D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

ของผมแอร์ไม่เสีย แต่รถสกปรก

น้องแตเลยทนไม่ไหว ต้องมาช่วยล้างรถให้ครับ 555

แก้ไขล่าสุด: 1 เมษายน 2009
  2. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    เอารูประบบน้ำหยด ลงทุน 100 บ. มาให้พี่จินนี่ดูครับ ใช้มือถือถ่ายครับเลยมืดไปหน่อย
    หยดนานๆไม่รู้ว่าท่ออลูมิเนียมจะผุหรือเปล่านะครับ แต่คิดว่าเป็นปีกว่าจะรั่วนะครับ

ข้อดีคือลงทุนน้อย พังยาก เพราะไม่ต้องมีมอเตอร์ปั๊มน้ำ พอแวคคัมเปิดน้ำก็หยด น้ำหมดขวดก็ไม่มีปัญหา (ถ้าเป็นมอเตอร์ปั๊มน้ำ ถ้าน้ำหมดมอเตอร์อาจจะพังได้)

3. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D:D เยี่ยมครับ นี่ล่ะภูมิปัญญาไทยที่แท้จริง นึกภาพออกเลย เมื่อวานผมได้ปั๊มน้ำตู้ปลามาแล้ว ราคา๙๙บาท ถูกกว่าคุณรุ่งหนึ่งบาทครับ ตอนกลับเข้ามาอากาศมันร้อนมากผมแวะซื้อน้ำมันเครื่องกะว่าจะถ่ายทิ้งตอนว่า เพราะเลยระยะที่ต้องเปลี่ยนไปหลายพันแระ เลยได้มีโอกาศทดลองทฤษฎีนี้ครับ คุณรุ่งเอาไปปรับปรุงต่อได้เลย

:D จุดที่เหมาะและเห็นผลเร็วทันที ฉีดใส่หรือหยดใส่ใบพัดลมหน้าเลยครับ ลมเย็นที่ส่งออกมามันลดลงฮวบๆให้เห็นภายในไม่กี่วินาทีเลยครับ จุดที่คุณรุ่งหยดใส่ก็ได้ผลครับ แต่ตรงหน้าพัดลมให้ผลเร็วกว่าครับ ลองเอาไปสานต่อดู วันอาทิตย์ผมว่างคงได้ฉีดใส่ตรงนั้นล่ะ ตอนนี้ยังเหลือขั้นตอนทดสอบว่าน้ำเย็นที่หยดออกมานั้น ในหนึ่งชั่วโมงมีปริมาณมากน้อยแค่ไหน เพื่อคำนวนการฉีดน้ำเย็นใส่คอยล์ร้อนที่พอเหมาะ(ปั๊มสามารถปรับได้ครับ) ไม่ก็เอาน้ำจากแหล่งอื่นมาเติมเสร็มแบบคุณรุ่งทำ ผมยังไม่ว่างหาเวลาเปิดตรงจุดที่คุณหนุ่มแนะนำไว้ ว่าจะมีที่ว่างพอหรือไม่ หรือควรใช้วิธีใดที่เหมาะสมดี แต่........

:D:D:D มั่นใจว่าโปรเจคนี้ ได้ประสิทธิภาพสูงขึ้นกว่าเดิมหลายสิบเปอร์อย่างแน่นอน เพียงแต่ใส่ใจในรายละเอียดอีกนิดเท่านั้น ขนาดคุณรุ่งเล่นสูตรโอทอปประหยัดสุดๆ ยังได้ผลถึงเพียงนี้ หากผมทำคงต้องมีแม้ฉนวนหุ้มท่อก่อนปล่อยออกมากันเลยล่ะ เรียกว่าน้ำเย็นเจี๊ยบจากคอยล์เย็นเอามาใช้ได้เกือบร้อยเปอร์ล่ะ ขอบคุณสำหรับไอเดียดีๆครับ ขอให้ร่ำรวยคิดอะไรให้ได้สมปรารถนานะครับ สุขภาพแข็งแรงไม่เจ็บไข้ได้ป่วยเป็นลาภอันประเสริฐครับ ขอให้บังเกิดแด่คุณรุ่งและครอบครัวสืบไปนะครับ :D:D:D

4. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:D 55555 อิอิ คุณกบ กะ คุณหนุ่มเนี่ย ชอบเกทับบรั๊ฟแหลกกานประจำเลยนิ แหะๆๆๆ เห็นแล้วอยากย้อนเวลากลับไปจัง ถ้าทำได้นะ แต่ :D:D:D

:D:D:D ตอนนี้ผมทั้งเนื้อทั้งตัวแก่ไปหมดแล้วครับ ยกเว้นอย่างเดียวที่ยังหนุ่มเสมอ......อิอิอิ:D:Dทายไม่ถูกหรอกว่าอะไร :D:D แต่ก็สวยดีทั้งคู่ครับ ข้างบนก็ขาวจั๊วใจถึง แหวกอกให้ถ่ายเลย คริ คริ ส่วนข้างล่างก็ดำขำ...ดำดี....ดำ....ไม่แพ้กันครับ อิอิอิ :D:D เอาไปสิบคะแนน :D

5. ถ้าน้ำยาแอร์ขาดแล้วเปิดแอร์จะมีผลเสียต่อคอมแอร์ไหมครับ?

6. จินนี่

398
    0
    0
    ไปร้านที่เพื่อนสมาชิกแนะนำในเวปนี้ครับ น่าจะจบและเป็นคำตอบสุดท้ายครับ ลองย้อนไปอ่านดูนิสครับอยู่ไม่ใกลไม่ไกลหรอก(คำตอบ):D:cool:

7. จินนี่

398
    0
    0
    :D อรุณสวัสครับคุณโต เพิ่งทำงานเสร็จ อิอิ ตื่นเช้าประจำครับ ตีสามตีสี่แล้วก็มาทำงาน เป็นเวลาที่สมองโล่งและทำงานได้ประสิทธิภาพสูงสุดเลยครับ(เราพักผ่อนเพียงพอ หลับลึก บางทีกว่าท่านจะกำหนดให้ทำก็อาจเป็นช่วงเวลานี้ครับ แหะๆๆ ไม่ต้องเรียนแบบเด้อครับผมเป็นแบบนี้มาหลายสิบปีแระ ดีที่ไม่มีงานต่างจังหวัด ไม่งั้นตอนนี้ก็อาจขับรถอยู่ก็ได้ วันนี้แค่ใกล้ๆเดชอุดมครับ ๙๐ โลจากบ้านผม) :D:D

:D ค่อยๆศึกษาไปทีละนิดนะครับคุณโต องค์ความรู้ในเวปนี้ ไม่มีตำราเขียนไว้หรอก หรือมีก็กระจัดกระจาย แต่ที่นี่มันของจริงทั้งทางทฤษฎีและทางปฏิบัติเลย ที่ถามที่สงสัยเด๋วผมตอบให้ครับอันนี้เอาตามประสพการณ์ที่พบนะ ส่วนเพิ่มเติมก็รอเกจิท่านอื่นมาเพิ่มเติมแล้วกัน:D:D

:D:D กรณีที่น้ำยาแอร์ขาดแล้วเราเปิดแอร์ย่อมมีผลเสียต่อคมอแอร์ครับ แต่หากเป็นรุ่นใหม่มันมีเซนเซอร์วัดแรงดันครับ หากน้อยหรือมากไปมันจะตัดการทำงานของคอมแอร์ทุกกรณีครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเจ้าแหลมของคุณโตมันมีไหม แต่ผมคับคล้ายคับคราว่า เจ้าหน้าเทปู่ของเจ้าเจดีย์ มันมีนะ เจ้าแหลมของคุณโตก็เกิดในยุค๘๐โน้นด้วย รุ่นใหม่ไม่ต้องพูดมีติดระบบป้องกันนี้มาจากโรงงานเสร็จครับ :D:D

