D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :

:) ไม่ใช่ทั้งสอง แต่ทำเพื่อธรรม ทำเพื่อฝึกฝนจิตใจเราและครอบครัวให้กลับไปสู่จิตเดิมเท่าที่จะทำได้ ทำเพื่อลดความตระหนี่ถี่เหนียวซึ่งติดมาแต่อดีตหลายภพชาติ ให้ลดน้อยถอยลง ทำแล้วไม่ได้หวังผล ทุกอย่างที่ทำไปนั้นแทงศูนย์ไม่ได้หวังอะไรตอบแทน แบบว่าทำแล้วมันสบายใจ โล่งใจ เบา เป็นสุขปลื้มปิติอยู่ภายในยากที่จะบรรยายเป็นภาษาเขียนให้เข้าใจสู่ดวงจิตได้ เป็นอะไรที่โล่งเบา สบายๆ ไม่ทุกข์ สุขเสมอ แต่ไม่ติดสุข มีสติโดยตลอดทุกขณะจิต แม้ยามหลับ แต่...............

:D หมายความว่า ทำวันนี้ให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ เหมือนเต่าที่ค่อยๆก้าวเดินไปข้างหน้าไม่มีหยุด วันหนึ่งในกาลข้างหน้า ก็ถึงที่หมายเองล่ะ ชูวิทย์ เขาก็ว่าของเขาไปตามความคิดตามจินตมายะปัญญา กับสุตตะมายะปัญญาจะพาไปเด้อ มันก็ถูกแบบชูวิทย์นั่นล่ะ แต่มันอาจไม่ถูกตรงตามความเป็นจริงก็ได้นะน้อง จิตเดิมแท้คือประภัสสร :D:D

:D มะก่อนผมไม่เชื่อไม่พอ ยังเถียงหัวชนฝาอีก แต่พอวันหนึ่งซึ่งเป็นของเรามาถึง ได้พบได้ประสพด้วยตัวเอง ถึงได้ เปร่งวาจาว่า " ลูกยอมแล้ว ต่อไปนี้ลูกจะเดินตามรอยสิ่งศักดิ์สิทธิ์ " ผมน่าจะเป็นสมุติรูปนามที่ทำอาชีพนี้ เพียงคนเดียวในโลก ที่ทานเจ(บริสุทธิ์)เว้นกรรม ติดต่อกันทุกวันได้ถึง ๘ ปี เป็นอะไรที่ภาษาอิสานว่า งึด ;);) ไม่รู้ทำได้ยังไง อยู่ใกล้สิ่งศักดิ์สิทธิ์แค่ฝ่ามือตลอดเวลา แบบว่านอกเหตุหนือผล แต่ภรรยาผมทานเจเว้นกรรมถึงวันนี้น่าจะ๑๔ ถึง ๑๕ ปีแล้วครับยังไม่นับลูกชายคนโตกับลูกสาวคนกลางทานเจกับคุณแม่เด้อ แต่เจ้าอ้วนคนเล็ก ทานทั้งเจและชอจนอ้วนพีเลย ผมปัจจุบันแค่ทุกๆเทศกาลในเดือนตุลาคมทุกๆปี จนกว่าจะละขันฑ์

:p เห็นไหม ชูวิทย์เขาบอกแค่สองข้อสั้นๆ แต่ของผมแค่ข้อเดียวเพียงน้ำจิ้ม ยังยาวถึงเพียงนี้ หากอธิบายความจริงๆ อาจจะมีใครบางคนที่ได้มีโอกาสมาอ่าน อาจจะบรรลุธรรมเลยก็ได้เด้ ในครั้งพุทธกาลนั้นแค่พระพุทธองค์ตรัสเพียงไม่กี่คำไม่กี่ประโยค คนในยุคกระโน้นแค่เพียงฟังธรรมเหล่านั้น บางท่านถึงกับบรรลุอรหันต์ ได้มรรคผลกันเลยนะ แต่ยุคนี้กิเลสมันอ้วนพี และพอกหนากว่าจะขัดเกลาให้เบาบางลง ก็แสนจะยาก จึงจำเป็นต้องใช้เวลามากเป็นพิเศษไง อิอิอิ;)

2. จินนี่

398
    0
    0

:D ผมเดิมทางโดยตลอดทั้งปีครับ ตั้งแต่เดินยันนั่งเครื่องบินไป เฉลี่ยตกปีละประมาณ ๕หมื่นถึงแสนกว่ากิโลเมตรครับแล้วแต่ภาระกิจมากน้อย ก่อนนั้นภาระกิจไม่เยอะก็ นัดความสิบห้าวัน อีกสิบห้าวันก็พาภรรยาครอบครัวเที่ยวทั่วไทยครับ พอภาระกิจเยอะๆก็เลยต้องทำงานตลอดทั้ง ๓๖๕ วันครับ ไม่มีวันหยุด ทำไปเที่ยวไป สบายๆเลยเป็นส่วนหนึ่งของวิถีชิวิตไปแล้ว

ผมโง่อยู่กว่าสิบปีเกือบยี่สิบที่ใช้รถยุโรปและอเมริกา เพื่อฝูงบอกเตือนก็อัตตะอัตตาสูงไม่เชื่อ แถมเถียงมันว่าช่าง....กรุ...กรุชอบ...อะไรทำนอนนี้ล่ะ........เฉพาะเรโนลต์อาร์๑๙ วิ่งไปทั่วประเทศกว่า ๗ แสนกิโลเมตรครับ คันนี้ใช้มาประมาณ ๑๑ ปี ตอนนี้ปลดระวางแล้ว(จอดสงบในโรงรถนานๆๆๆๆๆเอามาโฉบที) เรโนลต์อาร์ ๒๑ คันนี้เดิมๆจากโรงงานก็แรงจนนรกถามหาแล้วครับ ตีนปลาย ๒๓๐ มาในพริบตาครับ แต่เครื่องแรง เกียรเปราะ ผมตืบจนเกียรพังคาตุง สองครั้ง คันนี้ใช้งานแค่แสนสองหมื่นโล ก็ปลดระวางแล้วครับ ประกาศขาย(เพราะไม่มีที่จอด) ในราคาแค่สี่หมื่นบาทมาสี่ปีแล้ว ไม่มีหน้าไหนกล้ารับไปดูแลต่อ อะไหล่บิดามันแพงกว่าเบนซ์ครับ บางชิ้นซื้อรถมือสองได้สองคันมั๊ง (เช่น เกียร เบิกห้างลูกละสองแสนแปดครับ) ปัจจุบันใช้โตโยต้าสามห่วงครับ กับนิสสันแวนดีเซลเทอร์โบใช้สลับกันครับ โตโยต้าก็ได้มาประมาณเกือบๆสองปี วิ่งไปแล้วแตะสองแสนกิโลเมตรครับ ตอนได้มาก็แค่แสนกะหนึ่งพันเอง ตอนนี้ไมล์มันจะแตะสามแสนแล้วครับ

;);) แต่อะไหล่มันถูกแสนถูก ดังฟ้ากะเหว กว่าจะทำใจรับมันก็สามเดือน คุณเตอร์คงรับรู้ความรู้สึกนี้ได้เหมือนผม ญี่ปุ่นอะไรๆมันดีหมดอาจจะกว่ายุโรปมากด้วย แต่ที่ญี่ปุ่นทำไม่ได้คือ ระบบการทรงตัวกับระบบกันกระเทือน มันต่างกันฝ้ากะเหวจริงๆครับ กว่าจะปรับตัวและทำใจรับได้ก็สามเดือนเต็มๆ มันกระเด้งกระด้าง ขับต่างกันลิบ ต้องถามคุณเตอร์ ว่าระหว่างบีเอ็ม กับญี่ปุ่นที่ใช้นั้นต่างกันในเรื่องนี้ไหม แต่พอการใช้งานที่ไม่จุกจิก ไม่มีค่าบุรุงรักษาต่อระยะทางตัดทิ้งออกไปแล้ว ใจก็ค่อยๆรับได้ครับ วันนี้แทนที่จะเป็นช่างทำเอง(เพราะช่างอาชีพทำไม่ได้ เทคนิคมันละเอียดสูงจัด) ก็เลยเป็นลูกค้าที่ดี นั่งดูเขาถอด แล้วก็คอยจ่ายตังค์ที่แสนถูก กับใช้อย่างเดียว

มะวาน แมเหล็กหน้าคอมมันเสีย(ใช้งานน่าจะประมาณกว่าแสนกิโล) ลองย้อนกลับไปดูครับ ผมน่าจะเปลี่ยนมาเป็นปี เคยโพสต์ในนี้แต่ไม่รู้ที่หน้าเท่าไร จำได้ว่าเสียที่เมืองพล เอาเข้าศูนย์ที่นั่น ราคามัน ๔๙๐๐ กว่าบาท ผมก็บอกให้เปลี่ยน แต่ที่ศูนย์ดันไม่มีของ ผมเลยวิ่งเข้าโคราช ไปเปลี่ยนที่ช่างข้างถนนที่นั่นหมดไปไม่ถึงพันบาทเอง

มะวานนี้ ก็เข้าไปที่อู่ ทาคูมิ(เมืองไทยชื่อฉายาเขา) ก็เปลี่ยนให้ภายในเวลาไม่ถึงหนึ่งชั่วโมง แอร์ก็กลับมาเย็นเจี๊ยบเหมียนเดริม ประมาณ ๔.๑ องศาเซนติเกรดที่สปีดลมสูงสุด เร่งสุดก็ตัดครับ ผมไม่บายพาสเทอร์โมอีกแล้ว เด๋วท่อมันหักอีก อ้อ มะวานจ่ายค่าแม่เหล็กคอม ของเก่านะ(ญี่ปุ่น) กะค่าแรงไป ๕๐๐ บาท ให้ติ๊บช่างอีก ๑๐๐ รวมเสร็จสรรพ ๖๐๐ บาทครับ กลับมาปรกติเหมียนเดิม

