D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    มีความรู้สึกว่าตอนนี้ web น่าจะเริ่มปรกติดีแล้วนะครับ ดีกว่าก่อน อ่านเล่ามาจากคุณกบก็ สรุปได้คือ (รวมถามไปด้วย)
    1. เน้นการซ่อมก่อน ไม่ใช่ไล่เปลี่ยนหมด ---> ใช่แล้วครับ หาสาเหตุที่แท้จริงแล้วเน้นซ่อมด้วยอะไหล่ใหม่หรือเก่าตามความเหมาะสม
    2. ล้างแผงแอร์ร้อนให้สะอาดสุดๆ ---> ผมล้างด้วยน้ำยาเฮลิคอปเตอร์ก่อนไปหาแก แกยังบอกว่าไม่สะอาด ต้องใช้ปืนฉีดน้ำแรงดันสูงเข้ามาช่วยด้วย
    3.การไล่ลมออกจากระบบ นี้คืออะไร หมายถึงประมาณไหนครับ เห็นบอกว่า คือ การเติมน้ำยาปรกติ ---> คือการปล่อยน้ำยาออก แล้วดูอุณหภูมิประกอบด้วยครับ ปล่อยน้ำยาออกแล้วเย็นขึ้นเห็น ๆ
    ปล่อยจนอุณหภูมิไม่ลด แล้วค่อยเติมเพิ่มเข้าไป ซึ่งวิธีนี้ใช้กับน้ำยาตระกูล cold ไม่ได้แน่ ๆ

4. การเติมน้ำยาแบบช้าๆ คือ เมื่อแวคแล้ว ตอนยังไม่สตาร์ทรถ ในรอบเดินเบา ใช้เติมน้ำยาแบบไอ หรือของเหลวก่อนครับ ---> อันนี้ไม่ทราบ เพราะตอนไปรอยังไม่มีคันไหนที่เริ่มแว็คแล้วเติมน้ำยาใหม่
    แต่รถผมปล่อยออกเยอะ และเติมเข้าไปแบบของเหลว

5. พี่ทรัพย์ เขาใช้วิธีการปรับเทอร์โมช่วยด้วยไหมครับ ---> ไม่มีการปรับแต่งใด ๆ ทั้งสิ้นครับ ไม่ราดน้ำแผงคอล์ยร้อน ไม่เร่งเครื่อง ใช้วิธีปรับน้ำยาเข้า-ออกอย่างเดียว

บอกก่อนได้ที่ถามไม่ใช่ทดสอบลองภูมิอะไรหรอกนะครับ อยากทราบวิธีการ ขั้นตอนของแกเท่านั้น จะได้ทำให้มันหนาวๆๆๆๆๆๆๆๆ.... เอ้อพี่เขาใช้นำยาตระกูล R12 134 ใชไหมครับ เห็นทำได้เย็นแบบประทับใจหลายๆคนที่ Post ไว้ใน web ต่างๆ แสดงว่าเจ๋งจริงๆ ---> สมกับฉายา ช่างแอร์ตัวจริงครับ ใช้น้ำยาแบบชั่งกิโลทั้ง R12 R134a แต่แกคงได้น้ำยาแท้ ๆ มาใช้

แต่เสียดาย คนดีๆๆอย่างพี่เขานะครับ ---> คนที่เคยโพสเหน็บหรือต่อว่าแก ไม่ทราบเคยแม้แต่จะคิดช่วยคนเดือดร้อนเรื่องแอร์เหมือนพี่เขาบ้างไหมเนี่ย....

ผิดพลาดประการใดรบกวนคุณยุทธมาแก้ไขด้วยนะครับ เพราะคุณยุทธได้ไปใช้บริการก่อนผม และน่าจะได้พูดคุยกับพี่เขานานกว่าผม อีกคนก็คุณรุ่ง gasthai
    รายนี้ถือว่าเป็นลูกศิษย์ของพี่เขาคนนึงเลย น่าจะกลับมาช่วยปั่นกระทู้ให้ครบ 200 หน่อยนะครับ

แก้ไขล่าสุด: 11 มีนาคม 2010
  2. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0
    เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมาก รอคุณยุทธ คุณ รุ่ง เพิ่มเติมเทคนิคของพี่ทรัพย์ รื้อฟื้นกันหน่อย เดี๋ยวลืม......

ว่าแต่คนที่ Post แย่ๆไว้มันมีอยู่แล้ว คงเรื่องผลประโยชน์นั้นแหละ เขาสามารถแก้ไขปัญหาให้ได้ในราคาย่อมเยาว์ แทนที่จะโดนช่างแอร์ฟันหัวแบะอย่างที่ผ่านๆมา พร้อมกับแอร์ไม่ค่อยเย็นสมใจเท่าไหร่นัก กับพี่ทรัพย์ถ้าถึงขนาดเปลี่ยนคอมก็มีเชียงกงอยู่ใกล้ๆ ก็ไม่กี่ตัง หาได้ยากแล้วช่างอย่างนี้ ว่าแต่แกเสียไปแล้วตอนนี้ลูกน้องของแกก็สืบทอดเจตนารมย์ต่อไป แต่ไม่แน่ใจว่าจะเหมือนพี่เขาหรือเปล่า

3. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:):):):):):D:eek::eek::p:p นานไหมคุณเตอร์ที่ไม่ได้เข้ามา ติดภาระกิจครับ ไปรับงานช้างเข้าเลยต้องไปลุยให้เขาน่าจะเป็นปีมั๊ง เลยไม่มีเวลาเข้ามาเปิดเวปเลยครับ ทำงานตลอด เวลาตื่นตีสามตีสี่ที่เคยเข้ามา ก็ต้องเอาไปทำงานให้ชาวบ้านเขา เพิ่งเข้ามาดูก่อนไปกระบี่สักหนึ่งสัปดาห์ที่ผ่านมา คิดถึงครับ คิดถึงทุกๆคนจากใจจริง ตอนนี้งานช้างก็ได้เสร็จไปแล้ว เลยพอมีเวลามาเปิดเวปบ้างล่ะ คริ คริ แต่ทามไม มันร้อยหกสิบกว่าหน้าแล้ว ไปเร็วจริงๆ ไม่รู้จาย้อนกลับไปอ่านทั้งหมดอีกไหวไหม หากไม่ไหวก็บายแล้วกานนิ ยังเหมียนเดิม แต่ว่าแก่ขึ้นผมหงอกมากขึ้นนะ ไฟก็เริ่มมอดลงๆแระ เหลือแต่กิเลสที่ยังหนุ่มเสมอ อิอิอิ :D:D:D

:):):):) อีกอย่างนอกจากภาระกิจแล้ว แอร์เจ้าเจดีย์มันก็ยังเย็นจนหนาวอยู่เหมียนเดิม แม้วิ่งยาวอุบล - กระบี่ กระบี่ - อุบล ก็ไร้ปัญหาเด้อ
    :D:D:D:D

:):)คุณหนุ่มก็คงมีภาระกิจหนักกว่าผมแน่ ผมหลบม๊อบเสื้อแดงกลับบ้านมะวาน แต่คุณหนุ่มคงไปสแตนบายรอต้อนรับม๊อบเสื้อแดงแหง๋ม น่าจะไม่ต่างจากผมนะ ทำงานหนักจนไม่มีหรือจนหาเวลาเข้าเวปไม่ได้เหมือนกันแน่ :p;);):D:)

นอกจากคุณทรัพย์ (ช่างแอร์ตัวจริง) ก็ยังมีชนกลุ่มน้อยๆ เช่นเกจิในเวปนี้ล่ะครับ ที่ยังคงมีอุดมการณ์เดียวกัน ชนวนที่ทำให้เราเกาะเกี่ยวกันให้ความรู้แก่ผู้คน ลองย้อนกลับไปดูดิ ล้วนต่างโดนฟันค่าซ่อมแอร์กันจนเละแทบทุกคนล่ะ ผมก็คนหนึ่งครับ ที่เคยโดนแบบนี้มา ไม่เชื่อลองถามคุณกบ คุณยุทธ คุณหนุ่มบางบัวทอง คุณปีเตอร์ กะคุณโปรด ดูครับ เชื่อว่าเหตุผลและคำตอบคงอยู่ในธงในแนวเดียวกันครับ ดันนั้น buranasak กำลังจาเดินตามรอยบุคคลเหล่านี้ครับ รับรองเย็นจนบรรลุอรหันต์แน่ครับ แต่ต้องค่อยๆศึกษาไปครับ ที่เหลือก็เด็กๆ แต่ว่าอย่าเอาให้ติดลบมากไปนะครับ เด๋วมีรายการท่อหักอย่างผม แถมมีบึ้มตามมาให้เป็นสีสรรนิดๆอีกต่างหาก แต่อยากจะเพิ่มติมคุณกบ กับอ.ทรัพย์อีกนิดว่า...............................:cool:

:) การรีดประสิทธิภาพของแอร์ในรถเราให้สูงสุด ก็คือการเติมน้ำยาพอดีร้อยเปอร์เซนต์ หมายความว่า ไม่น้อยไป ตั้งแต่๙๙.๙ลงมา ไม่เกินไป ตั้งแต่ ๑๐๐.๑ ประเด็นก็คือทำให้ได้ ๑๐๐% แต่ระบบแต่ละยี่ห้อนั้น เราไม่รู้ว่าร้อยเปอร์มันเท่าไร ดังนั้นการที่อ.ทรัพย์ค่อยๆเติมก็เป็นการเผื่อไว้ก่อนว่า จะไม่เกินไปมาก หากเกินไปมากก็ต้องปล่อยออกหรือปล่อยทิ้งไป คงบอกเคล็ดไม่ลับได้แค่นี้ แต่อธิบายไม่ถูกว่า ร้อยเปอร์นั้นมันอยู่จุดไหน ต้องลงสนามหาเอาเองครับ ทีนี้หากไม่มีเทอร์โมอีเลคฯ ก็หมดสิทธิทราบว่าตรงไหนมันเป็นจุดที่ให้ประสิทธิภาพสูงสุด เครื่องมือต้องพร้อมด้วยเด้อ ค่อยๆสะสมไป ทีนี้ก็สนุกกับงานภาคสนามกันแน่ :D:D:D

