D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

อย่างนี้แหละครับ เอาสะดวกเป็นว่า คนไทย เห็นภาพเลย....ไม่ต้องบรรยาย

อย่าถึงกับยิงกันเลยครับ เอาไว้ตอนที่ขโมยขึ้นบ้าน ถือมีด ถืออาวุธขึ้นบ้านเรา ยิงได้ ...ศาลรับฟังหน่อย เพราะเป็นการป้องกันตัว ภัยอันตรายที่จะเข้ามาถึง ....แต่ถ้าเอาปืนไปยิงกันด้วยการบันดาลโทสะ ติดคุกหัวโตแน่ ไม่คุ้ม เสียประหวัดอีก ........ว่าเข้าไป:D:D:D

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38

3. buranasak

225
    0
    0

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ธันวาคม 2009
  4. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    บนตัวคอมเพรสเซอร์ จะบอกรายละเอียดทุึกอย่างเลยครับ
    น้ำมันคอมเบอร์อะไร คอมรุ่นไหน
    อย่างสมุตติว่าของ Denso
    ND-6 ใช้กับ R-12
    ND-8 ใช้กับ R134a
    ND-9 ใช้กับ R134a (คอมโรตารี่)

5. buranasak

225
    0
    0
    ไว้

ขอบคุณมาก ใช่ครับในคอมรถยนต์จะบอก แต่สงสัยที่แอร์บ้านนี้แหละว่า มีอยู่ที่บนตัวคอมหรือเปล่า
    ตามตัวอย่างภาพไม่มี Spect ของน้ำมันคอม แต่ถ้าคอมรถมีอย่างที่คุณลีเอาภาพมาให้ดู ของผมคอม Honda Civic ใช้คอม Sanden TRS 090 เขาให้ใช้เบอร์ SP 10 สงสัยที่ตัวคอมแอร์บ้านนี้แหละครับ ไม่เห็นมีบอกไว้....:):)

ว่าแต่ภาพคอมข้างบนที่เอามาให้ดูนั้น เป็นของรถโตโยต้า ยี่ห้ออะไรครับ มีคำว่า Indonesia ด้วยน่าจะผลิตที่นั้น

พอดีกำลังศึกษาดูรถรุ่น TOYOTA innova ถ้าให้เดาน่าจะเป็นคอมสำหรับรถยนต์ TOYOTA Innova หรือเปล่า เพราะ รุ่นนี้ผลิตที่อินโดนีเชีย เสียดายดันไปผลิตที่ Toyata indonesia ซะเนี้ย ตอนนี้ก็เลยมีปัญหาเรื่องอะไหล่ เบิกศูนย์อย่างเดียว แพงโครตเลย น่าจะมีผลิตที่ไทย ไทยผลิตได้ดีกว่าอินโดด้วยซ้ำ อะไหล่จะได้ไม่แพง ส่วนตัวชอบรุ่นนี้อยู่

ไหนๆแล้ว ก็ถามเรื่องแอร์ทุกท่านเลยก็แล้วกัน ( หาเรื่องคิดอีกแล้ว)ผมเคยไปอ่านใน innova club รุ่นนี้เกี่ยวกับแอร์มีตู้แอร์ 2 ตอน ตอนหน้ากับ ตอนหลัง ใช้คอมตัวเดียวกัน คุณลีเป็นร้านทำแอร์รถยนต์ เจอลูกค้าที่ใช้รถ Innnova หรือยังครับ เห็นบอกว่าตู้แอร์หลังราคาตัวละเป็นเหมื่นเลย เพราะต้องนำเข้า ว่าแต่แน่ๆ ถ้าเป็นช่วงหน้าตอนซ่อม เปลี่ยนตู้แอร์ก็คงเหมือนกับรถทั่วไปที่เราใช้อยู่ คือ ตู้แอร์อยู่ที่ด้านหน้าคนนั่ง คงไม่ยาก แต่เห็นบอกว่า ตู้แอร์ตอนหลังอยู่ทางด้านหลังโซนขวา ถ้าอ่านไม่ผิด เพราะเป็นรถ 7-8 ที่นั่ง แล้วมันจะแกะออกมายังไงเนี้ย ถ้าต้องซ่อมหรือล้างตู้แอร์ มีเรื่องให้คิด ตามรูปภาพ ......อิๆๆ (รูปภาพอยู่อีกกระทู้หนึ่ง )

