D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
    ....อ๋อ!!!กล่องDreamboxใช่ป่าวครับ พอดีน้องๆที่ทำงานกำลังลองเล่นอยู่อ่ะครับ ส่วนผมยังไม่ประสีประสาเลย ก็ดูน้องเค้าเล่นกัน...ถ้าน้องๆประสพผลสำเร็จก็อย่าลืมแบ่งมาให้พี่มั๊งแล้วกัน อิอิ:D:D.....

DreamBox เป็นเครื่องรับสัญญาณดาวเทียมชนิดหนึ่งครับที่ใช้ระบบปฏิบัติการ Linux เป็นตัวทำงาน ซึ่งสามารถถอดรหัสช่องสัญญาณ จากดาวเทียมและ cable TV ต่างๆ ได้ โดยตัวเครื่องจะมี port network (LAN) เพื่อเชื่อมต่อกับ internet คอย update รหัสที่จะใช้สำหรับดูช่องรายการทีวีที่เข้ารหัสอย่างเช่นพวก Cable TV ผ่านดาวเทียมพวกนี้ได้

ถาพที่1: เครื่อง DreamBox รุ่น DM 7000
    โดยลักษณะการทำงานก็คือ จะต้องมีผู้ที่ตั้งเครื่อง DreamBox ไว้เครื่องหนึ่งเป็น server และจะทำการแชร์รหัสจากการ์ดของ Cable TV ไว้ หลังจากนั้นก็จะให้เครื่องรับ DreamBox เครื่องลูกแต่ละเครื่อง Connect เข้ามาหาที่เครื่อง server ตัวนี้เพื่อรับรหัสของ Cable TV แล้วนำรหัสไปปลดล็อกเพื่อดูรายการ Cable TV ผ่านดาวเทียมในแต่ละเครื่องได้
    ถ้านึกภาพไม่ออกก็ดูตัวอย่างตามภาพนี้นะครับ

ตามภาพข้างบนเครื่อง DreamฺBox แต่ละเครื่องต้องติดตั้งจานดาวเทียมเพื่อรับสัญญาณ Cable TV ต่างๆ ด้วยนะครับ ซึ่งปรกติแล้วเครื่องรับจะรับสัญญาณได้แต่จะถูก Lock ช่องสัญญาณอยู่ หลังจากนั้น เครื่อง DreamBox Server จะทำการแชร์รหัสเพื่อปลด Lock ให้เครื่องลูกแต่ละเครื่องสามารถดูรายการ Cable TV ผ่านดาวเทียมที่เข้ารหัสได้

ซึ่งก็มีกลุ่มคนที่ไม่หวังดี เอามาทำเป็นธุรกิจครับ อย่างเช่นใครซื้อการ์ดสมาชิก Cable TV ผ่านดาวเทียม มา 1 ปี ราคา 18000 แล้วเอามาเปิด server แชร์ขายให้คนอื่นผ่านเครื่อง DreamBox ราคาถูกๆ เช่น เดือนละ 200 หากมีคนมาขอเช่าสัก 10 คน ก็ได้ไปแล้วเดือนละ 2000 ปีหนึ่งๆ ก็ตก 24000 บาท กำไรเห็นๆครับ

ภาพที่2: เครื่อง DreamBox บางรุ่นก็มี Harddisk อยู่ในตัวเครื่องด้วยเพื่อคอยบันทึกช่องรายการ และสามารถ update software ต่างๆ เพิ่มขึ้นได้

ผมว่า เครื่องนี้หากในหมู่บ้านเรามีคนอยากดู Cable TV ผ่านดาวเทียม แล้วช่วยกันออกตังซื้อการ์ด Cable TV ผ่านดาวเทียม 1 ใบ แล้วให้คนใดคนหนึ่งทำ server เพื่อแชร์กันดู ผมว่าประหยัดดีเหมือนกันนะครับ
    อ้อ เครื่องรับตัวนี้ของแท้ผลิตในประเทศเยอรมันนีครับ เว็บไซต์ก็ http://www.dream-multimedia-tv.de
    ส่วนเครื่องที่มีขายอยู่ในเมืองไทยก็มีทั้งของแท้และของเทียมครับ ราคาของเครื่องก็ประมาณ 3000 บาท ดูๆแล้วก็น่าสนใจดีเหมือนกันครับ ว่าแต่ซื้อมาแล้วจะไปหา server ที่แชร์ Cable TV ผ่านดาวเทียม ได้จากที่ไหนมั่งหว่า เห็นๆ คุยกันแว๊บๆ ก็มีอยู่ที่ http://thaidreambox.no-ip.com/ และที่ http://dreambox.chokelive.com

