D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    จริงๆแล้วจะเอาtapมาใส่กับhonda jazz ครับ ติดlpg หัวฉีดมาได้สัก4ดือนแล้วครับ อยากถามดูว่าถ้าตั้งให้ advance สัก 6-9องศา น่าจะลดการยันของวาวได้น้อยลงไหมครับ ตอนนี้มีโครงการจะติดแคมรี่2.0G ครับ วาดสเปคไว้คร่าวๆดังนี้
    1. ECU AC Stag-300-4 Premium
    2. หม้อต้ม KME GOLD ตั้งแรงดันก๊าชในท่อรางหัวฉีดสัก 1.7 บาร์ กรองไอก๊าชของ certools
    3. ท่อทองแดง 8mm FARO
    4. Solenoid value 2 ตัว ก่อนเข้าหม้อกับใต้ท้องรถอีกตัวนึงก่อนเข้ากรองแก๊สแบบliquid
    5. รางหัวฉีดของ KEIHIN 1.5 โอมล์
    6.ท่อยางแก๊สของPARKER ท่อยางน้ำของรถอีซูซุมังกรทอง ครับ
    7.TAP AEB advance สัก 9องศาครับ
    8.ถังแคบซุล แบบ 2ท่อน 76 ลิตรพร้อมวาว โทมา มัลติวาว
    ส่วนเรื่องngv ใส่tap ไปแล้ววิ่งไปสัก100000 โล ส่วนตัวคิดว่าลดการยันขงองวาวไปได้พอควรสำหรับ อันติส 1.8 แต่ว่า มันแรงขึ้นนิดหน่อยเอง ใจเรยอยากเอาtapมาลงกับ LPG ดูครับ
    ส่วนตัวอยากทราบความเห็ฯชุดนี้ครับ ใส่ความเห็นกันมาเยอะๆนะครับ ต้องการรับฟังข้อคิดเห็ฯครับ

2. รถผมที่ตาแมวมีฟองขึ้นเยอะครับ แต่พอเอาน้ำฉีดสักพักก็กลับมาใส ขับสักพักเปิดดูก็มีฟองอีก ไปที่ร้านแอร์บอกว่ารังผึ้งระบายความร้อนไม่ดีแนะนำว่าให้ติดพัดลมเพิ่ม จริงอย่างที่ช่างบอกรึเปล่าครับหรือว่าน้ำยาในระบบขาดกันแน่ครับ

3. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    น้ำยาแอร์ขาดครับ

แนะนำ: ต้องเช็คเวลาที่มีอากาศร้อนที่สุดครับ (กลางวัน)
    ถึงจะทราบปริมาณน้ำยาแอร์ที่ใกล้เคียงที่สุดครับ ถ้าเช็คแล้วขาด ก็เติมเพิ่มเข้าไปเท่านั้นเองครับ
    (ดูเกร์อย่าให้เกิน 250Psi ก็แสดงว่าแผงคลอย์ร้อนยังทำงานได้ดีอยู่

แต่ถ้าเกิน 300 PSi ก็ดูเอาว่าล้างแล้วหายไหม ถ้าไม่หายจะเปลี่ยนใหม่
    หรือจะเพิ่มพัดลม .... ของเลือกดูคับ
    :D

4. enforce

2,041
    13
    38
    มาแย้วววว ครับ
    ลูกค้าเยอะมากๆๆ (ติดต่อซื้อของ)
    บูชผมเด่นโคตรๆๆๆ ดูภาพละกันครับ อันนี้ก็เยอะครับ (คนมาถ่ายภาพกันทั้งวันเลย)

เพื่อนๆ ว่าง ก็เข้ามาทันทายกันที่ อิมแพ็ค เมืองทองธานี ที่ฮอล์ 4 ครับ (งานแสดงเครื่องปรับอากาศไทย)

5. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    สนใจ cold12 ถังใหญ่แถวหน้าครับ ถังนี้น่าจะเติมได้เยอะดี ความจุกี่กิโลครับ
    หายไปนานไม่ค่อยมีคนมาตอบกระทู้ พอจะมาก็มาทีเดียวหลายๆคนพร้อมกันเลย

6. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณเตอร์ ขอทราบงบประมาณค่าของครับว่าหมดไปเท่าไร จาน 6 ฟุตใช่ไหม
    แล้วใช้ dream box หรือเปล่าครับ

7. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ติดแกสยังไงก็ร้อน ยิ่งจูนบางเอาประหยัดก็ยิ่งร้อนทำให้วาล์วไปเร็ว ของผมใช้มา 7 หมื่น กม แล้วไม่มีปัญหาวาล์วเลย ไม่มี TAP ด้วย ไฟแก่ขึ้นเครื่องก็ร้อนขึ้นด้วยนะครับ
    TAP มันตัวละเท่าไรครับ

