D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. family man

family man New Member Member

25
    0
    0
    เอาใจช่วยครับขอให้สำเร็จด้วยดีนะครับ:D:D:D

2. วุธ...หัวจรวด

วุธ...หัวจรวด New Member Member

41
    0
    0
    แล้วต้องเติมน้ำมันคอมเพิ่มอีกรึป่าวครับ

3. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ผมก็ว่าน่าจะซื้อมาลองสักชุด ใส่วาล์วน้ำไฟฟ้า โยงไฟมาจากคอล์ยร้อน ทำแบบคุณรุ่งว่าน่าจะดี

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ต่อครับ เพิ่งว่างเนี่ยครับ

ผมได้ทดลองตั้งแต่วันที่ 29 คือผมยุ่งทั้งวันเลย
    แล้วทางพี่วัตร (เจริญแอร์) โทรหาผมบ่อยมากๆๆ ถามว่าเมื่อไรจะลองซะทีเนี่ย

ผมเลยอื่ม.... นะ ว่างช่วง 6 โมงเย็นของวันที่ 29
    ผมเลยปล่อยของเดิมออก Cold22 แล้วผมจับ เวก ประมาณ 25 นาที (จริงๆ คับ )
    คือผมจับใส่เครื่องเวก จนลืม... เพราะเราก็ขับรถโฟกลิบ ย้ายถังน้ำยาแอร์อยู่

พอมาถึงเปิดวาวร์ใส่น้ำยาแอร์ Red... เข้าไป ซักพัก ( ใช้เวลาในการเติมเหมือน R22 เลย)
    ผมก็ งง นะ เฮ้ยทำไมถังมันเย็นเร็วจังฟะ แล้วกิ๊ฟแอมล์มันก็โดดไป 3 amp ละ
    ที่ตัวคลอย์ร้อน เริ่มดังนิดๆๆ เอามือไปแถวๆ ที่ลมจากคลอย์ร้อย เฮ้ย...แปลกวะ
    ครึ้งหนึ่งเป้นลมร้อน ครั้งหนึ่งเป็นลมเย็น แปลกดีวะ

แอร์หน้าคลอย์เย็นก็เย็นดีนะ แต่ไม่ฉ่ำ ที่าสำคัญเลย ..... เกร์ด้าย lo มันสวิงไปมาเรื่อยๆ
    ตลอดเลย สวิงอยู่ที่ 70 - 80 กับ 80 - 85 Psi อันนี้ผม งง มากๆๆ ว่าทำไมมันสวิง

ใช้เวลาทำการทดสอบอยู่ 15 นาทีครับ จากนั้นปล่อยน้ำยาออก

5. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ตอนผมเติมน้ำยา แวค 30 นาทีแล้วปล่อยน้ำยาเข้าตอนปิดแอร์ ถังน้ำยาวางบนตาชั่งจะได้รู้ว่าใช้ไปเท่าไร เปิดวาล์วให้น้ำยาเข้าช้าๆ เปิดสักพักก็ปิดวาล์วถัง เปิดแอร์ดูแรงดัน ของผมท่อไม่เป็นน้ำแข็งเลย เพราะค่อยๆปล่อยช้ามาก เพิ่มน้ำยาเข้าทีละนิด ปล่อยทีละจึ๊กๆๆ ดูแรงดัน ดูกระแส อย่าให้เกิน ดูตาชั่งน้ำยา สุดท้ายก็ใส่เกินจนได้เพราะเห็นแรงดันมันไม่ถึงสักที ต้องมาปล่อยออก ตอนปล่อยนี่ดู temp ท่อดูดให้ได้ superheat 6-7 องศาตาที่คุณ professor สอนไว้ ก่อนปล่อยน้ำยาออกวัดท่อดูดได้ 2-3 องศาเอง ตอนนั้นนึกว่าเจ๋งแอร์เย็น ที่ไหนได้น้ำยาเกินจนไหลท่วมออกมาที่ท่อดูดแล้ว พัดลมก็ไำม่เดินรอบสูง

ของคุณ familyman วัดได้ 8.5 องศาหน้าร้อนนี่ผมว่าเยี่ยมแล้ว ถ้ากระแสไม่เกิน เปิดแอร์ตอนห้องร้อนๆแล้วพัดลมเร่งความเร็วส฿งให้เลยแล้วค่อยๆลดรอบลงก็ถือว่าน้ำยาพอดีแล้ว ทำแค่ 2 ชมเอง ถือว่าเร็วนะ

6. enforce

2,041
    13
    38
    จากนั้นผมเวกเพียง 4 นาทีเองมั่ง ...ยุงมันเยอะ กัดทีขาบวมเลย ไฟก็ไม่ติด

