D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    สวัสดีครับ เมื่อวานได้โทรไปรบกวนพี่ยุทธคนปากช่องมา ก็ได้ความรู้เรื่องแอร์บ้านเพิ่มมาหน่อย

เฮ้อ จนวันนี้ก็ยังไม่ได้รับกล้อง

สวัสดีครับคุณปีเตอร์เจ้าของกระทู้ ว่างๆผมจะโทรไปรบกวนนะครับ จะสอบถามเรื่องน้ำยาแล้วก็ถัง D๐นัท เพราะมีโครงการจะติดแกซอยู่พอดีไม่อยากเสียเนื้อที่ ในท้ายรถ เนื้อที่มันมีไว้ให้ลำโพงอาศัยอ่ะครับ ขอบคุณครับ

2. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    แอร์ 3 ตันของเก่าที่บ้านผมก็เจ๊งเหมือนกันครับ (ตัวที่เคยบอกว่ากินไฟ 16-17 แอมป์) เปิดแล้วเงียบสนิท ยังไม่ว่างดูเลย
    คิดว่าจะเปลี่ยนเป็นไดกิ้น อินเวอร์เตอร์ หมื่นแปดบีทียูทีเดียวเลย กำลังรอจัดการเรื่องสายไฟในบ้านให้เรียบร้อยก่อน ของเก่าเละมาก

ส่วนรถติดแก๊ส ติดร้านเดียวกับคุณยุทธแต่เสร็จช้ากว่า 3 วัน เปลี่ยน filter ไปแล้ว 1 ตัว เปลี่ยนหม้อต้มไป 3 ตัว เปลี่ยนมิกเซอร์ 5 ตัว
    เปลี่ยนสวิทช์สลับน้ำมัน/แก๊สไป 3 ตัว, มัลติวาล์วไปอีกตัว ซึ่งเปลี่ยนเพราะคันมืออยากทดลอง ของยังไม่หมดอายุใช้งานเลย
    ตอนนี้มีชุดหัวฉีดมือหนึ่ง 1 ชุด มือสอง 1 ชุดรออยู่ที่บ้านปีกว่าแล้ว ยังไม่รู้จะได้ติดเมื่อไหร่ ช่วงนี้เหนื่อยมาก วันหยุดก็อยากนอนอย่างเดียว

3. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

ตอนนี้ของผมมันก็ไม่ได้เลยอะไรครับ แต่จะหาวิธีที่จะให้อยู่กับเรานานๆ และคำนึงถึงเรื่องความปลอดภัยคอยจะเช็คดูตลอด

พี่ยุทธ์แอร์ Daikin Inverter ที่ติดไปนี้มันฉลาดน่าดูเลยนะครับ วัดอะไรถ้าไม่รู้จักนี้งงเป็นไก่ตาแตกเลย มันค่อยๆขึ้นและลง งงเหมือนกัน ถามนิดหนึ่งผมลองจัดบเวลาตอนที่ใช้ โหมด Power Fullจะตัดที่ประมาณ 15 นาที เข้าโหมดปรกติ ปรกติเวลามันตัดเข้าโหมดปรกตินี้ กระแสไฟมันจะลดลงไหมครับ เช่น Powerfull กินไปสุดๆ 7 Amp เมื่อตัดโหมดนี้เข้า โหมดปรกติแล้วมันจะเริ่มหลี่ลงใช่ไหม ถ้าไมนไม่หลี่ลง อันนี้มีปญหาไหม ผมยังไม่ได้วัดนะครับ ลองสังเกตุเสียงจาการทำงานที่คอยร้อนตอนที่มันทำงาน ทั้งหมดปรกติ และ powerfull เสียงคอยร้อนการทำงานของพัดลม มันยังทำงานอยู่เท่าเดิม มึนเลยสงสัยวันเสาร์นี้ต้องปล้ำเมีย....เอ้อ ปลั้มมัน(แอร์) ซะหน่อยแล้ว

