D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    แถมวิธีล้างแอร์ไดกิ้นที่บ้านครับ
    http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R7684688/R7684688.html

2. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:p:D:) ถึงอุดรแว้ว ปลอดภัยไร้กังวล ออกบ่ายสองถึงที่หมายหกโมงครึ่ง สี่ชั่วโมงครึ่ง(กาลังดี) พอดีที่พักผมมีไวเลสแลน เลยเข้ามาแจมด้วย อิอิ แบบว่าผมคิดจาทำนานมากๆแล้วแต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ทำสักกะทีเลย เพราะไม่มีเวลามากพอ ขับแต่รถกะเดินทางตลอด:)

:Dคุณหนุ่มครับขอถามอะไรหน่อย ผมเห็นคุณหนุ่มถอดแอร์เจ้าสามห่วง ผมคิดจะทำมานานแล้ว แต่หาเวลาไม่ได้สักกะที แบบว่าท่อน้ำทิ้งของสามห่วง มันต่ำมากไม่สามารถเอากระปุกน้ำมารองน้ำทิ้งได้ แต่ถ้าเราหาที่เหมาะๆภายในห้องโดยสารมันพอจะมีไหมครับ(อันนี้ขอถามคุณหนุ่ม เพราะคุณหนุ่มรื้อแอร์ส่วนนั้นบ่อย น่าจะมีไอเดียอะไรดีๆ ) หากพอมีที่เหมาะๆยัดเข้าไปได้ ทีนี้ล่ะน้ำทิ้งของแอร์รถผมที่ส่งลมเย็นออกมาประมาณหนึ่งองศากว่าๆ คงได้ย้อนกลับไปฉีดคอยล์ร้อนก็ครั้งนี้ล่ะ ถามแค่คำถามเดียวว่า มันพอมีที่ว่างพอจะยัดกระปุกฉีดน้ำเข้าไปได้ไหม แล้วต่อท่อน้ำทิ้งลงในกระปุกเลย ทีนี้ก็เอาน้ำเย็นที่ไหลทิ้งนี่ล่ะ ไปฉีดคอยล์ร้อนอีกที แบบนี้ประสิทธิภาพมันจาเป็นยังไงเนี่ย ว่างเป็นต้องลองของแน่ๆเพราะคิดโปรเจ็คนี้ไว้นานเหลือเกินแล้ว ไม่สงวนลิขสิทธินะ ใครทำก่อนก็ได้ ผมพยายามหาเวลาว่างทำอยู่:D

3. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    งานเยอะมากๆๆๆๆๆ
    ช่วงนี้งานเข้าเยอะมากๆๆ
    คนเติมน้ำยาแอร์....แม่ง งี้เง่า เห็นมีงานเยอะ เรื่องมาก ....ปัญหาเยอะ
    ผมกะป๋ากะน้องชายอีกคน ก็ลงมือทำกันเอง ทำมาเกือบ 2 อาทิตย์ละ

ทุกวันนี้ไม่ได้นั่งหน้าคอมเลย...
    เติมน้ำยาแอร์ทุกวันเลยยย กลางแดดอุณหภูมิที่ 37 - 38 องศา
    ไม่ได้จับงานแบบใช้แรงงานมาก 4 ปีกว่าละ
    พอมาจับงานแรงงาน ...โคตร เมื่อย ปวดหลัง ล้าทั้งร่างกายเลย

เหนื่อยครับ.....แต่สู้:D:D:D:D
    ช่วงนี้พี่ๆ ก็ช่วยตอบ ไปก่อนเลยนะครับ
    เดี๋ยวหาคนมาเติมน้ำยาแอร์ได้แล้ว ผมกะป๋าคงได้พักกันมั่งแล้วละคับ

ตอนนี้หน้าผม แขนผม มือผม ยิ่งกว่า กรรมกรก่อสร้างอีกฮะ
    ยังไงก็ยัง สู้....เพื่อลูกคับ หุหุหุ:D:D:D

(เจอภาพแล้วคับพี่หนุ่มบางบัวทอง ผมใช้ยิงจอขาว จัดงานตอนปีใหม่)

4. ........เอ.....ไม่เห็นตัวเครื่องเลยครับ อยากเห็นรูปร่างหน้าตาเป็นยังไงบ้าง.....เป็นเครื่องDIYหรือเครื่องฉายทั่วไป.....

5. ....ภายในเก๋งก็น่าจะเป็นจุดนี้ล่ะครับ เพราะว่าระดับจะต่ำกว่าท่อน้ำทิ้ง คงจะวาง
    กระปุกน้ำได้แต่กระปุกน้ำต้องมีขนาดที่ไม่ใหญ่เกินไป วางไว้ที่ใต้พรมน่ะครับจะ
    ได้มองไม่เห็นและดูสวยงาม.....

