D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38

2.  
  3. enforce

2,041
    13
    38

4. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เฮ้ยยย.... ยังไม่แก่เฟ้ย แค่เป็นหนุ่มมานานแล้วต่างหาก 555 666
    เดี๋ยวขอตัวไปตำหมากกินก่อนนะหลาน เอ๊ย..น้องปีเตอร์

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว ขอถามหลานเตอร์หน่อยครับ
    พี่มีถังน้ำยาเก่า R22 อยู่ (ราคา 100 บาท จำได้แม่นเลย) ก่อนซื้อน้ำยากับเตอร์โน่นเลยครับ (ตามรูป)
    ถ้าจะไปซื้อน้ำยาแอร์ R22 ตามร้านทั่วไปแล้วให้เขาใส่ถังนี้จะได้หรือเปล่าครับ

พอดีมีแอร์เก่าอีกตัวนึง ไม่เคยเปิดเลย อยากลองเติมน้ำยา R22 ถูก ๆ ดูก่อนครับว่ายังใช้งานได้หรือเปล่า
    ถ้าใช้งานได้ ไม่มีการรั่วซึม ก็จะปล่อย R22ออก แล้วเติมเจ้า cold 22 เข้าไปแทนครับ

5. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ หลาน confirm เลยว่าใช้ได้คับ
    พี่กบ เป็นไปได้พี่กบ ทำการ Vac อากาศในถังออกก่อน
    แล้วค่อยเอาไปเติม R22 จะดีกว่าครับ ความชื้นจะได้มีน้อยหน่อยคับ

ผมไม่แน่ใจว่าถังตัวนี้วาวร์มันจะต้องมีไม้จิ้มฟันแยงเข้าไปก่อนหรือเปล่านะคับ
    ถึงจะเติมเข้าไปได้ พี่กบลองเวกดูก่อนคับ ถ้าเวกได้ก็ไม่ต้องแย่ไม้จิ้มฟันคับ
    :D:D:D:D:D

6. rcsww

rcsww New Member Member

4
    0
    0
    หวัดดีครับพี่ฯ ผมเพิ่งเป็นน้องใหม่มีคำถามอยากจะถามครับ รถผม daewoo espero เปลี่ยน comharison เป็น comnippon แล้วทำกับเพื่อนเองที่บ้านครับ ปัญหาคือ
    -dryer ไม่มีตาแมวจำเป็นมากใหมเพราะว่าเห็นต้องดูฟองอากาศ สามารถแปลงไส่ได้ไหม อาจใส่ที่ท่อเพราะเห็น honda อยู่ตรงบริเวรท่อ
    -เปลี่ยน com แล้ว switchพัดลม กับ pressureswitch ไม่ได้ใส่ (ของเดิมอยู่ตูด com) ต่อตรงไว้ทำให้พัดลมรอบสูงตลอดเวลา ถ้าผมจะใส่กลับไปโดยใส่ตรงท่ออัดที่ออกตูดcom (เชื่อมท่อทำเกลียวใหม่) พัดลมแอร์จะเป็นรอบต่ำเหมือนเดิมผมเข้าใจถูกหรือเปล่า
    -ไหนฯก็จะต้องเสียน้ำยาแอร์แล้วคิดว่าถ้าใส่ clod134 ของคุณterใหม่ผมควรรื้อทั้งหมดเพื่อล้างระบบหรือไม่ มี141bแล้วเป็นกระป๋อง เกจมี แวคคัมมี ก็ลุ้นว่าจะสำเร็จหรือเปล่า

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

7. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    มาตอบให้ละกันนะครับ พอดีเมื่อก่อนใช้รุ่นนี้อยู่พอดีเหมือนกัน

