D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    เติมเหมือนกัน ให้ตาแมวมีฟองนิดๆ เกือบใสปิ๊ง

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ตามที่พี่ยุทธบอกเลยครับ เติมตอนกลางวันเวลาอากาศร้อนที่สุด
    ก็จะได้ปริมาณน้ำยาแอร์ที่เหมาะสมสุดครับ

งาน Energy Saving ไม่ได้ไปออกครับ เพราะจากงานคราวที่แล้วก็เงียบๆๆ ไม่มีผลอะไรอะครับ
    แล้วผมก็เพิ่งรู้ก็ตอนวันศุกร์ตอนเย็นครับ ก็เลยไม่ได้ไป เพราะ น๊อกตั้งแต่คืนวันศุกร์
    เพิ่งตื่นมาเมืื่อวานตอนเย็นๆ อะครับ ปวดหัวจี๊ดเลย ไม่ไหวตอนนอนยาวเลย

พี่กันต์คับ Cold22 ก็จะทำแบบอัดกระป๋องเหมือนกันครับ เดี๋ยวต้องขอดูปริมาณในการบรรจุอีกที
    ว่าได้ปริมาณเท่าไรต่อกระป๋อง ถ้ามีอะไรก็จะเข้ามา update ให้ฟังอีกทีนะครับ

---------- Post added at 08:17:44 ---------- Previous post was at 08:17:29 ----------

ตามที่พี่ยุทธบอกเลยครับ เติมตอนกลางวันเวลาอากาศร้อนที่สุด
    ก็จะได้ปริมาณน้ำยาแอร์ที่เหมาะสมสุดครับ

งาน Energy Saving ไม่ได้ไปออกครับ เพราะจากงานคราวที่แล้วก็เงียบๆๆ ไม่มีผลอะไรอะครับ
    แล้วผมก็เพิ่งรู้ก็ตอนวันศุกร์ตอนเย็นครับ ก็เลยไม่ได้ไป เพราะ น๊อกตั้งแต่คืนวันศุกร์
    เพิ่งตื่นมาเมืื่อวานตอนเย็นๆ อะครับ ปวดหัวจี๊ดเลย ไม่ไหวตอนนอนยาวเลย

พี่กันต์คับ Cold22 ก็จะทำแบบอัดกระป๋องเหมือนกันครับ เดี๋ยวต้องขอดูปริมาณในการบรรจุอีกที
    ว่าได้ปริมาณเท่าไรต่อกระป๋อง ถ้ามีอะไรก็จะเข้ามา update ให้ฟังอีกทีนะครับ

3. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    หายไปนานเลย พอดีไปซนกะแอร์บ้านอยู่ ยังประกอบไม่เสร็จเลย แกะมารื้อล้าง
    แล้วแอร์รถยนต์ ก็เพิ่งได้ลอง Cold 134 ได้แค่ สองสามวันหลังจากที่คุยกะคุณเตอร์วันนั้น มันเย็นจริงๆ เอามาใส่กะรถ r12 โดยไม่ได้เปลี่ยนเเปลงอะไรเลย แค่แวคละเติมน้ำยาเข้าไป แต่ตอนนี้ ซีน้อย โดนรถตัดหน้า ชนจนต้องจอดซ่อมละ ตอนนี้ ก็แค่รอให้ซ่อมเสร็จ จะต้องมาเติมน้ำยาใหม่อีก เพราะประกันไม่รับผิดชอบสารเหลว T T ชนทีเดียวแผงแอร์ แตกสองชั้นเลย น้ำยาแอร์หมดทันที เอาไว้รถซ่อมเสร็จ จะถ่ายรูปมาใหม่ จะเอาเป้นช็อตๆเลยทีนี้ อิอิ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

วันนี้อธิบายด้วยภาพไปก่อนแล้วกันนะครับ ขอติดไว้ก่อน อิอิ

4. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    Civic ตาโต หน้าคลัตซ์ไม่จับ มีอาการดังนี้รึป่าวครับ

เปิดแรกๆ แอร์เย็นดีปกติพอขับไปซักพักแิอร์ความเย็นหาย ต้องปิดแอร์ทิ้งไว้ซักระยะ
    แล้วเปิดใหม่ถึงทำงานใช่ไหมครับ ถ้า้เป็นแบบนี้ แม็กนาติกคลัตซ์เริ่มเสื่อมแหละครับ

---------- Post added at 15:43:55 ---------- Previous post was at 15:43:39 ----------