ถ้าจะเล่น CNG ผมอยากได้ altis CNG จากโรงงานเลย แรงตกน้อยที่สุด ECU ก็ปรับแต่งมาอย่างดี วาล์วก็ทนกว่า ใส่ TAP มาด้วย ดีกว่ามาติดเองข้างนอกเยอะ น่าจะมี Camry CNG บ้างนะ มีแต่ Hybrid แพงไป

8. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับคำแนะนำ

โปรเจ็คท์ยักษ์ต่อไปคือหาร้านมาทำหลังคาคลุมดาดฟ้าครับ เคยโทรไปคุยกับร้านบ้างแล้ว คิดว่าจะใช้ Metal Sheet คลุม
    ร้านเขาตีราคาออกมาแสนกว่าบาท เลยขอกลับมาคิดดูก่อน เพราะอาจจะทำหลายอย่างแบบที่คุณหน่อยบอกครับ

จานใช้ไดน่า 6 ฟุตครับ สัญญาณแรงจริง ๆ อย่างที่คุณหน่อยบอกเลย อาทิตย์นี้จะเพิ่มหัวซีแบนด์ไว้รับจาก pas7/10 อีกดวงครับ
    ไดเส็ค4x1 ตอนนี้เต็มแล้ว ถ้าคุณหน่อยรับเหมือนผมทุกดวง แถมยังทำดูโอกับ ST1 ด้วย ใช้ไดเส็คเกิน 4 port หรือว่า multiswitch ครับ

9. E30DET

631
    1
    18
    คุณเตอร์ไปเฝ้าบูธ โทรมาบอกให้ผมมาช่วยตอบให้ครับ :D:D:D

ใช้จาน 6 ฟุตครับ ถ้าจะติดแนะนำของไดน่าแซท ผมกับคุณหน่อยรับประกันความแรงของสัญญาณ

ส่วนถ้าจะใช้ dreambox จะต่อผ่านหัวรับที่พ่วงเข้าไปแบบที่วงสีฟ้าอยู่ในรูปหรือจะใช้จานทึบ 75 ซม.สีแดง สัม เทา น้ำเงินก็ได้ครับ
    แต่ฝนตกหนัก ๆ ดูไม่ได้ไม่ว่าจะต่อจานโปร่งหรือจานทึบ (ผมเอาไว้รับช่องการศึกษา)

ที่บ้านตอนนี้รับอยู่เกือบ 200 ช่อง แต่ดูจริง ๆ ก็ 3-5-7-9-nbt-tpbs-tnn24 แค่นั้น
    ไม่รู้ผมดิ้นรนเกินไปหรือเปล่าเนี่ย...:cry::cry::cry:

*** เพิ่มเติมที่ถาม ***
    ถ้าคุณยุทธสนใจจะติด แนะนำจานโปร่ง 5.5 - 6 ฟุต ไดน่าแซท ไว้รับฟรีทีวีของไทย+ต่างชาติ(เน้นไปทางแขก) รวม ๆ 50 ช่อง
    ฝนตกก็ยังดูได้ ราคาประมาณ 2 พันกลาง ๆ (ไม่รวมค่าติดตั้ง)
    แล้วพ่วงหัว duo แบบในรูปเอาไว้เพื่อดู dreambox (อันนี้ไม่กล้าออกความเห็น เพราะในพันทิปมีการแสดงความคิดเห็นค่อนข้างแรง ว่าผิดหรือไม่ผิด)
    ราคาประมาณอีกไม่เกิน 3 พันบาท (ไม่รวมค่าบริการรายเดือนทั้งเซิร์ฟเวอร์และอินเตอร์เน็ต)
    ส่วนของผมใช้ receiver แบบถอดรหัสได้ของ ipm 801 ดูบอลต่างประเทศจากช่องรายการของพม่าได้ ราคามันเลยสูงไปนิดนึง

ตอนนี้ซื้อชุดจานไว้อีกชุดนึงแล้ว จะไปติดที่บ้านสุขุมวิท แล้วแยกดู 4 จุด ถ้าติดเสร็จตามที่คิดไว้ รับรองอลังการกว่านี้อีกครับ :D :D :D
    คิดดูทาวน์เฮ้าส์ที่ไหนจะมีจานโปร่ง 2 ใบ จานทึบ 2 ใบ แต่ดูแค่ช่อง 3-5-7-9 แค่นั้น.... 555

แก้ไขล่าสุด: 8 ตุลาคม 2009
  10. ลืมบอกไปผมใช้น้ำยา r12 ครับ ไปที่โอกิไม่มี cold12 ขายเลย มีแต่r12กระป๋องสีฟ้า รุ่นนี้ต้องคว่ำกระป๋องตอนเติมไหมครับ