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ธันวาคม 2009
  6. buranasak

225
    0
    0
    ตู้แอร์ตอนหลัง innova

นี้ไงครับตำแหน่ง ตู้แอร์ตอนหลัง innova ได้ภาพมาจาก innova club มาเอามาเล่าให้ฟังเรื่อง
    เกี่ยวกับปัญหาแอร์ประมาณ นั้น น่าจะประมาณพวก MISu Space Wagon หรือเปล่า มันซ่อมยากไหม แกะยังไง ท่านใดมีประสบการณ์หรือเคยเห็นเขาซ่อมกัน ช่วยให้ข้อเสนอแนะ แชร์ความรู้กันหน่อยครับ ......ขอบคุณล่วงหน้า

7. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    http://www.arkema.com/pdf/EN/products/fluorochemicals/Moving_to_the_Future.pdf
    http://www.mobilindustrial.com/IND/english/files/sc_refrigeration.pdf
    http://www.refron.com/InfoCenter/TechData/Honeywell_Replacement_Guide.pdf

ตารางชัดๆ หาไม่เจอ มันอยู่กระทู้เก่าๆ นั่นแหล่ะ
    เลือกใช้ให้ตรงจะดีสุด มันใช้ได้แต่จะไม่ดี

พวกต่ำกว่า -29 ก็ ตู้แช่แข็ง
    ถ้าแอร์ ก็เกินอยู่แล้วล่ะ

8. enforce

2,041
    13
    38
    ตอนนี้พักอยู่พัทยาแล้วคับ พอดีเข้ามาดู ก็เจอ เซียนเข้ามาอ่านด้วยครับ :D:D:D

เดี๋ยวกลับบ้านแล้วผมค่อยตอบคำถามพี่ buranasak อีกทีนะครับ

จอมยุทธ ที่ผมได้บอกพี่ buranasak ว่า สุดยอดดดดของ GURU
    พี่เขาชอบมาตอนดึก เท่าที่ผมสังเกตุนะคับ
    น่าจะทำงานวันละ 16 ชั่วโมง (เหมือนผมเลย):D:D:D:D

9. buranasak

225
    0
    0

โอ้....ข้อมูลมาเต็มช่อง Freeze เลย เอาหละงานนี้ จริงๆผมก้ได้อ่านเกี่วกับการวิเคราะห์ของคุณ Professor มาบ้าง(แต่ยังน้อยอยู่ ) คือตอนนั้นไม่ค่อยได้สนใจเรื่องน้ำมันคอมครับ แต่ตอนนี้แก้ไขระบบแอร์เป็นบ้างแล้ว มันเลยร้อนวิชาจึงหันมาศึกษาข้อมูล เรื่องสารทำความเย็น น้ำมันคอม จะได้เลือกใช้ได้ถูก

ยังไง ขอเอาไปอ่านก่อน แล้วเข้ามาบ่อยๆนะครับ ผมจะ Post ถามเรื่อยๆถ้ามีข้อสงสัย...ขอมูลเขาแน่นจริงๆ นับถือ ๆ.....