ผมเลยจับ cold22 ที่วางอยู่ในห้องดังกล่าว ....(คือเป็นถังที่ทางเจริญแอร์บอกว่าเติมแล้วมีปัญหา)
    วันที่เจริญแอร์มาทดสอบ Cold22 กับป๋าผมที่โรงงาน ผมยังไม่ตื่นเลย พี่เขาทดสอบกัน
    6 โมงเช้ากับป๋าผม

จากนั้นผมก็เติม Cold22 เข้าไป ใช้เวลาเติมอยู่ที่ 5 นาทีคับ (คือยุงเยอะมากๆๆ)
    ดูที่ภาพละกันนะครับ

ผมได้ทำการทดสอบแล้วใช้ nokia ถ่ายภาพมาให้ดู ถ้าท่านใดดูแล้วมีข้อชี้แนะ
    รบกวนโทรบอกเลยนะครับ เพราะไม่รู้ว่าวันไหนทาง เจริญแอร์จะมาเอาน้ำยา Red...
    คืนครับ เห็นที่วัตร เจริญแอร์บอกผมมาว่า ถ้าไม่รับผิดชอบอะไรเลย พี่เขา
    จะเข้า สคบ (ผมนิอื่ม..... ใจเย็นๆๆ ก็ได้พี่ พี่วัตร์บอกผมว่า ก็ทำแล้วมันใช้ไม่ได้ seal ก็ไม่ติดต่อกลับ)
    พี่เขาคงฉุนมากๆ อะครับ

7. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เอาแบบตรงๆก็คือตอบไม่ถูกครับ เพราะไม่รู้ว่าของเดิมเขาเติมไว้แค่ไหน เติมขาดหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ถ้าจะเอาปลอดภัยก็เติมไว้ก่อนสัก 20-30cc ก็ได้ ฟังเสียงคอมแอร์ตอนก่อนเติมกับหลังเติมน้ำมันด้วย

8. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    คุณเตอร์ สรุปว่า ยี่ห้อredtek มัน บ่ดีชิมิ สู้Cold ของเตอร์ไม่ได้แน่ๆ พี่ว่านะเตอร์ สู้ๆๆ คือว่าตอนนี้ผมมีเรื่องสงสัยเรื่องนึงมากๆขอให้ทุกท่านเข้ามาให้ความเห็นด้วยนะครับ ตามทฤษฏีแล้วเราน่าจะเติมcold 22 ประมาณ 33.33%ของ R 22 แต่ในบางกรณีซึ่งในต่างประเทศได้ทำวิจัยเกี่วกับสารทำความเย็ฯทดแทนได้ทำการเติมเจ้าCOld 22 หรือ R290 ตั้งแต่ 33% จนถึง 55-60 % ซึ่งทำให้ผลที่ตามมาคือได้ ประสิทธิภาพการทำความเย็นสูงขึ้นประมาณ 10-13% การประหยัดพลังงานไม่เกิน 40% ค่าไม่แน่นอนจริงๆ ตอนนี้ผมจึงอยากจะทำการทดสอบอะไรอย่างนึงคือว่า จะลองเติม Cold 12 ซึ่งน่าจะเป็น R600a ครับคือIsobutane ซึ่งการเติมนี้ จะเติมแค่ประมาณ 33-38% ของR12 หรือ R134a ซึ่งจะรอบันทึกผลในอีกสักสัปดาห์ข้างหน้าแล้วจะจแจ้งทุกท่านครับ ถ้าได้ทำภายใน 10 วันนี้ ส่วนหลักการเติมCold 22 นี้ การเติมน้ำยา อยากให้ทุกท่านออกความเห็นครับว่าเติมอย่างไรให้เหมาะสมดีกันแน่ แต่สำหรับความเห็นผม คือดูname plate ที่เครื่องว่าใช้ R22 เท่าไรสมมุติว่า เติมR 22 1200 กรัม เอา 3หารเติมCold 22 ประมาณ 400 กรัมตามน้ำหนักก่อนโดยการเติมจะเติมแบบอัดมากๆทีเดียวหรือจะเติมแบบค่อยๆเติมดีครับ ช่วยออกความเห็ฯหน่อยครับ จากนั้นอยากให้เช็ค แรงดันด้านloว่าอยู่ที่เท่าไร แล้ววัดอุณหภูมท่อดูดดู ซึ่งถ้าดูแล้วค่าcold 22 ควรจะอยู่ในช่วงนี้ครับ
    Temp.&deg;C Pressure psi
    4.444444 64.1
    6.666667 69.4
    8.888889 74.9
    11.11111 80.8
    จากนั้นวัดอุณหภูมิ หน้าแอร์ดูว่าได้เท่าไรครับ ซึ่งน่าจะตำกว่าอุณหภูมิท่อดูดนะครับ สำหรับคุณnNew family man น่าจะเดินมาถูกทางแล้วแต่ผมว่าเรายังไม่มีตารางความชื้นสัมพัทธ์ อะครับ เอาไงดีเนี่ย คิดว่าความเห็ฯนี้น่าจะทำลายแทงการเติมcold 22 ได้มากพอสำหรับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านนะครับ มีอะไรเสนอแนะตอบและติได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2009
  9. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ทุกท่าน ไปดูความเห็น 116 ของกระทู้นีเครับ ผมยกให้แกเป็นสุดยอด DIY ของระบบระบายความร้อนด้วยน้ำเลย

