D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    มีพี่ๆท่านใดเคยเทสFTKE 15 กับน้ำยาCOLD 22 ไหมครับ ขอพาดพิงน้ำยาอีกรอบ :D:D:D ว่ากระแสต่ำสุดที่ทำความเย็นได้ตกที่กี่แอมครับ FTKE 15 ที่ผมไม่ชอบคือว่าทำความเย็นขั้นต่ำที่ 6800 บีทียูแหนะ แถมกำลังไฟกินน้อยสุดตั้ง 560วัตต์ เทียบกับFTKD15 ทำความเย็น้อยสุดที่ 5100 บทียูและกินไฟน้อยสุดที่450 วัตต์ แถมค่าCOP FTKD 15 ตั้ง 3.50 ค่า EER 13.21 แต่FTKE15 แค่ มีค่าCOP 3.35เองงะ EER 12.78 และสุดท้ายอยากเห็ฯว่าถ้าซื้อFTKE15 ลงน้ำยาCOLD แล้วจะกินกระแสที่รอบต่ำๆได้ประหยัดเหมือนFTKD อะเปล่าครับ ช่วยๆออกความเห็นนะครับ ขอบคุณมากครับ :):)

2. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เสาร์หน้า 26 ก.ย. มีเครื่องใช้ไฟฟ้ายี่ห้อของญี่ปุ่นลดราคาทั้งเกรด A และ B
    มีทั้งแอร์, ตู้เย็น, ไมโครเวฟ, เครื่องทำน้ำอุ่น/น้ำร้อน, ฯลฯ งานจัดแถว ๆ บางนา ใครสนใจลองหาข้อมูลดูเองนะครับ

ผมเอามาให้ดูเป็นน้ำจิ้ม เห็นเขาเขียนว่า internal use only เลยไม่กล้าลงแบบเต็มๆ
    เรื่องรับประกันไม่เห็นมีระบุ ไม่แน่ใจว่าจะเหมือนของใหม่หรือเปล่า

3. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ค่ากระแสเอาแบบง่ายๆก็อ่านโบรชัวร์ว่าค่าต่ำสุดเท่าไร พอเป็น cold ก็ลดลงไปอีก 15% ถ้าเลือกได้ เอา FTKDไว้จะดีกว่าเพราะspecสูงกว่า แอร์ตัวใหญ่ค่าเดินที่รอบต่ำๆจะสูงกว่าแอร์เล็กอยู่แล้ว ซึ่งก็เหมาะกับขนาดห้องที่ใหญ่ขึ้น

4. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ไอ้ที่ลดราคานี่ยี่ห้ออะไร ซื้อที่ไหนครับ ดูรุ่นคล้ายๆว่า pana หรือเปล่า

5. E30DET

631
    1
    18
    ใช่แล้วครับ ยี่ห้อพาน้า(ไปจ่ายตังค์)
    ทีแรกก็สนใจรุ่น inverter อยู่ แต่ดูแล้วมันใช้ R410 ก็เลยไม่ค่อยอยากได้

เอาเกรด B มาให้ชมบ้าง แอร์ 1 ตัน ราคาแค่ 5 พันบาท!!!
    ถ้าแปลงมาใช้กับรถได้ ราคาถูกกว่าคอมแอร์(ใหม่)ของรถยนต์ซะด้วยนะเนี่ย :D:D:D

*** แก้ไข/เพิ่มเติม ***
    มีคนโพสรายการแบบเต็ม ๆ ที่พันทิปแล้ว ใครสนใจลองเข้าไปดูครับ

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R8323632/R8323632.html

ปล. ไม่รู้เป็นไง ผมไม่ชอบทำงานในวันศุกร์เลย บ่ายนี้ว่าจะชวนน้อง ๆ ไปเดินเล่นเซียงกง แต่ติดอยู่ที่ไม่มีตังค์เนี่ยสิ :D

แก้ไขล่าสุด: 18 กันยายน 2009
  6. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เข้ามาสำรวจ

7. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    ความรู้เยอะจริงๆครับ แต่ตอนนี้พึ่งอ่านถึงกระทู้นี้ แล้วเห็นว่าใกล้เคียงกับรถของผม

ก็เลยมีคำถามเพื่อเป็นความรู้ครับ(ผมรู้แบบงูๆปลาๆ เพราะพึ่งเริ่มอ่าน ตอนแอร์มีปัญหานี้ละครับ)