11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    R12 ไม่ต้องคว่ำกระป๋อง แต่ cold12 ต้องคว่ำกระป๋องครับ แต่ถ้า cold ถ้งใหญ่ๆ 4.5 กิโลไม่ต้องคว่ำถัง

ถ้าหา cold 12 ไม่ได้ ใช้ cold 134 ใส่ในระบบ R12 ได้เช่นเดียวกัน เย็นเท่ากันเลย
    ถ้าไปที่ impact ตอนนี้มีน้ำยา cold ขายแน่ๆ ราคาพิเศษด้วยครับ

12. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คงไม่ได้ติดจาน เคยไปดูของน้องชายเขาติดมา 3600 บาท มีเกือบ 100 ช่อง แต่ไม่ได้เรื่องสักช่อง ถ้าจะสนจริงๆก็คงใช้กับ dreambox แต่ไม่อยากให้ลูกติด tv เลยไม่ติดดีกว่า ทุกวันนี้ใช้เสายากิแบบแผงเดียวของสามารถต้นละ 800 บาท ติดแล้วแบ่ง 4 จุด สัญญานแรงทั้งบ้านโดยไม่ต้องใช้ booster เลย ประหยัดดีครับ

13. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    ขอบคุณครับแต่ว่าอัลติสไม่มีเกียร์ออโต้ตอนนี้ครับ ถ้า 4AFE ตั้งหัวนกกระจอกเอาให้แก่ได้ครับ แต่พวกรถรุ่นใหม่ๆ direct coil ทำไรไม่ได้เรยครับ ส่วนtap ราคาประมาณ 3500 บาทครับ ส่วนชุดหัวฉีดอันนี้ในฝันเรยครับพี่เดี่ยวรอรถว่งสักพักก่อนค่อยมาติดครับ ส่วนlpg น่าจะยันยากกว่าครับพี่ ความเห็นส่วนตัวนะครับ กะติดเที่ยวนี้ให้แก๊สแรงกว่าน้ำมันเรยครับ อิอิ:D:D

14. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    ใช้มัลติสวิตครับ รับipm801 ด้วยครับ ของผมรหัสเครื่อง 0015406 รุ่นเก่ามากๆของพี่กบน่าจะเกิน 250000 แน่ๆ อิอิ ผมเข้ามัลติก่อนออกจากมัลติเข้าไดเซ็กครับ จากนั้นเอาหัวทั้งหลายมารวมกันอีกทีนึงครับ ผมติดมาจะ 3ปีแล้วครับ ป่านนี้จานเก่าหมดแล้วครับ :cry::cry::cry: ไม่สดๆซิงๆๆเหมือนของพี่กบครับ:p:p ไม่งั้นเอาสวิต 0/22 kใ ส่ ไปก่อนไดเซกเข้าอีกตัวนึงครับจะรับไปได้ 2ไดเซก 8ช่องครับ รีซีพเวอร์ไอพีเอ็มทำได้ครับ มีสวิต 0/22 k แบบมัลติสวิตย์และสวิต 0/12 v อีกอันึงครับ สรุปไอพีเอ็มรับได้มากช่องครับกว่ายี่ห้ออื่นๆที่ไม่มีช่องรับ 0/22 และ 0/12โวลต์ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ตุลาคม 2009
  15. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    ไปดูมาแล้วละครับ อลังการมากๆ แต่ทว่าผมไปงานpower genมา ต่างชาตเขาสร้างโรงไฟฟ้าได้ก้าวหน้ากว่าเรามากๆแล้วลำพังแค่มาเลเซียก็เหนือกว่าเรามาก คิดแล้วเศร้าใจ แต่เอาวะ ยังไงจตะไปดูก่อนซื้อสู้ๆๆๆ:D:D ต่อมาพอคุยกับบริษัทสัญชาติมาเลแต่ไปจดทะเบียนที่ตลาดหลักทรัพย์สิงกะโปร์จบก้อ ไปดูแอร์ยี่ห้อที่เราอยากได้คิดว่าน่าจะมีราคาดีกว่าร้านแถวๆดอเนเมืองแค่ทว่า ไม่มีแอร์ได้กิ้นขายเรยงะ แงๆๆ มีแต่ยี่ห้อคนไทยครับ วันนี้ไปดูที่บูทกุลธรมา เขาโชว์แอร์อินเวอเตอร์ เวลาเดินตั้ง 93 เฮิร์ต แรงดันด้านสo ตั้ง 100 psi ด้านhi 340 psi นี่ขนาดคอยร้อนตั้งในห้องแอร์เย็นๆนะพอลดรอบเหลือ 65เฮิร์ต แรงดันด้านlo ไปตั้ง 160 psi ด้านhi 300psi เองงะ ลองไปดูนะ พอดีเดินหาซื้อพวกอินเวอร์เตอร์แปลงไฟรถให้เป็นไฟบ้านไว้ใช้จูนแก๊สในรถแต่ไม่มีขายสักตัวในงาน เดินจนจบเพิ่งเห็ฯบูทคุณเตอร์แหละ แฮะๆๆๆ หุ่นแกเหมือนเดิมครับ ไม่ได้เจอตั้งเกือบ 10เดือนแหนะ อย่าว่าแหละหุ่นแกเสี่ยได้ใจผมมากๆๆๆครั บไปละครับ บายๆๆๆๆ;););)

16. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0
    แอร์เสียงหอน

รบกวนสอบถามครับ :):)

เล่าข้อมูลก่อนรถผม Honda CIVIC 97 ตาโตระบบ R143a แอร์เดิมความเย็นไม่ดี ประมาณ 16-17 C' เจอแดดจบเลยครับสู้ไม่ไหว ก็เลยถอดตู้แอร์มาล้าง เปลี่ยนวาวร์ ไดเออร์ แวคระบบ โดยลองใช้น้ำยาตัวเดิม R134a แอร์เย็นเหมือนเดิม(ไม่เย็นมาก) ประมาณ 3-4 เลยเปลี่ยนเป็น Cold 12 แอร์ทำความเย็นได้ต่ำสุด 12.5 ดีกว่าเดิม รบกวนสอบถามที่เกี่ยวเนื่องกับข้างต้นและนอกเหนือจากข้างต้น ดังนี้
    1. แอร์มีเสียงหอนประมาณ 2 วินาทีได้ยินชัดเจนมาก น่ากลัวจัง เกิดจากอะไรครับ แก้ไขอย่างไร เกิดจากการเติมน้ำยา ผิดหรือเปล่าเห็นก่อนหน้าเคยบอกไว้ว่าสามารถใช้ Cold 12 กับ R134a ได้ (เติมนำยาผิดประเภท)
    2. ตอนคอมแอร์ทำงาน มีแรงฉุดเครื่องเล็กน้อย อันนี้เกี่ยวกับ การตั้งค่ารอบเดินเบาของเครื่องเย็นหรือน้ำยาที่เปลี่ยนครับ แก้ไขอย่างไรดี
    3. ดูตาแมวแล้วพบว่า ตอนคอมแอร์ทำงานตาแมวมีน้ำยาเต็มตาแมวเลย แต่ตอนคอมหยุดทำงานน้ำยาตรงตาแมวลดลงเห็นได้ชัดเจน อันนี้แสดงว่าน้ำยาขาดหรือพอดีครับ การลดลงในบริเวณตาแมวตอนคอมหยุดทำงานอันนี้ปรกติไหมครับ
    4. น้ำยาเติมไปขนาด 100 CC 4 กระป๋อง และใช้ขาดกระป๋อง 200 CC ไปอีกนิดหนึ่ง อันนี้ผมเติมมากไปหรือเปล่าครับ
    5. ผมเห็นน้ำมันคอม SUNISO 3 GS 4GS 5 GS นั้นทั้ง 3 แบบ ใช้กับระบบแอร์อะไรบ้างครับ
    ที่อมรบ้านหม้อ มีวางจำหน่ายอยู่เป็นของแท้ ที่ทางคุณเตอร์ส่งไปจำหน่ายหรือเปล่าครับ
    รบกวนตอบด้วยครับ

ผมเป็นผู้สนใจเรื่องแอร์บ้านและรถยนต์พยายามศึกษาด้วยตนเอง พอมีพื้นฐานความรู้อยู่บ้าง ติดตามอ่านกระทู้มาตลอดดีมากครับขอบคุณทุกท่านจริงๆ....เอ้อมีข้อสงสัยนิดหนึ่งครับว่า บริษัทคุณเตอร์นี้ ตกลง คือ
    บริษัทคูลแมน คอร์เปอร์เรชั่น ที่อยู่ 99หมู่ที่ 3 ซอยโรงหมี่ หรือ หจก Chaturong Cooling Limited ที่อยู่ SPK Factory Land, No. 39/4, Moo 4, 345 Bangbuathong Road,Laharn, Bangbuathong, Nonthaburi .....คือบริษัทเดียวกันใช่ไหมครับ ผมเคยขับรถไปซื้อน้ำยาที่โกดังเลยที่ SPK Factory Land,เลยพอดีอยู่ใกล้บ้านเลยครับ ซอยท่าอิฐ ขับรถไปนิดเดียว

