D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    1.ถอดออกมาปิดท่อ1ด้าน อีกด้านต่อเข้าเกจ์วัดแรงดันแล้วอัดอากาศเข้าไป เอาไปจุ่มน้ำดูฟอง

2. ไม่รู้ ถามร้านอะหลั่ยหรือร้านซ่อมแอร์ดู

3 มันเป็นแบบนั้นแหละ

4 ตั้งต้นจาก 4 แยกหน้า ม เกษตร มุ่งหน้ามาทาง ซ เสนานิคม ตรงมาไม่เกิน 1 กม จะมีมีร้านขายอะหลั่ยแอร์รถ อยู่ซ้ายมือ ริมถนนใหญ่ อยู่ปากซอยอะไรสักอย่าง เป็นห้องแถว 1 ห้อง

2. zoomzoom69

zoomzoom69 New Member Member

2
    0
    0
    หวัดดีคร้าบ วันนี้ผมไปซื้อเป็ดล้างห้องน้ำทำการล้างคอยร้อน เมื่อก่อนแอร์ก็เย็นดีอยู่แต่อยากให้มันเย็นกว่าเดิมอีก โห..แบบว่าฟองออกมาเต็มเลย แต่ไม่ทันเอะใจครับ ทิ้งไว้ 5 นาทีล้างออกคราวนี้หล่ะ ลองสตาร์ทรถดู 555+ ไม่เย็นแฮะ เลยคิดว่าสงสัยรถจอดอยู่มั้ง เลยเอาไปวิ่งดู ก็ยังไม่เย็นอีก แบบว่าร้อนกว่าเปิดหน้าต่างอีกแฮะ สงสัยมันจะรั่ว...อิอิ คราวนี้ลองไปดูที่ตาแมว มันก็มีฟองอยู่นินา ไหงไม่เย็นน้อ เครียดเลยคราวนี้ ผมควรทำไงดีครับ

3. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ป่านนี้คงฟองเยอะแล้ว หรือไม่มีฟองเพราะน้ำยาออกหมด รถอายุกี่ปี ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร
    ถ้าคอยล์ร้อนมันผุ เพราะเก่า โดนเป็ดเข้าไปเลยทะลุพอดี ก็ต้องเปลี่ยนใหม่ อย่าซ่อม
    ถ้าของ tota ก็ซื้อของ denso coolgear ราคา 2 พันกว่า เอาของแท้ อย่าไปเอาของไม่มียี่ห้อนะ มันจะเย็นน้อย เรื่องแอร์นี่ต้องใช้ของดีแล้วจะเย็นไปนานหายห่วง

4. zoomzoom69

zoomzoom69 New Member Member

2
    0
    0
    รถผม corona exsior at190 ปี 96 ครับ ถ้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์กับไปเปลี่ยนที่อู่ราคามันจะต่างกันป่าวครับ

5. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ต้องลองเช็คราคาเปรียบเทียบดูก่อนละกันครับ

แต่ส่วนมากจะเปลี่ยน ข้างนอกกันครับ

แต่บางอย่างซ่อมศูนย์ก็ถูกกว่าครับ :D:D

(ศูนย์ซ่อมแล้ว งานจบ เปลี่ยนเฉพาะชิ้นที่เสีย )

(ซ่อมข้างนอก เปลี่ยนนู่นนี้ ทำแล้วแอร์ไม่เย็นก็เปลี่ยนดะ เลย)

6. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0
    แอร์เสียงหอน

มารายงานครับ.........จากเดิมที่เคยสอบถมเรื่องแอร์เสียงหอนนั้น ตอนนี้ไม่ได้ยินเสียงแล้วครับ วิธีการก็ทำตามเพื่อนๆบอกไว้คือ ค่อยๆปล่อยน้ำยาแอร์ออก เพราะของเดิมเติม cool 12 เกินไปแน่ ผมว่าน่าจะอยู่ที่ 350 - 400 กรัม เหมือนที่พี่ยุทธ์บอกไว้ครับ 2-3 วันมาเงียบเลยคราว ความเย็นยังเท่าเดิมต่ำสุด 12 C ความเย็นนี้ฉ่ำจริงๆดีนะครับ ตอนนี้เข้าหน้าหนาว เลยไม่ค่อยชีเรียลเรื่องความเย็นเท่าไหร่ สรุป ว่า ระบบต้องสะอาด คอยเย็นสะอาด คอยร้อนระบายความร้อนได้ดี น้ำยา-น้ำมันคอมของแท้ๆ จะเย็นใช้ได้นาน ยิ่งใช้ Cool แล้วสุดๆครับ เอาไว่หน้าร้อนจะหาเรื่อง ฮิๆๆๆ:D:D:D ล้าระบบ เปลี่ยนคอยเย็นใหม่ เพราะของเก่าตอนเอามาล้างครั้งก่อนดูไม่ได้ครับ ครีบเบี้ยวไปหมด ตกลงตามที่พี่ยุทธบอกไป เรื่องคอยเย็น ของ คูลเกียร์ ที่ใช้กับรถผม Honda CiviC ตาโต:eek: มีขายครับ ราคารับได้เลยครับ เดี๋ยวหน้าร้อนมาถึง...เจอกัน จะเอาให้เป็นเลขตัวเดียวให้ได้ :D:D:D มีเรื่องสอบถาม ดังนี้ครับ
    1. เราสามารถใช้น้ำยาแอร์ R 22 ไล่ระบบตอนที่กรอกน้ำยา F11 เข้าไปในท่อ หรือคอยร้อน-เย็น คอม ได้ไหมครับ นอกเหนือจากใช้ ไนโตรเจน ลมเป่าแล้ผึ่งแดดให้แห้ง อ่านในweb อื่นๆ เขาใช้ R22 ไล่ F11 เพื่อล้างระบบได้เห็นบอกว่า R22 นั้นไม่ค่อยมีความชื้นเท่าไหร่ จะเป็นอันตรายไหมครับ
    2. การล้างคอมแอร์ เวลาเราถอดคอมออกจากตัวรถ แล้วก็เทน้ำมันคอมเก่าทึ้ง และไอ้ที่เหลือติดอยู่ข้างในนี้จะเอาออกอย่างไรครับ ใช้ R22 ไล่ อย่างในคำถามแรกได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

7. คนปากช่อง

707
    0
    0
    1 คิดว่าน่าจะใช้ R22 ได้ เพราะน้ำยาที่ดีจะต้องไม่มีความชื้นอยู่แล้ว
    2 ใช้ R22 ไล่ได้อีกนั่นแหละ ไม่งั้นก็เติมน้ำมันใหม่เข้าไปแล้วเททิ้งให้มันไล่ของเก่าออก
    ร้านขายอะหลั่ยแอร์ที่ใครสักคนถามอยู่ที่ปากซอย พหลโยธิน 34

ของ denso เขาเจ๋งจริงๆ ผมเองจะยอมจ่ายแพงอีกนิดซื้อของเขา มันเย็นเต็มที่ อายุใช้งานนาน

8. buranasak

225
    0
    0

ขอบคุณครับพี่

ผมก็ว่าอย่างนั้น เพราะมีคนใน web มาเล่าให้ฟัง สำหรับคนที่ไม่ใช่มืออาชีพอย่างเรา หมายถึง ไม่ใช่ทำเป็นอาชีพ ใช้ R22 ไล่ F11 ซัก 2-3 รอบ ก็ไม่น่าจะเสียหายอะไร เพราะนานๆหาเรื่องทำที ว่าแต่ว่า นไม่เกิดปฏิกริยาทางเคมีอะไรนะครับ เช่น ระเบิด :D:D:D เห็นพี่มีความรู้เรื่องสารเคมีประเภททำความเย็นเป็นอย่างดี หรือถ้าเราใช้ R134a ที่ผมพอมีอยู่ไล่ F11 เลยจะดีไมครับ ?