Civic ตาโต หน้าคลัตซ์ไม่จับ มีอาการดังนี้รึป่าวครับ

เปิดแรกๆ แอร์เย็นดีปกติพอขับไปซักพักแิอร์ความเย็นหาย ต้องปิดแอร์ทิ้งไว้ซักระยะ
    แล้วเปิดใหม่ถึงทำงานใช่ไหมครับ ถ้า้เป็นแบบนี้ แม็กนาติกคลัตซ์เริ่มเสื่อมแหละครับ

5. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0
    เข้ามากระทู้ เลยงงซะเลย หน้าตามันเปลี่ยนไป น่าจะเกิดจากรูปที่มีขนาดใหญ่ไป

คุณกบครับรีบๆนะครับ อยู่คนเดียวเปล่าเปลี่ยวอุรา 5555 (แล้วจะรู้ว่านรกไม่มีจริงหรอก)

เรื่องนำมันเดียรก็ไปจัดการเปลี่ยนถ่ายมาเรียบร้อยแล้วครับก่อนหน้าใช้ของ AutoMat ของ ปตท.ไปรู้สึกว่ารถมันแปลกๆไป แต่ไม่เป็นไรถึงจะไม่ได้มาจากสาเหตุของนำมันเกียรก็ปลอดภัยไว้ก่อน
    ซื้อร้านนอกยี่ห้อ Honda AFT1 กระป๋องละ 200 บาท จริงๆว่าจะลองเปลี่ยนถ่ายเองแต่กตอนนั้นใกล้มือก็เลยแวะร้านซ่อมรถให้เปลี่ยนให้หน่อย เพราะดูแล้วตรงช่องถ่ายน้ำมันเป็นรูปปล๊อค 4 เหลี่ยมลึกเข้าไป เหมือนประแจปล๊อคนี้แหละ ผมไม่แน่ใจว่ามันขนาดเท่าไหร่ เห็นช่างใช้เป็นประแจปล๊อค

แต่แม่เจ้า....ก็เกิดเรื่องมานิดหนึ่ง ขอโทษช่างเป็นอันดับแรกก่อน เพราะ หลังจากเสร็จเรียบร้อยทุกกระวนการของการเปลี่ยนนำมันเกียรซึ่งทำตรงพื้นขอบถนนเลย ช่างมุดไปอย่างรวดเร็ว ก็เสร็จสิ้นในเวลาพอสมควรไม่นานมาก เพราะขั้นตอนถ่ายไม่ยาก ตอนผมกำลังหันหลังไปหาของในรถช่างก็เก็บเครื่องไม้เครื่องมือเรียบร้อย ก็ให้เงินค่าเปลี่ยนถ่ายไป 100 บาท (นึกเอาเราก็ทำได้นี้หว่า ไม่น่าเสียเงินเลย ...มานุกอีกทีขี้เกียจมุดรถ เหนื่อยไม่เอาดีกว่าไว้กโอกาศหน้าเจอกัน ) หลังจากนั้นก็ขับรถออกมากับ สักพักได้ยินเสียง กรืด ๆๆๆ เอาหละตูคิดถูกหรือเปล่าที่ให้มันถ่ายนำมันเครื่องให้ ออกรถก็เบาๆค่อยๆขยับมา เพราะเพิ่งถ่ายน้ำมันเกียร นึกง่ายๆให้มันเข้าที่ก่อนค่อยเพิ่มความเร็ว ทุกคนในรถมองกันใหญ่เลย ผมก็เลยจอดรถข้างทางทันที..........แม่เจ้าเว้ย ช่างดันลืมกระป๋องนำมันเครื่องที่ใช้สำหรับรองรับน้ำมันเกียรที่ถ่ายออกมา มันก็ขรูดติดมาพร้อมกับรถ ขับมาได้ไม่กี่เมตรนะครับ มันกระเด็นไปอยู่บริเวณล้อหลังซ้าย พร้อมกับน้ำมันกระเด็นไปถูกล้อ และก็ให้ทองรถ หันหลังไปดูตามถนน โอ้เป็นสายยาวมาเลย ก็จัดการเขี่ยกระป๋องน้ำมันเกียรออกมาจากใต้ทองรถอย่างง่ายๆ พร้อมกับตรวจเช็ด ดีนะมันไม่กระเด็นมาโดนสีรถผม.......