ขอบคุณครับ

10. buranasak

225
    0
    0

ทำอะไรกันน่ะ ไม่หลับไม่:Dนอน:D

คุณเตอร์Post เมื่อ 00.35 น
    คุณ Professor เมื่อ00.18น

นอนกันดึกจัง ช่วงนั้นผมกำลังนอนฝันหวานอยู่เชียว....:D:D

ส่วนผมจะเข้ามาส่วนมากตอน 1-4 ทุ่ม

11. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    คอม Altis ครับ

Innova กับ Fortuner ถอดเหมือนกันครับ เพียงแกะกิ๊ฟล็อคตามจุดต่างๆก็ออกแล้วครับ
    ระบบถือว่าซ่อมไม่ยากเท่าไรครับ ก็เหมือนรถตู้แหละครับมีตู้แอร์หลัง

12. enforce

2,041
    13
    38
    กลับมาถึงบ้านแย้ว เหนื่อบชิบ....เลยคับ:cry::cry:

ผมบอกแล้วพี่ ว่าข้อมูลของ พี่ Professor เขาแน่นมากๆๆ
    อยากกรู้เรื่องไร พี่แกตอบได้หมดพร้อมเอกสารยืนยันทุกเรื่องคับ

สุดยอดมากๆๆ สมชื่อเลยค้บ Professor

(แต่ งง อยู่ว่าพี่ Professor รู้ได้ไงว่าเรากำลังพูดถึงพี่ pro เขาอยู่ แล้วไม่ถึง 2 วันเลย พี่แกก็เข้ามาตอบละ ):confused::confused:

13. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    กระทู้เงียบจัง หนีไปเที่ยวกันหมดแล้วหรอครับ

แอร์บ้านที่ล่าสุดปล่อยออกแล้วเติม cold22 ใหม่ ตอนนี้รู้สึกไม่ค่อยเย็นเลย
    สงสัยต้องล้างใหญ่ซะทีแล้ว พักหลังเอาแต่เครื่องดูดฝุ่นดูดเอา ไม่ได้โดนน้ำฉีดใส่มานานแล้ว :sad: :sad: :sad:

ส่วนแอร์รถ ยังเย็นสะใจกับ cold12 เหมือนเดิม เผลอไปเป่าแขนตรง ๆ แช่ไว้สักพัก แขนชาเลยครับ :D :D :D

14. buranasak

225
    0
    0

ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละ ข้อมูลคุณ Professor นี้สมชื่อจริงๆ
    ผมว่าคุณ Professor คงเปิดอ่านกระทู้อยู่เรื่อยๆแหละครับ ตอนเขาว่าง อยากเจอก็เขียนพาดพิงคุณ Professor ก็คงจะมาตอบให้....อิๆๆ
    ก็ขอบคุณอีกครั้งกับข้อมูลที่ให้มา

เอ้อเคยถามคุณเตอร์ไว้ จะซื้อ Cold เป็นถัง เอาไว้ใช้งานยาวๆเลย ใช้ Cold 12 หรือ 134 ดีครับตอนนี้ cold 12 ก็เย็นเจี๊ยบเลย จะซื้อไว้เวลาแอร์มีปัญหาจะได้ไม่ต้องขับรถไปซื้อให้เสียเวลา ยังไม่ได้ลอง cold 134 บ้างเย็นเจี๊ยบเหมือนกันไหม เห็นบอกว่า cold 12 น่าจะเย็นกว่า เพราะ ความดันต่ำกว่า จริงไหม เล่าให้ฟังอีกครั้ง ก่อนซื้อ

15. buranasak

225
    0
    0
    :D

อย่างน้อยก็ยังมีผมอยู่อะครับ คนอื่นไร้ไปไหนกันหมด
    อ้าว แอร์ไม่เย็นเป็นอาไรครับ ตัวที่บอกว่าเปลี่ยนน้ำยา cold 22 เพื่อนผมหรือเปล่าครับ ของผมยังหนาวๆๆๆๆๆ เหมือนเดิม เงียบ กินไฟน้อยลง จากจ่ายค่าไฟทั้งบ้านประมาณ 2500 อยู่กัน 5 ชีวิต กิจกรรมภายในบ้านเยอะมาก เดือนนี้เหลือแค่ 1450 บาท สุดยอดๆๆๆๆๆ(( :D:D:D อิอิ ล้อเล่น ช่วงก่อนหน้าอากาศเย็น เลยไม่ได้เปิดแอร์นอนกันหลายคืนทีเดียว ค่าไฟเลยไม่มากเท่าไหร่ อยากจะเช็คค่าไฟดเหมือนกันว่าใช้จริงเท่าไหร่ แต่พอดีอากาษเย็นก็ไม่เปิด เลยอดเช็คดูเลยว่า หลังจากเปลี่ยนเป็น cold 22 มันลดได้เท่าหร่)

