D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    รอฟังอยู่ครับ
    พัดลมไฟฟ้าหน้าเครื่องควรติดเพิ่มครับ
    เช็คพัดลมเครื่องยนต์ด้วยนะครับ ถ้าไม่มีน้ำมันล่อลื่น พัดลมก็ไม่ดูดนะครับ
    ลองกลับไปอ่านหน้า 100 ๆ กว่า ที่ผมได้เอารถ pajero JR ไปซ่อมแอร์อ่ะคับ

2. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ผมไปเดินที่เมียงดอง ซึ่งคล้ายๆกับสยามสแควร์บ้านเรา ก็เจอสาวๆเยอะ แจ่งตัวสวยๆน่ารักกันเยอะ แต่ก็ไม่เยอะขนาด น่ารัก 9 ใน 10 คนนะครับ แต่เขาแต่งตัวกันเก่ง เสื้อผ้าไม่แพง แล้วแต่งแบบใจกล้าดูเซ็กซี่ดี ไม่ถึงกับโป๊ และไม่ดูน่าเกลียด ไอ้ปลาหมึกเป็นๆนั่นไม่ได้กินครับ แต่เขาเคยพาไปกินปลาหมึกผัดกิมจิแดงๆ ที่ใช้วิธีผัดกิมจิในเตาบนโต๊ะเรา แล้วก็เอาปลาหมึกเป็นๆหลายๆตัวโยนเข้าไปในกระทะแล้วผัดจนมันหยุดดิ้น แล้วตัดเป็นชิ้นๆเสิร์ฟ ก็โหดนิดหน่อย แต่อร่อยดี เหมือนกับที่บ้านเรากินกุ้งเต้นเป็นๆ เพิ่งกลับมาถึงตอนตี 1 กว่าๆของเช้าวันเสาร์ ถึงบ้านเกือบตี 2 ทำไมมันร้อนอย่างนี้ฟะ อาบน้ำออกมาแป็ปเดียวเหงื่อซึมเลย ที่เกาหลีก็หนาวมากๆ อาจจะเจอหิมะใน 2-3 วันนี้ มันหาความพอดีไม่ได้จริงๆ แต่ผมว่าเย็นๆแบบเกาหลีมันสบายกว่าร้อนๆนะ

ส่วนคนที่แวะเข้าไปดู blog ผมแล้ว ขอบคุณที่เยี่ยมชมคครับ มีความเห็นอะไรก็แนะนำได้ จะพยายามลงเรื่องใหม่ๆทุกอาทิตย์ นึกอะไรได้ก็เขียนไป เขียนมันทุกเรื่องแหละ

วันสองวันนี้กระทู้เดินไปเร็วมาก ดีครับ จะได้ไม่เหงา

3. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

เมื่อวานผมเพิ่งไปซื้อถังน้ำยามือสอง R134a ราคา 100 บาท เอามาใส่น้ำยา R22 กก.ละ 75 บาท
    กะว่าจะเอาใช้ใส่เข้าไปในระบบเพื่อเช็ครั่วแทนการอัดลม
    เห็นคุณ Professor เคยบอกว่าเอาอากาศเพียว ๆ อัดเข้าไปมีโอกาศระเบิดได้
    เพราะความชื้นหรืออะไรเนี่ยแหละครับ จำไม่ได้แล้ว (ย้อนไปหลายสิบหน้า)

ได้เห็นน้ำยาแอร์บ้านแบบกระป๋องด้วย เสียดายไม่ได้ถามราคา+ถ่ายรูปมาให้ดู
    เป็นแบบต้องที่เจาะกระป๋อง น้ำหนักประมาณ 500 กรัม
    แถมยังมี R12 แบบ 250 กรัมอีกเหมือนกัน ยี่ห้ออะไรไม่เคยเห็นรู้แต่ว่ามีภาษาญี่ปุ่นอยู่เต็มกระป๋องเลย
    คนขายบอกขายดี เพราะซื้อไปเติมเองถูกกว่าไปเติมตามร้าน

ทีแรกอยากได้ไนโตรเจนไว้ใช้เช็ครั่วเหมือนในตำราวิชาการ แถมยังเติมลมยางได้ด้วย
    แต่คิดไปคิดมาไม่น่าคุ้ม เอาแบบนี้ดีกว่าง่ายดี ถูกด้วยครับ
    ถังน้ำยาที่ซื้อมายี่ห้อ ice berg เห็นแค่ถังก็เย็นเหมือนยืนอยู่บนขั้วโลกแล้วครับ
    เพราะมีรูปน้ำแข็งลอยเต็มกล่องเลย...555

เพิ่มเติมข้อความ...
    เห็นบอกว่าจะเติม cold12 เพิ่ม แต่ในระบบเป็น R12 ไม่ใช่หรือครับ
    ผสมกันมันไม่อร่อยนะ ไปหาซื้อ R12 แบบกระป๋องมาเติมดีกว่าครับ
    หรือจะหาซื้อถังมือสอง+น้ำยา R12 ก็ได้ ราคากก.ละ 300-350 บาท

จริง ๆ ผมมีกระป๋องน้ำยาเก่าที่เคยซื้อมาใช้ แต่พยายามหาแล้วก็หาไม่เจอ
    ไม่งั้นจะถ่ายน้ำยาจากถังใส่กระป๋อง เอาติดรถไว้เผื่อใช้เติมแบบฉุกเฉิน

แก้ไขล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2009
  4. E30DET

631
    1
    18
    อาบน้ำตามลายแทงคุณเตอร์แถว ๆ รัชดาครับ:D:D:D
    เฮ้ย... ไม่ใช่อาบที่บ้านครับ วันละ 2 รอบ นอนแอร์ทุกคืน เปิดทีวีพลาสม่า 42 นิ้วดูวันละ 6-8 ชม.

มาเฉลยก็ได้
    1. บ้านนี้อยู่อาทิตย์ละ 4 วัน
    2. เล่นคอมด้วยโน๊ตบุ๊ค
    3. เปิดไฟเท่าที่จำเป็น เปลี่ยนไปเป็นหลอดตะเกียบ ส่วนไฟฟลูออเรสเซนต์เปลี่ยนเป็นบัลลาสต์อิเลคทรอนิคส์
    4. ดูมิเตอร์ไฟหน้าบ้านทุกวัน ถ้าใกล้ครบโควต้า ให้ยกแอลซีดีทีวี 26 มาดูแทน... 555
    5. ปั๊มน้ำเป็นแบบถัง diaphragm 200 ลิตร ปั๊มน้ำไม่ทำงานทุกครั้งที่เปิดก๊อก
    6. ตู้เย็น 20 คิว กินไฟมาก ซื้อน้ำแข็งเซเว่นถุงละ 7 บาทดีกว่า ส่วนตู้เย็นเปิดเพื่อแช่อาหารตอนนอนเท่านั้น
    7. ใช้เครื่องตั้งเวลากับอุปกรณ์ต่าง ๆ เช่นพัดลม ส่วนไฟหน้าบ้านซื้อ photo switch มาใส่

เมื่อเช้าเช็คมิเตอร์ พอดีวันนี้ครบรอบบิล ใช้ไป 84 หน่วย ฟรีอีกแล้ว...เฮ!!!

