D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. วุธ...หัวจรวด

วุธ...หัวจรวด New Member Member

41
    0
    0
    ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่รุ่ง ถ้าหาไม่ได้จริงๆหรือเติมแล้วมีปัญหา:จะเข้าไปรบกวนครับ:D:D

2. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    วงจรฮาตาริ รุ่นเนี้ยเลยครับ 140 บ. ผมไปที่โลตัส ถนน นวมินทร์ จะมี sale ของ hatari อยู่ ที่แผนกที่ขายพัดลม (ใส่เสื้อ logo hatari) เลยฝากเค้าสั่งที่ศูนย์ให้ครับ เราให้เบอร์โทรกลับไว้ประมาณ 2-3 วัน พอได้ของเค้าก็โทรหาให้เราไปรับของที่โลตัสครับ จ่ายเงิน แล้วก็รับของมาเลย สะดวกดี
    ่เค้าจะจด code รุ่นของพัดลม ผมก็ชี้รุ่นที่วางขายอยู่ตอนนั้นครับ

แสดงว่าแผง control ของพัดลมรุ่นนี้เสียบ่อยเหมือนกันะครับ ของเพื่อนที่ทำงานก็รุ่นนี้เหมือนกัน เสียโดยไม่ทราบสาเหตุ วงจรก็ไม่มีอะไรซับซ้อน คิดว่าน่าจะ MCU เสีย ซึ่งหมดสิทธิ์ซ่อมเลย

พี่กบได้ของเกือบครบแล้วนี่ครับ วงจรพัดลมผมว่าจะหากล่องเอนกประสงค์ใส่ คิดว่าจะใช้ vaccum แอร์ toyota มาเป็นตัวปิด-เปิดน้ำ โดยเอาวงจรพัดลมไปเปิดเปิดหม้อแปลง 12 V ไปจ่ายให้ vaccum แอร์อีกที ไม่รุ้จะไหวหรือเปล่า

เอา link แอร์ hybridge ที่พันทิพย์มาให้ดูครับ ลดค่าไฟไปได้เยอะเลย วิธีการก็ง่ายๆไม่ซับซ้อน
    http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R7880837/R7880837.html

3. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ขอบคุณครับ
    ลืมนึกเรื่องเซลส์บนห้างไปเลย เดี๋ยวจะลองไปคุยดูที่โลตัสบางนาครับ

แผงวงจรนี้ใช้มาแค่ปีครึ่งก็เจ๊งเรียบร้อยโรงเรียนฮาตาริแล้วครับ ถ้าราคา 140 บาทจริงก็น่าซื้อเปลี่ยน
    เพราะลองถามร้านขายอะไหล่ที่บ้านหม้อดู เขาบอกว่าให้แกะมาบางทีซ่อมได้ ค่าซ่อม 100 บาท ของใหม่ประมาณ 200 บาท
    ทีแรกคิดว่าจะไม่เปลี่ยน เพราะตอนนี้ใช้สวิทช์ธรรมดาแบบ OTOP ดูเท่ห์ดีครับ

ส่วนตัวพ่นหมอก คิดว่าจะใช้ตัวตั้งเวลาแบบนี้เลย เพราะโซลินอยด์ใช้ไฟ 220 V. อยู่แล้ว ไม่ต้องพี่งวงจรตั้งเวลาของพัดลมฮาตาริ

4. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    หวัดดีครับพี่ๆทุกท่าน พอดีช่วงนี้เร่มว่างแล้วครับเรยกะว่าจะทำหัวพ่นหมอกครับ ไม่ทราบว่าพี่ๆซื้อกันที่ไหนครับ ช่วยรบกวนอนุเคราะห์ผมด้วยครับ ใจผมอยากจะเอามาพ่นแอร์ให้มีกำลังการพ่นสัก 7ลิตรต่อชั่วโมงไม่ทราบว่าพี่ๆซื้อกันที่ไหนครับ รบกวนช่วยบอกด้วยครับ ขอบพระคุณมากๆครับ ตอนนี้ได้ไอเดียท่านพี่กบแล้ว เดี่ยวจะไปหาหัวพ่นหมอกครับ พี่ๆช่วยบอกด้วยวว่าที่ไหนขายราคาเท่าไรครับ อยากได้แบบ 7-9 ลิตรต่อชั่วโมงครับ แล้ว พ่วงsolenoid ของคอมแอร์ จากนั้นเอามาเปิดโซลินอยวาวน้ำเครื่องซักผ้าครับ ปล ผมกะจะทำหัวเดียวแต่ใช้ท่อลมเล็กๆที่เขาใช้มาเดินเครื่องกรองน้ำRO ครับ เพราะว่าทนแรงดันได้มากดีแถมเมตรนึงแค่ 12 บาทเอง สำคัญเอาอะเเดบเตอร์ต่อจากก็อกได้เรยครับ ทีนี้แหละ จะได้ลดกระแสลงให้เหลือแค่ 3แอมกว่าๆให้ดูสำหรับแอร์ 13ปี อิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤษภาคม 2009
  5. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
  6. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    คุณ ter แปล กับอ่านเข้าใจแล้ว เอามาเล่าให้ฟังบ้างก็ได้ครับ
    ผิดตรงไหนจะได้ช่วยแก้ให้ ผมไม่มีเวลาเรียบเรียง ก็เลย post อังกฤษ มันดุ้นๆ