ก็ขอเล่า สาเหตุเริ่มต้นก่อนแล้วกันครับ ผมใช้รถนิสสัน B13 ผมซื้อรถมือสองมาครับ

เริ่มจากหน้าคลัชไหม้ คอมแอร์ตัวหมุนน้ำมันคอมแอร์หัก(ข้างใน) แล้วก็ไปซื้อเชียงกงมาเปลี่ยน
    ก็ได้ดูบางขั้นตอนในการทำ เค้าก็แว็คนานพอสมควร แล้วก็เติมน้ำยาแอร์ แต่น้ำมันคอมแอร์ไม่รู้ว่าถ่ายเปลี่ยนให้รึเปล่า ใช้มาได้สักระยะเริ่มกินรอบเครื่อง เวลาคอมแอร์ทำงานเล่นเอาเครื่องสะดุดเลยครับ

อาการต่อมาขับรถตอนประมาณ บ่าย3 โมงแดดกำลังแรงเลยละครับ แอร์ออกเป็นหมอกเลยครับก็เลยปิดไป เปิดใหม่ก็ยังเย็นอยู่นะครับ แต่คอมแอร์ไม่ตัด ทำงานอยู่ตลอด

ก็เลยได้ฤกษ์ไปซ่อมครับ สิ่งได้รู้เพิ่มเติมมา คือ ก่อนที่จะซื้อมา ได้มีการเปลี่ยนตู้แอร์ เทอโมสตัท จึงทำได้แค่ปรับความแรงของพัดลม แล้วก็แขวนเทอโฒใกล้ๆตู้แอร์อย่างกระทู้ก่อนๆ ที่พี่ตอบไว้ครับ ก็มีการแว็ค เติมน้ำยาแอร์ ล้างแผงคอยร้อน ก็เย็นมากเลยครับ แต่ยังกินรอบเครื่องอยู่ คอมแอร์ยังไม่ตัด เพราะว่าพัดลมทำงานอยู่ตลอดเลย(ไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึเปล่า )เพราะก่อนน่านี้เวลาคอมแอร์ตัดพัดลมก็จะตัดด้วย

ก็เลยไปดูอีกร้าน พี่เค้าก็เช็คให้ เค้าบอกว่า น้ำมันคอมแอร์แห้ง ถ่ายแล้วก็เติมให้ใหม่ ล้างตู้แอร์ด้วย
    เครื่องสะดุดน้อยกว่าเก่า

แต่มีพิเศษตรงที่ว่า เค้าเดินสายไฟตรงจากแบต ผ่านรีเลย์(เสริม)แล้วก็เข้าพัดลม พัดลมก็จะทำงานตลอดทีเปิดแอร์ แล้วจะรู้ได้ไงว่าคอมแอร์ตัด หรือไม่ตัด

ตอนนี้ผมก็ยังไม่ค่อยเปิดแอร์เลยครับ อาศัยขับมอเตอร์เวย์ เลยเปิดกระจกเอาครับ

ที่จะถามคราวๆ ก็มี เรื่องของ
    -คอมแอร์กินรอบเครื่อง คอมแอร์ตัดสังเกตุยังไง กับ ที่มีสายไฟที่เดินเพิ่ม มีผลดีผลเสียยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ:)

8. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    ขอถามหน่อยครับ

พอดีเพิ่งเปลี่ยนคอมแอร์มาใหม่ ( เปลี่ยนเองคอมบิ้ว) รู้สึกมันเย็นช้านิดหน่อย ตอนกลางคืนแอร์เย็นดี

แต่ตอนกลางวันไม่ค่อยเย็นเท่าไรเลย ท่อแอร์ก็มีน้ำเกาะ แล้วที่คอมแอร์ก็มีน้ำเกาะหน่อยๆ อ่ะครับ ตอนเติมน้ำยาเอาไปเติมที่ร้านอ่ะ

เค้าแวกให้ไม่ถึง 5นาทีเลย แล้วก็เติมน้ำยา สงสัยว่าที่มันเย็นช้านี่เพราะว่าเค้าแว๊กน้ำยาน้อยไปหรือเปล่าครับ

