D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38

ถ้าเป็นคลอย์ทองแดง ใช้ เป็ดม่วงได้เลยครับ ฉีดทิ้งไว้ 30 วินาทีพอนะคับ
    ถ้าดูแล้วสภาพเก่ามาก หรือกลัวว่าจะรั่วก็ แฟ้บผสมน้ำใส่ขวดเจาะรูฝา
    แล้วฉีดทิ้งไว้ 1 - 2 นาทีก็ได้ จากนั้น เปิดน้ำให้แรงสุด ฉีดไล่บนลงล่าง
    ให้แฟ้บออกหมด เท่านี้ก็สะอาดแล้วครับ

ไม่มีน้ำออกมา อาจจะเป็นเพราะน้ำยาแอร์ขาด (แอร์ไม่เย็น)
    คลอย์เย็นมันเลยไม่มีน้ำเกาะไงคับ เลยไม่มีน้ำออกมาจากท่อทิ้ง
    ถ้ามันตัน ตรงพื้นคนนั่ง น้ำน่าจะท่วมพรมไปแล้วคับ (ไม่น่าตันนะคับ):D:D

ท่อมันอยู่ที่ใต้ขาคนนั้น เป็นยางเล็กๆ ติดกับตู้พลาสติกของคอลย์เย็น
    ที่อยู่ภายในรถ
    (ลองสังเกตุดูคับ อธิบายไม่ถูกเหมือนกันอะคับ)

2. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    ตกลงใช้ เป็ดม่วง น้ำยาล้างห้องน้ำหรือครับ ลืมบอกไปคลอยมันติดกับหม้อน้ำกลัวว่าน้ำยาจะโดนหม้อน้ำด้วยเดี๋ยวมันจะรั่วไปกันใหญ่

แต่ถ้ากลัวรั่วก็แฟบผสมน้ำอย่างเดียวใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

3. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

จุ๊ๆๆๆ...ความลับ....อิๆๆๆ ไม่ใช่ปีวอกครับ ยังไม่ถึงขั้นเป็น สว. ก็แล้วกัน....:D:D:D

4. buranasak

225
    0
    0

ผมก็ยังสงสัยอยู่ครับพี่ว่าทำไมมันไม่ลงถึง 8C ว่างๆเดี๋ยวจะลองวัดไหม่อีกครั้งหนึ่ง ....ปรกติแล้ว TEM ท่อดูด กับ TEM หน้าแอร์ อันไหน TEM ต่ำกว่ากันครับ .....ผมว่าน่าจะท่อดูดต่ำกว่าใช่ไหมครับ ของผมTEM ท่อดูดสูงกว่าหน้าแอร์

5. buranasak

225
    0
    0
    DIY ล้างคอยร้อนด้วยตัวเอง....ง่ายนิดเดียว

หลังจาก Honda CIVIC ตาโตของผมใช้น้ำยา Cold 12 มาซักพักหนึ่ง มันรู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงที่ได้ คือเย็นฉ่ำจริงๆ เวลาใช้รถยนต์ตอนขับไปต่างจังหวัด มีความสุขขึ้นมากว่าเมื่อก่อน ที่เข้าร้านแอร์อัดนำยาอย่างเดียว มันไม่ค่อยเย็นเหมือนเดิม เจอแดดร้อนๆก็เสร็จเลย ตอนนี้ทำเองแล้ว ทำเองได้ ถูกใจ ได้วิชาด้วย ก็มาจากหลายๆท่านใน กระทู้นี้และ และที่อื่นๆ.....ทำง่ายๆครับ แต่ตอนทำนี้ เหนื่อยมักๆๆ....:cry::cry::cry:

เมื่อวานก็เลยหาเรื่องอีกแล้ว เพราะคอยร้อนน่าจะไม่ค่อยสะอาดเท่าไหร่ TEM ณ ตอนนี้ต่ำสุดได้ 9 C แล้วเพราะอากาศมันเย็นสบายช่วงนี้ ก็เลยรื้อกันชนหน้ามาล้าง โดยเฉพาะตรงบริเวณ ด้านที่ผมปะทะกับตัวคอยครับ ครีบมันล้มระเนระนาด อาจทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ทัน ประกอบกับคาบน้ำมัน คาบเขม่า อื่นๆ อีกมาก ต้องล้างสถานเดียวถึงจะหมด......เอารูปมาฝากครับหวังว่คงไม่ว่ากันนะครับคุณเตอร์