7. คนปากช่อง

707
    0
    0
  8. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ซื้อที่นี่ครับ http://www.sprinklerthai.net/
    ชุดละ 199 บาท ส่งทางไปรษณีย์ด้วยครับ อยู่ตรง ถนนเกษตร นวมินทร์ ตอหม้อ 94
    ที่ร้านเขามีหมดทุกอย่างครบครันจริงๆ

9. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0

ขอบพระคุณมากๆครับพี่ยุทธครับ

10. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    ไม่ได้เข้ามาแค่ไม่กี่วัน โหอั๊พไปเยอะเลยครับ เข้ามาทักทายครับ ตอนนี้เวปเราเป็นห้องวิจัยขนาดใหญ่ไปแล้วครับ เยี่ยมๆขอให้พัฒนาไปจนถึงจุดสุดยอดแล้วนำมาใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างเต็มที่ครับ ท่านที่ทำระบบน้ำฉีดแผงร้อนที่คุณยุทธแนะนำ เป็นหนึ่งในสุดยอดของนัก D.I.Y. ถึงกับปีนตึกลงทุนไปสาดน้ำคอยล์ร้อนทุกๆชั่วโมง จนสามารถพัฒนาเป็นระบบฉีดน้ำ(เป็นละออง หรือไอหมอก หรือเราจะเรียกอย่างไรก็แล้วแต่ หากแต่ผลมันช่วยลดอุณหภูมิคอยร้อน และประหยัดค่าไฟฟ้าเห็นๆครับ ) บอกได้ว่าสุดยอด ตอนนี้พวกเรากำลังช่วยกันวิเคราะห์หาสิ่งที่ดีที่สุด เพื่อจุดมุ่งหมายนั้นผมขอเป็นกำลังใจให้คุณรุ่ง คุณกบ คุณยุทธ และที่ปรึกษากิติมศักดิ์ คุณเตอร์กะคุณโปรครับ อันนี้ยังไม่เคยซุกซนทำจริงๆ ขอเป็นผู้ดูแล้วก็ให้กำลังใจดีกว่าครับ สิ่งไหนพอช่วยได้หรือเคยซุกซนทำ ผมจะมาร่วมแชร์ด้วยครับ รอฟังผล แล้วก็ให้มันสำเร็จเร็วๆ เหมือนกับเจ้าของร้านทอง นักD.I.Y.ที่คุณยุทธกล่าวถึง ไม่น่าเชื่อว่าท่านผู้นี้ จะสามารถลดขนาดของแอร์ลงมาได้ถึงครึ่งหนึ่ง ซึ่งทำให้ประหยัดไฟเพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัว สุดยอดครับ บ้านเมืองเรายังต้องการคนแบบนี้ครับ คุณยุทธทำไมไม่ไปเชิญท่านผู้นี้เข้ามาร่วมแจมความคิดหรือแสดงความเห็นกับพวกเราในเวปนี้บ้างครับ ชื่อคนปากช่องนั้นมีความหมายมากมายในพันทิพย์นะ เขากล่าวถึงเป็นแรงบันดานใจทีเดียวเชียว

ตอนนี้ผมตัดสินใจปลดระวางแอร์เก่าในห้องนอนผมแล้วครับ แต่ได้แต่เลงๆไว้แต่อย่าเพิ่งแนะนำอินเวริทเตอร์นะครับ ผมคงปวดหัวกะมันอีตอนเติมน้ำยาคูลนี่ล่ะ ยิ่งอยู่ต่างจังหวัดด้วย แค่เอาแบบธรรมดา ก็กินไฟน้อยกว่าเจ้าแก่ที่ผมใช้อย่างน้อยก็สามเท่าครับ มะวานบิลค่าไฟมา ลดได้ต่ำสุดก็แค่เกือบสามพันเอง หากไปปลดเจ้าแก่คงไม่สามารถลดค่าไฟได้อีกแน่ครับ ห้าหกเดือนหรือเกือบปีผมได้ค่าแอร์คืนอย่าแน่นอน(จากการคำนวนโดยประมาณ) เอาค่าไฟฟ้าส่วนเกินหรือส่วนที่มันจะลดลงในอนาคต ที่เหลือคือกำไรครับ