:):) เพิ่งว่าง(นิดหนึ่งเด้อ) เข้ามาทักทายพวกพ้องน้องพี่ครับ ขอโทษด้วยครับที่หายไปนาน ติดงานจริงๆครับ ในยี่สิบสี่ชั่วโมงจันทร์ถึงอาทิตย์ แทบหาเวลาว่างเป็นของตัวเองแทบไม่ได้เลย หากงานนั้นไม่เสร็จ ก็คงยาวต่ออีก ตอนนี้ปลดภาระนี้แล้วครับ :):)

:D:Dจะพยายามเข้ามาอ่านทุกๆอาทิตย์ครับ แล้วก็ช่วยปันกระทู้เท่าที่พอทำได้นะครับ อิอิ :D:D:D

คุณกบ ทายผิดเด้อ ผมไม่ได้เข้ามาอ่านน่าจะปีหรือเกือบปีแล้วครับ เพิ่งเข้ามาอ่านอาทิตย์ที่แล้วจริงๆเด้ ทายผิดจร้า :p:p:p:D

จำได้ว่า ครั้งสุดท้ายก่อนรับงานช้าง น่าจะประมาณที่ได้เครื่องดับเพลิงฮาลอนโน่นล่ะ ไม่ทราบว่าหน้าที่เท่าไร ผมเข้ามาอ่านอาทิตย์ที่แล้ว (ก่อนเดินทางไปทำงานที่จังหวัดกระบี่ ขับรถไปเด้อ แค่ไปกลับสามพันฟ่าโลเอง) ก็ยังคิดว่ากระทู้มันมากมายถึงเพียงนี้ แล้วตูจาย้อนกลับไปอ่านที่ยังไม่ได้อ่านไหวไหมเนี่ย เอาเป็นว่าทำปัจจุบันให้มันดีที่สุดก็พอ :)

4. E30DET

631
    1
    18
    เย้ ๆ ๆ ๆ พี่จินนี่ของพวกเรากลับมาแว้ววววว.....

ถ้ามีเวลาว่าง ก็รบกวนมาทักทายนิด ๆ หน่อย ๆ ก็ได้ครับ ไม่ต้องพิมพ์ยาว ๆ แค่บอกว่าเข้ามาดูเหมือนคุณ Fusion ของพันทิป พวกเราก็แฮปปี้แล้ว...

ทำงานเยอะจังครับ พักผ่อนให้มาก ๆ และหาเรื่องสนุก ๆ ทำเพื่อ Relax ด้วยนะครับพี่
    ด้วยความเคารพและคิดถึง

5. buranasak

225
    0
    0

ยินดีต้อนรับกลับเข้ามาอีกครั้งครับ ผมก็เคยถามหลายๆคนที่เคย เป็นกูรูของ กระทู้นี้ว่าหายไปไหนกันหมด เพราะยิ่งคนเยอะย่อมแชร์ข้อมูลได้เยอะ ผมก็คนชอบอ่านและศึกษา ก่อนหน้าที่จะเข้ามาก็หาหนังสือความรู้เรื่องแอร์มาอ่านและอ่านในกระทู้ประกอบไปด้วย ใช้เวลาซักพักใหญ่ก็ตอนนี้ ปฏิบัติเป็นแล้ว ส่วนเทคนิควิธีการก็อ่านจากในกระทู้หลายๆอย่างเอา ผมเอาแค่4-5 องค์ศา ลูกผมนั้งในรถก็แย่แล้วครับ ไม่ต้องเอาติดลบหรอก เดี๋ยววูบ และเย็นเกินความต้องการของร่างกายไป ตอนที่รถพี่จิ่นนี้บึ้ม ในเรื่องแอร์ผมก็อ่านนะครับ เห็นรูปแล้ว เอาการจริงๆ ว่าแต่ตอนนี้รถน่าจะปรกติแล้ว หรือออกคันใหม่แล้วครับ

เอาเป็นว่าไม่มีเวลาแต่เข้ามาแซว เล่าอะไรให้ฟังกันบ้างก็แล้วกันครับ อ่านของพี่จินนี้แล้ว มันดีมีอะไรดีๆเยอะ นี้ตอนที่อ่านคุณหนุมบางบัวทองไว้ ผมก็เอาเทคนิคไปใช้ คือ การในฉนวนหุ้มแอร์ไปหุ้มท่อแอร์รถยนต์ ใช้ได้ครับ เป็นเทคนิคที่ดีมาก...ที่สำคัญเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกด้วย

6. Genozited

Genozited New Member Member

46
    8
    0
    เติมผสมได้รึเปล่าครับ ??

คือเคยได้เอารถเข้าไปทำกับคุณลี มาประมาณ ปีคึ่งแล้ว ผลก็ออกมาน่าพอใจเย็นเฉียบ (เติม cold 124 ไปครับ)

พอมาเมื่อวานรุสึกว่าแอร์มันไม่ค่อยเย็น เท่าที่ควร ก็เลยกะจะล้างคอยร้อน เลยเข้าไปร้านแถวบ้านคับ คราวนี้เค้าก็บอกนี่น้ำยาแอร์ขาดนะ แล้วก็เรียกผมดู ตาแมว ก็เออ ขาดจริงด้วยแฮะ เค้าก็เลยเติม R124 ให้มาอะครับ

