D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    คุณ Pot_Phuket ฝีมือไม่เบานะครับ มีการถอด+ประกอบคอมแอร์ด้วย ผมยังไม่เคยทำเลย เพราะไม่มีตัวดูดมูเล่ย์
    ตอนใส่คอมเซียงกงเข้าไปแล้ว มีการแว็คก่อนชาร์จน้ำยา R12 หรือเปล่าครับ ไม่เห็นมีพูดถึงเลย

ร้านแอร์เคยชาร์จน้ำยาแอร์ให้ผมมากเกินไป คอมมันตัดต่อถี่ ๆ ดังแต๊ก ๆ ๆ ๆ บ่อยมาก แต่ก็เย็นนะครับ
    สุดท้ายเข้าไปอีกร้านพบว่าแผงคอล์ยร้อนระบายไม่ทัน เลยเปลี่ยนเป็นแผงใหญ่ขึ้น ติดพัดลมเป่าเพิ่มอีกตัว

แล้วตอนนี้แรงดันไฮ-โลว์เป็นเท่าไหร่ครับ

2. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

เสียดายเจรจาต่อรองกับร้านแอร์แล้ว ไม่งั้นจะจัดให้คุณกบแลย พอดี ผบ.ทบ.ผมเป็นคนจ่ายเงินในโครงการนี้ เลือกติดตั้ง Inverter เพราะประหยัดอย่างที่เราทราบดันดีอยู่แล้ว เขาเลยให้เทรินจะได้ประหยัด แต่ก็คงไม่มาก ไม่เกินพันบาทแต่ก็ยังดีครับ

ร้านที่ติดต่อไป คิอ ค่าแอร์ 25000 บาท ติดตั้ง 2000 บาท แถมรางครอบท่อฟรี ขาแขวน 300 บาท แต่เพิ่งเจอว่า ร้านประจำของพี่ยุทธเขาถูกกว่า 26000 บาท รวมค่าติดตั้ง ไม่รวมรางครอบท่อ เห็น Post ในเวปว่าร้านพูดไม่ค่อย เพราะ ไม่อยากตอบ คือ ต้องส่งข้อมูล นัดวัน รุ่นที่จะติด แผนที่ ฯลฯ ไปให้เขา

เอ้อ..เห็นคุณกบจดติด Inverter อีกตัวไม่ใช่หรือครับถ้าจำไม่ผิด 2 ร้านนี้แหละผมว่าถูกที่สุดแล้ว การบริการร้านไหนดี ก็เลือกกันดู แต่ผมว่าเอาราคาถูกๆ ติดตั้งดี ก็ OK แล้วครับ เพราะเราชาว DIY กันทั้งนั้น เดี๋ยวก็หานเรื่องทำกันอยู่แล้ว;););)

3. buranasak

225
    0
    0

เก่งมากครับ ทำเองได้อย่างนี้สบายแล้วครับ
    ตอบตามที่ถาม จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ผมก็ยังไม่เคยถอดคอมเลย ยังไม่อยากถอด เพราะยังไม่เสีย(อย่าให้เสียเลย ไม่งั้นเสียตังอีกแน่:cry::cry:)
    1. เติมน้ำยาเยอะมาก ถึงจะเย็น มันเกิดปัญหาตรงไหนหรือเปล่า

เติน้ำยาเยอะมากมีผลทำให้ระบบความเย็นทำงานได้ไม่เต็มที่ คือ ถ้าเติมแล้ว เทอโมเริ่มไม่ลงนั้นแหละครับ ต้องปล่อยออก ผมก็เคนยเจอครับอัดไปซะเยอพะเสียดายน้ำยาจัง ตอนนั้นยังมือใหม่ เอ้อตู้แอร์ วาวร์ ไดเออร์ ล้างและเคยเปลี่ยนบ้างไหมครับ....ลองปรับดูถ้ามีโอกาส ตอบไม่ได้ตรงจุดว่า เกิดปัญหาตรงไหน เดี๋ยวให้ เสี่ยเตอร์มาตอบเพิ่มเติมครับ กูรูเยอะ

2.มันเย็นช้า ถ้าได้เปลี่ยนเป็นโคลด์ 12 จะดีขึ้นไหม

ดีแน่ๆ ผมใช้ยืนยัน แรงดันต่ำกว่าใช้น้ำยาน้อยกว่า รับรองหนาวๆๆๆๆๆๆๆ....แต่ต้องทำระบบให้สมบูรณ์ทุกประการตามที่อ่านมากระทู่ก่อนๆหน้า ใช้ R12 ไปก่อน ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็หา cold 12 มาใส่
    อยูภูเก็ตซื้อ cold 12 ได้ที่ไหน กันนี้ต้องถามคุณเตอร์ครับ

4. buranasak

225
    0
    0
    เมื่อวานอ่านข่าวดู ช่างภาพนู้ดชื่อดังเตรียมถ่ายรูปเปลือยหมู่ 2 พันคน หน้า "โอเปร่า เฮ้าส์" ออสเตรเลีย

สำนักข่าวรอยเตอร์รายงานว่า ช่างภาพนู้ดชื่อดังชาวอเมริกัน "สเปนเซอร์ ทูนิค" กำลังวางแผนสร้างงานศิลปะชิ้นใหม่ ด้วยการถ่ายรูปเปลือยของกลุ่มคนหลายพันรายตรงบันไดทางขึ้นอาคารโอเปร่า เฮ้าส์ อันมีชื่อเสียง ในนครซิดนีย์ ประเทศออสเตรเลีย

ทูนิค ผู้ลือนามในการถ่ายภาพหมู่ผู้คนที่ยินยอมพร้อมใจมาเปลือยกายหน้ากล้องเป็นจำนวนหลายร้อยหลายพันคน โดยมีภูมิทัศน์แห่งความเป็นสังคมเมืองหรือสังคมอุตสาหกรรมเป็นฉากหลัง ได้เตรียมการจะทำงานแนวนี้อีกครั้งที่อาคารโอเปร่า เฮ้าส์ นครซิดนีย์ ในวันที่ 1 มีนาคม โดยเขาต้องการอาสาสมัครมาโชว์เรือนร่างอันเปลือยเปล่าเป็นจำนวนประมาณ 2,000 คน

โอ้ช่างหัวศิลป์จริงๆคน เรา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กุมภาพันธ์ 2010
  5. buranasak

225
    0
    0
    ไหนๆ ก็เอาข่าวมาฝากแล้ว ก็มีอีกเรื่องหนึ่งในเมืองไทย ที่ปทุมนี้เอง

ผงะ!! แข่งรถโชว์ "ไคโยตี้เปลือย" ปูดจ้างตร.เฝ้า-เก็บตั๋วแพงจ่ายต๋ง หนุ่มๆ หื่นตื่นเสียบแบงก์ใส่ กกน.

