D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ไม่มีเคล็ดลับอะไรหรอกครับ คุณยุทธเจ๋งกว่าผมหลายขุมครับ ผมแค่เข้าใจการทำงานของแอร์ inverter แบบที่คุณยุทธเคยบอกแค่นั้นเอง
    คือเติมแล้วให้แอร์มันทำงานตามปกติของมันแค่นั้นก็พอ อย่าไปคิดมากเรื่องอุณหภูมิ, แรงดัน, เวลา, ฯลฯ
    ถึงบอกว่าต้องหลับตาเติมไงครับ อย่าไปมองเห็นอะไรมากจะได้ไม่คิดมาก :D:D:D
    ใช้วิธีชั่งน้ำหนักและเติมเป็นขยักแบบที่คุณหน่อยเคยบอกไว้ในหน้าก่อน ๆ ก็เท่านั้นเองครับ

ไดกิ้น inverter 18000 btu ฝากพนักงานไดกิ้นซื้อพร้อมติดตั้ง ถูกกว่าพรหมดวง 3,100 บาทนะครับ

2. E30DET

631
    1
    18
    กระทู้ที่มาเป็นแบบนี้...

http://www.pantown.com/board.php?id=17768&area=3&name=board1&topic=616&action=view

คือพูดแบบกลาง ๆ ว่าถ้ารู้ว่าแอร์ผิดปกติอยู่ แล้วไปเปลี่ยนน้ำยาให้ลูกค้าทำไมหล่ะครับ?

3. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ใช่ครับผม เพื่อให้ระบบเป็นระบบดูดซะก่อน แล้วค่อยเอาสายชาจร์น้ำยาแอร์ จุ่มลงที่ขวดน้ำมันคอม
    แล้วค่อยให้ระบบทำการดูดน้ำมันคอม เข้าเองคับ:D:D

4. enforce

2,041
    13
    38
    5555 ขอบคุณครับพี่ยุทธ ที่เอามาเล่าให้ฟัง :D:D:D:D
    หุหุหุ.... เจริญแอร์ ไม่ได้ใช้ cold22 เป็นปีแล้วครับ :D:D:D:D
    ตอนนี้พี่วัตเขาใช้ Redtek ครับ เขาบอกว่า cold22 ไม่ค่อยดี เติมแล้วไม่เย็น

5. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ขุดๆๆๆๆ

นั่งอ่านจนตาแฉะเลย search เจอในกลูเกิ้ลเงอะ

เทพจิงๆพวกพี่นี่

ว่าแต่เจอแล้วก็ถามหน่อย ว่า

Civic ปี99 เนี่ย จะถอดตู้แอร์มาล้าง ทําได้มั้ยครับ(ถอดเอง) ยุ่งยากอะไรมั้ย แค่ล้างอะคับ

อีกเรื่อง คือช่องแอร์ของผมเหมือนมันปิดไม่สนิท ผมปรับออกแค่ด้านบน แต่มีลมออกทางด้านล่างด้วยต้องเปลี่ยนที่ตัวไหนครับ

รบกวนๆพี่ หน่อยคับ ^^

6. enforce

2,041
    13
    38
    ไม่แนะนำให้ทำเองคับ จ้างช่างแอร์รื้อดีกว่าครับ ส่วนตัวผมเองมีความรู้เรื่องแอร์
    แต่เรื่องเดียวที่ไม่คิดจะทำเองก็คือ รื้อตู้แอร์เนี่ยครับ
    (ให้ผมเปลี่ยนคอมแอร์ให้ห้องเครื่องยนต์เองผมว่าง่ายกว่าอีก)

เพราะชิ้นส่วนมันเป็นพลาสติกเกือบทั้งหมด รื้ออะง่าย แต่ตอนประกอบสิคับ ยากไหนจะ ข้อต่อโอริง
    วาวร์ฉีดน้ำยาอีก ใส่ไปแล้วรั่วก็ต้องรื้อเรื่มต้นใหม่อีก ประกอบตู้ไม่สนิด น้ำแอร์ก็หยดตรงพรมคนนั่ง
    สรุปว่าไม่แนะนำคับ จ้างเขาทำดีกว่า พวกนี้เขารื้อจนรู้จุดยึดกันครับ

ส่วนเรื่องลมช่องแอร์นั้น พลาสติดที่เปิดปิดแอร์บกะล้างมัน ค้างครับ กระแทกแรกก็น่าจะเข้าที่คับ
    ดันไปซ้ายสุดแล้วก็ดันกลับขวาสุด รถใช้ไปนานๆ สปริงที่มันคอยทำหน้าที่ดีดเปิดปิดอาจจะค้างนิดหน่อยครับ

:D:D

7. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    คุณกบ ยังฝากคนที่daikin ซื้อแอร์ inverter พร้อมติดตั้งได้อีกหรือเปล่าครับ ถ้าได้วันหลังจะฝาก 1 ตัวจริงๆนะ
    ถูกกว่าตั้ง 3100 หาที่ไหนไม่ได้แล้ว

8. E30DET

631
    1
    18
    พนักงานหนึ่งคนมีสิทธิ์ซื้อได้แค่ 1 ตัวเอง น้องที่เขารู้จักคนในนั้นเขาซื้อไปแล้ว ตอนนี้ผมกับน้องอีกคนยังต้องรอคิวอยู่เหมือนกันครับ
    เห็นเขาบอกว่าจะหาเพื่อนที่ไม่ใช้สิทธิ์แล้วจะมาบอก แล้วก็เงียบไปเลย ผ่านไปหลายเดือนแล้วนะเนี่ย....