4. buranasak

225
    0
    0

คุณกบ ติดเลยช่วงนี้ราคาถูก ช่างคุมงานง่ายหน่อย เดี๋ยวติดตอนหน้าร้อนซึ่งไหล้เข้ามา จะไม่ค่อยดี เพราะช่วงนั้นร้านแอร์งานคงเข้าเยอะ มีทั้งแอร์เสีย แอร์ไม่เย็น ติดตั้งแอร์ไหม่ด้วย ผมถึงเลือกติดตั้งช่วงนี้ (อิๆๆ...เปล่าหรอกครับแอร์มันเสียอย่างที่รู้ ทนร้อนมาตั้งเกือยอาทิตย์ :D:D:D)

ว่าแต่ว่าที่เปลี่ยนอุปกรณ์แก๊สนะรถคันเดียวกันหรือรถหลายคันครับ เปลี่ยนซะเยอะเลย เปลี่ยนเองเลยหรือครับ

5. E30DET

631
    1
    18
    ติดต่อไปที่ลูกค้าบ.ไดกิ้นแล้วครับ รอลุ้นว่าราคาพนักงานเป็นเท่าไหร่ ถ้าต่างจากร้านข้างนอกไม่มาก ก็อาจจะติดต่อร้านเอง

ส่วนอุปกรณ์แก๊สทั้งหมดเปลี่ยนเล่นอยู่คันเดียว ส่วนอีกคันเป็นเครื่องเทอร์โบท่ออินเตอร์คูลเลอร์เป็นเหล็กเล่นยากครับ
    เลยเปลี่ยนแค่ออโต้เชนจ์สวิทช์ไปอย่างเดียว ทุกอย่างทำเองหมด ตอนนี้เหลือแต่ถังกับท่อทองแดงอย่างเดียวที่เป็นของเดิม ๆ จากอู่ นอกนั้นเปลี่ยนออกหมดแล้วครับ :D:D:D

6. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    powerful มันกินไฟสุดๆ พอหมด poweful เสียคอมด้านนอกจะต้องเงียบลง กระแสลดลง และค่อยๆลดลงไปเรื่อยๆจนเมื่อมันทำความเย็นได้ที่แล้วก็จะเดินที่รอบต่ำกินกระแสน้อย ถ้ามันยังไม่ลดแสดงว่าห้องยังร้อนอยู่ ก็ต้องรอจนกว่าจะหรี่ไปเอง มันไม่เสียหรอกครับ เรื่องพัดลมมันหมุนรอบเท่าเดิมตลอด แต่รอบคอมเพรสเซอร์จะเปลี่ยนตามโหลดความร้อน

7. buranasak

225
    0
    0
    OK ครับ บางทีอาจจะสังเกตุลึกไปหน่อย เป็นไปได้ว่า ห้องอาจจะใหญ่ไปนิดหนึ่ง 20 ตรม กับแอร์ 15000 BTU ไม่ได้ติดเผื่อไว้ด้วยขนาด 18000 BTU ซึ่งใหญ่แบบท้วมท้น แต่กินไฟ ไม่เอาแค่นี้ก็หนาวจะแย่อยู่แล้ว ห้องนอน 4 คน พัดลมเปิดเบอร์ 1 เบาๆส่ายไปมา ก็สบายได้ที่ .....เดี๋ยวถึงเวลาเติม Cold 22 สูตรน้ำยา33% ของพี่ยุทธก็น่าจะประหยัดได้มากกว่านี้

อ่านบัตรลงทะเบียนรับประกันสินค้าของแอร์ ไดกิ้นนี้ เขาบอกในบัตรว่า เมื่อท่านซื้อเครื่องปรับอากาศไดกิ้น ที่มีบัตรรับประกันคุณภาพไว้แล้ว โปรดกรอกข้อความให้ละเอียดและส่งกลับมายังบริษัทภายใน 10 วันนับจากที่ซื้อหากเกินกำหนดถือว่าสละสิทธิ์ บริษัทจะรับประกันสินค้าที่มีบัตรรับประกันของบริษัทเท่านั้น

