D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0
    ต่อครับ

2. buranasak

225
    0
    0
    สุดท้ายครับ

3. buranasak

225
    0
    0

อั้นแน่....เพิ่งเปิดมาเจอย้อนหลัง ถุกคุรกบพาดพิง แฮะ(เสียดสี):D:D:D มันไม่ขนาดนั้นหรอกคราบ อิๆๆ ที่ไปไม่ได้ไปอุตฯภาพยนต์หรอก มีแต่โรงงานอุตสาหกรรม อิๆๆ แต่ที่ญี่ปุ่นถ้าจำไม่ผิดตอนที่ไปแถวๆ ถ้าจำไปม่ผิดที่ Akihabara จะมีร้านพวกนี้อยู่ด้วยเป็นอาคารซอยเล้กๆต้องเดินเข้าไป โอแม้เจ้า Sex Shop มีหลายขนาด หลายแบบ เหมาะสำหรับหญิง ชาย ที่ต้องการความแปลกใหม่....อิๆๆๆ แค่ไปดูนะผมไม่ได้ซื้อมา

ว่าแต่ร้านอมรแอร์เด็กพูดไม่ค่อยเพาะเท่าไหร่นะ มันดูเหมือนหุ่นยนต์ไปหน่อย เวลาตอบคำถาม..

4. buranasak

225
    0
    0
    พอดีเดินผ่านไปก้เลยถ่ายรูปมาให้คุณเตอร์ อีกครั้ง

เนินนี้ใช่ไหมครับที่ ขับ levin ไปทีไรแทบ
    ร้องให้ กันชนตั้ง 5 หมื่น ตอนขับวนที่มีของขายเยอะๆ หลังตึก เนิน 2 อัน
    นั้นอะครับ แม่งสูงชิบ วนแล้วที่จอดไ่ม่มีอีก เวรจริงๆๆ
    -------------------------------------------------------------------------------------------

ที่หน้ากระทรวง ผมคิดว่าแกน่าจะไล่รถที่จอดกันประจำ นั้นไล่ไปให้หมด
    แล้วให้ด้านหน้่าโล่งๆๆ ...........

5. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เก่งจัง กล้าเข้าไปดูด้วย ผมยังไม่กล้าเข้าไปเลย กลัวเสียภาพพจน์อันสุขุมนุ่มลึก เพราะมีคนจากบริษัทอื่นที่ไปสัมมนาด้วยกันเขาไปด้วย (จริง ๆ ไม่มีตังค์ ไม่อยากเข้าไปต่างหาก 555)

แต่น้องที่ทำงานของผมได้ไปถึงสวรรค์ชั้น 3 ที่นั่นด้วยเงิน 8000 เยนครับ เขามีบริการให้ผู้ชายอย่างเราไปนั่งปิดตาแล้วถอดกางเกงถ่างขาออก คงไม่ต้องบอกต่อนะครับว่าเขาทำกันยังไงต่อ เอิ๊ก ๆ.....:D:D:D:D:D:D

6. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    เพ่...ผมไม่ใช่ ทายาทคร้าบ ผมเป็นลูกจ้างบริษัทฯ คร้าบบบบ
    มีหน้าที่ดีกว่าชาวบ้านเท่านั้นเองคร้าบพี่กันต์ ใครถามผมก็บอกอย่างนี้อ้ะครับ

ป๋าผมสิพี่ ลูกค้าที่งานโชร์ ถามแบบ เบ่ง ถามชื่อคนนู่น คนนี้ แล้วก็ถาม คุณเป็นใคร...
    ป๋าผมบอกว่า...เป็นภารโรงครับ มันมอง หัวจรดเท้า แล้วก็เดินหันหน้าไปเลย

ล่าสุดเมื่อวาน ช่างที่มา set เครื่อง cnc ทำกิริยาไม่ดี ไม่รู้ว่าป๋าเป็นใคร แม่งเดินชนไม่ขอโทษซักคำ
    ตกเย็น หน้ามือกลายเป็นหลังเท้าเลยพี่
    คงถามพนักงานผมมั่ง ว่าไอ้นี้เป็นใคร ....พนักงานตอบไปว่า อ๋อ คนที่จ่ายเงินค่าเครื่องคุณไง

พี่กันต์คร้าบ มะม่วงน้ำปลาหวาน เป็นรถเข็น ผู้หญิงขายคร้าบ อยู่กลางซอย อร่อยสุดด
    ตอนนี้ทำไมหน้ากระทรวงรถแน่นเหมือนเดิมแล้วอ่ะ ก่อนหน้านี้เขาจัดกันโล่งเลยฮะจำได้

(ผมจำได้่เลยที่ ชาวบ้านเอาปลาเน่ามาทิ้งบนถนน ประท้วงห๋าไรกันก็ไม่รู้ อาชีพคนไทย ปิดถนนคร้าบ)

ปีใหม่ไม่มีลืมคร้าบ... ขนมเค็ก จัดให้ท่าละชุดเลยครับ 3 - 4 ปอนย์

เนินแรกครับพี่กันต์ ทั้งตอนขึ้นแล้วตอนลง เนินในภายนั้นเป็นทางออก ขูดแล้วมันลื่นหน่อย

พี่ ผมเพิ่งเห็นภาพที่เหติกนะครับเนี่ย ไม่ได้ดูข่าวเลย รู้แต่ว่า แผ่นดินถล่ม เห็นแล้ว น่อย เลย
    สงสารจับใจเลยครับ ตายกันบาน พอๆ กับสึนามิเลย ป๋าก็พูดเมื่อวานอังคารว่าจะบริจาคช่วยไหม
    ผมก็บอกดีครับ ป๋าบอกซัก แสนหนึ่งละกัน ....ผมเลยบอกว่า ป๋า 5 หมื่นก็พอแล้วว
    เรายังลำบากเรื่องเงินกันอยู่เลย ถ้าเงินเราเย็นแล้วค่อยว่ากัน ป๋าก็อื่มๆๆ

