D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. lionel eltommz

lionel eltommz New Member Member

133
    2
    0
    UPUP__

2. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    บ่ายวันนั้นอากาศร้อนมากครับ ถ้าทำตอนเช้า ๆ อากาศไม่ร้อนมากน่าจะได้แถว ๆ 7-8 องศา
    ผมเลยไม่อยากเติมจนอุณหภูมิท่อลดลงเหลือ 7-8 องศา เพราะเดี๋ยวจะกลายเป็นน้ำยาแอร์เกินอีก

ลืมบอกไปอีกอย่างเรื่องการลดอุณหภูมิจากอุณหภูมิปกติลงมาเหลือ 26 องศาที่ตั้งแอร์ไว้ทำได้เร็วกว่าเดิม
    ห้องเย็นเร็วขึ้น แอร์ก็น่าจะกินไฟลดลงด้วย เดี๋ยวต้องลองใช้ดูอีกซักอาทิตย์นึง จะวัดการกินไฟมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

ตอนนี้กำลังรองบซื้อ FTKD18 มาติดที่ห้องรับแขกอีกตัว คิดว่าใช้ไปซักพักจะเปลี่ยนเป็น cold22 ด้วย
    งานนี้ไม่รู้จะมีมหากาพย์ cold22 ภาค 2 หรือเปล่า? :p:p:p

3. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    33% ของ R-22 นี่คือ ถ้า name plate ของแอร์เดิม ใช้ R-22 1 kg ก็เติม cold-22 เข้าไปแค่ 330 g ก่อน แล้วเปิดแอร์ทิ้งไว้ซัก 30 นาที ค่อยๆเติมจน temp ที่ท่อดูดเหลือประมาณ 7-8 องศาใช่ไหมครับ

4. E30DET

631
    1
    18
    แม่นแหล่วครั้บ ทำอย่างนั้นเลย

สำคัญคือต้องเปิดแอร์ทิ้งไว้นาน ๆ หน่อยให้น้ำยากระจายเต็มระบบก่อน
    ตอนผมปล่อยน้ำยา cold22 ทิ้งครั้งแรก แล้วเติมครั้งที่ 2 โดยชั่งน้ำหนัก แต่ใจร้อนไม่รอน้ำยาวิ่งกระจายให้เต็มก่อน
    เผลอไปเติมโดยวัดอุณหภูมิท่อดูดให้ได้ 7 องศา ผลคือน้ำยามากเกินไป
    หรือลองย้อนกลับไป 3-4 หน้า คุณหน่อยมีวิธีเติมแบบปล่อยเป็นสเต็ป 4 ครั้ง อันนั้นก็น่าลองดูเหมือนกันครับ

ตอนวัดอุณหภูมิท่อดูด เทอร์โมมิเตอร์แบบที่ผมใช้อยู่มันตอบสนองค่อนข้างช้า(สมกับราคา) ทำให้บางทีวัดแล้วงง ๆ
    เห็นในหน้า classified ของ gasthai.com ที่เขาใช้วัดอุณหภูมิเครื่องและอัพเดททุก ๆ 5 วินาทีก็น่าสนอยู่ครับ

5. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    ที่วัดอุณหภูมิ ผมใช้ของอมรครับ แบบทรง 3 เหลี่ยมสีดำ ใส่ถ่าน 3A 1 ก้อน
    ตัวนี้มี response ทุกๆ 1 วินาทีครับ ใช้กับงานแอร์ได้ดีพอสมควร (กับราคา 150 บ.)

เมื่อก่อนใช้ของอมร ตัวสีขาวๆ ใส่ถ่านนกระดุมเล็กๆ (ตัวละ 100-120) แบบนั้นมัน response ช้าประมาณ 5-10 วิ จึงจะเปลี่ยนค่า ทำให้ดูลำบากว่าอุณหภูมิลดหรือเพิ่ม

อาทิตย์นี้คงยังไม่ลอง เพราะวันเสาร์กลับแปดริ้ว วันอาทิตย์ก็ทำงานทั้งวันอีก คงจะเป็นอาทิตย์หน้า

6. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D อั๊พไปเยอะเลย แค่สี่วัน คริคริ ผมว่าคอมขนาดเล็กจะเห็นผลน้อยหรือเห็นความต่างไม่มาก แต่ประสิทธิภาพมันสูงขึ้น ซึ่งย่อมหมายถึงความประหยัดที่จะตามมา ตู้แช่ของแป๊ปซี่ที่ผบ.ผมใช้ มันใช้น้ำยา๑๓๔ เปิดทั้งวันทั้งคืนมันก็แทบไม่มีความเย็น นอกจากกินไฟพอๆกับแอร์อีแก่ของผม สุดท้ายก็ต้องถอดปลั๊ก แถมไม่มีช่องให้เติมหรือเปลี่ยนน้ำยาอีก เชื่อมปิดมาเลย ผมก็เลยจนปัญญาที่จะแก้ไขให้มันเย็นกว่าเดิม นอกจากถอดปลั๊กแล้วใช้ตู้เย็นธรรมดาแช่แทน ซึ่งเย็นจัดกว่ากันมาก คุณรุ่งมีเวลาเหลือเฟือจริงๆครับ อยากทดลองโน่นทดลองนี่ทำได้หมด ผมล่ะหาเวลาแทบไม่ได้ กว่าจะกลับอุบลก็คงเป็นวันเสาร์โน่นล่ะ มาได้สี่วันแระ ตอนนี้รถก็กลายเป็นรถบรรทุกไปแล้ว ซื้อของใส่เต็มไปหมด แหะๆ ตอนนี้อยู่กรุงเทพเมืองที่รถติดเป็นเรื่องปรกติไปแล้ว
    เข้ามาทักทายตามประสาคนตื่นเช้า อิอิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มิถุนายน 2009
  7. จินนี่