คือ มีการกำหนดเงื่อนไขให้ส่งภายใน 10 วันด้วยน่ะ เกิดถ้าลูกค้าลืมส่งแล้วแย่หละซิ คงยึกยังเราได้ ว่าไม่ส่งภายใน 10 วัน ถ้าเสียมาแล้วลูกค้าคงแย่เกิดกรณีนี้ขึ้นมา ทำไมต้องสร้างข้อจำกัดให้ลูกค้าจัง ผมติดตั้งแอร์ตัวล่าสุดวันที่ 5 กพ. 53 เพิ่งรู้ตัวว่ายังไม่ได้ส่งวันนี้ วันที่ 11 กพ 53 เกรงว่าถึงช้าเลยต้องส่งเป็น EMS ไปพรุ่งนี้ถึง

8. buranasak

225
    0
    0

คุณ Pot_Phuket ได้กล้องมาเมื่อไหร่ก็ถ่ายผลงานเรื่องแอร์ที่ทำเอามาให้ดูและแชร์กันได้ครับ จะได้เห็นภาพ ผมชอบ ลองสังเกตุซิ Post ผมส่วนใหญ่จะมีภาพ..อิๆๆ
    แล้วอย่าลืมได้กล้องมาถ่ายรูปแหลมพรหมเทพ ณ ปัจจุบันมาให้ดูหน่อยว่าเป็นอย่างไร ไม่ได้ไปภูเก็ตนานแล้ว ตั้งแต่ซึนามิ เห็นเขาบอกว่า แหลมพรหมเทพ ถือว่าเป็นสถานที่โรแมนติกแห่งหนึ่งของเกาะภูเก็ต หลายคู่มักชวนกันมานั่งชมพระอาทิตย์ตก ดื่มด่ำกับบรรยากาศใน ยามเย็นที่มองเห็นระลอกคลื่นแต่ไกล ............จริงหรือเปล่า :D:D:D

9. E30DET

631
    1
    18
    ภาพเมื่อ พ.ย. 50 ครับ ไปงานแต่งของเพื่อนที่พังงาแต่พักที่ภูเก็ต

ผมถ่ายรูปไม่เก่ง แถมยังตอนไปถึงหิวน้ำมากเลยกินเก๊กฮวย(ยี่ห้อลีโอ)ไปหลายกระป๋อง ภาพเลยเบลอสมบูรณ์แบบครับ...555

10. E30DET

631
    1
    18
    ผมใช้มา 22 เดือนแล้วยังไม่ได้ส่งใบรับประกันเลย (เพราะลืม) ส่งตอนนี้มันจะสายเกินไปหรือเปล่าเนี่ยยยยย....

ห้องรับแขกผมขนาด 30 ตรม. คิดว่าจะติดอินเวอร์เตอร์ 18000 บีทียู ถ้าไม่เย็นจะทำม่านกั้นห้องครับ
    จริง ๆ อยากได้ตัว 24000 บีทียู แต่ราคามันกระโดดไปไกลเลย ซื้อไม่ไหว

11. buranasak

225
    0
    0

รูปที่ 1 กินเก๊กฮวยไปหลายกระป๋อง ภาพเลยเบลอ

ภาพที่ 2 หยุดกินเก๊กฮวยได้ซักพัก ภาพชัดเจนดี สวยดีครับ ดูแล้วสดชื่น

ภาพที่ 3 อากาศตอนเย็นกำลังดี เลยเริ่มกินเก๊กฮวยต่อ ภาพเลยอึมครึม

:):)

12. buranasak

225
    0
    0
    ตอนนี้ก็หมดประกันเรื่องชิ้นส่วนไปแล้ว เมื่อคืนอ่านไม่ผิด 18 เดือน