ภาพที่ 1 แกะกันชนหน้าออกดีกว่า เพราะทำอะไรง่ายดี จริงๆไม่ต้องถอดก็ได้ แต่ผมตั้งใจเพราะจะได้ แคะขัด ถู ออกง่ายๆหน่อย

ภาพที่ 2 นี่คือผู้ช่วยผมครับ ฟองฟู่ฟ่า จริงๆ มีขายตามร้านทั่วไปครับ หรือใช้วิม เป็ด ตามที่คุณตอร์ว่าก็ได้ครับไม่วว่ากัน พอดีของผมเหลือก็เลยเอามาใช้ให้มันหมดๆไป

ภาพที่ 3 ฉีดน้ำให้ทัวแผงให้ชุ่ม ผมก็เลยถือโอกาสถ้างแผงหม้อนำไปด้วยครับทีเดียว (ถอดกันชนเพราะต้องการล้างมันทั่งคู่เลย:D:D:D)

ภาพที่ 4-5 เทนำยาเข้าไปผมเทจากบนลงล่างให้มันไหลลงไปเรื่อยๆจนถึงด้านล่าง มันใจว่ามันยังใหม่อยู่ ไม่น่าจะรั่วเทไปซะเต็มผลเลย ลองดูครับฟองเยอะจริงๆ ตรงบริเวณฟองสีขาวก็มีสีดำๆซึ่งเป็นคราบสกปรกต่างๆ ออกมาด้วย ซะใจจริงๆ

6. buranasak

225
    0
    0
    ต่อครับ

ภาพที่ 6-7 ผมใช้แปรงสีฟันใช้แล้วช่วยด้วยครับขัดให้เป็นแนวยาวจากบนลงล่าง เบาๆ fin จะได้ไม่ล้มเห็นสภาพแล้วดำปี๋เลยครับ ผมทิ้งไว้แล้วระหว่างนั้นก็ไปล้างตัวรถต่อ ประมาณ 10 นาทีก็หันมาฉีดๆๆไกล้ๆแผง เห็นชัดครับว่าคราบดำไหลออกมากับน้ำด้วย

ภาพที่ 8 ฉีดมันเข้าไปเอาให้ทั่ว เมื่อฉีดเสร็จก็ถึงเวลาทำให้มันแห้งซะหน่อยโดยการสตาร์ทเครื่องเปิดแอร์ เอาไว้ซักพักก็แห้งแล้วครับ ประกอบกันชนเข้าที่เดิม ก็เป็นอันจบแล้ว......:D:D:D

7. buranasak

225
    0
    0

ทุกอย่างเหมือนที่คุณเตอร์ว่าครับ

ช่วยตอบ (ด้วยภาพ) พอดีมีภาพถ่ายไว้พอดีจะได้เห็นภาพชัดขึ้น ท่อระบายน้ำทิ้ง อยู่บริเวณใต้เท่าด้านหน้าคนนั่งครับ....

8. parnudon

106
    0
    0
    คลอยร้อนอยู่ติดกับหม้อน้ำเลย ถ้าน้ำยาล้างไปโดนหม้อน้ำก็ไม่เป็นไรใช่มั้ยครับ

ขอบคุณมากๆเลย เดี๋ยวจะลองทำตามดู

9. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เมื่อวานว่าจะล้างแอร์ แต่ลืมเอา blower ไปด้วย ไม่รู้ทำอะไร เลยหัดลองเติมน้ำยา cold22 เป็นเพื่อนคุณ buranasak ครับ

หลังจากปล่อยน้ำยาออกอย่างช้า ๆ 1 ชม. ก็เริ่มแว็คครั้งละ 15 นาที (กลัวปั๊มพังเลยแว็คเป็นช่วง ๆ ให้เครื่องได้พักบ้าง)
    ผมใช้วิธีเติม 3 ครั้งนะครับ หลังแว็คเสร็จตอนไม่เปิดแอร์เริ่มจาก 150 กรัม , รอบ 2 เดินเครื่องไปอีก 15 นาทีเติมเพิ่ม 150 กรัม และสุดท้ายประมาณ 20 นาทีเติมครั้งสุดท้ายอีก 100 กรัม

