D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ROLEX ไม่มีความรู้ครับ ใช้แต่ casio

2. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ROLEX, casio ไม่มีความรู้ครับ ใช้แต่ seiko :D:D:D

พูดจริง ๆ นะครับ ผมสนับสนุนให้คุณเตอร์ซื้อครับ เพราะเหมาะสมกับหน้าที่การงาน
    ซื้อมาแล้วใช้แบบถนอม ๆ พอเบื่อเอาไปเทิร์นได้ ราคาไม่ตก

ร้านที่ดูอยู่ตอนนี้ เขามีบริการไปเช็คที่ศูนย์ Rolex หรือเปล่าครับ
    เห็นบางร้านเขากล้าท้าให้ไปซื้อขายที่ศูนย์ ฯ เลย ถ้าปลอม(ได้ไม่เหมือนของจริง) ไม่ต้องเอาไป...555

ผู้บริหารที่บริษัทผม ใส่แต่ Rolex ครับ เขามีร้านประจำอยู่ที่ Singapore
    ท่าน CEO เขาเป็นลูกค้าเก่าแก่ที่นั้น เคยได้ยินขนาดว่าเอามาลองใส่ก่อน ถ้าถูกใจแล้วค่อยโอนเงินตามไปทีหลังเลยครับ
    เคยเข้าไปทีนึงเหมือนกันร้านนี้ จำได้ว่าอยู่บนถนนออชาร์ด ร้านเขาขาย rolex ทั้งมือหนึ่งและมือสอง
    คนจาก IBM คนนึงโดนหักคอ ให้ซื้อ Rolex มือสองมาราคา 1 แสนบาท โดยเอามาใส่ก่อน แล้วค่อยโอนเงินให้ท่าน CEO อีก 1 อาทิตย์

ตอนทำงานใหม่ ๆ ได้ยินว่าใครไป Singapore กับท่าน CEO แล้วไม่ใส่ Rolex
    ท่านจะพาไปร้านนี้แล้วเลือกให้ด้วยตัวท่านเอง
    โชคดีตอนนั้นผมไป แต่แยกเดินกับท่าน ไม่งั้นสงสัยต้องบอกว่า
    "เฮียครับ (พวกเราเรียกท่าน CEO ว่าเฮียทุกคน) ผมยอมซื้อก็ได้ แต่ขอแบบมือสองถูกที่สุดในร้าน และที่สำคัญขอ 0% 48 เดือนโดยหักเงินจากเดือนนะคร้าบบบบบ......"

:cry::cry::cry::cry::cry::cry:

3. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0
    ไม่มีประสบการณ อยมีความรู้เรื่อง ROLEX เหมือนกันเรื่องนาฬิกา ผมไม่ค่อยจะใส่ใจกับมันมากนัก ใช้ของญี่ปุ่น CASIO -SEIKO ครับ ก็พอแล้ว เห็นราคาแล้วหนาวเหมือน Cold......ไม่มีข้อเสนอครับ คุณเตอร์ทำธุรกิจ
    อยู่ดีครับสนับสนุนเหมาะOTE]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มกราคม 2010
  4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    เหมือนป๋าผมเลยพี่ยุทธ ใช้ casio เหมือนกัน
    ผมเลยเดินไปหาป๋าจะถ่ายรูป casio ที่ป๋าใส่ให้ดูคับ แต่วันนี้ป๋าไม่ได้ใส่มา
    วันนี้ป๋าใส่ citizen มา นาฬิกาของป๋าส่วนมากจะเป็นคล้ายแบบในภาพ
    ผมก็ถามป๋าไปหาที่ไหนมาเนี่ย....

ป๋าบอกวันอาทิตย์ว่างๆ ก็ขับรถไปต่างจังหวัด หาซื้อนาฬิกาเก่าๆ ตามร้านขาย
    ต่างจังหวัดอ่ะครับ ผมก็ชอบนะคับ มันมีลักษณะของตัวมันเองดี

ผมเคยมี G - shock อยู่ตอนปี1 หอการค้าขายกินไปหมดแล้ววว :cry:

5. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบบ จริงๆ แล้วแค่อยากหา Rolex แท้ๆ เก็บไว้ซักเรือนเท่านั้นเองคับ
    เพราะเรือนที่ใส่ทุกวันนี้ TAG HEUER ก้างปลา
    ผมรอมาตั้ง 2 ปีกว่าป๋าจะซื้อให้
    ซื้อมาตอนปี 2538 รวมแล้วก็ 15 ปีละ เปลี่ยนถ่านมา 3 ครั้ง
    ตอนนั้น 27,000 บาท

2 ปีที่แล้วเอาไปเปลี่ยนถ่านที่ศูนย์ Heuer มาบุญครอง
    ผมก็ถามเล่นกับพนักงาน รับเทอน์เปล่า ทางศูนย์ไม้่ได้รับ แต่บอกว่า
    heuer รุ่นนี้ราคากลางอยู่ที่ 47,000 บาท (ผมเลย งง ทำไมราคาขึ้นว่ะ)
    เขาบอกว่ารุ่นนี้ไม่มีผลิตแล้ว และมีแต่คนหา เพราะมันเป็นรุ่นคลาสสิก:

พี่กบ เฮีย ceo ของพี่ผมอ่านแล้วเหมือนกับเพื่อนอาผมเลย
    ที่สิงค์โปร์เหมือนกัน
    เรื่องน้ำยาแอร์ R134a ทาง บริษัท BNF CEO เขาขายให้อาผม
    กิโลละ 270 บาทมั่ง (ถ้าจำไม่ผิด)
    แล้วให้เอาไปใช้เดือนละ 4 Iso (Iso ละ 18,000 กิโล) 3 เดือนค่อยโอนเงิน
    ซึ่งงานนั้นป๋าไปด้วย ป๋าไม่ให้เอา ป๋าเลยโทรเช็คราคาตลาดประเทศไทย
    R134a อยู่ที่กิโละ 130 บาท ถ้าเอามาละ ฮาแตกเลย:D:D:D

6. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ Buranasak ราคามัน ผมก็หนาวเหมือนกันคร้าบบ :D:D:D:D
    ราคามันสูงแบบ เกินตัวเราเองด้วยคับ ผมเลยดูมือ 2 แต่มือ 2
    มันก็ดันติดที่ตัวเลขโรมัน ผมเลยไม่กล้าซื้อเลยฮะ

ถ้าให้ผมซื้อของใหม่ ผมก็ไม่กล้าซื้อจิงๆ นะคับพี่
    เพราะว่าซื้อมาแล้วมันไม่ได้ ต่อยอดให้เราเพิ่มอ่ะคับ
    แต่ถ้าซื้อเครื่องจักร เพื่อทำงานต่อยอดเคทรนี้จ่ายเงินแบบไม่ต้องคิดเลยคับพี่

พอดีเลยคร้าบพี่
    เมื่อวานป๋าก็เพิ่งสั่งเครื่อง CNC "MORI SEIKI"
    มาเพิ่มอีกตัว ให้ทันกับงานที่รับมาอ่ะคับ ตามภาพเลยคร้ายพี่น้อง:D

7. E30DET

631
    1
    18
    Heuer ของคุณเตอร์เรือนนี้สวยและคลาสสิกเหมือนเขาบอกดีครับ มิน่าราคาไม่ตกแถมยังแพงกว่าตอนซื้ออีก

นาฬิกาที่พี่ใส่ตอนนี้ซื้อตอนไปญี่ปุ่นครั้งแรกปี 97 นับแล้วเกือบ ๆ 13 ปีใหม่กว่าของคุณเตอร์ซะอีก
    เป็นไซโก้ไททาเนี่ยมขนาดบอยไซส์ ซื้อเพราะคนขายน่ารักมาก ๆ พี่ที่ไปด้วยกันเขาอยากคุยด้วย ส่วนตัวเราอยากได้นาฬิกา พี่เขาเลยจัดให้ :D:D:D
    อ้อ...ปี 95 เคยซื้อเรือนแรกที่สิงคโปร์ (ไปเมืองนอกครั้งแรกในชีวิต) ยี่ห้อปิแอร์การ์แดง สายหนังเรียบ ๆ ไม่รู้หายไปไหนแล้วววววว

ตอนหุ้นบ้านเราบูมสุด ๆ หลายปีก่อน น้องชายเล่นหุ้นมาได้หลายแสน ก็เลยไปซื้อโอเมก้า ซีมาสเตอร์รุ่นเจมส์บอนด์มาแค่ 8 หมื่นกว่า ๆ
    ผมได้ยินแล้วยังบ่นมันว่าทำไมซื้อของแพงจัง แต่พอเอาของน้องมันมาดูถึงรู้ว่าต่างจากไซโก้ของผมยังไงบ้าง...แหะ ๆ
    สุดท้ายก็เลยคิดว่าในอนาคตถ้าไม่เดือดร้อนอะไร ก็อยากได้โรเล็กซ์มาใช้ซักเรือนเหมือนกันครับ... :p:p:p