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มิถุนายน 2009
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ขยันจังคุณหนุ่ม โปรเจคหมอกน้ำพ่นใส่แอร์ไปถึงไหนแล้วครับ

2. คนปากช่อง

707
    0
    0
    น้องผมก็ใช้อยู่ จ่ายค่า server เดือนละ 300 ต่อกับ ADSL ถ้า net ล่มก็ไม่ต้องดูกัน

3. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    ไว้รอรอบหน้าก้อได้ครับ ไม่เป็นไรครับ วันหลังหาใหม่ก้อได้ มีแล้วอย่าลืมแจ้งนะครับเที่ยวหน้าจะเกาะติดขอบจอเลยครับว่ามีเครื่องดับแพลงิมาขายแบบนี้ครับ ต้องขอบคุณความใจกว้างและมีน้ำใจอย่างประเสริฐของพี่จินนี่ครับ ขอบคุณมากครับ

4. ขอบคุณ คุณเตอร์ มากครับที่สละเวลาให้คำแนะนำเรื่องแอร์รถผมทางโทรศัพท์
    เมื่อวันเสาร์

5. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เห็นที่ทำงานผมมีหลายคนเขาใช้ดู cable TV กันถูก ๆ ผมเลยอยากลองศึกษาดูบ้าง
    เพราะถ้าจ่ายเต็มราคาแต่ดูได้ปีละ 8 เดือน, เดือนละ 4 วัน, วันละ 2 ชม. (เฉพาะที่มีฟุตบอล) ไม่คุ้มจริง ๆ
    ที่ซื้อมาก็เพราะเอามาใช้กับการ์ดฟรีทีวี เพราะ receiver ของแท้มันแพงกว่ามาก
    เผื่ออนาคตอยากดูแบบแชร์การ์ด จะได้ไม่ต้องซื้อใหม่

แต่ถ้าติดแล้วคิดว่าไม่มีเวลาดูทีวีต่าง ๆ หรอกครับ ว่างเมื่อไหร่ก็แอบงีบ แก่แล้วร่างกายไม่ไหว :p:p:p

กล่องนี้ของผมฝากน้องที่ทำงานซื้อ 2,300 บาท ประกัน 1 ปี
    แต่ของมันที่ใช้อยู่ตอนนี้ ซื้อมาจากแม่สายตอนไปเที่ยว ราคาที่โน่น 1,900 บาทครับ

แก้ไขล่าสุด: 30 มิถุนายน 2009
  6. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    ได้รับแล้ว ทดสอบ ปิดกระทู้เครื่องดับเพลิง อิอิ

:D:D:D ของได้รับแล้วครับ ขอบคุณมากครับคุณหนุ่ม เลยถือโอกาสถ่ายภาพทดสอบมาให้ดู แหะๆๆ เตาดำไปนิสเด้อ แบบว่ามะได้ล้าง คริๆๆๆ ถ่ายต่อเนื่อง ๓ เฟรม ภายในเศษหนึ่งส่วนสี่วินาที กดทีเดียวไฟดับสนิทเลยครับ ดับสนิทแค่ไม่ถึงครึ่งวินาที กลิ่นมันคล้ายๆกับน้ำยาแอร์นะ ทุกครั้งที่ใช้จะใช้ในที่โล่งเลยไม่ได้กลิ่น แต่คราวนี้ตั้งใจทดสอบเลย ขนาดเปรวไฟสูงท่วมหัวผม ฉีดเจ้านี่แค่ปู๊ดเดียวดับพรึบทันทีครับ ทีนี้คงเก็บไว้ใช้อีกสิบปีแน่ๆ หากไม่มีเหตุการณ์อะไร อิอิ จบรายงาน และขอปิดกระทู้เครื่องดับเพลิงคร๊าบ :D:D:D รอจนเมื่อยกว่าจาโหลดภาพได้ ช้าจริงๆ:D:D

