D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4AFE TURBO

4AFE TURBO New Member Member

23
    1
    0
    ใส่ COLD 12 อยู่ มองตาแมวเปนฟองเพียบเลยน้ำยาแอร์คงขาด จา เอาR12 เติมผสมได้เลยป่ะครับ มีผลเสียอาไรป่าว เพราะตอนนี้ รูสึกแอร์เย็นไม่ฉ่ำเท่าไหร่ครับ แผงแอร์ก้อล้างจนขาวแล้ว เหอๆๆ กัวทะลุ

2. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ฮ สวยมาก แต่ว่าเวลานี้เศรษฐกิจไม่ดี ทุกที่ลดค่าใช้จ่ายอย่างมาก ผมว่าถ้าลงทุนกับคอปเตอร์จะหารายได้กลับเข้ามาลำบาก ชะลอไปได้ก็ชะลอก่อนดีกว่าครับ

3. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    รับนักบินป่าวคับ

4. eidos

eidos New Member Member

2
    0
    0
    หลังจากที่นั่งอ่านมานานแสนนาน

ก็คงต้องของขอบคุณทุกๆคนนะคับที่ให้ความรู้มากมายเกี่ยวกับแอร์

โดยเฉพาะคุณ Ter สำหรับ Cold12 และก็คุณ Lee ที่ทำให้เต่าเหลืองแอร์เย็นได้ใจคับ

:D:D:D

5. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เติม cold ผสม r12 ได้ แต่ว่าประสิทธิภาพความเย็นมันครึ่งๆกลางๆ แถมจะเติมให้พอดีก็ยากเพราะวัดแรงดันกันไม่ถูก ต้องเติมให้เกือบเต็มให้มีฟองที่ตาแมวนิดๆ อาจต้องเติมน้ำมันคอมสักนิดเพราะของเก่ามีรั่วไปกับน้ำยาบ้าง ทางที่ดีแก้เรื่องรั่วก่อนแล้วค่อยเติมน้ำยา

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมอยากล้างคอยเย็นเอง จะเอาน้ำยาแอร์ออกได้ยังไง เอาออกตรง
    H หรือ L ครับ แล้วต้องเติมน้ำมันคอมเพิ่มหรือเปล่า ตอนเติมผมจะเอารถไป
    จ้างช่างทำให้ครับ ผมอยากใช้ COLD 134 บ้าง ผมโทรถามร้านโอกิแล้ว
    ราคา กระป๋องละ 400 บาท เดิมใช้ R 134 ช่วยสอนวิธีการทำหน่อยครับ
    ใช้กี่กระป๋อง รถผม HONDA ปี 96
    ขอบคุณอย่างสูงครับผม

7. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    แวะมาอัพ ชาวแคมฟรอก

8. monki

monki Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณคุณเตอร์สำหรับคำแนะนำ และคุณลีและคุณพ่อมากๆ ที่ช่วยทำให้แอร์กลับมาเย็นฉ่ำเหมือนเดิม

