D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

รับแซ่บ ขอบคุณหลาย ๆ เด้อ...

งั้นไม้จิ้มฟันก็ไม่ต้องใช้แล้วสินะ อุตส่าห์ใช้แคะฟันเสร็จแล้วเก็บไว้
    ใคร ๆ ถามก็บอกว่าจะเอาไปใช้ถ่ายน้ำยาแอร์...:D:D:D

2. trex

trex New Member Member

11
    0
    0
    รบกวนสอบถาม คุณเตอร์ ครับอยากทราบว่าที่อยุธยามีร้านไหนสั่ง cold 134 มาให้บริการลูกค้าหรือยังครับ
    หรือปทุมธานีก็ได้ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

3. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ลีใช้ ถุงน้ำแข็ง วางบนถังที่จะรับน้ำยาครับ ลองดูไหล ป๊าดดด เลย

4. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ตอนนี้ ยังเย็น ๆ อยู่นะคับ พี่ลี .... เข้ามาอัพเดตหร่อย ฮ่า ๆ ๆ

5. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    จ้า.... :D :D

6. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    มี blog ของตัวเอง เพิ่งหัดทำ พยายามรวบรวมเรื่องแอร์ไว้ให้ไปอ่านดูครับ

http://yutc.blogspot.com

เข้าไป comment ได้เลยครับ

7. E30DET

631
    1
    18
    เข้าไปดูแล้วครับ
    ดีเลยครับ จะได้เก็บเอาไว้อ้างอิงหลาย ๆ เรื่องเลย อ่านเรื่องโรงแรมดุสิตหัวหินแล้ว คุณยุทธถ่ายรูปสวยเหมือนกันนะครับ

โรงแรมนี้ผมเคยไปพักตอนประชุมบริษัท แต่ทำไมจำชื่อไม่ได้ทั้ง ๆ ที่น่าประทับใจเหมือนกัน
    สงสัยตอนนั้นแอลกอฮอร์ในร่างกายสูงเกินไป จนทำลายระบบบันทึกหน่วยความจำในสมอง LOLLOLLOL
    จำได้อย่างเดียวว่าเจ้านายสั่งเบียร์สิงห์กระป๋องละร้อยมาดื่มกัน โดยให้บ.ไอบีเอ็มเป็นสปอนเซอร์ (หักคอให้เขาจ่าย)

ไปกดดูรูปถ่ายในมือถือเครื่องเก่า เอ้อ... เราก็เก็บรูปไว้เหมือนกันนี่หว่าแต่มีแค่ 2 รูป :D:D:D

ปล. ลืมชมว่าน้องแนนน่ารักมากครับ

แก้ไขล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2009
  8. fair500

fair500 New Member Member

42
    1
    0
    ผ่านมาอับไม่ได้ มานานครับ แต่ยังเย็นเหมื่อนเดิมครับ

9. family man

family man New Member Member

25
    0
    0
    ลองมาแล้วครับผลก้อคือ เหมือนกับเอา R22 เติมแอร์รถครับเย็นดีแต่ได้แค่วันหรือสองวันก้อหายหมดเหลือน้ำยาเท่าเดิมเหมือน:confused::confused::confused:ตอนที่ยังไม่ได้เติม cold22 ผมเองก้อยังงงอยู่ทั้งที่ R290 ก้อเป็นส่วนประกอบของ cold12

10. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ขอประทานโทษครับที่ตอบช้า ไม่สบาย นอนเต็มๆ 3 วันเลยคร้าบ
    เบอร์โทรนะครับ 0844932552 คุณ a นะครับ
    มี sale จัดส่งให้ครับ:D:D

11. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธ....สุดยอดดดดดดดดดด

พี่ออกมาเปิดร้านขายแอร์เหอะครับ รับรองรุ่งแน่ๆๆๆ เดี๋ยวผม support เรื่องน้ำยาแอร์ให้คับ:D:D

12. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคร้าบที่ ทดลองแทนผม หุหุหุ :D:D:D

เคยลองแล้ว เท่าที่จำได้ มันไม่เย็นครับ เรื่องน้ำยาแอร์หายด้วยนี้ผมเองก็เพิ่งทราบเหมือนกันคับ

