D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    โอเจอคุณ professor อีกแล้ว

ได้ความรู้ใหม่เรื่องสายน้ำยาแอร์อีกแล้ว ดีครับ ผมไม่เคยเห็นสายน้ำยาแบบมียี่ห้อเลย เจอแต่แบบโนเนมทั้งนั้น ขนาดร้านขายส่งอะหลั่ยแอร์ของรถยนตร์ยังไม่มีสายแบบมียี่ห้อขายเลย ถ้าเปลี่ยนสายงวดหน้าจะลองหาดูครับ

มีสายน้ำยายี่ห้ออื่นที่มันหาง่ายๆหน่อยแนะนำไหมครับ

เรื่องเว็บนี้ช้าเห็นด้วยครับ วิธีโหลดให้เร็วที่สุดคือใช้ firefox 3 กับ Adblock เพื่อ block รูปทั้งหลายในหน้าเว็บที่ไม่จำเป็น ทำให้มันโหลดเร็วกว่า IE มากๆๆๆๆเลยครับ คุณ pro ลองใช้ firefox ดูแล้วจะติดใจ

2. luckmte

luckmte New Member Member

4
    0
    0
    คนปากช่อง (พี่ยุทธ) ผมอยากจะสอบถามพี่ครับน้ำยาแอร์ R22 ที่พี่ยังเหลืออยู่หรือเปล่าครับผมจะขอซื้อต่อ 083-2940036
    จากน้องปุ้ยที่เคยซื้อน้ำยาแอร์พี่นะครับหรือจะให้เบอร์ติดต่อกับก็ได้

3. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ถูกต้องเลยครับ ยี่ห้อสายก็มี Goodyear หรือ Bridgestone ครับ ตัวสายมันหนากว่าธรรมดากว่าสายทั่วไป

มีแบ่งเกรดเป็น 134 หรือ 12 ด้วยนะครับ ผมเจอประจำเลย รถลูกค้าใช้สาย 12 แต่คอมเพรสเซอร์เปลี่ยนเป็น 134
    แล้วช่างดันไปเติมลูกค้าให้เป็น 134 สายมันก็ทนแรงดันไม่ไหวเป็นตามดทั้งเส้นเลย ช่วงนี้เจอบ่อยมากๆเลยครับ

รูปตัวอย่างสาย Goodyear

4. หน้าร้อนแล้วครับ..ล้างระบบเช็คน้ำยาแอร์...เตรียมพร้อมเสมอน่ะครับ

5. แวะซื้อที่ร้าน....เจ๊......(ย้ายร้านใหม่แล้วครับ)

6. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ขอบคุณครับ เห็นตัวอย่างชัดแล้ว วันหลังจะได้ซื้อถูก

7. คนปากช่อง

707
    0
    0

8. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เริ่มเห็นทางสว่างในการซ่อม E30 แล้วครับ
    http://www.gasthai.com/boardgas/html/46494.html

เว็บ gasthai มีผู้ชำนาญเชิงลึกหลายด้านจริง ๆ บางท่านเป็นช่างที่เข้าใจและมีประสบการณ์สูง
    ช่วยวิเคราะห์ จนทำให้ผมเริ่มเกิดมุมมองหลายด้าน ทำให้แก้ไขปัญหาได้เร็วขึ้น
    นับถือ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ จริง ๆ ครับ

อาทิตย์หน้าจะได้ขับเกียร์ธรรมดาซะที ผมไม่ชอบขับเกียร์ออโต้เลย มันไม่ทันใจ
    อาทิตย์ก่อน รำคาญเด็กแว้นขับมอไซค์เปิดไฟสีเขียวมันแยงตา จะกดหนีซะหน่อย
    แบ็คไฟร์ตูมเลยครับ กรองอากาศทะลุเป็นรูพรุนด้วยพิษเปลวไฟ...