398
    0
    0
    :D:D:D ในที่สุดคุณกบก็ค้นพบความลับนี้ ยินดีด้วยครับ ต่อไปถ้าเวลาเอื้อหากผมลองมั่ง ยังไงก็ต้องขอคำแนะนำด้วยนะครับ แอร์บ้านผมยังแค่โนวิดเองครับ คริคริ ผมตั้งจีพีเอสไว้แล้วว่าเช้านี้จะไปไหนมั่ง คืนนี้จะพยายามทำงานให้เสร็จแล้วกลับไปนอนโคราช กว่าจะถึงบ้านก็น่าจะวันเสาร์ อยู่แปลกที่ ยังไงก็ไม่เหมือนบ้านเราครับ เยี่ยมๆ แอร์ผมลงได้แค่ ๑๕ องศาเอง(แต่เป็นวันที่แดดร้อนสุดๆวันหนึ่ง) เด๋วมีเวลาค่อยว่ากันอีกทีครับ คุณกบไม่ต้องห่วงเรื่องประกันหรอกครับ อิอิอิ เรื่องขันแฟร์ด้วย รับรองผมยำของผมเองไม่เละหรอก คริคริ มีเป้าหมายเดียว คือเย็นจัด ประหยัดด้วย วันละ ๑.๗ หน่วยถือว่าสุดยอดครับ ผมมีมิเตอร์อยู่ข้างนอกอีกตัว ว่างผมจะเดินตามรอยคุณกบ จะได้จับเวลาเก็บข้อมูลละเอียดยิบเลย นี่ยังคิดว่าจะหิ้วแอร์กลับอีกตัว แต่รถเต็มแล้ว(ขนอะไหล่เพียบ สั่งซื้อในเวปเออีครับ) เมื่อวานซืนอยู่โคราช ผมกับลูกชายคนโต แวะดูทีวีพลาสม่า(พานาโชนิค)ที่เดอะมอล์โคราช เขาจัดรายการ(อ้างว่าพิเศษสุด) จากราคาสี่หมื่นหก ลดลงเหลือสองหมื่นเก้าพันเก้าร้อย ขอถามคุณกบ คุณยุทธ หรือท่านผู้รู้ว่า รุ่นใหม่ล่าสุดจอสี่สิบสองนิ้ว สเปคคอนทราสหนึ่งล้านต่อหนึ่ง สี่ร้อยเฮิทส์ สองล้านพิเซล อายุของหลอดภาพประมาณแสนชั่วโมง ลูกชายผมบอกว่า ที่เขาดูทั้งเดอะมอล์ ตัวนี้ละเอียดยิบระดับมอนิเตอร์เลย แต่ผมยังไม่แน่ใจอยากศึกษาดูก่อน ทีนี้อยากรู้ว่าราคานี้ สเปคนี้สอยได้เลยไหมครับ หรือว่ากรุงเทพถูกกว่า อนาคตมีแนวโน้มยังไง แต่ลูกชายผมมาด้วยเพราะต้องการมาเลือกคอมสเปคสูง(สุดสำหรับงานถ่ายภาพตัดต่อภาพและดีวีดี) ซึ่งก็ได้แล้ว(รวมอะไหล่รถที่บอกว่ารถเต็มนั่นล่ะ) เขาบอกว่า มอนิเตอร์ผมไม่เอา แต่จะเอาเจ้าพลาสม่าเนี่ยเป็นมอนิเตอร์แทน(ทีแรกก็คิดว่า อะไรมันจาเวอร์ปานนั้น) แต่ที่นั่งดูเกือบหนึ่งชั่วโมง ผมได้ความรู้สึกว่ามันดูสบายตากว่าแอลซีดี และมันละเอียดกว่ามากนะสำหรับรุ่นนี้ ขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ เด๋วถึงอุบลค่อยเข้ามาคุยอีกทีครับ:D:D:D:D:D:)

8. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    จอplasma 42" pana มี 2 รุ่น รุ่นถูก 24900 รุ่นสูงอีกนิด 27900 ครับ ร้านขายอยู่หน้า ม.เกษตร ร้านแสงชัย ครับจ่ายสด แล้วมีผ่อน 0% 10 เดือน คุณจินนี่เข้า กทม มาสอบไปดีกว่า เอารุ่น 24900 นั่นแหละ ภาพสวยจริงๆ

http://www.sangchaielectronic.com/
    ราคานี้เขาไม่ลงในเว็บนะ ต้องโทรไปคุย

9. จินนี่

398
    0
    0

:cool:หากคอมยังสมบูรณ์ ก็ไม่ควรไปรื้อออกมาล้างครับ ให้ใช้น้ำยาเอฟ๑๑ ล้างระบบ จนใส แล้วเติมน้ำมันใหม่เข้าไป หากยากให้สะอาดปิ๊ง ก็เทน้ำมันใหม่ที่เพิ่งเติมออกมาอีก คราวนี้น่าจะสะอาดปิ๊งแล้ว เติมน้ำมันอีกครั้ง ลองแว๊คเติมน้ำยาโลด ผมใช้วิธีนี้ถึงได้เห็นตัวเลขติดลบ ภายในหากมันสะอาด มันจะให้ความเย็นจัดชนิดที่เราคาดไม่ถึง ระบบทั้งหมดก็เช่นกัน ดรายเออร์ควรเปลี่ยนใหม่ทุกครั้ง(หากเป็นไปได้) โชคดี.......ขอให้พบความลับด้วยตัวเองเร็ว :)

10. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:Dขอบคุณครับคุณยุทธ ว่าแล้วมันเล่นตั้งราคาไว้สูงลิบ(ผมสงสัยอยู่แล้ว ว่าทำไมเขาถึงรีบปิดการขายจัง) ทั้งที่ผมบอกว่าผมมารถเก๋ง ไม่มีปัญญาขนไปหรอก แถมอยู่อุบลโน่น พี่แกก็ยังอุตส่าห์บอกว่า ผมจะส่งขนส่งให้เป็นกรณีพิเศษ (เกือบๆๆ ) ผมเซฟไว้แล้วครับคุณยุทธ เสียดายจังๆ ตอนนี้ผมอยู่กรุงเทพ แต่หมายกำหนดการยาวเหยียดเลย ไม่งั้นผมคงนัดพวกเรามี๊สติ้งเล็กๆนั่งจิบกาแฟที่ไหนซักแห่งแล้ว ร้อยปีจาได้มากรุงเทพที คริคริคริ ผมมันคนชอบอากาศบริสุทธิ์ ถึงชอบอยู่ป่าอยู่ตจว.ไงครับ แต่พอออกจากป่ามาอยู่ตึก ก็หาความสะดวกสบายบ้างตามสมควร ทริ๊ปนี้ คงยังครับ แต่ทริ๊ปหน้ามาสอยแน่ครับ ตกลงเล่นได้เลยใช่ไหมครับ ตอนนี้ผมกะลูกชายกำลังสนใจช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อของบลูเรย์ กะเอ็สดี ดีวีดี รอให้มันพัฒนาแล้วซอฟแวร์(เถื่อนเยอะๆ) ค่อยว่ากัน แหะๆๆๆ ต้องกราบขออภัยงามๆด้วยนะครับ ที่ผมดันชอบเทปผีซีดีเถื่อน แหะๆๆๆ หากจะกระทบใครก็ต้องขออภัยจริงๆครับ เป็นความเห็นส่วนตัวเล็อกๆเองครับ คือประมาณว่า ผมก็ทำธุรกิจเล็กๆ(นอกจากทำงานหลักๆ) แต่ผมไม่เคยค้ากำไรเกินควร แต่วีซีดีนั้นค่าปั๊มแผน(ทราบจากเพื่อนผมที่มันเป็นเจ้าของโรงงานปั๊มแผ่น) มันบอกว่าต้นทุนค่าปั๊ม รวมปก รวมสกรีนแผ่น แค่ สามถึงหกบาทเองครับ แต่มันขายได้ไง(เมื่อก่อน สามร้อยห้าสิบ สองร้อยห้าสิบ ) ตรงนี้คือประเด็นที่ผมเห็นต่าง และชอบเทปผีซีดีเถื่อนเป็นชีวิตจิตใจ คริคริ ของแท้ไม่สน ตอนผบ.ผมทำร้านเกมส์ แผ่นแท้เพลย์วัน และเพลย์ทู ราคาตั้งแต่เจ็ดร้อยถึงเกือบสองพันต่อแผ่น แต่แผ่นก๊อปราคาส่งแค่หกสิบบาทเองครับ แค่นี้เดือนหนึ่งๆเกมส์ใหม่ของทุกๆค่าย มันออกมาแทบทุกวัน ผมต้องจ่ายค่าแผ่นเดือนหนึ่งๆเป็นเงินไม่ต่ำกว่าสองหมื่นบาทครับ แต่ถ้าเป็นแผ่นแท้ละก็ ลองเอาส่วนต่างสิบเท่าบวกๆคูณดูครับ ประเทศเรายังไม่เจ๋งพอครับ ในโลกเบี้ยวๆใบนี้ชาติที่เจ๋งสุดๆ ที่ทำให้เมกาหัวปั่น หัวป่วน อ้าปากค้าง ก็คือจีนครับ นี่ถือว่าสุดยอดไร้เทียมทานจริงๆ แต่ไหงทำไมรบ.เราถึงไม่เคยคิดเรื่องนี้มั่ง ปล่อยให้กฎหมายทาสเหล่านี้มาปล้นคนไทยด้วยกัน ผมคนหนึ่งที่เห็นต่างและไม่สนครับ ผมสนับสนุนเทปผีซีดีเถื่อนชัวร์ แต่ไม่มีกฎหมายว่าคนที่สนับสนุนมีความผิดครับ คริคริ ขอบคุณครับ :D:D:D ได้เวลานกขมิ้นออกทำมาหากินแล้ว คริคริ:D:D:D

11. E30DET

631
    1
    18
    สวัสดีครับ พี่จินนี่
    รอบหน้ามาสอยตามลายแทงที่คุณยุทธบอกได้เลยครับ ร้านนี้ชื่อเสียงดี ราคาก็ดีด้วยครับ

ซื้อพานารับรองไม่ผิดหวัง รับรองแฟนพี่ไม่มีบ่นแน่ ๆ ครับ :D:D:D
    ของเกาหลีผมว่าสเปค, ราคาและลูกเล่นต่าง ๆ อาจจะดี แต่เรื่องความทนทานยังสอบไม่ผ่าน
    ที่สอบผ่านมีแค่นางเอกกับนางอิจฉาในหนังเกาหลีเท่านั้น ที่ผมคิดว่าน่าจะใช้ได้ 555

(ปล. ใครคิดเหมือนผมมั๊ยครับ ว่าส่วนใหญ่นางอิจฉาจะหน้าตาดีกว่านางเอก)

12. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    พอดีว่าตู้เย็นตู้นี้ เคยรั่วมา 1 ครั้ง ช่างที่มาซ่อมก็เลยเชื่อมวาล์วลูกศรไว้ให้แล้ว เลยสะดวกในการทดลองครับ ปกติถ้าตู้เย็นไม่เคยเสียก็จะโดนเชื่อมปิดมาจากโรงงานอยุ่แล้วครับ

13. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    - ยินดีกะพี่กบด้วยคร้าบบบ ปล้ำจบซะทีคับ ขาด Cold22 แล้วโทรบอกผมเลยครับพี่ เดี๋ยวน้องจัดให้คับ

- ส่วนพี่จินนี่คับ เมื่อต้นปีผมเพิ่งซื้อชุด home มาเหมือนกันคับ SAMSUNG แจ่ม ราคา 49000
    ระบบเครื่องเสียง 5.1 คุ้มครับ ราคาตามโปรชัวร์อยู่ที่ 62000 (ถ้าจำไม่ผิด) Lcd 46"
    ทุกวันนี้ถ้าว่างจิงๆ จะเอามานั่งเล่น net ดูแล้วมันสะใจดีคับ:D:D
    ประเด็นหลักเลยคับ ที่มีความตั้งใจซื้อ LCD 46" นั้นเพราะ :sad::sad:
    ผมจะเอามาเล่นเกม แข่งรถ need for speed
    มันโคตรๆๆๆ คับ (ผมเก็บกดมานานหลายไปละครับ อยากได้จอ Plasma มาเล่นเกม )

เมื่อเดือนที่แล้ววันเกิดป๋า ผมไปซื้อชุด home ให้ป๋า ราคาเต็มอยู่ที่ 21000 บาท แล้วผมถามพนักงานขาย
    ว่าลดได้เท่าไร (พนักงานที่ขายขชุด home ให้ผมอะคับ คราวที่แล้วผมให้ตังค์ไป 500 บาท )
    ผมบอกว่าเอาราคาแบบผมไม่ต้องต่อราคาเลย พนักงานขายให้ชุดละ 14000 บาทครับ
    ผมนิยืน งง ๆๆ เฮ้ยของใหม่เปล่าวะ พนักงานบอกว่าเป็นราคาที่ ส่งจริงๆ ครับ รับประกันศูนย์ 1 ปี