ภาพแรก หลังชาร์จน้ำยากั๊ก 2 เพิ่มจำนวน150 กรัม ท่อ liquid เป็นน้ำแข็งเลยครับ เลยชาร์จต่ออีก 100 กรัมให้ครบ 400 กรัม คราบน้ำแข็งก็หายไป
    ภาพที่ 2 หลังจากผ่านไปครึ่งชม. ไม่รู้เย็นสุดหรือยังแต่ขี้เกียจรอแล้ว เพราะอุณหภูมิมันเริ่มลดอย่างช้า ๆ แล้ว ส่วนอุณหภูมิหน้าแอร์วัดได้ 5 องศาพอดีเป๊ะ
    โปรดสังเกต ขณะนั้นเวลา 28 นาฬิกา 36 นาที (555 แบตเตอรี่มันอ่อน ทำให้นาฬิกาเพี้ยนครับ จริง ๆ ตอนนั้น 18:36 น.)
    ภาพที่ 3 วัดกระแสได้สูงสุดแค่นี้เอง ไม่ยอมสูงไปกว่านี้แล้ว

อุณหภูมิภายนอกขณะเติมน้ำยา ประมาณ 28 องศาครับ หลังจากนั้นปิดเครื่องไป 1 ชม. ทำให้ห้องเริ่มร้อน แล้วมาเปิดใหม่ ไม่เกิน 10 นาที อุณหภูมิเย็นจนต้องห่มผ้า :D:D:D

แก้ไขล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2009
  10. E30DET

631
    1
    18

อาปาเช่ ขวดละร้อยเลยหรือครับ ทำไมแพงจัง ผมซื้อ 3 ขวดร้อยที่สง่ามอเตอร์เซียงกงบางนา

ใครซื้อเยอะมาเก็บไว้ระวังด้วยนะครับ ขวดพลาสติกมันบางมาก ทิ้งไว้แป๊บเดียวรั่วเลย ของผมรั่วไป 2 ขวดแล้ว
    ขวดนึงที่หลังกระโปรงรถ โชคดีโดนตัวถังนิดเดียว อีกขวดรั่วที่บ้านกัดจนพื้นหินขัดเน่าเลย :cry::cry::cry:

11. buranasak

225
    0
    0

ดีครับช่วยกัน ผมเห็นในกระทู้นี้เริ่มจะหมดมุขแล้ว...:D:D:D(หมายความว่าไอ้ที่ผมทำอยู่แนะ ท่านทำมาหมดแล้ว) ผมเป็นสมาชิกใหม่ ก็เลยเอาภาพที่ทำมาลงไว้ เดี๋ยวจะเหงากัน555 ดีครับอย่างที่ผมบอกครับว่าเราเอาวิธีทำมาบอกกันดีกว่า ไม่ต้องหวงวิชา ถือว่าเป็นวิทยาทานดีมากๆครับ สำหรับผู้ใช้งานทั่วไป ผมก็เล่นกับพวกแอร์เป็นแล้ว เพราะพวกท่านทั้งหลายในกระทู้นี้แหละ......ณ ปัจจุบัน Information Technology มันไปไกลมากเกือบทุกคนตามทันหมด เว้นแต่คุณพ่อ คุณแม่ของพวกเรา (เล่นเนตไม่เป็น :D:D:D) ฉะนั้น การนำเสนอในสิ่งที่ดีก็จะเป็นประโยชน์ต่อคนอื่น จะได้เจริญๆ สาธุ ๆๆๆ :):)

น้ำยาที่เติมรวมเป็น 450 กรัม อันนี้กี่ BTU ครับ คิดว่าน่าจะเป็น Inverter ผมอ่านเจอเห็นคุณ E30DET ทำอยู่ ถือว่าเป็นเทคนิคที่ดีถ้ามีโอกาส เดี๋ยวไปบ้านญาติ จะลองวิธีของคุณ E30DET ดู 3 กั๊ก

ส่วน Vaccum Pump ตัวเล็กๆนั้นผมก็หวั่นอยู่เหมือนกันครับกลัวมันพังอยู่ ผมทีเดียวจบเลย รวบเบ็ดเสร็จประมาณ 1 ช.ม ต่อไปถ้าทำคงจะต้องหยุดพักมันบ้างระหว่างทาง เพราะถึงมันจะตัวเล็ก ก็ก็ทำให้งานเราสำเร็จละล่วงได้ด้วยดี ที่สำคัญหิวไปทำที่อื่นๆได้ง่ายๆเลย

ว่าแต่ว่านอนคนเดียวหรือนั้น มันหนาวๆๆๆๆๆๆนะครับ.........