หากเป็นเจ้าจินนี่หรือนางจิ๋วแล้ว เหอะๆๆ ต้องถอดหนึ่งวัน (ถอดเอง ช่างอาชีพเห็นถอยหมด มันไม่มีช่องให้ไขให้แกะ) ค่าใช้จ่ายไม่เคยต่ำกว่าสามพันครับสำหรับการเสียแบบเดียวกัน วันนี้ศรีสะเกษ สุรินทร์(สังขะ) ไปกลับโลด คงกลับดึก

3. จินนี่

398
    0
    0

ตั้งสติ เย็นไว้น้อง อะไรจะเกิดจะเป็นมันไม่มีบังเอิญ หากเรายังเอาชนะความโกรธ ความหงุดหงิดในตัวเองยังไม่ได้ ระงับมันไม่ได้ แล้วเราจะไปปกครองใคร หายใจลึกๆ เข้าก็ภาวนาในใจ พุทธ ออกก็ภาวนาในใจ โธ เด๋วก็สงบ เชื่อพี่

เมื่อสงบแล้ว ดวงตาเห็นธรรมมันก็จะเกิดเอง ว่า.....แหะๆๆๆ ตูไม่น่าไปเขวี้ยงเลย รายชื่อลูกค้าทั้งหมดนะเนี่ย ใจเย็นๆครับ ทุกอย่างมีช่องทางแก้ไขได้เสมอ เลือกให้ถูก ดับให้ได้ก่อน โทสะ โมหะ ของเราเองดับไฟนี้ เด๋วก็ดีเอง

เป็นกำลังใจเล็กๆให้หายเซ็งเด้อ แต่.......อ่านแล้วก็อย่าเซ็งตื่มเด้อ .......เด๋วหลบก่อง จาโดนไรเฟี้ยงไหมเนีย...ตรู..... อิอิอิ อิอิอิ หัวเราะไว้ครับ ยิ้มไว้ครับ อิอิอิ เผ่นก่อง..............อิอิอิ

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    นี้แหละ พี่จินนี่ ของผม ข้อเดียวนะเนี่ยยย ยาวโคตรรรร ^^ ^^

5. enforce

2,041
    13
    38
    เหอๆๆๆ เนี่ยแหละ ทนาย หลับตากดแป้นพิมพ์ นี้ไม่มีพลาด ผมว่านะ พี่จินนี่แก กดแป้นพิมพ์มากกว่า 100 ล้านครั้้งแล้วมั่งฮะ

6. enforce

2,041
    13
    38
    ---- พี่เขาเดินทางแบบ... มีเด็กเกือบทุกจังหวัดแล้วมั่งฮะ ขาดอย่างหนึ่ง เรือดำน้ำอ่ะ

----พี่เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว ผมได้นั่ง taxi toyota altis คันหนึ่ง เพื่อวิ่งไปที่ ยุโรปามอเตอร์ จรัญ
    เพื่อไปรับรถ BMW โชคดีว่ะ ฟลุ๊กได้รถใหม่ดีว่ะ ซักพัก สะเทือนนิหน่อยได้ยินเสียง ช่วงล่าง
    เลยทักคนขับไป
    ผม = พี่คับ เสียงเหมือน ลูกหมาก หลวมเลยฮะ
    โชร์เฟอร์ == อ๋ออ ไม่ใช้ลูกหมากอย่างเดียว แร๊กก็หลวม โช๊คก็แตก 3 ตัว
    หยอยปีกนกคู่หน้าหลวมหมดเลย .....
    ผม = - -' พี่ใช้กี่โลแล้วคับ
    โชร์เฟอร์ = เนี่ยน้องดูสิ 4 หมื่นกว่าโล รอบแรกเลยนะเนี่ย
    ผม = เออ..... มันวิ่งเป็นล้านโล แล้วหนิหว่า - -'

จริงเลยพี่ รถผมเพิ่งหมด BSI
    -- น้ำมันเครื่อง 7 พันกว่า
    -- น้ำมันเกียร์ 3 พันกว่า
    (ตามที่ฝรั่งมันบอกว่า น้ำมันเกียร์ไม่ต้องเปลี่ยนมันเป็น long life ใช้ได้ชั่วชีวิต
    คนในศูนย์ที่สนิทกับผม เขาบอกว่า น้ำมันห๋าไร อยู่ได้ชั่วชีวิตคับพี่
    -- น้ำมันเฟื่องท้าย 4 พันมั่ง ถ้าจำไม่ผิด
    -- อันนี้ดิ้สุดๆๆ ผ้าเบรคคู่หน้า 12,000 บาท
    -- มีอะไรอีกน้าาาา ผมจำไม่ได้ละ เดี๋ยวคิดออก แล้วจะบอกอีกทีคับ

----เหอๆๆๆ เนี่ยแหละ ทนาย หลับตากดแป้นพิมพ์ นี้ไม่มีพลาด ผมว่านะพี่จินนี่แก
    กดแป้นพิมพ์มากกว่า 100 ล้านครั้้งแล้วมั่งฮะ

7. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ใจร่ม ๆ นะครับคุณน้อง โมโหแล้วจะไม่เกิดปัญญามาแก้ปัญหานะ
    ทุก ๆ คนก็มีปัญหากันทั้งนั้นแหละครับ อยู่ทึ่ใครจะมีปัญญาจัดการได้ดีกว่ากันเท่านั้นเอง

เห็นค่าบำรุงรักษาของ อี60 แล้วหนาวเลย ทีแรกว่าจะหา อี39 หรือ อี60 มือสอง มาขับประชดบริษัทฯซะหน่อย (อยากขี้เหนียวดีนัก)
    ถ้าได้รถมาจริง ๆ สงสัยต้องกินมาม่าทุกมื้อแน่ ๆ เพราะแค่ตอนนี้ค่าซ่อมรถปีนึงไม่ถึงหมื่นบาท เงินยังแทบไม่พอใช้เลย

8. enforce

2,041
    13
    38
    จิงพี่กบ ผมว่ามันแพงเวอร์ไปเยอะเลยฮะ ที่สำคัญจะไม่เข้าศูนย์ก็ไม่ได้ เพราะมันต้องปลดล๊อกที่คอมหน้าจอของรถ (เหมือนกับ ไฟเตือน service ของ E30 อะคับ
    ถ้ามันแดงแล้วไม่เข้าศูนย์ เครื่องยนต์มันจะทำงานเพี้ยนๆๆ เดินไม่เรียบ กระตุก (อันนี้ ป๋าเล่าให้ฟัง เพราะทั้งบ้านใช้ E30 ทั้งหมด 6 คันมาอ่ะคับ เลยมีข้อเปรียบเทียบ)
    หลังจากนั้นก็โดดมาใช้ benz ป๋าบอกว่า ถ้า benz เราใช้เกิน service เครื่องยนต์ก็ปรกติ ไม่มีปัญหาอะไร
    แต่ bmw เหมือนๆ ว่ามันตั้งให้การทำงานเพี้ยนไปเลย ถ้าไม่เข้าศูนย์ไปปลดล๊อก service อ่ะครับ

ราคาแม่งตกแบบ น่าเกลียดด้วยนะคับพี่ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมเข้าไปดูใน BMW Society
    525ise มือ 2 ขายกันถูกสุด 1.4 ล้าน
    มือ1 ป้ายแดง 3.9 ล้าน
    530I รุ่นที่ผมใช้ ตอนป้ายแดง 5.1 ล้าน
    ตอนนี้มือ 2 ที่เห็นราคาล่าสุด 2.7 ล้าน
    แม่เจ้า....รถ (กู) ยังผ่อนไม่หมดเลย ราคามันตกมากกว่ายอดที่ผมยังผ่อนชำระไม่หมดเลยฮะ

คิดอยู่มาหลายเดือนละ ว่าจะเอา 530I ไป เทรน์ E92 ออกมาใช้เพราะว่ามันหมด BSI แล้ว
    (BSI ฟรีทุกอย่าง 5 ปี หรือ 1 แสนกิโล) หลังจากหมด BSI ก็ต้องจ่ายเงินเองทุกอย่าง
    และอีกอย่างถ้าใช้ไปเรื่อยๆ หรือผ่อนหมด มูลค่ารถอาจจะเหลือ แค่ล้านกว่าบาทเอง หายไปตั้ง 4 ล้่่านแนะ

เพราะตอนนี้ถ้าเทรน์ไป มูลค่ารถยังมีราคาอยู่ แต่อีกใจก็เสียดาย เพราะเห็น F10 S5 ตัวใหม่แล้ว ดูไม่ได้เลย
    ตลกดี หน้า S7 ด้านข้าง S3 ไฟ หน้า Z4 มันตลกท้งคันเลย
    ตอนนี้คนหา E60 กันเยอะเลยนะคับ อาจจะผิดหวังกับ F10 มั่งฮะ

9. จินนี่

398
    0
    0

:):) พี่พิมพ์ได้เร็วกว่าพูดครับ แหะๆๆ ไม่รู้กี่คำต่อนาที อิอิ แบบว่า เรียนมาเด้อสัมผัสสิบนิ้วอะ เป็นหนึ่งในวิชาเลือกเมื่อครั้งเรียนชั้น ม.ศ.๒ ที่แก่นนครวิทยา(เป็นหนึ่งในร.ร. คมส.ในสมัยนั้น จึงมีวิชาเลือกมากมายให้เราเลือกเรียนครับ มันก็เลยได้ติดตัวมาตั้งแต่นั้นล่ะ แหะๆ น่าจะประมาณ ๑๑ ๑๒ ขวบมั๊ง ตอนที่เรียนอยู่ชั้นนั้นอะ แต่แปลกว่า ทำไมมันบ่อลืมหน๊อ.....หลับตากดแป้นพิมพ์อย่างที่คุณเตอร์ว่า มันก็พิมพ์ถูกอยู่ดี แต่พี่แพ้เจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์ของศาลเด้อ