7. .....wow!!!ได้ปุ๊บTest ปั๊บ...(คงจะห้ามใจไม่ไหว:D):D:D

8. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    เพิ่งว่างคร้าบพี่ๆๆ เพื่อนๆๆ

เข้ามาเมื่อไรคร้าบพี่ จะให้เลี้ยงข้าวผมด้วย:D:D:D:D

9. E30DET

631
    1
    18
    อ้าว.... นึกว่าให้เลี้ยงกับข้าวด้วย ที่แท้ให้เลี้ยงแต่ข้าวเปล่า :D:D:D

เดี๋ยวถ้าสะดวก จะโทรนัดนะครับ

10. ภราดร

ภราดร Guest

0
    0
    0
    อะไหล่ คอม SANDEN 508

รบกวนพี่ ๆ นิดนึงครับ แอบอ่านอยู่นาน แล้ววันนี้ก็ต้องถามเข้าจนได้

ปัญหาคือ ผมจะหาซื้ออะไหล่ คอม SANDEN 508 ได้ที่ใหนบ้างครับ

พวก ซีล โอริง ลูกปืน อ่ะครับ

เพราะผมคงต้องหาซื้ออะไหล่มาบิ้วเอง ช่วงนี้ งบจำกัดมาก ๆ ครับ

11. E30DET

631
    1
    18
    ลองโทรสอบถามที่นี่ดูครับ
    http://www.sangamotor.com/

ผมเคยไปซื้ออะไหล่แอร์ที่สาขาบางนา ราคาไม่แพงมาก
    เห็นเขารับซ่อมคอมด้วย ลองสอบถามราคาดูครับ

12. topjack

topjack New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย

13. E30DET

631
    1
    18
    คุณปีเตอร์อยู่ไหนครับ มาดูที่นี่เร็ว ๆ
    http://www.bmwsociety.com/classifieds/showboard.asp?id=153623

เห็นบางคนบ่นว่าอยากได้ ตอนมีตังค์แต่หารถไม่ได้
    พอตังค์หมด เห็นมีคนลงขายให้เจ็บใจเล่น ๆ

(แฟนพันธุ์แท้รถยี่ห้ออื่นอย่าเคืองกันนะครับ)

14. ภราดร

ภราดร Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณครับ

เดี๋ยวนี้ราคา Cold ขึ้นมาจากเมื่อก่อนพอควรเลยนะครับ
    เมื่อก่อนผมเคยซื้อ Clod 134 ได้กระป๋อง ละ 250-280 บาทเอง

15. วุธ...หัวจรวด

วุธ...หัวจรวด New Member Member

41
    0
    0
    หาซื้อได้ที่ไหนครับ ตามร้านอมร ที่โลตัสมีขายป่าว

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เงียบจัง สงสัยกลัวติดหวัดกันหมด ตอบคุณวุธเองก็ได้ เดี๋ยวจะเงียบไป
    ที่ร้านอมรในโลตัสมีของ แต่ไม่ทุกสาขา สาขาไหนที่ไม่มีคุณสามารถสั่งให้เขาโอนของมาจาก
    สาขา the old siam ได้ รอสัก 4-5 วันของจะมารอ แล้วก็ค่อยไปเอา

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เงียบจัง สงสัยกลัวติดหวัดกันหมด ตอบคุณวุธเองก็ได้ เดี๋ยวจะเงียบไป
    ที่ร้านอมรในโลตัสมีของ แต่ไม่ทุกสาขา สาขาไหนที่ไม่มีคุณสามารถสั่งให้เขาโอนของมาจาก
    สาขา the old siam ได้ รอสัก 4-5 วันของจะมารอ แล้วก็ค่อยไปเอา

18. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับพี่ยุทธคร้าบบ :D:D:D
    ผมไม่ได้เข้ามาดู เกือบๆ อาทิตย์แล้วครับ ยุ่งกับขายถัง ทั้งวันเลยคร้าบ
    เลยไม่ได้เข้ามา update เลยคร้าบ ....