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2009
  12. buranasak

225
    0
    0

ผมก็เพิ่งมารู้ว่าซื้อแพงไปจริงๆ ก็ที่อมรครับ ตอนไปซื้อของจุกจิกเกี่ยวแอร์บ้าน ที่อมรก็เลยหยิบมา ใช้ประมาณ 2 ครั้งครับ จนสุดท้ายเหลือครึ่งขวดก็เลยเอามาใช้ให้หมดเก็บไว้อันตราย ที่บ้านมีเด็ก แต่ผมเก็บไว้ในมุมเครื่องใช้เป็นอย่างดี ก็หวันๆเหมือนกัน ลูกผมค่อนข้างซน อย่าให้เผลอ ไปทันที ซื้อ 3 ขวดร้อยนี้ราคาส่งเลยนะครับ สง่าเขาขายได้หรือครับ ผมเช็คราคาส่งเท่าที่รู้มา 1 ลัง (12ขวด) ราคา 350 บาท ตกขวดละ 29.1666 บาท เอ้อแต่ก็ดีซื้อได้ถูก ผมซื้อมาทีละขวดครับ ถ้าไม่ได้บังคับซื้อ 3 ขวด 100 บาท ก็อย่างที่คุณ E30DET ขวดพลาสติกมันบางมาก ทิ้งไว้แป๊บเดียวรั่ว

13. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    คุณกบเปลี่ยนน้ำยา inverter อีกแล้วหรือ ใช่แอร์ตัวเดิมที่ปล้ำกันมาหลายครั้งแล้วหรือเปล่า แต่วัดได้ 9 องศาก็น่าจะดีแล้ว แต่จะดีกว่าถ้าได้ 8 องศา ทำไมมันไม่ยอมลงแฮะ
    กระแสได้แค่ 4 แอมป์ ของผมก็ประมาณนี้แหละ

14. parnudon

106
    0
    0
    เมื่อวานผมซื้อน้ำยา Super Clenner มาจาก อมร ครับขวดละ60บาท ข้างขวดบอกว่าใช้ได้ทั้ง คลอยร้อย กับครอยเย็นเลย ไม่รู้น้ำยาตัวนี้จะดีหรือเปล่ากลัวมันจะกัดคลอยมากไป ส่วนผสม 1 ต่อ 1,2,3,4,5 ผสมได้ตามความต้องการแล้วแต่ความสกปก :) เดี๋ยวเย็นนี้จะลองล้างดู

15. E30DET

631
    1
    18
    ตัวเดิมแหละครับ อยากหัดเติมแบบหมัดเดียวน็อคก็เลยขอลองดู
    เห็นคุณหน่อยบอกว่า cold22 เป็นสารประกอบด้วย การปล่อยออกอาจทำให้คุณสมบัติไม่เต็มร้อย พอดีวันนั้นว่างก็เลยลองทำดูครับ

จริง ๆ ผมว่า suc temp น่าจะลงอีกแต่ผมขี้เกียจรอก็เลยเอาแค่นี้ ซึ่งใช้เวลาเติมประมาณ 45 นาทีเอง

16. E30DET

631
    1
    18
    กระทู้นี้ไม่มีกั๊กวิชาครับ มีแต่วิชาหากิ๊กเขาไม่บอกกัน...