ใครไปศาลคงเคยเห็น เวลาที่คุณเธอพิมพ์ เสียงรัวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเร็วยิ่งกว่าปืนกลอีก คุณเธอเหล่านั้นน่าจะได้๗๐ คำต่อนาทีขึ้นไปครับ ผมมะก่อนเต็มที่ก็แค่ ๔๐ กว่าๆคำต่อนาทีเอง วันนี้ไม่ได้หรอก แต่ก็ยังพิมพ์เร็วกว่าพูดอยู่ดีล่ะ แค่คิดมันก็พิมพ์เสร็จแล้วจร้า จบประเด็นนี้ อิอิอิ:D:D:D:D

มะคืนกลับมาจากสุรินทร์เกือบหกทุ่ม คุณเตอร์ยังไม่รู้ตัวหรอกว่า ใกล้บรรลุธรรมขั้นสูง ในเรื่องรถยุโรปดีกว่ารถญี่ปุ่นแล้วครับ ตอนนี้ยังมีความคิดว่า ราคามันแพงเวอร์เลย ต่อไปก็คงมีความคิดว่า พอแระ เองล่ะ ราคาที่มันตกฮวบๆ เป็นเครื่องบ่งชี้คุณค่าของมันซึ่งตกลงฮวบๆ ตามอัตตราการดูแลที่สูงลิบครับ รถญี่ปุ่นที่ดีกว่าก็มีเยอะนะคุณเตอร์ จำได้ไหม ที่เคยโพสต์ไว้เกี่ยวกับเรื่องนี้ นานมากแล้วล่ะ แม้ญี่ปุ่นจะเรียนแบบไม่ได้ก็ตาม(ในอดีตนะ)

โตโยต้า เลยเปิดแผนกหนึ่งขึ้นมา ชื่อว่าลักซัสหรือเล็กซัสแล้วแต่จะออกเสียงกัน แล้วก็ซื้อเจ้าเอส ๕๐๐ ในยุคกระโน้น มาถอดชิ้นส่วนออกทีละชิ้นๆๆ แล้วก็ศึกษามันทีละชิ้นๆ แล้วก๊อปปี้ทำเลียนแบบ(แต่ดันทำดีกว่าเด้อ) ตอนนี้บอกได้ว่าลักซัสแทบทุกรุ่นดีกว่ายุโรปและอเมริกาครับ แค่เจออีเอส ๓๐๐ เครื่องสองเจ เจ้าจินนี่ผมก็ไล่ไม่ทันแล้วครับ เคยเจอที่ทางด่วนในกรุงเทพนี่ล่ะ เราก็วิ่งที่ความเร็วเดินทางปรกติ(๑๖๐อั๊พ) แค่ไม่กี่วินาทีพวกมาจี้ติดตูด ไม่รู้มุดมาจากไหน พวกกดปรื๊ดเดียว ยืดยังกะหนังกะติ๊กเลย แถมมุดโค้งไปอย่างมันคง ยิ่งตัวอีเอส ๔๐๐ ไม่ต้องพูดถึงเครื่องวีแปด อีกครั้งก็เจอเจ้าลักซัส ซึ่งเป็นเอสยูวีโฟว์วิล ตัวนี้เจอที่บนเขาตอนไปวังชิ้น(แพร่)เมื่อครั้งยังใช้ยุโรป ตอนนั้นฝนตกหนักมากๆ มองทางแทบไม่เห็น จากประสพการณ์ที่เดินทางตลอด ผมต้องลดความเร็วลงมาไม่เกิน ๘๐ แต่เจ้านี่มันไปไม่ต่ำกว่า ๑๘๐ เด้อ ผมมองตามจนตาค้าง แว๊วเดียวแซงมุดขึ้นเขา เข้าโค้งแว๊ปๆ หวายวับไปกับตาภายในเวลาไม่ถึงนาที จนผมงงว่า แมร่งวิ่งได้ไงฟ่ะ ฝนตกหนักขนาดนั้น ที่พิมพ์อยู่นี่ยังเห็นภาพตอนที่มันมุดขึ้นเขาทั้งโค้งทั้งฝน โดยไม่ยกคันเร่งเลยยังกะย้อนกลับไปดูวีดีโอเทป บอกได้คำเดียวว่า มันเจ๋งจริงๆ ตอนนั้นที่ฝนตกหนักๆ(โทษนะ แหะๆ ยังพูดกะเพื่อนที่ช่วยขับไปด้วยว่า สงสัยมันรีบไปส่งยา.....มั๊ง แล้วตำรวจที่ไหนจามาตั้งด่านจับมันบนเขาขณะฝนตกหนักแบบนั้น ) บอกได้คำเดียวว่าสุดๆๆๆๆจริงๆ ทั้งรถทั้งคนขับ :D:D:D

:):)ทีนี้ เจ้าบีเอ็มมันลดราคาลงฮวบเอาๆ เรียกว่าหล่นตุ๊บ หรือเทวดาตกสวรรค์กันเลย แต่ทำไมรถที่ผมกล่าวถึงโดยเฉพาะลักซัส ราคามันไม่หล่นแบบนั้นล่ะ ไม่ก็ทำไมรถญี่ปุ่นราคามันไม่หล่นน่าเกลียดแบบรถยุโรปล่ะ จนเจ้าของ เห็นราคาที่หล่นแล้ว ยังใจหายเลย :D:D

เด๋วก็บรรลุ......ครับ ที่เหลืออยู่ที่เรา เมื่อปัญญาเกิด ก็ย่อมเห็นสรรพสิ่งเป็นอนิจจัง ย่อมเห็นเหตุแห่งทุกข์ ย่อมเห็นหนทางดับทุกข์นั้น แก่นแท้ก็มีแค่นี้จริงๆ วันนี้ได้พักอยู่กับครอบครัวหนึ่งวัน สงสัยต้องไปชวนลูกๆ(ไม่ก็ลูกๆมาชวนป๊า)เล่นเกมส์ออนไลน์ซะหน่อย อิอิอิ กิวลูกผมเป็นกิวมหาเทพเด้อระดับแนวหน้าในเซฟเวอร์เลย เล่นแบบขำๆตามประสาคนแก่ที่ให้คืนแก่ครอบครัว วันนี้เข้าไปอีกโลกโลกแห่งความมหัศจรรย์ เพื่อดูกิเลส ตัณหาเรายังอ้วนพีอยู่หรือไม่ อิอิอิ คุเตอร์ไม่เล่นเกมส์ออนไลน์บ้าง บางทีอาจหายเซ็งก็ได้นะ แต่บางทีอาจจะลืมทำการทำงานไปเลยนะ แหะๆๆๆๆๆ ผมนานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเล่นกับลูกที แต่ก็ชอบดูพวกเขาเล่นกัน โดยเฉพาะเจ้าตัวเล็ก๑๒ขวบ ที่ชอบพีพี คนรู้จักกับเกือบหมดเซพ จีเอ็ม ยังถูกเจ้าตัวเล็กว่าเอา แถมวี๊ดใส่จนนอนต่อหน้าธารกำนันนั่นล่ะ เรานั่งดูก็ยังขำกลิ้งเลย แต่นานๆก็เข้าไปเล่นหรือมีส่วนร่วมกับเขาที ผมซื้อคอมให้ลูกสามคนคนละเครื่อง ของผมอีกเครื่อง เลยออน์ได้พร้อมกันสี่เครื่องเลย กิวหนึ่งๆห้าหกสิบคน แต่ลูกผมมันไปกับน้องแค่สองสามคน ก็ยึดบ้านได้เฉย บอสบางตัวเขาไปเจ็ดแปดคนเพื่อฆ่าทั้งวันก็ยังไม่ตาย แต่กิวลูกผมไปแค่ไม่เกินสิบวิ บอสนอนตายเฉย แหะๆๆๆ เอาอะไรที่นอกเรื่องมาคุยให้หายเครียดไง อิอิอิ

ผมกลับมาหกทุ่ม ยังเห็นลูกเขาปล่อยบอทอยู่สามสี่ตัวในเซฟ เขาก็มาคุยกะเรา ทุกครั้งที่กลับบ้าน เราก็นั่งฟังเขาอธิบาย บางครั้งก็ไปเล่นด้วย(นานๆๆๆๆที) ผมหยุดซื้อเครื่องเกมส์ให้ลูกในยุคเพลย์สอง แต่คงหาเพลย์สามมาลองเล่นเองซักเครื่อง ภาพมันระดับบูเรย์เลยนะ เทคโนโลยีมันก้าวกระโดดไปมาก คราวที่แล้วที่แวะซื้อกล้องวีดีโอฟูลเฮสดีเพื่อถวายหลวงพี่ ราคามันหล่นจากสามหมื่นกว่าๆเหลือแค่เจ็ดแปดพันเองมั๊ง แต่พอถามว่าแล้วแผ่นเกมส์ถูกหรือยัง ก็ได้คำตอบว่าแผ่นยังแพงอยู่ บางเกมส์ราคากว่าสองพันครับ ยังเล่นแผ่นก๊อบยังไม่ได้ แต่สองเดือนที่ผ่านมา มีคนหัวใส ทะลวงระบบป้องกันของเพลย์สามได้สำเร็จ สามารถเล่นแผ่นก๊อบได้แล้วครับ