8. E30DET

631
    1
    18
    ยินดีด้วยครับ เปิดปีใหม่มาก็มีแต่เรื่องดี ๆ ขอให้ดี ๆ แบบนี้ตลอดไปเลยครับ
    และขออวยพรให้แก่พี่น้องชาว D.I.Y. แอร์ทุกท่านด้วยนะครับ

พูดถึงเรื่องงานแล้วยังเคืองเรื่องเมื่อวานไม่หาย
    พอดีมีธุระต้องไปธนาคารสีม่วงและน้องอีกคนต้องไปแบงค์สีบานเย็น เลยไปด้วยกันตอนเที่ยง คิดว่าไม่น่าจะนาน
    ตอนไปถึงก็เข้าไปในแบงค์สีบานเย็นก่อน น้องมันจะเอาพันธบัตรที่ครบอายุไปขายคืน (ซื้อ 3 ปีก่อน 5พัน เมื่อวานขายได้ 5,450บาท)
    ในแบงค์คนรอเข้าคิวจนชนประตูทางเข้าแล้ว ผมเห็นว่าคนเยอะ เลยบอกว่าเดี๋ยวไปแบงค์สีม่วงก่อน ใครเสร็จก่อนโทรหากันก็แล้วกัน (อยู่ใกล้กัน)

ผมก็เดินไปเข้าแบงค์สีม่วง พอเปิดประตูก็ตกใจเหมือนกัน ทำไมคนมันเยอะว่ะ พอ ๆ กับแบงค์สีบานเย็นเลย
    แต่ไหน ๆ ก็มาแล้ว ก็เลยไปเขียนใบแล้วมาเข้าคิวรอ มองพนักงานเค้าท์เตอร์มีแค่ 2 ช่อง และมีอยู่คนนึงทำรายการมากว่า 10 รายการ
    ผ่านไป 15 นาทีก็ทำธุระเสร็จ แบบว่ารอยังไม่เบื่อ เพราะพนักงานแบงค์คนนึงหน้าตาน่าเอ็นดู มองแล้วไม่เบื่อ (อันนี้เป็นวิธีช่วยไม่ให้เบื่อระหว่างรอคิว :D:D)

พอเสร็จก็โทรหาน้องที่อยู่แบงค์สีบานเย็น มันบอกว่าไปกินข้าวก่อนได้เลย ยังยืนพิงประตูเข้าอยู่เลย
    ผมก็คิดว่าไม่น่าจะรอนานมาก เดี๋ยวไปรอมันดีกว่าเผื่อเจอพนักงานหน้าตาจิ้มลิ้มแบบแบงค์สีม่วง
    พอไปถึงก็พบว่าคนรอมากกว่าตอนที่เข้ามาตอนแรกเสียอีก ยังมีคิวอยู่ก่อนหน้าน้องผมอีกสิบกว่าคน....

ด้วยอารมณ์เริ่มเซ็งนิด ๆ เลยมองหาสาวแบงค์เพื่อฆ่าเวลาดีกว่า มองไปทางซ้ายเจอรุ่นคุณป้า มองมาทางขวาเจอรุ่นน้องคุณยาย!!!
    ก็เลยกลายเป็นว่าเซ็งยกกำลังสอง สรุปแล้วกันเข้าธนาคารไปตอนเที่ยงห้านาที มีคนรออยู่สิบกว่าคน
    ออกจากธนาคารสีบานเย็นตอนบ่ายยี่สิบห้านาที แต่ละรายการพนักงานแบงค์ใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 5 นาที แม้เป็นการฝาก-ถอนธรรมดา ๆ

ถ้าเป็นของเอกชนรับรองเจ๊งกับเจ๊งแน่นอน แต่พอดีธนาคารนี้รัฐบวมเขาเป็นประกัน(ประกันว่าห่วย 100 %) ทำใจครับ
    เมื่อวานเลยไม่ได้กินข้าวเที่ยงเลย ขากลับผมบ่นตลอดทางกับไอ้น้องที่ไปด้วยกันว่ามันคุ้มมั๊ยเนี่ย
    รอมา 3 ปี ได้เงินมา 4 ร้อยกว่าบาท เสียเวลา เสียอารมณ์ เสียค่าน้ำมันรถ :mad::mad::mad:

ปล. คนทำงานแบงค์สีบานเย็น หรือข้าราชการดี ๆ ยังมีนะครับ ผมไม่ได้ว่าทุกคน แต่พอดีที่สาขานี้คนส่วนใหญ่มันเป็นแบบนี้เอง ซึ่งผมไม่เคยเจอมาก่อน

9. buranasak

225
    0
    0

สำหรับผมคงหนาวแน่ๆ แต่คุณเตอร์มีไว้ซักเรือนไม่เสียหลาย เพราะทำธุรกิจอยู่ เหมาะสมดี
    ปรกติผมจะนิยมชมชอบสินค้าของ Made in Japan ซะส่วนใหญ่ เนื่องจากทำงานเกี่ยวกับการส่งเสริมอุตสาหกรรม โรงงานอุตสาหกรรมหลายๆโรงงานในญี่ปุ่น ก็มีโอกาสพอสมควรที่เข้าไปดู เชื่อถือในการผลิตจริงๆ มีมาตรฐานสูง ใส่ใจในรายละเอียดดีมาก คนไทยโดยส่วนใหญ่ถึงชอบสินค้าที่มาจากญี่ปุ่น

ดีครับ ซื้อเครื่อง CNC แสดงว่างานเข้าแยอะ อันนี้ก็คงจะสมใจคุณเตอร์ คือ ซื้ออะไรมาแล้วต่อยอดได้ ดีครับ คิดแบบนี้ ก่อนหน้าที่ยังโสดไม่มีลูก ซื้อของใช้ดะเลย ตอนนี้เเก็บตั้งดีกว่า ซื้อของใช้ราคาพอประมาณ ซื้อของแพงๆ ๆไม่รู้ว่าจะเอาไปโชว์ใคร:D:D:D

ช่วงนี้แอร์ไม่ค่อยมีปัญหาครับ เลยไม่รู้จะถามอะไร ค่อยๆเก็บเล็กผสมน้อยไปเรื่อยๆ จนค่อนข้างเข้าใจในตัวของระบบแอร์ ซ่อมเองได้ วิเคราะห์ได้ ว่างๆเสาร์อาทิตย์ก็หาเรื่องทำเอา ....อาทิตย์ที่ผ่านมาได้ DIY การปูพรหมอัด ปุรถทั้งคันตั้งแต่พื้นรถ หลังคา ประตู ทั้ง 4 บาน ซึ่งอ่านใน web ทำคนเดียว อ่านใน web ไปซื้อพรหมอัด แถวคลองถม มาเมตรละ 65 บาท ประมาณ 6 เมตร โอ้แม่เจ้าโว้ย เหมือนครับรถป้ายแดงเลย เงียบมากๆ ช่วยรถเสียงข้างนอกได้ประมาณ 60% ใช้ได้เลยไม่ได้ถ้านรูปไว้ เพราะทำคนเดียว
    ตอนแรกก็ถอดใจครับ ต้องถอดเพดานหลังคา ประตู เบาะนั่ง เพื่อจะปูพรหมที่พื้น ผมค่อยทำที่ละจุด กว่าจะเสร็จได้ เหนื่อยมักๆ รู้อย่างนี้ไม่ทำดีกว่า แต่ก็ไหนๆแล้ว ก็ทำให้มันจบ แต่ผลออกมาเห็นครับ เงียบลงมาก ก็ถือว่าคุ้มกับการออกแรง ว่างๆ ใครใจกล้า คือกล้าแกะนะครับ ลองดู ผมว่ารถเก่าๆทำแล้วคุ้มครับ จะบอกให้ว่า หลังคารถ Honda หรือ TOyota ที่เราใช้กันยอู่เขาอัดพหรมมาให้ นิดหนึ่ง ยังสงสัยยอู่ว่า มันจะประหยัดต้นทุนอะไรกันประมาณนั้น ติดแค่ 2 ชิ้น บนหลังคา มิน่าแหละ ผมตกมาที วิทยุที่เปิดฟังอยู่แทบไมได้ยิน

ลืมบอกไปคุยกันตั้งนาน เรียกผมว่า กันต์ ก็ได้ครับ ชื่อภาษาอังกฤษที่เป้นชื่อในระบบ คือชื่อจริงของผมเองครับ

:D:D:D

10. E30DET

631
    1
    18
    สวัสดีครับ คุณกันต์ (มาทักเป็นคนแรกเลย...อิอิ)