Daewoo espero รุ่นนี้เค้าเรียก ไดเออร์ ว่า แอคคิวมูเลเตอร์ ครับ มันไม่มีตาแมว เวลาเติมเราต้องดูที่แรงดันของด้าน High ครับ หรือใช้วิธีชั่งน้ำหนักน้ำยาแอร์ ถ้าจะแปลงมาใส่ตาแมวมันก็ค่อนข้างยุ่งเหมือนกันนะครับ ผมแนะนำใช้วิธีวัดแรงดันน้ำยาจะดีกว่า ส่วนพัดลมต่อรอบ high ไว้ก็มีประโยชน์ดีนะครับ เครื่องไม่ร้อนดีด้วย ว่าแต่ว่า เปลี่ยนคอมเพรสเซอร์แล้วได้เดินเทอร์โมสตัตใหม่หรือเปล่าครับ ไม่งั้นแอร์จะทำงานตลอดเดี๊ยวจะเป็นน้ำแข็งนะครับ ส่วนเติม COLD แค่ปล่อยน้ำยาเก่าออกแล้วทำการแวคคัมใหม่ก็เพียงพอแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องล้างระบบด้วย 141b ครับ

เอาใจช่วยนะครับมีอะไรลองพิมพ์มาถามกันได้ยินดีครับผม :D

8. rcsww

rcsww New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณพี่ Lee มากครับ ผมได้เดินเทอร์โมสตัตใหม่แบบหางหนูครับ comตัดปรกติครับแต่ไม่เย็นเท่าไหร่ เห็นพี่ฯทำกันเย็นฯทั้งนั้น ผมว่านะ ของผมก็อยากเย็นแบบพี่ฯบ้างครับ
    -ส่วนพัดลมต่อรอบ high ไว้ก็มีประโยชน์ดีนะครับ เครื่องไม่ร้อนดีด้วย ครับพี่แต่พัดลมพังไปแล้วอาจเพราะมันอายุมากก็ได้ (พัดลมหม้อน้ำครับเเปลงของเชียงกงใส่เอาครับ) พัดลมแอร์ยังอยุ่ครับแต่จวนแล้วเอามือหมุนดูรู้สึกสะดุด ผมก็กำลังหาเชียงกงแบบ 2 ใบพัดอยู่ครับ
    -ส่วนเติม COLD แค่ปล่อยน้ำยาเก่าออกแล้วทำการแวคคัมใหม่ก็เพียงพอแล้วครับ ครับจะลองทำตามพี่ Lee แนะนำก่อนนะครับแล้วเดี๋ยวมารายงาน
    -ไม่ต้องเพิ่มน้ำมันคอมใช่ใหมครับ

นอนดึกเหมือนกันนะเนี่ย
    ขอบคุณครับ

9. E30DET

631
    1
    18
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวแว็คแล้วจะไปซื้อมาลองใช้งานดูซัก 2 กก.ครับ

ถังรุ่นนี้ต้องใช้ไม้จิ้มฟันแบบใหม่ ๆ จิ้มครับ ถึงจะใช้งานได้
    ถ้าใช้ไม้จิ้มฟันแบบใช้แล้วเหม็น ๆ วาล์วที่ถังจะไม่ยอมเปิด ทำให้ใช้งานไม่ได้ 555 :D:D:D
    (ล้อเล่นนะครับ เคยใช้เติมน้ำยา R12 ที่ซื้อแบบชั่งกิโลมา วาล์วก็เปิดปกติครับ)

10. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    แวะเข้ามาถามครับพี่ๆ อยากรู้ว่า น้ำยาcold12เนี่ย หาเติมยากไหมครับพี่ แล้วมันต่างยังไงบ้างกะr12ธรรมดา

11. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D จากที่เคยใช้และทดลองมานะ ภายใต้เงื่อนไข ระบบของเราสมบูรณ์ ไม่รั่วไม่ซึม คอมกำลังอัดดี ทุกอย่างโอเค แค่ปล่อยของเก่าทิ้ง แล้วแว๊คกะเติมน้ำมันคอมใหม่ให้มันพอดี แว๊คนานๆหน่อยจะดีมาก ตอบเลยนะ