อยากถามว่ามันจะเป็นไรมั้ยครับ เติม cold กับ R ผสมกันอย่างนี้

แล้วตอนเค้าเติมน้ำยาเพิ่ม เหนเอาขวดใส่น้ำมันมาใส่ด้วย แต่มองไม่ทันว่าใส่ไปยังไง แต่เหนขวดแล้วคล้าย น้ำมันจักร singer เลยครับ แต่ขนาดใหญ่กว่านิดนึง ปกติขวดใส่น้ำมันคอม นี่มันลักษณะเปนยังไงหรอครับ

7. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เติมด้วยกันได้ครับแต่ประสิทธิภาพความเย็นจะไม่เย็นเท่ากับเติมน้ำยา Cold 134A ร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ
    น้ำมันคอมเพรสเซอร์ต้องใช้น้ำมันคอมเพรสเซอร์เท่านั้นนะครับ

8. buranasak

225
    0
    0
    Cold 134 ครับ ไม่ใช่ cold 124 ผมก็เคยลองครับเอา R 134 ใส่เข้าไป ประสิทธิภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เอา cold 134 เพียวๆดีกว่า เย็นแบบชื่นใจ
    อาการรั่วซึมเหมือนตามด เล็กมากๆแบบค่อยๆซึม ผมก็เคยเจอคาดว่าน่าจะยังอยู่ จะซึมบริเวณท่อที่เป็นยางของแอร์ ลองเช็คดูซิครับ คุณเตอร์เคยลงภาพมาให้ดู
    รูมันเล็กจริงๆ ผมยังถือโอกาสในการเอาคอยเย็นมาล้างและจะลองดูว่า มีน้ำมันคอมซึมแถวบริเวณคอยเย็นหรืเปล่าไม่มีครับ คาดว่าน่าจะเป็นการรั่วซึม

9. buranasak

225
    0
    0
    อาทิตย์ก่อนไปสัมมนาที่ พัทยาใต้มา พักที่โรงแรม พัทยา พาร์ค ชั้น 24 เอาภาพมาฝาก ว่าแต่วิวสวยครับแต่ข้างนอกอากาศร้อนมาก
    โรงแรมนี้แก่ เน้นการพักผ่อนไม่ได้เน้นการสัมมนา ห้องสัมมนามีไม่กี่ห้อง อาหารเย็นหรูหน่อยที่ห้องอาการลอยฟ้า ชั้น 52 อาคารนี้มิกจกรรม ห้อยตัวลงมา กับสลิงที่ขึงมาจากชั้น 56 โอ้เรียกชื่อไม่ถูกไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ ไม่ค่อยกล้าเท่าไหล่ แค่ไปยืนมองลงไปก็เข่าอ่อนแล้ว........

10. buranasak

225
    0
    0
    อาทิตย์ก่อนไปสัมมนาที่ พัทยาใต้มา พักที่โรงแรม พัทยา พาร์ค ชั้น 24 เอาภาพมาฝาก ว่าแต่วิวสวยครับแต่ข้างนอกอากาศร้อนมาก
    โรงแรมนี้เก่าแก่ เน้นการพักผ่อนไม่ได้เน้นการสัมมนา ห้องสัมมนามีไม่กี่ห้อง อาหารเย็นหรูหน่อยที่ห้องอาการลอยฟ้า ชั้น 52 อาคารนี้มิกจกรรม ห้อยตัวลงมา กับสลิงที่ขึงมาจากชั้น 56 โอ้เรียกชื่อไม่ถูกไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ ไม่ค่อยกล้าเท่าไหล่ แค่ไปยืนมองลงไปก็เข่าอ่อนแล้ว........

11. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ปัดโท่.....พี่จินนี่ ผมนึกว่าพี่โดนอุ้มไปแล้วซะอีก.... (เหมือนทนายสมชาย)
    คิดถึงคร้าบ คิดถึงคนพิมพ์ตัวเลขเป็นตัว อักษรไทย ไม่เคยมีใครพิมพ์ตัวเลขเป็นอักษรไทยมาก่อน
    และเป็นผู้ที่พิมพ์เยอะๆโคตรๆๆๆ พิมพ์ยังกับทำสำนวนให้ศาลอ่าน
    555555555

ดูแลสุขภาพเยอะๆๆ นะครับพี่จินนี่ คิดถึงๆๆๆ โคตรรรร ครับ

12. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ผมไปห้อยตัวมาแล้วจากชั้นดาดฟ้าที่นี่ สนุกดี วิวสวยดีออก

13. buranasak

225
    0
    0
    สวยดีครับ แต่ข้างบนมันๆๆๆๆๆสูง สงสัยคิดไปเอง พี่ยุทธไปห้อยมาแล้วหรือครับ เล่นชนิดไหนครับตามรูป

รุปที่ 1 Tower Jump
    รูปที่ 2 Speed Shuttle
    รูปที่ 3 Sky Shuttle

ดูๆแล้วน่าจะ Tower Jumpหวาดเสียวสุด แม้ห้อยแบบไม่มีอะไรยึดเลย ต่องแต่ง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2010
  14. enforce