เอาราคามาให้ดูยั่วน้ำลายครับ :D:D:D

9. Charrotte

794
    11
    0
    ^^
    ขอบคุณครับ ว่าแต่ค่าเจ็บตัวประมาณเท่าไหร่อะ ว่าแต่รถผมเติมน้ำยาแอร์แบบไหนถึงจะดีอ่ะ ไม่รุ้เรื่องเลย

นอกเรื่องนิดนึง โรงงานพี่อยู่แถวบางบัวทองหรอครับ ? หรือบ้าน

พอดีบริษัทผม อยู่ในบางใหญ่ซิตี้ ใกล้ๆกัน มีไรได้ช่วยเหลือกันครับ ^^

10. E30DET

631
    1
    18
    อ้าว กระทู้ก่อนเห็นถามเรื่องถอดตู้แอร์มาล้างเอง แต่กระทู้นี้บอกว่ายังไม่รู้เรื่องการเติมน้ำยาแอร์เลยหรอครับ

การถอดตู้มาล้างข้างนอก มันต้องปล่อยน้ำยาออกจากระบบก่อน บางท่านอย่างพี่จินนี่แกรักษ์โลกมาก เลยปล่อยออกมาเก็บไว้ในถังเพื่อใช้คราวหน้าได้ด้วย :D:D:D
    พอล้างเสร็จ ก็ต้องแว็คเติมน้ำมันคอม+น้ำยาแอร์กลับเข้าไป ซึ่งต้องใช้เครื่องมือหลายชิ้นเลย ถ้านาน ๆ ทำครั้งนึง ซื้อมาแล้วไม่คุ้มนะครับ

เอาเป็นว่าแนะนำว่าถ้าแอร์ยังไม่มีปัญหา เช่นยังไม่เหม็นอับ(เหมือนรถผม) ยังไม่มีเสียงลูกปืนโบเวอร์ดัง(เหมือนรถผม)
    ยังไม่มีเสียงวาล์วฉีดน้ำยาดังหอนแบบสยอง ๆ (เหมือนรถผม) ยังไม่มีคราบน้ำมันเยิ้มตามสายน้ำยา(เหมือนรถผม)
    ยังไม่มีเสียงลูกปืนคอมดังเพราะลุยน้ำท่วมมา (เหมือนรถผม) ก็ยังไม่ต้องทำอะไรเกี่ยวกับแอร์หรอกครับ
    เอาไว้ถ้ามีปัญหาค่อยมาคุยกัน ให้เกจิหลาย ๆ ท่านเขาวิเคราะห์และให้คำแนะนำ จะได้ไม่โดนร้านแอร์ที่ไม่มีคุณธรรมหลอกให้เปลี่ยนอะไหล่เป็นว่าเล่น

ตอนนี้ถ้าสนใจก็พยายามศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับแอร์ไปเรื่อย ๆ ก่อนก็ดีครับ เวลาเขาคุยเรื่องอะไรที่มันยากส์ ๆ เราจะได้พอนึกภาพออกและตามทันเทพทั้งหลาย
    (บางทีวิชาการลึก ๆ ผมยังขี้เกียจคิดตามเลย กลัวฉี่เหลือง :p:p:p)

ส่วนเรื่องลมออกของช่องแอร์ อย่างที่คุณเตอร์ (enforce) บอกไว้แหละครับ บางทีใช้ไปนาน ๆ ฝุ่นไปจับบานพับทำให้ปิด-เปิดไม่สะดวก
    หรือรถผมอาการคล้าย ๆ กัน แต่เป็นขอบฟองน้ำมันเก่าแล้วยุ่ย ถึงแม้บานพับมันปิดตามตำแหน่งปกติ แต่ลมมันก็ลอดออกมาทางขอบฟองน้ำที่ยุ่ย ๆ ครับ

ฝาก link ไว้ลองอ่านดูเล่น ๆ ครับ (ถ้าไม่ใช่มือใหม่ ต้องขออภัยด้วยครับ)
    http://www.phithan-toyota.com/th/article_detail.php?article_id=158&category_id=7&read=1

11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ดูกันเต็มๆกับแอร์ระบายความร้อนด้วยน้ำ เยี่ยมจริงๆ คุณจินนี่น่าจะทำบ้าง
    http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R8269373/R8269373.html

เห็นแล้วอยากทำบ้างจริงๆๆๆๆๆๆ คุณหน่อยเห็นบ่นอยากลอง เอาเลย

12. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    เยอะเกิน อ่านไม่ไหวขอถามใหม่เลยนะคับ

คือตอนนี้อาหารของผมคือ แอร์มันไม่ยอมตัดเลยคับ แล้วก็เย็นจัดมากๆเย็นจนทนไม่ไหว

บางทีก็เย็นจนเป็นน้ำแข็งเลยก็มี น่าจะเกิดจากอะไรครับ เป็นไปได้ไหมว่าน้ำยาแอร์ขาด

แล้วถ้าขาด ผมซื้อ cold134 มาเติมเพิ่มจากของเดิมที่มีอยู่ได้เลยหรือป่าวคับ

หรือต้องถ่าย 134 เดิมออกก่อนถึงจะเติม cold134 ได้

แล้วถ้าซื้อแบบกระป๋องมามันมีสายหรือหัวที่ เราสามารถเติมได้เองเลยหรือป่าวครับ<หรือว่าต้องซื้ออุปกรณ์เติม>

