D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    ตอนนี้ตู้เย็น mitsu ผมใช้ R-134a อยู่ กินไฟ 0.8 A ถ้าเอา R-12 ใส่มันจะประหยัดไฟขึ้นไหมครับ (หรือ ใช้cold-12) กะว่าเติมให้กระแสอยู่ซัก0.5-0.6 A ลดไปซัก 20%

2. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    เอาใจช่วยครับพี่จินนี่ ผมก็อยากรู้ อยากลอง แต่ติดว่าถ้าต้องถอดต้องดัดแปลงมากก็ไม่ไหวเหมือนกัน เพราะมีเจ้าตัวเล็ก 2 คนที่กำลังอยากรู้อยากเห็นมาคอยช่วย
    ถ้าจะดัดแปลงแอร์บ้านมาใช้ R-12 ก็น่าจะมีเรื่อง expan valve ว่าจะใช้ขนาดไหน ติดไว้ตรงไหน และน้ำมันคอมว่าของ R-22 จะถ่ายออกอย่างไร และใส่น้ำมันคอมอะไรแทน
    ที่นี้แอร์ 9000 btu ก็น่าจะกลายเป็น 12000 btu ได้เลยครับ ประสิทธิภาพน่าจะดีขึ้นแน่ๆ เพราะแรงดันต่ำลง แผงร้อนระบายดีขึ้น

3. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    ถึงพี่รุ่งครับ ถ้าตู้เย็ฯผมยืนยันว่ากระแสไม่ลดครับ เท่าเดิมหรือลงน้อยมากแค่ 5% มากสุดครับ ผมลองมาหมดแล้วตู้เเช่ตู้เย็นตู้ทำน้ำแข็ง แต่สิ่งหนึ่งที่ชอบมากๆคือการทำความเย็นเร็วขึ้นมากๆ ประมาณ 15-20% เห็นจะได้ครับ ยืนยันครับ

4. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    เช่นกันครับพี่ยทุธ คือว่าผมก็อยากลองจุ่มลงบ่อน้ำเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ไม่ทราบจริงๆว่าแอร์ตัวนึงขนาด 12000 บีทียูนั้น ผลิตความร้อนออกมเท่าไรครับ ไม่มีตัวเลขจริงๆครับ ใจออกแบบบ่อไว้แล้วครับ ขนาดประมาณ กว้าง2เมตร ยาว 4เมตร ลึก 1.20 เมตรครับ ประมาณ 10คิวครับ เอาแบบบ่อดักไขมันที่เคยใช้ดักน้ำมันมาออกแบบดู เรยไม่รู้ว่าความลึกจะพอไหมครับ เหตุผลคือว่าถ้าน้ำยิ่งลึก อุณหภูมน้ำจะต่ำลงอีกครับน้ำบริเวณผิวน้อุณหภูมเปลี่ยนแปลงตลอดเวลาครับ ไม่นิ่ง แต่จริงๆก้อข้องใจว่าทำไมไม่เอาR12 มาทำแอร์เพราะว่าออกมาตั้งติดลบ 15-22 แหนะ ทำแอร์คงลดอุณหภูมห้องเร็วน่าดูละเชียว คิดเหมือนพี่จินนี่นะครับ แต่ถ้าเอาแอร์ปกติมาแช่น้ำ ผมว่าก้อเจ๋งเหมือนกันครับแต่ลงทุนทำบ่อนี่สิผมว่าจ่ายค่าไฟได้ 10 ปีเลยครับ อันนี้คิดหนักกว่า ถ้าทำบ่อดินก็กัวว่าจะเละครับ ยังไงน่าทำบ่อคอนกรีตตมากว่าครับ เดี่ยวรอพี่ๆมาออกความเห้นต่อครับ

5. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0

ถ้าเย็นเร็วก็น่าจะทำงานน้อยลง แป๊บเดียวตัดโดยรวมก็น่าจะประหยัดขึ้นใช่ไหมครับ

เดี๋ยวคืนนี้กลับไปลองดู

6. CoCoa_CRV

CoCoa_CRV New Member Member

2
    0
    0
    ผมเอารถ Honda CRV ปี2001 ไปเปลี่ยนคอมบิ้ว ที่ร้านช่างแอร์ตัวจริง(ลูกน้องทำ ลูกพี่เสียไปแล้ว)
    ปกติแล้วรถผมใช้น้ำยา 134A
    แต่ตอนเปลี่ยนคอม ช่างคว่ำน้ำมันคอมที่ติดมากับคอมบิ้วทิ้ง เสร็จแล้วเติมน้ำมันคอมของ R12 ยี่ห้อ Happy Compressor มาให้
    แล้วก็เติมน้ำยาคาดว่า R12

ก็เย็นฉ่ำดี ไม่มีปัญหา

คอมแอร์ผมมันจะพังไวกว่ากำหนดมั้ยเพราะใช้น้ำมันคอมไม่ตรงรุ่น ผมต้องเปลี่ยนน้ำมันคอมหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

7. วุธ...หัวจรวด

วุธ...หัวจรวด New Member Member

41
    0
    0
    พี่ๆช่วยแนะนำร้านแอร์แถวรามคำแหงหน่อยครับ(นอกจากร้านอมร)ว่าจะเอาเจ้าหัวจรวดของผมไปถ่ายน้ำมันคอมเดิมออกแล้วเอาของคุณเตอร์ใส่เข้าไปแทนพร้อม COLD12 (ตอนนี้อยากหนาวแล้ว)

8. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ร้านนี้ไง อยู่รัชดา ใกล้ๆราม ทะลุมาทางศูนย์วัฒนธรรม club altis ยกให้เป็นอู่แนะนำเลย

http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=35807&start=475

9. คนปากช่อง

707
    0
    0
    น้ำมันคอมยี่ห้อ happy นี่แหละที่ใช้แล้วจะไม happy ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้

แต่ถ้าจะเปลี่ยนน้ำมันคอม มันต้องถอดคอมแอร์ออกมาเทน้ำมันทิ้งเลย แล้วแวคเติมน้ำยาใหม่ ค่าใช้จ่ายอย่างต่ำก็ 1100-1200 มั้ง

ถ้าแอร์เย็นดี คอมไม่มีเสียงแปลกก็ดูไปก่อนมั้ง

10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    แอร์ 12000 btu ก็แสดงว่ามันดูดความร้อนออกมาทิ้งนอกห้องได้ 12,000 BTU/ชม ครับ เพราะความสามารถในการทำความเย็นของแอร์ ถ้าจะพูดให้ถูกคือความสามารถในการดูดความร้อนของมัน ถ้าจะออกแบบบ่อเนี่ยต้องเอาใหญ่ๆ จุน้ำเยอะๆไว้ก่อน คอล์ยระบายความร้อนต้องอยู่ก้นบ่อเพราะน้ำเย็นอยู่ข้างล่าง บ่อยิ่งลึกยิ่งเย็นเพราะดินมันเย็น

ถ้าขุดบ่อเพื่องานนี้ไม่คุ้มแน่ๆ แต่ถ้าทำบ้านใหม่น่าทำครับ

น้ำยาแอร์ที่ดีไม่ได้หมายความว่าต้องทำความเย็นติดลบเยอะๆครับ ผมว่าน้ำยาแอร์ที่ดีต้องดูดความร้อนเข้าไปมากในการเปลี่ยนสถานะ(น้ำยาตระกูล cold เป็นแบบนี้) แรงดันน้ำยาไม่ต้องสูงมาก คอมแอร์จะได้ทำงานง่ายไม่กินไฟ ที่สำคัญส่วน condensor ต้องมีการระบายความร้อนที่เพียงพอเพื่อลดอุณหภูมิน้ำยาให้ลงมากที่สุด

R12 เหตุผลที่ไม่ใช้กันคือมันทำลาย ozone มากๆๆๆๆ แต่คุณสมบัติการทำความเย็นดีมาก

11. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ขอบคุณน่ะครับ
    เดี่ยวจะลองดูครับ

แต่ผมติดใจตรงคอมดัง
    เลยไม่แน่ใจเรื่อง น้ำมันคอมแอร์ มันแห้ง หรือ เจอคุณภาำพ ห่วย เข้า
    เลยก่ะ ว่าเดี่ยวคงต้องแว๊กใหม่
    ทีเดียวน่ะครับ

12. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    จริงๆก้อน่าจะเป็นแบบนั้นครับ ในทางทฤษฏีครับ ในทางปฏิบัติโดยส่วนตัวไม่ค่อยเห็นว่าประหยัดกว่ากันเด่นชัดเหมือนแอร์บ้านครับ

13. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ว้าวววว กระทู้ update กันสนุกเลยยย ช่วงนี้ผมงานเยอะมากๆๆ เลยไม่ค่อยได้เข้ามาตอบ
    แต่จะแวบ เข้ามาดูอยู่ทุกวันครับ อ่านคร่าวๆ แต่ไม่ได้ตอบเพราะเวลาจะตอบแล้วมันจะยาววว
    และเวลามันจำกัดคับ อ่านยังไม่เสร็จ....อื่มม งานเข้า ทุกวันนี้ผมนั่งโต๊ะทำงานไม่เกิน 5 นาทีก็ต้องลุก
    ไปดูงานในโรงงาน หรือก็ออกไปหางานข้างนอก....เหนื่อยคับช่วงนี้

นี้ผมก็เพิ่งกลับมาจาก ลูกค้าคับ ...เหนื่อยจริงๆๆ

เอามาว่าเรื่องแอร์ที่จะ update ให้ดูกันคับ (ภาพนี้ผมถ่าย 2 อาทิตย์แล้วคับแต่ไม่ว่าง post เลยคับ)

เมื่อกลางเดือนที่แล้ว น้ำยาแอร์ผมเข้ามา 4 ISO ( 1ISO = 18000 Kg)
    แล้วพอดีช่วงที่ recovery นั้นผมก็ได้สั่งเกตุเห็นสายน้ำยาแอร์ ที่ใช้ในรถยนต์ อื่มม รั่วทั้งเส้นเลย
    พอดูดีๆๆ อ่าว...........มันรั่วไปทางเดียวกันเลยวะ ดูดีๆ คับ สายเจาะรูไว้ทั้งเส้นเลย

ผมก็ไม่รู้นะครับ ว่าเจาะไว้ทำไม แต่ผมก็ลอง หมุนสายดูรอบ ๆ ก็เลย....อ๋อ
    มันเป็นสายที่ใช้สำหรับ R12 แต่ที่ผมใช้ตอนนี้มันเป็น R22 มันเลยรั่วออกเป็นตามด

