D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

ใช่ครับพี่ ผมเคยอ่านดู ตอนนี้ซื้อหนังสือมาอ่านได้ซักพักแล้วครับ น่าจะเป็นเล่มเดียวกับพี่เลยหรือเปล่าเคยอ่านเจอ เป็นหนังสือเรื่อง เครื่องปรับอากาศรถยนต์ ผู้เขียน สมศักดิ์ สุโมตยกุล ราคาหน้าปก 185 บาท ตามรูป ละเอียดดีครับ(ยิ่งอ่านยิ่งงง) หลักการเยอะมาก แต่ที่สำคัญอ่านกระทู้ใน web ประกอบด้วยจะดีมาก เพราะเป็นการเน้นการปฏิบัติ อ่านหนังสือเพื่อประกอบการปฏิบัติมี ทฤษฎีไว้เป็นพื้นฐานดีกว่าไม่มี ปฏิบัติไปหาข้างหน้าเอาเอง...:D:D:D

corolla ของพี่ R134 เดิมๆก็ได้ 4 - 5 องศา แสดงว่าระบบดีมากสะอาดดีคงจะยังใหม่อยู่ แต่ใช้ cold ผมว่าก็น่าจะดีกว่าเดิมแน่ ติดลบหรือเปล่าครับลองวัดดูเอามาโชว์กันหน่อย รถผมคิดว่าน่าจะทำได้มากว่านี้ได้ เพราะ cold มันมีความสามารถทำให้ลงได้สุดๆแน่ เพียงแต่ว่า ตอนเดินเครื่องเบายังได้ประมาณ 12-13 C ตอนวิ่งได้ประมาณ 10-11 C ที่ได้ 8 C ไม่แน่ใจว่าเกิดอะไรขึ้นอยู่ๆก็มาเฉยเลย คงหลังจากที่ล้างคอยร้อน น่าจะมีผล ผมศึกษาดู com ของ SANDEN ที่ใช้พบว่าจะตัดเร็วไป(อันนี้ไม่ค่อยชัวร์ครับว่า ว่าออกแบบมาจากโรงงานหรือคนมาพูดกันเอง) แต่จากการสังเกตุดูมันตัดเร็วจริงๆ ยิ่งใส่ cold เข้าไปตัดเร็วกว่าเดิม แต่ให้ความเย็นดีกว่า จึงไม่ค่อยมีผลกระทบต่อความเย็นที่เกิดขึ้นในรถเท่าไหร่ ....มีวิธีเดียวที่จะให้ com ตัดช้ากว่านี้หน่อยหนึ่งก็น่าจะพอ หลอกเทอร์โมเอา :D:D:D เอาให้พอดี เพราะจริงๆแล้วในชีวิตประจำวันจริงๆ เราก็คงสู้ไม่ไหวกับTEM ติดลบ หนาวเกินไป

2. buranasak

225
    0
    0
    วิธีการเลือกใช้/การเติมน้ำมัน compressor

หลังจากที่อ่านข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับแอร์บ้าน แอร์รถ ระบบต่างๆ และลองทำดูก็พอเข้าใจเกี่ยวกับระบบทำความเย็น แต่สิ่งหนึ่งที่สำคัญที่ยังสงสัย เรื่องวิธีการเลือกใช้/การเติมน้ำมัน compressor เพราะแต่ละผู้ผลิตจะไม่เหมือนกันขึ้นอยู่กับขนาดและยี่ห้อ ฯลฯ สอบถาม ดังนี้ครับ
    1.:confused::confused:น้ำมันคอมถ้าเติมเต็มระบบประมาณเท่าไหร่ครับ กี่ CC ผมเคยอ่านเจอว่า เมื่อเราซ่อม เปลี่ยนคอยร้อน คอยเย็น คอม มันจะใช้ปริมาณคนละส่วนกัน เช่น เปลี่ยนเฉพาะตู้แอร์ /เปลี่ยนเฉพาะคอยร้อน/ เปลี่ยนเฉพาะคอม (คอมคิดว่าคงดูจากของเก่าที่เทออกมา) เติมเท่าไหร่:confused::confused:ครับ จะได้ประมาณการได้ถูก เติมมากก็ไม่ดี เติมน้อยไปก็ไม่ได้
    2.ท่านใดพอทราบ ในทาง หลักการไหมครับว่าการเลือกใช้น้ำมันคอมเราต้องดูที่ค่าอะไรเป็นหลักเทียบกับนำยาแอร์บ้าง เช่น ความหนืด จุดไหลเท จุดไข จุดประกายไฟ ฯลฯ เลือกประมาณไหนครับ จะได้รู้ไว้ เพราะอย่างที่เราใช้กันก็ถามๆจากผู้ขายเป็นหลักว่าอันไหนใช้ได้ก็พอแล้ว แต่ก็ไม่ค่อยจะดูคุณสมบัติกันเท่าไหร่ ตอนนี้นำมันคอมเยอะมาก ไม่รู้จะเลือกอันไหนดี แต่ที่แน่ๆเอาของแท้ๆจะดีกว่า
    ถ้าพอมีข้อมูลก็รบกวนว่างๆตอบให้ด้วยนะครับ...............