ที่นี้อยากฝากแนวคิด(ซึ่งผมคิดไว้นานแล้ว แหะๆ อันนี้ไม่ได้ไปลอกเรียนใครนะ) แต่เผอิญมีคนทำแล้ว อย่างน้อยๆที่คุณเตอร์ไปประเทศญี่ปุ่น แล้วบ่นว่า บ้านประหยัดพลังงาน คอมแอร์ทั้งระบบมันเท่ากับคอมตู้เย็นนั่นล่ะ(อันนี้ที่เห็นหนึ่งราย อยู่ในเวปของเรานี่ล่ะต้องย้อนกลับไปเปิดดูครับ) รายที่สอง(ความจริงรายนี้เป็นรายแรก ที่เขาทำแล้วผมได้มีโอกาสดูเขาสัมภาษณ์ในทีวีครับ เป็นวิศวกร ) สร้างบ้านประหยัดพลังงาน ที่คุณยุทธเอาระบบฉนวนกันความร้อนเขามาใช้ จนได้ค่าไฟประหยัดสุดๆนั่นล่ะครับ ระบบบ้านทั้งหลังถูกออกแบบอย่างละเอียดลึกซึ่ง แล้วใช้ประโยชน์สูงสุดจากฉนวนกันความร้อน หากจำไม่ผิดน่าจะมีอย่างน้อย ๖ นิ้ว ประมาณภายในบ้านหลังนี้คือภายในของตู้เย็นเราดีๆนี่ล่ะ แต่น่าจะมีฉนวนมากกว่าหนากว่า ความร้อนจากภายนอกเข้าไม่ได้ ภายในก็ออกไม่ได้เช่นกัน หลักการของเขาก็คือ ตอนกลางวัน แผงโซล่ารับพลังงานแล้วเก็บไว้ เหลือขายให้การไฟฟ้าอีก บ้านหลังนี้ค่าไฟฟ้าเป็นบวกนะครับ กลางคืนคอมจะทำงาน เพื่อเก็บสะสมความเย็นในรูปของน้ำเย็นไว้อย่างต่อเนื่อง ส่วนแผงร้อนเขาเอาเข้าไปแช่ที่สระน้ำส่วนตัว ทำความร้อนให้กับสระว่ายน้ำเพื่อให้ลูกสาวของนักคิดวิศวกรท่านนี้ได้ออกกำลังกายในยามเช้า เป็นอะไรที่ไม่ยอมให้พลังงานแม้เพียงเล็กน้อยหลุดรอดหรือสูญเสียไปแม้แต่น้อย ถึงตรงนี้คุณเตอร์คงนึกออกแล้วว่าเขาคิดย้อนกับที่เราคิด ดังนั้นที่คุณเตอร์บอกว่าคอมมันนิดเดียวจะไปให้ความเย็นในบ้านพอหรอ คงมีคำตอบในบทความเล็กๆนี้เล้วว่า เหลือๆครับ ประเด็นที่อยากจะสือก็คือ ผมคิดที่จะสร้างแอร์ใหญ่ที่ใช้หรือให้ความเย็นกันกับตึกทั้งหลัง หรือบ้านหลังใหญ่ๆทั้งหลัง แต่ใช้ไฟฟ้าแค่นิดเดียว เห็นไหมยังมีคนคิดแบบนี้แล้วเอาไปทำแล้ว ผมเคยพักโรงแรมทั่วประเทศ เคยสังเกตว่า ทำไมพอมันเย็นได้ที่แล้ว คอมมันแทบไม่ทำงานเลย ฉนวนความร้อนมีส่วนสำคัญมากๆครับ แต่ละที่แต่ละแห่งนั้น มัฉนวนกันความร้อนพอสมควร แต่ถ้ามันติดตั้งเต็มที่แบบที่บอกล่ะก็ มันจะประหยัดพลังงานได้อีกหลายเท่าครับ คืนก่อนผมนั่งสมาธิตอนรุ่งสาง(น่าจะตีสามตีสี่นะ) เกิดดวงตาเห็นธรรมว่า พลังลมกะพลังแสงนี่ ไม่ได้ซื้อหาเลยนะ แต่อุปกรณ์ที่ทำนั้นมันจะคุ้มไหม แต่ค่าไฟฟ้าเราลดลงได้แน่ ลองคำนวนเล่นๆ ประมาณปีครึ่งถึงสองปีก็คืนทุน แต่ปัญหาใหญ่ที่น่าจะมีในอนาคตก็คือ ราคาแบตฯซึ่งแพงขึ้นๆทุกๆวัน มีใครทราบบ้างว่าอีกไม่ถึง ๑๐ ปี ตะกั่วจะหมดไปจากโลกเราแล้วนะครับ ที่มีใช้ทุกวันนี้ก็เพราะเราเอาของเก่ามารีฯครับ ที่จะขุดเป็นธาตุดิบๆจากดินมาใช้ตอนนี้หายากกว่าทองคำซะอีกครับ แหะๆ หลวงปู่เณรฯท่านเรียกทองคำว่า ตะกั่วเหลือง เหอะๆๆ ทีแรกก็งง.....แต่ตอนนี้ไม่งงแระ คริ คริ ไปคิดกันเอาเองเด้อ ขณะนี้ตะกั่วเทามันจาหมดโลกอยู่แล้วครับ เห็นว่าอีกแค่แปดปีมั๊งหากข้อมูลที่มีอยู่เป็นจริงนะ ถ้าราคาแบตฯไม่เพิ่มสูงมากขึ้นระบบนี้ได้ผลแน่ครับ ระบบโซล่าวันนี้ถูกลงมากแล้วครับ กับระบบพลังลม อันนี้เวริคกว่าแน่ กลางคืนก็มีลมใช้สองระบบควบกันเลย ทีนี้ลองนึกเปรียบเทียบดูว่า ตอนกลางวันเราใช้ไฟฟ้าน้อยครับ หนึ่งแสงสว่างไม่ใช้ในตอนกลางวัน แอร์ก็ปิดตั้งแต่ตีสี่ความเย็นสะสมยังมี กว่าจะเปิดอีกทีก็น่าจะสิบโมงโน่น สิ่งที่ใช้น่าจะเป็นคอมพิวเตอร์ พัดลม ทีวี ดีวีดี ตู้เย็น ซึ่งรวมทั้งหมดกินไฟไม่น่าจะเกิน ๑๐๐๐ วัตต์/ชั่วโมง ทีนี้ สิ่งที่สะสมอยู่ที่ดาดฟ้า(โซล่า กับ พลังลม ที่สะสมเป็นไฟดีซี เก็บไว้ในแบตฯขนาดใหญ่ ก็ถึงเวลาที่จะเปลี่ยนเป็นไฟบ้านมาใช้งานกับเครื่องใช้เหล่านี้โดยคอนเวริทเตอร์ขนาดใหญ่ระดับ ๑๐๐๐วัตต์ขึ้น ผมว่าปีครึ่งหรือสองปี ค่าไฟฟ้าที่ลดจะคืนทุนระบบที่ว่านี้ครับ แต่ได้แค่คิด ไม่มีเวลาทำจริงๆ ทั้งที่เครื่องมือมีออกเต็มบ้านครับเกินพอที่จะสร้างหรือทำตามที่คิดได้แบบสบายบรื๋อสะดือโบ๋เลยทีเดียวเชียว แต่ติดตรงเดียคือ ไม่มีเวลาพอครับ เด๋วอีกไม่กี่นาทีก็ต้องเดินทางไปทำงานที่ศรีสะเกษแล้ว พรุ่งนี้ช่องเม็ก วันอาทิตย์ร้อยเอ็ด ฯลฯ จนแล้วจนรอดผมยังหาเวลาที่จะทำในสิ่งที่คิดไม่ได้เลย สงสัยต้องรอตอนเกษียณมั๊ง แต่เขาไม่ยอมให้เกษียณซะอีก กำๆๆๆ เลยจำเป็นต้องเอาแนวคิดนี้มาแชร์มาแบ่งปันให้พวกเราชาว นักD.I.Y. ใครพอมีเวลาก็ลองสานต่อดูครับ ประโยชน์ตกแก่ส่วนรวมและตัวท่านเต็มๆแน่ครับ วันนี้ฝากไว้แค่นี้ก่อนครับ ไปทำงานแระ อิอิอิ