อันดับที่สองก็โทษตัวเองนิดหน่อย ว่าไม่ได้ดู มันมืดนี้ แล้วเองเป็นคนมุดด้วยได้ค่าแรงด้วย......

ก็เป็นอันเสร็จสรรพครับการซื้อนำมันเกียรมาเปลี่ยน เขาว่า Honda เกียรมันเปราะ จริงหรือเปล่าไม่รู้ แต่เอาให้สบายใจดีกว่า

6. buranasak

225
    0
    0
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

ตัดหน้ากันขนาดนั้นเลยหรือครับ น่ากลัวจัง นี้ถ้าขับเร็วๆก็สภาพคงจะแย่กว่า รถคุณ Pot_Phuket รุ่นนี้ปี 93 -94 ใช่ไหนครับ เห็นยังมีคนขับอยู่เหมือนกัน อึดน่าดู

ว่าแต่ภาพใหญ่ไปหน่อยครับ เลยดึงหน้าให้กว้างขึ้น ภาพที่น่าจะพอดีก็น่าจะเป็น JPG 107 KB พดีเลยครับ ใช้โปรแกรม ACD Pro ลดขนาดเอาได้ครับ

วันนี้อธิบายด้วยภาพไปก่อนแล้วกันนะครับ ขอติดไว้ก่อน อิอิ[/QUOTE]

7. Pot_Phuket

92
    0
    0
    .ใช่ครับ รถผม ซีวิค 92 หรือที่เรียกกันว่า เตารีด

8. 10krpm

10krpm New Member Member

58
    1
    0
    พอเช็คระบบไฟง่าย ๆ ได้ไหมครับ

ถ้าทำได้ลองเช็คว่ามีไฟ 12 โวลท์มาที่คอมแอร์รถหรือเปล่า ลองดูที่คอมแอร์จะมีสายไฟอยู่ 1 เส้น ถ้าเปิดแอร์จะมีไฟ 12 โวลท์ส่งมา
    ถ้าไฟมาแต่คอมแอร์ไม่ทำงานก็เป็นที่คอมแอร์เอง ซึ่งฮอนด้าส่วนใหญ่จะมีอาการที่ช่างเขาเรียกว่าหน้าคลัทช์สึก
    ร้านช่างแอร์ตัวจริง(พี่ทรัพย์ที่ล่วงลับไปแล้ว)เคยรับซ่อมโดยการปรับหน้าคลัทช์ ราคาประมาณ 1 พันบาท
    เพื่อนผมขับซีวิคไดเมนชั่น ไปซ่อม(เปลี่ยนหน้าคลัทช์) ร้านชื่อดังในเว็บฮอนด้า ราคา 3500 บาท รับประกัน 3 เดือน ตอนนี้ใช้งานมาเกือบปีแล้ว ก็ปกติดี

แต่ถ้าวัดไฟแล้วไฟ 12 โวลท์ไม่มา ก็ไล่เช็คพวกฟิวส์,รีเลย์ ว่าหลวมหรือขาดตรงไหนหรือเปล่า
    หรือไปร้านทำไฟรถยนต์ให้เขาช่วยไล่ระบบไฟก็ได้ครับ

-- คุณ E30DET ไฟมาปกติดีนะครับ พอจะมีลายแทงของร้านนั้นหรือเปล่าครับ ถ้ามีรบกวนช่วย pm ได้มั้ยครับ

--> คุณลี คือบางครั้ง ถ้าทนร้อนไม่ไหว ผมก็ off แล้ว on อีกรอบครับ (ส่วนมาก มักจะได้ผล) ถ้าทนไหว ก็ปล่อยไปเรื่อยๆ รอมันตื่นขึ้นมาทำงานเอง อาจจะห้าหรือสิบนาทีก็แล้วแต่บางจังหวะ ไอ้ magnetic clutch ตัวนี้เหมือนกับที่คุณ E30DET บอกหรือเปล่าครับ??