มีระบบเดียวที่เหนือกว่าของแกคือหมอกน้ำระบายความร้อน ระบบหมอกทำง่ายกว่าเยอะและน่าจะระบายความร้อนได้ดีกว่า

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R7796070/R7796070.html#116

10. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    อาจจะถึงเวลา ที่จะต้องทำห้องทดสอบแล้วมั้งครับ
    ถ้าทำแบบง่ายๆ ลงทุนไม่มากหรอกครับ แต่น่าจะได้ผลดีกว่า ปลอ่ยไปตามเวรกรรม ตามสภาพอากาศ

ไม่งั้นหาข้อสรุปไม่ได้
    เพราะว่าการกินไฟของแอร์ มันมีผลจากตัวแปรหลายตัวมาก

11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    โห เล่นทำห้องทดสอบเลยหรือครับ มันแรงไปสำหรับมือสมัครเล่นอ่ะ
    รอผลตอนบิลค่าไฟสิ้นเดือน หรือจดมิเตอร์ไฟหน้าบ้านเอาก็พอรู้อยู่ครับ

12. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    พี่ยุทธครับ ตกลงได้กิ้นFTKD15 ถาดน้ำทิ้งถอดไม่ได้ครับ มันเป็นบอดี้ชิ้นเดียวกับตัวแอร์เลยครับ เศร้าจายเรยพี่วันนี้เพิ่งล้างแอร์ทั้งบ้านครับ อีกอย่างครับ เวลาเปิดแอร์ได้กิ้นครั้งแรกมันจะเร่งพัดลมให้แต่ไม่ใช่เบอร์ 5เบอร์แรงสุด มันเร่งให้แต่แค่ประมาณเบอร์ 4 สงสัยผมมีปัญหากะการเติมน้ำยาแล้วครับพี่ ผมจะติดต่อพี่ทางมือถือได้ไหมครับ ช่วยด้วยครับ ตอนนี้อยากทราบเงื่อนไขว่า ควรจะใช้สูตร เติมตามนำหนัก ของR22 ที่ 33% ดีไหมครับ ถ้ารุ่นของพี่ก้อ 390 -400 กรัมรุ่นผมกินR22ตั้ง 1600 กรัมก้อต้องกินโค 22 ที่ 530 กรัม ดีไหมพี่การเร่งเบอร์พัดลมผมว่ามันเร่งแต่ไม่ได้เร่งแรงที่สุดจากการปรับ 5ระดับครับ แต่มันเร่งขึ้นมาที่ระดับที่ 4 ครับ ตกลงผมเติมถูกไหมเนี่ย แล้วผมมีคำถามอีกอันครับว่าตอนที่เร่งโหมดpowerful หรือว่าตั้ง 18 องศาลมแรงสุดแรงดันด้านlo ของพี่อยู่ที่เท่าไรครับ อยากทราบเงื่อนไขตรงนี้และsuperheat กี่องศาครับ รบกวนพี่ยุทธด้วยนะครับ หวังว่าไม่รบกวนพี่มากๆนะครับ พอดีวันนั้นพบพี่แต่ไม่ได้ขอเบอร์โทรพี่ครับ ขอบคุณมากๆครับ

13. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ผมฝากถังเปล่าไปให้แล้วนะครับ มีไร update โทรหาคุณ a ได้เลยจ้า:D

14. enforce

2,041
    13
    38
    ละเอียดมากๆๆๆ แจ่มครับพี่:D:D:D

15. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    คุณเตอร์ ครับพร่งนี้ผมจะไปพบคุณเตอร์ตอนบ่าย สองโมงนะครับ แล้วจะโทรหาคุณเตอร์ครับ

16. professor

117
    0
    0

ลองดูอุปกรณ์ในห้องสิครับ ว่ามีอะไรบ้าง
    คุณยุทธ คงโมเองได้ไม่ยากหรอก เช่น heater ก็ใช้ หม้อหุงข้าว

