D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
    ....ตอนนี้การเมืองยังไม่สงบ ช่วงนี้คงต้องรับใช้ชาติก่อนครับพี่น้องครับ งานDIYต่างๆที่คิดไว้เลยต้องหยุดชั่วคราว แต่ก็ติดตามเรื่องราวและความเคลื่อนไหวในบอร์ดตลอดเวลาครับผม เสียดายเหมือนกันครับที่ไม่ได้ไปเที่ยวงานที่ไบเทค(40%) ...เห็นบอกว่าคุยกันตั้งหลายชั่วโมง แต่ลำพังตัวผมเองคุยไม่ค่อยเก่งน่ะครับ ส่วนมากจะนั่งฟังเสียมากกว่า(เก็บข้อมูล)อิอิ....

1. เข้ามารายงานตัวครับ หลังจากได้อ่านกระทู้นี้มานาน วันที่24 ไปไบเทค ได้คุยกับคุณ Ter สนุกมากครับ แถมได้ cool 12 + น้ำมันคอมมาด้วย ราคาพิเศษจริงๆ พิเศษจนอยากได้อีกอิอิ หลังจากได้ลอง cool12 แล้ว เย็นรถเย็นเร็วกว่าน้ำยา r12 แบบรู้สึกได้ แอร์ตัดต่อเร็วขึ้น น้ำมันคอม คุณ ter สุดยอด แบบที่คุยไว้เลย ก่อนทำคอมแอร์มีเสียงดังนิๆ ใส่ไป5วิ เงียบอริบเลยครับ ตอนนี้แอร์เวลาตัดต่อ ได้ยินแต่เสียงครัส สุดยอดเลยครับ

2. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    วันเสาร์ ภรรยาไม่อยู่บ้าน เลยต้องรับภาระดูแลลูก 2 คนอยู่บ้าน ประกอบกับอากาศร้อนมากๆ เลยปวดหัวตื้บ ไม่ได้ออกไปไหน
    นึกว่าวันอาทิตย์จะมีงานวันสุดท้าย โทรไปหาคุณเตอร์วันอาทิตย์จึงได้รู้ว่างานหมดตั้งแต่วันเสาร์ อายจัง

เลยไม่ได้เจอบรรดาเซียนแอร์ตัวเป็นๆเลยครับ :)

พี่ยุทธครับ ผมลองเอาพัดลม CPU มาติดกับฝากระป๋องของมันฝรั่ง Princo ลองหมุนแล้วเอาน้าหยดดู ก็เป็นฝอยดีเหมือนกันนะครับ แต่ยังไม่ได้เอาไปลองกับแอร์จริงๆ เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูครับ

3. powerp

powerp New Member Member

3
    0
    0
    สวัสดีครับทุกท่าน
    ผมใช้ Cold22 กับแอ์ไดกิ้นอินเวอร์เตอร์ 12000 btu เมื่อสัปดาห์ก่อนช่างเข้ามาล้างแอร์ และผมบอกกับช่างว่า
    บางครั้งแอร์เป็นน้ำแช็ง ช่างก็วัดน้ำยาดูไ้ด้ 45 พอล้างแอร์เสร็จช่างก็เติมน้ำยา้พิ่มเป็น 85
    แต่พอช่างกลับไปแล้วผมมาเปิดแอร์ตอนค่ำรู้สึกว่าความเย็นน้อยกว่าก่อนล้างมาก ผมเปิดแอร์ตั้งแต่ 3 ทุ่มถึงตี 1
    ห้องก็ยังไม่เย็นครับ

ข้อความข้างบนคือสิ่งที่ผมคุยหลังไมค์กับคุณยุทธ และคุณ Terครับ
    เมื่อวานผมช่างเข้ามาดูแล้ววัดน้ำยาได้ 95 ซึ่งช่างบอกว่าน้ำยาเต็มที่แล้ว และช่างบอกว่าที่ท่อน้ำไม่มีหยดน้ำเกาะอยู่ สัณนิฐานว่าคอมมีปัญหา แนะนำให้เรียกช่างจากศูนย์มาดูครับ

4. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    555 งานเข้าเหมือนผมเลย

ไม่ทราบได้อ่านเรื่องของผมหรือยัง แอร์รุ่นเดียวกันเลย ดูแรงดันอย่างเดียวไม่ได้ครับ
    บางทีช่างอาจเติมน้ำยามากไป คอมแอร์เลยไม่เร่งรอบให้เพื่อป้องกันคอมเจ๊ง เลยทำให้ห้องไม่เย็นปกติ