:cool: เติมไม่ยาก สำหรับคำถามแรกเหมือนเติมน้ำยาปรกติล่ะ

ต่างกับอาร์๑๒ธรรมดา คือ ภายใต้เงื่อนไขที่บอกตอนแรก ให้ความเย็นต่ำกว่าครับผมทำขนาดเดินเบาเฉยๆ ยังได้ -๒.๕องศาC แค่ออกไปวิ่ง ได้ -๑๕.๕ องศาในเวลาแว๊ปเดียว สรุป ให้ความเย็นมากกว่าของเดิม เร็วกว่า แรงดันต่ำกว่า(ประหยัดน้ำมันดิ) คอมก็ย่อมใช้กำลังน้อยกว่าใช้เชื้อเพลิงน้อยกว่าครับ ลองย้อนไปดูเจ้าจินนี่ผมตอนที่ทดลองเปลี่ยนเป็นคูลดูครับ เป็นอะไรที่งงกันไปทั้งเวปล่ะ หิมะเกาะป่าวๆน้ำแข็งเกาะถึงคอมทแอร์เลย ลองย้อนไปดู อยากเปลี่ยนห้องโดยสารให้เป็นตู้แช่แข็งเพื่อรับกับสงกรานต์ปีนี้ก็ใช้ได้เลยครับ เด๋วคุณเตอร์จัดให้ คริ คริ :D

:p แหะๆ :D คุณเตอร์เด๋วส่งบิลไปเรียกเก็บค่าโฆษณาทีหลังนะตอบแทนให้หมดแระ อิอิอิ พอดีวันนี้ว่างนิสหนึ่งจร้าเลยเข้ามาเยี่ยม ไปทำงานแระ บะบาย อิอิ :p:p:):D

12. E30DET

631
    1
    18

เอ้อ.. พี่จินนี่คร้าบบบ...
    เขาถามว่าหาเติมยากมั๊ยครับพี่ ไม่ใช่วิธีเติมยากมั๊ยครับ อิอิ :D:D:D

คำตอบคือ ลองแจ้งพิกัดที่อยู่บนโลกนี้ให้คุณปีเตอร์ทราบ เดี๋ยวเขาแนะนำร้านแอร์ที่มีบริการน้ำยา cold ให้เองครับ
    หรือที่แน่ ๆ ก็อมรแอร์แถวรามคำแหงของคุณลี หรือถ้าไม่สะดวกก็ไปร้านอมรแถวบ้านหม้อหรือสาขาให้เขาช่วยสั่งมาแล้วเอาไปให้ร้านทั่วไปเติมก็ได้ครับ

ข้อดีอีกข้อคือ น้ำยาตัวนี้ไม่ทำลายชั้นบรรยากาศของโลกครับ ผมช๊อบชอบ เพราะผมเป็นคนรักและห่วงใยสิ่งแวดล้อมครับ....:D:D:D

13. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ พี่เอาถังผมเปล่า เปิดมามีกลิ่น โรตี ด้วยนะ หุหุหุหุ:D:D

แฝด E30 พี่กบมาแล้วครับ ตอนนี้รถวิ่งไม่ออกเลยคับ วางเครื่อง M20
    2.0 เกียร์ auto คลัสสาย ความเร็ว 0 - 100 ใช้เวลา 19 วินาที.....:sad::sad:

14. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ สวัสดีคับพี่จินนี่ หุหุหุ หิมะจับท่อจริงๆ ครับ คันนี้ หุหุ

พี่จะเอา cold12 เมื่อไรบอกนะครับ เดี๋ยวน้องจัดให้ :D:D

15. enforce

2,041
    13
    38
    เหอๆๆๆ
    ห่วงใยจริงๆ หยอคับ หุหุหุ:D:D:D

16. tarosoi4

tarosoi4 New Member Member

150
    2
    0
    ขอความวิธีการ

คือผมเห็นรถของพี่ ๆทุกคนติดลบแล้วอยากเป็นบ้าง โดยเฉพาะรถคุณหนุ่มสุดๆๆจิง รถของผมเป็นซีวิคตาโต เพิ่งไปทำแอร์มาหมดไป 8,500.- บาท มี คอมบิว , ล้างระบบทั้งคัน , เชื่อมคอยเย็น (มันเชื่อมได้ด้วยหรือคับ) ,ดายเออร์ และวาวใหม่ มันก็เย็นดีนะคับแต่ตอนติดไฟแดงพอคอมทำงานมันกระตุ๊กจะดับ ที่ผมอยากรู้คือ
    1. การต่อพัดลมให้ทำงานตลอดเมื่อเปิดแอร์
    2. แล้ววิธีการขยับเทอร์โมกับทำสวิทย์บายพาสตัวไหนทำง่ายกว่ากันคืออยากจะเย็นฉ่ำ
    3. ผมอยู่ที่โคราชพอจะมีร้านไหนรับเติม คูล 12 บ้างไหมคับ แนะนำที
    ขอบคุณทุกท่านนะคับที่ให้ความรู้:p:)