ไม่ทราบว่าจะจำได้หรือเปล่ารถเต่าสีเทาค่ะที่วันนี้เข้าไป เริ่มแรกพอไปถึงคุณพ่อน่ารักมาก พอบอกอาการเสร็จจัดการเริ่มด้วยการเอานำยาออกทั้งหมดก่อน และต่อวาวล์ท่อร้อนเพิ่ม(ช่างที่เปลี่ยนคอมให้ทีแรกใส่ให้แค่วาวล์น้ำยาอันเดียวค่ะ) เห็นคุณพ่อบอกมาค่ะว่าต้องวันแรงดันเพื่อเช็ครั่วด้วย (ถ้าจำไม่ผิด 555+) แล้วทำการเช็คไดร์เออร์ ช่างคนเดิมเปลี่ยนวาวล์ข้างในให้บอกว่ามันไม่ปิดเปิดอย่างเดียวแต่ไม่ได้เปลี่ยนไดร์เออร์ให้ รอสักแป๊บคุณลีกลับมา ช่วยลงมือใหญ่เลย แล้วได้ความรู้มากเลยค่ะ(แอบถามอะไรเยอะไปหน่อยแต่ก็ได้คำตอบที่ชัดเจนทั้งมด) แผงคอลย์ร้อนที่รถจะติดอยู่ทั้งหมด2แผงซึ่งลำบากมากในการทำ ต้องมุดใต้ท้องรถกันสุดๆ คุณลีได้ช่วยทำความสะอาดให้ทั้ง 2 แผง และเปลี่ยนไดร์เออร์ รอแว๊คนำยาเสร็จประมาณ 45-60 นาที แล้วใส่น้ำยาเข้าไป คอมที่ใช้อยู่เป็น 134 ทีแรกก็อ่านๆ ในนี้เลยบอกคุณพ่อไปว่า ขอน้ำยาตัว Cold นะค่ะ แล้วพอคุยกะคุณลีจึงได้ทราบว่า ใช้ 134 ไม่ได้เพราะว่า ท่อทั้งหมดเป็น 12 เลยต้องกลับมาใช้ 12 แทน(ตั้งแต่เปลี่ยนคอมมาทุกที่ใส่ให้แต่ 134 ดีนะไม่เกิดอะไรขึ้น)

สรุปเบ็ดเสร็จ ประทับใจมากๆๆๆๆๆ ถึงมากที่สุดคุ้มค่ากับที่ไปจริงๆ ไม่กลัวหน้าร้อนอีกแล้วค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

อ้อคุณเตอร์ค่ะเดี๋ยวไว้จะปรึกษาเรื่องแอร์บ้านหน่อยนะค่ะ พอดีว่าคอมแอร์น้ำแข็งเกาะหนามากค่ะพอตัดทีรอสักพักตกใจเลย มีเสียงดังเหมือนคนปาหินลงมาสรุปเป็นที่น้ำแข็งละลายร่วงลงมากค่ะ เลยไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรค่ะ

9. คนปากช่อง

707
    0
    0
    มันมีน้ำยา cold12 นี่ครับ ใส่แทน R12 ได้เลย ตกลงคุณลีเติมน้ำยา cold หรือ R12 ให้ครับ?

แอร์บ้านน้ำแข็งเกาะขนาดนั้นมี 2 อย่าง 1.พัดลมตัน ไม่ได้ล้างแอร์มานาน ลมไม่ออกเท่าที่ควร น้ำแข็งเกาะ

2 น้ำยาแอร์ขาด ทำให้น้ำแข็งเกาะเลย แอร์จะทำความเย็นได้น้อยมาก

ลองเอามืออังลมแอร์ก่อนเลยว่าแรงไหม พัดลมสกปรกไหม ถ้าลมแรงก็เรียกช่างที่ไว้ใจได้มาวัดน้ำยาได้เลย

10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ดูจากคำถามแล้ว เดาว่ายังไม่เคยทำ ไม่มีความรู้พอ
    งานนี้ไม่ยาก แต่อธิบายกันยาว แล้วคุณก็อ่านแล้วก็ทำคร้งแรกไม่เป็นหรอกครับ
    ไปให้ช่างทำเถอะ แล้วเป็นลูกมือช่างช่วยเขา จะได้วิชาไปด้วย
    เอาไป 2 กปพอแน่ๆ เติมน้ำมันคอมสัก 20cc ก็ได้มั้งถ้าของเก่าไม่รั่ว
    น้ำทันคอมก็ซื้อที่โอกินั่นแหละ ของ suniso แท้ ลิตรละ 120 บาทมั้ง
    แต่คุณใช้แค่ 20-30 cc เท่านั้น

11. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    งั้นผมขอถามการเอาน้ำยาแอร์เก่าออกต้องทำยังไง
    เอาออกทาง H หรือ L ใช้วิธีไหนได้บ้าง
    ขอบคุณครับ

12. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    เดี๋ยวนี้ ไม่ต้อง ถอดแล้วนิคับ ... ตู้แอร์ ... หรือถ้าจะ ล้างระบบ ก็ ต้องเอาน้ำยาออกละคับ ... .. เอ่ออออ .. เห็น ช่างเอาออก L/H ได้หมดนิคับ .. รูมันกด ๆ เหมือนกัน .. เพราะเอาน้ำยาออก ตอนไม่ได้เปิดแอร์ .. ไม่ให้ร้านเอาออกดีก่าคับ .. แล้วอย่าลืมไปเติมน้ำมัน คอม เพิ่มด้วย .. เอ่ออออ ถ้าอยากเติม Cold แล้วผ่านไปแถวรามคำแหง ซ.8 ลองแวะหาร้าน อมรแอร์ เลยคับ พี่เค้ามีรอไว้บริการคับ ..

13. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ไปให้ คับ ... ไม่ใช่ ไม่ให้ ... พิมม์พิดนะคับ ข้างบน

14. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ขอบคุณที่มาใช้บริการนะครับ ขอมาย้ำนะครับว่า เติมครั้งต่อไปให้เติม 12 นะครับ เพราะสายยังไม่เปลี่ยนเป็น 134 ผมกลัวว่าสายจะทนแรงดันไม่ไหว พูดกันตามตรงจริงๆ ช่วงนี้น้ำยา 12 ราคาสูงกว่า 134 มาก ของปลอมก็เยอะ ระวังหน่อยนะครับ

15. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ช่วงนี้อากาศร้อนมาก แต่รถผมสบายเลยร้อนแค่ไหนมาก็ไม่กลัว :D

16. monki

monki New Member Member

3
    0
    0
    มารายงาน วันนี้ร้อนมากๆ เลยเอารถไปลองแอร์ ไม่น่าเชื่อต้องห่มผ้าห่มขับค่ะ

รับทราบค่ะคุณลี ขอบคุณมากๆ เลย

17. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ลิตรละ 120 บาทแน่นอนครับเพิ่งซื้อ แต่ suniso แท้หรือเปล่าผมไม่แน่ใจครับ

พอดีคุณยุทธพูดเรื่องนี้ขึ้นมาเลยนึกได้ มีเรื่องเล่าให้ฟัง
    กระทู้นี้ย้อนไปไม่รู้กี่หน้า คุณเตอร์จะเอาภาพน้ำมันคอม suniso ปลอมมาให้ดู และบอกวิธีดูภาชนะบรรจุของแท้ด้วย

ผมมีน้ำมันคอม GS-5 จากคุณเตอร์มาลิตรนึงนานมากแล้วตั้งแต่ซื้อน้ำยาแอร์แบบกระป๋อง (คุณเตอร์ใจดีแถมมาให้ :D)
    ก็ใช้เติมมาเรื่อย ๆ จนเมื่อปลายปีที่แล้วไปซื้อน้ำมันคอมรุ่นเดียวกันที่อมร ซึ่งขวดบรรจุก็เหมือนที่คุณเตอร์แถมมาให้ทุกอย่าง ทั้งตรายี่ห้อ,ตัวหนังสือ
    แต่ต่างกันที่ฟลอยด์หุ้มปากขวดเป็นแบบธรรมดาไม่มีลวดลาย แต่ของคุณเตอร์จะเป็นฟลอยด์มีสัญญลักษณ์ของคูลแมน
    ทำให้ผมสงสัยว่าเป็นของแท้หรือเปล่า หรือว่าเป็นของ suniso Thailand ที่เข้ามาทำตลาดเอง :bowl::bowl::bowl:
    แต่คิดว่าระดับบริษัทอมร ไม่น่าจะเอาของปลอมมาขายให้เสียชื่อเสียงหรอกมั๊งครับ

วันที่ไปซื้อที่อมรนั้นผมคึกจัด เลยซื้อทั้ง GS-3,GS-4,GS-5 มาใช้กับแอร์บ้าน,ตู้เย็นและแอร์รถซะเลย :rofl:
    กะว่าถ้าตกงานจะเปิดร้านซ่อมแอร์บ้าน แอร์รถ ตู้เย็น ซะเลย 555

18. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ร้อนได้ไม่กี่วันกระทู้คึกคักกันครับ หุหุหุ เริ่มกลับมามีชีวิตชีวาเหมือนตะก่อนแล้ว...

ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเลยไม่ได้มา update ซักเท่าไร
    เดี๋ยวคืนนี้จะมาแจม ด้วยอีกคนคับ

19. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ตกลงว่าทาง H หรือ L ก็ได้ ถูกหรือเปล่าครับ
    ขอแบบจะๆเลย
    ขอบคุณครับ

20. yordchai_1040

yordchai_1040 New Member Member

36
    0
    0
    ต่ออีกหน่อยนะครับหลังจากที่เอารถไปเติมน้ำยา ปัญหาใหม่ตามมาทันที กลายเป็นว่าแอร์มันตัดๆต่อในบางจังหวะ (เพิ่งจะมารู้ทีหลังว่ามันตัดเพราะ High pressure ) เย็นก็ไม่ค่อยเย็น ดันมาตัดมั่วๆอีก และความอดทนผมก็สิ้นสุดลง เอาวะลองร้านใหม่อีกสักที เข้าไปถึงก็บอกช่างว่าเราทำอะไรมาบ้าง เราเปลี่ยนมาหมดทุกอย่างแล้ว ยกเว้นสายน้ำยาเท่านั้น หมดไปเป็นหมื่นกว่า ช่างมันดูๆจับๆ มันก็บอกว่าสงสัยบอกซ์วาล์วเสีย เอายังไงก็เอา เลยเปลี่ยนตัวใหม่ เติมน้ำยาลองดู ปรากฏว่าก็เย็นชืดๆเหมือนเดิม ไอ้กระผมก็ปลงแล้ว ช่างมันก็บอกว่าดูๆแล้ว น้ำมันคอมน่าจะมีมากไปในระบบ มันบอกว่าจะล้างระบบใหม่ทั้งหมด ผมก็บอกตามใจเอ็งทำไปเถอะ ไอ้แบบนี้เคยทำมาแล้ว มันก็เลยทำการล้างระบบใหม่ทั้งหมดด้วยน้ำยา F11 (ซึ่งมันก็เป็นของธรรมดาทั่วๆไป ซึ่งผมจำได้จากในกระทู้นี้แหละ ที่บอกว่าของแท้มันแพงมาก แต่ช่างภูธรคงไม่มีใครใช้ เพราะขืนใช้มันจะไปเก็บตังเขาราคาแบบนั้นได้ยังไง) ระบบค่อนข้างสกปรก น้ำดำทีเดียวต้องล้างอยู่นาน พอมันประกอบ แวค เติมน้ำยาใหม่ เออ มันเย็นแล้ววุ๊ย รู้เลยว่านี่แหละคือแอร์ ซึ่งใช้รถนี้มาเกือบสิบปี ไม่มีใครทำได้เย็นขนาดนี้มาก่อน กลับมาทบทวนถึงกระทู้ต้นๆที่คุณเตอร์บอกว่า ระบบนี่ต้องสะอาดมากๆมันถึงจะเย็น มันเป็นอย่างนี้นี่เอง นี่ก็กำลังคิดอยู่เหมือนกันว่าถ้าเอา Cold ใส่มันจะยิ่งเย็นไปถึงขนาดไหน ลองคุยกับช่างดูมันไม่รู้จักนะ ว่ามีสารแบบนี้ด้วยเหรอ (ภูธรแถมข้างถนนอีกต่างหาก)