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ถามหลายเรื่อง จะพยายามตอบเท่าที่รู้ครับ
    1. น้ำยา cold 12 กับ cold 134 ใช้แทยกันได้ ไม่มีปัญหาผิดประเภทแน่ๆ และไม่เป็นสาเหตุทำให้เกิดเสียงหอน แต่เสียงเกิดจากอะไรไม่รู้ มันต้องฟังเสียงถึงจะบอกได้

2 ตอนคอมแอร์ทำงาน มีแรงฉุดเครื่องเล็กน้อย ไม่เกี่ยวกับ การตั้งค่ารอบเดินเบาของเครื่องเย็น ลองวัดแรงดัน ฝั่ง hi lo มาให้ดู และที่สำคัญล้างแผงคอล์ยร้อนให้สะอาดเอี่ยมก่อนวัด การล้างจะทำให้แอร์เย็นขึ้น

3 ตาแมวไม่มีฟองเลย เติมน้ำยาเกินแน่ๆ แถมบอกว่าคอมฉุดด้วยยิ่งใช่ใหญ่ ลองวัดแรงดัน hi lo เอามาให้ดูประกอบครับ

4 ใช้น้ำยาcold ไป 400-500 CC งานนี้เติมเกินแน่ๆ เพราะ honda น่าจะสัก 350-400 CC เต็มที่ น้ำยามันเกินถึงได้ฉุดเครื่องมาก แถมเย็นน้อย ตอนเติมน้ำยาได้เติมน้ำมันคอมด้วยหรือเปล่า

เรื่องน้ำมันคอม รอถามคุณเตอร์เองดีกว่า ผมจำได้แต่ว่าตัวที่ใช้กับ R134 จะเป็นประป๋องเขียว ลองค้นใน google ดูก็ได้

18. E30DET

631
    1
    18
    มาช่วยฟันธงครับ
    1. เสียงหอนมาจากวาล์วฉีดน้ำยาแอร์ครับ เคยเป็นมาหลายรอบแล้ว แต่ไม่รู้สาเหตุเพราะอะไร ถ้ามันดังผมจับเปลี่ยนเลย...555

2. เติมน้ำยาเกินแน่ ๆ รถอีคาร์ขนาดพอ ๆ กับซีวิค ใช้น้ำยาแอร์ไปแค่ 3 ขีด (300 กรัม) พอเติมมากไป มันเลยเป็นสาเหตุให้ไม่ค่อยเย็น ฉุดแรงเครื่อง

3. น้ำยาแอร์ suniso ที่อมร ไม่น่าใช่ของ coolman แล้วครับ เมื่อก่อนอาจจะใช่ ของ coolman แท้ ๆ ตรงฟรอยด์หุ้มปากขวดต้องมีตราของบริษัท
    แต่ที่อมรขาย ไม่มีครับ ส่วน 3GS รู้สึกจะใช้กับตู้เย็น, 4GS ใช้กับแอร์บ้าน และ5GS ใช้กับรถยนต์ที่ใช้น้ำยา R12 (ถ้าผิด คุณเตอร์ช่วยแก้ด้วยครับ)

4. น้ำมันคอมของ R12 และ R134a ต่างกันยังไง รู้สึกคุณเตอร์เคยอธิบายให้ฟังย้อนหลังไปไม่เกิน 10 หน้าครับ ลองหาอ่านดูก่อนครับ

ลองทำตามสูตรคุณเตอร์ครับ คอมแรงอัดดี แผงคอล์ยร้อนสะอาด น้ำยาแอร์แท้ ยังไงก็ต้องวัดอุณหภูมิได้เลขตัวเดียวครับ

ช่วงวันหยุดที่ผ่านมา ผมขับรถกลางวันแดดจัด ๆ ตลอด เอาแอร์เป่าเข้าตัว มารู้สึกอีกทีแขนผมก็เย็นจนชาแล้ว เพราะแอร์เป่าแช่ใส่ด้วยอุณหภูมิ 6-8องศาตลอดเกือบชั่วโมง :D:D:D

19. buranasak

225
    0
    0

ขอบคุณครับ.....ให้ข้อมูลแลถามต่อเลยครับ

1. เสียงหอนนั้น มาจากตู้แอร์ครับ เพราะผมลองเดินเครื่อง เปิดแอร์ แล้วไม่มีเเสยงดังจากข้างนอกหรือเสียงดังมเพรสเซอร์ ที่พูดอย่างนั้นเนื่องจาก ได้ทำการล้างตู้แอร์ เปลี่ยนใหม่ วาร์ ไดเออร์ แวด และเติม R134a ไม่มีเสียงใดๆเกิดขึ้นครับ พอดีอยากลองCold ก็เลยเติม Cold เข้าไปทำการแวคก่อนเติม ปรากฏว่า มีเสียงหอน แต่ยอมรับในวาม ก็เลยไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุใด
    แต่มั่นใจว่าดังมาจากตูแอร์