สำหรับน้ำมันคอมที่อยู่ในครอบครองก็เลยเอามาโชว์หน่อย:D:D:D ตอนไปซื้อของเกี่ยวกับแอร์ ก็เลยลองซื้อมาดู ตอนนี้มีเยอะจริงๆทั้งแท้และเทียบ ไม่รู้อะไรเป็นอะไรไปหมด แต่ที่แน่ๆ ช่างแอร์ไม่รู่ว่าใส่น้ำมัน com อันไหนใส่ให้เราก็ไม่รู้ โดยเฉพาะตอนซ่อม ถ่ายของเก่าออก หรือ ซื้อคอมบิ้ว เชียงกงมา ก็ยิ่งไม่รู้จริงๆว่าใส่ชนิดไหน/คุณภาพเป็นอย่างไรไปในคอม....ทำได้อย่างเดียวคือทำใจ ขอให้ใช้ไปนานๆเถอะ:cry::cry::cry:

เลยเอารูปมาฝากครับ ( บอกก่อนว่าไม่ได้เป็นช่างแอร์ เป็นคน sale อะไรทั้งสิ้นครับ เป็นผู้ใช้ที่สนใจศึกษาและทำเอง ... เห็นมันไม่ยากเท่านั้นเองครับ )

รูปที่ 1 อันนี้น้ำมันคอมของบริษัท SUNOCO ยี่ห้อ SUNICE PB 100 ขนาด 1 ลิตรแท้ๆครับเป็นน้ำมันชนิด PAG แพงหน่อยเขาบอกว่ามันดีก้เลยซื้อมาอยู่ในครอบครอง เอาไว้ตอนทำแอร์จะได้ใส่ของแท้ๆเข้าไป...ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้ทำอีก:D)

รูปที่ 2 อันนี้เป็นของ SANDEN SP-10 เป็นน้ำมันชนิด PAG เบอร์นี้คอม SANDEN ที่ติดมาแนะนำให้ใช้ มีตามร้านทั่วไปขายอยู่ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นของแท้หรือเทียบครับ คิดว่าคงเป็นของเทียบมากว่า 120 บาทที่อมร

รูปที่ 3 อันนี้ ของ coolman เป็นน้ำมันชนิด PAG เหมือนกัน ครับของแท้แน่ๆ เพราะคุณเตอร์เขาขายเอง อันนี้ดีหน่อยครับ คือ สามารถเติมโดยไม่ต้องถ่ายน้ำยาให้เสียของ ต่อกับเกจ เติมได้เลย ง่ายดี แต่ไม่รู้ว่าเราจะเติมเข้าไปประมาณเท่าไหร่ดี เห็นคุณเตอร์เขาบอกไว้ใน กระทู้นี้ หน้าต้นๆ ดีครับเป้นทางเลือกสำหรับช่าง DIY อย่างเรา

รูปที่ 4 -5 อันนี้น้ำมันของบริษัท SUNOCO ยี่ห้อ SUNISO 4 GS ใช้กับแอร์บ้านครับ เห็นเขาบอกกันอย่างนั้น ตัวนี้ผมเคยบอกคุณเตอร์ไว้ใน กระทู้หน้าก่อนๆว่า เป็นของคุณเตอร์หรือเปล่า คือว่า ในฉลากสามารถแกะได้ มีเขียนรายละเอียดน้ำมันว่าใช้อย่างไร แต่ตรงท้ายเขาเขียนว่า เป็นของ coolman ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด

3. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ถ่ายทิ้งหมด เติมใหม่ประมาณ 130 CC เอาให้แน่ๆต้องหาข้อมูลของคอมแต่ละรุ่นดู

ให้ดูที่ spec ของผู้ผลิตเป็นหลัก เขาบอกให้ใช้อะไรก็ใช้ตามนั้น ค้นใน googleดู

เอาจริงแฮะ มีน้ำมันคอมครบทุกแบบเลย

4. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เอา BMW E28 สภาพเดิมทั้งภายนอก+ภายในมาให้ชมกันครับ แจ่มมากครับ
    คอมพัง เปลี่ยนลูกใหม่พร้อมน้ำยา COLD เอาไปเลย -5 องศา

5. buranasak

225
    0
    0

แจ่มมากครับ มาตอกย้ำความอยากทำให้ผมอีก :D:D:D ว่าแต่ทำอย่างไงน่ะถึงได้ - 5 C บอกเทคนิคหน่อย นิดหนึ่งก็ดี

6. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ผมแก่แล้ว สายตาไม่ดี แถมตอนเด็กยังแอบหลับตอนเรียนคณิตศาสตร์ด้วย
    เลยเห็นตัวเลขเป็น -00.5 องศาเซลเซียสครับ ทำไมคนอื่นเห็นเป็นลบห้าองศาได้หนอ... :D:D:D

7. คนปากช่อง

707
    0
    0
    แหมคุณกบก็ ......ของมันพลาดกันด้ายยยยยยยยยยยย.......ได้ -0.5องศาก็เย็นมากๆแล้ว

หน้าหนาวนี่เรื่องแอร์ไม่ค่อยนิยมแฮะ ต้องรอหน้าร้อนจะมีกระทู้ประเภทซื้อแอร์ที่ไหน รุ่นไหนดีเข้ามาตรึมเลย

8. E30DET

631
    1
    18
    ใช่ครับ ใครอยากได้แอร์บ้านก็ซื้อช่วงนี้แหละ ช่างจะได้ไม่รีบร้อนติดตั้ง งานออกมาน่าจะดี

น้องที่ทำงานตอนนี้จะซื้อแอร์ไดกิ้น อินเวอร์เตอร์ 18000 บีทียู รุ่นที่คุณยุทธกับผมเล็งกันไว้แหละครับ
    โทรไปถามพรหมดวง ราคารวมติดตั้งก็บอกตามราคาบนเว็บ แต่พอบอกว่าอยู่ประเวศเขาบอกว่ามีค่าขนส่งอีก 300 บาท
    แถมค่ารางคิดเมตรละร้อยบาท หัวต่อต่าง ๆ คิดหัวละร้อย ผมเลยบอกว่าลองโทรไปร้านที่ผมซื้อดู เผื่อต่อรองได้
    ปรากฏว่าราคาพร้อมติดตั้งบนเว็บแพงกว่าร้านพรหมดวงอยู่ 200 บาท แต่ไม่คิดค่าเดินทาง แถมเหมาค่ารางครอบกับหัวต่อทั้งหมด 400 บาท
    น้องคนนั้นเลยตกลงติดกับร้านนี้ ตอนผมติดเขาราคาก็คล้ายแบบนี้ คือราคาบนเว็บแพงกว่าที่อื่นนิดหน่อย แต่แถมค่าขาแขวนฟรี และรางครอบคิดเหมาไม่แพง

ถ้าเดือนนี้ถ้าเงินเหลือ อยากได้แอร์มาไว้ชั้นล่างเหมือนกันนะเนี่ย..

แก้ไขล่าสุด: 4 ธันวาคม 2009
  9. buranasak

225
    0
    0

พอดีเคยติด Inverter ร้านนี้มาครับ ราคาไม่แพงมากนัก ราคาดูจากหน้า web จะได้ราคาถูกว่านิดหนึ่งครับ ทางร้านเขาคิดค่าติดตั้ง 2,000 บาท แถมรางครอบท่อให้ ขาคอยร้อน 300 บาท ไม่ค่อยเห็นมีใครูดถึงร้านนี้ เอ้ออีกอย่างใช้บัตร credit ได้ด้วยเพื่อใครคิดจะซื้อผ่อนก็ไปผ่อนกับบัตรเอา เป็นวิธีอีกอย่างหนึ่งในการชะลอการใช้เงินก่อนใหญ่ๆ :D:D