ตอนนี้ยังเหลือเรื่องคอมรับประกัน 5 ปีเชียวนะคุณกบ อายุ 22 เดือน เหลืออีกตั้ง 3 ปี อีกนาน ภาวนาอย่าให้มีปญหานะคอมจ๋า ไม่งั้นพี่แย่เลย คือต้องซื้อคอมเอง หลายตังด้วยครับ.........ผมดูตามบัตรรับประกันเขาเขียนไว้อย่างที่บอกครับ เราก็จะหมดสิทธิ์เลยทันที คือไม่รับประกัน เราไม่ทำตามเงื่อนไข ถ้าเขาไม่เคี่ยว ก็โชคดีไป แต่ว่า เราเป็นรองแน่ๆครับ เพราะไม่ส่งใบคืนให้บริษัท .....ไม่เป็นไร เที่ยวหน้าติดแอร์ตัวใหม่และอย่าลืมครับ เรื่องเล็กน้อยแต่ถ้าเกิดมามีปัญหาก็ทำให้เราเสียตังได้ โดยเฉพาะต้องมาเสียตังตอนช่วงที่ใช้เงินเยอะ คงลำบากน่าดู :cry: :cry: :cry:

ห้องขนาด 30 ตรม. คิดว่าจะติดอินเวอร์เตอร์ 18000 บีทียู เย็นช้าเปลืองไฟแน่ๆเสียดายเงินค่าไฟ อินเวอร์เตอร์ก็คงเอาไม่อยู่ ต้อง 24000 BTU อย่างที่บอก กั้นห้อง OK ครับ ว่าแต่ห้องรับแขกใหญ่น่าดูเลยครับ นั่งบ่อยแค่ไหน ไม่เอาธรรดาครับประหยัดเงินดี แต่ถ้าใช้ก้องประจำก็ใช้อินเอร์เตอร์ไป ประหยัดดี เดี๋ยวเข้าหน้าร้อน นั่งห้องนั่งเล่นน่าจะดี เพราะห้องรับแขกหรือห้องนั่งเล่นปรกติอยู่กันชั้นล่างของบ้านยอู่แล้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กุมภาพันธ์ 2010
  13. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ซินเจี่ยยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้จ้าพี่ๆๆ น้องๆๆ เพื่อนๆๆ

วันนี้น้องโดนัท ขออวยพรให้พี่ๆ อาๆ ทั้งหลาย
    ของให้มีเงิน มีทอง ใช้เยอะๆๆ นะครับ:D:D:D:D

ปีนี้สีแดงมาแรงคร้าบ...ทั้ง เสแดง,แชร์ "ปูแดง" ,และก็คนเสื้อแดง :D:D:D

ปีนี้....เตือนนะครับ อย่าเข้าถ่ำเป็นอันขาด เลี่ยงได้เลี่ยงครับ
    เพราะ..ปีนี้ปีเสือดุ เข้าถ่ำแล้ว เสือจะกินเอา
    ฮา....ไหมคร้าบพ่ีน้อง

14. buranasak

225
    0
    0

ตี๋ใหญ่ท่าทางซนน่าดูเลยครับ เคยเห็นรูปที่คุณ เตอร์เอามา Post ไว้ตอนหมั้น ถ้าดูจากรูปตาน่าจะเหมือนแม่ แต่ท่าทางตี๋ใหญ่ท่าทางจะเจ้าเนื้อเหมือนพ่อ.....คุณเตอร์รักษากระทูนี้ไว้ให้ดีเดี๋ยวตี๋ใหญ่โตก็ให้รับหน้าที่เป็นลูกเจ้าของกระทู้แทน.....:D

15. enforce

2,041
    13
    38
    น้องโด-นััท รู้ว้่าจะต้องทำงาน.... (ดูทำหน้า) :p:p:p:p

16. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้ ครับพี่น้อง ร่ำรวย ร่ำรวย เงินทองไหลมาเทมานะครับ

17. buranasak

225
    0
    0
    ช่วงนี้อากิ่ศเร่มร้อนขึ้นเรื่อยๆ ต้อนรับ มี.ค. เมษา มหาโหดของประเทศไทยช่างแอร์งานเข้าก็ช่วงนี้แหละ....

18. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    กระทู้ดีครับ

19. enforce

2,041
    13
    38
    ผมก็เตรียมออกตัว R22 แบบกระป๋องเช่นกันครับ
    จริงๆแล้วออกมานานตั้งแต่งานโชร์แต่ไม่ว่างทำซักที

ช่วงนี้ว่างๆ ก็เลยจะมาทำเผื่อไว้ซักหน่อยครับ:D:D:D[MAPS][/MAPS]

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    R22 350 กรัมนี่เจาะตลาดผู้ใช้ตามบ้านให้ซื้อเก็บไว้แล้วให้ช่างเติม จะได้ตัดปัญหาโดนช่างฟันราคาค่าน้ำยาปอนด์ละ 30 บาท หรือใช้น้ำยาคุณภาพต่ำได้เลย กระจายของให้ทั่วร้านแอร์ทุกร้าน แต่ช่างที่ชอบฟันค่าน้ำยาแพงๆจะไม่ชอบน่ะสิ

ถ้าจะให้ดี ขายคู่กับน้ำมันคอมเพรสเซอร์ด้วย เผื่อแอร์บางตัวน้ำมันคอมขาดจะได้ไม่ต้องแวคใหม่เพื่อเติมน้ำมันคอม

21. buranasak

225
    0
    0
    ว่าแต่ R22 กระป๋องกี่ตังนี้ น่าสน แต่รัก Cold ของคุณเตอร์ไปแล้ว เลยอุดหนุนแต่ cold ผมมี R22 ที่ขายเป็นกิโล ก่อนหน้านั้นซื้อมาใช้หัดตอนเริ่มเรียนรู้ ยังมีเหลืออีกเยอะ ท้ายสุดก็เอาไว้ล้างระบบดีกว่า เพราะราคาไม่แพง เหลือเสียดาย

น่าร้อนมันเริ่มมาแล้วครับ ตอนกลางวันแดดร้อนเกือบ 40 C ดีนะตอนเย็นๆมีลมโชยพัดเอาไอร้อนๆออกไปบ้าง ตอนเย็นๆผมเปิดหน้าต่างรับลมให้มันพัดเอาอากาศร้อน อับในห้องออกไปให้หมด เวลาเปิดแอร์จะได้ไม่ทำงานหนัก น่าจะเป็นวิธีการที่ดีอย่างหนึ่งของการประหยัดพลังงาน

Invertet ที่ติดตั้งใหม่ ตอนนี้ปรกติดีครับ เย็นดีผมเปิด 23 C ตั้ง Auto เปิดพัดลมเบอร์ 1 พัดส่ายไปมา เย็นสบายดี เนื่องจากห้อง 20 ตรม นอน 4 คน ลอง 25 C ไม่ไหวเป็นคนขี้ร้อนครับ.......มาทักทายครับ ว่าแต่คุณกบหายไปไหน เงียบเลย

22. E30DET

631
    1
    18
    ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ เข้ามาอ่านบ่อย ๆ แต่เลิกปั่นกระทู้แล้วครับเลยไม่ได้พิมพ์อะไร

ช่วงนี้อากาศแปลก ๆ ผมเดี้ยงไป 2 วันตอนนี้ยังไม่ค่อยปกติเลยเพราะในรถเย็นข้างนอกรถร้อน เจอร้อน ๆ เย็น ๆ สลับไปมา
    ท่านที่แอร์รถเย็น ๆ ขับรถตอนเที่ยง ๆ ระวังร่างกายมันปรับตัวไม่ทันแล้วจะเดี้ยงแบบผมนะครับ

เมื่อวานค่อยยังชั่วก็เลยจัดการอาบน้ำให้น้องได๋ เป็นการอาบเปียกครั้งแรกในรอบ 22 เดือน ปกติผมจะอาบแห้งด้วยเครื่องดูดฝุ่น
    งวดนี้ทำครั้งแรก เละนิดหน่อยครับ ล้างใหญ่ทั้งคอล์ยร้อน+คอล์ยเย็น โชคดีไม่มีอะไรเสียหายแอร์ทำความเย็นได้ดีกว่าเดิมแบบรู้สึกได้เลย
    รู้แบบนี้ล้างมันตั้งนานแล้ว...