5. enforce

2,041
    13
    38
    เป็นพ่อคนแย้วคร้าบพี่น้อง

เห็นครั้งแรก น้ำตาจะไหล เห็นแล้วดีใจครับ

เกิดเมื่อวานตอนบ่าย 3 คร้าบ

เอาภาพมาให้ดูเล็กน้อยครับ:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

6. E30DET

631
    1
    18
    ดีใจด้วยอย่างมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ถึงมากที่สุดครับ

น้ำหนักตัวเยอะดีด้วย สงสัยโตขึ้นเจ้าเนื้อเหมือนคุณพ่อ
    ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งคุณลูก+คุณแม่ และโตเร็ว ๆ เป็นเด็กดีของคุณพ่อคุณแม่ด้วยครับ

โอ๊ย...เห็นหลานแล้วตัวผมเศร้านิด ๆ แบบว่ารู้สึกแก่ขึ้นกระทันหัน เพราะกลายเป็นลุงของเจ้าหลานชายตัวน้อยซะแล้ว...555

7. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0

ฮิๆๆๆๆ นึกว่าไม่ได้อาบน้ำ แต่ถ้าแถว ๆ รัชดาแล้วอ่าง (ขาวๆ)แถว ๆ รัชดา ฯ สองพันก็ยังไม่พอ :D:D:D
    ดูๆแล้ว เป็น Enery Saving Man จริงๆ ครับ แต่ได้ที่กินกว่าพื้นตามที่บอกมาก็จะเป็นเรื่องแอร์บ้านนี้แหละครับ ของผม มี Daikin Inverter 9000 BTU 1 ตัว แอร์ประกอบ 18000 BTU 1 ตัว ( อันนี้แบบว่าซื้อมาตอนที่ไม่ค่อยมีควมรู้เรื่องแอร์ครับเลยซื้อมา ) ถ้าเป็นอย่างทุกวันนี้ ฮุๆๆๆ ไม่ได้แอ้มหลอก ตอนนี้แอร์บ้านถูกมากครับ ใช้ Inverter ดีกว่า สบายใจ สบายเงิน กินไฟน้อยว่า ดูแลรักษาดีๆ อยู่ได้นาน
    ดูค่าไฟหน่วยค่าไฟแล้ว นี้ต้องอยู่คนเดียวแน่ๆ ของผมอยู่กัน 5 คน ตัว ค่าไฟรวมเป็นเงิน 2500-2700 บาท ต่อเดือน ที่ค่าไฟเยอะก์ เพราะ แอร์ประกอบ 18000 BTU นี้แหละตัวดีครับ แต่ไม่ยอมเสียซักที ฮะๆๆๆ ....จะได้ซื้อ Daikin Inverter 15000 BTU มาแทนเล็งไว้นานแล้ว....ยังไม่โอซักที (งบประมาณ)

ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น cold 22 เติมตามสูตรที่พี่ยุทธบอกไว้เลยครับ ทั้ง 2 ตัว Daikin Inverter 9000 BTU ใช้นำยาไปประมาณ 300 กรัม แอร์ประกอบ 18000 BTU ใช้น้ำยาไป 700 กรัม 1 กก พอดีกับแอร์ 2 ตัว ทำตอนประมาณ 5 โมงครับ ถ่ายนำยาทิ้ง เติมนำมันคอมเพิ่มนิดหน่อย และแวคคั่มประมาณ 1 ตัวละ ประมาณ 45- 1 ช.ม. สำเร็จลุล่วงไปตอน 3 ทุ่ม ยุงก็เยอะ ที่เลือกทำตอนเย็นๆ เพราะ กลางวันร้อน พร้อมอบอ้าวมักๆ ผมเป็นคนสู้แดดไม่ไหว ปวดหัวเลย พร้อมน้ำมูกไหล เพราะเป็นภูมิแพ้อยู่ครับ

แอร์ประกอบ 18000 BTU เดิมไม่ทำอะไรเลย เปิดมากินไฟ 8.5 AMP เพราะไม่ได้มาตรฐานการผลิต ผมใส่ Cold 22 ไปเดินเครื่องความดันอยู่ที่ 68 PSI กินไฟ 7.1 AMP สุดยอดเลยครับเย็นฉ่ำมากๆ ปรกติแอร์ตัวนี้ผมอ่านข้อมูลการทำน้ำหยดที่พี่ยุทธ์เขาเขียนหรือทำลิ้งไว้ให้อ่าน ผมเอาปั๊มตู้ปลามาใส่กาละมังน้ำและลองไว้ให้มันหมุนเวียนอยู่ ประมาณ 5 ช.ม. น้ำถึงแห้ง ปั๊มดูดไม่ขึ้น ทำงานลดลงเหลือ 6.2 AMP และลองฉีดนำไปอีก มันลดเหลือ 5.8 AMP และกลับมานึ่งอยู่ที่ 6.2 AMP กับแอร์ประกอบ 18000 BTU ก็เยี่ยมสำรับผมแล้วครับ เดี๋ยวว่างๆจะเอาภาพมาให้ดู.....

ส่วนแอร์ Daikin Inverter 9000 นี้ ทำตามคำแนะนำ ท่อดูดได้ 9 C ความดัน Low 65 PSI ยากจริงๆ ใช้เวลานานพอสมควร ดีที่พี่ยุทธ์แนะนำ ผมเลยทำตามก็เลยง่ายหน่อย แต่ที่สำคัญทั้งร้อนและยุงกัดครับไม่ไวปวดหัวตึบ ไม่ว่าค่าไฟเดือนหน้าจะเหลือเท่าไหร่......ถ้ามีคำแนะนำอะไรอีก ขอด้วยครับ

อ้าว.....:D:D:D ว่าไปเรื่อยเลยเรา ไปเรื่องแอร์บ้านซะงั้น.....555

8. buranasak

225
    0
    0

ยินดีด้วยครับ สำหรับลุกชายคนแรก จ่ำหม๋ำ จริงๆ ตั้ง 3.7 กก น่ารักดี ตอนลุกผมคนแรกเป้นลูกช้ายแค่ 3.48 กก. แฟนผมเขาก็หนักน่าดูแล้วครับ เพราะ ตัวใหญ่ ต้องผ่าออก กว่าจะออกมาได้.........