ยังไงแอร์เงียบ กินไฟน้อยลง ความเย็ดีกว่าเดิม ต้องประหยัดแน่ๆ จริงๆผมจะทำการตรวจสอบตรงมิเตรอ์ไฟฟ้าอยู่ตลอด แต่มีปัญหานิดเดียว การไฟฟ้าจะรวมมิเตอร์ไว้ที่เสาใดเสาหนึ่งของหมู่บ้าน เจ้าของบ้านที่เสาไฟฟ้าอยู่หน้าบ้าน ดันไปปลุกต้นไม่ขวางทางดูมิเตรอ์ซะ ก็เลยเกรงใจเขา เพราะต้องเขาบ้านและปีนหน่อยหนึ่งเข้าไปดู ถ้าอยู่เตี้ยๆหน่อยหนึ่งก็จะสะดวกมา ก แต่ก็ไม่พ้นความสามารถต้านทานความเป็นคนชอบทำนี่ทำนู้น อย่:Dางผมไปได้ :D

แอร์รถ TEM ต่ำสุดได้เท่าไหร่ครับ
    ผมอ่านกระทู้ก่อนนหหน้า คงนานมาเล้วครับ ถ้าจำไม่ผิดประมาณ หน้า 60-80 ประมาณนี้ เปิดไม่เจอแล้ว ผมเห็นคนที่มา Post ชื่อคุณหนุ่มบางบัวทอง มั้งครับ ที่เอา ฉนวนแอร์มาหุ้มท่อแอร์รถยนต์ กับเอาท่อโฟม มาปิดช่องว่างตรงบริเวณพัดผม ใครเคยทำก่อนหน้านั้นเป็นไงบ้างครับ ผมหาหน้าไม่เจอ เดี๋ยวมา Post แปะไว้ให้

16. E30DET

631
    1
    18
    แอร์มันน่าจะเย็นเหมือนเดิมครับ แต่คนมันมีไฟเยอะเลยนอนแล้วรู้สึกร้อน(ใจ)ไปหน่อย :D:D:D (เครียดเรื่องงาน)

ค่าไฟเดือนที่แล้วใช้ไป 82 หน่วย รัฐบวมท่านช่วยรับภาระอีกเหมือนเดิม โชคดียังต่ออายุฟรีอีก 3 เดือนประหยัดไปอีกพันนิด ๆ เลย ถือเป็นของขวัญปีใหม่จากรัฐ

พักหลังนี้เลิกยุ่ง, เลิกวัดอุณหภูมิทั้งแอร์บ้าน แอร์รถหมดแล้วครับ เพราะมัวแต่ยุ่งแต่เรื่องติดจานดาวเทียม
    ซึ่งตอนนี้ก็เริ่มเบื่อเรื่องดาวเทียม(อีกแล้ว) เพราะไม่รู้จะทำอะไรต่อดี ทุกอย่างมันลงตัวหมดแล้ว ติดมามีช่องให้ดูหลายร้อยช่อง
    สุดท้ายก็ดูแต่ 3-5-7-9-NBT-TPBS แค่นั้น อ้อ...มีฟุตบอลคืนวันเสาร์อีกเท่านั้นเอง