แอร์ที่หัดเติมเป็นอินเวอร์เตอร์ 12000 บีทียูครับ ตามป้ายใช้น้ำยา R22 จำนวน 1200 กรัม แต่ถ้าเป็น cold22 มีคนทดลองก่อนผมใช้ 390-450 กรัม
    ผมใช้ 400 กรัมครับ ไม่ใช่ 450 กรัม ก่อนชาร์จน้ำยาผมเอาน้ำยาจากถังไล่อากาศในสายชาร์จ โดยปล่อยพ่นออกทางเกจด้านไฮ
    ตอนปล่อยออกลงพื้น น้ำยาจะเดือดปุ๊ด ๆ ซักพักจะเหลือแต่รอยคราบน้ำมัน เลยทำให้รู้ว่าน้ำยา cold22 มีโซดาตราสิงห์ทำให้เกิดฟองและมีน้ำมัน 2T ผสมอยู่ครับ :D:D:D

ห้องนอนผมขนาด 8 ตรม.กว่าๆ เล็กมาก แอร์ทำงานแป๊บเดียวก็เย็นจนบางทีคอมเพรซเซอร์ตัดการทำงาน
    ใครคิดว่าแอร์อินเวอร์เตอร์คอมแอร์ลดรอบลงอย่างเดียวไม่มีการตัด ให้มาทดลองนอนที่ห้องผมได้นะครับ
    (แต่รับเฉพาะสาว ๆ สวย ๆ โสด ๆ เท่านั้น...แหะ ๆ)

แว็คคั่มปั๊มพ์ของจีน คุณภาพก็ตามราคาแหละครับ แต่ถ้าเรารู้จักใช้แบบถนอม ๆ ก็น่าจะใช้งานได้คุ้มยิ่งขึ้น ตอนปั๊มทำงานผมยังเอาพัดลมตัวเล็กมาเป่า
    เพื่อระบายความร้อนด้วย ตอนนี้น่าจะถึงเวลาถ่ายน้ำมันออกแล้ว เพราะซื้อมาตั้งแต่คุณเตอร์ยังเรียนไม่จบ จนตอนนี้กลายเป็นคุณพ่อไปแล้ว...555

นอนคนเดียวสนุกดีครับ ปีหน้าน่าจะมีคนมานอนข้าง ๆ แล้วครับ :p:p:p

17. E30DET

631
    1
    18
    น้ำยาพวกนี้ ร้อยทั้งร้อยมีฤทธิ์กัดกร่อนทั้งนั้นครับ ผสมน้ำเยอะหน่อยก็ดี และตอนล้างออกใช้น้าฉีดออกเยอะ ๆ ครับ

ระวังน้ำยาเข้าตาด้วยนะครับ ผมเคยโดนลมพัดอาปาเช่เกือบเข้าตามาแล้ว ยิ่งตอนนี้หน้าหนาวลมแรงด้วย ใส่แว่นตานิรภัยหน่อยก็ดีนะครับ

18. parnudon

106
    0
    0
    ล้างน้ำเยอะๆ ถ้าให้ชัวผมใช้น้ำยาล้างจานล้างอีกรอบได้มั้ยครับ กลัวมันจะตกค้างกัดคลอยพัง
    แอร์เพิ่งซ่อมมาเองแต่ใช้ครอยตัวเก่าครับเป็นทองแดง

19. buranasak

225
    0
    0

แฮะๆ...ดูผิด 400 กรัมเอง Cold 22 ใช้น้อยแต่เย็นเจี๊ยบเลย

ห้องนอนขนาด 8 ตรม.กว่าๆ เล็กมาก ครับ 9000 BTU น่าจะเอาอยู่ แต่เผื่อไว้ก็ดีครับ นิดเดียวเอง
    บ้านเราเมืองร้อน หนาวไม่นานหรอก ร้อนเกือบตลอดปี

ยินดีด้วยครับ จะมีคนมานอนด้วยปีหน้า จะได้อุ่นๆ.....:D:D:D

20. buranasak

225
    0
    0

ตอนผมล้าง ตามภาพที่ Post รู้สึกว่าผมระคายเคืองบริเวณแขน เพราะตอนบีบน้ำยา อาปาเซ่แรงไป ปรู๊ดเดียว อยากจะให้มันเข้าไปลึกๆ ก็เลยบีบซะแรง ทำให้น่าจะเป็นละอองน้ำยา มากระทบกับแขนผมซึ่งมีเหงือ อยู่ เพราะตอนนั้นร้อนนิดหน่อย ก็คันๆอยู่เหมือนกันครับ ใส่แว่นตานิรภัยได้ก็จะดีมากกันพลาด โดยเฉพาะตาเราสำคัญมาก...แต่โดยมากเวลาเราทำอุปกรณ์นิรภัยมักจะไม่พร้อมกัน..... งั้นก็ต้องทำแบบใจเย็นๆระมัดระวัง อันตราย