ปล. คุณเตอร์ไม่ต้องดูชื่อที่ผมโพสนะครับ เราต้องไม่รู้จักกันในเว็บโน้น.... 555

9.  
  10. E30DET

631
    1
    18
    เห็นอุปกรณ์ของคุณหนุ่มแล้ว ทำให้นึกถึงสมัยผมไปซื้อน้ำยาแอร์กับคุณเตอร์ครั้งแรกครับ
    กระป๋องน้ำยาแอร์ในรูปนี้เป็นกระป๋องแรกที่ทำให้รู้จักคนขายของบนเว็บ จนกลายน้องชายนิสัยดีมากคนนึงของผมครับ

ถ้าใช้น้ำยาบ่อย ๆ ซื้อแบบถังเล็กเลยครับ คุ้มกว่าแบบกระป๋องเยอะเลย
    ผมใช้ไปเกือบหมดถังใหญ่แล้ว (R12) เติมให้น้อง ๆ ที่ทำงานแบบฟรี ๆ ซ่อมให้หายแล้วเติมบ้าง เติมแก้ขัดให้ใช้งานได้ไปก่อนบ้าง
    ตอนนี้เพิ่งได้ cold12 มาถังนึงยังไม่ได้ลองเลย อยากเห็นอุณหภูมิติดลบเร็ว ๆ เหมือนกัน แต่ต้องแก้ระบบไฟเจ้าพายุ(E30) ให้เสร็จก่อนครับ

11.  
  12.  
  13.  
    แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มีนาคม 2009
  14.  
  15.  
  16. คนปากช่อง

707
    0
    0

17. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ไม่ได้เข้ามา update เลยครับ

งานเยอะมากๆๆ หน้าร้อนนี้ผมไม่ค่อยอยู่บ้าน

กลับมาถึงก็อยู่ดึกไม่ได้ เมียให้รีบนอนคับ
    นี้ผมมีเรื่องคุยให้ฟังกันเยอะเลยครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะพยายามมา update เรื่องให้ฟังนะครับ

18. T2-TECH

T2-TECH New Member Member

2
    0
    0
    อากาศร้อน ๆ แบบนี้สงสัยต้องหา น้ำยาติดไฟได้มาเพิ่มความร้อนแรงให้รถ แล้วลดความร้อนแรงในห้องโดยสารกันบ้างละ ผมเพิ่งเข้ามาดูอ่านได้ 4 หน้าเอง (จาก 121 หน้า) ขออนุญาติศึกษาข้อมูลไปก่อนนะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลแน่น ๆ ครับ

19. E30DET

631
    1
    18
    ยินดีรับต้อน เอ๊ย... ต้อนรับครับ

อ่านแล้วทำตามเจ้าของกระทู้รับรองแอร์เย็นจับใจเลยครับ
    ยกเว้นเรื่องเกรงใจภรรยา อย่าไปเอาเป็นแบบอย่างครับ..:D:D:D

E30 ของผมตอนนี้ซ่อมเสร็จเรียบร้อยแล้ว เพิ่งเอาไปตรวจสภาพต่อทะเบียนเอง
    ไอ้เจ้าของอู่ตรวจมันพูดว่า คันนี้เขาซื้อขายกัน 35,000 บาทเอง... หนอย!!! ดูมันพูด :mad::mad::mad:
    แถมยังเอาไปทดสอบระบบห้ามล้อ ช่วงล่าง ปรากฏว่าไม่ผ่านมาตรฐานซักอย่าง ทั้งเบรคหน้า เบรคหลัง เบรคมือ

จะให้ผ่านได้ยังไงครับ เห็นแค่ฝุ่นจับหนาเกือบเซ็นต์ เพราะจอดไว้เกือบ 3 เดือนก็น่าจะรู้ว่าเจ้าของรถเป็นคนยังไงบ้างนะ
    ถึงรถจะเลอะ(มากๆๆๆๆ) เบรคจะไม่ดี ช่วงล่างหลวม วิทยุยังไม่ได้ติด แต่ขอโทษขึ้นรถมาลองแอร์ได้เลย
    อุณหภูมิหน้าช่องแอร์แค่ 5 องศา ห้องโดยสารไม่เกิน 20 องศากลางแดดเปรี้ยง ๆ ตอนเที่ยงวัน
    นี่ขนาดใช้แค่ R12 ธรรมดาที่เหลือติดก้นถังเก่าอยู่นะ ถ้าเปลี่ยนเป็น cold12 รับรองติดลบแน่นอน 555