2. ผมคิดเองนะครับน่าจะเติมนำยาเกินไปตามที่บอกมาเดี๋ยวจะลองปล่อยดู เสียงน่าจะหายนะครับ
    3. สงสัยจริงๆครับตอบผมหน่อย ตอนคอมทำงานมองเห็นช่องน้ำยาตรงมาแมวผุดขึ้นมา มีฟองเล็กน้อย แต่เมื่อคอมหยุดทำงานได้อุณหภูมิที่ตั้งไว้นำยาแอร์ก็จะลดหายไปเลย อันนี้เป็นปรกติหรือเปล่าครับ หรือว่าระบบแอร์ผมมีปัญหาครับมันเหมือนน้ำขึ้นน้ำลงครับ.......เดี๋ยวผมจะถ่ายภาพมาให้ช่วยดูให้หน่อยครับว่ามันปรกติหรือเปล่า
    4. รับทราบครับนำมันคอมเพรสเซอร์ใช้ของ Coolman ดีก(วของปลอม ของดีไม่ค่อยจะมีถูกหลอก)ใช้ของแท้ๆดีกว่า
    ลองไปดูซิครับร้านอมรเป็นขวดละ 120 บาท มีเกือบครบเบอร์เลย 3 GS 4 GS 5 GS......
    5. คุณเตอร์ครับ น้ำมันคอมกระป๋องเขียนประมาณ 250 ml ที่เป็นแบบเติมได้ R134a นั้น เป็นเกรดเดียว หรือชนิดเดียวกันกับ Sunnic-PB 100 .ใช่ไหมครับ เพราะเห็นเขียนตรงกระป๋องในใกล้ๆภาษาญี่ปุ่นว่า PB 100

20. buranasak

225
    0
    0

ขอบคุณอีกท่านครับ
    1. ผมเปลี่ยนแล้วครับ วาวล์แอร์ สงสัยใส่ของคุณภาพที่ไม่ดีไปหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ซื้อตามร้านทั่วไป
    ทำแล้วมันเย็นได้แล้วไม่รั่วผมก็ดีใจแล้วครับ ......ว่าแต่แนะนำวาวล์แอร์ คุณภาพดีๆให้หน่อยก็ดีครับ เพราะ ถ้าเสียงหอนนี้ไม่ใช่เกิดจกาน้ำยา Cold 12 ที่ผมเติมไป ก็น่าจะเป็นวาวล์แน่ๆ

2.Ohh !!!! ซีวิค ใช้น้ำยาแอร์ไปแค่ 3 ขีด (300 กรัม) เองหรือครับ มิน่าหละ ว่าแล้ว.....เสียของดีๆหมดเลย อย่างได้มากครับซัก 5-6 C ทำอย่างไรดี....เผื่อเอาไว้หน้าร้อน มี.ค. เมษา เอาไว้สู้แดดร้อนๆ

3. รับทราบครับ เพิ่งรู้ น้ำมันคอม SUNISO ที่อมรนั้นเป็มของ ที่ Coolman บรรจุจำหน่าย.....ยกเว้น COLD"""55555
    แนะนำหน่อยครับ เพราะทำตามที่คุณเตอร์บอกมาแล้ว ล้างคอยร้อน ทำระบบให้สะอาด ให้น้ำยาแท้ๆ แต่เย็ได้แค่ 12 C เองแถมมีเสียงหอน.......พะๆๆๆๆผีหรือเป่า.....ล้อเล่น ขอคำแนะนำอยู่ครับ

21. buranasak

225
    0
    0

ขอบคุณอีกท่านครับ
    1. ผมเปลี่ยนแล้วครับ วาวล์แอร์ สงสัยใส่ของคุณภาพที่ไม่ดีไปหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ซื้อตามร้านทั่วไป
    ทำแล้วมันเย็นได้แล้วไม่รั่วผมก็ดีใจแล้วครับ ......ว่าแต่แนะนำวาวล์แอร์ คุณภาพดีๆให้หน่อยก็ดีครับ เพราะ ถ้าเสียงหอนนี้ไม่ใช่เกิดจากน้ำยา Cold 12 ที่ผมเติมไป ก็น่าจะเป็นวาวล์แน่ๆ

2.Oh !!!! ซีวิค ใช้น้ำยาแอร์ไปแค่ 3 ขีด (300 กรัม) เองหรือครับ แม่เจ้าโว้ย.....มิน่าหละ ว่าแล้ว เติมซะมันเลย.....เสียของดีๆหมดเลย อยากได้มากครับซัก 5-6 C ก็ยังดี.....ทำอย่างไรดี....เผื่อเอาไว้หน้าร้อน มี.ค. เมษา เอาไว้สู้แดดร้อนๆ