คุณเตอร์ไม่ลองหาเครื่องบำรุงกิเลสให้อ้วนเหล่านี้ มาเล่นมั่งครับ บางทีอาจทำให้สนุกกับมัน จนลืมความหงุดหงิดหรือทุกข์ที่ต้องแบกรับไปได้นะ วันๆหากเราขลุกอยู่กับงาน อยู่กับอะไรที่จำเจๆ แต่เราลืมสติแค่นิดเดียว ก็ทำให้มารมันเข้าแทรกได้ครับ มารที่ว่าคือ ความหงุดหงิด ความโกรธ โมโห โทโส ครับ เหล่านี้ หากเกิดขึ้นกับเราหรือใครก็ตามที มันจะเป็นอะไรที่หนัก และทุกข์เอามากๆ แต่ถ้าเราละได้ระงับได้ แม้แรกๆจะยากมากๆ แต่หากมีเครื่องช่วย หรือมีอุบายที่ดี หรือมีทางออกอื่น เหมือนเช่นที่กาลังสื่อ จิตเราก็จะไปยึดติดกับสิ่งนั้น เหมือนขณะเราเล่นเกมส์ จิตก็จะไปยึดกับเนื้อหาในเกมส์ ซึ่งสนุก ตื่นเต้นหรือไม่ก็แล้วแต่ค่ายผู้ผลิตแล้วแต่ประเภทของเกมส์นั้นๆไป ซึ่งผมยืนยันได้ว่า เราจะลืม ความโกรธ เหล่านั้นได้ในช่วงเวลาที่จิตจดจ่อกับเกมส์ได้ทันที หากเราแบ่งเวลาเป็น เราจะครองตนอยู่ในโลกเบี้ยวๆใบนี้ ด้วยความสุข เบา สบายๆ ได้ ตลอดทุกขณะจิตเลยครับ คิดดี ทำดี พูดดี ๆๆๆ เรื่องที่ทุกข์ หรื่องที่หนัก อย่าเก็บมาคิด เราแค่เข้าไปแบกแค่ตอนที่เราเข้าไปทำงานเท่านั้น เสร็จก็วางลง แค่นี้ก็ลดฝ่ายมืดได้แล้ว :D:D:D

10. enforce

2,041
    13
    38
    - 70 คำต่อนาที ..... เทพมาก ปุ่มแป้นพิมพ์นี้ผมว่าต้อง IBM แน่ๆๆ ผมเคยถามหน้าคารว์เตอร์แบงค์
    พี่กดแรงขนาดนี้ แป้นเสียมั่งเปล่า พนักงานยิ้มบอกว่าปีกว่าๆ ก็เปลี่ยนทีแต่ไม่ได้เสียนะ ผมเห็นยี่ห้อเป็นของ IBM อื่มท่าทางจะทนจิงๆ แหะ

- ผมเคยคิดนะคับ แต่ยังไม่เคยขับ แต่ชอบอ่านบทความของท่านผู้นี้ http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/V3516757/V3516757.html
    ละส่วนตัวชอบเครื่องเสียงใน LEXUS มากๆ คับ ใช้เครื่องเสียงของ MARK LEVINSON ไม่เคยฟัง แต่รู้ว่า
    ราคาแรงมากๆๆ แรงกว่า Mc Intosh เยอะเลย อนาคต ต้องหาฟังให้ได้ อยากรู้จิงๆ ทำไมมันแพงจังฟะ[/COLOR]

- เคยคิดจะเล่นอยู่เหมือนกันคับ game online เนี่ยฮะ แต่ดูแล้ว Item มันเยอะ เล่นแล้ว งง งง มากๆๆ เลยขอบาย
    แต่ส่วนตัวก็เล่น Need for speed อยู่คับ เล่นทุกวันเลย กะว่ามีตังค์จะต้องซื้อ LCD 40 มาต่อเล่นกับคอมให้ได้
    เมื่อต้นปีสำเร็จดังใจหวัง ซื้อ LCD 46 (มั่งหรือ 41 เนี่ยคับลืมคับ) แต่คอมกาดร์จอมันพอ เราก็เอาประหยัดไปหาซื้อการ์ดจอใหม่
    รุ่นที่ขายแรงสุดก็ 512 เพราะคอมเราเก่าอ่ะคับ มันเลย support ได้แค่นี้ ซื้อมาแล้วมันดันเล่นไม่ได้อีก
    การด์จอแรงไม่ถึงอีก ถามเพื่อน เพื่อนบอกว่า เมิงต้องใช้การ์ดจอราคา เกือบๆๆ 2 หมื่นนู่นถึงจะเล่นได้กับ LCD

ผมเลย ok จบ หันมาเล่น PS2 ดูดิ้ ภาพเกมมันมืด เล่นแล้วไม่สนุกเลย ไม่รู้เพราะมันเป้นแผ่นก๊อป หรือเปล่านะครับ
    แต่ตอนเด็กเล่น PS1 ทำไหมแผ่นก๊อปภาพมันก็สด เล่นแล้วสนุกกว่า PS2 เยอะเลยคับ
    นีิผมดูข้อมูลมา 5 เดือนแล้วว่าจะซื้อ Will ,PS3 , Xbox ดี ยังเลือกไม่ถูกเลยครับ
    ส่วนตัวชอบเกมแบบ มาริโอ 3,คอนท้า ประมาณนี้อะคับ เลยไม่รู้จะเอาไรดี
    เพราะเครื่องรุ่นใหม่มันต้องต่อ Net ด้วยนิคับ เลยยังตัดสินใจไม่ถูกเลย[/COLOR]

ผมว่าจะหนีไปเที่ยวอยู่คับ เซ็งงงงเป็ดมากกๆ คับพี่ หาจังหวะไปอยู่คับ

ผมไปเจอกลอนบทหนึ่ชอบมากกก ฟังมาตั้งนานแล้ว เพิ่งหาได้แบบ เต็มๆๆ

เร็วก็ว่า ล้ำหน้า

ช้าก็ว่า อืดอาด

โง่ก็ ถูกตวาด

ฉลาดก็ ถูกระแวง

ทำก่อน ถามว่าใครสั่ง

ทำทีหลัง หาว่าไม่รู้จักคิด

คนดี ถูกถีบไปไกลตัว

เอาคนชั่ว มายืนใกล้ชิด

เกลียด คนตรง

หลง คนคดงอ

ชอบกิน ลูกยอ

แต่ให้ ลูกโยน

หัวตัวเอง ไม่พอใจ

ชอบหาหัวใหม่ ใส่หัวโขน

คนดีจึง เผ่นหนีหายหน้า

คนที่เดินหน้าจึง มีแต่โจร

11. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    บรรลุธรรมกันเป็นแถว สาธุ
    ผมเองก็เล่นเกมส์ออนไลน์ สนุกกกับมันยามที่มีเวลาว่าง การแข่งขันในเกมส์ มันก็แสนจะสนุกสนาน ได้เห็นความคิดด้านลบและกิเลสของแต่ละตัวคน
    โลกออนไลน์มันสื่อความเป็นตัวตนของคนหลายๆคนได้ดีมากเลยนะ ว่าทางบ้านมีปัญหาไรหรือเปล่า จิตตกหรือเปล่า จิตปกติหรือไม่ คืนนี้จะกลับมาอัพภาพซะทีละ ติดลบๆๆ

12. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    สงสัยคุณ Pot_Phuket กลัวร้อน เลยไม่ยอมออกจากรถมาอัพภาพติดลบซะที :D:D:D
    พวกเราเลยต้องรอเก้อมาหลายวันแล้ว อิอิ
    (อย่าลืมลดขนาดรูปก่อนนะครับ ไม่เอาเหมือนหน้าที่แล้วมันใหญ่เกินไป เปิดแล้วช้ามากครับ)

แต่ช่วงนี้มันร้อนสะใจจริง ๆ ไม่รู้เดือนหน้ามันจะร้อนไปกว่านี้หรือเปล่า
    รถใครยังไม่เตรียมพร้อมรับอากาศร้อน รีบทำตอนนี้เลยนะครับ

13. Pot_Phuket

92
    0
    0

มันไปได้แค่นี้นะครับ เพราะตอนที่มันติดลบ นี่พัดลมคอนเดนเซอร์หยุดหมุนแล้วอิอิ

และสาเหตู ที่มีน้ำแข็งจับท่อดูดอย่างของพี่จินนี่ผมสรุปให้เลย ครับ ว่ามาจาก น้ำยาน้อยเกินไปในระบบ แค่เติมน้ำยาอีกนิดก็หายแล้วล่ะครับ
    ที่ผมรูเพราะผมทะลึ่งครัง ผมไปสั่งวาล์วโมดิฟาย ซึ่งมันติดตั้งภายนอกตู้คอยล์เย็นมา ใช้ และขณะเติมน้ำยาไล่เข้าไป ในช่วงที่น้ำยากะลังจะเต็ม เกิดน้ำแข็งจับท่ออย่างรวดเร็วมาก ผมก็รอดูซักพัก แอร์ก็เย็น แต่น้ำแข็งจับท่อยาวไปจนเกือบถึงคอมเช่นกัน ตามคู่มือ เค้าบอกไว้ว่า ถ้าน้ำแข็งจับท่อแสดงว่า น้ำยาน้อยเกินไปให้เติมเพิ่ม ขณะนั้นน้ำยาเข้าไปประมาณ 150 กรัมเองครับ ซึ่งมันก็น้อยจริงๆ
    ผมก็เติมเพิ่มเข้าไปซักพักน้ำแข็งก็หาย เหลือแต่ท่อเย็นๆ เอาไว้ จะถ่ายรูปวาล์วภายนอกมาให้ดูอีกทีครับ