พี่จินนี่จะซื้อ พี่ลองดูที่ central แจ้งวัฒนะ ชั้น 3 ศูนย์ samsung เลยคับ ถ้าพี่จินนี่จะเอา
    เดี๋ยวผมไปบอกพนักงานคนนั้นไว้ให้ครับ

14. คนปากช่อง

707
    0
    0
    สอยได้เลย ราคาต่ำสุดๆแล้ว เห็นว่ารุ่นใหม่จะมาอีกไม่นานนัก ราคาเลยลง
    ตอนผมซื้อก็ขนมาเอง ใส่เบาะหลังของ hi torque มาเลย ยกกัน 2 คนกับแฟนไม่หนักครับ ตัวนี้มันไม่ใช้ full HD นะครับ แต่ผมไม่คิดจะใช้ HD อยู่แล้ว เอามาดู tv ใช้เสาอากาศธรรมดา ภาพสวยมาก รับประกัน 2 ปีจาก pana ถ้าอยู่ใน กทม ซ่อมถึงที่อีกต่างหาก คุ้มสุดๆ ของเกาหลีไม่เคยอยู่ในความคิดเลย ถูกแค่ไหนก็ไม่เอา ที่บ้านใช้ของ pana แทบจะทั้งบ้านแล้ว ยังไม่ผิดหวังสักอย่าง

15. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธ ของผมยังไม่มีปัญหาอะไรเลยนะคับ :sad::sad::sad:

จริงๆ แล้วตอนแรกที่จะซื้อผมเล่งตัว Sony เอาไว้ ผมดูไว้ 49000 บาท
    พอบอกว่าเอาเครื่องนี้ลดได้เท่าไร ลดไป 1000 บาท

ผมก็ ok เอาแล้วจะเอาบัตรเดบิตรูดซื้อ พนักงานดูท่าทางแปลกๆๆ
    ผมเลยถามไปว่า จะให้ผมเดินออกไปกดเงินสดมาซื้อหรือไง
    พนักงานก็ตอบว่า รบกวนพี่กดเงินสดมาชำระดีกว่าครับ
    ผมก็ งง พอเดินมาหน้าร้าน:sad:

อะไรว่ะ มีงี้ด้วย แล้วฝั่งตรงข้ามเป็นศูนย์ SAMSUNG ผมอารมณ์ฉุนๆ เลยเดินเข้าศูนย์ samsung
    ถามว่ามีตัวไหนมั่ง พนักงานก็แนะนำ ตัว Series 7 Lcd 40" แถสมชุด home 5.1 ด้วย
    เออ...คุ้มว่ะ 60000:1 มั่ง เยอะกว่า sony อีก ก็เลยซื้อ samsung มาคับ ผมถามก่อน
    นี้คุณรับบัตรเดบิตเปล่า หรือจะไล่ผมออกจากร้านเพื่อไปกด atm เอาเงินสดมาจ่าย....
    พนักงาน samsung บอกว่าไม่ต้อง ที่ร้านรับบัตรเดบิตค่ะ.......:)

แต่มันเป็นเรื่องน่าคิดครับ
    - ทำไมรูดบัครเดบิตไม่ได้ (มีการยักยอกเงินหรือเปล่า)
    เพราะถ้าเป็น พนักงานซื้อ ก็น่าจะได้ราคาที่ถูกกว่าขายหน้าร้าน เงินส่วนเกินที่ลูกค้าจ่ายไปนั้นเข้ากระเป๋าพนักงาน ผมถือว่าไม่ซื่อสัตว์ มาอาศัย sony ทำงานแล้วยังทรยศบริษัทฯ อีก
    - เพราะถ้าผมรูตบัครเดบิตไป เงินเต็มจำนวนจะเข้าสู่ ระบบบัญชี พนักงานไม่สามารถเอาส่วนต่างได้

ผม mail ไปถึง sony thailand ชี้แจงเหตุการที่เกิดขึ้น มันทำให้ผมแทบเลิกใช้ sony เลยครับ
    sony thailand ก็ mail มาขอโทษใหญ่เลย และจะรีบจัดการตรวจสอบให้เป็นการด่วน

เล่าให้ฟังเฉยๆ ครับ พิมพ์ยาวอีกแล้ววววกู:confused::confused:

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ซัมซุงดีหมดทุกอย่าง ตราบใดที่มันยังไม่เสีย แต่ถ้าเสียแล้วต้องส่งซ่อมเมื่อไหร่ อาจเจอปัญหาครับ ดูใน pantip ห้องชายคา มาโวยวายกับบริการที่ไม่ค่อยดีจากศูนย์บริการมาก ผลเลยเลี่ยงห่างๆดีกว่า

ที่สำคัญ pana มันแค่ 24900 ถูกกว่าซัมซุงมาก เลยซื้อแบบไม่ต้องคิด

17. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆๆ :cry::cry::cry::cry:

ลืมคิดข้อนี้ไปเลยอ่ะครับ.... :sad::sad::sad:

งวดหน้าผมต้องศึกษาให้ละเอียดกว่านี้อีกแหะ ดูมา 2 เดือน กะว่า sony แน่ๆๆ
    อื่ม... ลืมคิดเรื่องบริการหลังการขายไปเลย (อยากได้จน ไม่ได้คิดถึงตอนซ่อมเลยฮะ)

18. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:D ผมล่ะลืมไปว่ามันลักษณะแบนๆ ทีวีธรรมดา ๒๙ นิ้วผมซื้อที่บิ๊กซีอุบล ยังสามารถยัดเข้าท้ายรถโดยเอาเบาะนั่งหลังออก ได้เลย ตัวนี้น่าจะใส่ได้เหมือนคุณยุทธว่าไว้ ผมขอศึกษาอีกนิดครับ สอยแน่ ผมใช้พานามาตั้งแต่เป็นนักศึกษา ทำงานก็พานา กะโซนี่ ยี่สิบปีที่แล้วโซนี่มันก้าวหน้ากว่ามากผบ.ผมทำร้านเกมส์ทีวีทุกเครื่องเป็นโซนี่ ตอนนั้นยี่สิบเก้านิ้วราคามันสองหมื่นเก้า ยี่สิบห้านิ้วราคาสองหมื่นสองถึงสองหมื่นห้า ยี่สิบเก้านิ้วต้องยกพร้อมกันสี่คน ยี่สิบห้านิ้วยกสองคนหน้าเขียว ไม่รู้ว่ามันทำด้วยเหล็กหรือด้วยอะไร ซึ่งปัจจุบันนี้มันเบาโหวง ผมยังคิดไกลไปถึงออฟชั่นพิเศษ(ซึ่งผมซื้อไว้หลายปีแล้ว) แร็กหลังคา ตอนนี้ก็ถอดอยู่ พานารุ่นคุณปู่(เทปคาสเสทคู่ อายุเกือบสามสิบปียังใช้งานได้ปรกติ) ก่อนนั้นก็อีกสองตัว เป็นโมโนรุ่นท๊อปเลย(แหะๆซื้อที่คลองถมตอนเป็นนักศึกษา อันนี้ยังใช้งานได้อยู่) อีกตัวก็ใช้งานปรกติ แต่พอปลดออกเอาวางไว้ที่ชั้นลอยสี่ห้าปี พอไปดูอีกที มดมันทำรังข้างใน แผงวงจรโดนกรดกัดเสียหายหมดเลย ตัวนี้สวยมาก หน้าปัดเป็นยุคแรกที่ใช้ระบบนีออน(ไม่ใช่แอลซีดี) เป็นบาร์การ์ฟสวยกว่ารุ่นปัจจุบันมากเลย(น่าจะลงทุนสูงด้วย) วัดความถี่สิบช่วง พร้อมวียู ดูแล้วเพลินดีเหมือนกัน แต่ตอนนี้คงหาไม่เจอแล้วล่ะ ของผมเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คุณภาพของพานาเท่าที่ผ่านการใช้งานมา(ระบบออดิโอสามเครื่อง) ถือว่าทนมากๆแล้วก็เสถียรด้วย แต่ตลาดกลับโตแค่เรื่อยๆ แอร์ก็อีแก่ผมก็พานา ตัวใหม่ล่าสุดก็พานาครับ มันพัฒนาต่างกันลิบเลย อันนี้เล่าอดีตให้ฟังเล็กๆครับ อย่าเพิ่งเบื่อล่ะ บางทีมันจะสื่ออะไรที่หลายๆคนไม่ทราบ ทีวีพานาที่ผมเคยใช้นั้น(ไม่ได้เจาะจงซื้อเอง แต่เขาเอามาจำนำครับ) ตอนนั้นมันต่างกับโซนี่ลิบเลย มีข้อดีที่ดีกว่าโซนี่ตรงเดียวคือ ภาครับทีวีของมัน ไวมากกว่าครับ ใช้สำหรับดูทีวีดีมากๆ แต่ผมใช้ต่อเอวีเล่นเกมส์ครับ เลยสู้โซนี่ไม่ได้ ระยะยาวก็สู้โซนี่ไม่ได้เช่นกัน ผมเป็นแฟนพันธ์แท้ของโชนี่มาเกือบตลอด แต่ปัจจุบันเลิกเล่นแล้ว พอครบวาระมัน(ประมาณสิบปี) ก็ถึงเวลาซ่อม ค่าซ่อมทีไม่เคยต่ำกว่าพันครับ แต่ซ่อมทีก็อยู่ยาวเลย(เพราะเอาเข้าศูนย์) ซัมซุงผมก็ใช้ครับแต่เป็นเลเซอร์ปริ๊นเตอร์ กะฮาร์ทดิส แล้วก็ไดร์ทดีวีดี อ้อทีวีด้วยครับ(บางรุ่นที่อุบลนั้นตัวแทนโซนี่ เป็นตัวแทนซัมซุงพร้อมกัน ผมก็เลยลองเปลี่ยนใช้ดู) ขอยืนยันตามคุณยุทธอีกคนครับ ว่าบริการหลังการขายยังห่วยแตกอยู่มากๆครับ แต่ผมหากเสียขึ้นมาวันนี้ผมก็ทิ้งทุกที เคยส่งซ่อมแค่หนเดียว ......บิดามานให้เรารอเกือบสามเดือน ส่งกลับมาก็ห่วยเหมือนเดิม เหมือนมันไม่ได้ซ่อม ผมก็โยนทิ้งหลังบ้านเลยเลิกใช้แล้วก็เลิกส่งซ่อมนับแต่นั้น อันนี้ขอนั่งยันยืนยันนอนยันเลยครับ .............................:D:D:D

:D:D:D มาเข้าเรื่องโฮมเธียรเตอร์กันต่อ....คริคริ คุยกะคนแก่ก็แบบนี้ล่ะ มีอะไรเยอะแยะมาเล่าให้ฟังประจำล่ะ แต่ต้องทนฟังหน่อยเด้อพี่น้อง อิอิ ระบบ HDMI หรือว่าฟูล HD เท่าที่เห็น ผมว่ามันละเอียดสุดยอดในระดับหนึ่งเลยล่ะ หากเทียบกับเครื่องมือที่ผมมีและใช้อยู่ในปัจจุบัน ต่างกันลิบครับ ทีนี้ผมสงสัยว่าช่องเอ้าท์พุทของโน๊ตบุ๊คที่ผมใช้อยู่ มันมีช่องเอ้าท์พุทเกี่ยวกับภาพอยู่สามช่อง แต่ผมรู้จักเพียงสอง คือ ช่องเอสวีดีโอ กับ เอจีวี อีกช่องตอนนี้สงสัยจริงๆว่ามันเป็นช่อง HDMI หรือไม่ เป็นลักษณะแบนๆยาวๆกว่าช่องยูเอสบี พินละเอียดยิบจนไม่สามารถนับได้ เห็นมีเฉพาะโน๊ตบุ๊ครุ่นใหญ่ราคาสูง แต่ของผมมีมาจากโรงงานเลย มีตัวหนังสือเขียนว่าเอ็กซ์แพนชั่นพอร์ท ๓ มีสีญญลักษณ์มอนิเตอร์แล้วลูกศรชี้ออกข้างนอก ช่องที่ว่ามันคืออะไรครับ อยากรู้จริงๆ ขอบคุณทุกคำตอบครับ :D:D:D:D