พรมอัดหน้าตาเป็นยังไงครับ ใช่แบบที่ติดใต้ฝากระโปรงหน้าหรือเปล่าครับ รบกวนถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยสิครับ
    พื้นรถมันร้อนมากนะครับ ผมรู้ดีเพราะตอนนี้รถผมไม่มีพรมปูพื้นอยู่ (น้ำรั่วจากหลังคาลงมาตามเสานองพื้นรถ ก็เลยถอดออกครับ :cry::cry::cry:)
    ความร้อนมันจะทำปฏิกริยากับพรมอัดหรือเปล่า เช่นกลิ่น, สารพิษที่อาจระเหยได้ ลองเช็คดูดี ๆ นะครับ

สมัยผมหนุ่ม ๆ เมื่อซัก 2-3 ปีก่อน ก็มีปัญหากับเรื่องเสียงรบกวนรถอยู่พอสมควร
    พี่ที่รู้จักคนนึงเขาแนะนำให้ซื้อแผ่นยางมะตอยบาง ๆ หนาครึ่งเซ็น มีกาวในตัว
    คล้าย ๆ กับแผ่นแด้มป์กันเสียงรบกวนของนักเล่นเครื่องเสียงรถยนต์นั่นแหละครับ หาซื้อได้ตามร้านขายสีพ่นรถยนต์

ซื้อมาแล้วตากแดดให้ร้อนแล้วเอาไปปูพื้นรถสูงไปถึงใต้คอนโซลเลยครับ รวมทั้งแผงประตู, ในห้องสัมภาระข้างหลังทุกด้าน
    เขาทำใส่ซันนี่นีโอ ผลที่ได้ก็คือเสียงเงียบลงจนอยู่ในระดับที่พอใจมากๆ

ผมซื้อมา 6 แผ่นรู้สึกว่าแผ่นละสองร้อยกว่าบาท แต่เกิดความขี้เกียจเหมือนคุณกันต์นั่นแหละ จนทุกวันนี้ยังกองอยู่ใต้โซฟาที่บ้านเลย... 555
    จริง ๆ รถจากโรงงานก็ใช้แผ่นยางมะตอยแบบนี้อยู่แล้ว แต่บางกว่ามาก ข้อเสียที่ผมคิดได้คือ 1. เหนื่อย 2. หนักรถ (แผ่นนึงเกือบ 5 กิโล) 3.โชว์สาวไม่ได้ ก็เลยยังไม่ติด

เดี๋ยวสงสัยต้องกลับไปปัดฝุ่นแล้วเอามาลองใส่โชว์ความเงียบซะหน่อยแล้ว ยิ่งตอนนี้มีปืนเป่าความร้อนด้วย ยิ่งน่าจะติดตั้งได้เร็วขึ้นครับ

11. buranasak

225
    0
    0

ถ้ามีเวลาให้ทำเลยครับ รับรองได้ผลแน่ๆ ไม่ได้โม้
    ตอนแรกคิดอยู่ตั้งนานจะทำดีเป่า เพราะท่าทางคงเหนือยน่าดู แต่ผลที่ได้รับออกมามันคุ้มครับ ไม่ต้องไปเสียเงินแพงๆ ทำเองได้อยู่แล้ว ที่สำคัญสงสารรถ เวลาให้ใครมาแกะรถเราเนี้น ถ้าเสีย ก็เสียที่เราจะดีกว่า เพราะรถเรา

ใช้พรหมอัดดี เพราะ เบา ทำงานง่าย เข้าได้ทุกซอกทุกมุมที่อยากปุ เก็บเสียงได้ดีพอๆกับแผ่น Damper คือแผ่นยางดำๆ ที่คุณกบว่านั้นแหละครับ

ผมใช้พรหมอัด+กาว DOG โดยจะไม่ปุที่ตัวถังรถที่จะต้องกระทบกับแสงแดดโดยตรง ซึ่งอาจทำให้หลุดลุ้ยได้ ภายหลังเดี๋วงานเข้าอีก ผมไม่ใช้ แผ่น Damper เพราะ หนัก เวลากระจก เซ้นทรัลลอกเสีย กับมาแก้ไขทำงานยาก ตอนต้องซ่อม ที่สำคัญราคาค่อนข้างแพงครับ จริงๆพรหมอัดนี้เขาก็ทำมาให้ตอนออกรถจากโรงงานผลิต แต่ใส่มานิดเดียว ไม่รู้จะใส่มาทำไม

คุรกบมีแผ่นยากอยู่ก็ใส่ไปเลยครับจะได้ไม่เสียของ ใส่พื้นให้เต็มไปจนถึงคอลโซลหน้าดีมาก แต่เดี๋ยวจะเจอหน้ามืด เพราะต้องมุดก้มเข้าไปลึกพอสมควร:D
    อย่าลืมเบาะหลังด้วยนะครับ ทำแล้วทำมันทั้งคันเลย เห็นผลชัดกว่า ส่วนถ้าใช้แผ่นยางที่มีหมด หลังคา ประตู 4 บาน หรืออื่นๆที่เหลือ แนะนำซื้อพหรมอัดนะครับ เก็บเสียงดี ทำงานง่าย เหมือนที่บอก

ผลที่ได้จากความรู้สึก ตอนนี้เวลาผมไม่เปิดวิทยุ แล้วลองไม่พูดซักพัก หูผมจะเอ้อๆไงไม่รู้ครับ เพราะค่อนข้างเงียบ ได้ยินแต่เสียงโบว์เวอร์แอร์ มอเตอรืไซค์ผ่านเสียงได้ยินนิดเดียว ต้องปรับวิทยุเสียงแหลม หรือทุ้มใหม่ เพราะสภาพแวดล้อมด้านเสียงในรถเปลี่ยนไป

ลองทำดูครับได้ผลเป็นประการใด แจ้งให้ทราบด้วยครีบ

ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้นะครับ เอารูปในWeb มาดู รูปพหรหมอัดก็ประมาณนี้และครับ

1. ปูพรหมให้เต็มพื้นเลยครีบ ตามความต้องการ อย่าทับ 2 ชั้นเดี๋ยวใส่อุปกรณ์เดิมไปไม่ได้

2.ใส่ยาวไปจนถึงบริเวณที่นั่ง แนะนำให้ปูไปจนปิดด้า
    นหลังเลย

3. กะเอาเลยครับ กระดานหลังคา เผื่อขอบไว้ตนอใส่กลับจะง่าย เพราะต้องเข้ามุม

4. นี้ไงหลังคา ไม่มีอะไรเลย

5. รูปนี้เจ้าของเขาเอาปุที่หลังคาเลย ผมไม่เอาครับ ผมปุไว้ที่ตัวกระดานหลังคา

12. buranasak

225
    0
    0

กาว DOG X6 6 ที่ผมใช้ในโครงการปุพรหมครังนี้ กระป๋อง 60 บาท เหนียวแน่นดี แต่กลิ่นเหม็น ถ้าทำเสร็จก็อย่าเพิ่งใช้รถทิ้งไว้ซัก 1-2 วัน แต่กลินก็ยังไม่หายนะครับ ซัก1-2 อาทิตย์น่าจะดี ถ้าทำทั้งคัน เมื่อทำเสร็จ เอารถไปอยู่กลางแดดหน้าบ้าน แล้วเปิดประตูทุกบ้าน ก็น่าจะดีขึ้น เอ้ออย่าลืมถอดกุญแจรถออกด้วยหละเดี๋ยวรถหาย อิๆๆๆ:D:D:D ล่อเล่น

ลุยเลยครับ เสียงเงียบ แอร์เย็นเร็ว

13. E30DET

631
    1
    18
    ขอบคุณสำหรับรูปครับ

อ๋อ.... หน้าตาพรมอัดเป็นแบบนี้เอง ปกติผมรู้จักแต่ปูอัด :D:D:D

เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะทำแน่ ๆ ครับ แต่ว่าตอนนี้ยังไม่มีเวลาเอารถไปแก้เรื่องน้ำเข้ารถเลย
    ส่วนรถบีเอ็ม เคยรื้อพรมออกมาดู ของเดิมโรงงานจะมีฟองน้ำหนาเกือบนิ้วทั้งผืน ทำให้เก็บเสียงได้ดีกว่ารถญี่ปุ่นซึ่งมีแต่พรมบาง ๆ

14. buranasak

225
    0
    0

อิๆๆ จริงๆก็เรีกยว่า พรหมก็พอครับ ...ไม่ต้องพรหมอัดก็ได้ เพียงแต่เอาพรหมชนิดนี้แหละ จริงๆถ้าสามารถปูได้หนาเท่าไหร่ก็จะเก็บเสียงได้มากเท่านั้นครับ แต่ต้องแก้ปัญหา ที่จะตามมาคือ การประกอบชิ้นส่วนให้เหมือนเดิมให้ได้