7. buranasak

225
    0
    0

โอ้ไม่ใช่อย่างน้าน....อาจเขียนผิดไป SEX SHOP ที่ผมพูดเป็น อวัยวะลับของหญิงๆชายหรือเครื่องที่ช่วยเหลือเรื่องอย่างว่าอะครับ.....ตอนเลิกสัมมนา ฝึกอรมเราก็จะเดินไปเที่ยวกัน กินข้าวเสร็จก็กลับมาห้องใครห้องมัน โดยมากมีแต่ผู้ชายที่เข้าไป .....เข้าไปดูนะ ผมยังไม่เห็นใครซื้อมาเลย หรือว่าตอนแยกกันเดินแล้วนัดเจอกันที่จุดนัดผม เขาคงแอบเดินมาซื้อกันมั่ง.....อิๆๆๆ

แต่ที่ไปถึงสวรรค์ชั้น 3 ที่นั่นด้วยเงิน 8000 เยนนั้น ถึงกะๆๆๆๆๆๆถอดกางเกงออกเลยเหรอครับ.....อุแม่เจ้า เจอแหล่งจริงแล้ว อย่างงั้นก็ไม่ไหวครับ....อิๆๆ

8. buranasak

225
    0
    0

เอ้อ...ถ่อมตัวจังเลย.....เฒ่าแก่น้อย.....มันก็อันเดียวกันแหละ ......คุณเตอร์ได้รับเป็นเงินเดือนใช่ไหมครับ มีปัญชีรายงาน เข้าระบบเรียบร้อยแล้วใช่ไหมครับ ......ดีมากคุณเตอร์ คือที่ทวนถามเพราะว่า ผมได้เข้าไปช่วยเหลือโรงงานอุตสาหกรรม โดยเฉพาะที่เป็นขนาดเล็ก ธุรกิจครอบครับ ลูกชาย ที่เฮีย อาซอ เข้าไม่ได้ทำระบบบัญชี การเข้าการรับจ่ายเงินออก ดีเท่าไหร่ คือ วันไหนอยากจะซื้ออะไร เอาไปใช้อะไร ก็หยิบไป จดไว้ บางทีลืมเลย เวลาสรุปภาษีมาแทบแย่ กำไรทำไมมันน้อยจังฟ่ะ ปีหนี้ลูกค้าสั่งของตั้งเยอะ ทำตาม ฯOrder ตั้งเยอะ กำไรน้อย หรือไม่กำไรเลย เป็นไปได้ไงฟะ งงเลยคราวนี้ ก็ไล่รื้อระบบกันโรงงานก็ให้ความร่วมมือโดยดี ก็เจอปัญหาการจัดระบบทางการเงิน บัญชีของบริษัท เลยต้องให้ที่ปรึกษาไปสร้างระบบให้เขา ก็สามารรถเป็นมาตรฐานได้ระดับหนึ่ง แต่ถ้าไม่ทำกันต่อจนเป็นวัฒนธรรมองค์กร ก็กลับไปเหมือนเดิม......โอ้วิชาการจัง.....พูดถึงเรื่องถ่อมตัวว่าไปถึงเรื่อง การบริหารการเงินบัญชีการเงินของโรงงานซะงั้น...คุณเตอร์ต้องไม่มีปัญหาเรื่องนี้ใช่ไหมครับ

ถนนข้างหน้ากรม จอดรถเอาไว้ปิดทางเข้ามอบครับ....อิๆๆๆ พูดเล่น

น่าจะเจ้าเดียวกัน อร่อยครับ เจ้านี้แหละไม่ผิดหวัง คราวหน้าขอกระปิที่เขาทำใส่โถแก้วไว้ด้วยดิ....อาหย่อย

ปีใหม่ไม่มีลืมคร้าบ... ขนมเค็ก จัดให้ท่าละชุดเลยครับ 3 - 4 ปอนย์
    อันนี้ บริษัทไปรุ่งครับ...ให้ป๋าเอาไปให้ด้วยก็จะดี.....อิๆๆๆ เรื่องปรกติครับ

บริจาคเท่าไหร่ก็ได้หละครับ .....มีหลายจุดนะ ....ตอนนี้ผมว่าบริจาคเท่าไหร่ไม่ค่อยพอ เพราะ แผ่นดินไหวเกือบล้างประเทศเลย ต้องบูรณะกันใหม่ จนนะตอนนี้มีการปล้นของตามร้าน หรือ สถานที่บริจาค เลย ทำไปได้น่ะ....แต่ก็ว่าครับมันอดอยากจริงๆ ประเทศก็คนค่อนข้างยากจน......เห็นแล้วก็สงสาร

1-2 วันนี้ บ้านเราเป็นอะไรไม่รู้ครับ มืดครึ้ม ฝนตกด้วย นึกถึงเฮติก็เสียวๆ ว่าแต่บ้านจะเหมือนเฮติไหมนี้...........:D:D

---------- Post added at 13:47:22 ---------- Previous post was at 13:47:07 ----------

เอ้อ...ถ่อมตัวจังเลย.....เฒ่าแก่น้อย.....มันก็อันเดียวกันแหละ ......คุณเตอร์ได้รับเป็นเงินเดือนใช่ไหมครับ มีปัญชีรายงาน เข้าระบบเรียบร้อยแล้วใช่ไหมครับ ......ดีมากคุณเตอร์ คือที่ทวนถามเพราะว่า ผมได้เข้าไปช่วยเหลือโรงงานอุตสาหกรรม โดยเฉพาะที่เป็นขนาดเล็ก ธุรกิจครอบครับ ลูกชาย ที่เฮีย อาซอ เข้าไม่ได้ทำระบบบัญชี การเข้าการรับจ่ายเงินออก ดีเท่าไหร่ คือ วันไหนอยากจะซื้ออะไร เอาไปใช้อะไร ก็หยิบไป จดไว้ บางทีลืมเลย เวลาสรุปภาษีมาแทบแย่ กำไรทำไมมันน้อยจังฟ่ะ ปีหนี้ลูกค้าสั่งของตั้งเยอะ ทำตาม ฯOrder ตั้งเยอะ กำไรน้อย หรือไม่กำไรเลย เป็นไปได้ไงฟะ งงเลยคราวนี้ ก็ไล่รื้อระบบกันโรงงานก็ให้ความร่วมมือโดยดี ก็เจอปัญหาการจัดระบบทางการเงิน บัญชีของบริษัท เลยต้องให้ที่ปรึกษาไปสร้างระบบให้เขา ก็สามารรถเป็นมาตรฐานได้ระดับหนึ่ง แต่ถ้าไม่ทำกันต่อจนเป็นวัฒนธรรมองค์กร ก็กลับไปเหมือนเดิม......โอ้วิชาการจัง.....พูดถึงเรื่องถ่อมตัวว่าไปถึงเรื่อง การบริหารการเงินบัญชีการเงินของโรงงานซะงั้น...คุณเตอร์ต้องไม่มีปัญหาเรื่องนี้ใช่ไหมครับ