(ที่น้ำยาแอร์ในรถหายกันก็เพราะอย่างนี้แหละครับ มันซึ่มออกทีละนิดละน้อย)ผมยังไม่ว่างลองเอา R12 วิ่งผ่านสายนี้แล้วแช่น้ำเลยครับ อยากรู้เหมือนกันว่าเป็น R12 แล้วจะรั่วไหม

วันนี้ขอตัวไปนอนก่อนนะครับ พรุ่งนี้มีประชุมแต่เช้าที่ กรมการบิน ทั้งวันแน่ๆๆ เลย
    เหนื่อยจริงๆ เวลารู้ตัวว่าจะเป็น พ่อ คนเนี่ยครับ :D:D:D

14. วุธ...หัวจรวด

วุธ...หัวจรวด New Member Member

41
    0
    0
    ขอบคุณครับสงสัยต้องโทรนัดล่วงหน้าเป็นเดือนแน่เลย555(เดี๋ยวจะลองโทรไปถามก่อนว่าพี่เค้าทำรถตู้รึป่าว เห็นแกทำรถเก๋งแล้วทึ่งเลย รื้อทุกชิ้นจริงๆ)เคยอ่านเจอรู้สึกว่าจะเป็นลูกค้าพี่เตอร์ด้วยใช่ป่าวเนี่ย จะได้ไม่ต้องเตรียมของไปเอง

15. thunwaaa

thunwaaa New Member Member

2
    0
    0
    ไม่ได้เข้ามาซะนาน กระทู้นี้ความรู้แน่นเอี้ยดเลย
    และแล้วพี่จินนี่ก็ช่วยทดลอง ที่ผมสงสัยมานานจนได้ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

16. mag7777

mag7777 New Member Member

14
    0
    0
    รบกวนคุณเตอร์ คุณรุ่ง เพื่อน ๆ อีกทีครับ
    ผมทำใหม่ตามคำแนะนำ แว๊ก 1 ชม. ติดลบ ปล่อยน้ำยา cold 12 เข้าไปนิด เดินเครื่องค่อย ๆ เติมจน ตาแมวมีฟองนิดหน่อย อุณหภูมิอยู่ที่ประมาณ 4 องศา แต่ที่ไม่เข้าใจ ด้าน hi ทำไม ต่ำมาก ๆ ไม่ถึง 30 ระบบเดิมเป็น 134 a ด้าน low 30 กว่า แบบนี้จะต้องเริ่มอีกทีหรือเปล่าครับ ผมไม่ได้เปลี่ยน ไดเออร์ เพราะเห็นว่าก่อนที่จะเปลี่ยนน้ำยาระบบยังเย็นอยู่ ผมแปลกใจด้าน hi มาก ๆ จะว่าเกย์เสีย ก็ใช้กับอีกคัน แต่เป็นระบบ r 12 (ใช้ cold 12 แทนแล้ว) ก็ขึ้นไป 220 ก่อนหน้าที่จะปล่อยน้ำยาออก เครื่องสั่นมากคิดว่าเติมมากเกินไป ก็ปล่อยออกหมด แว็ก ทำตามขั้นตอน แบบนี้จะมีผลเสียต่อคอมหรือเปล่า ตอนนี้เครื่องไม่สั่น ไม่หอน แต่สงสัยจริงๆว่า hi ทำไมต่ำมาก ๆ แบบนี้ หรือคอมไม่มีแรงอัด แต่ก็เย็นนะครับ รบกวนขอความรู้ ความช่วยเหลือหน่อยครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ teera777

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มิถุนายน 2009
  17. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0

เครื่องไม่สั่น แอร์เย็น คอมไม่ดัง แค่นี้ก็น่าจะเพียงพอแล้วนะครับ
    ที่เกจ์วัดได้น้อย เป็นหัว 134 หรือเปล่าครับ ผมเคยตกม้าตายที่หัว adapter 134 ซื้อจาก อมรมาคู่ละ 200 บ. มันใช้ได้ตามราคาครับ บางคันใช้ได้ บางคันสั้นไปทำให้เดือยตรงกลางไปกดศรไม่สุดทำให้วัดค่าออกมาเพี้ยนขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง
    โทรหาคุณเตอร์ก็งงเหมือนกัน กว่าจะรู้ว่าเป็นที่ adapter ไม่ดี ผมถ่ายน้ำยาไป 2 รอบ
    ปัจจุบันเลยซื้อแบบดีๆหน่อยมาใช้ (เป็นตัวล๊อคแล้วขันเกลียวไปกดศร) คู่ละ 800 บ. เลยเติมน้ำยาได้ง่ายหน่อย

18. mag7777

14
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ เป็นประเด็นที่ผมก็ไม่คิดเหมือนกัน ครั้งแรก ๆ ด้าน hi ขึ้น ดี 180 (ผมถ่ายน้ำยาไป 2 รอบเช่นกัน) พอถ่ายออกกลับวัดไม่ขึ้น หรือผมใส่สาย 134 ไม่แน่น ไม่ลึก ฟังเสียงก็ไม่มีน้ำยาไหลออกมา ถ้าผมจะลองวัดใหม่ โดยใส่แน่น ๆ น่าจะดีขึ้นหรือเปล่า เดี๋ยวผมจะลองดูแล้วรายงานผลให้ทราบ ขอบคุณ คุณเตอร์ คุณรุ่งมาก ๆ ครับ แม้จะไม่ค่อยมีเวลา ก็ยังสนใจในปัญหาของเด็กฝึกงานใหม่อย่างผม ขอบคุณมากครับ teera777