.....หรืออีกที่ก็หาแถวหน้าแผงคอล์ยร้อนด้านหน้า หรือจะวางซ่อนไว้ด้านหลัง
    กันชนหน้าแล้วต่อสายท่อน้ำทิ้งมาที่กระปุกด้านหน้า....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มีนาคม 2009
  6. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เถ้าแก่เติมน้ำยาเองเลยหรือ สุดยอดๆ ถ้ามีงานเติมย่านมีนบุรี สุขาภิบาล 3 เรียกผมหน่อยสิครับ
    จะตามไปช่วย อยากลองกับแอร์ตัวอื่นบ้าง ฝึกฝีมือ

สู้เพื่อลูก !!!!!!!!!!!!!! <-----------เห็นไหมนอนหัวค่ำแล้วเป็นอย่างนี้แหละ !!!!!!!

7. คนปากช่อง

707
    0
    0
    บ้านประหยัดพลังงานของ ดร ท่านหนึ่งของไทย ที่มีชื่อเสียงทางด้านนี้ รายการ tv ไปถ่ายบ้านท่านมาให้ดู

ผนังรอบบ้านทั้งหมดบุฉนวนกันความร้อนหนา 6 นิ้ว
    หลังคาใช้ฉนวนหนา 9 นิ้ว
    กระจกทั้งหมดตัดแสง UV และน่าจะตัดรังสี infrared ที่ทำให้ความร้อนเข้า
    ประตูเข้าบ้านเป็น 2 ชั้นแบบตามห้าง กันลมเข้าบ้านเวลาเปิดประตู
    แอรืตัวไม่ใหญ่นัก แต่ทำความเย็นทั้งบ้านที่ 25 องศาสบายๆ กินไฟน้อย

ข้าง บ้านเป็นสระว่ายน้ำขนาดใหญ่ ที่เด็ดสุดคือคอยล์ร้อนของแอร์เป็นท่อยาวๆเดินแช่อยู่ในผนังสระว่ายน้ำ แอร์ของแกระบายความร้อนทั้งหมดลงสระว่ายน้ำซึ่งมีน้ำเย็นมาก และน้ำเย็นทำให้แอร์ใช้พลังงานน้อยมากในการทำความเย็น เพราะเกิดสภาวะที่น้ำยาแอร์ที่โดนบีบอัดด้วยคอมเพรสเซอร์คายความร้อนทั้งหมด ออกให้น้ำในบ่อ น้ำยาแอร์เย็นๆ ไปฉีดเข้าคอยล์เย็นในบ้านก็เย็นเจี๊ยบเลย

บ้าน นี้ทั้งหลังใช้ไฟจาก solar cell แถมยังเหลือไปขายให้การไฟฟ้าได้อีก แต่ลงทุนค่า solar cell , battery ไปเกือบ 2 ล้าน แถม batt มีอายุการใช้งานเต็มที่ก็ 3-4 ปี จากนั้นต้องเปลี่ยนทั้งหมด ค่าเปลี่ยน batt ทีก็หลายหมื่นล่ะ

คนที่ชอบถามว่าติดแต่แผ่นสะท้อนความร้อนใต้ หลังคาอย่างเดียวจะพอไหม ดร ท่านนี้ตอบว่าไม่พอ ถ้าอยากจะทำบ้านประหยัดพลังงาน ต้องใส่ทั้งแผ่นสะท้อนความร้อนและฉนวนอีกอย่างน้อยหนา 6 นิ้ว บ้านท่านใส่ 9 นิ้ว บ้านผมใส่แค่ 6 นิ้วเองกับแผ่นสะท้อนความร้อน ฝากไว้สำหรับคนที่อยากได้แอร์เย็นๆ แต่ค่าไฟไม่แพง

8. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18

ตามไปดูแล้วครับ ขอบคุณครับ

วันหยุดเสาร์-อาทิตย์นี้ยังไม่มีเวลาทำอีกตามเคย
    วันเสาร์อยากไปมอเตอร์โชว์ วันอาทิตย์แฟนอยากไปเดินงานกาชาด วันจันทร์ต้องเปลี่ยนสายน้ำยาที่รั่วซึมของเจ้าอีคาร์อีก

สงสัยต้องล้างแห้งแบบคุณยุทธไปก่อนแล้วครับ

9. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    แอร์ของเพชรนิค ผมติดอยุ่ 1 ตัวครับ เป็นขนาด 12000 btu ตอนเปิดจะกินไฟประมาณ 5.6A
    ก็ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ครับ (นึกว่าจะกินกระแสน้อยกว่านี้) คอล์ยร้อนตัวใหญ่มาก ใช้พัดลมระบาย 2 ตัว เสียงก็ดังพอสมควร
    นานๆเปิดทีครับ ตอนที่ติดตั้งคิด 20000 พร้อมติดตั้ง
    ถ้าตอนนี้เลือกได้ผมเลือกติด inverter 12000 btu ดีกว่าครับ ประหยัดไฟกว่าแน่นอน

10. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    ขอบคุณคุณเตอร์ที่โทรไปรบกวนเรื่องการเติมน้ำยา cold12 นะครับ รถพี่ชายเปลี่ยนแล้วเย็นกว่า 134 แต่ยังติดปัญหาว่าช่วงเดินเบายังไม่เย็นเท่าที่ควร ตอนวิ่งนี่เย็นกว่าแน่เพราะคอมเดินแป๊ปเดียวก็ตัด ไม่รู้ว่าผมจะเติมน้ำมันคอมมากเกินไปหรือเปล่า กำลังหาวิธีให้เย็นฉ่ำกว่านี้อยุ่ครับ

11. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    วิธีระบายความร้อนด้วยน้ำ ตอนนี้ผมใช้กับ 3ห่วงอยู่ครับ
    ลงทุน 100 บ.ครับ
    ใช้ขวดน้ำใสๆ ผมใช้ขวดน้ำดื่มแบบใส เจาะรูก้นขวด ใส่วาล์วปรับอ๊อกซิเจนตู้ปลาตัวสีเขียวๆ เอาไว้ปรับให้น้ำหยดเร็วหรือช้าตามต้องการ 100 บ.คือค่า vaccum แอร์ตัวเล็กของ toyota ครับ ต่อสายไฟให้ทำงานพร้อมคอมแอร์ พอทำงาน น้ำจะหยดลงที่แผงแอร์ (ของผมให้มันหยดตรงท่อร้อนๆที่ออกมาจากคอมเพรสเซอร์ ก่อนเข้าแผงร้อน น้ำที่ผ่านร้อนมากครับ คิดว่าช่วยระบายได้ดีพอสมควร) ช่วยให้แอร์เย็นขึ้นกว่าเดิมแบบรู้สึกได้เลยครับ วิ่งยิ่งเร็วยิ่งเย็นฉ่ำกว่าเดิม แอร์ตัดเร็วขึ้นด้วย (ของผมเดิมเป็น 134 แต่ตอนนี้ใส่ R12 อยู่ ตามคำแนะนำของคุณเตอร์) น้ำก็ 2-3 วันเติมทีครับ

12. toonnnnnnnnn

toonnnnnnnnn Guest

0
    0
    0
    แอร์ไม่เย็นเวลารถติดๆ ทำไงครับ ต้องปิดแอร์ซัก 1 นาทีแล้วเปิดใหม่ มันจึงจะเย็น

เพิ่งเห็นกระทู้นี้ แต่อ่านแต่ต้นได้ประมาณ10 หน้า ขอช่วยดูทีครับ ปัญหารถผมไปมาหลายที่แล้วแก้ไม่ตรงจุดซักที่
    คือว่า รถผม มิตซู ซีเดีย นะครับ แอร์ไม่เย็นเวลารถติดๆ ทำไงครับ ต้องปิดแอร์ซัก 1 นาทีแล้วเปิดใหม่ มันจึงจะเย็น แล้วถ้ารถติดอีกก็ไม่เย็นอีก เคยลองสตารทรถเปิดแอร์หน้าบ้าน รอประมาณซัก10 นาที มันก็เริ่มไม่เย็น เปิดฝากระโปรงดู เห็นว่า คอมตัดแล้วไม่ต่อ *ต้องปิดแล้วเปิดถึงจะเย็น* เวลามีความเย็นก็จะเย็น เวลาไม่เย็นมีแต่ลม

เคยไปให้ช่างดูสองสามที่ ช่างบอกล้างตู้แอร์ให้ครับ แต่อาการก็เป็นแบบเดิมอีก แถมหมุนน๊อตวาล์วขาดผมต้องเสียค่าวาวร์ใหม่อีก หมดค่าของค่าแรงไป สามพันกว่า แต่ไม่หาย เซงมากครับ

เฮ้อ ต้องให้ทำไงครับเนีย แต่ก็บอกช่างไปแล้วช่างบอกว่าน้ำยามันขาดแล้วก็ล้างตู้แอร์ก็พอ รื้อคือรื้อหมดคอนโซลเพื่อเอาตู้แอร์ออกมา เลยนะครับเล่นทั้งวันเลย แต่พอทำจริงไม่หาย เสียดายตังชิบ...

