D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    มัวแต่คุยเรื่องข้าวมันไก่ เรื่องเตียงแข็ง อย่าลืมคำถามของคุณ kregpun ไปนะครับ
    คุณลี ช่วยตอบหน่อยครับ อันนี้ผมไม่รู้จะแก้ยังไงเหมือนกัน

(ถ้าเป็นผม ผมจะเอาคอมแอร์สำรองที๋ซื้อไว้ลองเปลี่ยนเล่น ๆ ดูครับ)

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    :eek::eek::eek::eek: เพิ่งเข้ามาดู งง เลยพี่ คุณ kregpun เขาถามตั้งแต่เมื่อไรหว่า ...

อยู่หน้าที่แล้ว เกือบบนเลยนี้หว่า....:eek::eek::eek:

3. enforce

2,041
    13
    38
    ปัญหานี้ผมเคยเจอครับ ...ผมจำไม่ได้ว่าเป็นที่อะไรนะครับ มันผ่านมาตั้ง
    6 ปีแล้วอ่ะครับ แต่จำได้แน่ๆ คือถ้าปล่อยไว้นานไม่ซ่อม ....ใช้ไปซักพัก
    รับรองเลยครับ คอมแอร์ดึงเครื่องยนต์ดับเลยแหละครับ สตาดร์รถก็ไม่ติด
    ตอนนั้นผมเลยต้องก้มไปใต้ซุ้มล้อหน้าขวา แล้วเอามีดตัดสายพานคอมแอร์
    ถึงจะขับรถกลับบ้านได้ครับ:sad::sad:

ปัญหาที่มันดึงนั้นมี 2 อย่างครับ :):)
    1. ภายในคอมเหนียวเป็นกาว (น้ำมันคอมปลอม) เปิดแอร์ฉุดเครื่องยนต์ แอร์ไม่เย็น
    2. หน้าคลัสคอมไหม้ , ลูกปืนหน้าคลัสแตก แต่แอร์ทำงานเย็นปรกติ

ผมว่าเครทของคุณ Kregpun น่าจะเป็นหัวข้อที่ 2 นะครับ :rolleyes::rolleyes:

ต้องลองฟังดูตอนเปิดคอมแอร์อะครับ ว่ามีเสียงดังกว่าปรกติหรือเปล่า
    ถ้าดังแก็กๆๆ ก็อาจจะเป็นที่ ลูกปืนหน้าคลัสแตก แล้วปล่อยไว้นานไม่ได้ซ่อมเปลี่ยนใหม่ ลูกปืนมันอาจจะล๊อกและฉุดกำลังเครื่องยนต์ได้ครับ

4. Tee_AE110

Tee_AE110 New Member Member

43
    0
    0
    แวะมาทักทายครับ ขอให้ชีิวิตคู่มืความสุขมาก ๆ นะครับ

5. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    แวะมาบอกว่าเมื่อคืน 10 มค ที่บ้านตอนกลางคืนเย็นสุด 12.5 องศาครับ เย็นมากๆ ไม่น่าเชื่อว่าใน กทม
    ตรง สุขาภิบาล 3 รามคำแหง ใกล้สนามบินสุวรรณภูมิ จะเย็นได้ขนาดนี้ ขับรถตอนเช้าไม่ต้องเปิดแอร์เลย
    ช่วงนี้คนเลยไม่ค่อยบ่นเรื่องแอร์

6. enforce

2,041
    13
    38
    เมื่อเช้า บางบัวทอง หนาวถึง 14 องศาคับ......บางบัวทองหนาวมาก

7. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    อากาศหนาวแบบนี้กระทู้เงียบเลย เมื่อวานเดินเล่นเยาวราชกลับมาจะแข็งเอาอะคับ หนาวววว

8. pete_ac

pete_ac New Member Member

4
    0
    0
    ตามอ่านมาได้ 2-3 วัน สาระเยอะและดีมากเลยครับ

ทำให้รู้เรื่องระบบแอร์ขึ้นอีกเยอะเลย จะพยายามอ่านไปเรื่อย ๆ นะครับ

มีเรื่องอยากถามครับ

วันนี้ผมพึ่งไปซ่อมแอร์มาครับ คลัช + coil Magnatic เสีย แต่คอมไม่ทำงาน

ช่างก็เอาที่วัดไฟมาวัด และเอาสายไฟ มาแตะ ๆ ที่คอม กับแบต หลายครั้งมาก(ไม่รู้ว่าคอมมันจะเป็นไรรึเปล่า):confused:

จนผมบอกให้เช็ค รีเลย์ดู พอเปลี่ยนรีเลย์ คอมทำงานเป็นปกติ งงเลยครับ ตกลงอะไรเสียกันแน่เนี่ย

(มันอาจจะเสียแค่ รีเลย์ตัวเดียวก็ได้) แต่ผมสั่งของเค้าไว้เลยว่าเค้าไม่ได้อ่ะ :(

และเปลี่ยน น้ำมันคอม พร้อม แวค + เปลี่ยนน้ำยา ตามที่คุณ เต้อร์บอกด้วยครับ

ผมอยากถามว่า ถ้าคอมแอร์ทำงาน แล้วมันดึงกำลังเครื่องยนตร์

โดยที่ไม่มีเสียงลูกปืน ดัง สาเหตุ อย่างอื่นอาจจะมาจากอะไรอีกบ้างครับ

เพราะตอนนี้รู้สึกว่า ซ่อมกลับมารถวิ่งไม่ออกเลยครับ เป็นหนักกว่าก่อนซ่อมอีก (ก่อนซ่อมก็ว่าเยอะแล้ว):confused:

ทำไงดีอ่ะครับ

ผมไปซ่อมร้านที่เป็นตัวแทนของ denso เลยครับ เค้ารับประกันงานซ่อมด้วย

และ อยากถามว่า น้ำมันคอมนี่ กลิ่นมันเหม็นมากเลยรึเปล่า

เพราะ หลังจากช่างสตาร์ทเครื่องเปิดแอร์ ยืนหน้ารถ กลิ่นมันเหม็นมาก

แต่เป็นแค่ตอนแรกนะครับ มันมีผลอะไรรึเปล่าครับ

หรือคอมผมมันไหม้ จากที่ช่างเอาสายไฟ มาแตะ ๆ หลาย ๆ ทีอ่ะครับ

ปล. ถามที่ร้านว่ามีน้ำยา cold 134 ไหม ที่ร้านดันไม่มี

ถ้าอยากซื้อน้ำยา หาได้จากที่ไหนอ่ะครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

9. enforce

2,041
    13
    38
    อะไร แข็ง ฟะ:D:D

10. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะครับ:D:D
    - คอมแอร์มันดึงเครื่องยนต์ อาจจะเป็นเพราะน้ำยาแอร์มากเกินไปครับ
    ลองดูตาแมวดูครับว่าน้ำยาแอร์มันใสเกินไปเปล่า ถ้าใสเกินไปก็ปล่อยน้ำยาแอร์ออกหน่อยครับ
    เครื่องยนต์ก็จะไม่ดึงแล้วคับ
    -น้ำมันคอมถ้าโดนกับน้ำยาแอร์แล้วจะมีกลิ่นนิหน่อยครับ
    - ส่วนที่ช่างเขาเอาสายไฟจากคอมแอร์ คงจะลองว่าต่อไฟตรงโดยไม่ผ่านสวิทย์คอมจะทำงานหรือเปล่า
    ไม่ได้เกี่ยวกับทำให้คอมไหม้ครับผม
    น้ำยาแอร์ Cold134 ลองติดต่อร้านอมร ตรงรามคำแหงเลยคับ ร้านน้องลีรับเติม Cold12 Cold134 ครับ

11. E30DET

631
    1
    18
    ใครรู้จักร้านขายอะไหล่แอร์รถยุโรปบ้างครับ แถวที่ทำงานผมไม่มีเลย

เป็นตัว resistor พัดลมแอร์มันเจ๊งครับ ควันออกมาจากช่องแอร์ ตกใจแทบแย่เลย
    ตอนนี้หาของไม่ได้เลย สงสัยต้องแปลงของรถกระบะญี่ปุ่นใส่ซะมั๊ง :confused::confused::confused:

12. enforce

2,041
    13
    38
    มันคืออะไรอะครับ ไม่เคยเห็นอ่ะคับพี่กบ แล้วมันอยู่ส่วนไหนของรถอ่ะครับ
    ดูหน้าตาแล้ว ไม่คุ้นเลยอะคับ:confused::confused:

13. E30DET

631
    1
    18
    เป็นตัวควบคุมความแรงของพัดลมในห้องเครื่องไงครับ
    ที่ต่อออกมาจากสวิทช์พัดลมเบอร์ 1-2-3-4 ว่าต้องการลมแรงแค่ไหน