เมื่อวานไปสอย กล้อง SLR NIKON มาแย้วครับ.... อยากรู้ว่า มันดีตรงไหนฟะ
    ราคามันถึงโดด จากกล้อง digital ทั่วไปเยอะจัง ศึกษามา 3 เดือนกว่าๆ

วันนี้เพิ่งนั่งเล่นช่วงเย็นเลยถ่ายภาพมาให้ดูครับ ถ่ายเสร็จเพิ่งรู้..... อื่มกล้องแม่งเจ๋งโคตรๆๆๆ
    ภาพออกมานิ............... เนียนมากๆๆๆๆๆๆๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเข้ามาแจมอีกทีครับ

ขอบคุณครับพี่กบ ที่เห็น M power แล้วคิดถึงน้องชายคนนี้ ... เมื่อไรจะมาเลี้ยงข้าวผมเนี่ย:sad:
    พี่กบบบ ราคาแรงโคตรรรรรรร ไม่ไหววคร้าบ :D:D:D:D

เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้ามาแจมชัวร์ครับ:D:D

19. ภราดร

ภราดร Guest

0
    0
    0
    ขอบ่นนิดนึงครับ

ผมได้สั่ง Cold12 จำนวน 2 กระป๋อง และน้ำมันคอมฯ 1 กระป๋อง กับบริษัทตัวแทนจำหน่าย บริษัทหนึ่ง โดนได้กำชับแล้วว่า ต้องการน้ำมันคอม ของน้ำยาแอร์ R12 เพราะระบบผมเป็น R12 ทางคนรับเรื่องก็ดูเหมือนจะเข้าใจเป็นอย่างดี

แต่...............เมื่อสินค้ามาถึงมือผม น้ำมันคอมฯ ดันเป็นกระป๋องเขียนซึ่งผมเข้าในว่าเป็นน้ำมันของระบบ 134a เมื่อโทรไปแจ้งให้คนรับเรื่องทราบกลับพยามให้ผมใช้น้ำมันตัวนี้ แทนที่จะดำเนินการแก้ใขความผิดพลาด ผมเสียความรู้สึกมาก ครับ

ส่วนตัวผมเข้าใจอยู่ก่อนแล้วว่าตัวน้ำยา COLD นั้นสามารถใช้กับน้ำมันคอมได้ทุกเบอร์ ทุกแบบ ผมจึงได้เน้นย้ำตั้งแต่ตอนโทรสั่งแล้วว่า ต้องการน้ำมันคอมของน้ำยาเบอร์ R12 เท่านั้น

ถ้าถามผมว่าเมื่อรู้แล้วว่า Cold 12 นั้นใช้กับน้ำมันตัวนี้ได้อยุ่แล้วทำใมผมจึงเรื่องมากจัง คำตอบคือ ถ้าระบบแอร์ของผมใส่น้ำมัน 134a และใช้น้ำยาเบอร์ R12 แน่นอนมันใช้ได้ และก็เย็นดีด้วย แต่ถ้าวันใดระบบแอร์ผมเกิดมีปัญหาน้ำยารั่ว จะด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่ และผมเกิดอยู่ต่างจังหวัดที่ไม่สามารถหาเจ้า Cold 12 ได้ ผมจะทำอย่างไร .............................................................................................................