2,041
    13
    38
    น้อง Lee
    ในภาพนั้น ใช่ Porsche ทะเบียน 911 เครื่องยนต์แต่งของ Ruf ปะคับ
    ถ้าใช้ เป็นรถของแม่แฟนเอาพี่เอง 911 คันนี้ (ถ้าใช้คันเดียวกันนะ) เป็นรถซื้อศูนย์ Porsche thailand
    แล้วส่งกับไปเยอรมันทั้งคัน เพื่อปรับแต่งเครื่องยนต์สำนักแต่ง Ruf แล้วส่งกลับมาไทย
    รถคันนี้เคยวิ่งแข่งที่ วิภาวดี (หน้าเดอะ พาเลส) แล้วเครื่องยนต์ไฟไหม้ (แต่ดับไฟกันทันเลยไม่รามเข้าห้องโดยสาร)
    แม่แฟนเก่าขายไปตอนปี 1999 เพราะในประเทศเท่าที่รู้ Porsche แต่ง Ruf มีไม่กี่คัน และหนึ่งในนั้นก็เป็นคันในภาพ

ส่วนตัว โคตรชอบบเลยครับ Porsche 911 รุ่นในภาพ ผมคิดไว้ตั้งแต่ตอน ปวช ปี 1 แล้วครับ
    ชีวิตนี้จะต้องทำงานซื้อมันมาขับให้ได้เลย... รถบ้าไรก็ไม่รู้ สวยชิบ

15. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ เจ้าของชื่อคุณแดง ไอ้สริงที่ห้อยตัวลงมา แกคิดเอง ไม่ต้องมีวิศวะกรเซ็นรับลอง ภูมิปัญญาชาวบ้านล้วนๆๆ
    แกเปิดสวนสนุกตรงรามอินทรา นั้นก็ของแก แกชอบอะไรผาดโผน ตอนที่ป๋าไปทำ helicopter service
    แกก็ให้ใช้ที่ดินเปล่า แล้วก็ให้เราไปทำลานจอด Helicopter เอง ตอนนี้เป็น ลานจอดรถบัสไปแล้ว

16. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    สวัสดีครับทุกท่าน พรุ่งนี้ผมจะมาลงรูปให้ดูนะครับ อยากบอกว่า ติดลบแล้วครับพี่น้องครับ อิอิ และ ผมได้สาเหตุที่คาดว่าน่าจะเป้นสาเหตู น้ำแข็งเกาะท่อแอร์แบบของพี่จินนี้มาด้วยแล้วล่ะครับ ติดไว้ก่อนนะครับ พรุ่งนี้มาอัพครับ งานยุ่ง

17. จินนี่

398
    0
    0

:):) คายจามาอุ้ม จ้างมันก็อุ้มไม่ขึ้น ตอนนี้ใกล้ ๙๐ กิโลแระ เหอะๆๆๆ คงอุ้มยากส์เด้อ เหอะๆๆๆๆๆ แต่ถ้าสาวๆก็ไม่แน่ อิอิ ;););)

แต่คุณหนุ่มครั้งล่าสุดเห็นว่าไปอยู่สามจังหวัด เป็นยังไงบ้างหนอ ขอคุณพระคุ้มครองเด้อ :D:D

:p ๑,๒,๓,๔,๕,๖,๗,๘,๙,๑๐,๑๑,๑๒,๑๓,๑๔ อิอิ เอาแค่เลขวันเกิดพอ มันดีออกมิใช่หรอเลขไทยเนี่ย เป็นอะไรที่เป็นวัฒนธรรมของเรา แสดงให้เห็นว่า เราเป็นใคร มีรากเง่ามาจากไหน ฟามจริงแล้ว เราเจริญกว่าตะวันตก(ทางด้านจิตใจ มิใช่วัตถุ) แต่ไม่ค่อยมีคนรู้เน้อ แต่ผมพอรู้เด้ คุณเตอร์เนี่ยช่างสังเกตจริงๆ ลองพิจารณาโดยแยบยลดูดิ แล้วก็ทำตัวให้กลางๆหน่อย จะเห็นสิ่งที่ดีซ่อนอยู่และมีอยู่จริง เหนือกว่าทางวัตถุนิยม ที่มุ่งหาแต่กำไรสูงสุดเพียงอย่างเดียว แต่อดีตนั้น สังคมเราไม่เคยเป็ยเยี่ยงนี้จร้า หากในอดีต เราจะเปิดบ้าน เราก็แค่เปิดห้องรับแขกให้เขาเข้ามาเยี่ยม รึไม่ก็รับแขกแค่ใต้ถุนบ้าน ไม่ให้ขึ้นเรือน แต่วันนี้ เราเปิดแม้กระทั่งห้องน้ำห้องนอนให้ต่างชาติกันเลย โบราณก้าวหน้ากว่านี้เยอะครับ ไม่งั้นเมื่อสองร้อยปีล่วงมาแล้ว บรรพบุรุษเราจะทำนายไว้ว่า ยุคกาขาว ซึ่งคือวันนี้จร้า ผมกลับจากกระบี่ค่อยหายใจโล่งหน่อย มองไปทางไหนก็เห็นแต่หัวแดงทั้งนั้น เขาซื้อประเทศเราไปแล้วครับ แต่ไม่สามารถซื้อจิตวิญญาณของเราได้ รึใครจาขาย เหอะๆๆๆๆ ผมขอบายเด้อ แหะๆ ยาวไปป่าว อิอิอิ

พิมพ์สั้นๆยังได้เลยเด้ ( . ) อ่านว่าจุด คริคริ:D:D

อ้อ.....คุณยุทธถามผมมาตั้งแต่ชาติที่แล้ว พอดีผมพีเอ็มตอบไปแล้วนะครับ อาจจะช้าเกินกาล แต่ก็ได้ตอบไปแล้วครับ ได้รับพีเอ็มป่าวครับผมตอบให้แล้วนะครับ ที่ถาม ผมไม่ได้เข้ามาจริงๆครับ พอเข้ามาถึงค่อยเห็นคำถามนั้น ขอโทษครับที่ตอบช้าไป :D:)