ที่บอกนี่คือ บอกให้คุณเตอร์ลองทำดู ไม่ต้องเหมือน 100% หรอกครับ
    แต่ concept คือแบบนี้แหล่ะ
    ไม่งั้นก็เจอปัญหาโวยวายจากลูกค้าไม่รู้จักจบซักที

ผมก็เจอปัญหากับลูกค้าแบบนี้เหมือนกัน
    วิธี prove ที่ดีสุด คือใช้ วิธีพื้นฐานง่ายๆ แบบนี้แหล่ะครับ ไม่ต้องทำให้มัน 100% แบบในรูปหรอก
    สูงสุดคืนสู่สามัญ

เช่น

air 12,000 btu ก็คือ ทำความเย็นได้ 3500 Watt
    เราก็หาโหลดความร้อน 3500 Watt ให้มัน อุณหภูมิห้องก็จะคงที่ (ถ้าไม่คิด heat loss ของผนัง)

แอร์เครื่องเล็กๆ จะใช้วิธีนี้ได้
    แต่แอร์ใหญ่ๆ ทำไม่ได้ เพราะต้องใช้ heater ตัวใหญ่ และก็ลำบาก
    ก็เลยต้อง ใช้วิธีอื่น ๆ เช่น วัด super heat sub cool ฯลฯ

17. DangROH

DangROH Guest

0
    0
    0
    COLD12 กับระบบ R134

คุณเตอร์ไม่เห็นตอบคำถามผมเลย(ในหน้า130)
    ผมไม่กล้าใช้ ตอนนี้เลยเติม R134 เหมือนเดิม

18. family man

25
    0
    0
    ตามความเห็นผมว่าตามข้อ 1. นั้นคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาเพราะระบบท่อของ R134a จะทนแรงดันได้สูงกว่าของ R12 อยู่แล้ว เปลี่ยนจาก R134a มาใช้ R12 หรือใช้ cold12 ไม่มีปัญหาแน่ แต่ข้อ 2.นี่ไม่ทราบจริง ๆ ว่าตัว sensor วัดความดันจะทำงานผิดพลาดหรือไม่ :confused: คงต้องรอคุณลีมาช่วยตอบแล้วหละครับ ลองบอกยี่ห้อ รุ่น และรายละเอียดที่พอทราบเกี่ยวระบบแอร์ที่ใช้อยู่ด้วยนะครับเพื่อจะได้วิเคราะห์กันได้ง่ายขึ้น:sad::sad::sad:

19. family man

25
    0
    0
    ตามที่เน้นครับ ตอนแรกก้องงนะครับว่าแรงดันมันขึ้นน้อย ทีแรกก็กะจะเติมให้ได้สัก 75 - 80 psi แต่เติมแล้วมันไม่ค่อยขึ้นโชคดีที่มีตาชั่งและเทอรโมมิเตอร์วัดที่ท่อ lo เลยเช็ค น.น. และเช็ค superheat เอาแทนแต่ไม่ทราบว่าที่วัดได้นั้นถูกต้องหรือไม่ อยากสอบถามคุณ professor ว่าตอนวัด superheat นั้นต้องวัดตอนเปิดห้องหรือปิดห้องครับเพราะลองวัดตอนเปิดห้องแล้วดูท่าว่าจะลด superheat ไม่ค่อยลงเลยครับ
    :pที่ว่าทำ 2 ชม. นี่ไม่รวมเวลาที่ปล่อยน้ำยาทิ้งนะครับปล่อยทิ้งตั้งแต่ตอน 8 โมงกว่า แล้วเอานมผงไปให้ลูกคนเล็กที่อยู่กับยายแล้วค่อยกลับมาทำต่อ;)

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    อ้าว รุ่น KD15 ถอดถาดไม่ได้หรือ ความรู้ใหม่เลยครับ ไหงมันออกแบบมาแปลกๆงั้น

แอร์ไม่มีปัญหาหรอกครับ น้ำยาน่าจะ ok เพราะมันเร่งพัดลมให้แล้ว เร่งได้เบอร์ 4 จาก 5 ก็ ok นะ เพราะทุกวันนี้ผมรู้แต่ว่าพัดลมมันเร่งขึ้นเสียงดังเลย แต่ไม่รู้ว่าเลขอะไร ไม่ 4 ก็ 5 นั่นแหละ อย่ากังวลไปเลยครับ ถ้าน้ำยาเกินมันจะไม่เร่งพัดลมเลย แล้วคอมจะไม่ยอมเดินรอบสูงด้วย มันฉลาดพอตัวเลย