14. Pot_Phuket

92
    0
    0

มันไปได้แค่นี้นะครับ เพราะตอนที่มันติดลบ นี่พัดลมคอนเดนเซอร์หยุดหมุนแล้วอิอิ

และสาเหตุ ที่มีน้ำแข็งจับท่อดูดอย่างของพี่จินนี่ผมสรุปให้เลย ครับ ว่ามาจาก น้ำยาน้อยเกินไปในระบบ แค่เติมน้ำยาอีกนิดก็หายแล้วล่ะครับ
    ที่ผมรู้เพราะผมทะลึ่งครับ ผมไปสั่งวาล์วโมดิฟาย ซึ่งมันติดตั้งภายนอกตู้คอยล์เย็นมา ใช้ และขณะเติมน้ำยาไล่เข้าไป ในช่วงที่น้ำยากะลังจะเต็ม เกิดน้ำแข็งจับท่ออย่างรวดเร็วมาก ผมก็รอดูซักพัก แอร์ก็เย็น แต่น้ำแข็งจับท่อยาวไปจนเกือบถึงคอมเช่นกัน ตามคู่มือ เค้าบอกไว้ว่า ถ้าน้ำแข็งจับท่อแสดงว่า น้ำยาน้อยเกินไปให้เติมเพิ่ม ขณะนั้นน้ำยาเข้าไปประมาณ 150 กรัมเองครับ ซึ่งมันก็น้อยจริงๆ
    ผมก็เติมเพิ่มเข้าไปซักพักน้ำแข็งก็หาย เหลือแต่ท่อเย็นๆ เอาไว้ จะถ่ายรูปวาล์วภายนอกมาให้ดูอีกทีครับ

15. จินนี่

398
    0
    0
    [QUOTE

และสาเหตุ ที่มีน้ำแข็งจับท่อดูดอย่างของพี่จินนี่ผมสรุปให้เลย ครับ ว่ามาจาก น้ำยาน้อยเกินไปในระบบ แค่เติมน้ำยาอีกนิดก็หายแล้วล่ะครับ
    ที่ผมรู้เพราะผมทะลึ่งครับ ผมไปสั่งวาล์วโมดิฟาย ซึ่งมันติดตั้งภายนอกตู้คอยล์เย็นมา ใช้ และขณะเติมน้ำยาไล่เข้าไป ในช่วงที่น้ำยากะลังจะเต็ม เกิดน้ำแข็งจับท่ออย่างรวดเร็วมาก ผมก็รอดูซักพัก แอร์ก็เย็น แต่น้ำแข็งจับท่อยาวไปจนเกือบถึงคอมเช่นกัน ตามคู่มือ เค้าบอกไว้ว่า ถ้าน้ำแข็งจับท่อแสดงว่า น้ำยาน้อยเกินไปให้เติมเพิ่ม ขณะนั้นน้ำยาเข้าไปประมาณ 150 กรัมเองครับ ซึ่งมันก็น้อยจริงๆ
    ผมก็เติมเพิ่มเข้าไปซักพักน้ำแข็งก็หาย เหลือแต่ท่อเย็นๆ เอาไว้ จะถ่ายรูปวาล์วภายนอกมาให้ดูอีกทีครับ[/QUOTE]

ตอนน้ำแข็งเกาะที่ท่อนั้น ลมเย็นยังติดลบไหมครับ ที่สรุปว่าน้ำยาน้อยไปนั่น เคสน้ำแข็งเกาะในเจ้าจินนี่ผมนั้น น้ำยาไม่น้อยนะครับ ไม่ต่ำกว่า ๘๐๐ กรัม อันนี้ขอยืนยันเลยครับ จะเรียกว่าขาดหรือไม่ครับ อันนี้ไม่ใช่เห็นแย้งข้อสรุปนี้ แต่ให้ข้อมูลทางลึกในการวิเคราะห์ที่ถูกตรงต่อไป น้ำยาไม่น้อยครับ น้ำยาพอดี

ประเด็นก็คือ ผมไม่เคยเปิดฝาดูเลยตอนมันให้ลมเย็นระดับ ต่ำกว่า - ๘ องศาลเซนติเกรด ถึงระดับ - ๑๕.๕ องศา สำหรับการใช้งานทดสอบบายพาสเทอร์โมในขณะนั้น ไม่เคยเปิดฝากระโปรงดูเลย จนวันหนึ่งวิ่งทางไกลกลับมาตอนค่ำแล้วประมาณทุ่มกว่าๆถึงสองทุ่ม ระยะทางประมาณ ๗๐ กิโล ที่บายพาสเทอร์โมตลอด พอจอดรถในโรงรถก็เปิดฝากระโปรงเพื่อระบายความร้อน แต่ไม่ได้ดับเครื่อง ถึงได้เห็นว่ามันมีน้ำแข็งเกาะไปถึงคอมขาวโพรนไปหมด ดังในภาพที่เคยโพสต์ไว้ในอดีต ทุกทีติดลบกลับมา ก็ดับเครื่องเข้าบ้านโลด มีวันนั้นล่ะที่มีโอกาสได้เห็นน้ำแข็งครั้งแรกในชีวิต ตื่นเต้นมาก จึงเรียกลูกชายคนโตมาเก็บภาพไว้เป็นหลักฐาน ส่งมาเป็นวิทยาทานให้ทุกคนได้เป็นกรณีศึกษา

ประเด็นก็คือ คุณPot_Phuket ได้ลองวิ่งแบบผมดูหรือยัง มีอีกคำถาม ที่เจ้าอี ๓๐ ของคุณเตอร์พ่นไอเย็นออกมาระดับ - ๓๔ องศานั้น เคยลองเปิดฝากระโปรงดูสภาพท่อมันไหม หากไม่เหมือนผมตอนแรกๆ ก็อาจไม่ทราบว่าน้ำแข็งมันเกาะที่ท่อจนถึงคอมแอร์หรือไม่ครับ ผมเก็บข้อมูลนี้ไว้ในดวงจิตนับแต่นั้น หากเราวิ่งแช่ทางไกลอาการนี้จะเป็นทันทีที่ระดับความเย็นแช่ที่ - ๘ องศาลงไปครับ เราต้องเปิดพัดลมสปีดสูงสุดด้วย ไม่งั้นน้ำแข็งเกาะคอยเย็นลมไม่ออก

ผมบายพาสเทอร์โม ถึงได้เห็นประสิทธิภาพสูงสุดนี้ครับ แล้วสามารถให้ข้อมูลทางลึกได้อย่างละเอียดยิบ เพราะการบันทึกดังกล่าวในเบื้องแรกและเราประสพด้วยตัวเอง ระดับความเย็นที่มันคอนโทรล แม้อุณหภูมิข้างนอกรถจะสูงถึง ๓๖-๓๙ องศา ลมเย็นที่ส่งออกมาระดับติดลบนั้น สามารถคอนโทรลอุณหภูมิในห้องโดยสารโดยเฉลี่ย ได้ตั้งแต่ต่ำกว่าสิบองศา ถึง ๑๒ องศาโดยประมาณครับ หากมีใครนั่งไปด้วย เวลาเราพูดจะมีไอออกจากปากเราเลยครับ เหมือนกับไปอยู่ประเทศเมืองหนาวฉันท์ใดฉันท์นั้นเลยครับ เป็นอะไรที่ทะลุขีดจำกัดของโรงงานมาก เพราะเทอร์โมของโรงงานต่อให้ตั้งไว้จนสุด มันก็ตัดที่ระดับ๔ ถึง ๖ องศาครับ แถมมีระบบป้องกันอีกหลายชั้นที่จะสั่งให้คอมตัดก่อนที่อุณหภูมิจะลงต่ำไปกว่านั้น ซึ่งตรงนี้ผมว่า วิศวกรที่ออกแบบคงพบและเห็นข้อเสียที่ผมเคยประสพอีกต่อมาแน่ เช่นท่อแข็งแต่เปราะ มีบึ้มตามมาตอนเปลี่ยนเป็นคูล เขาถึงมีระบบป้องกันไว้หลายชั้น เรามันเหมือนกับนักวิทยาศาสตร์หัดใหม่ ที่ค้นพบในสิ่งที่เขาค้นพบแล้ว(แต่เก็บเป็นความลับทางการค้าหรือสุดแต่เหตุแต่ผลของเขาไป) เจ้าเจดีย์กะเจ้าไจแอนด์ก็ถูกจำกัดประสิทธิภาพนี้ไว้ครับ เจ้าเจดีย์นั้น ลมเย็นส่งออกมาเต็มที่ประมาณ - ๒ถึง - ๓ ในหน้าหนาวนะ แต่หน้าร้อน สูงสุด ๓-๔ องศาบิดเทอร์โมเย็นสุด มันก็ตัดแล้วครับ ส่วนเจ้าไจแอนด์ ส่งลมเย็นออกมาติดลบประมาณ -๐.๕ ถึง - ๑ องศาครับ แต่แอร์มันมีสามตอน หน้า กลาง หลัง นั่งทีทั้งครอบครัว แต่ในหน้าหนาวนั้นตัดที่อุณหภูมิต่ำกว่าครับ ยังคอนโทรลอุณหภูมิได้อย่างมากก็แค่ ๒๐ องศาครับ(อุณหภูมิเฉลี่ยในห้องโดยสาร) ผิดกันกับเจ้าจินนี่กว่าครึ่งครับ แต่ระบบมันก็ทนมหาทนใช้มาแสนกว่าโลเพิ่งเปลี่ยนแม่เหล็กครั้งที่สอง(ประมาณปีกว่า) คอมสามลูกที่สำรองไว้ก็ยังไม่ได้ใช้เลย ไม่ได้ลงเย็นจนหนาวเหมือนเจ้าจินนี่ต้นแบบ ที่เป็นอาจารย์นำทาง วันนี้เอาเจ้านี่เป็นตำนานเพื่อทำการศึกษาได้เลย