:D อธิบายความให้เข้าใจละเอียดอีกนิด ก็หมายความว่าอุปกรณ์หรือเซนเซอร์ที่พูดถึงเนี่ย หน้าที่มันมีไว้ ในกรณีแอร์รั่วจะตัด(น้ำยาน้อยหรือแรงดันไม่ถึงกำหนด) หรือกรณีแอร์ตัน(แรงดันเกินกำหนด)ก็ตัดอีกเช่นกัน เพื่อเหตุผลเดียวคือป้องกันคอมพังครับ :D:D ดังนั้นที่ถามก็คงย้อนกลับมาว่ามีผลให้คอมพังครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคงมีไม่กี่คนหรอกที่น้ำยาแอร์น้อยก็ยังดันทุรังเปิดแอร์จนคอมพัง ความหมายของผมก็คือ หากมันน้อยแล้ว ความเย็นก็หายด้วยครับ มีแต่ลมร้อนออกมา ดังนั้นก็แสดงว่าแอร์เราผิดปรกติแล้วล่ะ เป็นวิญญูชนทั่วไป เขาก็ต้องวิ่งหาช่างหรือปิดการทำงานแอร์แล้วครับ น้อยที่จะเปิดจนคอมมันพัง เพราะฉะนั้นอย่ากังวลเลยครับ :D:D:D

:D:D:D น้ำยาขาดนิดหน่อยมันแทบไม่มีผลอะไรเลยครับ แอร์ก็ยังเย็นอยู่ แต่ถ้าขาดมากๆมันจะไม่เย็นครับหากรถคันนั้นไม่มีระบบป้องกันดังที่บอกแต่แรกนะ แต่ถ้ามีเปิดให้ตายยังไงมันก็ไม่ทำงานครับ(เฉพาะคอมแอร์นะ แต่พัดลมยังทำงานอยู่เด้อ) มันก็ไม่เย็นเหมือนกันล่ะ ซึ่งก็เท่ากับมันบอกเราในตัวแล้วครับ หากยังจะมีอะไรเพิ่มเติมเด๋วมีเกจิมาตอบต่อครับ ไปทำงานแระครับ :D:D

8. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับ พี่ๆ ทุกท่าน ผมยังไม่ได้อ่านกระทู้หน้าที่แล้วกะกระทู้หน้า
    นี้เลยนะครับ เดี๋ยวช่วงบ่ายน่าจะว่างได้นั่งอ่านครับ

เดี๋ยวอ่านเสร็จแล้วจะตอบทุกๆ ท่านที่ถามถึงผมเลยคับ

เช้านี้มีเรื่องมา update สุดๆๆๆ เรื่องเกิดตั้งแต่วันพุธช่วงเย็น

เริ่มแรกวันที่ 5 เดือน 3 นี้ ช่วงหน้าร้อนแล้ว คอมแอร์รถ ปาเจโร
    มันไม่ค่อยเย็น เนื่องจากคลอย์ร้อนระบายไม่ทัน
    เพราะพัดลมหน้าเครื่องยนต์ ไม่มีน้ำมันล่อลื่น เลยทำให้ปั่นลม
    ออกได้ไม่ดี เลยทำให้คอมแอร์หลวม

ป๋าเลยตัดสินใจว่า เอาไปให้ร้านซ่อมแอร์ที่ ป๋าเคยใช้บริการตั้งแต่
    ป๋าผมอายุ 20 กว่าๆ ป๋าบอกว่า ร้านนี้ทำแอร์เย็นทุกคัน ไม่มั่ว
    ผมก็ เอาๆ แล้วแต่ป๋าละกัน ลองดูคับ
    (เพราะเราเองงานเยอะมาก ไม่ว่างนั่งทำ)

ผมขับรถไปเอง ก่อนหน้าที่จะขับรถไปซ่อม 1 วัน
    ช่วงเย็นก็คุยกันไว้แล้วว่าดูเรื่องพัดลมหน้าเครื่องอย่างเดียว
    พอเอารถไปนั่งคุยกับคนรับรถ เขาก็โทรหาเจ้เจ้าของร้าน
    ผมได้ยินว่า ล้างระบบ เติมน้ำยาแอร์ เปลี่ยนวาวร์หัวฉีด
    ผมก็เลยบอกไปว่า เฮ้ยแอร์ไม่เย็นเคทรนี้ มันระบายความร้อนไม่ทัน
    อย่างเดียวนะ คนรับรถแม่งได้ยินผมพูด สีหน้าแม่งเปลี่ยนเป็นอีกอย่าง
    แล้วก็พูดว่า ไดเออร์มันต้องเปลี่ยนตามอายุ 6 -12 เดือน ไม่งั้นไม่เย็น
    ผมก็..............ไม่อยากพูดมาก (เออ เมิงก็ทำไปละกัน)

ตกเย็นโทรแจ้งมาว่า 4300 บาท (ถ้าจำไม่ผิดราคาประมาณนี้)
    (คิดในใจ เมิงทำอะไรวะ แพงชิบหาย)

ผมนั่งบ่นตลอดทางเลยนะครับ ตั้งแต่บางบัวทอง ถึง ปิ่นเกล้า
    ป๋าบอกว่า เอาน่า แบ่งเงินให้เขาใช้บ้าง เราเองก็งานยุ่ง ไม่ว่างมานั่งทำ
    หลอก ผมก็อื่มนะ พอไปถึง แม่งไม่เย็นเลยวะ ก่อนไปแอร์เย็นกว่านี้เยอะ

อย่างงี้ คอมแอร์ไปแล้วแน่ๆๆ ผมเลยไปหาซื้อคอมบิวมา
    จัดการให้คนงานที่บ้านเปลี่ยนทั้งหมด 3 ลูก ปรากฎรว่าคอมแอร์ที่
    ซื้อมานั้น กำลังอัดไม่ดีเช่นกัน ผมหาคอมใหม่ไม่ได้เลย
    จะสั่งญี่ปุ่น ก็เสียเวลาเป็นอาทิตย์

ประมาณ 2 วัน ป๋าก็เลย ส่งไปทำร้านเดิม
    เอารถไปทิ้งให้เจ้เขา หาคอมใหม่ให้หน่อย
    เกือบ 3 อาทิตย์ โทรตามทุกอาทิยต์
    เจ้บอกว่า หาไม่ได้เลย เดี๋ยวเอาคอมตัวอื่นมาแปลงเอาละกัน
    พอเสร็จแจ้งราคามา ต้องทดมูเล่ ทดห่าไรของแม่งก็ไม่รู้
    (ไม่จำเป็นเลย จะทดทำไมวะ)

แม่เจ้า 18000 บาท

แพงสัดดดดดดดดดดด ผมพูดไม่ออกเลย ดูตามบิลครับพี่ๆ เพื่อนๆๆๆ

พอไปรับรถ ผมติดเครื่องยนต์ เปิดฝากระโปรงรถซักพัก
    ไดเออร์น้ำยาแอร์ขาด (ขาดเยอะ)
    เจ้เดินมาพอดี
    - ผมก็บอกเจ้ น้ำยาแอร์ขาดเยอะเลยนิเจ้
    - เจ้บอกผมว่า ปรกติ เดี๋ยวแป็บหนึ่งก็ใส
    - ผมก็บอกว่า ไม่ใช้แล้วมั่ง นี้มันขาดเยอะเลยนิ
    - เจ้ก็เดินบอกป๋าผม ว่าน้ำยาแอร์ขาด เดี๋ยวเจ้เรียกเด็กเติมให้
    - ป๋าเดินมาหาผม บอกว่าเจ้บอกน้ำยาแอร์ขาด เดี๋ยวเจ้เขาจะเติมเพิ่มให้
    - ผมบอกเฮ้ย...ป๋า:mad::mad: ผมอะเป็นคนบอกเจ้ว่าน้ำยาแอร์ขาด ให้เติมเพิ่ม
    ให้หน่อย ไม่ใช้ว่า เจ้เห็นแล้วจะเติมให้เองนะ