เมื่อเช้าลองบิดแคล้มป์มิเตอร์ที่หนีบคาไว้เบรคเกอร์แอร์ ผลคือคอมแอร์อินเวอร์เตอร์ตัดการทำงาน (กินแค่ 0.13 แอมป์) อาจเพราะอากาศข้างนอกยังเย็น
    ตั้งอุณหภูมิ 26 องศา แต่ห้องเล็ก แอร์เย็นเร็ว ตัดเร็ว ประหยัดไฟได้เยอะเลย

คิดว่าหยุดปีใหม่น่าจะมีโอกาสได้ล้างแอร์(ครั้งแรก)ซะทีแล้วครับ

17. E30DET

631
    1
    18
    มาพักโฆษณาดูตู้เย็นที่ไม่เหมาะกับผู้ชายและผู้หญิงครับ คือไม่เหมาะกับการแช่เบียร์และน้ำหอม

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R8705443/R8705443.html

คุณ professor ไปแจมให้ข้อมูลด้วย แต่ผมยังไม่ได้เข้าไปอ่านแบบละเอียด
    อ่านคร่าว ๆ เขาว่าไม่น่าจะเป็นผลมาจากการผลิต (defect) แต่มันเกิดจากสาเหตุที่ผู้ใช้ตู้เย็นส่วนใหญ่ไม่ทราบ (รวมทั้งผมด้วย)

เดี๋ยวเย็นนี้กลับบ้านต้องซดเบียร์ให้หมดตู้ซะแล้ว เป็นการตัดไฟตั้งแต่ต้นลม...555 :D:D:D

18. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    คุณ professor มาแล้ว นี่ผมมาบุกถึงเชียงใหม่เลย พักอยู่ที่สิรินาถ ตรงคลองชลประทาน ใกล้กาดต้นพะยอม อยู่มา 4คืนแล้ว 30 ธค จะกลับ กทม หนีคนที่จะมาเต็มเชียงใหม่ เมื่อวานขี่มอเตอร์ไซส์ไปปายมา คนยังกับหนอน รถเต็มไปหมด น่าเสียดายไม่ได้เจอกัน งวดหน้าจะพยายามใหม่ครับ

19. buranasak

225
    0
    0

ใจเย็นๆครับ เดี๋ยวก็เย็นเอง

เรื่องติดตั้ง จานดาวเทียมนี้ก็คิดอยู่เหมือนกัน ตอนแรกจะติดตั้ง True โปรโมชั่นดีแฮะแต่เอาจริงๆก็ได้แค่พื้นฐาน ช่องอย่าง HBO ต้องเพิ่มตังอีก โดนมัดมือชกเป็นรายเดือน ไม่ไหว ครอบครับผมคงไม่มีเวลามานั่งดูเท่าไหร่ ไม่คุ้ม เอาไว้ซื้อขนมกินดีกว่า หรือเช่ามาดูน่าจะดีสำหรับผม สุดท้ายไม่เอาดีกว่า

จากเรื่องแอร์บ้านแอร์รถยนต์ ก็ตอนนี้นิ่งอยู่เหมือนกัน โดยเฉพาะแอร์บ้าน รออีกนิดหนึ่งตัวแอร์ประกอบที่ผมเคยเอามาโชว์ ให้ดูกะว่าจะเปลี่ยนเป็น Inverter เลยดีกว่า แพงหน่อยแต่สบายใจ สบายกระเป๋า

ตอนนี้มานั่งคิดดูอีกที เอาวะดีกว่าอยู่เปล่าๆ มา DIY รถดีกว่า เป็นเรื่องใกล้ตัวดี เอาว่างๆค่อยทำก็ได้ ถ้ามันไม่เสียกระทันหัน ตอนนี้เริ่มจากน้ำมันเครื่องรถก่อน กะว่าจะลองเที่ยวหน้า จะเปลี่ยนนำมันเป็นยี่ห้อ วาโวลีน เองบ้างเห็นเขาบอกว่าดี แต่แพงหน่อย โดยเฉพาะแบบสังเคราะห์ แล้วค่อยไปเล่นอย่างอื่นเกี่ยวกับรถไปเรื่อยๆ ถือว่าเป็นการบำรุงรักษารถยนต์ไปในตัวด้วย...เน้นเฉพาะที่เราสามารถทำเองได้