ผมว่าพวกเราทดสอบยังไม่หมดครับ ผมก็พบโดยไม่คาดคิดดังที่เล่า แต่พอสรุปได้ว่าเราทำให้เย็นในระดับต่ำกว่า ๕ องศา ก็สามารถสู้แดดในเมืองไทยได้สบายแล้วครับ หากเย็นติดลบยิ่งดี แต่ไม่ควรใช้แช่ระยะยาวๆแบบผม แช่ทีสามสี่ร้อยกิโล จนเป็นเรื่อง ซึ่งกว่าจะเป็นเรื่องเล่านั้น น่าจะเป็นหมื่นๆกิโล ไม่ใช่มีปัญหาทันทีเลย มันจะค่อยๆกัดกร่อนทีละเล็กละน้อย จนท่อขาดนั่นล่ะครับ ดังนั้นอุณหภูมิติดลบเรา ควรใช่แค่ต้องการลดอุหภูมิในรถให้ลดลงภายในเวลารวดเร็ว ที่เหลือเราก็ควรคอนโทรลไว้ในระดับ ๔ ถึง ๙ องศาปรกติตามโรงงานกำหนด เรา ก็ได้ลมเย็นที่เพียงพอสำหรับการใช้งานปรกติที่เมืองไทยแล้วครับ

อีกเสี้ยวเล็กๆมาแบ่งปัน เพื่อรุ่นน้องจะได้บรรลุD.I.Y.แอร์ด้วยตนเองตามหัวเรื่องในกระทู้ แห่งตำนานนี้ครับ

16. enforce

2,041
    13
    38
    พี่จินนี่คับ วันนี้อารมณ์ไหนเนี่ย เขียนมาเป็น กร ธรรมะ สุุดๆๆ

E30 ตอนนั้นที่ได้ลบ 34 ไม่ได้เปิดฝากระโปรงดูครับ เพราะผมวัดจากตอนที่รถวิ่งอยู่
    แต่ตอนที่จอดเฉยๆๆ ได้ -9 นั้น ท่อไม่เป็นน้ำแข็งคร้าบบ

จริงๆ ไอ้ที่ท่อเป็นน้ำแข็งนั้นที่บอกว่าน้ำยาแอร์ไม่พอ นั้นเขาใช้ดูกับแอร์บ้านนะคร้าบ ไม่ใช้ดูกับรถยนต์
    ถ้าเป็นแอร์บ้าน ข้าพเข้าบ่อเถียงเลยจ้า แต่ถ้าเป็นแอร์รถ มันเทียบอย่างนั้นบ่อได้จ้า

17. enforce

2,041
    13
    38
    วันนี้เปิด helipad สนามบินลงจอด helicopter ใหม่ที่ Coolman คร้าบพี่น้อง

วันนี้พา หุ้นส่วนต่างชาติ (เขาจะมาร่วมหุ้น เปิดบริษัทฯ การบิน แกลงมา 2 วัน ขาย helicopter euro
    ไปได้ 2 ลำแล้วทางใต้ (ภูเก็ต มั่ง) ผมนี้ งง งง มาก กูขายน้ำยาแอร์ถังเล็กๆๆ ใบเดียวตอนนี้ยังลำบากเลย
    ทำไมมันขายง่ายจังฟะ เก่งจิงๆๆ

เอาภาพมาให้ดูคร่าวๆๆ ครับ บินลงมาที แม่งกล้อง D90 ผมฝุ่นกระจาย ดีนะใส่ ฟิวเตอร์ไว้ และโชคดี
    ที่บ้านเรามี สเปร์ยลม แรงดันสูง หุหุหุ เป่าทีกระจาย เดี๋ยวผมเอา vdo ลง youtube อยู่ครับ
    อันนี้เป็นกล้อง SONY แบบถ่าย vdo โดยเฉพาะ ผมตั้งกล้องเฉยๆ เพื่ิอจะเอามาเล่นความเร็ว
    คล้ายๆ กับ ปรับให้ speed เร็วเหมือนกับ เนชั่นจีโอกาฟฟิก (เขียนไม่ถูกอ่ะคับ)

18. enforce

2,041
    13
    38
    [video=youtube;kVjvXKbqFfA]http://www.youtube.com/watch?v=kVjvXKbqFfA[/video]
    [video=youtube;h6UqDRBUS1g]http://www.youtube.com/watch?v=h6UqDRBUS1g[/video]

แก้ไขล่าสุด: 26 มีนาคม 2010
  19. enforce

2,041
    13
    38
    อันนี้กล้อง Nikon D90 ของผมคร้าบพี่น้อง ชอบใบพัดจริงๆ ผิ้วมากๆๆๆ
    เดี๋ยวนั่งตัดต่อหน่อย ไม่ไหว ฝุ่นเข้าตาเยอะมากๆๆๆๆ เลยจับกล้องไม่ค่อยนิ่งคับพี่น้อง

[video=youtube;CEi5vIO431U]http://www.youtube.com/watch?v=CEi5vIO431U[/video]
    [video=youtube;u7EIF1oG-0Y]http://www.youtube.com/watch?v=u7EIF1oG-0Y[/video]

20. Pot_Phuket

92
    0
    0
    ผมขออกตัวก่อนว่า มันน่าจะเป็นอย่างที่ผมบอกน่ะครับ เพราะตอนที่ ท่อส่งน้ำยาเข้าคอยล์เย็นผมเป้นน้ำแข็ง น้ำยา ขาดแค่ไม่ถึง20กรัมเองมั้งครับเพราะตอนใส่น้ำยา ผมชั่งบนตาชั่งอยู่เลย
    ส่วนที่พี่จินนี่ถามว่าทำไมมันเป้นแค่ตอนเย็นติดลบ ผมว่าน่าจะมาจาก ที่มันได้สะสมความเย็นจนท่อได้รับความเย็นทั่วถึงจนยาวไปถึงคอมเพรสเซอร์ ตอนแรกที่อ่านเจอเคสของพี่จินนี่ผมก็เห็นด้วยนะครับ แต่หลังจากผมได้
    ใช้ไอเจ้าวาล์วมหัศจรรย์ที่เค้าโฆษณามาเนี่ย จึงได้เห็นกับตาน่ะครับ นั่นหมายความว่ารถทั่วไปที่วาล์วอยู่ในตู้คอยล์เย็นเวลาฉีด ในช่วงที่ยังไม่ติดลบมากมายมันก็ยังไม่เป้นน้ำแข็งไปยาวมาก เพราะได้รับการระบายจากลมที่พัดจากโบลวเวอร์
    แต่พอ ลากยาวไปความเย็นถึง มันก็เย็นไล่ส่งไปจนเป้นอย่างที่เห็นนั่นล่ะครับ

ป.ล.ทั้งหมดเป็นแค่ข้อสันนิษฐานนะครับ อยากให้มาโต้แย้งกันนะครับ เพื่อเราจะได้หาสาเหตุที่แท้จริงกันนะครับ
    ป.ล.2 เมื่อวานป๋าผมไปได้มาสด้าเล็กมาคันนึง คอมแซนเด็น507 ตอนแรกน้ำยาขาดจนตาแมวฟองฟอด เสียบเกจเข้าไป โลว์ 70 ไฮ 300แน่ะ พอลองเติม อาร์12 เพิ่มอีกนิดเดียวพุ่งไป 80/350เลยกลัว
    ก็เลย รีบปล่อยทิ้งหมดเลย ละแวคใหม่ จนได้ที่ -25 เต็มที่แล้วแล้วก็ยัด โคล134เลยครับพี่น้อง แล้วก็ใช้เทคนิคการเติมน้ำยาโคลให้ไว คือเอาน้ำราดแผงเลี้ยงไว้เลย แล้วจะเติมน้ำยาง่าย ไม่งั้น ความดันมันสูงจนไม่กล้าเติม
    นี่ใช้เฉพาะรถที่ค่อนข้างเก่านะครับ รถใหม่ๆไม่ต้องก็ได้ครับ มันชิวๆ แต่ถ้าทำมันก็ไวดีครับ แล้วก็เติมน้ำยาเข้าไปต่อ จากที่ตอนแรก ไฮไปถึง 280 โล 50 พอราดน้ำเลี้ยง ทุกอย่าง ลื่นลงมาก
    ลงมาที่ 30/180 แล้วก็เติมต่ออีกนิดเดียว 32/180จนได้ความใสที่ตาแมวแบบมีฟองนิดเดียว สรุป ลมเย็น 3.8องศา คอมตัด นี่ทำตอนบ่ายสามนะ เเดดเปรี้ยงเลย ซึ่ง ตามที่คุณเตอร์เคยแนะนำว่าให้ทำตอนที่ร้อนที่สุด สภาวะโหดที่สุด
    อันนั้นถูกต้องจริงๆครับ แต่มันจะทำงานยากและช้ามากสำหรับรถเก่า แต่กับไทเกอร์เพื่อนผม ทำได้สบายมาก แต่สรุปแล้ว มาสด้าเล็กคันนี้ก็เย็นฉ่ำชื่นใจกันไป ถูกใจป๋ามากมาย สตารตปั๊บแอร์เย็นทันที เพราะท่อมันสั้นและห้องโดยสารเล็กมาก
    ป.ล.3 อีกที ที่ต้องใช้น้ำราดแผงเพื่อคุมความร้อนเพื่อที่จะได้เติมน้ำยาจบไว เพียงเเค่เติจนตาแมวใสและมีฟองเม็ดเล็กๆก็พอแล้ว แค่นี้ก็เย็นจับใจแล้ว และน้ำยาโคลจริงๆแล้วถ้าจะใช้สุตรพี่ทรัพย์มาช่วย จะต้องใจเย็นมากเพราะเติมเข้าได้แต่ปล่อยออกไม่ได้ เพราะจะทำให้น้ำยาเสียส่วนผสม ทำให้ไม่เย็นสุดสุด อันนี้คุณเตอร์บอกมา

