D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. kero465200

kero465200 New Member Member

22
    0
    0
    รบกวนหน่อยครับ :D

ผมนำรถ TOYOTA MR2(SW20) ไปทำแอร์ ทั้งหมด 3 ครั้งในรอบ 5 เดือน อาการคือเติมน้ำยาแอร์ไปแล้ว ช่วงแรกๆแอร์เย็นมากๆ หลังจากนั้นค่อยๆหายนะครับ จนมีแต่ลม ไปทุกครั้งช่างก็จับล้างตู้แอร์และก็หาจุดรั่วซึม ช่างบอกว่าไม่มีจุดรั่วซึม :cry: ผมไปทำที่ร้านแอร์มา 3 ร้านไม่หายซักที ไม่ทราบว่าพอจะมีที่ไหนแนะนำบ้างไหมครับ :cry: รู้สึกว่าคอมแอร์ผมจะใช้นำ้ยาแบบเก่าอยู่น่ะครับ(R12 หรือเปล่าไม่แน่ใจ) ผมอยู่แถว ถ.กรุงเทพ-นนท์ครับ พระราม7 นะครับไม่รู้จะทำไงต่อแล้วครับ ผมกลัวว่าทำไปทำมาจะซ่อมทุกเดือน เป๋าแห้งกันพอดี:cry:

ขอบคุณสำหรับน้ำใจนะครับที่เสียเวลาอ่านและตอบครับ :)

2. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D:D:Dผมเคยซุกซนเอาน้ำยาR22 มาเติมรถยนต์(นานมากแล้วเมื่อหลายปีก่อน) ผลก็คือเย็นเจี๊ยบ(เย็นกว่าR12ครับ) แต่แค่วันรุ่งขึ้นก็มีแต่ลมแล้ว เซอร์รัปประทานว่าน้ำยามันหายไปได้ยังไง จนกระทั่งรู้จากอ.เตอร์ในเวปนี้ว่า มันซึมออกทางท่อน้ำยาครับ โมเลกุลมันเล็กกว่าโมเลกุลของท่อยาง สามารถซึมออกทางท่อน้ำยาได้ เลยถึงบางอ้อ กรณีเคสนี้ น่าจะเจอน้ำยาผสมกับR22 (มันถึงอยู่ได้หลายวัน แต่ก็เติมสามครั้งในรอบห้าเดือน) อันนี้กรณีแรกนะหากระบบเราไม่รั่ว มันก็จะค่อยๆซึมออกมาทีละเล็กละน้อยครับ จนหมดล่ะ แต่ที่ผมซนนั้น ผมใช้แต่R22 เพียวๆเลย(ทดลองเก็บข้อมูลดูว่าผลที่ได้เป็นอย่างไร ตอนนี้กาลังจะทดลองกลับกัน เอาR12 มาใส่แอร์บ้าน แต่ก็ยังไม่ได้ว่างลองจริงจัง แค่ลองในครั้งแรกเมื่อหลายอาทิตย์ผ่านมาแล้วเท่านั้น) อันนี้กรณีแรกนะ กรณีที่อาจเป็นได้กรณีที่สองก็คือ MR 2 เป็นรถสปอร์ต ผมเดาว่าผู้ครอบครองหรือเจ้าของกระทู้ที่ถาม น่าจะมีนิสัยการขับที่ชอบความแรงเป็นทุนอยู่แล้วแมร่นบ่อ แบบว่าออกรถก็ปู๊ดๆๆ เปลี่ยนเกียรที่หกพันรอบขึ้น(อะไรประมาณนี้) ที่รอบสูงหากเรากระชากออกแบบนั้น ก็มีโอกาสที่น้ำยามันจะค่อยๆซึมออกได้เหมือนกันเด้ แบบว่าตอนที่ตรวจสอบนั้น เขาไม่ได้เร่งเครื่องตรวจรั่วหรอก เขาเดินเบา หาให้ตายก็ไม่มีทางเจอ ยังไงเชื่อว่ามีรั่วชัวร์แต่ที่ไหน? เท่านั้น หาให้เจอครับ ไม่งั้นก็ลองเอาน้ำยาคูลใส่ดู โมเลกุลมันโตกว่าเยอะครับ โอกาสที่จะซึมออกมามีน้อยกว่าครับแล้วก็ที่สำมะครัลไม่มีใครปลอมครับ ของแท้ชัวร์ ขืนปลอมคุณเตอร์แกเอาถึงตายแน่ๆครับ:p:p:p

