D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    เมื่อกี้ดูข่าวบอกว่าลดภาษีสรรพสามิตรของแอร์ไม่เกิน 76000 BTU จะทำให้ราคาแอร์ลดลงอีกประมาณ 10% เพื่อให้สู้กับแอร์นำเข้าได้
    งานนี้แอร์ขายดีขึ้นอีกหน่อยหนึ่ง ดีนะเนี่ยที่ยังไม่ซื้อแอร์ปีนี้

เอ คุณเตอร์ชอบกินโดนัทอีกแล้ว กินแป้งมากๆไม่ดีนะ เดี๋ยวจะอ้วน เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    หุหุหุ..... ชอบบบคร้าบพี่ งานเข้าทุกวันเลยคร้าบ
    แค่ 15 วันที่ผ่านมา เลขทะลุ 7 หลักแล้วคร้าบบบบบ:D:D:D:D:D

My Concept :

- No Profile Hi Profit..... :behindsofa:

3. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    รวยใหญ่เลยนะ เสี่ยเตอร์ หุหุหุ

4. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ดีใจด้วยนะครับ :cheer2::cheer2::cheer2:

อย่าลืมตั้งชื่อลูกว่าน้องโดนัทตามคำสั่งคุณภรรยานะครับ...:D:D:D

ปล. กลัวคนไม่รู้ว่าเราคุยเรื่องอะไรกัน เลยเก็บภาพผลิตภัณฑ์นำเข้าของคุณเตอร์มาฝากครับ :D:D:D

แก้ไขล่าสุด: 21 สิงหาคม 2009
  5. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคร้าบพี่กบ ช่วงนี้เงียบมากเลยเรื่องแอร์ไม่ค่อยมีคำถามเลยคับ
    พี่ยุทธ update ประจำ :D:D
    พี่กบ update ประจำ :D:D
    พี่จินนี่ก็หายไปเลย .... สบายดีเปล่าก็ไม่รู้ คิดถึงคับบบ:D
    พี่ Professor ยังมีเข้ามาให้ความรู้เรื่อยๆ :D:D
    (ความรู้ที่พี่เขียนมาบอกกัน ผมนิชอบจิงๆ วิชาการ + ทฤษฎี + ปฎิบัติ + ข้อมูลอ้างอิง ) :D

และพี่ๆ อีกหลายท่านที่ผมไม่ได้พูดถึง ถ้าเข้ามาอ่านกันอยู่ก็ เขียน ทักทายกันมั่งก็ได้นะครับบบบ :D:D

พี่กบ ผมรอพี่มาเลี้ยงข้าวผมอยู่นะเนี่ย ผมจำได้พี่บอกจะเข้ามาหาผม หุหุหุ :sad::sad:

พี่กบคร้าบ รบกวนโคตรรร เลยพี่ บรรทัด ขาย.... 20000 up รบกวนพี่ลบให้หน่อยฮะ
    Google มันค้นหาฉลาดโคตร เกิดมันดันค้นหาให้มาเจอเวปนี้.......... นู๋งานเข้า เลยนะฮะพี่ชายสุดที่รัก
    ผมนี้กลายเป็น.... Hi profile Loo profit เลยนะฮะพี่ชาย :D:D:D:D:D:D

6. E30DET

631
    1
    18
    ยังไม่ลืมครับ แต่เดือนนี้ตังค์หมดแล้ว :cry::cry::cry:

เดือนหน้าค่อยว่ากันนะครับคุณน้องชาย

7. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุหุ ...............ผมรอได้คร้าบบบบบพี่ชาย :D:D:D:D:D:D:D:D

8. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :D:D:D ไม่หายไปไหนครับแต่ไม่ว่างจริงๆ มะวานนี้ล่ะก็ออกแต่เช้าเลยตีไปมหาสารคาม แล้วก็รีบตีกลับมาอุบลเพื่อทำงานต่อที่ไฟฟ้าเขต แต่พอดีหัวหน้าฝ่ายกฎหมายที่นั่นติดธุระ เลยเพิ่งได้พักตั้งแต่มะวานเย็นสลบเพิ่งตื่นมาครับ ไมเงียบจังๆ:D:D:D