สูตรผมที่แนะนำให้เติม cold 22 ที่ 1/3 ของน้ำหนัก R22 นั่นคือมันจะเกือบๆเต็ม ขาดนิดๆ แล้วค่อยๆปล่อยที่เหลืออีก 10 กรัมสุดท้ายเข้าช้าๆเพื่อให้ค่า superheat สวยๆที่ 7 องศา ตรงนี้เสียเวลากว่าจะปล่อยน้ำยาเข้าไปพอดี อย่าเสียเวลาและเสียน้ำยาเพื่อทำใหม่เลยครับ ไม่คุ้มเหนื่อยหรอก ค่ากระแสที่วัดได้ตอนนี้ต้องต่ำกว่าเดิมสัก 15% จะกำลังสวย ของผม spec เดิม R22 กินกระแส 4.8-4.9 amp พอเป็น cold แล้วเหลือเต็มที่ก็ไม่ถึง 4.5 สว่นใหญ่จะวิ่งที่ 4.3 หรือไปแตะ 4.5 amp แป็ปเดียวแล้วก็ลง ถ้าค่ากระแสต่ำกว่าเดิมก็แจ่มแล้ว

แรงดัน lo เวลาคอมเดินเต็มที่ของผมอยู่ที่ 60 psi ตอนเดินหรี่สุดๆอยู่ที่ 90 superheat เดิมวัดเดือน พย ที่อากาศไม่ร้อนโหดๆได้ 7 องศา แต่ต้องปิดห้องสนิท เปิดแอร์ไว้ที่ 20 องศาเป็นเวลา 30 นาที่ถึงจะวัดได้ขนาดนี้ แต่ในการใช้งานปกติผมตั้งแอร์แค่ 27 องศาในตอนกลางวัน ค่า superheat ที่ได้ก็แถว 9-10 องศานั่นแหละครับ เน้นประหยัดไฟ

ตั้งแต่ปรับน้ำยาเข้าที่จนพัดลมมันเร่งให้ ผมก็ไม่ได้เสียบเกจ์เข้าไปวัดแรงดันอีกเลย เพราะไม่อยากให้น้ำยามันรั่วออกมาตอนต่อสายวัดเข้า-ออก เดี๋ยวระดับน้ำยาไม่พอดีอีก

เบอร์โทรส่งให้ทาง email แล้วครับ

21. คนปากช่อง

707
    0
    0
    จริงๆไม่แนะนำให้คุณหน่อยเติมใหม่ เพราะมันเสียเวลามากๆ แต่ถ้าซนจริงๆ อยากลองของก็เอา จะเติมน้ำยาให้เริ่มที่ 1/3 ของ R22 แล้วค่อยๆเติมเพิ่มช้าๆอีก 10-20 กรัมจะพอดีถ้าเผื่อท่อยาวอีกก็เป็นไม่เกิน 30 กรัม

เรื่องท่อยาว 8เมตรนั่นไม่มีปัญหาครับ เพราะเราก็เติมเพิ่มโดยดูที่ superheat เป็นหลักอยู่แล้วปล่อยน้ำยาเข้าจนวัดท่อดูดได้สัก 7 องศาก็พอ

ที่ไม่แนะนำให้ลงถึง 4 องศาเพราะ ตอนนี้หน้าร้อน อากาศในห้องร้อนถึง 33 องศา นอกห้องบางที 35-37 องศา ถ้าเราทำ superheat ที่ 4 องศาปริมาณน้ำยาจะเยอะ พอหน้าฝนหรือหน้าหนาวที่อากาศในห้องสัก 29องศา ข้างนอกสัก 31 องศา คราวนี้ล่ะไอ้น้ำยาที่เติมไว้เต็มที่ตอนหน้าร้อน มันจะเดือดเป็นไอไม่หมดในหน้าฝนกับหน้าหนาว อาจมีน้ำยาเป็นของเหลวกลับเข้าคอมได้ ผมว่าค่าที่ปลอดภัยอยู่แถวๆ 7 องศาในหน้าร้อน พอหน้าหนาวมันอาจลงได้ถึง 4-5 องศาเองโดยที่เราไม่ต้องทำอะไร

22. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ไม่ต้องห่วงเรื่อง sensor วัดความดันจะทำงานผิดพลาดหรือไม่ เพราะมันไม่ผิดครับ ระดับความดันมันพอๆกัน เห็นรถที่ใช้ cold ก็ครบทุกยี่ห้อรถยนตร์แล้ว ไม่มีปัญหาเซนเซอร์แน่ๆ

23. enforce

2,041
    13
    38
    ผมกลับไปอ่านดูแล้วนะครับ ...