19. mag7777

14
    0
    0
    ไม่เข้าใจจริงๆ ครับว่า บางบริษัทที่จำหน่ายน้ำยาแอร์ (Blue.....net) ถึงโจมตีน้ำยา cold นักหนา น้ำยาอะไรดีหรือไม่ดีก็ไม่เป็นไร ทำไมต้องโจมตี ไม่น่ารักเลย แบบนี้ใช้ได้ยังไง
    HC (ไฮโดรคาร์บอน)
    ที่ได้ยินบ่อย ๆ ก็จะประมาณนี้

- น้ำยาแอร์นี้ติดไฟก็จริงแต่ปริมาณน้อยมากรั่วออกมาจากระบบแล้วก็กระจายหายไปในอากาศ (ความจริงคือมันลอยต่ำลงพื้น)
    ตามมาตรฐานเขาให้บรรจุเข้าสู่ระบบได้เพียง 150 กรัมเท่านั้น
    แต่ที่เติมกันตอนนี้มันมากกว่า 500 กรัม แล้วก็ดำน้ำกันไป ไม่มีใครออกมาอธิบายได้
    - ประหยัดไฟกว่า 30% (จริง ๆ คือ 10 - 15%)
    - อ้างว่าความเสี่ยงในการติดไฟต่ำเพราะปริมาณแก๊สน้อยมาก คือเน้นแต่เรื่องประกายไฟแต่ไม่พูดถึง "ความร้อน" ที่อยู่ในคอมเพรสเซอร์ว่าสามารถทำให้ติดไฟได้เหมือนกัน ไม่ใช่เฉพาะประกายไฟเท่านั้น
    - ค่า GWP นั้นต่ำมาก ๆ เพราะไม่มี Fluorine เป็นส่วนประกอบ แถม ODP = 0 จึงไม่ยากที่จะนำเสนอนัก
    - LPG ลิตรละ 11-12 บาท ซึ่งมันก็คือ R290+R600=LPG
    พอขายเป็น R290 หรือ C.........22 กิโลกรัมละ 600 - 700 บาท กลับไม่มีคำตอบ

ไม่ชอบมาก ๆ ทำไม ไม่ว่ากันด้วยคุณภาพ เอาอะไรที่ผู้บริโภคไม่รู้พูด ๆ โจมตีแบบนี้ใช้ได้ยังไง teera777

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มิถุนายน 2009
  20. enforce

2,041
    13
    38
    ขออนุญาติซักกระทู้นะครับ ... เดียวจะเล่าให้ฟังคับ

ฺBlue planet : เจ้าของชื่อ สมบูรณ์ sale เก่าจากบริษัทฯ เบอรรี่ยุคเกอร์ ที่เป็นตัวแทน
    ขายน้ำยาแอร์ของ Dupont เมื่อกลางเดือนที่แล้วผมก็เพิ่งไปนั่งคุยกับ คุณสมบูรณ์มาคับ
    ไอ้ที่เขียนด่า Cold ตามเวปนู่นเวปนี้ไปทั่ว..... ก็คือ คุณสมบูรณ์ เจอหน้ากันปล่อยคับ
    จะถามหลายทีแล้ว....ว่ามีปัญหาอะไรกับน้ำยาแอร์ cold หลอ

แต่ป๋าผมเหมือนรู้ว่าผมต้องถาม ..... พูดดักคอประจำคับ ว่า...เตอร์ไม่ต้องไปคุยถึงเรื่อง Cold
    ที่เขาไปเขียนด่าใน net ทั่วไปนะ ..... ชั่งมัน เพราะอีกหน่อย แม่งก็ต้องใช้

...........เรื่องจริงตามที่ป๋าผมบอกคับ .........................แม่งก็สั่งน้ำยาแอร์ Cold22, Cold407,
    Cold600 และยังมีอีกคับ ไม่ใช้สั่งถังเดียว สั่งหลายถังคับ เดี๋ยวถ้าไม่ลืมเดี๋ยวผมจะเอาบิลส่งของ
    มาให้ดูว่าแม่งสั่งผมไปจริงๆ คับ

ไอ้กล้วยนี้ ผมไม่อยากเขียนด่าอะไรมาก และไม่อยากไปนั่งพิมพ์แก้ข่าวเรื่อง Cold นะครับ
    แต่...เห็นพี่ teera777 ถามมา ผมก็เลยเล่าให้ฟังคร่าวๆ คับ

- แม่งลงน้ำยาแอร์เองยังไม่เป็นเลยครับ เลยมาจ้างผมถ่ายเทไงครับ
    (ที่ผมเหนื่อยอยู่อาทิตย์หนึ่งอะคับมีภาพกระทู้กลับไปไม่เกิน 10 หน้า ลองดูคับ น้ำยาแอร์ แม่งห่วยมาก)