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เจอช่างแอร์ตัวจริงอีกคนแล้วสิ รถไม่ดีไม่ว่า ขอให้แอร์เย็น

รถผมขอให้มันดีทุกอย่างดีกว่าครับ ขับสบายใจ มีอยู่คันเดียว ขอถามหน่อยครับ ทำอย่างไรถึงจะลดเสียงรบกวนในห้องโดยสารของเจ้า corolla hi torque อายุ 10 ปีของผมได้ ขับแล้วรำคาญเสียงรบกวนมาก ไปนั่ง accord แล้วมันเงียบกว่าเยอะเลย กำลังคิดระหว่างเอาสายยางออกซิเจนตู้ปลายัดเข้าไปที่ยางขอบประตู หรือเอาเศษผ้าอัดหนาๆเป็นแผ่นๆแบบที่บุในตู้ลำโพงมารองพื้นห้องโดยสารดี
    หนวกหูมันมาก ฟังเพลงไม่เพราะเลย

21. 4AFE TURBO

4AFE TURBO New Member Member

23
    1
    0
    เอาแอร์ไปล้างตู้อู่เล้ง รัชดา ซ.3 มาครับ แอร์เย็นฉ่ำดี แต่ปัญหา คือ ทำไมคอมแอร์มันตัดถี่มากๆๆ เปิดแอร์ตอนแรก คอมก้อทำงานปกติจนเย็น แล้วมันตัด แล้วคอมทำนต่อมันก้อตัด ไม่เกิน 30 วินาทีเลย ตัดถี่จัง มันอาไรเสียอ่าครับ เพราะก่อนล้างแอร์ คอมไม่ตัดถี่แบบนี้ กัวคอมพังครับ รบกวนบอกวิธีแก้หน่อย

22. enforce

2,041
    13
    38
    เพิ่งจะได้มานั่งเล่น....เหนื่อยชิบครับ
    เดี๋ยวจะต้องออกไปข้างนอกอีกแล้ว ...เดี๋ยวกลับมาแล้วจะมาอ่านกระทู้
    หน้าที่แล้ว และจะค่อยๆ ตอบทีละกระทู้เลยคับ

คุณ 4AFE ลองเช็คน้ำยาแอร์เยอะไปเปล่า ถ้าเยอะไปแล้ว
    ตัวสวิทช ไฮเพรสเชอร์ทำงาน สั่งให้คอมแอร์ตัดก็เป็นได้
    หรือ น้ำยาแอร์น้อยไป สวิทย์ โลเพสร์เชอร์ทำงานตัดคอม ไม่ให้คอมฟัง

ลองเช็คดูก่อนนะคับ

23. enforce

2,041
    13
    38
    พี่อารมณ์ขึ้นเลย... e30 35000 บาท
    เป็นผมนะ จะสวนกลับไปเลย ราคา down เพ่ ไม่ใช่ราคาขายรถทั้งคัน
    35000 คงได้แค่ล้อผมมั่งคับ

เดี๋ยวกลับมาเม้าต่อ ขอออกไปทำงานข้างนอกก่อนคับ :D:D

24. E30DET

631
    1
    18
    บอกตามตรงครับ ตอนทำก็ระลึกถึงบุญคุณที่พี่ทรัพย์(ช่างแอร์ตัวจริงผู้ล่วงลับ) เคยให้ความรู้ครับ
    นึกขอบคุณพี่เขาในใจ แม้ว่าเขาจะไม่อยู่แล้วก็ตาม

เรื่องทำให้เสียงเงียบลง ผมเคยมีประสบการณ์ครับ
    เคยอ่านเจอบางคนที่ชอบเล่นเครื่องเสียง เขาจะไปแด๊มป์แผงประตู+พื้นกระโปรงหลัง+บังโคลนล้อ ทำแล้วเงียบขึ้นจริง แต่ราคาค่อนข้างสูง
    มีพี่คนนึง เขาก็ใช้วิธีนี้แต่วัสดุที่ใช้เป็นแผ่นยางมะตอยเรียบ หนาประมาณครึ่งเซ็นต์ หาซื้อได้ตามร้านขายสีพ่นรถยนต์ทั่วไป

