D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. cefgoh

cefgoh New Member Member

3
    0
    0
    เกจ์ไม่น่าจะเพี้ยนคับ เพิ่งซื้อมาไม่นานของอิมพรีเรียล ผมใช้ปั๊มลมของ puma เป็นแบบลูกสูบคับ วันนี้ลองแว็คถังเปล่าดูมันก้อใช้เวลาไม่ถึงนาที

2. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    ปั๊มลม มัน อัตราการไหล หลายสิบ ลิตรต่อนาที มันก็ต้อง เป็น vacuum อยู่แล้ว
    แต่มันจะไม่ใช่ deep vacuum
    ความชื้นจะไม่ออกมา และมีอากาศค้างในระบบเพียบ

ใช้งานผิดประเภทครับ ควรจะใช้ vacuum ปั๊ม ตรงๆ เลยดีกว่า
    ของจีน 2000 กว่าบาท ยังดีกว่าปั๊มลม หลายเท่า

3. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    กระทู้ช่วงนี้ pop จิงๆ
    เมื่อวานน้ำยาแอร์ R22 เข้ามา 2 ISO TANK
    18,000 Kg x 2 Tank = 36,000 Kg
    ถ่ายลงถังเล็กกันมันเลย เมื่อคืนกว่าจะได้นอนพร้อมป๋า ตี 3
    เหนื่อยโคตรๆๆ ครับ

ต่อคับ

อื่ม...จริงอย่างที่บอกเลยคับ อยู่ๆ แบกอะไรหน้าท้องอยู่ตั้ง 9 เดือน
    มันต้องงุดหงิดอยู่แล้ว เรากินข้าวอิ่มๆ ยังงุดหงิดหน้าท้องเลย

พี่จินนี่ครับ ต้องขอบพระคุณมากๆ เลยนะครับ ที่พี่จะส่งของขวัญมาให้
    น้องคนนี้คับ ผมเกรงใจอ่ะครับ ไม่กล้ารบกวนจริงๆ อะครับ

ยังไงต้องขอบพระคุณจริงๆ ครับพี่จินนี่
    ขับรถเดินทางดีๆ นะครับ ฟ้าฝนประเทศไทยมันตกแปลกๆๆ อ่ะคับ

เดี๋ยวส่ง sms ไปหาว่า....กรุงเทพฯ ร้อนโคตร เย็นหน่อย พายุเข้า
    oh.... อากาศแปลปวน เหมือนผู้หญิงเลย :D:D:D

แก้ไขล่าสุด: 10 เมษายน 2009
  4. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
  5. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D:D:D ไม่ต้องเกรงใจหรอกครับ แหะๆๆพูดซะผมเขินเลยนะเนี่ย อิอิ ไม่รบกวนอะไรจริงๆนะขอบอก ตั้งใจจะส่งไปให้จริงๆ พูดอย่างงี้ไม่รู้ยังจะเกรงใจอีกรึเปล่า ถึงบ้านปลอดภัยแล้วครับ ผมไม่รู้ฤทธิ์เสื้อแดง ได้เห็นก็อีตอนมาทำงานเมื่อวันที่ ๙ นั่นล่ะ เกือบซวยดันไปกลับรถตรงนั้นพอดี ใครจารู้ว่าบ้านนายกมันอยู่ตรงนั้น เห็นคนเต็มไปหมดทีแรกก็ไม่รู้ว่ามันมุงประท้วงอะไรของมันฟ่ะ อุตส่าห์ทันสมัยนะ ปริ๊นแผนที่มาจากคูเกิ้ลเอิ๊ท(จุดที่จาไปอะคับ) แถมอุตส่าห์อ้อมมาทางเพชรบุรี ไปเลี้ยวขวาที่แยกอโศกเพื่อมา ธ.กรุงไทย(สำนักงานใหญ่) ที่ไหนได้ดันเลี้ยวขวาเข้าธนาคารบ่อได้ ใครจารู้ว่าตรงนั้นมันวันเวย์ เหอะๆๆเกือบซวยจริงๆ ก็วิ่งไปเรื่อยจนไปกลับรถที่ม๊อบนั่นล่ะ(ทีแรกไม่รู้หรอก นึกว่ามันประท้วงอะไรกันเห็นแต่เสื้อสีขาวยังกะพนักงานอ๊อฟฟิต แต่ลูกๆบอกว่าเสื้อแดงก็มีป๊า พอย้อนกลับมาดันบังคับให้ขึ้นทางด่วนซะอีก กำของตู ผมก็หน้าด้านมุดเข้าไปเฉยเพราะมองเห็นแล้วธ.กรุงไทย