แล้วราคา cold134 กระป๋องนึงเท่าไรคับ

เหนื่อยเลย ขอบคุณมากคับที่ตอบ

13. Charrotte

794
    11
    0
    ขอบคุณครับ ^^

14. Charrotte

794
    11
    0
    ว่าแต่อีกปัญหานึงคือ

กลิ่นข้างนอกเข้ารถอะครับ เวลาขับไปจอดชิดๆคันด้านหน้า เนี่ยรุ้สึกมีกลิ่นไอเสีย เข้ารถผมด้วย

เวลาขับผ่าน ช่วงที่เค้ามีการเผานู้นนี้ กลิ่นเหม็นไหม้ มันเข้ารถผมเลย ขนาดปิดกระจกหมด

ผมต้องแก้ที่จุดไหนคับ
    ขุดๆๆ :) :)

15. r12กระป๋องละเท่าไรครับอยากได้มากมายครับ หาซื้อยากมากครับ น้ำมันคอมด้วยครับ

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    r12 หรือ cold12 น่าจะมีที่ร้านโอกิ บ้านหม้อครับ มีทุกอย่างเกี่ยวกับแอร์

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เรื่องกลิ่น อุดช่องที่รับลมจากภายนอกเข้าห้องโดยสารก็จบ ค่าทำก็ไม่เกิน 300

18. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เย็นไม่ยอมตัดก็ไปดูที่เทอร์สตัทก่อนเลย

19. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    เอ ร้านเจริญเมื่อเดือนกพ.ปี้นี้ 2552 ยังใช้Cold 22 อยู่นะครับผมเป็ฯพยานได้ครับแต่ทว่าตอนหลังๆแกเจอเคสแปลกๆนะซึ่งส่วนตัวผมเอจตัวนึงครับ เคยบ่นๆคุณเอไปเหมือนกันตอนที่เจอคือน้ำยาถังที่ไปซื้กับคุณเอเพิ่ม อาการมีแบบนี้ขอเล่าละกันเพราะว่ายังไงคุณเตอร์เขาบอกว่าน้ำยานี้ได้มาตรฐานชัวร์ซึ่งผมไม่เถียงแต่สงสัยลึกๆเหมือนกันครับ อาการมีดังนี้ ปกติการเติมCold 22 นั้นเท่าที่ผ่านมาสัก 3ปีนี้ ขอเรียนว่าเป็นอะไรที่สุดยอดมากๆกระแสลงเฉลี่ยทุกเครื่อง มากกว่า30% ยืนยันครับ แต่ปัญหาช่วงหลังๆมักจะลงได้ประมาณ 25-30% ซึ่งก้อยังทำใจได้แต่ที่ผมเจอมากับแอร์พานาโซนิค ปี 2009 ดังนี้ คือ ถ้าเป็ฯแอร์ 12000 บีทียูพวกจะอัดR22 ออกมาจากโรงงาน 980กรัมเอาตามข้างเนมเพลดนะ ถ้าเอาเกจวัดได้แรงดันน้ำยาประมาณ 80PSI ซึ่งสูงแต่เราต้องเข้าใจการออกแบบนะ แต่ถ้า18000 btu มันิอัดมา 1.44กิโลกรัมแรงดันน้ำยาประมาณ 68PSI โดยที่ท่อliquid และ suction นั้น เย็นทั้งคู่แต่กรณีที่ผมเติมนั้นจะใส่แค่ประมาณ 35% ลงไปก่อนโดยการชั่งน้ำหนัก ตัว 12000 บีทียูปกติเย็นทุกท่อแต่ 18000 นี่สิผิดปกติไม่เย็นเท่าที่ควร ตอนนั้นกระแสเดิมๆกิน 7.4 แอมแต่เติมลงไปประมาณ 5ขีดกระแสกินที่ 5.0แอมอาการคือท่อliquid ไม่เย็นเหมือนเก่าแต่ตท่อsuctionเย็นแค่ 15องศาซึ่งไม่พอควรจะย็นสัก7-8องศา ดังนั้นจึงเติมเข้าไปอีกเป็น 6 ขีด อาการคือเย็นปกติแต่แกระแสกินประมาณ 5.7แอมครับ แต่แรงดันน้ำยาขึ้นไป 72PSI ทุกวันนี้เช็คเรื่อยๆแรงดันก้อไม่เคยลงมาแบบตอนซ้เครื่องมาที่มีน้ำยาติดเครื่องแต่สรุปว่าท่อสiquid ไม่เย็นเหมือนR22 ผมเข้าใจว่าคุณวัฒน์เติมน้ำยาแอร์นั้นไม่ได้ชั่งกิโลครับพอรู้สึกไม่เย็นจึงอัดเพิ่มพออากาศร้อนมากๆน้ำยาขยายตัวมากทำให้คอมน็อกไหม อันนี้รอความเห็นนะครับ ส่วนตัวredtek ผมว่าดีไม่แพ้โคลหรอกแต่ราคาสู้โคลไม่ได้เท่านั้นเอง ซึ่งเหตุการณ์ทั้งหมดนี้วันนี้ทำให้ผมรู้สึกว่าแอร์บางตัวนั้นไม่ไดมีโครงสร้างทางวิศวกรรมมาเพื่อR290 ทำให้การทำงานนั้นอาจจะเพี้ยนได้ทำให้ผลที่ออกมาไม่ได้ดังใจเจ้าของแอร์แต่ต้องยอมรับว่าส่วนตัวผมได้เติมcold กับRedtek มากกว่า 25 ตัวในรอบ 8เดือนนี้ ยอมรับว่า สมัยก่อนคือปลายปี 50 ถึงต้นปี 51 โคลนี่สุดยอดครับลงเห็นๆเกิน 30% แต่ช่วงหลังๆนี่ทั้งโคลและเรดเทกจะลงประมาร 25%ซึ่งถ้าน้ำยาได้มาตรฐานทุกอย่างและการเติมได้มาตรฐานเหมือนกันหมก ปัญหาน่าจะมาจากฮาร์ดแวร์แอร์เป็นไปได้ไหมครับๆ ไม่รู้นะรอหลายๆท่านมาตอบละกัน ส่วนตัวข้องใจมากแต่ขี้เกียจไปตั้งข้อสงสัยอะไรอีก เพราะว่าส่วนตัวตอนนี้ถ้ายี่ห้อไหนมีปัญหาจะไม่กล้าซื้มาใช้กับน้ำยาแอร์Cold และRedtek เรยกัวเติมแล้วไม่เย็นอย่างว่านะ โทษน้ำยาประหยัดไฟไม่ได้ด้วยดิทำไงได้เราอยากประหยัดไฟมากกว่านะ (คำว่าไม่เย็นอย่างว่าคือเติมไม่เกิน41% ของน้ำหนักครับ ทำไมต้องดูที่ 41%ด้วยเพราะว่าหลายๆjournalในต่างประเทศที่ตีพิมกัยมาจะใส่ประมาณ 41% ครับ ถ้าจะเย้นกว่านี้ต้องชาร์จเพิ่มนิดหน่อยแต่ทำให้กระแสไม่ลดอย่างที่คาดหวังนะ)
    ส่วนแอร์ไดกิ้นตอนนี้ปกติดีทุกอย่างสำรหับรุ่นที่FTKD15ขึ้นไปแต่ข้อเสียตอนนี้ยังหาวิธีถอดถากน้ำทิ้งไม่ได้เรยงะ ทำไงดีครับ เรื่องเสียของได้กิ้นคือแอร์มักจะเหม็นอับเวลาที่หน้าแอร์เย็นไม่จัดมากๆประมาณ 20องศาประมาณนั้นงะ ตอนนี้ก้อได้แต่ล้างบบ่อยๆเท่านั้นเองทุกเดือนแต่ข้อดีคือกินไฟคืนละประมาณ 3หน่วย เปิดตั้งอุณหภูมที่ 23องศา ตอนนี้อยากได้พวกสารที่มาเคลือบตัวfancoil ที่ฟินเพื่อทำให้เชื้อแบคทีเรียไม่เติบโตกิล้นอับจะได้ไม่เกิดขึ้นมาครับ ยืนยันว่าแอลกอฮอล์ไม่เวิกครับ เดตตอลก็ได้แค่ประมาณ 5วัน ต้องหาพวกผลึกมาเคลือบแล้วงานนี้ พี่ๆท่านใดมีไอเดียบอกด้วยนะครับ
    ปล พี่ท่านซื้อแอร์ไดกิ้นได้ถูกมากๆงะ แบบนี้ร้านแอร์ร้านนึงก้อแพงไปเรยทั้งๆที่ถูกที่สุดแล้วเนอะ ว่าแต่โควต้าพนักงานคงหมดเร็วๆนี้หรือว่าที่พักงานซื้อไม่มีภาษีสรรพสามิตน้อ ถึงถูกประมาณ 10 หว่า% ได้ แต่เอาว่าเป็นราคาที่น่าสนใจมากๆครับ แต่ว่าราคารุ่น FTKD24GV2Sนี่เตตะโด่งมากๆเมือเทียบกับFTKD18 นะ ห่างกันแค่ 3000 บีทียูแต่ราคาห่างไปตั้ง 13000 บาทโดยประมาณแหนะ โหดเหมือนกันนะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2009
  20. enforce

2,041
    13
    38
    ผมเพิ่งกับมาจากแหลงฉบังนะครับ ...
    ผมจะตอบสรุปเลยละกันนะครับ
    - เวกนานแค่ไหนก่อนเติม cold22 เครื่องเวก กำลังดูดเป็นยังไง ยังดีเหมือน 3 ปีที่แล้วหรือเปล่า ?
    น้ำมันเครื่องเวกเคยเปลี่ยนถ่ายมั่งเปล่า?
    - น้ำยาแอร์ Cold22 3 ปีก่อนคุณภาพสุดยอดดี ........... Cold22 ที่ขายอยู่ตอนนี้และจะขายต่อไปอีก
    ประมาณ 500 ถัง มันก็ยังเป็น Cold22 ของที่ผมนำเข้าเมื่อปี 03 - 04 อยู่ดีครับ มันไม่ใช้ว่าเป็นที่สินค้า
    แล้วครับ ทำไมไม่สงสัยที่ คนทำ มั่งละครับ

ผมคุยตรงๆ เลยละกันนะครับ ตลาดในประเทศไทย ผมไม่ค่อยสนใจครับ รู้สึกว่าในประเทศ
    คนไทยด้วยกัน คุยกันยากจังว่ะ คุยภาษาเดียวกันยังไม่ค่อยรู้เรื่องเลย ผมขายส่งออกดีกว่า สบายใจกว่าครับ