ปล.วาว ไดเออร์ ก็เปลี่ยนใหม่ แนะนำด้วยครับ ทำเองครั้งแรก

9. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    แอร์ยังเย็นอยู่ไหมครับ ถ้ายังเย็นแต่กินรอบเครื่อง ผมว่าใช้ไปก่อนให้มันไม่เย็นแล้วค่อยทำดีกว่าครับ ไม่อย่างนั้นจะเสียเงินโดยไม่จำเป็น
    ส่วนที่ว่าคอมไม่ตัด น่าจะเป็นที่ เทอร์โมมองว่าอุณหภูมิยังไม่ถึงค่าที่กำหนด เลยไม่ตัด
    ถ้าย้าย sensor เทอร์โมเข้าไปใกล้แผงเย็นก็น่าจะตัดเร็วขึ้นนะครับ รอฟังท่านอื่นๆด้วยครับ

10. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    กลางคืนเย็น กลางวันสู้แดดไม่ค่อยได้ อาการเหมือนระบายความร้อนจากแผงร้อนได้ไม่ดี หรือยังเติมน้ำยาไม่เต็มระบบ ลองดูที่ตาแมวว่ามีฟองอากาศวิ่งอยุ่ในระบบแอร์มากหรือน้อยครับ ถ้ามีมากอาจจะต้องเติมน้ำยาเพิ่มจึงจะเย็นฉ่ำ ถ้ามีฟองน้อยมากหรือเป็นน้ำยาใสๆคิดว่าเป็นที่คอล์ยร้อนระบายไม่ทันครับ ล้างแผงร้อนให้สะอาดก็น่าจะเย็นขึ้นครับ

11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณจินนี่ครับ มีเรื่องจะปรึกษา รบกวนโทรหาผมที่เบอร์ 089 814 4055 หน่อยครับ

12. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    เมื่อวานก่อนไปเดินซื้อของ Home work มาครับเจอ อุปกรณ์ล้างแอร์ เลยถ่ายรูปมาให้ชมครับ

แถม CD วิธีมาให้ด้วย ว่าจะซื้อเห็นราคาแล้วไม่ไหว เสียดายเงิน 779 บาท แพงเกินเหตุ
    เลยได้แค่ถ่ายรูปครับ:D:D

13. E30DET

631
    1
    18
    เมื่อวานกรุงเทพฯฝั่งตะวันออกฝนตกหนักมาก อยู่แถวนี้มา 14 ปีไม่เคยเห็นน้ำท่วมที่ทำงานมาก่อน ก็เพิ่งได้เห็นเมื่อวาน
    ถนนหน้าสวนหลวงร.9 ท่วมไปครึ่งล้อ ไม่เคยเจอท่วมถนนเส้นนี้มาก่อนเลย พับผ่าสิ...

ผมขับรถลุยน้ำไปได้ตลอดรอดฝั่ง ทีแรกก็กลัวดับเหมือนกัน เพราะคนแถวนี้สงสัยไม่เคยเจอน้ำท่วม วิ่งกันน้ำกระจายท่วมหลังคารถเลย
    ส่วนผมค่อย ๆ คลานในมาดสุขุม สายตาก็คอยมองหาสาวยืนรอรถข้างถนน เผื่อโชคดีหาคนมาช่วยเข็น ถ้ารถผมเกิดดับกลางน้ำจริง ๆ ....555
    แต่สุดท้ายรถไม่ยอมดับ ทั้ง ๆ ที่สาว ๆ ยืนรอรถเมล์กันแน่นป้าย :cry::cry::cry:

พอพ้นน้ำท่วมรีบควักตังค์จ่ายค่าทางด่วนกลับบ้าน วิ่งไปซักพักได้ยินเสียงผิดปกติหน้ารถ ซึ่งมันเคยเกิดเมื่อปีที่แล้วนั่นเอง
    มันคือเสียงลูกปืนคอมแอร์ดังจี๊ดดดดดดดด เสียงแหลมและยาวมาก เสียดแทงหัวใจผมจริง ๆ (เพราะดันมาเจ๊งตอนสิ้นเดือนพอดี)

วันนี้ตอนเช้าขับมาทำงาน เสียงยังดังอยู่ไม่ยอมหาย ขับผ่านป้ายรถเมล์แทบจะอยากเอาหมวกกันน็อคมาใส่ เพราะอายสาว ๆ :eek::eek::eek:

ลูกปืนตัวนี้ หาซื้อใหม่ยากมาก ร้านขายลูกปืนใหญ่สุดในคลองถมยังไม่กล้า stock เลย ต้องให้เขาสั่งให้เท่านั้น
    ส่วนตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้ เอาไปให้ร้านซ่อมคอมในเซียงกงบางนาหามือสองมาใส่ให้ ราคา 200 บาท (เบิกใหม่ 500 บาท)

ใครขับรถลุยน้ำช่วงนี้ ใช้ความระมัดระวังหน่อยนะครับ อย่าเปิดแอร์ตอนลุยน้ำ เพราะใบพัดจะพัดน้ำกระจายในห้องเครื่อง ใช้เกียร์ต่ำค่อย ๆ คลานไป
    คอยย้ำเบรคบ่อย ๆ เพราะเบรคมันจะลื่น ขับด้วยความระมัดระวังมากกว่าปกติ
    และอย่าลืมเห็นใจคนเดินบนฟุตปาทด้วยนะครับ ระวังอย่าขับน้ำกระจายให้เขาเปียกน้ำนอกเทศกาลสงกรานต์

และท้ายสุดขอให้อย่าเจอปัญหาอะไรแบบผมเลยนะครับ :sad::sad::sad:

แก้ไขล่าสุด: 24 กันยายน 2009
  14. ble-101

ble-101 New Member Member

12
    0
    1
    นั่งอ่านมาเรื่อยๆ จนมาถึงหน้า 36 แล้วครับ ไม่ค่อยว่างอ่านเท่าไหร่แต่ก็จะพยายามอ่านให้ครบทุกหน้าครับ กำลังจะหาซื้ออุปกรณ์มาทำเองเหมือนกัน ถ้ายังไงมีปัญหาจะมาสอบถามนะครับ

15. enforce

2,041
    13
    38
    บอกแล้วให้เลือก ชูวิทย์ :D:D

พี่กบดูคลิบนี้เลยครับ [media]http://www.youtube.com/watch?v=41Fsx7M30EA[/media]

16. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ มีจอมยุทธ์เพิ่มขึ้นอีกคนแล้วคร้าบบบ

มีอะไรไม่เข้าใจ ถามได้ทุกเรื่องคร้าบ:D:D

17. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    779 บาท ไปหา แบบ ล้าง แอร์ บ้านถูกกว่าเยอะเลยนะ สงสัยค่าซีดีลิขสิทธิ์มันแพงอะ 555+

18. E30DET

631
    1
    18
    555 ว่าแต่ไอ้น้ำที่ท่วมอยู่ในคลิป มันน้ำลายเฮียชูหรือเปล่าหว่า...
    เห็นดูดโอเลี้ยงแล้วหิวกาแฟขึ้นมากระทันหันเลย 555

หลัง ๆ มาเนี่ย พี่ก็ชอบแกเหมือนกันนะ เสียดายเลือกตั้งผู้ว่ากทม.รอบสองแกไม่ลง ไม่งั้นเลือกแกแน่นอน

19. enforce

2,041
    13
    38
    โห้พี่กบ เฮียชูวิทย์นี้ idol ผมเลยคร้าบ โคตรชอบเลยคนนี้
    ตรงๆ ดี ไม่กลัวใคร ถ้าไม่ผิดแกโว๊ยชิบหายเลย ชอบจิงๆ คนนี้

ฝากไว้ให้ดูกันครับ
    http://video.mthai.com/search.php?key_w=ชูวิทย์

มันโคตรรร ฟังแล้วขำแล้วขำอีก :D:D:D

20. SANNY

SANNY New Member Member

88
    3
    0
    เรียนถามคุณเตอร์ หรือจอมยุทธหน่อยครับแอร์รถผมมันเย็นไม่ฉ่ำแล้วก็รู้สึกว่าตู้ิึคอยเย็นมันไมค่อยมีน้ำใหลออกจากตู้ิ้แอร์
    เหมือนรถคันอื่ินของคันอื่นเปิดแอร์ไม่นานก็มีน้ำออกทางท่ิอน้ำทิ้งของผมต้องใช้เวลานานมากกว่าจะใหล
    เช็คท่อน้ำทิ้งก็ไม่ตัน แต่ว่าท่อที่ออกจากตู้แอร์ไปคอมเพสเชอร์มีน้ำเกาะตลอดเส้นจนถึงคอมเลยจน
    ุคอมนี่เปียกเลย ไม่รู้แก้ที่ตรงใหนดีช่วยแนะนำหน่อย อ่านมาทุกหน้าแล้วกำลังเก็บเงินชื้ออุปกรณ์ทำ
    แอร์อยู่ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