ตัวผมเองได้ใช้ Cold 134a และCold 12 ใส่ให้กับเพื่อน ๆ มารวมถึงแอร์บ้านผมเองก็ใช้ Cold 22 มานานพอสมควรแล้ว ได้รถคันนี้มาก็จึงต้องการใช้ Cold อีกเช่นกัน

ใครสามารถอธิบายให้ผมทราบได้ใหมครับว่า น้ำมัน Coolman กระป๋องเขียวมันอีกว่ากระป๋องเงินอย่างไร ในระบบ R12 และ Cold 12

20. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ที่ให้ความไว้วางใจมาใช้ สารทำความเย็น Cold

ปัญหาที่เกิดขึ้นดังกล่าว ผมต้องขอโทษแทนพนักงานที่จัดสินค้าให้ท่านผิดครับ (ตัวแทนฝ่ายขาย)
    ถ้ายังไงรบกวนขอที่อยู่ที่จะให้จัดส่งสินค้ามาละกันครับที่ [email protected] เดี๋ยวผมจัดส่ง
    น้ำมันคอม 5GS กระป๋องเงินไปให้ท่านครับ

ก่อนอื่นผมขออธิบายก่อนครับ น้ำมันคอม 5GS ที่ใช้กับ R12 นั้นเป็นเกรด Mineral oil
    ถ้าอธิบายเข้าใจง่ายๆ ก็คือ เหมือนกับน้ำมันเครื่องยนต์ เกรดธรรมดา ที่ใช้ทั่วไป

แต่ถ้าเป็นตัวกระป๋องเขียว เป็นน้ำมันคอม suniso เบอร์ 68 นั้นเป็นเกรด polyol ester
    อธิบายเข้าใจง่ายๆ ก็คือ เป็นน้ำมัน Synthetic Refrigeration Oils คือเป็นน้ำมัน
    ที่กลั่นมาหลายขั้นตอนมาก จะได้น้ำมันที่บริสุทธื์ที่สุด ที่ใช้ในระบบเครื่องทำความเย็น

ถ้าโดยทั่วไปแล้ว ที่ผมขายสินค้าให้กับลูกค้าก็จะอธิบายให้ลูกค้าฟัง (ถ้าลูกค้าถามเกี่ยวกับน้ำมันคอม)
    ผมก็จะแนะนำให้ลูกค้าใช้กระป๋องเขียวครับ เพราะมันเป็นน้ำมันเกดรสูงและดีไปเลยดีกว่าคับ
    (ผมไม่ได้ยัดเยียดให้ลูกค้าซื้อใช้นะครับ แต่แนะนำว่าเอาของดีไปเลยดีกว่า)

Suniso 5GS ลองดูตารางที่หน้านี้นะครับ http://www.sunoco.co.jp/english/product/gs/index.html

แล้วตัว Suniso 68
    http://www.sunoco.co.jp/english/product/t-68/index.html

ลองดูตารางดูครับว่าเกดรน้ำมัน มันจะแตกต่างกันครับ

สุดท้าย ผมต้องขออภัยจริงๆ ครับ เดี๋ยวผมจะกล่าวตักพนักงานคนดังกล่าวครับ

ท้ายนี้รบกวนส่งที่อยู่คุณภราดร มาให้ผมที่ [email protected] ละกันครับ
    เดี๋ยวผมจะจัดส่งน้ำมันคอม 5GS ไปให้ตามที่อยู่ครับ (รบกวนแนบมาด้วยครับว่ากี่กระป๋อง)

ขอบคุณครับ

21. ภราดร

ภราดร Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ คุณเตอร์ ผมดีใจครับที่ได้เห็นความพยามรับผิดชอบจากคุณเตอร์ และพนักงานท่านนั้นครับ และขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

และพนักงานท่านนั้นได้ดำเนินการนำน้ำมันคอมมาเปลี่ยนให้ผมแล้วครับช่วงเช้าของวันนี้ ตอนที่เขามาเปลี่ยนผมตั้งใจจะซื้อไว้อีกกระป๋องแต่พอสอบถามราคาแล้วพนักงานแจ้งว่าราคาเท่ากันทั้ง 2 ชนิด ผมงง(ในใจคิดว่าสีเงินน่าจะถูกกว่าสีเขียว)ก็เลยเปลี่ยนไปไม่ได้ซื้อไว้ เสียดายเหมือนกัน เพราะจริง ๆ ผมเองก็ทำแอร์ให้เพื่อน ๆ ไปหลายคันและก็ใช้ Cold เปลี่ยนให้ตลอดเท่าที่เป็นไปได้(บางทีหาน้ำยา Cold ไม่ทัน) และเพื่อน ๆ ในกลุ่มนั่งรถผมแล้วก็อยากให้ผมเปลี่ยนน้ำยากันหลายคน คงได้ใช้ในเร็ววันเป็นแน่แท้
    ตอนนี้ผมยังเหลือ Cold 134 อยู่ 2.กระป๋องครึ่ง และ Cold 12 ครึ่งกระป๋อง แต่ไม่มีน้ำมันคอม เร็ว ๆ นี้ผมคงต้องสั่ง กระป๋องเขียวมาใหม่(นี่แหละที่ผมเสียดาย เพราะลืมนึกไป)