เช้านี้เข้าขอนแก่นอีกตามปรกติ คริ คริ ไปกลับโลด เจ็ดร้อยกิโลโดยประมาณ ไปเตรียมตัวก่อน บาย

18. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ได้รับข้อความของคุณจินนี่แล้ว ขอบคุณครับ

ช่วงนี้อากาศร้อนมาก จับแอร์บ้างมาล้างหมดจะได้เย็นเร้วรับลมร้อนได้ ส่วนแอร์รถก็ยังเย็นดีไม่มีปัญหาอะไร

19. enforce

2,041
    13
    38
    ดีใจด้วยคร้าบ ติด ลบ ติดลบ หุหุหุ

20. enforce

2,041
    13
    38
    พี่หนุ่มไปอยู่ 3 จังหวัดจริงๆ หลอครับ ........ - -'
    ผม 95 ครับพี่จินนี่ หนักกว่า หนักกว่า ^ ^

หุหุหุ พี่ผมเสื้อเทานะ เป็นคนกลางๆ ของสังคมเด้อ หุหุหุ

พี่จินนี่ กระบี่มีเกาะเที่ยวช่ายปะครับ ตอนนี้อยากหาที่เที่ยวต่างจังหวัดอยู่ครับ ไม่เอาพัทยา ไม่เอาบางแสน ไม่เอาหัวหิน ไม่เอาภูเก็ต แต่อยากไปเที่ยวเกาะ
    พี่จินนี่แนะนำหน่่อยจิครับ กระบี่ ok ไหมครับ

21. E30DET

631
    1
    18
    รอคำตอบพี่จินนี่สงสัยจะนาน พี่ตอบแทนก็แล้วกัน

22. buranasak

225
    0
    0

ตอนผมพักอยู่ชั้น 24 ผมเห้นมีพื้นที่เปล่าๆ น่าจะกว้างน่าดูเลยทีเดียว ข้างโรงแรมนั้นแหละ ใช่พื้นที่ตรงนี้หรือเปล่า

ภาพนี้ท่าทางจะเข้าฉากแสดงหนังอยู่หรือเปล่าครับ น่าสนุกจัง....

23. จินนี่

398
    0
    0

เยี่ยมครับ ขอแสดงความยินดีกับความเย็นระดับเทพด้วยครับ

24. จินนี่

398
    0
    0

เพียบเลยที่เที่ยว แต่ส่วนใหญ่ผมจะไปทำงานไม่ค่อยมีเวลาเที่ยว แต่มีเวลาไปทำบุญ คราวที่แล้วได้ไปปิดทองฝังลูกนิมิตที่อ่าวลึก นี่เป็นหนที่สองที่มีโอกาสได้ไปทำบุญแบบนี้ (ปิดทองฝังลูกนิมิต) ภาพยังอยู่ในกล้องยังไม่มีเวลาโหลดเข้าคอมเลย ติดไว้ก่อนเด้อ

มะวานไปขอนแก่น งานเข้าแล้ว คลัชคอมแอร์มันไม่ทำงาน วิ่งจากอุบลแค่สิบกิโล เสียงมันกวนเครื่องเสียงดังแกร๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เหมือนไฟมันสป๊าคเป็นจังหวะๆ ทีแรกคิดว่าหัวเทียนหัวใดหัวหนึ่งบอด แต่พอดูที่เทอร์โม จาก ๕ องศา มันกลับขึ้นไปที่ ๒๔ องศา เช้านี้ว่าจะไปลองเช็คดูหน่อย เพราะวันนี้มีงานซ้อนกันสองเรื่องที่อุบล บ่ายยังต้องไปงานศพอีก พรุ่งนี้ก็เข้าศาลศรีสะเกษ ต่อด้วยสังขะ(สุรินทร์) ไปส่งหลวงปู่(ที่ตระกูลเราอุปถาก) แล้วก็เตรียมทำงานให้ท่าน

งานเข้าแล้ว มีคอมนิปปอนอีกสามลูกอยู่ข้างนอกรถ ซื้อเก็บไว้นานแล้วมันถูกมั๊กๆ(ในเวป) กะมากับเครื่องที่ยกลง ตอนนี้ผมเปลี่ยนจาก ๒ อีธรรมดา เป็น ๔ เอเอฟอีโอโต้แล้ว กาลังพอดีๆ แต่เพื่อนๆในเวปยุให้ลง ๒๐ วาวล์ฝาดำ กะสามเอสไปเลย วันนี้คงเข้ามาได้แค่นี้ แล้วจะหาเวลาทำแอร์ ให้เสร็จภายในวันนี้คงเปลี่ยนไปใช้เจ้าไจแอ้นด์แทนก่อน อิอิ เด๋วบางทีเอากล้องไปด้วยจาได้ถ่ายมาแบ่งปันเพื่อนๆเพื่อทำแอร์เทพกันต่อปาย อิอิอิ คงไม่มีเวลาทำเองหรอก ให้น้องๆเขาถอดให้ ภาวนาให้มันแค่ฟิวส์ขาด แต่น่าจะไม่ อิอิ ไปแระ