21. enforce

2,041
    13
    38
    น้ำยาแอร์ขาด หรือเปล่าครับ ลองเช็คน้ำยาแอร์ดู หรือวาวร์หัวฉีด ฉีดไม่เป็นฝอยหรือเปล่าครับ

22. enforce

2,041
    13
    38
    น้ำยาแอร์ขาด หรือเปล่าครับ ลองเช็คน้ำยาแอร์ดู หรือวาวร์หัวฉีด ฉีดไม่เป็นฝอยหรือเปล่าครับ

23. คนปากช่อง

707
    0
    0
    มาชวนไปเที่ยวงานนี้ครับ ใครอยากซื้อน้ำยาคุณเตอร์ หรือเจอตัวเป็นๆก็เชิญเลย ผมว่าจะไปช่วง เสาร์ อาทิตย์
    ใครจะไปก็แจ้งชื่อไว้เลยครับ เผื่อเจอกันในงาน บางทีอาจได้ของเล่นใหม่ๆไปเล่นกับแอร์อีก

งานแสดงสินค้าเครื่องปรับอากาศและเครื่องทำความเย็น 2552 (Bangkok RHVAC 2009)

วันที่: 07 - 11 ต.ค. 2552
    เวลา: 10.00 น. – 18.00 น.
    สถานที่: Impact อิมแพ็ค เมืองทองธานี

Bangkok RHVAC 2009 จะจัดขึ้นภายใต้แนวคิด “Eco-Friendly Solutions For A Sustainable Future” นำเสนอหลากหลายนวัตกรรมและเทคโนโลยีครบวงจร ไม่ว่าจะเป็นเครื่องปรับอากาศ เครื่องทำความเย็นและชิ้นส่วน ตลอดจนบริการและธุรกิจอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องและคาดหมายว่าจะสามารถดึงดูดนักธุรกิจเข้าชมงานในวันเจรจาการ ค้าได้ไม่ต่ำกว่า 7,500 คน จากกลุ่มประเทศอาเซียน เอเชียใต้ ตะวันออกกลาง จีน ญี่ปุ่น ละตินอเมริกา และสหภาพยุโรป รวมทั้งผู้เข้าชมงานในวันจำหน่ายปลีกไม่ต่ำกว่า 12,000 คนประเภทสินค้าที่จัดแสดง

● Air- Conditioning
    ● Refrigeration
    ● Heating
    ● Ventilation
    ● Part, Material and Service
    ● Tools & Equipment
    ● Others

24. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    คุณพี่ยุทธครับ ในงานนี้จะมีแอร์ขายราคาถูกๆไหมครับพี่ครับ :D:D:D ขอบคุณที่เอาข่าวมาแจ้ับ สงสัยงานนี้คุณเตอร์คงเหนื่อยตายแน่ๆ อิอิ :D:D

---------- Post added at 01:17:55 ---------- Previous post was at 01:17:32 ----------

คุณพี่ยุทธครับ ในงานนี้จะมีแอร์ขายราคาถูกๆไหมครับพี่ครับ :D:D:D ขอบคุณที่เอาข่าวมาแจ้งครับ สงสัยงานนี้คุณเตอร์คงเหนื่อยตายแน่ๆ อิอิ :D:D ยังไงก็ยินดีครับที่คุณเตอร์จะเป็นพ่อคนแล้วครับ

25. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    พี่ยุทธครับ รบกวนสอบถามความเห็ฯนิดหน่อยเกี่ยวกับการติดก๊าชครับ ไม่ทราบว่าในความคิดพี่ยุทธหรือเพื่อนๆท่านอื่นๆมีความเห็นอย่างไรกับการติดก๊าชรถแล้วพ่วงTAP(Timing advance processor) เข้าไปในระบบด้วยครับ รบกวนออกความเห็นด้วยนะครับ

26. คนปากช่อง

707
    0
    0
    สงสัยติด ngv แหงๆถึงต้องใช้ TAP ใช้ก็ดีครับ มันช่วยให้การจุดระเบิดที่ไฟแก่ขึ้น รถจะได้มีแรงขึ้นมาอีกหน่อย ใช้ cng แล้วกำลังตกไป 25% ผมไม่ชอบ ผมใช้ lpg กำลังตกแค่10% หาปั๊มเติมง่าย ค่าติดก็ถูกด้วย แต่ไฟแก่ขึ้นก็ระวังเรื่องเครื่องร้อนขึ้นด้วย