------------- มีปัญหาอีกคันเพิ่มครับ เฮ้อ มีแต่เรื่องเสียเงิน

อยากสอบถามถึงสาเหตุของปัญหานี้ครับ

ขออภัยถ้าผมใช้ศัพท์ไม่ถูกต้องนะครับ vios 2004 auto

ในขณะขับรถ ได้ยินเสียงฟู่จากห้องเครื่อง พร้อมมีควันออกมาพอสมควร หลังจากจอดรถตรวจสอบ พบท่อแอร์ตัวสีเงิน ที่ต่อเข้ารังผึ้ง กระเด็นออกมา ทำให้น้ำยาแอร์กระจายไปทั่ว (เข้าใจว่าออกมาจนหมดไม่มีเหลือ) ผลที่ตามมาคือแอร์ไม่เย็น มีแต่ลมเฉยๆ ความร้อนหม้อน้ำปกตินะครับ ไม่มีเตือนอะไร

โชคดีที่ยังเห็น น๊อตตัวที่ยึดรังผึ้งกับท่อสีเงินนั้นไว้กองอยู่บนแผ่นบังลม ปรากฏว่า เกลียวของน๊อตหวานครับท่าน ประมาณ 3-4 วงปลายๆ

สิ่งที่ผมเพิ่งไปทำมา จากเก่ามาจนล่าสุดนะครับ
    1. เปลี่ยนคอมมือหนึ่งใหม่ (ไม่เกินสามเดือน) ล้างไล่เต็มระบบ จากนั้นก็ใช้งานได้ดี ...
    2. รังผึ้งของเทียม (ไม่เกินหนึ่งเดือน) เพราะช่างว่าแผงมันระบายความร้อนไม่ดี -> เลยทำให้โบลว์น้ำยาทิ้ง -> หลังจากเปลี่ยนก็ใช้ได้ดี ...
    3. pressure switch (ไม่เกินหนึ่งอาทิตย์) ที่อยู่ใกล้ๆกับตาแมว เพราะช่างบอกว่าพัดลมมันหมุนจังหวะเดียวไม่ว่าจะเร่งพัดลมแอร์แค่ไหน เลยระบายความร้อนได้ไม่ดี เข้าใจว่าคราวที่แล้วเขาเปลี่ยนของที่ไม่ตรงรุ่นมาให้ผม-> เลยทำให้โบลว์น้ำยาทิ้ง

ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรได้ครับ จะได้แก้ไขได้ตรงจุด ไม่จบไม่สิ้นซักที ถ้าคราวนี้ยังไม่ได้คงต้องเปลี่ยนช่างแล้วละครับ

หรือมันจะเกิดมาจากน๊อตตัวนั้นตัวเดียวครับ?? คอมมีสิทธิพังได้มั้ยครับ??

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

9. enforce

2,041
    13
    38
    คุณ Pot_Phuket ตามภาพกระบะมันกลับรถตรงแยกพอดีเลยนิคับ มักง่ายโคตรรรรครับ

รถคุณ Pot_Phuket ปี 92 เกียร์ auto เครื่องคาร์บูปะคับ
    ด้านหลังเคยโดนชนมาแล้วด้วยช่วงฝากระโปรงหลังอ่ะ (ช่ายปะ)

ผมคอ Eg เหมือนกันคับ

10. enforce

2,041
    13
    38
    เกิดจาก น๊อตตัวเดี๋ยวเลยครับ มันคงปีนเกรียว แล้วช่สงมันก็ตะบันขันอัดเข้าไปอีก ไม่ไหวๆๆ ถ้าเปลี่ยนเกียวน๊อตตัวเมียกับตัวผู้แล้วก็คงไม่น่ามีปัญหาอะไรคับ

11. enforce

2,041
    13
    38
    พี่น้องครับ ผมไปใส่ล้อมาใหม่ ........
    มือหนึ่งไม่ไหวเบิกใหม่ล้ออย่างเดียว 4 วงชุดละ 120000 ไ่ม่รวมยาง ยางเส้นละ 12000 (แพงม่ากก)

แต่ของผมจับมือสองมาคับ ไม่แพง เจ้าของเก่าวิ่งไม่เกิน 3000 กิโล บอกไม่ไหว ยางมันเตี้ยขับลำบาก
    ผมก็ดูแล้ว ล้อไม่มีดุ้ง ใส่แล้ว ok เลย ล้อหน้าสั่นเป็น องค์ลง เลย คิดว่าเกี่ยวกับยางไม่ได้ศูนย์
    วิ่ง 120 สั่น 160 - 200 ไม่สั่น เพราะยางมันอาจจะหนี้ศูนย์แล้วก็เลยไม่สั่น
    คิดอยู่ 2 อย่างจะขายต่อ หรือซื้อยางคู่นหน้ามาใส่ใหม่

ล้อชุดใหม่มีขนาด
    คู่หน้า 245/40/19 หลัง 275/45/19
    ของเดิมมัน 245/45/17 หน้าหลังเท่ากัน