21. E30DET

631
    1
    18
    เอาออกทางด้าน Low ดีกว่าครับ

ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ ปล่อยน้ำยาแอร์ออกนะครับ ไม่ค้องรีบ ปล่อยทิ้งไว้แล้วโทรหากิ๊กซักชั่วโมงแล้วค่อยมาทำต่อ
    ลองหาขวดน้ำเปล่า ๆ มารองด้วย จะได้รู้ว่าน้ำมันคอมมันออกมามากหรือเปล่า ถ้าออกมากอาจจะต้องเติมเข้าไปด้วย

ตกลงคุณ ZAMZAM จะถอดล้างคอล์ยเย็นเอง แต่ตอนเติมจะไปให้ช่างเติมให้ใช่ไหมครับ
    ตอนปล่อยออกมันต้องใช้เกจ์วัดพร้อมสายนะครับ แล้วซื้อมาหรือยังครับ

คืออยากบอกว่ามันลงทุนครั้งแรกค่อนข้างเยอะ ถ้าคิดจะทำเองค่อย ๆ ซื้ออุปกรณ์ทีละชิ้นสองชิ้น
    ตอนซื้อก็อย่าขึ้เหนียวซื้อของถูก ๆ ซื้อของดีไปเลย ไปซื้อตามร้านขายอะไหล่แอร์รถยนต์จะได้ราคาถูกกว่าในห้าง
    ผมเพิ่งซื้อหัวเติมสำหรับ 134A มาใหม่เพราะของเก่าซื้อแบบถูก ๆ สองร้อยกว่าบาทมันเริ่มเกเรซะแล้ว
    ตอนนี้ซื้อของเมดอินยูเอสเอ หกร้อยห้าสิบบาทจากคลองถม มันล็อคง่ายกว่าแถมเวลาปลดหัวออกน้ำมันคอมก็ไม่ฟุ้งกระจายออกมาด้วย

แต่ถ้านาน ๆ ทำครั้งนึง ผมว่าหาความรู้ในนี้แล้วไปให้ช่างทำให้ดีกว่าครับ
    แล้วเราคอยเป็นลูกมือช่วย อยากให้เขาทำยังไงก็คอยบอกเขา เช่นบอกว่าต้องแว็คอย่างน้อย 30 นาทีไม่งั้นไม่จ่ายตังค์ (คำนี้ยืมมาจากคุณ คนปากช่อง ตอนติดแอร์ที่บ้านเขาครับ)
    เมื่อก่อนตอนผมซ่อมแอร์ ก็อาศัยหาร้านที่ผมหาของไปเปลี่ยนเองได้ ถ้าไม่เอาของผม ผมก็ไม่ทำ เพราะมันลดค่าใช้จ่ายไปได้เยอะ

ร้านแอร์ดี ๆ ยังมีอีกเยอะครับ

แก้ไขล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2009
  22. E30DET

631
    1
    18

ดีใจด้วยครับ

ถ้ามีโอกาสหาซื้อเทอร์โมมิเตอร์แบบมีสายยาว ๆ ไว้ตัวนึงคอยวัดอุณหภูมิที่ช่องแอร์จะดีมาก ๆ ครับ
    ถ้าเคยวัดได้ค่านึง พอมาตอนหลังวัดแล้วเปลี่ยนไปมาก แสดงว่าระบบมีปัญหาต้องเริ่มแก้ไขได้แล้ว
    ของผมวัดแล้วเปลี่ยนไป ปรากฏว่าพัดลมเป่าคอล์ยร้อนมันไม่ทำงานเพราะฟิวส์ขาด พอแก้ไขก็กลับมาเย็นเหมือนเดิม

ช่างดี ๆ ตามต่างจังหวัดผมว่าอาจจะเยอะกว่าในกรุงเทพ ฯ ซะอีก
    พยายามแก้ไขให้ตรงจุด ไม่เหมือนช่างบางคน เล่นบอกให้เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ไปเรื่อย ๆ

23. eP_7๑ Ramintra K.7

605
    1
    0
    โทรหา กิ๊กเลย คับ .. ผม สนับสนุน ฮ่า ๆๆๆ ...