ตอนที่ลูกจ้างเอาน้ำยาแอร์มาเติมเพิ่มให้นะครับ แม่งบิดวาวร์ 2 วินาทีแล้วก็
    ปิดวาวร์ดูตาแมว 1 นาที ทำงี้อยู่ 4 ครั้ง
    (ผมคิดในใจ เมิงเติมไม่เป็นมืออาชีพเลย)

ซักพักรู้สึกว่า ห้องเครื่องร้อนเกินปรกติผมบอกพี่ช่วยวัด hi side ให้
    หน่อยดิเท่าไร ชิบหาย 250 Psi ตอนจอดรถเปิดฝาโปรงเฉยๆนะ

ตายห๋าตอนกูเอารถเข้ามาทำ ก็เช็ค hi side ได้ 180 Psi เอง
    แล้วผมก็มองสะดุจตาไปเห็น สติกเกอร์ Paco ที่คลอย์ร้อน

ห่า....ใครสั่งให้เปลี่ยนแผงคอลย์ร้อนวะ ของเดิมก็ใช้ได้ดีมากๆๆ ด้วย

สายพานอีก แม่งสายพาน 2 เส้นแม่งถูกันเห็น ๆ มูเล่แม่งก็เบี้ยว
    ไม่ตรง center ใช้ไปขับรถมีการสะเทือนนิด สายพานแม่งสีกัน ยังไงก็ขาด

ผมนี้ต่อว่าต่อหน้าเจ้กะลูกจ้างเลย

เดี๋ยวนะครับ ยังไม่จบ ผมพูดแรงนิดหน่อย เจ้หน้าเสียเลย
    เดี๋ยวขอไปเติมน้ำยาแอร์ก่อน ช่วงบ่ายเดี๋ยวมาเล่าต่อ

งานนี้ผม ฉุน สุดขีดเลย

ต่อครับ

พอเจ้ลงมาจากรถพร้อมป๋าผม แล้วก็บอกว่า รถยนต์ที่เมืองอากาศหนาวก็
    เป็นอย่างงี้แหละ ปรกติ ผมนิอารมณ์ขึ้นเลย
    ป๋าสวนไปว่า เจ้ที่บ้านผมมียั่งงี้อีก 2 คัน เจ้จะดูเปล่าแอร์เย็นกว่านี้อีก
    (ผมเพิ่งไปซื้อ มาอีกคันให้หลานใช้)

แล้วป๋าก็บอกว่า เอางี้ เจ้ไปเอา R12 มาเติมละกัน
    เจ้ทำหน้า งง เติมได้หลอ ไอ้เด็กลูกจ้าง แม่งสวนขึ้นมาเลยว่า
    ต้องเปลี่ยนน้ำมันคอมอีก เติดด้วยกันไม่ได้ เดี๋ยวคอมฟัง
    ป๋าผมก็บอก เติมได้ ไปเอามาเติมเหอะ ลูกจ้างแม่งทำหน้ากวนตีน
    ประมาณว่า เมิงใช้ๆ ไปเหอะ เรื่องมากชิบ กูขี้เกียจทำแล้ว

ผมก็อารมณ์ขึ้นอยู่ ก็เลยพูดไปว่า " เจ้รถ bmw ผมอีกคันนะ
    ผมทำแอร์เอง ผมทำได้ถึง - 34 องศานะเจ้ รถผมจอดตากแดด
    ความเย็นได้ติด - 9 องศานะ ที่ผมเอารถมาให้ที่นี้ทำเพราะไม่มีเวลาทำเอง
    แล้วพอให้เอามาทำ ห่า แม่งตั้ง 18000 บาท แต่ความเย็นได้เท่านี้....
    ผมว่าราคาแม่งแพงมากเลยนะ ....ถ้าทำได้แค่นี้อะ แล้วจะเอาไงละ
    เจ้บอก เดี๋ยวแก้ให้ใหม่ละกัน อีเจ้หน้าเสียแล้ว อารมณ์แม่งก็คงฉุนผมแหละ

โดนเด็กอย่างผม ด่า ยั่งงี้ แม่งก็คงเสียหน้าแหละ
    แต่แม่งก็จริงๆ อะ ราคาเท่านี้ ผมมีปัญญาจ่ายให้นะ แต่มันไม่
    คุ้มกับเงินที่จ่ายไป ผมหาเงินมาเหนือยนะครับ เงินผมมีต้นทุน
    ไม่ใช้เงินได้มาฟรี

วันนี้ตอนเย็นป๋าบอกว่า รถซ่อมเสร็จแล้ว พรุ่งนี้ค่อยไปเอา
    ผมไม่รู้ป๋าจะให้ ผมไปเอาเปล่า เดี๋ยวผมไปเอาแล้วแอร์ไม่เย็น
    แล้วเดี๋ยวผมจะโว๊ยอีก:eek::eek::eek:

เรื่องก็มีเท่านี้แหละครับ เล่าให้ฟัง เดี๋ยวได้รถมาแล้วผมจะวัดความเย็นมาให้ดูว่าร้านมันทำแอร์รถคันนี้ ความเย็นต่ำสุดเท่าไร

แก้ไขล่าสุด: 3 เมษายน 2009

9. .....นี่แหละน๊า เขาว่าใจคนคิดเอาแต่ผลประโยชน์ใส่ตัว...ก๊อเราเป็นชั้นเทพอยู่ดีๆ
    ไม่น่าหลวมตัวมาเดินบนทางนรกเลยจริงๆ ยิ่งช่วงนี้ใครๆก็ต้องการเงิน เงิน เงิน
    กันทั้งนั้น ...คิดว่าให้ทานไปล่ะกันครับ สบายใจและได้บุญด้วยครับคุณเตอร์ อิอิ.

10. E30DET

631
    1
    18
    โถ่...โดนเองเลยนะ ไอ้น้องชาย
    สงสัยกรรมตามสนอง เพราะด่าไอ้ร้านแย่ ๆ ไว้เยอะ :p:p:p
    แต่ทิ้งรถไว้ 3 สัปดาห์เพื่อแปลงคอมแอร์ มันก็นานเกินไปนะ

ร้านแบบนี้เยอะครับ คล้าย ๆ ของคุณ wateee (civic' 96 EK)
    ใครแอร์เสียช่วงนี้ เช็คราคาดี ๆ ก่อนทำก็แล้วกันครับ

เตอร์ครับ....
    เซ็นเซอร์ทะเบียนรถ ชื่อ+เบอร์โทรหน่อยดีกว่ามั๊ยครับ สมัยนี้คนแปลก ๆ มันเยอะ
    (แนะนำเฉย ๆ นะ ถ้าคิดว่าไม่เป็นไรก็ช่างมัน)

11. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ ..... ยังเล่าไม่จบพี่หนุ่ม ผมต่อว่าไป เจ้เจ้าของร้านหน้าเสียเลยแหละคับ

เดี๋ยวนะพี่ ยังเล่าไม่หมด เดี๋ยวขอส่งงานให้ลูกค้าก่อนคับ เดี๋ยวมาเล่าต่อ

ตอนนี้ให้น้องชายอีกคนเติมน้ำยาแอร์แทนอยู่ เลยนั่งทำงานหน้าคอมได้

12. enforce

2,041
    13
    38
    555555555555555 นู๋ไม่เคยด่าร้านไหนแย่ เลยจริงๆ นะพี่ชาย
    พี่ ป๋าผมทิ้งรถไว้ ป๋าผมก็ลืมไปเลยเหมือนกันพี่ ผมมองที่จอดรถ
    ทำไมมันว่างๆ ว้า...รถหายไปไหนคันหนึ่งว้า อ๋อ รถป๋าเอาไปซ่อมแอร์นี้หว่า
    ช่วงนี้งานเยอะด้วยแหละครับ เลยลืมไปเลยว่าเอารถไปซ่อม