สุดท้ายนี้ขอบคุณคุณเตอร์มากครับ ที่ส่งขนมมาให้ อยากถ่ายรูปโชว์จังแต่คงไม่เหมาะสม เดี๋ยวประมาณวันจันทร์ผมจะส่งค่าขนมไปให้นะครับ เกรงใจจัง ผมบอกแล้วว่า ค่าขนมยังไม่พร้อมเท่าไหร่แต่คุณเตอร์รีบส่งขนมให้ผมจัง
    ทำเอาผมกลัวขนมบูดกันเลยทีเดียวอิอิ

อีกนิดนึง ถ้าพี่ยุทธผ่านมาเห็นผมอยากถามนิดนึงว่ารถเครื่องยนต์ 1500 ซีซี ปัจจุบันจูนแกซวิ่งในเมืองแบบเหมาะสมได้ตกกิโลละกี่บาทครับ แบบไม่หนาไม่บาง ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มีนาคม 2010
  21. จินนี่

398
    0
    0

5555555555555 :D:D:D ชอบตอนที่ดารา เอาเสื้อปาดเหงื่อกะเอาเสื้อปาดฝุ่นที่เข้าตาจิงๆ อิอิอิ เอาแต่เสื้อง พุงไม่เองเลยนิ คริคริ :D:D:D

ภาพบนสองภาพพริ้วกว่า ดี๙๐ เด้อ อันนี้ไม่ได้เชียร์หรือเอนเอียงนะ ตอบตามที่เห็น ผมก็เปลี่ยจากเอส ๕๕๐๐ มาเป็นเอส ๒๐๐ อีเอ็กซ์อาร์(ตอนนี้ยังเรียนรู้การใช้งานมันยังไม่ถึง ๒๐%เลย) ภาพวีดีโอ มันก็ยังสู้กล้องวีดีโอแท้ๆไม่ได้ครับ ผมดูเปรียบเทียบในระบบ ๗๒๐ พีนะ ยืนยัน วีดีโอโซนี่ ในวีดีโอสองภาพแรก เนียรกว่าดี ๙๐ ครับ แต่สีสรรสู้ดี๙๐ ในวีดีโอสองภาพหลังไม่ได้ครับ :D:D:D:D

22. จินนี่

398
    0
    0
    :):):) ผมก็งงเท่าทุกวันนี้ล่ะครับ ที่บอกว่าน้ำยาระดับ ๘๐๐ กรัมนั้น ตอนนั้นใช้อาร์๑๒อยู่ หากเป็นคูลก็ครึ่งหนึ่งโดยประมาณครับ วาวล์มีส่วนมากมายครับ
    มันเป็นอะไรที่เราต้องเรียนรู้D.I.Y.อีกมากพอควร แต่ที่ทำเนี่ย ก็เทพสุดๆแล้วครับ ทำตอนแดดเปรียงๆ คอมแอร์ตัดได้ ถือว่าสุดยอดครับ เยี่ยมๆๆๆๆๆ ลองซุกซนแบบผมไหม จับเทอร์โมมาบายพาสเลย เจ้ามาสด้าน้อย งานนี้รับรองมีติดลบแน่ครับ

แก๊สในเมืองกะนอกเมืองนั้นมันเทียบกันไม่ได้ครับ ผมนอกเมืองได้ประมาณกิโลละ ๑.๒ บาท ไปกลับกระบี่อุบลครั้งที่แล้ว หมดค่าแก๊สไป ๓๙๐๐ บาทครับ แต่เครื่อง ๑๓๐๐ หมดค่าแก๊สประมาณ ๓๒๐๐ บาทครับ แต่ในเมืองตกกิโลละ ๑.๘ ถึง ๒ บาทครับ ถือว่าดีสุดแล้วครับ

คุณ Pot_Phuket ถือว่าสอบผ่าน บรรลุแล้วครับ ทำรถเก่าให้เย็นได้ขนาดนั้น รถใหม่ไม่ต้องพูดเลยครับ เหมือนเราเจองานหิน แล้วมาเจองานเบาๆครับ

23. enforce

2,041
    13
    38
    5555 ได้เลยคร้าบ เอาตามสะดวกเลยจ้า

24. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุหุ .... แซวช่ายไหมเนี่ยพี่ชาย ^^
    ใช้เลยพี่จินนี่ อย่างที่พี่บอก ภาพมันคมกว่าจิงๆ คับบ ภาพมัน สมูท มากกว่า D90 ค่อนข้างเห็นได้ชัด
    D90 พอถ่าย VDO แล้วมันไม่ลื่น เหมือนกะ Sony แต่เสียดายที่กล้อง sony มันดันไม่ใช้เลนส์ ว้าวว เหมือนกะ D90 อ่ะคับ
    ถ้าได้เป็นเลนส์ ว้าวว ผมว่าอย่างเนี่ยเลยอ่ะครับพี่

25. Pot_Phuket

92
    0
    0
    คร๊าบพี่จินนี่ อิอิ แก๊ซเปลืองขนาดนั้นเลยเหรอครับ ทุกวันนี้ วิ่งในเมือง น้ำมันตกโลละ 4บาทนิดนิด ออกต่างจังหวัด ตก 1.8-2บาทอ่ะครับซีวิคผม แก็ซมันสิ้นเปลืองต่าง
    กันแค่นั้นเองเหรอครับพี่จินนี่ อย่างนี้กว่าจะเข้าจุดคุ้มทุน โอ้ววววววววววว

26. จินนี่

398
    0
    0
    :):):)สลับกันกับที่ผมใช้เลยครับ แก๊ซไม่เปลืองครับ ลืมบอกไประยะทางที่เติมแก๊สไปเป็นเงินเท่าที่บอกนั้นวิ่งประมาณ ๓๒๐๐ กิโลนะครับ อุบล- กรุงเทพ- กระบี่ แล้วก็กระบี่- กรุงเทพ - อุบลครับ รวมเฉลี่ยทั้งในเมืองนอกเมืองหมด แล้วเวลาเดินทางก็ไม่ดับเครื่องยนต์นะครับ จะดับก็เฉพาะเวลาจอดเติมแก๊สเท่านั้นครับ เดินเครื่องเปิดแอร์ตลอดการเดินทางประมาณ ๒๐ ชั่วโมงเลยครับ ได้อัตตราสิ้นเปลืองเท่าที่บอกมาครับ ยิ่งเครื่อง๑๓๐๐ ต่ำกว่า ๑ บาทครับ แต่ค่าที่บอกเป็นค่าเฉลี่ยทั้งหมดครับ ตัวเลขเลยสูงกว่า ;););)

:D ตอนวิกฤตน้ำมันใหม่ๆ แล้วค่าติดตั้งแก๊สแพงมหาโหดเมื่อหลายปีก่อน แล้วอุปกรณ์ขาดตลาด ผมติดครั้งแรกในเจ้าจินนี่ แค่เดินทางไปกลับอุบลโคราชประมาณ สามถึงสี่ครั้งก็คืนทุนแล้วครับ ตอนนั้นของไม่มีขายเลย ไม่ว่าหม้อต้ม ถัง มันขาดตลาดหมด แรกๆผมไปถามช่างที่เก่งที่สุดที่บ้าน แกก็บอกว่าแกมีอยู่ ๒๒ ชุด ราคาพร้อมอุปกรณ์ทั้งหมดค่าติดตั้งค่าแรง ๙๐๐๐ บาท ผมก็โอ แต่บอกว่าขอเก็บตังค์แป๊ปนะ แต่ไม่ได้วางมัดจำ แค่ภายในหนึ่งสัปดาห์ แกขาย เจ้า๒๒ชุดเกลี้ยงไม่เหลือ เราก็กินแห้ว ถามที่ไหนทั้งจังหวัด ของไม่มีเลย ผมก็เลยต้องใช้วิชาเซียงเหมี่ยง ถอดเอาชุดแก๊สของเจ้าโจโจ้ซึ่งปลดระวางแล้ว มาติดในเจ้าจินนี่ ซื้อแค่ท่อและอุปกรณ์พวกติ๊ก ใหม่ทำเองสองคนกะหลาน(ติดเองเลย) งานนั้นหมดไปประมาณสามสี่พันเอง ซึ่งราคาจาก ๙๐๐๐ บาทที่ว่านั้น ตอนนั้นมันกระโดดไป ๑๗๐๐๐ ถึงสองหมื่นต้นๆเลยครับ ใครที่เปิดอู่ติดแก๊สในตอนนั้น(วิกฤตน้ำมันทีราคามันกระโดดพรวดๆ จากสิบกว่าบาทขึ้นไปอีกร้อยเปอร์นั่นล่ะ) ก็ร่ำรวยไปตามๆกันจากอู่ที่งานไม่ค่อยมีเงียบเหงา ก็คึกคักกันเป็นพิเศษ ใครก็หนีราคาน้ำมันแพงมหาโหด เปลี่ยนมาใช้แก๊สกันเป็นแถว รวมทั้งผมด้วย เนื่องจากเป็นมนุษย์เดินทางตลอดทั้งปี นั่งคำนวนเล่นๆ ปีหนึ่งๆ ขืนไม่เปลี่ยนจะต้องจ่ายค่าน้ำมันส่วนเกินไปอีกเป็นเงินแสนหรือหลายแสนบาทต่อปี ตอนนั้นไปกลับอุบลโคราชหากเป็นน้ำมันก็ครั้งละ ๒๔๐๐ บาท แต่หากเป็นแก๊สก็ไม่เกิน ๘๐๐ บาทครับ เรียกว่าประหยัดกว่ากันสามเท่า ผมวิ่งแค่สามสี่เที่ยวก็คืนทุนแล้วครับ แล้วจากวันนั้นมาถึงวันนี้มันกี่ปีแล้วล่ะครับ