:D:Dเดือนที่แล้ว ก.ค. บ.เอมสตาร์ได้ไปเปิดที่อุบล ลูกชายคนโตของผมดันไปทำธุรกิจนี้ ผมงานก็มากอยู่แล้วเลยต้องออกไปช่วยอีกแรง ดูแผนของเขาว่าเป็นจริงดังคุยไว้ไหม เลยกว่าจะเข้าบ้านแต่ละวันๆก็ดึก งานประจำก็ทำทุกวันแถมเดินทางตลอดอีก เดือนที่แล้วทั้งเดือนได้นอนแค่วันละไม่กี่ชั่วโมงเอง จาหาเวลามาเปิดเนทยังยากเลย เพิ่งมีวันนี้ล่ะ เพราะเดือนนี้เราเริ่มส่งต่อให้ทีมงานสานต่อ จึงลดเวลาทำงานลง สรุปก็คือ ได้สุขภาพดีกันทั้งบ้าน แถมยังเผื่อแผ่แก่พ่อแม่ แม่ภรรยา ญาติพี่น้อง และพระอาจารย์อีก ที่สำคัญทำเล่นๆดันได้เงินใช้อีกต่างหาก ผมทำให้ลูกชายคนโต เพราะเขาบอกว่าไม่ต้องไปทำงานที่ไหนหรอกป๋า ทำอันนี้ล่ะ เด๋วผมเรียนจบก็มีรายได้หลายแสนแระ(เวอร์ไปป่าว แหะๆๆ แต่ที่เห็นกะตาเขาทำห้าหกเดือนหรือปีหนึ่งๆก็มีรายได้มั่งคงเดือนละกว่าแสนแล้ว ผมลองเล่นๆให้ลูกเดือนแรกๆยังได้เกือบสองหมื่นเลย แถมได้สุขภาพที่ดีจากภายใน ได้ช่วยเหลือผู้คนสมดังปนิฐานของเราด้วย) จบเรื่องเอ็มฯทำไมเวปเงี่ยบจังไม่ได้เข้ามาแค่เดือนกว่าเองมั๊ง รึว่าแอร์ของพวกเราไม่มีปัญหากันมั๊ง:D:D:Dคุณเตอร์ทำไมไม่สบายบ่อยจัง รักษาสุขภาพบ้างนะครับคนเราไม่มีอะไหล่เหมือนรถหรือแอร์นะ อย่าโหมงานมากให้เกินกำลัง เงินทองก็สำคัญนะแต่ก็อย่าโหมหนักเกินไป ทำแบบผมมั่งก็ได้ ได้มาแล้วก็คืนกลับไป มีความสุขดีออก :D:D:D

เวปเป็นแปลกๆนะ เหมือนมีตัวหนังสือซ้อนกัน รึว่าเป็นที่เครื่องเรา ทุกทีไม่เป็นอย่างนี้ งานเข้าอีกรึเปล่าเนี่ย(ไวรัส) :D:D

แอร์ยังเย็นเหมียนเดริมครับ แถมฝ้ามาเต็มตามฤดูกาลอีก ผมยังติดคุณเตอร์ที่รับปากไว้อยู่นะ(ไม่เคยลืม) แต่มันยังหาเวลาไปทำไม่ได้จริงๆต้องขอโทษด้วยครับ เอาเป็นว่าสะดวกเมื่อไรก็เมื่อนั้นครับ ต้องกราบขออภัยงามๆมาหนึ่งครั้ง

ทุกๆท่านสบายดีนะ ยกเว้นคุณเตอร์ พักผ่อนให้พอ ไม่ก็หาอะไรที่ช่วยบำรุงร่างกายฟื้นพลังงานที่ใช้มากเกินให้กลับคืน น่าจะดีต่อสุขภาพนะ:D