ส่วนเรื่องงานนี้นั้นผมไม่รู้ว่าจะมีแอร์ราคาถูกมาขายยหรือเปล่า เพราะงานกลุ่มเป้าหมายสำหรับธุรกิจใหญ่ ไม่ใช่รายย่อย น่าจะไม่มี

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ราคาแอร์ไดกิ้น inverter ร้านพรหมดวงปรับลงมาแล้ว 2 พันกว่าต่อเครื่อง ราคาดีน่าซื้อมาก

ฺBTU New pric Old pric
    10900 22500 24300
    14300 26000
    17700 28600 31400

ราคานี้รวมค่าติดตั้งแล้ว น้ำยา R22 เล็งๆรุ่น 17700btu ไว้

28. E30DET

631
    1
    18
    หายไปหลายวัน กระทู้ไม่มีใครมาช่วยปั่นเลย :cry::cry::cry:

ช่วงนี้ต้องปลอมตัวเป็นชาวดอยหนีน้ำขึ้นไปอยู่บนที่สูง (ดาดฟ้า) เพื่อติดตะแกรงสีดำอันใหญ่ครับ
    ติดอาทิตย์ละวัน วันละหัว(รับ) ตอนนี้ได้ 3 หัวแล้ว เดี๋ยวอาทิตย์นี้ติดอีกหัวนึง ก็จะสำเร็จแล้ว

ทำคนเดียว ไม่มีสตั้นแมน ไม่ใช้สลิง แถมเป็นโรคกลัวความสูง บางวันแดดร้อนทำให้ผิวเสียอีก....
    แถมช่วงแรกต้องแบกทีวี 21 นิ้วขึ้นตึก 5 ชั้นคนเดียวอีกเหมือนเดิม !!!!!
    (ตอนนี้มีอุปกรณ์แปลงสัญญาณเข้าโน้ตบุ๊คแล้ว ค่อยยังชั่วหน่อย)

ใครสนใจจะติด ให้ช่างเขาติดให้เถอะครับ ขอบอกว่าเหนื่อยมาก
    แต่ถ้าจะทำเอามันส์แบบผม ก็ได้อีกอารมณ์นึงใช้แก้เหงาได้ครับ :p:p:p

29. E30DET

631
    1
    18
    เล็งตัวเดียวกับผมเลย ราคาน่าซื้อจริง ๆ

สงสัยผมไม่รอใช้สิทธิ์พนักงานแล้ว ไปซื้อมาติดเองดีกว่า ประหยัดไปอีก 2 พันบาท

30. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    เรื่องติดจานเหนื่อยอย่างที่พี่กบบอกละครับ ปีนขึ้นๆลงๆทำเอาเมื่อยไปทั้งตัวแบบได้ใจจริงๆครับ
    ปล.พี่ต้องพ่วงpas7/10 กับ ST 1 อีกอัน ตอนนี้ผมใส่Thaicom KU เหมือนพี่กบไปแล้วแต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปครับ
    พี่กบครับ ดาดฟ้าพี่ต้องหาน้ำยารองพื้นปูนเก่ามาทาและทาสีทับได้แล้วนะครับ เดี่ยวผนังปูนจะเสียหมดเพราะว่าจะไคร่น้ำและเชื้อราทำให้ผนังเสีย ส่วนพื้นดาดฟ้านั้นควรจะทาสีรองพื้นปูนพวกรูฟชีลเลอร์ทากันซึมไม่ให้น้ำฝนซึมลงมาทำให้เพดานปูนร่อนครับ ไม่งั้นเดี่วเพดานร่วงลงมาเรื่อยๆ เสียค่าซ่อมแพงกว่าค่าบำรุงรักษาครับ
    ไว้มีโอกาสจะติดจานเพิ่มคุยได้ครับพี่ ถ้าสนใจรายการไปดูที่www.lyngsat.com ก่อนครับ ว่ามีช่องอะไรแล้วค่อยติดครับ แต่ผมสงสัยว่าพี่ใช้จานdynasat 6ฟุตแน่ๆ gain แรงมากครับ PSI สู้ไม่ได้ครับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้