:D:D สรุป อาจเจอน้ำยาปลอม(ปน) & ระบบในรถมันมีรั่วครับ(นิดเดียว ค่อยๆซึม) ควรหาให้เจอ ก่อนที่กระเป๋าจะเบาครับ ที่เหลือรอปรมาจารย์อื่นมาฟันธงต่อ จร้า.........คริ....คริ.......:D:D:D

3. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ร้านทำแอร์ ให้อ่านย้อนกลับไป3-4 หน้า จะมีร้านที่คุณรุ่งแนะนำ ร้านนั้นชำนาญ altis มาก โทรไปคุยดู

4. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ตามที่พี่จินนี่แนะนำเลยครับ ผมโดนมากับตัวเองแล้ว

ตอนนั้นน้ำยาของผมหายหลังจากซ่อมแอร์ไปได้เดือนเดียว เลยไปเติมเพิ่มอีกร้านนึง ก็เย็นอยู่ได้ประมาณอีกเดือน
    สุดท้ายเลยซื้อน้ำยา R12 แบบกระป๋องจากเจ้าของกระทู้ (รู้สึกว่าตอนนี้ไม่มีแล้ว) เอามาเติมเอง อยู่ได้เกือบปี แต่พอดีท่อรั่วน้ำยาเลยหายอีก

สรุปแล้วเข้าร้านแอร์ 2 ร้านเจอน้ำยาแอร์ไม่มีคุณภาพทั้งสองร้าน จบด้วยการซื้อน้ำยาแท้ ๆ ได้มาตรฐานมาเติมเอง
    เปลี่ยนร้านได้เลยครับ ยอมซ่อมร้านที่ไกลหน่อย แต่ไม่มีปัญหาดีกว่าร้านใกล้ ๆ ที่ชอบวางยารถลูกค้า
    ร้านที่คุณคนปากช่องบอกก็ได้นะครับ ลองอ่านกระทู้ใน altisclub แล้วลองโทรไปคุยดูเพื่อตัดสินใจ

โชคดีครับ

5. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ตามภาพเลยครับ มันรั่วอย่างนี้ไงครับ
    (ผมจับจุ่มน้ำให้ดูว่า น้ำยาแอร์ที่บอกว่าหายไป มันหายไปทีละนิดครับ)

6. kero465200

22
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ:)
    ผมลองโทรไปคุยร้านที่พี่ๆแนะนำแล้วครับ ทางอู่คุณเล้งเขาไม่ได้รับทำนะครับ เขาบอกว่าไม่ถนัดนะครับ

หรือใครมีที่อื่นแนะนำอีกก็ได้นะครับ ขอบคุณสำหรับน้ำใจที่เสียเวลามาตอบครับ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มิถุนายน 2009
  7. somjuk

somjuk New Member Member

4
    0
    0
    รถ ke70 เครื่อง 4age-1600 มีปัญหาเวลาแอร์ต่อ ทำให้พัดลมแอร์รอบตกครับ ปกติมี 3 สปีด เปิดเบอร์ 3 แรงสุด พอแอร์ต่อปุ๊บ รอบพัดลมตกเหมือนเปิดเบอร์ 1 เลย เป็นเพราะอะไรครับ

8. enforce

2,041
    13
    38
    ต่อผ่าน รีเลย์ ดูครับ จะได้ไม่ดึงไฟกันครับ หายชัวร์:D:D

9. enforce

2,041
    13
    38
    ลูกพี่จินนี่ แอบมาเล่นคอมมั่งพี่กบ ....:D:D:D:D

10. ....มีใครสนใจกระป๋องดับเพลิง...ระดับขั้นเทพ...(พี่จินนี่ให้ชื่อไว้)มั๊งครับ ไปเจอมา
    ครับที่โกดังแถวๆบ้านคุณเตอร์นั่นแหละ เฮียเจ้าของบอกราคาป๋องละ250บาท
    บอกว่าเป็นของใหม่เก่าเก็บมีอยู่ประมาณ4-5กระป๋อง...กระป๋องจะใหญ่กว่าในรูปนี้นิดหนึ่งน่ะครับ...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มิถุนายน 2009
  11. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    สนใจครับพีแต่ทว่าผมจะติดต่อซื้อได้อย่างไรครับพี่

12. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:D เยี่ยมๆๆ สนใจมากครับ ขอเบอร์ติดต่อกลับหน่อยครับจาโอนเงินมาให้ คุณหนุ่มรบกวนซื้อให้เลยได้ไหมครับราคานี้ผมเหมาหมดเลยครับ แต่คุณหนุ่ยเอากระป๋องหนึ่งไม่ใช่หรอ ที่เหลือผมรับดูแลหมดเลยครับ แต่ว่าให้เช็คนิดหนึ่งนะครับก่อนซื้อ(เพราะว่าเก็บนานอาจเสื่อม) ให้ทำอย่างงี้ครับ :D:D

:D:D:Dให้ปลดสลักนิรภัยแล้วหันหัวพ่นลงพื้นนะ เขย่ากระป๋องก่อน กดเร็วๆแล้วปล่อยทันทีเลย ปุ่มกดมันแข็งมากนะ ถ้ามันใช้งานได้ มันจะระเบิดสารเคมีออกมาทันที จนเราตกใจล่ะ แรงดันข้างในสูงมากๆครับ ไม่ต้องตกใจ ขอเขาเทสก่อนซื้อ(เพราะเราเหมาหมด) ของผมกระป๋องสุดท้ายยังคงอยู่ เหลืออีกประมาณครึ่งยังใช้งานได้ปรกติ แบบว่าเหมาหมดเลยนะมีถึงสิบกระป๋องไหมเนี่ย แต่ผมแบ่งคุณหนุ่มเก็บไว้ใช้หนึ่งกระป๋องนะ ที่เหลือส่งมาให้ผมครับ(เอาไว้ใช้เอง ในบ้าน ในรถ) ขอเบอร์ติดต่อกลับด่วน ไม่ก็โทรกลับ(จาไปทำงานแว้ว) เบอร์ตรง ๐๘๙ ๖๒๗๗๕๘๘ เปิด ๒๔ เด้อ ขอบคุณจะนั๊กๆๆหวังว่าคงไม่รบกวนมากไปนะครับ :D:D:D:D

13. จินนี่

398
    0
    0
    ลืมๆ หากมันใช้งานได้ปรกติ สารเคมีที่ระเบิดออกมา(มันจะพ่นออกมาด้วยแรงดันสูงมากๆ) จะเป็นละอองสีขาว แล้วละเหยทันทีภายในหนึ่งถึงสองวินาที ไม่มีคราบเปลื้อนใดๆทิ้งไว้ นี่ล่ะสุดยอดของเครื่องดับเพลิง ไม่ก็ลองติดเตาแก๊สที่บ้าน เปิดให้สุดเลย ผมว่าฉีดแค่บึ้มเดียวไฟเตาแก๊สดับสนิทครับ ขอบคุณล่วงหน้า โทรกลับผมด่วนเลยครับ จะออกไปทำงานแล้ว(วันนี้อยู่อุบล)

14. E30DET

631
    1
    18

ทุกท่าน... ช้าก่อน

ผมอยากแนะนำว่าให้คุณหนุ่มอ่านฉลากบนกระป่องให้ดีก่อนซื้อครับ
    อย่างกระป๋องแรกที่คุณหนุ่มซื้อมา ในกรอบสีน้ำเงินถ้าผมอ่านไม่ผิดจะพิมพ์คำว่า BF2000 ใช่ไหมครับ
    ส่วนกระป๋องแบบเดียวกันของพี่จินนี่จะเขียนว่า BS.6165 (เป็นมาตรฐานของสหราชอาณาจักร, British Standard)

สารดับเพลิง HALON ที่ขายอยู่ทั่วไปจะมีอยู่ 2 ประเภท คือ HALON 1211 หรือ BCF เป็นสารแบบเก่าที่ทำลายโอโซนแรงกว่า R12 อยู่ 100 เท่า
    กับรุ่นใหม่ BF2000 หรือ FE-36 ที่เป็นมิตรกับชั้นบรรยากาศ แต่ประสิทธิภาพสู้แบบเดิมไม่ได้

HALON 1211 BCF เขาประกาศเลิกใช้ตั้งแต่ปี 2000 แต่ยังมีขายกันอยู่เพราะหลายเจ้ายังมีของใน stock
    ย้อนกลับไปไม่เกิน 10 หน้า ผมสั่งซื้อมาจากตัวแทนยี่ห้อ BOFAY ของอังกฤษเจ้าเดียวในไทย เขายังไม่มีสาร BCF ขายเลยครับ

