D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
    ผมเปิดแอร์แล้วเครื่องร้อนอ่ะครับแล้วตอนนี้แอร์ทำงานประมาณ5นาที แล้วก็ตัดประมาณ2นาทีคอมมันจะทำงานหนักไปหรือเปล่าครับ:D

1. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    รับทำครับผม ร้านผมทำรถได้ทุกรุ่นครับ ผมแนะนำนะครับ ถ้าแอร์ไม่รั่วหรือมีปัญหาอย่าไปปล่อย
    น้ำยาทิ้งเลยครับ เพราะว่าต้องมีการ vacuum ใหม่ ดีๆไม่ดีไดเออร์มันจะชื้นด้วยนะครับ แต่ถ้า
    น้ำยาแอร์ขาดนิดหน่อยก็เติมได้เลยครับ โดยที่ไม่ต้อง vacuum ครับผม

เอารูปรถแปลกมาให้ดูครับ ยี่ห้อ Triumph

2. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ทางร้านลีเอง ใช้น้ำยาแอร์ Forance ครับ เป็นน้ำยาเกรด A นำเข้าจากประเทศ ฝรั่งเศล ครับผม

3. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ทำงาน 5 นาที แล้วตัดไป 2 นาที เปิดเทอร์โมสตัตสุดรึป่าวครับ
    ถ้าเปิดสุดแล้วมันตัดไป 2 นาที นานเกินไปแล้วนะครับ เคยไปทำอะไรเกี่ยวกับระบบแอร์มารึป่าวครับ

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ผมมาแล้วคร้าบ..... สึกเมื่อวานนี้เอง
    กระทู้มาเยอะมากๆๆ ผมยังไม่ได้อ่านเลย
    ไงเดียวคืนนี้จะเข้ามา up date อีกทีคับ
    ถ้าเพื่อนๆ มีข้อส่งสัยเรื่อง น้ำยาแอร์ Cold
    post คำถามไว้เดียวผมจะเข้ามาตอบให้คืนนี้คับ

5. แสดงว่าเราโทรไปถูกเวลาพอดี ผมที่โทรไปปรึกษาพี่เตอร์อ่ะครับ:D

6. อ่านที่คุณเตอร์เขียนแล้วได้ความรู้เกี่ยวกับแอร์มากเลย ทำให้เกิดอย่าจะเปลี่ยนน้ำยาเป็น COLD134 และพอดีตอนนี้คอมแอร์ที่บ้านเสียด้วยไว้เปลี่ยนคอมแล้วก็เลยจะเปลี่ยนใช้น้ำยาเป็น COLD22 ด้วยเลย ได้โทรไปสอบถามราคาของCOLD22 กับ COLD134กับที่บริษัทแล้ว แต่ติดขัดที่อยู่ไกลกันมาก แต่จะหาเวลาไปซื้อครับเพราะตั้งใจจะใช้น้ำยาแอร์นี้

7. เอก110

เอก110 New Member Member

1
    0
    0
    ยินดีต้อนรับคุณเตอร์ สึกแล้วก็ถือว่าเกิดใหม่นะครับ
    ขอถามว่า น้ำยาแอร์cold 134 ที่คุณเตอร์บอกว่ามีขายที่อมร ผมไปซื้อมาแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นซื้อมาถูกต้องหรือไม่ ที่กระป๋องเขียนว่า FOR TRAINED MECHANICS USE ONLY ของบริษัท M.T.S. Corporation ขนาด 200g. น้ำยานี้เป็นของบริษัทคุณเตอร์ หรือเปล่าครับ

8. ผมทำแอร์มาแล้วครับ เย็นฉ่ำ:D เลยครับ ขอบคุณครับคุณเตอร์สำหรับคำแนะนำครับ

9. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆๆ:D :D :D
    ถ้าจะเอา Cold22 ,Cold134 โทรหาผมได้เลยครับ ผมขับเข้า กทม เกือบทุกวันคับ
    นัดเจอกับผมกลางทาง จะได้ไม่ต้องขับมาถึงบางบัวทอง เปลื้องน้ำมันคับ

เบนซ์..โต-บ้าน-น้า ถูกใจสิ่งนี้
  10. enforce

2,041
    13
    38
    สึกออกมา ใจเย็นขึ้นเยอะเลยครับ สุขุมขึ้นมากเลยคับ
    ใช่ครับผม M.T.S. เป็นบริษัทของผมที่จำหน่าย Cold ที่ japan คับผม
    :D :D :D :D