ผมว่าล้างครั้งเดียวก็น่าจะพอ สารพวกนี้กัดกร่อนแน่นอน... ถ้ากลัวตกค้างก็ฉีดน้ำเยอะๆ แรงๆหน่อยอย่ามากเกิน อย่างที่คุณE30DETว่านั้นแหละ ระวังเดี๋ยว Fin แผงล้มเอา

21. parnudon

106
    0
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับวิธีล้างแอร์ :)

สาเหตุที่ผมจะล้างคลอย์ร้อนเพราะรถไม่เคยล้างคลอย์แอร์มาก่อนเลยหลายปีแล้ว
    รถผมรุ่นเก่ามาก เมื่อ3-4ปีที่แล้วแอร์รั่วครับที่คอมก็รั่วไปร้านซ่อมแอร์เค้าก็เช็คที่ท่ออ่อน คลอย์ร้อน
    เช็คโดยน้ำฟองสบู่แต่ก็รั่วเหมือนเดิมครับแก้ไม่จบเป็นเพราะช่างหาจุดรั่วไม่ละเอียดผมเพิ่งมารู้ตอนนี้เอง ใช้รถไม่ถึง2เดือนน้ำยาแอร์ก็หมดผมทำมา3-4ร้านแล้วก็ไม่หาย
    เลยตัดใจเติมน้ำยาแอร์กับน้ำมันคอมใช้มาตลอดเพราะซ่อมไม่จบเสียทีใช้จนคอมใหม้ไป1ตัวพอไปซ่อม
    เปลี่ยนอีกตัวก็เจอของยำมาครับตั้งแต่แอร์เสียไปเมื่อ1ปีกว่าๆที่ผ่านมาผมไม่ได้ใช้แอร์เลยครับ ขับรถก็ทนร้อนเอา
    กลัวจะเสียเงินไปเปล่าๆเพราะหาร้านที่ซ่อมแล้วจบไม่เจอเสียที จนตอนนี้ตั้งใจจะซ่อมใหม่อีกครั้งเพราะคิดว่าจะใช้รถคันนี้ไปอีก3-4ปี
    มีเพื่อนและพี่ทีทำงานแนะนำร้านในจังหวัดว่าซ่อมดี ร้านนี้เปิดมา10-20ปีแล้ว ผมก็เลยนำรถไปซ่อมทางร้านก็เช็ครอยรั่วที่สายเจอรั่วครับที่สายอ่อน
    จากนั้นเค้าก็ลองทำแว๊คน้ำยาดูปรากฎว่า แรงดันตกครับเลยรื้อคลอยร้อยออกมาพบรั่วที่Oring แต่ตู้แอร์ในรถเค้าเช็ครั่วหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ :confused:

สิ่งที่ซ่อมไปมีดังนี้ครับ

1.เปลี่ยนคอมเชียงกง 2100บาท
    2.ท่ออ่อนรั่วเปลียนใหม่
    3.คลอยร้อนรั่วที่Oring เปลี่ยน oring ใหม่
    4ท่อแข็งที่จะไปยังตู้แอร์ในรถก็รั่ว2จุด เชื่อมปิดแก้รั่ว
    5.เปลี่ยนไดเออร์ 400บาท
    6.ค่าvacน้ำยา+ค่าแรง+ค่าหารั่ว

ค่าใช้จ่ายรวมทั้งหมด 4600บาทครับแพงไปมั้ยครับ

หลังจากทำทุกอย่างเสร็จแล้วผมก็ถามทางร้านไปว่าแล้วตู้แอร์ในรถมันรั่วมั้ยเค้าบอกว่ามันเป็นทองแดงไม่รั่วไม่เคยเจอรั่วทนทานมาก มันจริงหรือครับ :eek:
    ตอนนี้ก็พาวนาว่าขอให้แอร์ชุดนี้ ไม่รั่วและคอมพังอีกเลยจะได้ใช้งานต่อไปนานๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤศจิกายน 2009
  22. parnudon