งี้ต้องบอกให้ช่างทำอะไรดีครับ แล้วราคาต้องเสียอีกเท่าไหร่เนี่ย เฮ้อ เบื่อจริง เสียตังแล้วทำไม่ตรงจุดเนี่ย

ขอบคุณมากครับ ผมอยู่แถวบางบัวทอง ไงแนะนำร้านดีๆราคากันเองให้หน่อยนะครับ ราคาน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ

13. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    ร้านที่เชื่อถือได้ไม่ฟันลูกค้า ก็มีพี่ทรัพย์ ช่างแอร์ตัวจริงครับ ทีมงานยังคงทำงานได้ดีเหมือนเดิม แต่อยู่ไกลหน่อย ตรงบางบ่อ สมุทรปราการ อาจจะไกลบ้านหน่อย และอาจจะต้องรอคิว แต่ถ้าได้ทำแล้วคุ้มเพราะถ้าไม่เย็นก็ไม่คิดเงิน หรือถ้าเย็นก็คิดเงินถูกกว่าร้านแอร์ทั่วไปครับ

อีกร้านก็ร้านคุณลี อยู่แถวแยกรามคำแหง ครับ ร้านนี้ก็มีแต่คนชมครับว่าออกมาเย็นทุกรายเหมือนกัน
    เบอร์โทรหาดูในกระทู้นี้ก็มีครับ โทรคุยดูก่อนก็ได้ครับ

14. enough

enough New Member Member

9
    0
    0
    ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ วันนี้ไปทำมาแล้ว คิดราคามาทำเอาสะดุ้งเพราะเกินจากที่คาดไว้เยอะพอสมควร เลยโดนเมียด่าเลย ตอนนี้เลยได้แต่ภาวนาว่าไม่ต้องซ่อมอีก

เป็น cold134 รับประกัน 6 เดือน คอมฯมือสอง ส่วนลด 400 บาทจากบิล

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มีนาคม 2009
  15. sitthinat

sitthinat New Member Member

2
    0
    0
    ผมอ่านกระทู้นี้มานานมากแล้ว (ตั้งแต่ยังมีแค่ 30 กว่าหน้า)

ได้ความรู้ไปหลายอย่างมากๆเลยครับ จากทำแอร์ไม่เป็น ตอนนี้เริ่มจะเป็นแล้วครับ

มีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับ เมื่อก่อนตอนผมยังไม่เจอกระทู้นี้ ผมใช้สามห่วงคอมเบอร์ 10pa15c อยู่

แล้วเสียงคอมแอร์มันดังมาก จนผมทนไม่ไหว ตัดสินใจซื้อคอมแอร์มือสองมา1ตัว ตอนซื้อก็ลองเอามือหมุนดูว่ากำลังอัดยังดีอยู่หรือเปล่า

ก็โอเค ซื้อมาในราคา 2000 พอดีผมพอทำเองได้บ้างก็เลยถอดเปลี่ยนคอมแอร์เอง แล้วเอาไปให้ร้าน แวค+เติมน้ำมันคอม+น้ำยาแอร์ให้

ตอนเติมน้ำมันคอม เห็นช่างเขาเอาน้ำมันอะไรไม่รู้ (สีเหลืองๆเหมือนน้ำมันเกียร์) ผมก็ไม่ได้เอะใจ เพราะว่าไม่รู้เรื่อง

เสียไป 700 บาท กลับบ้านมารู้สึกว่า แอร์ไม่ค่อยเย็นเท่าที่ควร เวลาแอร์ทำงานมีเสียงแปลกๆ

ใช้มา 1 สัปดาห์ เสียงคอมแอร์เริ่มมาอีกแล้วครับพี่น้อง ดังแกรกๆๆๆ ไม่มาก 1เดือนผ่านไป เริ่มดังขึ้นเรื่อยๆ

ผมคิดในใจ คอมอะไรทำไมมันพังเร็วจัง 3 เดือน ดังเหมือนคอมแอร์ตัวเดิมเลย

(เวลาแอร์ทำงาน ผมไม่เคยลากรอบเกิน 3500 รอบเลย เวลาซัดผมปิดแอร์ตลอด เรียกว่าถนอมมันมากๆ)

ก็เลยเข้ามาหาความรู้เรื่องแอร์ในอินเตอร์เน็ท จนรู้เรื่องว่า ที่แอร์ไม่ค่อยเย็น และคอมแอร์มันพังเร็วนั้นเพราะ

1. ตอนเติมน้ำยามาเสร็จ ผมดูที่ตาแมว มีฟองสีขาววิ่งอยู่เต็มเลย ผมถามช่างว่าเต็มแล้วเหรอ เขาบอกเต็มแล้ว ผมก็พูดไม่ได้ครับ
    เราไม่เป็นพูดไปเดี๋ยวเขาหาว่ารู้มากอีก

2. น้ำมันคอมของแท้ มันจะเป็นสีใสๆ ใช่ไหมครับ ที่เขาเติมให้ผมคงจะเป็นน้ำมันเครื่องหรือไม่ก็น้ำมันเกียร์ เลยทำให้คอมแอร์พังเร็ว

หลังจากนั้นมาผมก็ไม่เคยเข้าร้านแอร์อีกเลยครับ กลัวจนวันตายเลยคับ

ต้องขอบคุณทุกๆท่านในนี้ที่ช่วยให้ความรู้ จนผมเป็น มากๆครับ หวังว่ากระทู้นี้จะอยู่ไปนานๆนะครับ

16. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    อันนี้ซ่อมที่ไหนมาครับ กับทีมงานพี่ทรัพย์ ช่างแอร์ตัวจริงที่บางบ่อหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ก็แพงจริงๆครับ ตอนผมไปทำ ล้างคอลย์ร้อนให้กับเติมน้ำยาเพิ่ม จะเป็นฝ้าทั้งคัน (วัดลมออกที่พัดลมเบอร์ 4 ได้ 4 องศา) คิดค่าดำเนินการ 350 บ. ซึ่งผมคิดว่าถูกมาก ปกติเติมน้ำยาแอร์ 134A ตามร้านทีนึงก็5-600 บ ทุกที

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    หัวแบะมากๆๆๆๆกับราคานั้น ต่อให้ใช้น้ำยา cold ก็เหอะ

นี่ราคาของ tota AE111 ที่ผมทำมา
    ราคา dryer ของ denso cool gear แท้ 450 บาท
    วาล์วฉีดน้ำยา toyota แท้ 750 บาท
    ลูกปืนคอมแอร์ 250 บาท

18. .....ที่นี่เลยครับ เห็นว่าฝ้าขึ้นทุกคันเลยนิ.....
    http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=35807&postdays=0&postorder=asc&start=0
    http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=35807&postdays=0&postorder=asc&start=0

19. โอโห....ไปทำที่ไหนมาครับเนี๊ย...แมร่งโคตรโหดเลยฟ่ะ....ถ้าต้องการจะเผาร้านมัน...บอกน่ะจะช่วยสงเคราะห์ให้55.....

...แนะนำที่นี่เลย.....

20. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ทำมาแล้ว แอร์เย็น ภรรยาไม่บ่น ก็ช่างมันเถอะครับ เอาเวลามาคิดหาเงินเข้าบ้านดีกว่า
    คราวหน้าลองปรึกษาเพื่อน ๆ ดูก่อน หรือลองไปคุยและขอราคากับร้านที่จะไปทำแล้วมาโพสถามก่อนไปทำก็แล้วกันครับ

สงสัยค่า vaccum 1,200 บาท มันคือค่าอะไรหว่า???

21. รุ่ง_gasthai

136
    0
    0
    คิดว่าคนมีรถส่วนมากจะมีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็น พอไปซ่อมอาจจะเย็นได้ไม่เหมือนรถใหม่ๆ ค่าซ่อมก็หลักพันขึ้นไป จนถึงหลักหมื่น
    ผมเองก็เคยโดนครั้งละ 4-5 พัน แต่ก็ไม่เย็น (ตอนรถติด) ทำไป 2 ครั้งก็หมื่นกว่าบาท จนมาหาอ่านข้อมูลใน net อะไรทำเองได้ก็ทำ อะไรทำไม่ได้ก็หาร้านที่เชื่อถือได้ (มีคนชม ใน net เยอะๆ) ทำอย่างน้อยก็ไม่โดนหลอกฟันเรื่องราคาอะไหล่

มีอะไรก็มาโพสถาม หรือค้นหาใน google ผมว่าต้องได้ทางออกที่ดีแน่ๆครับ

บิลข้างบนนี่เขียนง่ายดีนะครับ ทุกอย่าง 1000 หมด vaccum 1200 น้ำยาล้างระบบ 1000 ดรายเออร์ 1000
    ร้านอยู่ตรงไหนครับช่วยแจ้งด้วย จะได้ไม่มีคนหลงไปทำอีก

22. enough

enough New Member Member

9
    0
    0
    ประเด็นคือถูกเมียด่านี่แหละครับ :D :D

vaccum 1,200 บาท คือ ค่า vac แล้วเติม cold134

ร้านไหนก็ช่างมันเถิดครับ ไปเผาร้านเค้าเดี๋ยวไม่มีคนมาช่วยตอบในนี้ :D :D

23. จินนี่

398
    0
    0

:D:thumbs_up: ขอบคุณมากครับคุณหนุ่ม ไอเดียบรรเจิดเลยล่ะ เยี่ยมๆ วันอาทิตย์คงมีเวลาว่าง เด๋วทดลองเลย อิอิ :D