ถ้าไม่มีเครื่องมือและลงมือทำเอง สงสัยต้องพึ่งช่างศูนย์แล้วครับ

*** เพิ่มข้อความ ***

นึกขึ้นได้ ลองให้ช่างคนเดิมมาทำอีกทีครับ
    แล้วให้เขาปล่อยน้ำยาออกให้หมด แว็คนาน ๆ แล้วเติมน้ำยา cold22 เข้าไปใหม่ โดยใช้วิธีชั่งน้ำหนักของน้ำยาเอา
    ให้เติมเข้าไป 390 กรัม (เลขมหัศจรรย์ของคุณยุทธ) แล้วลองใช้งานดู

ผมจะลองปล้ำกับวิธีเก่าดูอีกสักพัก ถ้าไม่จบจะใช้วิธีนี้ครับ

แก้ไขล่าสุด: 27 เมษายน 2009
  5. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ขอโทษด้วยนะครับที่ตอบช้าคับ
    ช่างที่ไปทำนั้นผมว่า ลูกอีกช่างเปลี่ยนจริงๆๆ

ผมวิเคราะห์ตามที่อ่านมานะครับ แนะนำให้ทำตามนี้
    - แผงคลอย์ร้อน เพิ่มเป็น 2 แผงซ้อนกัน แล้วติดพัดลม 2 ตัว
    แล้วต่อผ่านรีเลย์ให้มันทำงานตลอดเวลาเปิดแอร์หรือคอมทำงาน
    - ปล่อย R134a ออก แล้วเติม R12 ครับ
    - ปรับแต่งวาวร์หัวฉีด หมุนตามเข็มนาฬิกา
    (มาร์คจุดก่อนทำการหมุนนะครับ แล้วลองหมุนก่อน 1 รอบ แล้วรอดูว่า
    เย็นกว่าเดิมไหม ถ้าไม่เย็นก็หมุนอีกหนึ่งรอบ )

พวกรถที่มีแอร์ 2 ตู้จะลำบากตอนนตั้งวาวร์คับ เพราะถ้าตู้หลังเย็น ตู้หน้า
    ก็จะไม่ค่อยเย็น ต้องตั้งให้มันฉีดใกล้เคียงกัน รถตู้มันจะมีบอกเบอร์
    ของวาวร์เอาไว้ครับ ซื้อมาไม่ต้องตั้งเลย ใส่ตามสเปรกของมันตู้หน้าตู้หลัง
    จะเย็นเท่ากันคับ

- เวลาเติมน้ำยาแอร์ให้เปิดแอร์ทั้งตู้หน้าตู้หลังเลยนะครับ พอห้องโดยสาร
    เย็นแล้ว แต่ยังปรับวาวร์ฉีดได้ไม่ดี ให้เปิดประตู้ทิ้งไว้ เพื่อให้อากาศร้อน
    เข้าไปในห้องโดยสาร จะได้ปรับวาวร์ได้ดีที่สุด

------ อย่าไปทดมูเล่เลยนะครับ เดี๋ยวจะเหมือนรถป๋าผม pajero ช่างแม่ง
    ซี้ซัวเปลี่ยนมูเล่ให้ผมใหม่ รถวิ่งไม่ออกเลย กินน้ำมันด้วย ----------

- เติมน้ำยาแอร์ให้เติมตอนกลางวัน อุณหภูมิร้อนที่สุด จะได้ปริมาณ
    น้ำยาแอร์ที่พอดีที่สุด

ท้ายสุดนี้ จะให้เปลี่ยนคับ ต้องเปลี่ยนเลยนะครับ

เปลี่ยนช่างทำแอร์ครับ
    หายแน่นอนคับ

6. enforce

2,041
    13
    38
    แหมมมม น้ำมันคอมผมไม่ได้คุยขนาดนั้น เรียกว่า ผม โม้ ไว้เยอะ หุหุ
    นึกว่าจะไม่มาทักกันซะแล้ววว
    :D:D:D:D:D