ร้านแอร์ตามลิงค์เลยครับ

http://www.siammitsu.com/

10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ถ้าซื้อแอร์งวดหน้าต้องลองถามร้านคุณกบบ้างแล้ว ร้านพรหมดวงที่ผมเคยซื้อนี่ไม่คิดค่ารถเพิ่ม แต่ค่ารางเมตรละ 100 กับหัวต่อตัวละ 100 เหมือนกัน ขาแขวนอีก 300

11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ผมไปดูแล้วร้านที่ว่าไดกิ้น FTKD18GV2S ราคา27,500 รวมติดตั้งด้วยเป็น 29500 รวมขาด้วยก็ 29800 บาท

พรหมดวง FTKD18 รวมติดตั้ง 28600 รวมค่ารางครอบ 4 เมตรเป็น 29100 รวมขาด้วยเป็น 29400 บาท แต่ต้องจ่ายสด

ทั้ง 2 ร้านราคาสูสี จ่ายสดก็พรหมดวง รูดบัตรก็อีกร้านดีกว่า

12. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    สวัสดีคร้บ พี่ๆๆ เพื่อนๆๆ ช่วงนี้ยุ่งมากๆๆๆๆ ยิ่งดึก ยิ่งยุ่งกับน้องโดนัท
    ช่วงนี้ตื่นเที่ยงคืน หลับอีกที ตี 4 แม่เจ้า....
    (ท้องอืด ต้องรอน้องเขาถ่ายก่อนถึงจะนอนได้):cry::cry::cry::cry:

เหนื่อยจิงๆคับ

เมื่อวานพฤหัสบดี ผมได้ไปถ่ายรูปที่แหลมฉบัง ลงสินค้าอีก 22 Iso
    กับน้องชาย แล้วได้ไปนอนที่พัทยา เพราะถ่ายรูปตอน 8 โมงเช้า
    คืนนั้นขับรถหาโรงแรม แบบไม่แพงมาก ไม่ถูกเกินไป และที่สำคัญ
    ที่จอดรถต้องปลอดภัย กว่าจะหาได้...เที่ยงคืน :cry::cry::cry:

ไม่ไหวแล้วโว๊ย ง่วง เลยเข้าไปที่ Hard Rock คืนละ 8000
    ลดเหลือ 4800 บาทก็ ok น่ะ อยากรู้เหมือนกัน
    ว่าที่ว่ากันหรูๆๆ เนี่ยมันเป็นไงฟะ ไม่เคยเข้ามาซักที แม่เจ้า โคตรเจ๋งเลยคับ
    เข้าไป TV LCD มี keybord wifi ทุกอย่างอยู่ใน tv หมด ห้องก็ Art มากๆๆ
    ห้องน้ำก็เป็น หน้าต่างสไลย์ 3 บาน เจ๋งวะ (ดูตามรูปเลยคับ)

ตอนเช้ามา chack out ก็เลยลองถามดู member เท่าไร ....

6900 บาท
    - นอนฟรี 1 คืน
    - คูปอง 800 บาท
    - กีตาร์ไฟฟ้า hardrock 1 ตัว..:confused:

ห๋าเอ้ยย:cry::cry::cry:
    (คิดในใจ) แล้วเมื่อคืนทำไม ไม่บอกกู ไม่แนะนำกูว่ะ
    แนะนำเพิ่มอีก จองผ่าน internet ราคาถูกกว่าอีก 3 พัน ต่อคืน:sad::sad:

อื่ม...งวดหน้าเราต้องรอบครอบกว่านี้ในการพักโรงแรมคับ

13. enforce

2,041
    13
    38
    ต่ออีกนิด ถ่ายเอาวิวแล้วนะคับ

14. buranasak

225
    0
    0

ท่าทางเอาจริงฮ่ะพี่.....โทรไปถามมาแล้วเหรอครับ ตั้งแต่ติดตั้งกับเขาแล้วก็ไม่ได้โทรไปเช็ค หรือเปิด เวปดูอีกเลย ร้านนี้ชื่อจริงๆว่า บริษัท พี ซี แอล แอนด์เซอร์วิส อยู่บึงกุม ที่อยู่ตามเวปที่ให้ไป แต่ไหงหน้าเวป เปลี่ยนไหม่เป็นสยามมิสซู ไปได้:D:D ราคาก็สมเหตุสมผลดีครับ เพราะเป็นร้านจำหน่ายเครื่องปรับอากาศ อะไหล่ น่าจะใหญ่นะครับ (เดาเอาไม่เคยไป มันไกล) เขาบอกผมว่า รางครอบแถมฟรี เขาจัดโปรโมชั่นเอง คิดค่าติดตั้ง 2000 บาท .....ผมว่านะครับ ร้านนี้ กับร้านพรหมดวง เป็นอีก 2 ร้านที่ถูกสุดที่หาเจอ เพราะเขาเน้นขายส่ง จะได้ขายเยอะถี่ๆลูกค้ามาซื้อเยอะ เห็นเขาบอกว่าช่างทั่วไปก็มาสั่งร้านเขานี้แหละ แสดงว่าเรามาถูกที่แล้ว เพราะถูก

การใช้บัตรก็ดีครับ ย่นระยะเวลาจ่ายตังดี แต่ทุกร้านคิด 3 % ร้านพรหมดวงถูกกว่า แต่ต้องควักเงินสดๆ แต่ไงก็ถูกว่าร้านอื่น หรือ ถูกกว่าแอร์ในห้างแน่ๆ

ร้านนี้ตอนที่ติดนะครับ ผมจับข้อเสียได้ 3 ข้อครับ

1. ไม่ใช้เครื่องแวค เอานำยาแอร์ไล่ระบบเฉยเลย เสียอารมณ์จริงๆ จะไล่กลับก็สงสาร
    2. ไม่ได้ต่อสายดินให้
    3. บริเวณตัวเครื่องปรับอากาศในบ้าน ตรงบริเวณท่อนำยา ท่อน้ำทิ้งออกไปนอกบ้านอ้านิดหนึ่ง มีปล่อง
    ไอ้ที่จับได้ เพราะตอนนี้ ไม่ค่อยรู้เรื่อง มาสนใจเรื่องแอร์ ตอนติดตั้แล้วเสร็จซักพัก กลับเป็นว่าผมต้องแก้ไขทั้ง 3 เองในภายหลัง....ไม่เป็นไรตรูก็ทำได้:D:D:D

15. buranasak

225
    0
    0

ว้าว ดูหรูจัง เป็นผมนอนไม่หลับ:D:D:D ท่าทางจะเข้าท่าชื่อโรงแรมใช้ได้ซะด้วย Hard Rock :cry::cry:

ตัวเล็กน่ารักดี ช่วงนี้ทนหน่อย:cry::cry::cry:

ว่าแต่ว่าถังใหญ่ สีเขียว กับสีขาวในรูปนั้นหนะ ขอซื้อแบบเติมเพิ่มในถังเดิม cold 22 ที่มีอยู่ได้ไหม:D:D:D

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ร้านพรหมดวงไม่มีทั้ง 3 ข้อกับที่บ้านผมครับ เพราะสั่งไว้ชัดเจนเรื่องต้องแวค ติดสายดิน และตุมงานการติดตั้งทั้งหมดก็ไม่มีปัญหาอะไร มีอยู่หนหนึ่งร้านเขาบานท่อไม่ดีน้ำยารั่วหมด ตามไดกิ้นมาแก้งานใหม่หมด เติมน้ำยาใหม่จนเย็นเจี๊ยบ ไดกิ้นมาในวันถัดไป ทำจนเสร็จ ไม่คิดเงินเลย ไม่ถามด้วยว่าซื้อที่ไหน ผมประทับใจเลยใช้ไดกิ้นกันมาตลอด นี่บ้านแม่ยายที่ชัยภูมิก็ซื้อไดกิ้นจากพรดวงไปให้ช่างที่ชัยภูมิติดให้ แล้วแอร์เย็นน้อย ไดกิ้นก็ยังส่งช่างที่ชัยภูมิตามไปซ่อมให้ฟรี ไม่คิดตังอีก บริการประทับใจจริงๆ

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ตัวเล็กนี่หน้าคล้ายคุณเตอร์มาก เรื่องกวนทั้งคืนนี่ปกติสำหรับเด็กอ่อนครับ ทนๆไปสักพัก เดี๋ยวก็ชินไปเอง แต่เราต้องฝึกให้เขากิน นอน เป็นเวลา แล้วเราจะสบาย

น้ำยาcold เยอะมากๆ สงสัยส่งออกจะขายดีกว่าในประเทศเสียอีก วันหลังต้องขอติดรถไปเที่ยวพัทยาด้วยแล้ว