เอ้อกล้าจริงๆ เพราะเงินแท้ๆ

คำเตือน
    1. ภาพที่เอามา Post มิได้ส่งเสริม ยุยง เรื่องเพศแต่อย่างใด ควรใช้วิจารญาณในการอ่านและดู ควบคุมอารมย์เอาเอง มิฉะนั้นจะหาว่าไม่เตือน
    2. เด็ก สุภาพสตรี คนชรา หนุ่มโสด ที่อ่านควรได้รับคำแนะนำมิฉะนั้น อาจหลงผิดหรือ เป็นลมชักได้....;);););)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กุมภาพันธ์ 2010
  6. Pot_Phuket

Pot_Phuket New Member Member

92
    0
    0
    แวคครับ แวคก่อนเติมน้ำยาเรียบร้อย ของผมเครื่องแวคก้ซื้ออมรอ่ะครับ 2900 บาท ตัวโตหน่อยนึง
    ไดเออร์เปลี่ยนแล้วครับ ล้างระบบโดยการเอาน้ำยา 141บี กรอกเข้าไปแล้วเอา r22 อัดไล่ออกไปอ่ะครับ ตู้คอยล์เย็นล้างแล้ว
    วาล์วเปลี่ยนแล้ว แรงดันอยู่ที่
    30/250 ครับตอนนี้ วัดมาให้สดสดเลยครับเมื่อกี้รถจอดติดเครื่องกลางแดดเปรี้ยงๆ อุณหภูมิ ในรถ หลังติดเครื่อง 15 นาที อยู่ที่ 29 ฮงศา ลมแอร์ 14องศา

แต่ผมไม่สบายใจตรงที่น้ำยาแอร์เยอะจนเต็มตาแมวนี่ล่ะครับ เน้นนิดนึง น้ำยาเยอะที่ว่านี่คือ หลังจากตาแมวเริ่มได้ที่ ผมยังเดินน้ำยาเข้าทีละนิดจนถึงจุดที่เย็นที่สุดอยู่อีกพักใหญ่นะครับ ใครพอจะช่วยกันได้ก็แนะนำหน่อยนะครับ

อีกทีส่วนรูป อีกซํกพักผมจะจัดมาลงให้ครับ ช่วงนี้พอดี กล้องมันเสีย ถ่ายแล้วเบลอมาก กะลังส่งซ่อมอ่ะครับ ขอบคุณครับทุกท่าน

7. buranasak

225
    0
    0
    งานศพ"กะเทย" เริ่ดสุดในภาคเหนือ

ว้าวกระทิง....อะ คงน่าจะอ่านกันบ้างแล้วนะครับ เลิศ หรู อลังการงานสร้างจริงๆ ตาม Link ครับ

โอ้ แม่เจ้า

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1264562982&grpid=&catid=

8. E30DET

631
    1
    18
    เพิ่งกลับมาจากไปเสียภาษีต่อทะเบียนรถ
    วันนี้แดดร้อนจัดมาก กด out temp ดูจากระบบแอร์ของรถวัดอุณหภูมิภายนอกรถได้ 37 องศา

แอร์รถผมไม่ธรรมดานะ ใช้ cold12 + พัดลมเป่าแผงคอล์ยร้อนหน้าหลัง 4 ตัวยังเอาแทบไม่อยู่
    รถออกจากอู่สีไม่ได้ติดฟิล์มเลย สงสัยต้องบุพรมที่หลังคาเหมือนคุณกันต์และรีบเอารถไปติดฟิล์มดีกว่า
    มันร้อนจนคอมแอร์ไม่ตัดเลย แบบนี้เปลืองเชื้อเพลิงมาก

เคยทำแอร์ครั้งล่าสุดวัดได้ 7 องศา เดี๋ยวจะกลับไปเช็คอีกทีแล้วว่าผ่านมาเกือบปีแล้ว จะเหลือกี่องศา

9. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ที่เติมน้ำยามาก็เติมจนใส มีฟองนิดๆเอง ถ้าวัด hi ได้ 30นี่สวยเลย เห็นบอกว่าเติมเพิ่มเข้าไปอีกจนเย็น แล้วตอนนี้วัด lo ได้เท่าไร , hi 230 ก็ยัง ok นะ ,
    ถ้าระบบแอร์ดีๆ ใช้ R12 เติมน้ำยาพอดี ควรจะได้สัก 7-8 องศาครับ ถ้าใช้ cold มันก็ควรจะเย็นลงกว่าเดิม อีกหน่อย

ระวังน้ำมันคอมขาดด้วย แอร์น้ำยารั่ว น้ำมันคอมมันจะหายไปด้วย

เรื่อง cold12 ซื้อที่ไหนรอผู้รู้ก็แล้วกัน

10. Pot_Phuket

92
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณพี่ยุทธ (คนปากช่อง) ตอนนี้เกจ์ก็อยู่ที่ 30/250ครับ กลางแดดจัดจอดรถกลางแดดนะครับ ถ้า กลางคืนมันจะ 30/220-230ครับ แอร์ก็เย็นในระดับที่ใช้งานได้สบายตัวดี แต่ใจก็อยากได้แบบที่เค้าทำทำกัน เลขหลักเดียวหรือติดลบไรเนี่ยครับ
    ตอนนี้มีคิวเพื่อนฝูงจะเอาเข้ามาให้ทำเพียบเลย เพราะ รถผมแต่ก่อนไม่เย็นแบบนี้ อิอิ ขอขอบคุณ ทุกความเห้นในกระทูนี้ครับที่ทำให้ผมมีวันนี้