พี่ถ้าไม่ติดลูกค้านะ ผมโม้ได้ยาวกว่านั้นอีกนะเนี่ยคับ :D:D:D:D

บอกแย้วว เพื่อนๆ พี่ๆ แฟนพันธ์แท้กระทู้ DIY ถ้าเจอผมเมื่อไร
    และถ้ายิ่งคุยกันแล้ว ถูกคอนะ เตอร์จัดให้แบบ พิเศษสุดๆๆ คับ

มีวันสุดท้ายที่พี่ยุทธ พี่กบ พี่หน่อยมาแจมกันที่บูช วันนั้นผมเหนื่อยสุดๆๆ
    ได้คุยกันนิดหน่อย แล้วก็นั่งฟังซะมากกว่า และไม่ค่อยได้ขายของเท่าไร

ยอมรับเลย ว่า....เหนื่อยโคตรๆๆ วันสุดท้ายไม่มีแรงเลย
    นอนตื่นอีกทีวันอาทิตย์ บ่ายโมงกว่าแนะ
    วันนี้ก็เหนื่อยตื่นสาย 9 โมงแนะ

วันนี้ป๋าไปสิงค์โปร์ ผมเลยได้นั่งเคลียลงานหน้าคอมหน่อย
    ไม่งั้นเห็นป๋าทำงาน จะนั่งทำงานหน้าคอม จะไม่ออกไปช่วยก็ไม่ใช่ผมแล้ว
    ผมนิไล่ป๋าให้ไปนั่งพักเฉยๆ คอยรับโทรศัพท์ลูกค้า ป๋าผมก็ไม่เอา ดื้อ

วันนี้น่าจะได้นั่งอ่านกระทู้ เกือบหมดนะคับ :D:D

7. enforce

2,041
    13
    38
    เนื่องจากตอนนี้ ผมต้องการทดสอบตัว Cold22 ว่าทำไมช่วงนี้
    มีลูกค้าหลายๆ ท่านบอกว่าเติมไป 60- 70 แล้วแอร์ยังไม่เย็น
    ต้องเติมที่ 80 - 90Psi ถึงจะเย็น

ผมก็เลยลองที่ห้องนอนตัวเอง ครั้งแรกให้ช่างเติม Cold22 อยู่ที่ Lo 70Psi
    ตั้งแต่เดือนหนึ่ง ผมก็คอยมองเรื่อยๆ ก็อยู่ที่ระดับ 60 - 70 Psi Hi 180Psi

ผมมาสังเกตุได้ประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว เกร์ด้าน lo ทำไมมันขึ้นเยะจังเลย
    Lo โดดไปที่ 90 Psi Hi 200Psi ผมก็ งง นะว่าทำไมเกร์มันขึ้นเยอะ
    ผ่านไปอาทิตย์หนึ่งก็มีลูกค้าโทรมา ว่าทำไมน้ำยาแอร์ Cold22 เดี๋ยวนี้เติม
    60 - 70 Psi ไม่เย็น ผมก็วิเคราะห์และลองเอา Cold22 ถังใหม่มาทดลอง
    กับแอร์ misumishi ที่บ้านขนาด 9000 BTU เติมที่ 70 Psi ก็ ok นิหน่า
    (เดี๋ยวภาพลงให้ดูหลังสุดนะคับ)

ภาพที่ 1 ผมเพิ่งเอากล้องขึ้นมาในห้องนอนเมื่อ 3 วันที่แล้ว
    Lo 80Psi Hi 190-200 Psi

ภาพที่ 2 คลอย์ร้อนยังไม่ได้ล้างนะครับ สกปรกโคตรรร
    ภาพที่ 3 ทำการล้างโดยใช้น้ำราด แล้วเอาเป็ดขวดน้ำเงินฉีด แล้วก็เอาน้ำ
    ราดโดยใช้น้ำทั้งหมด 4 ขัน (เนื้อที่มันภายในโรงงาน เอาน้ำฉีดไม่ได้ไม่มี
    ที่ระบายน้ำทิ้ง)
    ภาพที่ 4 น้ำสกปรกมากๆๆ
    ภาพที่ 5 พอล้างเสร็จก็เอาลมมาเป่าให้แห้ง ดูที่ฟิลล์คลอย์นนะครับ สะอาดเลย

8. enforce

2,041
    13
    38
    ภาพที่ 1พอล้างเสร็จผมก็ดูที่เกร์ Lo 70 Hi 160Psi
    ภาพที่ 2 หลังจากล้างเสร็จผมทำนู่นทำนี้ ผ่านไป 1 ชั่วโมงลองมาดูที่เกร์
    Lo 72 Hi 168