ผมชอบขายของแบบสบายใจครับ ถ้าลูกค้าซื้อของผมแล้วไม่สบายใจในการใช้ ก็ไม่เป็นไรครับ
    ไม่ต้องซื้อครับ ผมจะขายสินค้าให้กับคนที่ อยากใช้อยากซื้อ เพราะการรับประกันของผมก็รู้กันอยู่แล้ว
    มีปัญหาเปลี่ยนคอมให้ลูกใหม่เลย รับประกันอีก 1 ปี วงเงิน 300000 บาท

ผมถามดิ มีใครให้มากกว่าผมมั่งครับ.... นี้ผมขายมา 10 ปีแล้วนะครับ ไม่ใช้ว่าเพิ่งเริ่มขาย

แล้วอีกอย่าง ผมได้ข่าวมาแต่ยังไม่อยากบอกชื่อร้านนะครับ
    ช่างแอร์ที่ซื้อ Cold22 ไปเนี่ยแหละ ตอนนี้แม่งเอา R22 ใส่ในถัง Cold22 แล้วไปเติมให้ลูกค้า
    โดยที่ลูกค้าเข้าใจว่าเป็นน้ำยาแอร์ประหยัดพลังงาน Cold22 แต่จริงๆ แล้วภายในเป็น R22
    ผมยังไม่มีข้อมูล 100% ผมยังไม่สามารถบอกได้ว่าใครทำ :mad::mad:

21. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    ผมจะมาบอกว่าเเค่สงสัยว่า 40% น้ำหนัก R22 มันทำไม่เย็ฯฉ่ำเหมือนเก่า ยิ่งกับอินเวอร์เตอร์ คุณพี่ยุทธว่าแค่ 33-35% ก็โอเคละนะ ส่วนตัวนะไม่ได้ว่าอะไรหรอกแต่ว่าจะถามเครื่องแวกเครื่องใหม่ยี่ห้อJ&B น้ำมันก้อใหม่ แรงดูดดีสะใจมากๆ ทุกวันนี้ผมทำก้อยังเย็นปกติแต่แค่มีบางอย่างมาสะกิดใจลึกว่าเอทำไมถึงเจอปัญหาแยะจัง ผมไม่ชอบนะที่ว่ามีการต่อว่าผลิตภัณฑ์คุณอะนะ บอกตรงๆ ถึงแม้ว่าส่วนตัวผมจะได้รับข้อเท็จจริงจากร้านแอร์ร้านนึงเรื่องเติมแล้วไม่เย็นนะแต่ว่าสำหรับผมมันทำให้ผมเกิดความสงสัยว่าทำไมจึงเป็ฯเช่นนี้นะ ส่วนร้านไหนที่เอาR22 ไปใส่ถังCold 22 อยากทราบเหมือนกันแหละ ถังcold ทุกถังผมเอาไปทำถังvacสำหรับดูดน้ำมันเกียร์น้ำมันเครื่องกับแวกคัมจีนถูกๆไว้ใช้หมดไม่เคยคิดจะเอาไปใส่อะไรจริงๆนะ ร้านที่ทำแบบนี้จริงๆทำแบบนี้ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันนะ ทำให้ผู้บริโภคหลายๆรายนั้นมีทัศนะคติที่เปลี่ยนไปกับผลิตภัณฑ์นะ อันนี้พูดและพิมพ์จากใจ ถ้าบอกทางเวบไม่ได้ก็บอกมาทางpm ก้อได้ผมอยากทราบมากๆครับ ผมจะได้รู้สักทีว่าทำไมมีปัญหากับผลิตภัณฑ์ช่วงหลังๆแยะจัง งงหวะพูดตรงๆนะ ส่วนตัวเคยเจอมาแค่เคสเดียวเท่านั้นแหละและที่ผ่นมาผมไม่ได้มออกความเห็นอะไรกับเวบเพราะว่ากำลังแก้ไขเรื่องกลิ่นอับในไดกิ้นเวลาคอมลดรอบลง แต่ส่วนตัวผมเคยเจอกับตัวเองมาเคสเดียว กับพานาโรตารี่ 18000 สรุปว่ามันลงจากประมาณ 7.2-7.4 มาเหลือ ประมาณ 5.7 แอมครับวัดตอนกลางวันนะ ซึ่งก้อประมาณ 20% สังเกตอีกว่าถ้าคืนไหนฝนตกจะเหลือประมาณ 5.0 แอมเรยละ มีข้อสงสัยอันนึงว่าถ้า เราเติมน้ำยาเกิน 42% ของนำหนัก R 22 จะส่งผลอะไรกับคอมบ้างไหม บอกตรงๆนะถึงคอมเจ๊งผมก้อไม่แคร์หรอกครับคุณเตอร์เพราว่าผมไม่มีข้อมูลอะไรสักเท่าไร ที่คุณเตอร์เคยบอกว่าเทสแบบเปิดมา2ปีแล้วพังมีเงื่อนไขอย่างไรครับ อยากทราบมากว่าพังอย่างไร แต่ในjournal หลายอันมักจะใส่แค่ 41% แต่ต้องการรู้จริงๆ แอร์ส่วนมากที่บ้านพอทำงานสัก 20000 ชั่วโมงก้อมักจะเปลี่ยนไหมครับ เหตุผลไม่ได้ร่ำรวยอะไรมากแต่ผมสังเกตมาหลายรุ่นแล้วว่ามักจะมีรุ่นใหม่ๆออกมาทำให้ประสิทธิภาพการทำความเย็นสูงขึ้นมากๆ จนคิดว่าสามรถถึงจุดคืนทุนแอร์ใหม่ได้ในเวลาประมาณ 24-28 เดือนครับ เพื่อความประหยัดในระยะยาวครับส่วนเรื่องแอร์เหม็นอับที่คุณเตอร์เคยบ่นๆมาตอนนี้ผมมีสารเคมีที่สามารถนำไปเคลือบฟินคอยเย็นแล้วไม่มีกลิ่นอับแล้วละครับ เทสมาร่วมๆสามเดือนแล้ว เพราะว่ากลิ่นมักจะมาตอนแอร์ลดรอบคอมอินเวอร์เตอร์ เวลาที่ลมออกมาประมาณ 20 องศา มันจะมีกลิ่นตามมาซึ่งเคยได้ยินคุณเตอร์บ่นว่ายี่ห้อไทยชื่อยี่ปุ่นเหม็นอับมากผมมีวิธีแก้แล้วครับ ถ้าคุณสนใจผมยินดีให้สารเคลือบฟินตัวนี้ไปเทสได้จริงๆพูดจากใจนะ อันที่จริงผมอยากทราบความจริงว่าความจริงหรือข้อเท็จริงที่คุณเตอร์น่าจะบอกมาเรยว่าร้านไหน เผื่อว่าผมจะได้หลีกเลี่ยงร้านเหล่านี้ครับ บอกตรงๆไร้มารายาทในการทำธุรกิจมากๆนะ วันนี้ตอนเย็นไม่ได้โทรหาคุณเตอร์พอดีไปขอรับใบเสนอราคาจากร้านแอร์มาสองสามที่ครับ หนึ่งในนั้นคือโมเดินแอร์ครับ บอกตามตรงราคาสู้ร้านของพี่ยุทธไม่ได้เรย เอาว่าซื้อครบทุกตัวสามารถซื้อแอร์inv 15000 ได้อีกตัวเรยแหนะ งานนี้ต้องขอบคุณพี่ยุทธมากๆก่อนที่มาแนะนำโพสครับแต่ราคาที่คุณกบได้มาถือว่าสุดยอดมากๆๆๆๆ ของคารวะ จากก้นบึ้งของหัวใจครับ:).อีกอันครับ คุณเตอร์ทางต่างประเทศมีคอมเม้นอะไรไหมครับว่าน้ำยาที่เป็น HC มีลิมิตในการใส่ในเครื่องปรับอากาศไหมครับว่าไม่ให้ใส่เกินเท่าไรครับ ผมไม่รู้เรื่องนี้จริงๆแต่วันนี้ไปเห็นตู้ไอติมวอลในปั้มตราดาวนะมันเขียน R290 ถ้าจำมะผิดมันเขียนว่าCyclopentane นะครับ ที่เเผงเรยละ อีกอัน มีอะไรที่ทดแทนR 410 ได้ไหมครับตอนนี้ เพราะว่าที่ยอมใช้ R22 ต่อไปในแอร์อินเวอร์เตอร์เพราะว่ามีน้ำยาแบบคุณนี่แหละ บอกตรงๆ วันนี้ผมได้โทรหาพี่วัฒน์ร้านเจริญด้วยะน แกบอกว่าตอนนี้แกยุติการทำน้ำยาแอร์ประหยัดไฟฟ้าไปแล้วละ พอดีโทรไปถามราคาค่าติตั้งแอร์กับแกว่าถ้าเราซื้อเครื่องมาอย่างเดียวมาจ้างแกติดแกจะคิดเท่าไร สรุปว่า บางเครื่องคิดแล้วแพงกว่าร้านร้านนึงที่คุณพี่ยุทธแนะนำอีก รีบๆอ่านนะคุณเตอร์ ผมไม่สบายใจที่อ่านการตอบกระทู้ของคุณมากเหมือนโกรธๆยังไงชอบกลนะ
    ปล.ถ้าคุณไม่เชื่อว่าทำไมผมถึงไม่โทรหาคุณตอนเย็น ผมยินดีสแกนใบเสนอราคาไปให้ดูได้ว่าผมไม่ถามราคาแอร์ใหม่จริงๆ ไม่งั้นจะวางแผนเปลี่ยนน้ำยาทำไมหวะตู เฮ้อ

22. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    ราคาที่เขาเสนอมานะที่ตัวลางๆร้านแอร์ที่พี่ยุทธแนะนำครับครับ

23. enforce

2,041
    13
    38
    ยาว .................มาก

วันนี้เหนื่อยมากครับ เหนื่อยมา 2 อาทิตย์แล้ว

พรุ่งนี้ช่วงบ่ายค่อยตอบครับ

24. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เรื่องน้ำยา cold ที่ใช้ก็ประมาณ 33-41% นั่นแหละครับ ดู temp ที่ suction pipe ให้ได้ 8 องศาก็ OK อย่าไปสนใจแรงดันเด็ดขาด เพราะแรงดันมันจะต่ำกว่าเดิม ด้วยน้ำหนักของ R290 ที่มันเบากว่า R22 ทำให้แม้จะเติมจนเต็มระบบ แต่จะมีน้ำหนักแค่ 40-41% ของ R22