24. ZAMZAM1

1,676
    42
    48

ผมยังไม่มีอะไรเลย ผมจะปล่อยโดยกดน้ำยาแอร์ออกเอา แล้วล้างคอยเย็นเอง
    เสร็จแล้วก็จะเอารถไปให้ช่างเติมน้ำยาแอร์ ทำแบบนี้ได้หรือเปล่าก็ไม่รู้
    ขอบคุณครับ

25. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คำเดีายวสั้นๆ "อย่า" เดียวได้เสียเงินมากกว่าที่ควร

26. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    มันจะเสียเหรอครับ
    แล้วควรทำไงครับ เดี๋ยวนี้ผมกลัวช่างจริงๆ
    ทำทีไรรั่วทุกที รถกระบะสตาด้า ตอนมันดีๆอยู่ พอไปล้าง รั่ว
    ที่ไปล้างเพราะมันสกปรก

ตอนนี้ใช้รถเก๋ง แอร์มันเน่าแล้ว กลัวว่าช่างจะถอดแล้วทำรั่วอีก
    ผมว่าผมทำฝีมือดีกว่าอีก แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องแอร์ แอร์ของผม
    ตอนนี้ก็ยังเย็นฉ่ำอยู่ นึกแล้วท้อเลยครับ มีอะไรชี้แนะก็รอฟังนะครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่ตอบกระทู้ครับ

27. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ เพิ่งได้ว่าง มานั่งเล่นคอมเนี่ยครับ

- ตอบคุณ zam zam ก่อนเลยนะครับ
    ภาพที่ถ่ายมาให้ดูนี้ เป็นรถคันที่จะทำช่ายไหมคับ (สกปรกมากๆๆ )
    ถอดออกมาเองผมว่า เหนื่อย นะคับ ไปจ้างช่างแอร์ล้างเถิดคับ
    ที่ผมแนะนำให้จ้างเขาล้างก็เพราะว่า การถอดชิ้นส่วนต่างๆ นั้นมันเป็น พลาสติก
    ถ้าไม่ชำนาญรู้จุดที่ถอด เกิดงัดพลาสติกแตกหรือหักไป แล้วมันล๊อกไม่อยู่ ต้องซื้อของใหม่
    ราคาก็เอาเรื่องอยู่นะคับ

ผมว่าไปจ้างเขาไปแล้วคุณก็คอยมองดู ว่าถอดยังไง แล้วที่สำคัญเลยนะครับ
    ตอนที่ช่างเขาถอดข้อต่อน้ำยาแอร์ คุณก็คอยสังเกตุโอริงที่ปะกบข้อต่อ 2 ท่อที่คลอย์เย็น
    ว่าใส่เรียบร้อยไหม ,โอริงบวมเปล่า ที่รั่วมันจะรั่วจุดนี้เท่านั้นเองคับ
    (ก่อนขั้นข้อต่อท่อนั้น เคล็ดลับไม่ให้รั่วก็ หาน้ำมันหยอดที่เกียวกับที่โอริงนิดหน่อยก็จะไม่รั่วคับ)

หรือถ้าแอร์มันยังเย็นอยู่ ก็ใช่ไปก่อน (แต่เห็นสภาพคลอย์เย็นแล้วไม่ไหวอ่ะ)
    ผมไม่รู้ว่าตู้แอร์เป็นลักษณะยังไงนะคับ แต่ถ่ายรูปออกมาได้ขนาดนี้
    ก็เอาน้ำฉีดเข้าไปได้หรือเปล่าฮะ ถ้าน้ำฉีดได้ก็ลองฉีดดูคับ เอาแฟ้บผสมน้ำใส่ขวดเสปร์
    (ขวดที่ไว้ใส่น้ำฉีดรีดผ้าอ่ะครับ) แล้วฉีดไปที่คลอย์เย็น ทิ้งสักพักก็ค่อยเอาน้ำล้างดู