ผมลืมอีกอย่างครับ ฝากระโปงรถถ้าไม่ได้ใส่แผ่นกันความร้อน สีดำๆ หรือมีฟลอยกันความร้อน ก็หาใส่เลยครับ ลดการได้ยินเสียงในห้องเครื่องได้หน่อยหนึ่ง จริงๆตัวนี้ผมก็สงสัยนะครับ ว่าเราจะใส่ไปทไมกัน เพราะปรกติความร้อนในห้องเครื่องมีอยู่แล้วแน่ ใส่ไปมันก็จำกัดความร้อนให้สามารถระบายความร้อนได้เพียงด้านล่างเท่านั้น แทนที่จะสามารถระบายมาตรงฝากระโปงได้ด้วย แต่เห็นรถที่ออกมาใหม่ๆ บางรุ่นเขาก็จะติดมาให้ อันนี้คิดเองนะครับ แต่ติดก็ดี....อิๆๆๆ จะได้ไม่ตกเทรน เพราะ พวกเราชาว DIY กันอยู่แล้ว

รถคุณกบที่ว่ารั่วนี้สงสับยตรงขอบยางตรงหลังคาหรือเปล่าครับ มันถึงรั่วมาตามเสาได้ ขอบยางอาจมีปัญหา ลองแก้ไขด่วนครับ ก่อนหน้าฝนหน้าจะได้เก็บไว้ให้ลูกใช้ในอนาคต :D:D:D โครงการต่อไปนะครับ กำลังจะลองเปลี่ยนขอบยางตรงกระจกครับ สังเกตุได้ว่า ตรงขอบกระจากมีร่องโหว่ นิดหนึ่ง ซึ่งจริงๆแล้วไม่ควร ถึงนิดเดียวก็ทำให้น้ำเข้าได้ เดี๋ยวไปโดนสายไฟ เซ็นทรัลล็อค ฯลฯ ตรงแผงประตูก็แย่เหมือนกัน ถ้าคุณกบมีประสบการณ์ก็เอามาเล่าให้ฟังหน่อย ค่อยๆทำไปที่ละอย่างหนุกดี ชีวิตจะได้ไม่เบื่อ :cry::cry::cry:

15. E30DET

631
    1
    18
    รั่วที่ขอบยางกับขอบโครงหลังคานั่นแหละครับ ตรงนั้นเคยโดนแผงเหล็กกั้นเกาะกลางกระเด็นมาโดนอย่างแรงเมื่อ 15 ปีก่อน เพราะรถกะบะส่งของแหกโค้ง
    กระแทกแผงกั้นเกาะกลาง (อย่างใหญ่) บินปลิวมาโดนรถผมที่อยู่ฝั่งตรงข้าม เสียหายไป 3 คน รถผมโดนหนักสุด กระจกหน้าแตกละเอียด แต่เสาเอยุบนิดหน่อย

ถ้าเสาเอของรถอีคาร์ไม่แข็ง ป่านนี้ไม่ได้มานั่งพิมพ์เล่นเวลางานหรอกครับ :D:D:D
    ไม่รู้ที่รั่ว เพราะช่างเขายังเคาะไม่เข้ารูป หรือว่ายางมันเสียรูปก็ไม่รู้ น้ำเลยเข้ามาได้ครับ

ปกติตรงประตู น้ำสามารถลอดผ่านยางขอบกระจกล่างเข้าไปในแผงประตูได้อยู่แล้วครับ โดยจะมีรูระบายน้ำอยู่ใต้ประตูหน้าหลัง 2 จุด
    พวกสายไฟ มอเตอร์กระจกไฟฟ้า ก็น่าจะโดนน้ำบ้างอยู่แล้ว ไม่เป็นไรหรอกครับ แค่ระวังอย่าให้รูระบายน้ำอุดตันก็พอ
    แต่ถ้าคุณกันต์เคยรื้อแผงประตูออกมา มันจะมีแผ่นพลาสติกใหญ่ ๆ ปิดกันน้ำไม่ให้มาโดนแผงประตูชั้นในของรถอีกชั้น เพราะแผงประตูของรถบางรุ่นทำจากกระดาษอัด (อีคาร์อีกแล้ว...)
    บางคน(อีคาร์ของผมอีกแล้ว...)ติดลำโพงอย่างดีเพิ่มที่แผงประตู อันนี้ต้องทำอุปกรณ์ป้องกันน้ำโดนตัวลำโพงเป็นพิเศษครับ

ค่อย ๆ หาเรื่องทำไปเรื่อย ๆ เลยครับ ผมก็เริ่มจากหัดเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเอง ตอนหลังค่อย ๆ พัฒนาทำเองได้หลายอย่าง
    ที่เคยทำยากสุดก็คือไล่สายไฟกล่อง ECU รถ โดยทดสอบค่าเซ็นเซอร์แต่ละตัวว่ามีตัวไหนพังบ้าง เพราะตอนนั้นรถมีการสะดุด เปลี่ยนอะไหล่หลายชิ้นแล้วไม่หาย
    ตอนนั้นเลยได้วิชาความรู้เรื่องระบบหัวฉีดของนิสสันเยอะเลย ความจริงมันไม่ยากอะไร แค่ส่งสัญญาณ x โวลท์ ไปที่กล่อง หรือไม่ก็ปิด-เปิดไฟบวก,ไฟลบเข้ากล่องแค่นั้นเอง

16. buranasak

225
    0
    0
    แหมอะไรจะพอดี กับรถคุณกบขนาดนั้นครับ ถึงกับเหาะมาหาเราเลยน่ะ...ถูกเป้งเลย ทีซื้อหวยไม่เห็นถูกเป้งๆอย่างนี้บ้างเลย..:D:D:D

เรื่องประตูมีรูตรงขอบข้างในแต่ละประตูเล็กน้อย อาจจะเป็นเรื่องอายุของยางมันคงถึงเวลาพอสมควร แต่ก็ไม่มีผลมากต่อระบบไฟในประตูเท่าไหร่ ก็พยายามหาเรื่องทำไปเรื่อยๆ ส่วนเรื่องระบบไฟถ้ายากๆไปผมก็จะบายก่อน เพราะค่อนข้างวุ่นอยู่ เน้น DIY เฉพาะเรื่องที่พอทำได้ อย่างเรื่องแอร์ OK แล้วหละตอนนี้ก็ได้ความรู้จากพวกท่าน ฯลฯ ก็หาไปความรู้ทำไปเรื่อยๆ แฟนผมเขาก็แซวว่า ซ่อมรถมันตลอดปี เลย :D:D:D

วันเสาร์ที่ผ่านมา ไปทำช่วงล่างมาก เพราะมุดไปเจอยางหุ้มเพลาตัวนอก ฉักทั้งคู่เลย จาระบีเลอะไปหมด มีเสียงดังแต็กๆ นิดหน่อย จาระบีมันคงแห้ง เพราะไม่มีอะไรหุ้มไว้ ปล่อยไว้นานคงเจองานใหญ่แน่ เพราะตอนนี้มีเสียงดังนิดๆ นึกในใจว่า เอาหละ เราจะเปลี่ยนยางหุ้มเพลา ล้าง อัดจาระบีสะอาดๆใช้ไปก่อน จริงๆ เพลาขับคู่นี้ก็ประสบการณ์เยอะมากเหมือนกัน น่าจะเกือบ 3 ปีแล้ว เราเอายางหุ้มเพลาของเทียบใส่ไปก่อน ถ้ามันเจ้งอีกที่จะได้เปลี่ยนเพลาขับและตัวใหม่ของแท้ ญี่ปุ้นใส่ไปเลย (ที่เรามานี้ให้อุ๋ช่วงล่างทำนะครับไม่ได้ทำเอง:D) ถอดมา...ตายชัก จาระบีตรงยางหุ้มเพลาตัวในเป็นน้ำนมหมดอายุซะงั้น เลยถือโอกาส ให้ช่างออกมาล้างซะสะอาด แล้วอัดจาระบีใหม่ๆข้นๆเข้าไป เอ้าเจอยางหุ้มแลคซ้ายขวาขาดก็เลยไปซื้อของมาเพิ่มให้ช่างเปลี่ยนให้เลย งานนี้เจ็บตัวไมมากครับ ไม่ถึงพัน ช่างทำซะ 3 ชัวโมงนั่งคุย ช่วยเขาจับโน้นจับนี้ไป คิดค่าแรงผมข้างละ 200 บาท 2 ข้างรวม 400 บาท ไม่เสียดายเลย หันมาบอกผมว่า ผมทำช้านะครับ ....ผมก็ตอบกลับไปว่า ผมชอบครับทำช้าๆ ดีๆด้วย ....:D:D:D แต่แกทำดีจริงๆยอมรับ ใจเย็น ไม่รน ไม่รีบ ตอนมุดก็เจออีกแล้ว ซีลยางเพลารั่วมีผลทำให้น้ำมันเกียรซึม ก็คงต้องเอาไว้งวดหน้า ไม่เป็นไร เพราะตอนนั้นมืดแล้ว หิวข้าวด้วย ....วันอาทิตย์มีโอกาสขับไปทำธุระ มีดีจริงๆทำช่วงล่างมา นี้ขนาดทำยังไม่เต้ฒระบบนะ หนึกดีจริงตอนวิ่ง......:D:D ไม่มีอะไรครับ เอามาเล่าแค่นั้นเอง.....

17. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กันต์ ทำงานที่กรมส่งเสริมอุตสหกรรม นี้คือ
    ป้ายสติกเกอร์ที่เป็นวงรี made in thailand ใช้ปะครับ ที่อยู่ตรงรัชดาปะคับ

ผมนี้มีคำถามเลยคร้าบ ผมยังไม่เข้าใจว่า กรมส่งเสริมอุตสหกรรม
    เขาช่วยอะไรกับ โรงงานอุตสหกรรม (โรงงานผู้ผลิต) อ่ะครับ
    อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ ครับ
    เพราะส่วนตัวไม่เคยไปตึกตรงรัชดาเลย ก็เลยไม่รู้ ว่าเขาช่วยอะไรผู้ผลิต
    ส่วนมากผมจะไปที่กรมโรงงานอุตสหกรรม ตรง...ข้ามกลับโรงบาลรามา
    (ผมเรียกชื่อถนนไม่ถูก) ผมจะติดต่อเรื่องการนำเข้า หรือขอใบอนุญาติอ่ะครับ

พี่กันต์ พี่รื้อแบบ บ้าเลือดเลยนะนั้นอะ ถ้าเป็นตอนอายุ 19 - 22 ยังพอรื้อ
    แบบพี่ได้ ตอนนี้อายุก็ 29 ละให้ผมรื้อตอนนี้ ไม่เอา เห็นแล้วจะเป็นลมแทน

แค่ผมติดเครื่องเสียง, ไล่สายลำโพง, power amp เอง ยังรื้อไม่เท่าพี่เลยนะ
    ผมก็เหนื่อยแล้วพี่ทำคนเดียวอีก แล้วรื้อบนเพดานอีก
    ถ้าเป็นผมอันนี้ให้ตายก็ไม่รื้อ เพราะผมรื้อแล้วติดเหมือนเดิมต้องไม่เนียนแน่ๆ
    :sad::sad:

18. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ แบงค์สีบานเย็น นี้ผมไม่ get อะคับ ออมสินปะ

ดอกเบี้ยน้อยมากไม่สมกับรอมาตั้ง 3 ปีเลย ให้โคตรน้อย แต่ดอกเบี้ยจาก
    เงินกู้นี้ สุดทีนจิงๆคับ

ผมเปิดกสิกรตอนเดือน 8 ออมทรัพย์ ผมเปิดเอาไว้เพื่อเอาขนมโด นัททท
    เข้าไปพัก แล้วก็โอนออกผ่านคอม กลางเดือน 12 หลายสตางค์
    ผมก็ งง ใครโอนผิดมาเปล่า วันที่ไป update book ก็เลยถามพนักงานดู
    ว่า..ยอดนี้เช็คได้ไหมว่าโอนมาจากไหน ...... พนักงานบอกว่าเป็นดอกเบี้ย
    ที่ bank ให้ ผมเลย งง เฮ้ยไม่ได้ฝากประจำ ทำไมมีดอกเบี้ยด้วยอ่ะ

ผมพูดแบบไม่อายเลยนะคับ
    ธรรมดาไม่เคยได้ดอกเบี้ยจากใคร มีแต่เสียดอกเบี้ยให้กับ เจ้าเงินที่เราไปกู้
    (เงินนอกระบบ):sad::sad::sad: เดือนหนึ่งดอกเบี้ยรวมที่บริษัทฯ ต้องจ่าย
    ให้กับเจ้าหนีี้ เท่ากับซื้อ BMW E90 ป้ายแดง ตัว topๆ เดือนละคันเลยนะคับ

(จิงๆ ผมต้องทำ data ไว้ส่วนตัว เราเองก็ต้องการรู้ยอดที่เราขายได้
    ที่สำคัญ ผมป้องกันไว้ เพื่อลุงๆ อาๆ หรือมีคนต่อว่าเรื่องการขาย
    ทำแล้วไม่คุ้ม ทำแล้วไม่มีกำไร อะไรประมาณนี้อะครับ)

แก้ไขล่าสุด: 20 มกราคม 2010
  19. E30DET

631
    1
    18
    อาคุงปีเตอร์อ่ะ... ลื้อปายแก้ข้อความเหมือนที่อั๊วเขียนดีฝ่าน้า...
    เดี๋ยวมีคนมาคำนวณเงินต้นแล้วจะเป็นเรื่องนะจ๊ะ... :sad::sad::sad:

ดอกเบี้ยฝากออมทรัพย์ร้อยละห้าสิบสตางค์ ฝากไว้แค่ 4 เดือนได้ดอกขนาดนี้ แสดงว่ายอดขายขนมสุโค่ยจริง ๆ
    (คำนี้เห็นเด็ก ๆ ที่ทำงานมันชอบพูด ลุงกบเลยขอยืมมาใช้บ้างครับ แหะ ๆ)

วันก่อนไปทำธุระที่วัดโพธิ์ ตอนกลับก็เลยเดินไปบ้านหม้อซื้อขาแขวนทีวีติดผนังมาครับ
    ผ่านร้านอมรที่ขายอะไหล่แอร์ เห็นป้ายโอกิ เครื่องซักผ้าบนตึกเขาเอาออกไปแล้วนะครับ
    ใครจะไปก็อย่ามัวแต่เดินหาป้ายโอกิก็แล้วกัน

เดี๋ยวแทนที่จะได้อะไหล่แอร์ กลับไปได้หนังดีวีดีญี่ปุ่นที่คุณกันต์เขาชอบ แบบ Made in Japan แทนคร้าบ...
    (เห็นกระทู้ข้างบนบอกว่าไปเห็นของจริงที่ญี่ปุ่นแล้ว ไม่ทราบไปดูอุตสาหกรรมภาพยนตร์พวกนี้ด้วยหรือเปล่าครับ :) :) :) )

20. enforce

2,041
    13
    38
    คำว่า == สุโค่ย

ผมว่าเด็กๆ ที่ทำงานพี่กบ ต้องฟัง FM 96.5 Business connection แน่ๆๆๆ ;)

พี่น้องครับ รู้จักคนในภาพไหมคับ ชื่อ link ที่เล่นเรื่องบ้านนี้มีรัก อ่ะครับ
    พอดีมีคนรู้จักยืมรถผมไปถ่ายหนังครับ ตอนนี้เห็นออก tv โปรโมทหนังกันอยู่

เพิ่งรู้ว่่ายืมรถไปถ่ายหนังวันหนึ่งเป็นหมื่น ..... ขอผมยืมฟรีครับ
    คำขอบใจเป็นตระกร้าเลย

21. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    โหไ ปหน้า 160 แล้วววว สุดๆครับสำหรับบอร์ดนี้ เดี๋ยวจะติดตามอ่านย้อนหลังไปเรื่อยๆๆๆครับ แล้วเดี๋ยวสรุปอีกทีนึงครับ ว่าจะมีอะไรน่าสนใจอีกหนอ เดี๋ยวคอมเม้นนิดหน่อย ว่าคุณเตอร์เราจ่ายดอกเป็น BM W เดือนละ1คันโห จ่ายไม่น้อยเลยนะนั่น ปีนึง 40 ล้านนะเนี่ย โห ยังงี้ต้องรีบเอากิจการขายให้พวกกองทุนหรือว่าเข้าตลาดทำIPO ได้เลี้ยวครับ อิอิ ขำขำนะครับ ส่วนเรื่องTAG นั้น ผมก้องงๆเหมือนกันนะ 10กว่าปีที่ผ่านมาเหมือนราคาจะพุ่งๆเอาๆๆ ไม่รู้ของเขาเป็นไง แต่เดี๋ยวนี้เปลี่ยนถ่านชุดนึงราคาเอาเรื่องเหมือนกัน ทีหลังต้องเล็งแบบautomatic แล้ว (เวลาซ่อมทีจะได้ช็อกตายกันไปเรย555555555) เดี๋ยวเย็นนี้อ่านย้อนหลังก่อนเดี๋ยวค่อยเม้นกันครับ ขอบคุณครับ
    ปล.ไม่รู้ว่าคุงเตอร์เราเอาบริษัทไปขอBOI หรือเปล่าเพราะว่าทำเรื่องประหยัดพลังงานน่าไปขอBOI นะ

22. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ๆๆ น้องๆๆ รู้ไหมครับ ฮิตเลอร์เกลียด BB
    ลองดูคลิปนี้ฮะ ผมนั่งขำแทบแย่ [media]http://www.youtube.com/watch?v=fg58tzWpUOs[/media]