ใส่แล้ว ห้าว ขึ้นเยอะเลย กดออกจากซอยที ตูดสะบัดโคตรรร ครับ
    ขับสนุกกว่าเดิมเยอะเลย ครับพี่น้อง:D

12. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ไม่ต้อง pm หรอกครับ ร้านไหนซ่อมดี ไม่มั่ว ราคายุติธรรม ผมพร้อมสนับสนุนครับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,29752.0.html

http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=6289075#post6289075

13. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ยางแก้มเตี้ยมาก ขับแล้วกระด้าง ผมแก่แล้วชอบนิ่มๆอ่ะ

14. buranasak

225
    0
    0

จ๊าบจริงๆครับ เรื่องแต่งรถนี้ไม่ค่อยถนัด ผมจะขับตามที่รถให้ออกมาจากโรงงานยังไง ยังงั้น ถึงจะเป็นรถเก่าก็เถอะ เวลาเปลี่ยนยางก็จะใช้ของมันเลย ท่าทางเราจะไม่จ๊าบเอง..5555

ว่าแต่ ยางรถผมก็ถึงเวลากลับบ้านเก่ามาได้สักพักแล้ว ขับมีเสียงดัง ไม่ได้ดังจากถนนปรติ ผิดปรกติจากยางรถนี้เอง หน้ายางค่อนข้างแข็งแล้ว เดี๋ยวไปเปลี่ยนซะหน่อย ขับแล้วอันตราย สงกรานต์ก็ต้องใช้รถ

ว่าแต่หน้าตาweb เปลี่ยนไปนะ ดูแล้วก็ดี เปลี่ยนแปลงบ้าง ว่าแต่สมาชิกทยอยเสียภาษีเงินได้บุคคล หรือนิติบุคคลกันหรือยังครับ ปีนี้เห็นบอกว่าส่งเลยมีค่าปรับ

15. enforce

2,041
    13
    38
    แหมมมม พี่ๆๆ อายุรุ่นป๋าผมกันแล้วนิคร้าบบบ

ผมอยู่ในช่วง วัยรุ่น โค้งสุดท้าย เลยขอแต่งปิดวัยนิดหน่อยคร้าบ หุหุหุ

ช่วงนี้เงียบๆๆ เนอะครับพี่ๆๆ คิดถึงพี่จินนี่กับพี่หนุ่มบางบัวทองจัง หายไปเลย......
    ขนาดพี่ Pro อยู่ตั้งเชียงใหม่ ผมพูดแซวในกระทู้นิดเดียว ไม่เกิน 2 วัน พี่ Pro ยังมาตอบกระทู้ได้เลยฮะ หุหุหุ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 09:59:04 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:58:43 ----------

แหมมมม พี่ๆๆ อายุรุ่นป๋าผมกันแล้วนิคร้าบบบ

ผมอยู่ในช่วง วัยรุ่น โค้งสุดท้าย เลยขอแต่งปิดวัยนิดหน่อยคร้าบ หุหุหุ

ช่วงนี้เงียบๆๆ เนอะครับพี่ๆๆ คิดถึงพี่จินนี่กับพี่หนุ่มบางบัวทองจัง หายไปเลย......
    ขนาดพี่ Pro อยู่ตั้งเชียงใหม่ ผมพูดแซวในกระทู้นิดเดียว ไม่เกิน 2 วัน พี่ Pro ยังมาตอบกระทู้ได้เลยฮะ หุหุหุ

16. enforce

2,041
    13
    38

17. E30DET

631
    1
    18
    เชื่อแล้วครับ ว่ายังเป็นวัยรุ่นจริง ๆ ย้ำตั้ง 3 รอบแน่ะ...:D:D:D

นอกจากพี่จินนี่ คุณหนุ่มบางบัวทองแล้ว ยังมีคุณรุ่ง gasthai ด้วย
    ผมรู้ว่าเขาเข้ามาอ่านเฉย ๆ แต่ไม่ยอมทักทายพวกเราครับ ไม่รู้สาเหตุมาจากแก๊สโซฮอล์หรือเปล่า

IE เวอร์ชั่น 7 เปิดแล้วมันเอ๋อ ๆ ตอนนี้อัพเป็น เวอร์ชั่น 8 แล้วถึงใช้งานได้
    แต่รู้สึกมันช้าขึ้นเยอะเลย

18. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ ใช้ Safari เลยครับ ตอนนี้ผมเจอใครที่รู้จักทั่วไป มาขอคำปรึกษาเรื่องคอม ผมนี้ยุให้ซื้อ MAC หมดเลยครับ

วันนี้ก็มีคุณลุงเป็นที่ปรึกษาเรื่องการบิน แกใช้ Lenovo แล้วเครื่องมีปัญหา เอาเข้าศูนย์ HD 320G ออกจากศูนย์มา HD เหลือ 120G

เขาเลยเอามาให้ดู ว้าววว windows 7 ด้วย ลองดูเร็วเหมือนกันแหะ แต่ใช้แล้ว งุดงิด นิหน่อย มันไม่ลื่นเหมือน MAC
    ก็เลย งง งง อยู่ HD มันหายไปไหนวะต้อง 100G ผมหาไม่เจอ ก็เลยยุส่งเลย MAC เลยครับ ปรับตัวเอง ประมาณ 1 อาทิตย์ แล้วจะรัก MAC เหมือนผม หุหุหุ

ตั้งแต่ปรับมาหน้าแบบใหม่ ผมว่ามันช้าน่ะ ชอบแบบเก่ามากกว่าฮะ ส่วนตัวนะคับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:07:18 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:07:01 ----------

พี่กบ ใช้ Safari เลยครับ ตอนนี้ผมเจอใครที่รู้จักทั่วไป มาขอคำปรึกษาเรื่องคอม ผมนี้ยุให้ซื้อ MAC หมดเลยครับ

วันนี้ก็มีคุณลุงเป็นที่ปรึกษาเรื่องการบิน แกใช้ Lenovo แล้วเครื่องมีปัญหา เอาเข้าศูนย์ HD 320G ออกจากศูนย์มา HD เหลือ 120G

เขาเลยเอามาให้ดู ว้าววว windows 7 ด้วย ลองดูเร็วเหมือนกันแหะ แต่ใช้แล้ว งุดงิด นิหน่อย มันไม่ลื่นเหมือน MAC
    ก็เลย งง งง อยู่ HD มันหายไปไหนวะต้อง 100G ผมหาไม่เจอ ก็เลยยุส่งเลย MAC เลยครับ ปรับตัวเอง ประมาณ 1 อาทิตย์ แล้วจะรัก MAC เหมือนผม หุหุหุ

ตั้งแต่ปรับมาหน้าแบบใหม่ ผมว่ามันช้าน่ะ ชอบแบบเก่ามากกว่าฮะ ส่วนตัวนะคับ

19. Pot_Phuket

92
    0
    0
    ตอบคุณเตอร์ ฝากระโปรงท้ายนี่ไม่น่าจะใช่รอยชนนะครับ ที่คุณเตอร์เห็นท่าทางจะเป้นรอยซนของลูกชายผมมากกว่าครับ
    สองคนไปวิ่งเล่นกันบนหลังคารถและทุกส่วนบนรถกันสนุกสนาน หลังคายังมีรอยยุบอยู่เลย อิอิ
    ป.ล. รถยังไม่เสร็จเลย แต่อู่นักเสร็จวันนี้ เดี่ยวจะยกถังน้ำยาไปเติมในอู่เลย

ป.ล.2 อีกไม่กี่วันถ้าไม่มีไรผิดพลาด ผมจะแวะไปหาคุณเตอร์นะครับ เพราะพอดีว่าจะไป ซื้อรถตู้เก่าๆ มาใช้ซักคัน เลยว่าไหนไหนก็ไป กทม. แล้ว เลยจะแวะไปเยี่ยมหน่อย เพราะจะไปบ้านลุงแถวนั้นพอดี เดี๋ยวจะแวะไปเอา อาร์22กะถามเรื่อถังมีรูด้วยเลยครับ

20. E30DET

631
    1
    18
    สงสัยเพราะเว็บช้ามากๆ ๆ ๆ ๆ เลยไม่มีคนเข้ามาแจมกระทู้เลย

ของผมตอนนี้ลูกปืนมูเล่ย์คอมแอร์ดังอีกแล้ว ซ่อมคราวนี้คิดว่าจะลองถ่ายน้ำยาเก่าในระบบ (cold12) ออกมาเก็บตามสูตรพี่จินนี่
    ผมยังไม่เคยลองทำ ท่านใดมีคำแนะนำบ้างครับ