- ความเย็นหน้าคลอย์ 11.9 องศา แต่หลังจากนั้นผมลองดูอีกที
    ความเย็นที่ได้ 8 องศา (กล้องถ่านหมดที่ชาจช์แบบอยู่ที่ sale เขาติดไปด้วย)
    บวกกับ แฟนนั่งหนาวโคตรรร ผมเลยปิดก่อน เลยไม่ได้ทดสอบเลยว่าได้กี่องศา

ตอนที่ผมทำเทส ผมเปิดแอร์ 12000 ทิ้งไว้ด้วยนะครับ เท่ากับเปิดแอร์ 2 ตัว
    ผมต้องการให้ห้องเย็นที่สุดเพื่อ ทำการทดสอบว่า อุณหภูมิรอบๆ ห้อง
    มีความเย็นแล้ว เกร์ด้าน lo จะลงมาเหมือนปรกติ ตามที่เคยเติมครั้งแรก
    หรือไม่

ตอนทำเทสผมทำอยู่ช่วง 4 โมงเย็นถึง 1 ทุ่ม ซึ่งตอนเช้าวันอาทิตย์
    ฝนตกพายุเลย มันเลยยทำให้อุณหภูมิภายนอกไม่ร้อนมากครับ แรงดันตัว
    น้ำยาแอร์ Cold22 เลยไม่สูงด้วยมั่ง

เดี๋ยวผมจะทดสอบอยู่ 2 - 3 วันครับ ถ้ามีอะไร update แล้วจะ
    มาบอกกันอีกทีครับ

9. family man

family man New Member Member

25
    0
    0
    ของผมก้อแปลกแปลกเหมือนกัน ลองเติม cold 22 แล้ว ของผมเป็น saijo denki 12220 Btu ตอนเติมก้อใช้ตาชั่ง ตามป้ายบอกให้เิติม R22 1300 กรัม ผมลองปล่อยน้ำยาเก่าออกแล้วแวค 30 นาที เติม cold 22 ไป 450 กรัมแล้วเริ่มเดินเครื่องท่อ liquid เป็นน้ำแข็งเกาะแรงดัน LO 45 psi เลยเติมเข้าไปอีกดูที่ตาชั่งประมาณ 550 กรัมแรงดัน 60 psi รอดูผลประมาณ 20 นาที แล้ววัดแรงดันได้ 60 psi เท่าเดิม อุณหภูมิท่อ lo 17 องศา (เปิดประตูและหน้าต่างไว้ด้วย) ลองเติมน้ำยาเพิ่มทีละนิดแต่อุณหภูมิกลับเพิ่มขึ้นที่หลักทศนิยมเลยลองปิดประตูและหน้าต่างดูรู้สึว่าไม่ค่อยเย็นวัดหน้าคอยเย็นได้ประมาณ15 องศาเลยอกไปเติมน้ำยาเพิ่มอีกวัดแรงดันได้ 70 psi อุณหภูมิท่อ lo 6.8 องศา คาดว่า superheat น่าจะ OK ดูตาชั่งน่าจะเติมไปประมาณุ 600 กรัม(ตาชั่งเข็ม) ตอนนี้ทำอุณหภูมิได้ปกติแต่รู้สึกว่าไม่ค่อยฉ่ำ(ไม่รู่ว่าคิดไปเองหรือเปล่า)แต่ยังไม่อยากเติมเพิ่มอีกกลัวว่าจะเติมเกินเดี๋ยวน้ำยาจะเดือดไม่หมด

10. family man

family man New Member Member

25
    0
    0
    คงจะยังไม่ได้ซื้อเพิ่มหรอกครับมีแอร์ที่บ้านแค่ตัวเดียวเองคงจะยังใช้ได้อีกนานคับ:D:D:D

11. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    อุณหภูมิท่อ lo 6.8 องศา พอแล้ว ห้ามลงต่ำกว่านี้ไม่งั้นน้ำยาเป็นของเหลวกลับเข้าคอมแน่ๆ

หลังจากเปิดแอร์ไปแล้ว 30 นาทีวัดลมออกจากคอล์ยเย็นๆได้กี่องศาครับ น่าจะต้องต่ำกว่า 10องศา ขนาดห้องต้องพอดีกับขนาดแอร์ด้วยนะครับ

เจ้าไดกิ้นผมทั้ง 2 ตัวที่ใช้ cold ได้ 8-9 องศา นี่ขนาดยังไม่กด powerful นะ ปล่อยให้แอร์เดิืนเอง ถ้ากด powerful จะต่ำกว่า 8 องศา

12. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    คุณ FamilyMan เติม cold22 ไปเมื่อไหร่ครับ เพิ่งเติมหรือว่าเติมนานแล้ว ??

13. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    เอารูปยูเร็มแบบ DIY มาให้ดูครับ

14. Noi@Bangkok

Noi@Bangkok New Member Member

103
    0
    0
    จบซะที 130 หน้า อ่านมาทั้งวันเต็มๆ ใช้เวลา2วัน คุณเตอร์นี่สุดยอดจริงๆ แถมพี่จินนี่ก็เสี่ยงโคตรๆไม่กลัวไฟเลยจริงๆ กล้าหาญมากๆ พี่ยุทธนี่ก้อสร้างสรรค์หาวิธีเอาชนะการไฟฟ้าจริงๆ อีกหน่อยคนไทยเป็นแบบพี่ยทุธประเทศไทยคงไม่ต้องสร้างโรงไฟฟ้าอีกแน่ๆและพี่professor นี่ก็ สุดยอดวิชาการและนักปฏิบัติมากๆผมยอมพี่ๆทุกคนจริงๆ รวมทั้งพี่กบ และพี่รุ่ง อีกครับ ยังไงขอบคุณพี่ๆทุกคนที่พยายามสร้างสรรค์กระทุ้นี้จริงๆ คิดว่าเป็นประโยชน์มหาศาลกะพวกเพื่อนๆทุกคนที่เข้ามาอ่านครับ เสียอย่างเดียว หน้าเวบแม่งโหลดโคตรช้าเรยหวะ

15. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณรุ่งเจ้าพ่อ DIY มาแล้ว

ขอดูรูปตอนมันทำงานครับว่าได้ละอองน้ำขนาดไหน ถ้ามีแบบติดตั้งเข้ากับคอล์ยร้อน ตอนมันดูดละอองน้ำเลยจะดีมากครับ

ขอค่ากระแสก่อนทำละอองน้ำ กับมีละอองน้ำว่าลดลงไปมากไหม

ผมยังไม่ได้ทำสักที แต่อยากทำนะ กำลังเล็งๆอยู่

ขอมากไปไหมเนี่ย

ขอบคุณครับ

16. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    วันนี้ตาลายมากๆละไว้วันหลังค่อยมาหาเรื่องคุยต่อละกัน ขอตัวไปนอนละ ง่วงเพลียกะรายละเอียดในเกระทู้นี้จริงๆ อิอิ จากแอร์บ้านมารถมาจนเรื่องจิปาถะบ้าบอมากมายแต่ไม่ไร้สาระนะ

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    อ่านเร็วมากครับ แค่ 2 วันเอง คราวนี้ตามทันแล้ว อย่าลืมมาคุยกันต่อเลย ผมว่าคุณหน่อยน่าจะมีทำอะไรเล่นบ้าง ว่างๆเอามาให้ดูกันครับ นัก DIY ที่นี่เยอะ

เรื่องเว็บโหลดช้า ให้เปลี่ยนมาใช้ firefox 3.0.9 แล้วใส่ addon ชื่อ flashblock, adblock, noscript เข้าไป แล้วมันจะโหลดเร็วขึ้นมหาศาลเลย แถมปลอดภัยกว่าใช้ IE ด้วยครับ

18. E30DET

631
    1
    18
    เมื่อคืนกินข้าวเย็นเสร็จ พอจะมีแรง เลยไปหาเรื่องทะเลาะกับแอร์เจ้าปัญหาตัวเดิมครับ (ปัญหาอยู่ที่ผม ไม่ใช่แอร์หรอก)
    โดยทีแรกจะทดลองปล่อย น้ำยาออกวันละนิด เพื่อหาจุด optimum ให้ได้

