิมพ์ผิดแน่เลย สะกดว่า คอม โพ๊ส ติ เบิ้น เด้อคับ อิอิอิ) ใช้แทนดีวีดีตัวเดิมถูกหลอกให้ซื้อ มันบอกว่าอัดภาพและเสียงจากวีดีโอเก่าของเราเก็บไว้ได้ ผมซื้อแล้วยังไม่เห็นมีฟังชั่นที่มันคุยซักกะนิด แต่มีดีตรงอื่นคือ มันเป็นเครื่องเล่น HDMI ในรถยนต์ โหลดหนังบูเรย์ไปดูในรถได้เลย แล้วจอภาพมันเป็นนาโนเทคโนโลยี มองหาจุดสักจุดยังไม่เจอ ละเอียดกว่าโน๊ตบุ๊คผมอีก แหะๆๆนอกเรื่องไปนิสเด้อ :D:D:D:D

:D:Dแบบว่า ผมเพิ่งอิสระสองสามวันนี่ล่ะครับ เลยมีเวลาคุยหน่อย คุณรุ่งเข้ามาบ่อยๆนะครับ บร์อดนี้จาได้ไม่เหงา ยังเหลือคุณหนุ่มที่เงียบหาย หลังจากส่งข่าวครั้งสุดท้ายว่าจะไปประจำการที่สามจังหวัด เงียบจ้อยไปเลย คิดถึงทุกๆคนไม่ลืมครับ คุณรุ่งเป็นกูรูประจำอยู่เวปแก๊สไทยหรอครับ อ.แอ้มคงซาบายดีนะ ผมไม่ค่อยได้เข้าไปบ่อยนัก ตอนนี้ปั๊มแก๊สมัยเยอะจัดมั๊กๆ ทุกๆรัศมีประมาณหนึ่งร้อยกิโล(เส้นทางสายเหนือ) จะมีตลอดเลยครับ :D:D:D

:D:D:D อิอิอิ มาคุยเรื่องฮีทต่อดีไหม แบบว่าก่อนมา ผมถอดท่อสั้นๆที่อยู่ตรงฝาม้อพักออก เพราะมันชอบพ่นน้ำทิ้งใส่พัดลมกับแบต ทำให้เป็นสีสนิม ล้างออกยาก แล้วเอาท่อใหม่ขนาดเดียวกันมาใส่แทนแต่ยาวกว่าเดิม ของเดิมน่าจะยาวแค่ห้าหกนิ้ว แต่ของใหม่น่าจะประมาณสองสามฟุต ต่อลงล่างสุดเลย เท่านั้นยังไม่พอ ผมเอาขวดน้ำมาเจะรู(แหะๆทำแบบคล้ายๆคุณรุ่ง ที่ทำระบบน้ำหยดหน้าแผงคอยล์ร้อน ยังจำได้เด้) แล้วเอาท่อนี้จุมลงไป เพื่อหวังว่าจะให้มันดูดน้ำขึ้นมา ไม่ให้หม้อพักยุบลงไป ก็ติดก่อนเดินทางครึ่งวัน แต่ไม่ได้ทดสอบผลว่าเป็นยังไง มะวานที่ดู ขวดน้ำขนาดเจ็ดร้อยซีซี มันหดลงเพราะความร้อนในเครื่อง น่าจะเหลือครึ่งหนึ่ง เจ้านี่น่าจะเป็นจำเลยร่วมกับฝาที่คุณรุ่งช่วยวิเคราะห์ (พรุ่งนี้จะไปลองเช็คดูฝา)ว่าสปริงมันอ่อนไปแบบคุณรุ่งบอกหรือไม่ จาได้เปลี่ยนทิ้ง แต่ที่แน่ๆ มันเป็นฝาแท้คนละรุ่นกับสามห่วง ช่างที่เห็นบอกเป็นฝาอัลติส ช่างมันหยิบผิดมาขายให้ ผมก็ใช้มาน่าจะเป็นปี ไปทั่วไป ยาวสุดก็กระบี่ แต่มันร้อนไม่เท่าสองสามวันที่เดินทาง อากาศทางใต้ ร้อนก็จริง แต่เด๋วฝนมันก็ลง ไปครั้งไหน ไม่เคยมีสักครั้งที่ไม่เจอฝน แต่ทางเหนือ มันร้อนสุดๆ แล้วก็แห้งสุดๆ มะวานผมถอดขวดทิ้งไป วิ่งลากรอบเปลี่ยนเกียรที่ห้าหกพัน คลิ๊กดาวก็ใช้รอบนี้ ไม่เห็นมันเป็นรัยเลย น่าจะกลับมาปรกติแล้ว ก่อนเป็น(ฮีท) ลูกชายคนโตผม บอกว่าได้กลิ่นเหมือนพลาสติกไหม้ ผมดันไม่ได้กลิ่น หลังจากนั้นไม่ถึงสามนาที ก็ติดไฟแดง พร้อมกับดับกลางอากาศเลย สตาร์ทก็ติด แต่สตาร์ทยากเหมือนไดสตาร์ทไม่มีแรง(ประมาณนี้) แสดงว่ามันขยายตัวจนสูบจะติดแล้วมั๊ง เพิ่งรู้จริงๆครับ เกจในรถช่วยไม่ได้จริงๆ คงต้องหาเกจอีกตัวมาติดแบบคุณรุ่งแล้วล่ะ :D:D:D