ตอนนี้เป็นพี่ลิงเลยครับ เพราะมีตัวเล็กเป็นน้องสาวอีกคน โอ้เอากันใหญ่เลย ซนน่าดูทั้งคู่ คนโต ซอบถามต่อรอง เจรจา ไม่กลัวคนแปลกหน้า ที่สำคัญยิ่งโต้ยิ่งดื้อแฮะ:D:D:D......ยังไงยินดีด้วยครับ แล้วจะรู้ว่า น่าจะแต่งงานตั้งนานแล้ว ฮุๆๆๆๆ :cry::cry::cry:

9. buranasak

225
    0
    0

ตกลงว่า เราสามารถใช้ R22 ในเช็ครั่วและไล่ระบบตอนที่เราเอา F11 ท่อต่างๆของแอร์บ้านและแอร์รถยนต์ได้ใช่ไหมครับ เพราะผมคิดอยู่เหมือนกันว่าใช้นำยาแอร์น่าจะดีกว่า ถูก หาง่าย คุ้มกว่าซื้อไนโตรเจนซึ่งใช้ไม่กี่ครั้งเอง เอามาคงไม่ได้ใช้กอีกนาน ตอนนี้กะว่าซักก่อนเมษายน 53 จะหาเรื่องล้างระบบแอร์เปลี่ยนคอยร้อน คอยเร็นของ คูลเกียร อย่างที่พี่ยุทธ์แนะนำซะหน่อย อยากหนาวๆๆๆๆ:teeth::teeth: แต่ผมยังไม่กล้าใช้ครับ เพราะเห็นมีแต่คนบอกใช้ R22ได้.....สำหรับช่างจำเป็นแบบผมก็คิดว่าน่าจะใช้น้ำยา R 22 ดีกว่า....

สอบถามเพิ่มอีกนิดหนึ่งครับ ตู้เย็น Misubishi ขนาด 6.6 คิว น้ำยา R 134 a เราใช้ cold 134 ใส่ไปแทนได้เลยใช่ไหมครับ ใช้นำมันคอมเบอร์อะไรครับ SUNISO 3 GS หรือเปล่าครับ ตอนนี้ยังติดว่าถ้าจะเปลี่ยนน้ำยาจะเริ่มด้วยวิธีที่ถูกต้องอย่างไรดี เพราะตู้เย็นเป็นระบบปิด ต้องหักท่อ/ตัดท่อก่อนใช่ไหมครับแล้เชื่อมศรเติมนำยาเข้าไป อันนี้ยังไม่เคยทำ คือ อยากจะเปลี่ยนน้ำยาจากR 134 เป็น cold 134 อะ
    แต่ยังไม่มีประสบการณ์ ....ขอความรู้หน่อยครับเกี่ยวกับตู้เย็น น่าจะง่ายกว่าแอร์บ้าน
    :D:D:D

10. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ยินดีด้วยครับ เสี่ยเตอร์ ได้ลูกชายด้วย ขอให้สุขภาพแข็งแรงๆ นะครับ
    ตั้งชื่อเล่นยังครับ น้องอะไรเอย

---------- Post added at 20:38:26 ---------- Previous post was at 20:38:06 ----------

ยินดีด้วยครับ เสี่ยเตอร์ ได้ลูกชายด้วย ขอให้สุขภาพแข็งแรงๆ นะครับ
    ตั้งชื่อเล่นยังครับ น้องอะไรเอย

11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ยินดีด้วยครับคุณพ่อมือใหม่ น้ำตาจะไหลมากกว่านี้อีกตอนเลี้ยงลูก โดยเฉพาะช่วง 1-2 เดือนแรกนี่โหดใช้ได้เลย ดีนะมีลูกโตทันใช้งานแน่ๆ พ่อยังไม่ทันแก่ลูกก็โตแล้ว

ตกลงชื่อน้อง โดนัท จริงๆหรือ

12. enforce

2,041
    13
    38
    555 แฟนให้ชื่อน้อง Pooh อ่ะครับ ก็ต้องตามใจแฟนอ่ะคับ
    อุ้มท้องมาตั้ง 9 เดือนแนะ

ขออีกหนึ่งรูปคับ เพิ่งถ่ายเมื่อกี้นี้เอง พอดีแฟนไปป้อนนม :D:D

หน้า มุ้ยคิ้วขมวด :D:D:D

13. buranasak

225
    0
    0
    เปลี่ยนน้ำยา cold 22 แล้ว 1

ในที่สุดก็ได้เวลาการเปลี่ยน เปลี่ยนน้ำยา cold 22 แล้วตัวแรก เหมือนที่เคย Post ไว้ก่อนหน้าครับเป็น
    แอร์ประกอบ 18000 BTU ผมอิง มาตรฐานของแอร์ขนาดเดียวกันของ Misubishi น่ากินไฟประมาณ 7.8 AMP เอาเป็นเกณฑ์ครับ เพราะเป็นแอร์ประกอบ เอาเข้าจริงๆ ไม่ได้มาตรฐานเอาเสียเลยครับ กินไฟน่าดูครับ.....แต่ผมก็มีวิธีช่วยให้มันกินไฟน้อยลงกว่านี้ ผมขออนุญาติอธิบายตามรูปนะครับ (ขออภัยลงรูปมากไปหน่อย....)

รูปที่ 1. แอร์ประกอบตัวนี้ ตอนใช้ R22 กินไฟผมตั้ง 9.01 Amp น่ะ ...:cry::cry::cry:

รูปที่2. ตอนนี้เจ้าแอร์ประกอบตัวเดิมครับ แต่เปิดระบบน้ำรินใส่คอยร้อนครับ เสียงเหมือนน้ำตกเลย กินไฟผมเพียง 7.42 Amp ลดลง 1.59 Amp( 9.01 - 7.42 = 1.59 ) ตอนนี้สำหรับผมกับแอร์ตัวนี้คงได้ทำเพียงเท่านี้หละครับ เพราะไม่มีวิธีไหนอีกแล้ว สุดๆแล้วครับ ต้องใช้ cold 22 อย่างเดียวถึงจะลงได้อีก

รูปที่ 3 cold 22 ชั่งนำหนักได้ 7 กก ตรงแน่วเลยน้ำยา 4.54 กก แสดงว่าถังหนัก 2.46 กก ( 7-4.54 กก ) สังเกตุได้ว่าลงทุนซื้อตาชั่ง 20 กก มาที่ตลาดสดเลยครับ แม่ค้าใจดีขายให้ 400 บาท อาจไม่ละเอียดมากนัก แต่ก็ยีงดีเอาไว้อ้างอิง สำคัญเอาไว้ชั่งของ หรือกระเป๋าเดินทางตอนไปต่างประเทศ :D:D:D

รูปที่ 4 พร้อมแล้วก็ลงมือเลย ปล่อยน้ำยาแบบไม่ยั้ง ปรุดเดียวประมาณ 7 นาที เสียงแรงดันน้ำยาเริ่มหาย น้ำมันคอมออกมา ตามขวดที่เอามารองไว้ อยากรู้ว่ามันเริ่มแย่แล้วหรือยัง ดูจากสภาพสีเริ่มเปลี่ยนแล่วนะครับ ไม่ค่อยใสเท่าไหร่ ไม่เป็นไรใช้ไปก่อน เดี๋ยวค่อยว่ากันใหม่:D:D:D ทำการแวคและเติมน้ำมันคอมตามปริมาณที่มันออกมา รวมกันแล้วประมาณ 1 ช.ม เพราะเครื่องแวคผมมันไม่ค่อยเล้าใจ ....เอ้า ไม่ใช่ ไม่ค่อยแรงครับ ตัวเล็ก ซื้อที่อมรบ้านหม้อมา