11. enforce

2,041
    13
    38
    ด้วยความยินดีครับ...:D :D :D

12. รอคุณ Ter อยู่เลย

รอมานาน ครับ ในที่สุดคุณ ter ก็บวชเรียนเสร็จ จะได้มาตอบคำถามอีก ทาง coolman จะจัดอบรม
    ความรู้ให้กับช่างแอร์เมื่อไรครับ อยากไปขอเรียนด้วยคน แต่สะดวกเฉพาะ เสาร์ อาทิตย์ครับ ผมว่า
    น่าจะมีสมาชิกจากในนี้สนใจกันหลายคนครับ

น้ำยา 2 กป ยังกองอยู่เลย ไม่มีโอกาสใช้สักที นี่หน้าร้อนแล้วเป็นโอกาสดีที่จะใช้ Cold 134 ครับ
    ตอนนี้ร้อนตับแลบเลย ต้องเปิดพัดลม เบอร์ 3 จากสูงสุด 4

13. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ได้บุญมาเยอะ เลยนะพี่เตอร์ครับ

14. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    แวะมาเยี่ยมเยียน คร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ อิอิอิ

15. เงา

เงา New Member Member

18
    0
    0
    ถ้ามาจากทางสุพรรณบริษัทคุณเตอร์อยู่ตรงไหนครับ ว่าแต่คูล22มีแบบกระป๋องไหมครับ

16. ขอบคุณครับคุณเตอร์ แล้วผมจะโทรไปนัดครับ

17. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ :D :D :D :D :D
    ถ้ามีการจัดอบรมเมื่อไร ผมจะเรียนเชิญพี่ยุทธคนแรกเลยครับ เพราะผม link ให้คุณอาผมดู
    ข้อมูล Cold ที่พี่ยุทธหามาจากหลายๆ เวปนั้น คุณอาผมยังบอกเลยว่า ถ้าไงก็เรียนเชิญพี่ยุทธ
    เข้ามาคุยที่โรงงานก็ได้ครับ :D :D

18. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณครับคุณหนุ่ย:D :D :D :D

เยอะเลยครับ...นิ่งขึ้นเยอะเลยครับ ตื่นก็เช้าขึ้นด้วยคับ ลีบวชมั่งจิคับ :D :D :D

มี e - mail ไหมครับเดี๋ยวผมส่งแผนที่ไปให้ครับ Cold 22 ไม่มีแบบกระป๋องครับ
    เนื่องจาก ตัวสารมันใหญ่มากๆๆ และสัดส่วนของสารมันมีกว่า 10 ชนิด
    เลยบรรจุในกระป๋องไม่ได้ครับ :D :D :D

ได้ครับผม....ยังไงโทรมาช่วงกลางวันหรือช่วงเย็นก็ได้ครับ ผมจะได้เอาน้ำยาแอร์ติดรถไว้ครับ:D :D

19. อยากใช้น้ำยาพี่เตอร์จังครับ เดี๋ยวถ้ายังไงผมจะติดต่อพี่นะครับ ความรู้มากๆครับ:D

20. Noom='.'=

Noom='.'= Member Member

36
    1
    8
    คุยกับคุณเตอร์สักครู่นี้ มันมากสาวกcivic3d เหมือนกัน อิอิอิ:D
    ลืมถาม ขอถามเพิ่มครับ
    - กระป๋องCold มีเกลียวใว้ต่อกับสายเดินน้ำยาอยู่แล้วใช่ไหมครับ?

หนุ่ม(โคราช)

21. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

ถ้าเชิญพี่ยุทธเมื่อไหร่ พี่กบอนุญาตแจมด้วยนะครับ เพราะสนใจเหมือนกัน
    แถมอยากเจอคุณยุทธ (คนปากช่อง) มานานแล้วครับ เพราะติดตามมาจากเว็บ gasthai.com
    อยากคุยกันตามประสาคนคอเดียวกันครับ

เดี๋ยวรออีกแป๊บนึงนะครับ พี่จะโทรไปหาคุณเตอร์เรื่องแอร์บ้าน
    พอดีเพิ่งซื้อบ้านมือสองมา เลยอยากลองน้ำยาแอร์ Cold 22 ดูครับ

22. cold 134

กระป๋อง cold 134 มีเกลียวขันเข้ากับสายเติมได้เลยครับ

คุณ กบ รู้จักผมจาก gasthai ทั้งๆที่ผมไม่ค่อยได้ post บ่อย นานๆ post ที แสดงว่าเข้า gasthai มานานเกิน 1 ปีแน่นอน ถ้ายังไงคงได้เจอกันครับ ไม่ตอนงาน LPG ก็งานที่ coolman นี่แหละ