106
    0
    0
    ล่างเสร็จแล้วครับ แต่สตาทเครื่องไม่ติด สตาทจนแบตหมดเลย เลยหารถอีกคันมาพ่วงbattถึง start ติดครับ

ขอบคุณมากครับทุกท่าน

23. parnudon

106
    0
    0
    น้ำยากัดมือจริงๆด้วยครับ ขนาดที่ข้างขวดบอกว่าปลอดภัยไม่ทำอันตรายต่อแอร์บ้านแอร์รถนะเนีย ผลเลยฉีดน้ำล้างไล่บนลงล่าง 5-6รอบหวังว่าน้ำยาคงหมดแล้ว :sad:

ลงน้ำยาขัดเสร็จขึ้นเงาเลยครับ แต่เป็นสีเงินๆ แล้วทำมัยร้านแอร์บอกว่าคลอย์ร้อนของผมเป็นทองแดงละครับ(ขอบแผงด้านข้องเป็นทองแดงครับ) แต่ที่แผงระบายความร้อนเป็นสีเงินๆ :confused:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤศจิกายน 2009
  24. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    และแล้วในที่สุดก็เป็นพ่อคนจนได้ ยินดีกับเสี่ยเตอร์ด้วยนะครับ ขอให้สุขภาพลูกแข็งแรงเลี้ยงง่ายๆ โตไวๆไม่ดื้อ และก้อเป็นเด็กดีนะครับ เอาไว้มีโอกาศจะซื้อตุ๊กตาหมีไปฝากครับ อิอิ ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาเรยงะ บอร์ดอัพไปประมาณ 3หน้าได้ ว่าแต่ลูกคุณเตอร์หน้าเหมือนปะป๋าคุณเตอร์จริงๆ พอดีช่วงนี้มัวแต่วุ่นๆเรื่องการสร้างโรงไฟฟ้าครับ กำหนสเปคกันอ้วกแตกเรยแถมยังต้องทำการแก้ปัญหาเรื่องสิ่งแวดล้อมอีก เฮ้อ เหนื่อยเรยหละ สงสัยเราคงจะต้องเบาๆเรื่องแอร์แล้วละครับ เอาว่ายังไงสักเดือนจะเข้ามาดูสักรอบ ว่าแต่คุณกบครับ เติมทีเดียวยาวๆระวังลิ้นคอมพังนะครับ เดี่ยวได้ฤกษ์เสียเงินอีก อิอิ ค่อยๆก้อได้ครับใจเย็นๆ แล้วก้อดีใจด้วยครับที่จะมีคนมานอนข้างๆอีกคนครับ

25. buranasak

225
    0
    0

ถ้าเป็นได้ก็เปลี่ยนเลยครับ เด๋ยวผมีผลต่อระบบไฟต่างๆ ของผมแบตใหม่ๆอยู่ ลืมปิดประตูรถให้สนิทไฟในรถออก แต่มันตอนกลางวันมองไม่เห็นเลยเปิดทั้งไว้หลายชัวโมง มาสตาร์ทรถออกทีเจ๊งเลย เอาไปชาร์ท ก็เอาไม่รู้ พอดีเกือบ 2 ปี เลยเปลี่ยน จบปัญหาไป

---------- Post added at 08:36:27 ---------- Previous post was at 08:36:06 ----------

ถ้าเป็นได้ก็เปลี่ยนเลยครับ เด๋ยวผมีผลต่อระบบไฟต่างๆ ของผมแบตใหม่ๆอยู่ ลืมปิดประตูรถให้สนิทไฟในรถออก แต่มันตอนกลางวันมองไม่เห็นเลยเปิดทั้งไว้หลายชัวโมง มาสตาร์ทรถออกทีเจ๊งเลย เอาไปชาร์ท ก็เอาไม่รู้ พอดีเกือบ 2 ปี เลยเปลี่ยน จบปัญหาไป คือว่าบางทีแบตเสื่อมแล้วก็น่าเปลี่ยน