17. family man

family man New Member Member

25
    0
    0
    เวลาปล่อยน้ำยาเก่าออกแล้วควรเติมน้ำมันคอมเิพิ่มอีกเล็กน้อยประมาณ 10-50 cc นะคับเพราะน้ำมันคอมจะออกมาพร้อมับน้ำยาแอร์ที่เราปล่อยออกมาด้วย:D:D:D

18. อย่าลืมดูแลความสะอาดห้องเครื่อง และระบบแอร์ ไว้คอยรับหน้าร้อน ช่วงนี้อากาศแปรปรวน สักพักน่า
    จะร้อนจัดแน่ๆ

แผงคอล์ยร้อนด้วยน่ะครับ จะได้หนาวๆในช่วงเมษายน...55

ภายนอกแล้วก็อย่าลืมภายในรถด้วยล่ะ

เอาแบบว่าให้ขาวสุดๆไปเลยล่ะกัน...อิอิ

แผงคอล์ยเย็นเอาให้สะอาดเท่าที่จะทำได้ล่ะกันครับ...

สำรวจดูท่อน้ำทิ้งด้วยน่ะครับ...มันหลวมหรือว่าหลุดรึป่าว

19. ......ยังงงๆกับคำถามอยู่อ่ะครับ...ตอบยังงี๊ล่ะกัน
    1.เห็นหมดไป8500บาทถ้ามันไม่เย็นก็น่าจะเผาร้านมันได้ล่ะมั๊ง55 เท่าที่บอกมาก็
    ทำมาหมดแล้วนี่ครับ แต่น่าจะใช้คอมเซียงกง(ดีกว่าคอมบิ้วแน่ๆ)น้ำยาแอร์ของ
    แท้รึป่าวครับ...จริงๆคอล์ยเย็นน่าจะเปลี่ยนใหม่ไปเลย....ถ้าทุกอย่างสมบูรณ์แบบ
    ทั้งระบบไม่รั่วไม่ซึม...เคล็ดลับก็อยู่ที่การแว็คคั่ม(น้านนาน)การเติมน้ำยา
    ไล่อากาศออกจากระบบ...หนาวสมใจล่ะคร้าบบบบบบบบบ

20. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    น้ำยาที่ใช้ล้างแผงคอยร้อนหาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไร

21. .....หาซื้อได้ตามร้านขายอะไหล่แอร์....มีหลากหลายยี่ห้อและหลายราคาครับ.....

22. E30DET

631
    1
    18
    แอร์รถผมเพิ่งทำมา สะอาดสูสีคุณหนุ่มเลย แต่แอร์บ้านฝุ่นเพียบ ยังไม่ว่างจ้างเขามาล้างแอร์เลย
    ช่วงนี้ร้านแอร์งานเยอะ เสาร์-อาทิตย์คิวเต็ม ต้องรอนาน

คุณยุทธ(คนปากช่อง) ถ้าผ่านมา แวะมาบอกวิธีถอดหน้ากากแอร์ไดกิ้นหน่อยสิครับ
    จะลองถอดมาล้างเองซะหน่อยครับ :yo::yo::yo:

23. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0

ใช้กับแผงรังผึ้งหน้ารถได้ไหมครับ

24. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีคับพี่หนุ่ม .... พี่หนุ่ม เปิดรับจ้างล้างระบบแอร์เลยพี่ :D:D:D:D

สะอาดโคตร ..... เห็นแล้ว พี่ล้างสะอาดกว่าพวกที่ล้างรถมือ 2 อีกนะคับเนี่ย

อย่างนี้สิคับ DIY จิงๆ

เพราะที่ผมสังเกตุดูนะครับ เด็กที่ล้างรถตามเตนร์รถอะครับ
    เด็กพวกนี้ ล้างทั้งคัน ทุกซอก ทุกมุม รถมือ 2 ที่ขายมาเตนร์
    เปิดดูภายใน ยังกะรถใหม่แนะ