ยี่ห้อ BOFAY ขายสารดับเพลิงทุกแบบ ทั้งเคมี ทั้ง HALON ทั้งซีโอทู ซึ่งปกติ HALON 1211 BCF จะบรรจุอยู่ในกระป๋องสีเหลือง
    แต่ที่คุณหนุ่มเห็น เป็นกระป๋องสีแดง แถมกระป๋องใหญ่กว่าที่พี่จินนี่เคยใช้ ผมเลยไม่มั่นใจว่าเป็นสารประเภทไหนครับ

ถ้ายังไงก่อนซื้อ ลองอ่านฉลากบนกระป๋องให้ดี ๆ ก่อนนะครับ
    วิธีอ่านฉลากและคุณสมบัติของ HALON คุ้น ๆ ว่าคุณ Professor จะให้ข้อมูลไว้แล้วครับ

แก้ไขล่าสุด: 26 มิถุนายน 2009
  15. kero465200

22
    0
    0
    คุณเตอร์ครับรบกวนหน่อยครับ แถวๆนนทบุรี - ซอยเรวดีพอจะมีร้านแอร์แนะนำบ้างไหมครับ
    ขอบคุณครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 01:11:21 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 01:11:06 ----------

คุณเตอร์ครับรบกวนหน่อยครับ แถวๆนนทบุรี - ซอยเรวดีพอจะมีร้านแอร์แนะนำบ้างไหมครับ
    ขอบคุณครับ

16. จินนี่

398
    0
    0
    :cry:คุณหนุมหายไปไหน มาชี้แจง อธิบายหน่อย ตกลงลายแทงมันอยู่ที่ร้านไหน เปิดประเด็นแล้วหายจ้อยเลย กำ..............เอางี้ บุกไปที่โกดังขุมทรัพย์ที่ว่าอีกที แล้วบอกลายแทงมา กะขอเขาถ่ายรูปมาให้พิจารณาอีกที ดีไหม เล่นหายจ้อยแบบนี้มันไม่ดีเด้อ ผมนึกว่ามันเหลือแค่สองกระป๋องในประเทศนี้แล้ว แหะๆ กระป๋องแรกก็ที่เหลืออยู่ในรถผมประมาณครึ่งกระป๋อง อีกกระป๋องที่คุณหนุ่มไปขุดลายแทงมาได้ที่คลองถมไง ทีนี้ที่ว่ามีอีกเนี่ย มันไม่ใช่ภาพที่โพสมาแมร่นบ่อ กรำๆๆๆๆๆๆ......รอฟังอีกที ตอนนี้งดชั่วคราวก่อน เปิดประเด็นแล้ว เข้ามาปิดประเด็นทีอย่าปล่อยให้ค้างแบบนี้ดิ ตกลงมันเป็นยังไงแน่ครับ ตกลงมันไม่ใช่ฮาลอนที่ผมใช้ประจำการใช่ไหมครับ :)