ผมเห็นพี่รุ่งช่วยตอบไปแล้ว ผมก็เลยไม่ได้ตอบซ่ำไปคับ

ok คับผมตอบให้นะครับ
    - สามารถใช้ได้เลยครับ ระบบตอนนี้เป็น R134a ถูกต้องไหมครับ
    สามารถใช้ Cold12 หรือ R12 ได้ทันทีครับ แรงดัน R134a มันสูงกว่า R12และ Cold12 เยอะคับ

- ส่วนสายยางท่อแอร์นั้น ถ้าของเดิมเป็นท่อยางที่ใช้ก้บ R134a อยู่แล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
    แต่ถ้าสายเดิมเป็น R12 แล้วใช้น้ำยาแอร์ R134a นั้น น้ำยาแอร์หายแน่คับ
    - ส่วนระบบพัดลมไฟฟ้าที่จับเซ็นเซอร์ถึงจะทำงานได้นั้น เซนเซอร์จะจับต่อเมื่อความร้อน
    ของแผงคลอย์ร้อนได้อุณหภูมิตามสเปรกคับ ถ้าความร้อนในระบบ ความร้อนไม่ถึงพัดลมก็ไม่ทำงาน
    เป็นปรกติครับ ไม่เกี่ยวว่าจะใช้น้ำยาประเภทไหนคับ

ผมเห็นคำถามที่คุณถามมาใน BMS BMW SOCIETY ใช่ไหมครับ
    http://www.bmwsociety.com/board/showboard.asp?id=111221

และถ้าผมจำไม่ผิด คุณเป็นคนที่เข้ามาถามผมที่บูชในงานไบเทค
    เรื่อง Cold134 และบอกว่า รถที่คุณใช้ BMW S5 E39 ใช่ไหมครับ

ถ้าใช้ก็ตามที่ผมบอกไว้ในวันงานเลยครับ ใช่ได้ครับ ผมใช้ E60 อยู่
    ผมก็ใช้ Cold134 ครับ ถ้าผมไม่ลองกับรถผมเอง ถ้าผมใช้แล้วไม่ดี ผมไม่กล้าเอามาขายให้โดนด่าแน่ๆ
    คับ ถ้าระบบแอร์รถคุณยังเย็นอยู่ ก็ยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนมาเป็น Cold134 ก็ได้ครับ

รอให้แอร์ไม่เย็นแล้วหาทางแก้ไม่ได้ ก็ค่อยมาลองใช้ Cold ก็ได้ครับ
    และอีกเรื่องหนึ่ง ลูกค้าทุกๆๆ ท่านเลย ถ้าบอกว่าใช้ Cold22 เติมแอร์บ้านแล้ว
    ไม่ประหยัดค่าไฟอย่างที่โฆษณาไว้ ผมยินดีคืนเงินตามจำนวนเงินเต็มครับ

(ผมต้องขอทำการทดสอบแอร์ตัวนั้นๆ ด้วยตนเองด้วยนะครับ ถ้าผมทำการทดสอบแล้ว ไม่ประหยัดไฟมากกว่า 10 % ผมถึงยินดีคืนเงินให้ครับ)

24. enforce

2,041
    13
    38
    เคยทำแล้วคับพี่ Professor ตามภาพที่แนบให้ดูเลยครับ
    เลยมีลูกค้าจากทีงาน C.P. มาขอให้ทดสอบให้ดู
    ป๋าก็เลยทำห้องขึ้นมาแล้วทำการเทสแอร์ขนาด 18,000 BTU
    แล้วก็มีเซนเซอร์จับทุกจุด เพื่อวัดอุณหภูมิและก็มี มิเตอร์วัดไฟ เหมือนที่ผมเคยลงภาพไว้
    ที่เป็นของ Mitsu (ที่ตอนนั้นพี่กบถ่ายภาพมาให้ดูกับ พี่ Professor เอาเอกสารทางวิชาการมาให้ดู)

ทำเทสเพื่อ show ให้ทีมงานทาง C.P. ดูแค่ครั้งเดียวเองครับ และก็ทีมงานฝ่ายขาย Cold
    จากนั้นมาก็ไม่ได้ใช้ห้องนี้เลย ตอนนี้ห้องนี้กลายเป็นห้องเก็บอุปกรณ์ถ่ายน้ำยาแอร์แทนแล้วคับ:D:D:D

25. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    ถึงคุณเตอร์ครับ ผมมีผลจะมารายงานกับเรื่องตู้เเช่น้ำแข็งและตู้แช่สเตนเลสแบบที่เขาไว้ขายของครับ คือว่าตัวCold 12 นั้น ต้องขอเรียนตามตรงจากการทดสอบการเปลี่ยนไปใช้น้ำยาแอร์Cold 12 ครับ สำหรับ Cold 12 นั้น อาจจะไม่ได้ช่วยลดกระแสลงมากเหมือนcold 22 แต่สิ่งหนึ่งที่เห็ฯผลเร็วมากๆคือว่าความเย็ฯจะขึ้นเร็วกว่าน้ำยาR12 เดิมมากๆครับ ผมว่าสัก 20-25% ทีเดียวแต่ปัญหามีข้อเสียเหมือนที่เจอในรถฮอนด้าแจ๊สอีกแล้วครับ คือเวลาที่คอยร้อนระบายได้ช้าลงจะกินกระแสเท่ากับR 12 เลยครับ แต่ทว่าตอนนี้แรงดันด้านlo อยู่ทีประมาณ 25 psi เอง ดูต่ำไปใช่ไหมครับ คุณเตอร์ แต่กระแสและคลิปแอมจับได้ประมาณ 2.8-3.0 แอมส์ซึ่งถือว่าปกติแล้วครับ แต่ถ้าเราเอาน้ำราดคอยร้อน กระแสจะลดลงเหลือ 2.6 แอม ครับผมเพิ่งทำการทดสอบและเติมตอน 2ทุ่มจบประมาณ4 ทุ่มครับเหตุผลที่ผมไม่สามารถวัดของเดิมได้เนื่องจากวาวเติมน้ำยาของเดิมไม่ได้เป็ฯวาวลูกศรครับต้องทำการตัดและชื่อมใหม่พอตัดน้ำยาแอร์จะหายไปหมดครับ ตอนปล่อยน้ำยาเก่าออกมาไม่มีนำมันออกมาสักหยดเลยครับ หลังจากตัดผมได้แวกประมาณ 20 นาที จนเกจลงมาถึง -30 แล้วทำการเติมน้ำมันคอมลงไป จากนั้นเปิดเครื่องประมาณ 2 นาททีให้มันดูดน้ำมันเข้าไปในระบบแล้วทำการแวกใหม่มอีกรอบประมาณ 15 นาที จากนั้นจึงเติมน้ำยาcold 12 ลงไปอีกครับ กะว่าพร่งนี้จะเติมน้ำยาต่ออีกแต่ว่าอาจจะรบกวนโทรหาคุรเตอร์เพื่อขอซื้อน้ำยาเพิ่มครับพอดีวันนี้ที่ได้มากระป๋องนึง ที่รหัสserial 49 นั้นเวลากดวาวมันมีการleak เกิดขึ้นทำให้น้ำยาถูกมือ เย็นจนชาเลยครับ สรุปว่าน้ำยา cold 12 นั้นเยี่ยมยอดจริงครับในแง่ของการทำความเย็นที่เหนือชั้นกว่าR12 แต่ทว่าต้องพยายามดูแลการระยายความร้อนของcondensing unit ให้ดีมากๆมิฉะนั้นอาจจะเป็นแบบน้องแจ๊สครับ โปรเจคต่อไปคงต้องลองเสี่ยงเอาcold 12 ไปใส่ในรถกะบะสักครั้งดูว่า จะเป็นไง ขอบคุณคุณเตอร์มากๆๆอย่างที่สุดครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤษภาคม 2009
  26. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    ถึง พี่ยุทธ คนปากช่องครับ คือเรื่องได้กิ้น FTKD 15 นั้นถอดถาดน้ำทิ้งไม่ได้แน่ๆครับ แต่ตอนนี้ตั้ง 23องศา ห้องขนาด 4*4 เมตรสูง 3เมตรครับ ไม่ไดนแดด ทั้งวันครับ ตอนแรกเปิดเเอร์ทุกครั้งจะกดpowerful ทุกครั้ง กระแสสูงสุดของน้ำยาcold 22 จะอยู่ไม่เกิน 5.2แอม ในนาทีที่ 6 ลงไป พอนาทีที่ 17 จะตัดเข้าโหมดประหยัดพลังงานครับ สังเกตดูหลายทีแล้ว นาที่ที่ 15-17 มักจะตัด สังเกตจากลมพัดลมเบาลงอย่างชัดเจนมากๆครับ หลังจากเปิดเวลาประมาณ 3ทุ่ม พอสักห้าทุ่มครึ่ง กระแสจะกินเหลือประมาณ 1.5-1.7 แอมครับ ตอนนี้ประทับใจมากๆขาดแต่ว่าถอดถาดน้ำทิ้งไม่ได้แงๆๆๆ เศร้าจายครับพี่ยุทธ ผมได้ทดลองเปลี่ยนน้ำยาตู้แช่เย็นแล้วนะครับ สิ่งที่ประทับใจมากๆครับคือความสามารถในการทำความเย็ฯดีกว่าR 12 แบบเปิดแค่ 25 นาทีน้ำแข็งขึ้นเต็มตู้เลยครับ แต่หนักใจเรื่องการระบายความร้อนของcondensing unit หรือแผงระบายความร้อน มันร้อนมาก คลิปแอมจับแระแสแทบไม่ต่างจากR 12 ครับ ตอนนี้คงมีโปรเจคลองเปลี่ยนนำยาแอร์ทุกตัวที่คิดว่าจะเปลี่ยนไดครับ ขอบคุณพี่ยุทธครับ