เนื่องจากที่เคยบอกไว้ คอยเย็นที่มากับรถ Honda นั้นล้างแล้วล้างอีก ยังไม่ได้เปลี่ยน เพราะยังไม่รั่ว แต่เคยล้างที่หนึ่งแบบใช้ลมเป่า ประสิทธิภาพก็อย่างที่ว่าครับ 12 C เมื่อใช้ Cool 12 ก็เลยคิดว่าจะเปลี่ยนคอยเย็นใหม่ กะว่าจะเปลี่ยนคอยร้อนทีเดียวไปเลย ส่วนท่อ คอม จะได้รื้อออกมาล้างซะให้หมดเลย จะได้ไม่เสียเที่ยวทำบ่อย ทำแอร์รถต้องทำทีเดียวให้จบ เพราะใช้ได้นาน ไม่ต้องเสียเงินทำบ่อยๆ ของ Coolgear by DENSO เช็คราคาแล้วต้นทุนของ Honda ประมาณ 3500 บาท ( คอยร้อน 2000 คอยเย็น 1500 บาท ) ไม่แน่ใจว่าโดนหลอกหรือเปล่าครับ แต่ผมลองโทรเช็คร้านใน web ราคาประมาณนี้ครับ ซื้อร้านไหนได้ถูกรบกวนแจ้งข้อมูลให้ด้วยครับ ?

ว่าแต่ว่า ร้านขายอะหลั่ยแอร์ที่ใครสักคนถามอยู่ที่ปากซอย พหลโยธิน 34 นี้ชื่อร้านอะไรครับ มีเบอร์โทรไหมครับพี่จะได้โทรไปสอบถาม ?

อีกเรื่องครับที่เคยถามไว้ รถผมใช้ R 134a ตอนนี้มี Cool 12 เหลืออยู่ครับ ถ้าล้างระบบใหม่ผมจะใส่ cool 134 ปนกับ cool 12 ที่เหลือได้ไหมครับ ...แบบว่าเสียดายครับ:D:D:D ?

ขออภัยด้วยครับคำถามของผมอาจดูปวดหัวหน่อย เพราะถามไปด้วย แสดงความคิดเห็นไปด้วย ถ้าไม่ถูกต้องช่วยบอกด้วยครับ รออ่านอยู่ครับ

สุดท้าย ขออนุญาติฝากภาพด้วยครับ อ่านเจอใน web เห็นมีวิธีการล้างระบบด้วย F11 ของแอร์บ้าน ก็น่าจะเอามาประยุกต์ล้างแอร์รถได้บ้างนะครับ โดยเฉพาะท่อแอร์ ซึ่งอาจจะกรอก F11 ไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ ผมเห็นภาพตัวช่วยกรอก F11 และศรสำหรับอัดไนโตรเจน ตามภาพครับ

1.อุปกรณ์สำหรับกรอก F11 และมีวาว์ลูกศรติดมาด้วย
    2. กรอกนำยา F11 g-hkwx
    3-4. ใช้ไนโตรเจนไล่ระบบ จนสะอาด

9. buranasak

225
    0
    0

รบกวนถามเพิ่มอีกหน่อยครับ F 11 ตามภาพนี้ผมเคยใช้ครับ มีขายที่อมร ขวดละ 100 บาท อันนี้พอใช้ได้ไหมครับ.....:cry::cry: หมายถึง มันจะกัดกร่อนอุปกรณ์ของเรามาน้อยเท่าไหร่

ขอบคุณครับ:D:D:D:D

10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ตามที่คุณ ter เคยบอกไว้ พวก F11 แบบเป็นขวดนี้ของปลอดทั้งนั้น มันเป็นตัวทำละลายอย่างหนึ่งทำให้ชะล้างสิ่งสกปรกในท่อได้ดี แต่ไม่ใช่ F11 ของแท้ที่เอาไว้ล้างระบบโดยเฉพาะ มันอาจมีผลต่อลูกยางต่างๆในระบบ แต่ก็เห็นช่างแอร์ทั่วไปใช้กันก็ยังไม่เห็นปัญหาในระยะสั้น ส่วนระยะยาวถ้ามีปัญหา ช่างก็ได้กินค่าซ่อมอีกไง