ผมยังติดค้างเครื่องจอ โปรเจคเตอร์กับพี่อยู่ เดี๋ยวผมยังหาภาพไม่เจอเดี๋ยว
    เอาภาพมาลงให้ดูคับ ผมทำคล้ายพี่เลย ตอนงานปีใหม่ที่ผ่านมา คาราโอเกะ
    กันหน้าโรงงาน จอแควนผนัง เอาโปรเจคเตอร์ส่อง เดี๋ยวขอหาภาพก่อน :D:D

25. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ พี่กบ เอาช่างล้างแอร์บ้านบอกนะครับ ผมมีทีมงานเก่าที่เคยเปลี่ยน
    น้ำยาแอร์ cold22 ทีมนี้เขาทำกับที่บริษัทฯ เก่าอยู่ ล่าสุด
    ช่างคนนี้วิ่งเข้ามาที่โรงงานแล้ว (ประมาณว่า เข้ามาของานทำ)

ป๋าผมเลยให้ล้างแอร์ที่โรงงานทั้งหมด ผมยืนดูแกทำงาน
    พอๆๆ กะพี่หนุ่มเลยคับ สะอาดชิบเลย พี่แกรื้อทุกชิ้นของแอร์ เอาออกมา
    ล้างใหม่ และงานละเอียดมาก ราคาโคตรถูกเลยย

ช่างคนนี้ผมกล้า แนะนำเลยครับืบ ทำงานนละเอียดโคตรๆๆ
    :D:D:D:D:D

พี่ยุทธเขาบินไป ฟิลปิน (สะกดไม่ถูกอะ):confused::confused:
    ไม่รู้จะบินกลับมายังนะครับ

26. enforce

2,041
    13
    38
    ใช้ได้ครับผม

27. จินนี่

398
    0
    0

:D แหะๆ ขอบคุณครับ ผมแก่แล้ว ตัวหนังสือก็เล็กจี๊ดเดียว ใหญ่กว่าจุดหน่อย คงมองไม่เห็นอะคับ ขอโทษด้วยครับ เห็นแต่ตัวหลังว่าเติมยากหรือไม่ คริ คริ แต่ตัวหน้าไม่เห็นจริงๆจร้า ขอบคุณครับที่ช่วยตอบให้ แบบนี้ส่งบิลไปเรียกเก็บค่าโฆษณาบ่อได้แน่ งั้นยกเลิกแล้วกาน อิ อิอิ:D:D:D

28. จินนี่

398
    0
    0

ช่างสะอาดเอี่ยมได้จัยจิงๆ ผ่าดิคุณหนุ่ม เอาอารัยขัดล้างถึงได้ปิ๊งถึงเพียงนี้ สวยๆ เบื่อมะรัยบอกเด้อ คริคริ จาไปรับมาดูแลอีกคัน คริ คริ จามีที่จอดไหมเนี่ย แหะๆๆๆๆ ล้อเล่นจร้า แต่ถ้าได้ก็ดี อิอิ :D

29. E30DET

631
    1
    18

แหล่มเลยครับ ยิ่งเคยเติมน้ำยา cold ด้วยยิ่งดี

แต่งานเล็ก ๆ เขาจะรับหรือเปล่าครับ
    ล้างแอร์ 2 ตัว และล้าง+ย้ายแอร์ไปติดตั้งอีกที่นึงด้วย ห่างกัน 8 กิโล กับอีก 326 เมตร :D:D:D
    ถ้าเสร็จทัน จะพาไปล้างแอร์บ้านน้องที่ทำงานอีกตัวนึงด้วย

เดี๋ยวอาทิตย์หน้าโทรไปหาคุณเตอร์นะครับ

30. E30DET

631
    1
    18
    สองวันนี้ยุ่งอยู่กับรถจี๊บ แกรนด์ เชิงโลกีย์ (Grand Cherokee) ของน้องที่ทำงานครับ
    อาการคือแค่เหม็นแก๊สไปทั่วรถ ในระยะ 5 เมตรจากตัวรถ

หลังจากเย็นวันพฤหัสเอาฟองสบู่หาจุดรั่ว พบว่ารั่วที่ตาไก่ของท่อทองแดงที่มาจากถังมาเข้าหม้อต้ม
    ก็เลยบอกให้เขากลับไปขันใหม่ ปรากฏว่าเจ้าของรถกลับขันก็ยังไม่หายรั่ว