ถนนข้างหน้ากรม จอดรถเอาไว้ปิดทางเข้ามอบครับ....อิๆๆๆ พูดเล่น

น่าจะเจ้าเดียวกัน อร่อยครับ เจ้านี้แหละไม่ผิดหวัง คราวหน้าขอกระปิที่เขาทำใส่โถแก้วไว้ด้วยดิ....อาหย่อย

อันนี้ รุ่งครับ...ให้ป๋าเอาไปให้ด้วยก็จะดี.....อิๆๆๆ เรื่องปรกติครับ

บริจาคเท่าไหร่ก็ได้หละครับ .....มีหลายจุดนะ ....ตอนนี้ผมว่าบริจาคเท่าไหร่ไม่ค่อยพอ เพราะ แผ่นดินไหวเกือบล้างประเทศเลย ต้องบูรณะกันใหม่ จนนะตอนนี้มีการปล้นของตามร้าน หรือ สถานที่บริจาค เลย ทำไปได้น่ะ....แต่ก็ว่าครับมันอดอยากจริงๆ ประเทศก็คนค่อนข้างยากจน......เห็นแล้วก็สงสาร

1-2 วันนี้ บ้านเราเป็นอะไรไม่รู้ครับ มืดครึ้ม ฝนตกด้วย นึกถึงเฮติก็เสียวๆ ว่าแต่บ้านจะเหมือนเฮติไหมนี้...........:D:D

9. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กันต์พูดถึงเรื่องนี้ เลยทำให้คิดได้ว่า จะตอบกระทู้นี้

พี่กบ ในไทยก็มี ตอนผมเรียนอยู่หอการค้า เพื่อนผมมันก็มาเล่าให้ฟัง
    อย่าที่พี่บอกเลยคร้าบ 1500 คราว์เตอร์1 ,2 อยู่ด้านหลังของสถานี้ซ่อมรถไฟฟ้า
    ตรงพระราม9 ที่จะไปแยกเม่งจ๋าย อะคับ สมัยก่อนเลยขับรถเที่ยวเล่นตอนดึกๆ
    ขับเที่ยวทั่วกรุง ผมก็มีผ่านไปตรงนี้เหมือนกัน ผู้หญิ่งนั่งหน้าร้านมากกว่า 30 คน

ผมนี้ งง อะไรกันว่ะ ร้านตึก 2 ห้องเอง ทำไมหญิงเยอะจัง
    (ผมไม่มีประสบการณ์นะครับ ช่วงเรียน เงินน้อยอยู่ด้วยมั่งเลยโชคดี 555):sad:

10. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กันต์ ระบบบัญชี ของผมบริษัทฯ ก็บริหารแบบครอบครัว 4 คน
    ซึ่งก่อนหน้านี้ก็อย่างที่พี่ว่าแหละครับ แต่ไม่ช่ายป๋ากะผมนะ
    ผมกับป๋านี้เป็น จับกัง อยู่ในโรงงาน

ใครเอาเปรียบบริษัทฯ ความลับไม่มีในโลก สรุปว่าต่างคนต่างใช้กรรมครับ

2 ปีที่ผ่านมานี้ บริษัทฯ ก็มีคนบริหารอยู่ 3 คน หลักๆ ก็ผมกับป๋า
    หาเงิน หางาน หมุนเงิน มันชิบ หนี้สินบานเลย ไม่ได้่ก่อไว้เลยต้องมาแก้
    (เรื่องจริงๆนะคับ)

ตอนนี้ เงินทุกบาท ทุกสตางค์ เข้าระบบบัญชีบริษัทฯ หมด ไม่มีหลุดซัก สลึง
    เพราะทุกอย่างมันต้องตรงๆ ครับ ไม่งั้นต่างคนต่าง หยิบเงินไปให้ แล้วไม่หา
    บริษัทฯ ก็อยู่ไม่ได้ คนหาก็ตายพอดี

ผมมีความตั้งใจเลยว่า จะเอาบริษัทฯ เข้าตลาดหลักทรัพย์
    ทุกอย่างมันจะได้ตรงๆ

ไม่มีใครเอาเปรียบกันอีก คนทำงานมากก็ต้องได้สิ่งตอบแทนตามความจริง
    ไม่งั้น ทำงานคนเดียวแทบตาย ผลตอบรับโดนแชร์ 4 ส่วน ยั่งงี้เจริญยากครับ

พอดีเก็บกดแต่เด็ก เรื่องเอาบริษัทฯเข้าตลาดหลักทรัพย์
    ผมบอกจริงๆ เลยนะครับ ผมคิดเรื่องนี้มาตั้งแต่อายุ 17 แล้วนะครับ
    ตอนนั้น เข้าใจว่า บริษัทฯ เข้าตลาดหลักทรัพย์แล้ว ไม่โดนเอาเปรียมเรื่องงาน

ตอนนี้น่าจะเริ่มใกล้ความจริงแล้ว แต่ผมเพิ่มเริ่มพยายามศึกษาได้ปีกว่าๆเองครับ;)

11. E30DET

631
    1
    18
    คุณกันต์เขียนไม่ผิดหรอก ผมเข้าใจครับ (สารภาพว่าเคยเข้าไปมาแล้วด้วย แต่ไม่ได้ซื้ออะไรติดมือออกมา)
    ส่วน 8000 เยน มันถึงแค่สวรรค์ชั้น 3 ถ้าสวรรค์ชั้น 7 มันต้องใช้หลายหมื่นเยน ไอ้น้องคนนั้นเลยขอแค่ครึ่งทางพอ :D:D:D

พอดีมีลูกค้าที่เขาเคยไปอยู่ญี่ปุ่นหลายปีเขาไปด้วย เขาพาไปเที่ยวซะทั่วเลย ถนนพัฒน์พงษ์ของญี่ปุ่น มีคนไทยยืนเรียกแขกหลายร้าน
    พาไปดูสวนสาธารณะที่ชายหญิงเขามาพลอดรักกัน ต้องคอยแอบตามพุ่มไม้ดู....555 ได้รสชาติแปลกไปอีกแบบครับ

อาตี๋เอ๊ย... เฮียอยากบอกว่าเฮียเคยเข้าร้านที่ลื้อบอกตั้งแต่รถไฟฟ้าใต้ดินมันยังไม่ได้สร้างซะอีก
    ไป 2 ที แต่ไม่ได้ให้น้องเขาบริการแบบนั้นนะ เพื่อนมันอยากก็เลยไปดูมันถูกเด็กในร้านข่มขืน..