21. Pot_Phuket

92
    0
    0
    ถ่ายน้ำยามาเก็บตามสูตรพี่จินนี่ ผมยืนยันครับว่าได้ผลดีกะ r12 อย่างมาก แต่ cold12 ถ้าจำไม่ผิดคุณเตอร์เคนบอกว่ามันจะเสียสัดส่วนผสม ของน้ำยาไปทำให้ความเย้นลดลงหลังจากเติมข้าไปไหม่ แต่ไงก็ต้องลองดูครับ

22. enforce

2,041
    13
    38
    ไงโทรมาก่อนนะคร้าบ ช่วงนี้ผมไปแหลมฉบัง เกือบๆ ทุกวันเลยฮะ

ถ้าอยู่โรงงาน แล้วเดี๋ยวเจอกันครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:22:56 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:22:39 ----------

ไงโทรมาก่อนนะคร้าบ ช่วงนี้ผมไปแหลมฉบัง เกือบๆ ทุกวันเลยฮะ

ถ้าอยู่โรงงาน แล้วเดี๋ยวเจอกันครับ

23. enforce

2,041
    13
    38

24. enforce

2,041
    13
    38
    ช้าโคตรรรรรรครับ ผมรอ 15 นาทีแนะกว่าจะพิมพ์ได้อะ

พี่กบครับ ถ่ายออกมาแล้วยังไงก็ไม่เย็นคับ สัดส่วนไม่ได้ (พี่ลองดููก็ได้ครับ ถ้าเย็นนะ ผมให้ d o n u t พี่เอาไปกลิ้งเล่นฟรีๆ ลูกหนึ่งเลย หุหุหุ)

แล้่วเมื่อกี้นั่งหาคลอย์ร้อนให้รุ่นน้องแล้วไปเจอ F11 ปลอม โดยใช้ยี่ห้อต่างๆ คนไทยนี้เก่งจิงๆ ครับโคตร Copy เลย

CNN มีฝ่ายทำ F11 ด้วยยยย
    ENGLE น้ำยาเคลือบสีรถ ทำ F11 ขายด้วย แม่เจ้าา
    Suniso มันเอาซะเนียนเลย มีชิ่งฟิมล์ Suniso ปิดที่ฝาด้วย เอาให้เนี่ยนว่ามาจาก Suniso จริงๆๆ
    Suniso thailand ยังงงเลยเพ่

ดูตาม link นะคร้าบ http://www.pataraair.com/product catalog/F11.pdf

25. E30DET

631
    1
    18

26. Pot_Phuket

92
    0
    0
    ท่าทางจะอดไปแล้วล่ะเที่ยวนี้ คงได้ไปทีเดียวหลังเมษาโน่นเลย เฮ้อ สาเหตุก็เพราะ ซีวิคยังซ่อมไม่เสร็จนี่ล่ะ รื้อมาละเจอ คานหน้ายุบอีก เลยต้องขึ้นแท่นมาอัดมายืดกันอีก

27. enforce

2,041
    13
    38

28. buranasak

225
    0
    0

29. E30DET

631
    1
    18
    ผมไม่ค่อยได้พูดคุยกับพี่ทรัพย์เยอะมากครับ ไปแค่ครั้งเดียว เห็นแกยุ่ง ๆ อยู่เพราะรถมาจอดรอเต็มบ้านแกเลย
    พี่ทรัพย์มีอาชีพหลักเป็นพนักงาน(ช่าง)ของบริษัทเอกชน เงินเดือนก็มากพอสมควร แต่อยากช่วยเหลือคนทั่วไป
    ที่เดือดร้อนเรื่องแอร์ โดนร้านแอร์เอาเปรียบ วางยา โดยเฉพาะคนที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องแอร์รถยนต์

หลักการของพี่ทรัพย์คือ ทำแบบที่ร้านแอร์ทั่วไปไม่อยากทำครับ คือการซ่อมไม่ใช่การทดลองเปลี่ยนของใหม่
    แกแก้ไขปัญหาที่ร้านส่วนใหญ่ไม่ทำกันคือการล้างแผงคอล์ยร้อนให้สะอาดสุด ๆ เพื่อให้การระบายความร้อน
    ทำได้เต็มประสิทธิภาพ และการใช้เทอร์โมมิเตอร์มาวัดให้เห็นความแตกต่างก่อนและหลังการใช้บริการ
    และการเติมน้ำยาแบบช้า ๆ ไล่ลมออกจากระบบ ซึ่งจริง ๆ ก็เป็นการชาร์จน้ำยาตามแบบปกติ
    แต่ร้านแอร์ไม่ยอมทำกัน ร้านส่วนใหญ่อาศัยการราดน้ำที่แผง+เร่งเครื่อง แล้วก็เอามือมาอังหน้าช่องแอร์
    แค่นี้ก็บอกว่าเย็นแล้ว, เย็นได้แค่นี้ ฯลฯ เจ้าของรถก็ต้องก้มหน้ารับสภาพกันไป