11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ไปเชิญมาแล้วครับ สักพักก็คงมาคุยกับเรา ที่จำไม่ผิดแกบอกว่าอยู่โคราชนะ คุณจินนี่อาจได้สังสรรค์ด้วย

เรื่องเปลี่ยนแอร์ คุณจินนี่จะเล่นแบบคุณร้านทองไหม ที่ห้อง 64 ตรม ใช้แอร์ 12000 btu แล้วฉีดน้ำเอา แกใช้คุ้มจริงๆ ผมคิดว่าเหตุที่ค่าไฟของแกลงมากจากการฉีดน้ำเพราะใช้แอร์เล็กกว่าขนาดห้องมาก แอร์มันทำงานไม่หยุด ต้องดูดความร้อนจำนวนมหาศาลออกจากห้อง ทำให้แผงระบายความร้อนแก ร้อนจัดมากๆๆๆตลอดเวลา ทำให้พอฉีดน้ำเข้าไปดึงความร้อนออกให้เร็ว แอร์เย็ยและตัดการทำงานได้แม้ห้องจะใหญ่มาก โดยทั่วไปเราเลือกขนาดแอร์ให้เหมาะกับขนาดห้อง ทำให้แผงระบายความร้อนมีขนาดใหญ่เหมาะกับโหลดความร้อน อุณหภูมิที่แผงจึงแค่อุ่นๆ และต่อให้ไม่ฉีดน้ำช่วยแอร์มันก็ทำความเย็นได้และตัดการทำงานเป็นระยะ

จากแนวคิดนี้ งวดหน้าผมอาจใช้แอร์เล็กกับห้องใหญ่้ๆแล้วใช้น้ำช่วยบ้าง ชั้นล่างที่บ้าน 32 ตรม เล็งๆอยู่ว่าจะเอาแอร์ขนาดเท่าไรดี ถ้าแบบปกติต้อง 24000 btu แต่เล่นสูตรนี้ก็เอาสัก 15000 btu inverter แล้วฉีดน้ำเอาก็ได้

คุณเตอร์ คุณ professor ครับ แนะนำน้ำยากำจัดคราบหินปูนในน้ำที่เกาะกับฟินคอล์ยร้อนหน่อยครับ ผมรู้ว่าระยะยาวมันมาเกาะแน่ๆ ต้องเตรีบมรับมือเนิ่นๆ อย่างของที่ร้านทอง แอร์ในห้องนอนเขาเอาน้ำทิ้งจากแอร์มาลงถาดแล้วฉีดหมอก1 หัว ใส่แผงระบายความร้อน ใช้น้ำ 7 ลิตร/ชม ผมยังสงสัยเลยว่าน้ำทิ้งจากแอร์มันไม่น่าจะมากขนาด 7 ล/ชม แต่ห้องแกตั้ง 64 ตรม ความชื้นอาจมากพอก็ได้

12. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
  13. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    เรื่องแบตเตอรี่ราคาแพงนี่ เพิ่งรู้จากพี่จินนี่นะครับ ว่าตะกั่วกำลังจะหมดโลก เพราะราคาแบตรถยนต์ตอนนี้ แพงขึ้นทุกปี ขึ้นมา 100-200% แล้วครับ เมื่อก่อนลูกละพันกว่าบาท ตอนนี้กดไปลูกละ 2-3000 แบตเก่าๆก็ลูกละ 5-600 บ. ตามแอมป์ เพราะเค้าเอาไป reused อีกที ใครเปลี่ยนแบตแล้ว turn แบตเก่าลูกละ100-200 บ. อย่าไปขายนะครับ

14. PTKNC

PTKNC New Member Member

2
    0
    0
    สวัสดีครับ มาจากพันธ์ทิพย์แวะมาดูเพื่อนๆ ในนี้คุยเกี่ยวกับแอร์

15. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ยินดีต้อนรับครับ มี diy อะไรน่าสนใจ เอามาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
    คุณ PTKNC อยู่ที่โคราชใช่ไหมครับ
    ค่าไฟที่ลดจาก 20000 เหลือ 12000 นี่เดือนเดียว หรือลดติดต่อกันมาหลายเดือนแล้วครับ

16. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    เอกสารที่ พี่ Pro เอามานั้น เดี๋ยวขอเป็นวันอาทิตย์นะครับ
    จะเอามาเขียนเป็นบทความตามความเข้าใจของผมให้ฟังคับ

(ผิดถูกไง พี่ๆ ทั้งหลายช่วยเพิ่มเติมด้วยนะครับ Eng ผมไม่แม่นครับ)

17. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0

DIY แบบ ง่ายๆไม่ซับซ้อน แต่ลดค่าไฟได้มากเลยครับ ทึ่งในความกระตือรือล้นในการทดลองจริงๆครับ :)

กำลังรวบรวมอุปกรณ์แล้วจะทำตามอยู่ครับ

18. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    สวัสดีเช่นกันครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เอามาแชร์ให้ทราบ

ปล.ผมว่าร้านคุณ PTKNC อยู่แถวบางลำภูใช่ไหมครับ

19. enforce

2,041
    13
    38
    แหมๆๆๆๆๆ ลูกพี่จินนี่ (สะสมข้อมูล Diy เยอะจัง)

พี่จินนี่ครับ ผมกับป๋ามีโปรเจทจะทำเยอะมาก วิธีขั้นตอนก็มีแล้ว แต่ติดปัญหา เรื่องงาน เรื่องเงินทุกวันนี้
    ก็ไม่มีเวลาจะดู tv เลยครับพี่ เหนื่อยครับ

เอาคร่าวๆ นะครับ โปรเจค DIY ของป๋าผม ที่จะทำ

- กังหันปั้นไฟ ก็มี แล้ว เอาง่ายๆ เลยครับ ถ้าไม่มีลม กังหันจะไม่หมุน พอไม่หมุน ก็จะไม่ได้ไฟฟ้า...
    ป๋าผมจะใช้มอเตอร์ตัวเล็กๆๆ เป็นตัวปั้นครับ โดย ทดเฟื่องเล้กๆๆ ทดไปเรื่องตามลำดับ จนใหญ่ขึ้น
    พอที่จะมีแรงหมุนกังหันได้ครับ

- ญี่ปุ่นเป็นเมืองหิมะตก ใช่ไหมครับ..... project วิ่งเข้ากะบานป๋าผมเลยคับ จากวันที่ tv ถ่ายข่าว
    ว่าคนแก่ที่ญี่ปุ่นตกจากหลังคาบ้าน แล้วตาย เพราะว่าปีนขึ้นไปกวาดหิมะจากหลังคาบ้าน
    ป๋าเลยมีความคิดว่าจะทำตัว heater เส้นเล็กๆๆ ฝันในหลังคา.....ถ้ามีหิมะตกเยอะ หลังคาบ้านก็จะ
    ฟังลงมาได้ คราวนี้กดสวิตย์ปุ่มเดียว เพื่อเปิด heater ให้มันละลายหิมะเอง

- เรื่องบ้านตู้เย็น ผมก็มีครับเพ้ เอาแบบห้องเล็กๆ ละกันนะคับ ห้อง server ที่โรงงานผมเอง
    ห้องมันเป็นกระจกแล้วโดนแสงอาทิตย์ตลอด ป๋าเลยสั่งให้คนเอา ฝ้าผนังยิบสัม (ฝ้าขาวๆ บนเพดาน)
    เอาไปแปะก่อนให้ทั่วเลยนะ เสร็จแล้วเอา ยาง Insu ขนาด 4 หุน แบบเป็นแผ่นแปะทับอีก 2 ชั้น
    ห้องนี้เก็บความเย็นแบบดีมากๆๆ คับ คอมแอร์จะทำงานที
    (ยาง Insu == ยางที่หุ้มท่อแอร์ตามบ้านอะครับ)
    (ที่ผมได้ยินเวลาคอมทำงานก็ 2 - 3 ชั่วโมงต่อครั้งครับ ผมเติมน้ำยาแอร์อยู่ตรงคลอย์ร้อนของแอร์ห้อง server เลยได้ยินคับ)

เรื่องทำน้ำร้อน heat pump ผมก็ทำแล้วครับ ทำน้ำเย็นก็ได้ น้ำร้อนก็ได้ หรือ ลมเย็น ลมร้อน ก็ทำได้
    พี่ยุทธวันนั้นมาที่โรงงานผม ก็เห็นแล้วคับ (พี่จำได้ปล่าวหว่า.... ที่รีบทำส่งญี่ปุ่นอะครับ):D:D

ยังมีโปรเจคอีเยอะครับพี่ บ้านผมอะ อากง ผมนักสร้างเครื่องมือตัวยงเลยแหละครับ
    เครื่องล้างฟิมล์หนัง อากงผมเป็นคนผลิตเครื่องแรกในประเทศไทยอ่ะคับ
    เสร็จแล้ว ญาติพี่น้องเยอะก็เข้ามาร่วมทำด้วย (ปัจุจบัน ชื่อ สยามพัฒนาฟิมล์

อากงผมชอบสันโดด เลยออกมาทำอย่างอื่นดีกว่า ไปเดินงานกาชาด แล้วซื้อตู้เย็นมา 1 ตัว
    ซื้อของใหม่มา เสียประจำ เรียกช่างซ่อมแม่งทุกอาทิตย์ อากงเลยรื้อ ซ่อมเองเลย
    จากนั้นก็เริ่มเป้นช่างซ่อมตู้เย็น แล้วก็แอร์เล็ก
    เลยทำให้ได้เข้าวงการแอร์ยุคเริ่มแรกๆ ในประเทศไทย