---------- Post added at 15:02:15 ---------- Previous post was at 15:01:57 ----------

พี่ๆๆ น้องๆๆ รู้ไหมครับ ฮิตเลอร์เกลียด BB
    ลองดูคลิปนี้ฮะ ผมนั่งขำแทบแย่ [media]http://www.youtube.com/watch?v=fg58tzWpUOs[/media]

23. buranasak

225
    0
    0

ชื่อกรมฯนะถูก แต่ป้ายกับสถานที่รัชดา อันนั้นเป็น กรมส่งเสริมการส่งออก
    โลกกรมจริงๆนะครับ ผมอยู่อีกตึกถัดไปที่คุณเตอร์เคยไปขอใบอนุญาติตั้งโรงงาน นั้นแหละครับ

สรุปสั้นๆ กรมโรงงานอุตสาหกรรม กระทรวงอุตสาหกรรม มีหน้าที่ในการกำกับการดำเนินกิจการที่เกี่ยวข้องกับโรงงานอุตสาหกรรม อาทิเช่น การควบคุมวัตถุอันตราย การขอใบอนุญาตตั้งโรงงาน ความปลอดภัย และสิ่งแวดล้อมโรงงาน กากอุตสาหกรรม และนอกเหนือจากนั้นยังมีการดำเนินการที่ร้องเรียนเกี่ยวกับปัญหามลภาวะที่เกิดจากโรงงานอุตสาหกรรม โดยจะมีตัวขับเคลื่อนในเรื่องนี้ในทุกจังหวัด โดย สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัด (สอจ) เช่น ของคุณเตอร์โรงงานอย่ที่บางบัวทอง ก็ สอจ.นนทบุรี เป็นผู้รับผิดชอบ ซึ่งระเบียบทุกขั้นตอนโรงงานอุตสาหกรรมทุกประเภทจะต้องปฏิบัติตาม เพราะ มี พรบ โรงงานกำกับอยู่ ถ้าไม่ปฏิบัติตามผิดกฏหมาย อันนั้นเรียกง่ายๆว่า งานเกี่ยวกับการมีพระเดช(กฏหมาย) ที่สามารถใช้บังคับให้โรงงานต้องปฏิบัติ
    นอกเหนือจากนั้น เกี่ยวกับงานที่มีพระคุณ คือ ช่วยเหลือ ในเรื่องของโครงการฟรี หรือโครงการที่โรงงานต้องสมทบด้วย เช่น โครงการประหยัดพลังงาน โครงการ จดทะเบียนเครื่องจักรและการแปลงเครื่องจักรเป็นทุน การฝึกอบรมเกี่ยวกับความปลอดภัย Clean Technology ฯลฯ แล้วแต่นโยบายแต่ละปี
    ฉะนั้น คุณเตอร์ เกี่ยวข้องแน่ๆในส่วนของโรงงานอุตสาหกรรม อุตสาหกรรม

ใช่ครับ ผมไม่เข้าใจตัวเองว่าเหมือนกันว่า ทำได้ไง:):)...อิๆๆ จริงๆแล้ว คือว่ามันถอดไปแล้วอะ ถ้าใส่เข้าไปไม้ได้เสร็จเลยตรู ก็เลยต้องจำใจทำครับ จริงๆให้ดีที่สุดต้องมี 2 คน ถึงจะได้ไม่เหนื่อย เสร็จเร็ว อย่าไปทำเลยครับคุณเตอร์ เสียเวลามากเกินไป เอาเวลาไปคุยกับลูกค้าดีหว่า:):) แต่เมื่อได้ทำแล้ว ภูมิใจจริงๆครับว่า รื้อได้ไงว่ะ เมียก็บ่น ลูกผมเดินมาถามว่า พ่อทำอะไรอะ ผมมองหน้าและยิ้มให้ลูก (นึกในใจถ้าทำไม่เสร็จ มันคงซ้ำเติมทั้งแม่และลูกเลย....:cry::cry:) และผมก็คิดว่า คงไม่คิดทำอีกแล้ว...โครตๆๆๆเหนื่อยมากๆ รื้อมาแล้ว ยอมรับว่าใส่เข้าไปไม่ 100 % แน่ เพราะผมทำคนเดียว มีร่องนิดเดียวพอทำใจได้ครับ

เสร็จจากงานนั้น มาก็มามุดดีช่วงล่าง อย่างที่เล่าไปในกระทู้ก่อนหน้า ตอนนี้มีปัญหาใหม่ว่า ตรงบริเวณใต้ทองรถ ตรงบริเวณเกียรมีนำมันซึมอยู่ ไม่รู้ว่ามาจากไหน ซีลเพลาขับ หรืออะไรไม่รู้ ใครพอมีประสบการณ์ในตรงนี้บ้างขอข้อเสนอแนะหน่อย

---------- Post added at 20:06:59 ---------- Previous post was at 20:06:19 ----------

ชื่อกรมฯนะถูก แต่ป้ายกับสถานที่รัชดา อันนั้นเป็น กรมส่งเสริมการส่งออก
    โลกกรมจริงๆนะครับ ผมอยู่อีกตึกถัดไปที่คุณเตอร์เคยไปขอใบอนุญาติตั้งโรงงาน นั้นแหละครับ

สรุปสั้นๆ กรมโรงงานอุตสาหกรรม กระทรวงอุตสาหกรรม มีหน้าที่ในการกำกับการดำเนินกิจการที่เกี่ยวข้องกับโรงงานอุตสาหกรรม อาทิเช่น การควบคุมวัตถุอันตราย การขอใบอนุญาตตั้งโรงงาน ความปลอดภัย และสิ่งแวดล้อมโรงงาน กากอุตสาหกรรม และนอกเหนือจากนั้นยังมีการดำเนินการที่ร้องเรียนเกี่ยวกับปัญหามลภาวะที่เกิดจากโรงงานอุตสาหกรรม โดยจะมีตัวขับเคลื่อนในเรื่องนี้ในทุกจังหวัด โดย สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัด (สอจ) เช่น ของคุณเตอร์โรงงานอย่ที่บางบัวทอง ก็ สอจ.นนทบุรี เป็นผู้รับผิดชอบ ซึ่งระเบียบทุกขั้นตอนโรงงานอุตสาหกรรมทุกประเภทจะต้องปฏิบัติตาม เพราะ มี พรบ โรงงานกำกับอยู่ ถ้าไม่ปฏิบัติตามผิดกฏหมาย อันนั้นเรียกง่ายๆว่า งานเกี่ยวกับการมีพระเดช(กฏหมาย) ที่สามารถใช้บังคับให้โรงงานต้องปฏิบัติ
    นอกเหนือจากนั้น เกี่ยวกับงานที่มีพระคุณ คือ ช่วยเหลือ ในเรื่องของโครงการฟรี หรือโครงการที่โรงงานต้องสมทบด้วย เช่น โครงการประหยัดพลังงาน โครงการ จดทะเบียนเครื่องจักรและการแปลงเครื่องจักรเป็นทุน การฝึกอบรมเกี่ยวกับความปลอดภัย Clean Technology ฯลฯ แล้วแต่นโยบายแต่ละปี
    ฉะนั้น คุณเตอร์ เกี่ยวข้องแน่ๆในส่วนของโรงงานอุตสาหกรรม อุตสาหกรรม

ใช่ครับ ผมไม่เข้าใจตัวเองว่าเหมือนกันว่า ทำได้ไง:):)...อิๆๆ จริงๆแล้ว คือว่ามันถอดไปแล้วอะ ถ้าใส่เข้าไปไม้ได้เสร็จเลยตรู ก็เลยต้องจำใจทำครับ จริงๆให้ดีที่สุดต้องมี 2 คน ถึงจะได้ไม่เหนื่อย เสร็จเร็ว อย่าไปทำเลยครับคุณเตอร์ เสียเวลามากเกินไป เอาเวลาไปคุยกับลูกค้าดีหว่า:):) แต่เมื่อได้ทำแล้ว ภูมิใจจริงๆครับว่า รื้อได้ไงว่ะ เมียก็บ่น ลูกผมเดินมาถามว่า พ่อทำอะไรอะ ผมมองหน้าและยิ้มให้ลูก (นึกในใจถ้าทำไม่เสร็จ มันคงซ้ำเติมทั้งแม่และลูกเลย....:cry::cry:) และผมก็คิดว่า คงไม่คิดทำอีกแล้ว...โครตๆๆๆเหนื่อยมากๆ รื้อมาแล้ว ยอมรับว่าใส่เข้าไปไม่ 100 % แน่ เพราะผมทำคนเดียว มีร่องนิดเดียวพอทำใจได้ครับ

