D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    จาน ULEM เขาขายแยกครับ คนที่ซื้อมาบอกว่า 2 อัน 100 บาท

เครื่องทำหมอกน้ำพุ มันใช้คลื่น ultra sonic สร้างการสั่นสะเทือนที่น้ำด้วยความถี่สูง ทำให้โมเลกุลของน้ำโดนสั่นมากจนกระเด็นออกมาเป็นไอหมอก ไอของมันเล็กกว่าละอองจาก ULEM อีก ผมก็เล็งๆเจ้านี่อยู่ครับ แต่เกรงว่าหมอกน้ำที่ได้มันน้อยไป ไม่พอลดความร้อนจากแผงคอนเดนเซอร์ แล้วอายุการใช้งานของเครื่องทำหมอกแบบ ultra sonic นี่ไม่แน่ใจว่าจะทนขนาดไหน

2. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    หมอกที่เห็น ไม่ใช่ไอน้ำครับ เป็นละอองน้ำขนาดเล็กมาก ถูกดันด้วยคลื่น ultrasonic ให้กะเด็นออกมา
    พอละอองน้ำอยู่ในอากาศได้ซักแป๊บ มันก็จะระเหยเป็นไอน้ำ
    มีพัดลมไอน้ำที่ใช้แบบนี้ขายอยู่เหมือนกัน

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าประสิทธิภาพด้านพลังงานจะดีแค่ไหน เมื่อเทียบกับ ULEM

3. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    รอท่านเซียนๆทำulem ให้ได้ulemที่มีประสิทธิภาพสูงสุดก่อนแล้วค่อยเอามาประยุกต์ใช้และแนะนำเพื่อนๆสมาชิกให้ทำตามครับ ต้องขอบคูณพี่ๆทุกท่านที่หาวิธีเอาชนะการกินไฟฟ้าของแอร์ครับ
    ปล. ใจผมแค่ได้ตัวอินเวอร์เตอร์กะcold 22 ก้อปาทับใจม๊ากๆแล้วละครับ

4. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ลืมบอกไปว่าคนที่ใช้น้ำพ่นคอล์ยร้อน ต้องระวังเรื่องหินปูน ของผมใช้น้ำฝน กับน้ำทิ้งจากแอร์ที่ไม่มีหินปูนจึงไม่เป็นไร ช่วงทดลองแรกๆใช้น้ำประปาคงไม่เป็นไร พอได้ที่แล้วจะติดตั้งใช้งานยาวๆ ต้องเปลี่ยนมาใช้น้ำที่ไม่มีหินปูน นี่ก็รองน้ำฝนเก็บไว้เพียบเลย

ผมว่างานนี้แอร์ inverter เติมน้ำยา cold ให้ได้ superheat ดีๆ ติด ulem เข้าไปอีก เท่านี้ก็เค้นประสิทธิภาพเต็มที่ ประหยัดไฟสูงสุดได้แล้ว ไม่รู้จะเล่นอะไรต่อแล้ว

5. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    เอาน้าประปามาหยด จะทำให้เกิดหินปูนหรือครับ ผมเพิ่งทราบ
    ตอนที่เอาน้ำประปาไปหยดที่ท่อร้อนของแอร์รถ ตอนนี้มันก็มีคราบเกาะที่อลุมิเนียมเหมือนกันครับ ก็ยังกลัวๆว่ามันจะทำให้อลุมีเนียมผุจนท่อรั่วหรือเปล่า

แล้วทำไมน้ำฝนหรือน้ำทิ้งจากแอร์จึงไม่เกิดหินปูนครับ ??

6. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    พูดถึงเรื่องละอองน้ำ ผมมีข้อสงสัยอีกอย่าง
    ตอนที่ขับรถช่วงที่ฝนตก หรืออากาศชื้นๆ รถจะขับได้แรงขึ้นกว่าเดิมแบบรู้สึกได้
    เนื่องจากอากาศที่เข้าในเครื่องยนต์มันเย็น ความหนาแน่นของอากาศสูงกว่าตอนอากาศร้อน

ถ้าหากว่าเราเอาละอองน้ำฉีดเข้าที่ท่อไอดี แบบเป็นฝอยเล็กมากๆ ให้เหมือนตอนฝนตก เพือให้อากาศชึ้น จะช่วยให้รถแรงขึ้น (หรือประหยัดน้ำมันขึ้น) ไหมครับ
    เคยคิดจะใช้ colling pad เหมือนแอร์ไซโจ แต่ใช้กับอากาศที่เข้าท่อไอดี เพื่อลดอุณหภูมิของอากาศให้เย็นลง แต่คงติดตั้งยุ่งยากน่าดู

7. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เดี๋ยววันเสาร์นี้จะเช็ครั่วอย่างละเอียดอีกทีครับ จะว่าเป็นที่ตอนถอดสายวัดแรงดันออกก็ไม่น่าจะทำให้หายมากขนาดนี้
    วันเสาร์นี้จะทำให้จบครับ จะได้ไปทำอย่างอื่นต่อ โดยจะวิธีนับหนึ่งใหม่ด้วยตัวเลข 390 กรัมเป็นไม้ตายครับ

กราฟของคุณ Professor เข้าใจง่ายดีครับ จะลองเอาไปใช้กับแอร์ธรรมดาอีกตัวนึงดู เสียดายน่าจะบอกเป็นองศาเซลเซียสจะได้ไม่ต้องมาแปลงให้ปวดหมอง

ปล. คุณยุทธเห็นที่ไหนมีขาย FTKD15 ไหมครับ ผมเห็นแต่ FTKE15 ทั้งนั้นเลย

8. วุธ...หัวจรวด

วุธ...หัวจรวด New Member Member

41
    0
    0
    ผมใช้รถตู้หัวจรวดเพิ่งไปเปลี่ยนคอมแอร์มา(คอมรั่ว)จากเดิมผมใช้น้ำยาR134a แต่ช่างแนะนำให้ผมใช้R12 เพราะแผงร้อนของผม(2แผงใต้ท้อง)เป็นแผงที่ใช้กับน้ำยาR12 แผงไม่ใหญ่ อันนั้นผมไม่ค่อยสนเท่าไหร่หรอกแต่มี่สังเกตุดูตอนที่ช่างแวคน้ำยานั้นใช้เวลาแค่ประมาณ5นาทีเองแล้วเติมน้ำยาR12เข้าไปเลย ตอนนี้แอร์ผมก็เย็นนะแต่ไม่มากเท่าไหร่ จะเป็นไปได้รึป่าวครับที่น้ำยาR134a,มันยังหลงเหลืออยู่ในระบบแล้วช่างก็เติมR12เข้าไปเลย รบกวนตอบด้วยครับ
    แล้วถ้าผมจะแวคใหม่แล้วเติมCOLD12เนี่ยจะเย็นขึ้นมั๊ยครับแล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

9. คนปากช่อง

707
    0
    0
    นำประปาก็คือน้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยา ทำให้ตกตะกอน แล้วเติมคลอรีน มีการลดหินปูนไปบ้างแต่ก็มียังมีอยู่ในเกณฑ์ที่ปลอดภัย ดูในกาต้มน้ำที่ใช้มานานๆเป็นปีจะมีคราบหินปูนเกาะอยู่

น้ำฝนเกิดจากไอน้ำระเหยไปบนฟ้าแล้วควบแน่นกลับมาเป็นหยดน้ำ หินปูนไม่ระเหยขึ้นฟ้า น้ำฝนที่ได้คือน้ำกลั่นโดยธรรมชาตินี่เอง แต่คงมีสิ่งสกปรกในอากาศปนมานิดหน่อย ไม่มีปัญหา

น้ำทิ้งแอร์ก็คือน้ำกลั่นเช่นเดียวกัน ไิอน้ำในอากาศ เจอความเย็นที่แผง evap แล้วควบแน่นเป็นหยดน้ำ ไม่มีหินปูนแน่ๆ