สาบานได้เลยว่าชาตินี้จะไม่เข้าร้าน Hardcore แบบนี้อีก รับไม่ได้จริง ๆ :cry::cry::cry:

12. E30DET

631
    1
    18
    ขอเอาใจช่วยครับ ชอบประโยคนี้จัง
    "คนทำงานมากก็ต้องได้สิ่งตอบแทนตามความจริง
    ไม่งั้น ทำงานคนเดียวแทบตาย ผลตอบรับโดนแชร์ 4 ส่วน ยั่งงี้เจริญยากครับ"

ตอนนี้พี่ก็เจอปัญหาเรื่องพนักงานในแผนกลาออก เพราะบริษัทจ่ายเงินไม่เหมาะสมกับลักษณะงาน
    แถมที่อื่นเสนอราคาให้อย่างงาม เหมือนกับที่แผนกพี่เป็นโรงเรียนฝึกวิทยายุทธซะอย่างนั้น
    คิดแล้วแทบจะเอาเท้ามาก่ายหน้าผากตอนนอน กรูจะช่วยพวกมันยังไงตั้งสิบกว่าคน :confused::confused::confused:

พี่ขอชมเตอร์ 2 เรื่องคือ1.เรื่องความไม่ถือตัว มีสัมมาคารวะ และ 2. เรื่องความซื่อสัตย์
    ตอนซื้อน้ำยาแอร์กระป๋องกับเตอร์ครั้งแรกแค่ 300 กว่าบาท วันรุ่งขึ้นมีคนจากคูลแมนน่าจะแผนกบัญชีโทรมาถามข้อมูลการซื้อขายเลย
    แสดงว่าไม่ได้ขโมยน้ำยาแอร์ของป๋ามาขายเพื่อเอาเงินไปใช้ส่วนตัวแน่ ๆ (ชมด้วยใจจริงนะครับ)

13. E30DET

631
    1
    18
    ช่วงนี้อากาศเย็น คุณยุทธคนปากช่องเลยไม่ยุ่งเรื่องแอร์เลย คราวก่อนก็หนีไปขี่มอ'ไซค์ทางเหนือ คราวนี้หันไปเอาดีทางกำจัดปลวกอยู่แถวพันทิป

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R8785220/R8785220.html

ใครคิดถึงแวะไปทักทายกับแกได้นะครับ :D:D:D

ปล1. แซวเขาไปทั่ว กลัวต้องชดใช้กรรมเหมือนที่คุณเตอร์บอกเหมือนกันน่ะเนี่ย....
    ปล.2 เข้าไปอ่าน blog คุณยุทธแล้วเรื่อง IE ถ้ามีอะไรก็รบกวนมาช่วยอัพเดทเพิ่มนะครับ ผมไม่ค่อยได้ติดตามเรื่องพวกนี้ อาศัยอ่านของคุณยุทธนี่แหละครับ อิอิ.

14. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคร้าบ :D:D:D:D:D:D
    พี่กบคับตามความคิดผมนะคับ
    ถ้าลูกน้องพี่ลาออก เพราะที่อื่นเขาเห็นคุณค่า มันก็ต้องปล่อยเขาอะครับ
    ผมว่าเด็กสมัยนี้มันไม่ค่อยทน เหมือนรุ่นพ่อแม่เราอะครับ
    แต่ก็อย่างว่า โลกมันกว้างขึ้น คนทำงานก็หวังเงินตอบแทนที่ดีกว่า
    ความจงรักภัคดี (brand Loyalty) แต่บริษัทฯ ผมว่าเดี๋ยวนี้แทบไม่มีกันแล้วมั่งฮะ

อีกเรื่องคร้าบ ถ้าส่วนรวมอยู่ไม่ได้ ตัวเราเองก็อยู่ไม่ได้เช่นกัน..

พี่กบตอนที่พี่รู้จักผมครั้งแรก จากที่ผมขายน้ำยาแอร์กระป๋อง
    ตอนนั้นผมทำงานเช้าถึงบ่าย 3 แล้วค่อยขับรถมาเรียนที่หอการค้า

อาผมให้เงินเดือน 15 วัน 1500 บาท ป๋าให้เงินอาทิตย์ละ 2000 บาท
    ค่าน้ำมันออกเองคร้บ นอกจากวันไหนมีวิ่งงานเอกสารที่กรมโรงงาน
    หรือเก็บเช็คลูกค้า ผมถึงจะกล้าเบิกเงินเติมน้ำมันฮะ เต็มที่ 1000 บาท
    แล้วก็มีบิลมาเคลียลบัญชี

ผมเคยหนักสุดๆๆ เรียนปี 2 เติมน้ำมันปั้ม shell ตรงกลับรถดินแดง
    น้ำมันก็จะหมด เวรจิงๆ ไม่มีตังค์ ผมหาเศษตังค์ใต้เบาะ ได้มา 13 บาท
    ก็ต้องเติม เด็กปั้มยกมือไหว้ เท่าไรครับพี่ ผม...13 บาทครับ
    เด็กปั้ม... อะไรนะคับพี่ ผมก็ย่ำเสียงเบาลง พร้อมเอาเงินให้เด็ก 13 บาท

ขับออกมา เอาไงวะ โทรหาเพื่อนแถวสุทธิสารยืมเงิน
    ได้มา 300 บาท เติมน้ำมันกลับบ้านได้ก็ ok แล้วฮะ