:D:Dรู้ไหมเจ้าเทพที่ผมใช่อยู่ ขนาดเปรวไฟสูงท่วมหัว ผมฉีดบึ้มเดียวมันดับสนิทในเสี้ยววินาทีเท่านั้นนะ เจ้าเทพที่ผมว่าเนี่ย ครั้งล่าสุด ก็ที่เคยเล่าให้ฟัง ร้านมอร์ไซค์ติดกับตึกที่ผมพักอยู่อุบล ช่างตู่ไปทำอีท่าไหนก็ไม่ทราบ ไฟมันลุกจนท่วมรถทั้งคัน เจ้าตัวเล็กก็วิ่งขึ้นไปตามผมซึ่งเพิ่งกลับมากำลังจาหลับอยู่บนตึก บอกว่ารถอาตู่ไฟไหม้ให้ป๊าไปช่วยหน่อย ผมก็ลุกลงมาเปิดฝากระโปรงในโรงรถข้างล่าง ได้เจ้าเทพนี่ล่ะ เขาไปช่วยเขา ตอนนั้นเปลวไฟมันลุกจนถึงหลังคาร้านซ่อมมอร์ไซคแล้ว สามสี่คนช่วยกันยังไม่สามารถดับได้ เจอเจ้าเทพเนี่ยแค่ปู๊ดเดียว ดับสนิทเลยครับ(นั่นก็หลายปีผ่านมาแล้วครั้งล่าสุดที่มันช่วยชีวิตคน) จนช่างตู่ต้องเข้ามาถามว่าผมซื้อที่ไหน แต่มันก็ไม่มีอีกแล้ว วันนี้ลายแทงไปโผล่ตามที่คุณหนุ่มเปิดประเด็นไว้ แล้วตกลงมันใช่หรือไม่ใช่ครับ ถ้าใช่มีเท่าไหร่เหมาหมด แต่ถ้าไม่ใช่ก็กรุณาแจงหน่อยว่าเป็นยังไงมันต่าง แบบเกจิกบว่าไว้หรือไม่ครับ รอฟังอยู่ วันนี้จาเอารถไปเช็ค(อีกคัน เจ้าจินนี่) พรุ่งนี้จะใช้สองคันพร้อมกันไปทำบุญที่พระมหาเจดีย์ชัยมงคล(ผาน้ำย้อย) ไปมาเมื่อวันพุธ แต่ลูกสองคนกะบริวารยังไม่เคยเห็น เลยต้องย้อนกลับไปทำบุญใหม่พร้อมหน้าทุกคนในวันพรุ่งนี้อีกครับ เด๋วมีรายการเก็บภาพสวยๆมาฝาก เป็นอะไรที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในภาคอิสาณเลยล่ะ ผมได้มีโอกาสทำบุญโดยถวายยานพาหนะเดินทางให้พระอาจารย์ของผม(เมื่อวันพุธ) เดินทางไปกราบพระเกจิอาจารย์ของท่านอีกที(หลายองค์) จนถึงภูจ้อก้อ ว่าจะเดินทางต่อไปกราบพระธาตุพนม แต่มันจะค่ำก่อน เลยเปลี่ยนแผนมาที่พระมหาเจดีย์ชัยมงคลที่ผาน้ำย้อยแทน ซึ่งอยู่ใกล้แค่ประมาณยี่สิบกิโล ซึ่งพระอาจารย์ท่านบอกว่า เมื่อเจ็ดปีที่แล้ว ท่านเดินธุดงค์หลงทางมาพบเข้าโดยบังเอิญ(สถานที่แห่งนี้) แวะเข้าไปกราบหลวงปู่ศรี(ผู้ริเริ่มทำการก่อสร้างในขณะนั้น ปัจจุบันเป็นศิษย์ของหลวงปู่ศรีอีกทีที่ดูแล ) ใช้ทุนสร้างสามพันล้าน อยู่บนเขาทั้งลูก เป็นอะไรที่อลังการสุดๆ เท่าที่มนุษย์จะสร้างขึ้นบนโลกเบี้ยวๆใบนี้ ประมาณว่าถอดจิตขึ้นไปดูวิมานแล้วกำหนดแบบ นำมาสร้างในโลกมนุษย์ เป็นอะไรประมาณนั้นจริงๆ เป็นวิมานบนดินที่ตาเนื้อเราสามารถสัมผัสและเห็นได้ ผมและครอบครัวได้มีโอกาสร่วมสร้างถือว่าเป็นบุญกุศลอันยิ่งใหญ่ทีเดียวเชียว จึงต้องพาเจ้าตัวเล็ก และเทพธิดาน้อยกะบริวาร ไปอีกครั้ง วันนั้นสองคนนี้ติดเรียนหนังสือ ไปแค่เจ้าคนโตซึ่งใครบอกว่าเขาแอบมาโพสต์แทนป๋ม แหะๆๆๆๆๆๆ (ตอนนี้เจ้านี่บอกว่าเบื่อเวปไซด์แล้ว เลยหันเหแนวทางใหม่ เวปที่เปิดก็ไปลบภาพเทพๆหลายๆภาพเกือบหมด แต่ไม่ขาดที่จะไปพบปะครูบาอาจารย์) วันนั้นผมหอบสังขารขึ้นไปสองคนกับไม้เท้ายอดทองของผมผลัดกันจูงแขนกันขึ้นไป(สูงจริงๆ๑๐๙เมตร น่าจาประมาณสี่ร้อยฟุตนะ ลองดูหอกระโดดหกสิบฟุตเทียบดูแล้วกานหกเจ็ดเท่าเองเด้) คริคริ ไปจนถึงยอดบนสุดของพระมหาเจดีย์จนได้ เลยครับ น้ำหนักลดไปสามกิโล(สูงจริงๆ) ได้มีโอกาสไปกราบพระบรมสารีริกธาตุของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และพระเกจิอีกหลายๆองค์ในประเทศนี้ครับ หายเหนื่อยเป็นปริดทิ้งเลย คุ้มจริงๆ จนต้องกลับไปอีกครั้ง อ้าว......แหะๆๆๆๆ.......คุยเรื่องเครื่องดับเพลิงอยู่ดีๆ ดันมาเรื่องท่องเที่ยวได้งัยวุ้ย........อิอิอิ........ขอโทษทีคร๊าบเผลอตัวไป....นึกว่าเข้าไปอยู่ที่โน่นแระ.....บรรยายซะเห็นภาพเลยไหม.....เด๋วพรุ่งนี้กลับมาเช้ามืดวันจันทร์จะเอาภาพมาฝากนะถ้าไมสลบซะก่อน อิอิ ......ใครว่าง มาทางอิสาณ ก็ลองหาเวลาแวะไปดูไปกราบซะเด้อ ไปแระ.......อิอิ :D:D:D