อัอ...เห็นลูกความผมบอกว่าส่วนใหญ่ที่ฝรั่งมันนิยมเที่ยว ก็บรรดาเกาะแก่งแถวอ่าวพระนาง(ที่โดยซินามิถล่ม) เช้าเขาจะนั่งสปีดโบ๊ดไป พอเย็นๆสปีดโบ๊ดก็จะไปรับกลับที่พัก แล้วใกล้ๆกันเป็นไร่อะไรสักอย่างผมจำไม่ได้ เด๋วรอลูกความโทรมาจะถามให้เด้อ ไม่รู้ว่ากลับนอรเวย์ยัง ส่วนหากเราเอารถไปเอง ก็จะมีเวลาเที่ยวหรือเลือกสถานที่ได้เพียบ มีทัวร์มากมายบริการที่โรงแรมแบบครบวงจรเลยครับ หรืออยากนั่งเรือเฟอร์รี่ก็มี บรรยายไม่ถูกนะ ที่โรงแรมที่ผมพักก็มีบริการทัวร์ทุกรูปแบบ ทั้งเป็นคณะ และส่วนตัว ขึ้นเครื่องไปวันๆก็หลายเที่ยวบินเหมือนกัน แต่ไม่ถี่เท่าภูเก็ต ลำนึ่งมีหัวดำห้าถึงสิบกว่าคนนอกนั้นหัวแดงทั้งลำเด้อ หดหู่จิงๆ ผมยังเคยหลอยเอาจีพีเอสไปเปิดบนเครื่องอยากรู้ว่าสูงจากพื้นดินสิบกว่าโล มันทำงานได้ไหม เหอะๆๆ ไว้ว่างจิงๆก่อน จะบรรยายจนเห็นภาพพร้อมทั้งภาพที่เก็บไว้เป็นกุรุส เอาเป็นว่าฝรั่งมันเรียกว่ามิราเคิล .....เด้อ อิอิอิ คราวนี้ไปดูรถจริงๆ แหะๆๆ

25. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคับพี่กบ
    - น้ำหนักครับเพ่ พุ้งอย่างเดียวเลยพี่ ^^
    - หุหุหุ รู้จักพี่ ที่ล่าสุดเป็นตุ๊ดไปแล้วอ่ะนะ
    - พังงา ขับรถไปหรือนักเครื่องบินไป แล้วค่อยไปเช่ารถดีกว่าครับ น่าอิจฉาพี่กบอ่ะ ผมยังไม่เคยลุยแบบ ห่างบ้านเกิน 1 วันเลยคร้บ
    ภาระเยอะก็งี้แหละพี่ เหนื่อยจิงๆ ไม่ได้พักซักที

26. enforce

2,041
    13
    38
    ไอ้กว้างๆ นั้นแหละครับพี่
    เงินบ้านหมด ^^ หมดไปเยอะมากๆๆๆ จากเป็นที่ทุ่งหญ่าอ่ะครับ
    ตอนนั้นผมเรียนอยู่ ... ป๋าไปทำไว้อ่ะคับ

ใช่คับ ไม่รู้ถ่านเรื่องอะไรเหมือนกัน พี่ดูเพิ่มที่ www.heliluck.com มีภาพนิหน่อย
    (ทำไมถ่ายภาพเก็บกันไว้น้อยยย มาก พอมาตอนนี้ผมเลยอ้างอิงจากประสบการณ์ของบริษัทฯ น้อยไปหน่อย)
    ผมตั้งใจจะบริษัทฯ heliluck เอาเข้าตลาดหลักทรัพย์ด้วยคับ เพราะมันต้องระดมเงินทุน
    และอีกอย่าง ยังไม่มีใครเคยทำด้วย น่าจะ ok ถ้าพี่ๆ มีข้อแนะนำก็บอกกันด้วยนะครับ

vdo ที่แนบมาเป็นลำที่จะเอาเข้ามาให้บริการ เพิ่งถ่ายเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วเอง ป๋าไปดูกับกัปตัน
    ที่มาเลเซีย ดันฟลุ๊ก ฝรั่งมันจะมาร่วมด้วยช่วยแจม ขอเข้าหุ้นส่วนด้วย เลยฟลุ๊กสุดดดด
    [video=youtube;idoqPo1AZ9Q]http://www.youtube.com/watch?v=idoqPo1AZ9Q[/video]

ตอนนี้ป๋าเร่งทำ ที่จอด ฮ. อยู่ฝั่งตรงข้ามโรงงานเนี่ยครับ
    - ภาพโรงเก็บ เครื่องบินของฝรั่ง เครื่องบินมีเยอะเลย เป็น sale ที่ขาย ฮ.ใน ebay ด้วย
    ผมเปิดดู ebay เดือนที่แล้ว งง ebay ขายเครื่องบินด้วยหลอฟะ 2 อาทิตย์ที่แล้ว
    ป๋าไปถ่ายรูปมา ผมดูภาพ อ่าว ไอ้ฝรั่งคนนี้เองนี้หว่าที่ขาย เครื่องบินใน Ebay

27. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ที่ผมเคยฟังชูวิทย์เขาพูดให้ฟัง คนที่เข้าวัดมี 2อย่าง
    - หาเพื่ิอน
    - ทำบุญเพื่อให้ผลบุญตอบแทนในชาติหน้า