ตอนเด็กๆ จะบอกไงดี เหมือนๆ โดนเอาเปรียบเยอะอ่ะคับ
    ยางรถผมนี้ ยาง% ทุกเส้นครับ แก้มยางนี้ฉีกๆๆ เป็นช่วงๆ รอบวงล้อ
    ผมก็ยังใช้โดยเอา กาวตราช้างไปหยดแล้วกดให้ยางมันติดกัน

ผมเป็นโรคจิตครับ ไม่ชอบขอใครพ่อแม่ ผมยังไม่ค่อยขออะไรเลย
    อยากให้มา ผมก็รับไว้ แต่ถ้าไม่ให้ ผมก็ไม่ขอ ผมอยากได้ไรก็เก็บเงินซื้อเองคับ

ชีวิตกับสู้....มันของคู่กัน

แต่ผมยัง งง อยู่เลยครับ มีคนโทรไปถามจริงๆ หลอครับ
    เครทนี้ งง มากๆๆ ธรรมดาไม่น่าจะมีนะคับ งง แล้วมีเบอร์พี่กบได้ไงหว่า
    ยิ่ง งง ไปใหญ่เลย งง โคตรรร ครับ:):)

15. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ ในกระทู้เรานี้ มีแต่สุดยอด GURU ทั้งนั้นเลยฮะ
    ดีใจจังที่ได้รู้จักกับ คนที่มีความรุ้เยอะ ผมก็ได้เรียนรู้ต่อเพิ่มความรู้ในสมอง

แต่พี่ยุทธนี้ ซนได้ใจผมจริงๆ :D:D:D
    แต่เรื่องพืช เรื่องสัตว์ประหลาดเช่น ปลวก หนอน งู สัตว์ใต้ดิน
    ผมนี้ไม่ถูกกับพวกนี้เลยฮะ เลยไม่ขอซนด้วยฮะ
    แค่กบกระโดดที มาตรงหน้าผม ผมก็แทบช๊อกแล้วฮะ
    ยิ่งกิ้งกือนะพี่ ตัวใหญ่ๆ แค่เห็นมันคลาน ผมก็สยองแล้วฮะ

ผมว่าแกน่าจะทำงานใน 3M นะคับ
    เพราะ 3M ชอบมีนวัตกรรมใหม่ๆ และก็คุณภาพดี ออกมาขายให้เราได้ใช้กัน

16. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    โห คุณกบตามไปอ่านที่ pantip แถมตามไปดูที่ blog อีก แฟนตัวจริงเลย
    เรื่อง bug ของ IE นั้น แก้ง่ายๆครับ เปลี่ยนไปใช้ firefox จะไม่มีปัญหาอีกเลย ผมใช้ firefox มาเกือบ 2ปีแล้ว พวกผู้ใช้ที่บริษัทก็พยายามลง firefox ให้ เพราะใช้ IE แล้วติดไวรัสมาเพียบ ลำบากแผนก IT ต้องมาตามแก้อีก

ส่วนเรื่องปลวกนั้นมันมาขึ้นบ้าน เลยต้องลงมือขั้นเด็ดขาด ทำเองเหมือนเคย แต่ก่อนทำก็เก็บข้อมูลเตรียมความพร้อมให้เต็มที่ พอลงมือแล้วก็ไปฉลุยเลย ภาคจบเพิ่งเสร็จ ลองอ่านดูครับ
    http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R8802487/R8802487.html

ช่วงนี้แอร์รถก็ดี แอร์บ้านก็เย็น คนก็ไม่เข้ามาถาม blog ก็ทำแล้ว งั้นมารบกับปลวกต่อ เสร็จจากปลวกแล้วยังคิดๆอยู่ว่าจะทำอะไรดี ดูคุณกันต์ทำเรื่องบุรถทั้งคันก็อยากทำบ้าง ผมรำคาญรถ hi torque ของผมเสียงข้างนอกเข้ามาในรถมันดังน่าดู ดูๆแผ่น damp เสียงเอาไว้ แต่มันแพงและเพิ่มน้ำหนักรถมาก ชักสนใจใช้พรมปู แต่งานนี้คงจ้างอู่สีข้างบ้านให้รื้อรถ บุพรมให้ดีกว่า เราหาของไปให้เขา อยากให้มันเงียบๆแบบพวก accord บ้าง

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ผมว่างก็หาอะไรทำไปเรื่อยๆ สนุกที่ได้เรียนรู้และทำเรื่องที่สนใจ ยิ่งได้มาคุยกับคนคอเดียวกันอย่างในกระทู้นี้ ได้แลกเปลี่ยนความรู้กันยิ่งสนุก เดี๋ยวนี้ความรู้หาง่ายมากจริงๆ แค่พิมพ์ในกูเกิลไม่กี่ทีก็ได้เอกสารมาอ่านเพียบ พอได้มาก็ตั้งใจอ่านให้หมด แล้วลองทำดู พอทำได้ก็จะเข้าใจดี ความรู้ก็จะแตกฉาน ยิ่งได้มาแลกเปลี่ยนความรู้กับคนอื่นๆด้วยก็จะฝึกฝนให้เกิดความชำนาญขึ้นไปอีก

หลังๆนี่คุณจินนี่หายไปนานมาก คุณ professor ก็ไม่มาแจม ขาดขาประจำที่เก่งๆไปหลายคน

ตอนนี้เห็นสารคดีเกษตรกรที่ทำสวนเกษตรแบบพอเพียงให้เลี้ยงตัวเองได้ ปลูกสารพัดพืช ปลูกต้นไม้ ทำปุ๋ยเอง ทำน้ำหมักชีวภาพเอง ทำยากำจัดศัตรูพืชเอง ทำเกษตรอินทรีย์ ปลูกผลไม้ในที่แค่ 3-5 ไร่ก็เลี้ยงตัวเองได้สบายๆ เดือนๆหนึ่งแทบไม่ใช้เงินเลย เห็นแล้วก็ชักสนใจแนวคิดนี้ อยากให้เกษตรกรส่วนใหญ่เป็นอย่างนั้น ตัวผมเองเมื่อเลิกเป็นลูกจ้างเขาก็ว่าจะไปทำสวนแบบนั้นบ้าง ตอนนี้ยังเสียดายความรู้ที่มีก็เลยทำงานเอกชนไปก่อน พอเบื่อๆแล้วค่อยไปทำสวน