แหะๆ ตำรวจใจดีก็เรียกดิพี่น้อง....ผมก็เอาแผนที่ที่ปริ๊นใหคุณดาบแกดู บอกว่าผมคนบ้านนอกจาไปตรงนี้ล่ะ แค่เลี้ยวขวาไม่ได้วนไปกลับรถที่ม๊อบก็เกือบซวยแล้ว ยังไงก็ขอหน้าด้านตามรถเมล์เข้าไปหน่อย พี่แกก็ไม่จับครับ รีบบอกว่า งั้นรีบไปเลย อิอิ เสร็จตรูดิ พอทำธุระเสร็จถึงได้รู้จากพนักงานธ.ว่าม๊อบเสื้อแดง ให้พี่รีบเผ่นขึ้นทางด่วนกลับบ้านโลด ก่อนที่จะไม่ได้กลับ ผมก็เป็นเด็กดีเชื่อฟัง เลยไม่ได้ติดแหง๊กครับ พอถึงโคราช ก็เห็นข่าวว่าบิดามานปิดอนุสาวรีย์ชัยเฉย.......เกือบไปๆ หยุดยาวกันล่ะตานี้ เหอะๆๆๆๆๆๆ แอร์ยังเย็นเจี๊ยบจนฝ้าเกาะแว่นเหมียนเดริมจร้า

คุณเตอร์ ยังรออยู่นะครับ ยืนยันตามเดิม อิอิ

6. surachat_pea

surachat_pea New Member Member

13
    0
    0
    อบอุ่นด้วยสมาชิก เย็นแบบหนาวๆด้วยไอรถ

7. enforce

2,041
    13
    38
    รถคันไหนที่มีสติกเกอร์ Cold12 แปะกระจกหลังรถ
    รถคันนั้นๆ ระบบแอร์จะต้องผ่านมือผมไปแล้วทุกคันคับ หุหุหุ
    การันตี ผ่านมือผมไป ติดลบทุกคันแน่นอน

หุหุหุ (ตื่นมาก็โม้เลยกู):D:D:D

8. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับพี่รุ่ง....แอร์รถพี่ชายได้อุณหภูมิติดลบยังคับพี่

หุหุหุ รถ pajero JR พึ่งไปทำแอร์เสร็จเมื่อวานเองครับ
    ผมยังไม่ได้ลองเลยเมื่อวานกว่าจะเอารถมาส่งก็ 6 โมงเย็นแนะ
    มาถึงป๋าขับกลับบ้านไปแล้ว

เดี๋ยวผมจะเอามาลองแล้วถ่ายรูปให้ดูอีกทีคับ
    ถามช่างที่ทำให้ดู เปลี่ยนแผงคลอย์ร้อนของเดิม แบบ 26 แถว
    และก็เปลี่ยนคอมใหม่อีกลูก เป็นคอมเซียงกง ตรงรุ่น (2000 กว่าบาท)
    เปลี่ยนมูเล่เป็นของเดิมหมด
    ราคารวมยังไม่รู้แต่ไม่เกิน 4 พันชัวร์

ช่างที่ทำให้เขา ลื้อออกมา สายพานแม่งก็เส้นเดิม
    ไอ้ร้านห๋าตรงปิ่เกล้าแม่งบอกเปลี่ยนสายพามให้ใหม่ พอรื้อมาจริงๆ
    ของเก่าหมดเลย 18000 บาท ราคาแม่งมั่วโคตรๆๆ

เดี๋ยววันนี้ถ้าเป็นไปได้ ผมจะไปถ่ายรูปหน้าร้านมันมาลงให้ดูครับ
    เพื่อนๆ จะได้ไม่โดน เอาเปรียบครับ ร้านนี้ฟันธง (เลวจริงๆ คับ)
    ถ้า 18000 บาทมันเปลี่ยนของใหม่ตามรายการในบิลจริงๆ
    ผมจะไม่ว่ามันมากกว่านี้เลยคับ:mad::mad::mad:

9. enforce

2,041
    13
    38
    :D:D:D:D:D:D:D:D

ผมได้ส่งให้ทางฝ่ายขายติดต่อไปแล้วนะครับ (ไม่รู้ติดต่อไปยังนะคับ)
    ถ้ายังโทรหาผมได้โดยตรงเลยครับ เดี๋ยวเตอร์จัดให้ครับ
    แหะๆๆ ต้องขออภัยด้วยคับ งานเยอะมากๆๆ เมื่อคืนวันเสาร์ก็นอนตี 3 คับ
    เหนื่อยจริงๆ ครับ ป๋าผมน้ำหนักลงไป 5 กิโล ผมน้ำหนักลงไป 3 กิโล:eek:

นิ้วมือผมทุกนิ้วเลย ตอนนี้แตกเป็นลายงา คือจับหัววาวร์หมุนไปมา
    รวมๆ แล้วผมว่าหมุนเป็นพันครั้งเลยอะคับ
    (แตกเหมือนส้นเท้าพวกเราอะคับ แตกไม่พอดำอีก ขัดก็ไม่ออก )

เล่าให้ฟังขำๆ นะครับ ไม่ได้ซีเรียส พี่ๆ โทรหาผมได้ตลอดนะคับ
    ไม่ต้องเกรงใจนะคับ ถ้าผมไม่รับ ไม่ต้องห่วงครับ ผมโทรกลับทุกเบอร์

555555555555 คิดอยู่ครับ ตอนดึกๆ เวลาเปลี่ยนผ้าอ้อมให้เนี่ยครับ
    ใครจะลุก หุหุหุหุ

เล่าให้ฟังขำๆ นะครับ

- ผมถามแฟนว่าจะให้ลูกชื่ออะไรดี

- แฟนผมบอกว่า.......ชื่อน้องโดนัทละกัน

- ผมนิ งง ซักพัก ....

- อ่าวก็เห็นช่วงนี้ ขายถังโดนัท ดีนิ ขายได้ทั้งวัน
    (วันหนึ่งเป็น 10 ลูกเลย)

- ผมนิ ขำกลิ้งเลยคับ คิดได้ไงฟะ

ใครสนใจโดนัทโทรเลยนะครับ ผมนำเข้ามาขายคับ
    ใครสนใจโทรมาเลยครับ (บอกด้วยนะครับว่าโทรมาจาก DIY RCWEB)
    มีทุก size 33,43,51,71 วาร์วนอกวาวร์ใน มีหมด ถังรับประกัน 1 ปี
    วาวร์รับประกัน 1 เดือน

10. enforce

2,041
    13
    38
    :D:D:D:D:D:D:D มุขนี้จะเอาไปเล่นมั่งคับ
    - ผมคนบ้านนอก
    - คนที่ไหนละ
    - นอกรุงเทพฯ นิดหนึ่ง คนนนท์อ่ะคับ :D:D:D

ถ้าพี่จินนี่มีความตั้งใจขนาดนี้ น้องเตอร์ก็ต้องขอรบกวนละกันนะคับ

ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ

99 หมู่ 3 ซ.โรงหมี่ ถ.บางกรวย - ไทรน้อย ต.บางบัวทอง
    อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110

ที่อยู่ตามนี้เลยนะครับ เดี๋ยวพี่ส่งของขวัญมาให้ เดี๋ยวน้องก็มีส่ง
    ของบวัญกลับไปเช่นกันครับ :D:D:D:D

11. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    มีน้องซะแล้ว ยินดีด้วยนะครับ พี่เตอร์

12. hook13

hook13 New Member Member

6
    0
    0
    หวัดดีครับคุณเตอร์ มีน้องแล้วเหรอ ยินดีด้วยครับ ผมเป็นลูกค้าคุณเตอร์ ทำงานอยู่บริษัทยาง เคยไปซื้อของที่โรงงาน ใช้ดีไม่มีปัญหา แต่ตอนนี้ผมมีปัญหากับซิตี 03 ครับ รบกวนด้วย คือถ้าวิ่งแล้วรถไปติดก็เย็นดี ถ้ารถติดซัดพักไม่เย็นแล้ว พัดลมทำงานแต่คอมคลัชไม่จับ รอบวิ่งสูงขึ้นเป็น 1500-2000 ยังไม่รู้ทำไงดี พอดีวันหยุด ว่าพรุ่งนี้จะล้างคอย์ลร้อนด้านหน้าและ vag ใหม่เติมน้ำยากับน้ำมันใหม่แล้วลองวิ่งดูก่อน อืม ผมว่าก่อนหน้านี้ระบบผมรั่วบ้างนะ คือต้องเติมน้ำยาเดือนละครั้งก็เลยคิดว่าดีกว่าไปรื้อทำ เลยเติมมาเรื่อย ๆ ใกล้หมดถังแล้วสงสัยต้องไปซื้ออีกทีแล้ว รบกวนหน่อยนะครับสุขสันต์วันสงกรานต์ครับ

13. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:D หลังสงกรานต์นะครับเด๋วจัดไป อิอิ คุณเตอร์เอามุขผมไปใช้บ่อได้ดอกเด้ พี่ดาบแกดูทะเบียนจร้า ทะเบียนกทม.ก็เสร็จดิ ของผมมันทะเบียนต่างจังหวัดคร๊าบ นี่ยังแค่ตามรถเมล์แค่นิดเดียวนะจากทางด่วนไปธ.กรุงไทยสนง.ใหญ่ :D:D:D ผมเคยลากยาวแค่คันเดียวตามหลังรถเมล์ช่วงวันเวย์จากบางลำพู จนถึงศาลจังหวัดนนท์เลยครับ อิอิ ก็เพราะความเป็นบ้านนอกนี่ล่ะ แผนที่มานไม่บอกวันเวย์ทูเวย์นี่ แถมไม่บอกบัสเลนอีกต่างหาก คริ คริ ก็โดนเรียกแบบนี้ล่ะ พอเห็นป้ายทะเบียน รู้จุดหมายปลายทางว่าเราจะไปไหน พวกก็บอกให้ตามรถเมล์ไปโลดคร๊าบ อิอิ รอดมาได้ทุกครั้งล่ะ คนมานดวงดีอิอิ :D:D:D

:D:Dแล้วสงกรานต์ไม่ไปเที่ยวไหนหรอครับ คุณซามูไรพ่อลูกอ่อน อิอิ กรุงเทพไม่ค่อยน่าอยู่แว้วนะตอนนี้ เสื้อแดงเต็มไปหมด กำของประเทศนี้จริงๆ หาทางออกมาสูดอากาศมั่งดีไหมครับ ผมก็ได้หยุดก็ช่วงนี้ล่ะ แต่ก็ใช้เวลาส่วนใหญ่คืนให้กับครอบครัวเต็มๆครับ ยาวจนถึงวันที่ ๑๗ เลย วันที่ ๑๘ ถึงค่อยเริ่มทำงานครับ(เหอะๆๆ เริ่มทำงานในวันเสาร์ได้ไง คริคริ) :D :D

14. dear101

dear101 New Member Member

5
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมรบกวนปรึกษาที่เกิดจากความซน+ความไม่รู้ด้วยครับ
    เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า เเอร์มันไม่ค่อยเย็น ผมก้กะว่าจะลองเติมน้ำยาแอร์ใหม่ครับ
    เริ่มแรกผมก้ถ่ายของเก่าออกก่อนเลยครับ แวคต่ออีก 30 นาที(ตามที่อ่านมา)
    แล้วไม่ลืมที่จะเติมน้ำมันคอม ตรงนี้แหละครับที่เกิดปัญหา ผมจำได้ว่าเมื่อก่อนเคยไปร้านแอร์
    เค้าแวคเสร็จ สตาร์ทเครื่อง แล้ว เค้าก้ถอดสายออกจากเครื่องแวคแล้วมาจุ่มในกระป๋องที่ใส่น้ำมันคอมไว้
    ผมก้ทำตามเลยครับ พอน้ำมันคอมหมดก้ อัดน้ำยาแอร์ต่อเลยครับ ทีนี้หล่ะครับ เป็นเรื่อง คอมแอร์ไม่ทำงานเลยครับ
    ผมมองที่ตาแมวตรง ดายเออร์ น้ำมันคอมตรึมเลยครับ

หลังจากนั้นผมก้เลยลองต่อไฟตรงไปที่คอมเพื่อ ให้ครัชของคอมแอร์จับตลอดครับ
    แล้วลองเติมน้ำยาแอร์ดู ความดันที่ 40 Psi อุณหภูมิ 11 องศาเองครับ

สรุป คอมแอร์ไม่ทำงานถ้าไม่ต่อไปตรงไปที่คอมครับ
    ผมจะปรึกษาว่าเคสนี้งานช้างหรือป่าวครับ
    แบบว่าต้องทำอะไรบ้างครับเพื่อให้มันใช้งานได้อะครับ

ขอบคุณล่องหน้านะครับ

15. family man

family man New Member Member

25
    0
    0
    มิน่าช่วงนี้งานยุ่งจิงๆ ด้วย แต่ว่า sale ยังไม่ติดต่อมาที่ผมเลยครับ แกคงจะงานยุ่งมากเหมือนคุณเตอร์มั้งคับ:D:D:D
    ว่าแต่ตัวน้อยอยู่ในท้องกี่เดือนแล้วครับแล้ว ultra sound ดูหรือยังครับว่า ช. หรือ ญ.:p:p:p