11. enforce

2,041
    13
    38
    ลองดูหน้าแรกๆ ครับ ผมมีลองให้ดูอยู่ครับ พลาสติกละลายติดกับโต๊ะเลย
    จริงๆแล้วมันคือ โซเวน มันเป็นเหมือนๆ กากน้ำมัน ที่ได้จากการกลั่นน้ำมัน
    คล้ายๆกับ น้ำยาล้างเล็บ (หรือเปล่าไม่แน่ใจ)

อย่างที่พี่ยุทธว่าอ่ะครับ ระยะยาวเห็นผลแน่ๆๆ

12. buranasak

225
    0
    0

รับทราบครับ ขอบคุณครับ:D:D:D

13. ble-101

ble-101 New Member Member

12
    0
    1
    ขออนุญาติถามนิดหน่อยครับ รถผม AE 101 ใช้น้ำยา 134A คอม TV12C แต่เพิ่งเปลี่ยนคอมเป็นแบบลูกสูบรหัส 10PA15C มาได้ไม่ถึงเดือนครับ เปลี่ยนคอยล์เย็น (เชียงกงครับพอดีของเก่ารั่ว) วาล์ว ไดร์เออร์ ไปพร้อมกันเลย ก็เย็นปกติครับ แต่เมื่อเช้าวานนี้เปิดแอร์ อ้าวทำไมไม่เย็นหว่าทั้งๆที่เมื่อตอนเย็นมันยังเย็นปกตินี่หน่า เปิดฝากระโปรงดู หน้าครัชคอมแอร์ก็ไม่ทำงาน เลยก้มไปดูแผงคอยล์ร้อนปรากฏว่ามีคราบเหมือนน้ำมันคอมติดอยู่เลยรู้ว่าแผงแอร์กลับบ้านเก่าไปแระ เอาเกจ์วัดดูปรากฏว่าไม่มีน้ำยาเหลืออยู่เลย

ที่ผมจะถามคือ
    1. ทำไมเมื่อน้ำยาแอร์รั่ว หน้าครัชคอมแอร์ถึงไม่ทำงาน หรือว่ามันมีตัวเช็คน้ำยาอยู่ครับ
    2. ถ้ามันไม่เกี่ยวกับข้อแรกมันอาจจะเป็นที่ผมตัดและต่อสายต่อสายไฟที่ต่อเข้าคอมแอร์ ไม่ดีหรือเปล่า(พอดีคอนเนคเตอร์มันแตก) อันนี้ผมยังไม่ได้เช็คครับเพราะเห็นว่าแผงแอร์มันรั่วแน่ๆ ก่อน
    3. หรือว่าฟิวล์ตรงไหนมันขาดหรือเปล่าครับ

ช่วยวิเคราะห์ให้ผมหน่อยครับ ผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องแผงคอยล์ร้อนรั่ว(เพราะมันเก่าแล้ว รถตั้ง 10 กว่าปี) แต่ผมซีเรียสเรื่องทำไมหน้าครัชมันไม่จับหน่ะครับ

14. คนปากช่อง

707
    0
    0
    มันมี high pressure switch อยู่ครับ ถ้าแรงดันน้ำยาแอร์ต่ำ สวิสต์มันจะตัดไฟไปเลี้ยงคอมแอร์ ป้องกันคอมพัง

15. City_Boy

City_Boy New Member Member

7
    0
    0
    ยังรั่วอีก เฮ้อ !