:D:D:D สัปดาห์นี้ยังหาเวลาโมแอร์ยังไม่ได้ครับ แต่ก็ยังเย็นใช้งานได้ปรกติครับ :D:D แต่ในรถเย็นจัดจนหนาวครับ (เหมือนเดิมตลอดแค่จอดปั๊ม ฝ้าก็เกาะกระจกทุกบานจนมองทางไม่เห็นแล้ว ยิ่งเมื่อคืนฝ่าพายุมาตลอดตั้งแต่โคราช ฝ้าเต็มรถ ต้องลดเทอร์โมเปิดแค่ขีดเดียว )

19. riki

riki Guest

0
    0
    0
    รถผม civic2001 รถติดไฟแดงแอร์ไม่เย็น แต่เป็นบางครั้งครับ ผมเลยลองครั้งหลังสุดที่ติดไฟแดงแล้วไม่เย็น เหมือนคอมตัดไม่ทำงาน เลยเร่งรอบไปประมาณ 1500-2000 รอบคอมจึงทำงาน แอร์เย็นมาเลยครับ แล้วพอผมถอนคันเร่ง เครื่องยนต์มีอาการสั่น รอบตกลงมาจนเกือบจะดับเลยครับ ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้เป็นที่อะไรครับ คอมแอร์ไม่มีกำลังอัด หรือลูกสูบคอมจะติดหรือปล่าวครับ แต่ถ้ารถวิ่งอยู่ก็เย็นปกติครับ ลองเข้าศูนย์เช็คแล้วศูนย์บอกตู้แอร์ใกล้จะตัน ต้องล้างตู้แอร์ แต่ผมว่าถ้าตู้แอร์จะตัน มันจะเกี่ยวกับ การดึงรอบเครื่องให้ตกลงมาด้วยเหรอครับ งง

20. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    พวกพี่ๆออกไปเรื่องทีวีกะพวกเครื่องเสียงแล้วละตอนนี้ผมคงดูอย่างเดียวคงไม่ได้เข้าไปเล่นครับ เพราว่าไม่ค่อยชอบพวกนี้และไม่ได้สนใจครับแต่รับฟังข้อคิดเห็น ข้อติชม ข้อดี ข้อเสียไว้พิจารณาครับ ช่วงนี้คงไม่มีไรทำแล้วครับเรื่องแอร์คงพักไว้แล้วละครับ

21. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุยได้ทุกเรื่องครับ เดี๋ยวก็วกกลับมาเรื่องแอร์อีก ตอนนี้หน้าฝนอากาศไม่ร้อนเลยไม่ค่อยมีเรื่องให้ทำ กับส่วนใหญ่ก็เล่นกับแอร์จนไม่ค่อยเหลืออะไรให้เล่นมากแล้ว

ตอนนี้มีโปรเจคใหม่กำลังทดลองอยู่ เล่นกับแอร์ 20 ตันเลย กำลังวัดผลอยู่ เก็บข้อมูลเสร็จแล้ว จะเอามาเล่าให้ทุกคนฟังครับ

คุณจินนี่ พี่ที่ทำงานเขาเพิื่่งไปซื้อ pana ตัวนี้มาจากร้านเดียวกัน ได้ที่ 23900 ครับ
    แล้ว big C ลดราคาตัวโชว์อยู่ที่ 20900 บาท แถม home theater ชุดใหญ่ ใช้บัตรเครดิตซิตี้แบงค์คือเงินให้อีก 3200 บาท โคตรคุ้มเลย รีบไปสอยมาด่วน

22. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะครับ
    - อาการแรกเหมือนๆ กับ น้ำยาแอร์ขาดครับ คอมคงไม่ได้ตัดหลอกคับ น่าจะน้ำยาแอร์ขาดมากกว่า

ไม่ทราบทำแอร์มาครั้งสุดท้ายเมื่อไรครับ ?

- เพราะมันจะต้องรู้ก่อนคับ ว่าทำแอร์มานานยัง รอบเครื่องยนต์มีการอาการดึงนั้นมี 2 สาเหตุ
    1. น้ำยาแอร์มากไป มันเลยเกิดแรงดึงภายในระบบคอม แล้วคอมมันเลยดึงรอบเครื่องยนต์
    2. ถ้าน้ำมันคอมไม่มี ก็ไม่น่าจะเร่งเครื่องแล้วเย็นขึ้น

----- แนะนำครับ รองล้างแผงคลอย์ร้อนให้สะอาดก่อน แล้วค่อยดูปริมาณน้ำยาแอร์ครับ
    ผมคาดว่าน้ำยาแอร์น่าจะขาดนะครับ ถ้าไงก็หาเติมเพิ่ม อาการรถติดแล้วแอร์ไม่เย็นก็น่าจะหายครับ

23. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    คุณเตอร์ ครับ ช่วยกรุณาเอาน้ำยาR 417a เข้ามาขายหน่อยได้ไหมครับ อยากทราบราคาและประสิทธิภาพครับ ขอบคุณมากๆครับ:D:D:D