16. family man

25
    0
    0
    ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังต่อไฟตรงเข้าที่คอมอยู่หรือเปล่า ลองต่อกลับเข้าระบบเหมือนเดิมดูซิครับตอนนี้อาจจะใช้ได้ปกติแล้วก็ได้
    อาการคล้ายกับของผมตอนที่ผมลองทำทีแรกเหมือนกันตอนนั้นหน้าคลัตช์ของผมก็ไม่จับตอนที่เติมน้ำยาไปทีแรกน่าจะเกิดจาก pressure sw. ที่ตัวดรายเออร์ไม่ต่อเพราะแรงดันตอนที่เติมทีแรกอาจจะต่ำไปแต่พอเติมน้ำยาเพิ่มเข้าไปอีกจนแรงดันได้หน้าคลัตช์ก็จับแล้วพอน้ำยาไหลในระบบดูที่ตาแมวแล้วน้ำยายังขาดต้องเิมเข้าไปอีกจนเหลือฟองเล็กน้อยก็ OK ตอนแรกผมก็งงเหมือนกันเพราะเพิ่งลองทำเป็นครั้งแรก:confused::confused::confused:
    ลองดูครับได้ผลอย่างไงช่วยรายงานด้วยเด้อ:D:D:D

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    น้ำมันคอมตวงไว้กี่ซีซีครับ คอมแอร์ของ corolla ใช้น้ำมันคอมแค่ 140-150 cc เท่านั้น ถ้าเติมเกินน้ำยาจะน้อย แอร์ไม่เย็น ถ้าจำเป็นจริงๆก็ต้องเอาน้ำมันคอมที่เติมเกินออก

18. dear101

5
    0
    0
    ขอบคุณครับ

ผมใช้เครื่อง 4A GE 20V ครับ แต่ว่าคอมมันคงเหมือน 4A ทั่วไปมั้งครับ
    หลังจากผมปล่อยน้ำยาแอร์ออกหมดผมก้เติมเพิ่มประมาณ 80 CC ครับ

ผมสงสัยว่าน้ำยาแอร์ที่ผมเติมทางสายแวค มันผิดวิธีหรือเปล่า

แล้วปกติน้ำมันคอมมันวิ่งอยู่ในระบบอยู่แล้วหรือเปล่าครับ(คือเห็นน้ำมันคอมอยู่ที่ดรายเออร์อะครับ)

แล้วถ้าผมจะเอาน้ำมันคอมออกต้องเอาออกอย่างไรครับ

19. dear101

5
    0
    0
    ตอนที่ผมลองต่อไฟตรงเข้าที่คอม ผมเห็นว่าความดันอยู่ที่ 40 Psi 11 องศา เติมเพิ่มอุณหภูมก้ไม่ต่ำไปกว่า นี้แล้วครับ
    แล้วผมก้กลัวว่ามันจะสูงเกิน ผมก้ไม่กล้าเพิ่มน้ำยาแล้วครับ แต่ตาแมวยังขุ่นอยู่เลยครับ

ผมก้เลยปล่อยน้ำยาแอร์ออกหมดเลยครับ แล้วลองเติมใหม่อีกรอบโดยที่ยังต่อไฟตรงไปที่คอมอยู่
    คราวนี้อุณหภูมิลงมาแค่ 21 องศา ที่ 42 Psi ครับ ผมเลยหยุดเลยครับ

มาปรีกษาผู้มีประสบการณ์ ก่อนครับ :D:D:D

แล้วอีกอย่างครับ คอมน๊อค อาการเป็นยังไงครับ (กลัวว่า คอมจะน๊อคหรือเปล่าหว่า อุณหภูมิลงมาแค่ 21 องศา ที่ 42 Psi ครับ)

20. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:D ผมเคยเติมน้ำยาเจ้าเออีของผมหลายครั้งเหมือนกัน ครั้งแรกก็ประสพปัญหาคล้ายๆกัน แต่อยากจะถามเพิ่มเติมที่ถามว่า ตั้งใจอ่านแล้วตอบให้ตรงนะครับ

:cool: ".....ผมจำได้ว่าเมื่อก่อนเคยไปร้านแอร์
    เค้าแวคเสร็จ สตาร์ทเครื่อง แล้ว เค้าก้ถอดสายออกจากเครื่องแวคแล้วมาจุ่มในกระป๋องที่ใส่น้ำมันคอมไว้
    ผมก้ทำตามเลยครับ พอน้ำมันคอมหมดก้ อัดน้ำยาแอร์ต่อเลยครับ ทีนี้หล่ะครับ เป็นเรื่อง ......" :cool:

:pที่ว่าเติมน้ำมันคอม พอเสร็จก็อัดน้ำยาต่อเลยหรอครับ ไม่ได้แว๊คใหม่อีกใช่ไหม ถ้าใช่ขั้นตอนนี้น่าจะมีส่วนทำให้มันเย็นน้อยลง ความชื้นมันเขาไปในระบบพร้อมกับขั้นตอนทื่คุณดูดน้ำมันคอมเข้าไปนั่นล่ะ ต้องแว๊คอีกครั้งครับ(เสมอ) ขืนอัดน้ำยาต่อเลยก็จะได้ประสิทธิภาพไม่เต็มที่ครับ หากคำตอบของคุณว่าใช่ ก็ต้องย้อนกลับไปลองใหม่อีกทีครับ