ตอนนี้ อ่านได้ 95 หน้าแล้ว เริ่มยาวมาถึงเรื่องติดแกส ละ กะลังจะหาความรู้พอดีเลย ดีมากครับที่เดียวได้ความรู้เพียบ
    ป.ล.ไม่ได้อยากติดเองนะครับ แค่อยากรู๔ว่ามันดีไม่ดีอย่างไร เพราะมันมีเสียงมาจากสองด้าน
    ตรุษจีนนี้ ขอให้เจ้าของกระทู้และทุกท่าน ประสพความสำเร็จในหน้าที่การงานการเงินนะครับ

11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ทำให้ได้เลขหลักเดียวนี่ต้องล้างแผงคอล์ยร้อนให้สะอาดสุดๆ พัดลมเป่าแผงแอร์ต้องหมุนแรงดี แผงคอล์ยร้อน คอล์ยเย็นต้องของแท้ เติมน้ำยาพอดีเป๊ะได้แน่ๆ ให้อ่านหน้าก่อนๆผมจะบอกวิธีเติมน้ำยาของช่างทรัพย์เอาไว้ ทำตามนั้นแหละ มีเทอร์โมมิเตอร์วัดตอนเติมน้ำยาเข้าช้าๆ

ถ้าจะเอาให้ได้ติดลบอบ่างคุณเตอร์นี่ต้องพัดลมเป่าคอล์ยร้อน 2 ตัวเป่าแรงสุด แผงคอล์ยร้อนล้างสะอาดเอี่ยม เติมน้ำยาพอดี ย้ายตำแหน่งเทอร์โมสตัท ใช้น้ำยา cold

แรงดันฝั่ง hi ไม่ควรเกิน 250 เห็นว่าใช้ cold แล้วจะลงมาอยู่แถวๆ 220

12. Pot_Phuket

92
    0
    0
    รับทราบครับ รอศึกษาเพิ่มให้มั่นใจ จะลงมืออีกรอบ จะลองทำให้ติดลบดู ขอบคุณครับ

13. buranasak

225
    0
    0

นอกเหนือจากพี่ยุทธแจ้งว่าข้างต้น ซึ่งคิดว่าคงได้ตัวเลขเดียวแน่ ผมเคยได้ต้ำสุดที่ 7 ล้างตู้แอร์ ล้างคยอร้อน ใช้ cold 12 ได้ตำสุด 7C เหวี่ยงไปมาแถว 10 C แค่นี้ก็เย็นจนชาแล้วครับ ถ้าทำได้ติดลบเลยคง แข็งตาย

มีอีกอย่างที่น่าจะทำให้มันลงต่ำได้ แต่ผมยังไม่ได้ทำ เพราะเสียดายน้ำยา cold 12 เอาไว้จะเปลี่ยนคอยเย็นก่อนค่อยทำ คือ ปรับหางเทอรโมแอร์ที่อยู่ บริเวณ คอยเย็น เอาหลบจากที่เดิม หรือหายางหุ้ม คอมจะตัดช้าลง นิดหนึ่งก็พอ อย่าเอาหลบจากจุดเดิมไปมาก เดี๋ยวคอมทำงานหนักจะพังเอา......อันนี้คุณเตรอ์แนะนำมา

14. buranasak

225
    0
    0

อ้าวอ่านไม่หมด เรื่องย้ายเทอร์โม พี่ยุทธบอกแล้วนี้ ทำตามนั้นรับรองหนาวได้ใจแน่ๆ

15. Pot_Phuket

92
    0
    0
    อิอิ วันนี้ ทำไทเกอร์ ของเพื่อนสนิท จบ ไป 1 คันด้วยน้ำยา โคล134 เปลี่ยนไดเออร์ แวค เติมน้ำยา น้ำมันคอม
    จบที่ 2องศา คอมตัด อากาศภายนอก บ่ายสาม ความร้อน 39.5องศาได้ แต่คอมตัด เพื่อนก็ ชอบใจใหญ่ เป้นฝ้าทั้งคันเลย
    แผงร้อนยังไม่ได้ล้าง เพราะไม่เลอะเทอะอะไร แค่มีคราบฝั่นบางๆก็เลยปล่อย เพราะแค่นี้ก็เย็นจับจิตแล้ว ตากแดดเอาไว้ ระหว่างแวค เติมน้ำมัน เติมน้ำยาก็เป้นชั่วโมงละ ความร้อนขึ้นจนเทอโมอมร เด้งเป้นไฮไปเลย แต่ไม่ถึง 10 นาที ลงมาที่ 2 องศา ส่วนวิธีเติมน้ำยา ผมคุ้นคุ้นว่าจะไปเหมือนของใครซักคนนี่ล่ะครับ เติมชั่งน้ำหนักก่อน 300 กรัม แล้วค่อยๆ ปล่อยเข้าทีละฟีดเล็กๆ แล้วรอดูเทอโม 30 วิ ถ้าลงก็เติมอีกฟี๊ดไปเรื่อยๆ ทีละนิด จนฟิ๊ดแล้วมันเพิ่มมา 0.1 องศา ก็หยุดเลยที่รอบเดินเบาของเครื่องนะครับเนี่ย เพือนชอบใจมากเลย กับน้ำยา โคล 134 เคสนี้ไม่ได้คิดตังครับเพื่อนกัน อิอิ

ป.ล.รถรุ่นใหม่ๆไดเออร์มันเสียบอยู๋ข้างแผงร้อนครับ หาตั้งนานว่าจะเจอ เพราะมันมีแต่ตาแมว อยู่ด้านบน แต่ไม่มีไดเออ เป้นงงเลยครับ อิอิ คราวนี้ก็ขอติดรูปอีกตามเคยนะครับ รอกล้องซ่อมเสร็จอยู่ อยากถ่ายรูปมาอวดเหมือนกันอิอิ