ได้ครับพี่ จัดให้ ผมปิดที่อยู่ผม กับเบอร์ ก.ท. ละ
    เดี๋ยวได้รถกลับมาก่อน ค่อยลงตัวเต็ม

แต่นี้ผมยังไม่ได้เอารถกลับมาเลยนะครับ ทิ้งให้มันซ่อมอยู่
    เสร็จแล้วโทรมา จะได้ไปรับ ถ้าไม่เย็นก็ไม่รับ
    เงิน 18000 บาท นี้ถ้ามันทำแล้วแอร์เย็นนะ
    ผมก็จะไม่ว่าไรซักคำ ผมคิดว่า เวลาที่จะมาซ่อมรถคันนี้
    เราหาเงินได้มากกว่าราคารถคันนี้อีก ก็เอาว่ะ ไม่คิดไรมาก

แต่แม่งทิ้งรถตั้งเกือบเดือน พอมารับแล้วเจอยั่งงี้ ...รับไม่ได้จริงๆ

13. yordchai_1040

yordchai_1040 New Member Member

36
    0
    0
    เหมือนกันเลยครับ เมื่อปีก่อนผมก็เจอแบบนี้แหละ
    พอทำๆไป ยังไม่เย็น ก็บอกว่า คอมเราเสียงดัง ให้เปลี่ยน ก็โอเค
    เปลี่ยนเสร็จ ยังไม่เย็นมาก ก็บอกว่าตู้ไม่ดี บอกซ์วาว์ล เสีย
    ระบบสกปรก ล้างยังไงก็ไม่หมด ให้เปลี่ยนแผงคอยล์ร้อนด้วย
    เอาก็เอา เปลี่ยนหมด
    สรุปทำไปทำมา หมดไปหมื่นกว่า ผลลัพธ์ คือ แอร์เย็นแบบชืดๆ กลางแดดร้อนๆ ไม่ต้องพูดถึง
    แล้วก็บอกว่าทำได้แค่นี้ ไอ้เราก็เซงสุดๆ แต่ก็ไม่รู้จะทำยังไง ทนใช้มาปีกว่าๆ
    แล้วมันก็ไม่เย็นเลย เพราะน้ำยาขาด พอดีไปอ่านในเว็บเขาแนะนำร้านให้ เลยลองไปทำ
    ข้อสรุปก็คือ น้ำมันในระบบมากเกินไปกับบอกซ์วาวล์ที่เปลี่ยนไม่ดี
    ล้างระบบใหม่หมด เปลี่ยนบ๊อกวาล์ว ไดเออร์ ก็เย็นฉ่ำ
    แสดงว่าไอ้ที่เราเปลี่ยนไปนะ เสียตังค์เปล่า เพราะมันยังพอใช้ได้อยู่
    นั่นหละครับ ไอ้เสียตังค์แล้วมันดีก็โอเค แต่เสียแล้วมันยังไม่ได้เรื่อง ใครไม่ยั๊วะมั่งละ

14. enforce

2,041
    13
    38
    ใครก็ยั่วคับ
    แต่ผมดิ แม่งโคตรยั่วคับ ไอ้ห๋า เมิงไม่อ่านนามบัตรเลย ว่าบริษัทฯ ผมทำ
    เกี่ยวกับอะไร กะว่าฟันราคาทีเดียวแล้วเรื่องจบ ผู้บริโภคไม่รู้เรื่องอะไร
    ซ่อมแบบ ซั่วๆๆ พอมมีปัญหาแอร์ไม่เย็น ก็บอกรถรุ่นนี้แอร์ก็ได้แค่นี้แหละ

เฮ้ยถ้าซ่อมแอร์รถให้ลูกค้า แล้วทำได้แค่นี้ ผมว่า....ปิดร้านเหอะ อย่าทำบาป
    อีกเลย เดี๋ยวกรรมจะตามสนอง

แต่ร้านเจ้ที่ผมไปทำนี้ ครั้งแรกที่เข้าไปเดินดูรอบๆ อู่ ผมชอบนะ
    ร้านนี้ แม่งลงทุนใช้ของดีๆ ทั้งนั้นเลย เครื่องมือแพงๆ ทั้งนั้น
    และก็ใช้น้ำยาล้างระบบ 141B แท้ๆ ด้วย
    และช่างที่เดินมาดูเรื่องแอร์รถครั้งแรกนั้น ก็ดีจริง
    ผมเองก็ได้ความรู้เพิ่มเติมเรื่อง น้ำมันไฮโดลิกที่ตัวพัดลมหน้าเครื่องยนต์ด้วย
    ถ้าไม่มีน้ำมันไปหล่อลื่นในพัดลมห้องเครื่อง ใบพัดลมก็ทำงานไม่ดี
    ระบายลมไม่แรง นี้ความรู้ผมใหม่จิงๆ คับ :D:D

15. enforce

2,041
    13
    38
    ขอตัวไปนอนก่อนนะครับ คร้าบ พรุ่งนี้ต้องตื่นตี 4 ไปล่งลูกค้าที่สนามบินอีก
    ง่วงมากๆๆ
    เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อย update กระทู้เก่าอีกทีนะครับ พี่ๆ เพื่อนๆ

16. จินนี่

398
    0
    0
    :cry::cry::cry: ขนาดระดับปรมาจารย์ ยังโดน เหอะๆๆๆ แล้วตูแค่นักเรียนชั้นป.๒ มันจาเหลือหรอ ....กำไม่แบจริงๆ......โลกนี้มันช่างไม่เที่ยงจริงๆ... :p:p:p ตรงนี้มั๊งที่เป็นเหตุผลทำให้เวปนี้เติบโตขึ้นๆตลอดมาหลายๆปี เพราะปัญหาโลกแตกนี้ล่ะ ผมก็เป็นเหยื่อของร้านแอร์ห่วยๆพวกนี้มาตลอด จนเซ็งเป็ดเซ็งไก่ไม่รู้จาบรรยายยังไง สุดท้ายก็ มริงทำให้เย็นได้จัยกรุไม่ได้.....ก็กรุทำเองซะก็สิ้นเรื่อง :mad::mad::mad::p:p:cool: ทามมาย เป็นมหาเทพอยู่ดีๆดันลงไปเกลือกกรั่วกับนรกอเวจีได้ล่ะ คุณปีเตอร์ :p:Dจริงอย่างคุณหนุ่มว่าไว้เลย:p

:D:D น้ำมงน้ำมันเลี้ยงพัดลมอะไรนั่น อย่าไปเชื่อมันมากครับ แค่โม้ให้เราตื่นเต้ลเท่านั้นล่ะ งานนี้ฟังๆดู แค่เปลี่ยนพัดลม ไม่ก็ล้างคอยล์ร้อนก็น่าจากลับมาเย็นเท่าหรือเหมียนเดิมแระ แต่ที่ฟังมาพวกเล่นเปลี่ยนทั้งหมดเลยนะเนี่ย ตามกฎหมายเขาเรียกว่าเป็นการจัดการงานนอกสั่งครับ สิ่งที่ไม่ได้สั่งมันรู้ดีดันทำไปเกินไปเยอะด้วยดิ หากไม่สมประโยชน์ของตัวการ(เย็นไม่จับจัยเจ้าของปาเจโร่น้อย) ก็ไม่ต้องจ่ายตังค์จร้า ว่างๆก็หากผ่านไปแถวๆรัชดา (ศาลแพ่งฯ) ก็แวะไปซื้อหนังสือประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์เล่มเล็กๆมาติดรถไว้ มีทั้งหมดหกบรรพ หากมันเกี่ยวกับเรื่องอะไรเด๋วพี่บอกให้เปิดอ่านเรื่องนั้นๆจาได้ฟามรู้เรื่องสิทธิและหน้าที่ซึ่งต่างคนต่างมีตามกฎหมายต่อกันและกัน บางทีเรื่องนี้หากเอากฎหมายว่า ร้านเจ้นั่นล่ะซวยครับ(งานเข้าแน่ๆแต่ก็ไม่แนะนำให้ทำจร้า) เรื่องนี้มันเป็นเรื่องของการจ้างงานไม่เป็นไปตามทางที่จ้างและเป็นเรื่องเกี่ยวกับจัดการงานนอกสั่งครับ จาได้เป็นความรู้เป็นบทเรียนที่ต้องจำ และไม่ให้เกิดอีกครับ ร้านน้องใหม่ไฟแรงออกเพียบในเวปนี้ แถมร้านเก่าแก่อย่างน้องลีก็ไม่เคยมีประวัติมัวหมองนี้ ทามไมไม่ไปใช้บริการครับ......:D:D:D