หลังจากถอดตู้แอร์ เอาคอยล์เย็นไปให้ร้านสง่าฯที่เซียงกงรังสิตเช็ครั่วให้
    ปรากฏว่าไม่รั่ว จ่ายค่าเช็ครั่ว100บาทซื้อไดเออร์+วาล์ว มาเปลี่ยนใหม่ด้วย
    ถอดท่อแอร์ คอมแอร์ออกมาเช็ค ล้างท่อแอร์ด้วยน้ำยา141b ใช้ลมเป่าอัดให้
    แห้ง แล้วประกอบตู้แอร์กลับเข้าในรถ ใส่คอมแอร์กับท่อกลับเข้าไปใหม่
    ทำการแวค10นาทีจนเกจด้าน L ตกไปอยู่ที่ -25 Psi จึงปิดเกจทั้ง2ด้าน
    ปิดเครื่องแวค สังเกตดูเข็มด้าน L ค่อยๆตีกลับไปชี้ที่ 0 Psi ภายในเวลา
    ไม่ถึง2นาที แสดงว่าระบบเรายังรั่วอยู่ เครียดเลย เก็บเครื่องมือวันนี้พอก่อน
    เหลือที่ยังไม่เอาไปเช็ค คือ
    1.แผงคอนเดนเซอร์ ที่ไม่ได้ถอดออกเพราะไม่มีคราบน้ำมันคอม
    2.ท่อ2เส้นจากห้องโดยสารมาเข้าคอมแอร์และจากคอมแอร์ไปเข้า
    คอนเดนเซอร์ สังเกตตอนล้างมีจุดที่แตกลายงา แต่ได้ใช้ซิลิโคนทน
    ความร้อนสูงสีดำยาปิดรอยแตก เหตุผลที่ไม่เปลี่ยนเพราะไม่มีคราบน้ำมันคอม
    ที่รอยแตก
    พี่น้องชาว D.I.Y.ช่วยหน่อยครับ ลงทุนซื้อเครื่องมือมาแล้วเพราะอยากทำ
    เอง โดนแฟนบ่นอีกว่าไปร้านแต่แรกก็ไม่ไป 55 5 ห้องเครื่องรถผมมันโล่งมาก
    รื้อง่ายครับก็เลยทำเอง :confused:

16. enforce

2,041
    13
    38
    เจอ คนบ้า อีกคนแล้วคร้าบพี่น้องครับ :D:D:D:D:D

เครื่องมือคือ "สินทรัพย์"

เหมือนภรรยาผมเลย ผมซื้อ MacBookPro มาใช้ บ่นชิหายเลย
    แหม.. ผมก็เลยบอกไปว่า เฮ้ย Vaio เครื่องเก่าที่ผมซื้อมามันหาเงินให้ผมได้
    มากกว่า เกินหลัก ล้านบาท แล้วนะ ผมซื้อของทุกอย่าง ต้องจับมาทำงาน
    หาเงินให้เราได้ ผมถึงจะซื้อ ของที่หาเงินคืนมาให้ผมไม่ได้ผมไม่ซื้อแน่นอน

อีกเรื่อง เล่าให้ฟัง ขำๆๆ

2 ปีที่แล้ว ป๋าผมจะซื้อ notebook เครื่องใหม่ ของเก่า acer (windows เกื่อน)
    ใช้แล้วปัญหาเยอะ เลยบอกให้ซื้อ Dell แต่ต้องจ่ายเงินก่อน 1 อาทิตย์
    แล้ว dell ถึงจะส่งสินค้าให้ที่บ้าน

ป๋าผมไม่เอาจะเอาตอนนี้ เลยไปซื้อที่เซียรรังสิต ป๋าก็ลากผมไปดูว่า okไหม
    เพราะ ป๋ามาดูก่อนหน้านี้แล้ว (ผมก็ งง ทำไมรู้ว่ะว่า ตรงไหนขาย Dell)
    ผมก็ดูแล้ว อื่ม ตัว studio 32000 - 42000 ประมาณนี้จำไม่ได้ว่าเท่าไร
    แต่รู้ว่า พอๆ กะ vaio ผมเลย ผมเลยบอกป๋าว่า ป๋าเอา VAIO เลยดีกว่าไหม
    เพราะผมใช้อยู่ แม่งทนมาก ปัญหาไม่เคยมีเลย .... ป๋าไม่เอาคับ บอกว่าแพงไป
    ตั้งแต่สิ้นเดือนที่แล้ว Dell ป๋าน๊อกคับ error ตลอด ผมก็เลยมาดูให้

อื่มมม....ทำไมเปิดเครื่องแป็บเดียวแม่ง ต๊องวะ ดูใต้เครื่อง...พัดลมฟัง
    เรียก Dell มาซ่อมให้ ดีมากครับ 1 วัน ช่างที่มาซ่อมให้ บอกป๋าผมว่า
    อ๋อ studio รุ่นนี้ออกแบบการระบายพัดลมไม่ดี มีปัญหาบ่อยครับ
    ข้างใต้เครื่องมันแทบจะติดพื้นเลย รูพัดลมก็เล็ก ใช้ไปนานๆ พัดลมมันร้อนจัด
    มันเลยทำให้การระบายเครื่องไม่ดีด้วย คอมใช้แล้วเลยติงต๋อง