16. E30DET

631
    1
    18
    เยี่ยมเลยครับ ฝืมือไม่ธรรมดาจริง ๆ

อ่านแล้วนึกถึงตัวผมเองเลย ผมทำรถคนอื่นเย็นสะใจแบบนี้ทุกคัน (0-3 องศา) แต่รถตัวผมเองได้แค่ 5-7 องศา ทำยังไงก็ไม่ลงไปกว่านี้แล้ว
    แถมต้องทำให้เขาฟรี ๆ อีกเหมือนกัน เพราะมันดันเป็นลูกน้องที่ทำงาน จะเก็บเงินมันก็กระไรอยู่ :sad::sad::sad:
    แถมบางทีต้องขับรถให้มันนั่งเฉย ๆ ไปเซียงกงซื้ออะไหล่ให้อีกต่างหาก เรียกว่าเราเป็นเจ้านายมันวันละ 8 ชม. (8 โมงเช้า- 5โมงเย็น)
    เวลาที่เหลือมันเป็นเจ้านายเรา....555

17. Pot_Phuket

92
    0
    0
    555 ใช่เลยครับคุณ กบ ผมอ่านจนจำชื่อได้หลายคนละ อิอิ รถตัวเอง ไม่เย็นเท่าเขา แต่รถเขาทำแล้วเย็นสะใจทุกคันให้ตายสิ

18. Pot_Phuket

92
    0
    0
    ได้อ่านข่าวเกี่ยวกับ จีที 200 มึนครับมึน

19. Pot_Phuket

92
    0
    0
    วันนี้มีปัญหาใหม่มาถามครับ รถผมตอนนี้ โมจนสุดความสามารถละ ยังขาดก็แค่ โคล 12 ตอนนี้ใช้น้ำยา r12 ทั่วไป แท้มั้ยก็ไม่รู้ได้
    จบที่ 9 องศา คอมตัด ยังไม่ได้มุดไป ย้ายเทอโม ใชน้ำยาแอร์ 4 ขีดโดยประมาณ ที่ตาแมวก็มีฟองวิ่งตามสูตร ความเย็นก็ตามที่บอกไป ใครรูบ้างว่าผมทำอย่างไร แต่ถ้ามันดีหรือร้ายอย่างไรก็ค่อยมาถกกันอีกทีนะครับแต่ตอนนี้ผมว่ามันโอเค มันเย็นดีแล้ว ใครคิดออกว่าผมทำอย่างไร ลองทายดุ พรุ่งนี้ผมมาเฉลยครับ พรุ่งนี้จะถ่ายรูปด้วย ศูนย์นัดรับกล้องแล้วพรุ่งนี้

20. buranasak

225
    0
    0
    ติดตั้งแอร์ Diakin Inverter

หลังจากวางแผนมานาน ว่าแอร์ประกอบเมื่อถึงแก่กรรมเมื่อไหร่ก็จะเปลี่ยนมาใช้ Inverter ซักที.....ก็ได้เวลาเสียทีเพราะแอร์เสีย จากที่เคยว่าไปในกระทู้ก่อนหน้า.... ห้องขนาด 20 ตรม เลือกเพียง 15000 BTU ใครบอกว่าไม่เย็น ไม่เชื่อ(ใช้ในห้องนอนเท่านั้น) หนาวเลยครับ เนื่องจากเป็นคนขี้ร้อนจึงตั้งไว้ ประมาณ 23-24 C แล้วแต่กรณี ใช้ได้เลยครับ เย็นดี เงียบดี

จะมาบอกว่าร้านที่ติดตั้ง ผมไม่ได้ใช้บริการร้านที่ผมเคยใช้ไปก่อนหน้า ตั้งใจซื้อเงินสดๆเลย.. ลองไปดูใน web ร้านประจำพี่ยุทธ ราคาถูกว่า 1000 บาท ก็เลยต้องเปลี่ยนใจมาร้านประจำพี่ยุทธ เพราะ การันตีผลงานมาแล้ว .........ตอนโทรไปก็เจอปัญหาในเรื่องที่มีการ Post ร้านนี้ คนขายพูดน้อยจริงๆ ก็หวั่นๆเหมือนกันว่าจะใช้ได้ไหม ผลที่ออกมาเหมือนช่างทั่วไปครับ ไม่ต่างกันมาก คือ ร้านนี้พูดน้อยน่าจะเป็นนิสัยส่วนตัวของเขาเอง ช่างที่มาติดตั้งก็ติดตั้งเหมือนช่างอื่นๆ ไม่มีปัญหาทำงานเร็ว 2 คน บอกให้ติดตรงไหนก็ทำตามทุกอย่าง ติดตั้งสายดินให้ด้วย...ดีมาก คือ ว่าไม่ต้องพูดมากกับร้านเขาเลย ซึ่งบางคนไม่ชอบเท่าไหร่ เขียนแผนที่ ที่อยู่ วัน เวลาที่จะติดตั้ง ส่ง Fax ไปเลย ประมาณซักพักค่อยโทรไปเช็คกันอีกทีว่า เอาตามนั้นได้ไหม ของผมขอเวลาเช้า แต่โทรมาบอกว่าได้บ่าย ก็ไม่เป็นไรก็ยังอยู่บ้านอยู่ แต่อย่ามาใกล้มืดก็แล้วกัน เพราะ คุมงานยาก ยุงเยอะ และรีบๆทำงานออกมาไม่ดี

ข้อเสีย ของช่าง คือ แกลืมเอาเครื่องแวคมา และเกจที่มีใช้ได้ได้ ก็เลยต้องใช้เครื่องแวคกับเกจของผมซะเลย ผมขอค่าเช่า 500 (พูดเล่น) น้องช่างบอกว่า อายเลยช่างอย่างผมยังไม่มีเลย มีแซวผมด้วยว่าพี่มีเครื่องมือครบเปิดร้านได้เลยครับพี่.......แหมเข้าใจพูดนะไอ้น้อง เป็นคนอื่นโดนไล่ไปเอาเครื่องมือมาแล้ว....แต่ไม่เป็นไรเรื่องเล็ก ถือว่าช่วยเหลือกัน ซึ่งจริงๆช่างมืออาชีพจะต้องมีอยู่แล้ว

อันนี้เอามาเล่าให้ฟังนะครับ จะได้เอาไว้เป็นแนวทางเผื่อ ใครมาแวะอ่านกระทู้จะได้เอาเป็นแนวทาง มิได้หวังจะ Discredit ร้านแต่อย่างใด

เอารูปมาฝากครับ ไม่ได้ลงละเอียดมาก ขั้นตอนก็เหมือนการติดตั้งแอร์ทั่วๆไป ....