24. จินนี่

398
    0
    0

:D:D อากาศมันเริ่มหน้าฝนแล้ว ผมฝ่าฝนมาตั้งแต่วันพฤหัส ศุกร์ มะวานก็ตก(เช็ครถที่อุบล) เช้านี้ยังคงอยู่(พายุ อึมครึมๆเลยตื่นสายเลย แหะๆๆ) เลยทำให้แอร์ทำงานเบาลง เย็นขึ้น เจ้าพานาตัวใหม่ของผม ที่ทำคราวที่แล้วนั้น ผมได้โมเพิ่มเติมนิดหน่อย (เพิ่มระบบให้เราทราบว่าขณะนี้คอมกำลังทำงาน หรือว่าทำงานแค่พัดลมอย่างเดียว โดยต่อปลั๊กออกมาจากตัวคอยล์เย็นเลย(เผื่ออนาคตจะเดินตามรอยพวกพ้องเรื่องระบบฉีดหมอก ก็ใช้ปลั๊กตัวนี้สั่งการโลด) มันก็ยังทำงานแค่สิบวินาที(คอม) แล้วก็ตัดประมาณห้านาทีเลยครับ หากคำนวนเล่นๆก็ประมาณว่าในวงรอบหนึ่งชั่วโมง คอมก็ทำงานแค่ไม่ถึงสามนาทีครับ กินไฟแค่เจ็ดร้อยกว่าวัตต์ ก็ถือว่าประหยัดสุดในระดับหนึ่งแล้วครับ) เห็นไหมกลับมาคุยเรื่องแอร์แล้ว หน้าฝนกับหน้าหนาว แอร์ที่ผ่านการตรวจเช็คมาอย่างดีแล้ว ไม่ค่อยจะมีปัญหาหรอกครับ ยิ่งเป็นระบบมาตรฐานแล้วก็แค่ใช้อย่างเดียว ไม่ค่อยมีปัญหาให้มาคุยกันหรอกครับ นอกจากปัญหาเดียวคือ ทำไมมันเย็นจัง ลดหน่อยได้ไหม กะทำไมฝ้ามันมาจากไหน ซึ่งประสพการณ์เล็กๆนี้ ชาวเราล้วนได้ประสพและเห็นกันมาทุกปีครับ ผมก็เลยไม่รู้จะคุยอะไรเหมือนกันครับ โดยเฉพาะแอร์รถ ส่วนแอร์บ้านยังคงหาเวลาจัดการมันอยู่ แม้ที่ลองปล่อยน้ำยาคราวที่แล้ว(เก็บข้อมูล) ประสิทธิภาพมันก็อาจจะลดลงบ้างแค่ไม่ถึงห้าเปอร์(แต่ก็พอรับได้ ปัญหาที่พบก็คือ เทอร์โมมันตัดช้าลง แต่ก็ตัดตลอดเหมือนเช่นตอนนี้ครับ ) ผมคงบอกคุณหน่อยกะเพื่อนๆสมาชิกได้ว่า ผมมีเป้าหมายที่จะเอาแอร์ตัวใหม่นี้ เป็นหนูลองยา ทำให้มันเห็นเลขติดลบหรือต่ำกว่า๔องศาแบบในรถเลยครับ ภาคสองจะตามมาครับ(แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ คริคริ) คุณยุทธตอนนี้กำลังเล่นของใหญ่ ๒๐ ตัน โห.......ป๊าด...สิ...โธ้....เจ๋งๆๆครับ :D:D:D:D:D

:p:p:p ที่นี่เราแบ่งปันกันแทบทุกเรื่องครับ นับแต่เปิดกระทู้โดยคุณปีเตอร์ ลองย้อนกลับไปอ่านตั้งแต่หน้าหนึ่งดูครับ ผมว่าไม่ทุกก็เกือบๆล่ะครับ วันนี้เราแบ่งปันความรู้เรื่องพาสม่า พอดีผมไม่เคยสนใจเช่นกัน แต่ที่ได้ไปสัมผัสแค่เล็กๆ เพียงประมาณหนึ่งชั่วโมงเศษ จิตผมบอกว่า ถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว(เป็นอะไรประมาณนั้นเลย) แต่ก่อนที่จะควักเงินจ่าย ก็ต้องขอศึกษาก่อน เลยทำให้นอกเรื่องไปนิดครับ หากจะกวนใจคุณหน่อย หรือทำให้ขัดเคืองก็ต้องกราบขออภัยเป็นอย่างสูงไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับที่ช่วยเตือนสติ แต่ผมไม่รู้ในสิ่งที่ถามจริงๆ เลยจำเป็นต้องพึ่งพาเพื่อนพ้องในนี้ซึ่งเขามีประสพประการณ์ตรงกับเรื่องที่ถาม ช่วยไขปัญหาให้ครับ :):):):cool:

:p:p ตกลง ตูจะรู้ไหมเนี่ยว่าช่องที่ถามมานั้น มาน ช่องรัย กำ..............:D:D :D:D ใครทราบช่วยตอบที่จร้า.....จาได้ช่วยในการตัดสินใจในอนาคต ขอบคุณจะนั๊กๆๆๆๆๆ :D:D:D

:D:D ของบิ๊กซี หากเงื่อนไขที่ว่าเนี่ย ผมก็เกือบไปสอยเมื่อก่อนเดินทางคราวที่แล้วครับ(วันอาทิตย์ที่แล้วครับ) แต่พนักงานมันพูดเหมือนไม่อยากขาย ผมฟังเลยเกิดเปลี่ยนใจทันทีเลยครับ ตัวที่ว่าคือ เครื่องเล่นดีวีดีของฟิลลิปส์ เป็นชุดคอมโป กำลังประมาณ๑๐๐๐ วัตต์(มิวสิคเพาเวอร์) ใส่ดีวีดีพร้อมกันสามแผ่น เสียบแฟลตไดร์ทได้ด้วย รับเอฟเอ็ม มีซัฟวูฟเฟอร์แยกอีกตัว(เพาเวอร์แยกออกมาอีกตัว) แถมที่งงก็คือมันดันมีเทปคาสเสทติดแถมมาให้อีกตัว เหอะๆๆๆ ราคา แค่ ๒๗๐๐ บาท ครับ ผบ.ผมก็บอกให้ซื้อ(แต่ยังไม่รู้ว่าจะเอาไปไว้ที่ห้องไหน เพราะมีแล้ว) ผมก็ตัดสินใจซื้อ แต่พอจะจ่ายเงิน ก็ถามพนักงาน ว่ามีตัวใหม่ให้พี่ไหม ก็ได้คำตอบว่าไม่มี ราคานี้คือตัวนี้ตัวที่โชว์แต่ขายไม่ออก ถามหากล่อง กะรีโมท แล้วก็คู่มือ ก็ได้คำตอบว่า กล่อง กะรีโมทและคู่มือ มันมีติดมาจากโรงงาน แต่ตอนนี้หาไม่เห็น หากซื้อก็ซื้อในสภาพนี้ รับประกันแค่เดินพ้นประตูห้าง (เสียก็ช่างหัวมิง....แหะๆอันนี้เติมเอง นะ คริ คริ) ผมก็งงอึ้งกิมกี่ และเซ่อรับประทานไปประมาณหนึ่งนาที ควักเงินในกระเป๋าค้างเลย พอสติมา ก็เลยบอกว่า งั้นแบบนี้พี่ขอยกเลิก ไม่ซื้อดีกว่า ที่เขาลองให้ดู แค่แผ่นเพลงธรรมดา มันยังอ่านกระตุกเฉย แล้วจาเอาซากมันมาทำรัยวุ้ย พูดอีกนัยก็คือ ตาดีได้ ตาร้ายเสียครับ แล้วความเสี่ยงตกแก่เราเต็มๆครับ ไม่งั้นเขาคงไม่แถมชุดโฮมใหม่อีกชุดแน่ ผมว่าพาสมาเครื่องนั้น ราคาที่ขายคงแค่หมื่นต้นๆแต่ รวมชุดโฮมเข้าไป ก็คงดึงสิ่งที่ขาดทุนกลับมาได้บ้างประมาณว่าบังคับให้เราซื้อควบกัน ไม่งั้นไม่ขาย ผมว่าเงื่อนไขแบบว่า ผมผ่านไปสอยที่ร้านคุณยุทธแนะนำชัวร์กว่าครับ จ่ายแพงอีกนิด แต่ได้ของป้ายแดงประกันอีกสองปี ขอบคุณครับ แหะๆๆๆ คุณหน่อยก็อย่าเคืองที่นอกเรื่องอีกนะครับ อิอิ วันนี้วันอาทิตย์ ไปเตรียมตัวไปทำบุญดีฟ่า คริคริคริ :D:D:D