:) ใช้น้ำยาอะไร R134a R12 ของผมใช้R12 แรงดันโลว์ ประมาณ 50psi ตาแมวเป็นฟองนิดๆที่สปีดพัดลม สูงสุด เทอร์โมสูงสุด ยังได้ลมเย็นออกมาต่ำกว่าหนึ่งองศา(คอมมันตัดที่ประมาณ ๖ องศาบายพาสเลยถึงรู้ว่าได้ต่ำสุดเท่านั้น) อย่าไปตกใจกับแรงดัน 40psi-42psi มันยังไม่ถึงรึเปล่า งานนี้อาจตายน้ำตื้นก็ได้ครับ ลองใหม่ดู ค่อยๆเดินน้ำยา :):)

:D เริ่มใหม่นะ แว๊คนานๆ(ความชื้นจะได้ออกหมด) แว๊คเสร็จแล้ว(หากระบบปรกตินะ) ให้ค่อยๆอัดน้ำยาเข้าที่โลว์ ฟังเสียงจนรู้สึกว่าน้ำยามันไม่ไหลหรือไม่ค่อยเดินแล้วให้ปิดน้ำยาแล้วลองสตาร์เครื่องเปิดแอร์ดู หากระบบคุณปรกติ คอมมันจะทำงานนะครับ (ไม่ต้องต่อตรง) ทีนี้ให้ค่อยๆเดินน้ำยา สังเกตดูเกจ์เป็นหลัก ให้เดินเบาๆสังเกตุดูตอนปิดแรงดันเท่าไร ให้เปิดเข้าไปแค่ ๒-๓พีเอสไอพอนะ ขณะเดียวกันให้เอาเทอร์โมจับที่ท่อลมออกในรถด้วย(สังเกตุดูความเปลี่ยนแปลง) พัดลมเปิดให้สุดเลยนะ เทอร์โมด้วย อย่าไปพะวงกับแรงดัน ไม่ต้องไปสนใจมัน หากเริ่มที่จะเย็น ให้คุณจับที่ท่อกลับดู(หากมีความเย็นมาใช้ความรู้สึกวัดดู มันจะเย็นเจี๊ยบและมีน้ำเกาะนะ) แสดงว่าเริ่มแล้ว(ทีนี้ให้ระวังว่าอย่าเกินก็พอ) อุณหภูมิในรถมันจะลงไปเรื่อยๆ อาจจะทีละ๐.๑ องศา ช่วยกันสองคน ให้อีกคนรายงาน เราคุมวาวล์น้ำยา หากระบบสมบูรณ์ อาจเห็นเลขติดลบครับ ไม่ก็ต่ำกว่า ๕ องศา ใจเย็นๆ (ส่วนใหญ่จะเติมเกินครับ) ทีนี้หากมันลงถึงจุดต่ำสุดของมัน ทีนี้มันก็จะค่อยๆขึ้นนะ รีบปิดวาวล์น้ำยาเลย ประสิทธิภาพสูงสุดของระบบเราได้เท่านั้นครับ :D

:D แก้ให้จบครับ เมื่อวานผมไปทำบุญทอดผ้าป่าที่ต่างอำเภอ แอร์รถผมมันเย็นจนฝ้าเกาะกระจกทุกบานจนมองทางไม่เห็นเลยครับทั้งที่ใช้ความเร็วระดับ ๑๑๐-๑๒๐ ไม่รู้มาจากไหน ต้องใช้ปัดน้ำฝนตลอดในช่วงเช้า แอร์โตต้ามันเย็น โค ตะ ระ อยู่แล้วครับ ทำให้กลับมาดังเดิมไม่ต้องกังวลอะไร แรงดันหากเพิ่มมาเป็น ๕๐ ก็อย่าไปซีเรียสครับ ของผม ๕๐ ครับ เย็นเจี๊ยบ แต่ไม่มีอะแด๊บเตอร์วัดไฮแค่นั้น คงต้องแปลงอุปกรณ์เติมลมรถ ค่อยว่ากันไป แบ่งปันเทคนิคการเติมน้ำยาให้ครับ โชคดีครับ :D:D:D

ของคุณปัญหามันอาจจะแค่แว๊คยังไม่ถึง แล้วรีบเติมน้ำยา น้ำมันเกินไปนิดหน่อยก็ไม่มีผลมากเท่าการแว๊คครับ ลองใหม่ดู มีอะไรก็ถามมาได้ครับ ว่างก็จะช่วยเพื่อนๆทุกคนวิเคราะห์ให้ครับ บาย :D:D