- มีลูกค้าเพื่อนๆ กันเล่ามาว่า ...การถ่ายเทน้ำยาแอร์ของเขาคับ ไม่มีเครื่องถ่ายเทนะครับ
    มันไปทำถังอลูมิเนียนทำน้ำเย็น ..... ใหญ่มากๆๆๆ แม่งยาว 5 เมตรได้มั่ง เอาไว้ถ่ายเทน้ำยาแอร์
    ทำเหมือนตามร้านอะไหล่แอร์ ที่ต้องเอาถังจุ่มน้ำแข็งอ่ะครับ ... เท่านั้นไม่พอครับ
    แม่งเอาถัง 13.6 ลงไปกดแช่น้ำเย็น และเอาขึ้นมาเติมน้ำยาแอร์ต่อ แล้วตรงหัววาวร์
    มันก็มีน้ำติดอยู่ ..... มันไม่ได้เอาลมเป่า ความชื้นก็เข้าไปพร้อมน้ำยาแอร์สิคับ น้ำหยดเดียว
    เข้าไปอยู่ในถังน้ำยาแอร์ ก็เท่ากับน้ำยาแอร์ถังน้ำใช้ไม่ได้แล้ว เพราะมีความชื้น
    เรื่องแค่นี้แม่งยังไม่รู้เรื่องเลย ...............แม่งเก่งจริงๆ เรื่องทฤษฎี ..... ไอ้กล้วยนี้แม่งจริงๆ

- เรื่องเก็บเงินอีก..... นัดวันเก็บเงินกับทางคูลแมนเอง พอเข้าหน้าที่ผมโทรไปสอบถามว่า
    จะเข้าไปรับเช็คนะ ...แม่งบอกว่า ทำไมคูลแมนร้อนเงินมากหลอ พูดออกมาได้ อีห๋าก็เมิงนัดวันเองนิ
    คนที่พูดมันก็คือ เมียเจ้าของ...
    ( พูดจา " สถุน" จริง ๆ เก่งจริงเมิงพูดต่อหน้ากูสิ... อีห๋านี้เงินเมิงใหญ่แค่ไหนวะ)

ยังมีอีกเยอะครับ ...ตอนนี้คิดได้เท่าที่เขียนเนี่ยครับ:mad::mad::mad:

ลูกค้าผมพูดให้ฟังว่า คนอย่างนี้ " ท่อง ก - ฮ ยังไม่ได้เลย เสือกจะแต่กลอน "

ผมนี้ฉุนจริงๆ นะครับ กับไอ้คนห๋าเนี่ย ผมบอกป๋าตลอดคับ อย่าไปยุ่งกับแม่งเลยไอ้ห๋าเนี่ย...
    คนในวงการรู้กันดีครับ ลูกน้องแม่งยังทนไม่ได้เลย ลาออกหนี กันไป 2 ชุดแล้วเท่าที่ผมทราบ

ที่ผมเขียนมา ผมไม่ได้พูดซี้ซั่ว ผมพูดเรื่องจริงครับ .... ลูกผู้ชายจริง มีอะไรคุยต่อหน้าดีกว่าครับ

บ้านผมเองไม่ชอบยุ่งกับใครอยู่แล้ว แต่ก็ไม่ชอบให้ใครมาด่าเหมือนกัน เพราะผมไม่เคยทำไรคุณ
    แต่คุณมา หาเรื่องผมก่อน ถึงเวลาเอาคืน ผมเอาหนักนะครับ

ผมบอกแล้วว่าตอบทีละ ยาวเลย......... :eek::eek::eek:

21. mag7777

14
    0
    0
    แบบนี้ไม่ดีเลย บ. Blue อะไรเนี่ย แต่ใครทำอะไร ได้รับผลนั้นอยู่แล้ว อย่างที่หลายคนพูด ติดจรวด แต่ผู้บริโภคที่ไม่รู้ก็เยอะ โดนกัน คนที่จะทำดีๆ คุณภาพเจออะไรแบบนี้ก็หมดกำลังใจ ขอบคุณมากครับคุณเตอร์ที่ชี้ทางสว่างให้ การกระทำดี จะได้รับผลดีอยู่แล้วครับ (แต่ก็น่าโมโหจริงๆ ) เดินหน้าของเราต่อดีกว่า ช่วยเหลือคนที่ยังไม่รู้และเดือดร้อนอีกเยอะ ตอนนี้ผู้ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายน้ำยาCOLD คือร้านไหนครับ จะได้ไปซื้อที่นั่นได้ถูกต้อง (ที่คุณเอ หรือเปล่าครับ) เพราะตอนนี้ผมถ่ายเข้าถ่ายออกจนหมดแล้ว แต่ก็ดีใจนะครับที่ได้ประสบการณ์ ได้รับคำแนะนำ คำตอบที่ดีเสมอมา ขอบคุณอีกครั้งครับ คุณเตอร์

22. thunwaaa

thunwaaa New Member Member

2
    0
    0

ไม่ได้เข้ามาซะนาน และแล้วท่านพี่จินนี่ก้ได้ทดลองสิ่งที่ผมอยากรู้ :p ความจริงเข้ามาหลายรอบแต่ส่งข้อความไม่เคยผ่านซะที แบบนี้น่าเอามาเล่นต่อยอดแบบที่พี่จินนี่ได้ลองทำ กล้าจริงๆขนาดแอร์ใหม่ๆนะเนี่ย กราบขอบพระคุณเลยครับ

แต่ว่าเจ้า R12เค้าว่าจะให้เลิกใช้ภายในปีนี้แล้วนี่ครับ
    ขอบคุณพี่ๆทั้งหลายมากๆครับ ที่ช่วยทดลองและหาความรู้มาให้ ในกระทู้นี้แน่นเอิ้ยดไปด้วยความรู้
    เลยครับ;) ขอให้กระทู้นี้อยู่แลกเปลี่ยนความรู้กันต่อไปเรื่อยๆนะครับ:teeth:

นศ.ปี1

23. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D:D:D ความลับไม่มีในโลก..... สิ่งที่เราคิดว่าเพิ่งค้นพบ.....ความจริงมันมีของมันอยู่แล้ว......ที่ว่าให้เลิกใช้ในปีนี้นั่น คำพูดนี้เคยพูดมาเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ตอนที่เขาเอา น้ำยาอาร์๑๓๔เอ มาหลอกขายเรานั่นล่ะ เฉกเช่น มะกันมันหลอกให้เราทานถั่วเหลือง ให้ผลวิจัยเท็จว่าให้โปรตีนสูงสุด กำ.....ของคนไทย วันนี้ความจริงปรากฎ ถั่วเหลืองเป็นพืชที่ให้โปรตีนสั้นเหมือนชั่ววงจรชีวิตมันนั่นล่ะ เป็นพืชที่อ่อนแอ มากๆ แต่ห้องทดลองไบโอ ของมะกันมันสามารถตัดแต่พันธุกรรมได้ เอายีนส์จากสัตว์มาตัดต่อเฉย (เราก็เป็นหนูลองยาครับ) มิน่า.....กว่าจะรู้ความจริง ผมทานนมถั่วเหลืองทีไร ท้องเดินเป็นวันๆเลย(ร่างกายเราไม่ยอมรับ แต่ก็ขับออกหมด) :D:D:D

:Dถึงตรงนี้คงบอกได้ว่า ทุกอย่างมีสองด้านเสมอ มีขาว ก็มีดำ มีมืดก็มีสว่าง มีปิดบัง....ก็มีวันที่ต้องเปิดเผย จะมีใครทราบบ้างว่า คนที่คิด HHO คนแรก(ปัจจุบันได้เสียชีวิตไปแล้ว) เขากลับกลายเป็นมหาเศรษฐีไปแค่ชั่วข้ามคืน เพราะเหตุผลเดียวคือ โลก(โอเปค กะเมกา) มันยังไม่พร้อมที่จะรับกับตรงนี้ได้เหมือนเช่นรถยนต์ไฟฟ้านั่นล่ะ(ความจริงวันนี้น่าเอามาใช้ได้แล้วล่ะ) จนกว่าน้ำมันจะหมดโลกถึงค่อยว่ากัน เป็นการฮั้วกันที่ลงตัวในมหาอำนาจแล้วก็ปั่นราคาน้ำมันกันจนป่วนไปทั้งโลกครับ.....แต่ก็หนีวิบากกรรมไปไม่พ้น เรียกว่าตามทันเหมือนติดจรวด เมื่อเร็วๆนี้ บิ๊กทรีล้มไม่เป็นท่า(เห็นไหมกรรมมันติดจรวดจริงๆ แล้วยังจะมีตามมาอีก ผมทำนายไว้เลยว่า เมกาจะโดน นิวเคลียรบอม ไม่ช้าก็เร็วเหมือนเช่นหนังฮอลลีวู๊ดเอามาสร้าง แต่หนังมันบื้อหน่อย หากใครเคยชมนะ นิวเคลียร์รัศมีมันเป็นกิโลๆ มิงยังโง่เดินสะพายเป้ระเบิดไปให้เขายิงอีก แค่มิงนอนเฉยๆที่โรงแรม ก็ม่องเป็นแสนแระ นี่ไงที่ว่าฮอลลีวู๊ดมันบื้อไง ในในไม่ช้ามีสิทธิโดนแน่ครับ หากยังไม่เลิกแซกแซงกิจการภายในของประเทศอื่นเขา สามจังหวัดเราก็เหมือนกันไอ้....ที่ว่าอยู่ข้างหลังชัวร์ หากรบ.เราบื้อแบบฮอลลีวู๊ดไม่รู้ทัน ก็มีสิทธิเสียสามจังหวัดครับ ) :D:D

:D:D วันนี้ผมว่าที่สงสัยเมื่อตอนเป็นเด็กว่า ทำไมเขาไม่เอาระบบทำความเย็นจัด มาใช้ในบ้าน คงได้คำตอบลึกๆแล้วล่ะ งานนี้ไม่ได้ว่าใคร ไม่ได้กระทบใคร เพียงแค่สงสัยและต้องการคำตอบเท่านั้น แต่ผลที่สงสัยคงทำให้เกิดแอร์บ้านเบอร์๑๕ ได้มั๊ง แหะๆๆๆๆ อันนี้เดาเอาจร้า....อิอิอิ เพราะยังไม่ว่างทำหรอก แค่คิดก็บรรเจิดแระ มีคนเอาไปต่อยอดแน่ๆ เด๋วผมว่างก่อนค่อยว่ากัน งานนี้คงได้เห็นแอร์ประหยัดไฟยังกะทีวีเครื่องหนึ่งละมัง(แหะๆๆๆคิดเฉยๆนะ ยังไม่ได้ทดลองจร้า) หลังจากเขียนบทความนี้ อาร์๑๒ คงไม่หายไปจากตลาดหรือขาดตลาดนะครับ คริคริ วันนี้ก็ต้องเดินทางอีก(ตามปรกติ ทริปนี้น่าจะมีสองพันกิโลขึ้น) จะเดินทางในอีกหนึ่งชั่วโมงข้างหน้าคงหายไปเป็นอาทิตย์นะ หากที่พักไม่มีไวเลสแลน แหะๆๆๆ มาเติมไฟให้ใครที่ยังมีไฟอยู่ครับ คริคริ :D:D:D