17. จินนี่

398
    0
    0
    แหะๆ เผื่อไว้ คนนี้ไปหนที่สามแล้ว ตามนี้เลย

http://www.pantip.com/cafe/gallery/topic/G4425309/G4425309.html

ผมกาลังจาหนที่สอง เผื่อไว้เผื่อกลับดึกลงรูปไม่ทัน คริคริ อันเดียวกัน บางคนยังไม่ทราบเลยว่าอยุ่จังหวัดไหน โพสต์มาถามในพันทิพย์

18. somjuk

somjuk New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณครับ ขอถามต่ออีกนิดครับ ต่อผ่านรีเลย์ หมายถึงต่อไฟเข้ารีเลย์ แล้วค่อยมาเข้าสวิทช์พัดลมรึเปล่าครับ หรือว่าต่อเข้าที่พัดลมได้เลย

19. .........ถึงเวลา__น้ำยาเทพ__จุติแล้วครับพี่น้องคร้าบบบบบบ....เป็นชนิดBS.6165 ชัวร์ๆๆ....
    ทั้ง3ป๋อง พี่จินนี่เหมาหมดแล้วครับพี่น้องคร้าบบบบบ...
    ได้ทดลองTest ดูนิดหนึ่ง โอ้ซาร์ล่า!!!แรงดันของน้ำยามหาศาลจริงๆ(เทพมั๊กๆ)พระเจ้าจอร์จ ใครสนใจอยากได้ลองคุยกับพี่จินนี่ดูน่ะครับ ก่อนที่ของจะส่งไปให้วันจันทร์ครับ
    ....เผลอๆอาจจะเหลืออยู่ในประเทศไทยเพียงแค่นี้ก็เป็นไปได้ อิอิ...สิบอกหั๊ยเด้อ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มิถุนายน 2009
  20. E30DET

631
    1
    18
    น่าจะของแท้เก่าเก็บจริง ๆ ครับ ดีใจกับพี่จินนี่ด้วยที่เจอของที่เสาะหามาตั้งนานซะที

คุณหนุ่ม ล็อคบ้านดี ๆ นะครับ เดี๋ยวผมจะส่งนักย่องเบาไปขโมยก่อนจะส่งให้พี่จินนี่ครับ :D:D:D

21. วุธ...หัวจรวด

วุธ...หัวจรวด New Member Member

41
    0
    0
    ผมแนะนำให้เข้าร้านไดนาโมดีกว่านะครับ (ถ้าไม่ชำนาญเรื่องต่อรีเลย์) เดี๋ยวจะกลายเป็นช็อตเสียทั้งระบบครับ

22. จินนี่

398
    0
    0
    :D:D อาจารย์ท่านสอนให้แบ่งปัน ให้ลดตัวตนลง ลดอัตตะอัตตาลง ซึ่งผมก็ทำตามมาตลอด เหมือนเช่นที่บอกเช้านี้จะพาครอบครัวไปทำบุญจร้า....... เจ้าเทพที่ว่าเคยช่วยชีวิตผมและหลายๆคน(คนอื่นเรื่องของชาวบ้านดันไปช่วยเขา) มาหลายครั้งแล้ว ใครไม่เคยใช้ไม่รู้หรอก(ไม่งั้นคงบอกไม่ได้หรอกว่าแรงดันมันมหาศาล ระเบิดออกมาเลย) หากเขาไม่หยุดผลิต คงมีเจ้านี่ประจำการในบ้านและในรถผมเต็มไปหมดแล้ว แต่......ดันมีเจ้านี่ในอากาศยาน รึว่าอะไรที่ใช้ในทางการทหาร ณ วันนี้ มันหาซื้อยากจริงๆนะ(ในประเทศนี้ แต่ที่อังกฤษเพียบนะ ขอบอก) ผมเลงเห็นถึงคุณค่านี้ เลยเหมาหมด แต่ก็มิได้หมายความว่าจะไม่แบ่งปันให้ใครเลยนะครับ :D:D:D