:D:Dงานนี้ต้องโทษตัวเราและป๋าเราด้วยที่มีส่วนในการตัดสินใจเลือกร้านนี้ เรียกว่าซื้อหวยก็ถูกแจ๊คพ็อท ซื้อล็อตเตอร์รี่ก็ถูกรางวัลที่หนึ่งกันเลยล่ะแต่ว่าที่หนึ่งทางด้านลบนะ.....ในทางธรรมะต้องว่าอย่างงี้ล่ะ ถือว่าเรามีส่วนผิดที่ดันเลือกร้านผิดครับ แต่ขอให้ตั้งสติระงับความโกรธ ความโมโห ความหงุดหงิด ให้สิ้นครับ สำคัญตามดูจิตเราให้เป็น หากยังไม่หายโกรธอยู่ก็ลองอ่านบทความนี้ซักเที่ยวสองเที่ยว ดูนะครับ แล้วคิดว่า ร้านมีตั้งเยอะแยะตูดันเลือกร้านนี้ได้งัย ไม่ก็ถึงเวลาที่เขามาทวงคืนแระ จ่ายๆมันไปเหอะ เด๋วก็ได้คืนมา ดีนะที่เรายังมีลมหายใจอยู่ ยังมีเวลาที่จะหาเงินมาทดแทนได้ ไม่ก็ถือว่างานนี้ข้าพเจ้าได้ไปทำบุญทอดผ้าป่า ณ ร้านแอร์แห่งนี้ เอาเป็นว่าคิดอีกแง่มุมในทางที่ดี ใจเราก็จะดีตามมาเองครับ เพียงแค่มันเสียฟามรู้สึกมากๆเท่านั้นครับ ไฟใดไม่รุ่มร้อนเท่าไฟ โทสะ โมหะ ราคะในตัวเรานะครับ เมื่อได้สติแล้ว เรื่องอะไรเราจะไปเผาตัวเราด้วยไฟเหล่านี้เล่า จริงมะ.....ช่าง...มัน ....เต๊อะ...แต่ถ้าไม่เย็นได้จัยก็อย่าไปจ่ายตังค์มันนะให้มันแก้งานอยู่นั่นล่ะ...เด๋วให้คำปรึกษาข้อกฎหมายฟรีๆเป็นวิทยาทานเป็นวิทยายุทธว่าเราควรดัดนิสัยมานยังไง.(แหะๆแต่ถ้ามันหัวหมอ ก็รีบๆเผ่นเลย เพราะปาเจฯน้อยอยู่กะมาน เด๋วมานวางยาทีนี้แอร์ไม่เสียแต่อย่างอื่นเสีย ไว้ใจเอารถไปจอดได้งัยตั้งสามอาทิตย์ ).....แล้วทีหลังก็อย่าได้เข้าไปอีก มันกะว่าทำรถคันเดียวแล้วรวยเลยมั๊งเนี่ย เห็นบิลแล้วหนาวแทนจริงๆ :D:D

:D:Dเอาชนะใจตัวเราให้ได้ซะก่อน แล้วเราจะชนะใจทุกๆคนครับ :D:D ถึงตรงนี้ก็อยากฝากบอกว่า....ช่างมันเถ๊อะ.......:p:p หวังว่าอ่านแล้วคงได้สติมั่งนะ ต้องออกแต่เจ้าครับวันนี้ ......บะบายจร้า:D:D:D

17. yordchai_1040

yordchai_1040 New Member Member

36
    0
    0
    เข้ามาหมดแล้วเหมือนกันครับ ร้านดีๆดูเท่ๆ มีเครื่องไม้เครื่องมือครบครัน
    แต่ก็ไม่เห็นว่าจะทำได้ดีเหมือนเครื่องมือที่มีเลย
    สุดท้ายร้านที่ผมไปทำ ถ้าเห็นร้านแล้วบอกตรงๆ ไม่น่าศรัทธาเลย ซอมซ่อสุดๆ เครื่องไม้เครื่องมือไม่มี
    วางของระเกะระกะ ไอ้เจ้าของร้านทำคนเดียว เด็กหนุ่มอายุไม่เท่าไหร่
    แต่มันกล้าบอกกับผมว่า ถ้าทำกับมันแล้วไม่เย็น มันจะถอดของมันออก แล้วไม่เอาตังเลย
    แล้วมันก็ทำให้เย็นได้จริงๆ แถมบอกได้ด้วย ว่าให้แวคนานๆหน่อยนะ (เอาความรู้จากกระทู้นี้นั่นหละ)
    มันก็ทำให้โดยไม่อิดออด ราคาก็ถูกกว่าชาวบ้านเขา
    ปล. การแวคนานๆทำให้แอร์เย็นขึ้นกว่าเดิมจริงๆครับ พอได้ลองด้วยตัวเอง เพราะตอนแรกทำไปแล้ว ปรากฏว่าระบบรั่วที่จุ๊บวัดแรงดัน พอไปเปลี่ยนแล้วแวคใหม่ บอกให้มันแวคนานๆ ประมาณครึ่งชั่วโมง
    เติมน้ำยาก็เต็มเร็ว แถมเย็นกว่าเดิมอย่างเห็นได้ (เอาเทอร์โมยัดช่องแอร์ไว้ จะได้ดูเวลาว่ามันปกติหรือเปล่า ก็ข้อแนะนำจากกระทู้นี้หละครับ อิ อิ อิ :p)

18. family man

family man New Member Member

25
    0
    0
    :eek::eek::eek:เห็นใจครับ อย่างว่าแหละถ้าว่างูกรููคงไม่เอาไปให้เมิงทำให้หรอก จิงมะ:cry::cry::cry:

19. family man

family man New Member Member

25
    0
    0
    คุณจินนี่ครับจำได้ว่าคุณเคยเปลี่ยนซิลคอหน้าของ sanden 508 มาแล้วไม่ทราบว่าของแท้ราคาประมาณเท่าไรครับ ที่ผมไปดูและสอบถามตามร้านอะไหล่แอร์แถวบ้านมีแต่ราคาประมาณ 150 บาท บอกว่าเป็นของนอก แต่แพ็คมาักับกระดาษล่อง(ที่เป็นกระดาษลูกฟูก) คือว่าซิลคอหน้าของผมมันรั่วแต่ลููกสูบและลูกปืนยังดีอยู่ครับ ท่านใดพอทราบและมีรูปตัวอย่างของแท้ช่วยกรุณา post ให้ดููเป็นวิทยาทานหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ:D:D:D:confused::confused::confused:

20. จินนี่

398
    0
    0

:):):) ครับนานมากแล้ว หากเปลี่ยนซีลหน้าต้องยกคอมลงมาทำข้างล่าง ให้ล้างระบบด้วยเอฟ๑๑ แล้วเปลี่ยนน้ำมันคอมใหม่ ก็จะใช้ได้นานจนลืมเลยครับ ซันเดนเขาพัฒนามาถึงจุดที่แม้แต่จีนยังก๊อบเฉย ดูไม่ออกหรอกว่าคอมจีนหรือคอมญี่ปุ่น นอกจากเจ้าของร้านที่ขายเป็นคนบอกครับ ราคาก็ต่างกันลิบแต่ดูภายนอกแทบไม่ต่าง มันต่างภายในครับ ลูกสูบห้าลูกของมันเคลือบสารพิเศษ หากมองด้วยตาเปล่าจะเห็นเป็นสีทอง ผมเปิดมาดูหมดครับ (แหะๆ โดนร้านแอร์วางยา คอมน็อคพังไปตัว เลยได้อาจารย์ก็คือคอมแอร์ตัวที่พังนั่นล่ะ) จะบอกจุดอ่อนให้ครับ ซีลหน้านี่ล่ะ แล้วก็ซีลหลังครับ จุดอ่อนของซันเดนมีแค่นี้ครับ อ้อ.....อีกอย่างก็เสียงดังพอควร นอกนั้นหากเซ็ทระบบดีๆ ติดลบองศาครับ ถ้าระบบเราแรงดันไม่สูงมาก(ไม่เกิน ๒๐๐ พีเอสไอไปมาก) มันจะอยู่กะเราได้ยาวนานครับ แต่ถ้าเกินไปมากซีลหน้าต้องเป็นของแท้สถานเดียวถึงจะรับได้ ส่วนซิลหลังให้ระวังพวกที่มักง่าย เอากระดาษมาตัดใช้แค่เดือนสองเดือนกระดาษก็เปื่อยครับ ให้ใช้พวกที่เป็นพลาสติกครับ ไม่ก็ของแท้ไปเลยทนพอๆกัน :D:D:D:D

:cry: ผมเคยเปลี่ยนซีลหน้า ซึ่งนานมากแล้วครับ แถมไม่ได้ถ่ายภาพเก็บไว้สักภาพด้วย แต่พอบอกได้ว่า ของแท้นั้นมันทำมาละเอียดกว่าของเทียมมากๆครับ แถมไม่มีอะไรดัดแปลงให้ผิดไปจากที่มันมี(ของเทียมบางรุ่นดันมีโอริ่งแถมมาให้อีกตัว ซึ่งโอริ่งนี้ใส่ที่แกนครับ พอนานไปซึ่งจริงๆไม่นานหรอกวิ่งแค่ไปกลับอุบลโคราช ลากที่สี่ห้าพันรอบแช่ตลอดกลับมามันก็พังแระ อันนี้ให้ระวังหน่อย) ดูหรือสังเกตุก็ง่ายครับ จุดที่สังเกตคือหน้าแปลนที่ทำด้วยคาร์บอนนั่นล่ะ ซึลหน้ามันเป็นสองชั้นนะครับมีสปริงขั้น ชั้นแรกที่ต้องใส่ก่อนเป็นส่วนที่เป็นคาร์บอนที่ว่า อีกชั้นหนึ่งเป็นซีลครับ เวลาใส่ก็ระวังนิดไม่ต้องใช้เครื่องมิอพิเศษอะไรหรอก ใจเย็นๆค่อยๆบรรจงใส่เข้าไปก็จบแระ ผมว่าถามคนขายเขาน่าจะบอกเราได้ว่าของแท้หรือไม่ครับ ราคาผมไม่แน่ใจ ตอนนั้นมัน ราคา ๑๘๐ รึ ๒๕๐ นี่ล่ะ ของมันมีให้เลือกสามสี่เกรดครับ เริ่มตั้งแต่ไม่ถึงร้อยไล่ไปจนถึงของแท้ล่ะ ผมก็ลองวิชาตั้งแต่ของถูกๆไล่ไป จนมาจบที่ของแท้ครับ จ่ายทีเดียวจบเลย ที่จ่ายไปก่อนถือเป็นครูครับ ตอนนั้นเลยมานั่งถอดเปลี่ยนเป็นว่าเล่นเลยครับ ซื้อร้านที่ไว้ใจได้ครับได้ของแท้ชัวร์ ไม่ก็ถามเขาของแท้เท่าไร เทียมเท่าไร แล้วก็ขอดูสินค้าเขาทั้งแท้ทั้งเทียมเลย จะเห็นข้อแตกต่างดังที่ได้อธิบายไว้แต่ต้นครับ คงพอเป็นแนวทางในการเลือกซื้อได้นะครับ ขอให้ซ่อมให้เย็นกลับมาดังเดิมนะครับ :D:D:D

21. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    ร้านนี้คงได้เลิกคบแล้วมั้งครับ

พ่อผมก็มีปัญหาแบบนี้เหมือนกันเลย
    ชอบใช้บริการ้านประจำ ไม่เคยเข้าร้านอื่น ก็เลยไม่รู้ว่า ดี เป็นไง

เอาเป็นว่า ก็บอกเค้าไป ว่าของไหน ไม่ได้สั่ง แต่เปลี่ยนให้ ก็ถอดคืนให้หมด ดัดสันดาน เค้าซะบ้าง

ปกติ น่าจะถามก่อนนะครับ ว่าค่าเสียหาย ประมาณเท่าไหร่
    มาดูทีหลัง มักจะโดนฟันเลือดสาด แบบนี้แหล่ะ

22. E30DET

631
    1
    18
    เมื่อวานเพิ่งได้ฤกษ์หัดล้างแอร์บ้านตามรอยคุณยุทธ (คนปากช่อง)ครับ
    ลืมปริ้นท์กระทู้วิธีถอดหน้ากากไป เปิดดูจากมือถือก็ดันเป็นภาษาต่างดาวอีก อ่านไม่ออก

เลยใช้ความรู้เดิม ๆ คือเห็นน็อตตรงไหนถอดออกมาก่อน ถ้าไม่ใช่ค่อยใส่คืน 555
    ในที่สุดก็ทำสำเร็จ เสียเวลาอยู่พักใหญ่ แต่ได้เห็น ได้ความรู้เพิ่มขึ้น แถมได้งานเพิ่มด้วย เพราะแอร์บ้านผมไม่มีสายดินต่อ
    ตอนแรกล้างคอล์ยร้อนด้วยปีนฉีดน้ำแรงดันสูง ลืมปรับหัวฉีดให้เป็นฝอยกระจาย เล่นเอาครีบฟินคอล์ยล้มเป็นเส้นเลยครับ
    ส่วนคอล์ยเย็นใช้วิธีซักแห้งแบบกระทู้คุณยุทธหน้าที่แล้ว ฝุ่นเกาะคอล์ยเย็นเยอะมาก แต่ก็ดูดฝุ่นจนสะอาด แถมล้างถาดรองน้ำที่มีน้ำเหนียว ๆ ออกจนหมด

พอประกอบกลับใช้งานได้ OK ก็เริ่มคิดทำไมไม่ฉีดน้ำล้างเลยวะ ไหน ๆ ก็ถอดออกมาแล้ว
    ก็เลยจัดการไปล้างคอล์ยร้อนรถด้วยน้ำยาอาปาเช่ที่ซื้อไว้ (ผมไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้ เคยใช้อีกยี่ห้อนึงของอมร)
    ยอมรับว่ายี่ห้อนี้กัดดีมาก ๆ ตอนฉีดด้วยกระบอกฉีดฝอย ลมมันพัดเข้าหน้า ขนาดโดนแค่เฉียด ๆ ยังรู้สึกว่าแสบมาก ๆ
    ใครจะล้างด้วยน้ำยาพวกนี้ หาแว่นเซฟตี้มาใส่ดีกว่าครับ รวมทั้งใส่ถุงมือด้วย

พอฉีดน้ำยาเสร็จ ทิ้งไว้แค่นาทีเดียวพอ กลัวมันทะลุ แล้วเอาเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงมาฉีดต่อ
    ผลคือครีบล้มอีกเป็นครั้งที่สอง เพราะลืมปรับหัวฉีดอีก (เมื่อกี้ปรับเป็นเส้นแรง ๆ เอาไว้ฉีดคราบสกปรกบนพื้น)
    พอฉีดเสร็จ โอ้โหขาวอย่างกับของใหม่เลย น้ำยานี้สุดยอด เมียหลวงหาซื้อมาใช้แทนน้ำกรดสาดหน้าเมียน้อยได้เลย 555
    ซื้อมา 3 ขวดร้อยบาทใช้ไปแค่ 20% ของขวดแรกเอง อีกกี่ปีจะหมดล่ะเนี่ย....