18. buranasak

225
    0
    0

อย่างนี้แหละครับชีวิต สู้ๆๆ เวลาผมทำงาน หรืออยากจะได้อะไรก็วางแผนไว้ก่อนทุกครั้ง คติของผมที่ใช้อยู่ คือ มุ่งมัน ขยัน อดทน กับ ไม่มีเหงื่อ ไม่ได้ตัง สรุปคือ ทุกอย่างต้องตั้งใจจริง ต้องทำ และทนต่อสิ่งต่อต้าน คุณไม่เหนื่อย คุณไม่ได้มาหรอก เพราะไม่มีอะไรในโลกนี้ได้มาง่ายๆ ......โอ้เกี่ยวกันไหมนี้ อันนี้ต่อจากคุณเตอร์ ชีวิตกับสู้....มันของคู่กัน คุณเตอร์คิดได้อย่างนี้ ผมว่าไม่ธรรมดาแล้วครับ ลองคิดเล่นๆน่ะ คนอาขนาดรุ่นราวคราวเดียวกัน ยังไม่ได้เท่ากับเราเลย ประสบการณ์ มันสนอเราทั้งนั้น.....

19. buranasak

225
    0
    0

ทำเลยครับ ผมทำแล้ว ทำเอง เหมือนที่เคยบอก เหนื่อยมากๆ แต่ผลออกมาดีครับ ตามความรู้สึกลดเสียงได้ถึง 60-70 % เลยทีเดียว พรหมที่ใช้มีคุณสมบัตในการซับเสียงจากข้างนอกได้ดี ตอนหน้าฝนก็จะได้ยินเสียงน้ำฝนจากหลังคาน้อยลง

จ้างเข้าทำก็ดีครับ ไม่เหนื่อยดีซื้อของไปให้เขาเลย ที่คลองถมชื่อร้าน หจก ทีที อิมปอร์ต เขาขายทุกชนิด อาทิ หนังเทียม ผ้าพลาสติก ฟองน้ำ กาวยาง พรหมดักฝุ่น ใยสังเคราะห์ โฟม EVA โฟม กันกระแทก ผ้าพสาติก ฯลฯ เห็นเขาบอกว่า เป็นร้านเดียวที่ขายปลีกให้ โทร 02-2234183-4 จากหน้าคลองถมเซ็นเตอร์เดินทะลุข้างหลังไปเลย จะมีอาคารข้างหลังขายสินค้านี้อยู่เพียบ ผมก็ไม่รู้จัก เดินเข้าไป เด็กหน้าร้านแนะนำดี เจ้าของพูดดีเลยซื้อ ราราเมตรละ 65 บาท เอาเผื่อไว้ซัก 6 เมตรครับ สำหรับ บุ ประตู หลังคา พื้น หรือทุกมุมที่เราจะบุได้ เหลือเก็บไว้ได้ ....ลองทำดูครับ ทำแล้วได้ผลอย่างไร เอามารายงานด้ายครับ เห็นคุณกบว่าจะทำ เอ้อใครจะเริ่มทำกันก่อนนะ

20. buranasak

225
    0
    0
    ยางหุ้มเพลาขับขาดกันหรือยัง

เห็นว่างๆก็เลยมาเล่าให้ฟัง อย่างที่เคยบอกไว้ไปทำช่วงล่างมาแต่ยังไม่สมบูรณ์ เพราะยังมีเรื่องคาใจครับ
    วันนี้ล้างรถเอง ก่อนล้างก็มุดไปดูผลงานของช่างช่วงล่างแถวบ้าน ว่า ยังอยูดีหรือเปล่า ก็ยังอยู่ดีเหมือนเดิม จากที่เคยทำช่วงล่างมาได้ประมาณ 2 ปีครับ นึกได้ก่อนหน้า 2 อาทิตย์ก็เลยมุดดู โอ้ยางหุ้มเพลาขาด เพราะก่อนหน้านั้นรู้สึกว่าตอนเลี้ยวมีเสียงดังแต็ก ๆ นิดหนึ่งครับก็เลยเอะใจมุดดู ก้เลยเจอ

ช่างคิดค่าแรงเปลี่ยนยางเพลาขับ พร้อมล้างเพลาทุกจุดและอัดจาระบีใหม่ให้ ประทับใจจริงๆ ตอนดึงยางหุ้มเพลาตัวในที่ยังไม่ขาด ออกมา แม่เจ้า จารบีกลายเป็นน้ำนม น้ำโคลนไปเลย คือมันคงหมดสภาพมากๆ ตอนซื้อของ ก็นึกในใจเหมือนกันว่า ต้องเจอแน่ๆ เพราะไม่ได้ทำมานาน

หันไปมาก็เจอ ยางหุ้มแร็คขาด และก็เจอน้ำมันเกียรรั่ว อันนี้กต้องอีกงานหนึ่งเพราะไม่ได้ตกลงกันไว้ ไม่เป็นไรคราวหน้ามาใหม่ จะได้ให้ทำอย่างอื่นไปด้วย

ผมใช้ยางหุ้มเพลาตัวนอก 2 ตัวนอก 2 ตัว และยางหุ้มแรคอีก 2 ตัวครับ โดยใช้ของเทียบเอา เพราะผมมีความรู้สึกว่า ถ้ามันยังมีเสียงดังอีก แต็กๆ ซึ่งไม่มากก็จะได้เปลี่ยนหัวเพลาไปซะเลย ตอนนี้ก็จริงๆครับ คิดว่า เพลาคงเริ่มจะไปแล้ว เพราะตอนยางขาดคงเป็นเวลานานพอควร เศษหิน ดิน ขี้ทรายคงเข้าไป แต่คิดว่าตอนถอดให้ช่างล้างให้คงหาย แฮะไม่หายครับ ไม่เป็นไร เดี๋ยวเจอกันเที่ยวหน้า

ยางหุ้มแนะนำให้ของ ยี่ห้อ Samหริอ Seiken ราคาตัวละ 350 บาท แท้ยี่ปุ่นหนาดีครับ แต่ผมใช้ของเทียบเอา เพราะ มีสัมผัสที่หก :D:D:D ว่า เพลาขับจะต้องเริ่มจะไปแน่

ตอนนี้ ก็ขับได้นิ่ม หนึบดีกว่าเดิม ถือว่าอยู่ในระดับน่าพอใจ เสียงดังแต็ก ๆ นิดเดียวจริงๆ ตอนเลี้ยวเข้าประตูบ้าน ไม่เป็นไร ทำใจได้ ใช้ไปก่อนหาโอกาส ดีๆ จะเปลี่ยนเพลาขับใหม่

ลองหันไปดูอีกที เจอน้ำมันเกียรรั่วอีก ผมก็เช็ดดู มันซึมที่ซีลหุ้มเพลา เอาไว้คราวหน้าครับ ผมคอยเช็คน้ำมันเกียรอยู่ตลอด

ลองมุดดูที่ท้องรถครับ เดี๋ยวมีอะไรดีๆทำแน่...........