เพราะยังไงน้ำที่ล้าง มันก็ออกมาทางท่อน้ำทิ้งแอร์อยู่แล้วครับ แต่ก่อนฉีดดูดีๆ ก่อนนะครับ
    ไม่รู้ว่าตัวโบเวอร์พัดลมมันอยู่ตรงไหน ดูดีๆ ก่อนครับ ล้างใช้ชั่วคราวไปก่อน

28. enforce

2,041
    13
    38
    ลืมบอกคุณ zam zam ไปอีกข้อหนึ่งครับ

ผมเองทำแอร์รถยนต์ตัวเองมาตั้งแต่อายุ 18 รื้อคอม ทำเองทุกอย่าง
    แต่เรื่องคลอย์เย็น ผมบอกตรงๆ เลยนะคับ ไม่เคยมีความคิดจะถอดออกมาล้างเองเลย
    เพราะดูแล้ว มันค่อนข้างละเอียด และเราไม่ชำนาญในการถอดด้วย ผมจ้างเขาทำ
    สบายใจกว่าอะคับ เกิดรื้อมาแล้วประกอบไม่สนิด น้ำแอร์รั่ว นองพื้นห้องโดยสารนิ เหม็นเลยนะคับ

ยังไงก็ แนะนำให้จ้างช่างแอร์ล้างดีกว่าคับ

อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวผมเลยนะคับ
    แอร์ในห้องนอน ผมยังจ้างเขามาล้างเลยคับ เอา sure sure ดีกว่า เกิดฉีดน้ำผิดที่โดนระบบไฟละเวรเลย และถ้าล้างเอง ใช้เวลา ครึ่งวันเลยนะคับ เอาเวลาครึ่งวัน ไปหาเงินดีกว่า
    เวลาครึ่งวัน เราหาเงินได้เท่ากับจ้างช่างมาล้าง 10 ครั้งเลยนะครับ
    หรือเวลาครั้งวันที่เราต้องมาล้างแอร์ เรานอนพักผ่อนดีกว่า

อันนี้ผมไม่ได้บอกว่า ทำเองไม่ดีนะครับ แต่ถ้าเรามีเวลาว่างก็ทำเองได้ก็ดี เป็นวิชาความรู้
    แต่ถ้ายังไม่เคยทำ ก็แนะนำว่าอย่าเพิ่งรื้อเอง ไปเสียเงินให้ช่าง แล้วดูการถอดล้าง

ถ้าเรื่องเติมน้ำยาแอร์นั้น ทำเองได้คับ ไม่ยาก มีเรื่องเดียวแหละคับ เรื่องล้างคลอย์เย็นเนี่ย ยากๆๆ

29. enforce

2,041
    13
    38
    ไปรับภรรยาก่อนนะคับ เดียวคือนี้มาคุยกันต่อ

30. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ขอบคุณ คุณเตอร์ที่ตอบ ผมอยู่ชลบุรี พรุ่งนี้วันอาทิตย์ที่ 22 ก.พ. ผมจะไปซื้อ น้ำยา
    COLD 134 สองกระป๋อง และ น้ำมันคอม ที่ร้านโอกิ ผมโทรถามแล้ว ว่ามี
    ผมจะลองใช้ดู วิธีการเติมต้องคว่ำกระป๋องใช่เปล่าครับ มีอะไรชี้แนะอีกผมรอฟังครับ
    จะเข้ามาคุยด้วย ขอคำชี้แนะ จนกว่าจะเสร็จและแอร์เย็น
    ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ (ภาพที่ผมถ่ายเป็นภาพจริง) ผมถอดพัดลมออกแล้วเอากล้องยื่นเข้าไปถ่าย
    ที่เห็นไม่สามารถล้างได้เลยครับ ต้องถอดอย่างเดียว พอเห็นแล้วอยากจะอ๊วก ไม่อยากเปิดแอร์
    ใช้เลยครับตอนนี้ พรุ่งนี้ก็ต้องขับเจ้าคันนี้เข้า กทม.อีกเอ้อ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้