ทดลองเปิดแอร์ทิ้งไว้ 5 นาที อุณหภูมิในห้องและภายนอกประมาณ 30 องศา แรงดันที่ท่อ lo อยู่แค่ 35-40 psi เอง
    ก็เลยไม่กล้าปล่อยต่อ ทิ้งไว้อีกสักพักก็ขึ้นมาแค่ 40 กว่า ๆ ไม่ถึง 50 psi
    ผมเลยจัดการยกถังน้ำยามาต่อแล้วชาร์จน้ำยาเข้าไปเพิ่มอีก อุณหภูมิท่อดูดลดจาก 14-15 องศาลงมาเหลือ 8 องศา ที่แรงดัน 65 psi

ทำไปทำมา ผมเริ่มสงสัยว่าแอร์ผมจะรั่วหรือเปล่าเนี่ยยย.... ทำคราวก่อนคิดว่าพอดีแล้ว ทิ้งไว้ 3 วันมาเปิดใช้อีกที มันหายไปเยอะมาก
    เดี๋ยววันหยุดวีคเอนด์นี้ คิดว่าจะเผด็จศึกเจ้าแอร์อินเวอร์เตอร์ให้ได้ ขอกำลังใจจากทุกท่านด้วยครับ... :cool::cool::cool:

19. E30DET

631
    1
    18
    แอร์ธรรมดาน่าจะเติมง่ายนะครับ ผมเต็มโดยเช็คแรงดันและเอาแคลมป์มิเตอร์มาวัดแอมป์เอาครับ โดยเทียบกับน้ำยาตัวเก่า
    ยิ่งถ้าใช้เทอร์โมมิเตอร์มาช่วยวัด suction temp ยิ่งดีใหญ่เลยครับ

ส่วนเรื่องท่อลิควิดเป็นน้ำแข็ง ผมก็เพิ่งคุยกับคุณยุทธและคุณหน่อยวันเสาร์เอง เซียน ๆ เขาว่าถ้าชาร์จน้ำยาแบบเร็ว ๆ (เปิดวาล์วเยอะ ๆ) มันจะเป็นแบบนี้
    ต้องทิ้งไว้ให้น้ำยามันกระจายไปทั่วระบบก่อน

คณ family man ลองหาแคลมป์มิเตอร์มาใช้ดูสิครับ มันช่วยให้สะดวกขึ้นอีกเยอะเลย

20. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    เอาใจช่วยพี่กบให้ปราบเจ้า inverter สำเร็จไวๆครับ อ่านแล้วรู้สึกท้อแทน ชักไม่อยากเปลี่ยนของที่บ้านแล้ว เดิมๆก็ประหยัดได้ดีระดับหนึ่งแล้ว ฉีดน้ำแผงร้อนช่วยก็น่าจะประหยัดได้อีกหน่อย กลัวว่าเปลี่ยน cold22 แล้วจะไม่จบอีกคน :)

21. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    วันนี้เอารูปลง เอาใจคนบ้างคนดีกว่า ^_^

22. DangROH

DangROH Guest

0
    0
    0
    สายน้ำยาแอร์

ผมไปใบเทควันสุดท้าย เพิ่งรู้จัก COLD เลยยังไม่แน่ใจ ไม่ได้ซื้อมา
    ผมมีข้อสงสัยเรื่องสายน้ำยาแอร์กับเซนเซอร์วัดความดันน้ำมันแอร์
    1. เดิมใช้ R134a ถ้าผมเปลี่ยนมาใช้ COLD12 จะมีปัญหากับสายน้ำยาหรือไม่ (เคยทราบว่าเนื้อยางของสายทำมาทำหรับน้ำยาแต่ละชนิด จริงหรือไม่)
    2. ระบบแอร์ของรถมีตัววัดแรงดันน้ำยาแอร์เพื่อสั่งรอบพัดลม ถ้าผมใส่ COLD12 แทน R134a ค่าแรงดันน้ำยากับอุณหภูมิต่างกันหรือเปล่า จะมีผมให้ระบบแอร์สั่งงานผิดพลาดหรือเปล่า

รบกวนถามสองข้อครับ
    ขอบคุณครับ

23. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    ตอบในส่วนที่เคยลองนะครับ เพราะรถพี่ชาย Toyota 3 ห่วง เดิมเป็น R134a ก็เปลี่ยนมาใช้ Cold12 เหมือนกัน

1. สาย R12 ถ้าเอา 134 ใม่ใส่ สายจะรับไม่ได้ แต่ถ้า 134 เอามาใส่ R12 อันนี้ใช้แทนได้เลย ดังนั้น ถ้าของเดิมเป็น 134a เปลี่ยนมาใช้ cold12 ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