:p:p:pความลับไม่มีในโลกหรอก สิ่งที่ค้นพบใหม่ก็ไม่ได้เป็นสิ่งที่ค้นพบใหม่แต่อย่างใด มันเป็น มันมีของมันอยู่ก่อนแล้วทั้งสิ้น สำคัญใครจะไปค้นพบหรือหาให้เจอเท่านั้นเอง วิทยาศาสตร์อาจเข้าได้เพียงระดับหนึ่ง แต่สัจจะธรรมความรู้แจ้งเห็นจริงตามความเป็นจริงนั้น เข้าได้ถึงแก่นลึกซึ่งกว่าเสมอ ทุกสิ่งทุกอย่างไม่เคยเกิดโดยเหตุบังเอิญ หากแต่มีเหตุปัจจัยที่ทำให้เกิดให้เป็นทั้งสิ้น คราวนี้ไปจริงๆครับ อิอิอิ ไปเตรียมตัวเดินทางหลายจังหวัดครับ:D:D:D:cool::angel:;):thumbs_up::plane::rain::snow::snow::snow::censored:

24. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณครับพี่ :D:D:D

ซื้อ cold ที่คุณ a ได้เลยคร้าบ
    ถ้ามีอะไรที่ผมช่วยได้ ผมยินดีที่จะให้คำแนะเลยครับ (โทรหาผมโดยตรงเลยคับ)
    ช่วงนี้งานเยอะจริงๆครับ ไม่ค่อยว่างเมื่อสมัยก่อนอะคับ เลยไม่ค่อยได้เข้ามาแจม
    แต่ผมก็เข้ามาอ่านใน board ทุกวันนะครับ แต่ไม่ได้ติบ เพราะถ้าตอบทีละ ตอบยาววววเลย

ช่วงนี้ก็ดีครับ มีพี่รุ่ง พี่กบ พี่จินนี่ พี่ pro พี่ยุทธ และพี่ท่านอื่นที่ไม่ได้เอ๋ย นามต้องขออภัยนะครับ
    พี่ๆ น่ารักทั้งหลายก็เข้ามาช่วยตอบปัญหาให้กับ ผู้ที่มีปัญหาแอร์หรือเรื่องอื่นๆ ที่มีสาระครับ
    ขอบคุณมานะที่นี้เลยครับ :D:D:D:D:D

25. CoCoa_CRV

CoCoa_CRV New Member Member

2
    0
    0
    สงสัยนิดนึงครับ ถ้าเราคว่ำน้ำมันเก่าที่คอมฯออก แล้วที่มันยังติดค้างอยู่ต้องรื้อมาล้างมั้ย
    น้ำมันที่เหลืออยู่ในระบบตามคอยล์เย็น-ท่อ ไดเออร์ ต้องไล่น้ำมันด้วยมั้ย (ไดเออร์ต้องเปลี่ยนป่าวคับ)

หรือว่าปนๆกับน้ำมันเก่าได้เลย
    คือผมกะว่าคอมฯลูกนี้จะใช้ให้ยาวเลยอ่ะครับ เลยกังวลนิดหน่อย
    ขอบคุณครับ

26. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    มารายงานผลการเปลี่ยนน้ำยาตู้เย็น จาก 134A มาใช้ cold12 ไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันคอมนะครับ ปล่อย 134 ออก แว็คระบบ 20 นาที แล้วก็เติม cold 12 เข้าไปเลย
    ผลคือกินกระแสเท่าๆเดิมครับ 0.7A แต่ความเย็นรู้สึกว่าจะเย็นกว่าเดิม ทำให้คอมทำงานแล้วตัดเร็วขึ้น ตามที่คุณ noi เคยบอกไว้

27. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    ตามที่บอกครับ ท่านพีรุ่งครับ แอมไม่ลดแต่เย็นเร็วกว่าครับ ตอนนี้ใครมีR 417a ขายมั่งหนิอยาดเอามาลองเทียบกับCold 22 จัง เห็นในต่างประเทศเอามาใช้แทนR 22 แบ้วละครับ

28. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    รายงานผลมั่งครับ

ในที่สุดก็ปิดเคสการเติม cold 22 ในแอร์อินเวอร์เตอร์โดยไม่ต้องถ่ายน้ำยาทิ้งเป็นรอบที่ 2 ผมทำวันอาทิตย์บ่าย ๆ ซึ่งวันนั้นอากาศร้อนมาก ๆ
    และครั้งล่าสุดที่เติมโดยการชั่งน้ำหนัก แต่ใจร้อนปล่อยน้ำยาเพิ่มเข้าไปอีก 2 ครั้งและปล่อยออกเล่น ๆ ไป 1 ครั้ง
    เลยทำให้ไม่รู้ว่าน้ำยาตอนนี้มากหรือน้อยไป แต่เท่าที่ใช้งานก็เย็นใช้ได้ กินไฟเฉลี่ยวันละ 1.9-2.0 หน่วย

หลักการทำงานครั้งนี้ก็คล้าย ๆ กับการเติมน้ำยาแอร์รถยนต์สูตรของพี่ทรัพย์ครับ
    แต่ผมติดเทอร์โมมิเตอร์ 2 ตัวคือที่ช่องลมแอร์ในห้องกับท่อ suction ที่ติดอยู่ที่คอล์ยร้อน