ส่วนลิมิตของน้ำยา HC ก็ประมาณ 41% น้ำยาก็เต็มระบบแล้ว ขืนเติมมากกว่านั้น น้ำยาจะกลายเป็นไอไม่หมดใน evap ทำให้เหลือเป็นของเหลวกลับเข้าคอม อาการที่สังเกตุได้คือ temp ท่อดูดลดลงจนต่ำกว่า 7 องศา คราวนี้ไม่ดีแน่ๆ

เรื่องประหยัดไฟ ถ้าแอร์ใหม่เปลี่ยนไปใช้ cold ประหยัดได้ 15-20% ก็หรูแล้วครับ ผมไม่เคยมองถึง 25% หรอก ถ้าเติมน้ำยาขาดนิดๆกระแสจะลดลงถึง 25%แน่ๆ แต่ความสามารถในการทำความเย็นมันก็ลดลงตามซึ่งผมว่าไม่คุ้ม ดีที่สุดคือเติมน้ำยาให้พอดีเป๊ะ ส่วนแอร์เก่าๆเติม cold แล้วประหยัดกระแสไป 20-30% ทำได้ไม่ยาก

ผมยังไม่คบกับ R410 เพราะมันแพงกว่าปกติตั้งหลายพัน เปลืองตัง แต่ทราบว่ามี cold ที่ใช้แทน R410 ได้ เพียงแต่ตลาดมันเล็กไป ก็ยังไม่มีใครเอามาขาย

เรื่องแอร์กลิ่นอับ daikin inverter ผมไม่เคยเจอเลย เวลาลดรอบลงมามันเดินเลี้ยงๆที่ 17 องศาก็ไม่เคยมีกลิ่นเลย จึงไม่ต้องเคลือบฟิน

เรื่องราคาแอรื ร้าน modern แอร์นั้นเป็นที่รู้กันว่าราคาแพง ผมยังไม่เคยเจอร้านไหนที่ราคาถูกกว่าพรหมดวงเลย ราคาพนักงานนั่นไม่นับนะ นี่รอราคาแอร์ลดตามภาษีก่อน เดี๋ยวจะจับ inverter 18000 btu มายัด cold อีก

25. E30DET

631
    1
    18
    ผมใช้วิธีของคุณยุทธคือเติมแค่ 33 % ก่อน แล้วค่อย ๆ รินเพิ่มอีกนิดเดียวเท่านั้นก็จะพอดีครับ
    ทำตอนอากาศไม่ร้อนจัด เดิน powerful ได้อุณหภูมิท่อดูด 8-9 องศา แค่นั้นก็ถือว่าจบแล้วครับ
    กระแสลดลงไปจาก 1.35 เหลือ 1.10 - 1.05 คิดได้ประมาณ 15-20 % เปิดแอร์คืนนึงไม่เกิน 2 หน่วย แค่ก็หรูสำหรับผมแล้วครับ

ตอนนี้ต่อเทอร์โมมิเตอร์ค้างไว้แล้วลากเข้ามาในห้อง เทอร์โมมิเตอร์มันบันทึก max & min ได้ ผม reset ทุกคืนแล้วมาดูตอนเช้า
    ถ้าเปิด powerful อุณหภูมิท่อดูดต่ำสุดก็ยังได้ 8-9 องศา แต่ถ้าเปิดแบบออโต้ 26 องศาธรรมดา อุณหภูมิต่ำสุดวัดได้ประมาณ 15-16 องศา

เรื่องกลิ่นอับ ผมใช้วิธีตื่นนอนแล้วเปิดเป็น mode พัดลมเป่าแบบแรงสุดทิ้งไว้ก่อน แล้วไปอาบน้ำแต่งตัว
    พอจะออกจากบ้านค่อยมาปิดแอร์ ทำแบบนี้มานานแล้วครับ เรื่องกลิ่นไม่เคยมากวนใจ

26. family man

family man New Member Member

25
    0
    0
    :)
    เอาไปลองดูนะ
    หมอนอัจฉริยะจดจำสรีระของต้นคอผู้ใช้ได้ ด้วยหลอดกาแฟ!!!

[media]http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/imageA/A6CB3_IMG_9575.jpg[/media]

ถ่ายรูปแล้วเมื่อย /ทำงาน เล่นคอม มาเหนื่อยล้า/นอนไม่หลับ/โรคภูมิแพ้ เราแก้ได้จ้ะง่ายๆแต่มันไฮเทค!!

.....

ผมมีปัญหาเรื่องการนอนไม่หลับ เมื่อยคอเป็นประจำครับ
    ไปเดินหาซื้อหมอนที่เหมาะกับตัวก็ไม่ค่อยได้ที่ถูกใจ มีครั้งนึง
    ไปดูที่ห้าง เจอหมอนอัจฉริยะ(ตลกจัง เกิดเป็นหมอนยังฉลาด
    ได้ด้วยเน๊อะ) อ่านดูทำจากยางพิเศษที่ใช้ กับเบาะนักบิน
    อวกาศนาซ่า ลองนอนดู อืมก็ดีนะ คือมันยุบนุ่มแต่ไม่คืนตัวในทันใด
    ทำให้รับข้อต่อของกระดูกได้พอดีกับสรีระ แต่แม่เจ้า
    ราคามันใบละสามพันกว่า ซื้อไม่ลงจริงๆครับ