ผมเลยแซวป๋า....
    หุหุหุ นี้ไงคร้าบ จ่ายแพงกว่าทำไม (เพราะมันทนกว่าไงคร้บ)
    ตอนนี้ ป๋าเลยยืม vaio ผมไปใช้อยู่
    ไม่มีบ่นเลย หุหุหุ ส่งสัยติดใจ vaio ซะแล้ว:D:D:D:D

แต่ dell ผมว่าต้องสั่งประกอบ แล้วเลือก ลง xp นะ โคตรไวและทนเลย
    ผมเพิ่งสั่งซื้อมาให้พนักงานใช้ทั้งบริษํทฯ เมื่อเดือนที่แล้วเอง
    ผมลองเล่นดู เออ เร็วดีว่ะ เล่นหนักๆ ก็ ok เมื่อวานศุกร์ผมสั่งซื้อ
    Dell server มาอีกตัว คอมอ่ะไม่แพง แต่ software "window server"
    ราคาแม่งแพงพอๆ กะเครื่อง server เลย ....

ไม่มีไรคับ เล่าให้ฟัง ขำขำ พอดีวันนี้ว่างๆๆๆ จากการขาย โดดนัสสส...
    เลยมานั่งพิมพ์ยาวเลยยย :D:D

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ยังเชียร์ dell ครับ เพราะซ่อมฟรีถึงบ้าน ถ้าฌน๊ตบุ๊ครับประกัน 1 ปีให้จ่ายเพิ่มขยายประกันเป็น 3 ปีครับ แล้วจะไม่ต้องห่วงเรื่องเครื่องพังเลย ถ้าพัดลมมันไม่เสีย มันไม่แฮงบ่อยแน่ๆ ผมใช้ Dell มาตลอด 7 ปีที่ผ่านมาพอใจกับเครื่อง Dell ครับ เรียกวันนี้ พรุ่งนี้มาถึงที่ ซ่อมเสร็จเลย ไม่ต้องรอนาน

Vaio มันแพงไป Sony ตั้งราคาสูงไปเพราะเน้น design สวย

คุณter ต้องรอดู Dell รุ่นใหม่ บางแค่ 0.39 นิ้ว บางที่สุดในโลก บางกว่า mac air อยู่เยอะเลย แต่ยังไม่ตั้งราคา

เดี๋ยวโดนัทขายดีจัด นวดแป้งไม่ทันเลยนะ

18. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เซียนแอร์เขาคุยแต่เรื่องโน้ตบุ๊ค ไม่ยอมช่วยเขาซ่อมแอร์เลยเนอะ...

เอาเครื่องแว็คอย่างเดียวมันก็ไม่เห็นรอยรั่วสิครับ
    ต้องเอาลมอัดเข้าไปซัก 200-250 ปอนด์/ตร.นิ้ว แล้วใช้ภูมิปัญญาช่างไทยคือน้ำผสมน้ำยาล้างจาน
    บีบให้เป็นฟองแล้วเอาฟองมาลูบหาจุดรั่ว ตามท่อ ข้อต่อต่าง ๆ ครับ

ผมเคยเจอรั่วที่หัวต่อสายจากคอล์ยร้อนเข้าคอล์ยเย็น เปลี่ยนโอริงหมดร้านทุกขนาดแล้วก็ยังไม่หาย
    สุดท้ายเปลี่ยนคอล์ยเย็นอีกทีหายรั่วสนิทเลย ช่างเขา(ซ่อมแอร์แท๊กซี่)บอกว่ารูมันเบี้ยวไปแล้ว ทิ้งได้เลย

ลองหาทางเอาอากาศอัดเข้าไปแล้วหาจุดรั่วก่อนดีกว่าครับ การแว็คหรือไล่ดูหารอยคราบน้ำมันอย่างเดียว
    บางทีมันทำให้หาจุดรั่วยากครับ

19. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    บอร์ดไปอีกแยะเรยไม่ได้เข้ามาดูแค่ไม่กี่วันเอง ตอนนี้ไปเรื่องnote book แล่ว อิอิ

20. enforce

2,041
    13
    38
    55555 ลืมไปเลยคร้าบพี่กบ แหะๆๆ :eek::eek::eek::eek::eek::eek: 555555

พี่ยุทธคับ แต่ sony มันสวยจริงๆ นะครับ ฝาหน้าจอก็เป็น เคฟล่า
    ด้วยนะครับ เหมือนๆ กับหลังคา bmw M3 หลังคาก็เป็นเคฟล่า

ถ้า Dell เป็นตัวที่สั่งประกอบลง xp นะทนจิงๆ พี่ยุทธ
    แต่ถ้า Dell ตัวที่ มีขายตามห้างทั่วไป และเป็น Vista ด้วยนะ
    โคตรอืดจิงๆ นะคับพี่ยุทธ หรืออาจจะเป็นที่ vista มันเลยช้าหรือเปล่า...:D:D

21. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ทายสิว่าตอนนี้ผมอยู่ที่ไหน หนาวมากๆๆๆๆๆๆ คุยแต่เรื่อง heater แล้วตอนนี้
    :eek:

22. enforce

2,041
    13
    38
    พี่อยู่เกาหลีใช้ปะคับ ผมมองรถยนต์คันแรก ฮุนได แต่ข้างๆ เป็น CRV
    เลยไม่แน่ใจว่าใช้ เกาหลี อ่ะเปล่าคับ

แล้วอีกอย่าง ทางเดินเป็นเหมือนภูเขา เกาหลีส่วนมาก จะเป็นทางลาดชั่น
    (ผมเคยไปครั้งเดียว จำได้ว่าเดินไปไหนอีโคตรเหนื่อยเลย มันเป็นทางชั่นทั้ง
    เมืองเลย เกาหลีเหนืออ่ะคับ)

23. E30DET

631
    1
    18
    คุณเตอร์ครับ แล้วมอไซค์ที่เห็นอยู่มันยี่ห้ออะไรครับ :D:D:D

ฟันธงว่าเกาหลีชัวร์ ผมจำถุงขยะสีฟ้าได้ เพราะดูหนังเกาหลีบ่อย 555

24. E30DET

631
    1
    18
    เพิ่งเข้าไปอ่านใน blog คุณยุทธ เห็นวิธีประหยัดไฟแล้วขอนับถือด้วยใจจริง
    ผมทำได้แค่ครึ่งเดียวของคุณยุทธเอง

ใครอยากช่วยลดโลกร้อน ลดค่าใช้จ่ายทำให้มีเงินในกระเป๋าเพิ่มขึ้น ลองเข้าไปอ่านดูว่าสามารถทำตามข้อไหนได้บ้าง
    ผมทำแค่บางอย่าง แค่นี้ก็ไม่ได้จ่ายค่าน้ำ+ค่าไฟมา 15 เดือนแล้ว (ใช้ไฟไม่เกินเดือนละ 90 หน่วย, ใช้น้ำเดือนละไม่เกิน 5 หน่วย)

25. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ทายถูกครับ อยู่เกาหลี ที่โซล กลางคืนหนาวมากๆ สัก 5-6 องศาได้ วันศุกร์นี้ได้กลับบ้านแล้ว ยังกินเนื้อย่างไม่จุใจเลย เจอราคาเนื้อย่างเข้าไปชิ้นขนาด 180 กรัมละ 35000 วอน สั่งไป 3 ชิ้น หมูย่างอีก 2 ชิ้น คิดเงินออกมา 130,000 วอน เดินตัวเบาเลย เนื้อเขานิ่มดีจริงๆ

26. enforce

2,041
    13
    38

เดาถูกกกกก :D:D:D:D:D:D

พี่ยุทธ หาปลาหมึก กินด่วนเลยคร้าบ เพื่อนผมบอกว่า อร่อยมากๆๆๆๆๆ
    กินตอนที่ ยังเป็นๆๆ อยู่นะครับ เพื่อนมันเป็นลูกครึ่งเกาหลี
    มันแนะนำอย่างแรงคับ:cool::cool::cool::cool::cool:

หุหุหุ เนื้อก็นิ่ม สาวๆๆ ก็สวย
    ผมเคยเห็นคนหนึ่ง ปิ้งเนื้อขายบนรถเข็น โคตรๆ น่ารักเลย
    สาวๆ เกาหลีสวยมากๆๆ 10 คน น่ารัก 9 คน
    สาวๆ ญี่ปุ่น 10 คน น่ารัก 2 คน

(จากที่ไปเห็นกะตาตัวเองนะคับ):D:D:D:D

27. E30DET

631
    1
    18
    คุณเตอร์ยังดีได้เห็นตั้ง 2 คน
    ผมเคยนับจริง ๆ ได้เห็นแค่ 1 ใน 10 เอง :cry::cry::cry:

ไม่รู้น้อง ๆ ที่เขาเล่นหนังที่พวกผมชอบดู เขาไปอยู่ไหนกันหมด อยากเห็นตัวเป็น ๆ ซะหน่อย :D:D:D

28. buranasak

225
    0
    0

จ่ายค่าน้ำ+ค่าไฟมา 15 เดือนแล้ว (ใช้ไฟไม่เกินเดือนละ 90 หน่วย, ใช้น้ำเดือนละไม่เกิน 5 หน่วย
    แฮะๆๆๆ:D:D:D อยู่กี่คนอ่ะ อาบน้ำหรือเป่า (ล้อเล่น) น่าสนจังเลย อย่างนี้สบายๆ เงินเหลือเอาไปใช้อย่างอื่นได้ ผมเขาไปอ่านของพี่เขาแล้วครับ ดีจริงๆ เป็นกูรูจริงๆ DIY ตัวจริง.....

29. enforce

2,041
    13
    38
    55555555 พี่กบ ว่างๆๆ บอก เดี๋ยวน้องจัดให้คับ:D:D:D:D:D

30. City_Boy

City_Boy New Member Member

7
    0
    0
    ผมไม่มีปั้มลมเลยเอารถไปให้ร้านเขาอัดลมให้ เจอรั่วตรงข้อต่อไดเออร์ที่จะ
    ออกไปเข้าคอยล์เย็นในรถ ช่างเอาประแจมาขันให้แน่นจนลมไม่รั่วออก
    แล้วลองแวค ปิดเกจเช็ครั่วเข็มนิ่งไม่ตกลงมา เลยแวคต่อ20นาทีแล้วเริ่ม
    เดินน้ำยาแอร์ จนท่อยางที่ออกจากคอยล์เย็นมาเข้าคอมแอร์มีหยดน้ำเกาะ
    ตาแมวยังมีฟองเยอะอยู่แสดงว่าน้ำยายังไม่เต็ม อุณหภูมิในช่องแอร์ลงมา
    ได้แค่16องศา เขาก็หยุดเติม เลยถามเขาว่าน้ำยาเต็มแล้วเหรอครับ เขาก็
    บอกว่าเต็มละ รถผมไม่มีพัดลมหน้าคอยล์ร้อนควรจะเพิ่มพัดลมเข้าไปถึง
    จะเย็นลงได้กว่านี้ อีกอย่าง ช่างบอกว่าคอมแอรืผมกำลังอัดไม่ค่อยดีด้วย
    อีกอย่างดูท่างคนเป็นช่าง(ลูกน้องเจ้าของร้าน)เขาทำท่าไม่ค่อยพอใจผม
    เท่าไรนักที่ผมถอดคอยล์เย็น ท่อ คอมแอร์ มาล้างแล้วก็ประกอบเอง
    ไหนๆผมก็มีน้ำยา Cold12กระป๋องอยู่แล้วเดี๋ยวกลับไปเติมเพิ่มเอาเองก็ได้
    คิดในใจ คิดค่าน้ำยา+ค่าแรงไป 500บาท เดวมาโพสต่อเคสนี้ยังไม่จบครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้