พัทยามีโรงแรมที่อยู่ตึกเดียวศูนย์การค้า แล้วมี believe it or not ด้วยน่ะ จำชื่อโรงแรมไม่ได้แล้ว โรงแรมเขาดี และก็ถูกกว่า hard rock ด้วย คราวหน้าลองไปดูสิครับ

18. buranasak

225
    0
    0

ต้องเสียตังเพิ่มไหมครับ สำหรับการให้ต่อสายดิน ....ผมว่าอยู่ที่การคุมงานนั้นแหละสำคัญ เอาอย่างผู้ใช้โดยทั่วๆไปไม่ค่อยรู้เรื่อง เช่น การแวคคั่ม นี้ก็ลดระยะเวลาติดตั้งได้ถ้าช่างไม่ใช้ ทั้งๆที่ช่างมืออาชีพน่าจะมีเครื่องแวค 2 ชั้น เพราะดูดเร็วและลึกดี แต่ไม่ค่อยลงทุนกัน บอกว่าแอร์ติดตั้งใหม่ไม่ต้องแวค ทั้งๆที่ทาง ทฤษฏี และข้อแนะนำที่ติดกับเครื่องหรือคู่มือมันก็บอกอยู่ ซึ่งเป็นงานปฏิบัติที่เป็นพื้นฐานของการติดตั้งแอร์อยู่แล้ว

ผมก็เป็นสาวกของได้กิ้นเหมือนกันครับ ทนดี เงียบดี เทคโนโลยีเยี่ยม เชื่อถือได้ ราคาก็ไม่ได้แพงกว่ายี่ห้ออื่นซักเท่าไหร่ งวดหน้าถ้าเงินเหลือจะติดเพิ่มอีก 1 ตัว เล็งๆไว้อยู่ ซื้อแอร์ที่ว่าถ้าราคาไม่ห่างกันมากนักผมซื้อโดยใช้บัตรเครดิตเอา ครับ ง่ายดีเหมือนได้มาฟรี.....:D:D:D

19. enforce

2,041
    13
    38

:D:D:D:D:D
    ถ้าเติมอ่ะ เติมได้ครับ แต่ความบริสุทธ์,และถ้าสัดส่วนผสมไม่ได้ พอเอาไป
    ใช้เติม ความเย็นก็ไม่ได้ ค่าไฟก็ไม่ลดครับ

ไม่เหมือนพวก R12 R134 R22 คับ พวกนี้สารตัวเดียวเพียวๆๆ ถ่ายข้ามถัง
    ได้สบายคับ

20. enforce

2,041
    13
    38
    กำลังฝึกทั้งแม่ทั้งลูกอยู่คับ :D:D:D:D

ได้เลยคร้าบบ งวดหน้าเดี๋ยวโทรหาพี่ยุทธล่วงหน้าซัก อาทิตย์คับบ:D:D:D

งวดหน้าเดี๋ยวผมจะลองไปหาข้อมูลไว้ก่อนคับ ไม่งั้นแย่เลยย:cry::cry:

21. enforce

2,041
    13
    38
    พอดีว่างจัดก็เลยมานั่งอ่านกระทู้เก่าๆ ดูครับ

เข้าดูที่ http://www.sunoco.co.th/main/
    ได้เลยครับสำหรับเรื่องน้ำมันคอม suniso
    น้ำมัน 2 รูปแรกผมไม่ทราบข้อมูลลีึกๆๆ ว่ามาจากไหนอ่ะครับ
    แต่ 2 รูปหลัง เป็นของผมเองครับ รูปที่ 4 นั้นก็ของผมครับ
    และนานมากๆๆ ด้วยคับ เพราะ size นี้ไม่ได้ทำนานมากแล้ว
    ของแท้จะต้องระบุด้านหลังว่าเป็นของ coolman ครับ
    ถ้าของปลอมจะเว้นที่ว่างไว้คับ ไม่ได้ระบุชื่อ coolman ครับ