เห็นข่าว Energy Saving ที่ไบเทคเมื่อวันหยุดที่ผ่านมา ปีนี้คุณเตอร์ไม่มาตั้งบูธหรอครับ ผมมาเห็นเอาตอนงานเขาเลิกแล้วเลยไม่ได้ไปเดินเล่นเลย

23. 10krpm

10krpm New Member Member

58
    1
    0

มีเรื่องอยากรบกวนถามผู้รู้ทุกท่านครับ

คอมแอร์หลังจากตัดการทำงานแล้วไม่ยอมต่อเอง หรือบางทีทิ้งไว้นานๆหน่อย ก็ต่อเอง หรือบางทีต้องกดปุ่ม off/on เพื่อให้มันทำงาน (บางทีก็ไม่ work) ถ้าทำงานปกติ ตอนแดดร้อนๆก็พอถูไถไปได้ แต่ไม่ถึงกับเย็นมากมาย

ไม่ทราบว่าผมควรตรวจสอบด้วยตัวเองตรงไหนบ้างครับ ใช้ civic ปี 96 ครับ
    ขอบคุณครับ

24. buranasak

225
    0
    0

อาการวูบครับ สาเหตุเนื่องมาจากภูมิคุ้มกันอ่อนแอเกนรับได้ ซึ่งแสดงถึงอาการเข้าสู่การเป็น ส.ว. (สูงวัย)....:D:D:D

พูดเล่น ผมก็เป็นครับ วูบได้เหมือนกัน ขนาดรถยนต์ลองจับกระจกตอนขับรถแดดตอนบ่ายๆซิ คนหนังหุ้มกระดูกอย่างพวกเราคงไม่ไหว ยังไงรักษาสุขภาพด้วยครับ

ไม่ได้ล้างแอร์นานเหมือนคนไม่ได้อาบน้ำ ซึ่งมักจะพบอาการผิดปรกติตามมาเนื่องจากอั้นฝุ่นตามมา ผมไม่ได้ล้างฟิลเตอร์แอร์แค่ 3 อาทิตย์มีฝุ่นเต็มเลยครับ ไม่รู้มากจากไหนกัน

ตอนนี้ 2 อาทิตย์ผ่านมา น้องฮอน ของผมมีอาการดับวูบ รอบตก เหมือนคนเหนื่อยหอบ ก้ไปหาหมอตามแก้ที่อู่ประจำหลายรอบเหมือนกัน เริ่มตั้งแต่ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ขัดหัวเทียน ตั้งรอบไหม่ ตั้งวาวล์ อาการเริ่มแรกรอบวูบ สวิงไปมา ไฟ เครื่องยนต์โชว์ ทำดังกล่าวข้างต้น สัญญาณไฟหาย แต่ยังมีอาการรอบออโต้ ใช้เวลาเปลี่ยนเกียรนาน เลยซื้อกรองอากาศใหม่มาใส่ เพราะหลังจากเปิดดูสภาพดูไม่ได้ ไม่ได้ดูนึกไว้ไม่สำคัญจริงๆมันก็สำคัญเช่นเดียวกั เพราะเป็นการดึงอาการตอนเราเร่งเครื่อง ถ้ากรองอากาศตัน อากาศข้างนอกมันก็ไม่เข้ามาซิ ซวยเลย ก็ต้องเปลี่ยน ตอนนี้ดีขึ้นมาเยอะกว่าเดิม มีรอบค้างนิดหน่อย ก็แก้ไขกันไป ขอให้หายเถอะ.....เห็นเขาบอกว่า รถ Honda เวลาใช้น้ำมันเกียรต้องใช้ของ Honda อย่างเดียวเดี๋ยวมีปัญหา ก็เลยหันไปคิด เอ้อ เราเพิ่งเปลี่ยนนี้หว่า แต่ใช้ของ Ptt มันจะเกี่ยวกันไหม เพราะจริงๆแล้วมันก็ใช้กันได้หมด

