D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ติดๆดับๆนี่หมายความว่ามันตัดๆต่อๆคอมใช่มั้ยครับ

ถ้าเป็นอาการตัดๆต่อๆก็มีสองแบบ คือน้ำยาแอร์เกิน จนเพรสเชอร์สวิทช์ตัด กับเทอร์โมแอร์รวน ตัดต่อๆเอง หรือไม่ก็เปิดช่วงความเย็นไว้น้อยไป จนมันตัดอ่ะครับ

ส่วนตัวชดเชยอันนี้คงต้องถามช่างอ่ะครับ เพราะรถแต่ละรุ่นจะอยู่คนละที่กัน สำหรับท้ายเบ้นนี่ผมไม่รู้อ่ะ

2. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เห็นด้วยกับคุณหนิงครับ
    โดยส่วนตัวควบคุมเดินเบามันจะอยู่ใกล้ลิ้นปีกผีเสื้อครับ ถ้ามันสกปรกอาการจะเป็นดังนี้
    เวลาคอมทำงานรอบเครื่องมันจะตกครับ ทำความสะอาดซะหน่อยก็หายเป็นปกติแล้วครับ

3. LC - nes -

LC - nes - New Member Member

4
    0
    0
    สุดยอดดดดเลยค้าบบบบ....ต้องไปทำมั่งแล้วววว

4. muhn

muhn New Member Member

23
    0
    0

ไม่ไำด้เข้ามานาน โอ้โห..กระทูู้แอร์รถนี้คนมาดูเยอะมากเลย ตกใจเลยครับ
    ขอช่วยตอบครับ

ที่จริงๆแล้ว การล้างแผงร้อนหรือคอยล์ร้อนคอยล์เย้น กรณีเ้ป็นคอยล์ที่ทำจากอลูมิเนียม...การใช้เป็ดล้าง ควรผสมน้ำสัก2ส่วนต่อเป้น 1 ส่วน แล้วเอาแปรงทาสีหรือแปรงขัดตามซอก แล้วทิ้งไว้สัก 1-2นาทีแล้วค่อยฉีดน้ำล้าง และล้างน้ำผงซักฟอกตบท้าย ฉีดน้ำล้างหลายๆครั้ง
    หากให้แน่ใจว่าเป็ดออกหมดยัง ลองดมกลิ่นดู...จะไม่มีกลิ่นน้ำยาเป้ดครับ จะมีแต่กลิ่นสดชื่นของน้ำที่ล้างแผง

ถ้าล้างเป็ดและเทเป็ดเพียวๆลงไปเลย มันกัดกร่อนแรงนะครับ....

และทองแดงกับอลูมิเนียม จะเหมาะกับการล้างเป็ดขวดขาวมากที่สุด แต่ก้ต้องผสมน้ำเจือจางก่อนล้างครับ

และ แผงร้อนอาจมีการใช้งานมานานพอสมควร หากเจ้าของรถวิ่งตลอด แผงหลวมสั่น เขย่า ส่วนข้อต่อ แผงมีการเสียดสีตัวถังรถมาบ้าง โดนเศษหิน กรวดปลิวตีใส่แผง กระแทก ก้มีสิทธิ์รั่วได้...เราอาจไม่รู้

.....พอล้างเป้ดไปโดนจุดบอบบางตรงนั้นพอดีจึงรั่วขึ้นมา

:) :) :)

5. thesomake

thesomake New Member Member

2
    0
    0
    รถผม toyota ae101 ครับ เพิ่งเปลี่ยน ตู้แอร์มา แต่เขาไม่ได้เปลี่ยน ไดเออ และวาวล์ให้ ใช้ได้ประมาณเดือนหนึ่ง คือเย็นไม่ฉ่ำครับ แล้วเสียงดังเข้าห้องเครื่อง เลยจอดเปิดฝากระโปรงดู ไม่รู้ว่าใช้เสียงคอมหรือเปล่าดังมากครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะแก้ไขอย่างไร ขอบคุณครับ

6. athlon1400

429
    8
    0
    เสียงดัง ถ้าดังจากคอมมันก็มีสองส่วน ส่วนลูกปืนคอม กับ ภายในคอมเอง ต้องลองเช็คดูครับ ถ้าลูกปืนก็ถูกหน่อย ถ้าเป็นที่คอมก็แพงหน่อย