เมื่อได้เวลาที่จะเติมแล้ว ผมก็ตั้งเป้าไว้ว่าจะเติมที่ 700 กรัม ผมอิงตามแอร์มิสซู 1.5 กก น่าจะเติมซัก 7 ขีด ก็น่าจะพอ เอา 33 % อย่างที่พี่ยุทธว่า มันไม่เย็นอะ ลมออกมายังอุ่นๆอยู่เลย ผมเค่อยๆเติมไปที่ 500 กรัม รอประมาณ 30 นาที เพื่อให้น้ำยารอบแรกให้มัยนวิ่งให้ทั่วทั้งระบบ และค่อยๆรินไปเรื่อยๆที่ละหน่อย ตอนนี้และครับ เพื่อที่จะให้ได้ ตามอุณหภูมิที่ท่อดูดได้ประมาณ 8-10 C ตอนนี้เริ่มเย็นมาเรื่อยๆ ครับ C ที่ท่อดูดเริ่มลดลงมาเรื่อยๆครับ

รูปที่ 5 ตอนนี้ ความดัน Low 68 PSI เท่าของเดิมตอนใช้ R22

14. buranasak

225
    0
    0
    อุ้ย....ส่ง Post สวนทางกันกับคุณเตอร์ .....ขอแทรกหน่อยนะน้อง Pooh"""""" :) :) :) เตรียมตัวหัดชงนมไว้นะครับ เดียวถ้าถึงเวลาต้องกินนมชง..... ของผมชง แล้วเอาแช่ไว้ในกระปุกน้ำเปล่า ไม่ต้องใส่น้ำเย็นนะครับ เดี๋ยวเย็นเกินไปไม่อุ่นพอ...มันไม่อะหย่อย :D:D:D

ขออนุญาติต่อเลยครับ

รูปที่ 6 กินกระแสไฟ 6.64 AMp

รูปที่ 7 Temp ตรงท่อดูดได้เพียง 15 C

รูปที่ 8 เปิดใช้งานจริงๆ และใช้น้ำรินกับคอยร้อน กินไฟเพียง 6.21 Amp Tem ส่วนด้านคอยเย็น 10.1 C

ตอนนี้ ผมมีความรู้สึกว่าน้ำยาผมเติมมากไปหรือน้อยไป ไม่ทราบนะครับ เพราะยิ่งรินไป อุณหภมิตรงท่อดูด ไม่ยอมลงครับ ดูที่หน้าคอยเย็นได้ประมาณ 10 C ก็เลยหยุดก่อนครับ เพราะเดี๋ยวเสียของ ตอนที่เติมน้ำยา cold 12 กับรถยนต์ก็ประมาณนี้แหละครับ เติมซะมันเลย จนน้ำยาเกินไปมาก เสียดาย
    ณ จุดนี้ จากประสิทธิภาพของ Cold 22 ทำให้ผมชื่นใจอีกตามเคยว่าเย็นมากกว่า ประหยัดมากกว่า และเสียงคอมทำงานเบาลง จริงๆครับ สรุปผลได้ดังนี้

- ผลการประหยัดจากการใช้ R22 และใช้น้ำช่วยด้วย 9.01 - 7.42 = 1.59 Amp ประหยัดไปประมาณ 17 %
    - ผลการประหยัดจากการเปลี่ยนใช้ Cold 22 ตอนยังไม่ใช้น้ำช่วย 9.01 - 6.64 = 2.37 Amp ประหยัดไปประมาณ 26 %
    - ผลการประหยัดจากการเปลี่ยนใช้ Cold 22 และใช้น้ำรินช่วยด้วย 9.01 - 6.21 = 2.80 Amp
    Cold 22 ประหยัดไปประมาณ 31 %

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ แอร์ประกอบตอนแรกที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย กินไฟตั้ง 9.01 Amp ใช้ Cold กินไฟเพียง 6.64 Amp ของผมแอร์โนเนม ประกอบจากไหนไม่รู้ แฮะๆๆ ใช้หลักประยุกต์คือ ใช้ปั๊มตู้ปลา ทำเป็นท่อให้มีรู น้ำรินลงตรงบริเวณคอยร้อน คิดรวมประหยัดตั้ง 31 % อะไรจะขนาดนั้น แค่นี้ก็พอใจแล้วครับสำหรับแอร์ตัวนี้ของผมไม่กลัวแอร์พังครับ ถ้าพังจะได้เปลี่ยนเป็น Daikin Inverter ซะเลย :D:D:D

รบกวนถามพี่ยุทธ หรือ ท่านอื่นๆด้วยครับว่า สามารถทำอะไรต่อครับ เพราะ มันยังไม่ได้ตามสูตรพี่เลยครับ น้ำยา 33 % Suction Tem 6-8 C หรือว่าเอาแค่นี้พอครับ เพราะ เป็นแอร์ไม่ได้มาตรฐาน แฮะๆๆๆ:D:D:D น่าจะทำตามสูตรพี่ไม่ถึง เพราะลองรินน้ำยาเข้าไป Tem ท่อดูดมันนิ่งแค่ 15 C เองครับ.......รบกวน comment หน่อยครับ ......

เป็นเชียร์น้ำยาตระกูล Cold อีกคนครับ ของเขาเจ๋งจริงๆ ไม่ได้โม้......:cool::cool::cool:

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤศจิกายน 2009
  15. E30DET

631
    1
    18
    เอาเทอร์โมมิเตอร์ไปลองแช่ในน้ำแข็งหรือน้ำเดือดแล้วลองวัดดูว่าเพี้ยนมากน้อยแค่ไหนก่อนครับ
    ส่วนเกจ์วัดกับเครื่องแว็ค ไม่ต้องเช็คเพราะเป็นรุ่นเดียวกับผม แสดงว่าเป็นของดี ราคาถูก (ฮา1)
    ส่วนตาชั่งซื้อได้ถูกมาก ยี่ห้อดังซะด้วย เห็นพวกค้ายาเสพติดชอบเอาไปติดบนถุงผลิตภัณฑ์ (ฮา2)
    ถ้าจะดีกว่านี้ต้องยี่ห้อกวางตัวเดียวครับ (ผมรู้ดีเพราะเป็นลูกแม่ค้าตัวจริง เสียงจริง)

คุณ buranasak มาถูกทางแล้วครับ เพราะใช้ตาชั่งวัดน้ำหนักในการเติม เสียดายอย่างเดียวที่ไม่รู้น้ำหนักของน้ำยา R22 ที่ใช้ตามสเปค
    และผมไม่ค่อยอยากเชื่อเทอร์โมมิเตอร์แบบนี้เท่าไหร่ ขนาดของอมรซื้อมา 3 ตัว หน้าตาไม่เหมือนกัน ยังวัดได้คนละเรื่องเลย (ฮา3)

ใกล้บรรลุอีกคนแล้ว น่าจะใช้เวลาน้อยกว่าผมเยอะเลยครับ:cool::cool::cool:

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ที่ต้องทำคือ

1. ตอนวัด temp ท่อดูด เซนเซอร์ต้องเอาเชือกมัดให้แน่นติดกับท่อทองแดงให้วัดได้แม่น
    2 ต้องเอาฉนวนท่อยางดำๆหุ้มเซนเซอร์ไว้หนาๆด้วย กันความร้อน 33 องศาจากรอบตัวไปกวนเซนเซอร์ ทำให้วัดได้สูงไป
    3 ขนาดห้อง กี่ ตรม โดนแดดตอนบ่ายหรือเปล่า ถ้าห้องใหญ่มากไป กว่าแอร์จะทำความเย็นจนวัดได้ต่ำกว่า 10 องศานี่ก็อาจนานถึง 1 ชม ถ้าห้องมีความร้อนสะสมมากแอร์ก็ต้องเดินนานกว่าจะเย็น
    4 น้ำยาเดิม 1.5 kg เติม cold เริ่มที่ 500 กรัมถูกแล้ว เต็มที่อย่าให้เกิน 650 กรัมครับ ค่อยๆรินเพิ่มเรื่อยๆ ดูตาชั่งไว้แล้วกัน

5 สังเกตุไหมว่าห้องจะเย็นเร็วกว่าเดิมเมื่อใช้ cold เพราะบ้านผมมี 2 ห้อง ขนาดเท่ากัน อยู่ทิศเดียวกัน แอร์ตัวที่ใช้ cold ห้องเย็นเร็วกว่ากันมาก ไม่เกิน 5 นาทีก็สบายตัวแล้ว นี่เปิดแบบธรรมดา ไม่ได้เร่งโหมด turbo นะ

6 ตอนเติมน้ำยานี่ อุณหภูมิข้างนอกกี่องศา ถ้ามันร้อนมาก วัดท่อดูดได้ 10 องศาก็สวยแล้ว แต่ถ้าไม่ร้อนมากต้องเอาให้ได้ 8 องศา จะได้เย็นสุดๆเต็มความสามารถของแอร์

ที่เหลือไม่เหลืออะไรให้ทำแล้ว เพราะคุณทำเต็มสูตรหมดที่ผมนึกออกแล้ว

17. buranasak

225
    0
    0

แฮะๆๆๆ

ผมว่าน่าจะเพี้ยนอะครับ เพราะ ของอมรอย่างที่รู้ครับ จีนทั้งนั้น แบบว่าเอาพอใช้ได้สำรับช่าง DIY อย่างเราก็น่าจะพอแล้ว ลงทุนเยอะไม่คุ้ม เพราะนานๆทำที

เกจตัวนี้ก็ซื้อที่อมร เช่นเดิม เพราะถูกดี นานๆทำที ซื้อมา 2 อันสำหรับทำแอร์บ้านและแอรรถยนต์

ไม่อยากใช้ตาชั่งยี่ห้อดัอย่างที่ว่า ไม่อยากไปเที่ยวห้องกรง :D:D:D ส่วนตาชั่งซื้อได้ถูกมาก จริงๆเขาขาย 450 บาท คุยไปคุยมายังไงไม่รู้ลดราคาให้ผมเฉยเลย...สงสัยคุยถูกคอ....แต่ผมจะซื้อของเขาเป็นประจำเลยครับ ยี่ห้อกวางตัวเดียวนั้นไม่รู้จักอะครับ ตั้งซื้อซื้อเอาไว้ทำแอร์ ชั่งของ ชั่งกระเป๋าเดินทางตอนต้องไปต่างประเทศครับ ( :D:D:D อ้างไปเรื่อยเลยเรา )

แอร์ตัวนี้เป็นแอร์ประกอบครับ เลยเทียบกับ แอร์มิสซู ขนาดเดียวกัน 18000 BTU น่าจะพอไหวมั้งครับ

เดี๋ยวมีแอร์ Inverter ให้ comment ต่อนะครับ

:D:D:D

18. buranasak

225
    0
    0

ขอบคุณครับพี่

1. ตอนวัด temp ท่อดูด เซนเซอร์ต้องเอาเชือกมัดให้แน่นติดกับท่อทองแดงให้วัดได้แม่น
    2 ต้องเอาฉนวนท่อยางดำๆหุ้มเซนเซอร์ไว้หนาๆด้วย กันความร้อน 33 องศาจากรอบตัวไปกวนเซนเซอร์ ทำให้วัดได้สูงไป

ตอนวัด temp ท่อดูดผม เนื่องจากระบบท่อต่างๆแอร์ตัวนี้ใช้ไม่มีเซอร์วิสวาวล์ และตรงบริเวณที่ผมใช้ เทอร์โมมิเตอร์ของ UNI T ตามภาพสีแดงๆจะมีสายเทอร์โมแถมมาด้วย น่าจะเหมือนของพี่เลยครับ ผมว่าได้ตัวนี้รู้สึกว่ามันรับรู้ Tem ไวกว่าตัวอื่นแล้วครับ ก็เลยเอามาลองดู ตอนติดไว้กับท่อดูด ผมไม่ได้มัดอย่างที่บอกครับ และเนื่องจากบริเวณท่อก่อนเข้าคอมไม่ได้รับการหุ้มด้วยฉนวน ผมไม่แน่ใจว่ามันผุหรือเปล้าไม่ทราบ จึงไม่สามารถดึงฉนวนที่อยู่ไกลออกไปนิดหนึ่งขยับมาปิดตรงเซนเซอร์ได้ ผมก็เลยใช้
    แผ่นกาวขี้หมา ....ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่ามาปิดหุ้มไว้ เพราะต้องการให้มันใกล้กับคอมมากที่สุด ผมไม่ได้วางไว้ตรงบริเวณด้านล่างของท่อครับ เพราะไมค่อยสะดวกเท่าไหร่ คอยร้อนอยู่ในตำแหน่งไม่เหมาะสมสำหรับการทำงาน เดี๋ยวตกไปแขกหักซวยเลยเรา
    จากรณีนี้เป็นไปได้ไหมครับว่า TEM มันไม่ลงจาก 15 C ซักที ถ้าใช่คราวหน้าต้องหาอะไรดีๆมาหุ้มมัดไว้ให้แน่นเลย น่าจะลงมากกว่านี้

3 ขนาดห้อง กี่ ตรม โดนแดดตอนบ่ายหรือเปล่า ถ้าห้องใหญ่มากไป กว่าแอร์จะทำความเย็นจนวัดได้ต่ำกว่า 10 องศานี่ก็อาจนานถึง 1 ชม ถ้าห้องมีความร้อนสะสมมากแอร์ก็ต้องเดินนานกว่าจะเย็น
    4 น้ำยาเดิม 1.5 kg เติม cold เริ่มที่ 500 กรัมถูกแล้ว เต็มที่อย่าให้เกิน 650 กรัมครับ ค่อยๆรินเพิ่มเรื่อยๆ ดูตาชั่งไว้แล้วกัน