ตอนนั้นเขาออกซันนี่ นีโอ แล้วบ่นว่ารถป้ายแดงทำไมเสียงรบกวนมันดังจนฟังเพลงไม่เพราะเลยเมื่อเทียบกับรถคันเก่า
    (เขาขายเซฟิโร่ เอ32 แล้วออกนีโอ รุ่นแรก ๆ เลย) เขาเลยไปซื้อแผ่นยางมะตอยที่ว่าเนี่ยแหละครับ มาปูพื้นรถ ขึ้นไปถึงคอนโซลด้านหน้าเลย
    ผมไปลองนั่งมาแล้ว เงียบขึ้นอย่างชัดเจน และราคาถูกด้วย เพราะแผ่นยางมะตอยราคาแค่แผ่นละ 200 กว่าบาท
    เมื่อเทียบกับแผ่นแด๊มป์ของนอกสมัยนั้น ราคา 500-600 บาท และยังมีขนาดเล็กกว่าแผ่นยางมะตอยด้วย
    ข้อเสียอย่างเดียวคือน้ำหนักมันมากกว่าแผ่นแด๊มป์มาก ทำให้รถหนักขึ้นอีกเป็น 10 กิโลกรัมเลย

ผมซื้อมาเล่น ๆ 4 แผ่นว่าจะมาทำรถอีคาร์ แต่ตอนติดตั้งต้องใช้ปืนเป่าลมร้อนช่วย (ของพี่คนนั้นเขาใช้ตากแดดบนถนนร้อน ๆ)
    ก็เลยยังไม่ได้ทำซะที จริง ๆ แผ่นยางนี้มีอยู่ในพื้นรถที่ออกจากโรงงานแล้ว แต่แผ่นจะบางกว่าและปิดไม่ทั่วพื้นรถ

ส่วนยางขอบประตูนั้น ลองเช็คราคาที่วรจักรดูแล้วไม่แพง คิดว่าจะเปลี่ยนของใหม่ 4 เส้นเลยครับ
    ตอนนี้มีโปรเจ็คท์ในสมองอีกหลายอย่างที่อยากทำแต่ยังไม่ได้เริ่มซักที เวลามันผ่านไปเร็วจริง ๆ

25. E30DET

631
    1
    18
    คนหนุ่มไฟแรงจริง ๆ

ทำงานเยอะ ก็พักผ่อนเยอะ ๆ นะครับ
    บางทีใจเรายังไหว แต่ร่างกายมันไม่ไหว เดี๋ยวจะไม่สบายเอาครับ

26. 4AFE TURBO

4AFE TURBO New Member Member

23
    1
    0
    น้ำยาแอร์ คงไม่น้อยแน่ๆๆ เพราะ เวลาเปิดแอร์ มองตาแมว ไม่มีฟองเลย มันใส เหมือน ว่าไม่มีน้ำยาวิ่งเลย มันคงเต็มเกินไป ทางแก้ คือ ผมปล่อย น้ำยาออก ทีละนิดใช่ป่าวครับ ให้ ตาแมว มีฟองเล็กน้อย เพราะตอนนี้แอร์เย็นฉ่ำ ครับ

27. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ แสดงว่าพี่กบ แก่แล้วอ่ะจิคับ:D:D:D

ขอบคุณครับพี่ที่เป็นห่วงน้องคับ หุหุหุ

พี่เปลี่ยนยางขอบประตูหายชัวร์

พี่ยุทธคับ เปลี่ยนยางขอบประตู เสียงน่าจะเงียบลง
    แล้วก็ลองทา แว็กซี้ ดูครับ บางทียางมันเก่าแล้วแข็ง
    ทา แว็กซี่ แล้วยางจะนิ่มขึ้นเยอะเลยครับ :D:D

28. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้ามันใสเวอร์ไปก็ต้องลองจับเกร์ด้าน hi ดูคับว่าแรงดันเท่าไรแล้วอีกอย่าง
    เปิดแอร์แล้วมันดึงเครื่องยนต์เยอะเปล่า
    ถ้าดึงเยอะเวอร์เลย ก็ต้องปล่อยน้ำยาแอร์ออกบ้างคับ:D

29. enforce

2,041
    13
    38

30. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้