:D:D แต่การนิ่งในทางอื่นนอกจากในทางกฎหมายถือว่าเป็นการปฏิเสธนะครับ :D:D:D หากพ้นวันนี้ไปแล้ว ยังไม่มีใครปริปากหรือแสดงเจตนา คุณหนุ่มก็ส่งมาที่อุบลโลด(ผมให้ที่อยู่ไว้หมดแล้ว แต่ทำไมมะวานไม่ยอมโทรบอกเลขบัญชี) สงสัยอยากให้ผมแบ่งปันให้นี่เอง ไม่เป็นไรครับ ยินดีๆ :D:D:D

:D:D เช้านี้ฝนตกตลอดเลย (รินๆอะ) แต่มะคืนทั้งฟ้าทั้งฝนสงสัยพายุเข้า(หน้าฝนแล้ว) แอร์รถผมสองคันยังเย็นเจี๊ยบเหมียนเดริม เย็นจนฝรั่งที่มานั่งด้วยมันออกปากเป็นภาษาไทยว่า เย็นจนฝรั่งหนาวนั่นล่ะ ขนาดไปรับพระอาจารย์นั่งไปด้วย ท่านก็ไม่ปริปากอะไรซักคำ แต่เราสังเกตุว่า เอะ ทำไมพระอาจารย์ถึงได้ห่มจีวรคลุมแบบนั้นฟ่ะ พอถามไปถามมา ถึงได้ทราบว่า อาตมา สิแข็งตายแระ เหอะๆๆๆๆ แต่พระไม่ได้ออกปากเด้ มีแต่ฝรั่งมันบ่นออกปากแบบที่บอกให้ฟัง อิอิอิ ไปแระ คริๆๆๆๆ :D:D:D

:D:Dไฟเขียวให้แล้วนะ นับถอยหลังเลยคุณหนุ่ม :D:D

23. E30DET

631
    1
    18
    ใจดีจังเลยครับพี่

งั้นผมขออนุญาตต่อคิวเป็นคนสุดท้าย
    ถ้าไม่มีใครสนใจเลย ผมขอแบ่งปันมาใฃ้ซัก 1 กระป๋องนะครับ

ถ้าผมได้ของ จะนำไปใช้ตามเจตนารมย์ของพี่จินนี่ในการช่วยเหลือผู้อื่นด้วยครับ / ขอบพระคุณครับ

:grouphug::grouphug::grouphug:

24. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    ถ้าขอต่อคิวอีก 1 กระป๋องจะน่าเกลียดไหมครับ แล้วแต่พิจารณาครับ ได้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ :)

25. จินนี่

398
    0
    0
    แบ่งปันด้วยความยินดียิ่ง

:D:D:D โอเค ตกลงผมแบ่งให้คุณกบ หนึ่งกระป๋อง คุณรุ่งหนึ่งกระป๋อง ส่งมาอุบลหนึ่งกระป๋องนะครับ รบกวนคุณหนุ่มจัดการให้ตามนี้เลยครับ ที่อยู่ผมให้ไว้แล้วเด๋วสายๆผมจาให้ภย.ผม โทรไปถามเลขบัญชีครับ จาโอนเงินไปครับ เด๋วต้องไปทำงานแล้วครับ:D:D:D

:D:D:D แบ่งปันกันครับ ไม่เป็นไรครับไม่ต้องเกรงใจ ผมเป็นคนใจดีตลอดยี่สิบสี่ครับ คริคริ:):) คงเหลือแค่นี้มั๊งในประเทศนี้ หรือไม่อาจมีลายแทงไปโผล่ที่อื่นอีก ถึงเวลาหากยังเหลือก็จะค่อยๆโผล่อีกแน่ครับ :D:D:D แบ่งปันของเทพให้น้องๆไปใช้กัน อิอิอิ มะวานก็ได้มีโอกาสพาครอบครัวไปดูสิ่งก่อสร้างที่เทพบนดินได้สร้างไว้บนเมืองมนุษย์ (พระมหาเจดีย์ชัยมงคล ผาน้ำย้อยครับ ได้มีโอกาสไปร่วมสร้างด้วยเปี่ยมศรัทธาครับ ยิ่งใหญ่อลังกาลจริงๆ) :D:D:D

26. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    ขอบคุณพี่จินนี่ และพี่หนุ่มด้วยครับ
    หวังว่าจะไม่ได้ใช้งานครับ มีไว้ให้อุ่นใจ หรือถ้ามีโอกาสนำไปช่วยคนอื่นแบบที่พี่จินนี่บอกก็น่าจะ ok (ไม่อยากจะใช้กับตัวเอง)

แจ้งเบอร์บัญชี และค่าใช้จ่ายในการส่งด้วยครับ ขอบคุณที่นำสิ่งดีๆมาแบ่งปันกันครับ

27. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    มารายงานผลเรื่องน้ำยาแอร์ R-12 ที่ผมซื้อจากร้านในซอยนวลจันทร์ กก ละ 270 บ.
    คิดว่าเจอน้ำยาผสมตามที่ โพสบอกกันแล้วครับ เพราะเติมให้รถพี่ชาย กับรถน้า ไปวันที่ 10/5/52 เมื่อวานพี่ชายบอกว่าตอนนี้แอร์ไม่เย็นฉ่ำเหมือนตอนแรกๆที่เติม ตาแมวมีฟองเยอะเลย ตอนแรกก็นึกว่าจะมีจุดรั่ว แต่ดูแล้วก็ไม่มีคราบน้ำมันออกมาให้เห็น จึงโทรถามน้าว่ารถยังแอร์เย็นไหม ก็ได้รับคำตอบเหมือนกันว่าไม่ค่อยเย็นและฟองเยอะ เลยคิดว่าเป็นที่ R-12 มันน่าจะมี R-22 ผสมมาด้วย ทำให้รั่วออกตามท่อยางเหมือนที่คุณเตอร์ลงรูปไว้

จึงอยากจะถามต่อว่า ถ้า R-22 มันรั่วออกไปได้ แล้วเราเติม R-12 (รุ่นผสม R22) เพิ่มเข้าไปเรื่อยๆ มันจะมีโอกาสที่จะเต็มไหมครับ (รั่วก็เติมเพิ่มเข้าไปใหม่) อัตราส่วนของ R-22 มันน่าจะลดลงเรื่อยๆ เหลือแต่ R-12

28. ....ส่งให้เรียบร้อยแล้วน่ะครับ พรุ่งนี้ถึงชัวร์ ส่วน2ป๋อง(พี่กบ-พี่รุ่ง)ยังไงถ้าผ่านมา
    แถวๆลานพระรูป ร.5 หรือ แถวๆบางใหญ่ โทรติดต่อได้น่ะครับ084-3325794 ตอนนี้เก็บไว้ที่ท้ายรถครับ.....โทร
    นัดวันเวลารับของได้ครับ....

......เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาหลังจากโทรคุยกับพี่จินนี่แล้ว มีเวลาว่างทั้งวันเลย
    ขับรถหาน้ำยาเทพตามโรงงานต่างๆ3-4โรงงาน...แป๊ว!!!ไม่มีเลยสักที่....เหนื่อย
    กลับถึงบ้านนอนยาวเลย อิอิ...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มิถุนายน 2009
  29. E30DET

631
    1
    18
    ขอขอบพระคุณพี่จินนี่ สำหรับการเอื้อเฟื้อครั้งนี้ครับ

บอกตรง ๆ ว่าเกรงใจมาก เพราะเห็นพี่เสาะหามานาน
    ถ้ายังไงผมจะเก็บไว้ (หวังว่าจะไม่ได้ใช้:D:D:D) ถ้าพี่จินนี่ต้องการใช้เนื่องจากเหตุผลใด ๆ ก็ตาม
    ผมจะส่งให้พี่ทันทีครับ.... ขอบคุณอีกครั้งครับ :rapture:

30. E30DET

631
    1
    18
    อีกคนที่ต้องขอบคุณ ก็คุณหนุ่มนี่แหละครับ ที่เป็นธุระให้ทุกอย่าง ขอให้เลื่อนขั้นเร็ว ๆ นะครับ :D:D:D

รบกวนคุณหนุ่ม เก็บของไว้ก่อน ผมคิดว่าอีกสักพักจะไปหาคุณเตอร์ที่โรงงานและจะขอนัดรับของครับ

ปล.เห็นในรูปมีรีโมทกล่องแห่งความฝันด้วย ตอนนี้ผมเพิ่งซื้อมายังไม่ได้ทดลองเล่นดูเลย อาจจะต้องขอคำแนะนำด้วยนะคร้าบบบบ....:kiss::kiss::kiss:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้