ผมประมวลเหตุการณ์ทั้งหมดแล้ว คิดว่าความผิดพลาดครั้งนี้น่าจะเกิดจากความหวังดีของพนักงานคนนั้น จนมองข้ามเจตนาของผมไป

สุดท้ายผมขอรายงานว่าผมทำแอร์รถครั้งนี้ล้างระบบทั้งหมดใช้น้ำมันคอม 5GS และ Cold 12 จอดเฉย ๆ ได้ - 3.7 องศา ในเวลา14:00 น. กว่า ๆ (จริง ๆ อยากให้ลงมากกว่านี้แต่ความสามารถผมคงไม่ถึง)

22. E30DET

631
    1
    18
    ยินดีด้วยที่จบด้วยดีครับ
    ถ้าต้องใช้บ่อย ๆ หุ้นกับเพื่อนซื้อเป็นถังจะคุ้มกว่าครับ ผมซื้อไป 2 กระป๋องก็เปลี่ยนเป็นถัง 13.6 กก.เลย

ตกลงซ่อมคอม sanden เสร็จแล้วใช่ไหมครับ รบกวนถามข้อมูลหน่อย พอดีรถน้องที่ทำงานใช้ฮุนไดแปลงเป็น sanden 508 อยู่
    เสียงลูกปืนมันดังน่ารำคาญ อยากซ่อมให้มันเหมือนกัน เลยอยากถามราคาชุดซ่อมว่าหาได้จากที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

ซ่อมแอร์เย็นได้ -3.7 องศานี่ไม่ใช่ช่างสมัครเล่นแล้วนะครับ ผมเชื่อว่าร้านแอร์เกินครึ่งยังทำไม่ได้เท่านี้เลย
    รถ E30 ผมเอาไปซ่อมเบรค ซ่อมช่วงล่าง ทิ้งไว้อู่เดือนนึง มันบอกน้ำยาขาดแล้วเติมให้ คิดราคามา 800 บาทเองแถมไม่เย็นอีกต่างหาก
    ไม่อยากบอกมันเลยว่าบ้านตรูมีน้ำยาแอร์ทั้ง R12 Cold12 Cold22 มากกว่าอู่ของมันอีก 555

23. ภราดร

ภราดร Guest

0
    0
    0
    สวสัดีครับ คุณ E30DET คอมแอร์ผมไปซื้ออะไหล่ที่สง่ามอเตอร์ ตามคำแนะนำของคุณเลยครับ ราคาอะไหล่ ประมาณ 3-4 ร้อย ครับ มีประเก็นฝาหลัง 1ชุด โอริงฝาหน้าโอริงรูถ่าย ซีลคอหน้า ลูกปืนคอหน้า ครับ

24. E30DET

631
    1
    18
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับและยินดีด้วยครับที่ราคาชุดซ่อมไม่แพง

อ่านจากที่เล่ามา ผมว่าคุณภราดรมีฝีมือซ่อมแอร์ไม่เบาเลยนะครับ :D:D:D
    มีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมช่วยนำมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ ถือว่าเล่าสู่กันฟังแลกเปลี่ยนประสบการณ์เกี่ยวกับ D.I.Y แอร์รถ

เดี๋ยวถ้ามีเวลาผมจะหัดซ่อมคอมเองบ้าง ตอนนี้ถ้าเสียจะเปลี่ยนของเซียงกงอย่างเดียวเลย