25. riki

riki Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำครับ
    หลังสุดทำแอร์มาประมาณ 3 เดือนครับ ตอนนั้นชนสุนัขมา มันวิ่งตัดหน้าเบรคแล้วแต่ไม่ทัน แผงคอยล์ร้อนมันเสียรูปไปหน่อยหนึ่ง
    เลยเข้าร้านทำแอร์ให้เขาดัดให้ หลังจากดัดแล้วเช็ครอยรั่วก็ปกติครับ เติมน้ำยาแอร์ใหม่ เปลี่ยน ดราย์เออร์ ใหม่ เติมหรือเปลี่ยนน้ำมันคอมด้วยจำไม่ได้ครับ ออกมาใช้ก็ปกติดีครับ เพิ่งจะมาเป็นเมื่อเกือบๆเดือนที่ผ่านมาครับ

26. คนปากช่อง

707
    0
    0
    บอกข้อมูลน้อยไป วินิจฉัยสาเหตุยาก มันต้องรู้แรงดัน Hi, Lo เท่าไร
    ตาแมวมีฟองไหม มากน้อยแค่ไหน
    ล้างคอล์ยร้อนเมื่อไร

27. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    แหม คุณอาจินนี่ นี่ก็เหลือเกินครับ ที่ผมบอกจากใจคือว่าไม่ถนัดเรื่องเครื่องเสียงหรือทีวีครับ ทุกวันนี้ผมยังแค่ติดจานดาวเทียมรับทีวีไปเรื่อยๆทีวีก็ทีวีเก่า 25 นิ้วจอโค้งครับ ไม่ได้ไปเล่นเรื่องพลาสมาหรือlcd ครับ ตอนนี้สนใจแอร์พลาสมาคัสเตอร์ของชาร์ปที่ไม่ใช่อินเวอร์เตอร์ครับ ใจอยากจะดูสปคคร่าวๆว่ารุ่น 9000 บีทียูกับ 12000 บีทียูตัวfancoil มีขนาดเท่ากันไหมการพัดกวาดลมออกจจากแอร์มีกำลังการพัดลมเท่ากันไหมเพราะว่าหลายๆยี่ห้อมันเล่นใช้พัดลมเท่ากันครับไม่ว่า 9000 บีทียูหรือ 12000 บีทียูครับ ใจผมก็เรยสนใจเกี่ยวกับการปล่อยประจุบวกลบในการฆ่าเชื้อครับ ถ้า 9000 กับ 12000 ต่างกันแค่ตัวcondensing น่าสนมากๆ กะจะเอามาเปลี่ยนน้ำยาเป็ฯcold 22 ครับ พอเปลี่ยนใจผมคิดว่าเราน่าจะได้บีทียูเพิ่มขึ้นอีก 13.5% ตามที่คุณเตอร์เคยแจ้งและค่า COP สูงขึ้น 10กว่า% ผมมั่นใจได้ว่าแอร์ตัวนี้ทำความเย็นได้ 10500 บีทียูขึ้นไปแน่ๆครับ แต่กินไฟแค่ประมาณ 2.4-2.5 แอม ผมว่าน่าสนใจทีเดียวครับ สำหรับห้องใหม่กว้าง 3.75 ยาว 3.75 สูง 2.30 เมตรเอง หน้าต่างติดกันสาดบังแดดไว้ คิดว่าบีทียู่น่าจะพอครับ ถ้ายังไงใครมีรูปถ่ายระบบพลาสม่าของชาร์ปรบกวนโพสให้ดูด้วยนคะรับขอบคุณมากๆครับ

28. จินนี่

398
    0
    0
  29. E30DET

631
    1
    18
    รู้จักคนใช้ซีวิคไดเมนชั่น 2 คน ทั้ง 2 คันมีปัญหาเดียวกันคือเรื่องคลัทช์แอร์ไม่จับเพราะมันสึก
    (อาการนี้พี่ทรัพย์ (ช่างแอร์ตัวจริง) เจอมาเยอะกับฮอนด้า ราคาซ่อมแค่หลักร้อย เสียดายตอนนี้แกสบายไปแล้ว ไม่งั้นผมแนะนำให้ไปซ่อมกับแกเลย)

ลองเช็คตามนี้นะครับ

1. ดูระดับน้ำยาแอร์ที่ตาแมว ว่าน้ำยาขาดหรือเกินหรือเปล่า
    2. ตอนที่แอร์ทำงานแล้วไม่เย็น สังเกตดูว่าหน้าคลัทช์แอร์หมุนหรือเปล่า

ยังไม่ต้องไปหาช่างหรอกครับ ลองเช็คดูเองก่อนเลย ถ้าดูไม่เป็นไปเรียกเพื่อนหรือคนที่ดูเป็นมาช่วยดูให้
    ถ้าผลเป็นยังไงช่วยมาแจ้งอีกที จะได้ช่วยกันแนะนำวิธีแก้ไขถูก ๆ (ถูกทาง+ถูกตังค์)ให้ครับ

30. E30DET

631
    1
    18
    พี่จินนี่อย่าเพิ่งเลิกครับ มาเป็นเพื่อนผมเหมือนเดิม เพราะผมชอบชวนออกทะเล(คุยนอกเรื่องแอร์) บ่อย ๆ :cool::cool::cool:

พี่จินนี่ตัวปลอมหรือเปล่านี่ พิมพ์สั้นจัง :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้