และด้วยความบังเอิญ .....เจ้าของโรงภาพยนต์สกาล่า รถเสียหน้าบ้าน (ตึกแถวพรานนก)
    อากงเลยเดินไปดูให้ แล้วก็ซ่อมให้จนติดเครื่องยนต์ได้ เจ้าของก็มองมาที่ร้านว่าทำอะไร
    เห็นว่าทำแอร์ เจ้าของเลยถามว่า เคยทำแอร์ใหญ่ไหม.....
    อากงผมตอบไปว่าไม่เคยทำ.....แต่อยากจะลองทำครับ ทางเจ้าของก็เลยให้เข้าไปดูระบบแอร์
    ของโรงหนังสกาล่า จากนั้นก็เริ่มรับจ้างทำแอร์ใหญ่ แล้วก็ผลิตขายติดตั้งในระเทศไทย
    มีโดนโกงครั้งสุดท้ายก็ที่ ลานสเก็ตน้ำแข็ง ศีวนาค ตรงลาดพร้าว

เพราะตะก่อนไม่มีเงินซื้อเครื่องจักร เลยไปเดินตามงานแสดงแล้วก็มา สร้างเครื่องจักรใช้เอง
    เช่น เครื่องม้วนเหล็ก เผื่อถังน้ำยาแอร์ (อายุมันก็ 30 ปีแล้วมั่ง ทุกวันนี้ยังใช้อยู่เลยครับ)

หุหุหุ (เอาอีกแล้วกู) พิมพ์ซะยาวอีกแล้ว อ่านหน่อยนะคับพี่ ผมจะลบก็เสียดาย นั่งพิมพ์ตั้งนาน

20. PTKNC

PTKNC New Member Member

2
    0
    0
    ครับผม....ร้านผมอยู่แถวบางลำพูครับ เรื่องค่าไฟนี่เพิ่งจะได้ทำเป็นเดือนแรก จึงยังไม่ทราบว่าค่าไฟเดือนหน้าจะลดเหมือนกับเดือนนี้รึเปล่า แต่ปรกติบ้านผมใช้ไฟเหมือนๆ กันทุกเดือน คือเปิดร้านเป็นเวลาเดิม และนอนเวลาเดิม

21. enforce

2,041
    13
    38
    ยินดีต้อนรับคร้าบ มีความคิดเห็นหรือมีเรื่องเล่าที่เป็นประโยชน์กับส่วนรวม
    ก็ร่วมแชร์ได้เลยนะครับ กระทู้นี้ GURU เยอะคับ ความรู้ทั้งนั้นคับ
    แต่ละเรื่องนิ...แบบว่า ต่อกันได้หลายหน้าเลยครับ
    พี่ๆ ที่นี้ ไม่มีกักความรู้ครับ :D:D

22. จินนี่

398
    0
    0
    :D แต่ที่ผมได้ทำการออกแบบและพัฒนาไว้นั้น ก้าวหน้ากว่านี้เยอะครับ ประสิทธิภาพสูงกว่ามากและลงทุนน้อย ให้ประสิทธิภาพสูง ลมแค่แผ่วๆยังทำงานได้ไม่ต้องลมแรงเหมือนชายทะเลก็ได้ครับ แต่ติดอยู่ตรงเดียวคือเรื่องลิขสิทธิครับ เลยไม่สามารถบอกได้ครับว่ารูปแบบการทำงานมันเป็นยังไง เป็นอะไรที่ยังไม่เคยมีใครสร้างขึ้นมาก่อนเลยครับ(อันนี้ไม่ได้โม้เด้อ คริคริ) ให้ประสิทธิภาพได้สูงสุดใกล้เคียงกับระบบมาตรฐานที่ติดอยู่ที่แหลมพรหมเทพเกาะภูเก็ต ที่ราคาต้นละหลายล้านบาท แต่ของผมถูกกว่ามากครับ แค่ใช้ร่วมกับระบบโซล่าเซลที่มีอยู่ในปัจจุบัน ค่าไฟฟ้าน่าจะเป็นบวกได้เลยครับจ่ายไฟเอซีได้ในระดับ ๑๐๐๐ ถึง ๓๐๐๐วัตต์ต่อชั่วโมงสบายๆเลยครับ :D:D ต้นทุนต่อหน่วยแค่หลักหมื่นเองครับ ราคา ณ วันนี้นะ แหะๆๆๆ แต่ห้ามถามต่อว่าแบบมันเป็นยังไงนะ :D:D

:D:D ต้นแบบของผมอาจจะไปโผล่ที่วัดใดวัดหนึ่งในป่าก็ได้นะครับ แต่คงบอกรายละเอียดไม่ได้จริงๆ อากงของคุณเตอร์ได้อ่าน คงปิ๊งไอเดีย อาจจะคิดสร้างขึ้นมาอีกหนึ่งผลงานแน่ อิอิอิ :D:D