แกคิดราคาถ้าแค่ล้างแผง+ไล่น้ำยาประมาณ 200-500 บาท ขึ้นอยู่กับว่าเติมมากหรือน้อย (ของผมเติมเยอะแกคิด 600 บาท)
    ถ้าคอมเพรสเซอร์มีปัญหา แกจะถอดซ่อมก่อน ซ่อมเฉพาะจุดเสีย แต่ถ้าซ่อมไม่ได้ บางทีแกจะขับรถพาเจ้าของรถที่มาซ่อม
    ไปซื้อคอมเพรสเซอร์ที่เซียงกงด้วยกันเลย แกเคยบอกว่าที่ซ่อมถูกได้ ก็เพราะได้รับความช่วยเหลือจากร้านขายอะไหล่แอร์
    ที่ยอมขายอะไหล่+น้ำยาแอร์ให้แกในราคาถูกด้วย (คือแกไปเล่าอุดมการณ์ให้ร้านขายฟัง ทางร้านเลยขอร่วมด้วย)

หลังจากเลิกงานประจำ แกจะกลับบ้านมาซ่อมแอร์ให้คนทั่วไป ทำกันทุกวันตีสอง ตีสามก็เคยได้ยิน
    พอเช้าแกก็ต้องไปทำงานปกติ วันที่แกเสียชีวิต ก็เพราะซ่อมแอร์จนดึก พักผ่อนน้อย แล้วต้องขับรถไปทำงานที่ระยอง
    คาดว่าแกคงหลับใน แล้วไปชนท้ายรถขนสับปะรดที่จอดอยู่ริมทาง พูดแล้วก็คิดถึงแกเหมือนกัน
    เพราะจริง ๆ ผมจะเอารถเข้าไปปรีกษาแกอีกหลายอย่าง พอดีวันที่ไปนั้นมีคนมารอคิวเยอะมาก เกิน 10 คันแน่ ๆ

คิดว่าป่านนี้แกคงสบายไปแล้ว เพราะความดีที่ได้ทำมา ถึงจะเป็นช่วงสั้น ๆ แต่ก็ช่วยคนได้มากจริง ๆ

ปล. พิมพ์ยาวจังเลย ไม่รู้จะโพสได้หรือเปล่าเนี่ยยยยยย...

30. buranasak

225
    0
    0

มีความรู้สึกว่าตอนนี้ web น่าจะเริ่มปรกติดีแล้วนะครับ ดีกว่าก่อน อ่านเล่ามาจากคุณกบก็ สรุปได้คือ (รวมถามไปด้วย)
    1. เน้นการซ่อมก่อน ไม่ใช่ไล่เปลี่ยนหมด
    2. ล้างแผงแอร์ร้อนให้สะอาดสุดๆ
    3.การไล่ลมออกจากระบบ นี้คืออะไร หมายถึงประมาณไหนครับ เห็นบอกว่า คือ การเติมน้ำยาปรกติ
    4. การเติมน้ำยาแบบช้าๆ คือ เมื่อแวคแล้ว ตอนยังไม่สาร์ทรถ ในรอบเดินเบา ใช้เติมน้ำยาแบบไอ หรือของเหลวก่อนครับ
    5. พี่ทรัพย์ เขาใช้วิธีการปรับเทอร์โมช่วยด้วยไหมครับ

บอกก่อนได้ที่ถามไม่ใช่ทดสอบลองภูมิอะไรหรอกนะครับ อยากทราบวิธีการ ขั้นตอนของแกเท่านั้น จะได้ทำให้มันหนาวๆๆๆๆๆๆๆๆ.... เอ้อพี่เขาใช้นำยาตระกูล R12 134 ใชไหมครับ เห็นทำได้เย็นแบบประทับใจหลายๆคนที่ Post ไว้ใน web ต่างๆ แสดงว่าเจ๋งจริงๆ

แต่เสียดาย คนดีๆๆอย่างพี่เขานะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้