ส่วนเรื่องทำคูลลิ่งแพดติดที่อากาศจะเข้ารถให้เย็นลงที่ก็ดีครับ แต่ต้องควบคุมอย่าให้ละอองน้ำเล็กๆเข้าเครื่องจำนวนมาก ไม่ดีแน่ๆ เราอยากได้อากาศเย็นๆเข้าไป แต่ไม่อยากได้ละอองน้ำ ผมก็มองตรงนี้อยู่ตั้งนานแล้ว ดูตำแหน่งที่มันดูดอากาศเย็นเข้ากรองอากาศมันยังอยู่ในห้องเครื่อง มันก็ยังได้อากาศร้อนในห้องเครื่อง ไอ้ครั้นจะเจารูให้อากาศเย็นเข้าก็ไม่ไหว ที่พอมีทางคือดักอากาศจากใต้ท้ิองรถมาป้อนเข้าำไป แต่ก็เสี่ยงกับเจอฝุ่นเยอะๆ กับเจอน้ำเข้าเครื่องอีก ถ้าได้ scoop ดักลมแบบรถ vigo อย่างนั้นแจ่มเลย ดักลมเย็นๆเพียบ ได้ลมเย็นนี้ม้าเพิ่มอีกหลายตัวเลย

10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    FTKD15 ดีกว่า KE แต่ไม่รู้ว่าร้านไหนมีของ ลองคุยกับพรหมดวงหรือยังครับ เขาขายไดกิ้นเยอะอยู่ อาจจะสั่งรุ่นนี้มาให้ได้ คิดว่าต้องสั่งพิเศษเพราะของไม่ค่อยมี

11. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    กราฟมันไม่เป็นเซลเซียส ผมเลยไม่เอามา post ที่นี่ไงครับ
    รบกวนคุณ ยุทธ แปลงหน่วย แล้วเอามา post ที่นี่เลยก็ได้ครับ (บอกไว้ก่อนว่าแปลงหน่วยแบบธรรมดา อาจจะโดนวางยา เอาไปคิดเล่นเองก็แล้วกันครับแปลงแล้วจะโดนวางยาตรงไหน )

ฟินคอนเดนเซอร์แอร์บ้าน รุ่นใหม่ๆ ก็ไม่ต้องกลัวหินปูนมากนักครับ เพราะมีเคลือบสาร บางรุ่นมีเคลือบพลาสติกด้วย
    เช่น PE fin ของ DAIKIN ทำให้ล้างง่าย

12. powerp

powerp New Member Member

3
    0
    0
    มา update ครับ
    วันนี้ช่างไดกิ้นมาเช็คแอร์ตอนแรกวัดน้ำยาได้ 90 ช่างก็เดินเครื่องไปประมาณ 15 นาทีแล้ววัดอุณห๓ูมิท่อได้ 16.7 หลังจากนั้นช่างก็ค่อยๆปล่อยน้ำยาออกจนอุณหภูมิลดเหลือประมาณ 10 องศา
    ตอนนี้แอร์เย็นดีแล้วครับ ถ้ามีเวลาผมจัลองซื้ออุปกรณ์มาลองทำดูว่าถ้าลดให้ต่ำกว่า 10 องศาจะได้หรือไม่
    เพราะตอนที่ช่างปล่อยน้ำยาอุณหภูมิลดช้ามากเลยครับ

ผมโทรใร้ห้ข้อมูลกับร้านที่เติม Cold22 เผื่อมีูลูกค้าที่มีอาการเดียวกันครับ

13. E30DET

631
    1
    18
    แสดงว่าผมเริ่มเก่งแล้วครับ เดาถูกว่าน้ำยาเกิน รบกวนขอข้อมูลหน่อยครับ
    ตอนวัดได้ 10 องศาได้ดูแรงดันหรือเปล่าครับว่าเหลือเท่าไหร่ แล้วใช้เวลาปล่อยน้ำยาออกนานมากไหมครับ

คุณ powerp ลองใช้วิธีทดสอบของคุณยุทธดูหน่อยสิครับ เปลี่ยนพัดลมเป็นออโต้ ตั้งที่ 26 องศาแล้วลองเปิดตอนห้องร้อน ๆ ดู
    คุณยุทธบอกว่าถ้าระดับน้ำยาถูกต้อง แอร์จะเร่งสปีดพัดลมจากแรงสุดแล้วค่อย ๆ ลดลงมาจนเบา
    ของผมยังหาจุดพอดีตรงนั้นไม่เจอเลย แต่ตอนนี้ดูการกินกระแสกับความเย็นที่ได้ก็อยู่ในระดับที่พอใจแล้วครับ