ถึงได้แยกออกมาเป็น 2 ประเภทไงครับ
    Cold12 Cold134 เติมรถยนต์
    Cold22 เติมแอร์บ้าน

:D:D:D:D:D:D:D

13. ลมแอร์เบา

ลมแอร์ด้านขวามือคนขับออกเบามากครับเร่งสปีดพัดลมแรงสุดก็ยังออกเบา
    แต่ช่องด้านคนนั่งซ้ายกับช่องกลางแรงปกติตามสปีดพัดลม
    อีกอย่างตามรูปครับเราสามารถใช้ Resistor Fixed ต่อแทนได้ไหมถ้าหาอะไหล่
    แทนของเดิมไม่ได้

14. E30DET

631
    1
    18
    ลองดูว่าครีบที่ปิด-เปิดได้เพื่อลดแรงลมเสียหรือเปล่า หรือมีเศษฟองน้ำไปอุดทำให้ลมออกไม่ได้หรือเปล่าด้วยครับ
    เอาไฟฉายส่องดู แล้วลองเอาลวดแยงย้อนช่องลมเข้าไปดู

ไปซื้อแบบ 4 เส้นหรือ 5 เส้นตามร้านอะไหล่แอร์มาเปลี่ยนเองเลย
    ของรถบีเอ็มผมมันเจ๊ง ของแท้หายาก เลยซื้อมาแบบ 4 สปีด 120 บาท แล้วใช้วิชา OTOP เอา แรงเหมือนเดิม

*** ที่สำคัญคือเวลาทำงานลวดมันจะร้อน อย่าให้ไปโดนกับพลาสติกหรือนวมคอนโซล
    คนขายบอกมาว่ารถตู้ซื้อไปแปลงแล้วเกือบได้เปลี่ยนจากขับรถตู้เป็นขับรถไฟแทนครับ :D:D:D ***

15. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    การเลือกสารทำความเย็นทดแทน
    ต้องมีคุณสมบัติทางความร้อนเหมือนเดิม

R290 กับ R600a ผสมกัน มันจะใกล้เคียงอันเดิมมากกว่า

ถ้าเอา R290 ไปใส่อย่างเดียว มันอาจจะทำให้ประสิทธิภาพตก เพราะว่า ความดันมันสูงกว่า R12
    ทำให้ expansion valve ทำงานเพี้ยน
    และเกิด gas ที่ไม่ควบแน่น เนื่องจากอุณภูมิทำงานสูงกว่า critical point

16. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0

สวัสดีครับ ทุกๆท่านครับ
    วันนี้เรียนตรงๆเลยครับ ว่ามาขอรบกวนสอบถามความรู้และความเห็นครับ 2เรื่องครับ จากทุกๆท่านรวมทั้งท่านprofessor ด้วยครับ
    เรื่องที่ 1มีว่าตอนนี้มีโครงการติดแอร์ให้สำนักงานมีพื้นที่ประมาณชั้นละ 100 ตารางเมตร ไม่โดนแดดทุกกรณีจำนวน 3 ชั้น ครับ ไม่ทราบว่า พี่ๆทุกท่านแนะนำ แอร์ สามเฟล ยี่ห้อไรบ้างครับ ก่อนอื่นต้องเรียนว่ากระทู้นี้เครียดครับ สำหรับแอร์ 3เฟส ต้องการให้มีค่าCOP สูงๆ และค่าEER สูงๆ ไม่รู้ว่าจะเกิน 12 หรือเปล่า โดยมีโครงการจะเปลี่ยนไปใช้น้ำยา R290 ไม่ทราบว่า R 290 นั้นถ้าเอามาใช้กับcompressor แบบ สะกอ scroll ครับ จะเป็นอย่างไรบ้างครับ แนะนำรุ่นใดบ้างครับ เอาที่คิดว่าประหยัดพลังงานได้มากที่สุดครับ
    เรื่องที่ 2 คือว่าต้องการแอร์ที่ใช้กับออฟฟิดของสำนักงานในโรงงานขนาดพื้นที่สักประมาณ 300-400ตารางเมตร ครับ ไม่ทราบว่าแนะนำระบบไหนบ้างครับ ต้องการค่าCOP สูงๆ และค่า EER เกิน 15 ได้ยิ่งดีครับ และที่สำคัญอยากได้แบบใช้น้ำระบายความร้อนครับ ที่ออฟฟิดที่โรงงานมีบ่อน้ำขนาด 162000 คิวครับ กินพื้นที่ประมาณ 25 ไร่ความลึก 4เมตรกว่าๆครับ ไม่ทราบว่าพี่ๆทุกท่านมีความเห็นอย่าไรครับและช่วยแนะนำยี่ห้อด้วยครับ โดยต้องการใช้น้ำยาที่เป็น hydrocarbon ครับ ไม่ทราบว่าพี่ๆแนะนำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณมากๆครับ

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    โจทย์แบบนี้เห็นมีแต่พวก carrier mitsu daikin อะไรพวกนั้น เรื่องแอร์ที่จะใช้น้ำยา HC จากโรงงานโดยตรงผมว่าเมืองไทยไม่มีขายหรอกครับ เอาแบบระบายความร้อนด้วยน้ำตรงๆก็คงไม่มี เห็นมีแต่แบบ chiller เท่านั้น

ถ้าจะเอาแบบที่ต้องการจริง งานนี้คุณหน่อยต้องลงมือออกแบบทำเองครับ ความรู้ทางช่างของคุณหน่อยทำได้สบาย ต้องลองผิดลองถูกสักพัก EER เกิน 15 นั่นต้องออกแบบระบบแบบดีสุดๆๆๆๆเลย

18. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    การเลือกแอร์ขนาดใหญ่ มีรายละเอียดมากครับ วิธีที่ดีที่สุด คือ
    เรียกผู้ผลิตแอร์ รายใหญ่ๆ มาดูหน้างาน พร้อมกับให้เสนอราคาระบบมาครับ ที่สำคัญต้องเสนอราคาค่าดูแลต่อปีให้ด้วย
    เพราะระบบแอร์ ใหญ่ๆ มันมีหลากหลายมาก ตั้งแต่ ท่อน้ำ ท่อลม ระบายความร้อนด้วยน้ำ ระบายด้วยอากาศ
    นอกจากนี้ยังมีความสวยงาม กับความยากง่ายในการเดินระบบ กับดูแลรักษา มาเกี่ยวข้องด้วย

ลองติดต่อ trane ดูสิครับ เห็นว่า มีแอร์ ที่มี EER 24 ไม่รู้โม้หรือเปล่า

สำหรับ แอร์ 100 ตรม. ต่อชั้น อาจจะใช้ แอร์ ธรรมดานี่แหล่ะ 2-3 ตัว ต่อชั้น EER ซัก 11 up ก็น่าจะพอ
    เลือกรุ่นที่มีฟินเคลือบสาร แล้วก็เอาน้ำมาฉีด คอยล์ร้อน อย่างที่ทำกัน
    มีข้อดีกว่าระบบแอร์ chiller คือ แอร์เสียยังมีสำรอง ต้นทุนต่ำ ค่าดูแลรักษาต่ำ

เรื่องนี้ต้องเอาเข้าที่ประชุมครับ ว่า ต้องการแบบไหน ลงทุนแพง ค่าใช้จ่ายต่ำ หรือลงทุนต่ำค่าใช้จ่ายสูง
    เอาตัวเลขของแต่ละเจ้า แต่ละแบบมาดู

น้ำระบายความร้อนแอร์ ก็ต้องเป็นน้ำสะอาดครับ ต้องมีการบำบัดให้ได้คุณภาพก่อน (สำหรับแอร์ chiller)

ตอนนี้มีระบบทำความเย็นใหม่ ที่ได้น้ำร้อน กับน้ำเย็นพร้อมกัน
    ประหยัดไฟกว่า เครื่องทำความเย็นทุกชนิดที่มีในตลาด ราคาแพงมหาโหด
    แต่ถ้าคุณใช้กับโรงงานที่ทำงาน 24 ชั่วโมง ก็อาจจะคุ้มก็ได้ ต้องเทียบความคุ้มค่าอย่างที่บอกในตอนต้นครับ