25. E30DET

631
    1
    18
    สลับฉากมาคุยแอร์บ้านบ้างนะครับ

คือวันหยุดยาว ๆ ช่วงต้นเดือน ผมคันมือไปอัด cold22 เข้าไปแอร์ inverter อีก 2 เป๊กครับ
    เนื่องจากเคยวัดตอนที่เป็นน้ำยา R22 ตอนเดินเครื่อง Power Full วัดกระแสได้ 80 psi แต่ตอนนี้ใช้ cold22 มันอยู่แถว ๆ 60 psi
    (ภาษาชาวบ้านเรียกว่ามือบอนครับ :D:D:D)

หลังจากชาร์จน้ำยาเพิ่มให้แรงดันไปอยู่แถว ๆ 70 psi ปรากฏว่าอุณหภูมิท่อดูดลดจาก 10 องศามาเหลือแถว ๆ 6-7 องศา ซึ่งรู้สึกว่าแอร์เย็นขึ้น
    แต่...แต่...แต๋... ถ้าเปิด mode พัดลมออโต้ มันไม่เร่งรอบสูงให้ตอนห้องร้อน ๆ ซะแล้วววว.... :eek::eek::eek:

ยัง...ยัง...ยัง...เครื่องไม่เร่ง ผมเร่งเองก็ได้ฟร่ะ เร่งเป็นสปีดสูงสุดเปิดนอนทั้งคืนเลย
    ผล..ผล...ผล...คือ มันกินไฟเฉลี่ยน้อยลงกว่าเดิมครับ (กินประมาณ 0.9-1.2 หน่วย ของเดิมถ้าตั้งพัดลมออโต้จะกิน 1.1-1.5 หน่วย)

ผมเข้าใจว่าพัดลมแรงทำให้ห้องเย็นเร็ว พอเย็นเร็วคอมแอร์ก็จะหรี่รอบลงทำให้กินไฟน้อยลง ทำให้ประหยัดพลังงานขึ้น
    แต่ต้องแลกมาด้วยเสียงของพัดลมที่ดังมาก ซึ่งบางคนไม่ชอบฟัง แต่สำหรับผมสบายอยู่แล้ว เปิดทีวี เปิดไฟสว่างโร่ ข้างบ้านทะเลาะกัน ผมยังหลับได้สบาย

เล่าให้ฟังเฉย ๆ นะครับ ผลต่างค่าไฟต่างกันไม่ถึงบาท ใครอยากประหยัดด้วยวิธีนี้ ผมคิดว่าไม่คุ้มครับ

เดี๋ยวต้องหาเวลามาไล่ปล่อยน้ำยาออกอีกแล้ว.... :cry::cry::cry:

26. E30DET

631
    1
    18
    ปั่นกระทู้ต่อ...

วันก่อนผมทะลึ่งจะถ่ายน้ำยา cold22 จากถังใหญ่ใส่ถังเล็กแบบต้องใช้ไม่จิ้มฟันแยงรูเพื่อเติม
    เพราะตาชั่งที่ผมมีมันชั่งถังใหญ่ไม่ได้ ต้องใช้ถังเล็กถึงจะพอดี
    ตอนทดลองทีแรก ถ่ายน้ำยาน้อย ๆ แล้วลองปลดสายรีบดึงไม้เสียบลูกชิ้นก็เวิร์คดี
    พอถ่ายจริง น้ำยาวิ่งไปได้ซัก 1 กก. ผมก็ปลดสาย แต่ไม้เสียบลูกชิ้นเจ้ากรรมดันหลุดเข้าไปลึกเกินที่จะดึงออกมา!!! :eek::eek::eek:

สุดท้ายคือต้องปล่อยให้น้ำยารั่วออกไปจากถังเล็กเรื่อย ๆ จนเกือบหมด เหลืออยู่ประมาณ 100-200 กรัมเท่านั้น
    แถมข้างบ้านยังออกมาดูว่ามันเสียงลมอะไรอีก อายมากๆๆๆๆๆ

นี่ถ้าผมบอกว่าเป็นน้ำยาติดไฟได้ สงสัยแกคงโทรเรียกรถดับเพลิงมารอแล้วครับ.... 55555

ปล1. น้ำยา cold ไม่ได้ติดไฟง่าย ๆ ครับ ตอนรั่วออกมาอยู่ภายในบ้าน อากาศถ่ายเทไม่ดี แถมใกล้กระถางธูปที่มีธูปจุดอยู่ด้วย
    มันไม่น่ากลัวแบบที่หลาย ๆ คนคิดไปเอง สำคัญคือต้องมีสติครับ..