21. dear101

5
    0
    0
    "ที่ว่าเติมน้ำมันคอม พอเสร็จก็อัดน้ำยาต่อเลยหรอครับ ไม่ได้แว๊คใหม่อีกใช่ไหม"

ใช่ครับ เติมน้ำมันคอมเสร็จก็ เติมน้ำยาแอร์ต่อเลยครับ
    เดี๋ยวจะลองใหม่ ตามทุกขั้นตอนเลยครับ

ได้ผลอย่าไรจะกลับมารายงานข่าวครับ

ขอบคุณมากเลยครับ:D

22. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

ขอบคุณครับ

สงสัยผมจะเติมน้ำยาแอร์มากไป ตอนเปิดเครื่องใหม่ ๆ พัดลมแอร์ไม่เร่งให้
    เดี๋ยวสงสัยเสาร์นี้จะลองปล่อยน้ำยาออกแล้วเช็คอีกที

23. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ถ้าน้ำยาพอดี และตั้งพัดลมเป็น auto เวลาเปิดแอร์ใหม่ๆห้องยังร้อน พัดลมจะพัดแรงมาก เสียงดังเชียว จากนั้นค่อยๆลดความเร็วลงทีละขั้นเมื่อห้องเย็นลง

ถ้าไม่เป็นตามนี้ ปล่อยน้ำยาได้เลยครับ เกินแน่ๆ ของผมเวลาแอร์เดินเต็มที่วัดกระแสได้ 3.97 amp คุณกบลองวัดกระแสตอนแอร์เดินเต็มที่ดูด้วย ถ้าเกิน 4 แอมป์ก็สูงไปครับ ปล่อยน้ำยาตอนแอร์กำลังทำงาน
    หรี่มากๆเพื่อให้ออกเฉพาะน้ำยา น้ำมันคอมจะไม่ออก ยกสายสูงๆกันน้ำมันคอมไหลออกมา

24. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    โซลินอยของรดน้ำต้นไม้ ตัวละประมาณกี่ร้อยครับ ซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
    แต่ผมมีของเครื่องซักผ้าอยู่แล้วอาจจะเอามาใช้ก่อนครับ

ตามไปอ่านกระทู้น้ำหยดรดแผงแอร์ของพี่ยุทธมาแล้ว น่าจะเอามาทำตามก่อนครับ เพราะทำได้เลย เคยคิดจะใช้วาล์วน้ำธรรมาดาตัวเล็กๆ มาต่อแกนที่ปิดน้ำกับแผงให้รับลมจากพัดลมแอร์ พอเปิดแอร์ก็ให้มันมาดันวาล์ก๊อกน้ำให้เปิด เพือเอาน้ำไปฉีดคอล์ยร้อน พอแอร์ตัดพัดลมหยุดหมุนก๊อกก็ปิดเอง แบบนี้ไม่ต้องลงทุนตัดต่อวงจรไฟฟ้าเลยครับ ใช้ก๊อกน้ำกับสายยาง+หัวฉีดน้ำให้เป็นฝอยก็ใช้งานได้เลย

25. holla171

holla171 New Member Member

1
    0
    0
    ตอนนี้ประสบปัญหา ตัวช่วยรอบแอร์ไม่ทำงานครับเนื่องจากอะไรไม่ทราบครับ (ไม่ได้เสียนะครับแต่ไม่ทำงาน)
    เช็คระบบ ECU แล้วไม่มีสัญญาณ A/C เข้ากล่อง ไม่รู้จะไล่สายยังไง เพราะผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง
    แต่อยากลองทำเองครับ เพื่อนบอกว่าสัญญาณจากหน้าครัชต์คอมแอร์มันต้องสั่งไปที่ ECU
    แล้ว ECU มันถึงสั่งไปที่ไหนต่อไม่แน่ใจ จะทำให้ตัวช่วยรอบทำงาน
    รถ TOYOTA ST171 (เครื่อง 3S-GE) ระบบแอร์เป็น 134 แล้วคับ

ทีนี้ผมอยากให้เพื่อนๆพี่ๆ ช่วย บอกวิธีแก้ไขหน่อยคับ
    ว่าจะเอาสัญญาณจากหน้าครัชต์คอมแอร์ไปเข้ากล่องได้ยังไง ผ่านอะไรบ้าง

วาดให้ดูจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งเลยคับ
    ขอบคุณมากคับ

26. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    :cry::sad::cool::cool::cool:
    ยังไม่ได้ทำต่อเลยครับคุณเตอร์ ตอนสงกรานต์ไปอยู่บ้านแฟนที่ตจว เพื่องกลับมาวันพุธ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้จะไปลองดูอีกซักรอบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2009
  27. dear101