รูปที่ 1 เครื่องใหม่ มีใบรับประกันพร้อม Daikin Inverter 15 GV2S 15000 BTU แกะกล่องกันเห็นๆ

รูปที่ 2 ท่อน้ำยาแอร์รุ่นนี้ มี ขนาด 2 และ4 หุน มาตรฐานจากโรงงาน

ภาพที่ 3 ติดตั้งจุดเดิม ใส่ท่อเดินในห้อง เพราะง่ายต่อการซ่อมแซม ใช้รางครอบท่อ และท่อย่น เพื่อที่จะสามารถงอได้ง่าย เพราะเป็นมุมและมีสันของมุมอีกด้วย สังเกตุรางครอบท่อเอียงนิดๆ จะได้ไม่มีปัญหาท่อน้ำทิ้งไหลไม่ได้ระดับ
    หรืออุดตัน อันหลังไม่ค่อยมีปัญหา ผมล้างแอร์เองอยู่แล้ว

ภาพที่ 4 จุดตั้งตั้งคอยร้อน อยู่ตรงระเบียงง่ายต่อการซ่อมแซมบำรุงรักษาเช่นเคย ตั้งใจใช้ขาแขวน ไม่วางกับพื้น เพราะ เวลาล้างพื้นจะได้ง่าย เหลือบริเวณ ให้เราสามารถเข้าไปทำการซ่อมแซม บำรุงรักษาได้ด้วย ไม่ติดตั้งชิดขอบเลย

ค่าเสียหาย ประกอบด้วย ค่าแอร์พร้อมติดตั้ง 26000 บาท หักค่าเทริร์นแอร์เก่า 1000 บาท
    เหลือจ่ายให้ร้าน 25000 บาท ผมซื้อขาแขวน รางครอบท่อ ท่อย่น หัวกระโหลก มาเอง ไม่เกิน 500 บาท พอดีขับรถผ่านร้านขายอะไล่แอร์ทุกวันก็เลยแวะซื้อมาเลย โครงการนี้ใช้งบประมาณทั้งสิ้น 25,500 บาท เย็น ประหยัดไฟสมใจ....กะว่าใช้ไปอีกพักก่อนครับ ค่อยใส่ cold 22 เข้าไป.....:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กุมภาพันธ์ 2010
  21. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ห้อง 20 ตรม ใช้ รnvrtr 15000 btu พอดีแล้ว
    ร้านที่ผมใช้นั่นลืมบอกไปอีกอย่างว่าต้องย้ำกับร้านก่อนวันติดตั้งด้วยว่าต้องเอาเครื่อง vac มาด้วย ไม่งั้นมีลืม

เรื่องราคาก็รู้ๆกันอยู่ คุณกันต์ซื้อพวกขาแขวน รางครอบมาให้ช่างติดให้ เขาไม่เกี่ยงหรือว่าไม่ได้ซื้อกับเขา ราคา26000ก็ ok นะ ถูกดี ถ้ารู้วิธีคุยกับร้านนี้แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร เขาพูดน้อย

ว่างๆลองวัดอุณหภูมิท่อดูดที่ตรงคอล์ยร้อนว่าตอนที่แอร์เดินเครื่องไปสัก 15นาทีแล้ว วัดได้กี่องศา ถ้าน้ำยาพอดี ห้องไม่ร้อนตับแลบ ควรได้ 7-8 องศาก็เย็นที่สุด

รุ่นนี้เขาว่าถอดถาดรองน้ำในแผงคอล์ยเย็นออกมาล้างไม่ได้จริงไหมครับ

22. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    พอดีเข้ามาอ่านคร่าวๆ นะคับ ตามภาพเลยนะครับพี่กันต์
    พี่ดูตามภาพนะครับ ผมเจอมาเองที่ห้องนอนผมที่บ้านแม่ฮะ:D
    (คนละที่กับที่อยู่ปัจจุบัน ตอนนี้นอนที่โรงงาน)

ที่บ้านแม่ ผมเลยแก้โดยการย้ายออกมาห้อยลอย ริมระเบียงแทน
    และก็ผมให้เอาขายาวกว่าเดิม ให้มีระยะห่างประมาณครึ่งฟุต
    ให้มีอากาศใหม่ๆ เข้าไประบายในคลอย์ร้อนได้ทันคับ

ตามภาพเลยครับ
    ลมมันร้อนมันจะถูกหมุนเวียนอยู่แค่จุดนั้น ผมเห็นมีรูที่กำแพงนิดหน่อย
    แต่ระยะยาวผมว่าถ้ามีฝุ่นเยอะเกาะผมว่ามันจะตันเร็ว Hi สูง

พี่กันต์ลองดูตามความจริงนะคับ เพราะความร้อมมันไม่ถูกระบายไปไหนอะครับ เดี๋ยวคอมมันจะไปเร็วกว่าอายุการใช้งานจริงคับ

ของคนรู้จักกับผมอีกคนหนึ่ง เขาแก้โดยการยกขึ้นทั้งตัวเลยครับ และก็
    เอาคลอย์ร้อนออกมาให้ห่างจากกำแพงอีกฟุตกว่าๆๆ แอร์เย็นขึ้นเยอะคับ