ผมเคยไปอ่านใน web ของบริษัท SUNISO ที่เรารู้จักกันในนำมันคอมแอร์ เห็นเขามีจำหน่ายด้วย แต่ก็นั้นแหละ คงน่าจะแพง ไม่ได้วางขายทั่วไป ใครเคยลองหรือเคยเห็นคนที่รู้จักลองบ้าง ไม่รู้ว่าเป็นไง

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
  21. คนปากช่อง

707
    0
    0
  22. buranasak

225
    0
    0
    สวัสดีปีใหม่ครับ ปี 2553 ขอให้ร่ำรวยๆ ปีนี้เราก็คงหาเรื่องแอร์รถ แอร์บ้าน
    ปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นมาคุยกันอยู่เรื่อยๆนะครับ จะได้ไม่เหงา :D:D:D

23. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ๆๆ เพื่อนๆๆ ทุกท่านสวัสดีปีใหม่ครับ ขอให้ทุกท่าน...:D:D

สุขกายสุขใจ นะครับ ขอให้ทุกท่านดำเนินชีวิตโดยไม่มีโรคภัยไข้เจ็บนะคับ

ใครเกิดปีวอก ปีนี้ก็ทำบุญเยอะๆ นะครับ ใช้ชีวิตประจำวันก็ขอให้ระวังมากๆๆ นะครับ
    เพราะปีนี้เป็นปีขาลจะชงกับปีวอก น่ะครับ

เพิ่งว่างเนี่ยครับ ปีใหม่ก็ไม้ได้ไปไหนเลยคอมก็ไม่ได้เล่น เลี้ยงลูกอยู่บ้านอย่างเดียวเลย...
    เดี๋ยวขอนั่งอ่านกระทู้เก่าๆ หน้านี้ก่อน เดี๋ยวอ่านแล้วมีอะไรแจมด้วยก็จะแจ๋มครับ

24. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ ชอบภาพสุดท้ายเลยครับ วิเคราะห์แบบ โคนั้น มีลูกศรชี้ให้ดู
    ว่าระเบิดจุดไหนตู้เย็นเอียงยังไง เจ๋งโคตร:D:D:D

25. enforce

2,041
    13
    38
    น่าอิจฉาพี่ยุทธจัง ...พาลูกเมียไปเที่ยวตั้งหลายวัน
    เป็นผมน่ะพี่ ให้อยู่เฉยๆๆ วันเดียวก็เซ็งตายพอดี
    ขนาดไปบวช ผมไปอยู่บ้านยาย ก่อนบวช 20 วัน เซ็งมากๆๆ ไม่ได้ทำงานเลย
    ว่างจนแบบตัวเอง น่อย อ่ะคับ คนชอบทำงานแล้วไม่ได้ทำงานมันเลยเบื่อๆ
    อ่ะคับ

พี่ยุทธ ไม่สนใจ yamaha หลอครับ ผมเคยจะไปซื้อกับป๋าอยู่ต้นปีที่แล้ว
    มีถ่ายภาพมาไว้ด้วย อยู่ใน vaio ผม
    (ป๋าเอา vaio ไปต่างประเทศด้วยคับเลยไม่ได้ลงภาพให้ดู)
    down 30% ผ่อนอีก เดือนละ 8000 - 12000 บาท
    ถ้าจำไม่ผิดนะครับ สวยโคตรๆๆๆ เห็นครั้งแรก เหมือน Bmw HP2
    เลยคับ

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมวิ่งไปพระราม 9 ขับรถอยู่ ได้ยินเสียงท่อไอเสียดังมาก
    เสียงโคตรดุเลย ป๋าก็นั่งข้างๆ ก็หันไปมองว่าเสียงรถใครวะ ดังดุมาก