พอล้างแอร์เสร็จก็ไปร้านแอร์เพื่อย้ำสายน้ำยาแอร์ที่ซึมอยู่ พอดีผมมีหัวเดิมที่สายเคยแตกอยู่
    พร้อมกับไปหาซื้อผ้าใบมาคลุมล้างแอร์บ้านด้วย ตอนเอาสายไปย้ำ ลืมถามราคาก่อน ทิ้งสายไว้แล้วไปหาซื้อผ้าใบ
    เลยโดนค่าย้ำไป 350 บาท ทั้งที่เคยทำอีกร้านคิดแค่ 250 บาท และได้ผ้าใบ 1.5 เมตรมาราคา 560 บาท ซึ่งแพงกว่าร้านที่เคยหาบนเน็ต

กลับมามืดแล้ว เลยไม่ได้เปลี่ยนน้ำยา cold22 เลย ทั้ง ๆ ที่เตรียมตาชั่งไว้พร้อมแล้ว
    เดี๋ยวเปลี่ยนน้ำยาเสร็จ จะเอารูปมาให้ดูครับ ตอนล้างถ่ายไว้นิดหน่อย อยู่ในมือถือ ลืมเอาสายลิ้งค์กลับมาด้วย เลยโหลดลงคอมไม่ได้ครับ

แก้ไขล่าสุด: 5 เมษายน 2009
  23. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับพี่จินนี่ หุหุหุ
    ขอบคุณครับผม เรื่องกฎหมาย แต่บ้านผมใจดีฮะ
    โดนโกงยังไง จับได้ก็ไม่เคยเอาเรื่องถึงตำรวจ อาก๋งบอกว่า
    ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าเอาคนเข้าคุก มันไม่ดี แล้วเราก็ไม่สบายใจด้วย

ป๋าเพิ่งเล่าให้ผมฟังฮะ
    ก่อนไปรับรถอาทิตย์กว่าๆ อีเจ้โทรบอกป๋าผมว่า ยังหาคอมไม่ได้
    ป๋าเลยบอกว่า เจ้ดูเรื่องราคาให้ด้วยละกัน
    อีเจ้ตอบมาว่า .....ไม่เป็นไร นานๆ ทำกันที .....หุหุหุ:D:D
    ผมฟังแล้วคิดในใจ ..กูว่าโดนเป็นหมื่นแน่ๆๆ :confused:

และตั้งแต่เจอ อีเจ้นี่ครั้งแรก แม่งก็ยุจัง ติดฟิลม์ดิ ติดฟิลม์
    ผมเจอ 3 ครั้ง แม่งก็บอกงี้ทุกครั้ง
    ครั้งแรกที่เอารถไปซ่อมแล้วออกมาไม่เย็น
    ผมยังบอกแซวป๋าเลย ป๋าผมว่าแม่งซ่อมยังไงก็ไม่เย็น
    แม่งจะเย็นได้ ต้องติดฟิลม์ แม่งถึงจะเย็น

ซ่อมออกมา 18000 บาท นี้ไม่ได้ติดฟิลม์ไงครับ แอร์เลยไม่เย็น :D:D:D

24. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับพี่ Professor คิดถึงงงงงงงง พี่จัง หายไปเลยยยย
    สบายดีเปล่าครับ เจียงใหม่หนาวปะคับ:D:D:D

หุหุหุ ...เหมือนกัน เลยคับ พ่อผม พ่อพี่นิ เหมือนๆ กันเลย Case study

ผมขอเล่าความคลืบหน้าต่อเลยนะครับ

เมื่อวานเสาร์ให้เด็กวิ่ง ไปรับรถมาตอนเย็นก็ไม่ได้ลองอะไรมากครับ
    อากาศตอน 5 โมงเย็น ฝนตกปอยๆๆ ผมเอาเกร์มาเช็คดู
    ด้าน hi ขึ้นที่ 250Psi แม่เจ้า ไม่จบแน่ๆๆ น้ำยาแอร์ขาดเยอะเหมือนกัน

วันอาทิตย์ บ่ายโมง อากาศอยู่ที่ 37 องศา
    ดูตามภาพเลยนะครับ

1. ป๋าบอกว่าแอร์ไม่ค่อยเย็นเวลาจอดเฉย ๆ ผมเลยจับมาใส่เกร์
    ปล่อยน้ำยาแอร์เดิมทิ้ง พร้อมน้ำมันคอมที่ออกมา

2. ผมจับเวก 15 นาที (เครื่องเวกผม เป็นแบบ 2 ปั้ม 150 ลิตรต่อนาที)

3. น้ำมันคอมออกมาน้อยจัง ผมเลยจับน้ำมันคอม suniso 68 ใส่เข้าไปหน่อย

4. จับเอา R12 ใส่ดูก่อน ว่าเป็นไง

5. ดูตาแมวนะครับ ผมยังเติมไม่เต็มนะครับ ฟองขาวเชียว
    แต่รู้สึกว่า ห้องเครื่องมันร้อนเร็วจังวะ เลยเบครการเติมก่อน

25. E30DET

631
    1
    18
    เห็นคุณเตอร์กำลังตอบกระทู้อยู่ตอนเที่ยงคืนนิด ๆ
    ทำไมวันนี้คุณภรรยาไม่ให้รีบเข้านอน... หรือว่าวันนี้ทำตัวไม่ดี เลยให้นอนนอกห้องคร้าบบ...:D:D:D

หลังจากเมื่อวานหัดเป็นช่างแอร์บ้านเพื่อล้างแอร์ครั้งแรก วันนี้ก็ปลอมตัวเป็นช่างแอร์อีกวัน โดยเติมน้ำยาแอร์ 2 เครื่องที่บ้านตัวเอง
    บรรยายด้วยภาพก็แล้วกันครับ

ภาพที่ 1 เตรียมอุปกรณ์ด้วยความมั่นใจ สายสีเขียวเป็นสายดินต่อออกจากตู้โหลดเซ็นเตอร์ชั่วคราว เพราะตอนนี้หน้าร้อน โรคกลัวน้ำระบาด แต่ผมเป็นโรคกลัวไฟ(ช็อต)มากกว่าน้ำ
    ภาพที่ 2 ลองเดินเครื่องแอร์อินเวอร์เตอร์ด้วยน้ำยาตัวเดิมจากโรงงาน จะเห็นว่าแรงดันด้าน low อยู่ที่ 80 เป๊ะ
    ภาพที่ 3 ปล่อยน้ำยาตัวเก่าออก จะเห็นว่าเย็นจัดจนเกจ์เป็นน้ำแข็งเลยครับ
    ภาพที่ 4 ระหว่างปล่อยน้ำยาแอร์อินเวอร์เตอร์ ก็หันไปแว็คเพื่อเติมน้ำยาแอร์อีกตัว ยี่ห้อมิราจ ซื้อมาจากแยกห้วยขวาง ได้เบอร์ 5 ครับ ไม่ใช่เบอร์ตอง (เบอร์ตองมันสวยแต่แพงไปหน่อย)
    ภาพที่ 5 กำลังเติมน้ำยาแอร์อินเวอร์เตอร์ ด้วยสูตรของคุณยุทธ คนปากช่อง ซึ่งใบ้หวยให้ผมว่า 390 กรัมเท่านั้น ผมลงทุนเช่าตาชั่งมาจากสาทรเลยครับ เพื่องานนี้