เมื่อวานเย็นวันศุกร์ ผมก็เลยจัดการเอง ยอมมือเลอะ โดยคิดว่าจะถอดออกมาดูสภาพของตาไก่แล้วขันกลับเข้าไปใหม่
    หลังจากสตาร์รถสลับเป็นแก๊สแล้วก็ไปปิดวาล์วที่ถัง (manual valve) ทิ้งไว้สักพัก เครื่องก็ยังไม่ยอมดับซะที
    เลยจัดการถอดไฟเลี้ยงโซลินอยด์ที่มัลติวาล์วออก สักพักรถสะดุดนิดนึงแล้วระบบแก๊สก็สลับไปเป็นน้ำมันแบบอัตโนมัติ (คันนี้ติดระบบหัวฉีด ถ้าแก๊สหมดจะสลับกลับไปเป็นน้ำมัน)

ผมคิดว่าน้ำแก๊สที่ค้างอยู่ในท่อน่าจะหมดแล้วก็เลยดับเครื่องแล้วขันตาไก่ออกมาเพื่อจะดูสภาพ ผลคือแก๊สพุ่งออกมาพอสมควร คลายน็อตตาไก่ทิ้งไว้ตั้งนานก็ยังไม่หยุดรั่ว!!!

งานเข้าเลยตรู เพราะงานนี้มัลติวาล์วตุรกีพ่นพิษ จริงๆ ผมเคยใช้วาล์วรุ่นนี้อยู่ แต่เพิ่งเปลี่ยนไปเป็นของอิตาลี่ไม่นานนี้เอง ถ้าคุณยุทธ (คนปากช่อง) ยังไม่เปลี่ยนวาล์ว มันก็คือรุ่นเดียวกับรถคุณยุทธนะครับ

สุดท้ายกัดฟันถอดออกมา แก๊สก็ยังพ่นเบา ๆ ออกมาตลอด สภาพตาไก่ยังโอเคอยู่ เลยใส่กลับแล้วขันอัดเข้าไปใหม่ ผลคือเกลียวรูด จากแค่รั่วแบบซึม ๆ กลายเป็นเสียงงูเห่าดังฟ่อ ๆ ชัดเจนเลย

ตอนนั้นดึกแล้วด้วย เริ่มทำกันตั้งแต่หกโมงเย็น ถึงสองทุ่ม ร้านขายอะไหล่ก็ปิดหมด คิดไม่ออกจะทำยังไง
    จะจอดรถทิ้งไว้ก็ไม่ได้ เดี๋ยวมีใครมาสูบบุหรี่ใกล้รถ ได้ขึ้นหน้าปกไทยรัฐแน่ ๆ เลย

คิดไปคิดมา มองมาที่รถตัวผมเอง เฮ้ย... รถตรูมีกรองแก๊สพร้อมโซลินอยด์นี่หว่า ถอดออกมาใส่รถจี๊บให้แก๊สหยุดรั่วก่อน แล้วค่อยหาทางซ่อมก็ได้นี่หว่า
    แต่ความซวยยังไม่ยอมจากไปง่ายๆ โซลินอยด์ที่กรองแก๊สของผมก็รั่วเหมือนกัน แต่อาศัยวิชาโอท็อป หยุดรั่วที่โซฯของกรองแก๊สได้ เลยได้กลับบ้านตอน 3 ทุ่มกว่า ๆ

วันนี้วิ่งหาข้อต่อตาไก่ที่เกลียวหวาน หาไม่ได้เลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องไปคลองถมหาอีกที....

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าใครใช้รถแก๊ส คอยตรวจการรั่วซึม กับการทำงานของวาล์วและโซลินอยด์ดี ๆ นะครับ
    ผมยังพูดกับน้องมันเลยว่า ถ้ามีเหตุสุดวิสัย ต้องรีบปิดวาล์วที่ถัง เพื่อไม่ให้แก๊สไหลออกจากถัง รถของมันทำไม่ได้ และไม่อยากคิดถึงผลของมันเลย
    ...

ปล.พิมพ์ยาว ๆ เหนื่อยจัง สงสัยแก่เหมือนที่หลานเตอร์บอกไว้แหล่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้