5
    0
    0

:rolleyes:
    ผมได้ลองทำตามวิธีที่แนะนำแล้วครับ
    แต่เจอปัญหาใหม่ก็คือ
    อุณหภูมิมันลงมาแค่ 25องศา 10Psi แล้วอุณหภูมิก็ขึ้นไปเรื่อยๆเลยครับจนอุณหภูมิเท่ากับอากาศข้างนอก

แต่ที่ผมสังเกตุเจอ คือ
    1. ท่อที่ออกจากคอมแอร์แล้วไปเข้าแผงคอยล์ร้อนมันร้อนจนมือพองเลยคับ
    2. หลังจากที่อุณหภูมิเริ่มขึ้นที่ตาแมวไม่มีฟองอากาศ
    3. หลังจากดับเครื่องเกจวัดความดันที่โลว์จะตีขึ้นไปอยู่ที่ประมาณ 90 Psi
    ตกลงผมเจอะกับปัญหาอะไรคับ:cry:

ช่วยบอกที:eek:

28. จินนี่

398
    0
    0
    :D:D:D
    งานนี้เด๋วฟันธงให้ครับ
    ๑ เจอน้ำยาแอร์ปลอมไม่ก็น้ำยาแอร์หมด แรงดันแค่ ๑๐ พีเอสไอ ไม่ใช่มันหมดถังแล้วหรอครับ อ้าว ตาแมวไม่มีฟองอากาศ เป็นไปได้สูงว่าน้ำยาปลอมครับ ผมเจอทีอยู่โคราช มันไม่มีความเย็นเลย ลองย้อนกลับไปดูครับ ก็ได้น้ำยากระป๋องของคุณเตอร์นี่ล่ะ ถ่ายทิ้งเลยแล้วก็เติมใหม่ติดลบเลยครับ ลองย้อนไปเปิดดู

๒ คอมมันเน่าแล้ว ไม่มีแรงดันแรงดูด หาสาเหตุให้เจอก่อนครับ

๓ ก่อนเติมน้ำยาให้ไล่ลมไล่อากาศออกก่อนด้วย ไม่งั้นอากาศเข้าในคอมอีก มันจะเย็นน้อยลงครับ

ดับเครื่องแล้วแรงดันกลับมาเป็น ๙๐ พีเอสไอ แสดงว่าคุณใช้อาร ๑๒ ถือว่าปรกตินะครับ

ซึ่งก็ย้อนกลับมาข้อสันนิษฐานว่าน้ำยาปลอม น่าจะเป็นไปได้น้อย แต่คอมเน่าน่าจะเป็นไปได้สูงครับ แรงอัดมันน้อยแล้วครับ งานนี้สงสัยอาจเปลี่ยนคอมใหม่ครับ หาสาเหตุที่บอกให้เจอครับ กลับมาเย็นแน่ ขอให้โชคดีครับ แก้ให้จบ:D:D

29. จินนี่

398
    0
    0
    ท่อร้อนจนมือพอง แสดงว่ามันระบายไม่ทัน แรงดันไฮเท่าไรครับ งานนี้เกิน ๒๕๐ ไปเยอะแน่ ตรวจให้ละเอียดนะครับ ทั้งระบบเลย แอร์ต้องละเอียดนะครับ ทุกขั้นตอนเลย ไม่งั้นแก้ไม่จบครับ บานปลายด้วย ผมว่างานนี้คุณอาจต้องตามหาอาจารย์เก่งๆ ได้แล้ว พูดง่ายๆก็คืออย่างเพิ่งทำเอง ร้านที่ปรากฎในนี้ล่ะที่เพื่อนๆเขาแนะนำนั่นล่ะ ให้เขาแก้ไขให้ไห้เขาหาสาเหตุวิเคราะห์ให้ครับ บางทีมันอาจจะเกินกำลังเราที่จะจัดการให้สมบูรณ์ก็อาจเป็นได้ครับ แต่ถ้ายังหากมีความพยายามที่มุ่งมั่น ก็ลองใหม่ดูครับ ความภูมิใจรออยู่ครับ

30. family man

25
    0
    0
    ผมว่างานนี้มีโอกาสที่วาวล์อาจจะตันแล้วมั้งครับ เพราะแรงดันลงมาเหลือแค่ 10 Psi แต่ตอนดับเครื่องกลัมาอยู่ที่ 90 Psi ลองดูแรงดันด้าน Hi ดูซิครับว่ามันสูงมากกว่า 250 Psi มากไหมครับ:sad::sad::sad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้