3. รับทราบครับ เพิ่งรู้ น้ำมันคอม SUNISO ที่ขายอมรนั้นไม่ใช่ของ ที่ Coolman บรรจุจำหน่าย.....ยกเว้น COLD"""55555
    ขอคำแนะนำหน่อยครับ เพราะทำตามที่คุณเตอร์บอกมาแล้ว ล้างคอยร้อน ทำระบบให้สะอาด ใช้น้ำยาแท้ๆ แต่เย็นได้แค่ 12 C เอง (จริงๆ ณ C นี้ก็ทำให้ตัวเองรู้สกึเย็นมาก...แต่คิดว่ามันยังทำไม่ได้ตามประสิทธิภาพของน้ำยา Cold มันน่าจะได้มากกว่านี้) แถมมีเสียงหอน.......พะๆๆๆๆผีหรือเป่า.....ล้อเล่นครับ:D:D รออ่านคำแนะนำอยู่ครับ:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ตุลาคม 2009
  22. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    ตอนนี้ เปลี่ยนเรื่องกัน เป็นเรื่องดาวเทียมแล้ว
    ผม กำลังมองๆ จานดาวเทียมอยู่พอดีเลยครับ

ซื้อที่ไหนถูกสุดครับ ?

23. คนปากช่อง

707
    0
    0
    1.ใช้วาล์วของแท้ เท่านั้น ถ้า tota จะเป็น denso ของ honda ไม่รู้

2 ปล่อยน้ำยาออกช้าๆ วางเทอร์โมไว้วัดอุณหภูมิลมที่ปล่อยออก เปิดพัดลมแรงสุด ทิ้งไว้ 30 นาทีแล้วเริ่มวัด

24. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ผมว่าร้านในเว็บถูกสุด เคยค้นด้วย google เจอเพียบ ลองเปรียบเทียบราคาดูครับ ผมไม่รู้ร้าน เพราะไม่เคยซื้อ

คุณ professor ผมอ่านเจอว่าทาง USA อนุมัติให้ใช้น้ำยาแอร์สำหรับรถยนตร์ตัวที่เป็น hydrocarbon แล้ว แต่จำชื่อน้ำยาไม่ได้ว่า R อะไร โดยแอร์รถรุ่นใหม่ๆจะถูกออกแบบมาให้ใช้น้ำยาใหม่โดยมีปัญหาน้อยที่สุด ได้ตามเรื่องนี้บ้างไหมครับ

25. E30DET

631
    1
    18
    วาล์วยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ เสียดายน้ำยา cold12 ค่อย ๆ ปล่อยน้ำยาออกทีละนิด แล้วดูว่าอุณหภูมิลดลงหรือเปล่าดีกว่าครับ
    บางทีปล่อยน้ำยาแล้วเสียงอาจจะหายก็ได้ครับ

คราวหน้าเวลาเติมน้ำยาตระกูล cold ต้องค่อย ๆ เติมครับ เพราะเราเติมในรูปของเหลว โอกาสชาร์จน้ำยาเกินมันง่ายและเร็วมาก
    ใช้วิธีของพี่จินนี่ดีที่สุดครับ ปล่อยให้แรงดันน้ำยามากกว่าระบบซัก 2-3 psi แล้วค่อย ๆ ดูว่าเต็มระบบและเย็นได้ที่หรือยัง

ลองจับท่อไฮ ที่ออกจากแผงคอล์ยร้อนไปที่ไดเออร์ว่าร้อนหรือเปล่าด้วยครับ ถ้าร้อนมาก แสดงว่าแผงคอล์ยร้อนยังไม่สะอาดหรือพัดลมระบายความร้อนไม่ดี

26. E30DET

631
    1
    18
    ลองดูร้านนี้ครับ

http://www.9sats.com

มีตัวแทนที่เชียงใหม่ด้วย (คลิ๊กมุมบนขวาบนเว็บชื่อตัวแทนจำหน่าย) แต่ไม่รู้ราคาเหมือนที่กรุงเทพฯ หรือเปล่า
    ถ้าราคาสูงกว่ามาก ลองโทรสั่งแล้วให้เขาส่งกับบริษัทส่งสินค้าได้ครับ ราคาไม่แพง