23. จินนี่

398
    0
    0

:D สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับสู่บ้านใหม่(เวปแอร์เทพตัวจริงเสียงจริง) ครับ เราแบ่งปันทุกเทคนิคในการทำแอร์ให้เย็นจนเป็นตู้แช่แข็งครับ และกาลังจะทำลายสถิติไซโจเดนกิที่โม้ว่าประหยัดไฟกว่าเบอร์ ๕ อย่างน้อยๆคุณPTKNC ก็ทำได้ประหยัดกว่าเจ้าเนี่ยแล้ว เด๋วนักวิทยาศาสตร์ของเวปเรากาลังพัฒนาแอร์ระบบไอหมอก ผมกาลังรอฟังผลอยู่ ไม่นานแน่ครับ งานนี้ บริษัทใหญ่ๆที่ผลิตแอร์ คงจ้องเอาไอเดียนี้ไปสร้างแอร์รุ่นใหม่ออกมาขายแน่ ขอต้อนรับสู่บ้านใหม่ด้วยความยินดียิ่งครับ :D:D:D

24. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:D งานในให้อากงของคุณเตอร์ สิบคะแนนเต็มเลย อ่านแล้วทราบเลยว่าอากงนั้นได้สั่งสมบารมีมามาก คนธรรมดาทำเช่นนี้ไม่ได้ครับ นี่ล่ะนัก ดีไอวายตัวจริงเสียงจริง สุดยอดครับ ฝากสวัสดีอากงคุณเตอร์ด้วยนะครับ แต่.......ไม่กล้าพูดครับ(อันนี้มันเป็นสัมผัสที่หกครับ) คุณเตอร์กะป๋ารับเอาพรสวรรค์นี้มาเต็มๆเลยครับ ขอให้รักษาพรสวรรค์นี้ไว้ตลอดไปครับ :D:D

25. toomkup

toomkup New Member Member

6
    0
    0
    สวัสดีครับ พี่ๆและน้องทุกคน ผมชื่อตุ้ม อยู่พระราม2 ครับ
    ผมต้องขอขอบคุณ ความโชคร้าย และความไม่หวังดีของช่างแอร์ จนทำให้ผมมีความกระตือรือร้น
    ที่จะศึกษาหาความรู้เรื่องแอร์ หลังจากเสียตังกับการซ่อมแอร์ 2ร้านหมดตังไป 12000 บาท
    ผมขับรถตระเวนหาร้านซ่อมแอร์หลายร้านมาก ร้านนี้ก็บอกมันเย็นได้เท่านี้แหละ บางร้านก็บอกต้องล้างระบบใหม่ สารพัด แต่ที่ผมดูแล้วมันระบายความร้อนไม่ทัน แต่ช่างไม่เห็นพูดถึงเลยซักร้าน แล้วช่างพวกนี้ก็เซียนด้วย ไม่ยอมต่อเกจ์ด้านไฮ เลย สักร้าน :confused:เสียดายผมเพิ่งมาเจอกระทู้นี้ เลยอดซื้อ คูล ของน้องเตอร์ ไว้คราวหน้าจะอุดหนุนนะครับ 13.6k แปปเดียวเดี๋ยวก็หมด ผมถ่ายเข้าถ่ายออกหลายรอบแล้วครับ (ฝึกวิชา) ที่บ้านผมมีรถส่งของ 5 คัน เฉลี่ยล้างแอร์ปีละครั้ง น้องเตอร์ใจเย็นๆนะครับ

ก่อนผมจะเป็นเทพแบบพี่ๆ ขอถามสัก3เรื่องเถอะครับ
    1.น้ำยาแอร์เวลาเปิดจากถัง มันจะออกมาเป็นละอองน้ำ/ลม
    2.ทำไมเวลาผมอัดน้ำยาแบบตั้งถัง (มีแต่ลมมองไม่เห็นน้ำ)มันไม่ค่อยเย็น เย็นต่ำสุดได้ 17องศา
    3.ทำไมเวลาผมอัดน้ำยาแบบคว่ำถัง(มีน้ำไหล) มันกับเย็น ได้ 9องศา ผมจะพยายามทำให้เป็นฝ่าบ้างอะ
    ผมใช้น้ำยายี่ห้อ TIG ทดลองกับรถ คันที่ไม่ได้มีปัญหาเรื่องแอร์

อืมขออีกเรื่องครับ
    ผมใช้วาล์วหางเดียว ผมลองเอา 6เหลี่ยมขันที่ปากวาล์วขาออก ขันเข้าตามเข็ม ลองเป่าดูลมมันผ่านได้น้อย
    นี่แสดงว่ามันจะฉีดเป็นฝอยมากขึ้นใช่ปะครับ แต่ที่ผมอ่าน คคห. เห็นบอกว่าขันทวนเข็มมันจะฉีดเป็นฝอย เลยงงครับ หรือว่าวาล์วแต่ละตัวไม่เหมือนกัน

ปล. ถึงเพื่อนๆที่คิดจะซื้อเครื่องมือมาทำเอง เช่นเกจ์ชาจน้ำยา ลงทุนซื้อของดีมียี่ห้อเลย อย่าคิดแบบผมนะครับ คิดว่าเราคงซ่อมแค่ครั้ง2ครั้ง ซื้อถูกๆก็พอ คุณภาพสมราคาจริงๆครับ วาล์วปิดเปิดฟืดมาก สายก็ไม่ค่อยทน ผมใช้งาน6-7รอบ สายเริ่มปริแล้วครับ