ลองดูภาพครับ มีจารบีตอนยางฉีก ซะบัดใส่ล้อดำหมดเลย ภาพนี้เปลี่ยนยางหุ้มเพลาเสร็จแล้ว

21. E30DET

631
    1
    18
    วันนี้เพิ่งไปเดินคลองถมมาเองครับ ยังซื้อของได้ไม่เท่าไหร่ ฝนเจ้ากรรมกระหน่ำเทลงมาไล่ทั้งคนซื้อคนขาย
    แถมยังต้องลุยน้ำโคลนจนเท้าดำปี๋กลับบ้านอีก โชคดีที่ยังได้ชุดทำงานมาจำนวนนึง (กางเกง hazard ตัวละ 300 บาท เสื้อแอร์โร่ว์ กีลาโรช จอห์นแลงฟอร์ด ตัวละ 199 บาท)

ผมตั้งใจไปซื้อกล้องวงจรปิด เพราะตอนนี้ที่บริษัทมีของหายบ่อยมาก แผนกข้าง ๆ ผมเคยได้ยินว่ามือถือหาย ส่วนล่าสุดแผนกของผมโดนเต็ม ๆ กับ notebook (ของบริษัท) หายไปแบบไร้ร่องรอย
    นั่งดูกล้องวงจรปิดของบริษัทแล้วก็ยังจับมือใครดมไม่ได้ สุดท้ายต้องเก็บเงินทุกคนเพื่อไปซื้อมาคืนบริษัท

เดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะติดกล้องแล้ว คิดว่าน่าจะช่วยได้ระดับหนึ่ง เด็กสมัยนี้แปลกมาก คราวก่อนก็ต้องดูกล้องเพื่อหาคนที่เข้าห้องน้ำถ่ายหนักแล้วไม่กดชักโครก สุดท้ายก็รู้ว่าเป็นนศ.ฝึกงาน
    พอดีตอนนี้แผนกข้าง ๆ เขารับเด็กจบใหม่มา 10 กว่าคน ผมคิดว่าคนร้ายน่าจะอยู่ในนั้นแหละ เพียงแต่ยังไม่มีหลักฐาน...

22. E30DET

631
    1
    18
    โทรมาจริง ๆ ครับ เป็นผู้หญิงถามว่าจะเอาใบเสร็จมั๊ย...
    ผมเลยงง ๆ ว่าซื้อของในเน็ตเชามีใบเสร็จให้ด้วยหรือเนี่ย ซื้อมาตั้งหลายอย่างแล้วไม่เห็นมีใครเคยถามแบบนี้...555

ถ้าวันหลังโทรมาอีก จะบอกว่าใบเสร็จรับเงินไม่เอา เปลี่ยนเป็นเบอร์โทรสาว ๆ แทนจะได้ไหมครับ ( แหะ ๆ )

23. buranasak

225
    0
    0

คุณกบครับ ติดกล้งถึงขนาดนั้นเลยหรือครับ ท่าทางเอาจริงแฮะ.......ถึงขนาดรู้ว่าไม่ได้กดชักโครก....อิๆๆ

ของหายนี้ยอดฮิต จริงๆ ของผมหมึกเครื่องพิมพิ์หายครับ มันทยอยหายไปเรื่อยๆ ขนาดมีกุญแจอยู่นะครับ มันยังขโมยไปได้ ด้วยความเพลอเลอของเราเอง มันค่อยๆเอาไปที่ละกล่องอย่างเนียน ผมรู้ว่าต้องเป็นใครขโมย แต่ยังจับได้ไม่ตำตา ต้องมีหลักฐานชัดถึงจะจับได้ ขนาดที่ทำงานมีกล่องนะครับ คนในนี้แหละ.........อย่าให้จับได้น่าดู......

24. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    ตามตลอดครับ แต่ไม่ได้แจม เพราะว่าไม่รู้จะคุยอะไร
    ผมถนัดคุยทางด้าน technical มากกว่า
    ถ้าทางด้าน practical นี่ไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่
    บังเอิญมีคนถามเรื่อง tech ค่อนข้างน้อย

ถ้ายังไงคุณยุทธ ลองคุย technical แบบ ฮาร์ดคอร์ มั่งก็ได้ครับ จะได้แจม 555

คิดถึงคุณจินนี่เหมือนกันนะเนี่ย

25. คนปากช่อง

707
    0
    0
    งั้นถามแบบเทคนิคครับ อยากทราบเรื่องน้ำยาแอร์ตัวใหม่ในรถยนตร์ที่ติดไฟได้ ซึ่งคงเป็นสารตระกูล HC แน่ๆ คุณ professor พอจะทราบไหมครับว่ามีใช้จริงแล้วในรถที่ประเทศไหนบ้าง นี่ก็ยังไม่เห็น แต่ในบทความที่เจอมาบอกว่าจะมีใช้ในรถรุ่นใหม่ๆ

แล้วในเมืองไทยมีที่ไหนไหมที่ใช้น้ำยาแอร์ HC ภายในอาคาร หรือภายในบริษัท เอาแบบสถานที่ใหญ่ๆนะครับ ที่ถามเพราะเห็นแนวโน้มโลกร้อน ประหยัดพลังงานมาแรง บริษัทใหญ่ๆน่าจะมาเล่นเรื่องนี้กันแล้ว แต่ผมยังไม่ค่อยเห็นข่าวเท่าที่ควร

26. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    สำหรับการใช้สารทำความเย็นแบ HC ในรถ คงต้องอยู่กับกฎหมายครับ ว่าให้ใช้ได้หรือเปล่า
    คงไม่เหมือนกันในแต่ละประเทศ ผมไม่มีข้อมูลในส่วนนี้