2.รถพี่ชายมีการแปลง Expan valve ให้มาฉีดข้างนอกตัวรถ ทำให้วัดแรงดันด้าน hi ไม่ได้ (ตัวฉีดอยู่ก่อน ขั้วต่อ hi ของเดิม จึงวัดได้แต่ low แต่พัดลมไฟฟ้าก็ทำงาน 2 step ตามปกติ

ตอนรถวิ่ง แอร์เย็นกว่า R-134 มาก คอมทำงานแป๊ปเดียวตัด แต่รถพี่ชายมีปัญหาตอนรถติดนานๆ เดินเบาแอร์ไม่ค่อยเย็นฉ่ำเหมือนตอนรถวิ่ง แต่สรุปว่าดีกว่า R134 แน่ๆครับ

24. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ใน 5 นาทีแรกคอมแอร์เดินต่ำ แรงดันต้องสูงเกือบ 90 โน่นแหละครับ ของคุณกบต่ำมากๆเหมือนน้ำยาขาด

คุณกบลองไปอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่ คห 51 เป็นต้นไป ดูกราฟของคุณ professor อาจจะช่วยให้ปวดหัวมากขึ้นเวลาเติมน้ำยาครับ
    http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R7796070/R7796070.html

25. E30DET

631
    1
    18
    คู่แข่งคุณรุ่งมาแล้วครับ

ของผมเจ๋งกว่าฝากระป๋องปริงโก้ เพราะมอเตอร์ใหญ่กว่าแรงกว่า หน้าจานใหญ่กว่า แถมหน้าจานไม่เรียบจนเกินไปเพราะเอาตะแกรงพัดลมมาใส่
    ถ้าดูของต้นฉบับ ของเขาจะเป็นเส้นรอบวงนูน ๆ หลาย ๆ วงและขอบจานจะเป็นฟันถึ่ ๆ
    ของผมเลียนแบบของจริงเป๊ะ...

ภาพบน เป็นขยะอิเลคทรอนิคส์ของที่ทำงาน
    ภาพล่าง เป็นต้นฉบับที่เขาทำขายกันแต่ 350 บาท ใครขี้เกียจก็ช่วยอุดหนุนคนขายหน่อยครับ

เดี๋ยวทำเสร็จจะเอามาให้ดูครับ

26. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    พี่กบใช้ฝากล่อง CD เลย แจ่มมากๆ ยิ่งแรง น้ำยิ่งเป็นฝอยมาก

ลองหลายๆแบบครับ ไม่ดีก็โยนทิ้งได้ไม่ค่อยเสียดายเงินเท่าไหร่

แต่แผ่น disc ของยูเร็มของจริงเค้ามีแยกขายหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ ซื้อแต่แผ่นจานมาก็น่าจะพอ น่าจะไม่เกิน 100 บ.

27. Noi@Bangkok

103
    0
    0
    ใช่ครับ พี่ยุทธตอนแรกๆแอร์เดินแรงดันด้านlo ของไดกิ้น อินเวอร์เตอร์ของผมFTKD 15GV2S มัน เกิน 100 แล้วค่อยๆลดลงมาเหลือประมาณ 65 psi ครับ ถ้าตอนเริมมีแค่ 45 ผมว่ารั่วหรือเปล่า เอ อันนี้เริ่มไม่แน่ใจแล้วสิเดี่ยวรอเซียนๆท่านอื่นๆตอบละกันเน้อ

28. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    สอบถามท่าน professor หรือท่านอื่นๆที่รู้ก็ได้นะครับ

เครื่องทำหมอก ที่ใส่ไว้ในอ่างน้ำพุ หรือตู้ปลา มีหลักการทำงานอย่างไรครับ
    แล้วหมอกที่เกิดขึ้น มันคือไอน้ำหรือเปล่า ถ้าเราเอาไอหมอกไประบายความร้อนแผงแอร์จะดีขึ้นไหมครับ ??
    พอดีไปเดินที่อมร เห็นเครื่องทำหมอกขายอยู่ประมาณ 350 บ. อยากซื้อมาลองดูเหมือนกัน สงสัยว่ามันทำหมอกออกมาได้อย่างไร

29. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    ลอง load firefox 3.0.10 ตามที่พี่ยุทธแนะนำแล้ว load ได้เร็วขึ้นจริงๆครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้