26. พี่ๆๆทุกท่าน

ผมก็เป็นคนนึงที่ติดตามอ่านกระทู้มาตั้งแต่หน้าแรก จนหน้าสุดท้าย หลับบ้าง ข้ามบ้าง จากที่ไม่เป็น ไม่รู้เรื่อง จนคิดว่าสามารถทำได้แน่ๆ ก็ไปซื้ออุปกรณ์มาจนครบหมดแล้วครับ ยังขาดแต่น้ำยาแอร์ ที่สนใจก็ทั้ง Clod22 cold134 แต่ติดที่ว่าผมอยู่ที่พิษณุโลก จึงไม่ทราบแหล่งที่ซื้อว่าจะไปซื้อได้ที่ไหน ถ้าจะสั่งจากบริษัทของพี่เตอร์ผมควรทำอย่างไรบ้าง กรุณาตอบกลับด้วยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับพี่ๆๆ

27. buranasak

225
    0
    0

ดีครับ ตอนผมยังไม่เป็นผมก็อ่านแยอะๆไว้ก่อน อ่านหลายๆกระทู้ ดีมากหลากหลาย ตอนนี้เป็นแล้ว แต่ก็ยังอ่อนอยู่ กูรูในกระทู้นี้มีเยอะครับ ถามได้เลยจะได้ทำเป็น ถ้ามีหนังสือตำราเครื่องทำความเย็อ่านประกอบจะดีมาก..แต่ผมว่า อ่านกระทู้ที่คุณ ยุทธ์ คุณE30DETคุณเตอร์ และอีกหลายๆคนในนี้ ผมว่าน่าจะทำให้ทำป็นเร็วกว่า ทฤษฏีอ่านไว้ประกอบ ปฏิบัติสำคัญกว่า ..โชคดีครับ

28. parnudon

106
    0
    0
    ผ่านไป6วัน ผมเจอตำแน่งรั่วอีกแล้ว ที่ท่อออกจากแผงคลอย์ร้อน ทางร้านบอกว่าถ้าเป็นความผิดของร้านจะทำให้ฟรีเดี๋ยวพรุ้งนี้จะไปให้ที่ร้านให้เค้าซ่อมจุดรั่วครับจะเสียเงินเพิ่มอีกมั้ยเนีย :cry:

29. buranasak

225
    0
    0
    เอาภาพมาฝาก หลังจากที่ล้างคอยร้อน เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ดีกว่าเดิมมาก
    ระบายกาศได้ดี และพอดีช่วงนี้อากาศโดยรวมเย็นกว่าก่อน เลยทำให้ขับรถตอนเช้าๆ
    TEM ในรถยนต์ลดลงต่ำสุดได้ประมาณ 8.8C อันนี้ต่ำสุดจริงๆที่ได้ ขับประมาณ 60กม/ชม (น้ำมันไกล้หมดแล้ว)
    เนื่องจากคอม SANDEN ที่ใช้ในรถรุ่น HONDA CIVIC ตาโตคันนี้ จะมีการตัดเร็วเกินไป
    ทำให้ TEM ต่ำสุดได้เท่านี้ ต้องใช้เทคนิคหลอกตัว เทอมโมถึงจะได้ TEM ต่ำกว่านี้ เอาไว้วันหลังค่อยทำ

30. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    corolla ผม R134 เดิมๆก็ได้ 4 - 5 องศาแล้ว ตอนหลังเปลี่ยนมาเป็น cold แล้วยังไม่ได้วัดสักที แต่ว่า 4 นี่ทำได้แน่ๆ เพียงแต่ตอนหลังเปิดนิดเดียวมันก็เย็นแล้วเลยไม่ได้เปิดสุดๆเพื่อวัดอุณหภูมิต่ำสุดเสียที

ถ้าอยากทำแอร์รถเป็น แนะนำให้ลองอ่านหนังสือเกี่ยวกับแอร์รถยนตร์ด้วยครับ เพื่อปูพื้นฐานหลายๆเรื่อง ผมเพิ่งไปอ่านที่ se-ed มา มี 2-3 เล่มเลย ราคาร้อยกว่าบาท ใช้สำหรับปวสเรียน เขียนดีเข้าใจง่ายครับ

อยู่พิษโลกจะเล่น cold คงต้องสั่งแล้วส่งทางขนส่งมังครับ ถังเล็กสุดก็ 4.5 กิโล ซึ่งขนาดเท่ากับประมาณ 11 กิโลของ R22 ใช้กันลืมเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้