14. powerp

powerp New Member Member

3
    0
    0
    ตอนที่ได้ 10 องศาแรงดันมันจะแกว่งอยู่ 70-75 ครับช่างปล่อยน้ำยาทางท่อที่อยู่ติดกับท่อเติมน้ำยา ผมไม่รุ้เรียกว่าท่ออะไรใช้เวลาปล่อยประมาณครึ่งชม.ครับ

15. panu_832

panu_832 New Member Member

16
    2
    0
    ที่อยุธยามีขายไหมครับ cold 12 เนี้ยครับ ผมจะซื้อมาให้ร้านเติมให้อะครับ เพราะคอมแอร์ตัวเก่ามันจะพังแล้วก็เลยจะเปลี่ยนใหม่อะครับ รถผมมันรุ่นเก่าแล้าอะครับ sunny b11 อะครับ ตอนนี้แอร์ไม่ค่อยเย็นแล้วอะครับ กลัวไปทำแล้วเขาเอาน้ำยาแอร์ปลอมเติมให้อะครับ แล้วมันต้องใช้กี่กระป๋องหรอครับ

16. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    ถึงพี่ยุทธครับ คือว่าไอ้R 290 นั้นจะมีsuperheat ประมาณ 4องศาเซลเซียสครับ อันนี้ผมมีงานวิจัยอ้างอิงครับเอาไว้จะแอบส่งให้พี่ครับแล้วพี่จะรู้เองว่าผมเป็นใคร อิอิ ถ้าR 22 6 องศาแบบพี่ยุทธว่าครับ ขอบคุณครับ

17. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    ถึงพี่ยุทธครับ คือว่าไอ้R 290 นั้นจะมีsuperheat ประมาณ 4องศาเซลเซียสครับ อันนี้ผมมีงานวิจัยอ้างอิงครับเอาไว้จะแอบส่งให้พี่ครับแล้วพี่จะรู้เองว่าผมเป็นใคร อิอิ ถ้าR 22 6 องศาแบบพี่ยุทธว่าครับ ขอบคุณครับ แต่ถ้าทำได้ที่ 6องศาก้อคงไม่เป็นไรครับเพราะว่าR22 นั้นถูก R290 ลอกเลียนแบบพฤติกรรมเกือบทุกย่านครับ โดยกว่า 94% นั้น R290ทำตัวเลียนแบบได้เหมือนหมดแต่จะมีความสามารถที่R22 ทำไม่ได้คือว่าประหยัดไฟฟ้าได้ และติดไฟได้มั้งครับ
    โปรเจคต่อไปผมจะลองเปลี่ยนนำยาจากR12 ในตู้เย็ฯและตู้เเช่น้ำแขงยูนิคเป็ฯcold 12 กะ 134 a เป็นโครงการต่อไปถ้ามีอะไรคืบหน้าจะเอาลงในเวบครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 เมษายน 2009
  18. วุธ...หัวจรวด

วุธ...หัวจรวด New Member Member

41
    0
    0
    ขอupกระทู้หน่อยครับ รอคำตอบอยู่นะครับ

19. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เห็นที่ pantip แล้วครับ ตอนแรกไม่รู้ใคร แต่พอดูชื่อ TFI นี่เดาได้เลย
    เรื่่อง superheat R290 นั่นผมเอา 7 องศาตอนหน้าร้อนก็หรูแล้วครับ กลัวว่าต่ำไปแล้วพอหน้าฝนหรือหน้าหนาวที่ไม่ร้อนนักคราวนี้จะมีรายการน้ำยากลายเป็นไอไม่หมด เป็นของเหลวกลับเข้าคอม 6-7 องศานี่ยังเผื่อเหลือเผื่อขาดไว้ 2-3องศา ถ้าช่างไดกิ้นจะบอกว่าต่ำกว่า 10 องศา สัก 8-9 องศาก็ดีแล้ว