ผมไม่รู้ว่าตอนนี้ยังมีของปลอมหลุดออกมาขายอีกหรือเปล่า
    เพราะตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น ฉลากพลาสติก ใช้พิมพ์หด (ต้องใช้ความร้อนคุม)
    เพราะก่อนหน้านี้ ผมซื้อเครื่อง inkjet ยิงสีที่ตัว suniso ทุกรุ่น บอกวันเดือนปี
    และ number สินค้า เสร็จแล้วของปลอมก็ทำตามโดยเอา ตรายางวันที่
    มาปั้มที่ตัวแกลลอน suniso เหมือนกัน ตอนนี้เป็นพิพม์หดแล้ว
    ผมก็ยังไม่เห็นว่า ของปลอมจะทำตามนะครับ (เพราะลงทุนสูงเรื่องพิมพ์หด)
    ก็คงไม่ได้ทำตามเรา :D:D:D:D

22. E30DET

631
    1
    18
    ชื่อ Royal Garden Plaza ครับ เคยเป็นลูกค้าของบริษัทผม อยู่ในเครือ Minor Group พวก The Pizza, Swensens นั่นแหละครับ

มิน่า...เจ้านายผมถึงหนีภรรยาไปทำงานติดตั้งที่นั่นเอง ไม่ยอมให้เด็ก ๆ ไป ที่แท้โรงแรมเขาน่าพักนี่เอง... :sad::sad::sad:

23. E30DET

631
    1
    18
    โอว... ถังสีฟ้าเข้ม ที่บ้านยังไม่มี ต้องหามาครอบครองบ้างแล้ว... :D:D:D

ตอนนี้ที่บ้านมีถังน้ำยาแอร์อยู่ 5 ใบ วันก่อนเก็บบ้านไม่รู้จะเอาไปไว้ไหนดี (ถัง R12 สีเขียวอ่อนมือสองใบแรกในชีวิต,R12 สีขาวครีม, cold12 สีครีม, cold22 สีเขียวเข้ม, R22 มือสองสีฟ้าอ่อน ๆ)
    นี่ยังไม่มีน้ำยาสำหรับ R134a อยู่ซักใบเลยนะ ถ้าหา R134a กับ cold134 มาอีกก็รวมเป็น 7 ใบ โดนบ่นแน่ ๆ :confused::confused::confused:

ปล.ลืมชมว่าฝีมือถ่ายรูปของคุณเตอร์พัฒนาขึ้นเยอะมากครับ ไม่รู้ว่ากล้องดีหรือ object ที่ถ่ายมันดูดี...(แซวเล่น อย่าโกรธนะ)

แก้ไขล่าสุด: 9 ธันวาคม 2009
  24. คนปากช่อง

707
    0
    0
    134จำนวนถังเยอะขนาดนั้น ส่งในไทย หรือเมืองนอกครับนั่น รถคันหนึ่งใช้ 700-800 กรัมเท่านั้น เยอะขนาดนั้นส่งได้ทั้งประเทศไทยเลยมั้ง

คุณกบจำแม่น ใช่ครับโรงแรม royal garden

วันนี้มาเที่ยวปากช่อง เจออพาตเมนต์เปิดใหม่ สะอาด ห้องสวย ห้องใหญ่ วิวสวย ราคาห้องพัดลม 350,450 ถ้าแอร์ก็ 650 เอง มีข้าวเช้าด้วย อยู่ติดร้านอาหารอร่อยๆ ใครมาเที่ยวปากช่องแนะนำอย่างยิ่ง ผมว่าจะมานอนบ่อยๆแล้ว โรงแรมถูกดี มันอยู่หลังเขาแคนกลางเมืองปากช่อง

ร้านที่ว่าอร่อย เด็ดสุดก็เนื้อโคขุนโพนยางคำ เอามาย่าง หรือทำสเต็กก็อร่อย จิ้มจุ่มด้วย

25. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ลีว่าจะไปเที่ยวเขาใหญ่อยู่เหมือนกัน พี่ยุทธไปอยู่ชื่อโรงแรมรายอะครับ

พี่กบทำงานอยู่ Minor หรอครับ ลีไปแถวนั้นบ่อยเลย ติดกะ เบอร์ลี่

26. enforce

2,041
    13
    38
    กล้องมันดีคร้าบพี่กบ ป๋าผมยังชมเลย Oh ho ถ่ายมาแล้วสวยจิงๆ
    ผมไปดูเลนส์ วาย จะซื้อก็ซื้อไม่ลง แม่งราคาเลนส์แพงกว่าตัวกล้องอีก:sad::sad:

พี่ยุทธเคยบอกผมไว้คับ ซื้อกล้อง SLR ใช้จะต้องมีเรื่องเสียงเงินไม่จบแน่ๆๆ
    ของพี่ยุทธที่เลิกเล่นกล้อง SLR เพราะโดนขโมยไป พี่ยุทธก็บอกว่าผมว่าดีแล้ว
    ไปไหนมาไหนลำบาก ไหนจะอุ้มลูก เมียถือขากล่้อง
    (ผมเข้าใจแล้วคับพี่ยุทธ ทุกวันนี้ notebook กล้องด้วย กระเป๋านมลูก ลำบากจิงๆ):D:D:D:D

27. enforce

2,041
    13
    38
    ส่งในประเทศคับพี่ยุทธ ลูกค้าก็ยี่ห้อเดียวกับถังที่เคยให้พี่ยุทธอะคับ
    ขออภัยที่ไม่เอ๋ยนาม :D:D:D:D

ไหนๆ ก็มีคนชมแล้ว ก็ขออวดภาพอีกนิดหน่อยละกันคับ:D:D:D

28. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    แต่ถ่ายออกมาสวยจริงๆนะ ไปเรียนถ่ายมารึป่าวครับเนี้ย

29. enforce

2,041
    13
    38

เปล่าคับไม่ได้เรียนที่ไหนมาคร้าบ

เรียนรู้ด้วยตัวเอง ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ
    แล้วก็ต้่องมี Art นิดๆๆ คับ

Think out of the BOX... :D:D:D

30. buranasak

225
    0
    0
    แอร์เป็นอะไรเนี้ย...

แปลกแฮะ เย็นนี้ขับรถกลับบ้าน ก่อนขับรถด้วยความหวังดีจะระบายอากาศแอร์รถยนต์ด้วยน้ำซะหน่อยก็เลยราดชะชุ่มเลย สตาร์ทเครื่อง ก็ขับรถออกมา รู้สึกแปลกๆว่าแอร์ทำไม TEM มันสูงขึ้นไม่ยอมลดลง
    ใช้ Cold 12 ปรกติแป๊บหนึ่งก็จะอุณหภูมิเย็น วันก่อนตอนเริ่มสตาร์ทเครื่อง เดินรอบเบา TEM จะลดมาอยู่ที่ 12 C พอขับไปก็จะลดลงไปเรื่อยๆ ต่ำสุดได้ประมาณ 7 C ก็หนาวแล้วเกิดขึ้นไม่บ่อย

หลังจากที่ขับรถมาสักพักก็เริ่มแน่ใจว่า แอร์น่าจะมีอะไรผิดปรกติแน่ๆ เพราะที่รถผมมีเทอร์โมเอาไว้วัดแอร์ติดไว้ตลอดเลย ไม่อยากถอดออก TEM จึงรู้ถึงสถานะความเย็นตลอด ตอนขับรถซัก 80-90 กม/ ชมได้ประมาณ 15 C ซึ่งผิดปรติจากเดิมแน่ๆ พอดีมีโอกาสจอด ก็เปิดฝากระโปงดู ปรติแอร์จะตัดค่อนข้างเร็ว วันนี้แปลกดีไม่ยอมตัด พัดลมทำงานสังเกตุดูประมาณ 4 นาทีไม่ยอมตัด......แอร์ความเย็นลดลง พอดีมีไฟฉายประจำรถ ก็เอาไปส่องดูตาแมว น้ำยาวิ่งเหมือนเดิม
    ที่เคยเป็นมา

มาถึงบ้านก็เลยเอาเกจมาวัด Hi 140 PSI Lo 38 PSI มันก็ไม่ผิดปรกติมากเท่าไหร่ ก็เลยเดาเอาว่า Relay มันค้างหรือเปล่า ก็เลยปิดเครื่อง ถอดออกมาเป่าฝุ่น ตามขั้วต่างๆ ใส่กลับเข้าที่เดิม ลองเปิดซักพัก
    อะไรกัน แอร์ไม่ยอมตัดครับ

ถามว่า เกิดจากสาเหตุอะไรครับ แอร์ทำความเย็นได้ลดลง คอมไม่ยอมตัด พัดลมทำงาน น้ำยาวิ่งอยู่เหมือนปรกติ อะไรเสียหรือเปล่าครับ รบกวนหน่อย....ลองไล่ดูตามสายไม่เห็นมีอะไรรั่วเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ธันวาคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้