ยังไงพี่กันต์ลองดูก่อนก็ได้นะคับ แต่แนะนำจิงๆๆ นะคับพี่ :D:D:D:D

23. buranasak

225
    0
    0
    ก่อนหน้าวิเคราะห์หาความรู้ตั้งนานว่าห้อง 20 ตรม จะใช้ 18000 BTU หรือ 15000 BTU ดี กินไฟต่างกัน ขนาดคอยร้อนต่างกัน คิดไปไกลๆ ถ้าเอา 18000 BTU เย็นเร็วแน่ๆ ต้องเสียค่าเครื่องเพิ่มนิดหน่อย เสียค่าไฟนิดหน่อย ไม่เอาดีกว่า 15000 BTU ลงตัวแล้ว ราคาค่าตัวและขนาดของคอยร้อนไม่ใหญ่มาก ประหยัดไฟกว่า เรามี cold 22 อยู่ในมืออยู่แล้ว ใช้ R22 ของเครื่องไปก่อน

เนื่องจากผมดูพี่ยุทธ เล่าให้ฟังในการติดตั้งแอร์ร้านนี้ ก็ได้รู้อะไรหลายๆอย่าง คนรับโทรศัพท์ ถามแล้วเป็นน้องชายของเจ้าของ พูดน้อนจริงๆ ผมทำใจได้ครับ เพราะไม่ต้องมาแย่งผมพูด...อิๆๆ คือ พวกเรารู้อะไรหลายๆอย่างเกี่ยวกับแอร์อยู่แล้ว ฉะนั้น ใส่ข้อมูลว่าจะเอาอะไร อย่างไร วันไหน กี่โมง มีอะไรแล้วบ้าง ต้องคุยให้เครียร์ครับพี่แก พูดน้อยมากๆๆ นี้ถ้าราคาสูงกว่าที่อื่นๆ นี้ผมว่ากิจการไปยากครับ

จริงๆผมไม่ตั้งใจไปซื้อรางครอบท่อ ขาแขวนอะไรหรอกครับ พอดีเขาบอกว่าร้านซึ่งขายอุปกรณ์แอร์มีส้มตำอะหร่อย และมี 7-11 อยู่ ขับรถผ่านประจำ ไหนๆวันก่อนติดตั้งอยู่หน้าร้านอะไหล่แอร์บ้าน ก็เลยซื้อมันซะเลย จริงๆของพวกนี้เป็นอุปกรณ์ส่วนเพิ่มซึ่งร้านแจ้งให้ทราบอยู่แล้ว เราก็สามารถซื้อเองได้ ผมว่าเขาคงคิดในใจอยู่เหมือนกันว่า ไอ้หมอนี้รู้มากจริงๆ.....

จะลองวัดดูครับ ว่างๆ ผมนอนประมาณ 24-25 Mode Auto ใช้พัดลมเบอร์ 1 เป่าทั่วห้อง ณ ตอนนี้เอาอยู่ครับ ห้องนอน 4 คน สบายๆไม่อึดอัด ตัวเล็กชอบใจใหญ่เลย

จริงครับ ช่างถอดให้ดูแล้ว รุ่นนี้ ถอดถาดรองน้ำในแผงคอล์ยเย็นออกมาล้างไม่ได้ คือ ถอดแค่ครีบ หน้ากากเครื่อง และฉีดล้างเลยครับ ....ช่างสอนวิถีถอดให้ผมดูด้วยนะ ผมก็ชวนคุยไปเรื่อยๆ เพราะเด็กร้านนี้ไม่ค่อยคุย แต่ก็ตามใจผมน่าดู เพราะจะยืมเครื่องแวคผม จริงๆช่างตอนยังไม่เจอผมคิดว่าผมไม่รู้เรื่องนี้มั้ง โอ้อะไรก็ไม่มีซักอย่าง ทั้งเกจ และเครื่องแวค ...สงสัยถ้าเป็นพี่ยุทธคงไล่ให้ไปเอามาแน่...อิๆ

ว่าถามนิดหนึ่งในฐานะพี่ยุทธคุ้นเคยกับ Inverter ดี ผมจำไม่ได้ว่าพี่เคย Post ไว้ที่ไหน คือ ตั้งอุณหภูมิ 23 24 25 C กินไฟต่างกันเยอะไหมครับ......รอฟังความคิดเห็นอยู่

24. buranasak

225
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ที่ติดอย่างนี้ วัตถุประสงค์เพื่อง่ายต่อการซ่อมแซมบำรุงรักษา เข้าใจคำแนะนำคุณเตอร์เป็นอย่างดีครับ

ช่องว่างตรงเทอร์เรส ที่เห็นนี้ความกว้างประมาณ 1 เมตร ตอนแรกผมจะติดตั้งให้มันอยู่นอกกำแพงแต่คิดๆดูแล้วขี้เกียจปีนไปที่หลังคา กรณีต้องทำงานกับมันจริงๆ และสงสารมันต้องทนแดดทนฝน(นี้กะจะเป็นช่างมืออาชีพหรือนี้เรา...อิๆ) คุณเตอร์ลองสังเกตรูปที่ผม Post อีกครั้งหนึ่งนะครับ ตรงจุดที่ติดตั้งคอยร้อนนั้นอยู่ชั้นบนของบ้าน ณ ตอนนี้นะครับ หน้าร้อน ถ้ามีลมลมจะพัดมาทางเหนือ คือ ที่ผมยืนหันออกไปถ่ายภาพ บริเวณดังกล่าวจึงเป็นที่โปร่งโล่งจริงๆ ไม่เป็นกำแพงทึบตึบเลย ตรงนั้นจะมีปล่องรูให้ลมระบายได้ แต่ก็คงประบริเวณที่เป็นตัวบริเวณทึบเข้ามาได้ คิดว่าคงจะช่วยได้บ้างนะครับคุณเตอร์ เอ้าให้ดูรูปบริเวณที่ติดตั้งแบบโล่งๆอีกที....พอรับได้ไหมครับ อย่างไรขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำ ถ้าดูแล้วไม่ค่อยเข้าท่า อาจจะต้อง หันแขแขวนกลับด้านตั้งขึ้น ยกให้คอยร้อนสูงมาอีกที ไม่ยากครับ ไม่ต้องตัดท่อ ทำ Pumpdowm เก็บน้ำยาและย้ายยกระดับได้เลย.....เอ้อเรื่องฝุ่นผมวางแผนไว้แล้วครับ ดูตรงภาพกี่ได้ ผมมีก๊อกน้ำประจำบริเวณนั้นอยู่เอาไว้ล้างพื้น ล้างมือ ล้างขา และล้างแอร์ด้วยครับ คิดว่าคงช่วยได้เยอะเหมือนกันกับเรื่องฝุ่นที่จะมาจับที่คอยร้อน