25. buranasak

225
    0
    0

ใช้รถรถเดียวกับผมเลย เท่าที่อ่านน่าจะเป็นระบบไฟของระบบแอร์ เพราะเห็นบอกว่าบางทีก็ทำงาน บางทีก็ไม่ทำงาน ดูสายไฟ ขั้วสายไครับ น่าจะมีส่วน รถแอร์ไม่เย็นแน่นอนเพราะยังมีปัญหาอยู่ แอร์จะตัดได้เมื่อได้ TEM ตามที่ตั้งไว้ คือ ยังไม่ทำงานตาม TEm ที่ตั้งไว้แอร์ตัดซะแล้ว เช็ตรวจดูระบบไฟครับ ดูตรงครัซหน้าคอมมันอาจผิดปรกติ ถ้าเสียเปลี่ยนได้ ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งลูก

เมื่อระบบสมบูรณ์ก็ทำตามกระทู้ ลำดับต้นต้นๆที่คุณเตอร์เย็นครับ เย็นแน่ๆ นึกได้เท่านี้ก่อนครับ ที่เหลือให้กูรูเจ้าเก่ากระทู้นี้มาตอบเพิ่มครับ แก้ไขได้ผลอย่างไรมาเล่าให้ฟังได้เลยครับ

26. E30DET

631
    1
    18
    ผมยังเป็นอะไรแย่ ๆ ไม่ได้ครับ เพราะชาตินี้ยังไม่เคยแต่งงาน ขอแต่งงานก่อนน้าาาาาาาาาา....:D:D:D

ขอแนะนำในฐานะเคยเป็นนักแต่งรถสมัครเล่นครับ คราวหน้าอย่าใช้น้ำมันเกียร์ออโต้ของยี่ห้ออื่น ให้ใช้ของฮอนด้าเท่านั้นครับ
    ท่องไว้เลยครับ มิตซู ฮอนด้า อย่าไปเชื่อช่างหรือโฆษณาเรื่องน้ำมันเกียร์ออโต้ใช้อะไรก็ได้ ถ้าทำแบบนั้นเดี๋ยวต้องมาถามว่าโอเวอร์ฮอลล์เกียร์ฮอนด้าที่ไหนดี...
    เดี๋ยวนี้น้ำมันเกียร์ของฮอนด้ามีขายนอกศูนย์แล้ว หาซื้อติดรถไว้ให้ช่างเปลี่ยนดีกว่าครับ
    รถฮอนด้าของน้อง ๆ ที่ทำงานต้องยกเกียร์มา 2 คันแล้วเพราะเข้าปั๊มเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทั่วไป
    รถมิตซูของผม เปลี่ยนเกียร์เซียงกงมาแสนกว่าโลแล้วเกียร์ยังปกติ เพราะผมใช้แต่น้ำมันเกียร์+ใส้กรองเกียร์ของแท้เท่านั้น แถมเปลี่ยนบ่อยมาก เพราะเปลี่ยนเอง

และถ้าเป็นไปได้ ตอนจอดรถติด ๆ ถ้าติดไม่นานอย่าขยับไปจากเกียร์ D ไปเกียร์ N เลยครับ ขยับเปลี่ยนบ่อย ๆ โอกาสพังมันมีมากกว่าไม่ขยับ (ผมใช้ดึงเบรคมือ)
    ยอมเปลืองเชื้อเพลิง(แก๊ส)นิดหน่อยดีกว่าเสียตังค์ซ่อมเกียร์ แต่ถ้ารถยี่ห้ออื่นเชิญเปลี่ยนตามสบายเลยครับ