26. mag7777

mag7777 New Member Member

14
    0
    0
    เรียนถามหน่อยครับว่า ตอนนี้หลังจากเปลี่ยนคอล์ยเย็น เติมน้ำยา แอร์อยู่ที่ประมาณ 8 กว่า ๆ ไดเออร์ ใส ลองเติมดู อุณหภูมิลดลงอีก ถ้าจะเติมน้ำยาเรื่อยๆ ทีละนิด ๆ ได้ไหมครับ เพราะเห็นว่า ไดเออร์ใสแล้ว แต่เห็นมีเศษโลหะเล็ก ลอยในไดเออร์ด้วย เวลาวิ่งได้ถึงติดลบ อาจเป็นเพราะฝนตกหรืเปล่าครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤษภาคม 2009
  27. toom6777

toom6777 New Member Member

22
    0
    0
    คุณลีครับ คุณเตอร์ครับ วันนี้ได้ทดสอบให้แล้วครับ

รอบเดินเบาด้าน Low จะอยู่ที่ประมาณ 40 ครับ พอเร่งเครื่องจะลงมาประมาณที่ 35
    แบบค่อย ๆ ลงนะครับ ไม่ได้ตีทันที

ส่วนด้วย HI อยู่ที่ 150 (ปกติจะอยู่ที่ 190 กว่าครับ) เพราะเติมครั้งล่าสุดผมไม่ได้ต่อ
    ด้าน HI เนื่องจากมันรั่วครับ คาดว่าส่วนหนึ่งมาจากน้ำยาขาดด้วย

28. toom6777

toom6777 New Member Member

22
    0
    0
    ชื่อเดียวกันกับผมเลยแฮะ ผมกำลังจะสอบวาล์วหางเดียวแบบที่คุณกำลังครับ

ผมมีความคิดจะทดสอบปรับวาล์วไว้สองแบบ 1 คือใช้น้ำอัดเข้าไปดู แล้วค่อยปรับให้เป็นฝอย
    หรือ 2 คว่ำถังน้ำยาทดสอบแล้วปรับให้มันฉีดเป็นฝอยมากที่สุด

ลองเสร็จเมื่อไหร่ผมค่อยมารายงานผลครับ

ปล เรื่องเครื่องมือผมก็คิดแบบคุณครับ ผมเลยซื้อของค่อนไปทางดีหมด เพราะของดี ๆ ไม่มีปัญญาซื้อ
    ฮิฮิ

29. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    ยินดีต้อนรับครับ สาเหตุเดียวกันกับผมเลยครับ เบื่อช่างแอร์ เพราะเสียเงินไปมากแล้ว แต่ก็ไม่เย็นอย่างที่ต้องการเสียที เลยศึกษาข้อมูลการแก้ไขจากพี่ๆใน web จนมาเจอ web นี้

เรื่องการเติมน้ำยาแอร์แบบไอ กับแบบของเหลว ตามที่ได้สอบถามผู้ที่ทำแอร์ได้เย็นจนเป็นฝ้า เค้าบอกว่า ช่วงแรกๆที่น้ำยาแอร์ยังไม่เต็มระบบ ให้เติมแบบคว่ำถัง เอาน้าเข้า เพราะถ้าเติมเป็นไอเข้ามันช้าใช้เวลานานกว่าจะเต็มระบบ แต่ช่วงที่น้ำยาใกล้จะเต็มระบบแล้ว ให้ตั้งถังตามปกติ เอาไอเข้า แล้วค่อยๆเติมจนอุณหภูมิไม่ลงแล้วจึงหยุดเติม โดยดูแรงดัน lo hi ที่เกจประกอบ และดูตาแมว

เรื่องการปรับวาล์วฉีดน้ำยา รอคุณเตอร์มาตอบนะครับ ผมยังไม่กล้ารื้อของรถตัวเองออกมาปรับเหมือนกัน :)

เรื่องเกจ อันนี้เห็นด้วยครับ คุณภาพตามราคา ตอนแรกก็คิดว่าเราไม่ใช่ช่างแอร์ ซื้อแบบไม่แพงมาใช้ก็น่าจะพอได้ พอใช้ไปจริง ปีกว่าๆ ลูกบิดแตกไปแล้ว เพราะเป็นพลาสติก พอบิดเข้าบิดออกแล้วมันหมดสภาพ แตกไปเลยครับ สายก็มีรอยปริหมดแล้ว ไม่รู้จะแตกวันไหน ถ้ารู้แบบนี้ ลงทุนซื้อของ imperial ไปเลยคุ้มกว่าครับ

30. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    ดูแรงดัน lo hi ประกอบครับว่าได้เท่าไหร่แล้ว แต่ถ้าเป็นรถผม ถึงตาแมวจะใสแล้ว แต่เกจด้าน Hi ยังไม่เกิน 200 ด้าน lo ไม่เกิน 40 เติมต่อแล้วอุณหภูมิยังลดลงได้อีก ผมก็จะค่อยๆเติมเข้าไปครับ จนอุณหภูมิไม่ลงแล้วจึงหยุด แล้วค่อยไปลองวิ่ง ถ้ารู้สึกว่าคอมหนักแรงเครื่องมากไป ก็ค่อยๆปล่อยน้ำยาออกทีละน้อยครับ

มีเศษโลหะลอยอยู่นี่แสดงว่ายังล้างออกไม่หมดนะครับ แต่ปกติดรายเออร์มันสามารถกรองเศษโลหะได้ไหมครับ หรือว่าแค่ทำหน้าที่ดูดความชื้นอย่างเดียว

เติมตอนฝนตก หรือกำลังจะตก แอร์จะเย็นกว่าตอนแดดร้อนๆอยู่แล้วครับ ถ้าอากาศครึ้มๆ ได้ซัก 4-5 องศา พอวันที่แดดแรงๆ อาจจะได้แค่ 8-9 องศาครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้