ตอนแรกตั้งเปิดแอร์ที่ 18 องศา พัดลมแรงสุด ผ่านไป 40 นาที วัดหน้าแอร์ได้ 22 องศา ท่อ suction ได้ 17 องศา แรงดันอยู่ที่ 55 psi
    จากนั้นค่อย ๆ ปล่อยน้ำยาออก จนอุณหภูมิหน้าช่องเหลือ 18 อุณหภูมิท่อเหลือ 12 องศา แรงดันอยู่ประมาณ 48-50 psi
    จากนั้นค่อย ๆ ปล่อยอีก จนอูณหภูมิเริ่มตีกลับมาเริ่มสูงขึ้นเรื่อย ๆ ซึ่งแสดงว่าน้ำยาขาด

จากนั้นผมก็ค่อย ๆ เติมน้ำยาเข้าไป โดยปล่อยให้น้ำยามาค้างอยู่ในสายชาร์จ แล้วค่อย ๆ เติมเข้าไป ให้แรงดันเพิ่มขึ้น 2-3 psi แล้วหยุดรอเพื่อวัดอุณหภูมิ
    จนในที่สุดวัดอุณหภูมิหน้าช่องแอร์ได้ 11 องศา ท่อ suction อยู่ที่ 10 องศา แรงดันอยู่ประมาณ 65 psi
    จุดนี้อาจเป็นจุดที่ยังไม่ใช่ที่ดีที่สุด เพราะถ้าเติมต่ออุณหภูมิจะลดลงอีก และจะกลับไปที่ปัญหาเดิมคือน้ำยาเกินแน่ ๆ

จริง ๆ ผมยังงง อยู่ว่าจุดที่ปล่อยน้ำยาจนได้อุณหภูมิต่ำสุดก่อนเติมน้ำยา กับอุณหภูมิต่ำสุดขณะเติมน้ำยาแล้ว ทำไมอุณหภูมิไม่เท่ากัน
    แต่ไหน ๆ มันก็ได้ตามที่ช่างไดกิ้น recommend ไว้แล้วคือ 10 องศา ก็เลยไม่สนใจ

เมื่อคืนลองเปิดแอร์ ตั้งพัดลมออโต้ตอนห้องร้อน ผลคือพัดลมเร่งสปิดในรอบสูงให้ตามวิธีแนะนำของคุณยุทธ กินกระแสต่ำสุด 1.1 แอมป์เมื่ออุณหภูมิได้ที่
    ลองเช็คมิเตอร์ดูตอนเช้ากินไฟไป 1.7 หน่วย ซึ่งอาจเกิดจากเมื่อคืนอากาศไม่ค่อยร้อนมากเหมือนคืนก่อน ๆ
    เดี๋ยวคืนวันพฤหัสจะเช็คดูอีกรอบ แต่ผมคิดว่าน่าจะจบแล้ว หลังจากเสียเวลาปล้ำกับแอร์ตัวนี้มาเกือบ 3 เดือน (พอดีไม่ได้นอนบ้านนี้ทุกวัน)

ใครจะเติมน้ำยา cold22 กับแอร์อินเวอร์เตอร์ (รายถัดไปคิดว่าน่าจะเป็นคุณรุ่ง) ผมแนะนำวิธีของคุณยุทธเลยครับ
    เติมโดยชั่งน้ำหนักเข้าไปก่อน 33 % เดินเครื่องซัก 1 ชม. แล้วใช้เทอร์โมมิเตอร์ 2 ตัววัด ลองค่อย ๆ เติมเข้าไปจนอุณหภูมิท่อดูดเหลือประมาณ 10 องศา แรงดันอยู่แถว ๆ 60 psi

(ลองสังเกตดู จะเห็นว่าผมไม่ได้ใช้ปัจจัยเรื่องกระแสมาใช้ในตอนเติมน้ำยาเลยครับ)

29. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    ยินดีกับพี่กบด้วยครับ ที่สามารถปราบเจ้า inverter ได้สำเร็จไปอีกคน อ่านดูแล้วจะว่ายากก็ไม่ยาก จะว่าง่ายก็ไม่ง่าย ต้องชั่งน้ำหนักน้ำยาและวัดอุณหภูมิท่อดูดอย่างเดียวเลยใช่ไหมครับ
    ตอนนี้กำลงฝึกเติม R-22 อยู่ เดี๋ยวจะลอง cold-22 กับแอร์ธรรมดาก่อน สำหรับ inverter นี่กะว่าจะเอามาลองเป็นตัวสุดท้าย เพราะตัวนี้เปิดนอนทุกวัน ถ้าเติมแล้วไม่จบ เด็กๆจะลำบาก

30. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เยี่ยมครับ ทำจนสำเร็จจนได้ ถ้าเติมด้วยวิธีชั่งน้ำหนัก 33% แล้วรินเพิ่มไปอีกนิดเดียว โดยวัดอุณหภูมิท่อดูดให้ได้ 7-8 องศา ทำแบบนี้กระแสไม่เกินแน่ๆ จะน้อยลงกว่าเดิมด้วย วัดกระแสได้ 1.1 แอมป์นี่ผมว่าสวยแล้ว เย็นฉ่ำไปอีกคน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้