5 สังเกตุไหมว่าห้องจะเย็นเร็วกว่าเดิมเมื่อใช้ cold เพราะบ้านผมมี 2 ห้อง ขนาดเท่ากัน อยู่ทิศเดียวกัน แอร์ตัวที่ใช้ cold ห้องเย็นเร็วกว่ากันมาก ไม่เกิน 5 นาทีก็สบายตัวแล้ว นี่เปิดแบบธรรมดา ไม่ได้เร่งโหมด turbo นะ

6 ตอนเติมน้ำยานี่ อุณหภูมิข้างนอกกี่องศา ถ้ามันร้อนมาก วัดท่อดูดได้ 10 องศาก็สวยแล้ว แต่ถ้าไม่ร้อนมากต้องเอาให้ได้ 8 องศา จะได้เย็นสุดๆเต็มความสามารถของแอร์

ห้องนี้ขนาด 20 ตรม ครับ นอน 4 คน โดดแดดตอนบ่ายครับ ผมลองเดินเครื่องตั้ง เป็นชัวโมง Tem ท่อดูดอยู่ที่เดิม ในห้องลงได้สุด ณ ตอนนั้น 10 C แอร์เย็นเจี๊ยบกว่า R22 มากเห็นชัด ตัวนี้ผมใช้ทุกวันตั้ง 25 C ต่ำสุดได้ นอนสบายครับ รู้สึกถึงความเย็นได้ แต่เนื่องจากเป็นแอร์ธรรมดา ตอนคอมหยุดทำงาน รู้สีกอบนิดหน่อย ผมใช้วิธีเปิดพัดลงส่าย เบอร์ 1 พัดให้ทั่วห้อง ตอนคอมทำงาน ผมจงใจให้ลมพัดลม กับลมแอร์ปะทะกัน โอ้ความเย็นกระจายทั่วห้องได้ดีทีเดียว เดี๋ยวกะว่าจะซื้อตัว Timer มาตั้งปิดเปิดทั้ง พัดลมและปั๊มน้ำซะหน่อย ไม่ไวเปิดทั้งคืนเปลืองไฟ ถึงจะกินไฟน้อยกว่าแล้วแต่
    ตอนทำก็ลืมดู TEM ข้างนอกไปไปเลยครับ แต่ประมาณ 30 C ได้ครับ ผมเล่นตามสูตรพี่เลยไม่สนใจอย่างอื่นเลย......ดีนะที่ใจเย็นขึ้นเยอะหลังจากเติมน้ำยาเกินในแอร์รถยนต์ไปแล้ว เสียดาย

โอ้เต็มสูตรการเปลี่ยนนำยาแล้วเหลอครับ.....มีอะไรเพิ่มเติมก็บอกหน่อยนะครับจะได้ทำต่อ:D:D:D
    ชอบๆๆ ทำแล้วมันเห็นผลจริงๆ แต่ไม่รู้ค่าไฟเดือนหน้าจะลดหรือเปล่าเนี้ย จะหนาว ๆๆๆๆ......เหมือนแอร์ไหม.....ฮิๆๆๆๆ
    รบกวนถามพี่อีกอย่างหนึ่งครับ ผมใช้น้ำกับคอยร้อน มันทำให้ช่วยระบายความร้อนได้ดี คอยเย็นในบ้านเดินเบา เงียบมากๆครับ เย็นดีด้วย อันนี้ถ้าผมทำระบบน้ำให้เนี๊ยบๆหว่านี้ คือ น้ำหยดให้ทั่วคอยร้อนเลย เพราะตอนนี้รดแค่ ตรงบริเวณแผงหลัง ยังไม่ทั่วดี แต่ถ้าผมทำให้รดทั้งแผงเลยเนี้ย คิดว่าน่าจะลดการกินแอมป์เหลือประมาณ 5-5.8 AMp เพราะผมลองใช้นำฉีดให้ทั่วตอนมันทำงานอยู่ มันลงไปประมาณ นั้นได้เลย.......ถามว่าจะมีผลต่อการทำงานต่อระบบแอร์ไหมครับ คือเราไปบีบบังคับให้มันทำงานน้อยลงหรือลดลง:D:D:D จึงกินไฟน้อย เช่น แอร์เย็นเหมือนเดิมแต่ช้า ระบบตัดเร็วกว่าปรกติ เครื่องน็อค เพราะอั้นแรงไว้ คือ ตัวใหญ่แต่ทำงานเล็กๆๆ อะครับ .........เอ้อคิดไปเรื่อยเลยเรา

19. E30DET

631
    1
    18
    แอร์อินเวอร์เตอร์ แนะนำให้หาเบอร์ติดต่อคุณยุทธไว้รอได้เลยครับ
    ถ้าไม่มีเบอร์ก็หาพาราเซตามอลกันไว้ซัก 2-3 เม็ดครับ :D:D:D

ล้อเล่นนะครับ ทำอย่างเดิมแหละครับ เติมแบบชั่งน้ำหนัก เพิ่มอีกนิดหน่อย วัดท่อดูดแม่น ๆ อย่าดูแรงดันอย่างเดียว แค่นี้จบครับ

20. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ ลองเอาเทอร์โมวัดที่น้ำแข็ง อุณหภูมิจะต้องอยู่ที่ 0 องศาครับ

อย่างอื่นยังคิดไม่ออกคับ หุหุหุ ตอนนี้เห่อลูกชายอยู่ครับ
    ถ้าคิดออกแล้วจะมาบอกเพิ่มเติมคับ

เท่าที่ผมทำมานะครับ แอร์ประกอบเองหรือแอร์ไม่มียี้ห้อ พอใส่ cold22 จะเห็นผล
    มากกว่าแอร์มียี้ห้อคับ ที่ผมเคยบอก แอร์ fiji 24000 btu
    ที่ิติดตั้งอยู่ในวังนะครับ จาก 21 Amp
    พอเปลี่ยน cold22 กินไฟเพียง 11 -13 amp (ถ้าจำไม่ผิดนะคับ)

---------- Post added at 14:15:17 ---------- Previous post was at 14:15:01 ----------

หุหุหุ ลองเอาเทอร์โมวัดที่น้ำแข็ง อุณหภูมิจะต้องอยู่ที่ 0 องศาครับ

อย่างอื่นยังคิดไม่ออกคับ หุหุหุ ตอนนี้เห่อลูกชายอยู่ครับ
    ถ้าคิดออกแล้วจะมาบอกเพิ่มเติมคับ

เท่าที่ผมทำมานะครับ แอร์ประกอบเองหรือแอร์ไม่มียี้ห้อ พอใส่ cold22 จะเห็นผล
    มากกว่าแอร์มียี้ห้อคับ ที่ผมเคยบอก แอร์ fiji 24000 btu
    ที่ิติดตั้งอยู่ในวังนะครับ จาก 21 Amp
    พอเปลี่ยน cold22 กินไฟเพียง 11 -13 amp (ถ้าจำไม่ผิดนะคับ)

21. buranasak

225
    0
    0

ขอบคุณครับเรื่องเทอร์โมมิเตอร์ นั้นผมทำใจครับ เพราะเป็นของถูก แต่ก็พอทนความคาดเคลื่อนไม่ต้องพูดถึง มีแน่นอน