24. จินนี่

398
    0
    0
    :D:D แอบซุ่มทำก่อนใครเพื่อนเลยนะครับคุณรุ่ง อยากเห็นภาพจังครับ ว่างก็กรุณาถ่ายภาพมาให้เพื่อนๆดูเป็นวิทยาทานหน่อยครับ ผมจะได้เอาเป็นแนวทางในการนำไปพัฒนาต่อแล้วก็มาแบ่งปันกันต่อไปครับ ปรกติเดิมๆ เออีมันก็เย็นจนหนาวอยู่แล้วนะครับ(หมายถึงระบบสมบูรณ์จากโรงงาน) แต่ถ้าเราใช้เทคนิคที่กำลังกล่าวถึง ผมว่าประสิทธิภาพมันต้องสูงขึ้นแน่ ผมเล่งท่อน้ำทิ้งมานานแล้ว แต่มันอยู่ต่ำไปจนปัญญาไม่รู้จะเอาอะไรไปรองตรงนั้นเพื่อส่งต่อไปยังคอยล์ร้อน ประกอบกับไม่ค่อยมีเวลาด้วย เลยได้แต่คิดไว้ นึกไม่ถึงว่าคุณรุ่งจะพัฒนาไปก่อนเพื่อน ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ หากไม่หวงก็อยากจะขอชมภาพหน่อย ว่าลงทุนไปตั้งหนึ่งร้อยบาท ได้ประสิทธิภาพสูงขึ้นอีกหลายกระบุงมันเป็นยังไง เสียดายที่ผมยังไม่เคยเห็น แอร์ระบบไอน้ำที่ผมเคยกล่าวถึง นอกจากลูกชายที่เคยไปนั่ง ขนาดรถผมหนาวแล้ว(ย้ำหนาวจริงๆต่อให้แดดเปรี๊ยงๆข้างนอกก็เหอะ มะวานกลับมาลูกชายคนเล็กนั่งเบาะหลัง ยังบอกป๊าลดแอร์หน่อยผมหนาว เทอร์โมแค่ขีดเดียวจริงๆ ถ้าบิดสุดก็คอนโทลภายในได้ระดับ ๑๖-๑๗ องศาล่ะ คอมตัดที่ประมาณ ๑.๙องศาครับหากเราเปิดสุด) ลูกชายคนโตที่เห็นแอร์รถระบบไอน้ำนี้เขายังบอกว่าเย็นกว่ารถป๊าอีก เป็นไอออกมาเลยนะ ผมบอกภรรยาเขาแล้วว่าอย่าไปมัววุ่นกับจดลิขสิทธิ์อยู่เลย(ยื่นขอมาเกินสองปีแล้วมั๊งยังไม่ได้เท่าทุกวันนี้) คนมาขอซื้อให้ตั้งสองล้าน ก็ดันไม่ยอมขาย จนวันนี้มีใครเอาไปเลียนแบบเรียบร้อยแล้วมั๊ง มีอย่างที่ไหน เขาขอจดลิขสิทธิ เจ้าหน้าที่มันกลับถาม โนฮาว(หมายความว่าสร้างยังไง ทำงานยังไง ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง) บ้านเราก็เป็นเช่นนี้แล กรำ..............:D:D:D

:D:D แต่ผมกลับมีความเห็นต่าง ตรงที่ว่า เราแบ่งปันสิ่งที่รู้ให้แก่ผู้คนน่าจะมีประโยชน์แก่ส่วนรวมมากกว่า กลับเป็นอะไรที่ทำให้เรารู้สึกดี สบาย เป็นสุข โดยไม่หวังอะไรตอบแทน เป็นอะไรที่อธิบายด้วยคำพูดลำบากจริงๆ เอาเป็นว่าปิติอยู่ในจิต :):)ผมคงลงทุนมากกว่าคุณรุ่งแน่ อย่างน้อยๆกระปุกน้ำผมก็ซื้อมาสี่ร้อยแระ ไหนจะระบบคอนโทล(เดิมคิดไว้ว่าเป็นแมนวล ) แต่พออ่านบทความของคุณรุ่งแล้ว มันให้ประสิทธิภาพเย็นเร็วตัดเร็วและเย็นฉ่ำกว่า ซึ่งหมายถึงการประหยัดน้ำมันที่จะตามมาด้วย ผมคงทำเป็นสองระบบ ทั้งแบบโอโต้(ให้ทำงานพร้อมกับคอมแอร์) กับระบบแมนวล หรือแม้แต่ปิดระบบไม่ใช้ทั้งสอง ปัญหาเดียวที่ถามคุณหนุ่มก็คือจะติดที่ไหน แหะๆๆ แต่คุณหนุ่มให้แนวทางมาแระ งานนี้วันอาทิตย์คงต้องวางมือจากงานยุ่งๆแล้วมาวนกับรถซักหน่อย ยิ่งตอนนี้ยิ่งร้อนกว่าทุกปีด้วย มะวานวิ่งกลับอุบล(ไปอุดรมา) ยังต้องฝ่าพายุฤดูร้อนช่วงคำเขื่อนแก้วเลยครับ(อันตรายจริงๆ)ทั้งเศษกิ่งไม้ ใบไม้ ทั้งลมข้างที่ค่อนข้างจะรุนแรง :D:D