แป็บหนึ่งเสียงเริ่มดังขึ้นกดมาแต่ไกลเลย BMW HP2 แม่เจ้าาาา:eek::eek:
    ต้นปีทีี่แล้วผมจำได้เลย เห็น HP2 ในภาพเพิ่งเปิดตัว ซึ่งโครงรถมันเป็น
    เคฟล่า ทั้งคันเลย คนไทยซื้อมาใช้แล้ว (รวยโคตร ราคาคันเป็นล้าน)

ได้เห็นคันจริงๆ แล้วคับ โคตรสวยเลย ผมเลยกดคันเร่งไล่ตามเพื่ิอไปดูใกล้ๆ
    กดไม่ทันจิงๆ คับ bmw HP2 คันนั้นวิ่งไวมากๆๆ

26. enforce

2,041
    13
    38
    Cold12 เลยคร้าบ ... เรื่องลึกๆๆ ต้องคุยนอกรอบคับ

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ผมสนทุกยี่ห้อที่ราคาไม่แรงไปครับ yamaha R1มัน 7-8 แสนแพงไปมากๆ BMW ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ต่อให้มีปัญญาซื้อรถ ค่าบำรุงรักษาก็โหดอยู่ เลยมองคาวา เพราะ ER-6F มัน 2.5 แสนเอง ถือว่าถูกมากเมื่อเทียบกับตัวอื่น แต่ติว่าแค่ 650 cc มันไม่สะใจ เลยรอไปก่อน เผื่อคาวาจะมีตัวใหม่ราคาไม่แรงนักเข้า หรือถ้าเขาผลิตตัว 1000cc ในไทยเมื่อไร ราคาจะลดลงมามากๆเลย

28. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธเอามอไซร์เก่า ญี่ปุ่นปะคับ เดี๋ยวผมส่ง ราคา ให้พี่ไปทาง mail นะคับ

29. enforce

2,041
    13
    38
    พี่น้องครับ ...ขอความรู้เรื่องนาฬิกาคับ
    มีใครดู Rolex เป็นมั่งครับ ขอความรู้หน่อยครับ

ผมดูอยู่มานานแล้ว ที่เวปนี้
    http://www.k-heuer.com/

อยากได้ Rolex มาใส่ซักเรือน ดูมาเป็นปี แล้วช่วงนี้มี Rolex เป็นสเปรกที่อยากได้เลย
    แต่เราก็ดันเป็นคนชอบสังเกตุ... ดูนู่นดูนี้ ศึกษาหลายๆ เวป
    แล้วดันไปเห็น ตัวหนังสือ เลขโรมัน 2 เรือนไม่เหมือนกันว่ะ ขายในเวปเดียวกัน
    ผมเลยเข้าไปดูเวป Rolex อ่าว ทำไมมันเลขโรมันกลับหัวฟะ

รูปแรกของแท้คับ
    รูป2 - 4 เป้น Rolex มือ 2 ที่ขายในเวป
    เรือนที่อยากได้ สีขาว สายเต้าหู้
    (เลขโรมมันเหมือนของแท้ แต่ร้านเดียวกัน Rolex เรือนอื่น เลขโรมันกลับหัว ก็เลยไม่ชัวร์แหะ)

อยากถามว่า rolex รุ่นในภาพนั้น เป็นของแท้ปะคับ.....

30. enforce

2,041
    13
    38
    ........ ไปไหนกันหมดหว่า.....

รออยู่ครับ ใครมีประสบการณ์ อยู่ รบกวนด้วยคร้าบบบ

---------- Post added at 14:20:31 ---------- Previous post was at 14:20:15 ----------

........ ไปไหนกันหมดหว่า.....

รออยู่ครับ ใครมีประสบการณ์ อยู่ รบกวนด้วยคร้าบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้