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    R12 ผสมกับ R134 ไำม่ค่อยดี ควรเอาของเดิมออกหมดแล้ว vac ให้มากๆอย่างน้อย 30 นาที รถตู้ท่อเยอะต้อง 40-50 นาทีด้วยซ้ำ จากนั้นจึงใส่ R12 เข้าไปแทน ทำจนระบบเดิมเย็นเจี๊ยบก่อนถึงเปลี่ยนเป็น cold ถ้าของเดิมไม่เย็น เปลี่ยนเป็น cold ก็เย็นขึ้นนิดเดียว เพราะระบบมันมีปัญหาอยู่

แอร์รถตู้นี่ใช้น้ำยาเยอะกว่ารถยนตร์พอสมควร ปริมาณน้ำยาcold ที่ใช้จะครึ่งเดียวของ R12 เช่นเดิมใช้ R12 หรือ R134 อยู่้ 2 กิโล จะใช้ COLD แค่ 1 กิโล ราคาไม่รู้ครับ เพราะแต่ละร้านคิดไม่เท่ากัน

21. E30DET

631
    1
    18
    คู่แข่งยูเล็มอีกอันครับ ตัวพ่นหมอก มาเป็นชุดคิทพร้อมสายยาง 15 เมตร ราคา 199 บาท

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R7807085/R7807085.html#22

อ่านเสร็จอารมณ์ D.I.Y. OTOP หมดลงในบัดnowเลยครับ เดี๋ยวโทรไปสั่งซัก 2 ชุดซะเลย
    เอามาต่อเข้ากับโซลินอยด์ท่อประปา แล้วควบคุมด้วย timer อีกที จบแบบง่ายๆ

22. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    มีเบอร์โทร บ.ไหมครับพี่ สนใจเหมือนกัน ราคาไม่แพงด้วย

23. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ดีครับ เหมือน พัดลม ตามงานต่างๆเลยอ่ะ ที่มันฉีดพ่นน้ำได้ รอชมผลงาน DIY :D

24. E30DET

631
    1
    18
    ชุดนึงได้ตั้ง 4 หัวเลยครับ ซื้อมาแบ่ง ๆ กันใช้ได้เลย เหลือราคาไม่เกิน 100 บาท

http://sprinklerthai.tarad.com/product.detail_245480_th_1098171

ที่ผมชอบเพราะไอน้ำมันพุ่งออกมาเป็นทาง ไม่เหมือนยูเล็มที่กระจายออกรอบด้านครับ เสียอย่างเดียวที่เอาน้ำทิ้งจากแอร์มาใช้ไม่ได้

25. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    หัวพ่นๆแบบนี้ผมมีอยู่ 1 หัวแล้วครับ ส่วน timer กะว่าจะไปซื้อแผงควบคุมพัดลมของ hatari รุ่นที่มันตั้งเวลา timer ได้ 1-2-4-8 ชม และมี natural mode สามารถควบคุมให้น้ำฉีดเป็นจังหวะได้
    ไม่ได้ฉีดตลอดเวลา มีเพื่อนที่ทำงานเคยซื้ออะไหล่แผงนี้มาประมาณ ไม่เกิน 200 บาท

กะว่าแอร์ อินเวอเตอร์มันกินกระแสช่วงแรกๆที่เปิดแอร์ ตั้งให้มันฉีดน้ำซัก 1-2-4 ชม ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ แผงร้อนน่าจะผุช้าลงด้วย

26. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    เมื่อวานนี้ เจริญแอร์ ได้นำน้ำยาแอร์มาให้ผมเทสคับ
    เป็นน้ำยาแอร์ประเภทเดียวกับ Cold22 ตามภาพเลยนะคับ

เดี๋ยวคืนนี้ผมจะมาเล่าผลทดสอบให้ฟังครับ....