ใครไม่เชื่อไม่เป็นไรนะครับ อย่ามาว่าผมลับหลัง ตอนนี้ไม่สบายอยู่ แค่นี้ก็จามทั้งวันแล้ว....555

27. E30DET

631
    1
    18
    พอเช็คระบบไฟง่าย ๆ ได้ไหมครับ

ถ้าทำได้ลองเช็คว่ามีไฟ 12 โวลท์มาที่คอมแอร์รถหรือเปล่า ลองดูที่คอมแอร์จะมีสายไฟอยู่ 1 เส้น ถ้าเปิดแอร์จะมีไฟ 12 โวลท์ส่งมา
    ถ้าไฟมาแต่คอมแอร์ไม่ทำงานก็เป็นที่คอมแอร์เอง ซึ่งฮอนด้าส่วนใหญ่จะมีอาการที่ช่างเขาเรียกว่าหน้าคลัทช์สึก
    ร้านช่างแอร์ตัวจริง(พี่ทรัพย์ที่ล่วงลับไปแล้ว)เคยรับซ่อมโดยการปรับหน้าคลัทช์ ราคาประมาณ 1 พันบาท
    เพื่อนผมขับซีวิคไดเมนชั่น ไปซ่อม(เปลี่ยนหน้าคลัทช์) ร้านชื่อดังในเว็บฮอนด้า ราคา 3500 บาท รับประกัน 3 เดือน ตอนนี้ใช้งานมาเกือบปีแล้ว ก็ปกติดี

แต่ถ้าวัดไฟแล้วไฟ 12 โวลท์ไม่มา ก็ไล่เช็คพวกฟิวส์,รีเลย์ ว่าหลวมหรือขาดตรงไหนหรือเปล่า
    หรือไปร้านทำไฟรถยนต์ให้เขาช่วยไล่ระบบไฟก็ได้ครับ

28. คนปากช่อง

707
    0
    0
    อาจเป็นระบบไฟแอร์ หรือสวิสต์ปิดเปิดแอร์รวน
    ล้างแผงคอล์ยร้อนทำความละอาดให้ดี จะได้ระบายความร้อนสะดวก
    เช็คน้ำยาแอร์ว่าขาดไหม ที่ตาแมวต้องใสแทบจะไม่มีฟอง ถ้าฟองฟ่อดก็ไม่เย็นหรอก
    แอร์เดิมๆทุกอย่างจากโรงงานหรือโดนรื้อเปลี่ยนอะหลั่ยมาแล้ว
    รถอายุกี่ปี

29. คนปากช่อง

707
    0
    0
    tota ไม่เรื่องมาก เกียร์ออโต้ใช้ dexron II ใช้แบบต่างยี่ห้อปนกันด้วย เปลี่ยนทุก 40,000 กม ใช้มา 200,000 กมแล้วไม่มีปัญหาอะไร เปลี่ยนจาก D มา N ทุกครั้งที่รถหยุดด้วย ไม่แช่ D ไว้ มันก็ไม่เป็นไร โตต้ามันอึดดี เกียร์เซียงกงก็ถูกๆไม่กี่พันเอง

30. mag7777

mag7777 New Member Member

14
    0
    0
    เรียนถามคุณเตอร์หน่อยครับ
    การเติมน้ำยา cold ในรถยนต์ที่เป็นระบบดิจิตอล แตกต่างกับการเติมในระบบแมนนวลอย่างไรครับ หรือว่าเหมือนกัน ไม่แน่ใจก็อยากจะปรึกษาหน่อยครับ teera777

---------- Post added at 22:18:03 ---------- Previous post was at 22:17:43 ----------

เรียนถามคุณเตอร์หน่อยครับ
    การเติมน้ำยา cold ในรถยนต์ที่เป็นระบบดิจิตอล แตกต่างกับการเติมในระบบแมนนวลอย่างไรครับ หรือว่าเหมือนกัน ไม่แน่ใจก็อยากจะปรึกษาหน่อยครับ teera777

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้