เสร็จจากงานนั้น มาก็มามุดดีช่วงล่าง อย่างที่เล่าไปในกระทู้ก่อนหน้า ตอนนี้มีปัญหาใหม่ว่า ตรงบริเวณใต้ทองรถ ตรงบริเวณเกียรมีนำมันซึมอยู่ ไม่รู้ว่ามาจากไหน ซีลเพลาขับ หรืออะไรไม่รู้ ใครพอมีประสบการณ์ในตรงนี้บ้างขอข้อเสนอแนะหน่อย
    ........เอ้องานเข้าอีกแล้ว สงสัยต้องถอยมาอีกคันหนึ่ง

24. buranasak

225
    0
    0
    เอาใหม่ น่าจะตอบคำถามไม่ตรง กรมส่งเสริมอุตสาหกรรม เนื้องานก็อย่างชื่อเลยครับ จะทำอย่างไรถึงจะช่วยให้โรงงานอุตสาหกรรมของไทย ดำเนินกิจกรรมไปได้ด้วยดี แต่งานโดยมากจะเป็นเรื่อง การส่งเสริมให้ความรู้ ให้โรงงานอุตสาหกรรมได้ร่วมมือกัน ทำงาน ได้อย่างมีประสิทธิภาพ อธิบายแล้วมันแยอะมาก ว่างๆก็เข้าไปดูโครงการส่งเสริมต่างๆได้ที่ www.dip.go.th

BM X เอ้อ...BMW อย่าๆๆๆคิดรื้อเชียวนะเสียดายๆๆๆๆ รถคุณเตอร์สวยจริงๆครับ วิ่งสุดๆได้ความเร็วเท่าไหล่ครับ คงนิ่ม นิ่งและเงียบน่าดูเลย

25. enforce

2,041
    13
    38
    พี่หัวข้อแรกตอบแบบ วิชาการเต็ม ๆๆๆ โลกโคตรรรร กลมเลยคร้าบ
    ขอบอกที่จอดรถ หายากโคตรๆๆๆ ตอนผมเรียน ขับ levin ไปทีไรแทบ
    ร้องให้ กันชนตั้ง 5 หมื่น ตอนขับวนที่มีของขายเยอะๆ หลังตึก เนิน 2 อัน
    นั้นอะครับ แม่งสูงชิบ วนแล้วที่จอดไ่ม่มีอีก เวรจริงๆๆ

หัวข้อ2 อันนี้นอกวิชากการ ปัฎิบัติล้วนๆๆ :D:D:D

ข้อ 3 ไม่เคยมีใครถามเลยครับ ถ่ายรูปไว้นานมากละ ขอโชร์หน่อยคับ
    คันแรกก็ S320 คันที่2 ก็ toyota levin ตอนเปลี่ยนเครื่องแล้ว 4agze
    คัน 3 ก็ 530I ที่ขับทุกวันนี้ครับ

เพิ่มเติมนะครับ
    - ตามสเปรก 0 - 100Km ใช้เวลา 4.9วินาที
    (ตามสเปรกที่ bmw บอกไว้ ผมลองจิงๆ มัน 5.3 นาที ผมว่าเกี่ยวค่าออกเทนของเยอรมันน่าจะ ออกเทน 100
    แต่ออกเทนของน้ำมันเบลซิลบ้านเรามันไม่ได้มาตาฐานซักปั้ม มันเขียน 95 แต่จริงๆ ไม่รู้ออกเทน 91+95 หรือเปล่า)

- ช่วงล่าง M Power ครับ ตอนสาดโค้งเร็ว (ทางด่วนโค้งตรงบางนา วิ่งเข้ากรุงเทพ ถนนช่วงโค้งมันไม่เรียบ)
    สาดโค้งที นี้ช่วงล่างเป็นเหมือนๆ ปูเดินเลยครับ เคยกดแข่งกับ E92 Mpower แท้ๆ อยู่หน้าผม ช่วงล่างมันดิ้นเหมือนผมเลยคับ
    เหมือนกับ ช่วงล่างของ Mpower นั้นมันทำให้ทุกจุด ดี้ด กันไปหมดเลย มันเลยทำให้เกาะถนน แต่ผมว่าค่อนข้างอันตราย
    เพราะว่ารู้สึกว่าตัวรถมันเบามากๆ เพราะปีกนก มันเป็นอลูมิเมียมทั้งหมด เลยทำให้เบาอ่ะคับ

เคยขับเพลิน น้องมันทัก เฮ้ยพี่เตอร์ 260 แล้ววว:eek::eek::eek::eek:

แก้ไขล่าสุด: 21 มกราคม 2010
  26. buranasak

225
    0
    0

ผมก็ว่างั้นแหละครับ โลกกลมดีกว่าโลกจะแตก..อิอิ
    ครับ ด้านหลัง กรมโรงงานมีที่ดอนยกระดับมาตรงกับที่จอดรถใต้ตึกกรมโรงงาน ขอบอกก่อนครับ ข้าราชการที่นั้นก็ไม่มีที่จอดรถเช่นกัน โดยเฉพาะถ้ากรมไหนในบริเวณ นั้นจัดงานสัมมนาใหญ่ๆหละวุ่นเลย เนื่องจากจะมีเถ้าแก่ ผู้บริหารของโรงงาน อย่างคุณเตอร์นั้นแหละครับมา เขาคงไม่นั่งรถเมล์ใส่สูทมาประชุมแน่ๆ ต้องขับรถมาหรือมีคนขับรถมา ฉะนั้น ตรงบริเวณที่เป็นจุดที่จอดรถใต้ตึกหรือข้างๆตึกกรมก็จะเป็นรถของข้าราชการ ที่นั้นเกือบหมด แถมอีกมันมีอะไรขายเยอะแยะแถวนั้นถ้าคุณเตอร์ยังจำได้ ทั้งผลไม่ ข้าวแกง ของใช้ กระเทียม หอม ปลาสลิด สตอ(อันนี้ชอบกินกับน้ำพริก) คนเลยดูจอแจ ถ้าคุณเตอร์ไปหรือลูกน้องไปติดต่อก็ไปโน้นเลยครับ อาคารจอดรถ 6 ชั้น กพร. ไม่รู้ถามยามไปเรื่อยๆ

คุณเตอร์ภาพที่ 4 กล่องสีน้ำเงินกล่องอะไรอะ คือผมไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่กับรถที่ต้องแต่ง.....ไม่ค่อยเชี่ยวชาญเท่าไหร่

27. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กันต์ ตอนนี้อธิบดีคนไหนแล้วผมรู้ว่าเป็นไร
    แต่มี อธิบดีท่านหนึ่ง ผู้ชายมีอายุประมาณ 50 ผอมๆ
    ผมนี้โคตรประทับใจและรู้สึกรักแกชื่นชมแกมากๆเลยคับ
    ซึ่งตอนแกเข้ามาเป็นอธิบดี ผมจำได้เลย หลอดไฟทุกห้อง ห้องโถงเปิดไฟ
    ทีเปลื้องมาก แกเลยติดสวิทย์ไว้ที่ไฟทุกดวง ที่ชั้น 4 แกเอาสวิทย์แบบ
    ใช้เชือกดึงเปิดปิด

แล้วที่หน้ากระทรวง ผมคิดว่าแกน่าจะไล่รถที่จอดกันประจำ นั้นไล่ไปให้หมด
    แล้วให้ด้านหน้่าโล่งๆๆ และผมเจอแกบ่อยมาก เดินสวนกัน แกยิ้มให้ตลอด
    ซึ่งผมไม่รู้ว่าแกเป็นใครหน้าที่ไหน ใจดีแหะ เพราะคนภายในนั้นหน้าเคลียด
    กันทั้งนั้นยิ้มก็ไม่เป็น ถามคำตอบคำ น้ำเสียงก็ไม่ค่อยเป็นมิตร
    ทำงานแบบตามอารมณ์สุดๆๆ

มีครั้งหนึ่งมีประชุมผู้นำเข้าสารทำความเย็น
    ผมก็ได้เข้าร่วมด้วย .... เห็นลุงใจดีคนนั้นเข้ามาด้วย เดินไปที่นั้งประธาน
    ......(คิดในใจ) ท่านเป็นอธิบดีคนใหม่ จากนั้นมาเจอท่าน ก็ยกมือไหว้
    ท่านก็รับไหว้แบบไม่ถือตัวเลยนะครับ เป็นราชการคนหนึ่งที่ผมนับถือจิงๆๆ