9. mag7777

mag7777 New Member Member

14
    0
    0
    เข้ามาอ่านทุกวัน เห็นว่าแต่ละท่านยุ่งกับงาน สุขภาพ ก็ไม่อยากรบกวน ก็ยังคงเป็นปัญหาเดิม ถ้ารถสองตู้ ใช้คอยล์ร้อนระบาย 2 ตัว จะได้ดีขึ้นไหม คือเปิดหน้าตัวเดียวเย็น เปิดหลังถ้ารถไม่ได้วิ่งไม่เย็น เปิดหน้าตัวเดียวแม้รถติดก็เย็น ผมคิดว่าจะเป็นเรื่องระบายความร้อน แต่จะแก้ยังไงดีครับ เปลี่ยนคอยล์ หรือมีแนวทางอื่นอีกไหม เคยใช้วาล์วที่โฆษณาว่าเป็นวาล์วอัศจรรย์ พอเอาเข้าจริงๆ ก็มีปัจจัยหลายอย่างที่จะทำให้ได้ตามที่เขาโฆษณาไว้ ใช้วาล์วหางยี่ห้ออะไรดีครับ ซื้อที่ไหน ต้องขนาดเดียวกันไหมทั้งตู้หน้าและหลัง รบกวนแค่นี้ก่อนครับ ขอบคุณทุกท่านที่ยังให้ความอนุเคราะห์ตอบคำถาม ขอบคุณมาก ๆ ครับ teera777

10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เมื่อวันเสาร์ 22 สค มีคนจากโคราชโทรมาหาผม ถ้าจำไม่ผิดชื่อคุณตุ๊ก อยู่แถวโรงแรมแอร์พอร์ท แกสั่งน้ำยา cold22 จากคุณ ter ไปเติม 2 คันแล้ว ได้ -1 องศาแน่ะ ถามไถ่ได้ความว่าเป็นช่างเครื่องบินที่กองบิน 1 ด้วย มิน่าฝีมือถึงได้ดี แกยังชวนคุณจินนี่มาคุยด้วยเลย ถ้าเผื่อต้องการน้ำยาก็ไปคุยกับแกได้ เบอร์โทร 081 266 3388 งวดหน้าไปเที่ยวโคราชต้องไปแวะเยี่ยมเยียนสักหน่อยแล้ว

11. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0

12. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    คุณพี่ยุทธครับ เรื่องการลดภาษีสรรพสามิตนั้นไม่ทราบว่าจะเริ่มลงราคาเมื่อไรครับพี่ยุทธครับ ไอ้ที่ว่า ลง 10% น่าสนใจครับ แอร์ได้กิ้น FTKE 12 นั้นราคาน่าจะลงจาก 24300 เหลือ 21870 ถ้าลด 10% ผมว่าน่าสนมากๆ แต่ทว่ารุ่นนี้ใส่น้ำยาอาร์ 22 แค่ 770 กรัมเอง ไม่รู้ว่าเอาR290 ไปใส่ไม่รู้ว่าจะกินแค่ 250 กรัมหรือเปล่าถ้าใช่นะ ต้องบอกคำเดียว่าCold 22 ถังนึงใส่ได้ตั้ง 18 ตัวแหนะ อิอิ รบกวนพี่ยุทธสำหรับคอมมเนต์แอร์daikin ftke 12 ด้วยนระครับ ขอบคุณมากครับ ที่สนใจเพราะว่าแอร์มิตซุผมที่ใช้มา 14ปี ตอนนี้คอมดังมากๆ มันดังตั้งแต่ตอนใช้น้ำยาR 22 แล้วครับ กระแสโหลดเกินไปจาก 5.5 ไปที่ 6.6 แอมพอใส่Cold 22 กระแสลดลงเหลือ 4.6 แอมครับตอนเดินยังเย็นมากครับอุณหภูมหน้าแอร์อยู่ที่ 3.6องศาครับ ตัวนี้ใส่Cold 22 มาตั้งแต่ปี ที่ 11 กว่าๆครับ ตอนนี้เลยเล็งว่าราคาลดเมื่อรไจสอยมาสักเครื่องครับ พอติดตั้งเสร็จกะว่าจะใส่ R 290 ทันที อิอิ:D:Dห้องกว้าง 3.85 ยาว 3.85 สูง 2.35 เมตรครับ โดนแดดตอนบ่าย 1ถึงบ่าย 3 ครับ