//
    จนกระทั่งน้องสาวกลับมาจากญี่ปุ่นเล่าให้ฟังว่าที่นั่น เค้ามี
    หมอนที่ทำจากหลอดกาแฟ เอามาหั่นๆ นอนสบายมากๆเลย
    อืม...น่าสนสิงานนี้ ไม่ยากนินา บ้านเราหลอดเยอะแยะ
    ปัญหาคือใครละจะตัด เรื่องนี้ไม่ยากถ้าเราตั้งใจ

หลอดที่ใช้แนะนำ หลอดสี เพราะจะแข็งแรงทนทาน คืนตัว
    ได้ดีกว่าหลอดใสราคาถูก หลอดสีซื้อได้ที่แมคโครครับ ยกห่อ
    มาเลย
    [media]http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/imageA/693C4_IMG_9580.jpg[/media]
    แล้วก็ตัดครับ ดูหนัง ดูละคร ดูข่าว ก็นั่งตัด จะมีด หรือ
    กรรไกร ก็ว่ากันไป ยาวซัก 1 เซน ก็พอ แล้วหาปลอกหมอน
    เลือกที่มีซิปรูดปิด เผื่อเติม เผื่อเอาออก ถ้ามันสูงไป

เสร็จแล้วครับ ใบใหญ่ นอนกันสองคนเลย (เทียบขนาดกับ PDA)
    [media]http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/imageA/3933D_IMG_9572.jpg[/media]
    นี่เป็นอีกใบ ใบเล็กลง หนุนได้คนนึงสบายๆ
    [media]http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/imageA/15ZAB_IMG_9573.jpg[/media]
    ใบแบบนี้ทำให้คุณพ่อตาใบนึง ท่านติด ใจมากๆ ไปที่ไหนก็
    ต้องเอาไปด้วย เพราะนอนหนุนสบายหัวดี

//
    หลักการทำงาน ก็คือ หลอดกาแฟเมื่อมันรวมตัวกันมากๆ จะ
    กลายเป็นช่องว่างอากาศอย่างดี เมื่อถูกกดทับ จะยุบตัว และ
    ไม่มีการพองกลับในทันใด เวลาเรานอนแล้วขยับ จะรู้เลยว่า
    มันพอดีกับต้นคอ คล้ายๆกับการปั้มป์กุญแจบนก้อนดินน้ำมัน
    มันจะทิ้งร่องรอยกระดูกไว้ แถมไม่มีใยนุ่น เป็นที่อาศัยของไรฝุ่น
    อาการภูมิแพ้ของผมจึงดีขึ้นไปด้วยครับ

//
    ใช้มาตั้งแต่ต้นปีใหม่ คอนเฟริ์มว่า DIYนี้ใช้ได้จริงครับ[media]http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_38.gif[/media]

27. คอมแอร์ตัดเครื่องยนต์ดับตลอดเลยช่วยวิเคราะห์ทีครับ

เพิ่งไปเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งมาได้1อาทิตย์ เมื่อวานตอนเย็นฝนตกหนัก
    พอคอมแอร์ตัดรอบเครื่องตกลงมาแล้วก็ดับตลอด จะเป็นขณะใช้ระบบน้ำมัน
    ถ้าใช้แก็สจะไม่ดับทั้งๆที่รอบเครื่องยนต์ขณะใช้แก็สต่ำกว่าน้ำมัน
    เครื่องยนต์1G-GE เกียร์ออโต้ ครับ รบกวนช่วยวิเคราะห์หาสาเหตุหน่อย

28. E30DET

631
    1
    18
    หายไปกันหมดล่ะเนี่ย ไม่มีใครมาตอบเลย

ฟังดูแล้วไม่น่าเกี่ยวกับเปลี่ยนสายพานไทมิ่งนะครับ เพราะเปลี่ยนมาตั้งอาทิตย์นึงแล้ว
    ถามหน่อยครับ ว่าหลังเปลี่ยนสายพานแล้วรถยังเหมือนเดิมหรือเปล่า (อัตราเร่ง,รอบเครื่อง) ทั้งแก๊สและน้ำมัน

ถ้าใช้แก๊สแล้วไม่ดับ ลองดูระบบจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงก่อนก็แล้วกัน ทั้งแรงดันและระบบไฟของปั๊มเบ็นซินและระบบไฟของแอร์ ว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า

อย่างอื่นต้องรอท่านอื่นมาเพิ่มเติมก็แล้วกันครับ

29. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    พี่กบบครับ ล่าสุดทางร้านพรหมดวง แจ้งมาว่า ไดกิ้นลงราคาแล้วครับ
    ราคาแอร์นี่ไม่รวมค่าติดตั้งครับ มีดังนี้
    1.FTKE 09 ราคา 16100 บาท
    2.FTKE 12 ราคา 20500 บาท
    3. FTKE 15 ราคา 24000 บาท
    4. FTKD18 ราคา 26600 บาท
    ส่วนค่าติดตั้งเห็นเขาบ่นๆว่าประมาณ 1900-2000 บาทต่อเครื่องครับ
    ร้านเขาว่าแอร์ลดภาษีแล้วครับ พูดห้วยๆ ร้านนี้แปลกแต่จริงครับ

30. E30DET

631
    1
    18
    ขอบคุณครับ ถูกลงไปเยอะเลย
    ตัว FTKD12 ที่ใช้อยู่ ตอนซื้อเมื่อ 2 ปีก่อนราคายังอยู่ที่ 28,xxx บาทเลย

ถ้ายังหาสิทธิ์พนักงานไดกิ้นไม่ได้ จะวิ่งไปสอยมาติดเองแล้วครับ :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้