รูปที่ 1 บริเวณที่ติดตั้งคอยร้อน จะเห็นทัศนียภาพ เป็นที่โปร่งครับ ไม่ได้ทึบมากมายอะไรนัก แต่เหมือนประเด็นที่คุณเตอร์บอก มันก็จะดูดความร้อนเข้ามาอีกแน่

รูปที่ 2 - 3 บริเวณนี้มีช่องว่างประมาณ 1 เมตร และช่วงห่างจากคอยร้อนเข้ามากำพงประมาณ 50 cm

รูปที่ 4 ช่างร้านนี้ทำงาน 2 คน คนนี้พูดน้อย ทำงานเร็ว แต่ไม่เกี่ยงถ้าผมขออะไร

รุปที่ 5 ช่างคนนี้ ใจเย็น ดูทำงานช้าแบบละเอียดกว่าคนแรก ทั้ง 2 พูดน้อย ก็คงเหนื่อย และอยากกลับบ้านแล้วมั้ง

Thanks for your sugestion ใช้ซะหน่อยเดี๋ยวลืม

25. buranasak

225
    0
    0

เอ้าอีกรอบหนึ่ง เมื่อกี้ออกไปวัด Temp มาผลเป็นดังนี้ครับ

วัดหน้าคอยร้อน ได้ 32 C
    วัดหลังแผงคอยร้อน ได้ 26-27 C
    วัดข้างนอกไกลจากคอยร้อนได้ 25 C

ประมาณนี้ครับคุณเตอร์ ความร้อนคงถูกดูดเข้าไปบ้าง เพราะที่แคบไปหน่อย ดีนะที่เป็นที่โปร่งโล่ง ผมมันพัดแฉลบมาโดนตัวผมเอง ตอนที่ผมหันหน้าออกไปหาคอยร้อน

26. enforce

2,041
    13
    38
    งั้น ok คับพี่กันต์ เพราะถ้าลมเข้าที่ช่องลมเล็กๆ ได้ก็ ok เลยคับพี่กันต์:D:D:D

เดี๋ยวขออ่านกระทู้เก่าๆ ก่อนนะคับ เพื่อมีอะไรแจมได้:D:D:D

27. buranasak

225
    0
    0
    เอ้าคุณเตอร์เข้ามาได้เริ่มน่า 164 เลยนะครับ กระทู้คุณเตอร์นี้ยาวนานจริงๆ ผมเป็นสมาชิกใหม่ไม่กี่เดือนมานี้ก็ช่วยมาต่อแถวกับคนก่อนๆที่หายไปได้...

ว่าแต่ว่าคนที่เคยแจมอยู่กับคุณเตรอ์อย่างเช่น คุณจินนี่ คุณหนุ่มบางบัวทอง ฯลฯ หายไปไหนกันหมดนะครับ ผมก็ทยอยอ่านมาเจอข้อมูลดีๆในกระทู้นี้มาเรื่อยๆ ดีมาก ผมยังใช้วิธีหาท่อฉนวนท่อแอร์มาหุ้มท่อแอร์รถยนต์ ใช้ได้ครับเย็นเร็วดี

ตอนวางแผนติดตั้งผมก็คิดอย่างคุณเตอร์นี้แหละครับ ว่าแอร์มันจะระบายได้ไหม จึงศึกษาและใช้เทอร์โมมาวัดดู มันระบายได้ครับ ไหลเวียนเข้าแผงคบยร้อนด้านหลังน้อยมาก อย่างที่บอกเป็นที่โปร่งโล่ง ขอบคุณอีกครั้งหนึ่ง(หลายรอบจัง)

หลังจากเรื่องแอร์ผ่านไปก็เจอเรื่องรถอีกหละ........ใครมีความรู้บ้างเรื่องรอบเดินเบาตกและวูบวาบครับ มีสัญญาณไฟเครื่องยนต์โชว์ด้วย ไม่รู้ว่าเป็นอะไร มันวูปตรงตอนเปิดแอร์ และในตอนสตาร์เครื่อง ยังไม่ใช้แก๊ส วูบวาบเลยครับ

จริงๆผมได้ DIY การล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วอย่างสะอาด และเอี่ยมมาก จาการศึกษาวิธการทำมา ล้างเองเลยครับ รอบแรกใช้ได้ดี พิ่งมามีปัญหาอีกครั้ง ไปถามช่างดู เขาบอกว่า กรณีนี้น่าจะเป็นชัดควบคุมลิ้นผีเสื้อ ตัวเซ็นเซอร์น่าจะมีปัญหา มันเสียได้ไงฟะ หาข้อมูลอยู่ครับ รอบปั่นป่วนจนน่ารำคาญ ใครพอมีความรู้ในเรื่องนี้มากครับ ขอข้อมูลหน่อย...........สงสัยต้องเปลี่ยนชุดปีกผีเสื้อเลยมั้ง (ขออภัยถ้าเรียกไม่ถูก)

28. enforce

2,041
    13
    38
    ใช้คับพี่กันต์ พี่ๆ แต่ละท่านหายไปเลย ไม่ยอมแวะเวียนมาทักทายกันมั่งเลย
    พี่หนุ่มบัวทองหายไปเลย (ใกล้บ้านกันแท้ๆๆ)
    พี่จินนี่อีกคน (ขานี้เที่ยวทั่วไทย)