คุณ Ter
    เรื่องคุยที่ coolman นี่ยินดีอย่างยิ่งครับ ผมอยากหาความรู้ทางด้านแอร์รถยนตร์ แอร์บ้านเพิ่มเติมอยู่แล้ว อยากเติมน้ำยาเองเป็นด้วย ต้องไปขอฝึกวิชาแน่นอนครับ ไม่ทราบว่าบริษัทเปิดวันเสาร์ไหมครับ ผมสะดวกเสาร์ อาทิตย์เท่านั้น อยากขอความรู้เพิ่มครับ ผมเชียร์เจ้า cold น่าดูเลยเพราะศึกษาดูแล้วมันดีจริงๆ น่าเสียดายที่ช่างแอร์บ้านเราไม่รู้จริง เลยไม่ยอมใช้ ไอ้ร้านดังๆนี่แหละตัวดี ไม่ใช้แล้วยังมั่วข้อมูลให้ลูกค้าอีก

สำหรับหลายคนที่สนใจน้ำยา cold 12, cold 134 ผมว่าก่อนจะเปลี่ยนมาใช้ ต้องทำระบบแอร์เดิมให้ดีก่อน ถ้าของเดิมไม่เย็น เย็นน้อย เย็นเดี๋ยวเดียว อย่างนี้ใช้น้ำยา COLD ก็ช่วยไม่ได้มาก หรือไม่ช่วเลย แต่ถ้าระบบเดิมดีอยู่แล้ว มาเติม COLD เข้าไปนี่เย็นเจี๊ยบครับ น้ำยาตัวนี้ไม่ช่วยแก้ปัญหาเดิมที่มีอยู่แล้วนะครับ

23. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    จัดไป

24. enforce

2,041
    13
    38
    ได้ครับผม....ไงโทรมาละกัน :D :D :D :D
    แหะๆๆ เราสาวก Vtec ด้วยกันอยู่แล้วคับ
    ผมเล่น vtec มาตั้ง 5 ปี ยังไงก็ไม่เบื่อคับ
    ทุกวันนี้ผมยังอยากจะกลับมาเล่น honda อีกครั้งเลยคับ:D :D :D :D

ด้วยความยินดีเลยครับผม ถ้ามีการจัดสัมมนาเมื่อไรก็จะมา post บอกครับผม
    โทรมาได้ตลอดเลยครับ :D :D :D :D

แหม...ผมนิชอบบบบบบบบบบบ ที่พี่ยุทธตอบจริงๆ เลยครับ ถูกใจมากๆๆ:D :D :D :D

25. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
  26. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D :D

แก้ไขล่าสุด: 31 มีนาคม 2007
  27. วิธีเติม cold 12,134

ผมเป็นคนนึงที่สนใจ น้ำยาcold เลยซื้อมาลองใช้ ทั้ง 134, 12,22 ผมซื้อมาอย่างละ 1ถัง
    ถังละ ประมาณ 4-5กก ตอนนี้ได้ลองใช้กะแอร์ บ้านแล้ว ได้ผลคือ คอมฯ กินกระแสลดลงประ
    มาณ 1.5 แอมป์และทำความเย็นได้เร็วขึ้นคอมฯตัดไวขึ้น กับตู้เย็นใช้cold 12 เติมก็ได้ผล
    ใกล้เคียงกะแอร์บ้าน เดี๋ยวกำลังจะลองกับรถยนต์อยู่ แต่ยังสงสัยว่าต้องเติมน้ำยาจนตาแมวใส
    ด้วยรึป่าว หรือดูที่เกจวัดอย่างเดียว ยังไงคุณเตอร์ให้ความกระจ่างด้วยนะครับ ผมติ๊กครับ
    ที่เคยโทรไปคุยตอนคุณเตอร์กำลังจะบวช (ไม่รู้จะจำได้ป่าว) ตอบที่กระทู้นี่ละกัน จะได้เป็นความรู้
    กับผู้สนใจคนอื่นๆด้วย

28. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ตอบแทนพี่เตอร์ละกันครับ การดูว่าน้ำยาเต็มในระบบหรือไม่ คือ
    ถ้าตาแมวใส แสดงว่า น้ำยาเต็มครับ
    ถ้ามีฟองขาวขุ่นๆ แสดงว่า น้ำยายังไม่เต็มทั้งระบบ ครับผม

29. enforce

2,041
    13
    38
    ขอโทษครับที่มาตอบช้า พอดีผมพึ่งกลับจากพัทยาอ่ะคับ :) :)
    - สำหรับน้ำยาแอร์ R12, R134 ตามที่น้องลีตอบเลยครับ
    - แต่ถ้าเป็นตัว Cold12 Cold134 นั้นเติมน้ำยาแอร์
    ให้ตาแมวนั้นมีฟองเพียงเล็กน้อย ก็เต็มแล้วครับ
    เพราะน้ำยาแอร์ตระกูล Cold นั้น ตัวอะตอมมันใหญ่มากครับ :D :D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้