ที่บอกว่าใช้ได้เดือนนึง นี่คือออกจากร้านเย็นฉ่ำ แล้วเดือนนึงถึงเย็นไม่ฉ่ำ หรือว่าเย็นไม่ฉ่ำตั้งแต่ออกจากร้านแล้ว ถ้าไงลองเชคปริมาณน้ำยาในระบบผ่านดรายเออร์ดูครับ ถ้าน้อยก็ลองเติมเพิ่มไป ถ้ามันลดอีกก็แสดงว่ารั่วชัวร์แล้วครับ

7. poo55

poo55 New Member Member

6
    0
    0
    นานๆจะเข้ามซักทีครับเลยขอตวามรู้หน่อยครับว่าเจ้าเทอโมสตัสที่อยู่ในหน้าตู้แอร์ที่ปรับอุณหภูมิ ที่ทราบมามันใช้หลักการของปรอทในการเช็คอุณหภุมิ ผมอยากจะทราบว่าเวลาเราปรับอุณหภุมิมันจะมีเสียงดังเหมือนหน้าคอนเท็คตัดต่อตามที่เราตั้งเอาใว้คือผมลองถอดออกมาแล้วเอาปลายเหล็กที่มันขดๆเอาใว้มาแช่น้ำเย็นดูมันก็ตัดต่อสลับกันคืออยากทราบว่าปรอทมันมีผลยังงัยในการไปสั่งให้หน้าคอนเท็คตัดต่อได้อะครับเรียนถามผู้รู้หน่อยครับ

8. athlon1400

429
    8
    0
    หลักการของเทอร์โมสตัท คือใช้โลหะสองชนิดมาแปะติดกัน โลหะซึ่งขยายตัวไม่เท่ากันเมื่ออุณหภูมิเท่ากันจะทำให้มีด้านหนึ่งขยายตัวมากกว่า ดันให้โลหะโน้มไปแตะหน้าคอนแทค ทำให้กระแสไฟฟ้าไหลผ่าน

ปัจจุบันมันก็มีวิธีอื่นๆที่สามารถควบคุมได้ละเอียดกว่านี้แล้วอ่ะครับ แต่วิธีนี้เป็นวิธีที่ประหยัดต้นทุนที่สุด หุหุ

9. athlon1400

429
    8
    0
    ถ้าสั่งซื้อน้ำยาแอร์ ลองโทรไปคุยกับบริษัท Coolman โดยตรงได้เลยครับ แต่ผมไม่ได้เมมเบอร์บริษัทไว้นี่สิ เง้อ

10. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    สวัสดีครับ คุณ athlon 1400 ผมอยากรู้จักด้วยอะครับ ทิ้ง เมลล์ไว้ให้ผมได้ไหมครับ
    เราก็ช่วยๆกันตอบกระทู้กันบ่อยๆ แต่ไม่เคยคุยกันเลย ยินดีที่ได้รู้จักนะ ครับ

11. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ใครมีเบอร์โทรบ้างครับรบกวนหน่อยครับต้องการด่วนมากครับ

12. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ผมหาให้ได้แล้ว ลองติดต่อดูนะครับ
    0-2922-6250, 0-2571-1966

13. เงา

เงา Guest

0
    0
    0
    อยากทราบว่าเป็ดใช้ล้างแอร์บ้าน

ได้ไหมครับ แล้วน้ำยาcold22มีแบบกระป๋องไหมครับ น้ำยาแอร์รถขาดเติมcold12เพิ่มไปเลยได้ไหมครับ หรือต้องแวคใหม่ก่อนครับ

14. athlon1400

429
    8
    0
    [email protected] ครับ

เรื่องน้ำยาคงต้องรบกวนสอบถามทาง Coolman เองนะครับ ส่วนจะเติมเข้าไปก่อนเลย จริงๆมันก็ได้ แต่ไม่ได้ประสิทธิภาพที่ดีที่สุด แล้วก็ การที่ต้องเติมเข้าไป แสดงว่าน้ำยาในระบบมีปริมาณน้อย ซึ่งเกิดจากระบบรั่ว จึงอยากแนะนำให้แก้ไขเรื่องระบบรั่วก่อนแล้วค่อยเติมน้ำยาทีเดียว จะได้ไม่เสียเงินหลายต่อครับ

15. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ ที่เคยคุยกับคุณเตอร์ มี cold22 ที่เป็นกระป๋องด้วยครับ
    ลองติดต่อเบอร์บริษัทดูนะครับ