เรื่อง GAS ต้องพี่ยุทธเลยคร้าบ (พี่ยุทธกะพี่กบ ก็ขา GAS Thai รุ่นแรกๆเลย)
    แต่ถ้าต้องการถัง D O N u T บอกเตอร์.......เดี๋ยวเตอร์จัดให้คับ

พี่น้องคับ แอร์ฟังคับ พอดีตั้งหม้อแปลงไฟใหม่คับ หมดไปแสนกว่า
    และไล่ระบบไฟภายในโรงงานใหม่ เพราะเครื่องจักรมากขึ้น ไฟของเดิม
    ไม่พอ สายไฟก็เล็กด้วย อันตราย เลยไล่สายไฟใหม่เกือบครึ่งโรงงาน
    แล้วดันมาซวยที่แอร์ห้องนอนผมตัวเดียวแอร์ขนาด 3 ตัน

แต่โชคดีมีแอร์ Saijo 12000 ที่่ติดไว้ตัวแรกยังทำงานอยู่

ไม่ว่างครับ เรียกช่างแอร์ที่แถวบ้าน เรียกใช้กันประจำ มาเปลี่ยนคอมให้หน่อย
    เพราะเปิดแอร์แล้ว เสียงมันเหมือนเดินไม่ออก ให้ช่างแอร์ดู(ลูกมือ)
    ดูแล้วคิด แต่เช็คไม่ละเอียดคิดว่าคอมน๊อก ผมเลยสั่งคอมมาใหม่
    ลูกละ 10500 บาท เป็นคอมลูกสูบ (ของเดิมเป็นโรตารี่)

วันนี้ปล่ำทั้งวัน ใส่ตัวใหม่ไปก็เดินไม่ออก ปรากฎรว่า ไฟขาดเฟต
    สรุปคอมตัวเก่าไม่ฟัง .... แต่ก็เอาว่ะ คอมใหม่ก็มาแล้วประกอบไปละกัน
    ทำไป ทำมา ไม่จบ หัวหน้าช่างไม่ได้มาเอง เด็กที่ทำแอร์ก็มีความรู้นิดหน่อย
    แต่ไม่วิเคราะห์ ผมก็สอนไปบ้าง แต่ไม่อยากพูดมาก ก็ดูเขาทำ

แอร์เดินแล้วก็ไม่เย็น ผมถามว่าไดเออร์ตันเปล่า เปลี่ยนก็ดีนะ ช่างบอกสะอาดคับ
    (เราเห็นแล้วเป็นแบบเชื่อม น่าจะยุ่งยาก ก็เลยไม่ได้พูดไรต่อ)

พอตอน 6 โมงเย็น ลุงผมที่ทำแอร์มา 30 กว่าปี แกก็มาดูบอกเปลี่ยนไดเออร์
    ใหม่ ช่างก็เปลี่ยนคับ เปลี่ยนแล้วโล่งเลย Lo 50 Hi 5

ผมก็ ...เหอๆๆๆ เคทรนี้่ผมคาดว่า วาวร์หัวฉีดเสียแน่ๆๆ ผมวิเคราะห์อย่างนี้ครับ

Lo 50 ก็แสดงว่ามีแรงดูดอยู่
    Hi อัดเข้าตลอด โดยไม่มีการอั่นที่หัวฉีด เพื่อให้น้ำยาแอร์เป็นฝอย
    เลยดูแล้วทำให้ Hi ไม่ขึ้น คอมทำงาน ท่อไม่เย็นไม่ร้อน ทั้งรู้เลย

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะให้เปลี่ยนวาวร์หัวฉีดดูว่าหายเปล่า
    แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

29. buranasak

225
    0
    0

หลายๆคนที่เคย Post คุยกันในกระทู้ อย่างคุณจินนี่ นี้แก้สุดๆจริงๆครับ เวลาผมเห็น Post ไว้เขาเขียนแบบความคิดที่ละเอียดมาก แสดงเป็นคนละเอียดดี อย่างว่า เขาทำงานด้านกฏหมายพื้นฐานจะต้องเขียนเก่งอยู่แล้ว

เรื่อง Gas รถยนต์นี้ ตั้งแต่ติดให้กับน้องฮอน ตาโตของผมนี้ มันช่วยผมประหยัดตังได้มากเลย แถมยังไม่เคยงอแงกับผม แต่ว่าก็ว่าเถอใช้ปมาประมาณ 2 ปีกว่าๆ นี้ต้องเช็คอะไรบ้างครับท่าน ไม่เคยเช็อะไรมันเลย ต้องเปลี่ยน filter ไหม แนะนำหน่อย ไม่เคยไปสนใจมันเลย เติมแก๊สอย่างเดียว

ตั้งหม้อแปลงไฟใหม่ถึงกับแอร์เสียเลยหรือครับ สงสัยแอร์มันคงตกใจ ห้องคุณเตอร์ควใหญ่น่าดู ใช้แอร์ตั้ง 3 ตัน น่าจะเป็นอย่างคุณเตอร์ว่า Hi ไม่ขึ้นแสดงว่าอั้นอยู่ อย่างนี้ไหนๆก็ทำแล้ว ให้ช่างระบบซะเลยคุณเตอร์น่าจะดีขึ้น ใช้มานานแล้ว อาจตันได้หลายจุด ...ว่าแต่ล้างแอร์บ้างหรือเปล่าเนี้ย คอยเย็นตันด้วยไหม

30. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ติดแกสมา 6ปีแล้ว ไม่เช็คอะไรเลย filrter ก็ไม่เปลี่ยน ไว้มีปัญหาแล้วค่อยทำ ยังดีอยู่ก็ไม่ยุ่งกับมันครับ

คุณเตอร์ โห น่าจะเปลี่ยน SJ ทิ้งเป็นแอร์ญี่ปุ่นเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้