และก็อีกคน พี่นิตยา คนนี่้แกเหมื่อนดุนะ แต่ใจดีมากๆๆๆๆๆๆ
    ป๋าเคยเข้าไปคุยกับพี่นิตยาครั้งหนึ่ง ตอนนั้นมีเรื่องใหญ่มากๆๆๆ
    มี บริษัทฯ ที่ลูกค้าแนะนำมาให้ผม เขาขอซื้อ โครต้า R12 กับผม
    ผมก็ให้ไป ที่ไหนได้แม่งเป็นสินค้าลักลอบเข้ามา แล้วมันดันเอาใบอนุญาติ
    โครต้าของผมไปยิ่นที่ศุลการกร แล้วมันไปเบ่ง อะไรกับทางกรมเนี่ยแหละ
    ทางพี่นิตยาโทรมาครั้งแรก ใส่ป๋าผมเละเลย ป๋าเลยขอเรียนเข้าพบเพื่อชี้แจง
    ผมนั่งรอหน้าห้อง 2 ชั่วโมง
    (ในใจผมคิดว่า.....ป๋ากูว่าโดนด่าเละแน่ๆๆ)
    เดินออกมายิ้มแหะ ป๋าบอกพี่เข้าใจดีมาก และก็เข้าใจว่าเราไม่เกี่ยวกับคดีนี้
    ป๋ากับผม เลยโล่งใจมากกกเลย

พี่กันต์ มะม่วงน้ำปลาหวาน ขอบอก อร่อยโคตรๆๆๆครับ ผมไปทีไรต้อง
    ซื้อแบบไม่ต่ำ 300 บาท (ซื้อฝากพนักงานที่บ้าน) อร่อยมากๆๆ

แต่ตอนนี้เวลาไปก็ถูกไล่ไปตึกจอดด้านหลัง ดีครับตึกเรียบร้อย
    แต่ภายในตึกแม่งจอดรถโคตรรรรร ชุ่ยเลยคร้าบพี่น้อง

ใครไปแล้วจะรู้ครับ ...... ผมเป็นเสียงเล็กๆๆ นะครับพี่กันต์ :D:D:D:D

28. E30DET

631
    1
    18
    อาคุงปีเตอร์อ้า... เค้าถามเรื่องรถลื้อก้อม่ายตอบ เดี๋ยวผะซี่เลย...

อาเฮียขอตอบก้อแล้วกันน้า...

เขาเรียกว่าเทอร์โบไทม์เมอร์ครับ เอาไว้ตั้งเวลาดับเครื่องเองเพื่อ cool down เครื่องยนต์
    รถที่มีระบบอัดอากาศแบบเทอร์โบหรือซุปเปอร์ชาร์จ (เครื่อง 4a-gzeของคุณเตอร์) เวลาขับแบบอัด ๆ (บูสต์มา) แกนใบพัดจะหมุนเร็วจี๋และร้อนจัด
    หลังจากขับถึงที่หมาย รถพวกนี้ควรจะ cool down เพื่อให้น้ำมันเครื่องไประบายความร้อนจากแกนใบพัด ไม่งั้นน้ำมันเครื่องมันจะแห้งเกาะที่แกนจนเสียหายได้

ตัวนี้ใช้ตั้งเวลาดับเครื่องได้เองว่าหลังจากดึงกุญแจออกแล้ว ให้เครื่องยนต์เดินเบาต่อไปอีกกี่นาทีถึงจะดับเองอัตโนมัติ
    หลักการทำงานก็คล้ายพวกขโมยรถยนต์ที่ต่อสายไฟตรงไม่ผ่านสวิทช์กุญแจนั่นแหละครับ

รถผมก็มี (สวยกว่าของคุณเตอร์อีก) แต่ขับมา 10 ปีใช้งานไม่เกิน 10 ครั้งเอง :):):)

29. enforce

2,041
    13
    38
    เออ..........ผมโม้เยอะไปหน่อย ลืมตอบคำถามเลย 555555555555

30. buranasak

225
    0
    0
    สมกับเป็นทายายธุรกิจจริงๆ จำผู้บริหารของกรมได้ดี อย่างงี้ไปโลด เอาง่ายๆ เข้าไปยกมือไหว้ไว้ก่อน เด๋ยวรุ่ง.....ว่าแต่ว่าปีใหม่ที่ผ่านมาลืมหิ้วกระเช้าของไปให้หรือเปล่า....อิๆๆ ......พูดมากเดี๋ยวงานเข้า

อย่างว่าครับ กรมโรงงานเกี่ยวข้องกับโรงงานอุตสาหกรรมทุกประเภท รวมถึงพวกสารเคมีใรนอุตสาหกรรมด้วย มากน้อยแค่ไหนคุณเตอร์คงทราบดี ไม่อยากพูดว่า เจ้าหน้าที่ที่นั้นเนื่องจากเป็นงานบริการประชาชน ฉะนั้นแล้วนอนจะมีลักษณะต่างๆที่คถุณเตรอ์พบ เช่น หน้ายังกะยักษ์ เบ่งฉิบเป้ง พูดไม่เข้สหูเลย.....อันนั้นเป็นภาพรวมๆครับ ขอฟันธงครับ อันนั้นเป็นลักษณะบุคคลแต่ละคนจริงๆ ไม่ใช่ทุกคนเสมอไปครับ บางคนใจดี ยิ้มแย้ม แจ่มใส แต่ถ้าทำผิดกฏหมาย ตรูจะจัดการเมิง....อิๆๆ อันนั้นเป็นหน้าที่ ตอนนี้ถ้ามีโอกาสได้ไป คุณเตอร์ก็จะพบกับ เป็นศูนย์บริการด้านล่างอาคารเวลาเดินเข้าไปหน้าตึกอยู่ทางซ้ายมือ เช่น การชำระภาษี ค่าธรรมเนียม อากรต่างๆ ที่กฏหมายกำหนดไว้ ฯลฯ

ผมที่เจอน่าจะเป้น ผอ.สำนักหรือเปล่าครับ โดยมากถ้าเป็นท่านอธิบดี นี้เขาไม่ค่อยมีเวลากันหรอกครับ นอกจากประชุมใหญ่ๆ

รถที่คุณเตอร์เห็นจอดหน้ากรมฯ เป็นรถของข้าราชการระดับบริหารเกือบทั้งหมด ถนนก็เลยแคบถนัดตา จริงๆบริเวณนั้น พื้นที่มันกว้างครับ หรืออาจเป็นข้าราชการการเมือง คณะทำงานของท่านๆครับ

โอ้กินกันขนาดนั้นเลยหรือครับ สงสัยหมดร้านแน่ มะมว่งน้ำปลาหวาน ซื้อที่ไหนครับ ในเเต้นหรือเปล่า หรือเป็นเจ้ารถเข็น จะมีผู้หญิงขายครับ เจ้าหนี้ได้รับการตอบรับเป็นอย่างดี มีน้ำปลาหวาน กะปิที่เขาทำอร่อย ข้าราชการในนั้นเป็นลูกค้าเขาตลอด ขายดี หมด-เกือบหมดทุกวัน

ที่จอดรถอาคารด้านหลังเป็นอาคารจอดรถของ กพร.ครับ คุณเตอร์จเห็นได้จาการจอดรถครับ เพราะอาคารนั้นจอดทั้งคนในและคนนอก จะเจอคนที่จอดรถไม่เข้าซองเยอะหน่อย

ขอบคุณ คุณกบครับ เทอร์โบ Timer เอ้อ ไม่รู้จัก เป็นเพราะผมไม่ค่อยจะนิยมแต่งรถเท่าไหร่ครับ รูไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม....อิๆๆๆ

ช่วงนี้อากาศแปลปรวนจริงๆ เดี๋ยวเย็น ร้อน ฝนตกซะ นึกถึงคนในประเทศ
    เฮติจากความเสียหาย จากแผ่นดินไหว 7.0 ริกเตอร์ ถล่มกรุงปอร์โตแปรงซ์ ประเทศเฮติ เมื่อเวลา 21.53 น. วันอังคาร (12) ตามเวลามาตรฐานสากล หรือเวลา 04.53 น. ตามเวลาประเทศไทย นอกจากนั้นยังเกิดแรงสั่นสะเทือนหลังแผ่นดินไหว หรืออาฟเตอร์ช็อก ตามมาอีกหลายระลอกด้วย
    ดูภาพซิครับ สงสารเขาจริงๆ เป็นประเทศยากจนกลับมาเจอกับภัยภิบัติทางธรรมชาติอีก โลกเรามันเป็นอะไร ผมจะบอกกับตัวเองและลูกผม คนใกล้ตัวทุกครั้งตลอด ว่าโชคดีจริงๆที่เกิดมาเป็นคนไทยอยู่ในแผ่นดินไทย ภัยธรรมซาติมีบ้างเล็กน้อ ย ว่าไปก็ไม่เล็กน้อย อย่างซึนามิ ครั้งที่แล้ว.....เห็นภาพแล้วน่าเห็นใจครับ ไม่เลือกว่าจะเป็นที่ทำเนียบประธานาธิบดี หรือบ้านเรืนอทั่วไป ตอนนี้มีหน่วยงาน หรือสถานที่รับบริจาคจำนวนมาก ก็ร่วมสมทบทนุช่วยเหลือกันได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้