เห็นลูกๆมีความสุข ก็เป็นปลื้มแล้วครับ ทริ๊ปนี้ คุ้มจริงๆ ผมต้องเช็คอะไรมั่งครับ ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องจากสองอี เป็นสี่เอเอฟอีเรียบร้อยแล้วครับ เกียร์โอโต้ครับ ขับสบายเท้าซ้ายไปเยอะเลย ต้องดูแลรัยมั่งครับ แก๊สก็เป็นระบบโอโต้ (ช่างเค้าติดให้) มันเปลี่ยนของมันเองแรกๆก็งงกับระบบนี้ แต่ตอนนี้เริ่มคุ้นแล้วครับ แต่ก็เปลืองกว่าเครื่องสองอีพอควร เครื่องสองอียังดีอยู่ครับ ว่าจะเอาไปลงในเรโนลต์แทนเครื่องเดิมสามเครื่อง ผมเบื่อที่จะอนุรักษ์ไว้แล้วครับ เรโนลต์ก็ไม่ได้เสียอะไร แค่ปลดระวางเลิกใช้ครับ จอดสงบในโรงรถ เติมแก๊สไว้เกือบสองปีที่ผ่านมา สงสัยแก๊สบูดแล้วมั๊ง อิอิอิ :D:D:D

30. จินนี่

398
    0
    0
    ของผมเครื่องพันหก คุณพต ถามช่างมันบอกว่ามิ๊กแค่ ๒๓ มิล ของคุณรุ่งเครื่องน่าจะรุ่นเดียวกัน ใช้มิกซ์ ๓๐ มิล คุณยุทธ เครื่องก็รุ่นเดียวกันใช้มิกซ์ ๒๖ มิล แต่รถผมกะรถคุณยุทธ น่าจะใช้หม้อต้นยี่ห้อเดียวกัน(หากจำไม่ผิดนะ) รวมทั้งคุณหนุ่มด้วย โทมาเซ็ทโต้ มิน่าปลายผมได้แค่ร้อยสี่สิบก็หมดแล้ว แต่วิ่งสบายๆในเมือง เด๋วก่อนปิดยาว จะลองไปหาซื้อมิกซ์ ขนาด ๒๖ กะ ๓๐ มาลอง แหะๆๆๆ หยุดยาวก็จริง แต่พวกเล่นสงกรานต์กัน แล้วตูจะหาถนนที่ไหนลองเนี่ย สงสัยต้องหาอันอื่นทำก่อน ตอนนี้ก็รับปากลูกๆว่า จะสร้างชุดทำความเย็น(จัด) ให้กับถังน้ำสงกรานต์ แทนการไปซื้อน้ำแข็งก้อนใหญ่ ซึ่งเทศกาลที พวกโก่งราคาขึ้นไปถึงก้อนละ ๑๐๐ - ๒๐๐ บาทเลย ขายยังกะเทน้ำเทท่า ต้องเข้าคิวกันซื้อ สงกรานต์โรงน้ำแข็งที่บ้านผมรวยอื้อครับ ปีนี้ไม่ได้เงินผมแน่ กลับไปคงไปออกแบบแล้วก็ลงมือสร้างกันเลย เหอะๆๆๆ มันจาได้ผลไหมเนี่ย อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้