โทรไปคุยกับร้านอะไหล่ เขาบอกน่าจะแปลงของรถกระบะได้ เพราะเป็นตู้แขวนเหมือนกัน
    ในเว็บ E30Thailand เขาขายพร้อมพัดลม 1500 บาท พอดีพี่เพิ่งซื้อพัดลมตัวใหม่มาเอง ไม่งั้นสอยมาแน่ ๆ
    ดูจากรูปที่เขาขาย ก็เหมือนกับแปลงมาแล้วครับ (ดูจากปลั๊กที่เป็นสีขาว)

14. enforce

2,041
    13
    38
    อ๋ออ เข้าใจละคับ แต่ไม่เคยเห็นมันเป็นลวดอย่างในภาพอะครับ ขดลวดเหมือนๆ กับ ฮีดเตอร์เลยฮะพี่กบ

15. pete_ac

pete_ac New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณมากครับคุณเต้อร์

16. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ :D:D เตอร์ครับ ไม่ช่ายเต้อร์:sad::sad:

17. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

ของผมก็เจ้ง อาการเดียวกันเลยไหม้ แต่แพงโคดๆ เลยใช้สปอร์ตไลท์อนุกรมคอนโทลแทน ใช้งานได้ดีเยี่ยมกว่าของเดิมอีก ไม่ไหม้ ถึงวันนี้น่าจะหกเจ็ดปีแระ ไม่เคยเสีย ไม่เคยซ่อม มีแค่เปลี่ยนสวิทซ์ ที่ทนร้อนไม่ไหวประมาณสองสามครั้งแค่นั้น ลองไปทำดูครับ ไม่สงวนลิขสิทธิ์(เชื่อว่ารถผมแค่คันเดียวมั๊งที่ใช้ระบบนี้คอนโทรลพัดลมแอร์ แทนตัวเก่าที่เน่ากลับบ้านเก่า) ลองทำดูครับลงทุนไม่ถึงพันหรอก

18. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    คอมแอร์น้ำเข้าครับ เนื่องจากเครื่องที่ซื้อมาเพื่อจะเปลี่ยนวางอยู่ในโรงรถ แต่ฝนตกน้ำท่วม ท่วมคอมแอร์เลยครับ น้ำเข้าผมลองหมุนๆที่หน้าคอมแอร์มีน่ำมันผสมน้ำออกมา มันยังใช้ได้ไหมครับ แล้วถอดออกมาล้างยังงัย เน้นหรือ ระวังตรงไหนเป็นพิเศษรึป่าว

19. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับพี่จินนี่ หายไปนานเลยคับ :D:D:D

20. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้าถอดเป็นชิ้นๆ ละยาวเลย แนะนำให้เอาน้ำมัน + น้ำออกให้หมดก่อน ด่วนเลย
    เดี๋ยวทิ้งไว้นานข้างในจะเป็นสนิมเอา:eek::eek:

เอา 141b หรือเบนซิลก็ได้ กรอกเข้าทางไหนก็ได้ แล้วก็ปิดฝา ขย่าวๆ
    หมุนหน้าคลัสให้ลูกสูบมันทำงาน แล้วก็เททิ้ง ทำซ้ำกันซัก 2 - 3 ครั้ง แล้วก็
    หาลมเป่าข้อต่อด้าน in ให้ลมออกด้าน out เป่านานหน่อยแล้วก็จับมันตากแดด
    ไว้ ซักครึ่งวันก็ได้ หลังจากนั้นก็หาน้ำมันคอมเติมทิ้งไว้ + หมุนหน้าคลัสให้
    น้ำมันคอมมันไปจับกับชิ้นส่วนภายใน แล้วก็หา ฝาปิดให้สนิดนะครับ

ไม่งั้นเดี๋ยวความชื้นมันเข้าไปผสมกับน้ำมันคอม น้ำมันคอมก็จะเสียคุณภาพไป

21. E30DET

631
    1
    18
    สวัสดีครับ พี่จินนี่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ผมไม่รู้จักตัวสปอร์ตไลท์อนุกรมครับ
    เดี๋ยวขอไปหาข้อมูลก่อน ถ้าสงสัยอาจต้องขอรบกวนนะครับ

22. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    โอ้ว พอดีผมมีของพอดีเลย ไม่ว่ารถเก่า 20 ปี ยังมีของเก็บสะสมน่ะ อาศัยเปิดมา 30 กว่าปีเลยมีเก็บไว้ครับ เอามาให้ชมบางส่วน

23. จินนี่

398
    0
    0

คุณลีมีนี่ครับ ไปเปลี่ยนเลยไม่ต้องแปลง

ของผมมันเป็นทรานซิสเตอร์ แต่ลบเบอร์(เดาว่าน่าจะเป็นพวกตระกูลเพาเวอร์แอมป์ ๒เอ็น๓๐๕๕ ๓๐๕๓ ๓๐๕๐ ที่นิยมใช้ในเพาเวอร์แอมป์สมัยสามสิบกว่าปีที่แล้ว ผิดพลาดไป(เบอร์ทรานซิสเตอร์)ต้องขออภัยด้วยนะครับ เพราะไม่มีเวลาไปค้นข้อมูลจริงๆ อาศัยจำเอาแต่อาจผิดพลาดได้ เป็นอะไรประมาณนี้ล่ะ) มีชุดทรานซิสเตอร์เพียงไม่กี่ตัวพร้อมซิ้งค์ระบายความร้อน แล้วก็เอาไปฝังไว้หน้าคอยเย็น ให้พัดลมเป่า มันก็ยังพัง ซึ่งอันนี้เป็นของเที่ยงแท้แน่นอน เกิดดับๆแตกสลายไปตามกาลเวลา ผมใช้งานมันหนักมากๆ บางทีเดินทางแต่ละทริปต่อเนื่องกันเป็นสิบชั่วโมงเปิดแอร์สปีดช้าตลอด ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาที่มันต้องกลับบ้านเก่าครับ แต่พอเราจะขวนขวายหามาเปลี่ยน ผมล่ะรับไม่ได้กับราคาของมันครับ(ไม่อยากบอกว่าราคาเท่าไร แต่บอกได้ว่าน่าจะแพงที่สุดล่ะ) ซึ่งผมไม่ยอมจ่ายแน่ คิดสร้างเองใหม่ก็ได้ เลยต้องเอาสปอร์ตไลท์ของญี่ปุ่นมาต่ออนุกรมแทนตัวที่เสียไงครับ ใช้มาถึงทุกวันนี้ยังไม่เคยซ่อมเลย ต่อให้เดินทางอุบลเชียงรายต่อเนื่องกันสิบกว่าชั่วโมงโดยไม่ปิดแอร์ ก็ไม่เป็นอะไรครับ เรียกว่าไม่ง้ออะไหล่โรงงาน สร้างขึ้นมาใหม่เลย และติดตั้งถาวรด้วย หากเห็นภาพซึ่งไม่รู้จะว่างไปถ่ายไหม ก็คงถึงบางอ้อครับไม่ยากเลย เพียงแค่คนมองข้ามไปเท่านั้นเอง

วันนี้ผมจอดเจ้าจินนี่สงบไว้ในโรงรถ แต่สตาร์ททุกวันกะลูกน้องล้างให้ทุกวัน แล้วก็ใช้งานแต่เจ้าสามห่วงแทน จินนี่นั้นผ่านการใช้งานมาไม่ต่ำกว่าเจ็ดแสนกิโล วิ่งไปทั่วประเทศแล้วครับ สมควรเก็บไว้ได้แล้ว วันนี้เจ้าสามห่วงก็แสนสี่กว่าๆแระ ยังเหลืออีกไกลหลายปี แต่ที่ต่างกันก็คือ