:p แม้แต่เจ้าจินนี่ก็ยังปิดฉากการใช้งาน ปลดระวางไปแล้ว (เฉพาะที่มันใช้แก๊สแล้วก็วิ่งไปทั่วไทย ซึ่งขณะนั้นปั๊มแก๊สไม่เยอะอย่างนี้ ต้องนั่งคำนวนกันจนมึน) เช่น เราจะไปเชียงราย ก็ต้องมาคิดคำนวนว่า มีปั๊มแก๊สที่ไหนบ้าง แต่ถังเจ้าจินนี่นั้นเอามาจากโจโจ้ดังที่บอก จึงพอช่วยตัดปัญหาเรื่องหาปั๊มแก๊สไปได้มากพอควร เพราะความจุมัน ถัง ๑๒๐ ลิตร เติมเต็มถังไม่อัด ก็ได้ระดับ ๙๐ ลิตร ดังนั้นรัศมีการเดินทางจึงมากกว่าถัง ๕๘ มาตรฐานเกือบครึ่ง เลยตัดปัญหาเรื่องนี้ไปได้มาก จากวันนั้นจนถึงวันนี้ ระยะทางที่ใช้รถสองคันกับเชื้อเพลิงแก๊ส ประมาณ กว่าสี่แสนกิโลครับ ลองเอา ๑๐ คูณดูเล่นๆ นะครับ จะเป็นตัวเงินที่จ่ายเป็นค่าแก๊ส ทีนี้ลองเอา ๓๐ คูณดูเล่นๆดู ทีนี้จะเป็นเงินที่หากเราไม่ใช้แก๊ส เป็นค่าน้ำมัน ก็ได้คำตอบล้านสองแสนโดยประมาณ(นี่ยังไม่นับอีตอนมันทะลุเกือบห้าสิบบาทต่อลิตรนะ เอาแค่๓๐คูณพอ) ส่วนแก๊สนั้นได้คำตอบประมาณสี่แสนบาทครับ เห็นหรือยังว่าระยะยาวที่ผ่านมาประหยัดเงินได้กี่แสนบาทครับ :D:D:D

;);) เมื่อวาน ผมไปทำงานที่อำเภอปทุมรัตย์ จังหวัดร้อยเอ็ด เดินทางไปกลับ แต่ผมเอาเจ้าไจแอนด์ไป ไปกลับประมาณ ๔๒๐ กิโลเมตร เติมดีเซลไป ๑๕๐๐ บาทครับ เฉลี่ยตกกิโลละ ๓ บาท เจ้าเจดีย์เอาเข้าอู่เช็คใหญ่ครับ หากเอาเจ้าเจดีย์ไปก็หมดค่าแก๊สประมาณ ไม่เกิน ๕๐๐ บาทครับ วันนี้มันประหยัดกว่ากันสามเท่าเหมือนครั้งแรกที่ติดเลย;)

ส่วนเจ้าฮอนของคุณ Pot_Phuket ผมว่ามันกินไปนะครับ แต่นอกเมืองปรกติ หากเปลี่ยนมาใช้แก๊ส หาช่างจูนดีๆไม่วางยา น่าจะได้ต่ำกว่า ๒ บาทในเมืองนะครับ ที่ถามว่ากว่าจะคุ้มทุนเนี่ย ตอบได้เลยว่า เราใช้รถปีหนึ่งๆเท่าไรครับ หากใช้น้อยก็ถึงจุดคุ้มทุนนานหน่อยครับ หากใช้มากอย่างผมก็เร็วครับ ไม่ถึงเดือนก็ถอนทุนค่าติดตั้งคืนหมดเลยครับ ปีหนึ่งๆผมวิ่ง มากสุด ๑๒๐๐๐๐ กิโลเมตรครับ น้อยสุด กว่า๕๐๐๐๐ กิโลขึ้นไป เฉลี่ยแล้วปีละประมาณเจ็ดถึงแปดหมื่นกิโล ปีๆผมประหยัดค่าเชื้อเพลิงทางเลือกได้เป็นแสนบาทครับ ถึงช้าก็สนับสนุนให้ติดแก๊สครับ เพราะเวลาเราเติมหรือใช้งานจริงแล้ว มันสบายเงินในกระเป๋าอย่างบอกไม่ถูก เช่น เจ้าไจแอนด์ หากเติมเต็มถังก็ต้องมีสองพันขึ้นครับ ส่วนเจ้าเจดีย์หากเต็มถัง ไม่เคยเกินห้าร้อยบาทเป็นต้น แถมวิ่งในเมืองใช้จนลืมเลย (ประเภทไม่ดับเครื่องติดเครื่องเปิดแอร์ตลอด) ต้องลองถึงจะรู้ครับ :D:D:D แต่เราจะสูญเสียอรรถรสในการขับแบบว่าอัตราเร่งจะหายไปประมาณ ๑๐ ถึง ๓๐ เปอร์ หากทำใจได้เพื่อแลกกับความประหยัดก็ โอ ครับ ตอนนี้ผม โอ ชิวๆครับ ;);)

แหะๆๆๆ ยาวไปป่าวเนี่ย อิอิอิ ลืมๆๆๆ คริ คริ

27. Pot_Phuket

92
    0
    0
    รับทราบครับพี่จินนี่

เมื่อวานบ่ายมี ดราก้อนอายเข้ามาให้ทำ มันรั่วแค่นิดเดียวนิดเดียวมากมาก ไล่เช็ค เป็นที่ท่อที่ออกจากคอมไปเข้าแผงมันจะมียางท่อนนึง ลองถอดมาอัดลมแช่น้ำ มันปุดๆเลยครับ เลยเปลี่ยนไป เช็คใหม่ไม่หาย
    ไล่ไล่ดู เลยสรุปว่า ต้องเป้นคอยล์เย็นแน่นอน เลยไปศูนย์เด็นโซ๋ ซื้อของมาเปลี่ยน คอยล์เย็นแท้ วาล์วแท้ ไดเออร์ฟอมูล่า ประกอบปั๊บ อัด อาร์ 22 เข้าไป เงียบสนิทไม่มีซึม สตาร์ตเครื่องเดินน้ำยาไปแบบ
    นิ่มๆ จนถึงระดับตาแมวมีฟองเล็กน้อยตามสูตร บวกกับตอนติดตั้งผมขยับหัวเทอร์โมออกมา 1 นิ้วจากที่เดิม เร่งสุด ได้ความเย็นที่ -6 องศา ถึงจะตัด และจากอุณหภูมิห้องไปถึงจุดตัด ไวมากมาก ไวกว่า
    ทุกคันที่เคยทำมาเลยทีเดียวเรียกว่าสตาร์ตเครื่อง สโลว์ เปิดพัดลมเบอร์สอง ทิ้งไว้ราวๆ 7-8 นาทีก็ถึงจุดตัดแล้วเย็นแรงมากคันนี้

ป.ล.พี่จินนี่ใช้ศํพท์วัยรุ่นเยอะนะครับแสดงว่าติดมาจากเกมส์ออนไลน์แน่แน่ คริคริ

28. toom6777

toom6777 New Member Member

22
    0
    0
    ไม่ได้เข้ามาเสียนานเลยครับ

ขอสอบถามเรื่องน้ำยาแอร์ COLD นิดหนึ่งครับ ปีที่แล้วผมสั่งซื้อแบบกระป๋องจาก Smartcool
    พอดีว่าคอมแอร์รั่ว เลยกะจะซื้อใหม่ แต่ทำไมเว็บ smartcool เข้าไม่ได้แล้วครับ
    ผมสามารถซื้อได้จากไหนบ้างครับ (ผมอยู่ต่างจังหวัด)

29. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    --------->ถ้าพี่ยุทธผ่านมาเห็นผมอยากถามนิดนึงว่ารถเครื่องยนต์ 1500 ซีซี ปัจจุบันจูนแกซวิ่งในเมืองแบบเหมาะสมได้ตกกิโลละกี่บาทครับ แบบไม่หนาไม่บาง ขอบคุณครับ
    ผมเครื่อง 1600 วิ่งในเมือง 8.2-8.5 กม/ล แกสครับ ไม่ได้ขับเร็ว

30. Pot_Phuket

92
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่ยุทธ

เทียบตามบัญญัติไตรยางค์ 8.2-8.5 ตีซะว่า 8 โล/ลิตร

ลิตรละ 11บาท หาร 8 เท่ากับกิโลละ 1.375 บาท หรือ 1.375บาท ต่อกิโลเมตรนี่คือวิ่งในเมือง
    และสำหรับทางไกลซึ่งประหยัดสองเท่าสำหรับน้ำมันแต่สำหรับแก็ซเห็นบอกกันว่า ลดลงอีกครึ่ง ก็น่าจะตกแถวๆ 80-90 ตังค์ ต่อกิโลเมตร

ขอบคุณมากมากครับ สำหรับคำตอบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้