:Dขอบคุณสำหรับ การแบ่งปันดีๆครับ:D

25. จินนี่

398
    0
    0
    :cool: แพงมากครับ เมื่อก่อนผมก็เคยเจอลักษณะนี้บ่อย แต่วันนี้หากตามบิลผมทำเองซื้อคอมเก่าไปเลือกเองเปลี่ยนเองทั้งหมด ไม่ก็ให้ช่างประจำเปลี่ยนให้แต่เราเติมน้ำยาเอง ก็ไม่น่าจะเกินสามพันบาทครับ อันนี้ยืนกระต่ายขาเดียวยันมาเลยครับ ไม่เกินนี้ชัวร์ไม่มั่วนิ่มครับ แถมจะเอาให้เย็นติดลบก็ได้ครับ เรากำหนดได้ ขอบคุณองค์ความรู้ทั้งหมดในเวปนี้ ทั้ง อ.เตอร์ อ.ลี อ.ยุทธ อ.กบ อ.หนุ่ม อ.รุ่ง และอีกหลายๆอ.ในเวปนี้ครับ :D:D

:Dแค่มอสระเอียบ่นกะด่า ยังไม่เป็นรัยครับ แต่ถ้าให้นอนนอกบ้านก็อีกเรื่องเด้ :D ว่าแต่ว่าร้านอะไรครับ จาไม่บอกเพื่อนๆสมาชิกหน่อยหรอ เด๋วก็มีใครเผลอเข้าไปเอาหัวไปให้ฟันอีกล่ะ เขาจะได้เลี่ยงได้แบบนี้จาดีกว่าไหม แหะๆๆ ไหนๆก็เอาบิลมาโชว์แว้วแมร่นบ่อ ..................เป็นผมก็ต้องสอบถามราคาก่อนทำ เพราะหากไม่ถามก็อาจเจอแบบนี้ล่ะ วันนี้เข็ดแล้วครับร้านแอร์ แต่ผมก็มีร้านที่ไว้ใจได้ทำให้ หมายถึงอะไรที่มันต้องรื้อต้องถอด เราแค่ขับกลับมาแว๊คที่บ้าน แล้วก็เติมน้ำยาเอง บางงานก็ลงมือเองเลยทั้งหมด ค่าแรงไม่เคยเกินสองร้อยบาทซักกะทีครับ :D แถมฝีมือระดับเทพอีก แต่เราไม่ให้เติมน้ำยาเพราะหากเติมพี่แกก็คิดผมห้าร้อย ถ้าผมเติมเองก็ใช้แค่สี่ร้อยกว่ากรัมก็เย็นเจี๊ยบแระประหยัดไปได้อีกครึ่งค่อนล่ะ:D:D

26. จินนี่

398
    0
    0
    :D:D:D:D ไงครับ เป็นเถ้าแก่ทำเองเลยหรือ.... แบบนี้แสดงว่ายังไม่ได้ลูกน้องที่ถูกจัยช่ายไหมครับ...อิอิ....เอางี้ดีไหมน้อง....แหะๆ.....พนมมืออธิฐานจิตไปเลยว่า นับแต่บัดนี้..ขอให้ข้าพเจ้าและป่าป๊า...อย่าให้ขัดสนเรื่องลูกน้องดีๆคอยมาช่วยเหลือแบ่งเบางานหนักๆเลย บุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้สั่งสมมาแต่อดีตชาตจนถึงปัจจุบัน ขอให้ส่งผลให้ข้าพเจ้าได้สมตามคำปรารถนาด้วยเถอ ขออวยพรให้ได้ตามนี้ครับ :D:D:D