ค่าบำรุงรักษาครับ อะไหล่ราคามันผิดกันฟ้ากะเหวครับ ผมว่าน่าจะมีสักสิบถึงร้อยเท่าได้มั๊ง เมื่อเราอายุมาก ผ่านโลกและเห็นอะไรมามากๆ ทำให้หวนกลับไปคิดว่า เราเดินทางผิดมาตลอดสิบกว่าปี เพื่อแลกกับเพื่อรักษาอะไรบางอย่างไว้ ด้วยเงินก้อนโตซึ่งมีผลแค่จิตใจเท่านั้น แทนที่จะเอาเงินนี้ไปทำประโยชน์ให้กับผู้คนหรือสังคม หากผมไม่เปลี่ยนใช้รถยุโรป คงบอกได้ว่าเงินค่าบำรุงรักษามันคงเหลือพอที่จะสร้างบ้านหลังโตๆได้สักหลังครับ ไม่หากไม่เอาไปสร้างบ้านที่ว่าก็เป็นเม็ดเงินเกือบเจ็ดหลักล่ะครับพี่น้อง คันสุดท้ายก่อนเปลี่ยนยุโรป(ก็โตต้า) ค่าดูแลมันก็แค่ค่าน้ำมันเครื่อง ค่าตั้งวาวล์ กับค่าแบตฯทุกๆสองสามปีเท่านั้นเอง(เข้า ๐ ตลอด) ใช้งานมาเกือบห้าแสนกิโล ยังขายได้สองแสนปลายๆครับ แต่ถ้าเป็นอีแก่สองคันของผมที่กาลังพาดพิงถึงมัน หากผมบอกขายสักห้าหมื่นหรือสามหมื่นคนยังเมินเลยครับ เขากลัวค่าบำรุงรักษาที่แพงลิบของมันนี่ล่ะ ห้าหกเดือนที่ผ่านมา ผมรู้ซึ้งถึงสัจจะธรรมว่าทำไมเพราะอะไรรถญี่ปุ่นราคามันไม่ตก แต่มีสิ่งเดียวที่ญี่ปุ่นทำไม่ได้ ก็คือ ระบบความปลอดภัยที่แข็งแรงไม่เทียบเท่า ระบบกันกระเทือนที่ห่างกันคนละขุม(หากขับเร็วๆนะ หรือขับช้าก็ตามที อันนี้มันคนละเรื่องจริงๆ แต่ตอนนี้ผมทำใจได้แระ) ยกเว้นรุ่นเดียวลักซัส เหอะๆ บูรณะมันก็อย่าเอามาวิ่งบ่อยครับ ตอนนี้เปรียบเหมือนคนแก่อายุ ๙๐ แระมั้ง เจ้าอี๓๐ของคุณกบ นานๆเอาออกมาโฉบทีก็พอ ค่าดูแลมันจะได้ไม่บานปลาย แล้วก็ใช้อีคาร์ให้มากๆรึว่าขายไปแล้ว

24. จินนี่

398
    0
    0

:D:D ขอให้มีความสุขกับชีวิตคู่นะครับ สิ่งหนึ่งที่อยากจะฝาก ก็คือ........ข้อเดียวจริงๆ

การอภัยครับ...............เป็นหลักธรรมที่ใช้ได้ตลอดกาลครับ

หากไม่จำเป็นก็อย่าหนีเที่ยวด้วยนะขอบอก ควรให้ความไว้วางใจแก่เขา ซื่อสัตย์ด้วย ตอนนี้ถือว่าเป็นคนๆเดียวกันแล้วนะ วันนี้ ความรู้สึกหนึ่ง วันวาน ก็อีกความรู้สึกหนึ่ง แต่อนาคตก็ต้องมีความรู้สึกที่ดีกว่าแน่

รูปร่างหน้าตา แค่ส่วนประกอบเท่านั้น แต่ภายในนั้นสิเป็นหลักยึดเหนี่ยวใจเราเลย โดยเฉพาะหากมีเจ้าตัวเล็กๆที่จะลืมตาดูโลกในอนาคต

สิ่งแรกที่ผมให้กับภรรยา คือ เลิกเหล้าอย่าเด็ดขาดครับ(ก่อนนั้นดื่มสว่างคาตาแทบทุกวัน) สิ่งที่สองก็คือเลิกบุหรี่(วันละซองครึ่งเป็นปรกติ หากดื่มก็มวนต่อมวนเกือบสามมั๊ง แหะๆเอาฟามลับมาสอนน้อง)

สิ่งที่สามก็คือให้ความไว้วางใจ โดยเฉพาะเรื่องเงินทอง และทุกๆเรื่อง กับเรื่องกิจการภายในบ้านมอบให้เขาเป็นใหญ่(ไม่งั้นอดข้าวดิ...........)