ปล.2 ใครมีเทคนิคดี ๆ ในการถ่ายน้ำยามาถังแบบนี้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ปล.3 จบการปั่นกระทู้ประจำวันนี้เท่านี้ครับ... สวัสดี :D:D:D

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    น้ำยาเกินจนเป็นของเหลวกลับเข้าคอมไปแล้วครับ วัดได้ 6-7 องศาที่ท่อด้านนอก แสดงว่าข้างในท่อน้ำยาอยู่ที่ 5-6 องศาซึ่งกลายเป็นของเหลวไปแล้ว คอมมันเลยป้องกันตัวเองด้วยการเดินรอบต่ำๆ จะได้มีน้ำยาน้อยๆวิ่งในระบบ ก็จะไม่เกิดน้ำยาเหลวเข้าคอม งานนี้ปล่อยออกสถานเดียวครับ

ส่วนเรื่องถ่ายน้ำยามาเป็นถังเล็กนั้น ทำไม่เป็นครับ รอคุณเตอร์ดีกว่า

28. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    สวัสดีครับทุกท่านครับ ตอนนี้ผมมีคำถามจะมารบกวนถามท่านๆทั้งหลายครับ โดยเฉพาะพี่ยุทธ พี่ กบและคุณเตอร์ รวมทั้งคุณ professor และพี่จินนี่ด้วยครับ ว่าถ้าแอร์รถ เราสามารถเอาน้ำยาCold 22 เติมแทนR 12ได้ไหมครับ พอดีถึงคราวที่ต้องรื้อตู้แอร์ออกมาแล้วครับ เฮ้อ เศร้าจายจริงๆพี่กบอุตสาห์มีเมตตาแบ่งน้ำยาcold มาให้เติมรถแต่ทว่าพัดลมมันไหม้แล้วยังไงก้อต้องถอดตู้ออกมาล้างน้ำยาหมดเลย แถมตอนนี้คอมก้อซีลแตกน้ำมันไหลออกมาตรงหน้าครัทคอมดุจดั่งน้ำตา อยากรู้ว่าถ้าเติม cold 22 กับแอร์รถจะเป็นไงครับ คุณเตอร์ครับ ตอบด้วยครับ บ๊ายบายครับ
    โดยปกติCold 12 จะมีR 290 ผสมกับR 600a แต่ถ้าเราใส่แต่R 290 เข้าไปอย่างเดียวจะเป็นไงบ้างน้อ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กรกฎาคม 2009
  29. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ

วิธีการถ่ายเทน้ำยาแอร์หรือของเหลวนะครับ
    - เอาถังที่จะรับไปทำการ เวก (ดูดสูญกาศ) ถ้าทำได้นะครับ
    - เอาถังที่จะรับไปแช่เย็นหรือ เอาจุ้มน้ำเย็น อย่าให้น้ำเข้าทางรู้รับของถังนั้นๆ นะครับ
    น้ำหยดเดียวถ้าเข้าไปในถังน้ำยาแอร์ น้ำยาแอร์ถังนั้น เสียไปเลยนะคับ เพราะน้ำหยดเดียว
    ก็ทำให้น้ำยาแอร์ถังนั้นมีความชื้นสูงคับ เอาไปใช้ก็ไม่เย็น แรงดันสูง

แล้วก็ปล่อยถังที่มีน้ำยาแอร์เข้าสูถังรับ เท่านั้นเองครับ ถ้าเอาไวก็ เอาถังแรก
    ไปตากแดด แรงดันยิ่งสูงครับพี่กบ

--------------

ตอบพี่หน่อย
    ไม่ทราบเหมือนกันครับ ไม่เคยลอง แต่คิดว่าไม่น่าจะเย็นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้