ใช่ครับผมว่าแอร์ประกอบนี้ เมื่อใช้ cold จะเห็นผลการประหยัดได้อย่างชัดเจนครับ เพราะมันไม่ได้มาตรฐานการผลิต :D:D:D

ถูกแล้วครับ ตอนผมมีลูกคนแรกก็เห่อเหมือนกัน เครียดเลยเรา ตื่นมาชงนมบ่อยๆ หลับก่อนลูกอีกแฮะ
    ระวังอย่าให้กินเยอะนำครับ เด็กจะอืดท้อง ร้องให้เอา:cry::cry::cry: สมมุติฐานเบื้องต้นนะครับคุณเตอร์ถ้าร้องหลังจากการกินนมบ่อยๆ นั้นอาจกินเยอะ ซึ่งเราดูอาจจะไม่เยอะ แต่เด็กกระเพาะนิดเดียว เอง.....อันนี้จากประสบการณ์ วิธีแก้ไขคือ อุ้มลูกพาดบ่า สูงจากการอุ้มปรกติมานิดหนึ่ง แล้วพาเดิน เดี๋ยวจะเลอออกมาเอง แล้วเตรียมผ้าอ้อมลองบ่าด้วยหละ...เดี๋ยวไอ้หนูจะเลอใส่เอา........
    ที่สำคัญเห่อลูก แล้วอย่าลืมดูแลแม่หละ....อิๆๆๆ:D:D:D

เรื่องแอร์ถ้าคิดออกก็บอกมาได้เลยรออ่านอยู่

22. buranasak

225
    0
    0
    ผลการเปลี่ยนน้ำยา cold 22

หลังจากที่เปลี่ยนน้ำยา cold 22 กับแอร์ประกอบ 18000 BTU ผลการประหยัดที่ออกมาก็ตามที่แจ้งไว้ครับ คืนนี้ก็เลยลองทดสอบค่าดูอีกที หลังจากเปลี่ยนมาได้ 2 วัน มีข้อมูลเพิ่มเติม การใช้งานอีกนิดหนึ่งเอามาให้ดูครับ

ภาพที่ 1-2 แอร์ประกอบ 18000 BTU ที่ว่าครับ ใช้น้ำเข้าช่วยตามภาพ (ยี่ห้ออะไรไม่รู้)
    ภาพที่ 3 คืนนี้อากาศดีครับ ผมวัด Tem ข้างนอกได้ 25 C ตั้ง Tem ใช้งานจริงไว้ 25 C เช่นกัน
    แล้วแอร์มันจะทำงานไหมเนี้ย
    ภาพที่ 4 ไม่ใช้นำช่วย ตอนเปิดแอร์เลย กินไฟ 6.59 Amp
    ภาพที่ 5 แอร์งานได้ประมาณ 10 นาที แรงลมปรับเป็น auto ตอนลมทำงานแรกๆ เต็มกำลัง แล้วปรับ ระดับลง แสดงว่า มันใกล้จะถึง Tem ตามที่ตั้งไว้ วัด Tem ตรงช่องแอร์ ได้ 12.1 C Tem ในห้อง ณ ตอนนั้น 28.1 C (ไม่น่าเชื่อน่าจะลดลงกว่านั้น)

23. enforce

2,041
    13
    38
    :D:D:D:D:D ขอบคุณคร้าบ เดี๋ยวจะลองดู เห็นแฟนให้กินนมเสร็จ
    แล้วต้องจับน้องนั่งและ ลุบหลังให้น้อง เรอ ออกมา
    ผมก็ยังไม่อุ้มเลย กลัวพลาด

- เรื่องแอร์ตัว กิ๊ฟแอมท์ นั้น เวลาจับลองจับแบบไม่ให้มันแขวนอะครับ
    จับแบบให้ตัวกิ๊ฟแอมท์มัน หลวมๆ หน่อย และอย่าไปขยับมันนะครับ
    ขยับนิดเดียว ค่าเพี้ยนเลย ที่ผมเลยลอง จับแขวนเหมือนในภาพเลย
    ค่า amp โดดจากความเป็นจิงไป 1-2 amp เลยคับ

ยังไงลองจับแบบ มีอะไรลองตัวกิ๊ฟแอมท์อะครับ ไม่ให้มันแขวนแล้วน้ำหนัก
    ตัวมันเองดึงสายไฟอ่ะครับ (อธิบายไม่่ค่อยถูกอ่ะคับ):D:D:D:D

24. buranasak

225
    0
    0
    ไปต่อครับ......

ภาพที่ 6-7 วัด Tem หน้าแอร์ห่างประมาณ 3 เมตร ได้ 20 C และวัดจนสุดมุมห้องห่างออก วัด Tem ได้ 24 C
    ภาพที่ 8 แอร์ตัดประมาณภายใน 20 นาทีได้ครับ ผมลืมจับเวลาดู วัด Tem ตรงช่องแอร์ ได้ 11.5 C
    ลองสังเกตุดูนะครับว่า ผมเอาเทอร์โมทั้ง 2 ตัวที่มีอยู่มาวัด Tem ในห้อง เทอร์โมทั้ง 2 มีค่าไม่เท่ากัน มี 24 C และ28 C โดยผมรอเวลาซักพัก เพื่อให้มันเท่ากันให้ได้ โดยเอาตัวเซนเซอร์ มาอยู่ใกล้ๆกัน แต่ก็ไม่เกิดผลครับ (ของถูก)
    ผมเชื่อ 24 C เพราะเป็น real time กว่า อันสีขาว ในขณะนั้นห้องเย็นฉ่ำจริงๆ แต่ใช้ไปซักพักหนึ่งประมาณ 1 ช.ม ขึ้นไป เทอร์โมตัวขาวจากภาพ Tem ก็จะอยู่ที่ 25 C ตามที่ผมตั้งไว้ครับ
    ถ้าเปรียบเทียบจากความรู้สึกแล้วมีความแตกต่างกับตอนใช้ R22 เห็นได้ชัด ตัดเร็ว เย็นดี เงียบกว่า (คอยร้อน)
    ภาพสุดท้าย ทุกครั้งที่ทำแอร์ ตู้เย็น เครื่องทำควาเย็นต่างๆ ต้องใช้ปั๊มแวคคั่มครับ ของผม 1 ชั้น ครับ 1900 อมรตามเคย ทุกครั้งที่ผมใช้มันไม่เคยทำให้ลงจนถึง 30 (in Hg) ซักที ผมอาศัยแวคนานๆครับ เพราะแรงดูดมันน้อย ถ้าใครซื้อก็เอา 2 ชั้นไปเลยครับ แพงหน่อยแต่ดูดได้ลึก เร็วด้วย ....รูปนี้ไม่เกี่ยวน่ะโชว์ให้เห็นภาพชัดๆเท่านั้นเห็นพูดถึงอยู่:D:D:D

เย้ๆๆๆๆๆ:cool::cool::cool: ทำเสร็จแล้ว น่าจะ OK นะครับ รอดูบิลค่าไฟรอบหน้า คงจะลดลงได้ไม่มากก็น้อย