16. เงา

เงา New Member Member

18
    0
    0
    พอรู้ไหมครับว่าบริษัทคุณเตอร์ไหมครับผมอยู่สุพรรณเข้ากรุงเทพผ่านบางบัวทองบ่อยจะได้แวะไปเลยครับ พอดีว่าจะล้างแอร์บ้านครับว่าจะเปลื่ยนเลยครับ ส่วนแอร์รถผมกำลังจะล้างตู้แอร์กับเปลี่ยนพัดลมแอร์ เอว่าแต่พัดลมแอร์รถตัวที่แอร์บ้านเขาเรียกว่ากระรอก เขาเรียกว่าไรครับ

17. thesomake

thesomake New Member Member

2
    0
    0
    คือตอนที่เปลี่ยนตู้แอร์ครับ เห็นข้างกล่อง เป็นรุ่น 134a ซึ่ง ae101 ผมปี93 น่าจะใช้น้ำยารุ่นเก่าทำไมเขาถึงใส่ตู้รุ่นใหม่ให้ครับ แล้วจะมีปัญหาไหม น่าจะดังที่คอม สายพานพึ่งเปลี่ยนครับ แล้วท่อที่ใช้เช็คลมคล้ายที่เติมลม เวลาเปิดฝาจุก มีลมออกมาด้วย สรุปแอร์ผมสู้แดดไม่ได้ แต่ตอนเช้าเย็น ตอนทำมาจากร้านแอร์ก็ไม่ฉ่ำ รบกวนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

18. athlon1400

429
    8
    0
    เรื่องที่อยู่ลองโทรหาบริษัท Coolman เลยครับ ตอนนี้พี่เตอร์เค้าบวชอยู่น่ะครับ

เรื่องตู้แอร์ ไม่น่ามีปัญหา เพราะตู้ของ R134a ทนแรงดันได้สูงกว่า R12 ทำให้ไม่มีปัญหาเรื่องรั่วแน่นอน แต่จากที่บอกมาว่าจุกเติมน้ำยาแอร์รั่ว ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนเฉพาะโอริง หรือว่าต้องเปลี่ยนทั้งเส้น ที่แน่ๆคือมีการรั่วเกิดขึ้นทำให้น้ำยาในระบบน้อยลง จนทำงานได้ไม่เต็มที่ครับ รีบแก้ก่อนที่ระบบจะพังนะครับ อ้อ ไหนๆก็ไหนๆแล้วเปลี่ยนดรายเออร์ไปด้วยเลยทีเดียวนะครับ

19. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    แอร์รถมันแต่ตอนกลางคืนให้ช่างดูน้ำยาแล้วก็ปกติดีมันน่าจะเป็นจากสาเหตุ
    อะไรครับถ้าเปลียนน้ำยาเป็นcold 12 แล้วมันจะดีขึ้นมั๊ยคับ

20. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    เย็นแต่ตอนกลางคืนหรอครับ ก่อนอื่นตรวจสอบดูน้ำยาก่อนกว่าครับว่ามันขาดรึป่าว
    1 ทำการเช๊คดูโดยการดูที่ตาแมวขอ ไดเออร์ ครับ ถ้า ใสๆ แสดงว่าน้ำยาเต็ม แต่ถ้า มีฟองขาวๆ แสดงว่า น้ำยาในระบบไม่เพียงพอ
    2 ลองล้างคอลย์ร้อนที่หน้ารถดูครับ เผื่อมันระบายความร้อนไม่ทัน ดูวิธีการล้างที่ หน้า 1 ครับ

21. Rush_OverSize

413
    12
    18
    รถผมมีอินเตอร์อยู่หน้าแผงคอยร้อนอ่ะคับถ้าใส่พัดลมเป่าแผงแอร์เพิ่มจะดีขึ้นไหมครับ
    ปล.น้ำยาแอร์ยังเต็มอยู่คับตาแมวใสปิ๊งเลย

22. athlon1400

429
    8
    0
    ถ้ามีอินเตอร์ด้วย คงต้องเปลี่ยนพัดลมแอร์ให้แรงขึ้น หรือไม่ก็ติดตั้งเพิ่มแล้วล่ะครับ เพราะความร้อนจากอินเตอร์ทำให้คอยล์ร้อนระบายความร้อนไม่ทันครับ

ใน ARC เคยทดสอบเหมือนกัน ว่าติดอินเตอร์ด้านหน้าใบใหญ่ๆแล้วจะเกิดอะไรขึ้น ปรากฏว่าอุณหภูมิหม้อน้ำเพิ่มขึ้น ซึ่งถ้าอุณหภูมิหม้อน้ำสูงขึ้นจริง แผงคอยล์ร้อนก็ต้องสูงขึ้นด้วยครับ

ทางแก้ อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจ แต่น่าจะให้อินเตอร์อยู่ห่างจากแผงคอยล์ร้อนมากกว่าเดิมหน่อย แล้วก็ติดพัดลมช่วยน่าจะดีขึ้นครับ