ปิดยี่ห้อ เขา ไว้หน่อย เดี๋ยวจะหาว่าผมโจมตีเขา

(ลูกค้า เจริญแอร์มาให้ทดลองจริงๆๆ ครับ)

27. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    รอฟังผลทดสอบครับคุณเตอร์

มีเรื่องรบกวนคุณเตอร์ฝากบอกคุณเอด้วยครับ
    คุณเอลืม sticker cold22 สำหรับแปะที่ตัวแอร์ กับถังน้ำยาเปล่า มาให้
    เดี๋ยววันพรุ่งนี้ (1 พค) ผมต้อง ไปสกลนคร จะกลับมาก็วันที่ 5 พค
    ช่วง 6-7 ถ้ามีรถส่งของผ่านมาแถวๆ อสมท ก็รบกวนฝากมาได้ไหมครับ วันหยุด 8-10 จะได้ลองเติมน้ำยาแอร์บ้าน R-22 ก่อน เป็นการฝึกฝีมือ ถ้าพอมีประสพการณ์แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น cold22

28. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    เอาว่าsuperheat คงเอาตามพี่ยุทธเลยครับ 6องศาperfect ที่สุดครับ เยี่ยมมากครับท่านพี่ยุทธ ผมก้อกัวเหมือนกันครับไอ้น้ำยากลับแบบเป็นของเหลวครับ แต่พวกjournal ต่างประเทศต่างอ้างอิงไปๆมาๆเลยสรุปไม่รู้ว่าจะเติมกี่%ของ R22 ดีครับ ตั้งแต่ 30-50% ครับ เดี่ยวรอท่านเซียนมาตอบดีกว่าครับ รอดูผลการทดสอบของคุณเตอร์ดีก่า เรามันแฟนพันธ์แท้cold อยู่แล้ว อิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 เมษายน 2009
  29. family man

family man New Member Member

25
    0
    0
    :D โทษทีครับที่ตอบช้าไม่คอยได้เข้า net บ่อย:rolleyes:
    ผมเติมไปวันที่ 25 เมษา่ นี่เองครับ:sad::sad:

30. family man

family man New Member Member

25
    0
    0
    ของผมใช้ทั้งตาชั่ง ดูเกจ และก็วัด temp ที่ท่อดูดครับ
    ตอนแรกหลังจากปล่อยน้ำยาเก่าออกและแวค 30 นาทีแล้ว(ประมาณ -30 psi) ก็เติมเข้าไปโดยดูจากตาชั่งอย่างเดียวก่อนประมาณ 450 กรัม(อาจคลายเคลื่อนอยู่บ้างเพราะเป็นตาชั่งแบบเข็มที่แม่ค้าเขาใช้กัน) แล้วเริ่มเปิดแอร์ ตอนนี้แหละครับที่ว่าเป็นน้ำแข็งที่ท่อ hi แล้วค่อยค่อยเติมเข้าทีละน้อย(เปิด/ปิด วาล์วหลายรอบ)แล้ววิ่งเข้าไเช็คความเย็นในห้องตอนแรกก็เปิดทั้งประตูและหน้าต่างแต่อุณหภูมิท่อ lo ยังสูงอยู่ที่ 17 องศา กว่า ๆ เลยปิดประตูและหน้าต่างหลังจากนั้นตวเลขรวม ๆ ที่ค่าสุดท้ายประมาณนี้ครับ
    ท่อ lo 67 - 70 psi ,temp 6.8 องศา
    น.น. น้ำยา cold 22 ประมาณ 600 กรัม (ตามป้ายให้เติม R22 ที่ 1300 กรัม)
    กระแส 4.22 A (ของเดิม R22 5.21A)
    clamp meter เพิ่งซื้อมาก่อนเติมน้ำยาวันเดียวเองครับคล้ายกับของพี่ยุทธ(คนปากช่อง) แต่ของผมเป็นยี่ห้อ KYORITSU (หน้าตาคล้ายกับของพี่ยุทธมาก)
    วัดหน้าแอร์ในห้องได้ 8.5 องศา
    ทั้งหมดนี้วัดได้ตอนเปิดแอร์ตั้งอุณหภูมิที่ 18 องศาผ่านไปประมาณ 60 นาที อุณหภูมิห้องลดลงมาที่ 21องศา (ตอนแรกเปิดทั้งประตูและหน้าต่างไว้แต่ผ่านไปสัก 25 นาทีแล้วจึงปิดประตูและหน้าต่าง)เริ่มทำตอน 10.00 น. เสร็จประมาณเที่ยงครับ:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้