ลองอ่านบทความนี้ดูก่อนก็ได้ครับ
    http://www.epa.gov/Ozone/snap/refrigerants/hc12alng.html

สำหรับระบบใหญ่ๆ อาจจะต้องมีการปรับปรุงระบบ หรือเลือกใช้ระบบที่ทำงานได้ดีกับ สารพวก HC ด้วยครับ
    ผมไม่ได้อยู่ในวงการระบบทำความเย็นครับ ไม่ค่อยทราบข้อมูลพวกนี้เท่าไหร่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มกราคม 2010
  27. E30DET

631
    1
    18
    ผมเชื่อครับว่าคุณ professor ไม่ชำนาญเรื่อง practical
    เคยเห็นกระทู้พันทิปตอนล้างแอร์ที่ทำงาน ยังโดนฟินคอล์ยบาดไป 4-5 เส้นเลย...:D:D:D
    ตอนนั้นผมงงที่เห็นว่าจะล้างแอร์ แต่ต้องต้มน้ำร้อนเอาเทอร์โมมิเตอร์จุ่มเล่น ๆก่อน (ใครสงสัยไปถามคุณ professor เอาเองนะครับ)

เช้านี้ขับรถมาทำงานร้อนจนตับแทบแล่บ รีเลย์คอมแอร์ของ Bosch เยอรมัน(ปลอมมั๊ง) มันทรยศขี้เกียจทำงานซะงั้น
    ท่านใดรู้จักรีเลย์เจ๋ง ๆ แนะนำหน่อยครับ ผมเปลี่ยนมา 3 ตัวในรอบ 1 ปี

เดี๋ยวเสาร์นี้ว่าจะลองเปลี่ยนไปใช้ของญี่ปุ่นที่ติดกับชุดสายไฟเครื่องยนต์เก่าดูดีกว่า อย่างน้อยก็เมดอินเจแปน 100 %

28. buranasak

225
    0
    0
    แอร์บ้าน งานเข้า

เมื่อคืนเปิดแอร์ ประกอบเจ้าเก่า เกิดไม่มีความเย็นเฉยเลย ประมาณซัก 20 นาที ท่าทางจะไม่ปรกติมีน้ำแข็งตามท่อไปจนถึงด้านนอกคอม เลย อาการนี้
    น่าจะรั่ว แบบซึม แคปทิ้วตัน คอยเย็นสกปรก หรืออะไรแน่

เอาเครื่องมือว่าวัด โอ้ กระแสเดิม 6.9 Amp เหลือ 4.5 Amp เฉยเลย ท่อ Low เหลือแค่ 30 จาก 68 PSI ตอนนั้นลูกจะนอนแล้ว เลยไม่เอาละอัด cold 22 เข้าไปก่อน เดี๋ยวค่อยมาหาจุดใหม่ สงสัยงานเข้า จะได้หันเชื่อม หัดแฟร์ หาจุดรั่วเองก็คราวนี้หละมั้งเรา.....

29. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    จริงๆ ครับ ช่วงนี้ รีลย์ Bosch เยอรมันปลอม ระบาดหนักเลย

สังเกตุของแท้ปลอมที่ตัวพลาสติกที่ทำ กับรอยปั้มที่เป็นวงกลมต้องจมลงไป
    หรือไม่ซื้อ Bosch โปรตุเกส ก็ได้ครับ ทนทานใช้งานได้ดีแน่นอน

30. buranasak

225
    0
    0

ต่อครับ ลองไปตรวจเช็คแอร์ที่คิดว่าน่าจะรั่วหรือตัน ซักอย่าง เอาอีกหละเหมือนเดิม ท่อ low ประมาณ 30 PSI แถมคอมดังนิดหน่อยสงสัยน้ำยาน้อย (อย่าให้คอมพังเลย) ตอนนี้แน่ใจหละว่า มีปัญหาต้องหารอยรั่วให้ได้ พอดีแอร์ตัวนี้ติดตั้งโดยเลือกพื้นที่ ที่สามารถซ่อมบำรุงรักษาได้ยาก ก็เลยคิดว่า เอาหละคราวนี้น่าจะได้ลองวิชาติดตั้งแอร์ ย้ายแอร์ดูบ้าง พื้นฐานทำได้แล้ว เหลือแต่งานโครงสร้าง ใจรักอยู่แล้ว เอาพวกตอกๆ เจาะๆ คงเป็นการย้ายแอร์ เดี๋ยวต้องหาคนมาช่วยยก ตัวเครื่องคอยร้อนซะหน่อย นอกนั้นน่าจะไม่ยาก ถือโอกาสย้ายแอร์มันซะเลย

ผมเห็นคุณกบมีประสบการณ์ย้ายแอร์ เคยอ่านแว๊ปๆใช่หรือเปล่าครับ เล่าประสบการณ์ให้หน่อย ว่าประมาณไหน ใช้อท่อเดิม หรือท่อไหม่ครับ ตอนนี้ผมมีข้อข้องใจนิดหน่อยว่า แอร์ประกอบตัวนี้ ยังงามๆอยู่เลย แต่ระบบมันเป็นแบบเก่า คือ ใช้แบบเชื่อมเอา อันนี้เครื่องมือไม่มีซะด้วยซิ แต่เครื่องมือสำหรับทำแฟร์ มีครับ ถ้าจะเชื่อมสงสัยจะต้องไปซื้อแก๊สป๋องอย่างคุณเตอร์เคยขาย พร้อมหัวน่าจะดี เอาไว้เชื่อมเมื่อแอร์มีรั่วซึม ให้ไปซื้อถัง ไม่เอาดีกว่าใหญ่ไป อุปกรณ์อย่างอื่นครบ....เอ้อคุณเตอร์ ปล่อย Cold 22 ทิ้งแล้ว ทำแวคคั่มดูดออกแล้ว พอไหมครับ คือ เวลาจะเชื่อมอะไรไปมีปัญหาเรื่องติดไฟ หรือเปล่า ผมว่า ตอนทำแวคคั่มน่าจะอัด R22 เข้าไปไล่หน่อยดีไหม.....

ขอความเห็นหน่อย.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้