:D:Dคุณเตอร์ครับ ต้องขออภัยด้วยนะครับพอดีอ่านแล้วเข้าใจเห็นใจครับ ในยามนี้ แต่ก็ให้สู้ๆๆๆๆ เพื่อ.......เอาเป็นว่าทำวันนี้ให้ดีที่สุดก็พอ......ทำให้หวลนึกไปถึงเศรษฐีลูกความของผม เป็นเจ้าของภัตราคารที่ใหญ่และหรู่ที่สุดในเมืองอุบลล่ะ (ไม่ต้องถามต่อว่าที่ไหนนะ) มีอยู่วัน ผมมีเรื่องด่วนที่ต้องไปให้แก่เซนต์เอกสารให้ เลยต้องไปหาที่ภัตราคารและบ้าน(อยู่ด้วยกันล่ะ) แหะๆ .........แต่เห็นท่านกาลังล้างจานอยู่ในภัตราคารนั้น........ทำให้นึกถึงคุณเตอร์ตอนนี้ครับ....ยังไงก็ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ผมไม่มีเจตนาร้ายอะไร นอกจากอยากจะบอกอีกมุมมองหนึ่ง ซึ่งเราอาจมองข้าม หรือเส้นผมบังภูเขา หากจะมีประโยชน์บ้างนะครับ ผมก็ถามท่านว่า.....อ้าว....ทำไมมาล้างเองครับ ลูกน้องไป(ตาย)ไหนหมด.......รู้ไหมว่าเขาตอบผมว่ายังไง เหอะๆๆๆๆ ท่านตอบว่า " ผมไม่น่าปากไวเลย เห็นมันลักเอาซันไลท์ ซ้อนซ่อมไป เลยด่ามัน ไล่มันออกเกือบหมด(ยังดีกุ๊กยังอยู่) ก็เลยต้องมาทำเองนี่ล่ะ..........เท่านั้นล่ะ ผมก็ปล่อยฮาออกมาเต็มๆเลยครับ........เลยบอกท่านไปว่า การเกิดมาเป็นผู้นำเขาหรือเป็นเถ้าแก่ไม่ใช่เรื่องง่ายๆที่ใครทุกคนจะเป็นได้ ต้องสร้างสมบุญบารมีมามากเพียงพอ ดังนั้น การเอาหูไปนา เอาตาไปไร่ พูดน้อยๆก็น่าจะเป็นการดี บางสิ่งบางอย่างบางทีเรายอมเสียส่วนน้อยเพื่อรักษาส่วนใหญ่ บางทีเราก็ต้องยอมสละบ้าง แต่ถ้าเราทำให้ลูกน้องเรารักด้วยบารมีของเราแล้วมากกว่าการไปดุด่าให้ได้ดังใจเราทุกประการ เขาคงไม่ทำร้ายเราข้างหลัง เหมือนพระเดชพระคุณท่านหลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ ที่มีนักข่าว(โง่ๆ)ไปถามว่า เขามาบริจากเงินทองมากมาย หลวงปู่ไม่กลัวเงินมันจะรั่วไหลบ้างหรอคะ แต่หลวงปู่ฯท่านก็ตอบว่า ลูกหลานเอ้ยมันก็เหมือนเราซั๊บเนื้อไส่เขียงนี่ล่ะ จะไม่ไห่เนื้อมันติ๊ดเขียงเลยมันก็เป็นไปไม่ได้หรอกลูกหลานเอ้ย เขามาทำบุญทำทานให้เป็นสาธรณะหากเราไปยึดติ๊ดว่าเป็นของเรา มันก็ยิ่งทุกข์ล่ะลูกหลานเอ้ย :D:D:D

:D:Dขอให้ได้ลูกน้องที่ถูกใจ ได้ดังใจเร็วๆนะครับ เอาเวลางานของลูกน้องไปบริหารอะไรที่มันมีประโยชน์มากกว่าดีกว่าไหมครับ :D:Dไปแระ อิอิอิ :D:D:D:cool:

27. โย้

โย้ Guest

0
    0
    0
    รถวิ่งไม่ออก

ผมขับ jazz ครับ รถ4 ปีแล้ว
    ตอนนี้มีอาการคือ เวลาเปิดแอร์ เวลาออกตัวเร็วๆ นี้เหมือนต้องเหยียบมากขึ้น ประมาณว่าเหมือนจ่ะหน่วงๆ
    อ่ะครับ ลองปิดแอร์อาการก้อหายไปเลย น่าจ่ะเป้นที่แอร์แต่ไม่ทราบสาเหตุเพราะแอร์ก้อยังเย็นปกติ

เคยไป 0 ก้อเช็คแล้ว เคยเปลี่ยรครัชคอมแอร์ไปก้อไม่หาย เห็นเพื่อนบอกว่าอาจเป็นเพราะแอร์ใกล้พัง ไม่ก้อ

น้ำยาแอร์มากไป ฯลฯ รบกวนช่วยหน่อยครับว่าน่าจ่ะเป็นเพราะอะไร แต่ผมแน่ใจว่ามาจากแอร์แน่ๆ

ถ้าเข้าร้านซ่อมแอร์ นี้ควรต้องทำอย่างไรบ้างแล้ว มีข้อแนะนำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณมาก

กลัวช่างมั่ว ให้เปลี่ยนคอมแอร์ลูกเดียว

28. ขอบคุณ พี่ยุทธ พี่จินนี่ และคุณกบ มากๆครับ ผมชื่อโต ใช่แล้วครับรถผมโตโยต้าหน้าแหลม เก่ามากๆ อิอิ อายุมันก็พอๆกับน้องคนสุดท้องของผมเลย หุหุ วันหยุดนี้ตั้งใจจะเอาน้องแหลมไปทำแอร์ก่อนไปเที่ยวสงกรานต์ ว่าแต่ร้านน้องลีเขาจะรับทำแอร์รถเก่าๆอย่างผมไหมอ่า?
    เห็นพี่จินนี่ มีService Manual ของเจ้า จินนี่ แล้วผมอยากจะหา Service Manual ของน้องแหลมผมมั่งจังเผื่อรถมีปัญหาจะได้ซ่อมรถเองได้เหมือนพี่จินนี่

ไม่รู้ว่ารถใคร สงสัยแอร์เสียแน่ๆเลย น้องเค้าถึงได้ร้อนขนาดนั้น..อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้