แก้ไขล่าสุด: 7 เมษายน 2009
  26. enforce

2,041
    13
    38
    ต่อครับ
    6. แผงใหม่ของ PACO

ึ7. แผงของเก่า วัดแล้วปรากฎว่า ความยาวนั้น สั้นกว่าของ paco 1 ซม
    หน้าแคบกว่า 1.5 ซม

8. ดูท่อน้ำยาแอร์วิ่งในแผงคลอย์ร้อนก็รู้แล้วว่าอันไหนดีกว่า
    คลอย์ร้อนของเดิม มีท่อน้ำยาแอร์วิ่ง 26 แถว
    คลอย์ร้อน PACO มีท่อวิ่งอยู่ 15 แถว และฟิลคอลย์ก็ไม่ถี่เท่าไร
    ห่างกันมากๆๆๆ

9. ถอดลื้อแผงพลาสติกออกมาดูดิ อื่ม....ขี้เกียจเปลี่ยน ยาวแน่ๆๆ เลยกะว่า
    ถ้าเติม R12 แล้วยังไม่เย็นก็ค่อย เปลี่ยนแผงคลอย์ร้อนอันเก่าใส่

10. ป๋าลองกดคันเร่งอยู่ที่ 2500 รอบได้มั่ง เพราะเสียงเครื่องฟังแล้ว
    รอบไม่สูง ดูเกร์น้ำยาแอร์ด้าน hi ......................Oh แม่เจ้า:eek::eek::eek:
    300Psi ขนาดเปิดฝากระโปรงแล้วด้วยนะครับ

27. E30DET

631
    1
    18
    มาต่อ.....

ภาพที่ 6,7,8,9,... ไม่มีครับ เพราะแอร์มันไม่เย็น....
    คือปกติเติม cold22 ที่ผมเคยเติมจะเป็นแอร์ธรรมดา ไม่ใช่แอร์ผีหลอกแบบอินเวอร์เตอร์ ผมจะเติมจนวัดแรงดันได้ประมาณ 65 psi ที่ด้าน low
    แต่วันนี้เปลี่ยนแผนการเติม คือใช้การชั่งน้ำหนักโดยดูจากน้ำยา R22 ว่าใช้เท่าไหร่ ก็เติม cold22 ด้วยสัดส่วน 1 ใน 3
    ผลคือแอร์มิราจ เติมไป 400 กรัม วัดแรงดันได้แค่ 30 psi ซึ่งพอ ๆ กับแอร์ไดกิ้นอินเวอร์เตอร์เลยครับ

ทำยังไรดีหว่า... ลองโทรหาคุณยุทธดูว่าผมพลาดตรงไหน แต่บังเอิญติดต่อไม่ได้ ก็เลยโทรไปรบกวนคุณเตอร์ ซึ่งก็ได้คำแนะนำดี ๆ กลับมา

สุดท้ายก็เลยทุ่มตาชั่งทิ้งแล้วเติมด้วยสูตรเดิมของผม ดูแรงดันน้ำยากับจับกริปแอมป์วัดการกินกระแสไฟ
    โดยไปปรับแอร์ให้เป็น powerful mode ทิ้งไว้สักพักแล้วค่อย ๆ เติมน้ำยาแอร์เพิ่มเข้าไปจนได้แรงดันและกระแสตามรูปนี้ครับ
    ผมเติมโดยไม่รู้จัก superheat หรือ subcool ครับ แต่เคยได้ยินคุณยุทธบอกว่าวัดอุณหภูมิที่ท่อ low ให้ได้ระหว่าง 5-10 องศา ซึ่งผมวัดได้ประมาณ 7-8 องศาตอนเครื่องเดินเต็มสูบ ก็เลยคิดว่าแค่นี้น่าจะโอเคแล้ว

ลองชั่งน้ำหนักน้ำยาแอร์ ปรากฏว่าเติมแอร์ 1 ตัน 2 ตัว ใช้น้ำยาแอร์ไป 1.1 กก.
    ยอมรับว่าแอร์อินเวอร์เตอร์เติมยาก เอาใจยาก วัดค่าต่าง ๆ ยากเพราะมันไม่ค่อยอยู่นิ่ง อารมณืแปรปวนง่ายเหมือนผู้หญิงมีรอบเดือนเลยครับ 555

28. enforce

2,041
    13
    38
    ซักพัก ป๋าเร่งเครื่องยนต์รอบเครื่องสูงเหมือนกัน ผมมองเกร์ด้าน hi
    350 Psi :confused::confused:

เฮ้ย อะไรวะ ทำไมมันโดดไปถึงขนาดนี้วะ ผมก็ยื่มมือกดถ่ยรูป
    แบบตัวอยู่ ห่างๆๆๆๆ
    :eek::eek:

ผมดูที่เกร์อีกที .... เดินถอยหลังให้ห่างเลย เอามือป้องกันหน้าไว้ก่อน
    ชิบหายละ .....400 Psi

เดินไปข้างรถแบบ เอามือกันหน้าไว้ก่อน เผื่อท่อแอร์แม่งแตกขึ้นมา
    หน้าเละแน่ๆๆ
    โบกมือให้ป๋ารับรู้ว่า 400Psi แล้วววว พอได้แล้วววว
    เดี๋ยวท่อแม่งระเบิดคร้าบบบบบบบบ

สุดท้ายก็ วันพรุ่งนี้ให้ร้านแถวบ้าน เอารถไปรื้อเปลี่ยนคลอย์ร้อนตัวเดิมให้
    แล้ว update ยังไงผมจะถ่ายรูปมาให้ดูอีกทีนะครับ
    เดี๋ยวงวดหน้า ผมลงมือเอง จะเอาความเย็นติด ลบ มาให้ชมครับ:D:D

29. E30DET

631
    1
    18
    ต้องขออภัยด้วยครับ
    กระทู้ผมกับกระทู้คุณเตอร์สลับไปมา ผู้เสพกระทู้ดูแล้วอาจต้องแบ่งสมองออกเป็น 2 ซีกเพื่อรับรู้

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมย้ายกระทู้ของผมออกแล้วให้กระทู้คุณเตอร์ต่อเนื่องไปก่อนนะครับ
    ส่วนของผมจะเอาไว้ต่อท้ายของคุณเตอร์ครับ

วันนี้ขอไปนอนก่อนครับ พรุ่งนี้ต้องตื่นไปทำงานแล้วววว หยุด 3 วันมันเร็วจริง ๆ

30. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุหุ กะว่าตอบเสร็จ จะแซวพี่ชายซักหน่อย
    ว่าเป็นไงมั่ง หุหุหุ สรุปเติมได้แล้วช่ายไหมครับพี่กบ

เดี๋ยวพี่ลองดูความเย็นด้วยนะครับ ว่าหน้าคลอย์ได้ความเย็นที่ดีกว่าเปล่าฮะ
    แล้วไงก็ลงภาพให้ดูด้วยนะครับ ว่าผลเป้นไงมั่งฮะ

เอาใจช่วยๆๆๆๆครับพี่ กับแอร์อินเวอร์เตอร์ หุหุหุ
    ใครเติมครั้งแรกแล้วรอดนะ เก่งโคตรรร
    เป็นแอร์ที่ เอาใจยากจริงๆ พี่ เดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลง อารมณ์ประมาณ
    ที่พี่กบบอกเลยฮะ เหมือนผู้หญิงไม่มีผิด

ยิ่งตอนนี้นะพี่ แฟนผม อารมณ์โคตรแปลปวนเลย ตั้งแต่เริ่มท้องเนี่ย
    เอาใจยากมาก:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้