:):):):):):):)

13. enforce

2,041
    13
    38
    เป็นที่ Explorer เวอร์ชั่นเก่า ต้อง update คร้าบ

คิดถึงโคตรๆๆ นึกว่าพี่หายไปไหนหว่า..... รักษาสุขภาพเยอะๆๆ นะครับ
    ไม่ไเป็นไรคร้าบพี่ เรื่องที่รับปากไว้อ่ะครับ ผมเกรงใจ คร้าบบบ :sad::sad:

ถ้าไงก็ update กันเรื่อยๆ นะครับ

14. enforce

2,041
    13
    38
    ใส่เพิ่มเลยครับ คอนเฟอมร์ รถแกล์นเวียที่บ้านผมตอนแรกแผงคอลย์ร้อยชั้นเดียวระบายไม่ออกเกมือนกัน
    พอป๋าผมให้ใส่เพิ่ม 2 แผง + พัดลมคลอย์ร้อนเพิ่มอีก 1 ตัว แอร์เย็นโคตรๆๆๆ ทั้ง 2 ตู้เลยครับ
    ตู้เย็นก็เย็นกว่าเดิมด้วยครับ วาวร์ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ปรับหรี่วาวร์ตัวหลังให้ถี่ลง ซัก 2 รอบครับ
    รับรองเย็น แน่นอนครับ ไม่ต้องไปเปลี่ยนวาวร์ครับ เสียดายเงินครับ:D

15. enforce

2,041
    13
    38
    พอดีวันนี้ สภาเครื่องปรับอากาศของประเทศไหทย ได้เข้ามาเยี่ยมชมที่โรงงานผมครับ
    เห็นพวกลุงๆ เข้าก็บ่นเรื่องปรับภาษีลงอยู่เหมือนกันครับ แต่มันมีปัญหากับ ผู้ผลิตที่ซื้อสติกเกอร์มาแล้ว
    อะไรประมาณนี้อะครับ ผมไม่ค่อยได้ฟังเท่าไร ยุ่งทั้งวันเลยคับ นั่งทำ VDO Present

16. enforce

2,041
    13
    38
    พอดีวันนี้ สภาเครื่องปรับอากาศของประเทศไหทย ได้เข้ามาเยี่ยมชมที่โรงงานผมครับ
    เห็นพวกลุงๆ เข้าก็บ่นเรื่องปรับภาษีลงอยู่เหมือนกันครับ แต่มันมีปัญหากับ ผู้ผลิตที่ซื้อสติกเกอร์มาแล้ว
    อะไรประมาณนี้อะครับ ผมไม่ค่อยได้ฟังเท่าไร ยุ่งทั้งวันเลยคับ นั่งทำ VDO Present นอนตี 4 มาหลาย
    วันแล้วครับ เลยไม่ค่อยได้จับใจความเท่าไร

คนที่มองของให้ป๋าผมนั้น คนนี้เป็นประธานสภาพ คุณลุงไพรัตน์ เจ้าของ Star Air ครับ
    คนนี้ผมชอบมากๆๆๆๆๆๆ ไปนั่งคุยกับคุณลุงทีไร 2 - 3 ชั่วโมง up ได้ความรู้เยอะมากๆๆๆ
    คุยแบบเรื่องจริง แกเป็นนักเลงดี แกสอนผมเยอะมากๆๆ
    ทุกเรื่องที่คุณลุงไพรัตน์เล่าให้ฟัง เป็นความรู้ที่หาไม่ได้ในห้องเรียนครับ ประสบการณ์ชีวิตล้วนๆๆ
    ผมได้ยินหลายคนในวงการแอร์พูดให้ฟังเยอะมาก ถ้าใครผลิตแอร์ไม่มีคุณภาพ หรือไม่รับผิดชอบสินค้า
    หรือใครทำไรไม่ถูก คุณลุงไพรัตน์แกจะด่าต่อหน้า กลางโต๊ะประชุมเลยคับ
    มีแบบด่าไปแล้วไม่พอใจ พยักหน้าใส่คนที่โดนด่า แล้วบอกว่า "ถ้าไม่พอใจ ต่อข้างนอกได้นะ"
    ปีนี้แกอายุครบ 60 ปี พอดี ฟังชีวิตแก กว่าจะรวยได้ขนาดนี้ก็ เหนื่อยมาตั้งแต่เด็กเหมือนกันคับ