23. Rush_OverSize

413
    12
    18
    เดี๋ยวลองดูคับได้ผลยังไงจะแวบมาบอก

24. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ถูกต้องเลยครับ อย่างที่คุณหนิง บอกครับ
    ผมเคยเจอปัญหารถเซตโบ แบบนี้บ่อยก็เนื่องจากมันระบายความร้อนไม่พอครับ
    อีกอย่างครับ ดูว่าพัดลมหน้ามันหมุนครบทุกตัวไหมนะครับ เคยเปลี่ยนพัดลมมาหรือป่าวครับ
    เช๊คทิศทางลมมันหน่อย ทิศทางที่ถูก ลมต้องดูดเข้าเครื่องครับทดลองง่ายๆโดยการเอากระดาษ
    มาหนึ่งแผ่นแล้วลองดูว่ามันดูดไหมครับ ยังไงก็ลองดูนะครับ ^_^

25. CuCKoOo

CuCKoOo Guest

0
    0
    0
    ผมดูที่ตาแมวแล้วมันใสบ้าง เป็นฟองขาวบ้าง สลับๆกันไปนี่ อาการน่าเป็นห่วงป่าวครับ

26. athlon1400

429
    8
    0
    ที่ว่าเห็นฟองนี่ ต้องเฉพาะตอนที่แอร์ทำงานนะครับ ตอนแอร์ตัดการทำงานจะไม่มี

ต้องลองบิดปุ่มปรับอุณหภูมิให้แอร์ทำงานตลอดเวลาแล้วค่อยสังเกตครับ

27. athlon1400

429
    8
    0
    ถ้ามันมีฟองนิดหน่อย เป็นอาการปกติครับ ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง

28. Nutt_B14

Nutt_B14 New Member Member

44
    10
    0
    พี่ลีรับทำ Subaru ด้วยมั๊ยครับ แบบว่าอยากถ่ายน้ำยาทิ้งแล้วเติมใหม่พร้อมล้างไปทีเดียวเลยน่ะครับ

29. น้ำยา cold 12, cold 22, cold 134

เห็นหลายคนถามถึงน้ำยา cold ผมเลยเอาข้อมูลที่คุยกับคุณ ter มาเล่าให้ฟัง
    COLD 12, COLD 134 มีเป็นกระป๋องเล็ก -ขนาด 200 กรัม รถเก๋งทั่วไป 2 กป ก็พอ อย่าลืมว่า
    ใช้ cold 12,134 แค่ ครึ่งหนึ่งของ R12, R134 เท่านั้น

cold 22 สำหรับใช้กับแอร์บ้าน ไม่มีเป็น กป เล็ก แต่มีเป็นถังขนาด 3.5 kg เลย ซึ่งมันเติมได้หลายเครื่องอยู่ น่าจะซัก 4-6 เครื่อง ซื้อไปแล้วให้ช่างเติมให้ก็ได้

เนื่องจากน้ำยาตระกูล COLD ติดไฟ ดังนั้นต้องบอกช่างทุกครั้ง ให้ระวังเป็นพิเศษ อย่าให้มีเปลวไฟ
    อยู่ใกล้ๆ การไวไฟของมันก็พอๆกับแก๊สหุงต้มตามบ้านที่พวกเราคุ้นเคยกันดี ไม่ได้ไวไฟมากจนน่ากลัว
    เพราะฉนั้นเวลาทำงานก็เหมือนกับทำงานกับแก๊สหุงต้มทั่วไป

ปล ผมมี COLD 134 อยู่ 2 กป กับน้ำมันคอมแอร์อยู่1 กป ซื้อมาจากคุณเตอร์แต่ยังไม่ได้ใช้ เนื่องจากช่างแอร์ที่ผมทำไป ไม่ยอมใช้ ผมลยต้องใช้ R134 ไปก่อน ใครต้องการก็มาซื้อต่อได้ครับ ผมอยู่แถว ซ มิสทีน สุขาภิบาล 3 มีนบุรี ให้เบอร์โทรไว้ แล้วจะโทรกลับครับ ผม ยืนยัน นอนยันครับว่า COLD 134 เย็นกว่า R134, กินแรงคอมแอร์น้อยกว่า เพราะลองมากับตัวเองแล้ว

30. pp2903

pp2903 New Member Member

2
    0
    0
    คุณลีครับ ที่ร้านมีน้ำยา cold รึเปล่าครับ? รถผม bmw e30 เครื่อง M40

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้