ตัวนี้เป็น เครื่องทำน้ำเย็น (chiller) กับน้ำร้อน โดยใช้พลังงานหลักคือ ก๊าซ LPG

19. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ç พี่งับ ไอ่ ตาแมว ตรงไอเอร์นี่ มันรั่วได้ไหมครับ .. ของผมเริ่มมีคราบมัน ๆ เยิ้มมาตรง ตาแมวแย้วอะครับ ...
    ช่วยตอบด้วยจร้าาาา จาได้แก้ไข ทัน ..

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 17:26:37 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 17:26:22 ----------

ç พี่งับ ไอ่ ตาแมว ตรงไอเอร์นี่ มันรั่วได้ไหมครับ .. ของผมเริ่มมีคราบมัน ๆ เยิ้มมาตรง ตาแมวแย้วอะครับ ...
    ช่วยตอบด้วยจร้าาาา จาได้แก้ไข ทัน ..

20. enforce

2,041
    13
    38
    สามารถรั่วได้ครับ เพราะก่อนหน้านี้รถ levin ผม ก็รั่วตรงตาแมวครับ
    ยตอนนี้ผู้ผลิตลดต้นทุนการผลิตกันเยอะครับ ของเลยไม่ค่อยยมีคุณภาพ

21. E30DET

631
    1
    18
    เครื่องถ่ายเทมวลสารไม่สำเร็จครับ :cry::cry::cry:

พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยมีแดดด้วย ไม่งั้นว่าจะเอาถังเขียวไปตากแดดก่อนถ่ายเทน่าจะช่วยให้ดีขึ้นหน่อย...

22. E30DET

631
    1
    18
    มาโฆษณาให้คุณยุทธครับ (มี update แล้วนะครับ)

http://yutc.blogspot.com

เห็นด้วยกับเรื่องรถไฮบริดครับ สมัยนี้การตลาดต้องพ่วงด้วยเรื่องสิ่งแวดล้อมเข้าไปเพื่อภาพลักษณ์บริษัท
    ผมก็โฆษณาได้ว่าผมรักษ์โลก เพราะตอนนี้ผมนั่งรถเมล์บ่อยกว่าเก่าแล้วครับ

(แฮะ ๆ จริง ๆ เป็นเพราะรถเจ๊งอ่ะครับ :p:p:p)

23. enforce

2,041
    13
    38
    พี่เอา cold22 แบ่งใส่ถัง R22 แล้วสูตรมันจะเพี้ยนนะคร้าบพี่กบ
    (ผมเคยแล้วถ่ายเทข้ามถังแล้วไม่เวอร์)

ถ้าเป็นน้ำแอร์ R22 R12 R134 ถ่ายข้ามถังได้ครับ เพราะมันไม่ใช้น้ำยาผสมอ่ะครับ
    และระวังเรื่องความชื่น

ถ้าเป็นไปได้พี่กบเอาไดเออร์ใส่ก่อนเข้าถังซัก 1 ตัว ช่วยกรองความชื่นออกจากตัวน้ำยาแอร์คับ
    จะทำให้น้ำยาแอร์มีคุณภาพเยอะเลยคับ + วัดแรงดันในตัวถังดูครับ ว่าอยู่ที่เทาไร (ต้องดูตารางอะคับ)