พี่จินนี่เอาแบบไหนคร้าบ หุหุหุ

28. buranasak

225
    0
    0

เห็นพี่จิ่นนี่เดินทางนี้ สุดยอดเลยครับ สงสัยทั่วประเทศแล้วนะครับ ว่าแต่พี่ใช้รถรุ่นไหนครับ มันคงทนทานน่าดูนะครับเห็นจากการเดินทาง ไมล์ทะลุไป 500,000 โลหรือยังครับ ว่าแต่มีคอมตั้ง 3 ลูกเลยเหรอครับ โอ้เตรียมพร้อมน่าดู คือ คอมเสียก็มีสำรอง เปลี่ยนได้เลย

29. buranasak

225
    0
    0

คุณเตอร์นี้ ทำตั้งแต่งานเล็ก ไปถึงช้างเลยนะครับ ตั้งแต่ จำหน่ายน้ำยาแอร์ น้ำมันคอม กระป๋องลมบรรจุอากาศ หัวเชื่อม+กระป๋องเชื่อมแบบประป๋อง น้ำยา Cold R22 บรรจุกระป๋อง ถังแก๊สนัท ส่งออกน้ำยา ทำ Chiller เครื่องทำความเย็น และ ให้บริการเช่าเครื่องบินเฮลิปคอปเตอร์ ฯลฯ จะทำอะไรต่อีกนี้..........

ว่าแต่ผมก็เหมือนท่านอื่น คือนั่งเครื่องบินโดยสารทั่วไป นั่งเครื่องบินเฮลิปคอปเตอร์ คงสนุกน่าดูนะครับ ใครเคยนังแล้วบ้าง(ยกเว้นคุณเตอร์)...........เอ้อในเครื่องบินเฮลิปคอบเตอร์นี้ ระบบเครื่องปรับอากาศเขาเป็นยังไงคุณเตอร์ เหมือนรถยนต์หรือเปล่า.....

30. enforce

2,041
    13
    38
    ทำอะไรต่อไป..... ตอบเลยคับไม่ต้องคิด

ทำใช้หนี้ เก่าๆ อ่ะครับ

ทำเล็กสุดก็น่าจะเป็น แม่เหล็ก ที่บอกว่าเรียงโมเลกุลน้ำมันอะครับ
    เปิด โมพลาสติก เป็นแสน แต่ไม่ได้ขายซักชิ้น แม่งกล่องพลาสติกใส่แม่เล็ก เต็มบ้านเลยครับพี่:cry::cry:
    แล้วก็ จัตุคาม เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูครับ เด็กผมมันเขียนในเครื่อง CNC ไว้แบบแรกเลย มันเขียนยังก็ องค์หุ่นยนต์

พี่บ้านผมทำเยอะมากเลยนะครับ .... ส่วนตัวผมว่าถ้าทำอะไรเยอะไป มันจะไม่ได้...ซักอัน :D

3 เดือนมานี้ ผมค่อนข้างเซ็งๆ เรื่องการขายถัง gass ผมนิดหน่อย ...
    2 อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมเซ็งมากขึ้น จนมา 2 วันที่ผ่านมา โคตรรรรร เซ็งเลยคับ
    ช่วงนี้ ผมเลยมีเวลามาตอบในกระทู้นี้ทุกวัน อย่างที่พี่ๆๆ เห็นเนี่ยแหละครับ
    ก่อนหน้านี้ ผมไม่ว่างจิงๆ ขายของทั้งวัน หายไปเป็นเดือน
    ไม่อยากเล่าในนี้ ถ้ามีโอกาศได้คุยกับพี่ๆ แล้วถ้าไม่ลืมถามผม
    แล้วผมจะเล่าให้ฟังคับ ไม่ต้องมี Soda เล่ายาวว

พี่ๆๆ คิดดูนะครับเดือน 9 ผมลง windows mobile ใหม่ ก็เลยได้ reset การโทรเข้า โทรออก
    มาถึงเดือน 12 เบอร์ที่โทรซื้อถังผมประมาณนะครับ โทรเข้า 7800 สาย เดือนที่แล้ว
    ทะเลาะกะแฟนนิหน่อย เลยปา O2 หน้าจอแตก .... เซ็งมากกก ข้อมูลเบอร์ลูกค้าบานเลย..
    ซ่อมก็ไม่ได้รอลูกค้าโทรมาอย่างเดียว:cry::cry::cry::cry:

ตอนนี้คอนเซ็บผม:ไม่ทำไม่ผิด ไม่ต้องรับรู้ ไม่ออกความคิดเห็น เพราะ...พูดแล้วไม่เชื่อ
    สรุปว่าผมเซ็งคับ

-- CEO เปรียบเหมือน จักรพรรดิ์ ถ้าข้างกายมีกุนซือไม่ดี ... และไม่ใช่คนในครอบครัว
    ไม่แปลกที่กุนซือจะเห็นแก่ตัวเอง เอาตัวเองสบาย เอาตัวเองรอด ประชาชนก็ไม่มีความสุข ไม่นานก็ฉิบ...

โทดทีครับพี่ๆ พอดี อารมณ์มันขึ้นพอดี เลยยาวไปหน่อย แหะๆๆ:sad::sad::sad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้