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เรื่อง condensing unit มันร้อนมาก นั่นปกติครับ เพราะ cold มันดูดความร้อนออกมาได้เยอะกว่าเดิม มันก็ร้อนกว่าเดิม ถ้าจะเปลี่ยนแผงคงไม่ใช่ เดี๋ยวนี้เขายังมีพัดลมเป่าแผงcondensing unit แบบตู้เย็นสมัยก่อนหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีอาจต้องโม เพิ่มพัดลมระบายความร้อนเคสคอมพิวเตอร์เข้าไป ครานนี้ล่ะเย็นจัดแน่ๆและกระแสลดด้วย ขยันตัดต่อท่อตู้แช่ด้วย ผมทำไม่เป๋นครับ

คุณหน่อยมีแอร์ตัวใหญ่สัก 24000 btu ขึ้นไปไหม ที่อยากเสนอให้ลองคือสำหรับบ้านที่มีบ่อน้ำใหญ่ๆ หรือสระว่ายน้ำข้างบ้าน ผมเห็นบ้านประหยัดพลังงานของ ดร คนที่ชื่อดังในเรื่องนี้แกเล่นเอาแผงคอล์ยร้อนทั้งอัน(ทำให้ดูสวยงาม) จุ่มในสระว่ายน้ำที่บ้านเลย ไม่ต้องใช้พัดลมระบายความร้อน น้ำในสระมันเย็นอยู่แล้ว แถมสระน้ำรับน้ำจากน้ำค้างที่กระทบหลังคาอีกต่างหาก แอร์ต้องกินไฟน้อยสุดๆแน่ เอาน้ำทั้งสระมาหล่อเย็นแบบนั้น

เรื่องถาดรองน้ำ โทรถามช่างไดกิ้นเลย ชัวร์แน่

28. professor

117
    0
    0
    ก็ลองทั้งสองแบบเลยก็ได้ครับ ปิดห้อง กับไม่ปิดห้อง
    แต่เปิดห้อง คุณดูพยากรณ์อากรณ์ กรมอุตุที่ใกล้สุด
    คุณจะได้ความชื้น สัมพัทธ์ เอามาเติมน้ำยาได้แม่นกว่าเดิม

ทดสอบแล้วดูว่า แบบไหนเป็นไง ก็เอามาเล่าให้ฟังก็ดีครับ
    ผมไม่ได้ลอง ก็เลยไม่กล้าตอบ เพียงแต่แค่แนะแนวทางให้เท่านั้นครับ
    ได้ค่าแล้วเอามาช่วยกันวิเคราะห์อีกทีน่าจะดี

29. enforce

2,041
    13
    38
    แจ่มเลยครับพี่หน่อย .... ผมเคยบอกพี่ตั้งแต่แรกแล้ววว ว่าตู้ทำน้ำแข็ง ผมไม่ค่อยแนะนำ
    เพราะมันกินไฟน้อยอยู่แล้ว ถ้าใส่ Cold12 ไปก็ไม่เห็นผลเรื่องค่าไฟ แต่เรื่องการทำน้ำแข็งนั้น
    เร็วขึ้นแน่นอนคับ ทางทีมฝ่ายขาย cold ทีมเก่า เคยทำการทดลองกับเครื่องทำน้ำแข็งที่บ้านผม
    แล้วปรากฏว่าทำน้ำแข็งได้เร็วขึ้น เหมือนกับที่พี่หน่อยทดลองเลยคับ:D:D

30. enforce

2,041
    13
    38
    วันนี้ว่างๆ เลยจับพนักงานมา ปรับปรุงห้องทดสอบผลิตภันณ์ใหม่ครับ
    เลยนำมาให้พี่ professor ชมคับ

- และก็ผมเพิ่งได้เครื่อง จับการทำงานของเครื่องทำความเย็น,ค่าไฟ, มาจากลูกค้าคับ
    ยืมไปนานมากๆๆ ผมเพิ่งคิดได้เลยไปทวงคืนมาเมื่อวานเอง
    เดี๋ยวขอเรียนรู้โปแกมมันซักพักก่อนแล้วจะลองกับแอร์ที่บ้านแล้วจะนำมาโชร์ให้ดูคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้