24. enforce

2,041
    13
    38
    มีใครเล่น Twitter มั่งปะครับ

ใครเล่น Add มาครับ ผมใช้ชื่อ cold134

25. E30DET

631
    1
    18
    ขอบคุณครับผม แต่...เริ่มยุ่งแล้ว เลิกดีกว่า

รักษาสุขภาพด้วยนะครับ เห็นอวบ ๆ แต่ทำไมป่วยบ่อยจัง

26. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    คุณเตอร์ครับ ความเห็นผมนะผมว่าคุณเตอร์ต้องทานมังสวิรัติสัก 1ปีแล้วละ และต้องทานข้าวได้แค่วันละ 2มื้อเท่านั้นครับ หรือก่อนตะวันตกดินอย่างน้อย 1ชั่วโมงไม่ควรทานอะไรแล้วครับ ให้โควต้าทานอาหารได้แค่ก่อนตะวันตกดินก่อน 1ชั่วโมงครับอายุน้อยๆไม่น่าจะป่วยง่ายครับ ยังไงต้องรักษาสุขภาพมากๆนะครับ อนาคตผมต้องขอความกรุณาคุณเตอร์ในการขอซัพพลายสินค้าคุณเตอร์กับทางบริษัทผมแน่ๆครับ ยังไงต้องรักษาสุขภาพนะครับ
    ปล. ไม่เห็นด้วยก็อย่าโกรธกันนะครับ ผมพูดแสดงความคิดเห็นจากประสบการณ์ส่วนตัวผมครับ ผมใช้เวลาประมาณ 18เดือนฝึกและลดน้ำหนักได้ มากกว่า 14กิโลครับ

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    twitter ไม่เล่นครับ มันสั้นอ่ะ 140 อักษรเอง คุยไม่มัน ช่วงนี้เงียบเหงา ไม่ค่อยมีอะไรเล่นเลย แอร์ 25 ตัน พ่นน้ำไป 1 เดือน ตะกรันเกาะฟินแล้ว ต้องหาน้ำยาล้างตะกรันอีก

แต่ค่าไฟก็ลดลงไปประมาณ 2500 บาท/เดือน

28. enforce

2,041
    13
    38
    ตึกที่ทำงานใช่ไหมครับพี่ยุทธ

ช่วงนี้อากาศไม่ค่อยร้อน เลยไม่ค่อยมีอะไร update เลยฮะ:D

รายการวิทยุที่ผมฟังมา 7 ปีแล้วเรื่องการตลาด 96.5 bussiness connection
    http://radio.mcot.net/listRadioClip.php?rID=28
    คลิปฟังย้อนหลังครับ ดูชื่อเรื่องดูครับ แต่ละเรื่องน่าฟังทั้งนั้นครับ

(แนะนำคับ ฟังแล้วมันโคตร มุขเฮียแกเขาเยอะดี ได้ความรู้มากๆๆ เมื่อเรียนนอกห้องครับ )

เกิดมาไม่เคยไปนั่งฟังสัมนาที่ไหนมาก่อน ตอนแรกกว่าว่าจะไม่ไป พอดีเห็นชื่อ พิธีกร ..... เท่านั้นแหละ
    ไปด้วยยย อยากไปเจอตัวจริง ว่า อ. ธันยวัชร์ ไชยตระกูลชัย เป็นยังไง..
    เมืออาทิตย์ที่แล้ว SCB bank มีจัดสัมนาที่เซ็นทรัล ลาดพร้าว ผมก็ได้มีโอกาศไปฟัง
    แล้วได้คุยกับ อ.ธันยวัชร์ ไชยตระกูลชัย หลังเลิกงาน ได้คุยแบบบังเอิญโคตรๆๆๆ
    ก็เลยขออนุญาติ mail ไปคุยเรื่องการตลาด Cold กับแกซักหน่อย

พอดีเขาแนะนำให้เล่น ผมก็เลยลองเล่นดู
    มันได้ 140 คำ มันน้อยจริงๆ ฮะ เขาแนะนำให้ฟัง เขาบอกว่าจะได้รู้ว่าคนทั่วโลกคุยอะไรกัน
    ผม... ดูแล้วก็ งง งง มันไม่เห็นหนุกเลย ผมว่า hi5,msn มันกว่าเยอะ

29. eP_7๑ Ramintra K.7

605
    1
    0
    คุงงับพี่

คุงงับพี่ เตอร์

30. enforce

2,041
    13
    38
    น๊อกตั้งแต่วันเสาร์ตอนเย็นครับ เพิ่งตื่นมาทำงานเนี่ยครับ

เข้ามา update เฉยๆๆ ครับ ช่วงนี้ถังขายดีมากๆๆ นำเข้ามาขายไม่ทันเลยคร้บ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้