แต่ๆๆๆ...........อันนี้อย่าไปทำนะ..........ผมพูดเล่นกะ แฟน แบบว่าขู่ไว้ก่อน อย่าไปทำเข้าล่ะ ผมบอกว่า ห้ามอ้วน........อ้วนเมื่อรัย หาเมียใหม่โลด......แต่ก็ได้ผล อิอิ เมียผมไม่ยอมอ้วนเพราะกลัวผมจะมีเมียใหม่ทั้งที่ลูกสามแระ คริ คริ (ไม่ทิ้ง แหะๆ แต่จะหาเพิ่ม ก่อนนั้น(ก่อนแต่ง)มีเจ็ดคน หกคนยินยอมที่จะมาอยู่ร่วมกันด้วยกันใช้ของเก่าๆอันเดียวกัน แต่คนที่เจ็ดคือภย.ผมคนปัจจุบันไม่ยอมจร้า เลยจำเป็นต้องมีแค่คนเดียว คริ คริ เลยค่อยๆบอกเลิกทีละคน แต่ผมเป็นคนโชคดีที่รอดคุกรอดตะรางมาได้ แต่ละคนแค่ ๑๔ ๑๕ ๑๖ ๑๘ ๑๙ ทั้งน้านนับว่าทำบุญมามากพอควรเลยรอดมาได้ ทุกวันนี้ไม่มีแล้วคร๊าบ อันนี้อย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่างนะครับ ป๋าเหลิมดัน.....ไม่รู้จักผม.....ไม่งั้นคงไม่ติดคุกชั้นต้น ๑๖ ปี อุธรณ์แถมให้อีกเป็น ๒๐ ปี แล้วฎีกาจารอดไหมเนีย ติดคุกตายตอนแก่แหง๋ม...............

:Dแหะๆ ที่หายไปนาน ก็เพราะต้องการให้คนบางคนได้ไปทบทวน บางสิ่งบางอย่างที่ได้เผลอทำไป ซึ่งบางส่วนในสังคมเราก็ได้ทำการลงโทษเล็กๆไปแระล่ะ เราควรให้อภัยกันและกันครับ ควรมีเมตตาให้กันและกัน เอาใจเขามาใส่ใจเรา ขณะเดียวกันก็ควรฟังความเห็นต่าง แต่ไม่ควรไปทะเลาะหรือว่าเขาด้วยถ้อยคำที่รุนแรง (อันนี้ไม่ดีแน่ๆ) ควรเอาใจเขามาใส่ใจเราว่าหากเขาทำกับเราคืนล่ะเราจะรู้สึกยังไง(เชื่อว่าไม่ต่างกัน) เวลาจะเป็นเครื่องเยียวยาเอง เมื่อก่อนผมเคยร้อนดังไฟ เคยดิ้นรนไม่เคยหยุด เคยทำอะไรที่ขาดสติ เคยแขวนพระเครื่องเต็มคอ เคยพกปืนไม่เคยออกจากเอวแถมท้ายรถอีกสอง เพียงเพราะเราหลงไปว่า หากจะมีใครมาทำร้ายเราเราจะได้ทำร้ายเขาคืน และเคยทำอะไรไม่ดีๆอีกเยอะ แต่ก็ยังได้มีโอกาสพบหนทางที่ดีมีโอกาสตั้งสติเจริญภาวนาแผ่เมตตาให้กับทุกๆคน มีโอกาสสงบนิ่งเพื่อให้เกิดปัญญา ผมไม่อยากให้พี่ๆน้องๆรึว่าใครทะเลาะกัน เพียงเพราะแค่ความเห็นต่างแค่นั้น แม้ความเห็นต่าง เราก็สามารถอยู่ร่วมกันได้ แต่หากปล่อยให้โทสะ โมหะ ทิฐิฯลฯ มาครอบงำเราจนลืมพิจารณาสิ่งรอบข้างแล้ว จิตเราจะยิ่งจมลึกลงไปในห้วงลึกนั้น ยากที่จะกลับคืน วันนี้ถึงเวลาอันควรแล้วถึงได้เข้ามาเท่าที่เวลาจะเอื้ออำนวยครับ