คนนี้เป็น Idol ของผมเคยครับ (แกเกิดปีวัวครับ) ผมเคยตั้งใจถ้ามีลูกก็ต้องเป็นปีวัวครับ ตอนนี้ก็ 7 เดือนแล้วครับ รออีก 2 เดือนก็เป็น พ่อคนแล้วครับ :D:D:D

17. enforce

2,041
    13
    38
    เมื่อวานไปอยู่ที่แหบมฉบังมาครับ ร้อนโคตรๆๆๆๆๆ

ไปถ่ายรูปมาครับ เลยเอามา update ให้ดู ผมส่งออก COLD22 ไปญี่ปุ่นคับ
    ใครบอกว่าน้ำยาแอร์ Cold22 ไม่เย็น , ไม่ประหยัดไฟ, สรุปว่า cold22 ไม่ดีมองในแง่ลบ

ก็ดูตามภาพละกันคับ 25 Tank ถ้าไม่ดีจริง คงไม่................:D:D:D:D:D:D

ไม่ได้โม้ๆๆๆๆๆ.....(เพราะมีรูปให้ดู..หุหุหุ) :lock1::lock1::lock1::lock1::lock1::lock1::lock1::lock1:

18. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    เชื่อแล้วละ อิอิ:D:D เอแต่ว่าสงสัยว่าถ้านำเข้าจากเยอรมันทำไมญี่ปุ่นต้องมาซื้อจากไทยด้วยละ งงเหมือนกันเหมือนคุงเตอร์จะผลิตได้เองละงานนี้ รวยแน่ๆ ก๊าช propane ตันนึง อย่างมากก็ 800 เหรียญ งานนี้เพื่อนๆเตรียมตัวซื้อห้นIPO บริษัทท่านเตอร์ได้เรยครับอิอิ :) ถ้านำเข้ามาเพื่อส่งออก ก้อแปลกดีเหมือนกัน สงสัยนเหมือนกัน ออเดอร์นี้น่าจะทำให้ญี่ปุ่นเปลี่ยนน้ำยาแอร์บ้านได้ไม่น้อยกว่า 18000 กิโลกรัม คูณ25 ตัว งานนี้แอร์ญี่ป่น 5แสนตัวได้ลองของดีละคับ ช่วงนี้ไม่เทสน้ำยาประหยัดไฟฟ้าแล้วงะเพราะว่าเชื่อว่าทำได้เหมือนกันครับ ทุกยี่ห้อ แต่ปัญหาจะอยู่ที่การควบคุมคุณภาพในระยะยาวมากกว่าครับ ว่าผู้ผลิตรายไหนจะรักษามาตรฐานตัวเองเอาไว้ได้ครับ แต่สงสัยอยู่เรื่องนึงวานพี่ๆทุกท่านช่วยตอบด้วยว่า limit ของการชาร์จน้ำยาที่เป็นHC นั้นไม่ควรเกินกี่กิโลกรัมใน1ยูนิตการทำความเย็ฯครับ เพราะว่าผมหาข้อมูลตรงนี้ไม่ได้ครับ ใจก็อยากให้แอร์ 3 ตันแคเรียลดการใช้น้ำยาR22 จาก4กิโลลงเหลือสัก 2.8 โลได้ไหมเนี่ยจะได้ลดการใช้HC ลงได้อีกพอสมควรครับ ชาร์จHC มากๆก้อน่ากัวว่าถ้าเกิดเพลิงไหม้ที่ไม่ได้เกิดจากแอร์ แต่ถ้าติดไฟไหม้จากข้างบ้านมาเนี่ยจะทำไงดีครับ ช่วยออกความเห็นกันเยอะๆนะครับ
    ปล. หุหุ ค่าเช่าiso tank ไม่เบาเรยครับ กว่าจะไปถึงยุ่นปี้ก้ออีก 20วันแน่ๆครับ :teeth::teeth:

19. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้าผมผลิตได้เอง ...ปานนี้ผมคงขับ porsche 911 ไปแล้วละครับ
    (ตอนนี้พยายามเก็บเงินอยู่คับ ว่าจะลงทุนทำธุรกิจส่วนตัว แล้วก็ค่อยเก็บเงินซื้อ Porsche 911 ครับ
    เพราะตอนนี้ที่ทำมันเป็นธุรกิจแบบ กงศีล อยู่ถ้าเอาเงินไปซื้อ Porsche รับลองโดนผู้ใหญ่ด่าเละแน่ๆ คับ)
    :cry::cry::cry::cry:
    Cold 22 ผมนำเข้าแล้วก็ repacking ต่อไปไงครับ:D:D

นี้เป็นตัวแทนที่ญี่ปุ่นครับ www.cold12.com

20. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    คงเตอร์ครับ เมื่อไรคุงเตอร์จะขายน้ำยาCOLD 410a บ้างสักทีง่า แอร์ อินเวอร์เตอมันใช้R 410 aหมกแล้วน้า ผมรออยู่น้าคุงเตอร์ :D:D:D

21. คนปากช่อง

707
    0
    0
    มาดูแอร์แบบระบายความร้อนด้วยน้ำที่เขาทำเองครับ ท่าทางจะลงทุนต่ำ อย่างที่เราอยากทำเลย
    http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R8260957/R8260957.html
    ดูที่ คห 6

22. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    เจ๋งสะจายจริงๆที่ทำในบ่อปลาทองครับ พี่ยุทธนี่สุดยอดครับสรรหาแต่ของเด็ดๆครับ แต่อยากทราบว่ากระแสลดลงเท่าไรแล้วความสามารถในการทำความเย็นดีขึ้นมากไหมครับ

23. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เรื่องกระแสลดลง หรือทำความเย็นดีไหมนี่ไม่รู้ครับ อ่านเจอเฉยๆยังไม่ได้ถาม คุณหน่อยลองหลังไมค์ไปคุยสิครับ

24. E30DET

631
    1
    18
    เห็นรูปแล้ว ช้อบ..ชอบถังจังเลย สีสวย ลวดลายบรรเจิด
    วันหลังจะซื้อ cold22 ซัก 5 กก. ขอให้ใส่ถังแบบนี้มานะครับ ไม่งั้นจะโทรไปสั่งจากญี่ปุ่นโลด อิอิ... :D:D:D

25. E30DET

631
    1
    18
    ช่วงนี้ยุ่งอยู่กับเรื่องติดจานดาวเทียม เลยไม่ได้ยุ่งเรื่องแอร์รถหรือแอร์บ้านเลย

แอร์ inverter ตอนนี้หลับตาเติมได้แล้วครับ หลังจากเสียค่าวิชาเป็นน้ำยา cold22 ไปหลายกิโล :cry::cry::cry:

26. E30DET

631
    1
    18
    สวัสดีสำหรับกระทู้แรก ของหน้า 150 ครับ

:bounce::bounce: :welcome: :bounce::bounce:

27. enforce

2,041
    13
    38
    เดี๋ยวถ้ามีตบาดแล้วจะเอาเข้ามาครับ:D:D:D

28. joshun

joshun Guest

0
    0
    0
    ขอถามวิธีเติมนํ้ามันคอม (คอมรถยนต์R12) พอดีผมซื้อมาแบบเป็นขวดพลาสติก
    ไม่ทราบว่ามันต้องเติมระหว่างทำvac ในระบบใช่หรือเปล่าครับ

29. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ร้านที่ easyair.pantown เขาเอา redtek ไปเติมแอร์ carrier 24000 btu ร้าน net ของคนใน pantip.com แล้วแอร์ไม่เย็น เจ้าของแอร์เขาเมลล์มาถามผมว่าทำไง ผมบอกให้เปลี่ยนใหม่เป็น cold เพราะ rektek ผมไม่เคยใช้ ตอบไม่ได้ เขาบอกโทรไปที่ร้านก็ไม่ค่อยรับสาย จ่ายค่าเติมไป 3 พันแล้วด้วย ซวยไป ไม่รู้จะทำอย่างไร ที่สำคัญร้านไปบอกว่าเ้ป็น cold22 น่ะสิ พอซักหนักๆเข้าก็บอกลูกค้าว่าเป็น redtek cold 22 เอาเข้าไป
    มาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ

เรื่องเติมน้ำมันคอม ต้องแวคก่อน แล้วเติมเข้าไป แล้วแวคต่อ

คุณกบ เล่าเรื่องเติมน้ำยาแอร์ inverter ให้ฟังหน่อยครับว่าได้เคล็ดอะไรบ้าง เผื่อผมจะได้ลองทำ นี่รอให้แอร์ลงราคา
    แล้วอาจจะซื้อ 18000 btu มาติดก่อนหน้าร้อนนี้ ก็เอา inverter เหมือนเดิม

30. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เอาข้อความที่เขาถามมาให้ดู ยกมาทั้งท่อนแบบไม่ตัดทอน ที่เห็นตีเส้นคั่นนั่น คือแต่ละเมลล์

คุณยุทธ ครับมีเรื่องมาปรึกศาอีกแล้ว ลิ้งนี้เลยhttp://www.pantip.com/cafe/home/topic/R8219769/R8219769.html

อ่อแล้วอีกเรื่อง ผมไม่ได้เขียนลงไป พอดี ผมเอาแอร์ carrier เติม น้ำยา cold 22 แล้วทีนี้ ใช้ไปได้วันเดียว มันออกอาการไม่เย็น เลยให้ ทางร้านมาเติมเพิ่มอีก พอน้ำยา ขึ้นไปถึง 75 psi คอมมันตัด เพราะไฮเพรสเซ่อ มันสูง 350 PSI เลยต้องปล่อยน้ำยาออก เหลือ 70psi มันถึงจะทำงาน แต่แอร์ ก็ไม่เย็นแล้ว เกจด้านโล น้ำยาสวิง กระแส AMP ก็สวิง 15.5-18.4 แบบนี้อะไรเสียคับ ก่อนเติม cold22 ไม่เป็น และก็เย็นดีด้วยคับ อ่อตอนเค้าเติมน้ำยา เค้า คว่ำถังน้ำยานะคับ มันจะเกี่ยวกันไหมคับ
    ------------------------------
    http://easyair.pantown.com/ ร้านนี้เติมให้คับผม ทุกครั้งที่อัดน้ำยา เข้าไปคว่ำถังตลอดเลยคับ ท่อดูด วัทได้ 21c นะคับ พอเติมเข้าไป เป็น 75 psi ท่อดูดมันก็เย็นขึ้น แต่ไม่ได้วัท แล้วซักพัก ไฮเพรสเซ่อสั่งตัดคอม ตลอดคับ เลยต้องปล่อยน้ำยาออก
    -----------------------------
    เป็นน้ำยา ยี่ห้อ เรดเท็ค cold 22 คับผม

เสียตังค่าเติมไป 3000 ยังไม่ทันได้ใช้เลย นี่ไม่รู้เค้าจะมาเติมแก้ไห้หรือเปล่า เพราะโทรไปไม่รับเลย

คุณยุทธ มีเบอร์ ไหมคับ เผื่อผมโทรไปปรึกศานะคับ
    -------------------------------------
    เดี้ยวพรุ่งนี้จะลองโทรไปใหม่คับ วันนี้โทรไปไม่รับเลย
    ---------------------------------------

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้