25. buranasak

225
    0
    0

ขอบคุณครับบเดี๋ยวผมจะลองทำตามที่บอกดู อาจเป็นไปได้ ค่าอาจเพี้ยน

ใช่ครับตัวเล็ก ลูบหลังด้วยน้องจะได้เลอออก หลังกินนมเสร็จอย่าลืมให้น้องกินน้ำทุกครั้งด้วนนะครับ เดี๋ยวลิ้นเป้นฝ้า.....ลองอุ้มไปเลยครับ อุ้มหันหน้าออก เอามือเราประคองอกเด็ก หลังเด็กชิดตัวเรา แต่ถ้าอุ้มพาดบ่ามือเราประคองหลังเด็กครับ .......ทีอุ้มสาวๆไม่ต้องบอก...อิๆๆๆ:D:D:D

---------- Post added at 22:51:48 ---------- Previous post was at 22:51:06 ----------

ขอบคุณครับบเดี๋ยวผมจะลองทำตามที่บอกดู อาจเป็นไปได้ ค่าอาจเพี้ยน

ใช่ครับตัวเล็ก ลูบหลังด้วยน้องจะได้เลอออก หลังกินนมเสร็จอย่าลืมให้น้องกินน้ำทุกครั้งด้วย เดี๋ยวลิ้นเป็นฝ้า.....ลองอุ้มไปเลยครับ อุ้มหันหน้าออก เอามือเราประคองอกเด็ก หลังเด็กชิดตัวเรา แต่ถ้าอุ้มพาดบ่ามือเราประคองหลังเด็กครับ .......ทีอุ้มสาวๆไม่ต้องบอก...อิๆๆๆ:D:D:D

26. enforce

2,041
    13
    38
    555555 อุ้มสาวๆๆ นั้น ง่ายคับพี่ ไม่ต้องสอนเดี๋ยวเป็นเอง 55555

ผมเพิ่งสั่งเกุตคับ กี๊ฟแอมท์ มีที่วัดอุณหภูมิด้วย เพิ่งเคยเห็นคับ

จีนเขาสุดยอดจริงๆๆ เหมือนกับว่ารู้เลยว่า กิ๊ฟแอมท์ ต้องใช้กับแอร์
    เลยมีแบบครอบจักรวาลเลยในตัวเดียว :D:D:D:D

27. buranasak

225
    0
    0
    ทดสอบแอร์ใช้ Cold ( อีกครั้ง )

น่าน ๆๆๆๆๆ++++++ ว่าแล้วไง ต้องตอบแบบนี้แน่เรื่องอุ้มสาวๆนี้ไม่ต้องสอน:D:D:D อิๆๆๆ

Clip Amp ของเล่นนี้ค่อนข้างดี (สำหรับมาตรฐานจีน :D:D:D ) ใช้ได้ผมซื้อประมาณ 850 บาท สามารถวัด TEM ได้ด้วย ส่วนได้ที่ไม่ตัววะด TEM 750 บาท ...ใช้กับเรื่องแอร์โดยเฉพาะครับ แต่จะให้ดีใช้เทอร์โมมิเตอร์แยกเลยน่าจะดี ครับ

พอดีเมื่อวาน ค่อนข้างเย็นดีครับ ก็เลยอยากลองทดสอบแอร์อีกครั้งหลังจากที่ ว่ามันจะสามารถลดกระแสได้อีกหรือเปล่า .........ตามภาพครับ

ภาพที่ 1.วันนี้วัด Tem ข้างนอกได้ 25 C ไกล้เคียงกับการทดสอบครั้งก่อน ประมาณนี้

ภาพที่ 2-3. ลองวัดกระแสไฟ โดยผมลอง 2 วิธี คือ วิธีห้อยลงตามภาพ กับ การนำสายไฟกับ Clip Amp มาวางไว้ตามที่คุณเตอร์แนะนำ ก็ค่าใกล้เคียงกับ ไม่คลาดเคลื่อน ประมาณ 5.85 Amp ซึ่งวันนี้กินไฟน้อยกว่าเดิม ดีมักๆ
    สังเกตุว่า ทำไมเอาสายไฟมาวัดกับ Clip Amp ปรกติจะอยู่ในตัวคอยร้อนไม่ใช่เหรอ.....เพื่อความสะดวกในการซ่อมบำรุงดูแลรักษา ผมก็เลยหาเรื่องต่อสายไฟให้มันออกมาข้างนอกครับ และหาที่ครอบสายไฟ ครอบอีกที เพื่อกันแดด กันฝน ปลอดภัยไกลจากคนในครอบครัว......ยกเว้นผม..:D:D:D เพราะมีผมคนเดียวหาเรื่องทำอะไรอยู่เรื่อยๆ ในบริเวณนั้น

ภาพที่ 4 วันนี้แอร์ตัดก็เท่าเดิมครับไม่เกิน 20 นาที ห้องเย็นเจี๊ยบ วันนี้แปลกแฮะ เวลาที่ทำการทดสอบก็ ราวๆ 3 ทุม TEM ภายนอกก็ประมาณ 25 C แต่วันนี้แอร์ตัวในเย็นกว่าเมื่อวาน ลงต่ำสุดเหลือ 9.6 C กินกระแสสูงสุด 5.8 Amp เอง

Cold 22 ของคุณเตอร์เขาดีจริงๆ....:eek::eek::eek:

28. คนปากช่อง

707
    0
    0
    วันนี้อากาศมันเย็น 25 องศาเอง แอร์ทำงานง่ายๆ ระบายความร้อนได้เร็ว กระแสถึงต่ำ เย็นนเร็ว ยังคงสงสัยว่าทำไมท่อดูดได้ไม่ถึง 8 องศา ผมเคยเติมเกินจนวัดได้ถึง 3 องศาเลย จนต้องปล่อยน้ำยาออก

29. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    สอบทุกท่านหน่อยครับ

1. ผมจะทำความสะอาดคลอยร้อนแต่ว่าวัสสดุที่คำ คลอยร้อนทำมาจากทองแดงนะครับ รถรุ่นเก่ามากเลย centra b12 อยากจะรู้ว่าใช้น้ำยาอาอะไรทำความสะอาดดีครับ พวดเป็ดได้มั้ย ชื่อน้ำยาว่าอะไรจะได้ไม่ซื้อมาผิดครับ หรือน้ำยาทำความสะอาดแอร์ที่เป็นกระป๋องพ่นๆ จะดีกว่ามั้ย

2. อยากจะเช็คท่อระบายน้ำของแอร์รถมันอยู้ตรงให้ครับ หาไม่เจอ ขันรถมันไม่มีหยดน้ำออกมา กลัวว่ามันจะตัน หรือรถวิ่งน้อยเบยไม่มีน้ำออกมากันแน่

ขอบคุณครับ

30. enforce

2,041
    13
    38
    :D:D:D:D:D:D

พี่ Buranasak เกิดปีวอก หรือเปล่าคับ (ตอบด้วยนะครับ อยากรู้ อยากรู้คับ)
    :D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้