ยังไงก็ขอแสดงความยินดีกับการใช้ชีวิตคู่ ขอให้พบกับสิ่งที่ดีๆตลอดไปนะครับ :D

25. จินนี่

398
    0
    0

ยอดเลยคุณลี เยี่ยมๆ คุณกบเป็นลูกค้าคนแรกที่ได้ใช้บริการของเก่าเก็บแน่ๆ

เห็นคอมแอร์ใรภาพที่สอง ทำให้หวนนึกถึงเจ้าโจโจ้ ซึ่งน่าจะใช้คอมรุ่นนี้ล่ะ เป็นคอมของเมกา ยี่ห้อยอร์คแบบลูกสูบสองสูบ เย็นจัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆครับ แต่เสียงก็ดังปานโรงสีเหมียนกาน ตอนนี้เจ้าโจโจ้ ได้ถวายพระไปเรียบร้อยแร้วครับ นับถือๆ หากย้อนกลับไปผมว่าเกินสามสิบปีครับ โจโจ้ผมทะเบียนปี ๒๕๑๕ นะครับ ลองลบดูว่าสามสิบเท่าไร นั่นมันเป็นอะไรที่อึดที่ทนสุดๆครับ นี่ละรถเมกา ถึงได้เจ้งขายไม่ได้ในเมืองไทยไงครับ เพราะมันอึดมันทนนี่ล่ะ มันไม่ค่อยได้ขายอะไหล่ ซื้อมาก็ดอกเบี้ยเอาไปกินหมด แต่ก็ยังมีตลาดเล็กๆ คุณลีขายได้แน่ครับ สุดยอดๆยังเก็บไว้อยู่ :D

26. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    ร้านคุณลีเค้าของเยอะจิงๆครับ รถผม 20กว่าปียังมีอะไหล่ ไม่ต้องแปลงด้วย ดีจิงๆครับ

:D:D:D

ปล.รู้สึกตู้แอร์มันเหม็นๆอ่ะครับ แก้ไงดี :D:D

27. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ลองหาถ่านปิ้งลูกชิ้นที่สีดำอ่ะครับ แล้วนำถ่านไปวางตรงคนนั่งฝั่งซ้ายข้างคนขับ ทิ้งไว้ 1 อาทิ กลิ่นอาจจะหายได้คครับ
    เพราะถ่านมีคุณสมบัติดูดกลิ่นครับ ลองดูนะครับ

28. E30DET

631
    1
    18
    ขอบคุณครับ คุณลี

จริง ๆ ทีแรกตั้งใจจะขับไปร้านของคุณลี แต่ไม่มั่นใจเรื่องควันที่ออกมา เลยตัดสินใจรื้อซะตอนนี้จำสภาพเดิมไม่ได้เลย :D:D:D
    เดี๋ยวจะลองประกอบแบบไม่มีแอร์ก่อน ถ้าวิ่งได้ จะวิ่งไปหาคุณลีนะครับ
    รื้อมา 2-3 อาทิตย์แล้ว ไม่แน่ใจว่าจะประกอบคืนเหมือนเดิมหรือเปล่าซะด้วยครับ

ลืมไปเลย ว่าจะบอกว่าตัว resistor ของคุณลีไม่เหมือนของเดิมติดรถผมน่ะครับ
    แต่เหมือนของคนที่เขาลงประกาศขายเลย ยัง งง ๆ ว่าตกลงมันมีกี่แบบกันแน่
    ของติดรถผม มันจะรูแคบ ๆ ยึดน็อตแค่ตัวเดียว แต่ของคุณลียึด 2 ข้าง แถมยังกว้างกว่าด้วยครับ

29. enforce

2,041
    13
    38
    :D:D ขบอบคุณครับพี่จินนี่ ทุกข้อผมได้หมดครับ ยกเว้นข้อที่มีเมียเยอะ
    เกิน 5 คนนี้ไม่ไหวจริงๆ เพ่ สับรางไม่ถูกเลย คิดแล้ว ...ปวดหัว
    เคยสับรางแค่ 3 คน จะบ้าตาย ตอนเรียนหอการค้า แฟนคนที่ 1 มานั่งคุยกะแฟนคนที่ 2
    oh แม่เจ้า ..... หมึนเลย จากนั้นมาผมก็เลิกคบหลายคนละ ปวดหัว..

ขอคุณครับสำหรับข้อแนะนำชีวิตคู่ หุหุหุ

30. E30DET

631
    1
    18
    จริง ๆ ก็ตั้งใจอย่างนั้นแหละครับ จะขับ E30 เฉพาะช่วงวันหยุด แต่พอดีเจ้าอีคาร์มันไปจิ้มตูดนีโอมา ก็เลยจอดแช่อยู่ 9 เดือน
    เลยใช้ E30 เพลินไปหน่อย เค้าคงเหนื่อยอยากพักบ้างมั๊งครับ:D

ตอนนี้รถไม่ค่อยสมบูรณ์ทั้งสองคัน ต้องเลือกคันที่เจ๊งน้อยที่สุดออกมาขับครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้