ผมเทียบดูกับหลาย ๆ ร้านแล้ว ร้านนี้ราคาถูกกว่าพอสมควร ที่สำคัญบริการค่อนข้างดีและยังอยู่ใกล้บ้านด้วย
    ไปที่ร้านแต่ละที ช่างที่ร้านไม่ค่อยว่างเพราะต้องคอยรับสายแก้ปัญหาให้ลูกค้า รู้สึกว่ามีความตั้งใจในการให้บริการดีมากครับ
    เคยเห็นทีนึงลูกค้าโทรมาจากออสเตรเลีย เพราะจะติดจานที่โน่นเพื่อดูทีวีไทยแน่ะครับ :eek::eek::eek:

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมไปสอยจาน 6 ฟุตมาอีกใบแล้วครับ จานนี้จะเอามารับดาวแปลก ๆ เล่น จะเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ
    พอดีมีโปรฯบัตรเครดิต ซื้อ 1000 บาท รับเงินคืน 100 บาทอยู่ครับ เลยไปรูปปรื้ด รูดปรื๊ด หมดไป 3 พันกว่าบาท

อ้อ...ข้อดีอีกอย่างของร้านนี้คือรูดบัตรได้ ไม่ชาร์จค่าธรรมเนียมด้วยครับ :D:D:D

แก้ไขล่าสุด: 13 ตุลาคม 2009
  27. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    altis CNG จากโรงงาน ดีคับ แต่ข้อเสีย หัวฉีดแก๊ช ไม่ทน และราคาแพง

แบบมากๆๆ..รอของนานด้วย...ต้อง แปลง รุ่นอื่นใส่....:D

28. buranasak

225
    0
    0
    แอร์รถยนต์มีเสียงหอน

ผลการทำตามคำแนะนำนะครับ ผมสตาร์เครื่องปล่อยให้เดินรอบเบาประมาณซักพักหนึ่ง
    เมื่อได้อุณหภฒิแบบจอดนิ่งอยู่กับที่ประมาณ 13.5 C แล้วลองปล่อยน้ำยาออก ลดเหลือประมาณ 12.5 ซักพักหยุดปล่อยออก เพราะมองเห็นฟองอาศเล็กน้อยแล้ว ก็น่าจะพอ ท่อดูด Low ได้ประมาณ 35 PSI ท่อ Hi 180 PSI อันนี้ปรกติหรือเปล่าครับ ......

เช้าวันนี้ได้ขับรถโดยใช้อุณหภฒิตามปรกติตามที่เคยใช้ เร่งเครื่องตอนขับได้ 12 C ครับ และที่สำคัญแอร์รถยนต์มีเสียงหอนอยู่ อย่างนี้ก็คงน่าจะเป็นที่วาวร์อยู่แล้ว แต่ความเย็นนี้แจ่มจริงๆครับ อยากทำให้ได้เป็นเลข C ตัวเดียวจัง...สงสัยต้องเปลี่ยนวาวหรือล้างระบบใหม่ให้สะอาดเลย

มีภาพยืนยันครับ ผแงคอยรอ้นใช้เป็ดล้างสะอาดดรไม่มีน้ำมัน จับ

อีกภาพครับ รบกวนช่วยตอบหน่อย ไดเออร์ เวลาคอมทำงาน น้ำยาก็จะผุดขึ้นมา แต่พอคอมเพรสเซอร์ตัดน้ำยาก็จะลดลงไป ตามภาพอาจจะไม่ชัดครับ เอาดูประกอบ อันนี้ปรกติหรือเปล่าครับ

29. enforce

2,041
    13
    38
    ปรกติครับผม อยากได้เลขตัวเดี๋ยวต้องหลอก เซนเซอร์เทอร์โมสตาดร์ครับ:D:D

30. enforce

2,041
    13
    38
    ขอรวบรวมภาพมาให้ชมกันนะครับ
    เริ่มแรก
    ภาพที่ 1 - 2 : พี่ยุทธ (คนปากช่อง)
    ต้องขอบคุณพี่ยุทธมากๆๆ เลยที่เข้ามาช่วยแจม อธิบายเรื่อง Cold และคุยกับลูกค้าต่างชาติครับ:D:D

ภาพที่ 3 : คนเสื้อดำ เจ้าของแอร์ยี่ห้อ star air คุณลุงไพรัตน์ คนนี้ผมรักมาก แกคุยสนุกมากๆๆ
    ให้ข้อคิดดีมากๆๆๆ เป็นคนจีนที่ขยันมาก สร้างทุกอย่างด้วยตัวเอง เจ๋งมากครับคนนี้

ภาพที่ 4 : ผมเปิดตัวสินค้าใหม่ heat plate exchanger ครั้งแรกของเมืองไทยคับ
    บริษัทฯ แรกของเมืองไทยที่ ผลิต heat plate exchanger ออกมาจำหน่าย เพราะ
    ทั่วไปจะเป็นของ Alfa Laval ประเทศ sweden ที่ดังเรื่อง plate

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้